أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت امير المؤمنين من يزيمونغو ام سيدي يسانا عَلَىٰ سيما Nilikuwa na eleza, kuhusu, vipengele, mbali-mbali, viya sera, iha to baka razi ta'ala anhu Kuhusiana na hilo, kuhusu huduma zake kwa binadamu na kuhusu sifa yake ya kuwalisha chakula watu wenye haja inapatikana ya kwamba hataubakr hata kabla haja silimu alikuwa akihisabiwa miongoni mwa watu bora wa quraish na watu kila walipokuwa wakipata shida walikuwa wakija kwake kuomba msaada katika mji wa maka yeye alikuwa akiwatumikia wageni na kuwaandalia zifa kubwa kubwa katika zama za ujahilia hataubakr alikuwa akihesabiwa miongoni mwa viongozi wa kuraish na miongoni mwa watu wenye heshima yao hataubakr katika jamii ile alikuwa akihesabiwa miongoni mwa watu walio bora wa kuraish na watu katika maswala yao na matatizo yao walikuwa wakija kwake na kuomba msaada kutoka kwake katika mji wa mwaka katika swala na sifa ya ukarimu na kuwatumikia wageni alikuwa na umuhimu wake wa kipekee kisha imeandikwa ya kwamba hataubakar alikuwa akiwahurumia watu maskini na wenye haja katika msimu wa baridi alikuwa akinunua blankei na kugawa kwa watu wenye haja riwaya moja inasema kwamba mwaka mmoja hataubakar alinunua shuka yani blanketi zilizoletwa kutoka vijijini na katika msimu wa baridi shuka hizi na blanketi hizi ziligawanywa kwa wajane wa madina riwaya moja inasema ya kwamba hata ubakar kabla hajachaguliwa kuwa khalifa alikuwa akikamua mbuzi wa familia moja isiyo na mwangalizi yeye alipochaguliwa kuwa khalifa binti mmoja wa familia ile akasema kwamba sasa wewe hutakamua maziwa ya mbuzi wetu kwa kusikiliza hayo hataubakar akasema kwamba kwa nini mimi na hapa kwa nafsi yangu mimi lazima nitakamua maziwa kwa ajili yenu na mimi nina imani kwamba kitu nilichokichagua hakita ni kutoka tabia yangu niliyokuwa nayo hivyo yeye kama kawaida akaendelea kukamua maziwa ya mbuzi zao na mabinti wale kila walipukua wakija kwake na mbuzi ye alikuwa akiwaambia kwa huruma kwamba je nitengeneze povu ya maziwa aulaa kama wakisema kwamba utengeneze povu basi alikuwa akiweka chombo mbali na kukamua hadi povu ilikuwa ikipatikana na kama walikuwa wakisema kwamba usitengeneze povu basi alikuwa akiweka chombo karibu na mbuzi na kukamua ili povu isipatikane ye akaendelea kutoa huduma hiyo kwa mezi sita kisha akaanza kuishi katika madina mwanzoni bakr alikuwa na nyumba mbili nyumba moja ilikuwa nje ya madina katika zama za mtume saslam alikuwa akiishi nje ya madina na mtume aaa salam alikuwa amempatia sehemu moja karibu na mskiti wa unabii na karibu na nyumba zake ambapo alikua amejenganon kk maishamatakatifu ya mtumea alikuwa akiishi nje ya madina بعد بعد يا قوه خليفه مدينه لكني قبل هاجا حميه مدينه اكا هي امي بيبا يا عمر رضي الله تعالى عنه alikuwa akimwangalia mama moja mzee aliyekuwa kipofu na alikuwa akiishi karibu na mipaka ya madina alikuwa akichota maji kwa ajili yake na alikuwa akimsaidia katika shughuli mbalimbali safari moja ha umar alipoenda katika nyumba yake akajua kwamba mtu fulani amekuja kabla yake ambaye amefanya shughuli zote za mama huyo safari ijayo akaenda katika nyumba ya mama huyo kwa haraka ili mtu huyu asije kabla yake hatumar akaketi kwa kujificha ndipo akaona kwamba huyui aubak ambay alikua akia kaika nyumba ya mama huyo na wakatiububak alikuwa alifa hapo hatmar akasema kwamb al uyu kua atuabubaka yai katika wemahu mwenye kunishinda ndiye abubakar na anaweza kuwa abubakar tu riwaya moja inasema kwamba musa bin ismail alisimulia ya kuwa motamar amesimulia kutoka kwa baba yake na akasema kwamba bsufi abu, abu uthman ametwa mbia ya kwamba hat abdurahman bin abibakar taala anhuma aliwaambia ya kwamba watu wasufa walikuwa wenye haja na safari moja mtume salllhwasalam alisema kwamba mtu akiwa na chakula cha watu wawili amchukue mtu watatu na mtu akiwa na chakula cha watu wanne amchukue mtu watano au sita au akatamka maneno kama hayo yani watu maskini walikuwa wameketi watu wawachukue na wapeleke katika nyumba zao na wawalishe hata ubakar akachukua watu watatu namtume saa salam akachukua watu kumi na katika nyumba kulikwwepo hata abubakar na watu wengine watatu hata abdurahman alikuwa akisema kwamba mimi baba yangu na mama yangu msimbuliaji amesema kwamba mimi si jui ya kwamba endapo abdurahman alikuwa amesema kwamba mke wangu au mtumishi wangu mtumishi ambaye alikuwa anafanya kazi katika nyumba yake ya na katika nyumba ya taubakar na kilichotokea ni kwamba hataubakar akala chakula cha jioni kwa mtume salulwa sala kisha akaendele kubaki kule kule hadi akaswali swala ya isha na kisha akarejea alikuwa amewachukua wageni na kuwapeleka katika nyumba yake kisha akarejea kwa mtume sa sala na akabaki kwake na akala chakula kule kule, kule yeye anasema kwamba hatau ubakar akaishi kwa mtume saa salam mpaka akaala chakula cha jioni na akarejea baada ya kupita usiku kwa kiasi fulani mke wake akamwambia kwamba kitu gani kilikuzuia kuja kwa wageni wako kwa nini umechelewa kuja nyumbani hata ubakar akasema kwamba je hujawalisha chakula mke wake akasema kwamba wageni walikuwa wamekataa kula chakula mpaka ufike wewe yani mke wake alikuwa amewapatia chakula lakini wageni wakasema kwamba sisi hatutakula kula mpaka hato bokar afikehata abdrahman alikwa akisema kwamba mimi nikaenda kujificha kisha hatobakar akasema mimi nikajificha ili ndisije nikapata hasira ya tobakar kwamba kwanini hujawalisha chakula wageni hatobakr akasema ewe mpumbavu na akasema kwamba wewe ni mzembe au mvivu na kisha akawaambia wageni kwamba nini mule chakula na munyewe atobakr akala kiapo kwamba mimi sitakula chakula hata abdurahman alikuwa akisema kwamba wallahi kila tonge tuliokuwa tukichukua chakula kilikuwa kikizidi na wageni wote wakaala mpaka wakashiba lakini chakula kikazidi yani wageni wakaendele kula chakula lakini abdurahman anasema kwamba chakula hakikupungua bali kikazidi ila hali wote wakaala mpaka wakashiba hata ubakar alipoona kwamba chakula hakipungui bali kimezidhi hapo akamwambia mkewe kwamba dada wa baniferas hicho ni nini mkewe akasema kwamba na apa kwa kiburudisho cha macho yangu chakula hiki kimezidhi mara tatu yani chakula hiki kimeongezeka mno hata bakara pia akaalana akasema kwamba huyu alikuwa shetani alie kula kiapo kwamba mimi sitakula yani mwanzoni alikwa amekula kiapo kwamba sitakula chakula lakini alipoona kwamba chakula kimepata baraka hapo akasema kwamba shetan akanishawishi kula kiapo lakini chakula hiki kina baraka hivyo nitakula kisha akala tonge moja kutoka chakula hicho kisha akachukua chakula hicho na kupeleka kwa mtume salalahualwasalama chakula hicho kikabaki kwa mtume saslama hadi ya anasema kwamba kulikuwa na mkataba baina yetu na baina ya kaumu moja mkataba ambao miadi yake ilikwa imepita sisi tukawakalisha watu kumi na wawili kwenye kundi na mungu anajua kwamba watu hawa walikuwa kumi na wawili na pamoja nao kulikuwa na watu wengine mungu anajua kwamba idadi yao ilikuwa watu wangapi lakini jambo hili ni muhimu kwamba idadi yao ilikuwa kubwa hhm alikuwa akisema kwamba wao wote wakala kutoka chakula kile na baraka hiyo mwenyezi mungu, mungu aliitia katika chakula cha chaubaka anhu hata abdurahman bin abubakar ana simbulia ya kwamba mtume sallahualihi wasalam alisema nje yupo mmoja wenu ambaye amemlisha maskini hata abubakar akasema kwamba mimi nikaingia miskitini na hapo mtu mmoja aliniomba mimi nikaona kipande cha chapati kwenye mkono wa abdurahman nikakichukua na nikampatia mtu huyo mwenye kuomba omba mtu huyu alikuwa ameniomba na katika mkono wa mwanangu kulikuwa na kipande cha chapati ni na kumpatia mtu huyo almusleh maud razillahu taala anhu anasema ya kwamba mwana wa atu abubakar aitwa abdurahman pia alikuwa na sifa ya kuwa khalifa na pia watu wakamwambia kwamba yeye ni mpole katika tabia kuli kuhat umar na pia ana kipaji if you ana password wa khalifa baada ya ku lakini hata bakar kwadi li khalifa aqam cha guhat umar ijapo kwa kuli kwa na hitlafu katika tabia ya hat umar na hata bakar basi ato Bakr hakupata faida yoyote yake zati kutoka ukhalifa wa Ali Alikwaquona kwamba kila wema umo katika huduma kwa binadamu kuna riwaya ya maasufi almuslima odana sema kwamba Allah anajua kwamba riwaya hii ni sahihi kiasi gani Riwaya hii nasema kwamba baada ya kifu cha to Bakr hatamr akamuli zamtumishi wa hato Bakr kwamba niambie mema gani ambayo kiongozi wako alikuwa akiyafanya ili mi niyafanye pamoja na kumwambia mema mbalimbali mtumishi wake akamwambia kwamba kila siku hata ubakar alikuwa akienda sehemu fulani na chakula na alikuwa akinisimamisha sehemu moja na mwenyewe alikuwa anakwenda mbele siwezi kusema kwamba alikuwa anaenda kwa kusudio gani hivyo hat omar pamuwena mtumishi huyo akaenda upande ule na chakula kama mtumishi wake alivekuwa ameeleza alipoenda mbele akaona kwamba katika pango moja mlemavu mmoja ambaye ni kipofu ameketi hat omar akatia tonge kinywani mwa mlemavu huyo hapo mlemavu huyo akaanza kulia na akasema kwamba mwenyezi mungu amrehemu abubakar yeye alikuwa mtu mwema sana hat umar akasema kwamba mzee umejwaje kwamba abubakr amefariki dunia mze huyo akasema kwamba mimi sina meno hivyo abubak alikuwa akitafuna tonge akisha kutia kinywani mwangu leo nilipohisi kwamba tonge hiyo ni ngumu nikapata wazo kwamba mtu huyo anayenilisha si bali ni mtu abubak bamu mwingi a abuba alika akia kwanu biakukosa saaaakufika kwa, kwa, kwa siku kadhaa hivyo kwa yakini hivo hayupo katika dunia hii basi hamusulehmaud anasema kwamba ni kitu gani ambacho hataubakar akakipata kutoka ukhalifa wake au kutoka ufalme wake hakupata chochote je akakusanya mali ya kiserikali au akanyanganya mali hapana la hasha na vitu ambavyo jamaa zake wakavipata vilitokana na urisi wao wa kizati na yeye alikuwa amewahudumia watu tu al masihe maudi ala isalaam anasema kwamba hivi ni vipande vivili wya sheria kwamba haki ya allah na haki ya wanadamu anasema kwamba angalieni upande wa mtume salauahi wasalam jinsi yeye alivyopitisha maisha yake katika huduma kwa binadamu na angalieni hali hataali aliyeishi maisha ya kawaida sana hata alikuwa ameshika tabia ya, ya kumlisha bibikize halua angalieni kwamba jinsi alivyokuwa amezingatia sifa hiyo hata abubakr alipofariki dunia bibikize huyo akasema kwamba abubakr amefariki wametoa mairazake hivyo nyinyi yani ma yani pia mnapaswa bbki sifa hiyo ya kuwatumikia amu hataabubakar alikuwa na kiwango gani cha kuwasitiri watu kuhusiana na hilo kuna riwaya inayosema kwamba hatabubakar alikuwa akisema ya kwamba kama nilikuwa na kamata mwizi basi nilikuwa natamani kwamba mwenyezi mungu asitiri makosa yake kuhusu ushujaa na ujasiri wake imeendikwa kwamba hata abubakar alikuwa shujaa na mjasiri mkubwa kwa ajili ya islam na kwa ajili ya mapenzi na upendo wa mtume salwasalam alikuwa hajali hatari zilizokubwa kubwa katika maisha ya makka yeye kila alipohisi hatari kuhusu zati ya mtume sala wasalam basi kwa ajili ya kumlinda na kumhifadhi akasimama mbele yake kama awe ukuta katika shebe abitalib kwa miaka mitatu akaendelea kuvumilia mateso yote kwa uimara pamoja na mtume saluahwasalam kisha wakati wa tukio la hijira akapata bahati ya kuwa pamoja na mtume salualhiwasalam il hali kulikuwa na hatari ya kupotea kwa uhai vita zote zilizotokea hata aka shiriki katika vita zile bali akatoa wajibu wa kumlinda mtume sallaualaihi wasalam akizingatia ujasiri wake huo huo safari mojahat ali akawauliza kwa kwa watu kwamba eni watu muniambie kwamba katika watu ni nani aliye shujaa zaidi watu akasema kwamba ewe amirulmumenin wewe ni shujaa zaidi ali akasema ama kuhusu mimi basi yote alieshindana nami mimi nikafanya adilfu naye ani nikamfisha a ikamua na kumwangusha lakini mtu alieshujaa zaidiubaka sisi tukamwandalia mtuma aa hma siku yabadrakshaaabaaoanamtuma a aau hakuna aliyekaribia alienda karibu na mtumaa alam isipokuwa hata akiniosha upanga wake akasimama karibu na mtume sallahu alaihi wasalam na akasema kwamba hakuna mshirikina atakaiweza kumfikia mtume sal lau aw sallam mpaka na ashindane na ubakar basi huyo alikuwa mtu aliyeshuja zaidi kulikuvuti vivyu hivyo katika vita vya ohod habari ya kifo cha mtume saw slam ilipo shamiri hata ubakar akaenda karibu na mtume sai salam na ina sehemua kwamba wakati ule kulikuwa na masahaba kumi tu pamoja na mtume sasaa wakivemo hata ubakar ha sat hatalha a zubar hata abudajana pia walikwepo katika vita vya ohod maswhaba waliyolinda mtume sa salam moja alikuwa hata ubakar katika vita vya handhaki hata ubakar alikuwa pamoja na mtume salllahu alihi wasallam na katika kazi ya kuchimba handhaki alikuwa miongoni miongonimo wale waliokuwa wakichimba handaki wakati wa suluhu hudabia waliyoshiriki katika bayati yeye alikuwa mmoja wao lakini mkataba ulipoendikwa jinsi hata ubakar alivyoonesha mfano wa ujasiri na uimara na busara na utii hat umar hakuweza kusahau mfano huo katika maisha yake yote katika vita vya taifa at abubakar alikuwa ameshiriki na mwanaye abdulah bin abubakar pia alikwepo kijana huyo waataubakar alikuwa amewawashahidi katika vita hiyo kisha mtume sawaa alipotoka kwa ajili ya vita vya tabuk pamoja na jeshi la watu n mtume akawateua viongozi mbalimbali na akawakabizi bendera wakati huo hata ubakar aliku amepewa bendera iliyokubwa kuliko bendera zote ba anasimulia ya kwamba mimi na mtume sauahwasala nilishiriki katika vita saba na vikosi ambavyo mtume sala salam alikuwa amevituma katika vikosi hivyo mimi nilipata bahati ya kushiriki katika vikosi tisa na katika vikosi hivi saa nyingine hata alikuwa akituongoza na mara hata usamabenzaa alikuwa akituongoza na baada ya kifo cha mtume salallahu aiusalam uarabuni mzima uliporitadi katika hali hiyo jinsi ya taubakar alivyoonyesha ushujaa na ujasiri wake huo ni mfano usio na kifani na huzuri amesema kwamba habari zake nimekwisha zieleza kwa mapana na marefu katika hutuba za niuma hatmusleh taala anhu anaeleza ya kwamba safari moja makafiri wakiweka kitamba kwenye shingo ya mtume saa h salam wakaanza kuivuta kwa nguvu hasa ubakar alipojua akaaja kwa kukimbiana akawaondoa makafiri kutoka mtume a akasema eni watu kwa nini hamwogopi mwenyezi mungu nini mnampiga mtu mmoja ambaye anasema kwamba allah ni mungu wangu yeye ye haombi mali kutoka kwenu sasa kwa nini nini mnampiga masahaba wanasema kwamba sisi katika zama zetu tulikuwa tukielewa kwamba abubakar ndiye shujaa zaidi kuliko sote kwani adui walikuwa wakijua kwamba kama tukifanikiwa kuumua mtume saa salam basi islam itakuwa imekwisha na sisi tukaona kwamba daima abubakar alikuwa akisimama pamoja na mtume saaa salam ili mtu yote akimshambulia basi abubakar apigane naye hivyo wakati wa vita vya badr tulipopigana na makafiri masohaba wakashauriana na wakamwandalia mtume sallaalwasalam hema moja na wakamomba mtume sa wa salam wakisema kwamba ya rasullla wewe ubaki kwenye hema hilo na ufanye maombi ili tupate ushindi sisi wenyewe tutapigana na maadui kisha wakasema kwamba ya rasulila sisi tunakuhakikishia kwamba ijapokuwa tuna iklasi kubwa lakini watu waliopo madina wao wana ikhilasi na ni waaminifu zaidi kuliko sisi wao wa walikuwa hawajui kwamba tutapigana vita na makafiri waila watu hawa lazima wangeshiriki katika vita hiyo ya rasulllah mungu apishe mbali kama tukishindwa katika vita hii basi tumekuandalia ngamia mmoja mwenye mwendo kasi na abubakar tumemsimamisha karibu nawe sisi hatu ja mona umtuyote moye ushudja zaidi kuliko sisi isipokuwa abubacar ya rasul اllah s ai sallam we we mara moja pamojana abubacar uwende madina na uje na jei jingine kutoka madina ambalo litakua na iilasi zaii na nu zai imaamaaa aaaainlikuazai siku hizi mashia na masuni wanavyoeleza na wanavyozungumza habari hizi katika zama zile vilevile watu walikuwa na uhusiano na mtu fulani basi walikuwa wakimsifu watu walipowauliza wauliza maswahaba swali hilo maswahaba wakajibu kwamba kati yetu mtu aliyekuwa akihesabiwa kama mtu shujaa ni yule ambaye aliku akisimama karibu na mtumea saah salam na nukta hiyo mtu anayeweza kuelewa ni mtu ambaye ni mtu wa kivita yaani ambaye anajua kuhusu vita na anaweza kupiga hisabu kuhusu hatari za kivita kisha anasema kwamba mtu ambaye awe uhai wa kaumu au nchi fulani adui anataka kwamba amue ili pamoja na kifo chake ubishi wote umalizike hivyo mtu kama huyo atakaposimama sehemu fulani basi maadui watamshambulia kwa nguvu zote yani maras au kituo cha vitu fulani kinashambuliwa zaidi na mtu anayeweza kusimama kulinda kituo hicho au maras ni yule ambaye awe shujaa zaidi kuliko wote kisha masoaba wakasema kwamba mara nyingi hata ubakar alikuwa akisemama pamoja na mtume s sam na katika maoni yetu huyu ndiye aliyekuwa shujaa zaidi kuliko sote kisha musulah maud raziutlanhu akieleza maelezo ya aya ya pili ysura bani israil katika sehemu moja anasema ya kwamba jambo hili lina takiwa kuzingatiwa ya kwamba kutoka asrabi abde hii inaodhihirisha ya kwamba mwenye kumpeleka alikuwa mwingine na mwenye kutembea alikuwa hana hiari yake tukio la hijra pia lilitokea hivi kwamba mtume alitoka wakati wa usiku yake ya bali alipolazimishwa akatoka pale ambapo makafiri wakaizingira nyumba yake katika safari hii hi akua na matakwa ya aashaua o i mwenye kumpeleka mwenye kumtoa na namwenye yani, kumsaidia kum na kum katika hijra نا سو آلی کو اللہ سبارم کٹیکا سفاریا ہجر اللہ علی کو پموجا نائ یانا کمبا علی کو چینسی جبرایل چین اللہ نا مانا یا جبرایل نی mpigaji mweleka na hataubakra pia alikuwa mja makhsus wa allah na kwa ajili ya dini alikuwa na umuhimu wake kama mpigaji mweleka kisha slanasema kwamba uhakika ndio huu ya kwamba mtu akiwa na imani juu ya allah subhanahwataala hawezi kukatatama yani mtu akiwa na imani kamili juu ya alla subhnawataal basi moyoni mwake hisia za tamaa haziwezi kuzalika hali ya mtume sasa ilivyotokea katika pango la saur baada ya hali hiyo kuna tumaini gani ambalo lingeweza kubaki mtume sawam wa wakati wa giza katika usiku aliacha nyumba yake na akaenda kujificha kwenye gharesaur pango la haur ambayo mdomo wake ulikuwa mkubwa wa kiasi fulani mtu angeweza kuchungulia ndani kwa urahisi na angeweza kuingia ndani alikuwa na mtu mmoja tu pamoja nayena wote walikuwa hawana silaha wala nguvu yoyote watu wenye silaha wa makka wakimfuata wakafika hadi gharesaur na baadhi yao wakasema kwamba tuchungulie ndani mara moja ili kama wamu ndani basi tuweze kuwakamata kwakuona adui wakiwa karibu haabbakr akaanza kuliana akasema kwamba ya rasullla adui wamefika juu ya kichwa chetu wakati ule mtume swala akasema kwa jaziba kwamba latahza inlamaana abubakar kwanini unaogopa mungu yupamoja nasi angalia kutukana na hofu jambu gani lilikuja mbele yake na baada ya kutokea tukio hilo mtume salal wasalam yani maadui ilikuwa karibu wa muwe au wamkamate lakini japokuwa maadui walikuwa na nguvu walikuwa na wanajeshi walikuwa na silaha za kila aina na mtume salwasalam alikuwa hana kitu chochote isipokuwa mtu mmoja tu na walikuwa wameketi katika pango alikuwa hana silaha serikali ilikuwa hai msaidii alikuwa hana kundi lolote laku msaidia lakini kwakuwaona watu na maadui wenye idadi kubwa wakiwa karibu naye anasema kwamba la tahzan ina llah maana kwa nini unasema kwamba adui wananguvu je wananguvu zaidi kuliko mungu kama mungu yu pamoja nasi basi sisi hatuna sababu ya kuogopa na kuhuzunika hata abubakar alikuwa hakuogopa kwa jili ya zati yake bali alikuwa ameogopa kwa sababu ya zati ya mtume salllahualaih wasallam musleh maud anasema kwamba baadhi ya watu washia wakieleza tukio hilo wanasema kwamba mungu apishe mbali abubakar alikuwa hana imani ye akaogopa kuji akaogopa kutoa uhai wake ila hali historia zinasema wazi kwamba mtume salai salam aliposema kwamba la tahhin allaha maana hata ubakar akasema kwamba ewe mtume wa allah mimi siogopi kwa sababu ya dhati yangu mimi kama nikiuwawa basi mtu mmoja tu atauwawa mimi naogopa kwa ajili yako kama ukipata hasara basi ukweli utafutwa kutoka dunia nzima kisha katika sehemu nyingine nyingin hatmusulmaud raziatalanhu anasema kwamba jambo hili halihusiki na manabi peke bali tukishuka chini katika kila zama watu wanapatikana ambao kazi ambayo waliifanya katika zama zile mtu mwingine hawezi kuifanya kwa mfano angalieni mfano htabak raziau talanhu kuhusu htabak raznhu hakuna mtu anaeweza kusema kwamba yeye ye wakati mwingine ataongoza kaumu yake kikawaida ilikwa ikifahamika kwamba yeye ana tabia ya, ya mpole na anapenda suluhu na ana moyo mpole angalieni zama na angalieni vita za mtume salalahu wa alihi wasalam katika vita yote mtume saa hakumteua kama kamanda wa jeshi japokuwa vipo vikosi vidogo vidogo ambavyo yeye akatumwa kama akifanywa kuwa afisa lakini katika wita zingine alikuwa akiwateua wingine kuwa makamanda na katika shughuli zingine alikuwa hakuteuliwa kama incharg na ama mafundisho kantukufu au shughuli fulani za kazwaa alikuwa hakukabiziwa lakini mtume sam alikuwa akielewa kwamba muda wa abubakar utakapofika kazi ambayo abubakr ataifanya hakuna mwingine atakayeweza kuifanya hivyo mtume ule alikuwa hakufikiria a uua a mwingine watakuwa makhalifa au, mungine, wa, atakuwa, ma, khalifa, au wanaweza kuwa khalifa na jaziba ilipotokea baina ya answar walipotaka kwamba ukhalifa utokane nao walikuwa wakielewa kwamba sisi tumejitolea kwa ajili ya islam hivyo answar walikuwa wakifikiri kwamba ni haki yetu kuwa na kalifa na upande wa wapili wahajiri walikuwa wakisema kwamba khalifa atokane nasi ilmuradi juu ya kifo cha mtume salual wasalam ubishi wa aina fulani ulitokea answar walikuwa wakisema kwamba khalifa atokane nasi na wahajiri walikuwa wakisemakwamba alifa atokane nasi kisha ubishi huo ulimalizika juu yakwa ansuar kwamba kalifa moja atokane na ansar na alifa moja atokane na wahajiri na kw ajili ya, ya ubishi huo kikao kimoja kika ikaitwa hama anasema kwamba wakati ule nikaelewa kwamba abubakar bila shaka ni mtu mwema sana lakini kutatua swala hilo si kazi yake kazi hii ni ngumu sana kwa ajili yake kama kuna mtu anayeweza kutatua swala hilo basi omara akasema kwamba ndiye mimi hapo ni kazi ya nguvu na si kazi ya upole au upendo hasa ubakar ni mwenyewe kuonyesha upole na upendo tu hivyo anasema kwamba mimi kwa kufikiri sana nikaanza kutengeneza dalili na hoja ambazo zithibitishe kwamba khalifa atokane na koraish na jambo hili kwamba khalifa moja atokane na ansa mmoja atokane na waajiri jambo hilo halifai anasema kwamba mimi nilifikiri kuhusu hoja nyingi nanikaenda kushiriki katika kikao kilichokuwa kimeandaliwa kwa lengo la kutatua swala hiloalikua pamoja nami nikapndauoabiamkafa na nika niweke mbele ya watu ili watu wakubali nilikuwa naelewa kwamba hana nguvu ya kuongea kwenye kikao hicho lakini kabla mimi sijasimama kwenye kikao kile hata ubakar akaniambia kwa hasira kwamba ukae na akasimama na akaanza kutoa hutuba hatamara anasema kwamba wallahi hoja ambazo nilikuwa nimezifikiri hoja zote hizi hata ubakar alizieleza kwenye kikao hicho na kisha akaendelea kueleza hoja zingine nyingi hadi mioyo ya mwaanswari ilipata utulivu na wao wakakubali juu ya ukhalifa utokao kutoka wahajiri huyu ndiye abubakar ambaye kuhusu abubakar aumar mwenyewe anasema kwamba safari moja katika ubishi fulani alichana nguvu za hast abubakar na akawa tayari kumpiga huyu ndiye abubakar ambaye mtume saai salam alikuwa akisema kwamba moyo wa hata ubakar una upole mkubwa lakini muda wa kifo cha mtume sai salam ulipo wadia kabla ya kifo chake yeye alimwambia hata aisha yani mtume alimwambia hata aisha kwamba moyoni mwangu tamanio hilo lina ibuka mara kwa mara kwamba kwa ni waambie watu kwamba wao baada yangu wamfanya ba kuwa khalifa lakini kisha nasimama kwani moyo wangu unajua kwamba baada ya kifo changu mwenyezi mungu na watu wake walio waumini hawatamfanya yoyote kuwa khalifa isipokuwa abubakar na hivyo ndivyo itokavyo yey akachaguliwa kuwa khalifa yeye alikuwa mtu mwenye moyo kunjufu mwenye moyo wa upole na alikuwa na tabia njema kiasi fulani safari moja hata umar akaelekea mbele ilikumpiga na kuchana nguu zake lakini abubak huyuuyu ambaye hiyo ilikuwa hali ya upole wake muda ambapo akamjia na mzima na na na akamwomba kwamba mzima katika madina na Maka, na kwenye kijiji kingine swala inaswaliwa kwa pamoja watu lakini imetokea baina yao kwamba hawako tayari kuswali iua ya kuswalianasaliykswaayawing na hitilafu zimezidi kiasi kwamba hawako tayari kumsikiliza yeyote watu wajahili wa arab ambao wamesilimu tangu miezi sita au mitano wanaomba kwamba wasamehewe zaka watu hawa hawaelewi kuhusu swala la zaka hasa mara haumarakasema kwamba kama kwa mwaka mmoja au miaka miwili wasamehewe zaka basi kuna shida gani ndani yake kana kwamba omar ambaye daima alike akisimama na upanga na juya jambo dogo alike kwa akisema kwamba ya rasulllah nipatie amri ili nimue mtu huyu yeye anapata haiba kutoka watu hawa na anaogopa na anapata wasiwasi kwamba anakuja kwa abubakar na anamwomba kwamba watu hawa wajahili wasamehewe wa zaka kwa muda sisi pole pole tutawafahamisha lakini abubakar jule ambaye alikuwa na moyo mpole hatumara anasema kwamba safari moja nilikuwa tayari kumpigana katika sokoni nilikuwa nimechana nguo zake wakati ule yeye akamwona hatumar kwa hasira kali hatamara aliposema kwamba watu hawa wasisimwe jambo lolote ambao wanaasi na tusichukue zaka kutoka kwao kwa miaka miwili na na tutawafahamisha aliposema hayo kwa hasira kwamba wewe nifanye ni kitu ambacho atutawafahamisha hatmaraliposema haykaamawaaaasmakwamba jambo hili ni sahihi lakini watu hawa ni waislamu waslam na majeshi ya maadui wamefika karibua uaa maina e akua yma a aua kwa miaka miwili upande oa ni a upand wapiliiaufaaaaadui waingi kaika madina na katika mita yake waaue wa waislamu na mbwa waendelee kuburura maiti za kinamama hata hivyu sitawasamehe zaka wallahi katika zama za mtume sawaaa endapo watu hawa walika wakitoa kipande cha kamba kama zaka mimi lazima nitakichukua kutoka kwao kisha akasema kwamba kama kamanyini mnaogopa basi bila shaka mwondoke mimi nikiwa peke yangu nitapigana nao na nitaendee kupigana nao. Nita nao mpaka wajizuie na mpango wao hivyo vita ikatokea na ye akapata ushindi jatobakar akapata ushindi na kabla ya kifo chake akaufanya arabuni mzima kuwa chini yake kazi ambaob aliifanya ilikuwa sehemu yake tu na hakuna aliyeweza kufanya katia maishaake l anasema kwamba viongozi wa makka walikuwa na hishma na taazima katika watu kwamba watu walikuwa na hofu wa kuongea ya mbele yao na wao walikuwa na hisani juu ya watu wengine mpaka maka hawa awakua na ujasiri mbele yao, kufahamu yao hili wakati wa uasiri auua l wefaauy ngza atuwaltua likuongea a ue aaongeausa neu ukfu ya mtume saw akuona manzari haya sahaba mmoja akapiga kipande au kishikio cha upanga juu ya mkono wake na akasema kwamba ewe najisi usiguse ndevu tukufu ya mtume sallahu alihi wasallama kiongozi huyo akaona akapenda kuona kwamba mtu huyu ni nani ambaye amepiga juu ya mkono wangu na kishikio cha upanga wake masoaba kwakuwa vamekuwa aevaa wa mawazi ya chuma hivo macho yao yalikuwa yakionekana tu aliuaaoaau uaa uuyako ee uanena mbele yangu muslimaa anasema akieleza habari hizi za kufanya hisani kwamba katika zama hizi tunapoangalia basi watu wameshikwa na hisia za kusahau hisani mtu akifanya hisani juu ya mtu mwingine wakati wa jioni asubuhi ye anasahau anasema kwamba sasa kama ye amenifanya hisani je niwe mtumishi wake kwa maisha yote hivyo hawezi kuvumilia kwa usiku kwamba akumbuke hisani yake lakini wa arabu walikuwa na hisia hizi katika safari hii yeye alipomwambia kuhusu hisani zake swahaba huyo akajuta na akasimama numa akasogea nyuma yani walikuwa wakiinzi hisani kisha mtu huyo akaanza kuongea na mtume s akasema mimi ni baba wa arab mimi nakuomba kwamba wewe uzingatie heshima ya kaumu yako na angalia watu hawa ambao wamejumuika pembezoni mwako shida ikitokea watu hao watakimbia na kaumu yako itakusaidia tu sasa kwa nini unazalisha kaumu yako mimi ni baba wa arab mtu huyu akaendelia kumwambia mtume saaa salam kwamba mimi ni baba wa arab wewe ni kukubali jambo langu na kama ninavyosema basi ureje bila kufanya umra katika maongezi hayo hayo ili mtu huyo aweze kusisitiza na aweze kumwomba mtume saaa salam kukubali jambo lake akagusa tena ndevu tukufu ya mtume aaaa kwa mkono wake na shabaha yake ilikuwa ni kumwomba mtume salalahu alahi wasalam ili mtume aweze kukubali jambo lake lakini kwa kuwa ndani yake kulikuwa na kipengele fulani cha kumzalilisha hivyo maswaba hawakuweza kuvumilia hatua yake hiyo na yeye alipogusa ndevu tukufu ya mtume aiaa salam mtu mwingine akapiga mkono wake kwa nguvu juu ya mkono wake na akasema kwamba usiguse ndevu tukufu ya haslam, na mikono yako michafu ye akaina macho yake na na akaendelea kumwona kwa kwa huyu ni nani ambaye amenizuia na kwa kumtambua, macho yake. Yani, huyo ambaye amenizuia mwishowe kumtambua amekuja kuwa kiongozi wa makafiri alipomtambua mtu huyo akainamisha macho yake na akasema abubakar mimi najua kwamba sina hisani yyote juu yako kaumu hiyo ilikuwa yenye kuwafanyia vingine hisani na katika kikao kile maswaba wote walikuwa wa chini ya hisani ya kiongozi huyo isipokwasataaubakar na min ghairi asataaubakar hakuna alikuwa na ujasiri wa kuzuia mkono wake na abubakar alikuwa mtu wa mwisho ambaye mtu huyo alikuwa hana hisani juu yake ہر مسلح مہود رضی اللہ عنہ سیما کو مزاکانے کی تو مہیمو امبا چو امتو آسپو کی تو آنا تو کا انجی یا اسلام بعد ایکیفو چا امتو میں صلی اللہ علیہ وسلم کا ٹکزام زلطہ بکر بازی واتو والی پو کٹا کتو زاکانا واقع سیما کو امبا خوز من اموالہم صادقاتا تطاہرہم و تزکیہم بہا وسلی علیہم امبا کنا امری کو امتو میں صلی اللہ علیہ وسلم کو امبا ووے اوچو کوئے na kwa kuwa mtume mtumi hakubaki hivyo ni nani anayeweza kuchukua wapumbavu hawa hawakuelewa kwamba yeye atakuwa kaimu wa mtume mtumi ambaye atapokea lakini kwa ujinga wao walisema kwamba sisi hatutatoa zaka upande mmoja watu hawa walikataa kutoa wa zaka na upande wa pili ufisadi ukatokea takriban arab nzima ikaritaadi na watu wengi wakasimama waliodhai kuwa mtume ilionekana kwamba mungu apishe mbali slaaaauhamar ambay anafahamika kua jasiri sana anasema kwamba mimi hata kma niweasr kasiaiakini si siweziua saaubak hatampia wakatinikasma kwamba tuwafanye upole kwanza tupate ushindi ya makafiri kisha tutafanya msuluhu tutawarekebisha abokara kasema kwamba ibne kahafa ana umuhimu gani kwamba yeye abadilishe amri iliyotolewa na mtumesaa salam mimi nitapigana nao mpaka watu ha waanze kutoa zaka wakati ule masohaba wakajua kwamba mtu ambaye mungu anampanya kuwa khalifa anakuwa na ushujaa na ujasiri kiasi keasigani mwisho we hastaobakr alipata ushindi juu yao na akachukua zaka kutoka kwao kuhusiana na swala lakujitolea kuhusu hastaubakr mwandishi mmoja anaendika ya kwamba hastaubakr sidik alipusilimu wakati ule yeye alikuwa na hela kama dirhamu 4 na ni zwahiri kwamba alikuwa na mali zingine za kibiashara bali sawa na riwaya moja yeye alikuwa na dirhamu kama milioni moja yani laki kumi katika maka alitumia maelfu ya dirhamu juu ya kuwasaidia waislamu wa, wa kawaida na wenye haja na yeye alipohamia wakati ule pia alikuwa na dirhamu56 na sawana riwaya moja hela hiyo yute alikuwa ameibakisha kwa ajili mahi ya mahitajio ya mtume saawwasaam na alikuwa ameileta madina wakati wa hijra na kutoka hela hiyo hiyo wakati wa hijra alikuwa amefanya matumizi ya safari ya hijra na pia alikuwa ametoa matumizi ya yabaadhi ya watu wa familia ya mtume a sala na katika madina alikuwa amewanunulia waislamu arzi hatabne abas anasimulia ya kwamba mtume sawwa katika marazi yake ya mwisho ambamo yeye alifariki dunia siku moja alitoka nje na yeye alikuwa amefunika kichwa chake na kitambaa ye akapanda juu ya mimbari na mwenyezi mungu kisha akasema kwamba akasemakwamba watu hakuna alie zidi katika kunifaiya hisani kwa mali yake na kwa nafsi yake kuliko abubakar bin abu kahafa hata borera anasimulia ya kwamba mtume saaw wasalam alisema ya kwamba hakuna mali iliyonifaidisha kama mali ya abubakara ilivyo ni faidisha msimuliaji anasema abubakar kwakusikiliza hayo akaanza na akasema ya rasulallah mimi na mali yangu kila kitu ni kuajili yako tu ewe mtume wa alla musuleh maud taala anhu anasema ya kwamba kuhusu nafasi moja ya jihadi uma razilahu anhu anaeleza ya kwamba nilipata wazo ya kuwa hatabakawima ananishinda leo mimi nitapata ushindi juu yake na kwa kufikiria hayo nikaenda nyumbani na kutoka mali yangu nikachukua nusu ya mali naikaaakwa mmw zama zile zilikuwa zama zenye shida kwa ajili ya islam lakini isla lakiibakaaa mali vyote Eni hata blankiti na vitanda kila kitu aliko amekileta na akaweka mbele ya mtume saa salam mtume akamuuliza kwamba abubakar umeacha nini katika nyumba yako yeye akasema kwamba mungu na mtume wake wahtaaz anasema kwamba kwakusikiliza manyako nikahisi majuto makubwa na nikafikiri kwamba leo nimetumia nguvu zangu zote ili nimshinde abubakar lakini yeye amenishinda mslaud anasema kwamba yawezekana kuwa mtu fulani aseme kwamba tabakar ra alipoleta mali yake yote sasa alika ameacha nini ya fail yake kuhusiana na hilo ikumbukwe kwamba kwa muradi wake ni vitu vyote vya nyumbani tajiri hivyo mali alika ameiwek ee biashaa hakuileta akuilta napia alika hakuuza nyumba yake bali alikuwa ameleta vifaa vya nyumbani muslehmaud anasema kwamba kutoka tukio hilo kamilifu mbili zinazhiri zataubakr moa kwamba yeye aliwashinda woteuiolna pili kwamba pamoja na kuleta mali yake yote yeye aatanguliakaakwnza kutoa na wale ambao wali wa wakawa akaa naa h kwamba kasikaniwaweke nyumbani na kaskaiwalt akini kaba hiyo haipatikani kwamba yeye awe amewapinga wingin akaja ni na mali yake yotlakini haikutokea hivikwamba awe amwapinga wingine kwamba angali mimi nimeletana wingine havakuleta hata ubakar kwakujitolea kasi hicho alanalakwamba mimi bado sikufanya hisan juu ya allah bali hii hisaallakwambai amnjalie kujitolea kuhusianana hilo lhad raziallahu anu anasema kwamba wanaojitolea wanapaswa kuchunguza nafsi zao wasive kama wanafiki ambao hawatoi michango na hata kama wakitoa basi wanaanza kuwapinga wingine wakisema kwamba angaleni mtu fulani hakutoa au mtu fulani ametoa kiasi kadogo msihe mauhslam anasema ya kwamba hilililikwa Hi kundi tukufu la maswahaba ambao katika sifa zao kola ntukufu imeja je ninini kama wao mungu anaposema kwamba watu watakwea uaamasihi ambao watafanana na, na masohaba masohaba ni watu ambao waliacha mali yao wakacha watani wao katika njia yaalla na wakacha kiatn zafaariiakualakwaba awe kiongozi wa makka na avae mavazi ya kawaida mufikiri kwamba watu hawa waliwawa kishahidi katika njia ya allah kwa ajili yao imeendikwa kwamba chini ya panga kuna pepo kishamasihe maudslam anaseema ya kwamba angalie ni hali ya, ya maswahaba muda wa mtihani ulipowadia basi kila moja alitoa kile alichokuwa nacho katika njia ya allah hata ubakr sidik akiwa mtu wa kwanza akaaja akivaa blanketi tha, la kisha mwenyezi mungu alimjaalia malipo makubwa yaani akaja na vitu vyake vyote na akajifunika na blanketi moja tu na mwenyezi mungu akampatia malipo makubwa kwamba yeye akawa khalifa wa kwanza ilimuradi wema wa kweli na kwa ajili ya kupata laza ya kiruhania mali hiyo inayoweza kutusaidia ili muradhi huu ni wema wa kweli kwamba mtu afanye kazi atangulie katika kufanya kazi alisema kwamba kwa ajili kwa ya kupata faida ya kiroho na kheri mali inaweza kutusaidia ambayo tuitumia katika njia ya allah inshallah habari zingine niitazieleza katika siku za usoni الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد اللَّهُ لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بِالْعَدْلِ واللسان وأيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم ودوه يستجيب لكم ولذكر الله أكبر