أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمداً عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين نين مويزي مونغو أم سيدي سانا أنا سيما نيلكوا نايلزا كوهوسو سيرا نا فوزه بكر صديق رضي الله تعالى عنه kuhusiana na jambo hilo hata ubakar sidiq alikuwa mbora katika watu wote kuhusu jambo hilo imeendikwa ya kwamba hata ibni umar razillahu anhuma anasimulia ya kuwa katika zama za mtume sallahualwalai wasallam sisi katika watu tulikuwa tuna mhisabu mmoja kuwa mbora kuliko wengine كان توليقه تنافعه وشين داني، كواهبا نداني أمبورا كوليقه وينGINE، توبقر عمر بن الخطاب، نا كيشاء أُسْمَانْ بن أَفَّانْ رضي الله عنهم، هجابر بن عبد الله علي سيموليا، علي يا كوانبا. ewe uliye ye mbora katika watu baada ya mtume salual wasalam hatu omar alipomsifu hataubakar hataubakar akasema kwamba kama unasema hivyo basi mimi nilimsikia nili msikia mntume sauawasalam akisema ya kwamba jua hali kuchomoza juu ya mtu yeyote ambaye awe mbora kuleko umar yaani hata aubakar mara moja aliunesha unyenyeke vwake akisema kwamba wewe unaniambia kwamba mimi ni mbora il hali mimi nimesikia kutoka kwa mtume salaual wasalam kuhusu wewe kwamba wewe ni mbora عبداللہ بن شفیق علی یا کومبا میمی نیلی مولی زہت عائش رضی اللہ عنہ یا یو کٹیکہ مَ صحابہ ظم میں صلی اللہ علیہ وسلم نینانی نی علی کوم پینڈ واضح کوم صلی اللہ علیہ وسلم يہ عقس مہت بقر بكر نكس ما كيشا نانی آقا مہ ہت عمر مي مى نِكس ما علی شا عى كوا نان ہت ابو عبیدہ بن جرہ يہ آنا سي ما نكا مول <سؤال> زينا نہ بہ كيشا علی كو نان لكين يہ اكاكا كي ميں محمد بن سيرین على الزا يہ كوامبا مي مي سى ويزى كو ذانى كُ سو امٹو امبا يہ آنا وا پينگا كنتا و بکر نہت عمر نہكيشا آ ونم پينڈا مم ٹم صلّہ علیہ وسلم يہ نىى آ وے نہ مادى كومبا ميمی نام پينڈا مم ٹمي ص اللّہ علیہ وسلم yani baada yakuwa piنga haت na hat عمr mada yake ni batili kwa yeye ana mtume a matume صى اليوسلم kwani ha wote wawili walikuwa wa penڈuwaa مatume صىايوسلم hat ais بin amr ana simulia ya kwaنba ha سalمaن ha سuhab a haت بlaل wali kuwa wa katika watu kaذa ambapo abu sufyan ali kuja hapo watu hawa walisema kwamba wallahi panga za allah hazikulipiza kisasi kutoka maadhui wa allah yaani jinsi walivyotakiwa kulipiza kisasi hawakulipiza msimuliaji anasema kwamba kwa kusikiliza hayo hat abubakar alisema kwamba je mnasema hayo kuhusu kiongozi mkuu wa quraish abu sufian ni miongoni mwa viongozi wa kuraish nanini mnasema kwamba sisi hatu, hatuja lipiza kisas kutoka kwake kisha b mwenyewe alihuduria kwa mtume me na akamweleza yotepo mtume akasemakwamba we abub labda wewe umewakasirisha kina salman suhab na bilal kama wewe umewakasirisha basi uelewe kwamba umemkasirisha mungu wako munguwako apouba akahuduria kwa hawa watatu na akasema kwamba ee ni ndugu zangu wapendwa je nimewakasirisheni akasema kwa kuomba radzi hapo wao wakasema kwamba hapana hakuna jambo kama hilo ewe ndugu yetu mwenyezi mungu akusamehe kwa vyote vile jambo hili linathibitisha kwamba hata abubakar alikuwa mnyenyekevu mkubwa kiasi gani watu ambao yeye alikuwa amewapatia uhuru kutoka utumu wao hapo anawajia na anaomba razi kutoka kwao na kisha alikuwa na kiwango gani cha mapenzi na utii wa mtume mtumesasalam kwamba mtume aliposema kwamba wewe umewakasirisha hakusema kwamba nenda ukaombe razi kutoka kwao lakini yeye akaenda kwao mara moja na akaomba razi akieleza tukio hilo imeendikwa katika sharha kwamba tukio hilo lilitokea wakati wa suluhu ya hudabia baada ya kufunga mkataba na makafiri wakati ule abu sufian alikuwa baado hakusilimu na wakati ule waislamu walikuwa na zana hii kwamba labda sisi tunge huyu kabla ya leo kuhusiana na jambo la lakuhifazi qur'ani tukufu amuslh maud anhu akieleza kumbukumbu na nuku za historia ameeleza baazi ya mambo anasema kwamba abuubada anasema yakuwa katika masuhaba wa hajiri wa mtumi sawaa watu wa fatao walikuwa wamehifazi qurani tukufu abubakar umar osman ali talha saad ابن مسعود حذیفہ سالم ابو حریرہ عبداللہ بن صاحب عبداللہ بن عمر عبداللہ بن عباس نہ کٹیکہ کی نا ماما عائشہ حت حفصہ نہ حت ام سلم ونگ واؤ ولی کوم حفاظی قرآن ٹکفو کٹی کا معیشہ یم میں صلی اللہ علیہ وسلم نہ بازی آؤ والی حفاظی باد یا کی کے kuhusu hانis نیn kuna روایa یa ت اbوbkر رضی اللہ تلیaن inayo sیma ya kwamba ba hت ans ame simulیa kٹuko ہت اbوbkر ye alیko aksیma kwamba mimi nli mtume a mٹےص وسلm na wkatiule nیlی kuwa ke pango yani ت اbوbkر aka mmbi a mtے صل وس alip kuwa pmoja pa, naیektika pango kwamba enڈapo mجa wao akiona chini yani makafiri walioku wamesemama inje mmoja wao akiona chini basi lazima atatu ona hapo mtumism akasema kwamba abubakar unaonaaje kuhusu watu hawa wawili ambao watatu awe allah hiyo ni riwaya ya bukhari hat masihi maud alahatu wasalam anasema ya kwamba katika khulka na sifa tukufu za abubakr sdi rztau kuna jambo maksus nalo ni kwamba yeye alichaguliwa kwa ajili ya safari ya hijra na yeye alikuwa pamoja na mtume saawasalm katika matatizo yote na yeye tangu mwanzo wa kutokea masaib na shida alifanywa kuwa rafiki yake ili yey awena uhusiano mخصوص na mpیndwa wa allah nandanieke kulikuwa na siri a kwamba mnyzimungu alikuwa akielewa vizuri kwamba kwاmba akbar katika maswhaبa alikuwa na ushuja uja siri na alikuwa mchamungu na alikuwa mpیndwa wa mtume mtue صلى اللعليhوسلم na alikuwa ame zama katika ma penzi ya mtumے صلى اللهعليهوليهوسلم yy yani ya aت abوbkر tاngu manzo alیkuwa akim syدیa mtm صلى اللهعلaيه وسلم katیka mabo mbalimbali na alیkuwa aنa fgya shgulی zakہ hیvyو mgzmungu katیka halی ya mattizo nا shیدa kwakumpیti a yye aka moyo nabi wake صلىاللهعليه وسلم na aka m jalیa صدیق na nabi sklan نامیزمونgو اکم جالیا لقبو یا ثانی س نین نا اکم فئیا قوا ہمجا مخصوص کٹیکا واجواقہ والیو مخصوص وانڈیشی وسیو قوا و اسلامو پیا وا میلیزا صفا نا خلقان بالم بالی ظرت ابوبکر صدیق رضی الله عنہ کنا وانڈیشی نا مولانا ہسٹوریہ موجا و الجیریا و کرنیا اشرینی آندرے سرویر یہ یہ اکیلے ذا خل کا ٹکوف و بکرضی اللہ عنہ عنا سے مکما ابو بکر علی کھیبسانہ ijapokuwa alipata maendeleo makubwa katika maisha yake lakini aliishi maisha ya umaskini alipofariki dunia akaacha nyuma yake mawazi yaliyochakaa na mtumwa mmoja na ngamia mmoja katika urisi wake yeye alikuwa mwenye kuitawala mioyo ya watu wa madina yeye alikuwa na sifa moja kubwa ambayo ilikuwa nguvu na busara anaendika ya kwamba sifa ambayo kwa kupitia kwayo mtume sallau alhi wasalam alikuwa amepata ushindi iliyofanikiwa mbele ya maadui zake sifa hiyo ilikuwa ikipatikana katika hata abubakar na sifa ile ilikuwa nini ilikuwa imani isiyotikisika na yakini iliyo madhubuti na abubakar alikuwa mtu sahihi juu ya sehemu iliyo sahihi kisha anaandika ya kwamba mtu huyo mwenye hulka njema alishika matakwa yake ambapo kila upande uasi ulikuwa umesambaa na mtu huyo kwa kupitia azma yake isiotikisika alianzisha tena shughuli za mhama sawwasala kisha kuna mwanahistoria mwingine wa uingereza aitwaye jjsandars ye anaendika ya kwamba kumbukumbu za khalifa wa kwanza zimeendelea kubaki kwa waislamu ambaye alikuwa mtu mnyofu mwenye khulka njema na hakuna tufani yenye hatari iliyoweza kutikisa azima yake na uimara wake zama zake za utawala ijapokuwa zilikuwa fupi lakini maendeleo aliyoyapata yalikuwa azimu tabia yake na uimara wake ukipata ushindi juu ya urithadhi uliifanya kaumu ya arab kuingia mara nyingine tena katika islam na azima yake isiweza kutikisika iliweka msingi wa utawala wa arab kisha kuna mwandishi mwingine mzungu aitwaye wales yeye anasema ya kwamba inasemwa ya kuwa mwenye kuweka msingi wa utawala wa islam alikuwa abubakar kuliko muhammad sa salam ambaye alikuwa rafiki yake na msaidizi wake zura amesema kwamba bwana huyo anatia chumwi kwenye maongezi yake yeye anaindika ya kwamba kwa endapo muhammad saauai wasalam alikuwa ubongo wa islam na kichwa chake mungu apishe mbali abubakar bakar alikuwa azima yake muhammad salusalam kila alipokuwa akitikisika abubakar alikuwa akimtia moyo zura amesema kwamba maongezi yake hayana ukweli vovote na ni mambo ya kipuuzi tu na hayana ukweli vowote lakini mbele anaendika jambo moja ambalo ni sahihi anasema kwamba muhammadm alipofariki dunia abubakar akaa wakhalifa wake na naibu wake na pamoja na imani ambayo inaweza kutikisa milima yeye kwa uelewa wake na kwa busara yake alitengeneza wanajeshi wapatao ltatu na, na alianzisha kazi ya kuifanya dunia nzima kuwa chini ya muongozo wa allah subhanahu wataala amesema kama nisemavyo ya kwamba mwandishi huyo ameeleza baadhi ya sifa za zataubakr ambazo bila shaka zilikuwa zikipatikana kwake lakini kwa kuwa watu hawa walikuwa hawajui kuhusu uhakika wa utume wa mtume sala salm na kuhusu daraja zake hivyo pale wanapowasifu wanapo wasifu kinaatabubak umar wanatia chumwi kwenye maongezi yake jambo ambalo haliwezi kuwa sahihi il hali Hat umar, hata kama awi ha umar au awe hat abubakar hawote wawili walikuwa watumishi wakweli na wanyofu na watifu wa mtume mtukufu sawwsalam wa wa watu hawa hawakuwa shauri la hat muhammad a salam bali katika hali ya utumishi kwajili yaha muhammad salam walikuwa kama wawe mikono yake na miguu yake na vivyo hivyo dini tukufu ya kiislam haikuwa jina la ubongo wa mtume s salam kama alivyondika mwandishi huyo kwamba islam ubongo wake ulikuwa mtume sa salam mungu apishe mbali mbali dini tukufu ya kiislam ni dini ambayo ni sheria iliyokamilika na iliyotoka kutoka kwa allah kwa kupitia wahyi na pia wakati wa hatari au wakati wa kutokea jambo fulani hata ubakar hakumtia mtume ha, sa salam moyo bali nabi huyu aliyekuwa shujaa kuliko watu wote katika maisha yake yote sisi hatuoni hali yyote ikitokea ambapo alipata wasiwasi au aliogopa hata kama jambo lilitokea la hatari wakati ule mwenyezi mungu akaendelea kumsaidia na akaendelea kumtia moyo mwandishi ameendika kwamba abubakar alikuwa akimtia moyo ila hali sisi tumeona kinyume chake kabisa kwamba endapo katika maisha ya haabubakar jambo fulani lilitokea la kuhisi hatari au wasiwasi wasi. mtume saa sam alikuwa akimtia moyo kama ilivyotokea wakati wa hijra ambapo hatabubakar alipata wasiwasi wasi na akaogopa na bila shaka kuogopa kwake kulitokana na mapenzi ya mtume sallai salam na ilikuwa kwa ajili yake tu lakini hata hivyo wakati wa kuogopa kwa atabubakar mtume salla sallam akamtia moyo mtume mntume sallahalwasallam alipomwambia at abubakar kwamba la tahzan inllaha maana e abubakar usiogope Mwenyezi mungu yuu pamoja a naasina kama imekuisha elezwa hapo kabla kwamba taubakar mwenyewe alieleza kwamba niliogopa na hapo mtumaa salm akanitia moyo basi tukio hilo pekee ni dalili iliyo wazi kwamba yeye alikuwa nabii makhsus wa mwenyezi mungu mwenye azima lakini watu hawa ambao ni vipofu wa kiakili pale wanapolazimika kusema ukweli basi wanajaribu kuchanganya uchafu ndani yake kisha kuna mustashrik mwingine mzungu aitwaye w arnold yeye anasema ya kwamba abubakar alikuwa tajiri sana na kwa sababu ya khulka zake kipadi chake na ubongo wake na busara yake wananchi wake walikuwa wakimheshimu mno baada ya kusilimu yeye alitumia hela yake nyingi juu ya kuwa waislamu watumwa ambao makafiri kwa sababu ya kusilimu kwao juu ya mtume muhammad a wasalam walikuwa wakiwauzi کی شاک مستشرق منگین و اسکاٹ لینڈ امبا ے آم واہی کو لیفٹنٹ گورنر و ماجیمبو یا قسکزینی مغربی یا انڈیا سرولیم میور آنا انڈیکا یا کوامبا اوٹا والا و طوبکر اولی کو امپوپی لکینی بادیا محمد صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم انڈا پکون امٹو امباء آم وزا کو ایٹو مکیا اسلام باسی یہ نی ابو بکر kuhusu khulka tukufu na njema za taubakar raziaanhu muslhmaud razia anhu anaeleza ya kwamba je jambo hili si kweli ya kwamba wafalme wakubwa wakubwa wanapotaja majina ya abubakar umar na abu abuhuraira basi wanatamka radzilahu anhu na wameendelea kutamani kwamba laukama wangepata nafasi ya kuwatumikia kisha nnani awezaye kusema ya kwamba abubak mar na abu kwa kuishi maisha ya umaskini walipata hasara bila shaka wao walikubali mauti kutokana na mambo ya kidunia lakini mauti hiyo ikawa uhai wao na hakuna nguvu inayoweza kuwafisha sasa wao watabaki hai hadi kiama kisha anasema ya kwamba abubakar mwenyezimungu hakumfanya kuwa abubakar kwamba yeye kwa bahati tu alikuwa amezaliwa katika zama za mtume saalhwasalam mwenyezimungu hakumjali omar daraja kwamba yeye kwa bahati tu alikuwa amezaliwa katika zama za mtume salwasaam osmanna ali mwenyezi mungu hakuwapatia daraja ya uthmana ali kwamba wao kwa bahati tu walikuwa wamepata daraja ya kuwa wana mwanamkwe au wana mkwe, wakwe wa mtume sallahu alahi wasalam au talha na zuber hawakupatiwa daraja kwamba walikuwa wametokana na familia ya mtume salaawa salam au walikuwa wamezaliwa katika zama zake bali watu hawa ni wale ambao walikuwa wamejitolea sana kwa kiasi ambacho mtu hawezi kuwa na fikra zake basi kwa sababu ya kujitolea kwao watu hawa walijaaliwa daraja hiyo na makamu hiyo kisha muslhmaud anasema ya kwamba sisi tuna mheshimu anhu lakini je mtu anaweza kusema kwamba heshima hiyo inatokana na kizazi chake wapo wengi wetu wa ambao hawajui kwamba kizazi chake kiliendelea hadhilini na historia ya kizazi chake haikutunzwa leo wapo wengi ambao wakizihiri kwamba wao wanatokana na kizazi chake wanajiita kwa jina la sidiq lakini mtu akiwaambia kwamba nini muule kiapo kwamba kwa kweli ni nini wa sidiq na na sabu yenu inafika hadi hataabubakar hawezi kula kiapo na wakila kiapo tutasema kwamba wanasema uongo na hawana imani sababu yake ndio hii kwamba historia ya kizazi cha haatabubakar haikutunzwa kwamba mtu leo aweze kujinasibisha kwake hivyo sisi hatumheshimu hasatuabubakar kwa sababu hii kwamba kazi ya kizazi chake ina shani sisi hatumheshimu ha omar kwa sababu hii kwamba kazi ya kizazi chake ni kubwa sisi si, hatumheshimu hati osman hi, kwa sababu hii kwamba kizazi chake kinafanya kazi kubwa na sisi hatumkumbuki hatali hi, kwa sababu hii kwamba kizazi chake kina sifa maksus na sabu hatali inaendelea kubaki hadiileo lakini yee haapati hishima kwa sababu ya kizazi chake na hata masohaba wingine vilevile vile hakuna hata mmoja ambaye kwa sababu ya kizai chake akumbukwe hivyo uhakika ndio huu kwamba sisi tunawakumbuka kwa sababu ya sifa zao za dhati na tuna waheshimu kisha muslim aud anasema ya kwamba angalieni hata ubakar yeye alikuwa mfanya biashara wa kawaida wa makka kama muhammad salaual wasallam asingetumwa na historia ya makka ingeendikwa hapo mwana historia angeendika ya kwamba abubakar alikuwa mfanya biashara mue mana mwaminifu wa arab lakini katokanya na kumti muhammadswa abubakar aka pata daraja ile mpaka leo dunia nzima ina mtaja kwa hishimana adabu mtume sawaaa alipo fariki dunia na waislamo welcome fanya to bakar kwa khalifa nam film wa habari yo ikainda kufika hadhi makkah katekika fulani watu vingi walikuwa wameka na katekika majlisio baba yake to bakar abu qahfa pia alikuepo ye aliposikia ya kwamba watu wamefanya baiat juu ya mkono au bakar kwajili yake ikawa vigumu kuamini habari hiyo naye akamuliza mtu aliyekuwa amile taarifa ile kwamba wewe unamzungumzia abubakar ghani ye akasema abubakar yuleyule aliye mwanao yeye akataja majina ya makabila ya arabuni na akasema je kabila fulani pia limefanya baiyati ba? ya abubakar alisema kwamba makabila haya makubwa yote yamefanya baiyati ya abubakar na mtu huyo alipo mwambia kwamba wuti kwa pamoja wamemchagua abubakar kama khalifa wao na mfalme wao hapo abu kahafa akatamka mara moja kwamba ashhadu allah ilaha illallah, wahdahu la sharika wadh wa ashhadu anna muhammadan abduhu wa rasuluh yaani mimi natoa shahada ya kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa allah na mimi natoa shahada ya kwamba muhammad muhamads wa ni mtume wake mkweli anasema kwamba ye alika amesilimu tangu muda mrefu na alika amesilimu baada ya kutokea ushindi wa maka au hata kabla yake ye alipotamka kalema hiyo na akakiri kuhusu utume wa mtume sallisalam kwa mara nyingine tena sababu yake ndiyo hii kwamba abubakar alipochaguliwa kuwa khalifa macho yake yakafumbuka naye akaelewa ya kwamba huo ni ushahidi mkubwa juu ya ukweli wa islam waila mwanangu alikuwa na umuhimu gani mpaka uarabuni mzima ungejumuika juu ya mkono wake kisha mslh maud anasema kwamba angalieni hataubakar ye alipo silimu watu wakaanza kusema kwamba alikuwa kiongozi wa makka ambaye amezalilika lakini kabla ya islam ye alikuwa na heshima gani kwamba watu wapatao mia mbili ya mia tatu watakuwa wanamtaja kwa hishima lakini hiyo ni baraka ya islam kwamba mwenyezi mungu alimjalia ukhalifa na akampatia hishima na umaarufu na umashuhuri katika dunia nzima upande mmoja ni uongozi wa kabila moja na upande wa pili ni kuwa khalifa wa waislamu wote na uarabuni mzima ambaye alipigana na wairani na waroma na akapata ushindi juu yao kisha katika sehemu nyingine anasema ya kwamba angalieni ufalme haukuanguka juu ya miguu ya mtume salu m pekee bali hata ukaaja kuanguka juu migu ya miguu ya watumishi wake vile vile lakini mtume mntume salu hakutamani kuhusu ufalme wakati ule ambapo alikuwa hakuupata na pia hakutamani kupata ufalme pale alipokuwa ameupata hakutamani kuhusu ufalme هاتو بقر رضي الله عنه ماني الله عنه ماني الله عنه الله عنه ila hali wao walikuwa wafalme wakubwa wa dunia ambao mfano wake haupatikani katika historia lakini watu hawa walikuwa wanyenyekevu wakubwa watu hawa walikuwa watu wa, wa, wa, wali wa kawaida sana katika tabia zao kulikuwa na unyenyekevu mkubwa mpaka kizwahili mtu asingiweza kujua kwamba hawa ni wafalme hakuna hata mmoja aliyesema kwamba hu ni utawala wangu na mimi ni mfalme hakuna yeyote ambaye aliwahi kusema kwamba yeye ni mfalme au aoneshe ufalme wake uhakika ndio huu ya kwamba watu wanaokuwa wa mungu dunia yenyewe inakuja kuanguka juu ya miguu yao watu wanaelewa kwamba labda watasaidiwa na falme lakini wale ambao wanakuwa wa mungu falme zinaelewa kwamba heshima zake zinatokana na watu hawa kisha anasema katika sehemu nyingine ya kwamba angalie ni abubakar akawa mfalme lakini baba yake alikuwa akieleva kwamba yeye hawezi kuwa mfalme lakini ufalme huo ulikuwa umetokana na mwenyezi mungu na kinyume chake temur pia alikuwa mfalme mkubwa lakini yeye akawa mfalme kwa sababu ya mipango yake ya kidunia ya na pi pia alikuwa mfalme mkubwa lakini ufalme wake ulitokana na juhudi zake za kizwati na mipango ya kidunia na drsha pia alikuwa mfalme mkubwa lakini ufalme wake ulitokana na juhudi zake za kizwati na juhudi zake zingine za kidunia hwtialipata ufalme lakini tta sema, sema kwa tamr aliaa lmkwkupa t mkwnapia kajaaliwa ufalme kutoka kwa allah hivyo wote walipata ufalme wafalme wa dunia walikuwa na haiba kanuni yao ilikuwa ikifanya kazi na pia kanuni ya makhalifa pia ilikuwa ikifanya kazi lakini makhalifa hawa waliteuliwa kuwa wafalme kutoka kwa allah na watu hawa walifanywa kuwa wafalme kwa kupitia watu hivyo mtume um, sa sam aliposema kwamba mtu um, asiyesoma bismillah kabla hajafanya kazi iliyo muhimu anazungumzia baraka za bismillah yeye hawezi kupata baraka sio maana yake ya kwamba yeye anashindwa katika shabaha yake bali maana yake ndiyo hii kwamba yeye hawezi kupata shabaha yake kutoka kwa allah ufalme ambao unatokana na mwenyezi mungu basi abubakar umar uthmana ali walipata na wengine hawakuupata ufalme ambao wengine waliupata walipata kutoka kwa shetani au wakapata kutoka mtu wa ila lenan stalan na malinkof hawakusoma bismillah lakini wakapata ufalme ruswelet truman na isenhawer pia hawakusoma bismillah lakini wakapata ufalme wawalika ku hawajui kuhusu bismilah na wala hawakua na heshima ya bismila katika mioyo yao hivyo mtume saa aliposema kwamba bila kusoma bism mu aweikupaa baraa maana yakendio hii kwamba mtu huyo hapati chochote kutoka kwa alla mtu anaepata kutoawa alla ni yule ambaye kabla haja kazi muhimu, anasoma, na mtu anaweza kuelewa kwamba kitu kinachotokana na allah kinakuwa na baraka zaidi au kitu kinachotokana na watu kinakuwa na baraka zaidi ufalme unaotokana na mipango ya kidunia unaweza kufungwa lakini ufalme unaotokana na allah hauwezi kufungwa lau kama waislamu wangeelewa nukta hiyo japokuwa wanasoma bismillah lakini inaonekana kuwa kwamba wanatamka maneno tu kizwahiri na hawasomi kutoka moyo wao kisha anaendika ya kwamba yazid pia alikuwa mfalme lakini alikuwa akijivunia juu ya utawala wake na nguvu yake yeye aliiangamiza familia ya mtume sal lawa salam kizwahiri alikuwa akijiita muislamu akawaua watoto wake na alikuwa na kibri na majivuno alikuwa akielewa kwamba hakuna mtu anaeweza kunena mbele yangu Hata akawa mfalme, alikuwa, na alikuwa na alikuwa mungu ame, ili, na amenichagua hataubakia akwaaauaa nikipata mda wakuatumikiabasi ni hisaniya alla akiniya alikisema kwamba mimi nimepata ufalme kutoa baba yangu nikipenda nimfishe mtu na nikipenda nimbakishe nimba, nimba hai yazid kizwahiri alikuwa amezidi katika ufalme kuliubakar alikuwa akisema kwamba mimi ni mfalme mkubwa ninani anaethubutu kunena mbele yangu lakiniubakikisema kamba mimi nilikuwa sina uwezo wa kuwa mfalme kila kitu ambacho nimepata mungu amenipatia mimi ni mtumishi wa watu wote mimi ni mtumishi wa mtu maskini mimi ni mtumishi wa tajiri nikikosea basi njoni lipize kisasi kutoka kwangu siku ya kyama msi nifedzeheshe mwenye kusikiliza atakuwa anasema kwamba hiyo ni nini huyu hana umuhimu kama mwenyekiti anao lakini atakaposikiliza jambo la yazid atakuwa anasema kwamba haya ni mambo ya kasro kisra haya ni maongezi ya wafalme ambayo yazid anasema lakini abubakar alipofariki dunia basi mwana wake na mjukuu wake na wajukuu zake na wengine wote ambao wanafuata walikuwa wakijivunia juu ya uhusiano ju wao na abubakar kisha muwache hawa watu ambao hawanasibishwi na, na abubakar wale ambao hahawajakutana ja na familia yake wanaposoma matukio yake machozi yanatera kutoka macho yao namapinzi yao yanapata jaziba mtu akisema jambo baya kusu yeye damu ya inaanza kuchemka ilmuradi wote wanakuwa tyari kujiolea juu yake kila mwnye kutamka kalma anaosikrza jialake anasemarailahu anhu lakini yule yazid ambaye aliwa akijivunia uya ufalme wake alio farii duna watu wakamfaya mwanawakwa mfalme jumaa ilikuja na yeye akasimama juu ya mimbari na akasema kwamba eni watu babu yangu alifanywa kuwa mfalme ambapo walikwepo watu wenye wa haki zaidi kuwa wafalme baba yangu akawa mfalme ambapo watu wenye wa haki zaidi walikwepo wa kuwa wafalme hapo mimi nimefanywa kuwa mfalme ilhali wapo wengine ambao wana haki zaidi kuliko mimi eni watu mimi siwezi kubeba mzigo huo baba yangu na babu yangu walinianganya haki za wingine wenye haki lakini mimi siko tayari kufanya hivyo ukhalifa wenu ndio huu mnaweza kumpatia yeyote mnaopenda mimi sina haki yake na baba yangu na babu yangu hawakuwa na haki yake ya wao walikuwa wamenianganya utawala kwa wame nguvu mimi nataka kurudisha haki hiyo na kwa kusema hayo akaenda katika nyumba yake mama yake aliposikiliza tukio hilo akasema kwamba ewe mwenye bahati mbaya wewe umewafezehesha mababu zako ye akasema kwamba mama kama mwenyezi mungu akikupatia akili basi ungeelewa kwamba mimi sikuwafezehesha bali nimewapatia heshima na kisha akaendelea kubaki katika nyumba yake na haji kifo chake hakutoka nje kutoka nyumba yake basi hu ni ufalme unaotokana na allah ambao mwenye kuupokea anatimiza haki yake katika jambo hilo kuna somo kwa ajili ya viongozi wetu wa islamu amusleh maud kisha anasema ya kwamba kwa sababu ya kuitumikia islam na kujitolea kwake heshima ambayo leo hatauba anhu anayo je wafalme wakubwa wakubwa wa dunia wameipata leo katika wafalme wa dunia hakuna hata moja ambaye awe amefikia daraja hiyo bali acheni ataubakr upande mmoja wafalme ha wakubwa hawakuweza kupata heshima ile ambayo kwa waislamu hata watumishi wa taubakr wa wanayo bali haki ndiyo hii ya kwamba sisi tunaona kwamba hata mbwa wabakr pia ana heshima kubwa kuliko watu hawa wa dunia wenye heshima kwani yeye amekuwa mtumishi wa nyumba ya muhammad sallauusam anasema kwamba mtu ambaye amekuwa mtumishi wa nyumba ya muhammad saa basi vitu vyake vyote tunavipenda na sasa haiwezekani kuwa mtu fulani aweze kufuta heshima hiyo kutoka mioyo yetu wapinzani wetu wanaleta shut majuu yetu kwamba mungu apishe mbali sisi mtume mtuma muhamad saaa salalm lakini hayo ndiyo mawazo yetu <coughs> hayo musleh maud anasema ya kwamba kulikuwa na kijana mmoja wa taubakr raziallahu anhu ambaye alichelewa kuusilimu safari moja alikuwa ameketi katika mskiti wa unabii na katika maongezi mbalimbali alimwambia taubakr kwamba baba yangu katika vita fulani wakati fulani mimi nilikuwa nimejificha nyuma ni ya jiwe moja na wewe ulikuwa umepita mbele yangu mara mbili wakati ule kama ningependa ningekuua lakini mimi kwa sababu ya wazo hilo si upanga wangu kwamba wewe ni baba yangu abu bakar hazahnu kwa kusikiliza hayo akasema kwamba wakati ule mimi sikukuona kama ningekuona na kwa kuwa ulikuwa umeingia uwanjani ukiwa adui wa mungu basi mimi lazima ningekuua hadu bqaraziyallahu ta'ala anhu quhu sukhul qaza kinje maat masihi maudul islamana sima au bqaraziyallahu anhu alik wa umtu amba yek tika zatiya ke kuli kuwa na mafuta ya wema na mwanga wake yani ye alikwa na ki paaji cha ku waka na kuna wiri ndiyo maana mafundisho matakatifu ya mtume sal salam yalimvutiana yakamnavarisha yeye hakujadiliana na mtume sallausalam hakuomba nishani wala muujiza mara baada ya kusikiliza akauliza kwamba je umedayikuwa mtume mtume salsala aliposema kwamba ndio hapo akanena kwamba wewe weshahidi kwamba mimi ni wa kwanza kukuamini huu ni uzoefu ambao umefanywa asihemanasema kwamba uzoefu huo umefanywa kwamba wanauliza sana wanapata ni wachache ambao wanapata muongozo isipokuwa wenye kutumia zana nzuri na wenye kusubiri wanapata sehemu ya kutosha kutoka muongozo na mfano wake unapatikana katika abubakar na abujahel abubakar hakubishana naye hakuomba nishani na ye akajaliwa nishani nyingi na akaona nishani nyingi abujahel akapinga na aka, akawa adui na akatumia ujinga nayey akaona nishani lakini hakuweza kutambua na yeye akawa nishani kwa wingine kisha masihemoaanasema kwamba kulikua na udongomoanakatika udongo, udongo huo abubakar na abujahel wakazaliwa ni mji wa maka ambapo mamilioni ya watu wanajumuika kutoka sehemu zote za dunia na kutoka udongo huo huo watu hao wawili wakazaliwa mtu wa kwanza kwa sababu ya uwema wake akipata mwongozo akafikia kwenye ukamilifu wa wasidiki na mwingine kwa sababu ya njama zake na kwa sababu ya upinzani wake alipata umaarufu kumbukeni ya kwamba kamilifu zinakuwa na aina mbili moja ni rehmani nyingine ni ya kishetani watu wenye ukamilifu wa, wa kirehmani wa wanapata umaarufu katika mbingu na watu wenye ukamilifu wa, wa kishetani wa wanapata umaarufu katika watu wenye wa shetani ilmradhi wote walikwepo kwenye sehemu moja mtume wa allah hakutofautisha na yeyote kila kitu ambacho mungu alimpatia akawapatia akawafikishia wote kwa usawa lakini wenye bahati mbaya wakakosea wakakosa na wenye bahati njema wakapata mwongozo na wakafanikiwa abujahl na wenzake wakaona nshainingi lakini awakwakupata faia yoyo shamasihwaa aasema kwama angaliyeni katika maka muazama mtume saaw aam alipo zuhiri abujahl alikwo kaika maka naa alik kaka wa aa ilikuwa na munasaba wa kukubali ukweli kwamba alikuwa baado hakuingia mjini alikuwa njiani alipomuliza mtu fulanisi abuba kamini wakati ulule akmba mujiza wala nishani ijapokuwa baadaye akaona miujiza mingi na mwenyewe akawa muujiza lakini abujahil pamoja na kuona maelfu ya nishani akaendela kupinga na akawa adwi na akaendelea kukazibisha kulikuwa na siri kani ndani yake wote walikuwa wamezaliwa katika sehemu moja moja aliitwa sidik na mwingine akaitwa abu jahl ndani yake kulikuwa na siri kwamba asili ya abu jahal haikuwa na munasaba wowute wo na ukweli munasaba unapopatikana basi inakuwa mwalimu na inatoa mafundisho ya haki na ndio sababu kwamba watu wenye munasaba wanakuwa kama nishani saiidina ahammadusalam anasema kwamba mola wangu ameni zihirishia ya kwamba sidiq na faruq na uthman othman allahu anhum walikuwa wema na waumini na wakatokana na watu ambao allah akawachagua na wakajaaliwa neema maksus za mungu, mungu mwnye rehma na wingi waliyo na maarefa wakatoa ushahidi wa sifa zao na akuajilia kupata rizaya allah wakaacha inchi na wakaingia katika tanur la kila vita na hawakujali joto la msimu wa kiangazi na baridi ya usiku wa kipupwe bali misli ya vijana wakaendelea kukanyaga njia za dini na hawakuelekea kwa jamaa zao na watu wengine na kwa ajili ya allah mwala wa ulimwengu wakawaacha wote matendo yao yananukia na, na yamejaa na harufu nzuri na haya yote yanatuelekeza kwenye bustani za mema yao na viunga vya daraja zao na upepo wao wa asubuhi kutokana na kuvuma kwake unatujulisha kuhusu siri zao na nuru zao kwa mwanga wote zinazohiri juu yetu kisha anasema ya kwamba wallahi mwenyezi mungu amewafanya kina hada abubakar na omar na yule watatu ambaye ni zunuran yani mwenye nuru mbili ynihat othman wa milango ya islam na maaskari wa kikosi cha mbele cha jeshi la mtume muhamad sala basi mtu anayekataa heshima yao na hawaheshimu bali anawazi haki na muda wote anaendelea kuwakaribia na anasema mabaya zidi yao mimi nina hofu ya kwamba yeye atakosa imani na mwisho wake utakuwa mbaya na wale walio wauzi na wakawalaani na wakawashutumu basi mwisho wao ndio huu kwamba mioyo yao itakuwa migumu na watapata ghadhabu ya allah huu ni uzufu wangu wa mara kwa mara na nimeshasema wazi kwamba kuwa na kiniongo na watukufu hawa ni sababu ya kujitenga na allah mwenye baraka na yote ajengaye uadui nao mtu huyo njia zote za rehma na huruma zinafungwa kwake na milango ya elimu na maarifa haifunguliwi kwake kisha sayidna ahmasam anasema kwamba nini kivipi mnamlaani mtu ambaye mungu alithibitisha madhai yake baadhi ya watu na madhehebu wanatumia maneno ya yasiyufaa alisema kwamba kivipi mnamlaani mtu ambaye allah alisibitisha maadayi yake na yeye alipomba msaada kutoka kwa allah alla akamsaidia na akaonyesha nishani katika nusura yake na akavunja mipango ya maadoi zake na yeye yaani abubakar itumikia islam na akaiokoa islam kutoka majanga yote na akaangamiza nioka نحن نعلم أننا الله akapata ushindi juu ya maadhui zake na kuna baraka zake nyingi na sifa zake nyingi na shingo za waislamu zipo chini ya hisani zake na mtu anayeweza kukataa kuhusu sifa hizi ni jule ambaye awe mwenye kupita kiasi jinsi mwenyezi mungu alivyomfanya kuwa sababu ya kuwapatia waumini amani na kuzima moto wa warithadhi na makafiri vivyo hivyo mwenyezi mungu akamfanya kuwa mtumishi wa kurani tukufu na mwenye kukisambaza yeye kwa ajili ya kujumuisha na kwa ajili ya kutafuta utaratibu uliotokana na mtume mtuemuhamad akatumia juhudi zake zote na katika kuitetea dini tukufu ya kiislam machozi yake yakaendelea kutiririka kisha anasema kwamba ni jambo la ajabu kuwa baadhi ya mashia wanakiri yakwamba htaubakr sidik alisilimu pale ambapo kulikuwa na wingi wa maadui mashia wanakiri kwamba tabakara sidik aliposilimu wakati ule maadui walikuwa wengi na yeye katika mwanzo huo wa majaribio alichagua urafiki wa mtume muhammad sala na mtume ssaam alipohama maka yeye pia akawa pamoja naye kwa ukamilifu na kwa unyufu wote na akavumilia mateso yote na akaacha watani wake na marafiki zake na familia yake yote na akamchagua mwenyezi mungu aliye latif kisha akashiriki katika vita zote akapigana na makafiri na akamsaidia mtume muhammadwwaa kisha alipofanywa kuwa khalifa ambapo jamaat moja ya wanafiki ikaritadhi na watu wengi wakadhai kuwa mitume wa waongo hapo akaendelea kupigana nao hadi amani ikastawi katika nchi nzima na kundi la watu wenye kusambaza fitina likaangamia kisha akafariki dunia na akazikwa karibu na kaburi la mtume mtukufu sawwasalam na hakutengana na mtume muhammad muhamad sawasala katika maisha haya na wala baada ya mauti bali baada ya siku chache tu akaenda kukutana naye kwa mara nyingine tena na akampatia zawadi ya upendo ni jambo la ajabu ya kwamba sawa na kauli ya watu hawa wanaoleta shutma dzidi yake mwenyezi mungu alichanganya kaburi la mtume sallau salam baina ya makafiri wawili na hakumwokoa mtume wake kutoka ujirani wa hawa wawili yani abubakar na omar mbali kwa kupitia hawa wawili akamuuzi na mungu apishe mbali hakumweka mbali na watu hawa mungu wetu ni mtakatifu kutoka yale wanayoyasema yani haya ambayo wanayasema hayasemi sahihi mbali mwenyezi mungu hawa wawili yani abubakar na omar akawakutanisha na yule aliyekuwa imamu wa watukufu hawa kwa yakini ndani yake kuna nishani kwa watu wenye busara kisha almasihi amausla akieleza kuhusu mashia wenye ubaguzi anasema kwamba kama mashia wenye ubaguzi waulizwe kwamba ni nani aliyetangulia kusilimu basi hawatakuwa na njia isipokuwa waseme kwamba alikuwa alikuwaabubakar kisha wakiulizwa kwamba alikuwa nani ambaye pamoja na ha hatama nabiin alifanya hijira na akaacha uhusiano wake wote na akaenda pale ambapo mtume um, wake alikwenda hawatakuwa na nanjia ya kusema kwamba yeye alikuwa bubakar kisha kama waulizwe kwamba sawana kauli yenu hata kama yee amenagaya uhalifa bali mnacuwnauaakualikua abubaka kisha wakiulizwa kwamba nani aliyeweza kujumuisha kuna ntukufu watasema kwamba alikwa abubakar kisha wakiulizwa kwamba ni nani aliyezikwa karibu na kaburi la khairlmursalin na saidu lmaasumin hawatekuwa na njia isipukuwa wasema kwamba walikwa abubakar na omar basi ni jambo la ajabu kwamba maaza kila fadzila mwenyezi mungu aliwapatia makafiri na wanafiki na heri na baraka zote za islam zili zuhiri kwa kupia maadui zake je muini ulani anawea kuaza kwa kwaa mu y a laiaaa a ul amba, mtuhuyo, amba ali awa aliwa mrta na, ali na, ali na ali maaa kila fadila makafiri walipaa aa ai ukweli ndio huu ya kwamba abubakar sidik na umar faruk wote walikuwa miongoni mwa maswaba wakubwa ambao hawakuzembea katika kutimiza haki wao wakashika uchamungu na wakafanya uadilifu katika maisha yao walikuwa wakichunguza kwa undani kuhusu hali zote na walikuwa wakifikia siri zote hawakuwa na shabaha ya kupata dunia bali waliendelea kuzama katika utii wa allah na katika kupata fazili nyingi na katika kumsaidia nabi huyu mimisi ja wahi kumwona yote ambaye awe sawana abubakar na umar razillahu anhuma wote wali kuwa wamezama katika mapenzi na upendo na utii wa mtume muhammad sallaualahwaalahi wasalam ambao kwa ajili ya haki wakavumilia mateso yote na mauzi yote na kwa ajili ya nabii huyu ambaye hana mfano wake wakavumilia mazwila yote kwa furaha na wakati wa kupigana na makafiri wakasimama mbele yao kidete mfano wa simba hadi islam ikapata ushindi na watu walio maadui wakashindwa ushirikina ukafutwa na ukakwisha na jua la islam li nza kungaa na kunawiri na watukufu hawa wakitumikia islam na wakiwefanya wa islamu hisani wakapata muisho mwema na wakapata ujirani mwema wa khair lmursalin kishaanasema allahu akbar hawa wawili abubakar na umar usidiki wao na iklasi yao ina shani kubwa wote walizikwa katika madfan iliyobarikiwa kama musa na isa wangekuwa hai basi wao wangetamani kuzikwa katika sehemu ile lakini daraja hiyo haiwezi kutokana na tamanio tu haiwezi kupatikana kwa kupitia tamaa bali hiyo ni rehema inayotoka kutoka kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala zuramesema kwamba zipo sehemu zingine ambazo nitazile الحمد لله الحمد لله نحمده ونسينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله إبعاد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروا اذكروا الله يذكركم وادوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر