أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين muyazimungu amsaidi yesana anasema katika hutuba ya ejuma iliopeta nilikuwa nime eleza baazi ya mandiko ya at masihe maud ahtwsa kuhusuubar sdi razitanhu kuhusiana na hilo kuna mandiko ya ambayo nayaweka mbele yeno at masihe maud aala anasema bilashaka abubakr sidiq na umer faruk walikuwa maamiri wa msafara ule ambao kwa ajili ya allah ulipanda milima ya juu nao wakawapatia watu wa kila aina mwaliko wa haki hadi mwaliko wao huo ukasambaa hadi katika nchi zambali na katika ughalifa wa hawawote wawili islam ilijaaliwa matunda mengi na ikapata maendeleo na mafanikio yeye harufu nzuri na islam katika zama za sidiki akbar ilikuwa imekumbwa na moto wa fitina za aina aina na ilikuwa karibu ya kwamba uadui ulio wazi uishambulie jumuiya yake na kwa kuishambulia upige nara za ushindi basi wakati ule kutokana na uaminifu bkr sidik rabi jalil alikuja kuisaidia islam na akaitolea kitu kilicho kizuri kutoka kisima kirefu hivyo islam kutoka hali mbaya ikarejea katika hali iliyo nzuri basi uadilifu unatulazimu ya kwamba sisi tumshukuru msaidizi huyo na tusiwajali maadui basi wewe usimgeukie mtu ambaye alimsaidia kiongozi wako sallau ali wasallam na akalinda dini yako na nyumba yako na kwa ajili ya allah akakutakia kheri na hakutaka kulipiza kisasi kutoka kwako basi ni jambo la ajabu ya kwamba kivipi mtu fulani anaweza kukataa kuhusu utukufu wa sadiki akbar na huu ni uhakika ya kwamba sifa zake tukufu zinangaa misili jua na bila shaka kila mumini anakula matunda kutoka mti uliopandwa na yeye na ananufaika na elimu ambazo ametufundisha yeye kwa ajili yetu na ajili ya dini yetu alitujalia furqan na kwa ajili ya dunia akatujalia amani na yule aliyekataa aliyemkataa akasema uongo na akaangamia na akaenda kukutana na shetani anasema watu wasiyotambua daraja yake watu hawa wamekosea kweli kweli na wao wakaona maji yaliyo makubwa na mengi kuwa madogo basi wao wakainuka kwa hasira na wakamzalisha mtu ambaye alikuwa akistahili heshima ya daraja ya kwanza alisema wamba dhati ya sdiki akbar ilikuwa imejaa na hofu na unyenyekevu na upendo wa allah na katika asili yake unyofu na ukweli ulikuwa umekamilika na alikuwa ame elekea kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala na nafsi yake ilikuwa imetakasika kutoka kila aina ya tamaa ya dunia na alikuwa mbali na matamanio ya dunia na alikuwa akimtegemea mwenyezi mungu na alikuwa mtu wa allah na suluhu tu ndio iliyotokea kutoka kwake na akawatumikia waumini na akafanya kazi njema kwa ajili yao yeye alikuwa ametakasika na sifa ya kuwa uzi wengine hivyo wewe usiangalie mambo yaliyotokea ndani ya islam bali ujue kwamba hayo yalikuwa kwa ajili ya uzuri je wewe hutafakari kwamba mtu ambaye hakuelekea kwa watoto wake na mabindi zake ili aweze kuwatajirisha au awawezi kuwapatia mali na yeye alipata sehemu kutoka dunia ambayo ilikuwa ikitosha kwa ajili ya haja zake sasa kivipi unaweza kuwaza kwamba ku yeye atakuwa amewazulumu watoto na kizazi cha mtume sallahualwalhi wasalam kisha amasihiahu slm anasema mwenyezimungu amre hemu sadiqi akbar kwamba yeye alihuisha islam na akawaua watu wa baya na hadi siku ya kyama akaendeleza fazila za mema yake alikuwa mwenye sana mbele ya allah na alikuwa ameelekea kwa allah subhanahu wa taala na kufanya maombi na kuinama mbele ya allah na kufanya maombi mbele yake kwa unyenyekevu na kuendelea kushika kizingiti chake hayo yote yalikuwa ya katika sifa zake yeye katika hali ya sijida alikuwa akitumia nguvu zake katika kufanya maombi na wakati wa kusoma kuraani tukufu alikuwa akilia yeye bila shaka alikuwa fahari wa islam na fahari wa mursalin asili yake ilikuwa karibu na asili ya mtume sallawaa wasalam wa yeye kwa ajili ya kukubali harufu za utume alikuwa wa kwanza katika watu mageuzi yaliyotokea kwa kumpitia ya mtume sallaw wasalam wa mageuzi ya kiroho wale walioshuhudia mageuzi hayo yeye razillh anhu alikuwa kwenye mstari wa mbele na alikuwa miongoni mwa watu ambao walibadilisha shuka zilizojaa uchafu mwingi katika shuka zilizotakasika na tukufu na katika sifa nyingi za manabii alikuwa akifanana nao sisi ndani ya qurani tukufu min ghairi yake hatusomi kumbukumbu za masahaba wengine isipokuwa zana tu na zana ni kitu ambacho haina umuhimu wote mbele ya haki nayo haiwezi kuwanywesha watu wenye kutafuta haki na yote aliyejenga uadui naye baina ya mtu huyo na haki kuna mlango uliyofungwa ambao hautafunguka kwake isipokuwa arejee kwa kiongozi wa maswidi kisha tumasihi anasema kwamba uumbaji wa sidik ulitokana na kuelekea kwake kwa chimbuko la fazila aliye mtume salaaw wasalam wa yeye alikuwa na haki zaidi kuliko watu wote kwamba kwa sifa za utumi zizuhiri kwake na kwa ajili ya kuwa khalifa wa mtume salaaiwasalam alikuwa na haki zaidi na yeye ye, alikuwa akistahili kujenga uhusiano imara na mungano kamili na mtume sاahwh wsa na pia katika kushika khuluka njema na tukufu na katika swalala ku acha uhusiano ki, wa kidunia yehe alikuwa zihirisho kamili na mtume sاalaيh wasaam mpaka mtu hata kwa kutumia nguvu ya panga na mikuki asiweze kuwatenganisha na yeye akaendelea na hali hiyo hiyo dhaima dhawamu na katika hatari na kwenye mabalaa na majanga hakuna kitu kilichoweza kunyanganya utulivu wake katika roho yake kulikuwa na ukweli utukufu uimara na uchamungu hata kama dunia nzima iri yeye alikuwa hawajali wala kurudi nyuma بل دائما يجي علي يندلية كوسونغا مبالي <applause> نديو مانا مونيزي مونغو مارا بادا يكواتاجا ما نبيي آل واتاجا ما سوديق نا آل سيما كوانبا فأولايك معالازين أنا مالله عليهم أنا مالله عليهم من النبيين وسوديقين وشهداء وصالحين نا كتك آية هي كنا إشارة kuhusu fazila na sifa za sidii akbar juu ya wengine kwani nabii swasaa katika masahaba zake hakuna swahaba ambaye alimtaja kwa jina la sidiq ili yeye azuhirishe makamu yake na shani yake hivyo utafakari kama wanavyotafakari wengine katika aya hiyo kuna ishara kwa wale wanaotafuta mambo hayo na sisi tulipotafakari juu ya aya hiyo na tukatafakari sana hapo tukaelewa ya kwamba aya hii ni shahidi juu ya ukamilifu na sifa za sidiqi qba taala anhu na ndani yake kuna siri kubwa ambayo inadzihiri kwa mtu ambaye anafanya tahkik basi abubakra razillahu anhu ndiye mtu ambaye kwa kupitia ulimi mtakatifu wa mtume sallaual salam alijaaliwa lakabu ya sidiq na kurani tukufu imewaunganisha masidiq pamoja na manabii kama watu wenye akili wanavyoelewa na sisi hatuoni sahaba mwingine aliejaaliwa lakabu hiyo hivyo fadzila ya sidiq na amin imethibitika kwani baada ya manabii jina lake limetajwa kisha anasema ibn khaldon anasema ya kuwa maumivu ya mtume i sam ya lipo zidi na mtume i salam akazimia hapo wakizake watukufu na watu wingine wa ahl bet abbas na ali wali walijumuika kwa mtume i salamm muda waswala ulipo wadiya mtume a m akasema kwamba mwambiani abubakar kwamba ye awaslishe watu anasema kwamba ibni khaldun anasema ya kuwa kisha mtume salllahu alaihi wasallam baada ya kutoa wasiya wa mambo matatu alisema kwamba min ghairi ya mlango wa abubakar milango yote inayofunguka miskitini ifungwe kwani mimi sioni sahaba mwingine yote aliye mbora kuliko abubak raiuanhu kisha anasema ibne khaldun amesema ya kuwa abubakr akaja na akahuhuria kwa mtume mntume salaua wasalam na akaondoa shuka kutoka uso wake na akabusu na akasema wazazi wangu wajitolee kwako mauti ambayo mwenyezi mungu alikuwa amepanga kwa ajili yako wewe umeonja ladha yake na sasa baada ya hayo hutapata mauti nyingine أنا سمع قام بكتي كهساني الله أم الله زفايا علي زفايا جوياك نصفا يا أقربو أم صلى الله عليه وسلم كما ابن خلدون علي ني أبو علي إن نولي وجويا كيلي أم صلى الله عليه وسلم علي إن نوليها نكابوريلاكي سوانا كابوري لام الله عليه وسلم نما الصحابة walitengeneza mwanadani wa kaburi lake karibu na mwanandani wa kaburi la mtume salaualhwasalam na ye anhu kichwa chake kiliwekwa sawa na anho, ki kili mabega ya mtume saaalh wasaam ye razinhu neno la mwisho alilotamka lilikuwa ni ya kwamba e allah nifishe katika hali ya kuwa muislamu na niingize katika watu waliowema kisha umasihesl wa anasema abubakar alikuwa mtu wa mungu mwenye sifa chungu nzima ambaye baada ya giza totoro aliuja aliyeuso wa islam mwanga na nuru na aliendelea kufanya juhudi kamili ya kwamba yeyote aliyeacha islam yeye akapambana naye na mtu aliyekataa kuhusu haki yeye akapigana naye vita na mtu aliyeingia katika nyumba ya islam akamtumikia kwa upole na kwa huruma yeye kwa ajili ya kusambaza islam akavumilia mateso yote na akawajaalia viumbe lulu zisizo na hamani na kwa kupitia azima yake iliyobarikiwa akawafundisha watu wasio na ustarabu adhabu za kula na kunywa kukaa na kusimama na jinsi za kutafuta njia za mema na kuonyesha ushujaa katika vita na yeye kwa kuona hali mbaya hakumwomba mtu kupigana vita bali yeye mwenyewe akasimama kidete na kupambana na wote waliokuja mbele yake mawazo hayakumpotosha jinsi yanavyompotosha mwoga na mtu mwenye marazi bali wakati wa ufisadi na mabalaa ilisibitika kwamba yeye ni shujaa na imara zaidi kuliko mlima wa rizua mlima ambao ni mlima wa madina mtu yeyote aliyedhayi madai ya uongo ya utume yeye akamwangamiza na kwa ajili ya mungu akaachana na uhusiano wote furaha zake zote zilikuwa ni katika kusambaza ujumbe wa islam na kufuata mtume saaalwasalam hivyo ushike mkono hataubakr aliyelinda dini yako na uache porojo zote alisema kwamba yote niliyosema sikusema kama anavyosema mtu anayefuata tamanio la nafsi yake au anayefuata mawazo yake bali tangu nianze kutembea na kalamu yangu ikianza kuendika nimeendelea kupenda kwamba nifanye tahkik na nifanye tafakur na tadabur na nimefanya tahkik kamili hivyo alisema kwamba niliendelea kuchunguza kuhusu habari zote na nikaendelea kuwauliza watu wenye elimu na waliomahiri hivyo kwa kweli nikamkuta sidiki akbar kuwa sidik na kwa kupitia tahkik ikazuhiri juu yangu kwamba nikamkuta kuwa imamu wa maimamu wote na mwanga na mshumaa wa dini na ummati huu ndipo nikashika lijamu yake na nikatafuta uhifadhi kwake na kwa kupitia upendo wa swalehin nikapenda kupata rehema ya muungu wangu hivyo mwenyezi mungu akanirehemu na akanisaidia na akanilea na akanijalia miongoni mwa watu wenye heshima na kwa kupitia rehema yake makhusus akanifanya kuwa mujaddid wa karne hiyo na masihe maud na akanifanya miongoni mwa mulhemin na ondolea gramu na akanijalia kitu ambacho katika dunia hii hakuna mtu ambaye akamjalia naha yote yametokana na upendo na mapenzi ya mtume salalwasala na wapendo wa hawa ewe alla umsalie mtume wako mtukufu aliye afdurusul na hatama lmbiya na mtu aliye mbora kuliko watu wote wa dunia na umtumie salamu nyingi walah atabaa katika harman na kwenye makaburi yote mawili ni rafiki ya mtume sallaualhiwasalam muradi wangu ni kaburi la pango ambamo aliingia katika hatari na alitafuta uhifadhi na kaburi la pili ambalo limeungana na kaburi la mtume sauawaslam katika madina hivyo wewe uelewe daraja ya sidiki akbar kama wewe unaelewa mzito mwenyezi mungu alisadikisha kuhusu ukhalifa wake ndani ya kuranitukufu na kwa kupitia maelezo mema alimsifu alisema bila shaka yeye amekubaliwa na allah na ni mpendwa wake na hakuna anaweza kumzalilisha isipokuwa mtu ambaye awe majununi kwa kupitia ukhalifa wake islam iliondolewa hatari zote anasema kwamba kwa kupitia upole wake wa islamu bahathi yao njema ikafikia ukamilifu wake na kama sidiki akbar aswinge kuwepo wa anam basi ilikuwa karibu kwamba nguzo ya islam ingebomoka yeye akaikuta islam isiyo na uwezo na nguvu yoyote hapo akiwa mahiri akasimama ili kuiletea na kuirudishia rutuba yake na maendeleo yake na akaanza kufanya juhudi ili aweze kuhuisha islam hadi islam ikarejea katika hali yake yenye maendeleo na ikarejea katika hali yake ya uimara na ha yote yalitokana na ikhilasi ya mtu huyo aliiamin yeye alijimaliza katika njia ya allah n akabadilisha hali na hakutafuta kitu chochote isipokuwa ridza ya allah subhanahu wataala na akaishi na hali hiyo hiyo katika maisha yake yote alikuwa mwenye kuipatia mifupa iliyochakaa uhai na mwenye kuondoa mabalaa na mwenye kuokoa miti ya jangwani yanayotoa matunda matamu alijaaliwa nusura na msada maksus na hayote yalitokana na fazila na rehema yake sasa sisi tukimtegemea allah subhanahu wataala tunaeleza shuhuda kokiasi fulani ili uweze kuelewa jinsi alivyomaliza maswae na shida zote katika fitina hizi na jinsi katika vita alivyowaangamiza watu mahiri wa kurusha mikuki na kuendesha panga na jinsi hali zake zilivyozihiri kwa kupitia matendo yake na matendo yake yalitoa ushahidi juu ya sifa zake tukufu mwenyezi mungu amja malipo mema na amuingize katika mutaqin na kwa kupitia wapinda whawa wa mwenyezi mungu aturehemu ewe allah mwenye neema ukubali dua yangu na wewe ni mwingi wa rehema na mwingi wa ukarimu kuliko watu wote kisha anasema kwamba daima wekeni mbele yenu mfano wa taubakr sidi razillau anhu na mutafakari juu ya zama hizi za mtume salualwasalam ya kwamba mعduywa قraish walipo panga mipango ya aina aیna na waka panga pango wa kumuwa mtume ص اه m zama zile zilikoa zama zy e majaribio mengi وakatiulehtوبkr صdiق jnsi alivio timiza haqia orfikiwa kemfanowake hau patikagna dniani nguvu hiyo na uimara huo hauwezi kupatikana bila imani kweli leo nini mlioketi hapa kila mmoja atafakari juu ya mahala pake kwamba sisi tukipata majaribio ya namna hiyo ni wangapi ambao watakuwa tayari kunisaidia kwa mfano kutoka serikali upelelezi uanze kufanywa kwamba ni nani ambaye amefanya baiati mtu huyo basi watakuwa wangapi ambao waseme kwa ujasiri kwamba sisi tumefanya baiati yake mimi najua kwamba kwa kusikia hayo baadhi ya watu watakosa nguvu ya kutafakari na mara moja wataanza kufikiri kuhusu mali zao na jamaa zao kwamba tutalazimika kuwaacha anasema kwamba wakati wa shida na matatizo kutoa msaada ndio kazi ya watu wenye imani kamili hivyo maadamu mtu asishike imani kwa matendo kauli haiwezi kumsaidia chochote na uzuru hauwezi kuondoka muda wenye shida unapowadia wakati ule wanaoonyesha uimara wanakoa wachache masahaba wawatumasihi katika muda ule wa mwisho ambao ulikuwa muda wa msiba na shida wa walimwacha peke yake na wakakimbia na baadhi yao mbele yake wakamlaani kisha anasema kwamba sidki hataubakr sidik ilidzohiri katika wakati ule ambapo mtume saaa salm alizingirwa ijapokuwa baadhi ya makafiri walikuwa na rai ya kumfukuza nche lakini shabaha yao hasa ilikuwa ni yakumua katika hali hiyo aubr sdi alionyesha mfano wa unyofu wake ambao utakuwa mfano hadi siku ya kiama katika hali hiyo yenye shida hata uchaguzi wa mtume s wa abubr sdi ni dalili juu ya unyofu na ukweli wake angalieni kwamba mfalme wa, wa nchi akimchagua mtu fulani kwa jili ya kazi ke maksus basi rai yake itakuwa bora kuliko rai ya mlinzi yani waisra yani mfalme akimcagua mtu rai yake itakuwa bora kuliko rai ya mlinzi tutalazimika kukubali kwamba uchaguzi wake utakuwa mzuri zaidi kuliko mlinzi kwani mtu ambaye amecaguliwa kama naibu saltanat na yeye amemamini ndiyo maana amempatia mamlaka ya utawala wake kisha kwa kuacha rai yake na uwelea wake na kuchukua rai ya mlinzi jambo hilo halifai hiyo ndio ilikuwa hali ya uchaguzi wa mtume saaa salam wakati ule mtume a alikuwa na maswahaba kama semanini akiwemo hat ali lakini katika maswahaba hao wote mtu ambaye alimchagua kwajilia urafiki wake aliko abuba sdi dani yaknasirigani jambo lenyewe ni kwamba mtume anaona kwa jicho la allah na ufahamu wake unatokana na allah alla subhanauwataala ndio maana kwa kupitia kashf na kwa kupitia ilha aliko amemwambia kwamba kuajilia kazi hii mtu ambaye anafa ni mbora anafaa ni abubaabuba katika hali hiyo akawa pamoja akawapamojaa na muda huo ulikuwa muda wa shida na hatari anasema ilmuradhi hatbakr sidi alimsaidia kwa nguvu zake zote na katika pango moja ambalo linaitwa gharesaor akaenda kujificha makafiri wenye shahri ambao walikuwa wamepanga mipango ya kumua wakamtafuta na kufika hadi pangoni hab si akasema kwamba maadhui wamefika juu ya kichwa chetu na mtu akichungulia ndani basi atatuona na sisi tutakamatwa wakati ule mtume akasema kwamba sallalwasalla la tahzanu allaha maana usihudzunike mungu yuu pamoja nasi si mutafakari jwe neno hilo kwamba mtume saala anamunganisha abubakr si pamoja alisema allaha maana katika maana wote wa mundani yake yani mungu yu pamoja na mina pamoja nawe mungu alimweka upande moja mtume a salam na upande wa pili akamweka abubakr sidik mizani inakuwa na sehemu mbili allah alimweka mtumie ju ya sehemu yake moja na juu ya sehemu nyingine akamweka aubakr sidik sahizi wote wamo kwenye majaribio kwani hii hali ambapo msingi wa islam utaanza au islam itakuisha maadui wamefika pangoni na wanazugumzia mambo mbalimbali baahi wanasema kwamba mutafute ndani ya pango kwani alama za miguu zinaishia hapo, hapo. lakini baadhi yao wanasema kwamba kiwipi mtu anaweza kuingia ndani buibui bui, ametengeza buibui na njiwa ametaga mayai na mambo kama hayo yanawafikia ndani na wao wanasikiliza kwa usafi wote katika hali hiyo maadui wamefika kwa lengo la kuwaua na wamekuja na hasira lakini angali ni shani yake kamili shani ya mtume salam kwamba adui wamefika pangoni na anamwambia rafiki yake aliye mkweli kwamba la tahzan inallaha maana maneno hayo yanazuhirisha kinaga ubaga kwamba alikuwa amesema kwa ulimi wake kwani maneno hayo yanahitaji sauti na hakutumia ishara nje maadui wanashauriana na ndani kiongozi na mtumishi pia wanazogumzia na hawakujali kwamba maadui watasikiliza sauti zao huu ni uthibitisho na ushahidi wa imani kamili juu ya allah na kumtegemea mwenyezi mungu na mfano huo unatosha kwa ajili ya kuonesha ushujaa wa mtume sa salm na kwa ajili ya kuonesha ushujaa wa abubakar sidiq kuna tukio jingine ambalo ni shahidi anasema kwamba mtume salam alipofariki dunia nahatumar akanosha upanga akisema kwamba mtu akisema kwamba mtume amefariki dunia mimi nitamua كتيكا حاله هيتو بقر صديق وشو جانا وجا واكي سماما سما ما, ما محمد إلا رسول قد من قبله رسول يعني محمد صلى الله عليه وسلم بيا ما الله وعلا نا صلى الله عليه وسلم نما نبي ووتي والي ووتي دنيا هابو إيكا واتو vijijini wa karitadhi katika hali kama hiyo aisha raziallahu anha amedzihirisha akisema kwamba mtume amekusha fariki dunia na baadhi ya watu wamedayi wa kuwa mitume wa uongo na wingi wao wameacha wa kuswali na hali ikabadilika katika hali kama hiyo baba yangu akawa khalifa wa mtume saa salam baba yangu akakabiliana na ghamu ambazo kama zingekuja juu ya milima milima ile ingevunjika mutafakari kwamba wakati wa shida na matatizo kutokuacha hima na azima si kazi ndogo kazi hiyo inahitaji uimara ambao sudi alionyesha hakuna mtu aliyeweza kusimama mbele ya hatari hizi mwasoaba walikwepo hakuna aliyesema kwamba hii ni haki yangu walikuwa wakiona kwamba moto umewaka nani aingie kwenye moto huo Hat umar katika hali hiyo akafanya bayati yake na kisha baadaye wengine wakafanya bayati huo ulikuwa ukweli wake na swidk yake iliyomaliza fitina na ikawaangamiza watu hawa wabaya musalma alikuwa na watu laki moja na alikuwa na maswala ya ibahat watu kwa kuona maongezi yake walikuwa wakiingia katika dini yake watu kwa kuona mambo yake ya ajabu ajabu walikuwa wakiingia kwenye dini yake lakini mwenyezi mungu akatoa uthibitisho wa msada wake na akawarahisishia kisha anasema kwamba mimi nachujuwaniya kuwa hakuna mtu ambaye anaweza kuwa muuminina muislamu mpaka asishike rangi ya abubakr umar osman ali rizwanullah alaihim ajmain wawo walikuwa hawapendi dunia bali walikuwa wamejitolea kwa, kwa jilia allah subhanahu wa taala kisha sema wallahi sidiq akbar ni mtu ambaye ali alijahaliwa mawasi ya ikhtisas kutoka kwa allah alikuwa aliwa sifa nyingi na mwenyezi mungu alitoa ushahidi kwa ajili yake kwamba yeye ni miongoni mwa watu waliochaguliwa na akamsifu kwa maelezo mazuri na mema na akamwenzi na akatowa ishara kwamba yeye ni mtu ambaye alikuwa hapindi kujitenga na mtume salalahualahi wasalam isipokuwa akarizia kuwacha wengine vute juu ya mtume salalahualihi wasalam yeye akamtanguliza kiongozi wake na akamkimbilia kisha kwa ukamilifu wote akajiingiza katika mauti na akaacha tamaa zote za kidunia mtume sawa akamwita kwajilia urafiki wake basi akisema labek akainama na akamkimbilia na kaomo ilipo amuha kumfukuza mtume salwaaa mtume sawasaam akaacha kwake na akasema kwamba mimi nimeamrishwa kwamba nifanye hijra na wewe utakuwa pamoja nami katika hijra na sisi kwa pamoja tutatoka kutoka kijiji hicho hapo hatab sdi alisoma alhamdulilah kwamba katika muda huo mungu amemjalia kuwa rafik wa mtume sawa yeye alikuwa akisubiri muda wa kumsaidia mtume saawaa na muda ule ulipofika basi yeye bila kujali kitu chochote akaanza kumsaidia mtume sala saa na hakupata hofu kutoka mipango ya maadui ya kuwaua basi fazila yake inathibitika kwa kupitia matendo yake na utukufu wake pia unathibitika na ukweli wake unangaa misli siku inayongaa yeye alipendelea neema za akhira na akachana na neema za kidunia na hakuna anayeweza kufikia karibu yake katika fazila hizi anasema kwamba kama nini muulize kwamba mwenyezi mungu kwa ajili ya ukhalifa kwa nini alimtanguliza na kulika na hikima gani ya allah ndani yake basi muelewe kwamba mwenyezi mungu aliona ya kuwa hasdiki akbarazilahu anhu kutoka kaomu isio muislamu akamsilimu mtume salalahualihi wasallam na alimsilimu katika muda ule ambapo mtume salaualh wasalam alikuwa peke yake na ufisadi ulikuwa umeenea kote kote na ufisadi ulikuwa mwingi basi hasidiki akbar baada ya kumwamini aliona mateso ya aina aina na akapata laana kutoka kaumu na marafiki zake na nduga zake na akateswa katika njia ya allah na akafukuzwa kutoka nchi jinsi mtume salllahu asalama alivikuwa amefukuzwa yeje akashuhudia mateso mengi kutoka maadui na lana kutoka ndugu zake yeje akapigania jihadi kwa mali yake na nafsi yake katika, ya katika njia ya allah yeye alikuwa amelelewa katika neema lakini alikuwa akiishi maisha ya kawaida akafukuzwa katika njia ya allah na akateswa katika njia yake na akafanya jihadi kwa mali yake katika njia ya allah na ijapokuwa alikuwa tajiri lakini akaanza kuishi misili ya fakir na miskin mungu aliamua kwamba ampatie malipo juu ya, ya ba, mali po, matendo yake na amjalie malipo mema basi kwa ajili ya kutafuta rida ya allah shida na madatito ambayo ali yapata basi manyezimungu akampatia malipo yake na mwnyezimungu hapoezi malipo ya wale wanafanya hsani apo akamjaianaakampandisha kaika daaja naakamtia moyo nawaaziaa ehma yake akamjaia hshma naakamfanya kuwa amirmuminin kishamasisa itiadi hini muhimu ya kwamba hadii رضی اللہ تعالیٰ عن ہو النورین رضی اللہ تعالیٰ عنہ ہو علی مرتضیٰ anhu ha wote walikuwa amin katika dini abubakr rahu amba ni adam wa pili katika islam na vivyo hivyo atumar faruq nausman ratanhuma kama wasinge kuwa amini wa kweli katika dini basi leo ingekuwa vigumu kwa ajili yetu kuthibitisha hata aya moja ya kurani tukufu kwamba imetoka kutoka kwa allah ishakatika sehemu ingine anasema hataubakr sdi kwaajili ya islam ni adam wapili katika zamazuile musalma aliuabakaa emtu anaweza kutafakari kwamba kutakua na matatizo ya ainangani ambayo yatakua yame kama moyo ule ulio imara usinge kuepo na asinge kuwa na rangi ya mtume s katika imani yake basi shida kubwa ingetokea na angeogopa lakini sadik razial anhu alikuwa kivuli cha mtume salaawa wasala athari za hulka za mtume salaali wasalam zilikuwa juu yake na moyo wake ulikuwa umejaa na yakini na nuru ndiyo maana yeye akaonesha ushujaa na uimara ambao baada ya mtume aasala mfano wake ni vugumu kuupata maisha yake yalikuwa ni maisha ya islam hili ni swala ambalo hali halihitaji mijadala mirefu someni hali zazama zile kisha huduma ambayo abubakr ameitoa kwa ajili ya islam mupige hisabu yake mimi nasema kweli kweli kwamba abubakr sidik razillauanhu alikuwa adamu wa pili kwa ajili ya islam na mimi nina yakini ya kwamba kama baada ya mtume s salam zati abubakr asinge kwepo basi islam pia isinge kwepo hii ni hisani kubwa ya abubakar sidik ra anhu juu yetu kwamba yeye aliuhuisha islam kwa mara nyingine tena na kwa kupitia nguvu ya imani yake akawaazibu waasi wote na akastawisha amani kama vile mwenyezi mungu alivyosema na alikuamia ameahidi kwamba mimi juu ya khalifa mkweli nitastawisha amani na bishara hiyo ikatimia katika ukhalifa wa sudik na mbingu na ardi zikatoa ushahidi kwa matendo na hiyo ni sifa ya sudiq kwamba mtu awe amefikia ukamilifu wake kwenye sudik na kwa kupitia mifano maswala yanatatulika kisha anasema kwamba juu ya kifo cha mtume sasala maelfu ya watu waliritadi il hali katika zama za mtume sal sheria ilike imekamilika hadi uritadi ukasambaa kiasi kwamba miskiti miwili ili baki ambamo swala ilike ikiswaliwa na hawa ndio watu ambao kuhusu watu hawa mwenyezi mungu alisema kwamba kul lamtuumenuu walakin kuluu aslamna aslamna lakini monyazimungu kwa kumpityabubakr alihu uisha islam kamaranyinginetena na yey akawa adam wa pili mbele ya raiyangu baada ya mtume aaalam kuna hisani kubu wa abubakr ju ya ummatihu kwanikatika zamazake wakawa mitume wanne wawongo musalma alikwa na watulaki moja na nabi wao alikuwa ameondoka na katika hali ka mahiyo islam ikasimama imara hasu Umar alikuwa amebaata u khalifa ambao ulikuwa umemimari ka kasi fulani kisha kaendeleku sambaza hadi ukainya hadi Syria na Roma na injezi zika wa chini ya mamlaka ya waislamu hatu bakar jinsi alivyoshuhudia maswaib na shida hakuna mwingine alizishuhudia kisha nasema kwamba mtu anayezalilika kwaajili ya allah musho anapata hishima na anapata ufalme angaline bubakar ambaye alikubali mazwila na yeindiye akawa wa kwanza kupokea mamlaka alisema kwamba mifano inapatikana katika dunia kwamba watu walie uwawa katika njia ya allah ushahidi kwa wao kwamba wao wako hai unapatikana katika arzihi angaline aubakar allah anhu ambaye alitoa kila kitu katika nji ya allah na mungu akampatia kila kitu hivyo katika historia islam ye akawakhalifa wa kwanza hatu <tip> masihi amosalam anasema kwamba wengi watakuwa na fikira hii ya kwamba jee sisi kwa kuelekea kwa allah na kwa kuacha dunia tujiangamize huu ni udanganifu wao hakuna atakaye angamia mwangrezatabubakar ambaye aliacha kila kitu kwa ajili ya allah na yeye akawa wakwanza kuketi juu ya kiti cha ufalme anasema kwamba ama kuhusu ufafanuzi wa dalili basi muelewe ya kwamba mwenyezi mungu amewaahidi waislamu wote kina baba na kina mama katika ayahizi kwamba yeye kwa fazila na rehma yake atawafanya baazi yawaumini kuwa khalifa katika arzi anaeleza kuhusu aya ya istikhlaf naaa wabadilishia hali ya hofu yao katika amani na sisi tunaona ukhalifa wa sdiki akbar ndio uthibitisho wa aya hiyo نا کاما واٹو وی ہ تحقیق وا ناوی او ایلیوا کوان با مودا وا ا خلفہواکہ اولیکوا مودا وا خوفو نا مصائب میٹومے صلال وسلم الیبکو فریقی دنیا اسلام نا و اسلامو والی کنبوہ نا مصواہب نا ما بالا منگے ہنا سےما و نفیکی ونگی والی ریتادی نا واکا ضدیک وی ے اریتادی نا وینگی واکا دائیکوا میٹومے وا اونگو نا واٹو واکا جموئیکا pamoja nao hadi musalmakazab alikuwa na watu laki moja waliowajahili na fitna zikaibuka na shida zikazidi na islami ikakumbwa na mabalaa mengi na waumini wataeeswwakatetemeshwa wakati yule watu hawa wakajaribiwa na hali za fitna zikazihiri na waumini walikuwa hawana jinsi kana kwamba moto ulikuwa umewashwa kwenye mioyo yao au labda wamechinjwa na visu mara kwa sababu ya kuondokewa kwa mtume salam, walikuwa wakilia na mara walikuwa wanalia kwa sababu ya fitina hizi amani ilikuwa imetoweka na watu wenye fitina walikuwa wamesambaa kote, kote na hofu za vaumini zilikuwa zimezidi na mio yao ilikuwa imekosa utulivu katika muda huo wenye hatari, bakar anho, akafanywa kuwa khalifa wamtume salal wasalam na jinsi alivyoshuhudia matendo ya wanafiki makafiri na wale walioritadi kwa sababu ya matendo yao yeye akaingia kwenye ghamu alikuwa akilia kama mvua inavyonyesha na machozi alikuwa yakitirika machoni mwake alikuwa akiiombea islam na waislamu dua ya kheri hadi msaada wa allah ukafika na manabii waongo waka uwawa na wakaangamizwa fitna zikatoweka na shida zikakwisha na swala likatatuliwa na ukhalifa ukaimarishwa na mwenyezi mungu akawaokoa waumini kutoka mabalaa na akabadilisha hali ya hofu katika amani na akawaimarishia dini yao na akaujalia ulimengu mzima kusimama imara juu ya haki na akatimiza ahadi yake na akamsaidia mja wakerat na akawaangamiza viongozi wa jeuri na wingi, makafiri wengine na akatia haiba kwenye mioyo ya makafiri mpaka wao wakashindwa na wengine wakarejea na wakafanya toba na hiyo ndio ilikuwa ahadi ya allah ambaye ni mkweli kuliko wakweli wote hivyo mutafakani jinsi ahadi ya ukhalifa ilivyotimia katika zati tukufu ya tobaks raila taala anhu anasema kwamba mutafakari kwamba alipochagulie ku wakhalifa wa islam walikuwa na hali gani islam kwa sababu ya maswahib na shida mbalimbali ilikuwa na hali ya dzaifu kisha allah akairudishia islam nguvu yake na akaitoa nje kutoka kisima kile na madai wadai waliowongo wakaangamizwa na wengine wakauwawa anasema kwamba waumini akawajalia amani kutoka hofu na baada ya kuondokewa kwa shida hiyo waumini walikuwa wakifurahi na walikuwa wakimpongeza abubakra sidik na walikuwa wakisema marhaba na walikuwa wakikutana naye na, na walikuwa wakiilewa kwamba zati yake ni tukufu na amesaidiwa na allah subhanahu wataala na hayote yalitokana na sidk na yakini nzito ya abukr sdik taala anhu kisha almasihi moa anasema kwamba baada ya kifo cha mtuma salam islam ilikuwa na hali gani na akieleza kuhusu sifa za ubaksdik anasema ya kwamba yeyrazilaano hakuwa nabi lakini alikuwa na nguvu za mitume ndani mwake kwa sababu ya sidk yake bustani ya islam ilirejea kwenye maendeleo yake na baada ya kupata hofu na shida za mishale ikapata maendeleo na ushindi na maua ya aina aina yakaota na matawi yake yakatakasika na yakawa safi kutoka kila aina ya uchafu ila hali mwanzoni hali yake ilikuwa misili ya mfu ambaye watu wawe wameshalia ya juu yake na hali yake ilikuwa mbaya lakini baadaye ikapata nguvu na ikapata maendeleo na hali yake ilikuwa chini kisha mwenyezi mungu akaiokoa kutoka shida zote na akaipatia maendeleo na akaisaidia hadi islam baada ya kukabiliana na hali hiyo ikawa imamu wa wafalme na ikawa mliki wa awamunas basi wanafiki walikosa nguvu ya kunena na niuso za waumini zikangaa kila mmoja akamsifu mola wake na kumshukuru sadiki akbar kisha anasema kwamba hata ubakr sidik aliikuta islam sawa na hali ya ukuta ambao kwa sababu ya shari ya wenye shari ulikuwa karibu ya kubomoka ndipo allah kwa kupitia mkono wake akaufanya kuwa ngombe madhubuti ambayo kuta zake ziwe za chuma na ndani yake liwepo jeshi waaminifu basi utafakari je unaweza kupata shaka ndani mwake au je unaweza kutoa mfano wake kutoka makundi mengine kisha anasema kwamba yey razillahu taala anhu alikuwa mwenye maarifa kamili alikuwa mtu wa mungu mnyenyekevu na mwenye huruma kwa wingine alikuwa akiishi maisha ya unyenyekevu alikuwa mwenye kuwasamehe wote na alikuwa huruma na rehma هي رضي الله تعالى عنه، آل هو عليك واكجولي كنك ونورو يا اوسواك نا عليك وانا اوهسانو اماره لم توم صلى الله عليه واله وسلم روهيا كي اليقوا ايمونغانا نا روهيا مت صلى الله عليه واله وسلم نا نورو امبايو اليقوا ايم امفونيكا كيونغوزي واك صلى الله عليه وسلم اليقوا إيمم امفونيكا يي na yeye alikuwa amejificha chini ya kivuli kitakatifu cha mtume sallaualah wasalam na chini ya fadzila zake azim katika kuelewa kurani tukufu na katika mapenzi ya mtume sallauala wasalam alikuwa wakipekee katika watu wote siri kuhusu maisha ya kudumu na siri za allah zilipo juu yake yeye akaachana na, na uhusiano wote wa kidunia نہ یہ آ کا کٹی کا رانگی یم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم نہ کواجیلی اللہ سبحانہ و تعالیٰ آکا اچانا مابوٹیا کی دنیا نہ نفسیا کے ای کا پاٹا ای کا پاٹا utakaso kutoka uchafu wote na ikazama katika rangi ya mwenyezi mungu na ikajimaliza katika ridzaa ya allah subhanahu wa taala na mapenzi hayo ya kweli ya allah yalipopenya mioyoni mwake na yalipoingia katika kila chimbe cha mwili wake hapo mambo yake yote kauli zake na matendo yake katika kauli zake na matendo yake nuru za allah zili zuhiri na hapo akajaaliwa jina la sidik na akapewa ilimu kutoka kwa allah subhanahu wa taala ambaye ni mbora wa watu hao ilimu sidk ilikuwa tabia yake makusus na nuru na athari za sidk hiyo zili zuhiri na zikaonekana katika kauli zake na, ka za na matendo yake yote na yeye aliingizwa katika kundi la munam ale kutoka kwa allah subhanahu wataala yeye alikuwa ijmali nuskha ya kitabi nubuwat na alikuwa imamu wa watu waliyo mungu na watawa na alikuwa miongoni mwa watu ambao wanakuwa na asili ya manabii anasema kwamba wewe usifikiri ya kwamba nimesema hayo yote kwa kutia chumwi au nimesema hayo yote kwa sababu ya mapenzi fulani kwamba maneno hayo yametokana na mapenzi fulani bali huni uhakika ambao nimeelewa na nimepata kwa kupitia alla subhanau wataala na sifa yake kuu ilikuwa ni kumtegemea allah subhanahu wa taala na kutekuangalia sababu za kidunia na yeye katika adabu zote alikuwa zil ya mtume wetu mtukufu salalaualhwasallam yaani alikuwa kivuli na alikuwa na munasaba wa kudumu na mtume saa salm na ndio sababu kwamba yeye kwa, kwa kupitia fazila ya mtume sa salam alipata yote ambayo wengine hawakuweza kupata uelewe ya kwamba fazila zinatokana na munasaba wa mtu fulani na hiyo ndiyo kanuni na suna inayoendelea katika ulimwengu mzima basi mtu ambaye anakuwa hana munasaba na maulia na maasufia basi hu ni ukosefu wake na ni bahati yake mbaya mtu mwenye bahati njema ndiye jule ambaye apate sehemu kutoka hulka za mtume sallahualwaalhi wasallam hadi awe anafanana naye katika mambo yote na katika kalema zote watu wenye bahati mbaya hawezi kuelewa ukamilifu huo kama wile mtu aliye kipofu hawezi kuona rangi wala ni uso basi mtu mwenye bahati mbaya hapati chochote isipokuwa zihirisho kutoka kwa allah mwenye haiba na mwenye jalali kwani asili yake haiwezi kushuhudia nishani ya rehma na haiwezi kunusa harufu ya mapenzi na haijui kwamba ikhilasi na unyofu na moyo mkunjufu ni nini kwani asili yake imejaa na ngiza totoro yani yule aliye kipofu sasa nuru za baraka zishuke juu yake kivipi mbali nafsi ya mtu huyo mwenye bahati mbaya inakuwa na hali ya mawimbi na hisia zake zinamzuia kuona uhakika yeye haaelekei upande wa haki ilhali ilhaali umbaji wa sidiq unatokana na kuelekea kwake kwa chimbuko la fazila na, mtume, alayhi wa alayhi wa Ilhali, swidik, na kwa, kwa kuelekea kwa mtume alayhi wa salhualyhiwaalayhiwasalam yey ye, alikuwa na haki zaidi kuliko watu wote kwamba sifa za utume zwizuhiri kwake na alikuwa akistahili kuwa khalifa wa mtume salalhwasalam na alikuwa na haki ya kujenga uhusiano imara na muungano kamili na mtume salaawasalam ilmuradi yeye ye, katika kushika sifa zake na khuluka zake tukufu na kuacha mambo na uhusiano wa kidunia alikuwa dzihirisho kamili la mtume salallauau salam mpaka mtu hata kwa kutumia nguvu za upanga na mikuki asiweze kuwatenganisha na naye akaendlena hali hiyo hiyo na katika hali ya maswaebu na wakati wa hatari vitu hivi havikuweza kunyanganya utulivu wake roho yake ilikuwa na unyofu na uimara na uchamungu hata kama dunia nzima iritadi alikuwa hawajali maadui wala kurudi nyuma bali muda wote akanenlia kusonga mbele huyu ndi abubakr sidik razillahu anhu ambaye alikuwa amejimaliza katika mapenzi ya allah na mapenzi ya mtumaaba liuaaeleza kuhusu asaba wa badri na habari zao nilikua nimezieleza mwanzoni na baadhiamaelezoakua baadayekaafataaelaia siku za usoni au hutubahizi zitkapigwaapa wakati ule maelezo hayo yatawekwa ndani yake mwenyezimungu atujalie tuweze kushika niayo za maswahaba hawa tuweze kuwafuata na maswahaba hawa wawe wenye kutuongoza misili ya nyota na viwango ambavyo walituachia tuweze kuvishika katika maisha yetu الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إِنَّ اللَّهَ يَأْمُرُ بِالْعَدْلِ وَالْإِحْسَانِ وَإِيتَاءِ ذِي الْقُرْبَى وَيَنْهَى عَنِ الْفَحْشَاءِ وَالْمُنكَرِ وَالْبَغْيِ يَعِظُكُمْ لَعَلَّكُمْ تَذَكَّرُونَ اذْكُرُوا اللَّهَ يَذْكُرْكُمْ وَذُوهُ يَسْتَجِبْ لَكُمْ وَلَذِكْرُ اللَّهِ أَكْبَرُ