أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم <applause> بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين كهوس دواء وتوي ونوليذ ماسوالي سيكو maswali yanaibuka kuhusu dua na mwenyezimungu ilhali chini ya mpango maalum watu wanaounga mkono na upagani na udhaharia wanaendelea kushambulia dhati ya allah na dini kwa nguvu zao zote kwa kutumia njia mbalimbali mbali juhudi zinaendelea kufanywa ili kumpeleka mtu mbali na mwenyezimungu na dini shetani akijifanya kuwa mtakia mema kwa binadamu anajaribu kumpeleka mbali na mwenyezimungu na dini katika hali za namna hiyo watu wetu pia saa nyingine na katika baadhi ya maeneo wanashikwa na adhari hizi za kishetani au maongezi ya watu wa dunia na maadui wa dini yanaanza kuwaletea wasiwasi na kiherehere kuhusu dini kuhusu ibada na kuhusu mungu wasiwasi zinaanza kuzalika mioyoni mwa wale walio na elimu ndogo na wakipata majaribio au wakikabiliana na hali fulani ya kushindwa hapo watu wenye imani dzaifu na walio na elimu ndogo wanaanza kuwaza mara moja ya kwamba moja dini ni batili tuliyo nayo katika zama hizi na kwa hakika dini hiyo haina uhakika na ukweli wowote au dzati ya mungu si dzati ambaye akiturehemu asikilize maombi yetu na atuokoe kutoka jaribio na mtihani huo au mwenyezi mungu mungu apishe mbali amefanya dhulma juu yetu ndiyo maana tunaendelea kupitia katika hali hiyo licha ya kufanya maombi mengi matatizo yetu hayaondoki ilmuradi maswali mengi ya namna hiyo yanaibuka vichwani vya baadhi ya watu hasa wale ambao wanaona vitu vya kidunia tu baadhi ya watu wananiendikia vile vile au wakieleza kuhusu hali zao wanauliza maswali hapo inaonekana ya kwamba mioyoni mwao haimo imani ile juu ya allah ambayo wanatakiwa kuwa nayo na mazingira ambamo wao wanaishi katika hali ya namna hiyo basi wakipata majaribio madogo tu wanaanza kufikiri fikra zisizofaa au mashaka yanaanza kuibuka il hali kinachohitajika ni ya kwamba watafakari juu ya hali zao na waone ya kwamba sisi kwa kiasi gani tunajaribu kutimiza haki ya allah kwa kiasi gani tunafanya juhudi za kufanya ibada zetu kwa kuziboresha kwa kiasi gani sisi tumeinua viwango vya maombi yetu kuhusu imani tuliyo nayo juu ya allah hali ya imani hiyo ikoje kwa vyovyote vile leo mimi nitaeleza maadha hiyo ya maombi nikieleza maandiko ya hatmasihi maud alah sslam katika maandiko na maelezo ya hatmasihi maudalahsslam kuna mingi tunayoyapata na yamo katika vitabu mbalimbali mbali, na mimi nitaeleza mbele yenu mambo machache yanayoangazia uhakika wa dua na adabu zake wajibu wetu haja yake na maelezo hayo yanafafanua kuhusu imani juu ya allah bali kiwa yakini mambo yote yanaeleweka hatmasihe maud alahsau wassalam akitusihi ya kwamba sisi hata katika hali nzuri pia tunapaswa kuelekea kwa ku allah na kufanya ibada na maombi ili e katika ziki pia maombi yetu yasikilizwe hat masihe maud alhsalam anasema ni rehma ya allah juu ya mtu ambaye katika hali ya amani anaogopa kama anavyoogopa wakati wa kushuka msiba na shida mtu asiye msahau mungu katika amani mungu hamsahau katika shida na anayeishi wakati wa amani kwa starehi na wakati wa shida anaanza kufanya maombi maombi yake hayakubaliwi adhabu ya allah inaposhuka mlango wa toba hufungwa basi ni mwenye bahati njema ambaye kabla ya kushuka kwa adhabu ya mwenyezimungu anaendelea kufanya maombi anatoa sadaka na anathamini na heshimu amri za allah na anawahurumia viumbe wa allah anatenda matendo mema kwa uzuri wote hizi ni ishara za bahati njema alisema mti hujulikana kwa matunda yake vivyo hivyo inakuwa rahisi kumtambua aliye mbaya na mwema basi ni wajibu wa muumini mkweli ya kwamba katika hali ya faraja asisahau haki ya mwenyezi mungu na haki ya viumbe vyake na kama yese anatimiza haki hiyo basi mwenyezi mungu mwenyewe anamwokoa na kumwondoa katika zama za shida na matatizo na anapokea maombi yake basi hiyo ni nukta ya msingi ya kwamba sisi katika ibada zetu na maombi yetu tusizembee kamwe shughuli za kidunia zisiwe zenye kutukosesha kutimiza haki za allah kisha akifafanua jambo hili ya kwamba wakati wa kufanya maombi kwa allah tunatakiwa kuwa na hali ya aina gani na maombi yana adhabu gani na jinsi mwenyezi mungu mwenyewe alivyotufundisha adhabu hizi hatmasihe mdsla anasema kwa ajili ya kumwomba mungu ni muhimu kwamba tuzingatie adabu na watu wenye akili wanapoomba kitu fulani kutoka kwa mfalme daima wanazingatia adhabu ndiyo sababu katika sura fateha mungu amefundisha njia ya kuomba kutoka kwake na humo ametufundisha ya kwamba alhamdulilahi rabilalamin yaani sifa zote njema zinamhusu tu allah aliye mola wa walimwingu wote kwanza kabisa mumhimidie allah na arahman ni mwingi wa rehema hutoa bila swali kisha ni arahim yani ni mtoaji wa matunda mema juu ya juhudi kweli ya binadamu juhudi kweli neno hilo linatakiwa kuzingatiwa mwenyezi mungu ni rahim na hutoa matunda juu ya juhudi kweli na vivango vya juhudi kweli ni vile ambavyo mwenyezimungu amevieleza mwenyewe ya kwamba mtu analazimika kufanya jihadi katika njia ya allah kisha alisema maliki yaumidin ni mliki wa siku ya malipo malipo mema na azabu vimo mkononi mwake akipenda abakishe au akipenda afishe na malipo mema na azabu ya dunia hii na akhera pia vimo mkononi mwake sio maana kwamba malipo ya akhera tu bali katika dunia pia shughuli zinazofanywa hukumu zake zimo mkononi mwa allah alisema mtu mwenyezi mungu kiasi hicho hapo anawaza ya kwamba mungu huyu ni mkubwa kiasi gani ambaye ni rab na ni rahman na ni rahim anamwamini kuwa ghaibu na anamwita akijua kwamba yuko yupo na yuko hai mambo haya ni ya ghaibu lakini yeye anaelewa kwamba mwenyezi mungu yupo na akifikiri hivi anasema nini ia kana wa ia kana stain eala wewe tu twa kuabudu au twataka kukuabudu na kwa ajili ya hiyo wewe tu twa kuomba msada ihdinasiratlmustaqim utuongoze kwenye njia iliyonioka kabisa njia isiyo na shida yote bali imeneoka kabisa njia moja inakuwa ni yavipofu, ya vipofu ya kwamba wanachoka kwa kufanya juhudi ili hali hawapati matokeo yoyote na njia nyingine ni ile ambapo mtu akifanya juhudi basi matokeo yake yanatokea kisha mbele alisema sirathaladzina anamta alaihim yani njia ya wale uliowanemesha na ndiyo njia iliyonyoka ambayo kwa kutembea juu yake neema zinapatikana kisha ghairi lmaghdhubi alayhim na si njia ya wale ambao walipata ghazabu yako wala zalin wala si ya wale waliyoenda mbali na wakapotea alisema maana ya ehdinasirata almustaqim ni njia zakazi kazi zote za dini na dunia kwa mfano kuna tabibu anapomtibu mtu na asipopata njia sahihi hawezi kumtibu vivyo hivyo mawakili wote na kila thaaluma na elimu ina njia iliyonyoka na ile njia inapopatikana ndipo kazi ile inafanyika kwa urahisi hivyo katika shughuli za kidunia pia kuna haja ya kutafuta ku sirati mustaqim na utafutaji huo unaweza kufanywa pale ambapo mtu awe na uhusiano na allah hamasihi amaudalehslam katika majlisi ile alipokuwa akieleza mambo hayo kwenye majlis ile bwana mmoja alileta shutma akisema kwamba manabii walikuwa na haja gani ya kufanya maombi haya dua hii ni kwa ajili ya watu wa kawaida tu manabii wana haja gani ya dua hiyo kwa nini mtume saaam alikuwa akifanya dua wao wanakuwa juya njia iliyonyoka tu hatmasihemasam alisema ya kwamba manabii wanafanya maombi haya ili wapate maendeleo katika daraja na dua hiyo ya ehdinasirataalmustaqim hata waumini watayomba katika akhira pia kwani kama ambavyo allah hana mipaka yake vivyo hivyo maendeleo ya daraja zake pia hayana mipaka basi hizi ni zile adabu ambazo kwa kuziweka mbele yetu swala iswaliwe na dua ifanywe hapo mtu anapitia hali ambamo anapata ukaribu wa allah na anaona njia sahihi ya kuweka mbele ya allah haja zake kisha kuhusu dua na adabu zake akifafanua zaidi hatumasihe moslam anasema dua ni kitu cha ajabu sana lakini ni masikitiko makubwa ya kwamba wanaoleta ombi la kufanyiwa dua hawajui kuhusu adabu zake na pia katika zama hizi wanaofanya dua hawana habari kuhusu njia ambazo zinakuwa ni njia za kukubaliwa kwa dua bali uhakika ndio hu ya kwamba watu wameshindwa kuelewa uhakika wake wapo baazi ambao wamekataa katakata kuhusu dua na wengine wanaokubali kwamba dua ipo lakini hali yao imekuwa hivi ya kwamba kwa kuwa maombi yao kwa sababu ya kutokujua adhabu zake hayapokelewi kwani dua ile hahivi dua kwa maana zake halisi yani dua ile inakuwa si dua na ndiyo maana wao wanakuwa na hali mbaya zaidi kuliko hali ya wale wanaokataa dua hali yao ya kimatendo imewapeleka wengine karibu na upagani kwa ajili ya dua kitu cha kwanza kinachohitajikani ya kwamba mwenye kufanya maombi asikate tamaa kwa kuchoka na asije akawa nazana mbaya juu ya allah asiwe nazana mbaya juu ya allah ya kwamba sasa hakuna kitakachotokea saa tumeona ya kwamba dua ilifanywa sana na pale ambapo inakuwa karibu ya kupokelewa hapo mfanya dua anachoka yani wale wanaofanya dua wanachoka na matokeo yake yanakuwa ni mabaya kiasi kwamba matokeo haya yanaleta athari mbaya kiasi hiki ya kwamba wanaanza kukataa kuhusu athari za dua na polepole pole wanafikia daraja hiyo kwamba wanaanza kumkana na kumkataa allah udhahiria una watawala na wao wanasema kwamba kama mungu angekwepo na angekuwa mpokeaji wa dua basi maombi hayo yaliyofanywa kwa muda mrefu kwa nini haya kupokelewa lakini mwenye kuwaza namna hiyo na mwenye kuteleza akifikiri kuhusu tabia yake isiyo na uimara hapo atajua ya kwamba kushindwa kwake kunatokana na matendo yake binafsi leo hapa kesho pale hana isibati na kuna haraka katika tabia yake hivyo hayoyote ni makosa ya mtu binafsi mtu akiwa na sifa ya kusimama imara na asipona haraka imani yake kama ni madhubuti basi hawezi kupata hali ya aina hiyo haya ni matukio ya tabia ya wale ambao kuhusu nguvu na uwezo wa allah wanakuwa na zaana mbaya hivyo mumini hatakiwi kuchoka hatma sihemaudhi ssalam akitoa mfano wa kidunia ameeleza mfano wa subira ya mtu anayefanya maombi anasema kwamba angalieni dua ina hali yake fulani kama vile mkulima anaenda katika shamba lake na anapanda mbegu sasa kizwahiri alichofanya ni kwamba zao lilokuwa zuri yeye aliliweka chini ya udongo wakati yule mtu hawezi kusema kwamba mbegu hiyo itaota na italeta matunda katika sura ya mti mzuri dunia na dunia ya nje na hata mkulima pia hawezi kuona ya kwamba mbegu hiyo ndani kwa ndani katika ardhi inashika sura ya mche fulani lakini uhakika ndio huu ya kwamba baada ya siku chache mbegu hiyo ikioza ndani kwa ndani inaanza kuwa mti na inaendelea kukua mpaka majani yake yanatoka nje mbegu ina sifa yake kwanza mizizi inatoka ambayo inashika nguvu katika arzi ndipo matawi yake yanaanza kutoka nje na watu wengine pia wanaweza kuiona sasa angalieni mbegu ile wakati yule ilipopandwa arzini kimsingi kuanzia wakati ule ule ilikuwa imeanza kujiandaa kuwa mti lakini jicho linaloona mambo ya kizwahiri tu linakuwa halina habari zake na sasa kwa kuwa majani yake yametoka nje hapo wote wameona lakini mtoto mmoja asina akili wakati ule hawezi kufikiria kwamba mbegu hiyo itatoa matunda kwa wakati wake sasa mti umeonekana na hatua inayofuata ni kutoa matunda mtoto asiye na akili atafahamu kwamba mti huo hauwezi kutoa matunda ni mti mdogo tu yeye anafikiri kwamba kwa nini mti huo hautoi matunda lakini mkulima mwenye akili anaelewa vizuri kuhusu muda wake ambapo utatoa matunda yeye anasimamia zoezi zima kwa subira na anaulinda mpaka muda unawadhia ambapo mti ule unatoa matunda na matunda yanakoma hiyo ndio hali ya dua na hivyo ndivyo itokavyo dua inakuwa na inaleta matunda wafanya haraka wanachoka na wanaofanya subira wanaendelea kuomba kwa yakini na kwa imani watu wanaona mbali na wenye kuona matokeo kwa subira wanaendelea kufanya maombi kwa uimara na kisha wanafikia malengo yao kisha hatmasiheslaam akieleza kiwango cha subira cha mfanya dua anasema zaidi kwamba jambo hili ni kweli ya kwamba katika dua kuna hatua na daraja kubwa kubwakubwa ambazo kwa sababu ya kuto kuzijua daraja hizo wenye kufanya maombi wanakosa kuzifikia wanafanya haraka na hawezi kufanya subira il hali katika kazi za allah kuna kuwa na utaratibu fulani angalieni hiyo haitokei ya kwamba leo mtu akioa basi kesho mtoto atazaliwa kwake il hali mwenyezi mungu ana uwezo wa kufanya anachotaka lakini kanuni na nizamu aliyoipanga yehe ni muhimu sana mwanzoni hakuna kitu kinachoonekana mihili ya ukuwaji wa miti kama miti inavyoota na kukua sasa hapa ni mfano wa binadamu ya kwamba mpaka miezi minne hakuna awezaye kusema kwa yakini kisha mama anaanza kuhisi mambo fulani katika tumbo lake na baada ya kupita muda kamili na baada ya kuvumilia uchungu mwingi na mkubwa mtoto anazaliwa madaktari pia wanapima baada ya kupita wiki kumi na mbili na kuzaliwa kwa mtoto licha ya kuwepo teknolojia kubwa madaktari wanapata kujua baada ya muda fulani na wanapima baada ya kupita wiki kumi na mbili lakini zama zile ambapo asiema anazungumzia habari hizi teknolojia haikuwa kubwa lakini yeye ameeleza kuhusu kanuni ya asili alisema kwamba kuzaliwa kwa mtoto ni kama kuzaliwa kwa mama yaani mtoto anapozaliwa sio maana kwamba amezaliwa kwa urahisi hata mama pia anazaliwa upya alisema kwamba huenda wanaume wasiweze kujua kuhusu shida na uchungu ambao mwanamke anapata katika kipindi hiki cha ujauzito lakini jambo hili ni kweli ya ya ya kwamba kwamba mwanamke pia anapata uhai na maisha mapya sasa fikirini ya kwa, kwa ajili ya kupata kizazi mama uaanalaza kukubali mauti ndipo anapata furaha yao vivyo hivyo kwa ajili ya mfanya dua inakuwa muhimu ya kwamba yeye akiacha uzembe na haraka aendelee kuvumilia machungu yote asifanye haraka avumilie shida na mateso aendelee kufanya maombi na kamwe asizwani ya kwamba dua yake haijapokelewa mwisho we, zama zinazokadiriwa kuja zinakuja na kwa sababu ya dua muda wa kuzaliwa kwa mtoto unafikia ambapo mtu anafanikiwa katika lengo lake ni muhimu kufikia daraja hiyo ambapo ikifika hatua hiyo inaleta tija yaani mtu afikishe dua hiyo kwenye kiwango hicho alisima kama vile chini ya kioo kinachovutia moto wanaweka kitambaa na miyale ya jua inakuja kujumuika juu ya kioo hicho na joto inafikia kiwango hiki mpaka inaunguza kitambaa hicho kisha ghafula y kitambaa hicho kinaungua vivyo hivyo ni muhimu ya kwamba dua ipate hali ambapo nguvu ipatikane ambayo iunguze shida zote na iwe yenye kufanikisha shebaha na kusudio la mtu basi kila mfanya dua akijichunguza nafsi yake atapata kuelewa ya kwamba je ameweza kufikia kiwango hicho au la hat salam akitoa mfano wa kiajemi anasema past nadhara kibulandast jenabath yani, ni wazi kutoka wito ya kwamba utukufu wako ni mkubwa kuhusu mwenyezimungu alisema ya kwamba mtu analazimika kufanya maombi kwa muda mrefu mwisho we mungu anazuhirisha mimi mwenyewe nimeona kwa uzoefu wangu na uzoefu wa watawa waliotangulia pia unatoa ushahidi juu yake ya kwamba kama katika suala fulani mungu mwenyezimungu kimia kwa muda mrefu hapo kuna kuwepo matumaini ya kufanikiwa mtu anakuwa na imani kwamba kwa kuwa anapata nafasi ya kufanya maombi mingi hivyo mungu atamjalia ufaulu lakini katika swala fulani akipata jibu haraka na kama anapata jibu katika hapana basi kazi hiyo inakuwa haifanyiki alisema kwamba kikawaida tunaona katika dunia ya kwamba ombaomba anapoenda kuomba kwenye mlango wa mtu fulani anaomba kwa unyenyekevu na kwa hishima na haachi sehemu yake hata kama mliki wa nyumba anamkaribia lakini ombaomba omba huyo haachi mahala pake na anaendelea kuomba kutoka kwake mpaka mliki wa nyumba anahisi majuto hata kama awe mchoyo kiasi gani hata hivyo anampatia ombaomba chochote sasa je mfanya dua hawezi kuonesha uimara zaidi kuliko mtu huyo wa ombaomba mwenyezi mungu ambaye ni karimu na anajihisi haya pale anapoona ya kwamba mja wake mnyonge ameinama mbele yake na kwenye kizingiti chake kwa muda mrefu basi mwisho wake unakuwa si mbaya kama wile mja mzito baadha ya miezi minne mitano aseme kwamba kwa nini mtoto hazaliwi kwake na katika tamaa hiyo aale dawa fulani inayoweza kuangusha mimba basi je mtoto huyo atazaliwa au ataharibika vivyo hivyo mtu anayefanya haraka yeye anapata hasara na pamoja na kupata hasara imani yake pia inapotea na inaharibika wingine katika hali hiyo wanakuwa wapagani anasema katika kijiji chetu kulikuwa na fundi seremala mke wake aliugua kisha akafa yeye alisema kama mungu angekwepo basi nilikuwa nimefanya maombi mengi na maombi yangu yangekubaliwa na mke wangu asingekufa hivyo yeye akawa mpagani na dhaharia alisema kwamba mwenye asili tukufu akitumia ikhilasi na uaminifu basi imani yake inazwidi na yeye anafanikiwa mali za dunia si kitu mbele ya allah yeye anaweza kufanya chochote anachotaka alisema je hamkuona ya kwamba yeye kaomu ile isiyojulikana duniani yeye aliwafanya kuwa wafalme mabidui wa uharabuni walikuwa watu wa namnagani ambao walitawala dunia na falme kubwa kubwa mwenyezi mungu akazifanya kuwa chini yao na akawafanya watumwa kuwa wafalme mtu akimcha allah na wakiwa wa mungu basi aishi maisha mazuri katika dunia lakini sharti ni hili ya kwamba aoneshe imani yake na uimara wake moyo wake usitetemeke na usiwe na chembe cha sifa ya kujionyesha na ushirikina ibrahim ibrahimalasalam alikuwa na sifa gani ambayo ilimfanya kuwa abulmillat na abul hunafa yani baba wa kaumu na baba wa cha mungu na allah akamjalia baraka zenye shani ambazo haziwezi kuhesabika ilikuwa ni ikhilasi na uaminifu wa kitu ni ibrahim salaam alikuwa amefanya maombi ya kwamba katika kizazi chake nabii mmoja apatikane katika arab sasa je dua ile ilikubaliwa mara moja baada ya ibrahim kwa muda mrefu hakuna aliyeweza kuwaza kuhusu dua kwamba dua ile imeleta athari gani lakini katika sura ya ujio wa mtume muhammad ssa dua yake ilitimia na kisha ikatimia kwa shani ya ajabu basi kama ilivyoelezwa tayari hapo kabla kwamba katika ziki tu mtu asifanye maombi bali mungu akimjalia faraja hata hivyo katika faraja pia aendelee kufanya maombi akieleza ufafanuzi wa jambo hili ya kwamba ili dua ikubaliwe mwili na roho winatakiwa kuwa na uhusiano na uhusiano huo unatakiwa kuwa wa aina gani hatusihemsl anasema sala na saumu isiyo na ikhilasi na imani inakuwa haina sifa yoyote ndani mwake mtu amekuja na ameswali lakini roho yake haijanyenyekea hapo hakuna faida yoyote majogi pia wanafanya zoezi kubwa kubwa katika mahala pao mara nyingi inaonekana kwamba baadhi yao wanakausha mikono yao waliinua wa mkono na wakaendelea kuniosha juu kwa siku kadhaa mpaka ukakauka wanafanya juhudi kubwa kubwa na wanajitia katika shida na mateso lakini mateso hayo, hayo hayawapi nuru yoyote wala hawapati utulivu na raha bali hali yao ya ndani inaharibika zaidi wao wanafanya juhudi za kimwili ambayo inakuwa haina uhusiano wowote wa ndani na hawapati athari juu ya roho yao kizwahiri wanaweza kuonesha tamasha pia wanafanya juhudi wanabaki na njaa na, nja, na wanavumilia mateso mengi kwa siku nyingi lakini hawezi kuonyesha mifano ya kiroho hivyo kurani tukufu inasema kwamba la yanala llaha luhumuha wala dimauha walakin yanaluhu taqwa minkum yani neama zao hazimfiki allah wala damu zao lakini unamfikia utawa wenu kwa hakika mwenyezimungu hapendi ganda bali anataka kiini sasa swali linaibuka ya kwamba kama nyama na damu haimfikii bali ucha mungu unamfikia basi kuna haja gani ya kuchinja zabihu vivyo hivyo ikiwa swala na saumu ni ya roho basi kuna haja gani ya kufanya kimatendo moyoni mtu ameswali au amefanya maombi au amelia mbele ya allah kama ilivyokuwa katika dini zingine hali na hatua mbalimbali mbali za swala yani kusimama kufanya rukuu na kufanya sijida hizi zina haja gani alisema jibu lake ni hili ya kwamba jambo hili ni kweli ya kuwa watu wanaoacha kutumia miili yao katika ibada roho haiwakubali na hawapati unyenyekevu ule ambao ndio shebaha hasa na wanaotumia mwili tu na hawashirikishi roho katika ibada wao pia wanakosia kosa kubwa na majogi hawa ni watu wa namna hiyo ambao wanatumia miili yao lakini wanakuwa hawana uhusiano wowote na roho mungu ameweka uhusiano baina ya roho na mwili na athari ya mwili inakuwa juu ya roho mahalan mtu akitaka kulia kwa kujikalifisha mwishowe ataanza kulia tu na vivyo hivyo akitaka kucheka kwa kujikalifisha basi atapata kucheka vivyo hivyo hali na hatua zote za swala za swala kwa mfano kusimama na kufanya rukuu vitu hivi vinaleta athari juu ya roho na mwili kadiri unavyoonesha unyenyekevu roho pia inanyenyekea ina ina ina. yani muwili unapoonyesha unyenyekevu roho pia inanyenyekea ina japokuwa mungu hakubali sijida tuputu tupu. Yani, mtu amesujudu lakini hana unyenyekevu katika tabia yake na roho yake haimsaidii haiungi mkono hapo sijda ya namna hiyo mwenyezi mungu haikubali lakini sijda ina uhusianu fulani na roho na ndiyo maana katika swala hatua iliyo muhimu ni sijda mtu anapofikia daraja ya mwisho ya unyenyekevu wakati ule anatamani kusujudu ni jambo la asili yeye anataka kuonyesha hali ya unyenyekevu anasema hata katika wanyama pia hali hiyo inashuhudiwa mbwa pia wanapompenda mliki wao wanakuja na kuweka kichwa chao juu ya mguu wake na wanazihirisha uhusiano na mapenzi yao katika sura ya sijida hiyo inaonyesha wazi ya kwamba mwili una uhusiano makhusus na roho vivyo hivyo hali ya roho inaonekana juu ya mwili roho ikihuzunika alama zake zinaonekana katika mwili na machozi yanaanza kutoka mtu hajisiki vizuri kama roho ina ghamu ina huzuni kuna huzuni moyoni mwake basi mwili pia unahisi uchovu na mtu huyo hajisiki vizuri hata wingine pia wanajua kuhusu hali yake hataki kukaa katika majlis fulani na akiketi tu watu wanamuuliza kwamba kuna nini alisema kwamba kama roho na mwili havina uhusiano kwa pamoja basi kwa nini hiyo inatokea kuzungusha damu pia ni kazi ya moyo lakini hakuna shaka ndani yake ya kwamba moyo kwa ajili ya kupelekea damu mwilini ni kama injini damu inajiri inasukumwa kwa kupitia moyo na moyo unafanya kazi kama injini kwa sababu ya kutanuka na kukunjika kwake hayo yote yanatokea mwilini na moyo unafanya kazi hiyo ilmuradhi silsila ya mwili na silsila ya roho vinaendana kwa pamoja moyo unadunda ili kusukuma na kupitisha dhamu mwilini anasema kwamba silsila ya kimwili na silsila ya kiroho pia vinaenda kwa pamoja roho inaponyenyekea mwili pia unapata unyenyekevu vivyo hivyo roho ikipata unyenyekevu wa kweli alama zake zinaanza kuuzihiri na kuonekana mwilini na mwili ukipata shida fulani basi roho pia inaathirika hivyo ni muhimu ya kwamba mnaposimama mbele ya allah katika swala mnapaswa kuonesha unyenyekevu kwa kupitia miili yenu japokuwa wakati ule kufanya hivyo ni kama unafiki fulani yani huu ni unafiki ya kwamba moyo hautaki lakini hata hivyo mnajifanya kuwa wanyenyekevu kwani polepole athari yake inashika sura ya kudumu na mtu anazoea na kisha roho na mwili vinaanza kufanya kazi kwa pamoja na alisema kwamba kwa kweli katika roho unyenyekevu unaanza kupatikana na hali hiyo inapoanza kutokea ndipo mtu anaanza kuhisi ladha katika swala yake yeye haendi mbele ya allah ili yapate faida yake tu bali kwa sababu ya mapenzi na upendo wa allah yeye anaelekea kwake na naswali kisha akifafanua zaidi anasema kwamba wapo wasemao ya kwamba sisi hatupati laza katika swala lakini ya kwamba kupata laza ni nje ya uwezo wao na lazwa ina vivango tofauti kinachotokea ni kwamba mtu fulani anakuwa katika maumivu makubwa na makali lakini anahisi laza katika hali yake zamazile alipoeleza hayo vita ya kupata uhuru ilikuwa ikipiganwa katika transwal alisema katika tranwa watu wanaopigana vita anatoa mfano wao akisema kwamba japokuwa katika vita hiyo watu wanauwawa na kila mama wanakuwa wajane na watoto wanakuwa mayatima lakini wao wanajitolea yote kwa ajili ya kaomo yao yani wanafanya haoyote kwa ajili ya kaomu na kaomu yao inaheshimu na kuthamini juhudi zao ila hali shabaha zao ni za aina moja yani wana shabaha moja kundi moja linajitolea na wengine wanawahamasisha na kuwahimiza na wanawaenzi na kuwathamini sasa kwa kuwa wao wanateseka na kwa ajili ya kaumu yao hivyo wanaheshimiwa na wanathaminiwa kwa sababu ya juhudi zao wanathaminiwa mateso wanayoyavumilia ili wapate uhuru ilmuradi ladha na raha yote zinakuja baada ya mateso ndiyo sababu katika kurani tukufu allah ametuambia kuhusu kanuni hii ya kwamba inna maal usre yusra hakika pamoja na ziki iko faraja kama kabla ya raha mtu haapati shida basi raha ile sio raha vivyi hivyo watu wasemao kwamba sisi hatupati laza katika ibada wao wanapaswa kujichunguza ya kwamba wao kwa ajili ya ibada wanavumilia shida kiasi gani kama hawapati laza basi waone na watafakari kwamba je wamevumilia mateso fulani kwa ajili ya ibada mtu kadiri atakavyo kukabiliana na uchungu na shida hiyo hiyo baada ya kubadilisha sura yake inashika sura ya laza alisema sisemi ya kwamba mtu ajiingize katika shida na mateso yaliyo nji ya uwezo wake bali maana yake ni kwamba ajitahidi kuswali kwa kuzingatia masharti yake yote na kwa wakati na aswali kwa wakati na aache usingizi wake na aache biashara zake na afanye juhudi ya kuswali kwa wakati awe na hofu ya allah moyoni mwake wapo baazi ya watu ambao wenyewe hawavumilii shida yoyote au hawataki kubeba shida yoyote na wanaelewa ya kwamba kwa kupitia maombi ya wengine shida zao zitatatulika wakiulizwa wanasema kwamba hata hawaswali swala tano kwa kudumu safari moja kijana mmoja alimwomba hatumasihe maodhila islam ili amombee baba yake yani afanye maombi kwa ajili ya baba yake na ombi hili lilikuwa halina shabaha ya kidunia bali shabaha yake ilikuwa ni ya kidini hapo alisema kwamba wewe ufanye maombi maombi kwa kwa ajili ya ya baba yako, kwa maombi ya baba yako unyenyekevu kama apo tmasihe m alismaama ua aombi wa a aubaao a toto pa aaokelewa katia haa ukifanya maombi kwa ajili ya babako kwa unyenyekevu ndipo dua yangu italeta athari yake yaani ukifanya maombi ndipo dua yangu italeta athari basi wanaotaka kuombewa wasitegemee juu ya maombi ya wengine tu bali wenyewe pia wafanye maombi kwa kujituma akieleza njia za kupata lazza katika ibada anasema kwamba kumbukeni ya kwamba mtu kwa ya mwenyezi mungu akiachana na vitu anavyovipenda ambavyo vinakuwa kinyume cha matakwa ya allah na anapojiingiza katika shida mwili unaobeba shida hizi unaleta athari juu ya roho amebeba shida za aina gani ni shida za namna gani vitu ambavyo ni vibaya na ni vitu ambavyo vinamchukiza allah na ni kinyume cha matakwa ya allah basi muachane navyo hata kama mnapata shida katika kuviacha hata hivyo viachini na mwili unaovumilia shida za namna hiyo unaleta athari juu ya roho na roho pia ikipata athari yake inaanza kubadilika mpaka inaanguka kwenye kizingiti cha mwenyezi mungu kwa unyenyekevu yani mtakapobeba mateso kwa ajili ya allah na baadhi ya vitu mtaviacha kwa ajili ya allah roho yenu itashika athari zake na roho itakapopata athari basi katika swala na sijida na katika rukuu roho ile itaanguka mbele ya allah kwenye kizingiti chake hiyo ni njia ya kupata lazwa katika ibada alisema mtakuwa umeona ya kwamba wapo wengi wanaofahamu ya kuwa njia ya kupata laza katika ibada ni kuimba nyimbo fulani au kupiga goma na hiyo ndiyo imekuwa ibada yake wakifumba macho wamekaa kimia kwa muda mrefu na wanaelewa kwamba sisi tumefanya ibada au wamesikiliza nyimbo na wanasema kwamba tumefanya ibada alisema msidanganike na hayo yote mambo hayo yanaweza kuwa sababu ya kupatia mwili laza lakini kwa ajili ya roho humu hakuna laza yoyote kwa kupitia mazoezi hayo roho haishiki unyenyekevu na shebaha hasa ya ibada inakosekana alisema katika majlisi ya malaya mtu fulani anapata laza sasa je hiyo inafahamika kuwa laza ya ibada jambo hilo ni nieti ambalo kaomo zingine haziwezi kulielewa kwani wao hawakutambua shabaha na kusudio la ibada ibrahim alah slam jinsi alivyovumilia mateso katika njia ya allah na jinsi allah subhanahuwataala alivyomjalia kwa malipo mema akitoa mfano wake anasema njia ya kupata ukaribu wa allah ndiyo hii kwa kwa al ya kwamba kwa ajili ya allah mtu aoneshe imani yake hata ibrahim lslam daraja ambayo aliipata sababu yake ndiyo hii hivyo alisema wa waibrahim ladhi wafa na a ibrahim aliyetimiza ahadi ni yani, kuonyesha unyiofu na uaminifu na ikhilasi kwa ku allah kuna hitaji mauti madamu mtu asiwe tayari kuachana na laza zote za kidunia na asiwe tayari kuvumilia kila aina ya shida na mateso na ziki na mazwilla kw ajili ya allah sifa hiyo haiwezi kuzalika kwake ibada ya masanamu sio maana ya kwamba mtu aabudu mti aujiwe fulani bali kila kitu kinachomzuia kupata ukaribu wa allah na kinatangulizwa ni sanamu na mtu anakuwa na masanamu mengi katika nafsi yake na anakuwa hajui kwamba anaabudu masanamu basi ni vigumu kupata rangi ya ikhilasi na uaminifu mpaka awe wa mwenyezi mungu na ajihalisishe kwa ajili yake ibrahimu alahi ssalaam alijaaliwa lakabu hiyo je alipewa bila juhudi yoyote hapana sauti ya ibrahim alazi wafa ilifika kwake ambapo akawa tayari kumchinja mtoto wake mungu anataka matento na anaruzia kwa matendo na matendo yanahitaji mateso lakini mtu akiwa tayari kuvumilia mateso kwa ajili ya allah mungu hamtii katika mateso angalieni ibrahim alah isalaam kw a ajili ya kuti alamri ya allah palipotaka kumchinja mtoto wake na akawa teari kabisa hapo allah akamsalimisha mtoto wake yeye alipotupwa motoni lakini moto haukuweza kumuunguza mtu akiwa teari kubeba mateso katika njia ya allah basi allah anamsalimisha kutoka mateso sisi tuna miliki muwili lakini si roho lakini hakuna shaka ndani yake ya kwamba roho ina uhusiano na muwili na mambo mwili ya kimuwili yana aswiri roho hivyo msifikiri kaamue ya kwamba roho haipati athari ya muwili matendo yote anayotenda mtu anafanya hivyo yani kwa kukutanisha muwili na roho muwili pekee au roho tu haifanyi tendo jema au baya ndiyo sababu ya kwamba katika malipo mema na adhabu vyote vimezingatiwa yani katika azwabu na malipo mema pia vyote vimezingatiwa baadhi ya watu kwa sababu ya kutokoelewa siri hiyo wanaleta shutma ya kwamba pepo ya waislamu ni kitu cha kizwahiri il hawajui ya kwamba wakati wa kufanya matendo mwili ulikuwa ndani sasa wakati wa kupata malipo kwanini mwili utenganishwe ilmuradhi islam ikiacha njia zote mbili za efrato tafrit imeeleza njia ya katikati mambo hayo yote ni hatari mnapaswa kuepukana nayo kwa kujiingiza katika shida tu mwili haupati chochote na katika starehe pia hakuna faida hivyo yani mtu akijiingiza katika shida hawezi kupata chochote na akipenda starehe pia hawezi kupata chochote ni muhimu kwamba akutanishe vitu vyote pamoja yaani roho na mwili katika zama za dua pia yanatokea majaribio hat masihi ya malam akitoa mfano wa kaumu yahat musa la jinsi walivyopata majaribio kwa muda mrefu anasema kila kazi ina wakati wake na wenye bahati njema wanangojea kwa ajili yake mtu asiyengojea na anatamani kuona natija haraka ye anafanya haraka na hawezi kufanikiwa sawa na rai yangu yawezekana kwamba katika zama za dua saa nyingine majaribio mengine pia yanatokea kama majaribio kama hatu musa laslam alipokuja kuwa okoa wana wa israeli katika utumwa wa firauni wao katika misri walikuwa wamepewa na firauni kazi ya kufyatua matofali kwa nusu ya siku na katika nusu nyingine wafanye kazi yao binafsi lakini haadh musa alah salaam alipojaribu kuwaokoa kuwa. ndipo kwa njama ya uwenye shari kazi ya bani israel iliongezwa na walipata amri ya kwamba nusu ya siku mufyatuwe matufali na nusu ya siku mukate niasi na hizi zitakuwa kazi za firauni wao hawakuwa na wakati kwa ajili yao hata musa alipopewa amri hiyo na ye akaja kuwatangazia wana waisraeli wana waisraeli wakamkasirikia sana na wakasema e musa mungu akupe shida tuliyopata sisi na pia wakamwombea dua mbaya lakini musa alah akawaambia kufanya subira katika taurati tukio hilo limeendikwa ya kwamba madamu musa alaasalam alikuwa akiwatia moyo wao walikuwa wakizidi katika hasira na kilichotokea ni ya kwamba mpango ulipangwa wa kukimbia misri yani wafanye hijra hivyo nguo na vyombo vya watu wa misri walivyokuwa navyo wakaleta pamoja navyo hata musa alahhasalam alipotoka na kaumu yake firauni pamwe na jeshi lake akawafuata nyuma wana wa israili walipoona kwamba jeshi la firauni liko karibu wakakosa utulivu na wakati ule wakapiga kelele na wakasema kwamba ina la mudrakun e musa kwa yakini sisi tumekamatwa lakini musa muslaslam la ambaye alikuwa akiona mwisho wao kwa jicho la utume akawapa jibu kwamba kala kalla ina maaya rabi sayahdin la hasha mola wangu yuu pamoja nami imeendikwa katika taurati ya kwamba wao walisemaje katika misri hatukuwa na makaburi kwa ajili yetu na hali hiyo ikatokea kwamba kwani nyuma ilikuwa jeshi la firauni na mbele ilikuwa mto wa nael wao walikuwa wakisema kwamba kama tungeishi katika misri hata huko pia tungekufa na tungezikwa huko huko sasa tumepata shida kubwa mbele ni mto na nyuma ni jeshi la firauni ambalo litatua sote alisema wao walikuwa wakiona kwamba hawezi kusalimika hata kama warudi nyuma au wasogee mbele lakini allah ni mwenye uwezo na ana kudra walipata njia katika mto wa nai na wana waisraeli wakavuka kwa raha il hali jeshi la firauni likaghariki huo ulikuwa ni mujiza wa ajabu wenyeshani ambapo allah aliwatengenezea njia katika muda huo mgumu na hivyo ndivyo itokavyo kwa mcha mungu anapata vuokovu katika kila aina ya zwiki na shida ya jalahu maghraja ilmuradhi kinachotokea ni kwamba katika zama za dua saa nyingine yanatokea majaribio na majaribio na majaribio yanatokea ambayo yanavunja amba yana mgongo wa mtu lakini mwenye uimara na bahati njema katika majaribio hayo na shida hizi ananusa harufu nzuri ya neema za mola wake na anaona kwa jicho la busara ya kwamba baada yake msada unakuja katika kutokea kwa majaribio hayo kuna siri ya kwamba kwa ajili ya dua jaziba yake inazwidi kwani hali ya shida ikiwa kali roho yake pia itanyenyekea zaidi na hizi ni sababu za kupokelewa kwa maombi kupata unyenyekevu na kuelekea zaidi kwa allah na kufanya maombi ni dalili juu ya jambo hili ya kwamba allah anataka kukubali maombi yake basi mtu hatakiwi kukata tamaa na aki kosa utulivu asijenge zwana mbaya juu ya allah asifikiri kwamba dua yangu haitakubaliwa alisema zwana ya namna hiyo inabadilika katika kukataa sifa ile ya allah ya kwamba yeye ni mpokeaji wa maombi hali ya namna hiyo ikipatikana basi mtu anaanza kuelekea kwa upagani na siku hizi maadui wa dini na maadui wa allah kama nisemavyo ya kwamba wanaendelea na mpango wao wa kutia mioyoni mwa watu ya kwamba mungu amewapatie ni nini dini ina faida gani dini inamfanya mtu kuwa mbivu dini inazwalisha mambo ya kufikirika tu na katika muda huo kila ahmadia ana wajibu wa kujenga uhusiano imara na allah na alinde ibada zake <coughs> yani uhusiano huo usiwe wa muda tu na katika hali ya starehe vile vile aendelee kuwa na uhusiano imara na allah na alinde ibada zake na awe na imani na yakini juu ya maombi basi huo ndio wajibu wa kila mwana jumuia na hiyo ndio njia ya kutimiza haki ya bayati ratumasihi ya maudslam anasema jumuiya yetu ina haja ya kuongeza imani yake wawe na yakini kweli na maarifa ya allah kuhusu matendo mema wasionyeshe uzembe wala uvivu kwani wakihisi uzembe ndipo hata kufanya vuzuu inakuwa shida acilia mbali kwamba waswali tahajud kuamka kwa ajili ya tahajudhi ni jambo kubwa hata kwa ajili ya swala za kawaida wanaona ni vigumu kufanya vuzuu alisema nguvu ya matendo mema isipozalika kwenu na hamna jaziba ya kushindana katika mema basi kujenga uhusiano nami ni kitu kilicho bure tu basi kwa juhudi kubwa yatupasa kuongeza na kuzidi katika uhusiano na allah na tukiwa na uhusiano huo wa kweli ndipo tutaona manzari ya kupokelewa kwa maombi allah atujalie sote siku hizi muwaombe sana wanajumuia wa pakistan huko shida zinaendelea kuongezeka kwa ajili ya waahmadia pia muwaombe wanajumuia wa al jazair huko pia upinzani umepamba moto na umeziidi na pia wanadjumuiya wanapata shida namateso mbalimbaliktikasimozingine alla awa salimishe wanadju muiya wote na awa linde na kila shari na awa angamize maadui الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله إِبْعَادَ الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان ويتاع ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم عدوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر