أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إِيَّاكَ نَعْبُدُ وَإِيَّاكَ نَسْتَعِينُ اهْدِنَا الصِّرَاطَ الْمُسْتَقِيمَ صِرَاطَ الَّذِينَ أَنْعَمْتَ عَلَيْهِمْ غَيْرِ الْمَغْضُوبِ عَلَيْهِمْ وَلَا الضَّالِّينَ hazrat amiruulmuminin munyezimungu amsaidi yesana anasema kwanzia leo jalsa ya kadian imeanza na katika baazi ya inchi za afrika pia mikutano ya mwaka inaendelea kufanywa munyezimungu aibariki kila jalsa ya inchi hizi inshallah taala siku ya juma pili siku ya mwisho ya jalsa hutuba nitakayoitoa katika jalsa salana ya kadian katika kipindi hiki nchi zingine za afrika pia zitashiriki kuna nchi saba au nane na tutajitahidi kuziunganisha kwa pamoja kwa kupitia mta kwa vyovyote vile sasa kwa kuwa katika nchi hizi watu wakijumuika katika mahala pamoja watakuwa wakisikiliza hutuba ya ijumaa na wamepata mazingira makhsus ya kusikiliza kwa umakini hivyo mimi nimeona ni vizuri ya kwamba katika maneno ya amasihe maud alahsatuwassalam nieleze mambo ambamo yeye ameeleza kuhusu shabaha ya ujio wake na shabaha ya kuanzisha jumuiya na ametoa na saha mbalimbali wanajmuiya wapya waliowengi na wanajumuiya wa, wa, wa, wa vizazi vipya watashiriki katika jalsa hizi ambao katika maneno yahat masihe maud awasala mambo haya yatakuwa bado haya jawafikia hivyo kwao pia ni muhimu kuyajua ili wajitahidi na katika siku hizi hasa wafanye juhudi ya kuzidi na kuongezeka katika imani na kupata maendeleo katika imani na yakini na kwenye ikhlasi na unyofu na wakiumba msaada wa allah wapate kuelewa kuhusu shabaha ya ujio wa masihi ma salaam na kuhusu wajibu wao shabaha ya kuanzishwa kwa jumuiya ilikuwa ni nini na kwa nini katika zama hizi ilikuwa muhimu ya kuanzishwa dmaihmaud wasala akieleza jambo hilo anasema zama hizi ni zenye baraka sana ya kwamba mungu katika siku hizi zilizojaa fitina na ufisadi kwa fadzila yake tu alinuia kwa ajili ya kudhihirisha shani ya mtume sawas ya kwamba ku kutoka ghaibu alifanya mpango wa kuinusuru islam na alianzisha silsila moja mimi nataka kuwauliza watu hawa ambao wana uchungu kwa ajili ya islam katika mioyo yao na hishima na taadhima yake imo mioyoni mwao ya kwamba wao waniambie ya kuwa je zama imepita juu ya islam zaidi ya zama hii ambamo mtume sallawasaam awe ameshutumiwa na kutukanwa kiasi hicho kurani tukufu iwe imezalilishwa kwa kiasi hicho kisha mimi nasikitika sana kwa kuona hali ya waislamu na saa nyingine kwa sababu ya uchungu huo mimi nakosa utulivu ya kwamba wao wamekosa hisia ya kujihisi taslili hiyo nje mtume sallaal wasalam hakuwa na heshima mbele ya mwenyezi mungu ya kwamba hata juu ya hali hiyo ya kutukanwa yeye asingeanzisha silsila fulani ya kimbinguni na kwa kufunga midomo ya wapinzani hawa wa islaam ange sambaza taazima na utukufu wake katika dunia ilhali allah moyewe na malaika wake humsalia mtume swh wasalam basi wakati wa uunjifu huo wa hishima ni muhimu kwamba mtume sawasalam atumiwe salamu na mwenyezimungu ameanzisha silsila hiyo ili tumsalie mtume muhammad saawwasalam basi ni wajibu wetu sote tuliyomkubali tuliomkubali yatumasihe maudsla na tuliingia katika silsila hii ya kuwa upande mmoja turekebishe hali zetu na wakati huo huo tu msali ya mtume salallahu alihi wasallam na katika siku hizi hasa mnapaswa kusoma sana duruz sharif tutakapo msali ya mtume salllahu alihi wa alihi wasallam zaidi na zaidi wakati ule tutakuwa wenye kutimiza shabaha ile ambayo ameeleza ہت مسیح وسلام علی کُسم شاہیشیمان شیمانہ تعظیمہ ٹم صلی اللہ علیہ وسلم کی شاہ akieleza shabaha ya ujio wake sanasema mimi nimetumwa ili nisimamishe tena heshima ya mtume iliyopotea na niioneshe dunia ukweli wa Qurani tukufu na hizo zinaendelea kufanywa lakini wale ambao kuna paaia juu ya macho yao hawezi kuiona ilhali silsila hiyo imenawiri misili jua na watu walio ni mashahidi ya nishani zake wakijumuishwa ja idadi yao iwe kubua k asi hikiya kwamba izidi kuliko majeshi ya mfalme fulani katika arzui katika incimbalimbaliza dunia mikutano inayo endla kufaya amba momaelfu ya anajmu yawamehiriki hata hao piani nisani moja katika nisani zake sagidna ahmaaasema kwamba zipo suranyingi za ukweli wasilsila hi ambazosirahisi kuzielza zote kwa kuwa islam ilikuwa imeshutumiwa sana hivyo mwenyezi mungu kwa munasaba huo huo ameonesha tadhima ya silsila hiyo kisha anasema kwamba zama hizi ni zama za vita vya kiroho vita imeanza na shetani shetani akiwa na silsila na njama zote anaendelea kuishambulia ngome ya islam naye anataka kupata ushindi juu ya islam lakini mungu katika vita hiyo ya mwisho na shetani ameanzisha silsila hii lakini mungu katika muda huo kwenye vita hiyo ya mwisho na shetani ameanzisha silsila hii ili kupata ushindi wa milele juu yake basi jambo hilo linamwelekeza kila ahmadia kuhusu wajibu wake ye anasema amebarikiwa anayemtambua na ni muda mchache tu wa kupata sawabu lakini muda unakuja ambapo mwenyezi mungu atazihirisha ukweli wa jumuiya hii zaidi kuliko jua utakuwa muda ambapo imani haitakuwa sababu ya kumletea mtu sawabu wala haitakuwa msadikishaji wa mlango wa toba kufungwa wakati huu mwenye kuni kubali analazimika kupigana vita kali na nafsi yake ye ataona ya kwamba saa nyingine atalazimika kujitenga na jamii yake itafanywa juhudi ya kuleta vizuizi katika biashara yake ya kidunia atalazimika kusikiliza matusi atasikiliza laana lakini atapata sawabu zake kwa allah alisema lakini muda mwingine ukija yani muda ule utakapowadia na dunia itaelekea kwa jumuia kwa nguvu kama maji yanavyoshuka kutoka mlima wa juu yaani zama za maendeleo zitakapofika na mwenye kukataa asipoonekana wakati ule kukubali kutakuwa na daraja gani kama wakati ule atakubali basi hiyo haitakuwa na maana yoyote katika muda huo کٹیکا مودا اولے کو کب سی کازیا ضیا اش جا ثوابیما پٹیکا نہ کٹیکا زاما زاما تیسو آلی سے ماہ توبق رضی اللہ تعالی عنہ آکیم کو عالم ٹم صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم کاما آلی آچا چا اوئیں و مکہ باسی مویزی یزم و گو عالم جا علیہ افل میں و دونیا عمر رضی اللہ تعالی عنہ پیا علی جی فنی کا نہ بلینکٹی نہ ہرچے چہ باد ما کشتی درآب انداختن yaani tumeingiza safina katika maji sasa kitokee kinachotokea akiwa msadikishaji wa msehemo huo alikubali haki je mwenyezi mungu alibakisha kwake sehemu fulani kutoka malipo yake la hasha hapana mtu afanye juhudi kwa ajili ya allah yeye hafi mpaka apate malipo ya juhudiake shartini kufanya juhudi hadisi moja inasema kwamba mtu anayekuja kwa allah kwa mwendo wa kawaida monyezimugu anamjia kwa kukimbilia imani ndiyo hii ya kwamba kama kuna kitu cha ghaibu basi akikubali mtu anayeweza kuona mwezi wa siku ya kwanza yani helal anaitwa mwenye macho makali lakini kwa kuona baduri anayepiga kelele kwamba mimi nimeona mwezi ye ataitwa mjinga basi ni wenye bahati njema wale ambao katika zama hizi wanampokea masihi maudhisalam na wakikabiliana na pingamizi wanakuwa wenye kupata mapenzi ya allah kisha akifafanua jambo hili ya kwamba kuamini haitoshi mbali shabaha hasa ndio hii ya kwamba mabadiliko matakatifu yapatikane katika nafsi yake na mtu awe mwenye kukanyaga tauhidi halisi ndipo fazili za allah zinazidi kwake hatima sihemu laslam alisema kila mtu kwa kumwogopa mwenyezimungu pekee anafanya juhudi ya kumtafuta yeye na anafanya maombi mbele yake ili amtatulie swala lake yani mtu ambaye akimogo pa allah peke anafanya juhudi ya kutafuta njia yake na ku ajili ya kutatua swala hilo anafanya maombi basi mwnyezimungu sawana kanuni yake wlazina jahadu fina la lanahdiannahum subulana la yaani wale wanaojitahidi kwa ajili yetu kwa yakini tunawaongoza kwenye njia zetu mwenyewe anashika mkono wake na kuonyesha njia na anamjaalia utulivu wa moyo na moyo wake ukiwa na giza na ulimi ujisikie thaabu katika kufanya maombi na itikadi yake iwe imejaana ushirikina na bidhaa basi dua yake sio dua na ombi lake si ombi lolote ambalo matokio mema yanatokea juu yake mtu akijifungia milango yote ya tumaini mtu kwa kujifungia milango yote ya tumaini na njia zote za haramu asipomomba mungu kwa moyo wake safi na kwa ikhilasi na imani hadi wakati ule yeye hapati daraja kwamba nusura na msaada wa allah umfikie lakini yeye mbele mbele ya ya ya ya ya ya mlango wa mwenyezi mwenyezi mwenyezi mungu mungu mungu na na na na na na anafanya maombi yake yake basi basi hali hiyo inavutia nusura rehema kutoka mbinguni anachungulia kwenye kona za moyo moyo wake wake fulani fulani fulani kuna aina aina giza au ushirikina sehemu dua na ibada zake anamrudishia anapoona umetakasika na kila tamaa kiianaaaauua ka Isa, hapo anamfungulia milango ya rehema na akimjaalia kivuli chake mwenyewe anabeba jukumu la kumlea alisema ya kwamba silsila hii mwenyezi mungu ameianzisha kwa mkono wake na baado tunaona ya kwamba watu wengi wanakuja ambao wanakuwa na tamaa za nafsi wakifanikiwa katika tamaa zao basi ni kheri waila dini ni nini na imani ni nini baadhi ya watu wanafanya bayati kwa shubaha fulani ya kidunia akieleza ufafanuzi wake anasema kwamba tamaa za nafsi ni ushirikina ambazo zinaleta paadzia juu ya moyo hata kama mtu awe amefanya baiati hata hivyo tamaa hizi zinakuwa sababu za kumwangusha chini silsila yetu ndio hii ya kwamba mtu akiachana na ubinafsi akanyage juu ya tauhidi halisi awe na nia kweli ya kupata haki wa ila akiona tofauti ikitokea katika mambo yake basi wakati ule yeye atajitenga nayo je maswahaba watukufu walikuwa wamemkubali mtume sallaualahwasalam kwa shabaha hiyo ya kwamba wapate mali na utajiri hapana hazur anasehma kwamba tunapoona maisha ya masahaba hatuoni hata tukio moja la aina hiyo katika maisha yao wao hawakufanya hivyo baiyati yetu ni baiyati ya toba tu ila hali baiyati ya maswahaba ilikuwa ni kutoa kichwa katika hutuba za nyuma ni nimeeleza matukio mengi ya masohaba jinsi walivyokuwa wakijitolea vichwa vyao nilikuwa nimeeleza katika hutuba zangu nyingi upande mmoja walikuwa wakifanya baiati na upande wa pili walikuwa wakijitolea mali na heshima na nafsi na kila kitu kilichokuwa kwao Kana kwamba wao si mmiliki wa kitu chochote na hivyo walikuwa wakiacha dunia na mambo yake yote ya, ya kujipatia heshima au mali na vitu vingine ni nani awezaye kujua kwamba sisi tutakuwa wafalme au tutakuwa mshindi wa nchi fulani mambo hayo haya katika fikra zao bali wao walikuwa wamejitenga na kila aina ya tumaini na muda wote walikuwa tayari kuvumilia kila aina ya shida na mateso katika njia ya allah kwa laza mpaka walikuwa tayari kutoa uhai wao na uzima wao wao walikuwa na hali hiyo hiyo ya kwamba wao walikuwa wamejitenga na dunia hii lakini hili ni jambo jingine ya kwamba mwenyezi mungu aliwajaalia neema zake na wale waliojitolea kila kitu katika njia ya allah yeye akawajaalia kwa kuungiza maradufu kisha akieleza zaidi ya kwamba shabaha ya kuanzishwa kwa jumuiya ni kusimamisha tauhidi halisi na kuzalisha mapenzi ya allah anasema ya kwamba kuna maana gani ya kumpenda allah ndiyo hii ya kwamba mtu atangulize ridhaa ya allah juu ya wazazi mke watoto nafsi yake mpaka juu ya vitu vyote hivyo kurani tukufu inasema ya kwamba fadhkurullaha kadikrikum abaakum au ashada dhikra basi mkumbukeni allah kama mnavyo wakumbuka baba zenu au kumbukeni zaidi sasa humo kuna jambo la kuzingatiwa ya kwamba mwenyezi mungu hakutoa fundisho hilo ya kwamba nini mumwite allah kwa jina la baba bali ametufundisha hili ili tusidanganike kama walivyodanganika manusara na mungu asiitwe kwa jina la baba na mtu akisema kwamba basi huu ni upendo wenye daraja ya chini kuliko wa baba basi kwa ajili ya kuondoa shutma hiyo aliweka ashado zikra kama au ashado dzikra isinge kuwepo basi ingeweza kuletwa shutma lakini sasa maneno hayo yameitatua basi haya ni mapenzi ya allah ambayo yanapatikana au yanapaswa kupatikana moyoni mwa mumini ya kwamba yeye awe na mapenzi ya allah zaidi kuliko uhusiano wake wote wa kidunia tunatakiwa kujichunguza ya kwamba je mapenzi haya tunafanya juhudi ya kuzalisha ndani mwetu au je kwa ajili yake kuna shauku au jaziba moyoni mwetu harat akdasmsha lasau wassalam akifafanua zaidi kuhusu mapenzi haya na akieleza kiwango cha mapenzi haya anasema ya kwamba kwa ajili ya kusimamisha tauhidi ya kweli ni muhimu ya kwamba nini mupate sehemu kamili kutoka mapenzi ya allah na mapenzi haya hayawezi kuthibitika mpaka musiwe kamili katika matendo hayathibitiki kwa ulimi tu mtu anayetaraja jina la sukari kwa kutaja jina lake tu hawezi kuhisi utamu wake yani mtu akitaja jina la sukari hawezi kujihisi utamu wake au akikiri kuhusu urafiki wa mtu fulani kwa ulimi lakini wakati wa shida amwache bila kumsaidia mtu huyo hawezi kuwa afikrafiki mkweli vivyo hivyo mtu akikiri kuhusu tauhidi ya allah kwa ulimi wake tu na pia aseme kwamba ye anampenda mwenyezi mungu hapo hatapata faida yoyote bali kinachohitajika ni matendo sio maana ya kwamba kukiri kwa ulimi si kitu chochote hapana bali nachotaka kusema ni kwamba pamoja na kukiri kwa ulimi matendo pia ni kitu cha lazima hivyo ni muhimu ya kwamba mujitolee maisha yenu katika njia ya allah yaani mwenyezi mungu atangulizwe juu ya vitu vyote amri zake zitangulizwe juu ya kila kitu dini iliyotumwa na allah iwe juu ya kila kitu na nyini muwe wenye kutanguliza dini juu ya dunia alisema kwamba na hii ndiyo islam na ndiyo shabaha ile ambayo mimi nimetumwa kwa ajili yake basi wakati huu mtu asiyekuja karibu na chemchem chem hii ambayo mwenyezi mungu ameitirisha kwa shabaha hiyo yeye kwa yakini anakosa bahati njema kama kuna nia ya kupata chochote na kufikia lengo basi mta basi mtafutaji mkweli anapaswa kuelekea kwa chemchem na asonge mbele na aweke mdomo wake juu ya kando ya chemchem hii inayotiririka na hiyo haiwezi kutokea mpaka ainame mbele ya mwenyezi mungu kwa moyo wake wote na azame katika njia yake na afanye ahadi ya kwamba hata kama heshima ya dunia imwondoke na milima ya misiba ianguke ya juu yake hata hivyo hata mwenyezi mungu kama hihatamaawenyeziu ata allah na akatika njia a atakuatyari yakujitolea ya kila kitu al alikuwa na hiyo hiyo azimu mpaka akawa tayari kumchinja ibahaliua ataaaslaataka kuwafanya kuwa ibrahimu basi kila wenia babaskia aweu anapaswakufaya uhudi yakuwa ibrahimu mimi nawaambini kweli kweli ya kwamba musiwe wenye kuabudu mawalii bali muwe walii na musiwe wenye kuwatii mapiri mbali muwe wacha mungu na piri nyini njoni kwa njia hizi bilashaka ni njia bila shaka njia hizi ni nyembamba yani mufikie daraja ya juu ya kiroho sio kwamba mwanze kuwafuata mapiri na mawali bali mufikishe dhati yenu katika hatua ambapo mupate daraja ya mawalii na watu waseme kwamba ndio huyu mtu ambaye anatenda matendo mema hivyo tumfuate yeye alisema nyini njoni kwa njia hizi bila shaka njia hizi ni ninyembamba sana lakini kwa kupitia kwenye njia hizi mtu anapata raha na amani lakini ni muhimu ya kwamba kutoka mlango huu mtalazimika kupita mukiwa wepesi mukiwa na mzigo mkubwa wa kichwani basi ni vigumu kupita kwenye mlango huo yaani kama mmebeba mzigo wa tamaa ya kidunia kidunian mmebeba mzigo wa tamaa za kidunia na dunia ina watawaleni na dini ni nyuma basi kupita kutoka mlango huo ni kazi ngumu kama mnataka kupita basi tupeni mzigo huo ambao ni mzigo wa kutanguliza dunia juu ya dini jumua yetu endapo inataka kumfurahisha allah basi inatakiwa kutupa mzigo huo nini kwa yakini kumbukeni ya kwamba msipokuwa na unyofu na ikhlasi mtachukuliwa kuwa waongo na kwa allah hamwezi kuwa wakweli katika hali hiyo ata angamia kabla ya adui ambaye akiacha unyofu anashika njia ya usaliti mungu hawezi kudanganywa na hakuna awezaye kumdanganya allah hivyo ni muhimu kwenu kwamba nini muzalishe kwenu ikhilasi na uaminifu wa kweli kisha pamoja na kusimamisha tauhidi pamoja na kumpenda alla ni muhimu kumpenda mtume wake sawaaa ambaye kwa kwakumpitiye allah ametuonyesha njia za tauhidi yake hivyo akitusihi kuhusu suala hilo sayidina ahamad alu wassalam anasema ya kwamba mwenyezimungu ameanzisha jumuiya hii ili sisi tusimamishe tena utume na heshima ya mtume salllahu alhiwasalam akitoa mfano wa watu wingine ambao wamezama katika kuabudu mapiri nani wenye kuabudu makaburi na kisha wanadhai kwamba sisi tumezama katika mapenzi ya mtume salala salam ilhali wanatuita makafiri na wanasema ya kwamba waahmadia mungu wapishe mbali wamevunja heshima ya mtume sallaualwli wasalam hivyo kuhusu watu hawa wa anasema kwamba mtu ambaye anaitwa ashikiwa mtu fulani sasa kama wawepo maelfu walio mfano wake basi upendo wake utabaki na sifa gani yani mtu anaitwa ashikiwa fulani lakini kama wapo wengi ambao yeye anawapenda basi upendo wake utabaki na sifa gani sasa kama watu hawa wamezama katika mapenzi ya mtume saa salam ha wanaodhai kwamba sisi tunampenda mtume sa salam kama wamejimaliza katika mapenzi yake kama wanavyodai sasa ni nini hicho kwamba wanafanya ibada ya maelfu ya makaburi na vituo vyao vipo vituo vingi vya makaburi ambapo wanakwenda huko na wanafanya maombi bali wanaya sujudu alisema kwamba hawaindi madina lakini ajamiir na sehemu zingine wanaenda bila viatu na vichwa vazi na kupita kwenye madirisha yak ndio inatosha kwao kwa ajili ya kupata vuokovu mwingine amepeperusha bendera fulani na mwingine ameshika sura nyingine kwa kuona tamasha na sherehe za watu hawa moyo wa muislamu mkweli unatetemeka kwamba watu hawa wamefanya nini katika bara ndogo india na pakistan mambo hayo ni ya kawaida mwenyezi mungu kama kuwa na ghera ya islam na ina dina alislam isinge kuwa kauli ya mwenyezi mungu na yeye kama asinge sema hivi ya kwamba inna nahnu nazalna dhikira wa inna lahu la hafidzun bila shaka leo islam ilikuwa imefikia hali ya kufutwa ambayo mtu asinge kuwa na mashaka ndani yake lakini ghera ya mwenyezi mungu ilichemka ilipata jaziba na rehma na ahadi yake ya kulinda islam ilitaka kwamba amtume nabi mfuasi wa mtume salllahu alahi wasallam na katika zamahizi ahuishe utume wake kwa mara nyingine tena hivyo yeye alianzisha silsila hii na amenituma kuwa maamur na mahdi amesema kwamba mungu amenituma wa kunifanya kuwa maamur na mahdi basi ni wajibu wetu na ndipo tunaweza kutimiza haki ya bayati ambapo tuoneshe tofauti tu iliyowazi kati yetu na kati ya wengine na tujenge mifano ya ajabu ya mapenzi ya allah na mapenzi ya mtume sawaaa tujitahidi kusoma sana tasbihi na tumhimilia allah na kumsalia mtume saw akitusihi kuhusu kufuata mfano wa masohaba na kuzalisha ikhlasi kama walivyokuwa nayo anasema mwenyezimungu ameanzisha silsila hii na amezihirisha mamea ya nishani za ukweli wake shabaha yake hasa ndiyo hii ya kwamba jumuiya hii iwe jumuia ya masahaba na ije tena zama za karne bora watu ambao kwa kuingia katika silsila hii kwa kuwa wanaingia katika wa waagharina minhum hivyo waachane na shughuli zote za kiuongo kiuongowatu ambao kwa kuingia katika silsila hii kwa kuwa wanaingia katika waakharina minhum hivyo waachane na shughuli zote za kiungo ili wawe wanajumuia wa kweli na waelekee kwa allah feji awaj yani wawe maadui wa feji awaj zamatatu zimepita juu ya islam moja zama za karne tatu zilizobora kisha zama za feji awaj zama ambayo kuhusu zama hiyo mtume alikuwa amesema kwamba laisu mini walastu minhum yani wao hawatokani nami wala mimi situkani nao na zama za tatu ni zama za masihi maud alah salam ambayo imeungana na zama za mtume saa salam bali kwa hakika ndio zama zake hata kama mtume saa salam asingetaja habari za zama za faji awac basi kurani chukufu tulio nayo na ya waakhirina akhrina minhum lamma yalhaku bihim yanaonyesha wazi ya kwamba ipozama ambayo ni kiniume cha maswaaba yani matendo yao ni tofauti na matukio yanatuambia ya kwamba katikati ya miaka hii hiim islam imeendelea kukumbua na matatizo mengi dini ikaendelea kuharibika tukiwacha wachache wengine wote waliacha islam na mazehebu mengi yakapatikana katika isla anasema kwamba tuna kiri ya kwamba haikupita zama ambamo zisiwepo baraka za islam ndani yake lakini wacha mungu hawa na mawalii hawa wa allah waliopita katika muda huo huo wa katikati idadi yao ilikuwa ndogo sana mbele ya mamilioni ya watu ambao wakipotea njia iliyonioka walikuwa wamekwenda mbali na islam hivyo mtume sallahu alhi wasalam aliona zama hizi kwa jicho la utume na akaitaja kwa jina la feji awac lakini sasa mwenyezimungu amenuia ya kwamba azwalishe kundi jingine kubwa ambalo liitwe kundi la masahaba lakini kwa kuwa ndio kanuni ya mungu ya kwamba silsila inayoanzishwa na allah inapata maendeleo hatua kwa hatua hivyo jumui yetu pia itapata maendeleo hatua kwa hatua kazarin yaani itafanana na mavuno na mazao kama vile mavuno yanazidi polepole pole, hiyo itazidi na shabaha na kusudio lake kama mbegu inayopandwa arzini shabaha na malengo yake ambayo allah anataka kuyajaalia bado ni mbali sana na hayawezi kupatikana mpaka ipatikane sifa ambayo katika kuanzishwa kwa silsila hiyo ndio matakwa ya allah muwe na rangi maksus katika kukiri tauhidi na muwe na sifa maaluum katika tabatul ilallah muwe na rangi makhsus katika kumkumbuka allah na katika kutimiza haki za ndugu zenu pia muwe na sifa maalum na makhsus basi hizi ni shabaha zetu ambazo tufanye juhudi za kuzifikia ndipo tutaona maendeleo ya jamaati kisha akituelekeza kusoma kurani tukufu kwa umakini na kwa kuelewa anasema ya kwamba ikumbukeni ya kwamba kumbukeni ya kwamba kurani tukufu imefanya hisani juu ya vitabu na manabii waliotangulia ya kwamba mafundisho yao yaliyokuwa na rangi ya visa iliyapa rangi ya kielimu mimi nasema kweli kweli ya kwamba mtu hawezi kupata vuokovu kwa kupitia visa hivi mpaka asome kurani tukufu kwani hii ni shani ya kurani tukufu peke yake ya kwamba ya wa wainnahu la qaulun faslun wa huwa bilhazl yani kwa hakika hiyo ni kauli yenye uamuzi wala hiyo si mzaha hiyo ni mizani nuru uponyo na ni rehema watu wanaosoma kuraani tukufu il hali wanaichukulia kisa tu wao hawakusoma kurani bali wamevunja heshima yake wapinzani wetu kwa nini wametupinga vikali sababu yake ndiyo hii ya kwamba sisi tunataka kuonyesha kurani tukufu kama asemavyo allah kwamba ni nuru na hekima na maarefa nao wanajaribu kuichukulia kama kisa tu cha kawaida na sisi hatuwezi kuvumilia hiyo kwa fadzila ya allah mwenyezimungu ametufungulia ya kwamba kurani tukufu ni kitabu kilicho hai chenye nuru na mwanga hivyo kwa nini sisi tujali upinzani wao ili muradhi mimi nawasihi mara kwa mara watu ambao wanahusika nami ya kwamba mwenyezi mungu ameanzisha silsila hii ili kudzihirisha maarifa na haki mambo ambayo uelewa wake tunaweza kuupata kwa kupitia kurani tukufu kwani bila kurani tukufu nuru na mwanga hauwezi kuzalika katika maisha yetu nami nataka ya kwamba kwa kupitia ukweli wa kimatendo sifa ya islam izuihiri juu ya dunia kama ambavyo allah amenituma kufanya kazi hiyo hivyo someni sana kunatukufu lakini si kwa kuelewa kuwa kisa tu bali kwa kuichukulia kuwa flsif moja basi kila mwanajumuiya anapaswa kuelekea kujua maana na maelezo yake kisha akielekeza kuhusu matendo mema na matendo mema yana maana gani anasema kwamba katika kurani tukufu mwenyezi mungu ameunganisha imani na matindo mema amali njemani ile isiyo na hata chembe cha ufisadi kumbukeni ya kwamba dhaima matendo ya binadamu yanavamiwa na wezi hawa ni wezi gani sifa ya kujionesha mtu anapofanya amali kwa kujionesha na kujipendelea akitenda matendo anafurahi katika nafsi yake kwamba nimefanya kazi njema sana na maasi ya aina aina na mazambi yanayotokea kwake hawote ni wezi na kwayo matendo yanakuwa batili kitendo chema ni kile kisicho na zuluma kujipendelea kujionesha kibri na mawazo ya kunyanganya haki za binadamu kama vile mtu anavyoepukana na amali njema katika akhera anaepukana nayo katika dunia hii kama katika nyumba mmoja kuna mtu mwenye kutenda matendo mema basi nyumba nzima inasalimika muelewe ya kwamba msipokuwa na matendo mema kuamini pekee haina faida yoyote tabibu anaendika dawa maana yake inakuwa hivi ya kwamba kile alichokiendika mgonjwa ainunue na ameze dawa ile na asipotumiya dawa hizi na aweke karatasi ile katika nyumba yake basi atapata faida gani basi hii ni kazi yetu ya kwamba sisi tufuate na saha zake kitu hiki ni muhimu sana waila baiyati haina faida yoyote anasema kwamba muda huu nini mmefanya toba sasa katika siku za usoni mwenyezi mungu anataka kuona ya kwamba kwa kupitia toba hiyo nini mmejisafisha kasi gani hii ni zama ambamo mwenyezi mungu kwa kupitia ucha mungu anataka kutofautisha baina yenu wapo wengi ambao wanalalamika juu ya mwenyezi mungu na hawaone nafsi yao binadamu anajizurumu mwenyewe waila mwenyezi mungu ni mwingi wa rehema na mwingi wa ukarimu wapo baasi ambao wanakuwa na habari kuhusu mazambi yao na wapo wengine ambao wanakuwa hawana habari kuhusu mazambi yao ndio maana mwenyezi mungu amefanya mpango wa kufanya istikfar daima dawamu hatujui kwamba mtu s- katika muda gani aseme jambo fulani ambalo liingie katika mazambi hivyo muendelee kufanya istighfar mtu aendelee kufanya istigfar ili e aweze kuepukana na, na mazambi yanayoweza kutokea kwa kupitia mikono yake miguu yake au masikio yake au limi wake au macho yake siku hizi mnapaswa kusoma dua ya adamu alahi ssalam alisema kwamba musome dua ile ya adam lah isalam dua yenyewe ni kwamba rabana zalamna anfusana wa inlamtakfirlana watarhamna lanakunana minalkhasirin dua hiyo imekuisha kubaliwa tayari msiishi maisha kwa kughafilika mtu asipoishi maisha kwa kughafilika hatuwezi kutafakari kwamba yee atakumbwa na balaa fulani hakuna balaa inayoweza kutokea bila izni ya allah diumaana menyezimungu alinifunulia dua hi kwamba rab kulo shain khadimoka rab fafazni wansurni warhamni alisema kwamba someni duahiyo vilevile kisha anasema ya kwamba kumbukeni ya kuwa akili inatokana na usafi wa roho maadamu mtu anasafisha roho yake basi anazidi katika akili na malaika akisimama mbele yake anamsaidia lakini mwenye kuishi maisha ya ufasiki kupata mwanga ufasii aeuan uchnuiaoja wamiiu ili allah awe pamoja nani. pamoja nani mubaki na ili mufunguliwe uhakika wa watawana ujaaliwe hayo ndiatakwa ambayo tunataka kuyasimamisha duniani anasema kwamba jamaati yetu inapaswa kukumbuka nasahiyo. na saha hiyo na dhaima wazingatie habari hii ambayo naiweka mbele yao mimi dhaima napata wazo ya kwamba katika dunia hii kunakuwa na uhusiano wa aina aina zingine zinakuwa kwa sababu ya uzuri zingine zinatokana na familia na utajiri na zingine zinatokana na nguvu fulani lakini mwenyezi mungu hazijali husiano hizi zote ye ambesema wazi kwamba inna akramakum indllahi atkakum yani mbele ya allah mwenye hishima na tazima ni yule ambayeni mchamungu sasa wale ambao ni wachamungu katika jumuiya mungu atawabakisha na wengine atawaangamiza sehemu hii ni hatari sana na katika sehemu hiyo wawili hawawezi kusimama kwamba mchamungu pia abaki palepale pale, na mchafu pia abaki palepale pale. lazima mchamungu asimame na mchafu aangamizwe na kwa kuwa mwenyezi mungu anajua kwamba ni ninani mchamungu mbele yake hivyo sehemu hii ni hatari sana mwenye bahati njema ni yule ambaye ni mcha mungu na mwenye bahati mbaya ni yule ambaye amekuja chini ya laana yake hivyo daima mufanye toba na istigfar na mufanye juhudi ya kuepukana na shetani anasema kwamba kwa kuingia katika jumuiya hiyo nini muwe na maumbile tofauti kabisa na muwe wenye kuishi maisha mapya kabisa musiwe wale mliokuwa kabla ya bayati msifahamu kwamba mkibadilika katika njia ya allah mtashikwa na haja fulani au maadui zenu wengi watazalika hapana anayeshika kamba ya allah hawezi kushikwa na haja na hawezi kupata siku mbaya mtu ambaye allah awe rafiki yake na msaidizi wake hata kama dunia nzima iwe adui wake ye hajali mumini akishikwa na shida na matatizo hahisi uchungu bali siku zile zinakuwa siku za peponi kwa ajili yake na malaika wa mungu humlinda na humhifadhi kwa muhtasari mungu mwenyewe anakuwa mlinzi wake na mhifazi wake mungu ambaye ni mungu aliye ala kulli shain qadir yeye ni alemu lghaib na hayu qayum hivyo kwa kushika kamba ya mwenyezi mungu je mtu anaweza kupata shida hapana mwenyezimungu humwokoa mja wake mkweli katika muda huo mpaka dunia inashikwa na mshangao taahi aliposalimka ali utoato e wa unia haukuwa mujiza wa ajabu hatari, hat na aia ufaaaaafik aiosala jambo ilo ilika dogo po mifano mingi ya aina hiyo akaia ama hizi mwenyezimungu ameonesha miujia mingi ya uaak mauwaji na padre moja ambaye akawa mdai wake na maaria na waislamu wakamsaidia lakini kili chitokeani kile ambacho alla alikuwa amenea mbia mapema nah alipewa uhuru wa hshia kesi yo mwenyeiunu atujalie tuweze kuishi maisha yetu sawa na, na saha hizi hmasih na sawa na matarjio yake nakwa hakika tuweze leta mabadliko matakatifu katika maisha yetu katikasiku hiziaalasa iakaianci in a kila mwanajamati waunia ataaka ao ili a ssiia amaaaaa kuufanya au anatarajia kutoka jamaat yake kama hapana basi muda wote tufanye juhudi na dua mwenyezimungu atujalie sote huzur anasema kwamba wakati huu nitawazugumzia baadhi ya marihimu na kuna jeneza zao jeneza moja ipo hzur amesema kwamba je imefika jenea hiyo iliyo hazir niya fazl madoger sahib ambaye alikuwa mtumishi wa jamia jama ahmdya uingreza alikuwa mwanawacd oger sa alifariki duniaadecemba akiwa na mriwaiaa ah aliaaacha na kisha baadaye akaendelea kufanya shughuli zake kisha mwaka tisi na tisa akajitolea maisha yake wakfu na khalmsir abirahmullahu taala akakubali wakfu wake ye na yeye akapata bahati ya kutoa huduma mbalimbali kwa khalmsir abirahmullahu taala kwa muda mrefu kisha baadaye mimi nikamteua katika jamia ahmadia uingereza ambapo akaendelea kutoa huduma mbalimbali kisha akafanywa kuwa inchare ya maktaba na juu ya chio hicho akaendelea kutoa huduma hadi kifo chake katika kuboresha maktaba ya jamea ahmadia yeye ametoa mchango mkubwa sana ماٹولیویوٹی یا ریویو آف ریلیجن یا لیو پیگوا چا پاکٹی کا جامع مسیح علام یا یہ علی فائن سکیننگ نہ آکار ٹینگریزا نہ کالا ذاک ناکو کنڈانی پیا toleo la kizayin, la kwanza alifanya skan na akatengeza akala nakueka nani watoto wake wanasema kwamba baba kwa mungu akakubali akakubaali lake hilo na kabla ajaenda hospitali siku mbili kabla alienda maktaba na akafanya kazi mashu sahib, ambaye ni mwalimu wa wa jamia anasema anasema kwamba kama ya kwamba kama ya ya marehemu alikuwa mtifu mkweli mkweli na ashiki mkweli wa ukhalifa jambo hilo lina uhakika kabisa Kesh, kisha a ash sa ambay ambaye daima amia akiboresha maktaba ya a aaaah kama mtoto wake alikuwa akileta miswada ya zamani na alikuwa akifanya scan na alikuwa anaweka kwenye maktaba bila shuba bila shaka hiyo ilikuwa juhudi yake ya, ya kwamba katika maktaba ya jamae ya wakati huu kuna vitabu elfu ishirini na tano rabirahmullahu taala alikuwa ameeleza sifa zake katika hutuba moja ambayo alikuwa ametoa juu ya kifo cha baba yangu hasaba masura ya masahib na alikuwa amemshukuru na alikuwa amesifu shughuli zake aliendelea kutoa huduma wakati wa jalsa salana pamoja nami pia alikuwa ametoa huduma katika jalsa za rabwa na nimeona akifanya kazi kwa juhudi na alikuwa hana fikra kuhusu mambo mengine mwanamkwe bwana shahid kbaal ambaye ni sadr kamoramjia usuisi au amewahikuwa sadr anasema kwamba kila nilipoongea naye alikuwa akisema kwamba je umesali au la aliku akitusihi kuhusu swala na aliku anatuelekeza kwamba tuswali kwa wakati mwenyezi mungu amgofirie na amrehimu na awajalie watoto wake waendelee kushikamana na jumuiya na ukhalifa جنیزہ یا پیلی امبایو نیا غائبو نایو نیا ملک منصور احمد عمر صاحب امبا ی علی کوہ امبا شیر و جمویہ کٹی کا ربوا سکیوم علی فریقی دنیا عقی و میں مکاس مین ان اللہ و نظون فضیلی اللہ على كوہ موسی مك منجا ميٹس نصبينى علی فاول جامعہ كيشا اکا فاول امتحانی و عربی فاضل كواںزى سبين مجھ ہاجى سبين ٹاٹو اکا jifunza lugha ya kijerumani na kupata diploma kutoka university wa islamabad aliendelea kutoa huduma katika sehemu mbalimbali nchini pakistan kisha januari sabini na ujerumani kama mbashiri ambapo akafanya kazi kwa mwaka moja na nusu kisha akarejea pakistan na akatoa huduma katika sehemu mbalimbali kisha oktoba 8 aka plak watena ujerumani ambapo hadi semana sita akata huduma kama amir na mstry incharg na katika mda u waliokuja ku omba asylm ali kwakiwa fundisha lga ya kijurumani na alikwakiwa saidia katika idaa yaa aia duma akan kuunsha lga ya kijrumani katika jam ahmdia tkriban miaka robna sita ameta huduma ya wkf moja faiza rais ni mke wa anis rais ambaye ni misri nchare japan na mwana mmoja sabahu zafar ni mbashiri wa jumuiya na ana watoto wake wengine mwenyezimungu amgofirie na amrehemu jeneza ya tatu ni ya mheshimiwa isa jozef sahib malimu wa jumuiya ya waislamu ahmadi ya gambia hiyo pia ni jeneza ya ghaibu mwezi wa disemba akiwana umri a miaka sitti ninamoja alifariقi dnia inaلh wa inalah rajiun naib amir na molik incarge wa hoko anaendik akwan marhemu alikua mbashiri moi mafanikio hakusoma jamea ahmadia lakini ali alikuwa ashiki wa jamaati alikuwa akifanya kazi kama askari alikuwa akisema kwamba yeye ni askari wa jeshi wajeshi tmasih ma salam na jumiya ikimpatia amri yoyote yuko tayari kutoa na kutekeleza wakati wa jalsa salanana katika mipango mingine ya kijamaati alikuwa akiwasaidia wanajamaati na alikuwa akiwapa majibu ya maswali yao na alikuwa akiwalea alikuwa anasema kwamba yeye anaona jinsi wahamadia wapakistan wanavyoitolea hivyo anawaombea na anawaheshimu alikuwa na uhusemausus a ualifana alikua yale ali ya ali za kwa mapenzi makubwa alizalisha mapenzi ya ukhalifa katika watoto wao na alikua akiwambia mbshiwama kaia iku anasmam huyu pia ameishi katika gambia se said sahib anasema kwamba okay. marehemu alika amezaliwa nchini senegal kisha alikuja nchini gambia kwa ajili ya ajira na ali aliendile kuta huduma katika nasir ahmad ya secondary school kama muiu wa fransa muimu wa kifransa kisha alikubali ahmadia na akazii katika ilas na unyofu mwakatisna saba saana amri ya aia ale ambao central staf ilia cha gambia ye akafanywa kuwa mulium wa nasr ahmad a secondary school ambao akata hudumana kisha akafanywa kuwa aria mishnary ambapo akaendelea kutoa huduma hadi kifo chake kwa kupitia isa josefu sa watu wengi walijiunga na jamaati alikuwa na elimu kubwa ya kidini alikuwa amesoma mwenyewe na kujipatia elimu alikuwa na uhusiano mzuri na watu wasiokuwa wahamadia hivyo machifu wengi na maimamu walikuwa wakimheshimu sana na ukitokea upinzani fulani saa nyingine watu hao walikuwa wakimsaidia na wapinzani walikuwa wakishindwa kisha anaandika ya kwamba sifa yake moja ilikuwa ni kuwa na elimu kubwa alikuwa amesoma sana kama nisemavyo na alikuwa na uwezo mzuri juu ya vitabu vya jamaati alipata bahati ya kutoa hutuba wakati wa jalsa selana, na pia akaendelea kuandika makala katika magazeti na majarida alikuwa na sifa maalum ya unyenyekevu alikuwa na uwezo wa kutoa rai nzuri na dhaima katika amri nzuri alikuwa akiingizwa katika hukumu muhimu alikuwa akiingizwa na mara nyingi rai yake ilikuwa inakubaliwa na wote alikuwa mwenye kusalisala ya tahajudi na kufanya maombi mengi alikuwa akiona ruya na njozi kweli na mtu akimwambia kwa ajili a dua alikuwa akimshauri kwamba kwanza umwendikie halifa barua ya maombi na kisha mwenyewe pia alikuwa akifanya maombi kwa ajili yake kisha kuna mbashiri wa gambia masu saheb anasema kwamba marehemu alikuwa na shauku ya kufanya mahubiri akisafiri kwa masaa mengi alikuwa akienda vijiji vya mbali alikuwa na tabia njema sana alikuwa mcheshi ive furaha au ghamu daima alikuwa akitaba na alikuwa akikutana na watu kwa ibtisamu alikuwa akikutana na watu kwa mapenzi na upendo mpaka alikuwa akielewa kwamba huyu ananipenda sana alikuwa mwenye moyo mkunjufu na mpole sana na alikuwa hana tabia ya, ya kusengenya na alikuwa mtifu kwa maafisa zake alikuwa akiwajali watu walio chini yake na kutia moyo anasema kwamba tulipojaribu kuwasilina naye tulikuwa tukijua kwamba ameenda kufanya mahubiri juu ya whatsapp status alikuwa akiandika aya za korani na hadithi za mtume y saa salam na maandiko ya almasihe masihi na makholafa na picha zao na aliko akiwatumia wahamadia wasi ali na wasiku wahamadia alikuwa na shauku ya mahubiri mwenyezi mungu amghofirie na amrehemu na awajalie watoto wake waweze kuendeleza mema yake kama ni semaavyo ya kwamba jinse zao zitasalishwa baada ya swala ya ijumaa inshaallah <coughs> <coughs> الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يَضِلُّ فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر