أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين مونيزي ام سيدي يَسَانَ انا سيما يا موشو بكر صَدِيقٍ رَضِيَ الله تَعَالَى انهو نيلي ميسيما يا كوانبا kumbukumbu kumbu za maswahaba wa badhri zimefikia tamathi yake lakini baadhi ya maswahaba ambao nimeshaeleza historia yao kuna maelezo yao mengine yamepatikana ambayo katika muda mwingine nitayaeleza au hutuba hi hizi zitakapopigwa chapa basi yale yataingia humo baadhi wa ya watu wameniandikia ya kwamba kwa kusikiliza historia hii wamepata faida kubwa hivyo ni vyema kwamba sehemu hii pia ielezwe katika hutuba hivyo nimeona ni vizuri nieleze sehemu hii katika hutuba chache ili watu wapate kuelewa zaidi na wengi waweze kusikiliza kwa vyovyote vile kuhusiana na hilo sahaba wa kwanza ni hata hamza yeye alikuwa baba mdogo wa mtume salllahu alaihi wasallam na alikuwa mpindwa wake ماپین ذی امبایو یا ناقانا کٹیکا ماؤں گی زمبا لمبال یا ام ٹم صلی اللّہ علیہ وسلم نپال علی پٹوکیا شہاد احت حمزہ وقاتی اولی ام ٹم صلی اللہ علیہ وسلم علیہ شاہ فانو وائن گانے یا وِ ذکانہ کوا باز مابو یا وِ یا نا رڈیا روایا انا سیما یاقوامبا ام ٹم صلی اللہ علیہ وسلم علی کو اکی پا ثانا جینا الحمزہ Hazrat Jabir bin Abdullah رضي الله تعالى عنهما أناس موليا يا كوانبا، كتika nyumba ya mujawetu mtoto ali zaliva، nao waliriza ya kwanba wampe na gani mtu Mr. Allah wa Lewa sallam ali sema kwanba, umpedi na la Hamza bin Abdul Mutalib, jina ambalo ni Lipenda Zaidi kuliko majina yote. قوسو واقع حت کو سوواکینہ وٹوٹو حمزہ ایم این ڈی کو کٹیکا طبقات القبرہ یا کوما حمزہ ال کو عاموا بنتی یا ملہ بن مالک ال یہ ٹو کا نانا قبیلہ اوس امبائے یا لانا عامر ولی زلی وا کوٹکا کوکے جو کہ قبیلہ جو یا جینا لا یالا wake ilikuwa kنiya y hت hمزa yعن abu yaلa انke wapiliو hت hمضa rضi الله aنه alikuwa نi حضرt خula بنت قais anصaرa ambاe t اmاra alizليwa kٹokakwake juye hat hamza hمزا alikua aمejipa kuniya kama abu aمaرa dowanigina hati hamza ilifayuaaha salma binti umes ambaye alikuwa dada ya arat asma binti umes ambaye kutoka kwake alizaliwa binti ma iaye haa omama huyuni hat oaa ambae kuhsu binti huyo a ali jafa za bin harisa kila mmoja wao alikuwa kitamani ya kwamba aliua aishi kwake لیکن نم ٹوم صلی اللہ علیہ وسلم علی ٹوا حکوم و کٹیکا ہاکی حت جعفر بن ابی طالب کوانی مامام ڈوگ وحد امامہ یعنی حد اسماء بنت امیس رضی اللہ عنہ علی کو کٹیکا انڈواحت جعفر رضی اللہ عنہ معانا وحد حمزہ آئی ٹوا یہ یا کٹی کا کزی چاکے کنا امارا فضل زبیر اکیل نا محمد لیکن ووٹے والی فریقی دنیا نا واٹوٹو وحت حمزہ ہوا کوبا کی ہائی والا کزا جک کیلی کیلے وزا کوینڈا مبیلے کوسو بنتی ہت حمزہ آئی توائے اماما کوسو بنتی ہوئیو ہیٹلافو ایٹو قائو بینی ہت علی نا جعفر نا زیر بن حارسا حبارزا کے ذم تاج و ہاپوجو مارزویا کی یم پٹی کا نا ہوی کٹی کا بخاری ام سمولی و نہت برا بن عذب یہ علی سمیہ کوامبا ام ٹو صلی اللہ علیہ وسلم علیپ و نویہ کفیاں عمرہ کٹیکا موزی و ذوالقادہ وٹوا مکہ و کا کٹا کٹوا رخصا کومبا آئیں گی مکہ mwisho we mtume alifanya nao suluhu juu ya sharti hili ya kwamba mwakani atakuja maka kufanya omra na ataishi kwa siku tatu walipoanza kuendika mkataba wa suluhu kama ilivyoendikwa ya kwamba haya ni masharti ambayo mtume alifanya nao suluhu watu wa maka walisema kwamba sisi hatukubali hilo kama tungekubali kwamba wewe ni mtume wa allah basi tusingekuzuia bali hapa wewe ni muha bnabdl mtume alisema kwamba mimi ni mtume wa allah na pia ni muhammad bin abdullah mtume ali, ali kufuta neno la rasulullah alisema kwamba kamwe sita futa la kabu yako mtume alishika karatasi ile yenye maandishi na alikuwa hajui kuendika vizuri yeye alindika haya ni masharti ambayo muhammad bin abdullah ameyaweka hatutaleta silaha yoyote katika makka isipokuwa panga ambazo zitakuwa katika vifuniko vyake tu na kutoka makka hatutamchukua mtu yoyote hata kama akipenda kwenda nasi na katika wenzetu hatutamzuia mtu kama akitamani kuishi makka sawa na mkataba mwakani walipoingia makka na muda wake ukafikia tamati koraish wakaaja kwahtali na wakasema kwamba mwambie mwenzako yai muhamawa kwamba sasa aondoke kutoka hapa kwani muda uliopangwa umekuisha pita teyari hivyo mtume akaondoka huko binti bintitaam akaja numa yake ambaye ali akisema kwamba e, mu yangu htal akaenda kumchukua na akashika mkono wake na akamwambia fatuma la kwamba umchukue binti ya amu yako yeye nyuma yake hp ali za na jafar jafar kubishana kuhusu ali, ali, binti binti binti binti huyo ali kwani ni ni ni ni ya ya ya ya amu yaangu, na, jafara, sema, hapana, amu na na na akasema akasema hapana mama yake mdogo mke wangu kwamba kwamba ndugu yangu kisha mtume hukumu aishi kwa mama yake mdogo na akasema kwamba mama mdogo ni sawa na mama mdogo ni sawa na mama mzazi na akamwambia ali kwamba wewe ni kwangu na mimi ni kwako na akamwambia jafar kwamba unafanana nami katika sura na sea na akamwambia a kwamba wewe ni ndugu yangu na rafiki yangu ali alialisemace huwezi kuumua binti ya hama mtume akasema kwamba huyu ni binti ya ndugu yangu ni amu yake anasema kwamba hata matatizo hayo madogo madogo pia yana katika matukio hayo saa nyingine kesi zinakuja katika kadha ya kwamba kwa nini aende kwa mama mdogo au bibi yake hivyo hukumu zimetolewa hapa kuhusu kusilimu kwa hathamza imeendikwa katika rausul unf ya kwamba tukiacha ibne ishaq baadhi ya waandishi wa sera wameeleza jambo la ziada kuhusu kusilimu kwake ya kwamba hata hamza anasimulia ya kuwa niliposhikwa na hasira na nikasema tukio la kusilimu kwake ambalo limeshaelezwa tayari ya kwamba mimi ni juu ya dini ya mtume salallahu alaihiwasallam na baadaye nikajuta kwamba nimeacha dini ya mababu zangu na kaumu yangu na kuhusu swala hilo adzimu nikapitisha usiku katika mashaka mpaka sikuweza kulala hata kidogo kisha nikaaja karibu na kaba tukufu na nikalia mbele ya allah ya kwamba allah ufungue kifua changu kwa ajili ya haki na niondolee wasiwasi na mashaka yote nilikuwa baado sijamaliza kuomba ambapo batili ikaniondoka na moyo wangu ukajaa na yakini kisha asubuhi nikaaja kwa mtume salauahi wasalam na nikamweleza حالیہم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم اکنی امبام بازمنگانی جا علی او امارا و دینی حت عمار بن ابو عمار عنصم القوام حت حمزہ بن عبد المطلب علی مومبا ام ٹم صلی اللہ علیہ وسلم یا کوام با یہ آمو نیش سورا یقولی یا, یا جبراعیل علیہ السلام mtume salawasalam alisema huna uwezo wa kumwona yeye ye, ye. ye akasema kwanini mtume akasema kaa juu ya mahala pako kama unataka kumwona msimuliaji anasema kisha jibrahil alahsalam alishuka juu ya ubao ule wakaba tukufu ambao wakati wa wakufanya tawafu washirikina walikuwa wakininginiza nguo zao juu yake kisha mtume akasema kwamba inua jicho lako na uone ya alipna akaona kwamba migu ya jbrahiل عlيه السلam ina fanana na jiwe lakijani kisha ye katika hali ya kuzimia akangu kacini zabarjaدni jiwe moja laia ثamani linano fanana na zumaridi muez wa safr hijra hjra mtumi ى اللهعليh wسلm پام ونڈی مو جلا و حاجیری اکیٹوکا ٹوکا مدینہ نہ کول ابوا نہت حمزہ پیا علی پاٹا بہاتی یا کوشری کی کٹی کا ثفاری ہیو ہت حمزہ علی پاٹا بہاتی یا کوشری کی کٹی کام سفارہ ہو کٹیکا ویٹا ہیو بن ڈیرا یم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم امبو نحت حمزہ رضی اللہ عنہ امبا رنگ یا لکھوا نی نیو پہ mtume sى alam alimte uat abu saad razi an au sawanarivaya mojahat saad bin obada razi anh kuwa amiri wa madina katika safari hiyo haikutokiya vita vita haikutokia na mapatano ya suluhu yalifanyua na banu zumra hiyo ilikuwa ni vita ya kwanza ambam mtumi saalam ali shiriki moinewe na safarihio inaitwa vadan vile vile ku husu safarihio hatmitabashira ma sahib amendikakatika sir khatma nabiin ya kwamba ruksa ya kupiganiya jihadi na upanga ilitolewa katika mwaka wapili wa hijra katika mwizi wa safar kwani njama za ku mwaga damu za kurais na zidi ya mipango mipangoyao hatari ili kusalimisha waislamu kulikuwa na haja ya kuchukua hatua stahiki kwa haraka iwezeka navyo hivyo mtume sawasala katika mwezi huo huo akiwa na kundi la wahajiri kwa jina la allah akatoka madina kabla ya kuondoka mtume asalam nyuma yake akamteua saal bin obada kiongozi wa khazraj kama amiri wa madina na akaelekea kusini magharibi mwa madina kwenda kuelekea makka na hatimaye akafika hadi kituo cha waddan katika maeneo hayo walikwepo watu wa kabila la banu zamra ambalo lilikuwa ni tabi moja la kabila la banu kinana na kana kwamba watu hawa walikuwa binamu za quraishi kwa kufika hapo mtume saa salm akaongea na mkuu wa kabila la banu mra na kwa maelewano mapatano yakafanywa baina yao ambayo masharti yake yalikuwa haya ya kwamba banozo mraa wataweka mahusiano ya kiurafiki na waislamu na zidi ya waislamu hawatawasaidia adui wao na mtume akiwaita ili kuwasaidia basi wao mara moja watakuja kuwasaidia na upande wa wapili mtume sa وslm kwanyabaya wa iسlamu akafaya ahadi ya kwamba wa iسlamu wata weka mahusiano yaki na bano zumra na wakati wa haja wata wa saidia mkataba hua wa rasmi na makundi yote yakatia saini juyake na baada ya kuishi kule kwa siku kumi natano mtume akareji madina vita ya waddan pia jina la pili ni vita vya abwa kwani kuna makazi ya aba karibu na waddan na hiyo ni sehemu ambapo mama ya mtume sa alikua amefariki dunia wana historia wana endika ya kwamba mtume sasalamkatika vita hiyo paamwe na banu zamra pia alikuwa na fikra kuhusu kuraishi wa makka maana yake ndiyo hii ya kwamba kimsingi safari yake hiyo ilikuwa na lengo la kudhibiti mipango hatari ya quraish na alikuwa na shabaha ya kuondoa athari yao hatari yenye sumu ambayo misafara ya quraish ilikuwa inazwalisha kwa makabila ya arab zidi ya waislamu na kwa sababu yake hali ya waislamu katika siku z- z- zile ilikuwa tete sana ویلے کوٹ ویلیکٹا ویٹات حمزہ علی کو با بنڈیرم ٹو می صلی اللہ علیہ وسلم جمادی دل اولم پیلی ہجرا آکی پٹا تاریف اک ٹوکا کو قرعیش و مکم ٹو مَ وسلم پام مین کنڈی موجلہ وا حاجی امباو ادادیاؤ ام و میاں موجنا ہمسینی او میام بیلی آک ٹوکا مدینہ نول قیا اُشیرا ننو میا کم ٹو ڈوگو وا زیوا ابو سلم بن عبد ال اسد امیر کٹی کا ویٹا ہیو پیاحت حمزہ رضی اللہ عنہ آلی علام بے با بن ڈیرا ام ٹم السلام الی کو رنگی نیو پہ کٹیکا سفاری ہیو صلی اللہ علیہ وسلم آقی زنگو کا کو مارا مدام ریفو موشو و آکافی کا کٹیکا انیولا اشارہ الی نا یمبا کٹی کا ویٹا ویا بدر کوئیں ماپی گانو یا موجا زینا زو اے لا حالی زا ویٹا ویا بدر habari hizi zimekwishaelezwa hapo kabla kwa mujibu wa hadisi mbalimbali mbali atbhi ameendika maelezo yake kama hivi anasema majeshi yalipokuwa yakisimama ana kwa ana lakini ni tamasha ya ajabu ya kudra ya mungu kwamba wakati ule utaratibu wa kusimama wa majeshi ulikuwa hivi ya kwamba jeshi la kiislam uraish walikuwa wakilio na zaidi kuliko idadi yake halisi sababu iliyotia hofu mioyoni mwa quraish na upande wa pili jeshi la qraishi waislamu walikuwa wakiliona kama jeshi dogo kuliko idadi yake halisi na kwa sababu yake waislamu walikuwa wamejitia moyo quraish walikuwa na mpango wa kujua kuhusu idadi halisi ya waislamu ili wapate uimara wa moyo hivyo kwa ajili yake quraish wakamtuma bin wahab kwamba kimbiza farasiako pembezoni mwajeshi islam na angalia kwamba wanaidadigani je kuna mwajeshi mengine nyuma yao aula hivyo umar akipanda juya farasi akazunguka pande ine za waislamu lakini akaona jalali na azma na haiba juu ya nyuso wa waislamu mpaka akashikwa na haiba kali na akarejea kwa kuraish na akasema kwamba mimi si jauna majeshi alio ji ficha niuma lakini ani kundila kuraish mimi nameona kwamba katreka jeshi la wa islamu horiji za ngamia haziku beba juya o watu bali zime beba mauti juya kena juya niyati za ysrb kuna ma ngamizi walio panda kuraish waliposikia hayo wakashikwa na wasiwasi na suraka ambaye aliko amekuja kama mzamini wao akashikwa na haiba mpaka akakimbia niuma na watu walipomzuia ye akasema kwamba kili nacoona mimi nini hamoni hakim bin hezam aliposikia rahiya omer akapata kjoufu na akaaja kwa utba bin rabia na akasema kwamba e eh utba wewe mwisho we unachutaka kutoka kwa muhammad saa salam ni kisasi cha amr amar hazrmitu yee alikuwa mwenza kuje haiwizikani kwamba wewe kwa niaba yake utoe diet na ukiwa na kuraishi urudi nyuma humo utapata heshima ya kudumu utuba ambaye alikuwa ameshikwa na hofu akasema kwamba ndiondio mimi niko tayari na akasema hakim angalia waislamu hawa na sisi sisi ni jamaa tu je ni jambo zuri kwamba ndugu ainwe upanga juu ya ndugu yake na baba juu ya mwanaye wewefanya hivi kwamba nenda mara moja kwa abu jahl yani abulhakam naweka mbele yake pendekezo hilo na huko hutba mwenyewe akipanda juu ya ngamia akaanza kuwafahamisha watu ya kwamba kupigana na jamaa si jambo zuri hivyo tunatakiwa kurejea nyuma na kumwacha muhammad juu ya hali yake ili aendelee kupambana na makabila mengine ya rob natutaona kitaka chotokea na kisha angaliyeni kwamba kupigana na waislamu hawa si kazi rahisi kwani hata kama muniite mwoga ilhali mimi si mwoga mimi naona hawa ni biashara wa mauti mtume saawasaam akamona utba toka mbali na akasema kwamba kama katika jeshi la makafiri kama wema upo basi upo kwa mtu huyo amepanda watu hawa wa jambo itakuwa bora kwao lakini hakim bin na kuhusu pendekezo hilo basi firauni huyo ummati ambay amepandaja ngamamkndua waaaai aaaw a aim bn a ma auaa keneil asi firan amat ane wezae kusklza mao amir hazrmi an maa amr hazrmi nakasema je umesikia mwenzako hutba anasemaje na anasema si muda ambapo kisasi cha ndugu yako kipo mkonone mwwetu amer alipanda katika hasira na yeye sawa na desturi ya zamani ya arab akichana nguo zake na akiwa uchi akaanza kupiga kelele huku akisema kwamba ole wangu ndugu yangu hatachukuliwa kisasi ndugu yangu hatachukuliwa kisasi sauti hiyo yajangwani ikachochia moto wa uadui katika vifua vya jeshi la quraish na jiko la vita likaanza kuchemka kwa nguvu zote kwa vyovete vile jambo la abu jahl likamchemsha utuba ye akiwana hasira kali na sawana arab pamwnnduguyake eba namwanwali akaa mbele nsaana dasturi man ara kawaa waislami kupanna ansaam wa karibu wajitokeze kwenda mbele upande wa pili utba na kadhalik pia kwa kuona ansar wakaita wakisema kwamba hatuwajali watu hawa ansar hivyo waje mbele yetu walio na uwezo wa kupigana nasi hivyo hamza na ali na ubada wakaja mbele sawa na desturi ya arabu kwanza wakajitambulisha kisha ubada akaja kupambana na walid na hamza akapigana na utba na ali akakabiliana na sheba hamza na ali katika pigo mbili tu wakawamaliza adui zao lakini ubaada na walid wakaendelea kupigana kwa muda kisha wote wakajeruhiwa na kuanguka chini hapo hamza na ali wakaja mbele na wakamua walid na kwa kumbeba ubada wakampeleka katika hema lakini ubaada hakuweza kunusurika kifo na wakati wa kurejea kutoka badar njiani akafariki dunia katika vita vya badar hat hamza alikuwa amemua tema bin adi ambaye alikuwa kiongozi wa quraish riwaya moja inasema ya kwamba wakati wa kutokea tukio la baddr hat hamza katika hali ya ulevi alikuwa amewaua ngamia za had ali tukio hili ni kabla ya kuharamishwa kwa pombe maelezo yake یا میں پٹیکا نا کا بخاری حت علی بن حسین عناصمول بابایا کے حسین بن علی رضی اللہ انحمہ یاقوامبا ہت علی بن ابی طالب رضی اللہ عنہ علی علیزا یقوامبا وکاتی وا ویٹا ویا بدر میمی nilipewa ngamia mmoja katika mali ya ghanima na kuna ngamya mwingine ambaye mtume akanipatia siku moja nilikuwa nimewafunga wote wawili kwenye mlango wa, wa answari mmoja na juu ya ngamia hawa nilikuwa nimebeba majani ya azhar ambayo sunara pia wanatumia na ni majani yenye harufu nzuri nikiwa na nia ya kuiuza سنارا موجا وا بنی قینق یا علی کو موجا نامی نیلیکونا فکر کوامبا کوکی پاٹو چاک نیٹا فائیا ولیما وانگو بادہ یا کفنگا ڈوانا فاطمہ رضی اللہ عنہا حمزہ بن عبد المطرب علی کومبے کو کٹیکا نیمبا یا انساری ہو, یو ہو یو na pia alikuwa na mama mmoja mwimbaji yeye alipoimba kuwa ndio e hamza inuka na naelekea kwa ngami ya hawa hamza akainuka na upanga wake na akachana nundu zao na akapasua tumbo zao na akatoa maini zake ibne juraaj alisema ya kwamba mimi nilimuliza ibne shihab ya kwamba je alikata niama ya nundu pia Ye alisema kwamba yeye alikata nundu zao نہ نا آقائڈہ ناز و ابنِ شہاب عناصِ محت علی علی سِمیا کو نہ حالیہ نکا پاٹا اوزیا معنگی کی شا نکم جیم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم نہ وکات الید بن ہار صاف علی کو سلم مکا مامبیا کو زید رضی اللّہ نوپیہ علی کوپ مجھا نام ٹم صلی پلی کو اپموجا نا یہ ٹم صلی اللہ علیہ وسلم علی پکہ کو حمزہ nakamkasirikia na hata hamza akainua jicho lake na akamwona mtume kwa kuwa alikuwa ameelewa hivyo akamwambia mtume a kwamba nini niyote ni watumwa ni wa, wa mababu zangu mtume akatoka huko na akarejea nyuma r amesema hiki ni kisa kilichotokea kabla ya kuharamishwa kwa pombe katika hali hiyo mtume akasema ni vyema kwamba tusiongee naye lakini baadaye angalieni kwamba pombe ilipoharamishwa kisha watu hawa hawakuinda karibu ya pombe hiki ni kiwango cha maswahaba cha kutii amri za mwenyezi mungu kwamba mara moja wakavunja mitungi hawakusema kwamba polepole tutaacha tu kama ambavyo watu wazama hizi wanasema tabia ya ulevi kwanza wanajiingiza kwanza katika ulevi ambao si kazi nzuri na umekatazwa katika islam na kisha wanasema kwamba pole pole tutaacha sisi tupatiwe muda tu kwa vyote vile hili tukio litoka alo wakati ule na kisha baada yake vivango vya kujitolea kwao vikaendelea kuongezeka kwa kwayakini hathamsa pia atakuwa amejuta juu ya usemi wake na kauli yake hiyo باد یا ویٹا ویا بدر علی پتوکیا ویٹا ویا بنو قین قا کٹیکا ویٹا ہیو پی حت حمزہ علی کوم اسٹال وا ام بہل کٹیکا ویٹا ہیوپیا بینڈیرا یات حمزہ علی کو آم ای بے با ام بایو علی کو نارگی نیو پی مائلزو یا کے حت مزہ بشیرہ مََ صاحب آم انڈی کا, کا مہی وی یا کوام بہ صلی اللہ علیہ وسلم علی پوہام مکان کوہام مدینہ وکاتی اول کٹیکا مدینہ yalikuepo makabila matatu ya mayahudi ambayo majina yake ni banon banonair na bano ureza mtume amara baada ya kufika madina akafanya nao mapatano ya suluhu na hivyo akaweka msingi wa kuishi kwa amani kwa mujibu wa mkataba makundi yote mawili yalikuwa na wajibu wa kustawisha amani katika madina na adui wa nje akishambulia madina basi wote kwa pamoja watapigana naye mwanzoni mayahudi wakafuat mkataba huo na kwa uchache kizwahiri tu wao hawakubishana na waislam lakini walipoona kwamba waislam wanaanza kupata nguvu katika madina hapo nia yao ikaanza kubadilika nao wakafanya mpango wa kuzuia waislamu ili wasipate nguvu na kwa ajili yake wakaanza kutumia kila aina ya njia iwe halali au haramu mpaka ili waweze kuleta mtafaruk kwa waislamu wakaanza kuchochea vita ya ndani kwa ndani hivyo riwaya inasema ya kwamba safari moja watu wengi wa, wa kabila la os na khazraj walikuwa wameketi kwa pamoja na walikuwa wanazungumza mambo mbalimbali kwa mapenzi ma na amani ndipo baadhi ya mayahudi wenye wa fitna wakafika huko na wakaanza kuongea kuhusu vita vya boas hiyo ilikuwa ni vita kali itokayo miaka michache kabla ya hijra na katika vita hiyo watu wengi wa, wa na snaharj walikuwa wameuawa vita hiyo ilipotajwa tu kumbukumbu zake zikapatikana mioyoni mwa baazi ya vijana na matokeo yake yakawa hivi kwamba jambo likazidi na kufikia hatua ya kunyosha panga baina ya waislamu lakini ni kheri ikatokea kwamba mtume saaa akapata ripoti ya tukio hilo na akaja na baadhi ya masohaba zake na akawafahamisha makundi yote mawili na akawatuliza kisha akawalaumu akisema kwamba nyini katika uwepo wangu mnashika njia ya ujahiliya na hamthamini neema hii ya mungu kwamba yeye kwa kupitia islam amewafanyia ni kuwa ndugu na saha yake hiyo ikawaletea answar athari ya ajabu mpaka machozi yakaanza kudondoka machoni mwao na nao wakafanya toba na wakakumbatiana vita vya badar ilipokwisha na mwenyezi mungu kwa fazila yake akawajalia waislamu ushindi juu ya makafiri na viongozi wakubwa wakubwa wa makka wakauawa katika vita hiyo ndipo moto wa husuda wa, wa mayahudi wa madina ukachemka na wao wakaanza kupigana na waislamu na katika majlis wakaanza kusema wazi kwamba kushinda jeshi la quraish si jambo kubwa muhammad saa salam akipigana nasi ndipo tutamwambia kwamba vita maana yake ni nini hata katika majlis moja wakasema maneno hayo mbele ya mtume saa ha sallam hivyo riwaya inasema ya kwamba baada ya vita vya badr mtume saa salam alipofika madina yeye siku moja akiwajumuisha mayahudi akawasihi na akieleza madai yake mbele yao akawaita katika islam lakini viongozi wa mayahudi wakatoa jibu baya wakisema kwamba e eh, muhammad saa salam labda wewe kwa kuwa uwa maquraish wachache umepata kibri wao walikuwa hawajui kuhusu vita hivyo ukipigana nasi utajua kwamba wanaopigana na watu ni wa aina gani mayahudi hawakuishia juu ya onyo hilo tu pekee bali inaonekana kwamba wao wakaanza kupanga mipango ya kumua mtume saas kwani riwaya inakuja inayosema kwamba katika siku zile talha bin baraha ambaye alikuwa swahaba mwaminifu sana ya ya ya kwamba usiku usiku basi mtume kwa kwa kwa wakati wa wa isiji akapata shida fulani kutoka baada vita vya badr kupanga njama mbalimbali waislamu na na kuwa katika madina walikuwa nguvu zaidi na i hivyo wao a waliotangulia kuvunja mkataba ہیvیاو ونا ہسٹوریا واندان ڈیکایا کوانباکٹی کامہ یہودی وا مدینہ بنو قاینغا ڈیاو والی ٹانگلیا کوونجا م کتابانا بادایا بدر ڈیو والیو انزا کفائی ہ ااسیمکوبونا واقاونیشا بغزانا ہسدا na wakavunja mapatano lakini pamoja na hayo yote waislamu chini ya muongozo wa mkuu wao wakaonyesha subira na hawakuchukua hatua dhidi yao bali hadishi zinasema kwamba baada ya mkataba huo uliofanywa na mayahudi mtume sa salam alikuwa akiwa jali sana mayahudi hivyo safari moja muislamu na myahudi wakahitilafiana myahudi alisema musa ni mbora kuliko manabi wote uslamu akapata hasira juu ya kauli yake hiyo na akamtendea kwa ukali kidogo kidogoakasema mtume i mbora kulikoanab wotm aliopaa poi auo akakasirkauasahaa huyo na akasema kwamba si kazi yako kwamba wewe ueleze ubora wa mitume wa allah mtume waalla ua moja ya musa akamtia moyo myahudi lakini hata hivyo mayahudi wakaendelea kuzidi na kuongezeka katika njama zao na upinzani wao na mwishowe sababu ikatokea kutoka kwa mayahudi ya vita na uadui wao haukuweza kubaki katika mioyo yao na kilichotokeni kwamba mama mmoja muislamu akaenda kununua kitu fulani kutoka duka la myahudi baadhi ya mayahudi wenye shari ambao walikuwa wameketi dukani wakamuuzi kwa njia mbaya hata mwenye duka pia akafanya hivi kwamba sehemu ya chini ya kikoi cha mama huyo yeye akaininginiza na kitambaa cha mgongo wake yake yakawa hivi kwamba mama huyo kwa kuona ya mayahudi hawa alipotaka kurejea nyuma yeye akawa uchi hapo mwanaduka huyo myahudi na wenzake wakapiga wa kelele na wakaanza kucheka juu yake mama huyu muislamu kwa kusikia hayo akapiga mayowe na akaomba msaada kwa bahati muislamu moja aliyekuwa karibu akaaja hukona katika mgogoro huo mwanaduka myahudi akauwawa hapo muislamu huyo akashambuliwa toka pande inne na mtu huyo akauawa papo hapo waislamu walipopata taarifa ya tukio hilo wakashikwa na hasira kali na upande wa pili mayahudi ambao walikuwa wakitafuta uzuru wa vita wakajumuika kwa pamoja na hali ikawa tete mtume alipata taarifa akawajumuisha viongozi wa banu anaan akawaambia kwamba njia hiyo si nzuri hivyo nini mujizuie kufanya njama hizi na muwe na hofu ya allah wao badala ya kujuta na kuomba msamaha waka badala ya kuomba msamaha wakasema kwa kibri na majivuno na wakatishia kwa kusema kwamba nini msijivunie juu ya ushindi wa badar mkipigana nasi basi mtajua maana ya vita ni nini hapo mtumi saaam akiwa na kundi la masahaba akaelekea kwenye ngome za banuana sasa hii ilikuwa ni nafasi yao ya mwisho kwamba wangejuta juu ya matendo yao lakini wao wakawa tayari kupigana vita vita ikatangazwa na majeshi ya islamu na uyahudi ya kaja anakwa ana, ana. sawa na desturi za zama zile njia moja ya vita ilikuwa ndio hii kwamba walikuwa wakijifungia katika ngome na ngome ilikuwa ikizingirwa na kundi la pili kisha katika yakati tofauti walikuwa wakishambuliana mpaka jeshi lilozingira ngome likikata chamaa ya kushinda lilikuwa linaondoka na hapo ilikuwa inaeleweka kwamba waliojifungia ndani wameshinda vita au watu hawa wakishindwa kupigana walikuwa wanafungua milango ya ngome na kujikabizi kwa washindi hapo banukayanqa pia wakachagua njia hiyo hiyo na wakajifungia katika ngome zao mtume salalaa salam akawazingira kwa siku kumi na tano ndipo banuayanqawa walipochoka nakibri yao ikavunjika ndipo wakafungua milango ya ngome kwa sharti hili kwamba mali zao zitakuwa za waislam lakini juu ya nafsi zao na juu ya ahli zao waislamu hawatakuwa na haki yoyote mtume akakubali sharti hilo kwani japokuwa kwa mujibu wa sheria ya musa watu hao wote walikuwa na haki ya kuuawa na kwa mujibu wa mkataba ingetakiwa kutolewa hukumu hiyo ya sheria ya musa lakini kwa kuwa hili lilikuwa ni kosa lao la kwanza na tabia ya mtume saasam iliyo ja rehmana huruma hai kuwa namweleke huwo wa kuwapa azabu hiyo ambayo ili kwa tabi- tibayao ya mwisho lakini upande mwingine kuishi kwa kabila la namna hiyo lanye uwa dui ikatika madina ili kuwa ni kama kufuga niyoka hasa pale ambapo kulikwepo kundi moja la wanafiki kutoka aos na khazraj katika madina na hata upinzani kutoka nje pia ulikuwa umewasumbua waislamu hivyo katika hali ya namna hiyo mtume saa aaw salam hakuwa na jinsi isipokuwa kutoa hukumu ya kwamba banukainq waondoke madina na wainde nje adzabu hiyo dzidi ya makosa yao kutokana na hali halisi ili kwa ndogo sana na kimsingi katika adzabu hiyo kulika na kipengele cha kujilinda pia na kwa ajili ya kaumu za arabu kuhus. kuhama na kuhamia haikuwa jambo kubwa hasa pale ambapo kabila fulani lisiwe na mali yake katika sura ya mashamba bustani na vitu vingine kama vile banu hawakuwa navyo na kisha kabila zima kwa u salaمہ na amاni lیpewe nfاsi ya ku hamia na ku sٹawi kaٹika sehemo themes... ninginے hivio bnu kenka kwa amani na utulivu wakaچa madina na kwele kea siria mtume ہوم akam kaبizی ubada bin ثamit jukumu lاkuwa سnڈi kiza ambaye alikuwa miongoni mwa wenzao hivyo obada ben sameth baadha ya kuwasindikiza vanuen kwa ku hatua kazaa akarejia nyuma katika mali ya ghanima waislamu waliyopata ni silh aifaasilaha za, za vita na vifaa vingine vya kutengeneza zahabu usu banu qenqa inapatikana katika baahi ya riwaya ya kwamba watu hawa walipo milango ya ngome zao na wakajikabizi kuwa mtume ahia sallam hapo kwa sababu ya uwasi na njama na shari zao mtume salaha salam akaamua ya kuwa uwa wanaume wao wanaume wao lakini juu ya uombezi wa abdulah bin ubai bin salul mkuu wa wanafiki mtume akaachana hiyo yo mesema kwamba jambo hilo halina ushahidi wowote wahaiki wanapinga riwaya ya ya ya namna hiyo kwani riwaya wazi kwamba kwamba kwamba milango juu sharti sharti hili familia zao mtume baada kukubali hilo njia nyingine na angepanga mpango wa kuwa ua wanaume wao a nama iyo kwai kaika iwaya zingin imnawnla a walipoweka sharti hili hiyo inaonyesha wazi kwamba hata wao wenyewe walikuwa wakielewa kwamba adhabu yao halisi ni kuuawa lakini walikuwa wameomba rehma kutoka kwa mtume saaaa salam na baada ya kupata ahadi kutoka kwake walitaka kufungua kwa kwa kwa kwa kwa wa mlango wa ngome yao ya kwamba wao hawatapewa adhabu ya kuuawa lakini njapo mtume alikuwa amewasamehe kwa rehma ya dhafsi yake lakini inaonekana kwamba mbele allah watu hawa kwa sababu ya matendo yao mabaya na makosa yao hawakuwa na haki ya kuachwa hai katika dunia hivyo riwaya zinasema kwamba sehemu ambapo watu hawa walikuwa wamekwenda huko mwaka mmoja ulikuwa bado haujapita ndipo wakaambukizwa na ugonjwa fulani na kwa sababu yake kabila zima likaafa vita vya banun صلیم کی فوچا کی شاہدی چہدرت حامزا وا, وا شاہدی کٹیکا ویٹا برجا کے ذمے habari hiyo mwenyezi mungu alikuwa amempatia mtume sallhualihi wasalam kwa kupitia ruya hi vyohat anas bin malik razillahu anhu anasimulia ya kwamba mtume sauwasalm aliona katika ruya ya kwamba mtume auwaam alisema mimi nimeona katika ruya ya kwamba mimi nafuata mbuzi dume na nimeona kwamba ncha ya upanga wangu imekatika hapo nimetoa utabiri kwamba nitamua mbuzi dume wa kaum yaani kiongozi wao mkubwa na utabiri wa kukatika kwa incha ya upanga ndio huu kwamba kuna mtu wa familia yangu ambaye atauwa shahidi kisha tamza akawa shahidi na mtume saa salam akamua talha ambaye alikuwa kiongozi mkuu wa washirikina hathamza muwili wake ulikwa umekatwa na sura yake ilikwa imeharibiwa Pua, na ya mekatuwa, na ya mutume, salam, alipo, na hali na huzuni, na ghamu, na yake yake lake mtume mtume hali hali akashikwa huzuni akasema akasema kwamba kwamba kwamba mungu akini, ushindi juu ya ya ya basi mimi nitakata miili watu watu wao Ilhali, riwaya moja inasema akaapa kiapo aka, nitafanya musla ya watu wao sabini, hapo aya ma uqibtum بهي ولئن صبرتم لهو خير للصابرين ناكما مكي جيلي بيزا باسي جيلي ويلي مكي سوبيري حقيقه هوني اووراكو وانا اسوبيري لهو خير الله عليه وسلم علي razillahu anhuma anasimulia ya kwamba mtume sallahualhi wasalam alisema jana usiku nilipoingia peponi nikaona manzwari ya kwamba jafar pamwe na malaika anaruka il hali hamza akiegemea kitanda ameketi juu yake Hat anas razianhu anasimulia ya kwamba mtume sawaa siku ya uhud alipita karibun hat hamza puwa na masikio yake yalike yamekatwa hapo akasema kwamba kama nisingekuwa na wazo kuhusu huzuni na ghamu ya safya mimi ningemwacha hivi hivi mpaka allah angemuinua kutoka tumbo la ndege na wanyama na kisha yeye yee zu akavishwa sanda katika shuka moja mtume salwasalam wakati wa kifo cha hamza na kwa kuona maiti yake jinsi alivyoonyesha subira na mfano wa hali ya juu wa subira na pia jinsi alivyomlazimisha dada yake hamza na shangazi yake kwamba wao pia waonyeshe subira habari zake zimekuisha elezwa katika hutuba za nyuma na kisha tukio la kuwazuia kina mama ansari kwamba wasipige kelele juu ya maiti ٹوکیو ہیلی <تصالح> لی تو المسی راب رحمہ اللہ <تصالح> تعالیٰ علی کو آمے لی لے جا کٹے یا ہٹبیا کے موجا علی اوٹوا قبل یا خلیفہ ہوا کے وقت جلسہ سلانہ می می نالی ومبے لینو ٹوکیو امبال <تصالح> وینا انگازیہ خلقان جے مانا نا ٹوکوفم ٹو صلی اللہ علیہ وسلم hivyo ni vyema nieleze hapa japokuwa imekusha elezwa kwa kupitia hadisi mbalimbali khalifa wa wainne anasema kwamba mtume saalau salam alikuwa akimpenda sana hata hamza na mapenzi haya yanaonekana wazi kutoka maneno aliyotamka mtume ssaaa salam kwa kusimama karibu na maiti yake wakati wa jioni ya ohd alisema e hamza mimi nina hasira leo na uchungu ambao nimepata kwa kusimama juu ya maiti yako mungu asinioneshe uchungu wa namna hiyo katika siku za usoni wakati huo shangazi yake hasafia na dada yake hatahama pia kwa kusikiliza habari hiyo wakaja huko mwanzoni mtume hakuwa ruhusu kuona maiti ili wasije wakashikwa na hisia lakini pale walipo ahidi kuonesha subira hapo akawapa ruksa wao wakaja kuona maiti hat hamza na wakaona maiti ila hali wazalimu walikuwa wamepasua kifua chake na walikuwa wameharibu uso wake japokuwa kifua kilikuwa kina kinapasuka kwa ghamu lakini safia akaendelea kusimama kidete uu ya ahadi yake ya kufanya subira akasoma nalila na, aka ya na kuketi, kuli, kuli. hali yake hii kwamba machozi yalikuwa yakidondoka machoni mwake msimuliaji anasema mtume pia akaketi karibu yake machozi kudondoka msa asakamum a alikuwa analia na machozi yake yalikuwa kidondoka kwa kasi dakika chache zikapita katika hali hiyo hiyo machozi niy alama ya kuomboleza kwake na na hiyo ya ya mtume mtume aliingia katika madina ilhali, madina hali hali ilikuwa inaonesha hali fulani maombolezo kutoka kila nyumba sauti zilikuwa zikitoka mtume akasema kwa uchungu kwamba hakuna mwenye kulia juu ya maiti ya hamza nani anaweza kulia juu ya hamza kwani hlbert asubuhi na jioni wanafahamishwa kwamba wafanye subira answar waliposikiliza maneno yake wakashikwa na hisia na wakakimbilia nyumba zao na wakawaambia wakezao kwamba acheni kuwaombeleza kuhusu watu wengine na muombeleze juu ya hamza katika dakika chache tu kila mmoja akaanza kulia na kuomboleza juu ya maiti ya hamza kina mama answar wakajumuika mtume kwa mtume saasala mtume akasikia sauti yao na akatoka nje na akaona kwamba kina mama answar walika wamejumuika mtume akawaombea na akawashukuru na akasema kwamba kupiga kelele keleleju ya maiti za kina baba si halali hapo desturi hiyo ikaachwa nafsi zetu zijitole juu ya miguu ya mtume salaulwsalam ambaye alikuwa mwalimu mwenye hulka njema aliyekuja kutufundisha dini kutoka mbingu wa ruhania alikuwa mwenye busara na mwenye mantiki ambaye alikuwa akiona asili ya binadamu kama wakati ule mtume angewazuia kina mama answar kupiga kelele juu ya maiti za ndugu zao labda baadhi ya watu wangejisikia vibaya na wasingiweza kuvumilia lakini angarie jinsi kwa hikma na busara kwanza alivyowaelekeza mwelekeo wao upande wa baba yake mdogo na kisha alipowazuia kupiga kelele akawazuia kuhusu kupiga kelele juu ya maiti ya baba yake mdogo huu ni uchaguzi wa allah angalia ni jinsi mwenyezi mungu alivyotuma mtu ambaye alikuwa akijua kuhusu asili ya binadamu alikuwa mwenye kujali hisia za watumishi wake tunapoangalia sifa zake tukufu basi moyo unaanza kujitolea kwake na sauti inatoka moyoni kwamba nafsi zetu na mali zetu na watoto wetu zijitolee juu ya miguu yake ewe mtume wa allah maelfu na mamilioni ya salamu yawe juu yako ewe یولے انبائیے ولیکuا بhاری وا اضوری نا hsانے ایو ٹuمیو اللہ میلفu یا درود نا سلام زیvے jویاکو haکuنا مفنo واکo کٹیکا دنیا hی نا hatا کو یpو کٹیkا sیکuzا اuسونے کٹیکا کنبgت hمزہ pیا mfano wa mtume muhaad pia umeelezwa na huo ndio mwisho wake mesema kwamba wapo masoaaba wengine ambao nitaeleza sira zao katika siku za usoni kesho kutwa mwaka mpya unaanza unaanzafanya maombe amba menyeziungu aufanye mwaka mpya uwe na baraka tele na mungu atujalie baraka zake kwa ajili ya jamaat mwaka huo uwe wenye baraka na mwenyezi mungu aangamize mipango yote ya adui na jumuiya zilizo ene ya duniani kote mwenyezi mungu azijalie ili ziweze kutimiza shabaha ya kuumbua kwao na pia mufanye maombi kwa ajili ya dunia nzima kwa ajili ya dunia nzima na watu wa dunia mungu awasalimishe kutoka vita hali zinaendelea kuwa tete zaidi na zaidi na maangamio yanaonekana wazi hatujui kila mmoja anataka masilahi zake mwenyezi mungu awarehemu na pia mufanya maombi kwa ajili ndugu zenu waliozulumiwa kwamba mwenyezi mungu katika mwaka mpya awasalimishe kutoka dzuluma na mateso ya kila aina الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعو ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وايتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وَلَذِكْرُ اللَّهِ أَكْبَرُ