أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت أمير المؤمنين من يزيمونغو أم سيدي يسانا أنا سيما كما نيلي بيوكوا نيمي سيما هتوبا كقوامبھا كنا سہيمو ام باکہ كٹيكا كمبھو كمبھو زا بازاز يہ ما سحابہ امبايو نيٹا يہ ليزا ہيويو ليو كہ نا ہيلو كوانزا نيٹا ليزا كہ حسو حضرت عبداللہ بن جہاش رضى اللہ عن اے يہ عالى ٹوكانہ نہ قبيلہ ال بنو اسد نا كہسو قبيلہ ونگين وانا سي مي يہ كوامبا يے يہ alikuwa na uhusiano wa kiurafiki na bani abdshams ilhali kwa wengine alikuwa na uhusiano na harab bin umaya kuhusu maumbile ya haa abdullah bin jahsh inapatikana ya kwamba yeye hakuwa na kimo kirefu wala kifupi yani alikuwa na kimo cha wastani nywele za kichwa chake zilikuwa nyingi wakati wa vita moja akimteua kuwa amiri kauli ambayo mtume sawasaam aliinena inaonesha ujasiri ushujaa na uimara wake mtu asiye na hofu hsaad bnabi waas anasema ya kwamba mtume sawasaam alisema mimi nitateua amiri juu yenu ambaye japokuwa hatakuwa mbora zaidi kuliko nyini lakini katika kuvumilia njaa na kiu atakuwa imara kuliko nini kisha yee anasema ya kwamba sisi katika uongozi wa waabdullah bin jahash tulienda kuelekea bonde la naghla katikati ya makanatf na baada ya kushinda vita hiyo mali ya ghanima iliyopatikana kuhusu mali hiyo imeandikwa ya kwamba mali iliyopatikana katika safari hii baadhi yao wanasema ya kwamba hii ni mali ya kwanza ambayo waislamu waliipata hata abdullah bin jahash akigawa mali hii katika sehemu tano sehemu nne akazigawa kwa wanajeshi na sehemu moja akaweka kwa ajili ya bitulmal na hiyo ilikuwa khumsi ya kwanza iliyotolewa siku ile katika islam imesimuliwana imam shabi ya kwamba katika islam hat abdullah bin jahsh diye aliye tengerenza bendera ya kwanza na pia ghadima ya kwanza iliyogawanywa katika islam ilikuwa imeletowa na hat abdullah bin jahsh hazrat mirza bashir Ahmad sahib anasema katika sirat khatam an nabiyin yakwamba kurz bin jabir huyu alikuwa chifu mmoja wa makkah ambaye pamwe na kikundi cha kuraishi alivamia ghafla malisho ya madina ambayo ilikuwa na umbali wa maili tatu tu kutoka mjini hiyo ni vita nyingine na akachukua ngamia za waislamu na kwenda nao uwamizi huo wa ghafula ukawashutusha sana waislamu na kwa kuwa machifu wa koraishi walikuwa wameshatoa onyo ya kwamba sisi tukishambulia madina tutawaangamiza waislamu wote hivyo waislamu wakashtuka mno na kwa kuangalia hatari hizi mtume sallaualwasalam akaamua kupanga mkakati ili kujua kuhusu mipango na njama za kuraishi ili waweze kupata taarifa kuhusu njama zao kwa wakati na madina ibaki salama katika mashambulizi za aina zote katika mashambulizi ya aina zote huzuri amesema kwamba ndio habari hizi ni kuhusu tukio hilo lililotajwa hapo juu kisha atmiza bashiri masahib anasema ya kwamba hivyo kwa shabaha hiyo mtume salllahu alihi wasallam alitayarisha kundi moja la wahajiri wa nane na kwa hikma katika kundi hilo akaweka watu ambao walikuwa wakitokana na makabila mbalimbali ya qoraishi ili iwe rahisi kupata habari kuhusu njama za qoraish na juu ya kundi hilo mtume swm akamteua binamu yake abdullah bin jahash a amiri na kwa sababu ya wazo hili ya kwamba waislamu wa kawaida wasipate habari kuhusu kikosi hicho wakati wa kusindikiza kikosi hicho hakumwambia amiri wake kwamba nini mnatumwa wapi na safari yenu ina inashabaha gani bali wakati wa kuwasindikiza akampatia barua moja iliyofungwa katika bahasha na akasema kwamba katika barua hiyo kuna miongozo kwa ajili yenu japokuwa habari hizi zimeshaelezwa kabla lakini hazikuelezwa kuhusu hatimiza bashira ya masahibu ye anaandika ya kwamba mtume sallaual wasalam alisema mkimaliza safari ya siku mbili kutoka madina basi mfungue barua na mufanye sawa na maagizo yaliyomo ndani yake hivyo abdullah na winzake wakaondoka sawana amri ya kiongozi wao na walipomaliza safari ya sikumbili abdullah akafungu wa barua ya mtume si salam ili yo kuwa na maneno ya fuatayo nendeni katikabonde la nakhla lilo katikati ya makka na taif na mkifika huko basi mukusanya taarifa za kuraishi kisha munilete taarifa na kwa kuwa kazi hii ya kukusanya taarifa wakiwa karibu na maka haikuwa rahisi hivyo mtume saa salam akaandika agizo jingine chini ya barua ya kwamba baada ya kujua shabaha ya safari yenu mwenzenu akipata wasiwasi au akipenda kurejea basi aruhusiwe kurejea niuma abdullah akawaambia wenzake kuhusu agizo hilo la mtume sallaualawasalam na wote wakasema kwa pamoja ya kwamba sisi kwa furaha zote tuko tayari kwa ajili ya huduma hiyo kisha kundi hili li likaelekea nahla njiani walipofika katika eneo la bahran ngami ya wasadbin abii waas na utama bin ghazwan akapotea nao katika juhudi ya kumtafuta ngamia huyo wakatengana na wenzao na pamoja na kumtafuta sana wakashindwa kumpata sasa watu hawa waliokuwa wanane wakawa sita katika kumbukumbu kumbu za saabinabii waas sehemu yake kiasi imeshaelezwa tayari kisha anaandika ya kwamba bwana margholis anasema ya kuwa saabinabii waas na utba walimwacha ngamia wao kwa maksudi na kwa uzuru huo wakabaki niuma mirza sahib anaendika ya kwamba watu hawa waligojitolea sana katika islam ambao kila tukio la maisha yao ni shahidi juu ya ushujaa na ujasiri wao ambao mmoja wao akaua washahidi katika vita vya bere mauna na mwingine akishiriki katika vita mbalimbali mwishowe akawa mshindi wa iraq sasa kuhusu watu hawa fikra za namna hiyo isiyo na msingi wowote ni fikra ya bwana margolos pekee na jambo la ajabu ni hili ya kwamba bwana margolos anadai katika kitabu chake ya kwamba amekiandika kitabu hicho bila kuwa na ubaguzi wowote kwa votevile jumuiya hiyo ndogo ya waislamu ikafika dakhla na ikaanza kufanya shughuli zake na baadhi yao kwa ajili ya kuitunza siri hiyo wakanyoa nywele zao ili wapita njia waelewe kwamba watu hawa wamekuja kufanya umra na wasipate mashaka juu yao lakini muda si muda kundi moja la qoraish likaaja huku ambalo likitoka dhaifu lilikuwa linaelekea maka na hivyo makundi yote mawili yakawa ana kwa ana waislamu wakashauriana ya kwamba wafanye nini mtume salau aih wasalam alikuwa amewatuma ili kukusanya habari kwa siri lakini upande wa pili vita ilikuwa imeanza na korash na sasa makundi mawili yalikuwa yamesimama ana kwa ana na kisha kulikuwa na wasiwasi wasi nyingine ya kwamba kwa kuwa wakurahishi hawa wamewaona waislamu sasa siri yao itafichuliwa na kulikuwa na shida nyingine ya kwamba baadhi ya waislamu walikuwa na fikra kwamba labda siku hii ni siku ya mwisho ya mwezi wa rajab ambamo sawa na desturi ya arab hawatakiwi kupigana vita na wengine walikuwa wakielewa ya kwamba rajab imekwisha pita na imeanza shaban na riwayat zingine zinasema kwamba kikosi hicho kilikuwa kimetumwa mwishoni mwa jamadial akhar na walikuwa na mashaka kwamba siku hii ni ya jamaadi au ni ya rajab lakini upande wa pili bonde la nahla ki likipatikana mipakani mwa eneo tukufu na ni zwahiri kwamba wasipoamua leo kesho msafara huo utaingia katika eneo la haramu ambapo watalazimika kuzingatia utukufu wake hivyo kwa kuona hayo yote waislamu wakaamua wa kwamba kwa kuushambulia msafara wa wakamate au wawa uwe hivyo wao kwa jina la allah wakaushambulia na matoko yake ni kwamba mtu mmoja wa makafiri amr bin hazrmi akauwawa na wawili wakatekwa lakini kwa bahati mbaya mtu wainne akakimbia na waislamu hawakuweza kumkamata na hivyo hawakuweza kufanikiwa katika mpango wao kisha waislamu wakateka mali yao na kwa kuwa mtu mmoja wa quraish alikuwa amesalimika na walikuwa na yakini kwamba habari ya vita hii itafika mwaka kwa haraka عbdللہ na winzake wakachukua mali ya gnیma haraka haraka na wakarejea mdیna anaindika kwamba bwana margls ana sehma kohusu haبari hio ya kuwa kimsngi mhamد وسalm ali ka mیtuma kikundi hicho kwa katika mwezی wa haram kwa mkصوdi akہfkri kwamba katika mwیzi hu koraishi watakuwa katika hali ya kughafilika na waislamu watapata nafasi ya kupora mali zao lakini kila mwenye akili anaweza kuelewa ya kwamba kundi hili dogo haliwezi kutumwa katika eneo la mbali kwa ajili ya vita na mawaji hasa pale ambapo makao makuu ya maadui yawe karibu sana na kisha jambo hili limethibitika kwamba kundi hilo lilikuwa limetumwa ili kupata taarifa yao tu na mtumes alipojua kwamba masahaba wamewashambulia makafiri akakasirika juu yao hivyi riwaya inasema ya kwamba watu hawa walipohudzuria kwa mtume salaalwasalam na wakamweleza kuhusu tukio zima ye akakasirika sana juu yao na akasema kwamba mimi sikuwa ruhusuni kupigana vita katika mwezi mtukufu na akakataa kupokea mali ya ghanima hapo hata abdullah na wenzake wakajuta mno na wakawaza ya kwamba sasa sisi kwa sababu ya hasira ya allah na mtume wake tumeangamia masohaba wengine pia wakawalaumu sana na wakasema kwamba nyini mmefanya kazi ambayo hamkuambiwa kuifanya na mlipigana vita katika mwezi wa haram ilhali katika safari hiyo hamkupewa amri ya kupigana vita upande wa pili maquraish pia wakapiga kelele wakisema kwamba waislamu wamevunja heshima ya moezi y mtukufu na kwakuwa mtu wao alikuwa amewawa yani amr bin hazrmi ye alikuwa chifu na kisha alikuwa na uhusiano na utba bin rabiya aliyekuwa chifu makka hivyo tukio hilo likawachochea sana maquraish nao wakaanza kujiandaa ili kushambulia madina kwa jaziba kali na vita vya badar ilikuwa matukio ya mandalizi yao hayo hayo ya quraishi ilimuradi juu ya tukio hilo wa islamu na makafiri wakaendelea kuweleza mengi ndipo wahyi wa qurani tukufu ikashuka na ikawa sababu ya kuwatuliza wa islamu nayo ni ya kwamba yslunaka an shahri lharami italin fi kul qitalu fihi kabir wa sdu an sabilillah وكفر به والمسجد الحرام واخراج اهله منه اكبر عند الله والفتنه اكبر من القتل ولا يزالون يقاتلونكم حتى يردوكم عن دينكم ان استطاعوا Yani watu wanakuuliza juu في يعني wape jibu kwamba bila shaka kupigana vita katika hiyo ni zwambi kubwa na kuwazuilia watu njia ya allah na kumkataa yeye na msikiti mtakatifu na kuwatoa humo watu waliumo ni zwambi kubwa zaidi mbele ya allah kama yini washirikina mnavyovifanya na kwa yakini katika mwezi mtakatifu kuleta fitina katika nchi ni mbaya zaidi kuliko kuua na ini waislamu makafiri wana hali hii kwamba wamepofuka katika uadui wenu kwamba hawataweza kujizuia na wataendelea kupigana nani mpaka wawarudisheni kutoka dini yenu sharti ni kwamba wapate nguvu juu yake hivyo historia ni shahidi ya kwamba viongozi wa kuraish walikuwa wakiendeleza mipango yao hata katika miezi mitakatifu bali wakipata faida kutoka mikusanyiko ya miezi mitakatifu katika miezi hiyo walikuwa wakishika kasi zaidi katika mipango yao na njama zao dhidi ya waislamu na kisha kwa ajili ya kutuliza nafsi zao walikuwa wakibadilisha utaratibu wa miezi kitu ambacho walikuwa wakiita kwa jina la nasei na baadaye wakazidi zaidi katika hasira yao na kilichotokea ni ya kwamba katika zama za suluhu hudabia japokuwa kulikwa na mkataba wa suluhu baina yao na baina ya waislamu makafiri wakapigana vita na watu ambao walikuwa na uhusiano na wa kiurafiki na waislamu na kisha waislamu walipojitokeza kuwasaidia wenzao makafiri wakapigana na waislamu basi jibu hilo likawapa waislamu utulivu na koraishi pia wakapoa na katika muda huo watu wawili wakaja madina ili kuwaachisha watu wao lakini kwakuwa saad na utba walikuwa hawakurejia na mtume s alikuwa na wasiwasi kwamba wakikimatwa na os akoraishi hawata wacha wa kuwa hai hivyo mtume aa akakata kuwacha wafungwa mpaka warejee na akasema kwamba watu wangu wakirudi madina nitawaacha watu wenu hivyo waliporejea basi mtume s saam akipokea fidia akawacha wafungua wote wawili lakini mmoja wao alipokaa madina kwa kuona khulka tukufu na sera njema za mtume sallwasalam na kwa kupata athari ya mafundisho ya islam yeye baada ya kupata uhuru akakataa kuacha madina na akafagnya bayati juu ya, ya mkono wa mtume sal llahu alaihi wasalam na akawa muislamo na kisha katika vita vya bere maauna aka wawa wa shahidi jina lakelilikua hakam binkisan siku ya vita vya uhod upanga hat abdullah bin jahsh uliwe umekatika mtumi salllahu alaihi wasalam alimpatia tawi la urjun yaani mtende ambalo likawa upanga mkonone mwakena kuanzia siku ile akawa maarufu kwa lakabu ya urjun abu naim anasema ya kwamba hata abdullah bin jahsh alikuwa mwenye kuapa kiapo cha mungu wake na kuzalisha mapenzi ya allah moyoni ni mwakena alikuwa mtu wa kwanza aliipeperusha bendera ya kiislam imam shabi anasimulia ya kwamba watu wa wili wa bani amar na bani asad walikuja kwangu wakielezana mambo ya kujivunia mtu wa bani amr alikuwa ameshika mkono wa mtu wa bani asad asdi alikuwa akisema kwamba uache mkono wangu ilhali amri alikuwa akisema kwamba wallahi mimi sitakuacha hapo imam shabi anasema kwamba mimi nikamwambia kwamba ewe ndugu wa bani amr mwache huyu na nikamwambia asdi kwamba nini mna sifa sita ambazo hazipatikani kwa mtu yeyote katika uharabuni mzima moja ni kwamba katika jamii yenu aliko mamamoja ambaye mtume alitaka kuma na mwenyezimngu akafanya mpango wa ndoa yake na baina yao mbalozi alikajibrail na mama huyo alika na hilo ni jambo la kujivunia kwa kamu yeuaaaa amii yeu alio aa kwenu namba tatu katika islam mtu wa kwanza aliyepatiwa bendera ya kupeperusha ya islam alikuwa mtu wenu ambaye alikuwa abdullah bin jahsh na hilo ni jambo la kujivunia kwa kaumo yenu namba ine mali ya ganima ya kwanza iliyopatikana katika islam iliyetwa na abdlah bin ja na ilo ni jambo la kujivunia kwenu namba a katika b mu wakwanza laa baa eu mba ushindi au kuwawa shahidi hivyo hata abu sinan akafanya baiyati ya mtuma a au salma ju ya jambo hilo na kisha watu walikuwa wakija na wakisema kwamba sisipi tunapaya fanya baiyati juu ya baiyati ya abu sinan na hilo ni jambo la kujivunia kwenyu namba sita katika vita vya badar walikwwepo واحجیری صابا امبا وا کی ٹکانا نا کامو یینو نا ہل الجام بلا کو جی ونیا کوئنو کی شاہ روا ان سیما کوامبا سیکو یا احد حت عبداللہ بن جاش علی پا وا شہیدی وقاتی الح زینہ بن تِ خزیمہ علی کو کٹنڈو اياك نا باد ديا كو واكواك شہيدى ٹميس السلم آكا موا حت زينا بن تِ كزيما امبا يہ آكا كا كٹيكنڈو اياكام ميزى مينان نہ اينا سيم ويّام با pia ina sehemo ya kwamba akakaa kwa miezi mitatu au miwili na akafariki dunia mwishoni mwa rabiul akhr mtume salam akaswalisha chiza yake na akamzika katika janet ulbaki ہمبار زنگی نے کا منی سما ویوز میں کُشۂ وا ہپ و قبلہ صحابہ آنا فواٹ نے صح شکران ونگی نے و نا سما کو مٹم صلی اللہ علیہ وسلم علی کو آم وا پاٹا شکران نہ حت ام ایمن کٹوکا کو با بیا کے کٹکا اریسی نہ باد ویٹا ویا بتر متم السلم علی کو آم وا چہور aniwalikuwa watu umwa na baada ya kifo cha mtume ssa watu waliopata bahati ya kuosha maiti yake tukufu mmoja waolika sale shukran na pamoja naye walikuwepo watu, watu wanane wa familia ya mtume sl salam kuna riwaya ya imam ahmad bin hambal inayosema ya kwamba hasale alipata bahati nyingine inayosema ya kwamba maiti tukufu ya mtume w ilipokuwa ikioshwa wakati ule maswahaba walikuwa wakimimini maji mmoja wao waoliksale shukran ausama bin z hivyo riwaya inasema ya kwamba imesimuliwa na naati ibn abbas ya kuwa watu walipo kusanyika kw ajili ya kuosha maiti tukufu ya mtume mtumem wakati ule nyumbani kwake kwa walikwepo watu wa familia yake tu بابا یاکی مدوگو هت عباس نا هت علی نا هت فضل بن عباس نا هت قسم بن عباس هات اسامة بن زيد، نا هت صالح شکران ام بای علی کو امتو موا علی موا چا حورو نا وقاتی هو هو هت اوس من خولي بن خولي انسواری علي کو كتوكا کتو بنو اوف بن خزرچ na alishiriki katika vita vya badar akamwta hatalna akasema e ali miminakupa kiapo cha allah ya alla yakwamba kusumtu pia tupatie sehemu yetuakasma kwamba ingia ndani hivoa akaingia ndani na nay alikuepa wakati ule lakini akini hakushiriki katika zoezi hilo la kuosha maiti tukufu ya msimuliaji anasema kwamba mtuma aau ameshika mwili mtakatifu wa mtuma aawsalam na kanzu yake ilikuwa juu ya mwili wake na hat abbas fazl na kusum walikuwa wakibadilisha hali na waliuwa wakibadilisha uh, sehemu za mwili na usama na swale shukran walikuwa wakimiminia maji na hat ali alikuwa akiosha maiti yake alama blazri ame eliza ya kwamba hat umar ali mtuma kijaنa وa shکرaن yعنi yani صaحiب زادa عbدuالraحman bin shکran kwendakwa abu musa ashari na ali moendikیa ya kwاmba mیmi namtuma kijana wa saleh sکran ambاye ali kuwa mtma a mtumam alie mwacha hivyo wewe umtendee kijana wake kwa kuzingatia daraja ya baba yake iliyokuwepo kwa mtume sallaualwali wasalam riwaya moja inasema kwamba alamabawi anasema kwamba shukran alikuwa amepang ishi katika mdina na pia alikuwa moja katika basra katika zama zahat umar fariki dunia na kuna mtu wa mwisho wa famili yake علی فاریک کی کٹی کا مدینہ کٹکا کا ز ہارون رشید نا پیا کٹیکا باسرا مم ٹو و فاملے کے علی کو آکیشی موسبانا سیما کومبا کی کیلینڈ کوئنڈہ مبیلے اولا ممیسی نا حباریا کے ای می سی مول و نہ سال شکران یا کومبا میمی نیلی مونا مٹو می صلی اللہ علیہ وسلم آکی پندہ جو یا پونڈا نہ کوئلے کے خیبر علی کو آکی سوالی کو اشارہ یعنی علی کوام کیٹ جو یا کی پانڈو علی کو آکی سوالی ہیلوپیا نی سوالی کومبا جی ام ٹوانا وز کو سوالی جویا کی پانڈو اولا ہت مالک بن دخشم ہو پیا نی سہابی امبا یے کون کنبو کنبو زاکہ زنگین زین با کی کوہ سو سہابا ہوو ام انڈی کو یا کومبا جین لت مالک بن دخشم لیلی کوا مالک بن دخیشم نا پیا لیم الیزو ابن دخیشم بابیا کے جینالا کے لی کو دخشم بن مرزا إلى هالي جينا إليز أمبالو لي دخشم بن مالك بن دخشم بن مرزخة جينا لما ما يكلي بنت سعد هات مالك علي موا جميلة بنت أبي بن سلول علي دادا ورئيس المنافقين عبد الله بن أبي بن سلول وقاتي وقوم فانيا سهيل بن أمر قوام هات مالك علي قوام سوما شايري إسمايو أسرت سهيلا فلا أبتغي أسيرا به من جميع الأمم وخندف تعلم أن الفتى فتاها سهيل إذا يظلم ضربت بذي الشفر حتى سنا وأكرهت نفسي على ذي الألم yani mimi nilimfanya suhel kuwa mfungua na mbadala wake sikutaka kumfanya yote kuwa mfungwa kutoka kaumo zote banu khandhaf wanajua kwamba suhel ndiye mwenye ushujaa kati kabila lake pale wanapodzulumiwa mimi nilimbamia mtu mwenye bendera hadi e akainama na mimi nikajilazimisha kupigana vita na suhel bin amr اوسو و فونگوا وا ویٹا ویا بدر کونہ روایا انا پاٹیکا نیا کٹیکا اسدالخابہ یا کوامبا حس ابو صالح عناصی ملیہ کوٹوک و ابنِ عباس یا کوامبا ابو یسر مالک بن دخشم اوفی نہ تارک بن عبید انصاری ولیم جی ایم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم نواقمہ یارس اللہ صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم اول کو ام سما یا کوامبا wewe ulikwa umesema ya kwamba yeyote atakae mtu katika vita hii atapewa kiasi fulani na atakae mtu fulani atapewa kiasi fulani sisi tumeva ua watu sabini na watu sabini tumewa kamata kama wafungwa apo uwezo wa kufanya hivyo hivyo lakini hatukufanya kwani hap saabemya ulsiia tulikua eakunya u wsukiainaalama aianiiaai i asi watu wengi wengine watakosasza aa akahsa smay yslunaka ani lanfal kuli lanfalu lilahi warasul yani ewe mtume watu wana kuuliza kuhusu mali ya ghanima basi uwaambie ya kwamba mali ya ghanima ni kwadilia allah na mtume wake سکو یا ویٹا احد حت مالک بن دخشم عالی <سؤال> پیٹا کاریبن حت خارجہ بن زید اخارجہ علک و آم کیٹی ح کو آکی جروی و بایا علی کو آم پاٹا ما جے راہا ما کو مینا ما ٹاٹو حت مالک <سؤال> آکا مامب کمبا جے حُ جو محمد صُلسلم آم وا و شہیدی حت خارجہ آکا سما کمہ کما يہ آم وا و شہیدی بسى کو يقينى اللہ یوحائی ہائى نہا ٹاکو فام Abu Muhammad sallam alayhi wa sallam aame fikisha ujumbe kwamba faqaatilu an dine ka hi wep ya upigane jihad di kwa dili ya dinia ko riwaya ningi ne inazunguzia tukio hilo kama hivi ya kwamba habari ya kuua wa shahidi ya mtume sallam alayhi wasallam ilipo Shamiri hat Malik bin Dukham alipita karibu na Kharija bin Zaid il hali alikame katin alikame patta majraha ko mina اسلام باسی واجیما کربی امبائی majiraha kumi nambili hat malik akamambe hatsaad kwamba je unajua kwamba muhammad a am amewawa shahidi ha saad akasima kwamba minatoa ushahidi kwamba muhammad a alam amefikisha ujumbe wa mungu wake basi ku ajili dini yako opigane vita kwani allah yuhaina hata kufa kamwe کنر وایا انا سی میا کو بازیا واٹو والی ممبیا صلی اللہ وسم کمبہ یہ یہ یعنی ہاتھ مالک میں دوشم نِ او ہی فاضی وا و نا فیقی ہاپ ام ٹم آ قسم جے جی یہ ہاس والی سوالہ نی نِم نسم کمبہ نِم نا فیکی یہ جی ہاس والی سوالہ واٹو واقم کمبا ڈی یو جسول اللہ سوالہ انا سوالی لاکنی نی سوالہ عیسی یو نا خیری hapo mtume صى وسlm akasma mara bili kwamba mimi nimekataazwa nimekataz وa kuwa uw al a nao swali a ضورa wa kmb daniake sawa somo uw iسلam zmahizi saوa narوaya ma mtume صىاعهوهوسل pamowena hat male bin dshem ali kuwa amemtuma hat asim bin adi ali kuwa ndugu hat bin adi ilik bomoa wa zarar مالک مکانا کو صوت مالک نسر میں کانا کوچہ کے حاکی کو انڈلے امبیلے کی شاہ عنا فواٹ رحت اقاشا بن محسن جن اللہ کے علی کو اقاشا بابیا کے علی کو محسن بن حرسان کنیا کے علی کو ابو محسن کٹی کا کٹیکا زامہ ذا رضی اللہ تعالی عنہ نموق و کمینہ بن ہجرا علی واوا شہیدی امام شابی آمیم یا یا آ میم صف اوقا شا کٹا مانو یا فو اٹا یا کومبا امبا علی کومٹوا پے نہ شا بن محسن کٹیکا موکو پیلی وا ہجرا باد یا ویٹا و بدر ام ٹو می صلی اللہ علیہ وسلم عالم ٹو محت عبداللہ بن جوہش کٹیکا سفاری موجہ نہ کٹکا سفاری حت اوکاشا بن محسو علی کو katika sirta halbia inapatikana ya kwamba wakati wa vita vya ohud mtume sallaa wasalam aliendelea kurusha mishale kwa kutumia upinde wake ambao ulikuwa ukiitwa katuum na wakati wa kurusha mishale ulikuwa hautwei sauti na kisha kwa kurusha mishale mara kwa mara sehemu ya upinde huo ilikatika riwaya moja inasema kwamba kona yake moja ili katika ambapo kamba inafungwa na m- kamba fupi ilibaki mkononi mwake hat ukasha binmesn akachukua kamba ile ilikufunga juu ya upinde lakini kamba ile ikawa fupi ye akamwambia mtumewamba so kamba, kamba hiyo imekuwa fupi mtume akasema kwamba uivute hiyo itatosha hat ukasha anasema kwamba wallahi na apa kwa dhati ambaye amemtuma mtume muhammad mkwa haki nikavuta kamba ambayo ikawa ndefu kiasi kwamba nikaweza kufunga juu ya kichwa cha upinde na nikaifunga kwa utulivu na vizuri rivaya moja inasema ya kwamba mwaka wa st hijra uyana binhien pamwe na wapanda farasi wa ghatfan walishambulia ngamia za mtume sallahualhwalhwasalam kulikuwa na malisho ambapo ngamia za mtume s walikuwa wakila chakula ni katika gaba kulikuwa na mwanamume mmoja na mwanamke mmoja wao wakamua mwanamume na wakamchukua mwanamke na kwenda nao mtu wa kwanza aliyepata taarifa ya tukio hilo alikuatsalama bin aqwa yey wakati wa asubuhi akatoka kuelekea gaba na pamoja naye alikuwepo mtumw watalaha bin ubaidullah na farasi moja waliupanda juu ya eneo la salveda wakawaona mafarasi wa wale walioshambulia hapo wakapanda juu ya mlima wa sala na wakawaita watu ili kuwasaidia kisha wakaanza kurusha mishale nyuma yao na wakaanza kupigana nao kwa kuwarushia mishale wapanda farasi kila na kisha walipoua akielekea na akipata nafasi alikuwa akiwarushia mishale habari ya tukio hilo ilipofika kwa akatangaza katika madina kwamba kuna hatari watu wapanda farasi wakaanza kuja kwa mumakatangaza kaika maina aa na awngaaliko na aktika vیta hi t اokaشا بn mhsن alیenda ka کmata oبار جaa amr ا a il w a pai lی aa یا at خارجa bn زید kaa ہ lیk abuزی رویa sa کwm t aز n jl اص بن مواز خارجہ بن زید ولی ولیزا زی مولما وا چاچے وا ما یا ہُوی كُہ سما بمبا لمبا لی يل يوم كوئيں توراتى مولاما وا كا كٹا كٹوا ماجيب نہ وا كا فىچا اُقويلى ہاپو مونگ اسے مايو ان ذنا يہ ما انزلنا من البینات والهدى من بعد ما بين للناس فی الكتاب بلا ايكا الله ulaika yalanuhum llahu wayalanuhum llainun hakika wale wanaoficha tulio yaterimsha katika ishara zilizo wazi na mwongozo baada ya sisi kuzibainisha kwa watu kitabuni ao ndio atakao walaani allah na walaanio wengine pia watawalaani کیشا صحابہ آنا فاٹا نی حضرت زیاد بن لبید امبا کنیہ کے الی ابو عبداللہ نا علی ٹوکانا نا ٹاوی لا قبیلہ خزرج لا انصار بنو بیازا بن عامر کزا کی چاکہ کیلے کو کی کیشی کٹکا مدینہ نا کٹکا بغداد کو ای ایمینڈی کو زہاک بن نعمان آنا الیزا یا کوامبا مسروق بن وائل alitoka wadie akik na akaja madina kwa mtume sal ahu alaihi wasallam akik ni jina la mabonde mengi yanayopatrikana katika arab na katika zama za mtume sal llauliwlhwasallam barabara iliikuwa ikitoka madina kwenda makka ilikuwa ikipita bonde hile hilo la akik na فی کا ہادی ذالحلیفہ <سؤال> يہ يہ على كبا على اسلام نہ آكا سيمہ ماك ڈيٹا جيہ اسلام يعنى مسروك بن وائل يہ عل ممبا ام ٹُم اسلام آكيسم كمبا اللہ نہيں امٹو امبا يہ وائى ٹيكو مونگوزيد بن لبيد انسارى ذياد نام كا ارو بہ نموجا ہجرا mwanzoni mwa utawala utawalawamuavia alifariki dunia tabrani anasema kwamba haziad aliishi kufa na muslim na ibne heban wanasema kwamba aliishi nchini siria ibne heban anasema kwamba alikwa miongoni mwa sahaba na fuqaha wakubwa haziad bin labid anasema kwamba mtumie aam alieleza kuhusu jambo fulani na akasema kwamba jambo hili litatokea baada ya kuondoka kwa elimu nikasema eve mtumi wa alla kivipi ilimu itatuweka sisi tunasoma kurani tukufuna tunawafundisha watoto wetu na watoto wetu wataendelea kuwafundisha watoto wao hadi siku ya kama urani itabaki sasa kivipi ilimu itatuweka hapo mtumi akasema kwamba mungu akufanyie kheri eveza mimi ilikwanail kwamba wewe una akili sana kuliko watu wote wa madina je yahudi jeyahnsaa na njil lakini hawafuati jambo lolote ilimu itatoweka qurani itakwepo watasoma qurani tukufu lakini matendo yatakosekana na hayo ndio tunayona siku hizi kisha kuna riwaya yazaid bin abdullah bin kusad ya kwamba had abubakr sidik رضی اللہ تعالیٰ عنہ عالم ٹوما اکرما بن ابو جہل پام وین و اسلام و میاٹھان و الی کو سعدیا ضیاء بن لبید نہت مہاجر بن امیہ بن ابی اُمّ و والپ وفیقہ کوکات کو والی کو وامشہ پاتا اوشینڈی جویا نو جیر عیل یومو کا یمن نا سفارہ ہوو اولی کو امیفیقہ بادا یا کو پٹیکہ نوا اوشینڈی آ بن لبید علی وا پٹیا سہ کا مالی یا غنیمہ امام شافی انا سیمہ کو مح علی کو آم مونڈی کا تو بکر کوسوس و ہی لو تو بکر اکم جیبو کو امبا ساوان رائ کے ام ٹو امبا یہ جی آنا ہاکی جو یا مالی یا غنیمہ نے لے علی شریک کا ویٹا ہی ویو ساونہ معاونیا کے اکرمہانہ سہ موک کا مالی ہی یا غنیمہ وانی ے ہاکشری ک ٹیکا ویٹا زیاد الی پونگے نا وٹا کہ وو واکا کبالی کوا انگیزا اکرما نا ونزا کہ کٹیکا مالی ئے غنیمہ کوا فراہا کیشا اناےفواٹا نہت خالد بن بقیر انبائیہ بابائیا کہ الی کوا بقیر بن عبد یالیل الی ٹکاندا نا قبیلہ بنو ساد انبالو لیلی کوانا حوسیانو واکہ ارفیقی نا بنی ادی ابن اسحاق میں سِ مَ کو با سی سیہ ٹوجو کو سنڈوگو ونِ اسی پکوا ایاس نا آکل خالد نا عامر امباو والی شری کٹیکا ویٹہ ویا بدر نہ کیشا و کو حامیہ کواپا موجہ مدینہ وَ ایشی کو رفا بن عبد المنظر ابن اسحاق کنا سِ مَ کو بہ باد با یا ویا احد باز یا واٹو و مَ قبل ازل نقارا ولیم جیم ٹم صاقی مکم بر صلی اللہ صیسی ٹم پٹا کو یا کو جفنز جی اسلام ہی ویو وی وی وی وٹو تو کوٹما بعض یا ما صحبہ ذاکو پمو جا ناسی امبا و فنڈیش کا مو یٹو دینی نا واٹو سم شران ٹوکو ٹم سلم چینی یا ونگوزی وحت مرسد بن ابی مرسد اکا واٹو ما وََ ما صحابہ سیٹا اک وِ محت خال بن بخیر watu ambao badaye watu hawa walikua wamewa uwa kwa udanganifu gisha anayi fuataehatu amar bin yasir ambaye kuneya ke ilikuwa abu yokazwaan kuhusuwahaba huyo hatu muslehe maud ameendika ya kwamba aki toa kutoka vitabu vya historia ya kwamba safari moja ٹمہ صلی اللہ علیہسلم علی پیٹا کریبو نا ٹو موجہ آئے ٹوائے امار کومبا علی کو آکی لیا کوئ کو علی کو آکی ماچو ضیا کے آکا مرزا امار کنا نینی امار آک صما اوم ٹم اللہ حلیاں نمبا مادوئی والی انڈلیا کونی پیگا ناکونی اوزی نہ نا ہوا کون یاچا نی کے کو نا ہاکی یا می سنامو masanamu yao mtume akasema kwamba lakini ulikuwa ukihisi nini moyoni mwako amar akasema nilikuwa nahisi imani isiyotetemeka moyoni mwangu mtume akasema kama moyo wako ulikuwa umetulia juu ya imani basi mungu atakusamehe udzaifu wako ha amar bin yaser kuhusu hijra yake kuelekea uhabishi kuna hitilafu wengine wanasema kwamba alikuwepo katika hijra ya pili kuelekea uhabeshi yani habsha hania haa khalifa sani akieleza fitna iliyotokea katika zama za ukhalifat uthman anasema kwamba fitna hiyo ilipoanza kuzidi na kuruka mipaka na masahaba wakaanza kupokea barua mbalimbali ambamo ndani yake magawana walikuwa wakilalamikiwa واکہ مول ہت عثمان کمبا جے حو جو کمبا انجے کمبا کن تاریفوزی پوکیا زی نا شاہ خیری ٹو صبح واقع بروا کٹوکا انجے تحقیق کو زی حت عثمان آکا شعوریہ نا جیا گاندھی الی کفیا تحقیق نہ سابا نا او شاعری واؤ اُسامہ بن زید علی پلیک وا بسرا محمد بن مسلم آکا ٹوما اوپانڈے وا کوفا عبد بن عمر آکا ٹوما ا پانڈے وا سیریا نہ بن یسر آکا پلیک kwa upande wa misri ili wafanya tahkiki na walete taarifa kwamba je maumaraa wana wazulumu waraiya na wananyanganya haki zao na wana, wana watendea vibaya na watu wengine wakatumua waka katika miji mingine ili walete taarifa watuha wakaenda na baada ya kufanya tahkik wakaaja kuleta taarifa kwamba kote, kote kuna amani na waislamu wanaishi kwa wana wana utulivu na nhakuna anayenianganya haki zao na viongozi wanaendelea kufanya haki na uadilifu lakini amar ben yasr alichelewa kuleka taarifa na taarifa haikutoka kutoka kwake taarifa yake ilichelewa kuja mpaka watu wa madina wakawaza kwamba labda ameuawa lakini jambo la kweli ni hili ya kwamba yeye kwa sababu ya koto kujua siasa alikuwa amekamatwa na wapinda ufisadi ambao walikuwa wanafunzi wa abdullah bin sabaha abdullah bin sabaha kwa kuwa alikuwepo katika misri na alikuwa hakughafirika juu ya jambo hili ya kwamba endapo ujumbe huu uliokuja kufanya tahakiki ulipeleka hukumu kwamba kuna amani katika nchi nzima basi watu wote watakuwa wapinzani wetu na uamuzi huo ulikuwa umechukuliwa wagfla wa kutuma ujumbe wa tahik yeye hakuweza kufanya mipango katika mainio mengine lakini katika misri ilikuwa rahisi kwake kufanya mipango Ammar bin amar bin yasir alipoingia misri yeye akampokia na akaanza kumweleza kuhusu malalamiko mbalimbali zidi ya waliye misr ambaye alika amr bin as آ گیا نہ یہاں ماہ بمب لمبا لی نہ بویا کے کرٹ آ ساری جو بھی مار بھی نہیں سر amar bin yasr hakufanya tahkik na hakuenda kwa waliye misr wala hakufanya tahkiki ya, tahkik, ya kawaida na akaenda na watu wa abdulah bin saba na akiwa pamoja nao akaanza kuleta tuhuma na shutma hidi ya waliye ima, sohaba, matua, basi, ye misr zur amesema kwamba katika maswahaba endapo kuna swahaba ambaye amekamatua na fitina hii ya abdulah bin saba basi yeye yeyeni amar bin yasr hakuna swahaba mwingine aliyeweza kushiriki katika hatua hiyo kwenye swala hilo na kulikuwa na sababu maksus kwa amar bin yasir kupata udanganifu kutoka kwa watu hawa wa abdullah bin saba na kulikuwa na sababu yake ye alipofika misri akakamatwa na kundi moja la watu ambao walikuwa watu wajanja na werevu ambao walianza kumwambia mambo mbalimbali ya kulalamika dhidi ya, kula ya mkuu wa misri kwa bahati tu walie misri alikuwa mtu ambaye kipindi fulani alikuwa mpinzani mkali wa mtume sasaa na mtume alikuwa amesema kuhusu yeye kwamba hata kama akipatikana katika kaba au wawe lakini baadaye mtume salaum alikuw amemsamehe lakini kulikwa na athari fulani ya upinzani wake juu ya baadhi ya maswahaba akiwemo amar bin yasr na amar kwa kusikiliza habari hizi kuhusu amar bin as akapata athari na akakubali mambo yao na akawa pamoja na watu wa abdullah bin sabah na iye pia akaungana nao lakini pia imeandikwa ya kwamba wakati wa vita vya safen hat hamar bin yasr akielekea kwa watu alikuwa amesema na amewaambia kwamba wenye kutafuta ridhaa ya allah na wale ambao hawana tamanio la kurejea upande wa mali na kizazi wako wapi hapo kundi moja la watu wakaja kwake hata amar akaelekea kwao na akasema kwamba ee watu tuende kwa watu ambao wanaomba kisasi cha mauajiha tusman wao wanaelewa kwamba tusman ameuawa akiwa amezulumiwa wallahi wao hawataki kisasi cha mauaji mauajiha tusman bali watu hawa wameonja laza ya dunia hapo amar alikuwa ameelewa kwamba kimsingi watu hawa wameleta fitina na kisha akasema kwamba watu hawa wanaipenda dunia na wameangukia na wamejua kwamba haki imekuja baina yao na baina ya maslahi zao na watu hawa hawana umuhimu katika islam kwamba watu hawa wapatiwe uamiri au wapewe chio fulani kimsingi shabaha yao ni kuzalisha fitna tu na watu hawa wamewadanganya wafuasi wao kwa kusema kwamba imamu wetu ameuawa akiwa mazulum ili watu hawa wawe wafalme na hiyo ni njama yao ambayo wameitengeneza kama nini mnavyoona kama watu hawa wasingeomba kisaasi cha mauaji ya tosman basi katika watu hata wawili wasingewatii kisha alisema ela kama utusaidie kama umekuisha tusaidia mara kadha na ukiwafanya wafanikiwe katika shabaha yao basi kwa sababu ya mambo yao walioyaleta katika watu wako uendelee kuweka azwabu iumizayo kwa ajili yao muhammad bin amr anasimulia ya kwamba vita vya sifin ilikuwa imepamba moto na ilikuwa karibu ya kwamba makundi yote mawili yaangamie mwavia ya, alisema kwamba hii ni siku ambamo waarabu wataangamia isipokuwa shida kuhusu amar bin yasir iwafikie yaani hata amar auawe shahidi vita iliendelea kwa siku tatu na usiku matatu siku ya tatu hata amar alimwambia hashim bin utba abi binabiwaas aliyekuwa ameshika bendera kwamba wazazi wangu wajitolee kwako unichukue pamoja nawe hashima akasema kwamba rehma ya allah iwe juu yako mimi nitatembea na bendera nikiwa na matumaini kwamba kwa kupitia kwayo nifanikiwe katika shabaha yangu nikionyesha udzaifu hata hivyo sitapata amani kuhusu mauti ye akaendelea kuwa pamoja naye mpaka akampandisha juu ya kipando chake کیشات امار آکسیمام کا جیش علاقے ضول قلا پام جیش علاقے آکا لیا کے ووٹے وٹا وکا کاپیگانا ویٹا ناما کنڈ یوٹیما ویلی یا کاگام سقی نہ ابوغادیا مزنی وکم حت امار نا و کم شام حت عمار نہ وٹ وولی و کموا شہیدی ابو الغادیہ آلیپ اولیز وََ کومبا کی وی پلی مو امار یہ آقا سيماں كام بہ امار عالپ و كوجا كريب و نا سي نجے شيلا كي نى سى ٹوكا وا كريب و نجے شيٹو يہ آقا سيما كام بہ كو نا شنڈانى يہ يوٹ كٹوكا ثقاسك ambayo ni kabila moja la yemen mtu mtumoja akajana akapigana naye ammar akamua kisha aka sema kamba nanimuingine anataka kushindana nami kotoka himir ambayo piani kabila moja la yemen mtu moja mtumoja akajitokezana akapegana naye ammar akamua himiri hemieri akampatia majeraha kisha akamwita nani mwingine mshindani mimi nikajitokeza kwake mtumwa huyo anasema na sisi tukaanza kupigana vita mkono wake ulekwa umezoofika mimi nikamvamia kwa nguvu na naye akaanguka chini mimi nikamua Nikampiga na upanga mpaka ye akafa مسی مریاجی انا سمہت امبار علی واوا شہید حد علی اقاصمہ کو بہ کٹیکا و اسلام ہوں امٹو امبا آنا کومبا کی فوچ چکی شہیدی سی جامب وبوا یہ ہاکوپاٹا غام ہوٹو کا شہادہ او شہیدی واکے یعنی کی فوچاک یہ انگوزو rehma ya allah iwe juu ya amar siku ili alipusilimu na mwenyezimungu amrehmu ammar masahaba wanne kila walipokuwa wakitaajwa basi amar alikuwa mtu wa inne na masahaba watano walipokuwa wakitajwa huyu alikuwa waano alikuwa miongoni wa masahaba wa zamani wa mtume awasalam na hakuna mtu mwenye mashaka kwamba kwajili ya ammar katika sehemu nyingi pepo ili wajibika juu yake amar abarekiwe na amepata pepo imeelezwa kwamba haki ni pamoja na amar na amar ne pamoja na haki popote pale ambapo amar atakwenda atakwenda na haki na muaji wa amar yumomotoni sa'id bin abdurahman alna simulya goto ko babaya ke kwamba mtu moja alimjia at umar bin khattab na aka sema kwamba mimi ni janabi na sikupata maji hapo hat amar bin yasir aka muambehat umar bin khattab kwamba je hukumbuki kwamba sisi mimi na wewe tulikuwa katika safari wewe hukuswali na mimi nilijichanganya katika udongo kama wanyama na nikaswali yani kwa sababu ya kukosa maji nilikuwa nimefanya tiyamum mimi nilimweleza mtume ya sa a salam habari hiyo na hapo mtume alisema kwamba hiyo ilikuwa ikitosha kwa ajili iki yako na hapo akaweka mikono akapiga mikono juu ya arzi na kisha akapulizia na akafanya masa juu ya uso wake na mikono yake abu wail anasema kwamba amar alitua hutuba na akatoa hutuba fupi na akaongea mambo yenye maana na hikima kisha akashuka chini na akasema e, abu yakzan wewe umeeleza mambo banyeye balagha na fasaha lakini umeeleza hutuba fupi kwanii hukurefusha akasema ni memsikia mtumi akisema kwamba sala ndefu ya mtu na hutuba fupi ni alama ya akili yake hivyo murefushe swala na mufupishe hutuba hasan bin bilal anasema kwamba mimi nilimona amar bin yasir raiahu anhum afaaueuenwaeuiala neuyangu ai nimemona akifanya hivyo yai kuingiza vidole kwenye ndevu yake ای می سی مول و نا امر بن غالب یا کوام با امتم و جا عالم ٹیٹا عائشہ رضی اللہ عنہا بے لے یا عمار بن یاسر یعنی کم سنگی ضیا یا قسم کو با اونڈوکا کٹوکا ہاپا جے ونا موزی ام کے پینڈوا و امٹ مصلی اللہ علیہ و علیہ وسلم ین حباری زباز یا ماسوحابا نا زنگن نیتا زیر خزا اصونی ذرا میسی مکم بہن حباری یا حذونی کٹی کا برقی نا فاسو و نا جمات وا پاٹا ٹیسا وا مے وا وا شاہ نی ٹوکیو لئ حزون قوب و ثانا اناللہ اللہ و ان الراج اون وا مے وا وا کو جیا یا ظلمہ کو لے امتحانی و ایمانی واؤ نہ واؤ وال سمام ما کی ڈیٹے جو یا ایمانی یا na waliendelea kumwita mmoja baada ya mwingine na wakawaua maelezo yake yanaendelea kuja inshalah ijuma ijayo niitaili za habari zao mwenyezimungu awa rehimu na awanyianyue katika daraja muendelee kufanya maombi kuhusu hali za huko wagaidi waliokuja wamekwenda wakitoa unyo kwamba mkifungua miskiti tutakuja tena na kuwa shambulieni mwenyezi mungu awasalimishe wahamadi wahuku kutoka shari yao na niitaleza habari zao katika hijumaa ijayo الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل وَاللَّسَانِ وإيتاء ذي القربى وينهان عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجيب لكم ولذكر الله أكبر