اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين. الرحمن الرحيم. مالك يوم الدين. اياك نعبد واياك نصيب. أهذن صراط المستقيم، صراط الذين مطّعَلِهِم غير المغضوب عليهم والتابعين. أنا أنا سما، ليو كاتيكا كومبو كومبوزا ماسو حبا نيتايليزا ما تشاتي سحابا وكونزا ني حضرت أبو لبابا بن عبد المنذر. امبا یہ کو سو یہ قنا روایا زینگی نے دلزو پٹھکانہ امباز و نازیل ذہاپا مائلزو یاک یامکشا ارزو تیاری علامہ ابنِ عبد البرآنہ انڈیکا کٹیکا کتاب و چاک الاستیاب یا کوامبا حضرت عبداللہ بن عباس رضی اللہ عنہ آیا یا قرآن تکوفو عیسے مایو و آخر اطارف بے ظنو بہم خالت و na wako wengine waliokiri zambi zao wakachanganya vitendo vizuri na vingine vibaya abdullah bin abbas anasema ya kwamba aya hiyo ilishuka kuhusu abu lubaba na wenzake saba wanane watu hawa wakabaki nyuma katika vita vya tabuk baadaye waka juٹa na waka tubu mbeleya aللh na waka jifunga na nguzo kitendo cao ki zuri kili kuani ki kutuبu na ki bایa kili kuani kuka niuma ktika jihاdi mjme bن jariya ana simuliyا ya kwamba ht خنsa bنti خداm ali kuا kٹika ndoa ya hat unیs bن kaطادa pale alipo uwawa shhiدi ktika sikuya hot کیشا بابا حت خنساہ بن خدام آکا موزا نا امتو موجا و قبیل <سؤال> علام مزینہ امبائے یل کو حام پینڈی حت خنسہ آا جم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم آکا ونجا انڈو کے یاق ہاپو ہت لبابا آکا موہت خنسہ ن ہب بن ابو لبابہ آکا ذلی و ٹوکا کواکاک i mesi muliwana abduljabar bin wart yakwamba miminilimsikiya ibn abi mulaka ali kuwaki sema yakwamba abdullah bin abi yazid ana sema yakuwa atabulu baba ali pita karibu nasi tuli kuwa pamoja naye mpaka ye akaenda niumbani kwake ccpa tukaingia nae katika numbayake tukaona mtumoja ameketi katika nguo zilizo chaka mimi ni kamsikiya akisema ya kwamba mimi nelimsikia mtume sawasalam akisema mtu asiyesoma kurani tukufu kwa sautinzuri yeye hato kani nasi <tun> kisha anaye fuwatani haat abu azia thabit bin noman rivaya moja ina sema ya kwamba aat abuzia علی کُوا آپ صلی اللہ علیہ وسلم جی بدر یا بدر لکین کو انچا یا جیوے آکا پاٹا جرا جو یا مونڈی واقع نہ کوس بابو یا کر جیا نیوما نم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم آ کم وکھ یا سہ مو کٹیکا بدر کیشا آنا یہ فوٹن ہت انسا مولا یم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم kuniyaye hat ansa ilikuwa abur masru na kwa wingine ilikwa imeelezwa kama abu misra hat ansa ali zaliwa katika sara saraha ni mahala karibu na uuhabeshi na yemen imeelezwa elezwa kuhusu hiجrayake ya, ya kwamba ba iyeye alipuhamia madina akaishi kwa hat kulthum bin hdm الحالی ساون بازی کو حد بن یا روایا با یہ یہ عقائشی کوحت سعد خیسم امام ظہری انازا صلی اللہ علیہ وسلم علی کو رخصا و نا یہ باد یا ظہوری نہت انصا علی کو بہ رخصاٹ وم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم کو کواجلی یا یعنی کمپا تاریفانی ابو مرسد نا مرسد بن ابی مرسد والی پوہمیا مدینہ واطی وا و کوہت کوت کلثوم بن ہدم محمد بن عمر اناسما یا کومبا یہ یہ علی شیر کی کا ویٹا وہدنا سیکو یا ویٹا ویا رجی یہ علی وا و شہیدی کونا ہباری یا ٹوٹو موجا وحت مرسد آئی ٹوا یہ انیس بن ابی مرسد الغنوی یہ انائٹوا انس پیا لکی نی کٹکا سی منی جیس یع آ صلی اللہ علیہ وسلم و مکہ نا کوئی بیا ہونین، ابن حجر آمے مرسدوکیا ون ہنا ٹنحت ابو مرسد کناز بن الحسین الغنوی جنالك ليلى كوا ني كناز و وحسن بن يرموك كوه سجنالك كونا هتلافو كوا وينجي نجنالك ليلى كوا ني كناز بن حسين إلحالي كوا وينجي ن ليلى حسين بن كناز نبيا إن سيمو مقام باجنالك ليلى كوا ني آمن لكن آلي كوا معروف كوا جناله حسين بن كناز هت أبو مرصد umri wa ke ulee kuwa ni sabana umri wa hat hamza na alikuwa mwezake alikuwa na kimokirefu na nywele za kichwa chakazilikuwa nyingi atabu marsad namtoto wa ke hat marsad wote wa wili radhiallahu anhuma walipata bahati ya kushiriki katika vita vya badar namtoto wa ke hat marsad aka wa shahidi katika tokyo alaraji kama ilivyoelezwa hapo kabla kuna mjukuu wa hat marsad حد اُنیاس بن مرسد بیا آلی کو صحابہ وم ٹُم صلی اللہ علیہ وسلم نا یہ آلی کو پمجن صلی اللہ علیہ وسلم کٹکا ربی الا پیلی و حجرہ ٹم صلی اللہ علیہ وسلم آلی چوما کی کوسی چا و حاجیری سیلا چینی یا اونگوزی و بابا کیم ڈو گت حمزہ بن عبد المطلب کوئنڈا کویل کیا ما یا مدینہ eneo la saflbahr hat hamza na wenzake wakafika haraka haraka huko ndipo wakaona ya kwamba chifu mkuu wa maka abu jahl akiwa na wanajeshi mia tatu yupo ili kupigana nao majeshi yote mawili yakaanza kupanga safu anakwaana ana, na vita ilikuwa karibu kutokea vita ilikuwa karibu kutokea ndipo chifu wa eneo hilo majidi bin al juhni ambaye alikuwa na uhusiano mzuri na makundi yote mawili kwa kuingilia kati akawazuia kupigana vita na vita haikutokea سفارہ ہو نی معروف نہ مشہوری کوا جینا لا سریہ حمزہ بن عبد المطلب حت ابو مرست پیا علی کوپ کا سفاری ہیو روایا انسم یا کو صلی اللہ علیہ وسلم بندرہ یح کوانزا علی کو عام کا بیز ہت حمزہ نہ کٹیکا بیٹا ہی ونڈیرہ ہی ہت حمزہ ام بےبو نت مرسد کیشا کنہ کنبو کمبو ذاہت ثلید بن قیاس بن امر السليد علي طقنا بنو ادي بن نجار تاوي موجه الى قبيله الخزرج الانصار جينا لما ماكه لليكو حذغبه بنت زراره ام باجي علي كو دادا وحذ اسد بن زراره روايه موجه ان يسمع يقو بما سكو يا فيت يا بدر السليد بن قاسم علی کو آم کا مارٹا نا کمفنگا ولید بن ولی ولیت امبائی علی کو ڈوگ خاص بن ولیت ن وقاتی و اشینڈی و مکہ بینڈیرا یا قبیل السوار بنو مازن عیلی کواہت سلیت بن قیص وٹیکا وی ویٹا ویا حنین بینڈیرا یا بنوازن عیلیکوا کواحت سلیت wa hijra mwaa akumintu hjra lhala win mwnzww akumi a kika ali t m lia tki a ita ya js kiln em kika aya sa kika t kmana ala d abu masud n ms vita i a vita ya jsr abiuba vita hii ina majina mengine kama wile vita ya maroha ambalo ni jina la mahala palipo kandoni mwa mto wa fraat ta yuvita ya kustuntuf hilopia ni eneo moja karibuna kufa katika vita hiyo wairani elfu bili wali uwawa ilhalikwa mujibu wa riwaya zingine wairani elfu sita waka uwawa na sawana baazi ya riwaya waislamu kumi na wa nane waka uwawa shahidi ilhalik wa baazi ya riwaya wa islamu elfu in waka uwawa shahidi wakiwemo ansar sabini na wahajiri ishirini na wawili na had salid bin qais bi alik wa shahidi mujawa wa na ya ya ke ke kwa wengine katika vita hiyo mtu amushu ali wa shahidi ali kwa salid bin qais sawan arai baaz ywana historia kidai chak hakiku ndlea mele ilhali kwa wengine jina lamtutwa kwa le likwani abdullah bin salid ambaye amsimuli riwaya muja kutoka kwake na sawan riwaya nyingine ha salid ali kwa na binti muja ambaye jina lake le likwa subaita امبائی علی ذلی و کوٹوک کو حد سخیتا بنتی سمہ موانڈیشی و استالغاب انڈی کا کوامبا کی زازی کے حاکی ہاکی کوینڈل امبیلے عبداللہ بن سلیت بن قیس ان یا کوٹوکا کوابہ بایا کے حد سلیت بن قیس یا کوامبا کٹیکا انسوار امٹو موجہ علی کو نبوستانی amba mondani yake kuli na mitende ya answare mwingine na mtu huyo alikuwa akija katika bustani hii asubuhi na jioni mtume saah alam akamwamuru ya kwamba miti ya tende iliyopo karibu na ukuta wa bustani yeye ye ampatiye miliki wa bustani tende zake kisha ana yefuwata nihat mujazzir bin ziyad موسا بن اقبا آم علیزا یقوامبا واٹو وانا فکیری یا کوامبا ابو یسر علی موا ابو بختری نا واٹو ونگی و میس محکوامبا مجزر علی کو آم موا حت مجزر کٹکا زا مزا اجاہلیہ علی کو آم موہ سوید بن سامت نہ مواجی ہایو یا صبابیشہ ویٹا یا بواس کٹکیا بادہ یہ ہت مجزر نہ ہت بن سوید بن سامت وکبہ علی اسلام لکینی حارث بن سوید آکا انڈلیا کو ٹھوٹا نفاسی ایلی کٹی کا کولی پیزا کی ساسی چبابیا کے آمو کٹی کا ویٹا یا عہد قرائش والپ و گیوکا نہ کو شمبولیا و اسلام و حارث بن سوید آکم شمبولیا کٹو کا نیوما نہ آکامو شہیدی و کاتوا قریجیا کٹو کا ویٹا وََ ہمرا الاسد حجبرایل کو کومٹم صلی اللہ علیہ وسلم اقام وامبیا کو حسو ٹوکیو ہلو یا کوامبا حارس بن سوید آم موہ مجزر بن زیاد کو اڈنگا نیفو نہ آکا صلی اللہ علیہ وسلم یا کوامبہ يہ يہ كٹيگا سی چا مجزر بن زیاد آموے حارث بن سوید. صلی اللہ علیہ وسلم آكائن ڈسيكو امباپو کو جو ٹوكا عليسان كٹيگہ قبا حد ویم بن سایدہ ساون امر صلی اللہ علیہ وسلم جو يم لانگ و امسكيٹي كو بھا آكاموہ بن سويت ہیو نی ریواء یا طبقات القبرہ کیشا قبا کے دروازے رفا بن رافع بن مالک بن اجلان ایم کو یا قمبہ توکیو لا کے لا کو بال اسلام جنسی لیلیو ایلز وا یا قمبہ بن رفا انا مولیا کو ٹکا کو بابک کے یا قمبہ یہ yaani hat refaa bin rafe na binamu yake hat moaz bin afraa walitokana wakafika makka tukufu wote wawili waliposhuka chini kutoka mlima wa sania wakamona mtu moja akiketi chini ya mti sawa na msimuliyaji tukio hilo ni kabla ya kutoka kwa answari sita yani ni tukio kabla ya bayati ukba ula anasema sisi tulipomona yeye alikwa mtume s sisi tukasema kwamba tunaenda kwake na mzigo wetu tunaweka kwake ili tufanye tawafu ya baithullah anasema kwamba sawa na desturi ya zama za ujahilia tukamsalimia mtume saai salamm lakini yeye sawa na njia ya kiislam akatupatia jibu na anasema ya kwamba ilikuwa tumesha sikia kuhusu mtume ya kwamba mtu fulani amedayi katika maka lakini hatukumtambua sisi tukamuuliza mtume saaa salam ya kwamba wewe ni nani mtume akasema kwamba shukeni chini tukashuka chini na tukamuuliza kwamba mtu huyu yuko wapi ambaye anadayi utume na anaeleza kuhusu madayi yake yani anaeleza kuhusu madai yake mtume akasema kwamba huyu ndiye mimi kisha anasema kwamba mimi nikasema kwamba niambie kuhusu islam mtume salaalhi wasalam akatuambia kuhusu islam na akatuuliza ya kwamba ni nani aliyeumba umba mbingu na ardhi na milima tukasema kwamba allah ameviumba mtume saaa salam akauliza kwamba nani ameva umbeni tukasema mungu mtume sala llahu alahi wasallam akauliza kwamba nani ametengereza masanamu haya mnayo ya abudu sisi tukasema kwamba tumetengereza sisi wanyewe wain. mtume akauliza kisha mwenye kuumba ana haki zaidi ya kuabudiwa au wale wali umbuwa kwa maana hiyo nyini mna haki zaidi ya kuabudiwa kwani nyini ni wanye kuumba masanamu aakasema mtume sa salam ya kwamba mimi naita upande wa ibada ya allah na kutamka shahada ya kwamba hakuna apa saha kuabudiwa isipokuwa allah na mimi ni mtume wa allah na nawaita watu ili wahurumiane na waachane na uadui unaotokana na una zulma za watu sisi tukasema ya kwamba hapana wallahi kitu ambacho unatuita upande wake hata kama kikiwa ongo hata hivyo mambo hayo ni mazuri nani ulanjema eeangal kipan uutfakaendkwamtume fabafsmmiikaenda kufayatful mimi nikatoa ni mishale saba na mshale mmoja nikachagua kuusum ambayo ilikwanjia ya yao kwaajili ya kurizisha kwa moyo walikuwa wakifanya hivyo anasema nikaeleka nikafanya maombi kwamba la kitu ambacho ha anatuita kwacho kama ni haki basi kila mara ta mshale wake mimi nikapiga kura mara saba na kila mara, yani mara zote saba mshale wake ukatoka mimi nikanena kwa nguvu ashhadu ilaha, ilaha, ilaha, ilaha. wa rasulullah basi watu wakajumuika kwangu na wakasema kwamba huyu ni mjinga na amekuwa sabi mimi nikasema bali ni mumini kisha nikaja katika maeneo ya juu ya maka yaani mtu ambaye mnamzungumzia yeye ni majununi na ni sabi ممن کسمہ کم ہاپانہ بال نہ ہس یہ نہ مومین کی ش نکا دین ولا مکا نہ مواز عل پونیون اکسما رفا آنا کوجا نہ اُس ون نورو نہ حالیہ کوکاتی ووینڈا یعنی قبل یا کُسما کلمہ اُس وا کے حاقو نہ نورو کا ما الیویو ساسبس نکا نہ بال اسلام ٹو مَسلم اک ٹو سوم سورا یوسف نہ اقرا بسم رب کل خلق کی شو کریجیا hadrifa bin rafe anaeleza ya kwamba siku ya badar nilipata mshale juu ya jicho langu na hapo jicho langu likapata majeraha mtume saawasaam akaweka mate juu ya jicho langu na akaniombea na hapo uchungu wangu na maumivu yangu yakaondoka sawana rوayangin siku ya bdr si hatrfaa bin rafe bali babayake rafe emalik alیk ae pata msal aa a ye akaja kuswali na akaswali haraka haraka kisha akageuka na akamsalimia mtumi sauiwaam mtumi aa akasema kwamba asalamu iwe juu yako rudi niuma na uswali tena kwani huja swali swala ye akainda na akaswali kisha akaaja na akaja kumsalimia mtumi saa salam mtumi akasema kwamba amani iwe juu yako na akasema kwamba urudi niuma na uswali tena kwani huja swali hivyo yeye akafanya hivyo mara mbili au mara tatu na kila mara alikuwa akija kwa mtume saa salam na kumsalimia na mtume alikuwa akisema kwamba amani na salam iwe juu yako urudi nyuma na uswali tena kwani huja swali hapo watu wakaogopa na wakafikiria kwamba ina maana mtu aliye swali haraka haraka hakuswali watu walikuwa wameketi yani masahaba ambao wakapata hofu kwamba ina maana mtu anayeswali haraka haraka haswali hazura mesema sisi pi tunapaswa kuchunguza kuhusu hali zetu kisha mtu huyo akasema kwamba utuoneshe kwa kuswali na unifundishe mimi ni binadamu mimi nafanya juhudi lakini nakosea hapo mtume akasema kwamba sawa unapoamua kusimama ili kuswali basi ufanye vuzuu kama allah alivyo ku umuru kufanya vuzu kisha kama unakumbuka kurani usome wa ila usome alhamdulila allahu akbar na la ilah ilalla kisha uende kwenye rukuu na ufanye rukuu kwa utulivu kisha usimame wima na kisha ufanye sijda na ufanye sijda kwa utulivu na kisha ukae na kisha ufanye sijda kwa utulivu na ulipofanya hivyo swala yako imekamilika na kama umepunguza basi umepunguza katika swala yako to, hadri fahabin rafe anasimulia ya kwamba yeye aliko amekete kwa mntume amba... yes, salaahi wa amba, salam ala ala ambapo mntume akasema kwamba swala ya mtu haikamiliki mpaka afanye vuzuu kama allah alivyo mwamuru na kisha aoshe uso wake na mikono yake hadi vikoni na afanye masa ya kichwa chake na aoshe miguu yake hadi vifundo kuna riwaya ningine ambayo inapatikana ya kwamba kutuka refaa bin rafe kwamba yeye alisema kwamba unaposimama na kuelekea kibla basi useme allahu akbar na usome sura al fatiha na kisha usome qurani tukufu jinsi unavyo ikumbuka au unataka kusoma na unapofanya ruku basi uweke viganja vyako juu ya magoti yako na mgongo wako uwe umenioka na unapo sujudu ufanye kwa utulivu na unapo kichwa basi ukae juu ya paja lako la kushoto کیشا صحابہ آنا یف واٹہ رحت بن مالک بن ربیہ ای مسی مولی وانا عثمان بن عبید اللہ یقوامبا نیلی مونہ ابو عصید یہج علی کو آکی پاکہ انڈیویا کے نرانگیان جانو ibne ishaq anasemaya kwamba abu usad bin malik bin rabiya ali alikwwepo katika vita vya badr na katika umri wake wa mwisho macho yake yalipo zoofika yeye alisema kwamba leo kama ningekuwepo katika sehemu ya badr na macho yange yangekuwa sawasawa basi ningewaunyesheni mlima ule ambapo malaika walikuwa wakitoka na mimi sita na shaka lolote katika hilo abu usaid bin malik bin rabiya saidi anasimuliya yeye anasema ya tuli kuwa kwa mtume saualhwasalam ndipo mtu moja wa banusalma akaja kwake na akasema ya rasullla wazazimangu kama wame fariki dunia je kuna haja ya kuwatendea kwawema mtume akasema kwamba ndio kuwaombea na kufanya istigfar kwa jili yao na baada ya kifo chao kutimiza ahadi zao na wale ambao ni jamaa zao kuwatendea kwa huruma na kwa upole na kuwaheshimu marafiki zao inke baad, inke baad, hivyo wazazi wako wataendelea kupata, kupata thawabu na roho zao zitaendelea kupata thawabu na wataendelea kupata magufira imesimuliwa na malik bin rabia ya kwamba nilimsikia mtume sallaualwasalam akisema e llah wenye kunyoa vichwa ufanye magufira yao na mtu mmoja akasema kwamba na wale wanaofupisha nywele hapo mtu mtume akasema mara ya yatatu au ine wale ambao wamefupisha nywele pia siku ile nilikuwa nilikwa kichwa na furaha niliyoipata siku ile hata kama ningepata ya mwekundu au mali nyingi nisingepata furaha ile kama nilivyopata چینی اوپانگا وائز المرزبان ارقم یہ آلیب غوے کچینی اپنگا واعیز المرزبان حت ارقم آکا وینوان آکا موانبیا مطمی ساسکم با ایو مطمی واللہ نی پاٹیے اپنگا ہوو مطمی ساسکم اکم پاٹیے اپنگا اولے کی شا آنا یہ فواتا نی حضرت عبداللہ بن عبدالعصد روایہ موجہ انا سیما یا قوام محمد بن امارا آنا سیما یا قوا وقاتی وا حجرہ waliyotoka mkka nawakaja madina, kwanza, kweitu, asad, madina wa ilhali, mtu mesasam, madina, wa kwanza na aliy kuja kwtu alikuwa hat abusalma bin abdulasad y aaa madina mzaham th nawahajiri alianguu a kawaaihi kwa banu amr bin af nawahajiri wali kuja mshove baina ya kuna tfauti ya miezi miwili hat m sala yakwamba حضرت ابو سلمہ عالپ و حامیہ مدینہ کٹیہ قبا عقائشی حضرت مبشر المنظر عالپ و حامی مدینہ کٹیہ قبا عقائشی حضرت مبشر بن عبد المنظر نمٹس اقاویہ کا اڈوگو بائین حضرت ابو سلم بن الاسد نسا بن خاصمہ <تصفح> mtumoa wa kabila madina laan mba likwma ik li lnkn l adlasd km wahajiri na ansar meamoja na hmsini ili ku pmbana na banu asad kampaia inea a mu m nn tsw indile kusgambele ai enikupiga kambi kaika a banu asad na kabla ya wao ku pambana nani i aambulie ju ya abu i at abusalamakwaharaka saa akisafiri mchaaa usiku akandia kwinda mbele akitumiajiaiakawaia ili kabla ya yaapaa tara ks safariya afke kwa ai moja ya banu na semu wanyama wao hemhem a watatu afaaaaaa waka fanikiwa kukimbia hata abusalma akakawa kikosicha kekaika semutatu oa akaekwaea mbii akazituma hapaaal auawa wakaana ngamia na mbuzi wngin lakini hawa kuweza kumkamata muyoe akiata busalma akarejia madina hiyo ni kumbukumbu kumbu ya sirtulhalbia amr bin salma anasema yakab hata abusalma alishirikekatika vita ya badr na uhud. نا ابو اسامہ جوشمی عالم جروحی کٹی کا بیٹا بیا اہد یہ یہ یہ آکام ابو سلما نا کی سوچا کے احت ابو سلما آکا انڈلیا کو پاٹا ماہتے بابو یا جراحلا کے موزی موجا جراحا امبالو کی ظاہری لکا پونا نا ایلیو نگانے کو با یہ آمے پونا صلی اللہ علیہ وسلم کا موئزی و سرسنی نا tano wa hjra alim tuma ktika sfari moja kuelekea kwa قtn bn abu asd ksu ta anasma kwaa ni mlma ambani katkati ya neza najt na ebr abapo banuasd bn khzیma ali kwa waki yy baadaa ku baki nje ya madina kwa ausikukumi akareji ya madina ambapo jerhlake lka harbka na kیsha akapata maraضi zaidi na ka katika mwezi wa jamadulakhar tarehtatu mwaka wa ine hijra akafariki dunia imesimuliwana abugalaba ya kwamba mtume aaa akaja kumjuli a hali abusalma bin abdlasad na alipokuja rohu yake ikatangulia kwenda mbele ya haki msimuliaji anasema kwamba hapo kinamama wakanza kupiga kelele mue akasema kwamba jizuiyeni na msifaye maombi kuhusu nafsi zenu isipokuwa kheri tu kwani malaika wanakwepo kwa maiyati au alisima kwamba wanakwepo karibu na ahli za maiyati na juu ya dua zao wanasema amin hivyo msifanye maombi isipokuwa kheri tu Yeni, kupiga kelele juu ya ke, maiyati na hiyo haitakivikwepo kisha alisima kwamba kwa ajili yake upanue kaburi lake na umwandalie mwanga ndani yake na uongeze nuru yake na umsamehe mazambi yake lla ام پنڈیشے کٹکا دراجہ کٹکا واٹو والی کا. نا اوے اوے ونگوکا نہ اہلزا کے نا, نا, نا یہ او تو سامے ہے نا کیش آقا سے ماں کوما روہو اینا پوٹو کا ماچو یا نکوا نیو مایا کے جے ہامونی کوم ماچو ما یا, یا نہ کو واضح کیشا عناف واٹ خلال بن رافع الزرقی علی کو انسواری ہت خ بن رافع علی ٹوکانا نا ٹاوی لا اجلان لا قبیلہ لا بنو خزرج لا انصار مامایا کے علی کو و ام مالک بنت ابی بن مالک جنا لام ٹوٹوا خلاد لیلی کو یاہیا امبائی علی ذلیوا کٹوکہ کو ام رافع بنت عثمان بن خلدان و ٹوٹوا کے ووٹ کو ام فاری کی دنیا مانزونی کاما <تصفح> <تصفح> kuhusu swala riwaya moja imeelezwa kwamba mtume alisema kwamba uswali tena katika sahihi bukhari kuna riwaya hata buhurara anasimulia ya kwamba mtume saaaia salam alikuja miskitini hapo mtu moja akaaja na akaswali kisha akamsalimia mtume salaa salam ye akatoa jibu lakena akasema kwamba rudi na uswali tena na, na hivyo akamrudisha nyuma na akasema kwamba rudi na uswali tena kama ilivyoelezwa katika riwaya ning ningine kisha akasema kwamba wallahi na apa kwa yule ambaye amekutuma kwa haki mimi siwezi kuswali kwa, kwa uzuri zaidi hivyo unifundishe mtume akasema kwamba unaposimama kwa ajili ya swala useme allahu akbar na kisha kile unachokumbuka kto kurani usome kisha ufanye rukuu پکا ا پاٹے او ٹویو کٹکا رکو کیشا ان کیچوا ام پکا میں اویما کیشافے سجدا ہادی او پاٹے او ٹولیو کٹیکا سجدا کیشا او, سجدہ او, او, سجدہ کیشا او کیچوا نہ او کافائیں ہی وو کٹکا سالیہ کو یو علامہ ابن حاضر اسقلانا سیما کومبا امبا ٹوکی ہلی کا ٹوکیا کواکے کون راف کیشا انائٹا نِت ابال بن مشر وقاتی و کاتبہ ویٹا بیا خندق حت عباد بد بشر علی پاٹا بہاتی یا کم ٹمیکی ام صلی اللہ علیہ وسلم حت ام سلمہ رضی اللہ تعالیٰ عنہا عناصی مولیا یا قوام با میمی نیلیکو پامب جنم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم کٹی کا ویٹا ویا نا سی کو سیکو گا نا یہ کٹی کا سیم ویوٹے علی کو عکیسی مامی یا مویویں قاضی یا با ہندی ہندا ہندا کی ulikwa na baridikali nilikwa na mona mtume akasimama na akaswali swala kisha akatoka injiya na kisha nikamsikia akisema kwamba hawa ni wapanda farasi wa washirikina ambao wanazunguka handaki nani atawaona kisha akatoa sauti akisema ewe ebad belbishir hata ebaad baad, akasema kwamba mimi nipo huzur mtume akasema kwamba je kuna mwingine pamoja nawe ye akasema kwamba ndio mimi nipo pamoja na wenzangu wachache na sisi tupo hapa karibu na hema lako mtume akasema kwamba uende na wenzako na uzunguke handaki handaki farasi wa na ambao wanazunguka wanatamani kwamba wawashambulieni pale uzungukeanaaiwapandaaaaazukamamme saa a akafanya maombi kwamba utuondole shari yao na zidi yao hutusaidie na tupate ushindi juu yao kishaat ibaad bin bishir akatoka nawenzake na, na akaona kwamba abu sufian pamwe na wapanda farasi wachache washirikina alikuwa akizunguka sehemu iliyo finyu ya handhaki waislamu walikuwa wamesha pata taarifa waliyoketi huko wao waka warushia mishale na mawe sisi pia tukawarushia mishale na tukawalazimisha kusogea nyuma na wao wakarejea katika mahema yao mimi nikaja kwa mtume sallaalhwasalam na nikamkuta akiswali kisha baadaye nikamwambia kuhusu tukio hilo hataume salma anha anaeleza ya kwamba kisha mtume salasal akalala پکا نکا سکیہ سعودی یا پمزیا کے نہ یہ یہ حاکو ام کا پکا نکا سکی حت بلالآکٹ وزوانہ یا آسبو ہی کی شاہ امٹم وسلم آکٹو کا انجے نہ اکا سعلی شاہ سعال حتم سلما رضی اللہ عنہا عنا الض یا کومبا مین ضمو عام رحیم و ابال بالبشر یہ یہ صلی اللہ وسلمبہ کی قریبا حت عائشہ علی کومبا کٹی کا انسوار کون حذیر حت سعد بن مواد نہت اقبال بن بشر کوہوسو تحویل قبلا کنا روایا نکٹی کا روایا ہے یو جینا ابال بن بشر پیا لینا پا ٹکانا ہی ویو حتویلہ رضی اللہ عنہ آنا سی مولیا یا قوامبا ss katika banu harsa tulikwa tunaswali saalaya azhuri au alasiri na tulikwa tume swali rakambili tukuelkya bitlmkds ndipmuma akaja kaa kuuambiya kwamba kibla me badlishwa kuelekya masjid haram y a sem kwaakisa tuka badlisha sehmu na kina baba wakaa eaaka aa b asawanarwaya moja اونتو اریه کوجا کوتوا তারিفا بن بشر بن قاضي امباي علي توقانان قبيله بنو حارسه نساون قولي نينغي اونتو هيو الیقوا بن بشر بن دخ بخش امباي علي بنو عبد يا قريشي ومكه سهيل بن امر علي صلى الله عليه واله وسلم اطا وقاتی ولی پََ ہت اباب بن بشر علی کو پا موجہ نم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم اکیوا ماوازی چوما نپام موجا نا یہ علی کو صحابہ منگی نے سلما بن اسلم وکاتی وََ ماؤنگیزی سہیل علی پو آنزا کوونگیا کو, کو سعودیہ جو حت ابا بن بشر آقا معمبیا کو با اکیو پا موجا نم ٹم وس السلم اوپنگوز سعودیا کو ہت ابا بن بشر آکا انڈلیا کو شری کی کٹی کا قیلا بیٹا Akiba kunyamstari wa, wa mbele hivyo Uyana bin Hassan Fazari pamwe na wapanda farasi wa chaache wa, wa banu Qutfan ali po shambulia gaba ambapo ngamia za mtume sallallahu alayhi wasallam walikuwa wakila chakula yeye akaamua msimamizi wa ngamia na akamchukua mkewe na ngamia za mtume sallallahu alayhi wasallam habari hii ili kufika Madina wapanda farasi wa, wa kaaja وکانزا کوجا کوامٹو میں سرسلم روایا زیناسیما کومبا کٹیکا انسوار باد مقدال بن اسود امٹوا کوانزا کوجا کوامٹو سر سلم علی بن بشر میں سے حضرت بن اسود. ویٹا ہی نی معروف کو جینا لا غزوائے کرد مائر زیام پاٹیکا نہ کٹیکا صحیح بخاری نی روایا کوٹکا یزید بن ابی عبیس اوبیس اناسیما کنبا نیلیم سکی سلمہ بن اکوا alikwa akisema kwamba mimi kabla ya azana ya alfajiri ni kitoka madina ni gaba agaba ngamia za mtumeawsalam walikuwa wakila chakula chakulakatika eneo la zikard nika nikakutana na mtoto wa abdurahman bin auf ya akanayambia kwamba wameukuwa ngamia za mtumea ikasmkwambaaiameukuwa yakasema kwamba watuwa gatfan kwakusikiya hayo mimi nikatoa sauti ya ya sabah na nikapeleka taarifa kwa wale waliokuwa katika viwanja vya madina kisha nikakimbia kwa nguvu na nikaenda kuwakamata wao walikuwa wakinywesha wanyama wao maji mimi nikawashambulia kwa mishale na mimi nilikuwa mahiri katika kuwarushia mishale nilikuwa nasema shairi kwamba mimi ni mwana wa akwa na siku ya leo kila moja atajua kwamba wenye kunyonesha wamemnyonyesha nani na nilikuwa nasoma shairi na kuwarushia mishale na nika nikanyanganya ngamia kutoka kwao napia nik nyangaya shuka selaini kutoka kwao katika muda huo mtumea akaja pamoja na watu wengine nikasema ewe mtumi wala mimi sikuwa ruhusu kunywa maji na wao walikuwa na kiu wewe tuma kikosi upande wao mtumi akasema kwamba ewe mwanaa akua kwakuwa umepata ushindi juu yao hivyo uwatende kwawema kwa upole hata kwa anasema hapo tukarejea na mtumi akani kalisha juu ya ngamia yake na sisi tukaingia katika madina katika hali hiyo hiyo isha anaf waata ni hat hat ibn abi baltaqif chakili tokea mwaka 30 hijra akwan umri wa 16 na mtano hat usman aka sula sala yende yak ko su sura bahu yimi indi ku zaidi ku mahat baqar ali tuma misri kunda kukutana na mukukas ambapo aka pangam kataba ulio baki baina ya hadi shambulizi la hat amr bin as widehatib hat Aliq wa la mulim zuri na munyendevu hafifu Aliq wa na kimo cha katikati na munye vidole vinene imesimuliwa na Yaqub bin Utba ya kwamba hatib bin Abibalta siku ya kifo chake aliacha 1000 dinar na dirham Aliq wa mfanya bi ishara na ye aliacha urisi wake katika Madina پونا روایا الیوسی ملو حابر یا کوام با سفاری مطوم و ہاتب آکا جا کو سلم نہ ملالمی کو ضدیا کے نا آکا سیما اللہ ہاتب لازیم اٹائنگی یا کٹیکا جہنم ام ٹوم اکا سیما کوام با ام سیما اونگو یہ ہٹائیں گی کوئیں جہنم کوانی علی شری کی کٹیکا ویٹ ودر نہ سلو ہدیا حس سعید بن مسیب آنا سیما یا کوام با ہت عمر علی پیٹا کبو نہت ہاتب بن ابی بلتا مکاتول یہ عالی کو اکیوزا زبیبو سوکو نہت عمر آکا سیما کوامبا اوون گیز بے یا بزا یا کو لاسیو کا سکو لیٹو ایمینڈی کو زائدی کوام بہت امام شافی ام سمولیا یا کوامبا قاسم بن محمد اناسما کوام بہت عمر کٹیکا سوکو لا عید گاہ علی پیٹا کریبن ہت ہاتھ بے لیا کے وکاپو ویلی ویلی کو بھی میں جا نا زبیب ہتمر آقا مولیزا کوسو بے ازا کے یا قسمہ سما نہ ٹوا مدم ویلی کٹی کا درحم موجا ہتمر آقا سما کمبا نیم میں امبیوا کوسم سفارا اناو ٹوکا تائف کمبا واو وانا amini juu ya bei yako wewe uongeze bei yako la sivyo ukae nyumbani na uuze hatumara akaja nyumbani akatafakari kisha akaenda kukutana hatahakatika nyumba yake na, na akasema kile nilichokuwa nimekuambia sio maana kwamba nimekulazimisha au haikuwa hukumu kutoka kwangu nilikwa nimesema hayo ili وائنچی ٹو ہی وا وزا کو اوزا ثوانہ اعودا سا کٹکا زام ٹو می صلی اللہ وسلمہ منورہ سرکالی یق اسلام عیل کو ممل کاجو یا بے عذا بزا ہی ودیثی ذی نبا سفار می ہت عمر رضی اللہ عنہ علی کوکی ٹمب یا کٹکا سکو اللہ مدینہ نہ آکا ٹو موجا ہاتب بن ابی بلطا ana uzا zbibu kavu katika soko hasomar aka muliza kusu behi zake ya ksma kwamba na uza mdmbili kwa drham moجa behi ilikuwa chini kuliku bei ya kwaida ya sokoni hapo aka mwamuru kwmba nnda ni umbani kwako na uze koani katika soko huwezی ku uza ku behiyo ya chini koani kwa asababu yake vitu vina haribika na pata zana baya juya wafaya biashara wingine muslmaa kwamba fukaha wame ileza mijadala mirefu mirefu wingine wamesehma stumara likuwa ame badlisha wazulake na wingine wamesehma kwamba kanuni hi ilikuwa sahihi na wamendika kwamba huni wajibu wa serikali ya islam kwamba serikali ipange bei zabiza waila tofauti itatokea katika hulka za watu lakini ikumbukwe kwamba vitu ambavyo vinaletwa sokoni kuhusu vitu hivi bei inapangwa na vitu ambavyo haviletwi sokoni kuhusu vitu hivi amri hii haipo lakini vitu vinavyoletwa sokoni kuna amri ya islam iliyo wazi kwamba bei moja ipangwe ili mfanya biashara yote asiweze kupunguza au kuongeza zura amesema kwamba wale ambao wanajaribu kuwapatia wingine hasara kwa kupunguza bei hivyo bei moja ipangwe wakati wa ghazua banumuslik mwaka watano wa hijra mtume saa salam alipopita karibu na eneo la naki akaona maeneo mapana na majani na visima vingi mtume saam akawauliza masohaba kuhusu visima akaambiwa kwamba ewe mtume wa allah tunapo isifu visima ماجیاؤ یعنی پونگوا نہ یعنی کاؤ کا ہاپو مٹم صلم آکا معمورہت ہاتھ بن ابی بلتا کومبا آچیمب کی سیما نہ آکٹو آمری کومبا نیکی ایٹینگنیز وامہ مالیشو نہ آکم ٹیوا بلال بن حارت مزنی کا ممسیمہ مزی بلال آکاسیما اے وم ولّہ صلی اللہ علیہ وسلم نی کیسی گانی نی ٹینگنیز کامہ مالش و مٹم آکا سما کومبا الفجری اِکی ٹوکا باسی umsimamishe mtu um, mmoja mwenye sauti ya juu yani wakati wa giza la usiku sauti zinakwenda mbali hivyo wakati wa asubuhi usimamishe mtu mmoja juu ya mlima uitwao mkamal na angalia pale ambapo sauti yake inafika basi sehemu hii yote uitengeneze kama malisho kwa ajili ya wanyama wa waislamu ili waweze kufanyia jihadi yani wanyama wa waislamu wanao katika jihadi wapate cakula huko belaala akasema kwamba kuna amriganyi kuusu wanyama wingine wa waislamu wa ambao hawatumiki katika jihadi mtumia kasema wao hawataingia homo isi pokuwa wale wanao katika jihadi tu wanaweza kupata chakula na wingine waendekawinye malisho mingine h belaala akasema iwe mtumiwa allah kuhusu mtu zaifu au mwanamke dzaifu unawazo gani ambaye awe na idadi ndogo ya mbuzi na makondoo na asiwe na uwezo wa kupeleka katika sehemu nyingine mtume akasema kwamba muwache ili wapate chakula yaani wanyama wa watu wa maskini muwache waendelee kupata chakula kwenye malisho hayo riwaya hii ambayo imekwisha eleziwa teyari kwamba kulikuwa na answari mmoja ambaye alikuwa amebishana na hat zuber kuhusu mto wa harra mtu ambaye mto ambao alikuwa anautumia kwajilia kumwagilia mashamba yake answari huyu aliko amemwambia zuber kwamba muache maji yaendelee ha zuber hakukubali na wakaja kwa mtume na ubishi wao mtume akamwambia wa zuber kwamba wewe umwagilie mashamba yako kisha uwache maji kwa jirani ya jirani yako answari akapata hasira na akasema kwamba hukumu hii umetoa kwani huyu ni mtoto wa shangazi yako hapo usuwa mtume ukabadilika na akasema kwamba zuber umwagilie mashamba yako na kisha uzuie maji hadi yajae hadi matuta zubaira anasema wallahi mimi naelewa kwamba aya hii ili kuwa wakati yule kwamba واؤ ٹکوا و مین پکا وا و کبال کا مہاکیم کٹی کا مامبو امبایو یا نا شکا سورا سورہ یا ہیٹلاف کٹیاؤ ہیو نی روایا یا بخاری کٹی کا حدیث ہی انسواری عالیہ تاجوا نہ کٹیکا تفاصیر ای مینڈیکوا کونا کٹی کا تفسیر قرتبی ساوا نا قولی یا مکی و نحاس نوحاس امینڈیک و کمبا انسواری ہیو علی کو حاتبن حت بلتا بن ابی بلتا ہزن ہباری نلی نیزوٹا کا کوزی لیزا الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله <سؤال> يأمر بالعدل <سؤال> واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم What are