أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين zi mungu amsaidiy sana anasema sayidna ahmadala slam akieleza fazila za qurani tukufu sehemu moja anasema ya kwamba mlango wa fazila na baraka zake hu wazi dhaima dawamu na katika kila zama inaendelea kutoa nuru yake kama ilivyokuwa ikitoa katika zama za mtume salalahu alaihi wasallam kisha yeye anasema huu ni ukweli ya kwamba waislamu wengi wameacha kurani tukufu lakini hata hivyo nuru na baraka za kurani tukufu na adhari zake dhaima ziko hai na za kudumu hivyo mimi wakati huu nimetumwa kama ushahidi wake na mwenyezi mwenyezimungu dhaima katika nyiakati zao ameendelea kuwatuma waja wake ili kumhami na kuisaidia ya dini yake kwani yeye alikuwa ametoa ahadi ya kwamba inna nahno nazzalna zikira wa inna lahu la hafidzun hakika sisi tumeateremsha mawaiza haya yani qurani tukufu na hakika sisi ndiyo tuyalindao basi katika zama hizi mwenyezi mwenyezimungu amemtuma mtumishi mkweli alayhi wa mtume mtukufu salallahu alahi waalahi wasallam ili kusambaza kurani tukufu na kuilinda kurani tukufu na amemfundisha maarifa ambayo yalikuwa yamefichika kwa watu kwa kumpitia yeye mwenyezi mwenyezimungu ametiririsha chemchem ya fazila za kurani tukufu shabaha ya ujio wake ni kusimamisha utawala wa kurani tukufu duniani tu lakini kwa bahati mbaya masheikh wa kijina tangu mwanzoni mwa madhai yake wameendelea kumpinga na hii ndiyo shabaha yao hasa na hawataki kusikiliza hoja na jambo lenye mantiki na wanaendelea kuwapotosha watu wa kawaida vilevile wenyemwe wamekosa ilimu na maarifa lakini mtu ambaye mwenyezi mungu amemtuma kwa ajili ya kazi hii wanaendelea kuleta vizuizi katika njia yake na wanazani ya kwamba kwa kufanya hivyo wanaitumikia kurani tukufu inchini pakistan katika nyakati tofauti maulama hawa wanaendelea kufanya hivyo na kuchukua hatua za aina hiyo na baadhi ya wanasiasa na viongozi wa serikali wenye kutafuta umaarufu wa kijina pia wanaungana nao na wanajumuia wanaendelea kuteswa kwa kutumia uzuru mbalimbali mbali. tangu muda mchache uliopita watu hawa kwa mara nyingine tena wanaendelea kujenga kesi za kuvunja heshima ya qurani tukufu na kuibadilisha dzidi ya wahamadia mwenyezi mungu atusalimishe sote kutoka shari yao na wanajumuia ambao katika tuhuma hiyo ya kizalimu watu hawa wamewakamata mwenyezi mungu awaandalie haraka mpango wa kupata uhuru kwa vyovyote vile kama nisemavyo ya kwamba katika zama hizi ni nuru ya mafundisho ya atmasihemawalaislam pekee inayotupasha juu ya elimu na maarifa za kurani tukufu na ni jumuiya ya, ya ahmadia pekee inayofanya kazi hii katika dunia nzima hatmasihe maudalah salam kuhusu azma muhimu daraja na cheo cha ja, kurani tukufu mambo ya maarifa aliyoyaeleza katika hutuba zake na kwenye mandiko yake na ametupatia leo mimi nita yaeleza yote had masihe maud Al-Islam. sehemu moja akieleza kuhusu ukamilifu wa mafundisho ya qurani tukufu anasema ya kwamba dini yangu ndiyo hii ya kuwa kurani tukufu ni kamili katika mafundisho yake na hakuna ukweli uliopo nje yake kwani allah monyeshani anasema ya kwamba nazalna alaika lkitaba ti lekui le tumekuterimshia kitabu kielezacho kila kitu na kisha anasema ma faratna filkitabe min shain yaani hatukupuuza kitabuni kitu chochote lakini pamoja nayo anasema ya kwamba pamwe na hayo hii pia ni itikadi yangu ya kuwa kutoka kurani tukufu kutatua masuala yote ya kidini na kwa mujibu wa matakwa ya allah kupata uwezo wa kujua na kuelewa maelezo yake si kazi ya kila mwenye kufanya juhudi na shekhe kila mmoja hakupewa kipaji hicho ya kwamba yeye aeleze maelezo yake na tafsiri yake na kwa kutafakari sana atafute na alete lulu za elimu na maarifa yake bali alisema bali hii hasa ni kazi ya wale ambao kwa kupitia wahi wa allah wawe wamesaidiwa chini ya utume au uwalii hivyo kwa ajili ya watu wa namna hiyo ambao kwa sababu ya kukosa ufunuo na ilhamu hawawezi kupata uwezo wa kujipatia elimu na maarifa ya kurani tukufu ndiyo njia iliyonioka ya kwamba wao bila kuamua kufanya hivyo wakubali mafundisho yake ambayo yamewafikia kwa kupitia suna huzur anasema kwamba wapo mufasirini wengi ambao allah hakuwapa kipaji hicho na hakuwapa elimu basi hii ni kazi yao kwamba wale ambao ni mufasirini wa zamani na ni watukufu ambao walikuwa watu wenye kukanyaga uchamungu maimamu wetu wa zamani ambao wameandika maelezo ya kwanatukufu wafuate mafundisho yao na badala ya kutoa nukta zisizofaa wajitahidi kufuata elimu ya kurani tukufu na watende ipasavyo alisema na watu walionawarishwa na nuru ya wahi na wamo katika kundi la ila l mutaharun kwa ajili yao hakuna shaka ya kwamba hii ndiyo njia ya allah ya kuwa yeye katika nyakati mbalimbali anaendelea kuwafungulia elimu na maarifa za kurani zilizofichika watu waliowaja makusus wa allah mwenyezi mungu anaendelea kuwafungulia elimu nzito za kurani tukufu na jambo hilo yeye anathibitisha juu yao ya kwamba mtume salasalam hakutoa kamwe mafundisho ya ziada baadhi ya watu wanasema katika hadisi amesema hivi na vile lakini mwenyezi mungu anapojalia elimu na maarifa ya qurani tukufu hiyo inatuambia ya kwamba mtume saa slam hakusema jambo lolote ambalo ni nje ya kurani tukufu alisema bali katika hadithi sahihi kuna maelezo ya kurani tukufu basi kwa kusoma hadithi hizi muujiza wa kurani tukufu unafunguka zaidi hadithi zipo na ndani yake zinapatikana ishara ambazo zinaeleza maelezo ya aya mbalimbali hivyo kwa kusoma haditi hizi mada ya tukufu inafunguka zaidi juu yao na alisema pia ukweli wa aya hizi zilizobayana unafunguka juu yao na unakuwa wazi juu yao kama asemavyo allah ya kwamba hakuna kitu kilicho nje ya urani tukufu katika zama hizi mwenyezi mungu amemtuma htmasihalsla ili yeye ye atupatie ilimu na maarifa ya qurani tukufu kisha akieleza jambo hili ya kwamba njia ya awali ya muongozo ni qurani tukufu hatmasihe malsalam anasema dini yangu ndiyo hii ya kwamba kuna vitu vitatu ambavyo kwa ajili ya muongozo wenu allah amewapatieni awal ni qurani tukufu ambamo kuna dzikri ya tauhidi na jalali na azma ya allah na ambamo hukumu imetolewa kuhusu hitilafu ambazo zilikuwa zikipatikana kwa mayahudi na wakristo kama wile hitilafu na kosa ya kuwa isa bin mariam ali kwa kusulubiwa na yeye akapata laana na hakunyanyuliwa kama manabii wengine walivyonyanyuliwa yani kama ilivyo nazaria ya mayahudi ya kwamba mwenyezi mungu hakumjalihati isa ukaribu wake na upendo wake allah alisema kwamba tuhuma hiyo ni batili na pia alisema kwamba alisema ya kwamba imekatazwa katika kurani tukufu ya kwamba nyini min ghairi ya allah msiabudu chochote msiabudu binadamu wala mnyama wala jua wala mwezi wala niota wala sababu yoyote nyingine wala nafsi yenu katika kurani tukufu allah ametukataza kufanya ushirikina wa kila aina na ameeleza wazi hivyo nyini muwe na tahadhari na msichukue hatua yoyote dzidi ya mwongozo wa kurani tukufu na mafundisho ya allah mimi nakuambieni kweli kweli ya kwamba mwenye kuvunja hata amri moja ndogo katika amri mia saba za kurani tukufu basi yeye kwa mkono wake anafunga mlango wake wa wukovu hakika qurani ndio iliyofungua njia za uokovu wa kweli uliyokamilika na baki yote ni kama vivuli vyake kwa hiyo someni qurani tukufu kwa kufikiri na ipendeni sana kupenda ambako hamja kipenda chochote sababu ni kama alivyoniambia mwenyezi mungu katika ilhamu mungu ameniambia kwa ufunuo kwamba kul iura heri zote zimo katika kurani tukufu tu na haya ndiyo kweli ole kwa wale ambao wanatanguliza juu yake vitu vingine hakika kurani tukufu ni chimchim ya kufaulu kwenu na wokovu wenu wote hapana haja yoyote katika haja za dini yenu ila mtaipata katika kurani tukufu kurani tukufu ndio itakayosadikisha au kukazibisha imani yenu siku ya kiama na minoghairi ya kurani tukufu hapana kitabu kingine chini ya mbingu kinachoweza kuwaongozeni bila ya njia ya kurani tukufu mtu ambaye haya ni mafundisho yake na mtu ambaye wasihi waumini wake je yeye anaweza kuleta mabadiliko katika kurani tukufu watu hawa wanapaswa kutumia akili yao kisha alisema mwenyezi mungu amewafanye ni hisani kubwa kuwapeni kitabu kama kurani tukufu nawaambie ni kwelikweli ya kwamba kitabu mlichosomewa lau kama wangalisomewa wa kristo basi wasingali angamia na neema hii na mwongozo huu mliopewa nyini lau kama wangalipewa mayahudi badala ya taurati baadhi ya madhehebu yao wasingali kataa siku ya kyama basi muienzi neema hii mliopewa hii neema ipendwayo sana na ni hazina kubwa lau kama isingekuja kurani tukufu dunia yote ingalikuwa sawa na kipande kichafu cha nyama kurani tukufu ni kitabu cha mwongozo ambacho mbele yake miongozo yote mingine si kitu chochote alisema kwamba mletaji wa injili alikuwa roho mtakatifu aliyezwihiri kwa sura ya njiwa ambaye ni ndege mnionge na dzaifu hiyo inayosemwa kwamba jibri isslaam alikuja juu ya isa ben mariam katika sura ya njiwa alisemwa kwamba huyu ni ndege zaifu hata mpaka anaweza kumkamata kwa hiyo wakristo wakaendelea siku baada ya siku kuanguka katika shimo la upotevu wala hawakubakiwa na wema wa rohoni na hali ndiyo hii ya kwamba idadi inayopigwa chapa inasema kwamba wakristo wengi wanaendelea kukataa ukristo na wanaendelea kuacha ukristo kwa sababu wanakosa ruhaniat katika dini yao na hii ni bahati mbaya kwa waislamu kwamba ijapokuwa kurani tukufu ipo lakini kuto kuifuata hawanufaiki nayo na mtu ambaye mwenyezi mungu amemtuma ili kusambaza elimu na maarefa waislamu hawa wanamkataa anasema kwamba kwakuwa msingi wa imani ya wakristo ulikuwa juu ya njiwa lakini roho mtakatifu wa kurani amedzuhirika katika sura yenye cheo kikubwa kilichojaza mbingu na ardhi kwa nuru yake basi yule njiwa anawezaje kufanana na maonyesho makubwa haya ya roho mtakatifu wa kurani tukufu ambayo yametajwa katika kurani pia kurani tukufu inaweza kumtakasa mtu katika wiki moja tu mtu akifuata kikamilifu katika wiki moja kurani inaweza kumtakasa yani kurani tukufu inaweza kuwafanyeni kama manabii yani kama nini msi ikimbie yani mkifuata mafundisho yake kikamilifu na mfuate amri zake zote basi mtu anaweza kupata rangi ya manabii ni dharaja kubwa ambayo kwa kupitia baraka za kurani tukufu mtu anaweza kuifikia alisema kwamba ni kitabu kipi isipokuwa qurani kilichowafundisha wasomaji wake dua na kimewatumainisha ya kwamba idina sirata almustaqim siratalazina anamta alaihim yani utuongoze katika njia za neema zile zilizoonyeshwa kwa watu wa kwanza waliokuwa manabii na mitume na maswidik na mashahidi na maswale basi anasema kwamba jiimarisheni maadzimio yenu wala msikatae mwito wa kurani tukufu kwani kurani inataka kuwapatini neema zile zilizopewa watu wema wa zamani na alisema kwamba njia ya pili ya mwongozo ni suna ya mtume ssla na njia ya tatu ya mwongozo ni hadithi ambazo zilikusanywa baada ya kupita muda wa miaka zaidi ya mia moja sharti ni ya kwamba haditsi hizi zisiwe kiniume cha qurani tukufu na sunna ya mtume salllahu alhwaalihi wasalam kisha akisihi kuhusu kuiheshimu kurani tukufu hatimasihi a maudalsalam anasema watu watakao iheshimu kurani tukufu wataheshimiwa huku mbinguni katika maelezo yake alisema kwamba kuna mafundisho muhimu kwa ajili yenu ya kwamba msiache kurani tukufu kama kitu kilichoachwa humo mna uzima wenu watu watakao iheshimu kurani tukufu wataheshimiwa huku mbinguni msi um, jitenge na qurani tukufu na msi um, kuifuata isije ikawa hivi kwamba msi um, ifuate musome na musome bila kukosa na mufuate na saha zake kwani watu, watu watakaoiheshimo qurani tukufu wataheshimiwa huku mbinguni watu ambao wataitanguliza qurani juu ya kila hadisi na kila kauli watatangulizwa huko mbinguni kwa ajili ya wanadamu katika ardhi hii hakuna kitabu chochote isipokuwa quran na kwa ajili ya wanadamu wote hakuna mtume wala mwembezi isipokuwa muhammad salal wasalam hivyo mufanye juhudi ya kwamba mumpende mtume huyo mwenye jalali upendo uliyo kweli na msimtangulize mtu yoyote juu yake ili muhesabiwe huku mbinguni katika watu waliopata wokovu na kumbukeni ya kwamba wokovu si kitu kitakachodzihiri baada ya kifo chenu bali wokovu wa kweli ni ile ambayo katika dunia hii ina nuru yake mtu anapokuwa na imani imara katika dunia hii mwanga wake unaozihiri juu yake na mtu anakuwa tayari kupambana na kila aina ya zuluma na mfano wake wa juzijuzi juzi, ni ule ulioonyeshwa na ndugu zetu wa burki nafaso walio wa washahidi wa anasema kwamba mwenye kupata vukuvuri nani yule ambaye ana yakini ya kwamba mwenyezi mungu ni mkweli na muhammadw ni mwembezi kati yake yeye na viumbe vote na chini ya mbingu hakuna mtume mwenye martaba mwenye daraja yake na chini ya mbingu hakuna kitabu chenye daraja isipokuwa kuran na kwa nabii yote mungu hakutaka kwamba abaki hai isipokuwa mtume huyo yu hai na yu mzima yeye amebatilisha tuhuma nyingine kwamba mungu apishe mbali sisi tunavunja hishima ya mtume sallaualhi wasallam kisha kuhusu qurani tukufu kwamba kurani tukufu ni hatamu lkhutub anasema ya kwamba mtume sallaualwasalam ni khatama nabiyin na qurani tukufu ni hatamu lkhutub sasa hakuna kalema au swala inayoweza kupatikana hivyo chochote amba chomtume ame sema au ame kwa kufanya na chote kili chomo ndani ya ndaniyakurondukufu kuacha yote mtu hawezi kupata vukovu atakayeviacha hivi ataingia katika jehannamu hii ndiyo dini yetu na itikadi yetu lakini paamuwe na hayo ikumbukwe ya kwamba kwa ajili ya ummati huu mlango wa muhatbat na mukalimat huko wazi menyezi mungu anaongea na waja wake na mlango huu uko wazi na haujafungwa na mlango huu الفاتح دنت المستین sawa alisema ya kwamba kwaajili ya njia ya anamta alaihim dua kwa ajili ya njia ya anamta alaihim dua aliyotufundisha humu kuna ishara ya kupatikana ukamilifu wa manabii nani dzahiri ya kwamba ukamilifu ambao manabii walipewa ulikuwa ni ukamilifu wa maarifa ya allah na neema hii walikuwa wameipata kwa kupitia mukalma na mukhataba hivyo nini pia muendelee kutamani neema hiyo basi kwa ajili ya neema hii muwaze kwamba kurani tukufu inatoa muongozo wa dua hii lakini matunda yake siku chochote sasa je hakuna mtu wa umati huu ambaye anaweza kupata matunda yake upande mmoja mnafanya dua hii mungu anasema nini mufanye maombi na ni kupatika, na, ni sema, kwamba muweze kufika aa hiyo aahaezakupakaaakiiaasma b nijambo aauunakisha watu anasema wab hakuna mtu ambaye anaweza kupatadaaa hiyoabawaefunga mlango hasiku ya kiama sasa ni ya kwamba je kwa itikadi hii fezeha ya islam na mtume itasibitika au sifa itathibitika nini mnatuletea tuhuma halafu mutuambie kwamba nini mnafunga mlango huu na mungu amefundisha dua hii lakini hata hiv nini mnafunga mlango wake sasa nani anavunja hishima ya islam alisema mimi kweli kweli ya kwamba mtu ambaye ana tikai hi yee anazalilisha isla na yeye hakuelewa kiini cha sheria katika makusudio ya islam jambo moja lilikuwa hili ya kwamba mtu asiseme kwa ulimbi tu wahdahu la sharik bali kwa hakika aelewe na asiwe na imani ya kufikirika juu ya pepo na jahanamu bali katika dunia hii apate uhakika wake yani awe na mema ambayo kwa kupitia kwayo maisha yake yawe mfano wa peponi na mazambi ambamo watu washinzi wamejiingiza yeye apate vokovo kutoka kwake alisema hilo lilikuwa ni kusudio lenye shani la islam na ndiyo kusudio hasa na ni kusudio tukufu ambalo hakuna kaumu inayoweza kuonesha mfano wake katika dini yake kusema mtu anaweza kusema lakini ni nani awezae kuonesha mfano wake basi leo waumini wa, wa hatimasihi maudslaam wanapaswa kufikia kiwango hicho wanapaswa kuiambia dunia wale ambao wanaleta fatua za ukafiri juu yetu kuna haja ya kuwaonesha ya kwamba wahamadia hawategemei visa vya zamani tu bali wana imani na yakini kwamba hata katika zama hizi pia fazula za zi mwnyazimungu zina shuka juu ya wale wana wamini kitabu chake kitakatifu na mtume wake صى ال lيh wس na wana yakini yu ye jambo hili ya kwamba mwnyazimungu anaongia na waja wake kihat masih m l anasema sehma mwnyazimungu ametu jalia nabi ambayeni xatamu اlmminin xatam اlarfin na xatamu الnabiin na pia aliterimsha kitabu juu yake ambacho ni jami lkutub na khatam hatumulkutub mtume sall a wasalam ambaye ni khatama nabiyin na juu yake utume umekwisha utume huo haukwisha hivi kama vile mtu ammalize mwingine kwa kukaba ko yake jambo hilo halina ufahari wake bali maana yake ndiyo hii ya kwamba ukamilifu wote wa utume umefikia tamati katika zati yake yani ukamilifu mbalimbali ambao kwanzia adam hadi masihi ibni mariam manabii walikuwa wamepewa mwingine akapewa ukamilifu uka, mwingine na mwingine akapewa ukamilifu mwingine sifa hizi zote zilijumuishwa katika zati ya mtum sala na yeye akawa hata manabiini yani mbora wa manabii na hivyo ndivyo mafundisho yote na naswaha na maarifa zilizokuwa zikipatikana katika vitabu mbalimbali zikaaja kumalizika katika kurani tukufu na hapo kurani tukufu ikawa hatimulhutub kisha anasema kwamba neno la hatamanabiyin ambalo limetumika kuhusu mtume salaalwasalam lenyewe linataka na katika, katika neno hilo hilo imeendikwa ya kwamba kitabu kilichoshuka juu ya mtume salaualwasalam pia kiwe khatmulhutub na kiwe na sifa zote njema ndani yake na kwa hakika sifa hizi zinapatikana ndani yake kwani hii ndiyo kanuni ya kawaida ya kalame ilahi ya kwamba jinsi mtu huyo anavyokuwa na nguvu tukufu na ukamilifu ambaye kalamu ya allah inashuka juu yake kalamu ile inakuwa na shani ileile nguvu tukufu ya mtume sallahu alh wasalam na sifa zake za ndani zilikuwa na daraja za juu na daraja hizi hazikupatikana kwa mtu yote mwingine wala hazitapatikana katika siku za usoni ni ukamilifu wenye daraja ya hali ya juu ambao hauja kutokea na hauja kupatikana kwa mtu yote mwingine mungu apishe mbali wanaleta tuhuma juu yetu kwamba sisi tunasema kwamba masihslam ni mkubwa kuliko mtumesala mungu apishe mbali na sisi tunavunja heshima ya mtume saa sala baadha ya maneno hayo je mwnye akili na mwenye kupinda uadilifu anaweza kusema hayo kwamba wahamadia wanavunja heshima ya mtume sallaualhwasala alisema kwamba hivyo kurani tukufu pia ina daraja ya hali ya juu kuliko vitabu vyote vilivyotangulia na hakuna kitabu ambacho kimepata daraja hiyo kwani mtume sa wasalam nguvu yake tukufu ilikuwa imezidi kuliko wote na daraja zote zilikuwa zimefikia tamati katika zati yake na alikuwa amefikia kwenye daraja ya hali juu hivyo kurani tukufu ambayo ilishuka juu yake imefika kwenye ukamilifu wake kama wile kamilifu zote za utume zimefikia tamati katika zati yake vivyo hivyo kamilifu zote za muujiza zimefikia tamati katika urani tukufu naiye akawa hatimanabiin na kitabu chake ki kikawa khatimu lkutab alisema kwamba vitu ambavo vinaweza kupatikana katika muujiza wa kalamu kwa namna zote kitabu hicho kimefikia daraja yake yani sababu zinaweza kutokea za kuonesha kwamba kitabu fulani ni kikubwa na ni kizuri yote yanapatikana humo kwa njia yn tunapoangalia kwa fasaha na baragha au utaratibu wa mada zake au mafundisho yake au kwa msingi wa mafundisho yake yaliyokamilika na matunda yake hata tuone kwa namna yote iwayo tunaona ukamilifu wa kurani tukufu na muujiza wake unathibitika na ndiyo sababu ya kwamba kurani tukufu haikuomba mfano makhusus bali imeomba mfano wa kawaida kwamba njoni yani imeomba mfano wa kawaida kwamba njoni mushindane na kurani tukufu kwa njia yote iwayo hata kama kwa njia ya fasaha na balagha njoni yani, mushindane na kuran tukufu kwa namna yote iwayo katirkufu mada zote zinapatikana yani fasaha na balagha na makusudio yake na mafundisho yake na bishara zake na mambo yake ya ghaibu ili kila kitu kinapatikana ndani yake na huuni muujiza kwa namna zote kisha alisema katika majles ningine ya kwamba jambo hili si jambo la kusahau ya kwamba kurani tukufu ambayo ni hatumuulkhutub kimsingi si mjumuiko wa visa watu ambao kwa msingi wa kuto kuelewa na kwa kuficha haki wamesema kwamba kurani tukufu ni mjumuiko wa visa wao hawakupata sehemu kutoka asili inayotambua haki na maarefa waila kurani tukufu imevifanya visa kuwa falsafa yani visa ambavyo imevieleza imeeleza kwa maana hii kwamba ile ni falsafa ndani falsaf ndaniakuna somo ua limu alisma kwamba hii i hisai yakeubwa juu ya ya ya mambo yao na hii ni ya allah ya kwamba katika zama hizi zenye ilimu pale ambapo mambo yanaendelea kupata maendeleo yeye ameanzisha silsila moja ili kuonyesha elimu za mbinguni na haki na maarifa wapo wa mahiri wa elimu mbalimbali wanasiansi dunia inaendelea kupata maendeleo na tahakiki zinaendelea kufanywa kwa ajili yake yeye ameanzisha silsila moja na hatmasihemo waislam kwa kupata elimu kutoka kurani tukufu na kutoka mafundisho yake ameeleza hayo yote ya kwamba kivipi sayansi na dini inaendana kwa pamoja alisema kwamba vitu ambavyo vilikuwa havina umuhimu katika zama za faji yawa zaidi ya visa tu na katika zama hizi za saiansi watu walikuwa wakicheka juu yake yani katika zama zenye giza na ujinga maulama mmoja moja, moja walikuwa wakionekana katika islam wakati ule mambo haya yalikwepo na watu walikuwa wakicheka wanasaansi walikuwa wakicheka kwamba hiyo ni nini lakini menyezi mungu kwa kumtuma yeye ameeleza maelezo yake na tafsiri yake na jinsi alivyoeleza mambo yake na maarifa yake alisema kwamba Lekin, kurani, karim, kurani tukufu imeeleza yote katika sura ya falsufa hivyo waislamu wanapaswa kumshukuru mwenyezi mungu ya kwamba yeye katika zama hizi sawa na ahadi yake kwa ajili ya kueleza mafundisho sahihi ya kurani tukufu amemtuma mtu wake ambaye akafutulia mbali tuhuma zote za kijinga zilizokuwa juu ya mafundisho ya islamu kisha jinsi alivyokuwa akiona umuhimu wa kuiamini kurani tukufu na kuitii na alikuwa na imani kwamba hii ni sehemu ya imani yake akieleza maelezo yake anasema ya kwamba mimi naona ya kwamba kujitenga na utii wa kurani tukufu na utii wa mtume sallahu alhi wasalam ni kama kukosa imani hii ndiyo itikadi yangu ya kwamba mwenye kuiacha hiyo hata kidogo ni mtu wa jahannamu kisha alisema kwamba itikadi yangu hiyo nimeieleza katika hutuba zangu na katika vitabu vyangu takriban stin kwa uwazi na mchana na usiku ninakuwa na wazo hilo hilo alisema ya kwamba wapinzani wetu wanaleta fatwa za ukafiri juu yetu kama wanasikiliza jambo fulani kutoka kwetu basi uadilifu unawataka ya kwamba wao wakiwa na hofu ya allah wangituuliza kwamba wewe umesema jambo hili au la na kama wewe umesema basi hilo hali ndani na islam hivyo utoe ufafanuzi wake lakini hapana alisema kwamba watu hawa hawajali kitu chochote isipokuwa nia yao ni kuleta fatua za ukafiri tu hivyo yote niliyo yaeleza nimeeleza chini ya mwanga wa islam na qurani na ndiyo itikadi yangu na sawa na itikadi hiyo sisi tunatenda matendo yote kisha akieleza ya kwamba kurani tukufu na kanuni ya kudra vinaendana kwa pamoja anasema kwamba kurani tukufu ina mafundisho matakatifu yaliyokamilika yanayolea kila tawi la mti wa binadamu na kurani tukufu haitoi msisitizo juu ya jambo moja tu bali mara inatoa mafundisho ya msamaha sharti ni kwamba kutoa msamaha kuwe na mantiki na hikima ndani yake na mara inasema kwamba mkosefu apewe azabu mara inatoa mafundisho ya msamaha na mara inatoa mafundisho ya kuwapatia wakosefu azwabu hivyo kurani tukufu ni sura ya kanuni ya mwenyezi mungu ambayo ipo mbele ya macho yetu jambo hili lina mantiki kwamba kauli na amali ya allah viendane kwa pamoja yani jinsi tunavyoona amali ya mungu katika dunia hii ni muhimu kwamba kitabu chake pia kieleze mafundisho yake katika kanuni yake tunaona kwamba mara mungu anatoa msamaha na mara anawapa wakosefu azabu nahiy ndiyo usuli ambayo inatakiwa kupatikana katika mafundisho ya kidini inatakiwa kupatikana katika kitabu cha dini na ipoai un inapatikanauankufu alisma sio maanaambatoka ama amb ingizazanaaimaawatndia watu kwa msamaha tu bali saa nyingine anawapatia wa kusefu azabu na habari hizi zinapatikana katika vitabu vilivyotangulia mungu wetu si mungu aliyempole mpole pekee bali ni mwenye hikima na azwabu yake ni kubwa kitabu kitakatifu na kweli ni kile ambacho kinaendana na kanuni ya kudura yake na kauli ya allah iliyokweli ni ile ambayo si kiniume cha amali yake sisi hatujawahi kushuhudia ya kwamba mwenyezi mungu ameendelea kuwatendea watu wake kwa msamaha tu na hakuwapatia azabu na hata saa hizi pia kwa ajili ya watu mwenyezi mungu kwa kupitia kwangu ametoa bishara kuhusu tetemeko kali ambalo litawaangamiza huri muda ambapo alikuwa ametoa bishara ya kutokea kwa tetemeko kisha anasema katika dunia hii ni kurani tukufu pekee ambayo imezuhirisha dhati na sifa za mwenyezi mungu sawa na kanuni ya kudra yake inayopatikana katika dunia hii ambayo imenukushiwa katika asili ya binadamu mungu wa wakristo anapatikana katika nyaraka za injil tu na mtu ambaye injili haijamfikia yeye ye, hana habari kuhusu mungu lakini mungu ambaye kurani tukufu inaeleza habari zake mtu mwenye akili anamjua anam hivyo mungu mkweli ni yule ambaye kurani tukufu inaeleza hali yake wanaishi duniani na wenye kuamini dini yoyote hata wapagani pia kwa kuona hali ya dunia wanayakini kwake asi fulani kwamba mungu yupo na wengi sawa na dini yao ya kikabila yakini alisema kwamba mungu wa kurani ni mungu ambaye anadzihiri mwenyewe na si kama wakristo wanavyofanya mungu ambaye ushahidi wake unatolewa na asili ya binadamu na kanuni ya kudra dini ya kweli ni ile ambayo katika zama hizi inathibitisha kwamba mungu anasikiliza na kuongea ilmuradhi katika dini iliyokweli mwenyezi mungu kwa kupitia mukalama na muhataba anatoa habari kuhusu uwepo wake kumtambua mungu ni kazi ngumu sana na si kazi ya mahakimu na wanafalsifa kwamba wamtambue mungu kwani kwa kuona mbingu na ardhi hii inathibitika kwamba muumba anapasiwa kuwepo lakini hii haithibitiki kwamba kwa hakika muumba huyo yupo hivyo tofauti iliyopo kati ya anatakiwa kuwepo na yupo ni zwahiri hivyo kwana tukufu ndio inayozwihirisha kuhusu uwepo wake na inaonyesha ya kwamba mwenyezi mungu yupo na hakuna kitabu chini ya mbingu ambacho kieleze kuhusu uwepo wa mwenyezi mungu kuhusu zati ya mungu katika kurani tukufu shahidi zinapatikana kisha akieleza ubora wa qurani juu ya injili na vitabu vingine vya kidini anasema kwamba kurani tukufu ni muujiza ulio kamili na ulio hai na muujiza wa kalam ni muujiza ambao hauwezi kuwa wa zamani katika zama zozote na hauwezi kuisha miujiza ya musa alah hsalam kama leo tutake kuiona iko wapi je kwa mayahudi fimbo ile ipo na katika fimbo ile kuna nguvu ya kubadilika katika nyoka na kadhalika hivyo miujiza yote iliyotokea kwa manabii mbalimbali pamoja nao miujiza ile pia ilikwisha lakini miujiza ya mtume salla salam ni miujiza ambayo katika kila zama inapatikana na iko hai sasa miujiza hii ni hai na jambo hili linatoa ushahidi ya kwamba mtume saa salm ndiye mtume aliye hai na maisha ya kweli ndiyo maisha ambayo amejaaliwa yeye na hakuna mwingine aliyejaaliwa mafundisho yake ni mafundisho yaliyo hai ambayo matunda yake na baraka zake zinapatikana katika zama hizi ambazo zilikwepo miaka iliyopita na hakuna mafundisho mengine ambayo yapo mbele yetu mafundisho ambayo mwenye kuyatenda aweze kudai kwamba baraka zake na matunda yake na fazula zake amepewa yeye na ye amekuwa ayatullah lakini sisi kwa fadzili ya allah tunaona mfano wa baraka matunda na ahari za mafundisho ya kan tukufu katika zama hizi na ahari hizi na fadula hizi zinazopatikana kwa kumfuatamume tunazipata katika zama hizi hivyo mwenyezi mungu ameanzisha silsila hii hi iweshahidi juu ya ukweli wa islam na ithibitishe kwamba baraka zile kwa kumfuata mtume mtumes zinazuihiri ambazo zilikuwa zikizihiri miaka 3 iliyopita hivyo hadi leo mamea ya nishani zimekwisha uzihiri naalmasih slam katika baadhi ya vitabu ameeleza nishani hizi kwa kuindika na kila siku inayopatikana katika jumuiya inatoa ushahidi juu ya jambo hili ya kwamba biashara hizi alizozitoa zinaendelea kutimia kisha almasihi msalam anasema kwamba mimi nimewaita viongozi wa kila kaumu na kila dini kwamba waje kushindana nami na waoneshe nishani ya ukweli wao lakini hakuna aliyejitokeza ili aweze kuonesha mfano wa ukweli wa dini yake sisi tuna amini kwamba kalamu ya allah ni muujiza uliokamilika na maadhai yetu na yakini yetu ndiyo hii kwamba hakuna kitabu kinachosimama mbele yake mimi nasema kwa nguvu zangu zote ya kwamba wao waileze amri yote ya kuran tukufu ambayo katika sehemu yake ni nishani na muujiza kwa mfano angaline mafundisho yake ambayo ni muujiza na mafundisho haya yameendana na nizamu ya mwenyezi mungu na asili ya binadamu na hakuna mafundisho yanayoweza kusimama mbele yake mafundisho ya kurani tukufu ni mafundisho yaliyokamilika na mimi kwakuweka mbele yenu kipengele kimoja cha mafundisho yake yakeaibitisha kwamba mafundisho ya Qurani tukufu yaaukuwamba mafundisho ya tauratiyai mafundisho ya taurati yametoa msisitizo juu ya kulipiza kisasi kama wile jicho kwa jicho na jino kwa jino na upande mwingine mafundisho ya injili usisitizo wake wote ni juu ya af na subira na kuvumilia na pia imeelezwa kwamba mtu akikupiga juu ya shau rako moja basi ugeuze shau rako la pili kwake akikupeleka maili moja mbele uende naye maili mbili akikuomba shati umpatie kanzu naikila mlango kwenye mafundisho ya torayat na yarnan mtaona jambo hili kwamba ra inachagua kipengele cha ifrat na nil inachagua kipengele cha tafrit. lakini tafrt lakiniuukufu inatoa mafundisho yenye na mafundisho mafundisho ya kati kati. Hivyo, ya katikati hivyo mnaposoma tukufu mnaweza kuelewa kwamba kurani tukufu inatoa masomo sawa na wakati ijapokuwa tunakubali kwamba kitovu cha mafundisho yote ni kimoja lakini hakuna mwenye kukataa ya kwamba katika taurat na injili kila kitabu kimetoa msisitizo juu ya kipengele kimoja kimoja lakini kurani tukufu imetoa mafundisho ambayo yanaendana na asili ya binadamu hivyo kusema kwamba kwa kuwa taurat inatumia ifrat hivyo haitokani na allah jambo hilo si sahihi taraat imetoka kutoka kwa allah jambo la kweli ni ya kwamba sawa na haja za wakati ule mafundisho ya namna hiyo yalikuwa hayakufaa na kwa kuwa toraat na injil zilikuwa zikihusika na muda maalum na zama maalum yaani mafundisho ya kati kati katikati tuliopata saizi wakati ule katika zama zile yalikuwa hayafaina wakati yule mafundisho ya taurat yaliko ya kifaa na kwa kuwa taurat na injil zilikuwa kwa ajili ya zama zile tu zilikuwa makhsus kwa watu wale hivyo katika mafundisho yale vipengele vingine havikuzingatiwa lakini kuna tukufu kwa kuwa ilikuwa kwa ajili ya dunia nzima na watu wote wa dunia hivyo ikaja na mafundisho ambayo yalikuwa sawa na asili ya binadamu na hiyo ndiyo hikma kwani maana ya hikma ni kwamba fi mahalehi yani kutumia kitu fulani juu ya wakati wake hivyo hikma hii kuran tukufu ndio ilitufundishatra kama nilivyoeleza ilikuwa ikitumia ukali na ilikuwa inaongeza nguvu ya kulipiza kisasi na injili inatoa msitizo juu ya msamaha usiofaa kurantukufu imetoa mafundisho ya katikati ikisema kwamba jazausatsau misluh amanf waaslah faaruhu llah faman afaa wa aslaha fa ajiruhu ala llahi na malipo ya ubaya ni ubaya uliosawa nao lakini anayesamehe kwa nia ya kusuluhisha basi ujira wake ni juu ya allah seyidina ahmadaa slam alisibitisha ubora na uzuri wa kurani tukufu juu ya dini zingine zote kwa ushujaa na ujasiri na wakati ule katika nchi yake ilikuwa serikali ya wazungu na kanisa ilikuwa na nguvu hata hivyo yeye akatoa changamoto iliyowazi kuhusu ubora wa kurani tukufu na hakupata hofu yoyote kwani yeye alikuwa ametumwa na mwenyezi mungu ambaye mwenyezi mungu alikuwa amemtuma katika zama hizi katika utumishi wa mtume salllahu alhi wasalam na alikuwa amemtuma ili yeye ye asambaze mafundisho ya islam na hicho ndicho tunachoshuhudia kwenye vitabu vyake na mafundisho yake na ni kitu ambacho jumuiya ya, ya ahmadia inaendelea kukisambaza mbele na wenye kuleta tuhuma juu ya ahmadiyat wanasema kwamba waahmadia wanabadilisha kurani tukufu na wanavunja heshima yake kisha akieleza umuhimu na haja ya qurani tukufu anasema ya kwamba kuna dalili kubwa juu ya haja ya qurani tukufu ndiyo hii ya kwamba vitabu vyote kabla ya qurani tukufu kwaanzi kitabu cha musa hadi injil vinahutubia wana wa israeli tu na vinasema kwa maneno yaliyowazi kwamba miongozo yao si kwa ajili ya watu wote bali ni kwa ajili ya wana wa israeli tu lakini shabaha ya quran tukufu ni kusuluhisha dunia nzima na imewahutubia watu wote na imesema kwamba qurani imeshuka kwa ajili ya wanadamu wote na shabaha yake ni kufanya isilah ya watu wote na katika mafundisho ya quran na turat kuna tofauti kubwa kwamfano tarat inasema kwamba msimu damu na uran pia inasema kwamba msimu damu na inaonekana kwamba amri hii imejirudia katika qurani tukufu lakini hiyo haiko bali amri ya torayat inahusika na wana wa israel na inawakataza wana wa israel kumwaga dhamu na amri hii haihusiki na watu wengine lakini amri ya kurani tukufu inahusikana dunia nzima na inawakataza wanadamu wote kumwaga dhamu vivyo hivyo katika amri zote za kurani tukufu shabaha yake hasa ni kusuluhisha watuwote wa dunia na shabaha ya turat ni kuhusu ana wa israil pke kishalisema kwamba dahililamapadre ni batili ya kwama uruku akupi kuhusu tohid na amri zake kitu amao kiliua akikupatikaa katika turati mtu kwakuona turat atapata udanganifu kwamba tohid inapatikana kaika turat na pia kuna habari za Amriza ibadana hakiza binadamu hivyo kuna kitu gani kipi ya kilicho letwa na Qur'an tukufu lakini mtu atakayepata udanganifu ni yule ambaye asif asipofanya tafakkur kwa Qur'an tukufu iwe wazi ya kwamba dinsi Qur'an tukufu inayolela tauhididi ala mazaki nishanza ki hazipatikani kwa njia za kurani inatuambia kwamba toohid sio jambo hili tu kwamba sisi tuepukane na ibada ya masanamu na banadamu na wanyama na vitu vingine mbali toohid ina daraja tatu darja moja ni kwajili ya watu wa kawaida ambao wanataka kupata wokovu kutoka woko ghazabu ya allah darja ya pili ni kwajili ya watu maksus ambao wanataka kujenga uhusieno na allah yani uhuseno maksus na daraja tatu ni kwajili ya wale ambao ni khawasulkhawas ambao wanaweza kupata ukaribu wa hali ya juu darja ya kwanza ya tohid ndiyo hii kwamba mtu asifanye ibada min ghairi ya allah na kila kitu kilichopo juu ya ardi au hukum binguni aipukane na ibada yake na darja ya pili ya tuhidi ndiyo hi kwamba katika biashara zake na biashara za wingine aelewe kwamba mwenye kuleta atsari na wakweli ni mwenyezi mungu na asitegeme sababu za dunia kwamfano kusema kwamba kama zad asinge kwepo ninge hasara fulani au kama bakar asinge kwepo mimi ninge hu pia ni ushirikina ambayo ni kinyume cha tauhidi kama mtu aseme maneno hayo kwaniya hi yakwamba agemezaaaka hu pia i ushirikina na aina ya tatu ya tauhidi ni yakwamba mtu ajiai katika at a nyengu saa tahid a ama hio inapatikana wapi katika taurati viv hivo katika taurat hakuna habari za pepo na jahannam labda kutakuwa na ishara tu na vivyu hivyo katika taurayati hakuna habari kuhusu sifa kamili za mwenyezimungu kama katika taurayati ingekwepo sura fulani kama vile walam katikauranukufuab lahu husaaiaauaaaku ahad labda wakristo wangejizuia na ibada ya watu vivyu hivyo katika taurayat darja za haki hazikuelezwa kikamilifu lakini kunatukufu imeeleza kwa silimeamea kwa mfano inasema ina llaha ymuru biladli walhsani wa itaiilkurba ai yani, mungu anatua amri kwamba nini mfanye uadilifu na zaidi ya hayo mufanye hisani na zaidi ya hayo muwatumikie watu muwahudumie kama wile, mtu mwingine kwa madumi ya an yani, mwahudumie wana damu na hiyo itokane na jaziba yenu na muwe musiwe na nia ya kufanya hisani kama vile mama mzazi anavyotendea kwa mtoto wake vivyo hivyo katika taurati kuhusu sifa za allah hoja hazikuthibitishwa na akili lakini kurani tukufu imethibitisha kwa hoja zenye akili na ikieleza kila mjadala kwa njia ya falsapfa imewarahisishia watafutaji wa haki kuelewa na hayote yanapatikana ndani ya kura ntukufu na hakuna mwenye uwezo wa kujenga hoja juu ya uwepo wa mwenyezi mungu hoja ambayo isiwepo ndani ya korani tukufu na pamoja na hayo kuna dalili kubwa juu ya ubora wa korani tukufu ndiyo hii ya kwamba vitabu vyote vilivitangulia kuanzia kitabu cha musa hadi injil vinawahutubia wana wa israel na kaumo makhusus na vinasema kwa maneno wazi kwamba miongozo yao si kwa ajili ya faida ya watu wote bali ni kwa ajili ya wana wa israel tu il hali shabaha ya qurani tukufu ni kurekebisha dunia nzima na haikuhutubia kaumu makhsus bali inasema wazi kwamba imeshuka kwa ajili ya watu wote na shabaha yake ni kuwarekebisha wote kuna nukuu zingine kuhusu fazila na daraja na chio na ubora wa kurani tukufu ambazo nitazieleza katika siku za usu. الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا ما من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان ويتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجيب لكم ولذكر الله اكبر