أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك المستقيم اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت امير المؤمنين مونيزي مونغو ام سيدي يسانا انا katika hutuba ya ijumaa nilikuwa nimeeleza maandiko mbalimbali ya masihi ya maud alahatuwasalam kuhusu azma na umuhimu wa qurani tukufu leo pia nitaeleza madha hiyo hiyo akieleza fazila na umuhimu wa qur'ani tukufu kwenye kitabu chake kitwacho tofae kasria yani zawadi kwa kaisari kitabu ambacho alikuwa ameendika wakati wa diamond waju ya malkia aitwaye viktoria na humo alikuwa amempatia ujumbe wa islam na alikuwa amemhubiri kuhusu islam katika kitabu hicho akiendika anasema ya kwamba kurani tukufu imejaa na hikima za ndani na katika kila aina ya mafundisho kuajili ya kuwafundisha waumini wake wema wa kweli inapiga hatua mbele kuliko injili na haswa ta ya kumwona mwenyezi mungu mkweli asiyebadilika imo mkononi mwa kurani tukufu kama qurani isingekuja duniani mungu anajua kwamba idadi ya watu wenye kuabudu masanamu ingefika kwenye namba gani hivyo ni jambo la kumshukuru allah ya kwamba umoja wa allah uliyokuwa umepotea arzini ukapatikana tena sasa alikuwa nani katika zama zile ambaye kwa ujasiri huo alimtumia kaisra wa hind ujumbe wa islam na alifanya mahubiri ya islam leo watu hawa ambao hawakuwa na ujasiri huo wa kueleza azma na heshima ya islam na quran wanasema kwamba mungu apishe mbali hatima sihemoala islam au jumuia ya ahmadiya inavunja heshima ya qurani tukufu na watu wasiokuwa waislamu wao kwa kuona matendo ya waislamu hawa wamepofuka katika kuipinga islam kwa kuwa hawawezi kubatilisha azma ya kurani tukufu hivyo kwa ajili ya kutuliza mioyo yao wakiteketeza kurani tukufu wanajaribu kutuliza mioyo yao kama matukio yanaendelea kutokea huko sweden au katika nchi za scandinavian na pia tukio moja limetokea majuzi kama waislamu wakubali imamu wazwama na wakielewa mafundisho ya quran waanze kuyafuata basi watu wasiko waislamu wasisubutu kuvunja heshima ya kurani tukufu mwenyezi mungu awapatie akili kisha akieleza jambo hili ya kwamba kurani tukufu ndio njia pekee ya mwongozo almasihi ya mau slam anasema islam ni dini yenye baraka inayoonesha waumini wake mungu kiasi kwamba mtu akiifuata kwa ukweli wute na aanze kufuata kufuatamia maagizo yake na miongozo yake na, na saha zake zinazopatikana ndani ya qurani tukufu basi atamwona mungu katika dunia hii watu wanauliza swali ya kwamba kivipi tutamwona mungu katika akhera anasema kwamba mfuate mafundisho ya kurani tukufu basi mtamwona mungu katika dunia hihi mungyezi mungu ambaye ni nyuma ya maelfu ya mapazia kutoka macho ya dunia kwa ajili ya kumtambua hakuna njia yoyote isipokuwa mafundisho ya kurani tukufu kurani tukufu inawaongoza waumini wake kwa kutumia njia mbalimbali mbali za kiakili na nishani za kimbinguni ili waelekee kwa allah mkifuata mafundisho yake basi nishani zuita zihiri mpaka mtamtambua mwenyezi mungu alisema ya kwamba humo kuna baraka na nguvu ya kuvutia ambayo inamvutia mwenye kumtafuta allah na inamjaalia mwanga utulivu na amani na mwenye kuyamini kurani tukufu imani kamili anakuwa hana zwana kama wanafalsifa, wana wanafalsifa wanavyokuwa nayo ya kwamba awepo muumba wa ulimwingu huo wenye hekima bali yeye akipata busara ya kizwati na akipata nafasi tukufu ya kuona anaona kwa jicho lakiyakini kwamba kwa kweli muumba huyo yupo na mwenye kupokea mwanga wa kalamu hii anakuwa hana zwana kama wanavyokuwa wenye akili pekee kwamba mungu ni wahid la shirik bali pamoja na mamea ya nishani ambazo zikishika mkono wake zinamtoa nje kutoka giza anashuhudia kwa kweli ya kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa allah na kisha yeye anawaonyesha watu wa dunia kwa matendo ya kwamba yeye anamfahamu mwenyezi mungu hivi na umoja wa allah unaingia moyoni mwake kiasi kwamba yeye mbele ya matakwa ya allah anaichukulia dunia kama mdudu aliyekufa au anaichukulia dunia kama kitu kisicho na kitu umuhimu wowote kisha akieleza kuhusu mwongozo uliyokamilika wa kiilimu na kiamali ndani ya kurani tukufu anasema kwamba ikumbukwe ya kwamba ndani ya kurani tukufu mwongozo umekamilika kiilimu na kiamali yani kurani tukufu imejaaliwa ilimu kamili na pia miagiz maagizo kamili yametolewa humo hivyo alisema kwamba katika edina sirat almustaqim kuna ishara ya takmile ilmi yaani kurani tukufu ndio kitabu kilichokabilika ambacho mafundisho yake yanamwongoza mtu kwenye njia iliyoneoka na kuna maelezo ya takmile amli yanayopatikana kwenye sirathalazina anamta alaihim yani matukio ambayo ni ya mwisho mtu ataweza kuyapata yani kwa ajili ya kujipatia maendeleo ya, ma, ya kiamali amefundisha dua ya wale ambao walijaaliwa neema kama nilivyoeleza katika hutuba ya ijumaa iliyopita kwamba ni nani ambao wamejaaliwa neema kuna manabii masidik mashahidi na swale na kisha mifano yao inapatikana hata katika zama hizi pia wapo watu ambao wameongoka wale ambao mungu amewajaalia neema zake alisema ya kwamba kama vile mti unaopandwa usipokuwa na kukoma hauwezi kupata matunda na maua vivyo hivyo kama kuna muongozo ambao hautoi matokeo kamili na matukio ya hali ya juu muongozo huo ni muongozo uliokufa ambao hauna nguvu ya kukomaa na kukua kama vile mtu akifuata mwongozo wa vedha hawezi kupata matumaini kwamba yeye atapata vuokovu wa kudumu na akitoka nje ya hali ya kuwa wadudu atapata lafza ya kudumu muongozo huo utamsaidiaci lakini kurani tukufu ni mwongozo ambao mwenye kufuata anaweza kufikia daraja za hali za juu na anaanza kujenga uhusiano kamili na kweli na allah subhanahu wa taala mpaka matendo mema ambayo yanafanywa sawa na miongozo ya kurani tukufu sawa na mfano wa shajara ya tayyeba iliyotolewa ndani natukufu matendo haya yanakuwa na yanaleta matunda na maua na kuna auauaa inapatikana kisha aasema ni kitabu ambacho kilikuja katika dunia hii ambapo zilikuwa zimeenea na kulikuwa na makosa mengi ya kiitikadi na kiamali ki na takriban watu wote walikuwa wamekamatwa na matendo mabaya na itikadi mbaya نَهُمُ الله سبحانه وتعالى أَنَا أشير إلى سيما زهر الفساد في البر والبحر يعني واتو ووتي واتو وكتابو، نا واتو wote walikuwa wamekamatwa na itikadi mbaya na katika dunia ufisadi adzim ulikuwa umesambaa ili katika zama hizi mungu kwa ajili ya kubatilisha itikadi zote batili alituma kurani tukufu kwa ajili ya mwongozo wetu na humo dini zote batili zimekataliwa na haswa katika sura fatiha inayosomwa mara tano kwa siku kwenye kila raka ya swala ameeleza itikadi zote kama ishara kama vile alivyosema alhamdulilahi rabilalamin yaani sifa zote njema zina mhusu mwenyezimungu ambaye ni muumba wa ulimwengu wote arrahman yeye bila amali ni mwenye kuumba na bila amali ni mwenye kutoa na rehmaniti yake inafanya kazi arrahim yeye ni mwenye kutoa matunda juu ya amali Yeni mkifanya matendo anatoa matunda yake na mkifanya maombi anakubali maliki yaumedin yeyeni mmiliki wa siku ya kiama na yeyeni mmiliki wa malipo mema na azabu alisema kwamba katika sifa hizi zote kuna maelezo kuhusu mazebu yote ya kidunia sasa mtu akitafakari na kusoma sura alfatiha katika swala anaweza kupata maarifa kubwa kisha akieleza jambo hili kwamba kurani tukufu ni muujiza anasema kwamba uhakika wa kweli wa muujiza ndio huu ya kwamba muujiza ni kitu ambacho adui asiweze kuleta mfano wak asiweze kuleta mfano wake, wake. hata kama jambo lile ionekane kwamba limo katika nguvu ya kibinadamu kama wile ni muujiza wa kurani tukufu ambao uliwekwa mbele ya wakazi wote wa bara la arab hivyo muujiza ambao kizwahiri ilionekana kwamba imo ndani ya nguvu ya kibinadamu lakini watu wote wa arab walishindwa kuleta mfano wake hivyo ili tuweze kuelewa uhakika wa muujiza kurani tukufu na kalamu yake ni mfano unaongaa yani kizwahili hiyo pia ni kalamu kama vile inakuwa kalam ya binadamu lakini kalamu hii kutokana na fasaha na balagha yake na kutokana na ladza yake na usafi wake mandiko ambayo kila sehemu si yanazingatia hikima na haki na pia kutokana na hoja zake zinazongaa ambazo zilishinda hoja zote za kidunia na pia kutokana na bishara za ajabu ni mujiza usio na kifani ambao baada ya kupita miaka elfu moj na mia tatu hakuna adui aliyeweza kusimama mbele yake na hana nguvu ya kupambana nayo kurani tukufu katika vitabu vyote vya dunia ina sifa hii ya kipekee ya kwamba inaeleza bishara za kimiujiza kwa njia ya kimiujiza na kwa kutumia maandiko yaliyojaa balaga na fasaha na haki na hekima ili muradhi shabaha hasa ya muujiza ni kutofautisha baina ya haki na batili na baina ya mkweli na mwongo na kitu kama hicho kimepewa jina la muujiza au kwa maneno mengine ni nishani nishani ni kitu ambacho bila kuwa nacho mtu hawezi kuwa na yakini kamili juu ya zati ya allah na hawezi kupata matunda ambayo anaweza kupata kwa yakini kamili na hiyo ni zwahiri ya kwamba ukweli hasa wa dini ni kumfanya mtu kumtambua mwenyezi mungu kwa ajili ya dini kweli ni muhimu ya kwamba humo nishani zipatikane ambazo ziwe hoja na dalili juu ya uwepo wa allah na dini ile iwe na nguvu kamili ndani yake ambayo iwafanye wafuasi wake kuungana na mwenyezi mungu yani ijenge uhusiano baina yao na baina ya allah na sio maana kwamba kwa kuona dunia na vitu vyake mtu aseme na ahisi kwamba dunia hii inapaswa kuwa na muumba tu na asijue zaidi yake hiyo haitoshi na mwenye kusimama hapa hawezi kujenga uhusiano kamili na kweli na allah subhanahu wataala na pia na hawawezi kutakasa nafsi zao kutoka hisia za nafsi yani kujua kwamba yupo mungu nafsi haiwezi kutakasika na mtu hawezi kujenga uhusiano na allah na kinachoeleweka ni hiki tu ya kwamba labda ulimwengu huu unapaswa kuwa na muumba wake lakini uhakika huu kwamba kwa kweli muumba huyu yupo yaani katika dunia hii vitu tunavyoviangalia nje kuna muumba wake au yupo mtu anapaswa kuwa na ilimu halisi na mtu akijwa kwamba ni nani na akijua kwamba ni yule ambaye tunafanya ibada yake hapo uhusiano wa kweli unazalika na kisha mtu anapata hisia za kufuata amri zake na mtu anajaribu kurekebisha nafsi yake alisema kwamba ni zwahiri ya kwamba kuhisi haja ni kukisia tu ambayo haiwezi kusimama juu ya nafasi ya kuona na matokeo hayawezi kutokea ambayo yanatokea kwa kuona kukisia na kuona kuna tofauti kubwa hivyo dini ambayo inampeleka binadamu kwenye hatua kwamba mumba anapaswa kuwepo dini hii haiwezi kumsaidia hivyo dini kama hiyo ni dini iliyokufa ambayo sasa kuwa na matumaini kwamba itatuletea mabadiliko matakatifu ni zana tu na ni zwahiri ya kwamba dalili za kiakili haziwezi kutosha kwa ya kueleza ukweli wa dini na yani hoja ambazo ni za kiakili zinaweza kutolewa na mtu anaweza kusema mengi kwa kutumia akili yake lakini hiyo haitoshi mpaka mtu asijue sifa za allah subhanahu wataala na asinufaike nazo alisema kwamba sasanani atatoa hukumu kwamba mambo ya kiakili ya ambayo yameendika ya wenye kitabu ni yakiufunua au yameibwa kutoka kitabu fulani na kama tuseme e, kwamba hayakuibwa hata hivyo kivipi yanaweza kuwa dalil kati juu ya zati ya allah subhanahu wataala na nafsi ya mwenye kutafuta allah kivipi inaweza kutulia juu yake ya, ya kwamba mambo hayo hayo ya kiakili ambayo ni yenye kumwonyesha allah na kivipi anaweza kupata utulivu kwamba mambo hayo hayana kosa ndani yake yaani zipo nishani ambazo zinampeleka kwa allah na zimetakasika na kila aina ya kosa hivyo kama dini ikieleza mambo mbalimbali upande wa akili au falsafa inaeleza ukweli wake na haiwezi kuonyesha nishani za kimbingu au mambo ya ajabu sasa mwenye kufuata dini ya namna hiyo ni mtu ambaye amedanganywa na atakufa katika gisa yani kwa kupitia hoja za kiakili dhati ya allah hawezi kuthibitika sasa kivipi ukweli wa dini utaweza kutsibitika na dini isipobeba mzigo huu kwamba itawaonyesha waumini wake kwamba mwenyezi mungu yupo dini ile si dini kitu na mwenye bahati mbaya ni mtu ambaye anaifuata dini hiyo kwani dini ile haiwezi kumjaalia binadamu maarifa ambayo kwa kutumia kwayo awezi kumwona mungu hiyo ni daraja ambayo yatupasa kufikia tumtambue allah kwa kupitia nishani zake na kwa kupitia uhusiano wa kizwati na sio hoja za kiakili pekee na kisha uhakika unafunguka juu ya binadamu ambao ndio uhakika haswa kwa fudzila ya allah katika jumuia inapatikana mifano mingi kwamba watu wasiokuwa na dini na wale ambao walikuwa hawamwamini allah walipopewa yakini juu ya zati ya allah walijapewa hoja za kiakili na wakaonyeshwa nishani na wakasimuliwa matukio mbalimbali wakakubali dini na islam vilevile vile. wapo watu wengi katika ulaya kwa mfano kutoka ubilgiji kuna mwanajamaati mmoja ambaye alikuwa mpagani anaishi ubilgiji ni mtu wa indonesia ye alifanya bayatin akaniambia mwenyewe kwamba mimi nilipokubali uwepo wa mwenyezi mungu na si kwa akili tu bali kwa kutumia hoja na dalili na nishani hapo sikuwa na njia isipokuwa kukubali islam na ahmadia na kuingia katika jumuiya na kwa kuwa jumuiya ilikuwa imenionyesha njia hii wahmadia walikuwa amenionyesha njia hii hivyo mimi nikajiunga na ahmadia kisha qurani tukufu ina dai ya kwamba kurani tukufu ni mwongozo kwa wamchao mchao hat masihe maud alahsatu wasalam anasema katika aya hizi nukta ya kimaarifa iliyofichika ndiyo hii ya kwamba menyezimungu amesema ya kuwa yakuwa aliflamim dhalik alif lkitabu la reba fi huda lilmuttaqin yaani hiki ni kitabu kile kilichozihiri kwa elimu ya mwenyezi mungu na kwa kuwa elimu yake imetakasika na ujinga na mambo ya kusahau ni yani haina mambo ya kijinga au mengine yanayosahulika hivyo kitabu hicho hakina shaka ndani yake na kwa kuwa elimu ya mwenyezimungu kwa ajili ya kukamilisha wanadamu ina nguvu kamili ndani yake hivyo kitabu hicho kwa ajili ya wamchao ni mwongozo kamili na inawafikisha kwenye hatua ambayo kwa ajili ya maendeleo ya asili ya kibinadamu ni hatua ya mwisho kisha akieleza kisha akieleza jambo hili ya kwamba mcha mungu ni nani yule ambaye allah anamwongoza anasema mwenyezi mungu anasema katika aya hizi ya kwamba wamchao ni wale ambao wanamwamini mungu ambaye amejificha na wanasimamisha swala na kutoka mali yao wanatoa katika njia ya allah na wanaamini juu ya kurani tukufu na juu ya vitabu vilivitangulia ndio juu ya mwongozo na watakaopata vokovu hayo ni maelezo ya mcha mungu kisha kurani tukufu ikiwa dini kamili kuhusiana na hilo anasema ya kwamba jambo hili limethibitika ya kwamba kurani tukufu imetimiza haki ya kukamilisha dini kama inayosema yeyewe kwamba alyauma akmaltu lakum dinakum wa atmamtu alaikum nemati razitu lakum lislama dina warazito la kumrislama dina yaani leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni neema yangu na nimewapendeleni islamu iwe dini yenu hivyo baada ya qurani tukufu hakuna kitabu kinachoweza kushika nafasi hiyo kwani mahitaji yoyote aliyokuwa kihitaji binadamu kurani dukufu imekusha ya eliza yote sasa mlango wa mkalimati ilahia uwazi na haukufunguka wenyewe bali mukalimat kweli ambayo ina rangi ya musura na msada wa mwenyezi mungu na yanakuwa na mambo mengi ya kighaibu mtu hawezi kuyapata bila kufuata kurani tukufu na kumfuata mtume salallahu alaihwaalahi wasallam ni jambo la kusikitika ya kwamba wapinzani wetu hawataki kusikiliza mambo haya yenye maarifa na wanaleta tuhuma juu yetu kwamba mungu apishe mbali sisi tumebadilisha kurani tukufu kisha akieleza jambo hili ya kwamba kurani tukufu ni tiba ya kiroho a mسیh maود علیہ اللت وسلaم aنا se makua کتaبu cake keiwaco caشma maرhت نi cimcim ya maرpha ya kwamba قرآn tukufu ni کتaبu klico جa hکma aن bacو kime فanaنiشa قانuنi ya طبa ya kiroho na قانuنi ya تبa ya kimیli aن kurani tukufu imefananisha baina ya kanuni hizi mbili na mfanano huu ni mfanano latif ambao ni mlango wa kufungua maarifa na haki na tafsiri kamili na ya kweli mtu anaweza kuitoa ya tukufu ni yule ambaye kwa kuzingatia kanuni ya tiba ya kimwili anaangalia kanuni za kiroho za tukufu alisema kwamba safari moja nilionyeshwa kwenye ruya vitabu mbalimbali mbali vya mati, matabibu wa mahiri mungu mwenyewe aliniongoza nilioneshwa vitabu mbalimbali mbali vya tiba ambavyo vilikuwa na kanuni mbalimbali za kitiba na humo kulikuwa na kitabu cha tabibu aitwaye karshi kitabu kimoja kilikuwa ni cha karshi ambaye ni tabibu mahiri na nilionyeshwa kwamba hiyo ni tafsiri quran sasa kwa kujua hilo nikapata kuelewa ya kwamba kuna uhusiano mzito baina ya elimu ya mwili na elimu ya kidini na elimu hizi zinashidikishana na nilipoona vitabu hivi na kanuni zake nilipoona kurani tukufu nikaona kwamba tiba hizi zilikuwa ndani ya kurani tukufu yaanikurani tukufu inatoa msaada kwa ajili ya tiba ya kiroho na tiba ya kimwili na ili tuweze kupata maarifa na kutafakari kuna haja ya kusikiliza maongezi ya imamu wazama na kuna haja ya kusoma vitabu vyake kisha akieleze jambo hili kwamba njia halisi ya kujenga uhusiano na allah ni urani tukufu pekee anasema ya kwamba ikumbukwe ya kwamba mtu hawezi kumtambua mwenyezi mungu ambaye ni ghaibulghaibu mpaka yeye mwenyewe asijioneshe kwa kupitia nishani zake na uhusiano wa kweli hauwezi kujengwa mpaka uhusiano huo usitokane na mwenyezi mungu nna hisia za kinafsi haziwezi kutoka kutoka nafsi mpaka mwanga usiingie moyoni kutoka kwa allah sasa angalieni kwamba mimi naweka mbele yenu ushahidi huo ya yakwamba uhusiani huo unatokana na kufuata tukufu katika vitabu vingine hakuna uzima wala uhai ni jambo la achiniya mingu ku kitau kia amah eshanu ao a kutaakarka ssi ahaanan lakini nawanatafakari juu yake hivyo yatupasa kufanya juhudi mungu atujarie kufanya hivyo kisha hatimasihms anasema kwamba sisi na wale watukufu waliotangulia wa kabla yetu huu ni uzoefu wetu wa kizati ya kwamba katika utii wa kweli wa kurani tukufu wa wa na mtume sallaualahwasalam unaotokana na ikhilasi na uaminifu wote una sifa ya kwamba polepole mapenzi ya allah yanaingia moyoni mwa binadamu na nguvu tukufu ya kuraani tukufu ina binadamu nuru nkwa kupitia nuru hiyo jicho lake linafunguka na mwisho anaanza kuangalia maajabu ya ulimwengu wa pili na kwanza siku ile anapata ilmulyaqin ya kwamba mwenyezimungu yupo na kisha yakini ile inapata maendeleo mpaka inafikia kwenye daraja ya ainl yakin na kisha kutoka ainl yaqin inapata hakul yakin mtu ambaye anaiamini kuantukufu na mtume muhammad saalwasalam mwanzoni anakuwa hana utakaso wa moyo na anakuwa na madhambi mengi kisha rehema ya allah inamjaalia na kwa kupitia njia za ajabu imani yake inajaaliwa nguvu kama ilivyo ahadi katia kurantukufu kwamba lahumlbushra fi lhayati dunia yani kwa ajili ya watu wenye imani bishara zinatolewa kutoka kwa allah vivyo hivyo yeye pia kuhusu zati yake anaendelea kupokea bishara za kila namna na kwa kupitia bishara zile imani yake inaimarika na katika muda huo huo yeye anaanza kuepukana na mazwambi na anaanza kutenda mema kuhusu ubora wa islam mada moja makala moja iliyosomwa katika mkutano wa aria samaj humo akieleza sifa makhsus za kurani tukufu hatimasihe maolaslam anasema ya kwamba sifa ile maksus ambayo akili timamu imeitaja kama kitu cha lazima cha kutambua kitabu cha mwenyezi mungu inapatikana katika kurani tukufu tu na katika zama hizi sifa zile ambazo zinatakiwa kupatikana kwenye kitabu cha allah hazipatikani katika vitabu vingine yawezikana kuwa zitakwepo katika zama zilizotangulia lakini hizi hazipo na kwa kuwa sisi wa kutumia dalili moja tumekusha andika tayari ya kwamba sisi tunafahamu kwamba vile vitabu ni vitabu vilivyofunuliwa lakini hata hivyo kwa sababu ya hali yao ya kisasa ni vitabu visivyo na faida na mfano wao na hali yao ni kama ngome ile ya kifalme ambayo haina watu na ina hali ya magofu na nguvu ya kimali na kijeshi imeondoka kutoka kule kisha akieleza sifa makhusus za kurani tukufu anasema ya kwamba moja kurani tukufu ina nguvu tukufu nguvu kubwa ambayo inawafanya wafuasi wake kutoka kutoka maarefa ya kizana na kupeleka kwenye maarefa ya kiyakini yani wanapata yakini na wanapata maarefa yenye yakini ambayo ni ya kwamba mtu anapoifuata kikamilifu basi mifano ya nguvu ya mungu anaonyeshwa katika rangi ya muujiza na mungu anaongea naye na kwa kupitia kalamu yake anampatia habari kuhusu mambo ya ghaibu na mimi sielezi baraka hizi kama visa tu bali mimi naeleza miujiza ambayo nilionyeshwa mwenyewe miujiza yangu ni takriban laki moja bali labda itakuwa zaidi ya laki moja mwenyezimungu alikuwa amesema ndani yakonatukufu ya kwamba mtu ambaye akifuata kalamu yangu atamini iujiza ya kitabu hicho bali atajahaliwa miujiza hivi mimenyewe nimepata sehemu kubwa kutoka miujiza ambayo ni nje ya nguvu ya binadamu na ni amali ya mungu pekee matetemeko yalitokea ardzini na ya taun inayomaliza dunia ni kutoka miujiza ambayo nilijahaliwa mimi alisema ya kwamba miujiza hii si miujiza yangu bali ni ya kurani tukufu kwani sisi kwa nguvu yake na kwa roho yake tunafanya kazi hii anasema kwamba ilmuradhi katika nguvu tukufu za katukufu nguvu moja ni ya kwamba mwenye kuifuata anaonishwa miujiza isiyo ya kawaida na miujiza ile inakuwa nyingi mpaka dunia haiwezi kushindana nayo hivyo mimi ninadhai na ninasema kwa sauti ya juu ya kwamba wapinzani wote wa dunia wamashiriki na wamagharibi wajumuike kwenye medani moja na waje kupambana nami kwa kutumia nishani mimi kwa fazila na msaada wa allah nitapata ushindi juu na ushindi huo hautatokana na nguvu yangu binafsi bali utatokana na matakwa ya allah kwamba mungu alitaka kwamba kwa kutumia nguvu tukufu ya kitabu chake na kwa kutumia nguvu tukufu ya mtume wake muhammad sawwsalam wa wa mimi ni weke mbele ya wapinzani usibitisho wake na yeye kwa fadhila yake ameni jahalia ya kwamba mimi nafuwata nabi wake mtukufu na kalamu yake na mimi nampenda na, na kalamu ya allah ambay jenalake ni kurani tukufu ambayo ni zehirisho languvu ya mungu mimi na amini ju yake na hiini ahadi ya akurani tukufu kwamba lahumu lbusra fi lhayati لdunia nandiyo ahadi ya kwamba ay ayidhum biruhum minho ayadahum biruhum minhu na pia ni ahadi ya kwamba yajl furana yajaal lakum furqana hivyo sawana ahadi hizi mwenyezimungu ameni jaali ya yote na tafsiri ya aya hizi ni ya kwamba watu ambao watayamini kuani tukufu watajahaliwa ndoto tukufu na funuo kwa wingi wa ila mtu anaweza kuona ndoto kweli lakini tone moja halina umuhimu mbele ya mto na pesa moja haina umuhimu mbele ya hazina kisha alisema ya kwamba mwenye kuifuata kikamilifu atajahaliwa msada kutoka ruhu l na atajahaliwa ufahamu na akili kutoka ghaibu na hali yake ya, ya kashfu itatakaswa na katika kalamu yake athari itawekwa na imani yake itaimarishwa kisha alisema kwamba mwenyezi mungu ataweka tofauti baina yake na baina ya wapinzani wake na mbele yake kaumu zote zitashindwa hivyo sisi tunaona ya kwamba tangu awali ahadi hii ya allah inaendelea kutimia na katika zwama hizi sisi wenyewe ni mashahidi zake waislamu waelewe wa na sisi si pia tuweze kuelewa ya kwamba katika zwama hizi mwenyezi mungu amemtuma hdmasihemuasalam na nishani na silsila ya nishani hizi inaendelea hadi leo hivyo mtu ambaye atafuata kalamu ya mwenyezi mungu kwa ukweli wote mwenyezi mungu anamwonjesha ladha kutoka nishani zake kisha alisema ya kwamba sisi tumeeleza nguvu tukufu ya kurani tukufu ambayo inaleta athari juu ya wafuasi wake lakini kurani imejaana miujiza mingine vilevile vile. humo habari ilikuwa imetolewa kuhusu ushindi na maendeleo ya islam ambapo mtume sa salam alikuwa akitembea akiwa peke yake katika misitu ya makka na pamoja naye walikwepo waislamu wa dzaifu na masikini wa chache na wakati ambapo kaisr rom akashindwa mbele ya wairani na kisra wa iran akateka sehemu kubwa ya nchi yake makati ule urani ikatoa bishara kwamba katika miaka tisa kasrirm atapata ushindi juu ya iran na hiv ndivyo itokavyo pia muujiza wenyeshani wa, wa shakulamar ambao unaonesha mkono wa allah unapatikana ndanitukufu yakwambakwa ishara ya kidole cha mtum mwezi ulipasuka katika vipande viwili na makafiri wakaona muujiza huo maizo hayo yanapatikana kwenye kitabu cha chakikielea jambo hili kwenye kitabu hicho hicho ya kwamba visa vya kimsingi ni vaktukufu kimsini i bishab vsa vinavyopatikana ndaniyatkufu kwa hakika si visa mbali ni bishara ambazo zimeendikwa katika rangi ya visa labda katika taurati vitakwepwa visa lakini qurani tukufu imeeleza kila kisa kama bishara kuhusu mtume sa slam na islam na vis, bishara hizi zinaendelea kutimia kwa ukamilifu wote ilmuradhi qurani tukufu ni mto wa haki na maarifa na ni bahari ya bishara na haiwezikani ya kwamba mtu bila kufuata kurantukufu aweze kupata yakini juu ya mwenyezi mungu kwani sifa hii haswa inapatikana kati kuranitukufu ya kwamba kwa kuifuata kuranitukufu mapaazia ambayo yanapatikana baina ya mtu na muumba wake yanaondoka hivyo kila mtu mwenye dini anamtaja allah kama kisa tu lakini tukufu inamwonyesha mfuasi wake uso wa allah na inaingiza nuru kweli moyoni mwake na mungu ambaye amejificha katika dunia anaonekana kwa kupitia kuranitukufu sharti ni ya kwamba mtu aifuate kurantukufu kwa ukamilifu wote kisha anasema kwamba kurai tukufu ina sehemu mbili kuna visa na sehemu ya pili ni amri zake anasema kwamba kurani tukufu ina sehemu mbili jambo fulani linaelezwa katika rangi ya kisa na vingine ni kama amri za miongozo watu ambao hawatofautishi baina ya visa na mwongozo wanalazimika kupata matatizo mengi na shida na wanakuwa sababu za kuleta hitilafu ndani ya kurani tukufu kwani kuhusu kurani tukufu kuna kauli ya mwenyezimungu isemayo walu kana min indi ghairi llah lawajaduu fihi ikhtilafa kahira tafsiriyakeni ya kwamba nakama ingalitoka kwa asiyekuwa allah bila shaka wangali kutandaniake hitlafunyingi anasema ya kwamba kwa kuwa haina hitilafu hivyo hiyo imetajwa kama dalili ya kwamba imetoka kutoka kwa allah lakini watu hawa kwa sababu ya kutokotofautisha baina ya visa na miongozo wakileta hitilafu ndani yake wanaifanya kana kwamba imetoka kutoka kwa asiyekuwa allah ni jambo la kusikitika kama ilivyokuwa imeelezwa kwamba visa ambavyo vina rangi ya bishara na zingine ni amri sasa watu hawa wanapojaribu kuunganisha kwa pamoja wanakosia wenyewe hawana maarefa ya kuelewa na tafsiri inapofanywa basi wanaleta tuhuma kwamba wamebadilisha tukufu akieleza sifa za hali za juu za kurantukufu anasema kwamba katika sifa zake za hali za juu kuna mafundisho yake ambayo ni sawa na asili ya binadamu na maslahi zake kama vile mafundisho yotorayat yanasema kwamba jicho kwa jicho na jino kwa jino na injili inasema kwamba usipambane na uasi na mtu akikupiga juu ya shawulako moja ugeuze jingine kwake qurani tukufu inasema kwamba jazau sayiatin sayiatun mithluha faman afaa waaslaha fa ajruhu ala llaht yani malipo ya ubaya ni ubaya uliosawa nao lakini anayesamehe mwenye kutenda zambi na kwa sababu ya msamaha wake yule aliyetenda zambi aweze kujirekebisha na aweze kujizuia kutoka maasi basi kumsamehe kutakuwa bora badala ya kumwazibu waila kumwazibu kutakuwa bora kwani tabia zinatofautiana zipo tabia ambazo zikisamehewa hazitaji jina la zwambi na zinajizuia lakini wapo ambao wakipata uhuru kutoka jela wanatenda mazambi yaleyale yale. hivyo kwa kuwa tabia za binadamu zinatofautiana hivyo mafundisho haya yanawafaa wafaa yaliyoelezwa na kurantukufu na mafundisho ya injili na taurat si kamili bali mafundisho haya yanahusika na tawi moja tu katika matawi ya mti wa binadamu na mafundisho hayo yanafanana na kanuni ile ambayo ni mak- ususkwa kaumu fulani au kwa sehemu fulani lakini mafundisho ya kuran yanazingatia tabia ya zote za binadamu mfano huo ni nilikuwa nimeueleza katika ijumaa iliyopita kwa kutumia kipengele kingine sasa mfano huo unaelezwa kwa kueleza sifa za quran tukufu kisha alisema kwamba injili imetoa amri kisha anatoa mfano mwingine una mifano mingine pia ipo alisema ya kwamba kwa mfano injili imetoa amri moja ya kwamba usimuone mwanamke kwa ni mbaya lakini quran inasema kwamba usimuone kabisa usiwaone wana wake si kwa ni mbaya au kwa ni njema kwani ukifanya hivyo basi hiyo itakuingiza kwenye upotevu watu wanasema kwamba sisi tunawaona kwa nia safi hata kuona kwa nia safi pia kunaweza kumpoteza binadamu hivyo wakati wa haja mtu anapaswa kumwona kwa jicho la chini yani akilazimika kumwona basi amwone kwa nusu ya jicho ili asiweze kumwona vizuri nsio maana kwamba aanze kumwona kwa kukodolea macho kama kuna haja ya kumwona kisha alisema kwamba injili inasema kwamba usimpe mke wako talaka isipokuwa amefanya uzinzi lakini qurani inaangalia maslahi zake kwamba haihusiki na uzinzi pekee bali ubishi ukitokea baina ya mume na mke na wasipoafikiana au hali iwepo kwamba mwanamke hakutenda uzinzi lakini amefanya mambo ambayo yanaweza kumpeleka kwenye hatua ile au anakutana na watu wa nje katika hali hii mume ameambiwa kwamba ampatie talaka lakini kuna usisitizo umewekwa kwamba asifanye haraka katika kutoa talaka yani humu jibu limetolewa ya kwamba mwanamume ana hiari ya kutoa talaka wapo baazi ambao wanafikira hii na wanatumia haki hiyo na wana wanawatesa wengine alisema kwamba katika talaka mujaribu kuleta mwafaka na msifanye haraka alisema kwamba mafundisho ya kurani sawa na haja za binadamu na kwa kuya acha mtu anapata shida ndiyo maana katika serikali za ulaya walilazimika kuunda kanuni hivyo kwenye kanuni inaindikwa kwamba sababu ni nini kesi zinapoletwa wanahoji kwamba kwa nini mnaachana mnatengana na wanalazimika kuleta shahidi zote hivyo alisema kwamba hiyo haitokei kwa urahisi hivyo wakalazimika kuunda kanuni yao kanuni za dunia zinaendelea kuundwa na pia zinavunjika na kwa ajili ya kuboresha wanaendelea kubadilisha watu hawa hata hivyo zinabaki na mapungufu lakini kanuni ya mungu ni kanuni ambayo ni sawa na asili ya binadamu hivyo hapo ni weke wazi ya kwamba sio maana kwamba mwanamume ana haki ya kutoa tharaka bali mwanamke pia katika sababu yoyote anaweza kuomba hula na kama mume amekosea na amefanya mateso ikithibitika basi wazo hilo kwamba labda mahari haitachukuliwa kutoka kwao hapana bali wanalazimika kutoa mahari hivyo kijana au mwanamke asipate wazo kwamba labda mwanamume amepewa haki hiyo tutakapozungumzia kuhusu wanawake maelezo pia yataelezwa huko hivyo hiyo ni mada inayoendelea kuna maandiko yake mengine ambayo itaendelea kuyaeleza katika nyakati tofauti mwenyezi mungu atujaliye tuweze kufuata mafundisho sahihi ya kurani tukufu الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يُضْلِلُ فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر