أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت امير المؤمنين من منغو ام سيدي سانا انا سيما kila mwana jumuiya kama anavyojua ya kwamba siku ya februari ishirini hukumbukwa kuhusu bishara ya mwana aliyeahidiwa na kuhusiana na hilo mikutano inafanywa katika jamaat mbalimbali safari hii februari ishirini itakuja baada ya siku tatu lakini nimeona ni vyema katika ya leo ni seme machache kuhusu bishara hiyo bishاra hi ilikua ni kuzaliwakwa mtotummo jawaki ume kwa hat masiha maud عlai الsلاaم ambاyi ata kuwana sifa nyigi umno ata jaaliwanamsadana nsura mksus ya alلh hat masih maud alai الslatu وasلaaم ame eleza bishاra hi kama hivi alisema bishاra ya kwanza kwa kupitia ufunuo wa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala mwenye shani na jalali mwenyezimungu mwingi, mwingi wa rehma na mwingi wa ukarimu ambaye ana uwezo juu ya kila kitu jala shanuhu wa adha ismuhu akinihutubia kwa ufunuo wake alisema ninakupa ishara ya rehma kwa mujibu wa yale ulio niumba hivyo nimeyasikia maombi yako yaliyojaa uchungu mwingi na kwa rehma yangu nimekubali dua zako na safari yako ambayo ni safari ya hushiar pornaludiana nimeibariki kwa ajili yako hivyo ishara ya kudra na rehma na ukaribu nami inatolewa kwako ishara ya fazila na ihsani inaletwa kwako na unapewa ufunguo wa ufaulu na ushindi e muzafar amani iwe juu yako ameyasema mungu ili wale wanaotamani uzima wa ukolewe katika mkamato wa mauti na wale waliolala makaburini wafufuliwe na ili utukufu wa dini ya islam na daraja ya neno la mungu izihirike kwa watu na ili ukweli ufike na baraka zake zote na uongo utoweke na nuksi zake zote na ili kwamba watu waweze kuelewa ya kwamba mimi ni mwenye nguvu ninafanya nipendavyo na ili kwamba wawe na yakini ya kwamba mimi niko pamoja nawe na ili kwamba wale wasioamini juu ya dhati ya mungu na wanakana na kukataa dini yake na kitabu chake na mjumbe wake mtakatifu mtakatifumhamweu wapate ishara iliyo wazi na njia ya wakosefu ibainike basi furahi ya kwamba utajaaliwa mtoto mwana mume mtakatifu na mzuri utampokea kijana aliyetakasika kijana huyu atakuwa ni mbegu yako na kizazi chako kijana mzuri na mtakatifu atakuja kama mgeni wako jina lake ni emanuel na bashir pia amejaaliwa roho tukufu naye ameepukana na uchafu wote yeye ni nuru ya allah amebarikiwa yule ajae kutoka mbinguni ni fadhila pamoja naye ambayo itafuatana na ujio wake yeye atahusishwa na utukufu atahu ukuu na utajiri atakuja duniani na kwa dhati yake tukufu na kwa baraka za roho tukufu atawaponya wengi kutoka maradhi yeye ye ni neno la allah kwani ukarimu na hishima ya allah imemtuma na neno la tukufu atakuwa na kipaji cha ajabu na akili mno na wa moyo na atajaazwa na ilimu za nje na zandani atakuwa mwenye kuwafanya watatu kuwa wanne hatumasihe ma sm amesema hi maana yake haikubainishwa ni juatujumatatu iliyobarikiwa ni juma tatu juma tatu iliyobarikiwa mwana wa kiume furaha ya moyo aliyenyanyuliwa mtukufu mdzihirishaji wa aliye ni wa mwanzo na mwisho alama ya yule aliye mkweli na wa kana kwamba allah ameshuka kutoka mbinguni kufika kwake kutabarikiwa sana na kutakuwa sababu ya kudzihirika kwa jalali ya uungu nuru inakuja nuru haswa nuru iliyosingwa sing- na mwenyezi mungu uturi wa mapenzi yake tutampulizia roho yetu atahifadhiwa chini ya kivuli cha mwenyezimungu na atakuwa upesi upesi katika umbo na atakuwa sababu ya kukombolewa wale walioutumuani atajulikana mpaka pembe za dunia na mataifa yatabarikiwa kwa ajili yake ndipo atachukuliwa juu mbinguni kwenda mahali alipotiarishiwa na jambo hili limekwisha katwa ہیویو کوا مجیب وا بیشاراہیو کٹیکا مودا اولے انباو الیک امے ولیزا الی ظلیو مٹوٹوا کہومے انبائیے جی نلاکنے ہات مردا بشیرالدین محمود احمد امبائیئے میزیمنگو الیمجھالے ے درجا یا خلیفة المسیح وا پیلے کیشا بادا یا مدا مریفو ی ژے yaani khalifa wa pili akipata taarifa kutoka kwa allah alitangaza tangazo hili ya kwamba mtoto ambaye hatmasihimslam alikuwa ametoa bishara yake kwamba atakuwa maud ndiye mimi kuhusu mtoto huyo bishara ya allah ya kwamba atajazwa na elimu za nje na za ndani na atakuwa na kipaji azimu na akili mno na sifa zingine nyingi watu wa jamaat na wasiokuwa wanajumuia wote wanakiri na wanajua vizuri kwamba yeye alikuwa na sifa hizi na wasiokuwa wanajumuia wamekiri kwa uwazi saa hizi mimi nitaweka mbele yenu machache kuhusu shughuli za kielimu amuslh maud razil nhu na mingine mingi aliyoyafanya yeye lakini kabla ya kusikia jambo hili nini mulizingatie ya kwamba zama za utoto wake ilipita katika udzaifu wa kiafya na alipata marazi mbalimbali mbali katika utoto wake aliendelea kuvumilia marazi ya macho vilevile vile, na alipoteza uwezo wa kuona kwa jicho moja kisha kuhusu elimu ya kidunia hakupata elimu yoyote mwenyewe alisema kwamba nimesoma mpaka shule ya msingi tu lakini ilikuwa ahadi ya allah ya kwamba ilikuwa ahadi ya allah ya kumjaza yeye na elimu za dini na za dunia hivyo allah akamfanya kutoa hutuba za ajabu zenye kushangaza akili za wengine na yeye akaandika makala za ajabu ajabu zisizo na mfano wake na hata watu wasiokuwa wahmadia wanalazimika kukiri kuhusu elimu yake hozur anasema kwamba leo nitaweka mbele yenu nukuzaochache lakini kabla ya kuziweka mbele yenu ningependa kuweka mbele yenu idadi ya vitabu vyake hutuba zake na makala zake na vipindi vya maswali na majibu alivyofanya kwa ujumla vitabu na hutuba na makala zake mbalimbali zilizopigwa chapa na zingine ziko zimekamilika na ziko tayari kupigwa chapa katika sura ya anawarul ulum hutuba zake mbalimbali mbali. kwa jumla zitakuwa jalada helahini na nane sasa idadi zake ni elfumoja ia nne na ishirinina nne na, na kurasa zake zote ni elu ishirniatatu aobaini takriban itafika hapo tafsire kabir na tafsire sakhir na kuna maelezo mingine kurasa zake kwa ujumla ni elfu ishirini na nane mia saba helathini na tano hutuba zake za, za ijuma ni elfu moja mia nane na nane ambazo kurasa zake ni elfu kumi na nane mia saba na tano hutuba zake za, za idi ni hamsini na moja ambazo kurasa zake ni mia tano na tatu na hutuba zake za idi kubwa ni arobain ambazo kurasa zake ni mia nne hutuba zake za kufunga ndoa ni mia ambazo kurasa zake ni mia kisha hutuba alizozitoa wakati wa shura kwenye jalada la kwanza na tatu ambazo zimepigwa chapa kurasa zake ni elfumbili na zipo zingine tukijumuisha kurasa hizi zote takriban zinafika 75 kurasa idara ya utafiti imeangalia matoleo ya alhakam na alfazl kuanzia9 hadi97 wanasema kwamba tumepata maelezo mingine na miswada mingine ambayo haijapigwa chapa kwenye anwarluluma kwenye kitabu kingine sawa na maelezo yao kwa ujumla ni hamsini na tano makala ishirina saba hutuba na mia moja arobaini natatu vipindi vya masuale na majibu na kuna malufuzat na kuna barua zake zipatazo mia moja na helathina moja kwa ujumla ni hazina kubwa za kielimu wakati huu katika mafanikio yake ya kielimu ya aliyoyafanya nitaweka mbele yenu maelezo kuhusu tafsiri yake na nitaweka mbele yenu maoni ya watu wasiokuwa wa ahmadia katika tafsiri y kabir amusleh maud ameeleza maelezo ya sura hamsini na tisa ambayo ni juu ya jalada kumi na ina kurasa elfu tano mea tisa na saba na pia tumepata maelezo yake mengine ambayo kurasa zake ni kwenye maelfu nina imani kwamba wakati fulani zitapigwa chapa vile vile kufanya tafsiri ya kuranitukufu aliyoifanya katika sura ya tafsiri saghir ni kazi kubwa aymsulh maud razitalanhu katika umri wake wa mwisho alikuwa akitamani sana ya kwamba kwenye maisha yake kwa kupitia yeye tafsiri moja ya kurani tukufu itarishwe na ipigwe capa katika lugha ya kiurdu pamoja na nukuu fupi lakini jame wakati wa kurejia au baada ya kurejia kutoka safari ya ulaya mwakaelumoaeat5a iyapokuwa afyake haikuwa nzuri lakini mwenyezi mungu akamsaidia khalifa wake mtukufu kiasi kwamba yeye juni mwaka elfumoaeats alienda kukaa kwenye ku milima ya mari na akaanza kuandikisha tafsiri ya kona mtukufu نا کو فضیل اللہ کا ذہی اکا کاملی کا ملیکا ترح عشر رانو اگوشٹی ملمجہ میٹسا خامسنہ سٹا الیک و سہم و اٹ وا نخلا قریب و نا کلر کار علی آ مجینگا ما کازی نا ہاپ و علی فیاں کا یا تفسیر کیشا تفسیر ہی علی فعو ماروڈیو نا والی فن پروف ریڈنگ نا تفسیر صغیر nowemba kumi na tano mwaka elfumoja mia tisa hamsi n saba ikatayarishwa na kupigwa chapa muslahmao kuhusu tafsiri saghir alisema katika sehemu moja ya kwamba rai yangu ndio hii ya kwamba hadi sasa tafsiri zote zilizopigwa chapa za kurani tukufu katika tafsiri yote mwenye kufanya tafsiri hakuzingatia misemo ya kilugha ya urdu au kiarabu na tukiangalia tafsiri hiyo tunaweza kuelewa kwamba katika tafsiri yake amezingatia misemo ya kilugha na kanuni zake na ni fadili ya allah kwamba katika muda huu mfupi amenejaalia kufanya kazi hii kubwa anasema kwamba mwenyezi mungu amemvezesha mzee huyo mdhaifu kwamba kufanya kazi kubwa ambayo hata watu wakubwa wenye wa nguvu hawakuweza kufanya alisema katika muda wa miaka elfu moja miatatu iliyopita watu wakubwa wakubwa wamepita lakini kazi ambayo allah ameneja kuifanya wau hawakuweza kupata uwezo wake na kwa hakika hii ni kazi ya mwenyezi mungu na yeye anamchagua mtu kwa ajili ya kufanya basi anamwezesha ili yafanye na katika sehemu nyingine alisema kwamba kwa fadzila na rehema ya allah tafsiri nzima ya kanatukufu imekamilika yani kuanzia alhamdulilah hadi wannas na tunapuangali tafsiri saghir ntunapofanya malinganisho na, mali na tafsiri kabir tunapata kuelewa kwamba kwenye tafsiri sahir mada zimeelezwa ambazo hata hazijaelezwa kwenye tafsiri kabir kisha kuna kazi kubwa aliyoifanya ya tafsir tafsirran kiingereza ambayo inaitwa oen na mwanzoni mwa tafsiri hii kuna dibaji iliyoendikwa na kalamuslmad ambamo ameeleza kuhusu haja ya korani tukufu na kuhusu maisha matakatifu ya mtume muhammad sallaualh wasalam na jinsi qurani ilivyojumuishwa na mafundisho yake kwa njia ya, ya ajabu kabisa almusuleh maud razilahu anhu mwishoni mwa dibaji hiyo akieleza chini ya kichwa cha habari kwamba natoa shukurani ali andika ya kwamba mimi muishone moadibaji hiyo nigapenda ku kiri hudma za ajabu na zisizo na kifani za molvi sherl sahb ali zazi toa katیka kazi hi ya ku itfsیr nkufu kika ya kiingrیsa na pia nigapnda kua skur mala غlam farid sahb خan bhadr چhودri abu lhahm خan sahiب nai zا bshیr ahmaد sahب ambاo wametoa nukuu mbalimbali na maelezo mbalimbali kutoka vitabu vyangu na kwenye hutuba zangu na wameandika ndani yake kisha aliendika ya kwamba mimi napenda kusema ya kwamba mimi nikiwa mwanafunzi wa khalifa awal katika makala mbalimbali mbali, مکالمبا لمبالی ذمے پر ٹکا نہ کا ٹیکا تفسیر آنگو امباز و میمنس جی فونزک ٹوکا کواکے ہی بھی کوئیں تفسیری ہی تفسیر مسیح مول السلام نہ تفسیر خلیفہ اول نہ تفسیر آنگو پیا جٹا کوجا na kwa kuwa mwenyezi mungu alikuwa amemjaliatmasihi mawla elimu ambazo ni muhimu kwa ajili ya zwama hizi hivyo nina imani ya kwamba tafsir hii itawaponya wagonjwa wengi na vipofu wengi kwa kupitia kwayo watapata macho na vizwivi wataanza kusikiliza na wabubu wataanza kuongea na walemavu wataanza kutembea na malaika wa mungu watatia wenye makala zake na mada zake na hiyo itatimiza shabaha ambayo kwayo inapigwa chapa allahuma amin na hadi sasa watu wanaoisoma na hata wengine na wakristo pia wanaisifu sanaaanaftpursa ambaye ni mwandishi mashuhuri ni mhakiki na alikuwa mhariri wa jarida la nigar yeyi alisomatafs na akamwendikia lmd barua moja huyu hakuwa ahmadia ya kwamba tafsiri kabiri jilada la tatu siku hizi ipo mbele yangu mimi ninaisoma kwa jicho la umakini mno hakuna shaka yoyote ya kwamba wewe umeeleza mtindo mpya kabisa wa kusoma kurani na tafsiri hiyo kwa sababu ya sifa zake ni tafsiri ya kwanza ambamo zimeelezwa hoja zinazolingana kiakili na kimaandishi ujuzi wako wa elimu fikra na upana wa busara yako na jinsi ulivyoeleza maelezo ya aya uzuri wake ni wazi katika kila neno lake na mimi nimesikitika kwa kufikiri kwamba kwa nini sikupata kupata elimu hiyo mapema huyo ni msomi sana na ni mjuzi anayesema hayo isha jana katika malezo ya sura hud nikijua mawazo yako khusat ltala niishikwa na hisiazaaab ialaimka enika aa yawama e ukiea maleo yahaul u elea maleo tofauti kabiaamfsii ni sipaia aoneaya kila usiku naisoma kwa umakini mkubwa katika rai yangu hiyo ni tafsiri ya kwanza katika kiurdu ambayo kwa kiasi kikubwa ina weza kutuliza ubongo wa binadamu kisha anasema kwa kupitia tafsiri hii huduma ya islam uliyo ni azim hadi hata wapinzani wakupia pia wezi kuikataa zaleka fazlullahi yutihe mayasha سیٹ محمد اعظم صاحب حیدرآبادی اناسمہ ہوو علی و احمدیہ اناسما یا کوامبا امٹو معروف و بارانڈو گو لا انڈیا نواب بہادر یار جنگ صاحب امبائی سیڑ صاحب علی کو رفیقیہ کے مکوبہ نہ ہو بہادر یار جنگ ہاکو احمدیہ سیڑ صاحب آنا سے میہ کوامبا نواب بہادر یار جنگ کٹی کا وکاو ویا کے مارانیگی علی کو آکیونگیا کو حسو تفسیر صغیر نہ دائمہ علی کو کیری درجہ نہ ہی شم کے نہ علی کو انا سے کوامبا یہ یہ و فائی کا سانہ نا مائلے زو نہ مامبو یا معرفہ یا لیو منڈانیاں کے کی کیشا بانا اخترانوی صاحب ایم اے مو کی ٹی و ادارہ یا اردو پٹنہ یونیورسٹی آنا کی سچا کے آنا سما کومبا جرادہ چاچے زا تفسیر کبیر زا خلف مصرثانی نیلم پٹی یا پروفیسر عبدالمنان بیدل مکو و زمانی و ادارہ یا فارسی پٹنہ کالج امبا یہ کوساسانی معلی ممکو و شبینہ کالج پٹنہ یہ یہ کواقوز و ما تفسری ہی زی آقا پٹ آسر کبوا کی سکھوامبا آکا وا پٹیا ما شیخ و مدرسہ عربیہ شمس الحدا پٹنہ بعض جلا دا زا تفسیری انلی وازسوں میں نہ سکھ موجا آکی وائٹا ما شیخ ویں گی آکا والیزا کوسو ماؤن یا شیخ موجا آکا سا کومبا کٹیکا تفسری ذا فارسی تفسیری یا نمنہ یو ہائی پو پروفیسا آکا والیزہ کومبا وانا رائگان کوسو تفسیری ذا کیا رابو ما شیخ و کا کی میاں باد یا مدمفھوپی mmoja akasema ya kwamba katika patna hatupati tafsiri zote za kiarabu baada ya kuagiza tafsiri zote kutoka nasria na siria siria tunaweza kutoa rai yetu akaanza kuongea kuhusu tafsiri tafsiri tafsiri za za zamani kiarabu na na na na akasema kwamba inayoweza mbele ya ya ya katika lugha kutoka baada wote aamei maenna وی یو ووازي مونډشي وويتابو وينګي نه محرري واغازتي لا صديقي جديد لخناو مولانا عبدالمجید ریا آبادی علي انډي کا جويا کي فچاحت مسلمه ماود يقوانبا ہماری ایم پی گوا چاپا کٹکا کراچی یا کوا امام و جماعت احمدیہ مرزا بشیر الدین محمود احمد عام فاریکی دنیا تارح نان نومبا کٹیکا ربوعہ آنا سما سیز و غمزی ارتقا رزا کے زینگین لاکینی جوہودی ذاکے عالظ ونڈل یا کوزی فائیہ ذاکو سمبازا علیم و ذاکرآنی ٹکوفو بیری یا اسلام کٹیکا امریوا کے امریکو mwenyezi mungu amjalie malipo yake mema na kwa sababu ya huduma zake amrehemu na amghufirie kwa mujibu wa elimu zake maelezo aliyoyaeleza yeye ya haki na maarifa ya qurani tukufu bila shaka hiyo ina daraja kubwa sana کی شا کولی کون کی انگوزی ماشہوری و اہرار مولوی مظہر علی صاحب اظہر کٹی کتاب و چاک کے ایک خوفناک سازش عناڈیکا یا کوامبا مولوی ظفر علی خان علی سما کٹکا کوٹمیا ہیلا یا کوا پنگا واہ مدیہ اہرار وام پاٹا فائدہ ثانہ اہرار وام ٹنگ رنجی انظوری یا کوجی پٹیا فیضانہ مالی کوٹمیا جینالا احمدی آن سما کوٹمیا جینالا قادیانیت و نائنڈل کو مالی یا و اسلام و مسکین امٹو اولی زِ اہرار حا و یا کوام فی نینی کو و اسلام نِہڈو مغان یا اسلام املی واہ کفائ مہوبیری یا اسلام اے نی اہرار سک لی زین کوٹ غ ما سکیو نِ اہراری نا سِما اے نِ اہرار سک لی زینی nyini na watu wenu hاm وezi kushndaana mirza mahmud ahmad hadi kiama mirza mahmud ana ilimu ya qurani tukufu nini na kیtugani je yupo moja wenu awezaئeku soma hata matini ya qur'ani ninی hata ktekandotopia hاm ja soma qurani tukufu nini hamjuilolote hivyo mtawezaje kuwaambiya watu hata malaika zenupia hawezi kumpinga mirza mahmud ahmad mirza mahmud ahmad anajomuya ambayo iko teyari kujitolea kila kitu ju ya ishara ya kemoja nini mna kitu gani isipokua matu sinapurojo tu kیsana nika ya kwamba mrza mhmud ahmd ana wabشiri ana mabnga a nje k tb زائدیا ہُ نِ ویما گان یا کومبا فیا واٹو واٹو قان مرزائی جے ہی یو نِ تبلیغ اسلام ہیون کام کوف ذہی شاہ اسلام کی شاہ غزیٹھی لا امروز لاہور kwenye chapisho la mei mak9 ikitoa maoni juu ya tafsiri zahiri iliendika ya kwamba kurani tukufu ni chimbuko na njia ya muongozo kwa wanadamu wote tangu mwanzo hadi mwisho kitabu hiki kitaendelea kuwaonyesha wanadamu njia ya uadilifu kwenye mambo yao ya kidini na dunia na wale waliopotea kitaendelea kuwaleta juu ya njia iliyonyoka lau kama maulamao waleo pia waelewe hilo kurani tukufu ni mfumo mzima wa maisha anaandika kurani tukufu ni mfumo mzima wa maisha hakuna suala lolote la maisha wala hatua wa yoyote ambapo sisi hatusiweze kupata msaada kutoka kurani tukufu lakini ni zwahiri ya kwamba kwa ajili yake ni muhimu kuwa na mamlaka juu ya elimu za qurani mtu asipoweza kujua na kuelewa amri zilizomo ndani ya kuraani tukufu kivipi itaanza silsila ya muongozo ni muhimu kuelewa kurani tukufu kisha mtu atajua kwamba ndani yake kuna nini kwa sababu ya haja hiyo hiyo ilianza silsila ya kufanya tafsiri na maelezo ya kurani tukufu na maana zake na kuanzia muda ule iliposhuka kurani hadi leo na kisha hadikiama silsila hii itaendelea kujiri watu waliochangia katika suala hilo la kuelewa qurani tukufu kwa yakini wanastahiki pongezi na shukurani nyingi tunatakiwa kuwashukuru wote mufasirin katika zama zao juhudi walizozifanya za kusambaza mafundisho ya qurani bila shaka juhudi zao zitathaminiwa kwa maana hii ya kwamba hivyo kutafsiri urani tukufu kulishika sura ya mpango malum na watu walifanya kazi kubwa katika hilo zeels lahi ho ina indelea na itajiri kisha kuhusu tafsiri saghir ana se ma kwamba waqati hu mbele yangu ni tafsiri saghir na tafsir hi ni ma tokyo ya juhudi na fikra za imam wa jumuiya al haj mirza bashiruddin mahmud ahmed ba mujana matini kuna tafsiri yake kwa kwa kiurdu na pia kuna maelezo yake na lugha ya tafsiri na maelezo ni lugha rahisina inaeleweka vizuri kisha kulikuwa na jarida moja endil linaendika juni 19966 ya kwamba kutoka kwa anjuman islam anjuma hamatislam limited mpango unaoendelea kufanywa wa kupiga chapa kurani tukufu bila shaka kazi hiyo ni nzuri sana na inasifiwa kisha inasema kuhusu tafsiri saghiri ya kwamba kwa sababu ya kuchapisha tafsiri saghiri juhudi hiyo imepata kasi katika tafsiri ya sagiri tafsiri na maelezo ni matokeo ya juhudi za mirza bashirudin mahmud ahmad imam wa jumuiya ya waislamu wa, wa ahmadiya na lugha iliyotumika taf- t- ya tafsiri na maelezo ni rahisi ili kila mtu aweze kuelewa sawana kipaji chake kisha kisha anasema anasema anasema kwamba kwamba kwa kuchapisha Qurani tukufu bila shaka ni huduma ya ya islam anasema ya ndani yake mambo yamezingatiwa ya, ya, ya kwamba kwakuchapisha kuna ntukufu kwa uzuri huo bila shaka ni huduma kubwa ya islam maulamawa zama hizi wanasema katika pakistan kwamba kwa kuwa kwa kuna mabadiliko yamefanywa ndani yake hivyo wameweka b juu yake mtu haruhusiwi kuweka nyumbani kwake lakini watu wao wenye wa kupenda uadilifu wanasema kwamba tafsiri hii haina mfano wake na mtu anaweza kujifunza mengi kutoka kwake mwenyezi mungu awajaalie maulamaa waleo waweze kuzingatia uadilifu kisha kuhusu tafsiri ya kurani tukufu kwa kiingereza imewavutia mno wasomi wa ulaya na marekani na wakatoa maoni mazuri mazuri juu yake kwa mfano orbury ambaye ni msomi maarufu anasema ya kwamba tafsiri hii mpya ya kurani tukufu ni tafsir nzuri na ni hatua kubwa na jaladha hii ni hatua ya kwanza ya kazi hiyo ambayo ilikuwa imemfikia anasema kwamba miaka kumi na mitano iliyopita maulamaa wa jumuia ya ahmadi ya kadian walianza kufanya kazi hii yenyeshani na kazi hiyo ikafanywa chini ya uongozi wa meza bashirudin mahmud ahmad kazi yenyee ilikuwa nzuri sana na kubwa mno ya kwamba itarishwe matoleo moja la kurani tukufu ndani yake tafsiri ipatikane katika lugha ya kiingereza na pia maelezo yake pia yapatikane kisha anasema ya kwamba mwanzoni mwa tafsiri hiyo kuna dibaji ndefu iliyoendikwa na mirza bashir din mwenyewe na kisha yeye ameendika mambo mbalimbali mbali ya dibaji kwamba ndani yake kuna nini kisha anasema kwamba kama sisi tuseme kwamba hiyo ni kazi nzuri sana inayo angazi ya tahi ya elimu ya kurani tukufu basi jambo hili ni sahihi kabisa anasema kwamba kwa ajili ya kutayarisha tafsiri hiyo wamenufaika na vitabu mbalimbali vya tafsir lugha na historia na wanaosoma oroza ndefu ya vitabu hivi wanapata athari kubwa na, na inaonekana ya kwamba walioteyarisha tafsir na maelezo hayo bila shaka wameendelea kusoma tafsiri mbalimbali mbali za kiarabu zilizo maarufu na pia yale ambayo yameandikwa na mustashrikin wa ulaya pia wameyazingatia na kama tuangali tafsiri yake tunalazimika kusema ya kwamba tafsiri ya kurani tukufu haina makosa ya kilugha kisha anasema kwamba pia wameeleza majibu mbalimbali mbali ya shutma za watu wasikuwa kwa islam na pia wamehoji kuhusu dini zao anasema kwamba watu wasiko waislamu saa ningine watahisi kwamba labda kuna upinzani zidi yao lakini ikumbukwe kwamba mambo hayo yameendikwa kwa niya njema na wanapaswa kuyasoma na wataweza kuelewa kwa kwamba wacha mungu na watu wenye wa elimu yani waislamu wanapoeleza jambo fulani kuhusu dini zingine kwanini wanafanya hivyo kisha kuna daktari charles s breden sadr shoba tarikh wa adab mazabiyat northern weste university amsterdam america ameandika ya kwamba kitabu chanyewe ni kizuri sana na pia tipia ni nzuri na mtu anaweza kusoma kwa urahisi na anasema kubiashara kitabu hiki ni ki niongeza katika literathury ya kiislam na tunapaswa ku ishukuru jumuia ya ahmadia juu yake kisha kuna gazeti moja anasr iliendika ya kwamba jumhuria ya ahmadia imefanya kazi kubwa katika kusambaza islam na mafundisho yake katika marekani na ulayana na kazi hii inaendea kufanywa kwa kupitia wabashiri na pia kwakupitia ta matangazo wanaeleza faila za islam na wa na, na, na yake yake ya chini mwnye kusoma anaweza kupata maajibu mbalimbali kuhusu shutma zilzoletu wana mustashrikin na wapinzani wa ulaya na jambo hili linapaswa paswa kuzingatia zingatiwa ya kwamba imam jamaati hamadia mbirza bishirudin mahmud ahmad sahib pamoja na tafsiri hiyo amendika sera tukufu ya mtumed slmna sera hi na tafsiri hi haina mfano wake حضور مسمّہ یا کو ہایو یا معاون ما چاچے کوس تفسیر صغیر تفسیر قبیر نافائے والیم کومنٹری ساسا نو کمبل ماون یاس و باز یا ہوٹوبا ذاکح حر مسلم ماود رضی اللہ تعالیٰ عنہ حزی ن ذاک ذاک علیم علی زی عل ذاکو یا ہوٹوبہ ذاک علی وام لیے یٹو hata watu wasiku wa waislam wa na wahamadia wa pia wali sifu na wakaona kwa jicho gani mimi naweka mbele yenu maoni yao kuhusu hutuba yake isimayo iituayo ni zamen ao yaani mzamu mpya ambayo aliku ametoa mbele ya watu wasiku wa waislam akitoa rai mwandishi mashuhuri wa misr ustaz abbas mahmudl aqab ameendika kwenye jarida moja arisala la misri anasema ya kwamba kwa kusoma hutuba hiyo jambo hili linaeleweka wazi ya kwamba محشم و محاذری مرزا بشیر الدین محمود احمد ای نا الیک زا مویلک و نظام و کا طائفہ یا قوام باشدہ یا امسکینی ای ہوئے او مالی ای اونڈول او قومی و منگینے مالی ای لیو جو مویش وا ای گنوائیں بائینا یا قومو زا دونیا نہ وٹ نا بلا شکا وانا مہاذوری یعنی مرزا بشیر الدین محمود احمد کو سو نظام و زوٹے زا دونیا ambazo zimejaribu kuondoa shida hiyo yani nazism na omnis na nizamu zingine za kidemokrasia nani zahiri ya kwamba yeye anaelewa kuhusu iamu hizi zote akundika hio tu baia z zot mpa alikuwa na elimu zaaikuaa lu za uusa kwamba lakini yeye ana tikadi vilevil ambayo ni sahihi ya kabisa wanasiasa viongozi wa vyama na serikali haziwezi kutatua shida hiyo hivyo kwa ajili ya kutatua shida hiyo kitu kinachohitajika ni ruh, ruhani kuwat yaani nguvu tukufu ya kiroho kwani shida inayowahusu wanadamu wote wanadamu wote ndio wanaoweza kutatua na kuleta tiba yake hivyo kitu kinachotupatia matumaini na kinaleta ujasiri kwa ajili ya kufanya kazi njema na mema yani itikadi na imani hatuwezi kuacha vitu hivi kisha yeye ameangalia dini zote kubwa za india na zingine za kidunia ili aweze kuwauliza kuhusu tiba hiyo ambayo inaweza kuondoa shida hiyo na ili aweze kuwahoji na kuwauliza kuhusu nizamu mpya ambayo dini hizi zinaweza kuleta badala ya nizamu hiyo iliyopo sasa kwani wao pia wana wajibu wa kutatua shida hiyo na kuondoa msiba huo kisha anaandika ya kwamba yeye ameeleza hoja nyingi kwa ajili ya jambo hili ya kwamba katika dini hizi kwanza kabisa ni kwamba dini zieleze nizamu zao kama zipo lakini haziwezi kuleta nizamu yote kisha anasema kwamba ye ameeleza hoja nyingi kwa ajili ya jambo hili ya kwamba katika dini hizi ni islam pekee ambayo ina nguvu ya kutatua shida hizi na watu wote na kaumu zote zinaweza kuifuata na ziliweza kuifuata katika zama zilizopita kisha baadaye mahmud alqad saheb ameeleza muhtasari wa nizame nao kwenye lugha yake anasema ya kwamba kwa maneno mengine mheshimiwa mhaziri hakueleza itikadi hizi tu ambazo nimezieleza katika kurasa uliopita na alikuwa ameeleza maelezo marefu anasema ya kwamba mbali yeye ameangalia kwa jicho la makini na amezingatia uangalizi mkubwa kwani alisema kwamba itikadi ndio kitu ambacho tunaweza kuwa na matumaini kuhusu marekebisho na kisha pamoja na kufanya malinganisho baina ya itikadi hizi na pia amefanya malinganisho baina ya nizamu hizi za kisiasa na zingine amethibitisha ya kwamba nizamu hizi zote zimeshindwa kuleta mafanikio na kisha ameeleza muhtasari wa nizame nao kisha anasema ya kwamba kama sauti hiyo ipelekwe katika wasomi wa lugha wa ya kiingereza wa ulaya na marekani na pia sauti hiyo ipelekwe baina ya watu wa india na watu wa mashariki kwa yakini sauti hiyo italeta athari njema kisha kuna hutuba yake nyingine inayoitwa jinsi hitilafu zilivyoanza katika islam ni hutuba ambayo alikuwa ametoa katika islamia college lahor kwenye kikao cha modern historical society na hutuba hiyo ilikuwa nzuri mnu yenye elimu na historia mpaka wanahistoria wakubwa wakubwa pia kwa kusikiliza hutuba hiyo wakaanza kujielewa kwamba wao ni watoto wa maktaba mbele yake na muhtasari wa tahqik ya huzur ndiyo huu ya kwamba alisema inatsibitika ya kuwa hat othman na masaba wengine walikuwa wameepukana na kila aina ya fitina na aibu na hulka zao zilikuwa nzuri mno na mguu wao ulikuwa juu ya daraja kubwa ya wema hatuwezi kuwatuhumu tuhumu hatosman na masohaba wengine kisha alisema kwamba masohaba hawakuwa na shida kuhusu ukhalifa wahatusman wao pumzi yao ya mwisho wakaendelea kuwa wanyofu na ye alithibitisha ya kwamba tuhuma hii si sahihi kwamba masohaba walikuwa wameasi na tuhuma inayoletwa juu yaalhatalnazubar pia ni tuhuma isiyo sahihi alisibitisha na kisha alisema kwamba tuhuma inailetojuuya answar pia si sahihi na sisi tunaona kwamba answar wote walindelea kutoa kufanya juhudi ya kuondoa fitina hiyo kisha kuna maoni ya watu wengine saiid abdulkadr saab me profesor islamia colege lahor anaendika ya kwamba mwana mtakatifu ambaye ni mwana wa baba mtakatifu hatmiza bashirudin mahmud ahmadsahib jina lake natosha kwa ajili ya kuthibitisha jambo hili ya kwamba hutuba hii ni nzuri yenye elimu anasema mimi pia naelewa kiasi fulani kuhusu historia ya wanadamu lakini naweza kusema ya kwamba ni wanahistoria wachache waislamu na wasiko waislamu ambao wameweza kuelewa sababu za hitilafu hizi zitokazo katika zama za amefanikiwa kuelewa sababu zake na pia ameeleza matukio hayo kwa njia iliyo nzuri sana matukio ambayo yakaendelea kuleta shida kwa muda mrefu katika ukhalifa uh, nina imani kwamba madha hii na makala hii watu watakuwa hawakuisoma na huu ni ukweli ya kwamba tukisoma tutakaposoma historia basi tutaweza kujua kwamba madha na makala hii ni nzuri na ina hishima na inasomo ndani yake yapo maoni mengine lakini sina muda wa kueleza yote kisha kuna hutuba moja musleh maud ambayo ilikuwa kuhusu nizamu ya uchumi wa islam aliyotoa katika ahmadi ya hostel lahor takriban madha hii na makala hii ikaendelea kusomwa kwa masaa mawili na nusu na katika kikao hicho maelfu ya watu ambao walikuwa waislam na wengine wasikuwa waislam walikwepo yani wasomi walikwepo na watu wa matabaka mbalimbali walikuwa wameshiriki wakiwemo wasomi na maprofesa wa penjavu university na wanafunzi wa chuo wakati wa hutuba maprofesa na mawakili wakaendelea kuendika no mbalimbali muslu akieleza kuhusu nizamu ya uchumi wa islam anasema kwamba islami iktisad ni jina la uhuru wa kibinadamu na pia uingiliano wa serikali yani uhuru pia uwepo na serikali pia iingilie kati lakini vitu hivi viendane kwa pamoja yani islam inaeleza mbele ya dunia nizamu ya uchumi ndani yake kuna nafasi ya serikali na pia watu wamepewa uhuru na vitu hivi vinapwenda kwa pamoja jina lake ni islami iktisad uhuru wa kibinadamu umewekwa ili watu waweze kujikusayia vitu kwa ajili ya akhira na waweze kupata ruhu ya kushindana si kwa ajili ya dunia tu bali kwa ajili ya akhira pia wakitenda mema waendelee kushindana kwenye mema na kisha serikali imepewa nafasi ya kuingilia kati ili watu wenye fedha wasipate nafasi ya kuwaangamiza watu ambao ni maskini ndugu zao ambao ni maskini hivyo katika suala la kuwalinda wanadhamu kutoka maangamio imeona muhimu kwamba serikali iingilie kati ama amatunapozugumzia swala la mtu binafsi la kujikusaia mali za akhira na kushindana katika mema uhuru wake umeliindwa hivyo katika nizamu hii ya islam uhuru wa binadamu pia umelindwa ili mtu aweze kuboresha maisha yake ya akhira na aweze kushindana katika mema na uwanja huu uendelee kupanuka na pia imeona muhimu kwamba serikali pia iingilie kati ili kwa sababu ya udhaifu wa mtu fulani msingi wa nizamu hii usiwe juu ya zulma na juu ya mambo ambayo si ya uadilifu na mtu asiwe kizuizi katika njia ya mwingine huzur katika sehemu ya pili ya hutuba yake amechambua kuhusu mpango wa ounism kiuchumi kisiasa na kinazuria na mwishowe akieleza bishara moja ya biblia ameeleza kuhusu bishara zake na bishara za htmasihi maud alah satu wassalaam ilmuradhi hamuslih maud katika hutuba hiyo hutuba hiyo ilileta mwamko mkubwa katika wasomi mbalimbali na waliisifu sana na watu walisikiliza hutuba hiyo na wakaendelea ka, kukaa kana kwamba juu ya vichiva vyao ndege wameketi yani hutuba hiyo iliendelea kusomwa kwa masaa mawili nusu profesa moja kwa kusikiliza hutuba hiyo akaanza kulia na baadhi ya wanafunzi wenye kuunga mkono na kommunism walisema kwamba wao wamekubali islami socialism na wanaona kwamba hiyo ndio sahihi kisha baadhi ya ma, wanafunzi wa AME, economics department walitamani kwamba hutuba hiyo tafsiriwe katika kiingereza na ipingiwe chapana iplekiwe kwa maprofesa mbalimbali wa economics department na ilikuwa serikali ya kizungu na maprofesa walikiwa wazungu kisha walisemaya kwamba mipango mbalimbali inaendelea kuletwa kuhusu maendeleo ya india maendeleo ya nchi hivyo nizamu hii iliyoelezwa na huzur itawawakilisha waislamu mwenyekiti wa hutuba mwenyekiti wa kikao hicho alikuwa mr saheb advocate alikiwaut laor anasema ya kwamba baadha ya kusikiliza hutuba hiyo yenye shani yi yani, mwandishi ameandika ya kwamba baadha ya hutuba hiyo yenye mwenyekiti wa kikao lala ramchan saheb alitoa hutuba fupi anasema ya kwamba mimi najivunia na mimi naona kwamba ni bahati yangu njema ya kuwa nimepata nafasi ya kusikiliza hutuba hiyo yenye thamani na nimefurahi sana ya kwamba jamaati naendelea kupata maendeleo maendeleo mazuri na makubwa hutuba mlioisikiliza saa hizi ndani yake imam jamaati hamadi ameeleza mambo mazuri mazuri na mapya mimi nimepata faida kubwa sana kutoka hutuba hio na mimi naelewa ya kwamba nini pia mtakua mepata faida nzurikubwakutoka hutuba hiyo na mimi nimefurahi ya kwamba hii wa islam, na wasa wa pia wameshirk kisha anasema ya kwamba mwanzo nilikuwa naelewa na hilo lilikuwa kosa langu ya kwamba islam katika kanuni zake inazingatia kuhusu waislamu tu na haizingatii kuhusu watu ambao si waislam lakini leo kwa kusikiliza hutuba ya imam jamathamadia nimepata kuelewa ya kwamba islam inatoa mafundisho ya usawa kwa wanadamu wote na nimefurahi sana kwa kusikiliza hayo nitawaambia marafiki zangu ambao si waislamu ya kwamba nini mna uzurugani katika kuheshimu islam ya aina hiyo jinsi mliosikiliza hutuba ya imam jamahamadia kwa masaa maweausu kama mzungu angeona jambo hili angeshangaa kwamba india imepata maendeleo kiasi hicho kisha mwnye kuendika maoni anaendika ya kwamba baada ya kusikiliza hutuba wingi walikuwa wanasifu na walilazimika kukiri ya kwamba katika medani ya itikadi ijapokuwa sisi tuna hitilafiana na miza bashiridini mahmud ahmad lakini hatuwezi kukataa uhakika huu azura amesema ya kwamba japokuwa walikuwa wakihitirafiana kuhusu itikadi lakini wanakiri wakisema hatuwezi kukataa uhakika huu ya kwamba yeye ni ulamaa mkubwa katika nchi na huu ndio uliokuwa uhakika ya kwamba kuhusu elimu ya uchumi jinsi alivyoeleza haki na maarefa za kurantukufu na alivyoeleza majibu ya shutma zinazoletwa na wana falsafa wa ulaya haijawahi kufanywa na mtu yeyote mpaka wanaokataa islam walazimike kukubali ubora wake na wanaounga mkono na ukomunisti walazimike kukubali makosa yake hivyo mwalusherli saheb alisema kwamba yee akiwasikiliza baadhi ya vijana wakisema kwamba sasa baada ya kusikiliza hutuba hiyo kama mmeunga mkono na ukomunisti basi lana iwe juu yenu na profesa mmoja aliposikiliza hutuba hiyo akaanza kulia mwishoni mwa hutuba yake maprofesa na wanafunzi walitamani ya kwamba kwakuwa kwa sababu ya muda mfupi huzur hakuweza kueleza mawazo yake kuhusu nizamu hiyo hivyo atoe hutuba nyingine na nandaniake aileze sehemu zilzoubaki ili watu waweze kunufayika na cimcim hi ya ilimu nawaweze kumaliza kiu yao cimcim ambayo allah ame mjalia aliko ame cjaasua na ilimu za inje nazandani sayid abdulkadr sahib ma wise principales islamia college lahoor anasema na huyu alikuwa ni munyikiti wa idara ya historia katika isi eislamia college, yeah. college. anasema ya kwamba katika gazeti moja sunris lahor alitoa makala moja aliendika makala moja ndani yake aliendika ya kwamba anasema kwamba nidzamu ya uchumi wa islam na komunism juu ya madha hii mirza bashir udin mahmud amasaheb nimpata nafasi ya kusikiliza hutuba yake na hutba hii pia kama hutuba zake zingine nilipopata bahati ya kusikiliza ilikuwa imejaa na mawazo ya kiilimu na ilikuwa imejaa na mambo ya maarifa mirza saheb ana kipaji cha ajabu mirasaheb ana kipaji cha ajabu na alikuwa na mamlaka juu ya kila kipengele cha mada hiyo hakupata digrii yote lakini mungu amemfundisha na ndiyo maana mawazo yake yanastahiki kwamba sisi tuangalie na tuyaenzi na tuyahishimu na tujue hutuba yake ilitafsiriwa katika lugha mbalimbali na tafsiri zake ziliposomwa na watu mbalimbali nao pia wakatoa maoni mazuri hivyo prent tribunal syd jos coston aliposoma hutuba hiyo alimuindikia mwaaluikaramalahi zafari sahib ya kwamba mimi na kushukuru sana kwa zawadi tumia bila shaka hiki ni kitabu kizuri ambacho baada ya kusoma nimevutika mno na nimepata athari njema mimi nakuhakikishia ya kwamba mwenyezi mungu ata mafanikio na ushindi mkubwa katika nchi ya hispania na kitabu hiki hi kizuri kuhusu hali ya kisasa kisha juu ya kifo cha musleaud gazeti moja roshni sirnar iliendika ya kwamba marhemu alikuwa mwenyekiti wa all india na alisema kwamba alikuwa ulamaa mkubwa na mufakir na halikuwa hana mfano wake katika kutoa hutuba hadi hutuba zake kama wile nizamu ya uchumi wa islam na nizamu mpya ya islam alizozitoa zimepigwa chapa na zimepata umaarufu mkubwa na tunaweza kupiga hisabu kuhusu elimu yake ya kwamba justice sarzafullah khan ambaye ni jaji mkuu wa mahakama kuu ya kimataifa pia ni katika wafuasi wake na katika maneno yake bila shaka kuna mambo yaliyeelezwa kuhusu zati yake na sifa zake yeye ni chemchem ya elimu za kizwa na kizwa ndani sasa watu ambao si waislam pia wanakiri kwamba huyu ni chemchem ya elimu za nji na za ndani na yeye ni mtu msomi mkubwa na maisha yake sehemu kubwa ya maisha inapita kwenye dzikir na fikr lakini katika medani amal yeye ni kiongozi mkuu mwenye azma anasema kwamba kila mtu ambaye ni kashmiri آناصف مرزا بشرتی محمود احمد صاحب کوسم چانگوا کے آلیوٹوا کٹی کا تحریک حرکت کشمیر پنگو الیپو آنزا موکرم سلسلہ موجہ یہ آکاوا موکٹی وانزا ناکواسبابو یا شہودا کے پنگ ہو اوکا پاٹ امبا فانی کیو کیشا ویمبلی کانفرنس امباون معروف کٹی کا ہسٹوریل جماعت ہوٹبایا کے الیو سوم وومو وا ٹو امباسی و اسلام ویٹوا معاون گانی mwenyekiti alitoa maoni yake akasema kwamba sina haja ya kusema mingi nini wenyewe mweweza kujua kuhusu ubora na uzuri wa mada huyu alikuwa mzungu alisemaya kwamba mimi kwa niaba yangu na kwa niaba ya vuti walioshiriki ningependa kumshukuru helifudmesii juu ya hutuba yake nzuri yenye dalili na hoja na niuso za wote waliu shiriki zina afiki nami na mimi nina yakini ya yakwamba zina kiri ya kuwa mimi nina haki ya kutoa shukurani yake na mimi natimiza haki ya kuwa mwakilishi wao kisha akielekea kwa kwaah akasema ya kwamba mimi nakupongeza juu ya hutuba yako nzuri bila shaka makala yako ilikuwa nzuri sana iliyosomwa leo mtu mmoja alikuja kwa huzur anaendika ripoti anaendika kwamba iye akaja kwa, akasema, in kwa, sinina, kwa, kwa, in kwa, kwa huzuri na akasema nimefanya kazi nchini india kwa miaka helaini na nimesoma kuhusu hali za waislamu kwa kuwa nimeishi nchini india nikiwa mishonary lakini jinsi wewe ulivyoeleza makala yaleo kwa uzuri na kwa dalili sijawahi kuisikiliza katika sehemu nyingine na mimi kwa kusikiliza hutuba hiyo nimepata athari kubwa sana kwa kujua mawazo yake na utaratibu wake na hu- azake hivyo yapo maoni mengi na rai nyingi kuhusu makala zake na madha zake na hutuba zake kama se ni semavyo ya kwamba nimeweka mbele yenu mifano michache tu gazeti Fathul arb dimash نو وکم بیلینو خبریا کې موځه موقال 12320 نه حضور علی پوینډا اولایا انجیانی عقیشی کټیګه انتځ غرابونی کو موځه مفूपी نا کټیګه سفاری هیو پریس یا انچی هیزی الیزا ماونی یاکه هیو غزېټی لا فتح العرب دمشق linaendika kwenye chapisho lake la agosti kumi mwaka elfumojamiatia ishirini na ine ya kwamba khalifa huyu ambaye ana umria miaka 4 na ana ndevu nyeusi na uso wake una jalal na heshima na macho yake yana toa ishara na habari ya kipaji kizuri na ufahamu na elimu na akili na nyini mnaweza kuangalia vipaji vyake na kwakuona uso wake pale anapo simama akivaa kilemba cheupe mta shikwa na yakini ya kwamba nyini nimbele a mtu ambaye ana waelewa vizuri na kuna tabasum juu ya uso ju wake kisha maud gazeti hili liliendika li, yakwamba juu ya, ju ya shafatayani yake kuna tabasum ambayo saa nyingine ina zuehiri daima anakuwa na tabasamu juu ya uso wake kisha gazeti linaendika ya kwamba mkiona hali ya uso wake mtaweza kujua maana niuma ya ibtisam ile na jalali inayokuwa nyuma yake yapo maoni mengi ya watu ambao walipata nafasi ya kuketi kwake muda mfupi au muda mwingi muda mfupi au muda mwingi walipata nafasi ya kukaa na huzur na mambo yalikuwa mingi kama nisemavyo yalikuwa yamekusanywa lakini kwa sababu ya muda mfupi sikuweza kuyaeleza na yale niliyo yaeleza nimeeleza kwa kifupi tu sikuweza kueleza mambo yote na bishara ambayo <totitikos> msmu alikuwa ameeleza mambo mbalimbali kwenye bishara au tuseme kwamba mwenyezi mungu alikuwa amemwambia zile zote zili pata kutimia katika zwati hatumiza bashirالdin mahmud ahmad msleh maud monyazimungu alikwa ame mjalia ilimu na marefa kasi kuamba hakuna sheih yyotemkoboa alie waza kushindana naie na litrature alio itoa bilashaka ni hazina za kijamaati na hutuba zake makala zake mada mbalimbali zimeendelea kupigwa chapa zinaendelea maarifa yake الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد أنه محمد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل وَالْلِسَانِ وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر