أشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله صراط الذين أنعمت <متحدث> عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين أمير المؤمنين أمي أم السيدية سانا أنا سيما سهو بدر أم باو كومبو زاو بوزاو زميل شايليز وتيهاري كهوسو مع صاحبة هاوى kuna mambo yaliyokuwa yamebaki nilipokuwa nayaeleza hivyo leo pia nitaeleza maelezo mengine kuhusu masahaba na baada yake silsila hii ya sil maswahaba wa badar niliyotaka kueleza itakuwa imekamilika kuhusu harat amir bin rabia imeendikwa ya kwamba jina la babake lelikuwa ni rabiya bin kab bin malik bin rabiya kuna riwaya ali isi muliya yy abdll bin amir rabiya aas mulya koka kwa mamayak hat mme abdullah laila bnt abu khasama yawa asmlaak uu kana sfari yakele uhabeshi na amir bin rabiya ya fulani alikuwa ameenda a امبا امباحت عمر علی کو باد کٹکا حالیہ اوشری کی نہ آکا یا حکو نہ آکا سیما سماما امبے یاگو نہ ٹولی کو پٹا ماٹے سومینگی کو ٹوکا کے حت عمر آکا نی نیامبیا یا کوامبا اے ام عبد اللہ جے جی امنا اونڈوکا نکا سیما انڈیو و اللہ ٹو نائنڈا کٹیکا ارزو یا اللہ پکا اللہ آ انڈالیے انڈا و سا نینی میں ٹوٹے سسانہ na ume tu dzulumu mno hapo hast omar akasema allah awalindeni yeye anasema ya kwamba mimi siku ile nikahisi uchungu kwenye sauti ya hast omar ambao nilikuwa sikuona hapo kabla kisha ha omar akaondoka kutoka kule na kuondoka kwetu kulikuwa kumemhuzunisha hasomar yeye anasema ya kwamba katika muda huo hath amir pia akamaliza kazi yake na akarejea mimi nikamwambia ya, ya kwamba e abu abdullah je umehisi uchungu wa umar atakuwa amemwambia yeye hat amir akamjibu je unatamani kwamba yeye asilimu anasema kwamba nikasema ndio hapo hat amir akasema kwamba punda wa khatab anaweza kusilimu lakini mtu ambaye umemwona hivi punde yani hat umar hawezi kukubali islam hat lela anasema kwamba jambo hilo had amir alikuwa litamka kwa sababu ya kukataa kwake tamaa iliyokuwa imepatikana kwake kwa kuona kwa kwa kwa kwa kwa ukali wa had umar kuhusu islam حت عبداللہ بن عامر بن ربیہ ربیعہ عناصی ملیہ کٹوکہ کوباب کے یا کوٹوم صلی اللہ علیہ علیہ وسلم علی ٹوما کٹیکا سریا نخلا امبایو جن علاقۂ جینگین سریا عبداللہ بن جاش نا ایلیو ٹوکیہ قبلہ یا ویٹا یا بدر نہ حت امر بن سوراقا پیہ علی کو جاسی na yeye alikuwa mwembamba mwenye kimo kirefu njiani akapata njaa kali na kwa sababu yake akashindwa kutembea pamoja nasi na akaanguka chini hiyo ilikuwa hali yake ya njaa sisi tukichukua kipande cha jiwe tukaweka juu ya tumbo lake na kulifunga na mgongo wake kwa nguvu kisha yeye akaanza kutembea nasi tukafika kwa kabila moja al arab ambao wakatulisha chakula kisha akaelekea mbele na akasema kwamba nilikuwa naelewa ya kuwa miguu ya mtu inabeba tumbo lake ili hali kimsingi tumbo la mtu linakuwa limebeba miguu yake katika hali ya ja, njaa mtu asipokula na akiwa na udzaifu mtu hawezi kutembea hat abu umama anasimbulia ya kwamba mtume salllahu alaihi wasallam safari moja ali watuma hat amri bin rabiya na sahal bin hunef kwa ajili ya ujasusi موقع وا نان ہجرا کٹیکا ویٹا یا ذات الصلاثل حت عامر بن ربیہ پیا علی نا نہ کٹیکا ویٹا ہیو آکا پٹا مشالِ یو ایم کنوا کے نہ اکا ببویا کے آکا پٹا ماجراہا عبداللہ بن عامر عناصم مولیا کوٹوکا کوا با بیا کے حت عامر بن ربیہ سفاری موجہ امٹم صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم علی پیٹا کبو نا قبر موجا نا آکا وولیزا واٹو کوام با قبر ہیلی نیلا نانی watu wakajibu kwamba ni kaburi la mama fulani mtume akasema kwamba kwa nini hamkuniambia watu wakasema kwamba ulikuwa umelala tukaona kwamba si vizuri ya kuwa tukuwa mshe, hapo mtume sala wasalam akasema kwamba msifanye hivyo مون ایٹ کواجیلی یا جنیزا زینو کی شاہ ممتم صلی اللہ علیہ وسلم آکا پانگیشہ صاف حک حک نقا صعلی شاہ سعالہ یا جنیزا یعق عبد اللہ بن عامر عناصمول یا کوامبا بابا یاق حت عامر بن ربیٰ علی معمبیا یا کوامبا ممتم صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم alipokuwa akitusindikiza katika safari fulani ya kivita tulikuwa nayo kiroba kimoja cha tende kama masurufu amiri wa jeshi alikuwa akitugawia kiasi cha tende na pole, pole tulikuwa tunapata tende moja moja tu na hizi pia zilikuwa zinakwisha na katika safari kila mtu alikuwa akipewa tende moja tu hata bdulah anasema nikasema baba yangu tende moja itawezaje kumaliza njaa ye akasema mwanangu mpendwa usiseme hivi kwani umuhimu wa tende tulikuwa tukiujua wakati ule ambapo hata tulikuwa tukikosa tende moja tu yani muulize mtu mwenye njaa kwamba tende moja ina thamani gani na umuhimu gani hart omar katika zama za uhalifa wake alipowafukuza mayahudi kutoka eneo la lab ما شامبا یا بونڈیلا خورا وا ٹو آلیو وا گاوی یوجا وا کو حت آمر بن ربیا ہتھ عمر آلی پو اینڈا پوڈا نی ما کازی جی جیرانی یا یات عامر علی کن پا ساوان موجا نا ی سوان وایا موجا کٹکس سفاری ہی بنڈیر یا ہتھ عمر علی کُوا کوامر وی ویو ہی ویو ہت عثمان علی پوائنٹا کفائجا یہ یہ اکم ٹیو واحت عامر کاما امیری و مدینہ یعنی امیر مقامی کوسو kifo chaht amr bn rabia kuna patikana ahitilafu sawana basi ya watu kifo chake kilitokea katika zama za uhalifa wht osman na kwa wingine kilitokea mwaka wa sbili hijra ilhali wingine wanasehma ilitokea mwaka wa sau hijra wingin aasa hijra na wini aasma kwama alifariki dunia mwaka wa hijra na kwa mujibu wa alama ibn sakir riwaya mwaka wa hijra a sahihi zaidi kuhusu kifo riwaya moja inasema kwamba baada ya kutokea shahada ya ha ohman alikuwa kiishi nyumba yake na watu hawakuweza kupata tarifa yake mpaka yake ikatoka kutoka nyumba yake a bi ami anasimulia kutoka kwa baba yakekwamkaika aza me mtu mmoja alifunga ndoa na mwanamke mmoja wa abu fazara juu ya mahari ya viwili na me akakubahri ndoa hiyo یعنی مہاری ڈوگو علی پانگا رخسیا کے پیا ایپو عبداللہ بن عامر عناصمول کوبا بیا کہ بن ربیہ یا کومبا یہ یع علی مم ٹوم صلی اللہ علیہ وسلم یا کوا یہ کٹفاری وکات وسی کو علی سعلی نفالی اکیو جو وانگامیہ یا کے صلی اللہ علیہ وسلم علی کو آم اے کزاسوا کے, کے اوپانڈ اول امبا کونگام علی کوآ نام پلیکا katika safari inaruhusiwa kuswali kwa kuelekeza uso ambako kipando kinapoelekea haamri bn rabia anasimuliaanasema nilikuwa na mtume sawas katika safari moja ya usiku tukasimama katika eneo moja mtu moja akakusanya mawe na akatengeneza sehemu ya kuswalia na tukaswali katika sehemu ile asubuhi tukajua kwamba tulikuwa tumeelekea upande mwingine wa kibla یعنی ٹولی کا ٹوم سما ماں کیبلا ٹو کا سیما, سیما صلی اللہ علیہ وسلم بھا یا رسول اللہ اسی کو سیسی ٹو سی میں سوالی ٹو کیلے کیا اوپانڈے مونگی نے واقلہ ہاپو آنا سونگ منگو آکا شوش آیا انیو سما و شریک و الماغرب ف آئینہ ماں تو ولو فا و جھ اللہ نامہ شریکی نہ نا مغربی نی یا اللہ باسیما حال پو پوٹے منگے کی mngeukiapo ndipo mtaukuta ukuta usowa allah yaani kama metrokea bila maksudi haina shida ndani yake harat amri bn rabiya anasimulia ya kwamba mtume salal wasalam alisema kalifa mtukufu anasema kwamba yawezikana kuwa mtume saam atakuwa amesoma aya hii ilikuwafahamisha masahaba na sio lazima kwamba itakuwa imeshuka wakati ule hیyo ni روایa ya kwamba hlیتلاولیa t amر بن ربیa a س ma a kwانa mt اوaلمa mtu nisاlیya aرa ma saیa aa km ssajوین kwaنa ونi sاlی aی کڈ a n saی kaنi روایya a wنر ن alisema mtu anayeniombea dua ya amani madamu anakuwa katika hali hiyo malaika wanaendelea kumwombea dua ya amani basi ni hiari ya mtu kwamba akitaka aniombee kwa wingi dua ya amani na akitaka apunguze kwenye dua zake sahaba anayefuata ni niharam binilha کو سوہت حرام بن ملحان اِن پٹیکہ نہ کوامبا کز کے ہاکی کوئنڈل یا کوئنڈہ بے ام سیمولی ونحت عبداللہ بن ابی طلحہ یہ على سے يہ انس على امبيہ یا كوا نبی صلی اللہ علیہ وسلم عالم ٹُم جم بواكت حرام بن ملحان امباي عل كو و ام صلام پام و پنڈا فراسى صبى كوئنڈہ کو بنو و عامر نہ عامر بن تو علی عل کی كيوں و عشيقى نہ yari ya jambo moja ye alikwa amesima kwamba watu wa miji watakua wakwako na watu wa vijijini watakua wakwangu au mimi baado ya kifo chako ni takua kgalifa wako la sivyo ni kiwa na watu elfu mbili wa gatfan nitaku shambulia amir ali pata tauni katika nyumba ya mama fulani akasema hayani ni marazi fulani ya maji putu ambayo روایا کو ہتھ امر سلیم ہتھ حرام بن ملحان pamwe na mlemavu mmoja na mtu mwingine wa kabila jingine alikwenda kwa banu amer harahm akawambia wute wawili yakwamba nini mubaki hapa hapa hapahapa na namimina kwenda kwao wakinipa amani basi nini pia muje kuungana nami na wakini ua basi nini mwende kwa wenzenu na muwaambie hata haram kwa kufika huko akasema ya kwamba je mnanipa amani ya kwamba niwafikishieni ujumbe wa mtume salllaualihi wasalam na kwa kusema hayo akaanza kuongea nao watu wa kabila wakamwashiria mtu moja ye akaaja kutoka nyuma yake na akampiga mkuki ulioingia nyuma na kutoka upande wa pili haata haram bin milhan akashika damu iliyotoka kutoka majiraha yake na akaipaka juu ya uso wake na akasema allahu akbar fusto wa rabil kaba na kwa mwenyezi mungu naapa kwa mungu wa kaba nimefanikiwa katika shabaha yangu kisha wao wakamsaka mtu wa pili na wakamua kisha wakaenda kuwa shambuliya maqari wengine na wote shahidi isipokuwa mlimavu yule ambaye alikuwa amepanda juu ya mlima allah alitutirimshia jambo lile kisha habari zake zikatajwa yakwamba kwa, kwa nyaba yetu sembeni kwa kaumu yetu kwamba tumeenda kukutana kwa na mola wetu yee ameturizia na ametufurahisha ndipo mtume sallam, kwa siku mfululizo kila asbuhi akaendel kufaa maombiz ao zid yaani, ya l awa abulahya na zidi ya usaya ambao aua ame si mungu na mtume wake na hiyo i riwaya ya bua قنہ روایہ نینگی نے یا انس یا بخاری ساوانا روایا ہی بدلا یا مکوکی آلیک و آم پیگ و ہنجاری ساوانا روایا نینگی صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم کو موزی مودیہ موجاز کٹکا سوالا یا آسوبو ہی علی این ڈل یا کو فی زدی یا ما قابیلہ یا ریل نا زکوان حت انس آنا سے ما یا کو اولی کو نموانز و قنوت نا قبلیا قابل یاٹول ہاتو فنی قنوت اے مسلح معود رضی اللہ تعالی عنہ آکیلزا ٹوکیو لاکو شہیدی la masahaba na akieleza jinsi walivyojitolea anasema ya kwamba kwa kusoma historia tunapata kuelewa ya kwamba masahaba walikuwa wakienda vitani katika hali hii kwamba walikuwa wanahisi ya kuwa wawa kwao shahidi katika vita ni sababu ya starehe na furaha kwao na kama katika vita walikuwa wakipata shida wao walikuwa hawaichukulii kama shida bali walikuwa wanaichukulia kama raha hivyo kuna matukio mengi ya masahaba yanayopatikana kwenye historia ambapo wao uwawa katika njia ya allah wakahisi kama ni raha masalan mahufaz ambao mtume saawasalam aliku amewatuma kwenda kufanya mahubiri katika kabila moja la arab haram bin milhan akiwa ujumbe wa islam alienda kwa chifu wa kabila amir عامر بن تو فیل نہ ماسوب وگین واقبہ کی نیوما موانزونی نے عامر بن تو فعل نہ ون ذاکح و ہو کو انافیکی لیکن یہ الپو کیٹی کو او ٹولیو نہ آکانزا کو حبیری ہاپو بازی باز یاؤ شاری و کم موجا واؤ نہ یہ بلا ح مودا آکا جا کم شمبولیا حرام بن ملحان نہ مکو کی وا کے کا نیوما نہ یہ آکانگو کا چینی نہ الپ ونگو کا آکٹم کا مانینو یا سماؤ اللہ اکبر فض تو و رب بال napakwa na mungu wakaba mimi nimepata vokovu kisha watu hawa wenyeshari wakawa zingira maswaba wingine wa na wakawa wamia kika wakti waktihu mtuma moja aliye awa huru na abubak yai amr bin fuhera ambaye kaika safari ya hijra alikwa pamoja na mtume aakuhusu huyo inapaikana kwamba mwajiwake ambaye baadaye alikwa mesilimu na ye alikwa akilea sababu yausilimu kwake kusema ya kwamba nilipumua amr bn fuhera kutoka kinywani mwake maneno ya katoka fusto walilah yai na, hayo, ya na ya kuamba, kwa allah nimefanikiwa na matukio hayo yanauambia kwamba kwa ajili ya sahaba mauti badala ya kuwapatia ghamu ilikuwa sababu ya kuwapatia furaha ki anasema ya kwamba wauwachae wana walimja mueeaayamalzo yakenayaaca نہ نہو کمبے لین نو... مانڈی کو حتمزہ بشیر امداد صاحب یہ یہ آقیزا کی ہی چو آنا سے میا قوام با ٹم موجہ ابو برا عامری امبائی علی کو کیونگوزی و قبیلہ لا بن و و کاتی کاتی علی کو جا کو مون ام ٹم صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم ام ٹم صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم آ کا محبیری کو اپولے نا حروم کوبوا نہ یہ یہ پیا کی زواہیری آکا سکلیزہ حٹبا ام ٹم صلی اللہ علیہ وسلم کو شعو nakwa uangalizi mkubwa lakini hakukubaliislam lakini yeawma mm awaa yawama em aaamasoaa a wahae wea nai ama wakika wae mahubiri kaika wauwa najid namina imanyaaaauwaaid waaomammisina man n auwaid abubaa aasma usiwena wasiwasi mimi natoa zamana ya ulinzi wa masohaba zako iv abubara na mamlaka na mtume alika kwa sababu ya kauli yake hiyo akakubali jambo lake na kundi moja la kuliak kwenda kuiaaswhaaaaaua hii ni riwaya ya historia inapatikana katika bkhari ya kwamba makabila ya rel naakwa na kaalik ambayo yalikuwa ni matawi ya abila mahuri banusulem watu wao wachache wakamjia mtume sala salam na wakionyesha islamu yao wakamomba mtume ya yakuwa katika kaumu yetu watu walio maadui wa islam zidi yao kwajili ya kutu saidia anaindika kwamba haija eleza kwamba msaada huo ni wa ainagani yni msaada wakimahubiri au kijeshi lakini wao wakasema kwamba kwajili ya kutu kutusaidia watu wachache watumue hapo mtume saaasalam akatuma kundi hilo riwaya rewaya hizimbili zinaweza kutatulika hivi kwamba pamoja na watu wa rel na zakwan awe amekuja kuja abu bara amiri chifu wa kabila amir na awe ameongea na mtume ave ame ongena amtume w kw aniabayao hivio sawana riwaya za kihistoria kusema kwa mtume kusema ko amtume w kwamba sina imani kuhusu watu wa najd na kisha kujibu kwake kwamba usiwe wa na wasiwasi mimi nabeba zamana yake ya kwamba masoaba zao hawatapaa shia yoo aba watu arenaa pia waliauja na mue alikuwa wa na wasiwasi kuhusu watu hawa kwa vile asaf maka wa, wa, wa n hijra chini ya uongozi wa munzr bin amr answari akatuma kundi moja la masohaba watu hawa wengi wao walikuwa ni ansar na idadi yao ilikuwa ni sabini na takriban wote walikuwa makari ambao mchana wakikata kuni kutoka msituni walikuwa wakiuza na kujikimu na usiku walikuwa wakipitisha kwenye ibada watu hawa walipofika kwenye eneo ambalo ni maruf kama bere mauna kwa sababu ya kisima hapo mtu mmoja حرام بن ملحان امبائی علک وم جمبہ و انس بن ملک اکیو اجمب و ممتم صلی اللہ علیہ وسلم اکام انڈیا کی و قبیلہ عامر نا امپو و ابو برا آمیری آئی ٹو آئے عامر بن نا صحابہ و صحابہ و کبا کی نیوما حرام بن ملحان اکیو کما و ومتم صلی اللہ علیہ وسلم آکفق کو امر بن تفیل نا ون زکہ waumwanzoni kwa njia ya unafiki wakamhumidia na naya alipo kaa kwa utulivu na akaanza kuwahubiri kuhusu islam hapo baazi yao wakamwashiria mtu mmoja ambaye akampiga mkuki kutoka niuma na akamua papo hapo wakatiule haram bin melhan akatamka maneno yafuatayo allahu akbar fusto birabilqaba yani allahu akbar na kwa mungu wakaba nimefanikiwa nimefuzu amr bintu fal hakuishia ju ya mwaji ya mjumbe wa mtue s walm peke bali badae akawacocia waua kbila lake ili waetiyari kuwawamia waislamu waliobakinuma lakini wao wakakata kufanyahivi na akasema kmasisi kwa sabau ya aya abuara atua wahambulia waislamu apo amir akawacukua pamoja nae watua kabila la banurel na zakwan na usaya kama inaosema rwaya ya buari ambao walikuwa wamekuja kwa mtume saaw kama ujumbe na wakawashambulia kundi hili dogo la waislamu waislamu walipoona kuwa wanashambuliwa wakawaambia kwamba sisi hatuna uadui na nini sisi tumekuja kwa niaba ya mtume saalwasalam na tumekuja kufanya mahubiri tu na hatukuja kupigana nani lakini wao hawakusikiliza na wakawaua wote katika masoba hawa waliokuwepo huko mtu mmoja tu ndiye alisalimika ambaye alikuwa mlimavu na alikuwa amepanda juu ya mlima jina lake lilikuwa ni kabinzat na riwaya zingine zinasema ya kwamba makafiri wakamvamia yeye akapata majeraha na makafiri wakelewa kwamba amekufa wakamwacha lakini yeye alikuwa bado hai ndiyo maana akanusurika kifo kwa vitu vile katika kundi la mwasahaba hawa watu wawili yaani amr bin umaya zamri na munzir bin muhammad wakati ule kwa ajili ya kuwachunga ngamia walikwa wamekwenda nje wao wakaona kambi yao toka mbali na wakaona kwamba makundi ya ndege wanaruka ruka hapa na pale wao walikwa wakieleza wakielewa vizuri ishara za namna hiyo hivyo wakajua kuwa kuna vita imetokea waliporejea wakakuta kuwa makafiri wamefanya nini na wenzao hivyo kwa kuona manzari haya wakashauriana ya kwamba tufanye nini mmoja akasema kwamba tuondoke kutoka hapa mara moja na tuende tukamwambia mtume sallm katika madina lakini mwingine hakukubali rai yake na akasema kwamba sitaondoka kutoka hapa ambapo amiri wetu munzr bin amr ame wawa shahidi hiv akasungabelena akapigaaa makafirinaaa wawasahidi na mungine ambaye jinalakelilikuwani amr bin umaya zamri makafiri wakamkamata na kumfunga ndani huwenda wange mua lakini walipojuwa kwamba yeye nikooka kabila la mazar hapu amir bintufal sawana desturi ya arab akikatanywele chace zakicwa chake akamwacha huru na akasema kwamba mama yangu alikuwa amefanya naziri ya kumwacha mtumwamoja wa kabila la mazr hivyo mimi nakuacha huru ilmuradhi katika maswaba hawa sabini waliosalimika ni wawili tu mmoja huyo amr bin umaya zamiri na mwingine kaa binzaed ambaye makafiri wakafikiri kwamba amekufa na wakamwacha ماں صحابہ والی و شہیدی کا ٹکٹ ٹوکیو لبیر معاونہ موجوا علی کو ممتوموا علی آج و حرحت ابکر نا صحابہ و زمان و ممٹوم سسلم عامر بن فہرا جبار بن سلمہ علی کو آموا jabar baaday islam na ye alikwa akile sababu ya kusweamwu maneno yake sababu in aaaalaa s amakwamba waislamu kwa kutoa uhai katika njia ya allah wanaiona kuwa mafanikio makubwa na ushindi mkubwa na jambo hilo likaleta athari kubwa juu ya tabia ya yangu ya ya ke, alayhi wa alayhi wa sallam, na kwa sababu yake ni kasilimu mtume salallahu alh waalhi wasalam na masahaba zake wakapata taarifa ya tukio la rajii na tukio la bera maauna katika wakati mmoja na mtumies akahuzunika mno mpaka riwaya zinasema ya kwamba huzuni ya namna hiyo ilikuwa haikumfikia hapo kabla hai na hata haijatokea baadaye na masohaba semanini wawa kwao kwa udanganifu na ma masoaba ambao wengi wao walikuwa mahufadz wa kurani tukufu na walikuwa hawana hatia tukiyo hilo hali kuwa tukiyo dogo katika arab na kwa mtume s habari hiyo ili kuwa nikama habari ya kifo ca watoto wake semanini bali zaidi yake kwani kwajiliya umtu wakiroho uhusiyano wakiroho una kuwa na samani zaidi kuliko uhusiyano mungine wakidunia basi mtume s wwasallam akapata huzuni kubuwa lakini islam inatoa amri ya kufanya subira yeye kwa kusikia habari hiyo akasoma ina lilahi wa rajiun na kisha akanyamaza akisema kwamba hadha amalu abi barah wa kd kunto lehadha karihan mutakhafifa yani hayoni matokio ya kaziya abu barah wa ila memi nilikuwa sitaki kuwatuma na nilikuwa na nakhofu kuhusu watu wa najit isha anayefuata ni hadsad bin hola alikuwa akitokana na kabila la banu malik bin hasal bin amir bin loi na kwa wengine alikuwa mwenzake wa banu amir na yeye ni miongoni mwa watu wa fares waliyokuja kuishi katika yemen عامر بن سعد عناصی ملیہ کٹوکا کوبا بیا کے سع بن وقاص یا کوامبا یہ یہ علی سما مب صلی اللہ علیہ وسلم وقاتی وحجت الوداع عالین جولیا حالی کٹیکا مراضی امبا مو نیل کو نیم فیقہ کریب و نکوفہ نکا ما مٹوم نکا سیما کوامبا اچونگو وانگو umezidi mrazi yangu yamezidi wewe unaona hali yangu mimi ni tajiri na sina mrisi isipokuwa binti yangu moja tu je nisifanye sadaka ya mali yangu kama sulusi mbili mtume akasema hapana nikasema je, je nitoe nusu yake mtume akasema hapana bali utoe sulusi moja tu na hata sulusi moja pia ni nyingi kisha akasema kwamba kuacha kwako warisi wako kwenye hali nzuri na bora ni bora zaidi kuliko kuwacha katika hali ya umaskini mpaka wao waendelee kuomba kutoka watu na mali ambayo utatumia ukitaka ridhaa ya allah utajaaliwa malipo yake mpaka tunge ambalo utatia kinywani mwa mkeo pia ina malipo yake anasema kwamba nikamuriza mtumikambataacha niuma o nanuakanua ba amali njema utakayofanya kwa kutaka kwakutaka ya allah kwa kupitia amali ile utapata daraja Na utapewa umri umrefu, mpaka utapaaaaewa ri kisha akasema kwamba ewe allah اوٹی میز ہجرا یا ماسوابا زنگو نہ اوسی و روڈیشے جو یا وسیگین ویاؤ لکنی مسکنی صالبن خولا سمرجی انا سیما کومبا امٹم علی نشا حضونی کوسو صا بن خولا کوانی یہ بال ہجرا علی کو آم کو فکٹی کا مکہ روای موجۂ انا سیما کومبا امٹم صلی اللہ وسلم علی کو انا حضونی کا کوہ سال بن خولا کومبا یہ علی کو فکٹی کا مکہ کوانی یو للی اے ہاما مکہ کوہس امٹو ہو امٹو میں علی کو ہا پینڈی کومبا یہ آرے جے گٹی کا مکہ ای سپ کو آئیشی یا جانا مولی یا با صلی اللہ علیہ وسلم علی مشہد بن ساٮٔ بن عمر القاری یا کون خولا عقیفہ کٹ کا مکہ باسی آسیز کٹ کا مکہ نہ سوانوا موجہ صلیما کو حجا صلی فری کو ڈوگو یہ آکا جی علی کومزیٹو نہ یا یامودی واکیف چا کے mke wake akajifungua riwaya zinasema kwamba baada ya usiku ishirini na tano alikuwa amejifungua na alipomaliza muda wa nefas na akajipamba kwajili ya wale waliyomtumia ujumbe wa niqah abu snabil bin bukakin ambaye alikuwa mtu moja wa bani abduldar akaja bakik ye akasema kwamba kuna nini naona ua umejipamba labda una nia ya kufunga ndoa wallahi huwezi kuolewa mpaka eda yambiezi mine kumi zipite juu yako sebaya anasema kwamba ye ya aliponi yambia میمی وکاتی وا جیونی نکا و نکا صلی اللہ علیہ وسلم نہ نکا مولیزہ جی حضورہ بن اتحان جینا لانڈو گیا کے لی کوت عبید بن عبید اوحت عتیق بن اتیحان اتیحان امبائی علی کو آم کے کٹیکہ ویٹا وحد حت ابو الحسم حت ابو الحسم علی موم بمٹو مصلی اللہ علیہ وسلم روایا اناسمہ یا کوامبا میمینی و وََ کٹکا وفنیا بیاتی کی وی پی ٹو فن بیاتی ام ٹو مصلیٰ وسلم ام ٹو اللہ وسلم اقاصمہ کومبا بیاتی دو یا جام ہیلی کاما بنی اسرائیل والی ولیفیہ بیت یا یموسا میں صلی اللہ علیہ و سلّم علی و ٹیوہت ابو الحسن احت عسین بن حزیر کاما ویونگوزی و قبیلہ بنی عبدالاشل علی کو آکی ننگنیزا پانگا بیلی ٹکا ویٹا ڈیو مانا علی کو سیفین وسیفین گنیموئیں پانگا امبیلی محمد امباج علی کو, کو, علی علی کو, بن علی کو و ہند بنت مالک رازی کٹی کا ویٹا ویا اوہت واٹو امبا والی کویب نم ٹو مِ صلی اللّہ علیہ وسلم کوہسو ما صحابہ ہاوا کٹیکا مائ لیزو آیا مجھا خلیف راب آ مزا کومبا حت امام راضوی آنا ٹوا او شاہدی امارا کوہسو ما صحابہ کومی نہ ون کومبا واٹو ہوا والی کو امبا ہوا ما چم ٹو مص اللہ علیہ وسلم کٹیکا حالی یوٹ نہ کٹیکا ماجینا ہایا یا لیو اینڈی كتيكا وهاجيري هات أبو بكر هات علي ماشية وانسمة كم بعريق هات علي بكيا كي لكن أبو بكر هات علي هات عبد الرحمن بن أوف هات صابي أبي وقاس هات طلحة بن أبيد الله أبو أبيدا بن الجراح نات زبير بن أوام هاوان ديو أمباو والي باقي بموجة نامتو مي سلسل كتيكا بيتا ويا أهد نكتيكا أنصار خباب بن منزر هات أبو دجانا هات آسيم بن ثابت a haris bin sima na pia has sahal bin hunaf na ha husad bin huzar pia walikwepo has sahl bin moaz pia alikwepo pia ina patikana ya kwamba walikwepo wanane ambao walikuwa wame apa kiyapo juu ya kufa na walikuwa wahajiri watatu na answar watano nani ajabu kwamba hakuna hata moja ali wawa shahidi yaani hawote wote waliyokula kiapo juu ya mauti havaku wa shahidi na hiyo ilikuwa mandzari ya kulinda kwao na allah subhanahu wataal anaefuwatea sahal bin hunef answari hata ibni abas anasi mulia iya kwamba wakati wavita vya badr mtume sal llahualaihwalihi wasallam alikuwa nangamia ngamia moja na farasi wawili نا کٹی کا فراسی ہوا جو فراسی موجہ میں کدار بن اس علی کو آم پانڈا نا جو فراسی منگین احت مصب بن عمیر علی کو آم پانڈا نا سہار بن حنیف ماں صحابہ وم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم جی آنی والی کو واکی پانڈا جوہ انگامیہ کو زامو ام صلی اللہ علیہ وسلم نہت علی نہت مرسد بن ابی مرسد غنوی یہ علی کو مون ذاک و حمزہ بن عبد المطلب ہا ووٹ والی کوا واکی پانڈا ہنگامیہ موجہ کو زامو بن ہونیف ای میم و نا یوسیر بن امر یا کوام با سفاری موجا نیلیم جیہت ہت بن ہونیف نا نکا سیما یا کوامبا نیمبی کو حدیثی امبایو کوہسو کنڈی لا فرقہ حروریہ یعنی خارجی اوے امر سکیا کٹوک کو ام ٹم صلی اللہ علیہ وسلم یا قسمہ کومبہ ممی نہ کومبیا اکیلے نیل چوکی سی نا سیٹا سے سی مزائی دیا کے ممیمی نیلیم سکیا ام صلی اللہ علیہ وسلم آکیتا تا جا قوم موجہ موجا ambayo itatoka kutoka hapa na ye aliashiria upande wa iraq watu hao watasoma kurani lakini kurani haita shuka chini ya hulukumu yao watu hao watatoka inji ya dini kama wile mshale unavyotoka msimureji anasema kwamba je mtume alikuwa ameleza alama yao nyingine ye akasema kwamba kile nilichokisikiliza ndio hayo na siwezi kukuambia zaidi yake yani jambo ambalonilikwa nielisikia nimekuambia sasa unaweza kupiga hisabu imesimuliwana umar bin said ya kwamba hasal assha swal ya sahl bnun akasoma takbir ano wauakasma kwamba iyo ninini skasmakwamba uy ni, ni sahl bin hunf ambayni miongoni mwa watuwabadr watu wa wauwabadr waa ubora uyawingi ikaaa kuwambii kuhusu ubora wake kwakusoma takbir zaidi کی شاہ فواتن حد جبار بن سخر کا سریحت علی ایلیو اینڈا اوپانڈے و بنو ایلیو ٹوکیا مواقع وا ٹیسا ہجری ربی الاخر کو حسینہ نہ صفارڈیک صلی اللہ علیہ وسلم پٹی پٹیحت علی و نہ جیشموج نہ خامسینی ناکوم کو انگوشا سنامو یا بنو تے معنی و بنو طے یا لیکو یاقیپ ٹکانا کسکزین مغربی مدینہ کوجیلی وٹاہی صلی اللہ علیہ وسلم عالیم پٹی ہتھ علی بنڈر کو آکم پٹی یا بنڈرموڈوگو انگی نیو پہ حت علی وقاتی و آسب ہی آئینڈا کو شامبلی واٹوا ہاتم یعنی اہل ہاتم لاو فلس انت علی آکا کسائگ آ مالای نینگ یا غنیمہ کٹوکا بنو تہ نا وا فونگوا نا آقریجیآ مدینہ کٹیکا سریعہ ہی لوا یعنی بینڈیرا ایلیکوا کو اس جہ بار بن سخر کٹ کا سفاری ہی علی علی ام با رائ ٹوکا ون بن سخر آکا سما کوبا اسی کو ٹو این ڈلے سفاری جو یا پانڈو ٹو ہی ٹوا شام بولیے حت علی آکا پنڈا جام بول کے جابر بن عبداللہ عنا سولیا کو نم سما ا پانڈے وا کوٹو کومٹ مے صلی اللہ ہوسم ٹو میں آکا نشیکا نہ پانڈے وا کو کی شا اکا جا جب بار بن سخر نہ آکا ٹوس ممیشا نمایا کے روای موجا انا سما کومبا عمر بن عبد ود علی کو آم مو امیر بن ابی وقاس نہ نگینے آصم بن سعید علی کو آم موا حت عمیر بن ابی وقاص حضور سما کوامبا ہباری ذا سخر ذیم کوشا نہ کونہ نا حباری زا عمیر بن ابی وقاص نہ کو حصو صحابہ ہوئی روایہ مو سے ماں سما کو ام باقی کوامبا عمر بن ابد علی کو آم موانہ ساون رواین نگینے احسن بن سعید علی کو آماحت عمیر بن ابی وقاص کو شہ روایا و سفر موقع واٹسا ہجرا ٹم صلی اللہ علیہ عالم ٹمہت قطبہ پامونا وا ٹو اشرینی لے کیا کو ٹاوی موجا اللہ خصم خسم ambao walikuwa wakiishi karibu na tabala akatoa amri kwamba yeye awashambulie moja masohaba hawa wakapanda juu ya ngamia kumi na wakaelekea kwao wao wakamkamata mtu moja na kumuuliza kuhusu mambo mbalimbali yeye akaonyeshaana kwamba ni mbubu kisha akipata nafasi akaanza kuwaita watuakabillake po ao wakamua kisha kutba utba na nawenzake wakasubiri na wale watu yaani watu wa wakabila walipolala wao wakawashambulia vitakali ikatokea watu wengi wakapata majeraha katika kudi makundi yote mawili khutba akaoa wa watu wengi na kisha akachukua wanyama wao na mbuzi na kina mama na wakawaleta madina baada ya kutoa khums kila moja akapewa ngamia ineine na wakati ule ngamia moja ili kuwa sawa na mbuzi kumi imam imambarwia anasemaa kwamba hakuna hadisi iliyosimuliwa kutoka kwa at ukba bin amir na hapo habari za sohaba nelizutaka kuzi weka mbele yenozimekuisha na pamoja na hayo mimi napenda kusema ya kwamba mufanye maombi kwa ajili ya wanajumuia wapakistan mufanye dua ya kwamba wana halitete mwenyezi mungu awarahisishie na awajalie akili wenye kufanya uadilifu wenye kuunda kanuni na wale wanaofanya zuluma kwa kutumia jina la allah na mtume wake au awakamate na pili mufanye dua kwa ajili ya burkinafaso hali baado ni tete na magaidi wanaendelea na, na shughuli zao wanafanya zulma kwa jina la allah na mtume wake kisha wakumbuke watu wa aljazair kwenye maombi ukopi baai ya viongozi wa serikali serikaliau mahaka yanaendelea kufanya zulma juu ya wahmadia mungu awalinde wote aswa mfanye mu maombina mutoe sadaa menyezimungu او صالحی شه وته څخه شریه یا وپینځانی کښه بعده یا سواله یی جمعه نيته سوالیشه سواله یا جنازه بر... یا غایب نا پنده کو الهیزا خبرې زاو مرهم و کوانځه ني مهشيمي محمد رشید صاحب شهید امبا یعلیک و معانه و چودری بشرد مس صاحب ګټری الله ولایا ګجرات و اپینځانی و ویلی و احمدی کواقوفی کا کٹیکا نیو بیا کے نقواقوفی گری ساسی والی مو شہیدی کمیونٹی سا فیبرواری انہ و راجون وقاتی واکیف عمروا کے اولی کو نے زائدیہ میاکہ سبینی ساوانہ مائلیز و مہشمہ محمد شی صاحب علی کو عکیشی پہ کیا کہ کون نیو بیا کے گٹریالہ ولایا گجرات امباپو علی کوام فنگوا زہاناتی یا ہومیوپیتھک watu walikuwa wananufaika nayo vijana wawili wa kijiji walikuja kwa lengo la kupata dawa na wakaingia kwenye zahanati na wakapiga risasi inasehemwa kwamba mmoja wao alikuwa hafidh quran ambaye alimpiga risasi na kwa sababu ya risasi yake mamehie akafariki papo hapo baada ya kutukia washambuliaji wakakimbia na mtumishi wake mmoja alipofika huko akajua kwamba tukio hili imetokea kesi iliingizwa kwenye police station na wanasema kwamba waliokuja kumshambulia mmoja wao maiti yake ilipatikana kwenye shamba ambaye alika hafdh urana kuhusu kifo chake polis wanaendelea kufanya tahkik mwingine amekamatwa na hiyo imefanywa kwamba polis wamemkamata mwingine کٹیکا فاملیہ یا مارے ہم ہوں جمہیہ علی پاٹیکنہ کومپیا منشی سلطان عالم صاحب امبا کو صحابہ وت مسیح مولا السلام علی کوم کازی و گٹریالہ ولایا گجرات نہ عالقولیم کٹی کا شول یا کی جی جی یہ کٹوا گٹریالہ موک اللہ میٹس نہ سیٹا آکٹو کا حکم نہ کوئنڈہ کا دیا نہ کھائیاں جو یہ مسیح مولا مول علیہ السلام مارے ہیمو باد آیا کھوئیاں میٹرک علی اینڈا کو جیونگا نا وا نا جیشی باد آیا میاکا می چاچے جی آ چا نا کیشا موقع سے من ان سے من رانو آکا جا کوئی نور وے آلی کوا نا او رئی وا نور وے لاکینی ہٹا موقع نا نان آکائںا کوششی نا آلی کو, کوئی کوئی جی آلی کو, کو جا نور وے نا آلی کوا میں فنگوا zahanati ya homeopatic kwa ajili ya kuwatumikia watu wa kijichake na akaenlea kutoa huduma hiyo hadi kifo chake marehemu alikuwa musi na pia wakati wa kifo chake alikuwa anatoa huduma kama katibu wa islaurshad gutreala alikuwa mtu wa watu mwenye kuwapenda wote alikuwa na urafiki kwa wote alikuwa na shauku ya kuwatumikia watu wake bila kujali dini yao alikuwa akiwasaidia ya watu wenye haja alikuwa na upendo mkubwa na ukhalifa alikuwa na sifa ya ukarimu alikuwa akiwatumikia sana wageni wa, wa markaz alikuwa akiswali bila kukosa na alikuwa anaandaa mdicalcamps kwa ajili ya watu wa kijiji chake kuna mpwa wake rafe ahmed ambaye ni mbashiri wa avrost anasema kwamba marehemu alikuwa mtu wa watu na alikuwa na shauku ya kuitumikia watu alikuwa dhailalla yaani mhubiri mzuri na mwenyekuwajaali maskini allah alikuwa amempatia sifa ya uponyo alikuwa akisikiliza hutuba za ijumaa bila kukosa anasema kwamba mke wa marehemu muda mchache kabla alikuwa amefanya alikuwa ameota ndoto kwamba marehemu ameshambuliwa na mtu fulani anajaribu kumua alikwa emombe kwamba awe makini marhemu ameacha nyuma mke parvin aktar sahiba anaishi nchini norwe na vijana wawili na mabinti watano binti moja anaishi nchini pakistan na wingine wanaishi katika nchi zingine mbashiri mkuu wa norwe mahmud kalon saib anaendika shahid mahmud kahlon kwamba marhemu alikwa mtu mzuri mtu mwema sana katika norwa alikua akiwatumikia watu uaaia dawa aa kueml nw uai aii akupinga mm wake bali watoto wake wote walifunga ndoa kwenye nyumba za waahmadia na baiati wa ili alisema huko pakistan upinzani mimi na umaskini watu watu dawa hivyo kwa sababu yangu mwaka alipokuja norw wak kwake afaa mimi sina hofu ya mauti sikumoya ni takufa tu hasur amesema wahamadia wanatoa huduma mbalimbali kwa binadamu na wanaendelea kutoa huduma hiyo bila wasiwasi mwenyezi mungu amgofirie muhamad rashid sahib shahid na amrehemu na awajalie watu wa familia yake subira na utulivu na amani anaefuata mbali ni watu wawili یعنی مرحم ویلی بی امانی بسام اجلاوی صاحبہ نام پینڈ و صلاح عبد المعین قدیش اسکندرون اٹوروکی باشیری ناموین کٹی و جماعت صادق صاحب آنا انڈی کا کومبا فیبرواری سیٹا موکل ملنا اشنا ٹاٹو ماٹیٹے کو ماویلی مقوبہ یعنی ٹوکیا انچنی اوٹو روکی کا ماٹیٹے میں احمد و ویلی پی والی فریق کی دنیا امبا والی کو اماما مانا معنی لاکینی وحمدین فضی اللہ عام سلم کا اس پکوا وام پاٹا ماجراہ ماڈوگو ماڈوگو والی و فاری کی دنیا موجا نی بی امان بسام اجلاوی صاحبہ علی کوا کی ٹکانہ نہ جماعت اسکندرون ہو یو عالیکوا امک و عبد المعین قونیش صاحب نہ علی کو بنتی امک و صلاح کنائش ابو خالد صاحب miezi miwili na nusu iliopita alik amefanya bayati pamoja na mume wake baba ma hiyo یعنی <سؤال> یہ امجوم کا نا جماعت نہ وزروا کے ہوا کوپنگا نہ صلاح الدین علی فریق کی دنیا ان والی, کو والی کو نا یا ماجینگو نا وکاٹول و بعد با ایسی کمبیلی وات فریق کی دنیا امانی صاحبہ آمیا چنیوم کے عبد المعین کنائش بنتی موجہ ابیرا صاحبہ امبا انامیا کا سیٹا شمس الدین مالاباری با شری و اقبابیرانا سیما کو با امانی صاحبہ آنا مومیا کے عبد صاحب ولٹو کا سیریا نا وکا جا اٹورو کی امانی صاحبہ آلی کو ماما موی خلقان جیما نا بعد آ یا کوجوا او مہم و بایاتی ہا کو چلے و کفایا بایاتی بالی آکائنڈلیا یا موئے مومیا کے دنڈو گوزا کے آنا سیما کو آن کی وانگو آنا نی امبیا یا کومبا یہ علی کو آ ہی سی یا کو مارے alikuwa akisaidiana na watu wote wa wakwe zake na alikuwa akiishi nao kwa upendo mkubwa siku alipofanya bayat alikuwa na furaha ali kubwa na alikuwa ametusindikiza kwa ikhlasi kubwa mwenyezi mungu amgufirie na amrehemu marehemu anaefwata امبائی نیٹا سلیشا سوالا یا جزیا کے نی مقصود احمد منیم صاحب مربیت سلسلہ امبائی فیبرواری کو مینا ٹانو کو سبابو یا مشٹوک و مویو علی فاری کی دنیا اکیوا عمر میکہ خمسینا ٹاٹو و اَََََََََََََََََََََََََََََََََ واجن کو فض اللہ کو موسی بابا یا کے چھری جان محمد صاحب مکلفا مٹی سر صبین علیک و آمد گا نہ احمدیت مکالم جہاں مٹی سر ٹس موجہ علی پٹا ڈگری یا مبشر کٹو کا جامعہ مدربہ نہ چینی یا نژاد مرکزیہ آن لیا کٹوا حڈوما کٹی کا مبالی بالی یا پاکستان کا ممبا kuanzia9n hadi sita alipata bahati ya kuitumikia jamaat katika nchi ya kenya mashiriki afrika kisha aka pakistan na katika siku hizi alikuwa anatoa huduma kama mbashiri wa wilaya kwita ameacha niuma mke na mwana mmoja na mabinti wawili ناظر اسلار شاہ صاحبہ مہنڈی کا کوامبا مرحم علی کو مونی اخلاصی معلاسینہ موین کفیاں قاضی کو, کو بدیثن مربی سلسلہ کوئٹہ عبد الوکیل صاحبہ ناڈی کا یا کوامبا مرحمو علی کو آکی وحشی مسانہ و عقفین مرحم و آصف اجوا جام aliku ana nilwiza bila wasiwasi ilhali mimi niliwa mdogo sana katika umri kuliko yeye marehmu aliishi inchini kenya kwa muda na daima alikwa ana wazugumzia kenya na watuwa kenya na alik ana wapenda sana watu wa kenya marehmu alika anasema kwamba watu wa kenya wame zidi sana kwenye iklasi na ni wenye kupenda sana yupoka majlis frid mbarak sahb anaendika kwamba marhemu alikuwa mwema mtukufu mwenye kujitolea sana na mwenye kujitolea kwa ajili ya jamaat na ukhalifa na alikuwa anaupinda sana ukhalifa anasema nilipojua kwamba kuna mbashiri amepata uhamisho kuja koita nikafurahi sana kwamba jamaati ya kwita ilikuwa inamhitaji mbashiri wa namna hiyo anasema kwamba katika kikao cha kwanza yeye aliniletea athari njema siku ile alipotoa hutuba kwenye mskiti wa kwita kila mwenye kusikiliza akamsifu alikuwa mkarimu alikuwa akiwa alika wahamadia kuja kwenye nyumba yake na alikuwa anawatumikia vizuri na uchungu wa jumuia uliokuwa moyoni mwake alama zake zilikuwa zikionekana machoni mwake alipokuwa akitoa alikuwa anatoa batoa kwa jaziba na kwa shauku mpaka mwenye kusikiliza alikuwa akianza kulia machozi alikuwa akishiriki kwenye vikao mbalimbali mbali na kwenye ziara na alikuwa anawalea wanajamaati alikuwa na hazina za elimu lakii iliyopita na siku yayo alifariki dunia kulikwa na nuru ya ajabu juya uso wake nilipoona uso wake mimi mbele ya namsabu amumi nikasema kwamba leo wewe unapendeza mno natulikwa hatujui kwamba hii ni ijuma yake ya, ya mwisho الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل وإيتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر