أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبده واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا hazrat amiraalmuminin mwenyezimungu amsaidie sana anasema hazrat masihi maud aluwasalam maarefa ya qurani tukufu ambayo ametupatia au katika vitabu na maandiko yake ili kuelewa na kufahamu maarefa hiyo ameeleza njia zake kuhusiana na hilo mimi katika ijumaa zilizopita nilitoa hutuba mbili kurani tukufu ambayo inatupatia hazina ya maarifa kwa hakika ndiyo inayomuunganisha mtu na mwenyezi mungu na minghairi yake hakuna njia yoyote yu nyingine ya kumpata mwenyezi mungu na kupata ukaribu wake harat masihi maud wasalam katika shairi lake moja anasema قرآن خدا نما ہے خدا کا کلام ہے بے اس کے معرفت کا چمن نا تمام ہے یعنی قرآن کو مونشا مونگو نانی نی کاولیا کے نہ من غیریا کے بستانی یا ہائی وے زگو کا ملی کا بس ہیو نی نقطہ ایلے امبا دائما یا تو پاسا کو بے لے ٹو ای کی وا ٹو نٹا کا او و اللہ نہ رضا یا کے ای تو وا ٹو اٹاکا کو بورے شا نا نہ آخرا basi vitu hivi lazima tuvikumbuke lakini pia ikumbukwe ya kwamba kwa ajili ya kuelewa na kufahamu marefa hii tuna mhitaji kiongozi ambaye ametumwa na mwenyezi mungu ambaye atika za mahizi ni hatmasihe maudlatuwasalaam mtumishi mkweli wa mtume muhammad sallalwalwasalam yeye jinsi alivyo angazia kwa undani vipengele mbalimbali vya kurani tukufu na ametujulisha juu ya uzuri wake kama ni semavyo nilikuwa nimeeleza katika hutuba mbili zilizopita hazina za elimu na maarifa alizozieleza yeye alah na silsila hii ya kuielewa elimu na mafundisho ya qurani tukufu haijakwisha bado bali kuna mengi ya kuelezwa na leo pia nikiendeleza silsila hiyo hiyo nitaeleza sifa na daraja na umuhimu wa qurani tukufu nikieleza maelezo na maandiko ya hadmasihe maud lahsatu wassalam na jinsi alivyotufahamisha kwa undani kuhusu daraja na umuhimu wa qurani tukufu ndio inayotupatia uwezo wa kuelewa kuhusu mwenyezimungu na kupata ukaribu wake na kufuata mafundisho ya qurani tukufu basi yatupasa kuyasikiliza na kuelewa kwa makini na kwa uangalizi mkubwa ili sisi uwe wenye kufikia lengo la maisha yetu akieleza ufafanuzi wa jambo hili ya kwamba qurani tukufu ni kauli ya mwenyezimungu barua aliyomwindikia lala bimsin hat masih maud alah slatu ana anaindika ya kwamba siku cace kabla lekram ambaye ali kua barahman mwaria ali ni jia ha na akasema ya kwamba veda ni kitabu camungazimunggu na kurani tukufu si kitabu camungazimungu mimi ni kasema ni kamwambia ya kwamba kwa kuwa ni lako ya kuwa vedha ni kitabu cha mungu lakini mimi kwa mujibu wa hali yake ya kisasa sikubali kuwa ni kitabu cha mungu kwani humo na mafundisho ya ushirikina na kitabu kilicho na mafundisho ya ushirikina kivipi kinaweza kuwa kitabu cha mungu na pamoja na hayo kuna mafundisho mengine machafu lakini mimi nakubali kubali kuwa kurani tukufu ni kitabu cha mungu kwani humo hamna mafundisho ya ushirikina wala mafundisho mengine machafu na kwa kuifuata kurani tukufu mtu anaona uso wa mungu aliye hai na inazwihiri miujiza basi sharti la kitabu cha mungu ni hili ya kwamba kitabu hicho kitakasike na ushirikina na kwa kuifuata uonekane uso wa mwenyezimungu kurani tukufu jinsi ilivyotoa mchango wake mkubwa katika kuonesha uso wa mwenyezi mungu jambo hili linaweza kuonekana katika maisha ya masahaba watukufu hivyo akieleza athari ya mafundisho ya kurani tukufu juu ya maisha ya masahaba wa tukufu hatmasihemaudwa anasema zama za mtume swws ambayo ilikuwa ni wakati wa katikati ya islam kwa kuona zama zile inathibitika ya kwamba kivipi mafundisho ya mtume sawwasaam wa yalivyowapeleka wale waliomwamini mtume s wasa juu ya daraja kubwa kutoka daraja ya chini kwani wenye kuamini kati, katika hali ya mwanzo wengi wao walikuwa na hali mbaya zaidi kuliko watu waporini na maisha yao yalikuwa kama maisha ya wanyama washenzi na walikuwa wamekamatwa na matendo mabaya na hulka mbaya kana kwamba walikuwa wametoka nje ya ubinadamu na walikuwa wamekosa nguvu ya kufikiri kwamba sisi tuna matendo yetu mabaya hata hisia ya kutambua wema na uasi ilikuwa imewatoka basi mafundisho ya kurani tukufu na uwepo wa mtume sallau alai wasalam asri ya kwanza iliyoleta juu yao ndiyo hii ya kwamba wao wakatambua ya kuwa sisi ni mbali na utakaso na tumekamatwa na uchafu wa hulka mbaya kama vile mwenyezi mungu anavyosema kuhusu hali yao ya mwanzo ulaika kal aname balhum hum azollu yani watu hawa ni kama wanyama bali wao ni wapotevu zaidi kisha wao kwa sababu ya dhati tukufu ya mtume sallaual wasalam na athari njema ya qurani tukufu walipohisi ya kwamba hali ambamo tumeishi maisha ni hali mbaya na imejaa na matendo mabaya hapo wao wa kupata nguvu kutoka roho mtakatifu wakaelekea upande wa matendo mema kama ambavyo mungu anavyosema katika haki yao waayadhahum beruhim, min. wa beruhim minhu yani mungu akawasaidia kwa roho mtakatifu na hiyo ilikuwa ni nguvu ile ile ya ghaibu ambayo baada ya kuamini na kufanya subira inapatikana kwa mtu kisha wao baada ya kupata nguvu hiyo wakabaki juu ya daraja ile yaani kuhisi aibu na mazambi zao na wachukie harufu zake mbali sasa wakaanza kupiga hatua na kufanya wema mpaka wakamaliza nusu ya safari ya kufikia ukamilifu wake na zidi ya mwazwambi wakapata nguvu ya kutenda mema yaani pamoja na kuondoa mapungufu yao pia wakazidi katika mema na hivyo wakafikia hali ya katikati na kisha wao wakipata nguvu ya roho mtakatifu wakaanza kufanya juhudi ili kwa matendo yao mema wamshinde shetani ndipo wao kwa ajili ya kumridhisha allah wakashika juhudi ambazo mtu hana uwezo wa kufikiri zaidi yake wao katika njia ya allah hawakujali uhai wao na nafsi zao na mwishowe wakakubaliwa na mwenyezimungu akaifanya mio yao kuichukia mazwambi na akatia humo mapenzi ya mema basi hiyo ni athari ya kurani tukufu iliyotokea kwao ya kwamba wao wakainuka kutoka ardhi na wakawa nyota za mbinguni zinazongaa ambao kuhusu hawa mtume amesema ya kuwa kila mmoja wao ni kiongozi kwenu kwa kuifuata kurani tukufu mtu anakuwa zuhirisho la sifa za allah subhanahu wataala akieleza madha hiyo hatimasihi maudal slam anasema mtu ambaye akiwa mtifu wa qurani tukufu anafikisha upendo na ukweli kwenye kilele chake yani anafikisha upendo na ukweli kwenye kilele chake yeye anakuwa dzihirisho la sifa za allah sharti lake si kuifuata tu bali ni kufikisha upendo na imani kwenye kilele chake yani mtu akifuata amri zake kwa ukamilifu wote ndipo yeye anakuwa mdhihirishaji wa sifa za allah kisha alisema natija yote inakuwa ni ya nguvu na sifa ile kubwa ambayo sisi tunaiona na kushuhudia katika kitabu cha mwenyezimungu na nguvu na sifa ile ya ajabu haimo katika kitabu kingine ambacho kwa kaumu fulani kinafahamika kuwa kitabu cha kiilhamu labda sababu yake inaweza kuwa hivi ya kwamba vitabu vile kwa sababu ya kupitwa kwa zama vimeshabadilika au huenda sababu yake hive hivi ya kwamba ijapokuwa maneno yao hayajabadhilika lakini maana zake zimebadilishwa au huenda sababu yake hive hivi ya kuwa mwenyezimungu katika zama hizi za mwisho kwa ajili ya kuondoa mtafaruk na kwa ajili ya kuwakusanya watu wote wa dunia juu ya kitabu kimoja amenyanganya baraka za vitabu vyote vya kabla waila sababu yake ni nini ya kuwa kama vile mtu kwa kufuata kurani tukufu na mtume salallahuawl wasallam anaweza kuingia katika kundi la mawalii wa allah kwa kutii kweli kweli mtu anaweza kuingia katika jamaati ya mawalii wa allah sifa hiyo haipatikani katika vitabu vile na ndiyo sababu ya kwamba wafuasi wa vitabu vile wanakataa kamilifu hizi ambazo mtu anaweza kuzipata katika ukaribu wa allah bali wao wanacheka na wanafanya istihza juu ya miujiza na mambo yasiyo ya, ya kawaida hawaamini miujiza bali wanacheka juu ya miujiza na ndio sababu ya kwamba leo wamekuwa mbali na mungu na wamekwenda mbali na dini kisha alisema lakini sisi hatucheki juu yao hatufanyi isteza yao isipokuwa kwa kuona bahati yao mbaya tunalia ni horoma yao iliyomo moyoni mwangu ya kwamba hao wakienda mbali na mwenyezimungu na kusahau sifa zake na matendo wanayoyafanya kwa kuyapa jina la mwanga wa zama mpya wameanza kutenda tena matendo ya wanyama na hayo ndiyo tunayoona siku hizi kwa watu wa dunia kwa vyovyote vile akiendeleza jambo lake mbele anasema mimi hapa sielezi visa vya zamani bali mimi naeleza yale ambayo mimi nayajua binafsi mimi nimeikuta nguvu ya ajabu katika kurani tukufu mimi katika kumtii mtume swaslam nimeona sifa ya ajabu ambayo sifa na nguvu hiyo haipo kwa dini nyingine yoyote nayo ni ya kwamba mfuasi wake mkweli anafikia daraja ya walii na mwenyezi mungu anamjalia wahi wake bali kwa amali zake na matendo yake anamwonyesha kwamba mimi ni mungu ambaye aliumba mbingu na arzi ndipo imani yake inanyanyulika na kwenda mbele kuliko nyota za mbali hivyo mimi katika swala hilo ni mwenye kushuhudia allah anaongea nami na ameonesha nishani zaidi yala kimoja juu ya mkono wangu hivyo japokuwa mimi nawahishimu manabii wote wa dunia na pia navihishimu vitabu vyao lakini dini iliyo hai na naiamini kuwa islam pekee kwani kwa kupitia hiyo mungu amezuhiri juu yangu mtu aliye na mashaka kuhusu kauli yangu hiyo ili kufanya tahkik ya mambo hayo anatakiwa kuja kwangu na kukaa kwa miezi miwili mimi nitabeba matumizi yake yote katika muda huo wa miezi miwili na alisema kwamba katika mtazamo wangu dini ndio dini ambayo ni hai na inawaonesha waumini wake kudra za allah waila ni maadai matupu tu wale waliokadhiriwa kupata fadzila kutoka wito wake wakapata na wakafanikiwa wakaishi wake na wakamkubali na leo pia elimu yake na hazina zake zinawafanya wengi kumpata mungu basi pamoja na kuwaambia wengine kuhusu hazina hizi sisi wenyewe pia tunatakiwa kufanya juhudi kamili na kupata faida kutoka maandiko yake ndipo tunaweza kutimiza shabaha ya bayati yetu kisha akieleza sifa za kurani tukufu anasema kuna sifa inne za ajabu za kurani tukufu ambazo maelezo yake alieleza hivi ya kwamba katika sifa za ajabu za kurani tukufu moja ni balagha na fasaha ambayo ni tofauti kabisa na balagha na fasaha ya binadamu wani medani ya fasaha na balagha ya binadamu ni finu sana na asipochanganya uongo na mambo yasiyo na maana na kutia chumwi katika maongezi yake mtu hawezi kufikia daraja ya fasaha na balagha kalamu ya mwenyezimungu imetakasika kabisa na hiyo haina kitu cha namna hiyo pili sifa nyingine ya yakimiujiza ya kurani tukufu ndiyo hii ya kwamba visa ilivyovieleza kwa hakika vyote ni bishara ambazo imezieleza kama ishara hiyo pia tunaiangalia katika kurani tukufu tatu katika kurani tukufu kuna sifa ya kimuujiza ya kwamba mafundisho yake kwa ajili ya kufikisha asili ya binadamu kwenye ukamilifu wake ina mambo yote na kwa ajili ya kujipatia daraja ya yakini hoja na nishani anazohitaji mtu zote zimo ndani yaken kuna sifa nyingine kubwa ndani yake ndiyo hii ya kwamba hiyo inampeleka mwenye kuitii kikamilifu karibu na allah mpaka yeye anapata bahati ya kuongea na allah na nishani waziwazi zinazihiri kutoka kwake na anajaaliwa nguvu ya kutakasa nafsi na uimara wa imani na jambo hili la kurani tukufu linatakiwa kukumbukwa ya kwamba fazila za nishani za mbinguni zinazoterimka juu ya muumini ni kitendo cha mungu na mtu hawezi kusema kwamba humo kuna ubora wake sifa binafsi ya muumini kamili ni ucha mungu utakaso nguvu ya imani na uimara kwa mfano kama vile juu ya ukuta fulani mwanga wa jua ukipatikana sasa mwanga huo si sifa ya ukuta bali, bali sifa ya ukuta ni kwamba msingi wake uwe umewekwa juu ya jiwe madhubuti na uwe imara kiasi kwamba hata kama yatokee mafuriko ya aina gani na upepo mkali uvume na tufani itokee na mvua kubwa inyeshe ukuta huo usitetemeke basi imani pia inatakiwa kuwa na hali ya namna hiyo kwa kuelewa kurani tukufu ni kitabu cha mungu hali yetu ya kuifuata iwe ya aina hiyo hiyo kwamba ndiyo inayoimarisha imani yetu na inatuunganisha na mungu tufani na shida na upinzani wovote usiweze kumtikisa mtu kutoka imani yake hiyo ni sifa ya mtu na daima mwanga wa kitabu cha allah uendelee kupatikana juu yake na yeye aendelee kufanya juhudi ya kuelewa kurani tukufu kisha alisema kurani tukufu ni kitabu ambacho kwa sababu ya kuifuata maombi yanapokelewa akieleza maelezo yake anasema ya kwamba katika athari ya kimuujiza za kurani tukufu moja ndiyo hii ya kwamba wenye kuifuata kikamilifu wanafikia daraja ya kukubaliwa kwa maombi na mwenyezi mungu akikubali maombi yao kwa kupitia kalamu yake lais anawapa taarifa zake na hasa dzidi ya maadui huwa anawasaidia na anawapa habari za ghaibu kama nishani ya misaada na nusura <coughs> akieleza jambo hili ya kwamba kateguran dukufu kuna miongozo yote anasema kama walivyo washirikina wa arab watu wa kitabu wa nchi hii pia walikuwa wametenda makosa mengi wakristo wakisisitiza juu ya swala la kafara na wakiitegemea wakafahamu kwamba makosa yetu yote ni halali na mayahudi walikuwa wakisema ya wali kwamba wa kwa sisi kwa sababu ya kutenda mazambi tutaingia katika jahannamu kwa siku chache tu na si, si zaidi yake kama ambavyo allah anasema بے قالو وانا یو والی پاٹا جسیری سبابو یا کوامبا کاما وا سی aya hii niliyosoma moto wa jehanamu kama itatugusa itabaki kwa siku chache tu na matendo wanayoyafanya wao wakiwa na kibri juu zake wana mawazo hayo basi watu wa kitabu na washirikina wa arab walikuwa wamepita mipaka yote ya maasi na kwa kufanya mabaya walikuwa wakielewa kuwa wamefanya kazi njema na walikuwa hawajizuii kufanya maasi na walikuwa wakiharibu amani hapo mwenyezi mungu akimpatia nabii wake mamlaka ya serikali akataka kuwasalimisha maskini kutoka mikono yao na kwa kuwa nchi ya warabuni haikuwa na serikali na wao hawakuwa chini ya serikali ya mfalme yoyote hivyo kila zehebu lilikuwa likiishi maisha bila kanuni yoyote na kwa kuwa hawakuwa hawa na kanuni yoyote ya adhabu hivyo watu hawa siku hadi siku walikuwa wakizidi katika uhalifu basi mwenyezi mungu akifanya rehema juu ya nchi hii akamtuma mtume sawaa kama mtume wa nchi bali akamfanya kuwa mfalme wa nchi hiyo na akakamilisha kurani tukufu kama kanuni ambamo ilikuwepo miongozo ya aina zote mtume sawala akiwa mfalme alikuwa hakimu wa, wa, wa madzohebu yote na watu wa kila dini walikuwa wakileta kwake kesi zao na kupata hukumu wake ina sیbitika kٹoa qurani tukufu ya kwamba safari moja ikاja kesi a mu iسlam na mیhudi moja katika mahakama yake hapo mtume mtme صلی اللعلیh وسlm baada ya kufanya upelelezi akaٹa hukumu katika haki ya mیhudی na akampa mu اسلamu azabu basi bاazi ya wapinzani wasi usma krآنi kwa makini kila kitu wanakileta chini ya utume wa mtume swasala ilhali adzabu za namna hiyo zinatolewa chini ya mfumo wa ukhalifa na ufalme kisha akieleza mada ya kujipatia maisha matakatifu kwa kutumia kuraani tukufu anasema ni zwahiri shahiri ya kwamba sifa kubwa ya kitu ndiyo hii ya kuwa iwe inatimiza shabaha yake kwa uzuri wote <coughs> mathalan kama ngombe amenunuliwa ili kupalilia basi sifa yake ndiyo hii ya kwamba ngombe huyo afanya kazi ya kupalilia kwa uzuri wote <coughs> yani atatumika kwa ajili ya kupalilia na ngombe atakayefanya kazi vizuri atafahamika kuwa ngombe mzuri vivyo hivyo shabaha hasa ya kitabu cha mbingu inatakiwa kuwa hivi ya kwamba mtu anayekifuata kitabu hicho kwa mafundisho na athari na nguvu ya kurekebisha na sifa za kiroho kikimwezesha kuacha mazambi na machafu yake kimjalie maisha matakatifu na kisha baada ya kumtakasa kwa ajili ya kumtambua mwenyezimungu kimjalie busara kamili na kimjalie aweze kujiunga na zati ambaye hana mfano wake na ni chimbuko la furaha zote kwani kwa hakika mapenzi haya haya ndio mzizi wa uokovu na ndio pepo ambamo baada ya kuingia humo shida na uchungu na ghamu na huzuni na adzabu zote zinaondoka na bila shaka kitabu kilicho hai na cha kiilhamu ndicho kile ambacho kinamfikisha mtafutaji wa mungu kwenye daraja hiyo na kikimsalimisha kutoka maisha ya mazambi kimuunganishe na mpendwa huyo wa kweli ambaye kukutana naye ni uokovu wa kweli نہ کہ کی, کی موقوا کٹو کا ماشا کا یوٹے کیم جالیے مارے فا کا میلی کا نہ کومبا یہ آ مو نے مونگوا کے نہ کیم جالیے اہو سیان و امارانہ اللہ ہادی یہ آم جم ٹیفو اللہ نہ مونگو آم فائیں حصان پکا کو مسا دان نسورایا کہ یا آئینہ آئینہ aonyeshe tofauti baina yake na baina ya adui wake na amfungulie milango ya maarefa yake na kitabu kisichoweza kutimiza wajibu wake huo ambao ni wajibu wake hasa na kinajaribu kuthibitisha ubora wake kwa madai mengine basi mfano wake ndio huu ya kwamba mtu mmoja masalan adai kuwa tabibu bingwa na akiletwa mbele yake mgonjwa fulani ya kuwa ebu umponye huyo yeye aseme kwamba mimi siwezi kumponya lakini najua sana jinsi ya kupiga mwereka au aseme kwamba ninajua elimu ya mbingu na falsafa ni swahiri kwamba mtu wa namna hiyo ataitwa masihara yni mwenye kuchekesha tu na kwa wenye akili atastahiki kupata azabu kitabu cha allah na mitume wa allah wanaokuja duniani shabaha yao kubwa inakuwa hivi kwamba wao waisalimishe dunia kutoka mazambi na waowawezeshe kujenga uhusiano mtakatifu na allah shabaha yao si hivi ya kuwa wawafundishe elimu za dunia na wawaambie kuhusu vumbuzi za dunia Ilmuradi, kwa mtu mwenye akili anayependa uadilifu kuelewa jambo hili si mushikili ya kwamba kitabu cha mungu wajibu wake ndio huu ya kwamba kimuunganishe mtu na mungu na kuhusu zati yake kimfikishe juu ya daraja ya yakini na kikitia azma na utukufu wa allah katika moyo wake kimzuiye kutenda zambi waila tufanye nini na kitabu ambacho hakiwezi kuondoa uchafu wa moyo wala hakiwezi kumjalia mtu maarifa kamili na tukufu ambayo iwe sababu kwake ya kuchukia mazwambi ikumbukwe ya kwamba hisia ya kuelekea kwa zwambi ni hisia hatari sana na hisia hiyo haiwezi kuondoka mpaka zishuke nishani za kudra na azma na haiba na dzihirisho za maarifa iliyo hai ya mungu misili mvuamisili mvua na mpaka mtu asimwone mungu kuwa karibu yake kama wile mbuzi anavyomwona simba ambaye ni karibu yake binadamu anahitaji kutakasika na hisia za madzambi na utukufu wala uingie moyoni mwake kiasi kwamba yeye tamaa zake za nafsi ambazo zinaanguka juu yake kama radhi na zinaunguza uchamungu wake mara moja zimwondoke lakini je hisia hizi mbaya ambazo zinamshambulia kama kifafa na zinaangamiza sifa zake za utakaso je zinaweza kuondoka kwa mtazamo wa mungu aliyetengenezwa na mtu au zinaweza kuisha kwa mawazo yake au zinaweza kukwama kwa kafara hapana la hasha jambo hili si dogo bali zaidi ya mambo yote linastahili kuzingatiwa kwa mtu mwenye akili na maangamio ambayo kwa sababu ya kutokuelewa hilo yanakaribia ya kuja ambayo mzizi wake wa aswili ni dzambi na uasi kivipi aweze kusalimika nayo ni zwahiri shahiri kwamba mtu hawezi kuacha laza ya yakini kwa mawazo ya kufikirika tu yapo baadhi ya laza za yakini anayopata hivyo hawezi kuyaacha kwa kusema kuwa nitapata baadaye na kazalika tutapata baadaye au tutapata kesho hawezi kuacha isipokuwa alisema kwamba jambo moja la yakini linaweza kumwachisha kutoka jambo jingine la yakini kwa mfano kuhusu msitu mmoja kuna imani ya kwamba kutoka hapa tunaweza kuwakamata suala wengi kwa urahisi na si kwa msingi wa yakini hiyo tuko tayari kuchukua hatua lakini tukiwa na yakini ya pili kuwa humo kuna simba dume hamsini na wapo maelfu ya majoka hatari ambao wako tayari kutumaliza hapo tutasitisha nia yetu vivyo hivyo bila kuwa na daraja hiyo ya yakini zambi pia haliwezi kuondoka njia ya kuondoa zambi ndiyo hii ya kwamba tuwe na yakini na imani ya kwamba tukifanya zambi hili basi tutapata lazwa katika muda ule tu lakini hiyo ni kama wile tukienda msituni ili kuwinda na humo kuna simba dume na majoka pia wamo na hofu yao ituzuie kuwinda huko hivyo ndivyo tuwezavyo kuepukana na mazwambi kama tupate yakini ya kwamba mkamato wa mungu ni mkali sana na tukitenda zwambi tunaweza kukamatwa na allah alisema kwamba chuma kinakatwa na chuma kinachohitajika ni yakini ya ukubwa na haiba ya allah ambayo ichane kabisa mapazi ya hisia za kughafilika na ilete tetemeko katika mwili na ionyeshe kuwa mauti ni karibu na itiye hofu moyoni na kwa hofu hiyo na yaya zote za nafsi amara zivunjike na mtu kwa mkono wa ghaibu avutike kwa allah na moyo wake ujae na yakini kuwa kwa hakika mungu yupo ambaye hamwachi mkosefu bila azabu basi mtafutaji wa utakaso wa kweli afanye nini na kitabu ambacho kisiweze kutimiza haja yake Hiyo? hivyo mimi nataka kuwaambia wote ya kwamba kitabu kinachotimiza haja hizi ni qurani tukufu na kwa kupitia kwacho mtu anavutika kwa allah na mapenzi ya dunia yanapoa na mungu aliyejificha katika mapazi mbali mbali, ka ya mbalimbali anajidzihirisha kwake na mwenye uwezo ambaye kudira zake kaumu zingine hazijui mwenyezimungu anamwonyesha mwenye mwenyewe aanayefuata kurani tukufu na maneno hayo tu yakumbuke ya kwamba anayefuata kurani tukufu mwenyezi mungu, mungu anamwonyesha mwenyewe na anamtembeza katika ulimwengu wake na kwa sauti ya anal mojud anampatia habari ya uwepo wake basi huo ni uelewa na utambuzi tunatakiwa kuwa nao kuhusu kurani tukufu hiki ni kipengele cha kimatendo cha mafundisho haya ambacho tunatakiwa kukionyesha waila kama ni dini zingine dhai letu la imani litakuwa ni dhai tupu tu putu. humo amesema kwamba kitabu hiki kinarekebisha na vingine havifanyi hivyo kwa kuwa mafundisho yao si kamili hivyo havifanyi na kama tunaamini kurani tukufu na kisha haturekebiki basi humo kuna kosa letu kwani sisi kama asemavyo utii kamili ni muhimu tusipotii kikamilifu tutawezaje kujirekebisha basi tufanye juhudi kamili ili tuwe wenye kuifuata kwelikweli na mwenyezi mungu atujalie sote kisha anasema kwamba uzoefu wetu na wa wale waliotangulia kabla yetu ni shahidi juu ya jambo hili ya kwamba kurani tukufu kwa sifa ya kiroho na mwanga wa kizwathi inamvutia kwake mtifu wake mkweli na inanawarisha moyo wake kisha ikimwonyesha nishani kubwa kubwa inamwezesha kujenga uhusiano imara na allah ambao hauwezi kuvunjika na upanga vovote unaotaka kukata hiyo inafumbwa jichwa la moyo na inaziba chemchemchafu ya zambi na inamjalia nafsi inamjalia nafasi ya kuongea na allah na allah anamjaalia elimu ya ghaibu na anapokea maombi yake na kila anayepambana naye mwenyezi mungu kwa nishani zwake anazihirisha juu yake kuwa yeye ni pamoja na mja wake ambaye anafuata kitabu chake basi sharti la msingi ni kwamba mtu awemtifu mkweli kisha akieleza jambo hili ya kwamba qurani tukufu ni njia ya kupata vuokovu kutoka ushirikina anasema mbegu ya tauhidi ambayo qurani tukufu imeipanda katika nchi za uarabuni uajemi misri siria hindi china afghanistan na kashmir na kadhalik na kutoka nchi nyingi imengoa mbegu ya ibada ya masanamu na vitu vingine hiyo ni hatua ambayo mfano wake haupatikani katika zama yoyote ilam islam, islam, islam iliyoenea na ushiriki na ukakwisha katika nchi hizi hiyo ilitokana na kufuata mafundisho ya kurani tukufu tu na ndiyo maana mababu zetu walikubali islam lakini kama sisi hatufuati kurani tukufu basi tunarejea tena katika upotevu ule ule mafundisho ya kurani tukufu ni mafundisho yenye daraja ya juu akieleza madha hiyo anasema kitabu ambacho wakati wa mwanzo wa dunia kitakuwa kimekuja kuhusu kitabu hicho akili inakubali ya kwamba kitabu kile hakitakuwa kitabu kamili vitabu vilivyokuja mwanzoni akili inakubali kuwa havizi kuwa kamili bali vitakuwa kama yule mwalimu anayewafunza watoto wadogo wadogo herufi za alifbata ni zwahiri shahiri ya kuwa mafundisho ya mwanzo hayahitaji kipaji kikubwa ni kazi ya kuwapa watoto elimu ya msingi abc alifbata hivyo hakuna haja ya kuwa na kipaji kikubwa isipokuwa zama ambamo uzoefu wa binadamu ulipata maendeleo na wakashikwa na makosa mingi ndipo wakahitaji mafundisho ya ndani hasa giza la upotevu lilipo sambaa katika dunia na nafsi za binadamu zikakumbwa na upotevu wa aina aina za elimu na matendo ndipo wakahitaji mafundisho kamili na ya juu ambayo ni kurani tukufu lakini kwa ajili ya kitabu cha zama za mwanzo haikuwa haja ya mafundisho yenye daraja kuu kwani nafsi za binadamu zilikuwa safi na zilikuwa hazijapata giza na upotevu ndio kwa ajili ya kitabu kile ilikuwepo haja ya mafundisho makuu ambacho kilizuhiri wakati wa upotevu wa hali ya juu na kikaaja kwa ajili ya kurekebisha watu ambao mioyoni mwao itikadi batili zilikuwa zimepenya na matendo yao mabaya yalikuwa yameshika rangi ya tabia mafundisho ya kurani ya kaja ambapo ubongo wa binadamu ulikuwa umekomaa na kuelewa na maasi pia yalikuwa yamepita mipaka na mtu alikuwa anazama humo wakati ule sawa na ubongo wake mafundisho ya kaja kisha alisema kwamba kuhusu nafasi ya kurani kuwa kitabu cha kimataifa kumbukeni ya kuwa jambo hili kwa hakika ni sahihi na sawa ya kuwa mwanzoni mwa dunia wanadamu walikuwa wamepewa kitabu kimoja kisha alisema kwamba hapo mtu akiuliza swali ya kuwa mwanzoni mwa dunia kwa nini wanadamu walipewa kitabu kimoja tu na kwa nini kila kaumu haikupewa kitabu chake tofauti jibu lake ni kwamba mwanzoni mwa zama wanadamu walikuwa wachache na walikuwa chini ya idadi mpaka waitwe kaomu hivyo kwa ajili yao kitabu kimoja kilitosha na kisha baadaye wanadamu waliposambaha katika dunia na kila sehemu ya wakazi wa ardhi ikawa kaumu moja na kwa sababu ya umbali wa masafa kaumu moja ikakosa habari ya kaumu nyingine katika zwama hizi hikma na mantiki ya allah subhanahu wataala ikataka kuwapatia kaumu mbalimbali mbali mitume na vitabu hivyo ndivyo itokavyo na kisha mtu alipopata maendeleo katika dunia na zikafunguka njia za kukutana kwake na watu wa nchi moja wakapata nafasi ya kukutana na watu wa nchi zingine na wakajua kuwa katika sehemu fulani na fulani wanadamu wanaishi na mwenyezi mungu akanuia ya, ya kuwafanya wote kuwa kaumu moja na baada ya mtafaruk awakusanye tena ndipo mwenyezi mungu kwa ajili ya nchi zote akatuma kitabu kimoja na humo akatoa amri ya kwamba katika zwama ambamo kitabu hicho kifike katika nchi mbalimbali wananchi wake watakuwa wa bali, na wajibu wa kukikubali na kukiamini na kitabu hicho ni kurani tukufu ambacho kimekuja ili kuunganisha nchi zote kwa pamoja kabla ya kurani tukufu vitabu vyote vilikuwa kwa ajili ya kaumu makhusus hivyo wasiria wa jemi wahindi wa china wa misri wa rumi hizi zote ni kaumu ambazo kwa ajili yao vitabu na mitume wakaca na wao walikuwa kwa ajili ya kaumu yao tu na kaumu nyingine haikuwa na uhusiano vovote lakini baada ya vyote ikawaja kurani tukufu ambayo ni kitabu cha kimataifa na si kwa ajili ya kaumu makhusus bali ni kwa ajili ya kaumu zote pia kurani tukufu ikaaja kwa ajili ya umati ambao polepole ilitaka kuwa kaumu moja hivyo sasa zama zimepata hali na vifaa ambavyo vinaleta umoja kwa watu wake na kaumu zote kukutana kwa pamoja ambayo ni mzizi sahihi wa kuwa kaumu moja imekuwa rahisi mpaka safari ya miaka inamalizika katika siku chache na kwa ajili ya kufikisha ujumbe njia zimepatikana mpaka habari zilizokuwa zikichukua miaka ili kufika katika nchi zingine zinafika mara moja zama imepata mageuzi na maendeleo ya ajabu na utamaduni umeanza kupata maendeleo mbalimbali na hayo yote yanadzihirisha ya, ya kwamba sasa mwenyezi mungu ameamua na amenuia ya kuwa kaumo zote zilizosambaa duniani kote azifanye kuwa kaumu moja na wale waliotengana kwa miaka maelfu yeye awaungunishe tena na habari hiyo imo katika kurani tukufu na kuraani tukufu imedhai kwa wazi ya kwamba imekuja kwa ajili ya kaumu zote za dunia kama asemavyo allah katika kurani tukufu يا أيها الناس إني رسول الله إليكم جميعا يعني واتنغازي واتو وطي قوانبا ميمي نيمتومي و نيوتي كيشا قسمة وما أرسلناك إلا رحمة للعالمين وما أرسلناك إلا رحمة للعالمين يعني, يعني هاتو كوكوتوما إلا اوه رحمة كوى والموينغو نكيشا أنا ليكون للعالمين نزيرا yaani sisi tumekutuma ili uwaonye dunia nzima lakini sisi tunasema kwa nguvu zote ya kuwa kabla ya kurani tukufu kitabu chochote cha dunia cha kiilhamu hakikufanya madai haya bali kila nabii aliishi kwa kaumu yake tu hadi nabii ambaye wakristo wakamtaja kuwa mungu hata yiye pia akatamka ya kuwa mimi sikutumwa isipokuwa kwa makondoa wana wa israeli tu hatisa alikuwa amesema hayo katika biblia na hali za zama zake pia ikatoa shahada hiyo ya kuwa madai haya ya urani ya mahubiri madhai haya ya kurani ya mahubiri kwa wote yamefanywa kwa wakati wake kwani wakati wa ujiwe wa mtume saaa salam mlango wa mahubiri kwa wote ulikwa ume, umefunguka kisha akieleza kuwa kuna sababu ine kuna sababu inne za kurani tukufu yani kuna ilale araba anasema kila kitu kinakuwa na sababu ine asababu zake ilat ambazo ni kama zifuatazo ni zipi yaani ilate faili yani moye kutenda ni nani mtendaji wake ni nani ilate suri sababu za ki zwahiri ni zipi ilate madi faida yake ni nini ilate ghai lengo na shabaha yake hasa ni nini یعنی سبب یہ کہ یا مسنگی نینی ام ایلیزا الاتی الت ان ذکرانی تکفو علی سما یا کو الا تفائیل یا کتابو حکینی عارف لام می معنی کہ سا وانا ریاں گنی ان اللہ علم یعنی ممی نے اللہ نجوئے سنا یعنی من ذمہ کو انا kusudio la kuumbwa kwa binadamu ni nini na ilate madi ni zalika kitabu yaani kitabu hiki kimetoka kwa allah ambaye ana ilimu zaidi kuliko wote na kwa kuifuata mtu anaweza kupata faida kubwa kubwa na ilate suri la rabafihe yani sifa ya kitabu hiki ndiyo hii ya kwamba hakuna shaka ndani yake na ni mafundisho mazuri kiasi kwamba hakuna ushindani wake jambo lake ni imara na madai yake yana hoja na dalili na wazi na ila teghai ya kitabu hiki ni huda lilmuttaqin yani shabaha ya kitabu hiki ni kuwaongoza wacha mungu na hiyo ndio inayotakiwa kuwa shabaha ya kitabu fulani kisha anasema Aki tafsiri aya za sura bakara za aya nmb moia bili natatu anasema ucamungu umetaja kua kitu caye darja ya juu mpaka umefayua kua ilategai ya قrآni rukufu hivy alipo anzisha sura ya pili akasema hivi alflamim zalika al الktabo lareba fi hd lلmtkin dini yangu ndiyo hii ya kwamba utaratibu huo wa qurani tukufu una daraja kubwa na menyezi mungu ametaja humo sababu ine sababu inne, inne. ila faili ila te madi suri na ghai kila kitu kina kinakuwa na sababu zake ine na quraani rukufu inauneshahizi kwa ukamilifu wote katika alflamim kuna ishara ya kwamba mwnyezimungu ambayeni mwnye kujua sana ameterimsha kalamu hi juu ya mtume slawhwsala yani mwnyezi mungu ni mtendaji wake zalika alkitabo hiyo ni ilate madi yani kitabu kilichokuja kwetu kitabu kilichokuja kilichorujia ki ni kitabu ambacho mtu kwa kukifuata anaweza kufikia lengo lake ila tesuri la reba fihe katika kila kitu mashaka yanaweza kuzalika kupatikana lakini kurani tukufu ni kitabu kisicho na mashaka yoyote lareba fihe ni kwa ajili yake sasa kwa kuwa allah ameeleza shani ya kitabu hicho ya kuwa laarabafihe hapo roho ya kila mwenye tabia njema itatamani ili kuifuata miongozo yake sisi tunasema kwa masikitiko makubwa, sisi kwa masikitiko makubwa ya kwamba shani iliyotukuka ya qurani tukufu haielezwi mbele ya dunia waila sifa za kurani tukufu na kamilifu zake na uzuri wake una kivutio ndani mwake mpaka mioyo ielekee kwake masalan bustani nzuri ikisifiwa na ikitajwa maua na miti na maji safi na chemchem chem na mito yake yaani vitu ambavyo vimo ndani yake vikitajwa hapo kila mmoja atatamani kwa moyo wake kwamba yeye aitembelee na apate laza kutoka bustani ile na kama iambiwe kwamba humo kuna chemchem ambayo inaponya marazi sugu na marazi hatari hapo watu wataenda kuitembelea bustani ile kwa shauku na jaziba zaidi na vivyo hivyo kama ielezwe sifa za tukufu na uzuri wake kwa njia nzuri na kwa maneno ya kuvutia hapo roho itaelekea kwake kwa jaziba kamili na kwa hakika mambo yanayotuliza roho na jambo linalotimiza haja zake linapatikana katika katia tukufu pekee ndiyo maana mwenyezi mungu amesema kwamba hudalilmutakin ni mwongozo kwa wamchao na katika sehemu nyingine alisema la yamasuhu illa lmutaharun hakuna awezaye kuigusa isipokuwa watukufu tu alisema kwamba maana yake ni wachamungu wale waliyotachwa wale katika hudall mutakin na hiyo inaonesha wazi ya kwamba kwa ajili ya kujua elimu za urani tukufu sharti lake ni uchamungu lakini maulamao wa kijina wa zama hizi wasio na uchamungu wanaeleza mafundisho yake katika rangi fulani mpaka wapinzani wa islam wamepata nafasi ya kupinga mafundisho ya islam lakini leo hii ni kazi yetu sisi waahmadia ya kwamba sisi tukishika uchamungu wa kweli tuwaoneshe watu wa dunia sifa za mafundisho ya kurani tukufu kwa matendo yetu na tuiambie dunia ya kwamba ni kurani tukufu pekee ambayo ni tiba ya maradzi yote ni tiba ya maradzi ya aina zote na mwenye kuituma ni mwenyezi mungu ambaye amekituma ili iweze kurekebisha dunia mwenyezi mungu atujalie kushika ucha mungu na atujalie kuifuata kwa uzuri wote zipo mada nzito sana na zinastahiki kusikilizwa kwa makini na kuna haja ya kuzifuata yatupasa kusoma uraitukufu kwa uangalizi mkubwa hamesema sasa napenda kusema kuhusu dua katika nchi ya bangladesh bale inaendelea na leo ilikuwa ni siku yao ya kwanza ya jalsa lakini huko wapinzani wameivamia jalsa na wanajamaat wengi wamejeruhiwa vibaya jinsi walivyowashambulia nafkiri wapo ambao wamejeruhiwa vibaya kisha wanajumuia wa maeneo yale wapinzani wanaendelea kuteketeza nyumba zao habari iliyo nifika hadi sasa na hatujui kuhusu hasara ambayo imekwisha tokea tayari mungu awalinde wanajumuia wote kutoka shari yao na afanye mpango wa kuwa kamata sasa hatuwezi kuwaombea dua ya mwongozo allahumma mazzekhum kula mumazzaken wasahekumtashika ndiyo dua inayotoka kinywani na moyoni vivyo hivyo kwa ajili ya hali ya pakistan pia mufanye maombi mwenyezi mungu awarahisishia wanajumuiya wa huko katika burkina faso hali bado ni tete muwaombee pia katika al jazair wanajumuia kuna kesi juu yao muwaombee mwenyezimungu kila sehemu wa waahmadia katika bangladesh kama ni sehemavyo serikali ilikuwa imetupa zamana kwamba musiwe na wasiwasi na mufanye jalsa sisi tutawalindeni lakini wagaidi na magaidi na maulamaa wenye msimamo mkali walipokuja na makundi yao na wakawashambulia wanajamaati polisi wakisimama pembeni wakaendelea kuona tu na hawakuchukua hatua yoyote sisi yatupasa kuinama mbele ya allah na allahnatufanye maombi kwake mwenyezimungu awaondolee shida za ndugu zetu hawa kwa haraka iwezekanavyo الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله <سؤال> يأمر بالعدل <سؤال> واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم माना जेको मूं