أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين أنا أرى siku hizi katika hutuba naendelea kuzieleza sifa za qurani tukufu akieleza sifa na uzuri wa qurani tukufu hatmasihe maudah ssalam alisema ya kwamba qurani tukufu ni kitabu kamili na kuhusu jambo hilo akifafanua zaidi anasema ya kwamba mimi nasema kweli kweli ya kuwa kurani tukufu ni kitabu kamili mpaka hakuna kitabu kinachoweza kushindana nacho yeye akitoa mfano alisema ya kwamba je kuna sifa fulani katika vedha inayoweza kushindana na hodalil mutakin kama kukiri kwa ulimi ni kitu fulani yani hakuna haja ya matunda na adhari zake basi hapo dunia nzima katika rangi fulani inamkubali mwenyezimungu na inaona kwamba ibada na sadaka na kutoa ni kitu kizuri na katika hali fulani inatekeleza mambo hayo kisha veda kwa kuja kwake zimeipatia nini dunia hadi hapa alikuwa akiwapa wahindu jibu nini moja muthibitishe kwamba kaumu zisizoamini veda mema hazipatikane kwao la sivyo muonyeshe nishani fulani isiyo kawaida anasema kurani tukufu inapoanza humo kuna ahadi ya maendeleo ambayo roho inataka kuyapata hivyo katika sura al alfatiha alitoa fundisho la ehdinsiratalmustaqim na akasema ya kwamba nini mufanye dua ya kuwa ewe allah utuongoze kwenye njia iliyonioka alipofundisha dua hapo akafanya ahadi ya kwamba mimi nitawatembezeni juu ya njia iliyonioka kisha akasema njia iliyonioka ambayo ni njia ya wale waliopata neema zako na pamoja na dua hiyo katika aya ya kwanza ya sura surabaara akatoa bishara hii ya kwamba dhalika lkitabulreba fi huda lilmuttakin kama amefundisha dua ya mwongozo hapo kwa ajili ya kujipatia mwongozo akatuambia mfumo mzima ya kwamba mfuate kitabu hicho na mkifuata kitabu hicho basi wacha mungu watapata mwongozo ili roho zinafanya maombi na ukubali unaonesha athari yake na ahadi ile ya kukubaliwa kwa maombi inatimia katika sura ya kushuka kwa kurani tukufu upande mmoja ni dua na upande wa pili natija yake ipo hii ni fadzili na hisani ya allah na rehma yake aliyofanya lakini ni masikitiko makubwa ya kwamba dunia imeghafilika nayo na ikiwa mbali na njia hiyo inaendelea kuangamia kisha anasema ya kwamba mimi nasema tena ya kwamba mwenyezi mungu sifa za wacha mungu alizozieleza mwanzoni mwa qurani tukufu ameziweka katika sifa za kawaida lakini mtu akiiamini qurani tukufu na kwa ajili ya mwongozo wake anapoifanya kuwa mfumo wa maisha yake hapo anakuta daraja za juu za mwongozo zilizozingatiwa katika hudalil mutakin kwa kutafakari juu ya shabaha hiyo ambayo ni ghai ya kurani tukufu mtu anapata ladha na furaha ambayo hatuwezi kuionesha katika maneno kwani kwayo mtu anapata kujua kuhusu faila masus na ukamilifu wa kurani tukufu kisha akifafanua jambo hili ya kwamba mafundisho ya kurani tukufu ni mafundisho kamili hatmasiheml anasema ya kwamba hitajio la zama ni hoja nyingine juu ya ujio wa mtume salallahu alihi wasalam na mwishoni alisema alyauma akmaltu lakum yani humu ameeleza mwisho wake yani zama na hali ya dunia ilikuwa ni dalili ya ujio wa mtume saaa salam kwani zama yenyewe ilikuwa ikihitaji ujio wake kisha mwisho wake ukoje na mafundisho yake yakoji basi hayo ameyaeleza katika aliyauma lakum alisema ya kwamba kana kwamba hiyo ni sura ya pili ya utume maana ya ikmal siyo kwamba ameshusha sura bali maana yake ni kwamba amekamilisha nafsi na ametakasa moyo alishusha kura nitukufu akatoa mafundisho na akashusha kitabu huo sio ukamilifu pekee bali ukamilifu ndio huu ya kwamba mwenyezi mungu amekamilisha hali ya nafsi ya binadamu na wenye kuifuata yeye amewafanya kuwa binadamu kamili na akatakasa mioyo yao alisema kwamba kutoka wanyama washinzi akawafanya kuwa watu na kisha akawafanya kuwa wanadamu wenye akili na wenye hulka njema na kisha akawafanya kuwa watu wa mungu na akatakasa nafsi zao na akawasaidia ili waweze kufikia daraja za utakaso na waweze kufikia usafi wa moyo akawafundisha wanadamu daraja za juu za ustarabu na pia akawafundisha njia za daraja za kutakasa nafsi na akawafikisha kwenye kilele chake na vivyo hivyo akakamilisha kitabu cha mwenyezi mungu alisema kwamba mpaka hakuna ukweli ambao usipatikane katika kurani tukufu mimi nilikuwa nimemwambia hotri mara kwa mara huyo alikuwa mwanzilishi wa kundi moja la kidini la wahindu kwanza alikuwa sehemu ya kundi moja kisha akatengeneza kundi lake au shirika lake yeye alikuwa amefanya maongezi mengi na hatimasihemalslam hatmashanasema kwamba mimi nilimwambia agnihotri mara kwa mara ya kwamba niambie ukweli ambao usipatikane katika tukufu lakini yeye hakuweza kuniambia vivyo hivyo katika zwama fulani imepita juu yangu ambamo nilichunguza vizuri kuhusu biblia mambo ambayo wakristo wanajivunia juu yake mambo hayo yote yanapatikana katika kurani tukufu kwa ukamilifu wake vote lakini ni masikitiko makubwa ya kwamba waislamu hawaelekei upande wa kurani tukufu wao havatafakari juu ya kurani tukufu wala haimo katika mioyo yao heshima yake na tazima yake waila hii ni nafasi ya kujivunia kiasi kwamba mfano wake haupatikani kwa wingine alisema aya ya lakum dinakum aya hii ina vipengele viwili moja ya kwamba yeye amekwisha fanya utakaso wenu amewatakaseni pili ameisha kamili kitabu na ameshusha sheria kamili juu yenu Yani kwa ajili yenu anasema aya hiyo iliposhuka ili kwa siku ya ijumaa hatoa raziahtaaanhu myahudi fulani alimwambia ya kwamba siku aya hiyo nini siku ile iliosuka aa yo i esheekea siu aa aa ikamili saa a akai a s samsaamba uaa ni idi kwa, jili hatumar. kwa, kwa jili yetu siku ya ijumaa aya hiyo ilikuwa imeshuka na ijumaa ni idhi kwa ajili yetu lakini watu wengi hawana habari ya idhi hiyo katika idhi zingine wanabadilisha nguo lakini hawajali idhi hiyo ya ijumaa na wanakuja na mavazi machafu amasihem anaeleza umuhimu wa siku ya ijumaa alisema ya kwamba katika rahi yangu idi hii ni bora zaidi kuliko idi zingine yani siku ijumaa pia watu wanapaswa kujiandaa vizuri na waswali ijumaa haitoshi kuswali idi tu baada ya mwaka mmoja na alisema kwamba kwa ajili ya idi hiyo hiyo kuna sura al juma na kwa ajili yake kuna swala ya kasr na ijumaa ni siku ambapo wakati wa alasiri adamu alizaliwa na idi hiyo inatuambia kuhusu zama ambapo mtu wa kwanza alizoliwa na pia kurani tukufu ilikamilika juu yake kisha akieleza ufafanuzi wa jambo hili ya kwamba qurani tukufu ni kazi juu ya hadisi yani ina mamlaka juu ya hadisi anasema kwamba kuna kosa jingine ambalo linapatikana kwa waislamu wengi ya kwamba wao wanaona hadisi ni juu ya qurani tukufu il hali hilo si sawa qurani tukufu ina daraja ya yakini na daraja ya hadisi ni zana a yani mafundisho ya qurani tukufu mafundisho ya lakini hatuwezi kusema ya ya ya ya ya kwamba pia si ni yani hukumu, hukumu ni ya ni ni yakini kwani nyingi zimekusanywa baadaye si bali tukufu kazi zipo zinazotoa ufafanuzi wa aya tukufu hivyo ak daraja zake zinazofaa na ni muhimu kukubali hadisi mpaka hadisi isiwe kinyume cha kurani tukufu na iendane na mafundisho yake lakini ikiwa zidi yake basi hiyo si hadisi bali ni kauli batili lakini kwa ajili ya kuelewa urani tukufu hadisi ni kitu cha lazima kumbukeni ya kwamba katika hadithi zipo hadithi nyingi zinazoeleza ufafanuzi wa aya mbalimbali za kurani tukufu kuna riwaya za baadhi ya masahaba wa tukufu wakubwa hivyo tunatakiwa kuzielewa vizuri lakini muzingatie ya kwamba hadithi isiwe dhidi ya kurani tukufu kisha alisema ya kwamba katika kurani tukufu amri zilizoshuka mtume salal wasalam akazionesha kwa matendo yake na akatuachia mfano wake mwema kama mfano huo usingekwwepo islam pia isingeweza kueleweka lakini jambo la asili ni kurani tukufu baadhi ya watu wenye wa ruya wanasikiliza moja kwa moja kutoka mtume haditsi ambazo wengine hawakuweza kuzijua au wanasadikisha hadithi zilizopo hatmasihmaud ameendika kuhusu dzati yake ya kwamba hata mimi pia nimesikiliza baadhi ya hadithi kutoka mtume moja kwa moja isha kuhusu fasaha na balaga ya kuraani tukufu khat masihe maud alah ssalam anasema katika maneno ya kurani tukufu kuna fasaha na balaga na ina utaratibu na ina ulatifu na upole na ina shani ya ajabu mpaka kama adui mkali wa islam ambaye anaipinga islam vikali na ambaye anakipaji kamili katika kuendika maandishi ya kiarabu apewi amri kutoka kwa hakimu mwenye mamlaka ya kwamba kwa mfano wewe katika muda wa miaka in ambao ni amba muda mwingi usipoweza kuonesha na kuleta mfano wa kurani tukufu yaani ulete makala fulani yenye mistari miwili minne tu inayofanana na kurani tukufu au ulete maandiko fulani ambamo yapatikane haki na mambo ya maarifa na maandiko yawe na fasaha na baragha kama vile ni ya kurani tukufu basi ukishindwa kufanya hivyo utapewa adhabu ya mauti na hata hivyo yeye ijapokuwa hofu ya mauti na ana hofu ya fezeha hataweza kuleta mfano wake hata kama apate msaada kutoka kwa maelfu ya wanalugha na uandishi mahiri wa dunia hata kama anahofu na akipewa muda mwingi wa miaka ishirini na hakimu ili alete mfano wa korani tukufu alete mistari michache tu lakini hata hivyo hawezi kuleta huu ni ukamilifu wa kurani tukufu na ukamilifu wa fasaha na balagha yake alisemaa kwamba jambo hili si jambo la kufikirika bali tangu kurani tukufu iliposhuka changamoto hiyo inapatikana na ipo mbele ya dunia kwamba leti ni mfano wake na hata leo pia baadhi ya wapinzani waislam wanajaribu kuleta mfano wake siku fulani mtu fulani anainuka na anafanya tamasha fulani na wanadhaia kwamba sisi tunaonyesha mfano wake lakini hauwezi kufika karibu na fasaha na balagha za kurani tukufu ni madai yao matupu tu حت مسیح ماسلۃ وسلام علیہ کٹکا فسا ہا نہ بالاغا حقو نا اس شنڈا نی واقع مثلاً چا اترا تی بوکی ساسا واسورا فاتحا موٹو می اتارا تی بو موگی نے بس ماں نہ na maksudiu azimu yanayopatikana katika utaratibu huo wa kisasa haiwezikani kuelezwa katika utaratibu mwingine hata kama muchukue sura yoyote hata kama iwe kamaiwe jinsi yalivyoelezwa humo mambo ya haki na marefa kwa kuzingatia upole na ulatifu hakuna mwingine awezaye kuyaeleza huo pia ni muujiza wa tukufu na mimi nashangaa wakati ambapo baadhi muujia anasema ya kwamba makamate hariri na saba mualaka hivi ni vitabu wanasema kwamba vitabu hivi havina mfano wake na ni vitabu vyenye hazw a juu na havina mfano wake anasema kwamba hivyo wanataka kuishambulia kurani tukufu lakini wao hawafahamu ya kwamba moja hariri mwandishi wake hakudai kwamba kitabu chake hakina hakinamf pili mwandishi wa hariri mwenyewe anakiri fasaha na balawa ya kurani tukufu na pia wanaopinga hawazingatii ukweli na uaminifu bali kwa kuyaacha wanaelekea upande wa maneno tu vitabu vilivyotajwa hapo juu vinakosa haki na hikima sababu ya sifa ya muujiza ndiyo hii ya kwamba kitabu kizingatie kila aina ya sifa na kisiache fasaha na baragha na pia kisiache ukweli na hikima na huo ni muujiza wa kurani tukufu pekee ya kwamba ndani yake kuna fasaha na balagha na pia kuna mambo ya hikima na ukweli na ina ngaa mfano wa jua na kwa kila namna ina nguvu ya yakimuujiza kisha ana sema ketika kujibu juu ya muujiza wa fasaha na balaga safari moja padri fandal alieleza mfano wa hadiri na abulfazl na baadhi ya vitabu vya kiingereza ni jambo la muda mrefu hata wakati yule pia tulikwa tumetafakari ya kwamba huyo anasema uongo kwani moja wandishi hawa hawajadai kwamba kalamu yao haia mfano bali wao wenyewe wanakiri kuhusu mapungufu ya elimu yao na wanaisifu tukufu pili katika vitabu vya watu hawa maana zinafuata maneno yani wameunganisha maneno tu na neno moja linatafutwa dzidi ya neno jingine na maandiko yao yanakosa hikima la maarefa ilhali katika kurani tukufu jambo hili limezingatiwa vizuri kwamba haki pia iwemo na hikma pia inapatikana na sio kwamba maneno yameunganishwa tu Alice, é kuzingatia jambo hili ya kuwa pamoja na utaratibu wa maneno yapatikane maneno ya haki na hikima hiyo inatokana na msaada wa allah pekee na hiki ni kitabu na hiki ni kitu halisi ya kwamba haki na hikma pia ipatikane na utaratibu pia uwe sawasawa sawa. ndipo inathibitika kwamba huo ni msaada wa allah waila maandishi ya wanadamu yanakuwa na baadhi ya alama tu kama vile ya hariri kisha hat masihe maud salam katika majlisi moja anasema ya kwamba kulikuwa na habari kuhusu tafsiri ijazulmasih ya kuwa mungu hakuwapa wapinzani nguvu ya kushindana nayo hatumasihe ma slam katika majlisi moja habari hii ilipotajwa hatmasihe mauslam alisema ya kwamba kuhusu kurani tukufu kwamba ni muujiza kuna itikadi mbili moja ya kwamba mwenyezi mungu alinyanganya nguvu ya wapinzani yani wao hawakuweza kupata nguvu na uwezo wa kushindana nayo na itikadi ya pili ambayo ni itikadi sahihi na kweli na mipia nina itikadi hiyo hiyo nayo ni ya kwamba wapinzani wenyewe walikuwa wameshindwa kushindana nayo na kimsingi elimu yao na akili yao zilikuwa zimeneangahiwa mujiza wa kura ntukufu unaweza kueleweka kuangalia tafsir kuran yetu wapo maelfu ya vapinzani ambao wanajiita maulama wenye na katika matangazo maneno yameendikwa ambayo yanawapa lakini hakuna kushindana nami hivyo kwamba ya kusoma vitabu vyake kwa hiyo ili tuweze kuelewa kisha anasema katika sehemu nyingine anaapaeakuna aeakumaaa hmaambao enyeiungu aliali ni muujiza wa mafundisho yenye hadhi ya juu na usuli za utamaduni na ni muujiza wa fasaha na balagha yake hakuna mtu awezaye kushindana na kurani tukufu na pia ni muujiza wa habari za ghaibu na bishara na katika zamahizi hakuna mwenye kuonesha tamasha fulani anayeweza kudai madai hayo humo kuna fasaha na balagha na pia kuna habari za ghaibu na pia kuna bishara na mchawi hawezi kuonyesha vitu hivi na hawezi kudai alisema ya kwamba pia mwenyezi mungu amezijaalia nishani zangu usafi fulani na tofauti fulani ili mtu asiweze kupata nafasi ya uzuru na pia mwenyezi mungu ameonyesha nishani kwa kuzifanya kuwa wazi ambapo hakuna mwenye kuonesha tamasha anayeweza kuingilia kati kisha kuhusu fasaha ya kuraani tukufu alisema ya kwamba fasaha na baragha za watu zinakuwa chini ya maneno tu na nahumu kunakuwa hakuna kuna kitu isipokuwa utaratibu fulani tu kama mwarabu mmoja ameandika kwamba safartu ila rom wa ana ala jamalin maalum nilielekea roma nilika nimepanda juu ya ngamia ambaye mkoja wake umefungwa sasa maneno hayo yameandikwa kwa ajili ya utaratibu tu na huu ni nimuujiza wakorantukufu ya kwamba humo maneno yameingizwa kama lulu na yamewekwa juu ya nafasi zake ya kwamba hakuna awezaye kuchukua neno moja na kuliweka katika neno jingine wala kulibadilisha lakini hata hivyo humo kuna usuli zote za fasaha na balagha na utaratibu makhusus kisha akieleza fasaha na balagha na uzuri wa kurani anasema katika majlisi moja ya kwamba nishani na alama zinazoendelea kuzihiri kwa hakika hizi ni miujiza na bishara na mambo ya ajabu ya mtume sallahu alh wasalam na ni bishara za kurani tukufu kwani kwa kumfuata yeye tu tunaweza kupata matunda ya mafundisho ya kurani tukufu na wakati huu hakuna dini ambayo mfuasi wake anaweza kudhai au anaweza kutoa bishara hizi au miujiza inaweza kutoka kutoka kwake hivyo kwa namna hiyo muujiza wa kuran tukufu ni muujiza uliozidi kuliko vitabu vyote na miujiza yake pia inatokana na tukufu na inatokana na kwa kumfuata mtume sallahualwalhi wasallam wa kisha alisema kwamba kuna kipengele kingine cha fasaha na balagha kuna kipengele kingine cha fasaha na balagha kinachoeleweka na kinachoaminika ni ya kwamba hata watu ambao ni maadui lakini wanapenda uadilifu wamelazimika kukiri kurani tukufu imedhai ikisema fatu besuratimimithlehi uani tukufu imedhai lakini hadi leo hakuna awezaye kuleta mfano wake hayo ni madai ya kuran tukufu kwamba leti ni sura inayofanana nayo waarabu waliokuwa na mamlaka ya kuongea kwa fasaha na baragha na walikuwa wakifanya mikutano mikubwa mikubwa na humo walikuwa wakisoma waki kasida zao wau pia walishindwa mbele yake kisha fasaha na baragha ya kurantukufu sio kwamba humo kuna maneno yake tu yani mufuate maana zake animufuate maneno yake na maani na marefa zake zisijaaliwe bali maneno yamewekwa kwa utaratibu maksus vivyo hivyo haki na marefa zimeelezwa humo na hiyo si kazi ya binadamu kwamba aweze kueleza haki na marefa na pia azingatie utaratibu na kanuni za fasaha na fasahanabaaa kisha anasema kwamba katika mungu amesema yatlu amkaiaanu amesemayatsfatha yatlu sohofan mutahara fiha kutubun qayima yaani anawasomea masahafu ambamo kuna haki na maarefa watu wenye insha wanaelewa kwamba katika insha pardazi kuzingatia mafundisho matakatifu na khulka jemani kazi ngumo mno na kisha mafundisho yenye athari na yanayovutia ambayo yakiondoa sifa chafu na pia yilete sifa nzuri hali iliyokuwa ya waarabu haikufichika kutoka mtu yote walikuwa mjumuiko wa maaibu na maasi yote na hali yao ilikuwa imeharibika tangu karne lakini jinsi alivyokuwa na nguvu tukufu yaani mtume ssaam kamba katika muda huo wa miaka ishirini na mitatu alibadilisha hali yao na hiyo ilikuwa athari ya mafundisho yake alisema kwamba kama ichukuliwe sura ndogo ya kuna tukufu tutaweza kujua kwamba humo kuna fasaha na balagha na pia sifa za mafundisho na ukamilifu zimejazwa humo angalini sura al ikhlas ambayo inaeleza daraja zote za tauhidi ni sura fupi lakini madha nzima na makala nzima na madha nzima ya tauhidi imeelezwa humo na pia imekataa katakata ushirikina wa kila aina na pia angalini sura al-fatiha ni sura ndogo ambayo ina aya saba lakini katika sura hiyo kuna muhtasari na oroza ya mada zote za kurani tukufu kisha humo imefundishwa kuhusu dhati ya mwenyezimungu tahidi yake na haja ya dua njia mbalimbali mbali za kufanya maombi na mwongozo wa kuepukana na njia zisizofaa na wakati huo huo dini zote batili za dunia zimekataliwa humo katika sura hiyo ndogo mambo yote yameelezwa na mtaona vitabu vingi na watu wa dini zingine wanaeleza aibu na kasoro za dini zingine na wanapinga mafundisho ya watu wengine lakini wakati wa kupinga mafundisho yao wao hawafanyi hivyo ya kwamba mbadala yake waeleze mafundisho yao yaliyo mazuri na waonyeshe yakwamba kama nataka kuwa epusheni kutoka jambo fulani baya basi mbadala wake nawapatieni mafundisho fulani mazuri hiyo haimo katika dini yote na huni ufahaaukufu pekee ab mba palembapo inakataa dini zingine batili na inafungua kuhusu mafundisho yao yasiyofaa wakati huo huo inaeleza mafundisho yaliyo sahihi na huu uzuri ambao wasomia wa kijina wa leo pia hawawezi kukataa na katika nafasi nyingi nimeona kwamba ninapoweka mbele ya watu utatuzi wa swala fulani sawa na mafundisho ya kuana tukufu wao wanakubali kisha akieleza sifa za qurani tukufu saiidna ahamad alahsaatu wassalaam anasema kwamba kurani tukufu ni kitabu rahisi yani ni rahisi kuelewa kurani tukufu anasema baadhi ya vapumbavu wanasema kwamba hatuwezi kuielewa kurani tukufu hivyo hatuhitaji kuielekea kwani kitabu hiki ni kigumu mno hili ni kosa lao wakitengeneza uzuri wanasema kwamba kazi hii ni ngumu ya kuelewa kurani tukufu na kwa kuwa hatuwezi kuelewa hivyo hakuna haja ya kutafakari sana kusoma kuna tosha alisema kwamba kurani tukufu imetufahamisha masuala ya kiitikadi kwa fasaha na hoja zake zinaleta athari juu ya mioyo amaunaozuuzia masuala ya tukufu ina balagha na fasaha mpaka ilikuwa imewafahamisha watu wa arab ambao walikuwa hawajui waliku kwanini watu h hawezikuelewa watu haa wal walikuwa wakiishi vijijini walikuwa wajinga na walikuwa hawana akili lakini wao walielewa sasa kwa nini nini hamwezi kuelewa ila hali wingi wenu ni wasomi alisema ya kwamba ufahamu waufahamu uliokweli na ulionyoka ni ule ambao unapatikana ndani ya tukufu na njia hiyo imenyoka ambayo mungu ametufundisha hivyo mtu anapaswa kutafakari na kusoma na aangalie mambo yaliyokatazwa na yaliyoamrishwa yani yale ambayo anapaswa kuyafuata aangalie na mingine ambayo yamekatazwa aangalie kwamba yamekatazwa na ayafuate na hapo ataweza kumfurahisha mungu wake ni njia ili yorahisi kwamba amri za kufanya azifanye na yale ambayo mungu amemkataza kuyafanya asiyafanye hapo mungu atafurahi tu na ama istilahi zingine zilizotengenezwa na watu wenye mantiki na masufi mara nyingi zinawapotosha watu kwani humo kuna shida na kuna mambo yasiyoeleweka msifuate watu wenye mantiki na masufi wametengeneza istilahi mbalimbali mbali ngumu na wameeleza kunantukufu katika rangi fulani kwamba mtu anapotea tu na haelewi chochote hivyo katika dunia kama watu wanapata shida basi hiyo inatokana na watu masufi au wale wenye mantiki au Maulama wa wakijina alisema mtu mmoja ambaye tuna zana nzuri juu yake hatakuwa ameendika kwa ni ya njema tu ila hali kauli yake si sahihi ameendika ya kwamba sheikh abdul kadar jilani hakuwa mtu kamili kwani yeye hakuwa na nuzul kamili isipokuwa saud tu yani alikuwa hapati wahi na ufunuo isipokuwa maombi yake yalikua yakikubaliwa tu nandiyo maana miujiza mingi ilitoka kutoka kwake kama angekuwa na nuzul kamili basi muujiza usingetokea kutoka kwake mwenye kusema amesema hayo alisema nuama ame kauli hii maneno yanayopatikana ni kinyume cha tukufu na hadisi kwa hakika sheikh abdulkadhar jilani alikuwa miongoni mwa watu waliokamilika wa mungu na kama mtu apinge kuhusu miujuza yake basi shutuma hiyo inaenda kupatikana juu ya manabii woti lakini huzura mesemaya kwamba pia ikumbukwe ya kuwa kuhusu sheikh abdulkadar jilani baadhi ya wafuasi wake wametia chumwi kuhusu miujuza yake na wameendika mingi yasio na uhakika vitu hivi pia si sahihi isipokuwa miujiza inatokea miujiza ambayo inatokea chini ya kanuni ya asili na sheria inatokea inatokea manabii vile atokeatokea utoamanabii vilevil nahuypia alionyesha mua a alisema sma ykamba hayo ni matokeo ya kufuata istilahi zisizo sahihi za masufi ambazo hazisadikishwi nauratukufu na hadisi kundi moja ambalo hali kubali na jingine linakubali linatia chumwi kwenye maongezi yake na limeruka mipaka watu wasioamini pia inatokana na masufi na wanaoamini miujuza yake pia in, imani yao inatokana na maelezo yasiyofaa ya watu mbalimbali hivyo daima tukumbuke kwamba miujiza inapaswa kusadikishwa chini ya kanuni ya sheria na kanuni ya kudra na pia chini ya miujiza ya manabi hakuna awezae kuonesha muujiza zaidi ya mitumi kurani tukufu inaeleza sura ya mungu aliyemkweli kuhusu habari hiyo anasema kwamba tuna mshukuru mwenyezi mungu ya kwamba kurani tukufu haikueleza mungu ambaye awe mwenye sifa zenye kasoro kwamba yeye si mmiliki wa roho wala si mmiliki wa chembe na hawezi kuziokoa na hawezi kukubali toba yake bali sawa na kunatukufu sisi ni waja wa mungu ambaye ni muumba wetu ni mmiliki wetu ni mwenye kutoa riziki ni mwingi wa rehma na mwingi wa ukarimu na ni mmiliki wa siku ya kiama na ni nafasi kuwa waumini kumshukuru allah kwamba mungu ametujalia kitabu ambacho kinaonesha sifa zake sahihi na hiyo ni neema kubwa sana khalifa ya mtukufu anasema kwamba mambo ya ilimu na maarifa na sifa na makamu na daraja ya kurani tukufu alizozieleza yeye ni taendelea kuzieleza katika siku za usoni wakati huu namaliza hapa mwenyezi mungu atujalie kuelewa yote na atusaidie ili tuweze kusoma kurani tukufu na kuelewa kwa kuwa sasa nataka kuwazungumzia baadhi ya marehemu na haswa shahid wa bangladesh na kisha nitaswalisha swala ya jeneza za watu hawa hivyo hapo naanza habari zake katika bangladesh kama tunavyojua kwamba siku zilizopita ijuma iliyopita jalsa salana yao ilikuwa ikifanywa na wakati wa jalsa magaidi na wenye fitna waliwashambulia wahmadia polis na uongozi ulikuwa umewahakikishia kwamba watadhibiti hali na shida ha itatokea hivyo mufanya jalsa jalsa ikaenda kufanywa lakini watu hao walipokuja ois ikaenda kusimama kuona tamasha tu na baada ya kupita saa chache walipopata amri kutoka uongozi wa juu wakachukua hatua lakini wakati yule mingi yalikuwa yametokea tayari نا کټیکا افیصادی اوله ندګو یتو موجه متټو وېتو زاہد حسن صاحب علی اوه شهیدی امبای یلیک و موانا و ابو بکر صدیق صاحب و بنگلاديش ان لله و ان الهرایون امیر و انچی عبد الاول صاحب انا اندیکا یا کومبا زاہد حسن صاحب jalsa iliyofanywa machi tatu katika ahmadnagad wilaya panjgad akitoa huduma ya kulinda geti na uwanja wa jalsa g kwa sababu ya mashambulizi ya wapinzani aliuwa washahidi akiwa na umri wa miaka ishirini na mitano inna lilahi rajiun marehemu alikuwa amejiunga na jamaat mwaka 2 na baada ya miezi mitatu tu alikuwa amefanya wasia familia yake inatokana na zehebu la l hadis baada ya kukubali jamaat marehemu alianza kuwahubiri wazazi wake na kwa sababu ya mahubiri yake mwaka elb 2 wazazi wake pia wakapata nafasi ya kufanya bayati na baada ya kufanya bayati marehemu alikuwa ananiendikia barua bila kukosa na kisa cha kujiunga kwake na jamaati ni kama hivi ya kwamba alikuwa na mwenzake mmoja محمد رفت حسن امبائیے کٹی کا امجی وا بوگرا علی کو انا کٹی کا پندرہ یونیورسٹی وا سائنسی، کٹی کا سائنس ٹیکنالوجی والی کو واقفیاں بی ایس سی کی جانا ہو یو احمدیہ علی محبیری وانا زاہد hasan na baada ya kumhubiri kwa miaka miwili ukweli wa jamaat ulipobainika juu yake ye akafanya bayati anaendika awal sahib ya kwamba jalsa selana ilipoanza mamula pamoja na wakundi wake walianza kuishambulia jalsa gaa na ukuta wa jalsaga na geti iliyokuwa upande wa magharibi na watu hao walikuwa wakirusha mawe na pia walikuwa wakishambulia kwa mashoka na nondo na vitu vingine na wakipata nafasi wakaendelea kuteketeza za a alsa udawaliendelea kutoa huduma kwa na ushja mkubwa walikuwa uawalikuwa ndani ndaniawalikua wakilinda jalsaga, ndani. anasema kwamba jalsa ilipoanza baada ya kupita saa 145 washambuliaji walipofanikiwa kuvunja sehemu moja ya ukuta hapo khudham wakaambiwa kuhakikisha ulinzi wa, wa, ku wa jalsagaa na ukuta wake hapo wakati ule zaid hasan shahid ambaye alikuwa akitoa huduma juu ya n 1o akiwa na wenzake akatoka nje ili kupambana na washambuliaji na katika muda huo nafasi ikaaja kwamba yeye akienda aki, aki mbele na marafiki zake washambuliaji wakamkamata na wakamshambulia kwa shoka au silaha nyingine na wakamburura na kumpeleka sehemu fulani na wakaendelea kumpiga kwa ukatili juu ya sehemu mbalimbali mbali za muwili wake na juu ya uso wake marehemu zaad hasan shahid aliuawa kwa ukatili mpaka tulichukua saa mbili ili kutambua uso wake na maiti yake hii ni hali ya waislamu kwamba walipita mipaka yote ya zuluma juu ya jina la allah na mtume wake mtume wsalam amewakataza waislamu kufanya musla ya maadui katika vita lakini watu hawa wanawatendea wale ambao wanaita mungu na wanaita jina la mtume wake mungu ndiye ambaye awakamate na awafanye kuwa majivu na awaangamize anasema kwamba kitambulisho chake pia washambuliaji walikuwa wamekiondoa kutoka muili wake lakini kwakuwa walikuwa wamevaa mavazi maksus ya khudam hivyo tukaweza kumtambua kwa mavazi yake kisha anasemwa kwamba maiti yake tulipo ipata baada ya swala ya tahajudi na kisha baada ya al-Fajiri swala ya jeneza ili swaliwa na wote walio shiriki katika jalsa maulfu ya wahamadia wali shiriki katika jeneza yake wakati wa jeneza wote walikuwa wameshikwa na hisia ambazo hau, hakuna mfano wake walikuwa wameshikwa na huzuni na hisia za ajabu wote walikuwa wakilia mbele ya mwenyezi mungu na kwa sababu ya kanuni maiti yake ilifanyiwa na baada ya mchana maiti yake ilipelekwa kwenye kijiji chake kwa kupitia abulan ambapo wakati wa saa nne usiku alizikwa rafiki yake mmoja wa karibu aziz mrifat hasan anasema ya kwamba tulipokuwa tunasoma katika chuo nilikuwa na urafiki mkubwa na marehemu marehemu alikuwa mtu mwema mno lakini alikuwa na mapungufu katika ibada lakini baada ya kujiunga na ahmadiyat hali yake ilibadilika kabisana akaanza kuswali swala tano kwa pamoja marehemu alikuwa mnyenyekevu na mwenye tabia njema sana katika muda wa miaka mitano anasema sijawahi kumsikiliza akiongea na mtu fulani kwa sauti ya juu na tunaweza kuelewa wema wake ya kwamba baada ya kufanya bayati ni miezi michache ilipita ambapo alifanya wasia anasema kwamba زاہد حسن شہید آلیکوا خادم مزوري نا وقاتی و کیفو چاکے الی کوا اکی یٹمی کیا مجلس کما معتمد خدام ول احمدیا نا پیا الیکوا زیم و موتی جھیل و ڈاکا کیشا wa majlis na muhtme mokami zuhurlislam anasema kwamba marehemu alikuwa mtifu kwa viongozi wote na alikuwa akitoa huduma zake zote kwa bashasha alikuwa anatusalimia mapema na daima alikuwa akitabasamu anasema kwamba mwaka mmoja aurobo uliopita marehemu baada ya kufaulu katika bc alianza kufanya kazi kwenye kampuni moja naalipokuwa akienda kuitembelea sehemu fulani kama uh, mwakilishi wa kampuni alikuwa akizitembelea majalis zilizokuwa karibu na kwenye akaunti yake ya facebook alikuwa ameendika tafsiiya yaisema ya mrabi ya sharifhma anasema kwamba mimi nilikuwa nafanya kazi katika tibai ya jamaat ambapo shahid marhum pamoja na rafiki yake rifat hassan alikuja na alionyesha shauku ya kufanya baiati nikasema kwamba wewe uchukue muda zaidi na uchunguze vizuri kuhusu jamaati marehemu akasema kwamba nimekuisha kubali hukueliwa jamaati hapo hata hivyo nitakuja tena nitafanya baiati hivyo safari jayo marehemu akaajana akafanya baiati baada ya kufanya baiati mbashiri anasema kwamba marhemu alifanya juhudi kamili ili kuelewa jamaati na nizamu ya ukhalifa na akajifunza elimu kwa uangalizi mkubwa alikuwa ananiindikia barua kama nimesema na barua ya mwisho aliyoendika yeye wakati wa kuelekea kwenye ku jalsa alisema kwamba tunaenda kushiriki katika jalsa kwa ku kutumia gari la moshi na maadui wana mipango hatari na katika sehemu mbalimbali wamewasha moto wameteketeza lakini inshallah tutafanya jalsa na alikuwa ameonyesha imani yake na uimara wake kisha alisema kwamba nifanye maombi ili ndugu zake na watu wa kijiji wote wajiunge na ahmadia hiyo iliko baro yake ya mwisho aliyoniendikia hadi mmoja anaendika kwamba marehemu alikuwa na unyenyekevu mkubwa kila alipopewa kazi fulani ye hakusema kwamba hapana anasema kwamba saa nyingine ilikuwa namwambia kwa utaani kwamba bai kama tutaendelea kufanya kazi yetu tutakuisha na kwa kusikiliza hayo alikuwa kitaba samu tu shahid alikuwa musi anasema kwamba nilitaka kujua kutoka kwake kwamba kwa nini ulifanya wasia kwa haraka sana ye akasema kwamba imam adi alikuwa mkweli na yale aliyosema ni kweli masihe maud ametoa amri kufanya wasia hivyi nimefanya wasia mimi kwa kusikiliza jambo lake nikashikwa na mshangao kwamba huyu ana imani kubwa juu ya hatmasihi mo alah swassalam kisha anasema kwamba safari moja nilipomuriza shahid marhum kwamba kuna sababu gani ya kujiunga kwako na ahmadiyat ye akasema kwamba hadi leo kila mtu aliyedai kuwa imam mahdi au masihi au nabii hakufanikiwa wala kufaulu isipokuwa hatmiriza ulha adaia ndiye mtu ambaye amefaulu kama asinge mkweli basi hali yake pia ingefanana na watu wengine wazazi wa shahid wako hai na kwa ya allah wote ni waahmadia shahid marhum alikuwa mtoto mmoja tu wa wazazi wake na ana dada wawili ambao wameolewa na si waahmadia lakini wapo chini ya mahubiri mungu awaja wazazi wake subira na utulivu alikuwa mtoto mmoja tu ni huzuni kubwa kwa ajili yao na kwa fazila ya allah tu mtu anaweza kupata uwezo wa kuvumilia huzuni mwenyezi mungu amnyanyue kwenye daraja kwa vyote vile shahid huyo sawa na kauli ya allah amepata maisha ya kudumu maisha ya milele mwenyezi mungu aendelee kumtendea kwa rehema zake makhsus na pia afanye mpango wa kuwakamata wazalimu hawa maadui wanaelewa kwamba wao wakiwajaribu watu wa jamaati na kwa kuwatesa labda watawazofisha katika imani lakini kinachotokea ni kinyume chake kabisa nimepokea barua kutoka kwao na baadhi ya vijana wameniendikia kwamba kama kuna haja ya shahada zingine basi mufanye maombi kwamba sisi tuwe miongoni mwa mashahidi hivyo watu wanamna hii maadui hawa kufanya nini hivyo tufanye maombi kwamba mwenyezi mungu atusalimishe kutoka shari yao na aturehemu na atujalii fadhila zake mufanye maombi mengi katika siku hizi jeneza ya pili ambayo نا پنڈا کو ضوم ضیا نی و کمال بدا صاحب و الجزائر امبا یہ فیبرواری میں بی لی علی فری کی دنیا عقی و نا عمری و میا کا حمس نا صحابہ ان اللّہ و ان الََََََََََََََََََََ راج اون mwenyekiti wa tawi abdul alim sahib anaendika kwamba marehemu alikuwa mumini mkweli na muahmadia mwenye ikhilasi alikuwa amefungua nyumba yake wazi kwa ajili ya mikutano ya jamaati na kwaajili ya swala na mahubiri na vitu vingine wahamadia wote wanatoa ushahidi juu ya imani yake na ukarimu wake na moyo wake mkunjufu marehemu ameacha nyuma mke na watoto watatu vijana wawili si wahamadia binti mojani aham- madia na mke wake bi karima sahiba amekuisha toa huduma kama sadr lajina hasan zamuli sahib kutoka aljazahir anasema kwamba kamarbada sahib alikuwa mwaminifu mwenye kutoa huduma kubwa anasema kwamba ijapokuwa alipata shida kutoka majirani lakini aliendelea kufungua nyumba yake wazi kwa ajili ya swala na swala ya ijumaa na watu walikua wakija kwais ya jumaa alikua akiwapikia chakulanamsuaendka historaa amaauaendelakuuilia maeso mbalimbali kene aljazair ke ka saueuaea histraaka marhemu mwenyewe kuwa sehemu ya mpango huo munzimungu a mgofiriye na amrehemu genea inayo fwata ni ya dor shmi malk صahba ambaye alikuwa mke wa mhesmiwa makصud e malk sahb shahid ambaye mwaka e01mi alikua ame wawa shahidi katika mskiti wa daro dzikr huyu ni mke wake na baada ya kutokea shahada ya mوme wake alikuwa ame hamia canada ambapo amefariki dunia marehemu alikuwa amepata masomo phd na alikuwa akifundisha kwenye olj akawa profesa alipata maendeleo hadi kuwa mkuu wa idara yake lakini pamoja na hayo alitekeleza wajibu wake wote kama mama na alikuwa akiwatumikia watu wote kwa moyo mkunjufu alikuwa mwenye kuwajali watu wenye haja na alikuwa na kipaji kizuri cha kutoa rai nzuri alikuwa akiwahubiri watu mbalimbali alikuwa anasoma vitabu vya hatmasihislam na alipokuwa hai juu ya maisha yake makala moja iliindikwa katika penjabu university alikuwa na shauku sana ya kujifunza aliwafundisha wengi kura ntukufu alikuwa na swali na kusoma kura ntukufu bila kukosa na swala ya tahajudi alikuwa akizingatia utukufu wa islam na alikuwa akizingatia hijabu Alikuwa mwenye imani, mwenye unyofu na mwenye ikhlasi. Alikuwa na uhusiano mkubwa na ukhalifa. Alikuwa Musi, ameacha niwa kijana mmoja na mabinti wanne. Alikuwa dada ya Malik Tahir Saheb anba, yani Amir Jamat Lahore, mwenye zimungu amghufirigina amrahimu. Na awaaji ali watu twakina kizi chakke wa indele kushikamana na ukhalifa na jamuiya. Anaifwata ni mpindwa Farhad Ahmed. امباجی علی کو و و ارشاد احمد امینی صاحب و اجیرمانی اکیو نا عمر و میاکا عشرہ سٹا علی فارقی دنیا انہ و راج مرحم علی کو سوما کٹیکا یونیورسٹی یا فرینک فرٹ علی کوبے و پانگوا وقفے ناؤ kabla ya kifo cake alipata nafasi ya huduma kuta uduma kakauhdia na alikuwa naulkanjema alikua kiaa mzuri daia alikuatyai kua ua akijama a kitni siku oa kabla ya k ake alikua ua kaika ano na siku a pia baada ya swala ya alfjii alisiriki kwene kikao cha ca dd ada ya kikao alipoenda nyumbani kwakena alipofika karibu na nyumba akapata shida mbashiri alimwona akiwa karibu na mission house akaja kumsaidia katika muda huo huyo alikuwa ameketi kwenye gari yake lakini hali yake ilikuwa imezidiwa madaktari wamesema kwamba wakati ule alipata mshtuko wa moyo dakika tatu ne ambulance pia ikaaja wakaanza kutoa tiba lakini na pia wakajaribu kwa dakika5 lakini ni mpango wa mungu kwamba akatangulia mbele ya haki azizm farhad alikuwa mtoto mmoja tu wa wazazi wake mwenyezi mungu awajalie subira na uvumilivu na amghufirie amrehemu na amnyanywe kwenye daraja marhemu anayefuata ni choudri jawed ahmad bismil sahib ambaye siku hizi alikuwa akiishi canada akiwa na umri wa miaka sabini na mbili alifariki dunia siku za nyuma alikuwa anaumwa tangu muda mrefu aliweza kupata nafasi ya kutoa huduma kama manae katika mashamba ya tahriki jadid kwa miaka iirini na mitano kisha akapata nafasi ya kutoa huduma katika kjudamula ahmadia na katika jamaat alipata nafasi ya kuitumikia jamaat kama amir zila umer cot ameacha numa mke vijana wanne na mabinti wawili kijana wake moja taher ahma sahib anasema ya kwamba baba yangu alikuwa na sifa chungu nzima alikuwa mtumishi wa dini alikuwa na sifa ya kuwanufaisha watu alikuwa na upendo mzito na ukhalifa na daima alikuwa akifanya juhudi kwamba aendelee kuwa na uhusiano makhusus na ukhalifa alikuwa akiwajali sana watu maskini kila alipokuwa akienda kutoka hapa kwa ajili ya wakulima maskini alikuwa na shamba lake katika jimbo la st alikuwa akienda na zawadi kwa ajili yao alikuwa mkarimu mno kila siku wageni walikuwa wakitutembelea na marehemu alikuwa akiwatumikia vizuri mwenyezi mungu alikuwa amemjaalia ushujaa mkubwa dhaima alizingatia ghera ya jamaati kila alipo na wapinzani katika maswala mengi ya kimahakama alifuatilia kesi za jamaat kwa ushujaa mkubwa na ndiyo maana wapinzani walimshambulia mara mbili lakini allah alikuwa amemsalimisha kutoka mashambulizi yao alifanya juhudi kubwa na daima alikuwa akitunza hela ya jamaati alikuwa na sifa ya kumtawakali allah alikuwa na tabia ya, ya kawaida na sifa kubwa aliyekuwa nayo ni ya kwamba marazi yake yaliendelea kwa muda mrefu aliyavumilia kwa subira sana na alikuwa radhi juu ya ridhaa ya allah siku moja kabla ya kifo daktari aliposema kwamba siku moja kabla ya kifo chake tabibu wake alisema kwamba sijawahi kumwona mtu mwenye kufanya subira katika maisha yangu hakulalamika alipoambiwa kwamba madaktari amesema kwamba huna tiba alikuwa akielewa alikuwa ngei isipokuwa alikuwa anaongea tu akasikiliza kwa utulivu na akakubali kijana anasema kwamba baba yetu alikuwa alikuwa na na na shauku ya ya kusali na kufanya na daima, maombi kwa ajili ya khalifa wazama tufanye maombi alikuwa na alikuaa cha kuelewa vizuri na alikuwa na busara alikuwa mwenye kumshukuru allah katika alikua na faraja alikuwa na moyo safi kisha kijana wake ameendika kwamba alikuwa mwalimu mzuri na baba mpole na alikuwa mwenye kutimiza haja zetu zote na mwenye kutoa ushauri mzuri alikuwa na tabia njema mno kwa fadhili ya allah watoto wake wote ni wahamadia wazuri huzuri amesema kwamba nilikuwa namjua tangu muda mrefu na sifa ambazo kijana wake amezieleza na wengine pia wamezieleza kuhusu marehemu lakini mimi mwenyewe pia nimeona kwamba kwa kweli huyu alikuwa na sifa hizi mwenyezi mungu amghufirike na amrehimu الحمد لله، الحمد لله، نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إِنَّ اللَّهَ يَأْمُرُ بِالْعَدْلِ وَالْإِحْسَانِ وَإِيتَاءِ ذِي الْقُرْبَى وَيَنْهَى عَنِ الْفَحْشَاءِ وَالْمُنكَرِ وَالْبَغْيِ يَعِظُكُمْ لَعَلَّكُمْ تَذَكَّرُونَ اذْكُرُوا اللَّهَ يَذْكُرْكُمْ अधु हो जी कोन मल्हा