اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين mwenyezimungu amsaidie sana anasema naendelea kueleza daraja cheo na sifa za qurani tukufu tangu wiki chache zilizopita akieleza ufafanuzi wa jambo hili ya kwamba kwa mujibu wa qurani tukufu dini ina daraja gani na ina mamlaka gani juu ya maumbile ya binadamu na inayotakiwa kuwepo hatmasihe mauah salaam anasema ya kwamba swali hili ya kuwa dini ina mamlaka gani juu ya maumbile ya binadamu injili haikutoa jibu lake lolote kwani injili imekuwa mbali na njia za hikima lakini qurani tukufu wa maelezo mapana na marefu inatatua swala hili mara kwa mara ya kwamba hii si kazi ya dini ya kwamba ibadilishe maumbile ya asili ya binadamu na mbwa mwitu imwonyeshe katika sura ya mbuzi yani ikimfanya mwenye nguvu kuwa dhaifu na kisha imwonyeshe bali shabaha hasa ya dini ni ya kwamba nguvu na vipaji vinavyopatikana kwa binadamu ambavyo mwenyezimungu amemjaalia dini imwongoze ili kuvitumia juu ya mahala pake dini haina mamlaka na hiari ya kubadilisha nguvu fulani ya asili isipokuwa ina mamlaka na hiari ya kuwa imwongoze mwanadamu ili kuitumia juu ya mahala pake na isisisitize juu ya nguvu moja tu malan huruma au msamaha mbali kwa ajili ya kuzitumia nguvu zote imfanyie wasia imnasihi isiseme kwamba ufanyi rehma na utoe msamaha tu mbali sawa na haja kitu kinachohitajika katika muda ule imnasihi mwanadhamu ili kuitumia shabaha hasa ni marekebisho na kuleta afueni na ili shabaha hiyo iweze kutimia dini ifanye juhudi yake anasema ya kwamba dini isisisitize juu ya rehma na msamaha tu bali imsihi mwanadamu ili kuzitumia nguvu zote kwani katika nguvu za binadamu hakuna nguvu mbaya bali kuongeza au kupunguza ni yani kufanya ifrat au tafrit na kutokutumia vizuri ni kitu kibaya na mtu anayelalamikiwa halalamikiwi kwa sababu ya nguvu za asili bali kwa sababu ya kuzitumia vibaya analalamikiwa kuna mfano wake mdogo kama hivi kwamba kuna mtu mwenye nguvu sana kama kwa ajili ya kuonesha nguvu yake aendelee kufanya zulma tu au ni mwenye na aendelee kufanya zuluma asiwe na huruma kwa wengine na asitumie nguvu zake kwa wakati wake mbali shabaha yake iwe ni kuthibitisha ubora wake na haiba yake mtu wa namna hiyo ataitwa mbaya vipaji vyake si vibaya lakini utumiaji wake ndiyo mbaya na matendo yake ni mabaya akieleza jambo hili ya kwamba shabaha ya ujio wa hatmasihe mausatu wassalam ni kuthibitisha ukweli wa qurani tukufu na kuusimamisha hatumasihe maudslam anasema jambo hili kwa hakika ni kweli ya kwamba watu walio waislamu hawaelewi kabisa qurani tukufu lakini sasa mwenyezi mungu amenuia ili kudhihirisha maana sahihi za kurani ndiyo maana mwenyezi mungu amenituma nami kwa ufunuo na wahyi wake na naielewa kurani tukufu kurani tukufu ina mafundisho ambayo shutuma yoyote haiwezi kuja juu yake na yamejaa na mambo yenye akili mpaka mwana mwanafalsfa pia hawezi kupata nafasi ya kuyapinga kisha akieleza utukufu wa kurani tukufu ana isihi jumuiya mufanye tafakur juu ya kurani tukufu humo kila kitu kinapatikana kuna maelezo ya mema na mabaya na ni habari za siku za usoni na kadhalik mwelewe vizuri ya kuwa qurani inaeleza dini isiyoweza kupingika kwani hiyo inatoa baraka na matunda yake katika injili dini haikuelezwa kwa ukamilifu wake mafundisho yake kama yanaendana na zama zile labda yataendana lakini hayaendani na kila hali ya zama katika zama ambamo hati isa alikuja mafundisho yake yalikuwa sawa na wakati ule tu lakini huu ni ufahari wa kurani tukufu pekee ya kwamba mwenyezi mungu ameeleza humo tiba ya kila ugonjwa na amelea viungo vyote na ubaya aliudhihirisha pia ametuambia njia ya kuondoa ndiyo maana mwendelee kusoma kurani tukufu na mwendelee kufanya dua na mufanye juhudi ili maisha yenu yaendane na mafundisho ya kurani tukufu akituelekeza juu ya kufanya tafakur katika qurani tukufu anasema zaidi ya kwamba ni bora kujiepusha na desturi na bidaa la pole pole yanaanza kutokea mabadiliko katika sheria njia iliyo bora ni hii ya kwamba muda anaotaka kutumia katika kusoma wazifa fulani muda hizi au muda huo huo autumie katika kusoma qurani watu wanatamani kwamba waambiwe jambo fulani dogo au wazifa ili watumie muda wao katika kusoma hapana bali mutumie muda huo katika kutafakari juu ya kurani tukufu baadhi ya watu wanaendelea kutumia muda wao katika kusoma wazifa mbalimbali mbali tu yani maneno mbalimbali na wengine wanakuwa hawajui maana ya yale wasomayo ili hali wanafahamu kwamba hii ndio njia pekee ya kuboresha hali yao ya kiroho hatumasihi moda anasema kwamba badala yake muda huo muutumie katika kutafakari juu ya qurani tukufu na hiyo ndio njia bora zaidi na kwa njia hiyo mnaweza kupata maendeleo ya kiroho kwa waislamu wasiokuwa wanajumuia bidhaa nyingi zimepatikana kwa njia hiyo lakini wapo wanajumuia pia ambao wamekuja chini ya athari yake hivyo yatupasa kuepukana nayo na tunatakiwa kusoma zaidi tafsiri na maelezo ya kurani tukufu wiki ijayo kuanzia alhamisi insha au kutoka juma tano katika maeneo mengine ramadan inaanza hivyo katika ramadan hii tunatakiwa kufanya juhudi makhsus ili kusoma na kufundisha wengine kurani tukufu hatma sihe maadal salam anasema moyo ukiwa mgumu njia ya kuulainisha ndio hii ya kwamba mtu asome qurani tukufu mara kwa mara pale ambapo kunakuwa na dawa huko moyo wa muumini pia unatamani kwamba rehema hiyo yeye aipate mfano wa kurani tukufu ni kama bustani ambapo kutoka sehemu moja mtu anachanua maua ya aina moja kisha akienda mbele anachanua ua la aina nyingine basi anatakiwa kunufaika nayo sawa na hali yake alisema kwamba kwayo mtu anapata maendeleo ya kiroho mtu anapofuata amri zote za mwenyezi mungu amri alizotoa allah za kufanya mtu azifanye na yale ambayo allah amekataza ajitahidi kuepukana nayo angalie na haya ndiyo maua ambayo mtu anayachanua kutoka bustani yeye alisema kwamba baadhi ya watu wamezidi kwamba katika dhana ya elimu yao wanasema kuhusu baadhi ya sura za tukufu na ametoa mfano wa sura ya sin. kuhusu sura hiyo wanasema kwamba iy kwa njia fulani ndipo io tapata barakas hamtapata baraka mambo hayo ni kama udhai kuwa mungu basi sisi tunatakiwa kujiepusha na mambo ya namna hiyo akieleza ya kwamba kuepukana na kurani tukufu alisema kwamba kuepukana na qurani tukufu kuna aina mbili moja ni eraze suri pili ni eraze manwi na maana yake ni nini eraz maana yake ni kwamba mtu aepukane na usomaji wake na pili aepukane na kufanya tafakor juu yake ameleza ufafanuzi wake ya kwamba kuna aina mbili za kuepukana na kurani tukufu moja ni suri na moja ni manwi suri yaani mtu asisomi ukurani tukufu kama wile watu wengi wanaitwa waislamu lakini wameghafilika kabisa na matini ya kurani tukufu na pili ni manwi yani kuepukana kimana ambapo mtu kusoma anasoma kurani tukufu lakini anakuwa hana imani juu ya baraka na nuru na rehma yake basi katika sura hizi mbili mtu anatakiwa kujiepusha nazo alisema kwamba kuna kauli ya imam jafar mungu anajua ni sahihi kiasi gani ya kwamba mimi nasoma kurani tukufu mpaka naanza kupokea wahi lakini jambo hili lina mantiki alisema mungu anajua zaidi kwamba ni sahihi au la lakini jambo hili lina mantiki yani imam jafar amesema au hakusema hatujui lakini jambo la nyeme lina mantiki kwani kitu cha jinsia moja kinavutia kitu kingine sasa katika zama hizi watu wametengeneza mambo mengi mashia na masuni kila moja wao amefanya kivyake huzur anaeleza kisa kimoja anasema safari moja mshia mmoja alimwambia baba yangu ya kwamba mimi nakuambia maneno machache tu sentensi moja wewe usome tu hapo hutakuwa na haja ya kufanya vuzuu sentensi hiyo inatosha kwa ajili yako na ndiyo vuzuu na kila kitu alisema kwamba hiyo ndio sababu ya kupatikana kwa bidhaa katika islam ya kwamba kauli ya mtu fulani ilipewa umuhimu mkubwa ambao ilikuwa ni haki ya kalamu ya mwenyezimungu tu ndiyo maana masahaba watukufu walikuwa wanaona kuwa hadithi zina daraja ya chini kuliko qurani tukufu anailea kisa kimoja akisema kwama safaamar alioaka kua ukum hu, fulani mamama mzee yani sal ma mama, mze, siwezi kaa kitabu cha allah hiyo ni riwaya ya mama mmoja huyu anasema lakini kauli ya mungu ni tofauti na kauli ya allah inayosema ndiyo uhakika basi huu ndio uhakika ambao yatupasa kuufuata na tusipofanya hivyo basi bidhaa zitaendelea kusambaa na ndio sababu bidhaa zinaendelea kusambaa kwa waislamu na hivyo zinaendelea kuwapeleka watu mbali na mafundisho halisi ya kurani tukufu kwa waislamu wengi mambo hayo yanaonekana wazi kama nilivyotoa mfano hivi punde hatamasihe maud alisema kwamba kuhusu sheikh mshia aliyemwambia baba yake ya kwamba kuna sentensi moja tu uisome na kisha mungu apishe mbali huna haja ya kufanya vuzuru na kadhalika wingi wa waislamu wa, wa kawaida ni wajahili kama wanavyosema mashekh wa kijina watu hawa wana wafuata tu na bidaa zinaendelea kusambaa lakini hata hivyo watu hawa wanaleta shut majuu yetu kwamba sisi mungu wapishe mbali tunabadilisha maneno ya kurani tukufu akieleza jambo hili ya kuwa maendeleo wa ya waislam yameunganishwa na qurani tukufu anasema ya kwamba madamu waislamu wasipofuata kikamilifu kurani tukufu wao hawawezi kupata maendeleo ya aina yoyote jinsi wanavyokwenda mbali na kurani tukufu vivyo hivyo wanakwenda mbali na njia, njia mindleo, na daraja za maendeleo kuifuata kurani tukufu ndio njia pekee ya maendeleo na mwongozo mwenyezi mungu hakukataza kuhusu biashara kilimo na njia za uchumi zilizohalali lakini ndio mtu asiifanye kuwa kila kitu kwake bali aiweke kama mtumishi wa dini hata shabaha ya zaka pia ni kwamba hiyo mali hiyo iwe mtumishi wa dini yani itumike kwa ajili ya dini basi kwa muumini shebaha ya maisha yake haitakiwi kuwa kuchuma dunia tu bali shabaha ya uumbaji wa binadamu ambao allah ameieleza ya kuwa aishi akiwa mtumishi mkweli wa allah muumini mkweli wa allah na kufuata amri za allah yatupasa kutafuta shabaha hiyo zaka na amri ya kutoa katika njia ya allah imetolewa kwani mali ile isiwe kwa ajili ya kutimiza matamanio ya binafsi bali itumike kwa ajili ya maendeleo ya dini na itumike kwa ajili ya haki za allah na haki za binadamu hatmasihemaslam anasema kwamba kurani tukufu ni mfuko wa hazina na lulu na watu wameghafilika nayo alisema ya kwamba ni masikitiko makubwa ya kuwa watu hawaelekei upande wa qurani tukufu kwa shauku na kwa jaziba kama vile mtu wa dunia anavyofikiri kuhusu dunia yake au mshairi anavyotafakari juu ya shairi yake watu hawatafakari juu ya qurani tukufu उस दी उमा जूटो lakini katika kutafuta ubeti wa pili aliendelea kutangatanga kwa miezi sita mfululizo na akaendelea kutafuta na kutafakari mwisho siku moja alienda katika duka la muuza nguo ili kununua nguo mwanaduka akamtolea vitambaa vingi lakini ye hakupenda chochote hapo bila kununua chochote alipoinuka mwanaduka akakasirika juu yake منگی دکا آقا کسری کا جویا کے نا آقا سیما کوامبا اوے وے اومے پوٹے زا مداوانگو نا اومینی سنبوا بورے ہاپم شائری ہوئی آقا پٹا او بیتی وپیلی نا آقا تیمیزا شائری کامہ ہی بھی سبا شرمندہ میں کردد برووے گل نگاہ کردن کرختے گنچے را وکرد ونتوانست تے کردن یعنی upepo kwa kuona uso wa waridi unahisi majuto kwani waridi imetoa harufu yake lakini hiyo haikuweza kuikusanya ye anasema kwamba juhudi ambayo mtu huyo alifanya kwa ajili ya kutafuta ubeti mmoja juhudi hiyo watu hawaifanyi ili kuelewa aya ya kurani tukufu alisema kwamba kurani tukufu ni mfuko wa lulu na watu wameghafilika nayo kisha alisema jinsi zinavyopatikana hikima na maarifa katika kurani tukufu hazi hazipatikani katika taurati na injili kisha kurani tukufu haielezi mambo yote katika sura ya maadai kama vile taurati na injili inavyodai e bali qurani tukufu ina rangi ya kiistidlali yani ina rangi ya hoja na haielezi jambo lolote bila dalili ili imara fasaha na balaxa ya quraani tukufu ina mbuto daaniya yake nakama vile katika mafundisho yake kuna mantiki na kivutio vivyo hivyo hoja zake pia zina athari basi hakuna kitabu kinachoweza na ni ni bora bora kuliko vitabu vyote hivyo yake yake wote fulani basi hoja yake pia kule kule kisha akieleza sifa hii ya kurani tukufu ya kwamba hakuna uchawi unaoweza kusimama mbele ya kurani tukufu anasema kumbukeni ya kuwa sisi tunaweka mbele yenu kurani tukufu ambayo uchawi unaikimbia na batili au uchawi hauwezi kusimama mbele yake wapinzani wetu wana nini mkononi mwao ambayo wanatembea nayo kwa yakini kumbukeni ya kwamba kurani tukufu ni silaha azim ambayo batili haiwezi kuthubutu mbele yake ndio sababu ya kwamba mwenye batili hasimami mbele yetu na mbele ya jamaati yetu na anakataa kuongea nasi hiyo ni silaha ya mbinguni ambayo haiwezi kupinda basi jambo hili linatuelekeza ya kwamba sisi tujikite zaidi katika kutafakari juu ya kurani tukufu ili tuboreshe hali yetu ya kiroho na kielimu na pia tuweze kutoa majibu ya shutma za wapinzani wetu akieleza jambo hili ya kwamba kwa kuifuata kuranitukufu mtu anapata mungu kama mtu aifuate kuranitukufu kikamilifu alisema kwamba sisi tuna mtume mmoja tu na ni kurani tukufu mmoja tu iliyoshuka juu ya mtume huyo ambaye tukimfuata tunaweza kumpata mungu siku hizi njia zilizotengenezwa zi, na mafakiri na safia yani manther za watu wenye viti au wazifa ambayo kwa ajili ya kumpati mtu fulani mazara inasomwa kwa siku arobaini mfululizo alisema kwamba manar hizizote na maombi hayo na na waifa hizi zote, zote ni njia ya kumpotosha mtu ukanjia iliyonoka ivonii jiepushe naz watu walijaribu awawalijaribu kuunja wa wametengeneza wa sheria yao nini kumbuke akwambat ar na saumu na kadhalika njia hizi zote bila kuzifuata hizi hakuna ufunguo wa kufungua milango ya baraka na fadhila za allah amepotea ambaye akiacha njia hizi anatengeneza njia mpya na atakufa kwa masikitiko ambaye hatiiamri za allah na mtume wake bali kwa kutumia njia zingine anamtafuta kuna sifa ya kuraani tukufu aliyoieleza yeye ni ya kwamba kurani tukufu imefaradzisha kumwamini mtume wa kila kaumu hivyo anasema ya kwamba kurani ni kitabu chenye heshima ambacho kiliweka msingi wa suluhu katika kaumu na kika kubahali nabii wa kila kaumu na katika dunia nzima kuraani tukufu ndiyo inayo ufahari huo ambayo kuhusu dunia imetupa mafundisho ya kwamba la nufariku baina ahadi minhum wanahnu lahu muslimun yaani nyini ini e, e waislamu museme kwamba sisi tuna amini manabi wote wa dunia na hatutofautishi baina yao kwamba baadzi tuwa na baadzi tuwakatae yeye alitoa changamoto ya kwamba kama kuna kitabu kingine chenye kuleta suluhu basi tajeni ni jina lake katika sifa za kurantukufu kuna sifa nyingine ya kwamba utaratibu wa kidzahiri umezingatiwa humo kuhusu hiyo anasema qurani tukufu inazingatia sana utaratibu wa kidzahiri sehemu kubwa ya fasaha ya qurani tukufu inahusika nayo sababu yake ndiyo hii ya kwamba kuzingatia utaratibu ni sehemu ya balagha bali hiyo ndiyo balagha ya daraja ya juu ni sehemu ya baragha bali hiyo ndiyo baragha ya daraja ya juu ambayo inahikima ndani yake mtu asiye na utaratibu katika maongezi yake hatuwezi kusema kwamba ku huyu ni mwenye fasaha na baragha na mwenye balagha ni yule ambaye mada anayoieleza inaendana na wakati na inakuwa na hadhi kamili na iwe fasaha yani maneno mazuri yatumike ambayo yaweze kueleza maana nzuri na pia maneno yawe na utaratibu basi alisema kwamba mtu kama huyu hatuwezi kumwita kama bale au fasi bali mtu asipoona utaratibu vovote wa aina hiyo ye anakuwa majununi na mwenda wazimu kwani mtu ambaye maneno yake hayana utaratibu hisi zake pia hazina nizamu kama hana utaratibu hakuna utaratibu katika maneno yake ina maana yeye ni majnuni ni mwenda wazimu kisha kivipi inaweza kutokea ya kwamba kalamu tukufu ya allah ambayo ikidai kuwa na fasaha na balagha inaita kwa ajili ya aina zote za ukweli kalamu hiyo iwe chini ya daraja ya fasaha mpaka utaratibu wowote usipatikane ndani yake basi kurani tukufu ni kalamu ya allah na imejaa na fasaha na baragha hivyo haiwezikani kukosa utaratibu kama vile baadhi ya watu wanavyoleta shutma juu yake akiele za miuji miwili ya kurani tukufu anasema ya kwamba min minghairi ya kurani tukufu hakuna njia yoyote ya kupata nuru za mbinguni na mwenyezi mungu kwa shabaha hii ya kuwa tofauti ibaki tofauti ya kudumu baina ya haki na batili na katika zama yote uongo usiweze kushindana na ukweli ameujaalia ummati wa muhammad miujiza miwili hadi kiama yaani muujiza wa kalamu ya qurani tukufu na muujiza wa athari yake muujiza wa athari ya kalamu yani moja ni muujiza wa kitabu cha nyewe na pili ni muujiza wa athari ya kalamu hiyo ni muujiza miwili ambayo dini zimeendelea kushindwa kupambana nayo tangu awali na kama ungekwepo muujiza wa kalamu pekee na usingekwwepo muujiza wa athari yake hapo ummati wa muhammad saa salam usingeweza kupata nuru ya imani kwani utakaso na heshima pekee haiwezi kufikia daraja ya muujiza mafundisho ya kurani yanaleta athari kama mtu ayafuate kwa kweli kisha kwa kuifuata kuraani tukufu mtu anapata vokovu katika dunia hiyo hiyo anasema ya kwamba kurani tukufu ambayo ni njia hasa ya kumtii mtume salllahu alihi wasallam ni kitabu ambacho kwa kukifuata katika dunia hihi zinapatikana alama za uokovu kwa binadamu kwani ndicho kitabu ambacho kwa kutumia njia zote mbili zwa zwahiri na batini kinafikisha nafsi yenye kasoro kwenye daraja kamili na kinamwokoa kutoka mashaka ya aina aina nafsi ambazo zina mapungufu kurani tukufu inayaondoa mapungufu yao na kisha baada ya kuondoa mapungufu yao inawapeleka kwenye daraja za juu alisema kwamba kwa njia ya zwahiri mayerizo yake yana haki na yameja maarifa yaani maerizo yake yana haki na maarefa na yana mantiki h na mashaka ambayo yana patikane katika dunia ambayo yana mzuia ya mtu ili kumfikia kwa allah ambayo watu wakiji ingiza ndani ya mashaka wanaendelaa kugawanika katika makundi na mawazo ya aina aina yanaendelea kuingia mioyoni mwa watu waliopotea hayo yote yanakataliwa na maelezo ya kurantukufu kuna hoja zilizowazi na kurantukufu inaeleza haki mpaka inaondoa mashaka yote sharti ni kwamba mtu aelewe na ili mtu aweze kuelewa wapo wenye kumwelewesha hivyo mtu ana haja ya kunufaika na maelezo yao na maongezi yao alisema kwamba mwanga na mafundisho ya kweli unaohitajika katika, katika zama hizi ili kuondoa giza alisema kwamba huo wote unangaa humo mithili jua katika zama za kisasa magiza yanayoendelea kusambaa umbali wa dini ukusifu wa haya mambo ya upuuzi au umbali wa allah magiza yote kwa ya kuyaondoa na kwa ajili ya kujipatia mwanga muelekee upande wa wakwantukufu kila kitu kinapatikana humo alisema kwamba huo unangaa kama jua unanawiri misili ya jua na imo tiba ya maradhi yote ya nafsi na imejaa humo maelezo ya mambo yote ya maarifa na hakuna nukta yoyote ambayo inaweza kugundulika katika siku za usoni na imebaki nje yake na kwa njia ya kibaathini ya kwamba utii wa kikamili unatakasa moyo wake hili ni sharti kwamba utii uliyokamilika afanye utii na utii huo uwe umekamilika utii huo unasafisha moyo unatakasa moyo mpaka mtu akitakasika kutoka uchafu wote wa ndani anajenga uhusiano madhubuti na mwenyezimungu na nuru za kukubaliwa zinaanza kushuka juu yake na neema na fadzila za allah zinamzunguka kiasi kwamba yeye wakati wa matatizo anapofanya dua mwenyezimungu kwa rehma na kwa upole na kwa huruma sana mwenyezi mungu anatoa majibu ya dua yake na saa nyingine kinachotokea ni ya kwamba kama yeye kwa mara elfu katika muda wa shida na matatizo na ghamu amwombe allah basi kwa mara elfu kutoka kwa mola wake karim anapata majibu ya maombi yake katika kalamu iliyojaa laza na wahi wa mwenyezi mungu unashuka juu yake misili ya mbua na anakuta moyo wake umejaa na mapenzi ya mungu kama vili kio safi kinakuwa kimejaa na manukatu latif na anajaaliwa laza tukufu ya shauku na upendo ambayo ikivunja miniororo ya nafsi yake na kumtoa nje kutoka upepo mchafu na moshi ina inamwezesha kupata upepo baridi wa mungu wake mpentwa na inamjalia maisha yenye uhai kisha alisema kwamba kurani tukufu ni kalamu iliyo na yakini anasema kwamba kuranitukufu ambayo ni kitabu cha mungu zaidi yake hatuna kalamu nyingine mkononi mwetu hiyo ni kalamu ya allah ambayo haina mashaka wala zana mbaya kisha akieleza jambo hili ya kwamba kurani tukufu imekuja kuunganisha kaumo zote za dunia anasema ya kwamba mwenyezi mungu kwanza aliutumia kila umati mfumo tofauti wa maisha na kisha alitaka kwamba kama mwenyezi mungu ni moja wao pia wawe mmoja kisha kwa ajili ya kukusanya zote akatuma kurani tukufu na akatoa taarifa kwamba zama inakaribia kuwadhia ambapo mungu atazifanya kaumo zote kuwa kaumu moja na atazifanya nchi zote kuwa inchi moja na atazifanya lugha zote kuwa lugha moja watu wanasema nini dini tofauti zilikuja zilikuja kwani wakati ule akili na hisia za kuelewa zilikuwa na mipaka katika zama za awali alituma manabii tofauti kisha zama ikaja ambapo wote waliweza kukusanyika hapo akatuma kurani tukufu katika sura ya shiria kamili na akasema kwamba atazifanya nchi zote kuwa nchimoja na atazifanya lugha zote kuwa lugha moja katika zama hizi watu wanatumia istilahi yalba yani dunia imekua kama kijiji imepata hadhi ya mji kurani tukufu ndiyo kalamu ambayo japokuwa katika dunia wanapatikana watu wanaongea lugha tofauti tofauti lakini kurani tukufu inasomwa katika lugha ya kiarabu na katika dunia waislamu popote walipo wanasoma katika lugha ya kiarabu na pia wanasoma katika sala tano akieleza jambo hili ya kwamba kuna hisani ya kurani tukufu juu ya vitabu vilivyotangulia na manabii waliotangulia anasema ya kwamba kurani tukufu imefanya hisani juu ya vitabu vilivyotangulia na juu ya manabii waliotangulia kwani mafundisho yao yaliyokuwa na rangi ya visa imeyapa rangi ya kiilimu mimi nasema kwelikweli kwamba mtu hawezi kupata vokovu kwa kupitia visa vile na masimulizi yale mpaka asome kurani tukufu kwani hii ni shani ya kurani tukufu ya kwamba wainnahu la kaulu fasl wamahua bil hazl kurani tukufu ni muhemen nur na shifaa na rehma watu ambao wanasoma kurani tukufu na wanaelewa kwamba ni kisa tu wao hawakusoma kurani tukufu bali wamevunja heshima yake wapinzani wetu kwa nini wamezidi katika upinzani wetu kwani sisi kama alivyosema mwenyezi mungu kwamba kurantukufu ni nuru na hikima na maarifa tunataka kuwaonesha katika sura hiyo na wao wanajaribu kwamba wasiipe kurantukufu umuhimu zaidi kuliko kisa tu sisi hatuwezi kuvumilia hayo mwenyezi mungu ameniambia wazi kwamba kurantukufu ni kitabu kilicho hai na kinachonawiri hivyo kwa nini mimi ni jali upinzani wao akieleza azma ya kurantukufu alisema kwamba katika hoja kubwa kubwa za azma ya kuran moja ni kwamba humo kuna elimu u- zenye shani ambazo ni bure kutafuta katika taurati na injili haziwezi kupatikana humo na mtu sawa na uwele wake anaweza kupokea sehemu zake kutoka elimu za kurani tukufu hivyo kila mmoja anapaswa kuwa kufanya juhudi ili kutafakari juu yake ili aweze kuelewa na kufahamu kuhusu uzuri wa kurani tukufu kisha akieleza kuhusu awamir na nawahi za kurani tukufu anasema kwamba katika kurani tukufu tangu mwanzo hadi mwisho yanapatikana maelezo ya awamir na, na ya nawahi na amri za allah na yameelezwa madavi mamia ya amri za aina aina alisema ya kwamba wakati wakusoma uanitukufu yatupasa kutafuta na tunapaswa kushika katika maisha yetu ndipo tunaweza kunufaika na kalamu ya mwenyezimungu akieleza uzuri wa wauukufu alisema kwamba juei yakwamba uantukufu ni kalamu yenye ya yakini nani kalamu ya allah ambamo uwezo amba mu ana uweo waunakauafu aaa o a ni kalamu ya mwenyezi mungu tu na zehebu lolote la like kiislam halina njia isipokuwa kuiamini tu kuikubali tu na kila aya yake ina utaratibu wa hali ya juu na kurani tukufu ni wahyi matuluvu yaani ni wahyi inayosomwa mara kwa mara ambayo kila herufu yake imehesabiwa na kurani tukufu kutokana na muujiza wake imesalimika na hali ya kubadilika utaratibu wake pia ni muujiza katika dhati yake mabadiliko hayawezi kufanywa na atakayefanya basi ajue kwamba hali halisi ya kurani haiwezi kubaki na hata mada yenyewe pia itaharibika kisha akieleza undani wa maneno ya kurani tukufu na sifa za maana zake alisema ya kwamba maarifa na haki za kurani tukufu zinafunguka sawa na haja ya zama kwa mfano zama ambamo tunaishi na maarifa na mambo ya haki tuliyohitaji dhidi ya madhehebu ya kidajali watu wale walikuwa hawana haja zake ambao hawakupata zama za madhehebu haya ya kidajali hivyo mambo hayo hayakufunguliwa juu yao na sisi tumefunguliwa yaani mada inaendelea kupatikana sawa na muda na sawa na zama katika zama zile wao walikuwa hawana haja zake na maelezo yaliyofanywa yalitokana na hali ya zama ile na yanayofanywa leo yanatokana na hali ya zama hizi na haa yote yanatokana na kurani tukufu tukifanywa tafakuru juu ya maneno yake tunaona na tunapata maana mapya hivyo hiki ni kitabu kinachobaki hadi siku ya kiama ambacho kitoe maana mbalimbali sawa na haja ya zama kisha akieleza uzuri wa kuna mtukufu alisema ya kwamba maarifa za kindani za korani ambazo zinathibitika kutoka hadithi sahihi na aya zilizo wazi hazipatikani bure tu bali mujiza huo unaonesha shani yake na zihirisho lake wakati ambapo haja yake inapatikana yni mambo ya maarifa pia yanapatikana na hadithi zilizo sahihi pia zinaweza kwa ku, kutumia hadithi hizi istimba zinaweza kufanywa na aya zilizo wazi pia zinatoa uthibitisho wake kisha alisema kwamba kila kitu kinapatikana ndani ya kunantukufu lakini maadamu mtu asiwe na busara hawezi kupata chochote busara ni sharti mwekusoma atkufu anapotoka uka mwaka moja na kuingia wa wapili anaona k wa uaua ni ya yale niliyosoma si kitu yalikuwa mambo ya watoto na mambo ya awali na hapo nimejifunza mambo mapya na hivyo kila mwaka anapata maendeleo alisema kwamba watu waliosema waliosemfu ni lu mimi siwapendi wao waoawakunziurak uakufu inatakiwa kuitwa zulmaraf yani imejaa na maarefa zipo maarefa na mambo mengi ya ki na yakimarefa kila sehemu marefa na mambo ya maarefa yanatoka na nukta moja haiwunji nukta nyingine yani inakuasi yenye kubatilisha lakini kurani tukufu haina munasaba na tabia zilizo na hasira na kiniongo na zilizotabia mbaya na kurani tukufu haifunguki juu yao bali inafunguka juu ya wale wanaotafakari na watu watukufu wanaokuja katika uhifadhi wa allah na wanafanya maombi ili wapate elimu maarifa zinafunguka juu yao kisha anasema ya kwamba kurani tukufu imejaa na maarifa na mambo ya haki na ni yenye kupambana na, na bidhaa za, zamahizi kifua cha ajizi huyo kimeja na baraka na hikima zake katika zama zi tuamasiha ambay ametuziirishia maarifa na haki za zauantukufu na kwa kwa kupitia vitabu vyake maelezo yake yanapatikana kuelewa kakupta ukuks kuelwa l yeu us kujipatia maendeleo na ushindi wa kudumu na maendeleo ya kielimu na mambo yake hayana mipaka ambayo baadha ya kutakasa nafsi yanafunguka alisema kwamba kama mungu alitufanya kupigana na kaumu fulani tulipata ushindi juu yao kwa kupitia kunatukufu na kunatukufu jinsi inavyomtuliza mtu wa kijijini pia inamtuliza mtu mwenye falsafa sio maana kwamba imeshuka kwa ajili ya kundi moja tu na kundi jingine likose baraka zake bila shaka humo kwa ajili ya kila mtu na kila zama na kila mwenye tabia kuna tiba ndani yake na watu ambao si makusulkhalkat na naksrulfitrat wao wana amini juu ya azma ya kurani tukufu yaani watu ambao hawaelevi shebaha ya kuumbwa kwao ku au ni wana akili chini na badala ya kupata maendeleo wanainda kwenye wanaingia kwenye maporomoko na hawana akili ya kiroho kura tukufu haiwa watu wa namna hiyo lakini kama wao hawaingii kwenye kundi hilo basi kuamini juu ya azma ni kitu cha lazima kua ajili yao na wao wanaamini amini na wananufaika na nuru zake alisema kwamba nimeambiwa ya kwamba mungu alimwambia ya kwamba katika miongozo yote muongozo wa kuraani tukufu ndio una daraja ya hali ya juu na umetakasika na mambo ya kibinadamu kisha alisema kwamba dini yangu ndio hii ya kwamba elimu ya kidunia jinsi zitakavyopata maendeleo azma ya kitukufu itastawi katika dunia hivyo wanaofanyaah katika mambo ya kidunia wanapaswa kunufaika na ntukufu na kwafudzilia allah wapo wengi ambao wanapata msaada kutoka kwake na wanapas wa kuthibitisha ubora wa na utukufu nalaa pia aliendelea kufanya kazi juu ya kanuni hiyo hiyo kwamba tukufu hakuna shaka ndani yake kwamba ina maarifa isiyo na mipaka na inaeleza mambo yote kuhusu haja za anasema kwamba maarifa na haki na hikima na balaga zote zinazopatikana katika kati tukufu kwa daraja ya juu chio hicho hakipatikani kuhusu kitaabu chochote kingine alisema kuran tukufu imetaajwwa na allah kwa jina la kher alisema kwamba wa mayuuta alhikmata fakad utia khairan kasira hivyo kurani tukufu ni hazina za ilimu na maarifa na mwenyezi mungu ametaja maarifa za kurani tukufu na elimu zake kwa jina la mali na baraka za dunia pia zinatokana nayo kisha akitoa onyo alisema kwamba ya kwamba mtu asieepukana na zambi ye atakufa na lazima atakufa mwinezi mungu alituma manabii na mitume wake na pia alishusha kitabu chake cha mwisho kurani tukufu ili dunia isiangamie na sumu bali kutokana na athari zake iweze kusalimika hivyo kila ahmadia ana kazi hii kwamba pamoja na kujirekebisha hali yake ya nafsi sawa na mafundisho yakufu pia aiambie dunia na awasalimishe kutoka ya kidunia na kiroho kisha kwamba mtume maangamo yakun kishaaasmawambnukufu ni na qurani tukufu ni httb sasa hakuna kalema yoyote nyingine au sala inayoweza kutokea yale aliyosema mtume saa sala au alituonyesha kwa matendo yake na kila kitu kinachopatikana ndani tu, ki, ya yakurantukufu tukiyaacha hatuwezi kupata vukuvu atakayacha ataingia katika jahanamu hindiyo dini yangu na itikadi yangu yangumu ambay awena itikadi hii sasa kivipi yeye anaweza kuvunja heshima ya kurantukufu na mtume salaalual wasaa lau kama jambo hilo watu wa kawaida waislamu wa kawaida pia waweze kulielewa na wakitoka nje kutoka shari ya maulamaa wenye shari waweze kumtambua imamu wazama kisha alisema ya kwamba njia iliyo rahisi ya kutambua usuli za haki na itikadi ambazo elimu yake inasababisha kwetu kupata vokovu ni kurani tukufu tu alisema mwenyezimungu amesema inna nahnu nazalun dhikira wa inna lahu la, la hafidzun kwa yakini sisi tumeshusha kurani tukufu na sisi ndio tutakao ilinda yaani katika maana zake makosa yatakapofanywa basi kwa ajili ya kuyarekebisha maamuru wetu watakuja na sawa na ahadi hiyo mwenyezi mungu katika zama hizi alimtuma imamu wa zama hatmi za ghulam ahamad kadiani alahi slatu wassalam kisha anasema ya kwamba mutafakari juu ya kauli hii ya mwenyezi mungu na angalieni kwamba zama ina hali gani watu wa dini zingine wakiwa kamateni wana wa ondoeni zenu na wanatumia mipango ya kidajali lakini nini yule aliyekuja kama masihi na mahdi nini mkimwita kwa jina la dajal mnajaribu kuipeleka dunia ya waislamu kwenda mbali naye alisema kwamba msifikiri kuhusu mimi msizani kwamba mimi nimekuja na nimefanya madai haya mwangalie zama zenyewe na mwangalie mwanzo wa karne na mashambulizi ya ndani na matendo ya ndani na mutafakari kwamba je kuna haja ya dajal katika zama hizi au kuna haja ya mahdi na masihi alisema baguzi ni balaa kubwa na wenye ubaguzi hawakumwamini mtume mwenyezi si mungu awajali waislamu akili mpaka waelewe akieleza sifa za kunatukufu alisema kwamba ndani ya kuatukufu mambo mawili yamezingatiwa tangu mwanzo hadi mwisho moja sababu za kiakili na pili ushahidi wa ufunuo na mambo hayo yanapatikana ndani ya kunatukufu misili ya mito ambayo yanaendana kwa pamoja na yanaleta athari juu ya mengine yani, vitu hivi vinaenda kwa pamoja na pia vinatiana athari alisema shabaha ya uraukufu ilikuwa hii kwamba iwafanye watu watu kuwa kuwa iwafanye wenye watuua anaauauoa uu w uauenyafnye uaau weny kumambua na ikatimia kwa ukamilifu wake wote myahudi moja aliniambia kwamba mimi si muislamu lakini ni habari ya miaka michache iliyopita lakini namwamini mtume sm kuwa mtume kwani katika zama zile jinsi ilivyokuwa hali ya mabedhui wa arabu na jinsi walivyobadilishwa hiyo ndio inaweza kuwa kazi ya mtume tu mtu, mtu wa kawaida hawezi kufanya na anaweza kufanya mtu ambaye awe na msaada wa mwenyezimungu anasema kwamba kwa kuona kunatukufu tunashikwa na mshangao kwamba umi huyu hakutuambia kuhusu kitabu na hikma tu bali ametuambia kuhusu njia za kutakasa nafsi mpaka ayadhahum biruhu minhu yani yeye anawasaidia kwa mkono wake alifikisha hadi hapa angalieni na angalieni kwa jicho la makini ya kwamba kurani tukufu inamsaidia kila mwenye kutafuta maarifa na inamaliza kiu ya kila mwenye kutafuta ukweli anasema kwamba japokuwa kila ufunuo ulikuwa kwa ajili ya kuwawezesha watu kuwa na yakini lakini yakini ambayo korantukufu imeweka msingi wake imemaliza kila kitu ili wanajumuiya waweze kufuata mafundisho ya kufu, alisema na aliweka katika masharti ya bayati hivyo sharti namba sita ya bayati inasema ya kwamba yeye ataepukana na kufuata bidhaa na utawala wa kunantukufu ata ukubali na kal lla na ala rasul ata ufanya kuwa mfumo wa maisha yake lakini maulamaa ambao ni vipofu wa kiakili mbele yao sisi ni wenye kubadilisha kwunantukufu hatmasihi mor anasema ya kwamba sisi haturuhusiwi kufanya mabadiliko ya aina yoyote katika aya fulani ya korani tukufu hatuwezi kuibadilisha hatuwezi kuleta mabadiliko yoyote hatuwezi kuenda mbele wala kupunguza yani haturuhusiwi kutengereza sentensi za aina yoyote isipokuwa katika sura hii ambapo mtumeasasl mwenyewe awe amefanya hivyo kama isibitike kwamba nabii saaa salam amefanya hivi kisha mutu ambie mutu ambie kwamba kama awe amefanya hivyo na isibitike kwamba mtume saalau salam mwenyewe amefanya mabadiliko fulani na isiposibitika basi hatuwezi kubadilisha utaratibu wa kuraani tukufu na wala hatuwezi kuchanganya sentensi kutoka kwetu na tukifanya hivyo basi mbele allah tutakuwa wakosefu na tutaulizwa na mwenyezi mungu alisema kama hiyo haiwezi kutokea basi kwa nini mnatuita kwa jina la wakosefu na tukifanya hivyo basi mbele ya allah sisi ni wakosefu basi hatumasihemo wa pale alipokataa kuhusu swala hilo la kuleta mabadiliko ndani ya uantukufu na ametangaza wazi kwamba kama tukifanya hivyo basi tutakuwa wakosefu mbele ya allah na tutaulizwa na allah lakini wenye kuleta shutma juu yetu watu hawa wanamfanya mkubwa kuliko wanawafanya wakubwa kuliko mwenyezi mungu kwamba mungu asiseme kwamba sisi ni wakosefu lakini watu hawa wamesema kwamba sisi ni wakosefu na ndio maana wana letashutuma juu yetu watu hawa ambao wanapiga kelele siku hizi mwenyezimungu awasalimishe wahamadiawote kutoka shari yao na shari zao mungu azifanye ziwarudie na zi mungu kuelewa na kuifuata kuhusu mwenyezimungu na kuhusu hali halisi ya nchi mfanye dua ajili ya pakistan wa burkina faso na hali ya nchi mfanye maombi kwa ajili ya wahamadia wabangladesh pia mufanye maombi mwenyezimungu awasalimishe huko leo pia masheikh labda walikwa na mpango fulani wa kuleta ufisadi katika kila nchi ya dunia popote pale ambapo wahamajiya wanaishi muwaombee ramazan inaanza kama nilivyosema katika mwezi huu pamoja na kusoma tukufu na kuelewa mujikite zaidi na pia mufanye maombi mingi mungu atujaalie sote na atuwezeshe kunufaika nufaika na fazilaa الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر