أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نصيب اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين هو الذي معاص في وَالَّذِي الذي بعث في المؤمنين رسول منهم يتلو عليهم آياته ويزكيهم ويعلمهم الكتاب والحكمة وإن كانوا من قبل لفي ضلال مبين momini menyezimungu amsaidie sana anasema tafsiri ya aya hizi ni kwamba yeye ndiye aliyemuinoa mtume katika watu wasiojua kusoma atokae miongoni mwao anawasomea aya zake na kuwatakasa na kuwafunza kitabu na hikima na ingawa hapo kabla kwa hakika walikuwa katika upotevu vu zahiri na kwa wengine miongoni mwao walio bado kuungana nao na yeye ni mwenye ushindi kamili mwenye hikima siku ya machi ishirini na tatu katika jumuiya ya, ya ahmadia inajulikana kwa siku ya masihi aliyeahidiwa jana ili kuwa machi ishirini na tatu sisi ni wenye bahati njema ya kwamba mwenyezimungu sawa na ahadi yake na bishara za mtume mtukufu slw wasalam wa ametujalia kumwamini imamu wazama masihi na mahdi aliyeahidiwa machi 23 mk 1879 katika mji wa ludhiana hazrat masihi maudalasalam alipokea bayati ya kuanza ya wafuasi wake na hivyo ikapatikana jumuia moja ya, ya watu wenye ikhilasi aya za sura juma nilizozisoma humo imetolewa habari ya ujio wa mtumishi mkweli wa mtume muhammad salllahualaihwaalahi wasallam wa na kisha habari imetolewa kwamba kwa kupitia yeye jumuiya moja itapatikana pamoja na hiyo kuna aya zingine za qurani tukufu kuhusu ujio wa masihi maud alahsalatu wa wassalam na katika hadisi vilevile vile, kuna bishara za ujio wa masihe maud na mahdiye maud wakati hu mimi katika manino ya hadrat masihe maud alahi salatu wassalam nitaeleza ufafanuzi wa aya hizi za sura juma na alama mbalimbali zilizoelezwa kuhusu zama zake na bishara mbalimbali mbali. na kiisha hatu masihe maaa salaam alikwa amedai nini hayoyote nita eleza na nitaweka mbele yenu katika maninu yahati masihe maud alah saatu wasalam katika maelezo ya aya hat masihe maud alah assalam anasehma maada ya aya hii mungu, ni ya kwaamba munyizi munguni mungu ambaye alituma mtume katika muda ambapo watu walikuwa wamekosa elimu na hikima elimu za hikima za kidini ambazo nafsi inakamilika kwazo na nafsi za binadamu zinafikia ukamilifu wa elimu na matindo zilikuwa zimepotia kabisa njia zote za kurekebisha nafsi zilikuwa zimekwisha na watu walikuwa wamekumbwa na upotevu yaani walikuwa wamekwenda mbali sana na allah na njia yake iliyonyoka ndipo katika muda huo mwenyezi mungu akamtuma mtume wake umi akamtuma mtume wake ummi na mtume huyo akatakasa nafsi zao na akawafunza elimu ya kitabu na hikima yaani kwa nishani na kwa miujiza akawafikisha kwenye daraja ya yakini kamili na kwa nuru ya kumtambua allah akainawarisha mioyo yao na kisha akasema kwamba kuna kundi jingine ambalo litapatikana katika zama za mwisho wao pia mwanzoni watakuwa katika giza na upotevu na watakuwa mbali na elimu na hekima na yakini ndipo mwenyezi mungu atawaleta katika rangi ya masahaba yani yale walioshuhudia ya mwenyezi mungu pia atawaonesha wao wataonyeshwa mpaka ukweli wa ukweli na yakini yao itakuwa kama ukweli na yakini ya masahaba na inapatikana katika hadisi sahihi ya kwamba mtume salauah wasalam wakati wa, wa kueleza maelezo ya aya hi aliweka mkono ya bega salman salmaan farsi na akasema kwamba kwa lau kana limanu mualakan bisuraya lahu rajulun min faris yani lau kama imani itatungikwa juu ya kilimea hata hivyo mtu mmoja mwenye asili ya kifarsi ataileta tena hiyo aliashiria upande wa jambo hili ya kwamba mtu mmoja katika zama za mwisho mwenye asili ya kiajemi atazwaliwa nakatika zama ambamo kuhusu zama hizi imeandikwa ya kwamba kurani tukufu itainuliwa huko mbinguni na hii ndiyo zama ambayo ni zama ya masihe maud kurani imeinyuka maana yake ni kwamba watu wameacha kuifuata kurani tukufu na hiyo ni zama ya ujio wa masihe maud na huyu ndiye mwenye asili ya kifarsi ambaye jina lake ni masihe maud kwani uvamizi wa kimsalaba ambao kwa ajili ya kuvunja masihi anatakiwa kuja uwamizi huo umefanywa juu ya imani na alama hizi zote za shambulizi la msalaba zimeelezwa kwa ajili ya zama hii na imeendikwa ya kwamba shambulizi hili litaleta athari mbaya sana kwa imani za watu na ni shambulizi lile lile li li ambalo katika maneno mengine linaitwa shambulizi la kidajali inapatikana katika athari ya kwamba wakati wa shambulizi la dajali wapumbavu wengi watamwacha mungu aliye moja na asie na mshirika wake na watu wengi mapenzi ya imani yao yatapoa na kazi nzito ya masihe maud itakuwa ni kujadidisha imani kwani imani imeshambuliwa na kutoka hadihi yalaukan ima ambayo ni kuhusu mtu moja mwenye asiliya kifarsi inahibitika wamba muuyo atakua kuiasha aaaua aa za asiheaa wenye asil ya kifarsi ni oa na kazi pia ni oja yani ya didi shate na imani hivi kwa yakini imethibitika ya kwamba sihe maud ndio moyi asili ya kifarisi na katika haqi ya jumhuria ke aya hi ipo ya kwamba wa akharina minhum lamma yalhaquu bihim maana ya aya hi ya kwamba baada ya giza kamili wenye kupata mwongozo na hikima na wenye kushuhudia miujiza na baraka za mtume mtukufu sallauali waalh wasalam ni makundi mawili tu awal masahaba wa mtume sallaualhi wasalam ambao kabla ya ujio wa mtume salaalah wasalam walikuwa wamekumbwa na ngiza totoro na kisha kwa fuzila za allah wakakuta zama za utume na wakaona miujiza kwa macho yao na wakashughudia bishara mbalimbali mbali, na yakini ikawaletea mabadiliko kana kwamba wakabaki kama roho tu kundi la pili ambalo kwa mujibu wa aya hiyo iliyotajwa hapo juu ni mfano wa maswahaba ni kundi la masihe maut kwani kundi hili pia kama masahaba ni lenye kuona miujiza ya mtume saluawasalam na baada ya giza na upotevu ni lenye kuongoka na katika aya ya waakhrina minhum kundi hili limejaaliwa sehemu ya neema ya kufanana na masahaba hiyo ni ishara ya kwamba kama wile masahaba allahu anhum waliona miujiza wa ya mtume salawasaa na wakashuhudia bishara vivyo hivyo wao pia watashuhudia na zama za katikati hazitapata hazi sehemu kamili ya neema hiyo hivyo katika zama hizi hivyo ndivyo, ndivyo itokavyo ya kwamba baada ya miaka em na miatatu umefunguka mlango wa miujiza ya mtume sw na watu wakaona kwa macho yao ya kwamba kupatwa kwa mwezi na jua katika ramazan sawana hadisi ya dare kutni na fatawa za ibn hajar kumetokea yani mwezi na jua vili patwa katika mwezi wa ramazan na kama ilivyo kuwa ya hadisi mwezi uli patwa katika usiku wa kwanza wa ma usiku yake na juwa likapatwa katika siku ya katikati ya siku zake katika muda ambapo mdhai wa mas, mahdi alikwepo na hali hiyo haijawahi kutokea tangu ipatikane mbingu na ardhi ipatikane kwani hadi sasa hakuna awezaye kuthibitisha na ku kuleta mfano wake katika historia hivyo huo ulikuwa ni muujiza wa mtume salalaualwal wasalam wa ambao watu wakauona kwa macho yao kisha nyota yenye mkia ambayo kutokea kwake kulikuwa kumeelezwa katika wakati wa madhi na masihi maelfu ya watu wakaiona ikitoka vivyo hivyo moto wajawa pia wakashuhudia maalaki ya watu vivyo hivyo kusambaa kwa tauni na kuzuiliwa kutoka hija pia wote wakaona kwa macho yao kutengenezwa kwa reli katika nchi na kuachwa kwangamia hayo yote yalikuwa ni miujiza ya mtume salallahu alah wasalam ambayo katika zama hizi yalionekana kama masahaba walivyokuwa wameona miujiza ndio maana mwenyezi mungu akaita kundi hili la mwisho kwa neno la minhum ili afanye ishara ya kwamba katika kushuhudia miujiza wao pia wanafanana na masahaba mutafakari halafu mwone ya kwamba katika miaka elfu moja na mia tatu zama hizi za utume nani aliyeikuta mwingine katika zama hizi ambamo jamaati yetu imeumbwa کوا سباب ہiنگی جمات ہیو اینا فنانہ نا ماصحابہ رضی اللہ عنہم واؤ ونا اونا می عجزا نا نیشانی حضور میسے ما ہٹالیو پیا ونا اونا کما ولیویو اونا ماصحابہ واو کواکپٹی ا نیشانی ذا اللہ نامی سعادہ یا کہ ونا پٹا نور نا یقینی کاما والvیو پٹا ماصحابا wao wanavumilia katika njia ya allah zi haka na istihzai na laana na matusi na zuluma za aina aina za watu kama walivyovumilia maswahaba leo pia hali hii ipo wao kwa kupitia nishani za allah zilizo wazi na misaada ya mbinguni na mafundisho yenye hekima wanapata maisha matakatifu kama walivyopata maswahaba na ipo mifano mingi wapo wengi kati yao ambao wanalia katika swala na wanalwesha mahala pa sijda kwa machozi kama masahaba walivyekuwa wakilia na wapo wengi ambao wanaona ndutu za kweli na wanajaaliwa ufunuo wa allah kama walivyekuwa wakipata masahaba na wapo wengi wao ambao mali waliyochuma kwa wjuhudi wanatoa katika silsila yetu ili kupata razi ya allah pekee kama masahaba raaum walivyokuwa wakitoa mtawakuta wengi wanaokumbuka mauti na ni wapole moyo na wanakanyaga juu ya uchamungu wa kweli kama ilivyokuwa sera ya masahaba hili ni kundi la mungu ambalo mwenyezi mungu mwenyewe anawalinda na siku hadi siku anatakasa mioyo yao na vifua vyao anavijaza kwa hikima ya imani na kwa nishani za mbinguni anawavutia kwake kama alivyokuwa akiwavutia masohaba ili muradi katika jamaati hii zinapatikana alama zote zinazothibitika kutoka neno la akhri na minhum na ilikuwa lazima kwamba kauli ya mungu siku moja ingetimia علی سے ماں کا آیا آخر نہ منہم نا اشارہ کام کام کاما ویل جماعت ہی یا مسیح معود انا فنانا نہ یا ما صحابہ وی وی ہی ویو امٹو علی امام و جماعت یہ پیا پيا كاما كى وولی آنا میں صلی اللہ علیہ وسلم کاما امباوی ام میں صلی وسلم علیہ وسلم آلي ويو ايل یا يہ مہديہ ماؤد يا كوا يہ آٹا فنانا نہ ہيہ نہ کا ذات يہ كٹھہ كوا نہ ميں فنانو می ميں فنانو موجا kwa hatu masihi alahi salatu wassalam ambaye kwa sababu yake yeye ataitwa masihi na mfanano wa pili kwa mtume mtumi sallahualehi wasalam ambaye kwa sababu yake ataitwa mahdi na kwa jili ya kueleza siri hiyo hiyo imeandikiwa ya kwamba sehemu moja ya maumbile yake itakuwa juu ya sura ya na rangi ya kiisraeli na nyingine itakuwa juu ya sura na rangi ya warabuni hatmasihi sam alikuja katika muda ambamo kaumu ya musa kwa sababu ya mashambulizi ya wayunani ilikuwa katika hali hatari na mafundisho ya taurat na miujiza yake ilikuwa imeshambuliwa vikali na kwa mujibu wa mawazo ya kiyunani dhati ya allah ilikuwa imefahamika kuwa dhati ambaye amejichanganya na viumbe na hana uwezo wa kuamua yani ni kama viumbe wa kawaida na si mmiliki wa nguvu zote na hawezi kufanya anachotaka na silsila ya utume ilikuwa inakejelewa hivyo kwa kumleta hat isa ambaye alikuja miaka eu moja na mia inne baadehat musa mwenyezimungu alikuwa ameamua ya kusimamisha ushahidi wake juu ya sheria ya hadi na kwa nishani mpya na kwa shahidi za mbinguni afanye ukarabati wa jengo la musa vivyo hivyo kwa ajili ya ummati hu masihe maud alitumwa katika karne ya kumi na inne na ujio wake pia ulekwa na shabaha hiyo hiyo ya kwamba falsafa ya ulaya na udajali wake jinsi ulivyo ishambuli ya islam kwa njia mbalimbali نہ امّ کا ٹا اٹوم صلی اللہ علیہ وسلم نہ بشار ذاک نا میوجا یاق نہ نہ اُمے پنگا معفنڈیشو یا قرآن ٹکوفو نہ اُم فائں استحزا کالی جو یا براکا نہ نوروضاء اسلام یہ یہ آمالی زما شاملی ذہا یوٹ نہ اٹم و محمد صلی اللہ علیہ وسلم سلم مائلفو یا سلام زیو جو یاک یہ یہ اناورش کو نشانی ذاکے جو یا کیلا مویہ کوٹا پھوٹا ہاکی نہ ہیون ڈیو سیری انبایو کٹکا براہین احمدیہ میاں کا کومینا صابا ایلیو پیٹھا نیلیپاٹا اوفونو واقع نا افونو ہو وا اللہ امیشہ پیگ و چاپا کٹکا مالاکی یا واٹو ناؤ نیا کوامبا بخرام کے وقت تو نزدیک رسید بائے با محمدیا برمینار بلند تر محکم افطاد tafsiri aliyofanyihatumasihi maala slam mwenyemwe ni ya kwamba sasa uzihiri sasa uzihiri na utoke kwa kuwa wakati wako umekaribia na wakati ule unakuja ambapo watu wa muhammad watatolewa nje ya shimo yaani waislamu na watakanyaga juu mnara mmoja mrefu na madhubuti kisha kwamba pak mustafa ka sardar hssaha mtakatifu kiongozi wa manabi mungu atasawazisha shughuli zako zote na atakupa yote unayotamani kuyapata mungu wa majeshi ataelekea kwako shabaha ya nishani mba, kitabu cha mungu na nani maongezi ya, na ya kwamba nishani zangu zina shabaha gani mwenyezi mungu anamwambia hayo katika a anasema kwamba hivi punde nimeshaeleza ya kuwa kwa ajili ya shabaha hiyo hiyo alikuja hati isa alah salam ili katika hali ya kukazibishwa ili katika hali ya kukazibishwa asadikishe taurati kwa nishani mpya na kwa ajili ya shabaha hiyo hiyo allah amenituma ili kwa nishani mpya udhihirishwe ukweli wa kuraani tukufu juu ya watu والیو کا فلیکہ نہ کٹیکا الحام یا اللہ کو اشارہ یا کہ اکواں پائے محمدیاں بر منار بلند تر محکم افتاد نہ اشارہ ہی ہو ہیو انا پٹیکا نہ کٹیکا الہام ہی یا پیلی یا براہین احمد یا قومبا الرحمن علّہ مل قرآن لے تنظر قومً ما عن زرا آبا ہوں والبینہ سبیل المجرمین kul ini umirtu wa ana awalu lmuminin mungu mwingi wa rehma amekufundisha kufundisha kurani ili uwaonye wale ambao hawakuonywa mababu zao na ili ifunguke njia ya wakosefu ambayo maana yake ni kwamba juu ya wakosefu itimie hoja ya allah alisema sema mimi nimetumwa na allah nami ni wa kwanza kuamini anasema kwamba yeyote akisema yakuwah isa akiwa nabii wa allah alikuja kusadikisha taurati basi mbele yake ushahidi wako gani ye alikwa nabii wa allah mungu alimtuma kama nabii na akaja kusadikisha taurati wewe kwanamnaaniumekua unahitaji kwa wa kwa una kitu gani ہاپا پیا کواجیلی یا تصدیق جدید عالیہ ٹکی و نبی بس جبلا کے نہیلی یا کوا کٹیکا اسلام املانگ و اُنی ہو ام فونگ و امبا نی اوٹو میں و شریا الصمہ منظم و نسمہ کو امبا ولاک رسول اللّہ و خاطم النبیین نہ حدیثی نسیمہ لا نبی آبادی نہ ہاپو کیف و چہت مسیح کی مشست بتی کا کوا ہو جا امارہ ہی ویو uwanatumaini kwamba atakuja tena katika dunia ni kitu bure tu qurani inasema na hadisi pia inasema na pia imetsibitika ya kwamba kifo cha masihi kimetokea hivyo kutamani kuwa masihi yule yule atakuja katika dunia hii ni jambo bure na akija nabii mwingine mpya au wazamani anasema kwamba nabii mpya au zamani akija kivipi nabii wetu saaau salam atabaki kuwa khatamulambia yaani aaje kwa kutoka inje ya utume wake isipokuwa mlango wa wahi na mukalimate elahi ya uwazi ambayo maana yake ni ya kwamba kwa nishani mpya dini ya haki isajikishwe na ushahidi wa dini ya kweli utolewe basi nishani ambazo ni nishani za allah hata kama zikizuhiri kwa kumpitia nabii au kwa walii zote zina daraja moja kwani mwenye kutuma ni moja tu kufikiri hivi ni upumbavu mtupu ya kwamba kama mwenyezi mungu kwa kupitia nabii aoneshe nishani fulani basi nishani hizi zina nguvu na shani zaidi na akionyesha kwa kupitia walii basi zile ni chini katika nguvu na shani bali zipo nishani za kuihami islam zinazozihiri ambapo kuna kuwa hakuna nabii wala wali kama vile ilivyotokea nishani ya kuangamizwa kwa watu wa tembo alisema jambo hili linakubaliwa na hili ni jibu la jambo hili ya kuwa nini mnasema hakuna nabii hivyo haiwezi kutokea hata kama nabii asiwepo inaweza kutokea kwa kupitia wali nahata kama walipia asiwepo allah anaonesha nisani kama alivi uneha nihani ashabulfil alisehmajambo hilini wazi ya kwamba mujiza wa walipiyani mujiza wa nabi anaye mfwata hivi kutufautisha baina ya mujiza si kaziya waumini na pamojana hayo inasibitika kutoka hadisi ya kwamba muhadas pia ni mingoni mwa mursal wa allah kama nabi na mtume یعنی یہ یہ پیا نی میونگو نی معو بخاری اناسیما یا کوامبا و ما ارسلنا مر رسول ولا نبین ولا محدسن سومنی نی مٹم شی ہایا کوام کی نا پیہ کنا حدیثی نیگینِ یا کوامبا اول امتی کا امبیائے بنی اسرائیل اناسما یا کوامبا ماسوفی قرو یا زاؤ وام پوکیا تصدیق یا حدیث ہی ہومٹم صلی اللہ علیہ وسلم pia e kumbukeya kwamba katika muslim kwadili ya masihi maud nenoa nabili metumika hiyo pia kumbukeni masima Na kwambayesi ya nabi kwanza amoa dalili ya wali pili kaika haki ya masihi man aiumia kaika hadisi kama istyara naa kaika ban ah aa aiaai yanuw یہ یرت مسیح مُ اللہ السلام نہ کیشہ انگاری نے کا ابراہیین احمدیہ الحام ہی جری اللہ فی حل امبیا امباء تسریہ کے نِّامبا امتما اللہ کٹیکا موازی اما نبی نِن نصما کومبا وسی نبی ہیو ہی اینٹگن کٹی کا حدیثی نہ اللہ انبیا یا کوامبا می نبی کٹھی کا الحام ہی نبی باسی mtu ambaye mwenyezimungu mwenyemwe awe amempa majina haya kumchukulia kama mtu wa kawaida si jambo zuri na shahidi za nishani za allah kuwa dzaifu hata kama zive kwa kumpitia nabii au muhadas jambo la msingini ya kwamba hata utume wa nabii wetu sa na fazila yake ikizalisha mzihirishaji mmoja inatoa ushahidi wake na walii anapewa jina hiloms nishani zinazotokea ni za ukweli wa mtume sallau salam na jina la walii au jina la mtu ambaye limetajwa hapo katikati limetajwa tu kama jina hivyo kwa hakika walii ambaye ni msadikishaji yeye anapata sifa kutoka kwa mtumesal na mtumesm haapati sifa kutoka kwake kuhusu madai yake anasema ya kwamba mwingizi mungu kwa kuona hali ya zama za kisasa na kwa kuona kwamba arzi imejaa na ufasiki na uasi na upotevu wa aina aina aliponituma kwa ajili ya kufanya tabligi ya haki na islah na zama hizi zilikuwa zama ambapo watu wa dunia wakimaliza karne kumi na tatu walikuwa wamefika karibu na karne kumi na inne ndipo kwa sababu ya amri ya allah nikaanza kuwatangazia watu wa kawaida kwa kupitia matangazo ya maandishi na hutuba mbalimbali ya kwamba katika karne hii mtu aliyetakiwa kuja ili kujadidisha dini ndiye mimi ili imani iliyotoweka ardzini niweze kuisimamisha tena na nikipata nguvu kutokwa allah kwa muto wa mkono wake niivutie ivutie dunia kwenye islah na uchamungu na ukweli na, na niwaondolee makosa ya kiitikadi na kimatendo Nakisha. miaka michache ilipopita juu yake hapo kwa njia ya wahi nikafahamishwa ya kwamba masihi ambaye kwa ajilia ummati hu alikuwa ameahidiwa tangu mwanzo na yule mahdi wa mwisho ambaye wakatiwa maporomoko ya islam na katika zama za kuenea kwa upotevu alikuwa mwenye kupokea mwongozo wa allah moja kwa moja na mwenye kuwapatia wanadamu chakula hiki cha mbinguni kwa upya ambaye alikuwa amepangiwa katika takdiri yal ambaye bishara yake miaka elfu moja na tatu kabla y mtume saalm alikuwa ameitoa ndiye mimi na nikafahamishwa na mwenyezi mungu mara kwa mara mpaka mashaka yote yakaondoka na kila wahi niliyokuwa napata ilikuwa ikipenya moyoni mwangu na maongezi hayo yote yalikuwa yamejaa na bishara zenye shani ambazo zilikuwa kuwa zikitimia kama inavyokuwa mchana wenye nuru kisha anasema ya kwamba katika muda huo na katika zama hizi ambapo nuru ya allah kwa kupungua inafichika chini ya pazia la maelfu ya magiza ya nafsi bali watu wengi wanashika rangi ya udaharia na upagani na ardzi inajaa na dhambi na uasi na ufasiki hapo heshima na jalali na ghera ya mwenyezi mungu inataka ya kwamba yeye ajidzihirishe tena juu ya watu basi kama ilivyo suna yake tangu zamani katika zama zetu pia ambayo ina hali na alama zake mwenyezi mungu amenituma ili kujadidisha imani na maarifa katika karne ya kumi la nne na kwa msaada na fadzila zake na kwa msaadha na fadhila zake juu ya mkono wangu zinazihiri nishani za mbinguni na kwa mujibu wa matakwa yake maombi yangu yanakubaliwa na ninaambiwa mambo ya ghaibu na kuambiwa elimu na maarifa za kurani tukufu na masuala ya kisheria yanatatuliwa na mimi naapa kwa allah aliye karim na aziz ambaye ni aduiwa uongo na ni nimwenye kuangamiza kila anayemtungia uongo ya kwamba mimi nimetoka kwake na nimetumwa naye na, na nimekuja kwa wakati wake na nimesimama kwa amri yake na yeye juu ya kila hatua yupo pamoja nami yeye hata nipoteza wala hata ingiza jamaati yangu katika angamio mpaka amalize kazi zake ambazo ameamua kuzifanya yeye amenituma ili kukamilisha nuru naye kwa ajili ya kunisadikisha ameonyesha nishani ya kusufu khusufu khusuf, katika ramadzan na ameonyesha nishani zilizo wazi katika ardzi ambazo zilitosha kwa yule anayetafuta haki na hivyo akamaliza hoja zake kisha anasema kwamba shutma inayoletwa na wapinzani kwamba kuuliza swali ni haki yao ya kwamba kivipi sisi tukubali dai lako kuna dalili gani kwamba wewe ni masihe maut sawa hali inaonesha na nishani pia zimepatikana lakini kivipi tutajua kwamba wewe ni masihe maut anasema kwamba jibu lake ni hili ya kwamba zama na nchi na kijiji ambapo inasibidika kuta ukurani na hadisi kwamba masihi atakuja na shughuli makhsus ambazo zimeelezwa kama shughuli za ujio wake sababu ya ujio wake na majanga ya arzi na mbingu ambayo yameelezwa kama alama zake na ilimu na mambo ya maarifa ambayo yamenasibishwa na zati ya asie mat mwenyezimungu amejumuisha kaiaai yangu hayo yote na na na na na kwenye kwenye yangu yangu majanga pia ya tokeha, na pia ya na ibuka, na tokeha, na na pia yanaibuka nishani za mbinguni zinatimia dai langu kisha mnasema kwamba mimi sipo. Hiyo ndiyo hoja uu mwenyezimungu ameajumuisha katika hati yangu na kwenye zama na nchi yangu na kisha ili mupate utulivu zaidi amenijaalia misaada ya, ya mbingu na katika misaada hiyo amesema kwamba kutokea kwa, kwa nyota yenye mkia na kupatwa kwa jua na mwezi na kusambaa kwa tauni na kutokea kwa matetemeko vipo vitu vingi akitoa habari kuhusu maendeleo ya silsila yake na jamaati yake nishani ameeleza mengi na ameendika ameendika vitabu vikubwa vikubwa kama nisemavyo kabla mimi miminaweka mbele yenu mifano yake michache anasema yakwamba kuna nishani azimu ambayo ni ya kwamba miaka ishirini na tatu kabla yaleo lha ba ahmaka miamoja na thelahini na mbili na watatumia kila njia na kila hila lakini mimi nitaongeza jumuiya hii mungu anasema na nitakamilisha nayo itakuwa kama jeshi na mpaka kiama itabaki kama mshindi na jina lako nitalipa umaarufu hadi kuona za dunia na watu watakujia makundi makundi na toka kila upande utapokea msaada wa mali tanoa nyumba zako kwa kuwa maandalizi haya yanafanywa huku mbinguni sasa angalieni ni bishara za zamagani ambazo zinatimia leo hizi ni nishani za allah ambazo wenye wa macho wanaziona lakini walio vipofu kwao hakuna nishani iliyopatikana mpaka sasa kama nisemavyo maelezo yake ni, ma ya ni marefu sana nishani chache nazieleza hapa kuhusu nishani za kiilimu na msaada wa allah hatimasihe mauslam anasema safari moja mhindu mmoja alikuja hapa kwangu katika kadian ambaye sikumbuki jina lake kisha ameendika kwamba nimekumbuka jina lake lilikuwa ni sawami shukenchander na akaniambia ya kwamba mimi nataka kufanya mkutano wa dini ambao ulikuwa umetangazwa kama mkutano mkuu wa dini wa dharamuhotso hivyo wewe pia uendike makala moja kuhusu sifa za dini yake ili makala yako isomue katika jalsa mimi nikaomba razi lakini yeye akanisisitiza sana na akasema lazima uendike kwa kuwa mimi najua ya kwamba siwezi kufanya lolote kwa nguvu yangu bali sina uwezo wowote mimi bila msaada wa allah siwezi kunena na, na asiponionyesha siwezi kuona hivyo nikafanya dua ya kwamba mungu unijaalie kuindika makala ambayo ishinde makala zote za jalsa na mimi baada ya kufanya dua nikaona ya kwamba nimetiliwa nguvu mmoja na mimi nikahisi nguvu ile ya mbinguni ndani mwangu na marafiki zangu waliokuwepo wakati ule wanajua ya kwamba mimi sikuindika muswada wowote wa makala bali kile nilichoindika nikaindika haraka, haraka na nilikuwa naendika kwa, na kwa haraka mpaka kunakili ikawa vigumu kwake kwamba aendike kwa nakala yake haraka haraka na nilipomaliza nikapata ufunuo kutoka kwa allah ya kwamba makala imeshinda na muhtasari wake ndio huu kwamba makala ile iliposomwa katika jalsa wakati wakusomwa kwa makala wasikilizaji walikwa wameshikwa na hali ya ajabu na kutoakila upande kila mmoja alikuwa ana isifu mpaka ikatokea kinywani mwa mhindu mmoja ambaye alikuwa mwenyekiti wa jalsa ya kwamba makala hii imeshinda makala zote na iil na military gazet ambayo ni gazeti moja la kiingereza linalochapishwa kutoka lahor gazeti hili pia likachapisha makala hii kama ushahidi kwamba makala hii imeshinda na nafikiri kutakuwa na magazeti takriban ishirini ya kiurdu yaliyotoa ushahidi huo, huo na katika jalsa ile tukiwaacha baadhi tu wenye ubaguzi wengine wote walikuwa naneno moja tu kwamba makala hiyo hiyo imeshinda na hadi leo wapo mamea ma ya watu ambao wanatoa ushahidi bali hata leo pia katika zama hizi watu kwa kusoma makala hii wanakubali ahmadiyet ambayo ni maarufu kwa hikma ya mafundisho ya kiislam ilmuradhi kutoka ushahidi wa kila zehebu na ushahidi wa magazeti ya kiingereza bishara yangu ikapata kutimia kwamba makala ilishinda ushindani huo ulikuwa ukifanana na ushindani wa musa aliyofanya nabi musa dzidi ya wachawi وانی کٹی کا جلسہ ایلے وا ٹوگی مواز و ٹوٹ والو ہُٹ با کوسود امبا بازیا والو باز والو و ہندو و سناتن دھرم نہ و ہندو و آریہ سماج نہ وگین وال برہمند namakala singa na baazi walikuwa waislamu walio wali wapinzani wetu na kila mmoja wao alikuwa ametengeneza nioka za kufikirika za fimbo zao lakini mwenyezi mungu kwa kupitia mkono wangu alipoacha dhidi yao fimbo ya ukweli wa islam katika sura ya hutuba yangu iliyojaa hikima na maarefa hapo hiyo ikawajokana ikawamaliza wote na hadi leo katika watu hutuba hiyo ni maarufu امباٹو الحمد للہ امبا یا کا کا احمد یا یا احمدو فاضط علی کا. اے احمد چیم چیم ذا فساہ ناب hivyo usadikishaji wake unaendelea kutokea tango miaka mingi nikiandika vitabu vingi katika kiarabu chenye fasaha na balaga pamoja na zawadi ya maelfu ya rupya vimepelekwa mbele ya maulama wa islam na wakristo lakini hakuna aliyeinua kichwa na hakuna aliyekuja kushindana nami je hiyo ni nishani ya mungu au ni kazi ya binadamu watu wanasema mengi leo pia wanasema lakini wakati ule hakuna aliyekuja kushindana naye kisha kama nishani za kukubaliwa kwa dua anaeleza kisa kimoja cha kukubaliwa kwa maumbi yake yapo matukio mengi moja naelza hapa alisema ya kwamba nishani iliyopatikana kaika siku hizi ni kukubaliwa kwadua oa ambayo kwa aa nikamaksha af malaikavakwama kiaa oa a abdukarim ibn abdahman mkai wahbaa alikuja kusoma kaika shule yeu unakiaa wanafunzi katika madrasa na kwa mpango wa mungu mbwa kichaa akamnata sisi kwa ajili ya matibabu tukampeleka kasauli na kwa siku kadhaa akaendelea kupata matibabu katika kasauli kisha akarejea kadian baada ya siku chache alama za kichaa zikazihiri kwake ambazo mtu akinatwana mbo akichaa zinapatikana na naye akaanza kuogopa kutoka maji na hali yake ikawa tete ndipo kwa ajili ya mnyonge huyo moyo wangu ukakosa utulivu nikifikiri kuwa ni msafiri yupo mbali na nchi yake mnyonge maskini moyo wangu ukakosa utulivu na nikapata hisia maksus za kufanya dua kila moja alikuwa akifikiri kwamba kijana huyo baai a saachache atakufa hivyo wakamtoa nje ya n abwei awakaeka aa a oaui um kaa kawaanga wazungu wakaao hali hiyo kijana huyo alikuwa akistahili huruma na pia nikapata hofu ya kwamba kama akifa basi mauti yake itawapatia waadui zangu nafasi ya kupiga keleleani wapinzani watapiga kelele watasema kwamba anadai madhai makubwa ya kukubaliwa kwa maombi ndipo moyo wangu ukashikwa na hisia na nikafanya maombi na nikapata hisia ambazo mtu hawezi kuzalisha kutoka kwake bali inatokana na msaada wa mungu na ikipatikana hali kama hiyo basi kwa izini ya allah inaleta athari yake mpaka karibu kuwa mfu afufuke ilmuradi kwa ajili yake nikapata hali ile na na mimi nikawa na hali ya ajabu mpaka moyo wangu ukajaa na uchungu moyo wangu ulijaa na uchungu ndipo mgonjwa huyo ambaye kwa hakika alikuwa kama mfu dua ile ikaanza kumletea athari na yeye ye alikuwa akiogopa maji na alikuwa akikimbia mwanga gafla hali yake ikaanza kubadilika na akasema kwamba sasa si sa ogopi kutoka maji ndipo akapewa maji yeye bila hofu yoyote akanywa bali akitawaza na maji akaswali swala na usiku kucha akaendelea kulala na hali ya kutisha ikamwondoka hadi baada ya siku kadhaa akapona kabisa anasema yakuwa moyoni mwangu ikatiliwa mara moja ya kwamba hali hiyo ya kichaa iliyokuwa imepatikana kwake haikuwa na sababu hii kwamba kichaa hiyo imwangamize bali ilikwepo ili nishani ya allah ipatikane na watu wenye wa uzwefu wanasema ya kwamba haijawahi kushuhudiwa katika dunia ya kwamba katika hali hiyo ambapo mtu akinaatwa na mbo wa kichaa na alama zake pia ziwe zimeonekana kisha mtu huyo aweze kupona na hakuna ushahidi mkubwa kuliko huo ya kwamba daktari bingwa wa marazi haya aliyepangiwa na serikali huko kasoli yeye pia alituma jibu akisema ya kwamba sasa hakuna tiba yake kisha akieleza nishani ya doi anasema yule daktari doi ambaye alikuwa na nguvu na shani katika ulaya na marekani kama wafalme mwenyezimungu alimwangamiza kwa sababu ya mubahala na dua yangu na akainamisha kwangu dunia moja na tukio hilo kwa kupata umaarufu katika magazeti yote mashuhuri ya dunia likapata umaarufu mpaka kila mtu akapata habari zake کیش آناسما کوس و نشانیہ کے ننگی یا کومبا مولوی غلام دستگیر کسوری عالی فائیاں مباہلا پام جامی نا کویا کتابو چا کے آکا فائع دعا یا کومبا امٹو آلی مونگو مونگ مونگو آ مونگا میز ہیلیکو مباحلہ و او پانڈے موجا کیشا سیکچا چ باد مئ آکا انگا میاں ہیلیکو نشانِ کوما شیخ ادوئی زنگو کاما ونگ ایلو کی شا کو حس و نشان نگین jinsi mwenyezi mungu anavyomsaidia anasema kila mtu kwa kuona kitabu cha mualfi ghulam dastagir kasuri anaweza kufahamu ya kwamba jinsi yeye alivyofanya mubahala pamoja naami na akaichapisha katika kitabu chake faz rahmani ni habari ya sheikh huyo huyo aliyetaajwa hapo juu na kitia kitabu chake faiz rahmani akapiga chapa na kisha baada ya siku chache tangu afanye mubahala akafa na jinsi chiradin jamu akafanya mubahala na akaandika ya kwamba yule aliye kati yetu mungu atamwangamiza na kisha baada ya siku kadhaa akafa na tauni pamoja na vijana wake wawili kisha anasema kaumu yangu inayoniletea shutma za aina aina ja mimi sijali hata kidogo shutma zao na hiyo itakuwa kinyume cha imani kama mimi nikiogopa kutoka shutma zao niache njia za ukweli allah, mjaliya, na wenyewe wanapaswa kutafakari ya kwamba mtu mmoja allah amemjaalia busara toka kwake na amemwonyesha njia na amemjaalia neema ya kuongea naye na ameonesha maelfu ya nishani katika ameonyesha maelfu ya nishani katika ukweli wake yeye kivipi akichukulia zana za maadhui kuwa kitu fulani anaweza kugeuza uso wake na jua la ukweli nami alisema kwamba mimi sijali hata kidogo na kama wapinzani wangu wa nje na ndani wananiaibisha wapinzani wangu wa nje na ndani wanaeleza aibu zangu kwani hata hiyo pia itaonesha ukweli wangu yani kama wana ni aibisha basi hiyo pia inathibitisha ukweli wangu sababu yake ni nini anasema kama mimi nina aibu ya kila aina sawana kauli yao kama mimi nina aibu nasawana kauli ya mimi navunja ahadi na ni mwongo na aaa nanaaunamwenye fitina na faski na fairi na tanu makaelaii anuiuashaa u tu mimi nimefungua duka hili na mungu apishe mbali sawa na kauli yao mimi sina imani juu ya mungu na hakuna aibu yote ya dunia isipokuwa inapatikana katika zati yangu lakini pamoja na yote kwamba aibu zote za dunia zinapatikana katika zati yangu na kila aina ya zuluma imejaa nafsini mwangu na nimekula mali ya wingi bila haki na wingi ambao walikuwa watukufu misili malaika nimewatukana na nimepata sehemu kubwa katika kila uasi na udanganifu basi kuna siri gani katika jambo hili ya kwamba mtu mbaya anamfanya hiana na mwongo ambaye nilikwa mimi lakini kila aliyekuja kushindana nami yeye ndiye aliyeuawa na yeyote aliyefanya mobahala akaangamia na yeyote aliyefanya dua mbaya zidi yangu dua ile ikarudia kwake yeyote aliyefanya kesi zidi yangu mahakamani akashindwa mabaya yote ni nayo mimi lakini yeyote anayekuja kushindana nami mwenyezi mungu anamwangamiza na ananijalia ushindi ni shutma za aina za ajabu kabisa zilizojuu yangu anasema kama mfano katika kitabu hicho hicho anaeleza katika hakikito lwahi kwamba mtashuhudia shahidi za mambo hayo katika kitabu hiki yeye ameleza mifano mingi mtu akisoma ataona mambo mengi naishaninyingi alisema kilichotakiwa ni kwamba katika ushindani huo mimi na radi ingeanguka juu yangu hiyo ingetakiwa kuwa kwamba mimi ingiangamia kama nina mabaya yote na radi ingeanguka juu yangu bali kulikuwa hakuna haja kwa mtu fulani kuja kushindana nami kama mimi nilikuwa na hali hiyo kulikuwa hakuna haja kwa mtu fulani kuja kushindana nami kwani aliyemkusefu mungu mungu monyeweni adui wake kama mimi nimtenda makosa mungu angekuwa adui wangu basi anasema kwamba kwa ajili kwa ya allah fikirini kwamba kwa nini hiyo haikutokea na kilichotokea ni kinyume chake kwamba wote waliokuja mbele yangu wakauwawa waliokuwa wema wa kijina tu nakere kila ushindani mungu akanisalimisha je kutoka hayo haihibitiki ukweli wangu shutma hiyo mnayoleta hiyo pia ni alama ya ukweli wangu basi ni nafasi ya kumshukuru allah kwamba mabaya yanayonasibishwa nami yanathibitisha ukweli wangu amesema kwamba wavyotu vile nimeweka mbele yenu mambo hayo machache kutukana na nukuu zake lau kama wapinzani wasome vitabu vyake na washuhudie misaada na alama za mungu ambazo si kwenye kurasa chache bali kama nisemavyo kwamba zinapatikana katika vitabu vingi na pia waangalie haja ya zama bali sa wana haja ya zama wenye kuleta shutma wanalazimika kukiri kwamba zama hii ina mhitaji musle na mahdi lakini hata hivyo yule aliyetumua na mwenyezi mungu watu hawa wanamkataa na pia wanawapotosha waislamu wa, wa, wa, wa kawaida alama za mbinguni zilitimia bishara za mtume aa salam zilipata kutimia lakini hata hivyo watu hawa wanaita mkosi wao hawaangali upande huu leo ikiwa waislamu waelewe uhakika huu kwamba yule masina madhi aliye kadhiriwa kuja amekuja na huyu ndiye mtumishi mkweli wa mtume muhammad sawasal nakuja katika baiyati yake ni muhimu sawa na amri ya mtume salllaalal wasalam na kwa unyufu wote waingie kwenye baiyati yake basi waislamu katika dunia wanaweza kusibitisha ubora wao waila hali yao wa itaendelea kama ilivyo na wanaweza kuvutia fazila aalabaada ya kumwamini mungu awajalie akili na uelewa katika mwezi wa ramadhan wa ahmadia pale wanafanye dua kwa ajili yao pia wafanye dua kwamba jumuiya isalimike kutoka kila aina ya fitina wakati huo huo wafanye dua kwa ajili ya ummati wa kiislam menyezimungu afungue macho yao na awatoe kutoka giza na awajalie uelewa ya kwamba mwenye kuelewa درجا یا کوئی یا صلی اللہ علیہ نہ درجہ یا کوئل یم محمد صلی اللہ وسلم غلام احمد کا دیا مسیح ماؤد نہ مہادی ماؤد نہ ڈیو جمویا واہ مدیا واہ پاکستان و فائیں دعا masus kwa ajili ya nchi yao na pia awafanya dua kwa ajili ya waahamadi a wa pakistan mwenyezi mungu aisalimishe nchi kutoka watu wenye fitna wenye shahri na viongozi na watu ambao wanatafuta maslahi zao na pia mufanya dua kwa ajili ya waahamadia wa, wa burkinafaso mwenyezimungu awasalimishe kutoka kila shahri pia muwakumbuke katika maombi waahmadia wa bangladesh huko pia kila ijumaa kunakuwa na hatari fulani mufanye dua kwa ajili ya jamaat nzima ya dunia mwenyezi mungu amsalimishe kila ahmadia kutoka kila shari na amjali kila ahmadia uimara wa dini na amwongeze katika imani na yakini pia mufanye dua kwamba dunia hii isalimike kutoka mangamio jinsi hali ya dunia ilivyo dunia imesimama juu ya shimo la moto inaendelea kuingia katika vita vya kizwahiri ambazo zitaleta maangamio na pia maasi ya kihulka yameruka mipaka yote watu wanamwacha mwenyezi mungu wasije wakawa wenye kuchemsha ghazabu ya allah na adhabu ya allah isije ikashuka juu yao mwenyezi mungu awasalimishe wahamajia wa kudo kila shari na awajalie waweze kutimiza wajibu wao na haki zao na naakiwaokoa kutoka mabalaa yote awahifadhi na awalinde pia nataka kutangaza ya kwamba kutoka jana machi ishirini na tatu alfazl iliyokuwa ikipigwa chapa mara mbili kwa wiki sasa imeshika sura ya gazeti la kila siku hivyo wanaojua kiurdhu wanatakiwa kusoma na pia wanunue na pia wafanye wafanyesb مونگی سے مونگو آواجا لیے ووٹے کونو فائی کا نائی ہو نا واناو انڈی کا کٹی کا الفضل مونگو آواجا لیے ووزے کو انڈی اور الفضل میں لکھنے والوں کو بھی توفیق دے گا اور اللہ لکھنے والے ہوں الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان أيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجيب لكم ولذكر الله أكبر