أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين mwenyezimungu amsaidie sana anasema siku hizi tunaendelea na mwezi mtukufu wa ramadhan ni mwezi ambapo inapatikana mazingira fulani ya kiroho na jumuiya ya waumini inatakiwa kuwa na mazingira haya katika mwezi huu pamoja na kufunga saumu mtu anajikita zaidi katika ibada zake na anatakiwa kufanya hivyo mtu anajikita zaidi kuhusu kusoma na kusikiliza kurani tukufu na kama anataka kunufaika kwelikweli kweli na saumu basi pamoja na ibada zake anapaswa kujikita zaidi kuhusu kusoma na kusikiliza kurani tukufu na ramazan ina uhusiano makhsus na qurani tukufu au qurani tukufu اینا او حسیان و مخصوص نا موضی و رمضان مئز مغھو عناصمان ڈانیا قرآنِ ٹوکوفو شاہر و رمضان اللہ عن زیلا فی القرآن حدل ناس و بیہ نعطمن الحداء و الفرقان مئزی و رمضان نی موئزی امبا امتریم شعم و قرآن ٹوکوفو قرآن ٹوکوفُو امبا کواجیلی ya watu wote imetumwa kama mwongozo na ina ishara zilizowazi za mwongozo na pia ina kipambanuzi baadhi ya riwaya sahihi zinasema ya kwamba tarehe ishirini na ine ya mwezi wa ramazan mtume salallahu alaihi wasalam alipokea wahyi wa kwanza vivyo hivyo kila mwaka pamwe na mtume sallahualahwasalam jibrahil alah ssalam alikuwa akija kurudia kurani tukufu na katika mwaka wa mwisho kwenye maisha ya mtume saaa salam akarudia mara mbili hivyo qurani tukufu kuhusiana na mwezi mtukufu wa ramazan ina umuhimu makhsus basi sisi pia katika mwezi huu mtukufu wa ramazan haswa yatupasa kujikita zaidi kuhusu kusoma na kusikiliza na kusoma tafsiri yake na maelezo yake mta pia inarusha vipindi vyake na darsa pia inarushwa pia musikilize darsa hizi na vipindi hivi sisi pamoja na kusoma mathini ya kurani tukufu tutakaposoma tafsiri na maelezo yake na tutayasikiliza ndipo tunaweza kuelewa umuhimu wa amri zile zilizoelezwa humo na tunaweza kuzifuata katika maisha yetu ya kila siku na tunaweza kupitisha maisha yetu sawa na mafundisho ya kurani tukufu na tunaweza kuwa wenye kuvutia fadzila za allah basi kama tunataka kupata fadzila ya kweli ya ramazan tunatakiwa kujikita zaidi kuhusu kusoma qurani tukufu na kutafakari juu yake miskitini ambapo kumefanywa mpango wa darsa watu wanatakiwa kuzisikiliza darsa kuhusu umuhimu wa kurani tukufu na sifa zake na hoja zake zinazongaa katika zama hizi hatmasihemaod lahawasalam ametuelezea kwa uwazi tangu wiki chache naendelea kuzieleza katika hutuba zangu nukuu mbalimbali za hatmasihemaoslam basi kuna haja ya kuzisikiliza na kusoma mara kwa mara na kuzielewa kutafakari ili tuweze kupata uwezo wa kuelewa vizuri <totipa> leo pia nitaeleza baadhi ya maandiko ya hadmasihe maud alat wasalam akieleza jambo hili ya kwamba kurani tukufu ni sheria ya kudumu maud maudslam anasema hikma na amri za mungu zinakuwa ni za aina mbili zingine zinakuwa ni za kudumu na zingine zinatokana na muda na haja za wakati japokuwa humo pia kauakunakuwa na sifa fulani ya kudumu hata kama ziwe kwa muda na zinakuwa na sifa ya kudumu kwa mfano katika safari kwa ajili ya swala na saumu kuna amri zingine na katika hali ya utulivu zipo amri zingine kwa mfano katika safari kuna ruksa ya kujumuisha swala au kufupisha swala na katika hali za kawaida mtu anaswali swala kamili vivyo hivyo ni saumu ambazo katika safari mtu hatakivi kufunga na katika hali ya kawaida ni wajibu kwa kila mwenye afia kufunga saumu kisha alisema na hii ni amri ya pili ya kwamba mwanamke anapotoka nje anatoka na baibui amri hii ni kwa ajili ya mama huyo katika hali makhusus na akiwa nyumbani anakuwa hana haja ya namna hiyo kwamba aendelee kutembea nyumbani akiwa amevaa baibui kama kuna amri ya kuzingatia hijabu basi hiyo ni pale ambapo yupo nje ya nyumbani na kingine ni kwamba kina nani ambao atazingatia hijabu mbele yao na ni kina nani ambaye hayupo kwenye oroza hiyo kisha akifanya malinganisho anasema kwamba amri za taurati na injili zilikuwa ni za muda na mtume saaawasaam aliileta sheria na kitabu kitabu hicho ni sheria ya kudumu hivyo yale yote yaliyomo ndani yake ni kamili na yamekamilika urani tukufu ni kanuni kurani tukufu ni kanuni ya kudumu na taurati na injili hata kama kurani isingekuja hata hivyo zingesitishwa kwani hazikuwa kanuni za kudumu na za milele basi umuhimu huo wa kurani tukufu ya kwamba miongozo ya kurani tukufu inaendana na kila hali na ni mafundisho yaliyokamilika na ni kwa ajili ya zwama zote wenye kuleta shutma kwa mfano mfano wa wahijabu wanaleta shutma juu yake wakisema ya kwamba kwa mujibu wa zama hizi hijabu si kitu cha lazima na saa nyingine mabindi zetu pia wanashikwa na athari zake lakini watu hawa wanakubali wenyewe na makala kubwa kubwa zinaendikwa juu yake nahata mashirika ya kinamama pia yameanza kupiga kelele na saa nyingine inaanza kupigwa chapa kwenye magazeti pia ya kwamba mwingiliano wa mwanamke na mwanamume saa nyingine inaleta matokeo mabaya sana na kwa ajili yake baadhi ya watu wameanza kutafakari ya kuwa iwepo nizamu tofauti kisha akieleza shabaha ya ujio wake na kuhusu sheria ya kurani tukufu anasema zaidi ya kwamba sikilizeni jambo hili pia kwa moyo wote ya kwamba shabaha ya ujio wangu ni nini shabaha ya ujio wangu ni kujadidisha islam pekee na kuihami na kuisaidia hivyo msielewe ya kuwa mimi nimekuja kuwafundisheni sheria mpya au kuwapatieni amri mpya au kimeshuka kitabu kipya hapana la hasha kama mtu anawaza hivi katika rai yangu yeye amepotea sana na hana dini sheria na utume umekikwisha kamilika juu ya mtume sallaual wasallam na sasa hakuna sheria inayoweza kuja kurani tukufu ni khatamu lkutub nahumo hakuna nafasi ya mabadiliko hata ya chembe isipokuwa niyo kweli ya kwamba baraka na fadila za mtume sallau alih wasalam na matunda ya mafundisho ya kurani tukufu na miongozo yake hayakumalizika bali kati kila zama yanapatikana na kwa ajili ya kuthibitisha fadzila na baraka hizi hizi mwenyezimungu amenituma yaani kila mtu hawezi kufahamu mafundisho ya kurani tukufu yapo mambo yanayohitaji maelezo zaidi ambayo kwa ajili ya kuyaeleza mwenyezi mungu katika zama hizi za mwisho kama alivyosema kwamba amenituma kisha anasema kwamba kurani tukufu ni muujiza ambao mfano wake haujawahi kupatikana wala hautapatikana katika siku za usoni na mlango wa fadila na baraka zake dhaima uwazi nayo katika kila zwama inangaa kama ilivyokuwa katika zama za mtume salaal wasalam na pamwe na hayo pia ikumbukwe ya kwamba maongezi ya kila mtu yanaendana na daraja yake azma na hima na shabaha zake kama zitakavyokuwa azimu maongezi yake pia yatakuwa na daraja hiyo hiyo hivyo katika wahyi wa mungu pia rangi hiyo itapatikana kama mtu wa kawaida anavyoongea sawa na ilimo yake vivyo hivyo wahi wa mungu pia ina daraja yake na mtu ambaye wahi inashuka juu yake jinsi atakavyokuwa na azma atapokea wahi sawa na azma yake na daraja yake ikumbukwe hapa ya kwamba wahi pia ina daraja ujumbe wa mungu una daraja alisema kwamba mdwara wa azma ma, na hima na kipaji cha mtume sala salam kwa kuwa uli mpana mno hivyo wahi aliyopata pia ina daraja yake azim mpaka hatazaliwa mtu mwingine aliye mfano wake kisha anasema kwamba ubanja wa mafundisho ya qurani ni mpana sana na ni kanuni isiyobadilika hadi siku ya kiyama na ni kwa ajili ya kila kaumu na kila wakati hivyo allah subhanah wataala anasema wa in min shaiin ila indana khazainuhu wa ma nunziluhu ila biqadarin maalum yani na hakuna kitu chochote ila tunayo hazina yake wala hatukitirimshi isipokuwa kwa kipimo maalum alisema injili ilikuwa ikihitajika kwa wakati wake hivyo muhtasari wa injili unaweza kuja katika kurasa moja tu lakini haja za kurani tukufu zilikuwa ni kurekebisha zama zote na shabaha ya kurani tukufu ilikuwa ni kubadilisha hali za watu na kuwafanya kuwa na heshima na adhabu ili kwa mipaka ya kisheria zichukuliwe hatua hizi zote na kisha kuwafanya kuwa watu wa mungu japokuwa ni maneno mafupi lakini maneno hayo yana madha mpana sana kwa kuwa kwa mayahudi na tawilio na wenye kuabudu moto na kwa kaumu mbalimbali mbali, hali ya kidini ilikuwa imekwisha haribika ndiyo sababu mtume salalaia w alam kwa amri ya allah sawa na ilimu aliyokuwa amepata akiwahutubia vote alisema qul ya ayuhannasu so inni rasulullahi ilaikum jamia sema eni wanadamu kwa yakini mimi ni mtume kwenu ni ote hivyo ilikuwa muhimu kwamba kurani tukufu pia ingekuwa na mafundisho yale yote ambayo yalikwepo katika nyakati tofauti na ingejumuisha kweli zote ambazo katika nyakati tofauti zilikuwa zimetoka mbinguni na kufikishwa kwa wakazi wa ardhi yaani mambo ya zamani sawa na hali qurani ingeweka ndani yake na alisema kurani tukufu ilikuwa imelenga wanadamu wote na si kaomu moja makhusus au inchi au zama na injili ilikuwa imelenga kaumo makhusus na ndiyo maana masihi alisema mara kwa mara ya kwamba nimekuja kuwatafuta makondoa wana wa israeli waliopotea lakini kwa amri ya allah tangazo hili la mtume sa salam ya kwamba mimi ni mtume wa allah kwa ajili ya dunia nzima ni uthibitisho na ushahidi wa jambo hili ya kwamba kurani tukufu kwa ajili ajilia dunia nzima ni njia ya mwongozo kwa ya kaumu za zamani sawa na hali zao iliwaambia na pia kwa ajili ya wapya kuna amri na hiyo ndio sheria moja ya kudumu na minghairi yake hakuna sheria nyingine ambayo imeshuka juu ya mtume muhammad salllahu alawalehi wasallam wa akieleza ya kwamba kurani tukufu ni hazina za mafundisho yote anasema ya kwamba kurani tukufu ni hikima na ni sheria ya milele na ni hazina za mafundisho yote na hivyo na hivyo muujiza wa kwanza wa kurani tukufu ni mafundisho yenye daraja ya kwanza na kisha muujiza wa pili wa kurani tukufu ni bishara zake zenye za shani azim فاتحا سوریم نہ صلی اللہ علیہ وسلم wakati ule ambapo kaomu nzima ilikuwa adui wake na yeye hakuwa na msaidizi wala rafiki kisha kusema kwake ya kwamba sayuamuljamu wayuwalunubur sa yuzamul jamu wayuwalluna dubur wa linaweza kuwa jambo dogo yaani kundi lao litashindwa nao watakimbia wakigeuza mgongo ambayo maana yake ni kwamba alisema je hilo linaweza kuwa jambo dogo kwa mujibu wa sababu na vifaa mtu anaweza kusema kwamba wao watalazimika watakwisha lakini mtume sa salam katika hali hiyo anatoa bishara za kufanikiwa kwake na kushindwa kwa maadhui zake na mwishowe hivyo ndivyo itokavyo bishara hii ambayo imetajwa ndani ya kurani tukufu bishara hiyo mwenyezi mungu alikuwa amempatia alipokuwa katika makka na akampatia mwanzoni kabisa ambapo kulikuwa na hali ya udzaifu katika makka na kisha bishara jinsi ilivyotimia katika vita vya ahzab kwa kawaida sisi tuaona na pia ilitimia katika sehemu zingine ambapo jeshi kubwa la makafiri likakimbia waislamu kisha anasema kwamba baada ya miaka elfu moja na miatatu silsila iliyoanzishwa na bishara zinazohusika na muda na zama hizi zina shani zisizo na mfano wake yaani bishara za zama za masihi maud alisema zina shani azim ningi nimeshaeleza katika hutuba ya nyuma na hadi sasa zinaendelea kutimia kwa shani alisema kwamba leteni bishara za kitabu chochote cha dunia je bishara za masihi zinaweza kushindana nazo kisha akieleza sifa na uzuri wa kurani tukufu ya kwamba kila amri ya kurani tukufu ina shebaha yake makhusus na ina kusudio lake anasema sifa hii inapatikana kati ya tukufu ya kwamba kila amri yake ina shabaha na kusudio na hikma yake yaani imejaa na shabaha na hikma ina kusudio lake na hivyo imesisitizwa mara kwa mara ndani ya tukufu ya kwamba mtu atumie akili na ufahamu na afanye tafakuru juu ya tukufu faqahat maana yake ni kwamba tumia ni akili na fikra na tumia ni imani imani pia ni jambo la lazima na katika kura ni tukufu na vitabu vingine hii ndio tofauti ya msingi na hakuna kitabu kilicho thubutu kupima mafundisho yake mbele ya akili na tafakur akitoa mfano wa injili alisema waunga mkono warevu wa injili kwa kuwaza ya kwamba mafundisho ya injili mbele ya nguvu ya akili hayana uhai vovote kwa werevu sana waliingiza jambo hili kwenye itikadi zao ya kwamba utatu na kafara ni siri ambazo akili ya binadamu haiwezi kuzifikia na kuzielewa ni elimu nzito sana hivyo hamwezi kuelewa na kama mnavyoambiwa mukubali tu lakini kinyume chake haya ni, ni mafundisho ya qurani tukufu ya kwamba ina fi alqi lsamawat wlardze waxtilafi laile wnnahare wa laayatile ulilalbab aladzina ydhkuruna llaha yani kwa hakika katika uumbaji wa mbingu na arzi na mfutano mfuatano wa usiku na mchana ziko ishara kwa wenye akili yani zinawaambia wenye akili kuhusu uwepo wa mungu mafundisho ambayo islam inaita kwake katika aya hiyo ni amri iliyo wazi ya kuwa mwenye akili atumie ya akili yake na ubongo wake na pia mutafakari kisha alisema ya kwamba akieleza kuhusu qurani tukufu ya kuwa hiki ni kitabu kilichotunzwa na pia ushahidi wa mafundisho ya qurani tukufu umetolewa na kanuni ya asili على سماه من يزموه على سماه إنه لا قرآن كريم في كتاب مكنون لا يمسه إلا المطهرون بلا شك هيني نقرأ نترك فيني هشيمة كتika كتابه كنا جوه فاضي وا هوا يغص إلى وال واليو تكاسوا على سماه بالي مسحافوهي ينزما imehifadzwiwa katika sanduku madhubuti ya kudra ya mungu maana yake nini kurani ni tukufu ni katika kitabu kinachohifadzwiwa na dzati yake haishi juu ya hai kurasa tu bali imo katika kitabu kilichofichika ambayo inaitwa sahifa ya fitrat yaani ushahidi wa mafundisho yote ya kurani tukufu unatolewa na kila chembe cha ulimwengu hu na mafundisho na baraka zake si masimulizi fulani ambayo yatafutwa kwa wakati bali yeyote atakayeyaelewa na atayafuata atafanikiwa kupata fazila za allah lakini ikumbukwe ya kwamba siri zake na undani wake zinafunguka kwa wale ambao ni watukufu na waliotakasika na kwa ajili yake kuna haja ya kunufaika na uwepo wa watu watukufu na katika zama hizi huyu nmasihmad lauwasala ambaye akipata ilimu kutoka kwa allah yale yote aliyo yaeleza akipata fazila za allah yale ambayo ali yaeleza yatupasa kuangalia na kutafakari na dio tafsiri na maelezo yake ambayo yanaelezwa katika vitabu mbalimbali vya jamaati kwa nini kurani tukufu imepewa jina la dzikri kuhusu hiyo hatmasihi maud wasalam anasema ya kwamba kurani tukufu imepewa jina la zikri na sababu yake ni ya, ya kwamba hiyo inamkumbusha binadamu sheria yake ya ndani na alisema kurani tukufu haikuleta sheria mpya bali inakumbusha sheria ile ya ndani ambayo imewekwa ndani yake katika sura mbalimbali mbali, kwenye nguvu mbalimbali mbali, ni upole kujitolea ushujaa ujeuri ghazabu kurizika kwa kile alicho nacho na kadhalik ilmuradi asili aliyoiweka kwenye batini kurani tukufu imemkumbusha kama vile fi kitabi maknun yani katika kitabu kinachohifadziwa na kila mtu hakuwa na uwezo wa kukiona uiukufu imemkumbusha kuhusu hiyo basi kwa mtazamo huo pia tunatakiwa kusoma kurani tukufu kurani tukufu vile ambavyo ni vipaji vya asili ya binadamu inaviongoza kwenye asili sahihi basi asili hiyo ya kweli ambayo mtu anaendelea kwenda mbali nayo kurani tukufu inaitoa na inaeleza mbele yake na kwa sababu ya kwenda mbali sisi tunaona katika zama hizi jinsi watu wanavyoendelea kuunda kanuni ambazo ni kiniume cha asili na mtu anaendelea kufanya majaribio ya kuiharibu kanuni mwenyezi mungu amesema kwamba mufanye tafakuru juu ya kurani tukufu na muifuate na mkifuata basi hiyo itava vivango vya hali ya juu vya asili ya binadamu kufanya tafakur ni jambo la lazima na sisi kwa mtazamo huo yatupasa kusoma kurani tukufu na kuelewa zura mesema kwa jina la uhuru siku hizi sumu inaendelewa kutiwa kwenye vibongo vya watoto nawakubwa sisi tutaweza kusalimika nayo vilevile vile wapo wazazi wengi ambao wanauliza swali wakisema kwamba watoto wanafundishwa shuleni mambo mbalimbali mbali na wanatuliza maswali kivipi tuwajibu basi kama tutatafakari na tutasoma kurani tukufu na tafsiri na vitabu vya jamaati tunaweza kuwajibu majibu ya maswali yao kisha alisema vivyo hivyo kitabu hiki kimepewa jina la dhikir ili kisomwe ili nguvu za ndani na za kiroho na nuru iliyomo moyoni mwa mtu iweze kumkumbusha ili muradi mwenyezi mungu kwa kutuma kurani tukufu alionesha muujiza moja wa kiroho someni kurani tukufu mara kwa mara na hiyo itaendelea kuwakumbusheni ili mtu aweze kujua kuhusu maarifa na haki na nguvu zake za kiroho ambazo alikuwa hazi lakini ni masikitiko makubwa ya kwamba kwa kuacha shabaha haswa ya kuran tukufu ambayo ni hudallmutaqin inafahamika kuwa mjumuiko wa visa vichache tu na kwa ubinafsi mkubwa kama walifanya washirikina wa arab wakisema kwamba asatirulawalin inaachwa alisemaya kwamba zama ile ilikuwa ni zama za ujio wa mtume salllahu alihi wasallam na kurani tukufu ilikuwa imeshuka ambapo ilikuwa imekuja ili kukumbusha kuhusu kweli za dunia zilizokuwa zimepotea lakini sasa zama imewadhia ambayo kuhusu zama hizi mtume alikuwa ametoa bishara ya kwamba watu watu watasoma tukufu tukufu lakini lakini haitashuka chini ya tunayoangalia wapo wapo makari wengi wapo wasomi wengi wasomi hakuna matindo alisema kwamba sasa mnaona kwa kwa kwa macho yenu jinsi watu, tukufu kwa sauti nzuri na kwa matamshi mazuri lakini haishuki chini ya yau y hakuna utekelezaji wake hivyo kurani tukufu ambayo zina lake la pili ni zikr na katika zama zile za mwanzo kama ilivyokuwa imekuja ili kumkumbusha binadamu kuhusu kweli zake na asili yake kwa mujibu wa ahadi ya allah ya kwamba inna lahu la hafidzun katika zama hizi pia alikuja mwalimu mmoja kutoka mbinguni ambaye ni msadikishaji wa akharina minhum lamayalhakubihim na ni maud na ndiye ambaye anaongea kati yenu alieleza kuhusu zati yake kama waislamu watumie akili na mtu ambaye mwenyezimungu amemtuma watege masikio na wasikilize na waone hali yao ya ndani waone haja ya zwama waone hali ya kawaida ya waislamu kwa kusisitiza juu ya fatua za kizwahiri tu wasijaribu kuzalilisha islam bali waelewe uhakika wa kurani tukufu kwa vitu vile sisi wanajumuia dhaima tunatakiwa kujichunguza ya kwamba sisi kwa kiasi gani tukielewa uhakika wa kurani tukufu na mafundisho yake tunajaribu kuifuata kwenye maisha yetu ya kila siku kisha akilize jambo hili ya kwamba kurani tukufu inataka kutujulisha kuhusu elimu za kweli anasema mwenyezi mungu kama anavyotaka kwamba watu wamwogope yeye pia anataka ya kwamba nuru ya elimu izalike katika watu sio hofu peke bali ipatikane mwanga wa elimu na kwa kupitia kwayo waweze kufikia daraja za maarefa ili maarefa iweze kupatikana na fikira zao zipanuke kwani ujuzi wa elimu za haki upande mmoja unazalisha hofu ya kweli wakati huo huo elimu hizi zinamsaidia mtu kumtambua allah mumini anapotafakari juu ya kurani tukufu na zile ambazo ni elimu za dunia yeye anazipima juu ya mizani ya kurani tukufu hapo anapata maarifa na hofu pia anapata alisima lakini wapo wenye bahati mbaya ambao kwa kuzama katika elimu za dunia wanakwenda mbali na kanuni za mungu na wanapata mashaka kuhusu zati yake na wapo baadhi ambao wanaenda kinyume chake na wanaacha dini ilimu za kidunia yaani wapo baadhi ya watu ambao kwa msingi wa elimu za kidunia wanamsahau mungu au wengine kwa jina la allah wanaogopa elimu za dunia na wanaziacha na wanasema kwamba hizi si sahihi alisema kwamba kuran tukufu imetoa mafundishi yote mawili na imetoa kwa ukamilifu wote kurani tukufu inataka kutujulisha kuhusu ilimu za haki na inamwelekeza binadamu kwani kwa kufanya hivyo hofu ya mungu inazalika na pale mtu anapopata maendeleo katika maarifa ya allah anazidi katika mapenzi yake na upendo wake na mtu kurani tukufu inampatia fundisho la kubaki chini ya kanuni ili aweze kupata sifa ya kumtegemea allah na akielewa uhakika wa kuwa razi juu ya rizaya allah apate utulivu wa kweli na amani ambayo ni kusudiwa haswa la vukufu kisha alisema mwenyezi mungu ameipatia ummati huu qurani tukufu ambayo ni chemchem na chimbuko la ilimu za kweli mtu ambaye anapata ilimu na maarifa ambayo yameelezwa ndani ya kurantukufu ambayo yanapatikana kwa uchamungu wa kweli na kwa hofu ya allah tu ye anapewa ilimu ambayo inamfanya kuwa mfano wa manabii wa uisraeli ndiyo jambo hili ni kweli kabisa ya kwamba mtu ambaye amepewa silaha fulani asiputumie silaha ile hilo ni kosa lakena si kosa la silaha wakati huu hii ndiyo hali ya dunia waislamu japokuwa walikuwa wamepewa neema ya urantukufu ambayo inawapatia kutoka kutoka kila upotevu na inawaondoa kila giza lakini wao waliacha na hawakujali mafundisho ya uranukufu na matokeakeni kwamba wamekueda mbali na tukufu na islam basi kama asemavyo tumasihemaslam waislamu wakiwa mbali na mafundisho azimu ya kurani tukufu wamebaki kama waislamu wa kijina tu watu wanaendelea kuonyesha vidio fupifupi juu ya mtandao wa kijamii katika nyakati tofauti ambazo zinatuambia ya kwamba watu hawa hawajui chochote kuhusu islam na mafundisho yake ya msingi na historia yake na kwa kuwa sheikha anasema hivyo wanachokifanya ni kwamba kupiga takbira zidi ya jumhuiya na kuleta hasara katika jamaati huku wakitumia jina la mtume na sahaba au qurani kutoka bangladesh mtu fulani alinandikia ya kwamba tuliposhambuliwa wakati wa jalsa kijana moja ambaye alikuwa akirusha mawe mwanajamaa wetu mmoja akamwambia kijana huyo kwamba unafanya nini je imeendikwa kaantukfu e hioifundishoaassiweahaahocea asauauasaezi huu wa ramaan hata baaaye vilevile uw wenye kuelewa na kujifunza na kuifuata kuna nitukufu mwenyezi mungu atusalimishe na machafu yote ya dunia katika mwezi wa ramazan mujikite zaidi katika maombi nilivyokuwa nimesema kabla mwenyezi mungu amsalimishe kila ahmadia wa kila nchi kutoka kila shari na mbele ya allah wale wasioweza kujirekebisha mwenyezi mungu awafanye kuwa somo kwa wengine ili watu wengine waweze kushika na kufuata amri za allah kwa ajili ya dunia pia mufanye dua mwenyezimungu aisalimishe dunia kutoka balaa la vita khalifa mtukufu anasema kwamba sasa napenda kuwazugumzia baadhi ya marehemu na mtu wa kwanza ni mbashiri wetu mubalighi wetu ambaye alikuwa ni mwenye kutimiza wakfu wake kwa unyufu wote alikuwa mtu mnyenyekevu sana na alipata bahati ya kuitumikia jamaati kwa muda mrefu na akatimiza haki ya huduma hiyo jina lake ni munawara ahmad khurshid sahib alikuwa mbashiri wa jamaati katika afrika magharibi siku za niyuma alifariki dunia inna lillahi wainnal کٹیکا فامر یا کے جمویہ علی کو اِیم پاٹیکہ نا کوم پٹی بابو یا مرزا عبد الکریم صاحب امبا یہ موقف مجہم سرا ٹاٹو ات مسیح ملاسلام علی پوئنڈا جہلم کوا جیلی کیسی یا کرم دین وقاتی الیکوا میہ بیاتی کو, کو واضح واٹوٹو والی کوا واقی ذالیوا والی کواک کو اگوا ناکی شاہ کوفہ yeye alipozariwa yee pia akaugua walikuwa hawaoni njia yoyote babu yake mia abdulkarim saheb ambaye alikuwa swahaba yeye akaamua kumtoa mtoto huyo katika wakfu anasema kwamba kwani kama mungu atamhitaji basi atamsalimisha tu katika muda huo katika kijii chao daktari moja alikuja ambaye alikuwa mkazi wa kijiji chambaali ye akamtibu na mwenyezi mungu akamponya kimuujiza baba mkuwe pia alikuwa ameanandoto kuhusu marehemu ambaye ni muhammad khan derawes sahib kwamba marehemu yupo juu ya mnara mmoja mrefu unawangaa na yeye ye alikuwa ameambiwa kwamba yeye atanawarisha mnara wa ahmadiyat na pata bahati yakuitumikia jamaati na mungu akampatia uwezo huo baada ya kumaliza jamea akaitumikia jamaati nchini pakistan kwa muda na kiisha mwaa9se akaenda afrika ambapo katika nchi ya gambia na senegal akatoa huduma kwa muda mrefu katika gambia akapata nafasi ya kuitumikia jamaati kama amiri kisha kwa sababu ya maradhi yake akahamia uingereza mwaka elfu lakini hata kutoka hapa pia akaendelea kuendesha nizamu ya jamaati ya senegal mpaka mbashiri akaenda huko na nizamu ikastawi kule kisha katika muda huo kwaanzia mwaka elfu na nane hadi elfu mbili na kumi na mbili akaendelea kuitumikia jamea ahmadi ya uingereza kama mwalimu upوte alipopata نfاsi akafaya kazi kubua akapata bahati ya kupata baیati نigi wabunge arobاini wali jiunga na ahmدiیت kupitia yejے na ju mafanikio yake ya kہ hayo khliفہ mٹkف aiے رحm taala تالی kwe hutba yake ya jلسہ سalانہ ali kua amemptia laقabu ya mhinڈiwa sنgاl katika jalsa salana Ujirumani, ali waleta wabunge kumi na watano kisha tuzo ya pama ambayo wabashiri mbalimbali wanapewa huyo pia alipewa tuzo ya abdurahim nayer aliendelea kuenda hispania juu ya amri waafriki wanaoishi huko akawa hubiri na alifanya kazi nzuri sana bayati nyingi zimepatikana huko chini ya ansarula brtania yani uingereza aliendelea kusimamia darasa la kurani tukufu kwa kupitia mtandao wa kijamii kazi hii aliendelea kuifanya hadi kifo chake ameacha nyuma vijana watatu na mabinti watatu na mke kijana wake moja ni mbashiri wa jumuiya anayetumikia jamaat hapa uingereza دعود حنیف صاحب امبا یعنی مولی ممکو و جامع احمد یا کانڈا پیا آلی کٹی کا گامبیا آلی کو امیر جماعت مارحیم ولی پوئنڈا ہوکو آنا سیما کو امبا کوانزی سیما نٹا تو ہادی ٹسن ان نے علی پاٹا بہاتی یا کوئی کیا جماعت پموجنا مارحیمو ناپموجنا اوبا شیری علی کوا واتو تو سومو لکی دینی کوئی شولے anasema kwamba nchini senegal hali ya kimahubiri ilikuwa tete yani haikuwa rahisi kufanya mahubiri nchini senegal anasema kwamba mwaka eu9 mwishoni mwa mwaka alipelekwa kwenye kijiji cha frafini kijiji kinachopatikana mipakani mwa senegal na akiwa hapa ilikuwa kazi yake ya, ya kufanikiwa na kupanga mipango ya mahubiri kazi yenyewe ilikuwa ngumu sana serikali ya senegal ilikuwa haimpatii mpakistani wiza wa kuishi lakini mwalili horshil sahip alikuwa na uwezo na kipaaji kwamba alikuwa akijenga uhusiano mzuri na watu kisha alikuwa akijua lugha ya kifaransa hivyo alipoplekwa huko basi katika muda si mrefu akajenga uhusiano mzuri na maafisa waliokuwa mipakani kisha akaanza kuitembelea senegal kwa sababu ya uhusiano ule ule na kisha inchini senegal katika shule moja ya primary shule moja ya msingi kulikuwa na mwalimu mkuu marehemu kwa kupitia yeye alianza kujifunza lugha ya kifaransa zaidi na alika ameomba ruksa kutoka maafisa kwamba apaive ruksa ili aweze kujifunza lugha ya kifaransa kutoka mwalimu huyu mkuu au abdsala ba sah ayo ala mafanikio yake hivyo akaendelea kuitembelea senegal katika kati kulikuwa na kitambulisho masus ambacho alipata yeye ye. na chini ya kitambulisho hicho angeweza kwenda senegal, senegal kwa kutumia magari ya gambia hivyo alikuwa anapleka literature na alikuwa anafanya mahubiri na akapata bayati nyingi kulika na mkoa wa kalik na wahamad walikuwa wakiishi yeye akiwa na mwalimu mmoja hamed ambai akafanya kazi kubwa na akafungua matavi mapya huzuraamesema kwamba kule kulikuwa na barabara mbovu zenye vumbi barabara za vumbi au saha nyingine barabara zilikuwa haziwepo lakini marehemu alikuwa akienda kuwatembelea watu mbalimbali kwa kutumia pikipiki na njia yenyewe ya pikipiki ilikuwa ngumu kiasi kwamba kwa sababu ya vichaka alipokuwa akiendesha pikipiki miguu yake ilikuwa inapata majeraha lakini hakujali majeraha yake na akaendelea kufanya mahubiri kisha hani dadiai anaandika ya kwamba mwanzoni kazi hii ilikuwa ngumu sana sisi tulikuwa tukifanya mahubiri kwa uangalizi mkubwa kisha polepole pole, tulipojenga uhusiano na maafisa na jumuiya ikaanza kujulikana na almasihm amekuja kuhuisha islam tulianza kuwafikishia watu ujumbe huo na tukawapa maafisa ujumbe huo hapo ikawa rahisi kuitembelea senegal marehemu alikuwa akiitembelea senegal bila y kukosa na kisha katika mkoa wa kalk matawi mbalimbali yakapatikana na idadi ya matawi ikaanza kuongezeka na pikipiki piki kama nisemavyo zilikwepo sehemu ambapo hata alikuwa akishindwa kupata pikipiki piki. na hapo alisafiri kwa kutumia magari nanayovutwa na punda na akafika kwenye vijiji vya mbali mbali wabashiri wa siku hizi wameneendikia kwamba tulipofika huko watu wakatuambia kwamba muda si muda mrefu sana na, khushid, alikuwa akitu tembelea, na alikuwa anakuja kututembelea katika hali ngumu sana na alipokuwa akienda huko kufanya mahubiri alikuwa akiishi nao na alikuwa akila mahindi au mtama tu pamoja na maji na hicho kilikwa chakula chake na kisha alikuwa akikwenda mbele kwa ajili ya mahubiri hakujali kwamba ana amepata makazi mazuri ya kuishi aulaa amepata chakula aulaa sehemu ambayo alipata akaishi na chochote alichopewa kwa ajili ya chakula akala na kwa sifa zake hizo watu walikuwa wakimpenda sana na yeye akafanya mahubiri mazuri khalifa mtukufu wainne alipokuwa ameona ruya kwamba katika nchi ambamo lugha ya kifransa inatumika jumuiya inaendelea kupata maendeleo marehemu akitoka kutoka mkoa wake akaelekea nchini senegal aliplekwa huko ambapo akafanya mahubiri akawahubiri watu wenye umuhimu katika jamii na akawahubiri wa bunge na hivyo wabunge wapatao kumi na wanne wakapata bahati ya kujiunga na jamaati jambo ambalo likaleta athari kubwa juu ya jamaati na kisha jumuya ikaandha kuimarika zwaidi na zwaidi kwa ajili ya kuimarisha nizamu ya jamati pamoja na kuongeza idadi ya waalimu pia kulikuwa na haja ya kuangalia mafunzo yao na malezi yao marehemu akaendelea kusimamia mpango huo kila mwakana akafanya kazi kwa hima na kwa jaziba kubwa mwaka um akateuliwa kuwa amir wa senegal na yeye akatoa huduma hiyo kwa juhudi kubwa sana alikuwa na jaziba ya utii wa khalifa wa zama na huu ni uhakika hata mipia nimeangalia alipofika hapa miaka kumi iliyopita alikuwa naumwa lakini kila alipopewa kazi fulani akajaribu kuitimiza kwa haraka sana alikuwa na shauku ya kufanya mahubiri wajuula saheb ambaye ni mbashiri wa senegal anasema kwamba nilipo fika senegal nikasikia sana jina la mnversab na watu kila sehemu nilipokuwa naenda walikuwa wakimtaja kwa mapenzi na upendo mkubwa anaeleza matukio ya waalimu mbalimbali nakemd tafsir maas ambaye ni malimu wao anasema kwamba nimeishi kwa na mii kwa, kwa, kwa, kwa muda mrefu huyu ni wa asenga mam alikuwa na upendo mkubwa na ukhalifa nanasema na alikwakananiambia ya kwamba uwe na uhusiano imara na ukhalifa pili anasema kwamba nimeona kwamb yey hakuwacha tahajudi tahaju maisha yake ya yote <tosha> na kusisaa akitusihi kwamba daima musali sala sala ya ya ya na kwamba dua kwa ajili marehemu mcha mungu mwenye kufanya juhudi kubwa aliitembelea inchi nzima ya senegal daima alikuwa akifanya juhudi kwamba afike kwenye kila kijiji na awapatie watu ujumbe wa masihi wa muhammad anasema mimi ni shahidi ya kwamba mnaversaib alipokuwa akifanya kazi ya jamaati alikuwa hajali mchana wala usiku au chakula chake alikuwa na uhusiano wa imara na mungu na mara nyingi tulikuwa tuna shuhudia anasema kwamba safari moja kulikuwa na kipindi fulani mpango fulani wa jamaati watu walika wamekuja kushiriki ahamadi ya moja akaugua na akataka kurejea akampatia ruksa ya kurejea lakini alipoanza kukalisha kwenye basi mnaesau akamzuia akasema kwamba usikae kwenye basi hii ukae kwenye basi nyingine anasema wakati ule nikapata wazo kwamba basi hii labda itapata ajali na hiyo kama itatokea watu watasema kwamba angalini alikuwa amekwenda kwenye mpango wa jamaati na kwa sababu ya ajali amekufa lakini kilichotokea ni kile ambacho alikuwa amevaza basi ile ikapata ajali na huyo alikuwa ameketi kwenye basi ningine hivyo akafika kwenye nyumba yake kwa utulivu na kwa amani jambo ambalo likawaongeza watu kwenye imani na hii ndio hali ya mapenzi ya watu kwamba nchini senegal katika sehemu mbalimbali sala yake ya jeneza imesaliwa kwa ghaibu na watu ambao si wa, amba wa hamadia pia wameshiriki kwa wingi kisha sar saheb wafatrogenbay anasema kwamba jinsi mnamarhuseb alipokuwa anafanya kazi ilikuwa vigumu kwa wengine kisha jalu sahib ambaye ni local mwalem anasema kwamba marehemu alipokuja nchini senegal mimi nilipata bahati ya kufanya kazi pamoja na mnoversahi alikuwa mungu mwenye ushujaa wakati wa ziara za kijamaati alikuwa akifanya mahubiri kwa hikma na kwa ushujaa na alikuwa mwenye kupenda uadilifu alikuwa anawatumikia wana jamaati kwa upendo na kwa uadilifu rajaburanse anasema kwamba alipougua katika siku za mwisho alikuwa anafanyiwa siku moja alikutana nami kwenye harusi akasema kwamba nimefungua duka nini akasema kwamba ninapokuwa nyumbani hivyo nje ya nyumba yangu nimeweka meza moja na nimeweka maji na literature na wanaopita mbele mimi nawanywesha maji na pia nawapatia vipeperushi alikuwa hakuketi bila kazi kwenye marazi akafungua njia mpya wanaosema kwamba kivipi wafanya mahubiri njia za mahubiri watu wakitafuta zinapatikana tu mtu anapaswa kuwa na jaziba na shauku kisha alikuwa na kipaji kingine kwamba alikuwa anajifunza lugha kwa haraka sana katika nchi ya gambia lugha mbalimbali zinatumika alikuwa anazijua lugha nyingi a alikuwa anasema wabashiri wetu wa gambia ambao wamesoma hapa na wamekwenda huko abdullah saheb na abdurahman saheb na muhammad muba saheb anasema kwamba watu hawa wanatokana na makabila tofauti hawezi kuelewa lugha ya wengine lakini mimi najua lugha zao zote mke wake nusrat jahan sahib anasema kwamba aliwalea watoto anjia nzuri alikuwa mwenye kuwapenda sana alikuwa na upendo mkubwa na pnd uafanya u akufa hafaanac a iaaaaa hitilafu na kufanya sula baina ya watu alikuwa alikuwa mkarimu sana nchini afrika alipokuwa kwenye ziara ali kwamba na wasiwasi kwamba mimi nitarejea lini nitakapomaliza shughuli zangu nitakuja tu anasema alikuwa na shauku sana ya kufanya mahubiri akapata nafasi ya kui, kufanya mahubiri ncini hispania aliweza kuhuisha uhusiano ul umepotea mbashiri wake wakemtoo wake ambaye ni mbashiri muhaadkorshid anasema kwamba daima alikuwa akitusihi kwamba tuwasaidie watu kwani hiyopika ni ibada iliyo nzuri mwenyezi mungu anarizia anasema sisi daima chumeo mfano wa kimatendo kwenye zati yake salmaalmisi kutoka hispania anasema kwamba wakati wa kuishi nchini hispania nilipata nafasi ya kwenda pamoja naye katika mahubiri na mimi nilishuhudia jaboja mara kwa mara kwamba kila alipokuwa akimsalimia mpitenjia alikuwa anaongea naye na katika muda si mrefu alikuwa akijenga uhusiano imara alikanatambia <Santhropic> kwamba huyu anatokana <Santhropic> na kijiji fulani na fulani na maeneo yaliyo karibuna kiji chake ni maeneo fulani nimatembelea alik anawajua watu mbalimbali wa kisha chake anamfikishia ujumbe wa waamaa anasema ilika haitoki hivikwamba afikishe ujumbe kwanza al ajenga ah amefaya kazi kubwa nchii hispania kwa ailalla -e ameanzisha aoa huko alikuwa na shauku sana ya kufikisha ujumbe wa islamu na ahmadiatnahuni ukweli kabisa pamoja na hayoyote alikuwa na unyenyekevu mkubwa kila nilipomwambia kwamba aende hispania akawa teari bila uzuru wovote japokuwa alikuwa naumwa mwenyezi mungu aija aliyejumuia wabashiri walio mfano wake ambao waweze kufanya kazi kwa kujituma اویز کوٹمی زعی زا منگز منگو عام پنڈیشاراجا جنیزا یا پیلی نیا اقبال احمد منیر صاحب امبا پیانی بشری و جمعہ علی کو مولانا وا چودھری منیر احمد صاحب انجنی پاکستان سکھ الما عام فاریک کی دنیا کٹیکا فامریا کے جمویہ علی پاٹیکنہ کوکمپیا بابویا کے چودھری غلام حضر صاحب مقالف مجھا مین نان ٹیسن اٹانو mwaka 9 alimariza jamia ahmadia na kisha chini ya idara ya islarshad markazia akafanya kazi ya jamaati kisha kuanzi1 hadi akaenda kuitumikia jamaat injini siraliun kisha akarejia pakistan na akaendelea kuitumikia jamaat katika wilaya mbalimbali alikuwa mgonjwa wamoyo lakini hata hivyo aliendelea kufanya kazi kwa juhudi kubwa kwa fazili ya allah alikuwa musi ali mwenye kuitumikia jamaati kwa juhudi na kwa jaziba alikwa mtu wa watu alikuwa na tabia njema sana marehemu ameacha mke na vijana watatu mbashiri wa jamaati abdul wakil sae anasema kwamba marehemu alikuwa mtu wa watu alikuwa na uhusiano imara na ukhalifa alikuwa mwenye kutupenda sana alikuwa na haiba lakini alikuwa mpole wa moyo baada ya kutana naye mtu alikwa anajua kwamba yeye ni mnyenyekevu sana segemoniremasahib ambaye ni naib amir krachi anasema kwamba nimefanya kazi pamoja naye alikuwa anafanya kazi kwa juhudi sana kazi yote aliyopewa alikuwa anafanya katika hatua ya kwanza alikuwa anakuja ofisini na alikuwa anatoa na saha nzuri anasema nilikuwa napata moyo kutoka maongezi yake alikuwa mpole wa moyo alikuwa na uhusiano imara na watu wa mtaa wake na anasema kwamba kwa ajili kwa ya kuwahamasisha wahamadia kuhusu mchango huyo alikuwa anaambiwa na ye alipokuwa anawaambia watu walikuwa wanapata asari zake mungu amgofirie na amrehemu na ampandishe kwenye daraja مرحم و ٹاٹو نے سجدہ نصر جہاں بیگم صاحبہ ان کے و میاں عبدالعظیم صاحب درویش مرحوم قادیان امبائی سی کزرنیوما علی فریق کی دنیا علی کو نعوم و ٹانگ امود امریفو کٹی کا زمہ زا او درویشی ہویو علی کو مونم کے واقوان زا علی ٹوکا جیمولا اڈیشا نا کوجا ہاپا marehemu aliishi kwa subira pamoja na mume wake katika zama za udaweshi alikuwa mwenye ku swali, swala na na na na kufanya maombi na na ku na wa watoto kina mama wengi za kipato kilipokuwa chini kwa ajili ya kujikimu alikuwa amefuga kuku badala ya kuangalia mali za wingine alikuwa na jaziba ya kuwatumikia jamii aliko anatowa hudo mbalimbali wakati wa mazishi ya kina mama katika kadian na aliko anatoa msaadha mbalimbali alika uhusieno maksusu na khalifa wazama alika akishiriki kwenye kila mpango ali ka musi ameacha niuma watoto wanne wa kiume na binti mmoja huyu alika mama wapili wa khurshid anwar sahib نہ علی و آنٹی وا دوست محمد شاہ صاحب مرحوم اور رق احمدیت منگم و عام غفریے نہ عام ر ہیمون عام پنڈیشے یہ دراجہ بعد یا سوالہ نیٹا سالشہ سالہ یا جنز دیاو یا غائب ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر