أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين مويزي علي كامليشا ديني ناشريا جويا مدمس صلى الله عليه وسلم na ndani ya kurani tukufu alitangaza ya kwamba alyauma akmaltu lakum dinakum wa waatmamtu alaikum nemati warazitu lakum lislama dina leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni neema yangu na nimewapendeleni islamu iwe dini yenu basi hii ni hisani kubwa ya mwenyezimungu juu ya waislamu ya kwamba kwa jili yao yeye alimpatia mtume salllahu alihi wasallam sheria iliyokamilika na dai hili ni dai la islam pekee hakuna dini ningine iliyo dai ya kwamba sasa dini ya mwisho ni islam pekee ambayo ni dini mwenyezi mungu anaipenda na kama mtu anataka radhi ya allah basi bila kukubali islam na bila kufuata mafundisho yake hana njia yoyote mwenyezi mungu anatangaza tangazo hili ya kwamba haya ni mafundisho ya kurani tukufu tu ambayo ni njia pekee ya maendeleo ya kihulka na kiroho ya binadamu bali mafundisho haya ni kamili kiasi kwamba hata kwa ajili ya kupata maendeleo ya kidunia hayo ndiyo mafundisho yanayomwongoza binadamu basi mwenyezi mungu kuhusu mafundisho hayo anapotangaza tangazo la kusema akmalto basi maana yake ni ya kwamba vipaji vyote vya binadamu vive vya kihulka kiroho kimwili ambavyo mtu anaweza kuvipata kwa kuifuata kurani tukufu pekee na mafundisho kamili yeye anaweza kuyapata kutoka kurani tukufu tu kama ataifuata kwelikweli na kwa kusema atamamto ametangaza na akatangaza kwa nguvu zote ya kwamba haja zote za binadhamu mwenye kuzitimiza kwa njia zote ni kurani tukufu pekee hakuna haja yoyote ambayo haijaelezwa ndani ya kurani tukufu hata kama ni haja za binadamu za kidunia au ni haja zake na njia za kupata maendeleo na vivango vya kiroho na kihuluka mtu akitaka kuona kwa jicho la uadilifu basi kitu kile kimo ndani ya kurani tukufu pamoja na aya hiyo kurani tukufu imetangaza wazi ya kwamba sasa wokovu wa binadamu imeunganishwa na mafundisho haya na mafundisho haya ni kwa ajili ya zwama zote na kwa ajili ya wanadamu wa dunia nzima na mafundisho yaliyoshuka kabla ya kurani tukufu yaliyoshuka juu ya manabii mbalimbali yalikuwa kwa wakati na kwa ajili ya zwama zwile tu na hayakuwa kwa ajili ya ulimwengu mzima au ubinadamu mzima hatimasihe mawslam akifafanua jambo hilo alitangaza ya kwamba jambo hili linathibitika ya kwamba hapo uji, shabaha ya ujio wa mtumia lm pia imetimia na huyu ndiye nabii wa mwisho na wakamili ambaye juu yake sheria hiyo yenye daraja kamili ilishuka basi hii ni itikadi yetu na tuna imani hiyo basi wenye kuleta shutma juu ya hata masihe mau ah atu wasalam wanaleta shutma hii ya kwamba ikiwa hii ni itikadi yake na anakubali kubali kwamba kurani tukufu ni sheria ya mwisho ya na mtume saa salam ni nabii wa mwisho basi madai yake yana uhakika gani hata masihe mausalaam amedayi madai gani na kisha katika zama hizi alikuwa na hajagani ya kuja jibu lake hatmasihe maud walam katika sehemu moja ameeleza kama hivi yapo majibu tofauti alisema ya kwamba ikiwa nyini mgefuata mafundisho ya islam kweli kweli hapo ni sawa mimi nisingekuwa na haja ya kuja lakini hali halisi ya zwama na bilkhusus hali ya waislamu inatangaza kinaga ubaga ya kwamba kuna haja ya mwalimu kisha kuhusu kusahaulika kwa mafundisho haya mtume salm mwenyewe alikuwa amesema na pia alikuwa ameeleza ya kwamba kwa ajili ya kuyarekebisha mafundisho hayo kwenye kila karne mujaddidin watakuja nahi ilikuwa bishara yake kwamba waislamu ijapokuwa mafundisho ya kurani ni kamili watasahau mafundisho yake bidhaa mpya zitazwalika ndani mwao hivyo kwa ajili ya kujadidisha dini mujadidin wataendelea kuja na katika zwama za maud na mahdiye maud atakuja ambaye ataileta dini kutoka kilimea juu ya arzi hatmasiheaudsalam kwenye vitabu vyake maandishi yake mandiko ya mandi yake na kwenye vitabu vyake katika sehemu zote amesema ya kwamba mimi katika utumishi wa mtume swwasaam nimekuja kusambaza sheria na dini yake na mafundisho ya kurani tukufu na sasa kwa kupitia mtume sawasalam dini imekwisha kamilika tayari na nimekuja kuifikisha elimu hiyo na mafundisho hayo hayo kwenye kila kona ya dunia mafundisho yalikamilika kwa kupitia kurani tukufu kurani tukufu iliposhuka juu ya mtume salllahualihi wasallam na katika zwama zile kwa kuwa hakukuwa na njia mbalimbali mbali za kusambaza mwongozo na kusambaza mafundisho hivyo kwa ajili ya kusambaza mafundisho haya katika zwama hizi sawa na ahadi mwenyezimungu amemtuma mtumishi mkweli wa mtume sallaualhi wasalam wa na hii ndio kazi aliyofanya hatmasihwasalam na kwa ajili ya kuendeleza kazi hiyo hiyo jumuiya ya waislamu wa, wa ilipatikana na hii ndiyo kazi ambayo jumuia ya waislamu wahamadia kwa mujibu wa vitabu vyake na maelezo aliyoeleza yeye inaendelea kufanya na kuhusu jambo hilo kila ahmadia anapaswa kutafakari kwamba kwa kiasi gani anatimiza shabaha hiyo kwa ujumla vipindi vinafanywa na vinaendelea kufanywa lakini waahmadia wanapaswa kufanya sawa na juhudi yao na uwezo wao na ndipo shabaha ya baiati yetu itaweza kutimia pale tutakapoweka mbele yetu wajibu huo na kwa ajili ya kufanya hivyo yatupasa kusoma kurani tukufu na kuelewa na njia iliyo bora ya kufanya hivyo ni vitabu vya maud mauda Sosla, na maandishi yake uzuri na sifa za kurani tukufu tangu muda mchache naendelea kuzieleza kwa mujibu wa maandishi ya hat masihi maud alasau wassalam leo pia kuhusu ukamilifu wa kurani tukufu nitaweka mbele yenu nukuu zahat masihi maud alasalatu wasalam sayidina ahmad w anasema kwamba jambo hili limesibitika ya kwamba kurani tukufu imetimiza haki ya kukamilisha dini kama isemavyo alyauma akmaltu lakum dinakum wa atmamtu alaikum nimati warazitulakum lislama dina yani leo nimewakamilishieni dini yenu na kuwatimizieni neema yangu na nimewapendeleni islamu iwe dini yenu hivyo baada ya kurani tukufu hakuna nafasi ya kitabu kingine kwani haja zote za binadamu zimekwishaelezwa ndani ya kurani tukufu na sasa mlango wa mkaale mateela ya uwazi Mwenyezi mungu anaongea na waja wake makhusus mlango huu uwazi hakuna mafundisho mapya yaliyokuja na mlango huo haukufunguka wenyewe alisema kwamba maongezi matakatifu ambayo yanakuwa na rangi ya msaada wa mungu ndani mwake na yanakuwa kuhusu mambo mbalimbali mbali ya ghaibu mtu anayapata kwa kutakasa nafsi yake na kuifuata kurani tukufu na mtume sallaualh wasallam pekee kitabu hiki ni kamili hivyo sasa kwa kuifuata na kumfuata mtume salaualwlwasalam tu njia hizi ziko wazi na min ghairi yake hakuna njia yoyote na masihiaa pia alipata daraja hiyo alisema kwamba kwa sababu hiyo hiyo nimeipata kisha akieleza kwamba kurani tukufu ni mwongozo kamili anasema katika sehemu nyingine ya kwamba kurani tukufu haitaki hii tu kwamba mtu kwa kuacha shahri aelewe kwamba nimekuwa mwenye ukamilifu yani kama ameacha mazwambi hakupata ukamilifu bali kurani tukufu inataka kumwezesha binadamu kufikia daraja za hali za zuu na hulka tukufu kurani tukufu haitaki kuachisha maasi tu bali inataka kuzalisha daraja za hali za juu na hulka tukufu katika binadamu yaani ana wajibu wa kuacha maasi na pia ana wajibu wa kushika hulka tukufu ili mtu afanye matendo ambayo yawe kuhusu kuwatumikia wanadhamu na kuwahurumia na natija yake iwe hivi ya kwamba mwenyezimungu amrizie natija hiyo inatakiwa kutokea kwamba mungu amrizie basi hii ni fikra ambayo sawa na mafundisho ya kilantukufu inatakiwa kuzalika ndani mwetu sisi tujichunguze kwamba je sisi fikra hii tunayo je tunadai madai ya kusoma tu kama wingine au kwa kweli mabadiliko haya yanaendelea kutokea katika tabia zetu na tunaendelea kujenga uhusiano makhusus na mwenyezi mungu katika ramazan kulantukufu inasomwa na watu wanasikiliza darsa hivyo kuna haja ya kuifuata katika maisha ya kila siku na sisi katika ahadi ya baiathi yetu tumefanya ahadi kuna masharti kumi ya baiati ndani yake imeandikwa kwamba nitakubali utawala wa kunantukufu juu ya kichwa changu basi ikiwa kila moja wetu katika mwezi huu wa ramadhan afanye ahadi ya kuifuata na awe na nania imara ya kufuata mafundisho kamili ya kurani tukufu basi pale ambapo tutakuwa wenye kuongeza wenye kuzidi katika maendeleo ya kiroho wakati huo huo jamii yetu pia itakuwa jamii ya yyenye mandhari ya pepo na ubishi unaotokea katika nyumba na familia mbalimbali mbali. unaweza kubadilika katika mapenzi na upendo kisha akieleza jambo hili ya kwamba mbegu ya sheria ya mungu katika zama za kurani tukufu ilifikia kwenye ukamilifu wake anasema kwamba kwa kuwa kurani tukufu ni kamili katika amr maaruf na nahi munkar shughuli zinazotakiwa kufanywa katika kutoa mwongozo wake na shughuli zilizokatazwa katika kueleza kuhusu shughuli hizi ni kamili imeeleza kwa ukamilifu wote kwamba mufanye nini na msifanye nini na humo mungu ameamua ya kwamba kwa kiasi ambacho asili ya binadamu inaweza kuharibika na inaweza kuzidi katika upotevu na mambo mabaya mambo hayo yarekebishwe kwa kupitia kurani tukufu hivyo alishusha kurani tukufu katika muda ambamo uharibifu huo wote ulikuwa umetokea kwa wanadamu na polepole pole, hali ya binadamu ilikuwa imechafuka na itikadi mbaya na matendo mabaya na hiyo ndiyo iliyokuwa matakwa ya hikma ya mwenyezi mungu kwamba katika muda huo kalamu yake kamili ishuke kwani kabla ya kutokea kwa uharibifu kuwapasha watu habari wakati ambapo wao hawajui na habari yoyote hiyo ni kama kuwashawishi kuhusu mazambi yaani kuwaambia kwamba haya ni mazambi jambo ambalo hawalijui hawana kwenye fikira yake hatua hiyo inasambaza mazambi na siku hizi tunaangalia jambo hili kwamba katika mfumo wa elimu watoto wanafundishwa wanaambiwa kuhusu uhusiano wa kijinsia jambo ambalo watoto hawana fikra yake wanashikwa na mshangao na sasa wazazi pia wameanza kusema kwamba hili nini ambalo watoto wanafundishwa bali idara ya elimu pia imechukua hatua baadhi ya waalimu wamezidi mipaka yao na mambo ambayo hayana kwenye fikra ya watoto yanaendelea kuzwalishwa kwenye fikra zao mambo ambayo wanatakiwa kuyajua katika umri wa ubalehi na hii ndio tofauti baina ya sheria ya binadamu na sheria ya mwenyezi mungu kurani tukufu inatoa mwongozo na inaeleza wazi kwamba mwongozo huu ni kwa ajili ya umri fulani na mwongozo huu ni kwa ajili ya umri fulani sio maana kwamba ieleze kila kitu kwa uwazi kisha maelezo yake yanaendelea kupatikana kutoka maneno yake sawa na akili na kipaji cha binadamu hivyo alisema kwamba wahii wa mungu ulianza kutoka ha adam na mbegu hiyo ya sheria ya binadamu ikifika katika zwama za kurani tukufu ikashika sura ya mti mkubwa jinsi mabaya yalivyoendelea kusambaa tiba yake ikaendelea kupatikana na katika mafundisho Qurani, ya kurani hii pia ni sifa moja kwamba madhambi ambayo yanaendelea kupatikana katika kila zama tiba yake inapatikana kwenye mafundisho yake ambayo yanaendelea kutufikia kwa kupitia mufasirini na watu wake watukufu kisha alisema kwamba kwa kuwa ilikuwa kazi ya kitabu kamili kurekebisha hivyo ilikuwa muhimu kwamba wakati wa kushuka kwake maradhi pia yawe yamekamilika ili tiba yake iweze kupatikana hivyo katika kisiwa hiki wakazi wake walikuwa wagonjwa kwa ukamilifu wote ambao walikuwa na marazi ya kiroho au marazi ambayo yalikadiriwa kutokea katika vizazi vijavyo yaani maradhi yalikwepwa wakati ule au yaliyokadhiriwa kutokea katika vizazi vijavyo konantukufu ikatoa maelezo yake na mafundisho yake sheria ilikuwa inakamilika hivyo maradhi ambayo yangeweza kutokea katika siku za usoni ikaeleza na ikaeleza tiba yake na ndio maana mufasirin sawanazama waliendelea kutoa maelezo yake alisema hii ndio sababu ya kwamba kurani tukufu ilikamilisha sheria nzima na wakati wa kushuka kwa vitabu vingine haja hiyo ilikuwa haipo na vitabu vile havikuwa na mafundisho kamili kama ya kurani tukufu hapo ameshibitisha ya kwamba hata wakristo na mayahudi pia wanakiri ya kwamba zama ilikuwa imeharibika kwa namna zote na wakati ule kulikuwa na haja ya sheria kamili kisha akieleza jambo hili ya kwamba kurani tukufu kamwe haiwezi kufanana na kauli ya binadamu anasema na akitufahamisha anatoa mfano mmoja ya kwamba wasomi wazuri na wandishi wazuri kwa nguvu ya kielimu wakitaka kuindika makala moja wenye kuongea vizuri na wandishi wazuri kwa nguvu ya kielimu wakitaka kuindika makala fulani ambayo iwe imetakasika na mambo ya upuuzi uongo na mambo ambayo hayana hikima wala baragha wala ukamilifu wowote yani makala hiyo iwe imetakasika na uongo wa aina zote porojo mambo ya upuhuzi vichekesho na kadhalika na kila jambo lisilonamana na jambo la upuhuzi na mambo ambayo mtu asiweze kuyaelewa na mambo ambayo hayana hikma wala balagha na mwandishi mzuri pale anapojaribu kuendika makala yake anajaribu kuendika makala isiyo na mambo hayo yaiyotajwa hapo juu na hii ni alama ya mwandishi mzuri kwamba maandishi yake yawe yametakasika na upuuzi wa aina zote na yawe safi na alisema kwamba makala yake iwe imejaa na haki na hikima na fasaha na baragha na maarefa yaani makala yake iwe imetakasika na upuuzi na iwe imejaa na maarefa katika kuindika makala hiyo mtu huyo ataibuka mshindi ambaye anajua mambo mbalimbali ya elimu na ana elimu pana na kwa sababu ya uzoefu wake anajua sana yani awe msomi mzuri awe ulamaa awe na uzoefu ndiye anayeweza kuendika makala hiyo makala ambayo iwe imetakasika na vitu visivyofaa na haiwezikani kutokea kwamba mtu ambaye katika kipaji kwenye ilimu kwenye uwezo kwenye ubongo kwenye akili ni chini yake ana daraja ya chini yeye kwenye maandishi yake aweze kuendika sawa na makala yake mtu asiye na vipaji hivyo hawezi kusimama mbele yake alisema kwa mfano kuna tabibu bingwa ambaye ana umahiri hiri katika elimu yakimuwili ni daktari ambaye ni daktari bingwa ambaye ana umahiri ambaye kwa sababu ya uzofu wake wa muda mrefu anajua kuhusu marazi mbalimbali mbali na tahkiki zake anaweza kujua mara moja kwamba mtu ana marazi gani na ana elimu ya kutosha kuhusu marazi zote na pamoja na hayo yeye ana umahiri wa kusema shairi na kuandika shairi katika maandishi na kwenye shairi ana kipaji cha kutosha ni mzuri kama wile anaweza kujua alama za marazi yani marazi inapozwalika anajua alama zwake na vivyo hivyo katika maandishi na kwenye kusoma sema shairi ana taaluma ya kutosha na zidi yake mtu ambaye hajui jambo lolote kuhusu tiba na hajui jambo lolote kuhusu shairi wala maandishi hawezi kueleza na kuandika kalamu inayofanana na kalamu yake ye hawezi kuendika kama vile mwenye elimu ambaye ana umahiri katika taaluma yake na pamoja na hayo anaweza kuendika shairi nzuri na pia anaweza kufanya tahakiki nzuri mtu huyu hawezi kusimama mbele yake ambaye ana ilimu ndogo alisema kwamba jambo hili ni zwahiri na linaeleweka ya kwamba katika hutuba ya mjinga na mwenye mji akili kunakuwa na tofauti na mtu madamu anakuwa na ukamilifu wa kiilmia ukamilifu huo unaonekana katika hutuba yake kama wile katika kio safi uso unaonekana na wakati wa kueleza haki na hikima maneno yanayotoka kinywani mwake yanafahamika kama mizani ya kujua elimu yake na kipadi chake na jambo ambalo linatoka kutoka chemchem ya elimu kamili na akili na mambo ambayo yanapatikana kwa kupitia njia nyingine kutakuwa na tofauti kubwa baina yao moja ni chemchem ya elimu na maarifa na upande wa pili ni mambo ya kawaida tu anasema kwamba tofauti inakuwa wazi kama vile mbele ya hisia ya kunusa sharti ni kwamba isiwe imeshikwa na marazi fulani tofauti ni wazi baina ya harufu nzuri na harufu mbaya hivyo mutafakari kwa kadri mnaweza kutafakari hamtaukuta upungufu wote katika ukweli huo jambo hili ni la kweli kabisa na hamtaona mapungufu yote ndani yake hivyo kwa namna zote hiyo inathibitika ya kwamba tofauti ya nguvu ya kielimu na kiakili inayokuwa imefichika inaonekana katika kalamu hivyo haiwezikani kwamba watu ambao ni wanadaraja katika elimu na maarifa wawe sawa na wale ambao hawana elimu wao watakuwa juu ya mtu wa kawaida hivyo uthibitisho wa ukweli wake una toa uthibitisho wa ukweli mwingine ya kwamba kalamu ambayo ni ya mwenyezi mungu lazima itakuwa juu kuliko kalamu ya binadamu na umfano huo unathibitisha ya kwamba kauli ya mwenyezi mungu ina daraja kuliko kauli zote za binadamu na mwenyezi mungu ndiye mwenye kueleza ilimu zote kwani hakuna elimu ya binadamu inayoweza kusimama mbele ya elimu ya mungu na mwenyezi mungu akieleza habari hiyo amesema kwamba yastajibu lakum faaalamu ma unzila bielmu yaani kama makafiri wasiweze kuleta mfano wa kurani tukufu na washindwe kushindana nayo basi mujue kwamba kalamu hii haikutokana na elimu ya binadamu bali imeshuka kwa elimu ya allah hawezi kuleta mfano wake basi ni zwahiri kwamba kalamu hii si kalamu ya binadamu bali ni kauli ya mungu na mbele ya elimu hiyo pana ilimu zote za binadamu si kitu chochote katika aya hiyo kwa msingi wa burhani ini uwepo wa athari umefanywa kuwahoja juu ya mwasiri wake anasema kwamba muhtasari wake ndio huu ya kwamba elimu ya mungu kwa sababu ya ukamilifu wake na kwa sababu ya balagha yake haiwezi kufanana na elimu ya binadamu iliyo na kasoro mbali ni muhimu kwamba kalamu ambayo imetoka kutoka elimu ya allah iwe isiwe na mfano wake na huu ndio ukamilifu unaothibitika ndani ya kurani tukufu hivo kurani tukufu imedai kwamba ni kamili kwa namna zote na hakuna inayoweza kushindana nayo wala haitaweza kushindana nayo anasema ya kwamba kurani tukufu katika kurani tukufu ndiyo inayomfikisha binadamu katika daraja za elimu na kwenye daraja za kimatindo anasema kwamba kurani tukufu kama vile inamfikisha binadamu katika daraja za hali za juu kwenye elimu vivyo hivyo kwa kupitia kurani tukufu mtu anaweza kufikia ukamilifu wake katika matindo na alama za kukubaliwa zinaendelea kuzuihiri na kupatikana kwa watu na zinaendelea kuzuihiri ambao wameifuata kurani tukufu na alama hizi hazionekani kwa wengine hivyo hiyo ni hoja kwa yule anayetafuta haki anaweza kuona kwa jicho lake na hoja hiyo inatosha kwa ajili yake ya kwamba baraka za kimbingu na alama za kimungu zinapatikana kwa wale wanaoifuata kurantukufu kwelikweli kweli. Ini kama mtaitii kwelikweli basi alama na nishani zitaonekana watu wanauliza kwamba hatukuona nishani wala alama au tulifanya dua lakini dua haikukubaliwa mwenyezimungu amesema kwamba mukubali mu, mu mambo yangu na muniamini vilevile vile, na mufuate amri zangu mtakapofanya hivyo basi dua pia zitakubaliwa na mungu anakubali dua basi huni hiyo ni sifa ya mafundisho ya kurani tukufu kwamba wenye kufuata kurani tukufu na mafundisho yake ndio wanaopata baraka za ajabu kisha alisema ya kwamba kurani tukufu kwa ukamilifu wa ijazi imeeleza mambo yote ya kidini ijai mujiza bali hapo ijaz pamoja na alifu ye najim maana yake ni madha fupi akieleza hilo anasema kwamba kurani tukufu imeeleza fasaha na balagha yake kwa hikima na kwa ukweli na kwa haja ya wakati na kwa ukamilifu wa ijazi imeeleza mambo yote ya kidini hivyo humo kwa ajili ya kila adui zimejaa hoja imara na kwa ajili ya kukamilisha yakini ya waumini kuna mto wa maelfu ya haki ya maarifa ambao unaonekana ukitiririka mambo ambamo imeona kwamba ni ufisadi mwingi imetumia nguvu zote za kuyarekebisha na imeona kwamba maradhi ya aina aina yamesambazwa basi imeendika tiba yake na imefuta kila wazo potofu la dini zingine na imefuta mambo yao yasiyo na imeeleza jibu la kila shutma hakuna ukweli isipokuwa imeueleza na hakuna zehebu potofu ambalo imeendika majibu yake wapo watu waliopotia imeandika majibu yao na ukamilifu mwingine ni kwamba hakuna neno ambalo liwe limeendikwa bila haja na hakuna neno ambalo liwe limeendikwa nje ya wakati na hakuna neno ambalo liwe limeendikwa kwa njia ya upuuzi na pamoja ha na hayo yote imezingatia fasaha na baragha jambo ambalo mtu hawezi kulifikiri zaidi yake imeeleza mambo yote na imeeleza kwa kifupi lakini kwa kuzingatia fasaha na balagha na imefikisha baragha kwenye ukamilifu wake kwamba uzuri wake na utaratibu wake na miujuza yake na hoja zake zote imara imezijaza katika kitabu kifupi tu kwa ajili ya awalin na akhrin nimekushetoa mfano wake masihimoo alio amesema kwamba mabedui wa arab wakazi wa vijijini walielewa kurani tukufu na wakaanza kumtambua mwenyezi mungu na wakawa wasomi na wenye elimu wakaelewa kurani tukufu sawa na elimu yao na imefikisha kwa na akhrin na katika ahrin pia haya ni mafundisho ya korantukufu ambayo maelezo yake kwenye kila zama maana mpya zinaendelea kupatikana ambazo sawana zama hizi zinatupasha habari zake alisema kwamba kwenye, kwenye kitabu kidogo kifupi imejaza mambo yote ili mtu ambaye umri wake ni mdogo na ana shughuli nyingi asiweze kuhangaika na aweze kupata msaada na pia iwe rahisi kuhifadi akehuak ni kitabu ambacho kwa amiu wa maandishi yake na na na lugha yake inaeleza ukweli ambao haupatikani katika sehemu zingine na vitabu injil, na vitabu vya vya injili vingine havikubaki kama mungu kwa sababu binadamu waliingilia kati kisha akieleza muujiza na ukamilifu wa kurani tukufu katika sehemu nyingine anasema kwamba mwenye kupenda uadilifu akiona kurani tukufu mara moja atajua kwamba kurani tukufu imeonyesha ukamilifu wake vote katika kueleza maelezo yake na hoja zake na haja zake yaani ni maneno mafupi lakini imeonyesha ukamilifu wake vote imeonyesha ukamilifu ambao pamoja na kueleza haja zote za kidini na hoja na brahim na dalili hiki ni kitabu kifupi kwamba mtu anaweza kukisoma katika muda mfupi tu kuaanzia mwanzo hadi mwisho ni maneno mafupi ambayo mtu anaweza kuyasoma kwa urahisi sasa tuangalie ya kwamba balagha hii ya kurani tukufu ni mujiza mkubwa kiasi gani kwamba bahari ya elimu imeimaliza katika juzu utatu inne na ulimwengu wa hikima imeujaza kwenye kurasa chache je mtu amewahi kuona au kusikiliza kwamba kitabu hiki kifupi kingine kiwe kinaeleza mambo yote ya zama je akili ya mtu inaweza kumpangia binadamu kwamba yeye katika maneno mafupi ajaze mtu wa hikima mtu ambao uwe na mambo yote ya ukweli hapo anafanya malinganisho baina ya kitabu cha veda ambacho ni kitabu cha wahindu na alisema kwamba veda haina maelezo yake kama ndani ndani ya na na kisha maandishi yake yake ambayo hata hata ku kuyasoma ni kazi ngumu sana changamoto kwa kila dini kwamba mimi nawaonesheni sifa na hizi hizi katika hakuna mtu dunia hiyo juu mungu apishe kma aapatikana ndaniyakuatukuua chanamoto aiaa uanaa zama za kurani tukufu zilihitaji mafundisho kamili anasema kwamba kurani tukufu imetoa mafundisho kamili na hii ilikuwa zama za kurani tukufu ambamo mafundisho kamili yangetolewa kama habari hiyo imekusha elezwa hapo kabla basi dhai hili la mafundisho kamili ambalo kurani tukufu ililifanya hiyo ilikuwa haki yake tu ni ghairi yake hakuna kitabu kilichodai alisema kwamba katika rai yangu huyu ni mumini mkweli ambaye aifuate kweli kweli na akubali kwamba ukufu ni hii ni alama yake na sheria iliyoleta na mtume sawasalam akubali kwamba ni sheria ya kudumu na asibadilishe hata chembe ndani yake na akijimaliza katika kuifuata ajitolee kila kitu katika njia yake na asiipinge kwa matendo au kiilimu ndipo atakuwa muislamu mkweli hapo kuna haja ya kujichunguza kurani tukufu ni kitabu cha mwisho kuhusu hilo anasema kwamba kurani tukufu ilikuja katika zama ambamo kulikuwa na haja za aina zote ambazo zilitakiwa kuja zilikuwa zimepatikana yani mambo yote yakihulka kiitikadi kikauli na kifeli yalikuwa yameharibika na ufisadi wa kila aina ulikuwa umefika kwenye kilele chake hivyo mafundisho krandukufu pia ya, yalipatikana katika muda huo na kwa maana hiyo hiyo ikawa sheria kamili na sheria za zamani zikawa na kasoro ani katika zwama zile ufisadi ambao kwa ajili ya kurekebisha vitabu vilikuwa vimekuja ufisadi huo ulika aukufika kwenye kilele chake na kwa kwenye kilele chake swali wakatiwakuu u uliauk kiasakaay kwamba mambo hayo yalikuwa hayakufikia kwenye kilele chake na hapo yalipofika basi mafundisho pia ndiyo maana ayo ikashuka na kwa kupitia mtume salalahualwualihi wasalam msingi wa islam uliwekwa basi hii ni tofauti baina ya kurantukufu na vitabu vingine ya kwamba katika vitabu vitabu vile hata kama vingesalimika na kila aina ya upungufu hata hivyo kwa sababu ya mafundisho yao yasiyokamilika ili kwa muhimu kwamba kurantukufu ingekuja mbele yao vita, mambu yalikwa haya kutokia hivyo kivipi vitabuvile vingi eleza hivyo vilikuwa na kasoro na ilikuwa muhimu kamba konontukufu ipatikane lakini baada ya koontukufu hajahiyo haipo kwamba baada yake kitabu kingine kije kwani baada ya ukamilifu hakuna daraja iliyo baki kama ifikirike ya kwamba katika muda fulani kanuni zake zitabadilishwa kuwa kanuni za kishirikina kama ilivyofanywa kuhusu fedha na injil na katika tauhidi mabadiliko yatatokea na kama ifikirike ya kwamba katika zwama fulani mamilioni wa wa ya waislamu ambao wamesimama juu ya tauhidi watashika rangi ya ushirikina na kuabudu viumbe bila shaka katika hali hiyo sheria nyingine au mtume mwingine atalazimika kuja kama hali hii inatokea basi inaweza kutokea kwamba hiyo itatokea lakini hayo yote ni mambo ya kufikirika tu hiyo ni mahal haiwezi kutokea kwani mwenyezi mungu ametoa ahadi kwamba mimi nitatunza sheria hiyo na kwa ajili yake alimtuma hatmasihimauwasalam na hii ndiyo kazi yetu kisha anasema ya kwamba kwa ajili kwa ya kupata vukuvu kama allah alivyosema mara kwa mara kwamba ni muhimu ya kwamba moja mtu amkubali mwenyezi mungu kuwa mmoja asina mshirika na amkubali kwamba mtume ssalam ni nabi mkweli na afahamu kwamba kurani tukufu ni kitabu cha mungu ni kitabu ambacho hadi kiama hakuna kitabu kitakacho kuja yani baada ya kuranitukufu hakuna haja ya kitabu wala sheria yoyote kuhusushani ya wahi wa qurani anasema kwamba laana ya allah iwe juu ya wale ambao wadai kwamba wanaweza kuleta mfano wake kurani tukufuni muujiza ambao mfano wake hauwezi kuletwa na binadamu wala jini na nahumo zimejumuishwa mambo ya maarifa na sifa ambazo elimu ya binadamu haiwezi kujumuisha bali ni wahi ambao hakuna mfano wake ijapokuwa hata itokee wahi kutoka rahmani hivyo katika kufikisha wahi kuna dhihirisho la mwenyezi mungu na jambo hili ni la yakini kwamba dhihirisho la mungu kama lilivyotokea juu ya hatimo la mbiaa hali ya wahi kutokea juu ya mtu yeyote wa kabla wala halitatokea juu ya mtu wa mbele na shani ambayo ni ya wahi wa qurani si shani ya wahi wa mawali mawali pia wanaweza kupata wahi lakini shani yake ni tofauti hivyo mdwara wa maarifa ya tukufu ni mkubwa kuliko midwara yote na humo mambo yote ya elimu na mengine yamejumuishwa na mambo yake yamefikia kwenye daraja kubwa na tukufu katika kueleza na kwenye hoja ni zaidi yake na ni muujiza wa mwenyezi mungu ambao mfano wake haujawahi kusikika na shani yake maongezi ya binadamu hayawezi kuifikia hivyo mfano wa koatukufu na kalamu ya binadamu inafanana na ruya ambayo mfalme mmoja aliiona ametoa mfano mmoja kwamba mfalme mmoja aliona mdoto alikuwa mwadilifu na alikuwa na nahima akana ruya na ruya hiyo hiyo aliona mtu mwingine ambaye alikuwa chini kwenye daraja yani alikuwa mtu wa kawaida alikuwa na daraja ya chini na alikuwa na akili ndogo na pia alikuwa na hima ndogo hivyo hakuna shaka ndani yake ya kwamba ndoto ya mfalme na ndoto ya mtu huyo wa kawaida kizwahiri inafanana lakini mbele ya wenye akili na wenye kujua utabiri ndoto hizi si za aina moja kwani ndoto ya mfalme ni kwa ajili ya watu wote wa nchi nzima na ndoto yake ina inamdwara mpana sana lakini ndoto ya mtu wa kawaida katika hali nyingi inakuwa na mdwara mfupi na athari yake haiendi mbele kuliko watoto wake au mababu zake au marafiki zake yaani mdwara wa ndoto yake inakuwa mfupi sana kama kuna kitu kwamba fai, watapata faida basi faida itawafikia wao tu nalisema na hata kama muwaingize watu wa nje vile vile na museme kwamba katika ndoto ya mtu huyo wa kawaida wengine pia wanaweza kuingia hata hivyo athari yake haita kwenda mbali sana na mazingira ambayo yee ana yajua athari yake itabaki hadi mazingira yale tu na ameeleza kama msemo kwamba ndoto yake inakuwa na mipaka na athari yenye mipaka yani wasaa wake hauwezi kuwa mkubwa lakini hali hii ni hali ya wapanda wa kurantukufu kwamba mdwara wao unakuwa mpana sana na wasaa wao unakuwa mkubwa uno mno kurantukufu ni kitabu ambacho chini yake mito ya maarefa inatiririka na mtu hawezi kueleza zaidi yake na kila mwenye hazina anapata chochote kutoka hazina yake na sawa na rai yangu mtu asipopata faida kutoka kitabu hicho basi kalamu yake haiwezi kuwa kalamu sahihi na anaekopeshwa anafanyiwa vikali na watu wanafanya juhudi kwamba wamfikishe kwa kazi ili wachukue hela kutoka kwake lakini kurandukufu inawapatia wenye ikhilasi zwahabu na inawaondolea shida zao na matatizo yao wingine wana wakiwapa watu mkopo basi wanatumia ukali ili wachukue hela yao lakini kena tukufu inatoa elimu na inawapa elimu na maarifa na inawapatia dhahabu na haisemi kwamba imefanya ihsani juu yao bali inawashawishi kwamba wajikusanyie dhahabu anasema kwamba mimi kwanza nikawa nikawa na hali kama bakuli na kisha nikajaza ndani mwangu na mto wa kuranchukufu <tutu> yani kwa maji ya kuran chukufu nimejaza nafsi yangu na zati yangu ameeleza katika lugha ya kiarabu na tafsiri yake imefanywa hivi anasema kwamba mbele yangu lana ya mungu iwe juu yake ambaye anakata muujiza wa krontukufu na anaona kwamba kalamu yake na nizamu yake ina kitu fulani na wallahi sisi tunakunywa kutoka chiemchem hii na tunajipamba na uzuri wake na kwa sababu yake kwenye kalamu yangu nuru na usafi unapatikana na katika maongezi yangu mwanga na shifaa na uzuri unangaa na juu yangu na juu yangu hakuna aliyefanya hisani isipokuwa kuranitukufu tu na kuranitukufu imenilea hata wazazi pia hawawalei watoto wake na mwenyezi mungu ameninwisha maji kutoka kwake na mimi nimeiona k- kurantukufu enye kungaa na msaidizi alisema kwamba kama alama ya mungu isingekuwa pamoja nami na nisingepata msaada na nusura ya allah ma, kama ningetoa njia nyingine minghairi ya kurantukufu au ningebadilisha kurantukufu na sheria yake au ningesitisha au injia ya utii wa mtume ningeeleza njia nyingine hapo ilikuwa haki na uzuru wa watu ulikuwa wenye wa kukubaliwa kwamba kwa kweli mtu huyu ni adui wa allah na adui wa kurantukufu na adui wa mtume na ni mwenye kusitisha kama jambo la namna hiyo lingekuwepo kwamba mimi nimesema jambo fulani nji ya kura ndukufu na kauli za mtume saa nini mlikuwa na haki ya kusema kwamba huyu ni fasiki na huyu amesitisha kura ndukufu na huyu ni murtad lakini mimi sikubadilisha kura ndukufu wala sheria ambayo mtume alikuwa ameileta na sikubadilisha hata chiembe chake mbali nimekuja ili kuitumikia koatukufu na amri zake na kuitumikia dini tukufu ya mtume salwaala na nimejimaliza katika njia hiyo hiyo na mimi ni nina imani kamili kwamba mina ghairi ya kotukufu ambayo ni kitabu kamili na mina gairi ya kuifuata na bila kum salam, mtume kumtumemtu kupata kou na wenye kupunguza kuongeza na, na wenye बाली ना उठी वा उमटो मैं ससलम मिमि ना वो ना कुंबा वाह नहीं माँ का फिर ना मुर्त यानी आनाए टोका इंजे या उठी वम टू मै ससलम ना आनाए आनाए कुा अंबाली ना उठी वाह के ये नहीं मुर्त ना नी का फिरी कटिका आलि ही ना पिया कटी कटिका ऊकुले वांगू माइल्फू या अमामा जुमे जुहिरी सियो मदाई यांगु बाली अल्लाह आमे उन्ने शाह निशानी ना बिशारा जाम टुमे ससलम کس مسیح ماؤ زیلی ٹیمی نا بشارہ دا قرآن ٹکوفپی زلی ٹیمیا ہٹا بشارہ انبازو میظمنgو الیکو امی پٹیا مسیح ماو للا لوسلام زلی ٹیمیا نا زینا انڈلیاکوٹیمیا ینی بادا یا کو ظہیری کوا نشانی انبازو اللہ امے ونیشا کٹیکا اوکویلی وانgو جویا عرضی نا حکم بنگونی tena mtu ananiita kwa jina la muongo na mtunga uongo na dajali na mtu hatege masikio juu ya sauti yangu kwa yakini mujue kwamba allah hatamwacha bila kumuuliza lazima ataulizwa na mwenyezi mungu haya ni madhaia hatumasihmaslam na sisi tuna yakini juu yake kwamba kwa kupitia yeye sisi tumepokea maarifa ya kurani tukufu na yeye amefuata kurantukufu kwa ukamilifu wote wotena ametupatia maarifa ya kweli ya kurantukufu hivyo watu hawa ambao wanaleta shutma juu yake wawe na wasiwasi nauzubillah au wanaleta shutma juu ya jamaati yake kwamba sisi tunavunja hishima ya kurantukufu haya ni maongezi ya mtu aliitumua na allah watu hawa ambao hawajizui wanaendelea na mambo yao mwenyezimungu hatawaacha bila kuwauliza kivipi atawakamata na kivipi atawauliza hiyo allah anajua vizuri zaidi kuhusu kurani tukufu hatumesihe maud satuaslam katika sehemu mbalimbali kuhusu amri zake tofauti ameeleza mambo mbalimbali mifano yake bichache naeleza hapa ndani ya kuna kuna mafundisho ya kustawisha uadilifu anasema kwamba kaumu ambazo ziziuzi bila haki na zimwage dhamu na ziwaue watoto na akina mama kama makafiri wamaka walivyokuwa wamefanya na kisha zisizijuie zi, zi kutoka vita pamoja na watu hawa kuwatendea kwa uadilifu ni kazi ngumu sana wanafanya zuluma lakini hata hivyo kuna mafundisho ya kuwatendea kwa uadilifu ni kazi ngumu lakini kuna tukufu haikuacha haki zao na imetoa wasia kwamba uadilifu ufanywe na ukweli uzingatiwe hiyo ni usuli ambayo inatoa zamana ya amani ya jamii na inatoa zamana ya amani ya dunia kaumu zilizojiingiza katika vita zielewe usuli hiyo hapo amani inaweza kupatikana duniani waila jinsi hali inavyokuwa tete inaendelea kutupeleka kwenye maangamizo makali hata kama iwe juhudi nchi moja au juhudi nyingine kiongozi aende katika nchi fulani aende china au aende wapi kama hawatasimamisha uadilifu hawatastawisha uadilifu basi kwa yakini wataangamia alisema akiwataanaaasmaametoa mfano mwingine kwamba kama mtu aangalie zama za kurantukufu halafu aone kwamba wakati ule ndoa ene idadi ya ndoa zilikwa zimeruka mipaka yote watu walikuwa wanaoa mpaka wake mea na themanini na walikuwa wanawatendea kwa wana dzuluma sana hapo atalazimika kukiri ya kwamba kurani tukufu imefanya ihsani juu ya dunia kwamba imesitisha mambo hayo yote hii ni ihsani ya allah nani ihsani ya mafundisho ya kurani tukufu kwamba kwa kupitia ya mafundisho yake mwenyezi mungu mambo hayo mabaya yaliua yamesambaa ndoa hazikuwa na mipaka kulikuwa hakuna haki za watu kurandukufu imeleta mambo hayo yote na kabla ya islam kuliko hakuna fikira zake kisha anasema sehemu nyingine kwamba kurandukufu haikuisha mpaka kusikia tu kwani ndani yake kuna hoja kubwa kwa ajili ya kuwafahamisha wanadamu na mambo yote yaliyoelezwa na kurandukufu ndani yake hakuna jambo ambalo limeelezwa kwa karaha yani mambo yote yameelezwa lakini hakuna ya ke, yes. sema, amba, sema, karaha ndani yake alisema kwamba mungu anasema laikraha fidini hakuna karaha katika dini yes. yani dini haitaki kwamba mtu aifuate dini kwa karaha bali kwa jili ya yes. kila jambo inatoa hoja na dalili na kwa kusema na kwa kueleza hoja na dalili inawashawishi ina kukubali yes. kisha aki akitoa challene kwa dunia anasema kwamba mungu wetu ambaye anajua siri za mioyo ni shahidi juye jambo hili ya kwamba kama mtu aweze kutoa nukusi fulani kutoka mafundisho yake au aweze kuthibitisha sifa kutoka kitabu kingine ambayo iwe kinyume cha mafundisho yakiatukufu au iwe bora zaidi sisi tuko tayari kuniongwa haya ni madhai makubwa bila imani kamili na yakini mtu hawezi kufanya anasema kwamba mtu akiwa na imani juu ya allah kisha atafakariuf kwamba mungu amesema nini ndani mnyezimungu mtu huyo atacha dunia na atakuwa mtu wa mungu kama imani yake iwe kamili basi atafakari ju ya kuanukufu hapo badalakuyangukia dunia ataelekea kwa allah alla mnyeziungu atujalie sote maarifa hiyo kisha hatmasihemslam anasema kwamba katika dunia hii katika vitabu vyote vya mungu ni kurani tukufu pekee ambayo inathibitika kwa hoja imara kwamba hiki ni kitabu cha mwenyezi mungu ni kitabu ambacho kanuni zake zinaendana na ukweli wote na asili ya binadamu yani kanuni za wuokovu zinaendana na asili ya binadamu na ni kitabu ambacho itikadi zake ni imara na mustahkam ambazo hoja zake ni shahidi juu yake na amri zake ni haki kabisa mafundisho yake yametakasika na ushirikina na, na bidhaa na humo kuna jaziba ya kuonyesha tauhidi na heshima ya mwenyezimungu ni kitabu ambamo kuna sifa kwamba imejaa na tauhidi ya mwenyezimungu imejaa na tauhidi na umoja wa mwenyezi mungu na haileti doa lolote juu ya dhati tukufu ya mwenyezimungu na haimtaki mtu kukubali itikadi fulani kwa kulazimishwa bali inatoa hoja na dalili na alisema kwamba inapotoa mafundisho inaonyesha sababu zake za ukweli na inathibitisha kila jambo lake kwa hoja na kwa dalili na inaeleza hoja iliyo wazi juu ya uhakika wa jambo fulani na inamfikisha mtu kufikia yakini kamili na maarifa yatama na ufisadi na mambo mabaya ambayo watu wameingia inayaondoa kwa hoja na kwa dalili na inamfundisha adhabu ambazo kuzijua ni muhimu kwa binadamu ili mtu awe binadamu kuna adabu ya kuwa binadamu na zote zinapatikana ndani ya konanitukufu na anaondoa ufisadi wa kila aina kwa nguvu zote jinsi ufisadi unavyokuwa umeenea sio maana kwamba inaondoa ufisadi wa zao moja tu bali inaondoa ufisadi kwa nguvu zote jinsi ufisadi unavyokuwa umeenea kwenye zama fulani na tiba yake inapatikana kutoka kwake na mafundisho yake ni juu ya njia iliyonioka na ni imara na ni safi kana kwamba ni kioo cha amri za mwenyezi mungu na ni picha ya asili ya binadamu na kwa ajili ya kumpatia mtu utulivu wa moyo ni kama jua linalonga na inaeleza maelezo ya mambo ya kiakili kenye akili mambo yanakuwa mafupi kurani tukufu inaeleza maelezo yake na ina maliza hasara yake Munguês e Mungu atujalie kuifuata kweli kurani tukufu na kufuata mafundisho yake kuelewa na kupitisha maisha yetu sawa na mafundisho yake baada ya ramaan pia mwendelee kufanya juhudi ya kunufaika na neema hiyo kama mnavyofanya katika ramaan katika ramaan mufanye dua kwamba jumuya isalimike na shari ya wapinzani mwenyezimungu auzuie mkono wa kila mwenye shari na mpango wa kuwakamata mufanye dua kwamba dunia isalimike nafitina na ufisadi na pia nchini palestina ufisadi umepatikana mufanye dua kwa ajili ya waislamu wa palestina mwenyezi mungu awasalimishe kutoka zulma ya wazalimu na awajalie viongozi wa dunia ya kiislamu akili kwamba wao waki toka nje ya maslahi zao wawe wenye kuhifadhi masilahi za waislamu mwenyezi mungu atufungulie milango ya rehema na baraka katika الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يَعْمْرُ بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم One of the cro