أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين ايوني مسنجي وتوحيدي متوم صلى الله عليه وسلم على يا كوامبا كو يكيني مونيزي مونغو alimharamisha mtu juu ya moto ambaye kwa ajili ya kupata ridhaa ya mwenyezi mungu alisoma la ilaha illallah basi kwa ajili ya kupata ridhaa ya allah akitaka mwelekeo wake na akiinama mbele yake na kwa kujihalisisha kwa mwenyezimungu mtu anatamka la ilaha illallah yeye anakuwa mritsi wa fadhili za allah na kama alivyosema mtume a mtukufu salallahu alihi wasallam ya kwamba moto mungu aliuharamisha juu yake sehemu moja alisema ya kwamba mwenyezimungu atamharamisha juu ya moto wa jahannamu na hili ndilo fundisho ambalo manabii wote walileta mtume salllahu alahi wasallam safari moja alisema ya kwamba kalima iliyobora kabisa niliyotamka mimi na manabii walisema waliopita kabla yangu ni la ilaha illallahu wahdahu la sharika lah basi haya ni mafundisho ambayo ni ya manabii wote lakini kwa bahathi mbaya lakini kwa bahati mbaya kaumu za manabii hawa hawa waliotoa mafundisho hayo wakiyasahau mafundisho yao moja kwa moja au kwa njia fulani kwa kusahau mafundisho hayo wakayafanya kuwa njia ya ushirikina sisi ni wenye bahati njema ya kwamba mwenyezi mungu akituingiza katika ummathi wa muhammad salaal wasalam ametujaalia ametupatia mafundisho kamili ambayo yalimaliza ushirikina kwa nguvu zote na mtume salaawlwasalam akitupatia somo la kweli la tauhidi akatuandalia mipango ya kuboresha dunia na akhera yetu basi sasa yeyote atakayefuata mafundisho sahihi na ya kweli ya mtume salllahu alaihi wasallam na atakiri kuhusu umoja wa mungu kwa kujihalisisha kwake ndiye atakayekuwa mrisi wa fadzila za allah na pia atapata sehemu kutoka uombezi wa mtume mtumi sallahualaihi wasalam ambao kuhusu uombezi huo inapatikana katika riwaya moja ya kwamba mtume mtumi saaawasalam alisema siku ya kiama kwa mujibu wa uombezi wangu katika watu mtu mwenye bahathi njema sana atakuwa huyu ambaye kwa moyo wake halisi au kwa nafsi yake halisi atakuwa amekiri la ilaha illallah basi kwa ajili ya uombezi wa mtume salallahu alaihi wasallam ni kukiri kwa la ilaha illallah kwa moyo halisi na ikirari ambayo isiwe na mchanganuo wa dunia na mwenye kukiri ndiye atakayepata sehemu kutoka uombezi wake mtume salaalahwasalam nabii wa mwisho na kamili ambaye mwenyezi mungu amempatia hiari ya kufanya uombezi ya kufanya shafaat na kwa mujibu wa amri ya allah ni muhimu kumwamini yeye na kuhusu daraja hiyo mtume salalwasalam mwenyemwe ameeleza kama hivi alisema hakuna mtu ambaye atwee ushahidi wa la ilaha ilallah muhammadu rasulullah na mwenyezimungu asimharamishe juu ya moto sehemu moja maneno tajwa ni la ilaha ilallah peke a kena katika sehemu nyingine muhammadu rasulullah pia yametajwa basi sasa ku kiri kwa tauhidi na kuitangaza tauhidi hakuwezikani bila kukiri kuwa muhammad salllahu asla ni mtume wa mwisho na nabii kamili wa allah ndiye yeye ambaye katika umati wake alitangaza kumaliza ushirikina mwenyezimungu na mtume wake walimchukia mtu kikamilifu ambaye awe mwenye kuonyesha ushirikina kwa namna yoyote lakini hata hivyo kwa waislamu walipatikana watu na wapo ambao wanatenda ushirikina wa aina hiyo uliofichika jambo ambalo mwenyezi mungu na mtume wake walikuwa wamekatalia vikali sisi wahamadhia tuna bahathi njema ya kwamba mwenyezi mungu ametuwezesha kumwamini imamu wa zama hizi na mtumishi mkueli wa mtume salallahualahwaalaihi wasallam wa ambaye kwa kufafanua vizuri maamrisho ya islam alituambia pamoja na hikima zake pale alipotufahamisha na alipotuambia kuhusu undani wa la ilaha illalah wakati huo huohuo akatufahamisha kuhusu daraja ya mtume sallaalwalah wasalam wakati huu mimi nitaweka mbele yenu baadhi ya nukuu za hatmasihi maud aluwasalam ambazo zinaangazia mada hii kwa uzuri wote na zinatuelekeza ya kwamba sisi pia tukifahamu undani wa madha hiyo jinsi tunavyotakiwa kufanya uchunguzi kuhusu nafsi zetu hatmasihemadlwasalam anasema mwenyezi mungu alifafanua mwenyewe kuhusu kauli yake ya alyauma akmaltu lakum humu ni muhimu sana kupatikana kwa alama tatu yeye alikuwa anaeleza alama ambazo ya kwanza ilikuwa ni asluha thabitun yani mizizi yake imestawi kwa nguvu na alama ya pili ni faruha fisamaa yani matawi yake yamefikia urefu wa mbinguni na alama ya tatu ni tuti ukulahakulahi yani daima inatoa matunda safi basi ni islam ndio dini pekee ambayo inatimiza vivango hivyo kwa vyovete vile amasihi mahslam akieleza ufafanuzi wa asluha thabitun ambayo ni alama ya kwanza anasema usuli ya kiimani ambayo ni alama ya kwanza ambayo maana yake na muradi wake ni kalima la ilaha ilallah yani asluha swabitu kama tunataka kuthibitisha basi alama yake ya kwanza ni la ilaha illallah alisema alama hiyo imeelezwa kwa mapana na marefu ndani ya kurani tukufu kiasi kwamba nikiendika hoja zote basi hazitakuisha katika juzu chache bali vitabu vitaendikwa juu ya madha lakini kwa kiasi fulani kama mfano naendika hapa كما في لك سما سورة البقرة إن في خلق السماوات والأرض واختلاف الليل والنهار والفلك التي تجري في البحر بما ينفع الناس وما أنزل الله من السماء من ماء فأحيا به الأرض بعد موتها فبث فيها من كل دابة وتسريف الرياح والسحاب والصحاب المسخر بين السماء والارض لا ايات لقوم ياكلون يعني hakika katika kuumbwa kwa mbingu na ardhi na mfuatano wa usiku na mchana na katika vyombo ambavyo hupita katika bahari kwa kuchukua vitu viafavyo watu na mbaji aliyoyateremsha allah kutoka mawinguni na kwayo akaihuisha ardhi baada ya kufa kwake na humo akaeleza kila aina ya wanyama na akabadilisha pepo na mawingu aka yatisha kati ya mbinguna arzi bilashaka hisi zotu nihani ju ya zati ya allna tuhiyaaa uya a alismasasa angaliekaikaya hiy mnyazimungu jinsi al lza hoa kusu usuli yake iy ya kma kwakuza anun ya yani vitu hivi vinavyopatikana katika mbingo na ardhi ambavyo kwa kuviona kwa mujibu wa aya hiyo ya qurani tukufu inathibitika wazi ya kwamba bila shaka kuna muumba wa ulimwengu huu ambaye ni wa milele na ni kamili na ni mmoja asiye na mshirika wake na ni mwenye uwezo wa kufanya anachotaka na ni mwenye kutuma mitume wake katika dunia sababu ndio hii ya kwamba vitu hivi vyote vya allah na silsila hii ya nidzamu ya ulimwengu iliyopo mbele ya macho yetu inaonyesha wazi ya kwamba ulimwengu huu haujapatikana wenyewe bali kuna muumba wake ambaye kwa ajili yake hizi ni sifa za muhimu kwamba awe rahman na pia awe rahim na pia awe mwenye uwezo kamili na awe mmoja asie na mshirika na awe wakudumu na wamilele na pia awe na uwezo wa kufanya kile anachotaka kufanya na awe na sifa zote njema ndani yake na kamili na awe mwenye kushusha wahi basi la ilaha ilallah haizalishi moyoni wazo la kupatikana kwa muumba mmoja tu bali inapenyeza na inaingiza jambo hili moyoni ya kwamba mungu wetu ni mungu mmoja wahid ambaye ni tangu mwanzo na atabaki mpaka mwisho na ni mumba wa kila kiumbe na kwa izini yake tu nizamu nzima ya ulimwengu inaendelea kufanya kazi na kwa ajili ya haja zote kazi yetu ni kuinama mbele yake tu basi imani ikiwa na hali hiyo hiyo inakuwa imani kamili ambayo haiwezi kupata hata chembe cha ushirikina na ndio imani ambayo kuhusu imani hii mtume sallau alahi wasalam alisema ya kwamba wanawamini wa juu ya la ilaha allah kwa kujihalisisha juu yao moto wa jahannam unakuwa haramu kisha hatu masihi maud alam sema kuhusu msaadha ikumbukwe ya kwamba mwenyezi mungu ndiye mwenye kuombwa msaada ambaye msaada unaombwa kutoka kwake au kama kuna msaidizi basi ni mwenyezi mungu pekee mwenye haki ni allah taala pekee aliyezwati kamili ambaye tunatakiwa kuomba msaada kutoka kwake hakuna awezaye kuwa na haki hiyo wala hana nguvu na korani tukufu imetoa usisitizo juu yake hivyo alisema iyakanaabudu waiyaka nastaiid kwanza alile sifa za allah rab rahman rahim malike yumiddin kisha akatufumdisha iyaka nabudu wa iyaka nastain yani wewetu twaku abudu na wewetu twakuomba msaada kwa ajili ya ibada hiyo bila msaadha wako hatuwezi kufanya ibada yako hiyo inatuambia inaonyesha ya kwamba mwenyezimungu ndiye anayeombwa msaadha na ndiye mwenye haki na haki hiyo si kwa ajili ya binadamu wanyama ndege au kwa ajili ya kiumbe chochote cha ardhi wala mbinguni katika dunia hii kwenye ardhi wala mbinguni lakini katika daraja ya pili haki hiyo watu wa mungu wamepewa kama kivuli kwa izni ya allah na kwa maombi yao pia ya msaada unapatikana alisema kwamba hatutakiwi kutengenea jambo fulani kutoka kwetu bali yatupasa kubaki ndani ya kauli ya mwenyezi mungu na mtume wake salallahu alahi wasalam hiyo ni njia iliyonyoka yaani sirati mustakim na jambo hili tunaweza kulielewa vizuri kutoka la ilaha lailah ilallah la muhammad rasulullah kutoka sehemu yake ya kwanza tunapata kuelewa ya kwamba mwenyezimungu ndiye anayetakiwa kuwa mpendwa na muumba wa binadamu na kutoka sehemu ya pili kinachozihirika ni uhakika wa utume wa muhammad sallaualhi wasallam kisha anasema tangu binadamu kuzaliwa mpaka atakapo kutoka dunia hii ndiyo kanuni ya kudra ya allah ya kwamba yeye daima anaunga mkono na tauhidi ana ihami tauhidi manabi wote aliyowatuma yeye walikuja ili kwa kuondoa ibada ya binadamu na viumbe wengine wasimamishe ibada ya allah katika dunia na hii ndio iliyokuwa huduma yao ya kwamba mada ya la ilaha lailaha ilallah la inawiri juu ya ardhi kama inavyonawiri na inavyongaa hukumu mbinguni hivyo katika hawa wote mkubwa ni yule ambaye akainawarisha zaidi madha hiyo ambaye kwanza akathibitisha udhaifu wa miungu batili na kwa elimu na kwa nguvu akathibitisha uongo wao na pale alipothibitisha yote kisha akatuachia kumbukumbu ya ushindi ulio ambao ni la ilaha ilah ilallah muhammada rasulullah yeye hakutamka la ilah ilallah kama dhai tu na bila dalili bali kwanza yeye akatoa dalili na akaonesha uongo wa batili kisha akawaelekeza watu upande huo akisema kwamba angali eni min ghairi ya mungu huyu hakuna muungu mwingine ambaye amevunja nguvu zenu zote na ameangamiza njama zenu hivyo kwa ajili ya kukumbusha jambo hili alitufundisha kalima hiyo iliyobarikiwa kwamba la ilah illallah muhammadu rasulullah wakati wa ushindi wa makka maelfu ya washirikina waliona ushindi ukitokea wa la ilah ilalla mtumemtukufu salalaalawalahi wasallam wa alipomuuliza abu sufian ya kwamba je wewe baado hujajua uhaqika hu wa la ilaha ilallah abu sufian akajibu ya kwamba mimi ni meshaelewa kabisa ya kwamba min ghairi ya allah kama angekwepo muumba mwingine basi angetu angetusaidia chochote tumeweka hapa masanamo mia tatu si na 6i chochote ambao tunafanya ibada yao akitoa jibu la shutma ya adui moja hatmasihi ma salm anasema ya kwamba kauli yako hii ya kuwa mafundisho ya hadakdas nabii sallaualahi wasallam ni haya ya kwamba la lihia muhamma rasulla yani kusema kwa lailahilala la muhammad rasulullah kunaondoa mazwambi hili ni kweli kabisa na huu ndio uhakika wa kweli nini mnasema mahambi yanakuisha ni sawa ni kweli kabisa mtu ambaye anaamini mungu kwamba mungu ni mmoja na asige na mshirika wake wa na pia anaamini kwamba muhammad saa salam ametumwa na mwenyezi mungu mwenye uwezo bila shaka kama akifa juu ya kalema hiyo atapata vokovu chini ya mbingu vokovu haiwezi kupatikana kwa kujiua kwa mtu fulani la hasha vokovu haitokei kwa kufa kwa mtu fulani au mtu akifa kwa jili yenu hamtapata vokovu atapata vokovu kwa kalema tu alisema atakuwa mpumbavu ambaye awaze kwamba kwa kalema mtu hawezi kupata vokovu lakini kuelewa kwamba mungu ni mmoja na asiye na mshirika wake mufikiri hivi hiyo si kauli tu ya au maneno tu lakini kumjua mungu kuwa mmoja na kumjua kuwa mwingi wa rehma ambaye kwa rehma yake kwa ajili ya kusalimisha dunia kutoka upotevu alituma mtume wake ambayo jina lake ni muhammad mustapha sallaalihi wasallam hiyo ni itikadi ambayo mtu akiwa na yakini juu yake kiza la roho linaondoka na ubinafsi unaondoka na tauhidi inashika nafasi yake kisha jaziba ya tauhidi inatawala moyo wake na katika dunia hihi anaanza kuona maisha ya peponi tujue uhakika wake kwamba lailahilalla ina maana gani muhammadu rralla inamaana gani kisha mtu anapata pepo katika dunia hii alisema kama mnavyoona nuru ikija giza linaondoka vivyo hivyo myale wa nuru ya lailah ilalla unapoanguka juu ya moyo hisia za giza ya nafsi zinaondoka zinakuisha uhakika wa zambi si kitu isipokuwa hisia za nafsi zina shikwana wasi fulani na umtu anapo ufwata wasi huo ana itwa mtenda zwambi na maana ya la ilaha ilh ilاllah ambayo ina swubitika ki luga sawana lugha ya kiya rabu mana iliu elezwa sana katika luga ya kiya rabu ni kwamba la matluba li wala mahbuba li wala maabuda li wala mutaali allah yani min ghairia allah mimi sina yeyote sina mpendwa wala mwabudiwa wala mutaa yani yule ani naye mti na hali hiyo ikipatikana kwa yakini maisha haya yanakuwa kama mfano wa pepo na mambo ya kupata maghufira yanaanza kutokea katika dunia hi kisha akieleza ufafanuzi wa la ilah ilalla anasema jambo la msingi ni kwamba mwenyezi mungu ametoa amri nyingi zipo baadhi ambazo kila moja hawezi kuzitenda maalan hija hiyo ni faradhi kwa mtu aliye na uwezo wake kisha awe na amani katika njia hiyo pia ni muhimu kwa ajili ya hija watu aliyowacha nyuma kwa ajili yao awaachie matumizi ya nyumbani sio kwamba mtu awaache kuwa na njaa na aende kufanya hija masharti ya namna hiyo yakitimia ya, hapo mtu anaweza kufanya hija na kisha ni zaka mtu anaweza kutoa ambaye anatimiza masharti yake ni nisab na zaka inawajibika juu yake kisha katika swala pia mabadiliko yanatokea mara katika safari mara kwenye maradhi swala inafupishwa au inajumuishwa lakini ni jambo moja ambalo halina mabadiliko nalo ni la ilah ilallah muhammad rasulullah na hili ni jambo la msingi na jambo halisi na mengine yote ni mambo yanayoikamilisha tauhidi yedi, haiwezi kukamilika mpaka mtu afanye ibada msipofanya ibada basi tauhidi haitakamilika na haki ya ila lailah illla hamtaweza kuitimiza maana yake ndio hii ya kwamba mwenye kutamka la ilah ilalla muhammad rasulullah anakuwa mkweli katika kauli yake kwenye ikrari yake pale anapotsibitisha kwa, ana kwa matendo ya kwamba kwa, kwa uhakika min ghairi ya lla hana mpindo wa mwingine basi hili ni sharti la imani sio kusema kwa maneno tu kama amesema la ilaha illallah basi atalazimika kuthibitisha kwa matendo yake na kwa kufuata amri za mwenyezimungu na kufanya ibada zake na kwa kutimiza haki za allah na haki za binadamu kwani hizi ni amri za allah na kwa ajili ya mpendwa wake ambaye shabaha yake ni kumpata yeye kupata ukaribu wake ni muhimu kutii amri zake ndipo mtu anakuwa mwenye kutenda kweli kweli juu ya la ilah ilallani anakuwa mwenye kufuata la ilah ilalla alisema mtu anapokuwa na hali hiyo na kwa kweli rangi ya imani na amali yake inaonesha hayo basi yeye si mwongo mbele ya allah hili likitokea basi ni jambo jema kisha yesi mwongo vitu vyote vya kidunia vimeungua na imani yake imepata hali fulani kwa kusema la ilhilala vitu vyote vya kidunia vimeungua na kilichobaki ni allah peke yake hali hiyo ikitokea ndipo anatamka la ilah ilala na muhammadu rasulullah ambayo ni sehemu yake ya pili ni kwa ajili ya mfano kwani kwa kupitia mfano kile jambo linakuwa rahisi manabii wanakuja ili kuacha mifano na mtume saa salam alikuwa amejikusaia mifano yote kwani mifano ya manabii wote ilikuwa imejumuika katika zati yake mtume saa salam ndiye aliyeelewa mafhumu ya kweli mafhum ya, ya la ilaha ilah ilallah amri za allah mtume salaa salam alizielewa kweli, kweli na kisha akaeleza maana zake na tafsiri yake na marizo yake na ndiye aliyekuwa mfano kamili ambaye akaonesha kwa matendo maana ya la ilaha allah kisha akitusihi hati masihi maud alah atu wassalam anasema kufanya bayati kufanya bayati peke yake haina faida ni vigumu kupata faida kutoka baiati ya namna hiyo na atapata faida ambapo akiacha zati yake aungane naye kwa ikhilasi na mapenzi yani mtu ambaye amefanya bayati yake aungane naye kwa ikhlasi na kwa mapenzi yote ndipo bayati itampatia faida alisema wanafiki kwa sababu ya kukosa uhusiano wa kweli na mtume saai salam mwisho walikosa imani wao pia waliko amefanya bayati lakini hawakuweza kupata ikhlasi na mapenzi ya kweli na ndiyo maana kutamka kwa mdomo la ilah ilala haikuwa saidia chochote alisema kuongeza uhusiano wa namna hiyo ni jambo muhimu sana na mtu asiyeongeza uhusiano huo na asiyefanya juhudi basi kulalamika kwake ni bure tu na haina faida yawapasa kuongeza uhusiano wa mapenzi na ikhlasi na kwa kadri awezavyo mtu ashike rangi ya mpendwa wake katika njia na kwenye itikadi alisema kwamba nafsi inatoa ahadi ya umri mrefu mtu anaendelea kutafakari kwamba bado nina umri mrefu bado mimi ni kijana huu ni udanganifu tu hivyo mtu anatakiwa kuelekea kwa ukweli na ibada na kuanzia asubuhi hadhi jioni afanye hisabu yake ajichunguze kwamba mimi nafanya nini na kwa kiasi gani nimefuata la ilaha ilallah katika sehemu nyingine akituelekeza kuelewa lailahilalla na kutimiza haki yake anasema kwamba mimi sisemi ya kuwa waislamu walegee waonyeshe udhaifu wa soma kalema hivyo sasa walegee islam haimtaki mtu kulegea mfanye biashara zenu na ajira zenu lakini mimi sipendi si kwamba nini musahau mwenyezimungu kusema mnasema lailah ilalla na kwa ajili ya kutimiza haki ya allah hawapati muda kwani wanashughuli za kidunia lakini wakati wa biashara wafanye biashara na wakati ule pia watangulize hofu ya allah ili biashara ile pia ishike rangi ya ibada wakati wa, wa swala wasieche swala na katike kila swala watangulize dini juu ya dunia yaani ni muhimu kutanguliza dini sisi tunafanya ahadi kwamba katika maswala ya dunia tutatanguliza dini juu ya dunia alisema kwamba shabaha yao isiwe ya kupata dunia tu bali shabaha yao haswa iwe ya kupata dini kisha kazi za dunia pia zitakuwa kama ni dini muwaone masahaba watukufu hata katika muda mgumu hawakumwacha allah muda wa wita na upanga unakuwa ni hatari kiasi kwamba kwa kuwaza tu mtu anaogopa na wakati huo ambao unakuwa ni wakati wa jaziba na ghazabu hata katika hali hiyo wao hawakughafilika kuhusu mungu hawakuacha swala na wakafanya kazi kwa dua sasa hii ni bahati mbaya ya kwamba wanatumia nguvu nyingi na wanatoa hutuba ndefu ndefu wanaongea kuhusu lailah ilallah na wanafanya mikutano na jalsa ili waislamu wapate maendeleo lakini wanaghafirika kuhusu mungu na hawaelekei kwake kisha katika hali hiyo je tunaweza kutarajia kwamba juhudi zao zitazaa natija il hali juhudi zao zote ni kwa ajili ya dunia tu wanafanya juhudi ili kupata dunia na wanatumia jina la islam kwa ajili yake alisema kumbukeni ya kwamba la ilaha ilallah isipo ingia moyoni na zati ya mtu isiposhika nuru ya islam ye hawezi kupata maendeleo kama mnataka maendeleo basi mtalazimika kufahamu mafuhumu ya la ilaha ilallah na mtalazimika kuelekea kwa ku allah na si kuangukia dunia kisha akieleza uhakika wa kalemaye tayeba na maana zake jinsi tunavyotakiwa kuielewa na kutenda kama ipasavyo anasema mimi nimekuishasema mara nyingi ya kwamba nyini hamtakiwi kufurahia juu ya jambo hili tu kwamba sisi tunaitwa waislamu na tunakiri la ilaha illallah watu wasomao ao kurani tukufu wanajua vizuri ya kwamba mwenyezimungu hariziki juu ya kauli tu na kwa kupitia kauli na maneno mtu hawezi kupata ubora vowote mpaka afanye matendo sawasawa sawa, maneno si kitu chochote na kitu cha msingi ni matendo asiporekebisha hali ya kimatendo haawezi kupata chochote mayahudi pia walikuwa wamepata zama ambapo kilichobaki kwao kilikuwa ni maneno matupu tu na walikuwa wamerizika juu ya maneno ya ulimi walikuwa wakisema mengi kwa ulimi lakini mioni mwao mlikuwa mmejaa mawazo machafu na sumu ndio sababu ya kwamba mwenyezimungu alishusha adzabu za aina aina juu ya kaumu hiyo na akawaingiza katika matatizo mbalimbali mbali, na akawazalilisha mpaka akawafanya kuwa nguruwe na manyani alisema sasa ni nafasi ya kutafakari je walikuwa hawaamini taurati bila shaka walikuwa wakiamini na pia walikuwa wanawaamini manabii lakini mungu hakupenda hilo tu kwamba wao waamini kwa ulimi pekee il hali mioyo yao isiendane na ulimi wao kusema waseme kwa ulimi lakini mioyo yao isitende kile unachosema ulimi alisema ikumbukwe vizuri ya kwamba mtu kama anasema kwa ulimi ya kuwa mimi namkubali allah kuwa wahdahu la sharik na mimi ninaamini juu ya utume wa mtume salllahu alhi wasallam na pia nakubali mambo mengine ya imani lakini kama ikirari hiyo inaishia kwenye ulimi wake tu na moyo wake hauungi mkono na maneno yake basi kilichopo ni maneno tu na kutamka kwa mdomo haitoshi mpaka sauti itoke kutoka moyo na hataweza kupata vukuvu mpaka moyo wa binadamu usiamini na kuamini kwa moyo ni ya kwamba yeye katika hali ya kimatendo aoneshe imani yake hali hii ya kimatendo ni nini kwamba mtu afuate amri za allah ambazo zimeelezwa ndani ya kurani tukufu alisema mimi nasema kweli kweli ya kwamba shabaha haswa mtu anaweza kupata pale ambapo akiacha mambo yote aelekee kwa allah na atangulize dini juu ya dunia yaani hiyo haitatokea kwa kufanya ahadi tu bali atalazimika ku itanguliza dini juu ya dunia kwa matendo alisema kwamba kumbukeni ya kwamba mtu anaweza kuwadanganya watu na watu kwa kuona kwamba huyu anaswali swala tano na anafanya matendo mengine yaliyo mema wanaweza kupata udanganifu wenye kuona wakimwona mtu akija kuswali misikitini akiswali nafal wanaweza kusema kwamba huyu ni mtu mwema sana kama amefanya matendo mengine anatoa mchango watu wanasema kwamba huyu ni mtu mwema sana mtakatifu watu wanaweza kupata udanganifu lakini mungu hawezi kudanganika hivyo muwe na ikhilasi makusus kwenye matendo yenu yani matendo mnayofanya yawe na ikhilasi na ikhilasi itakuwa ikilasi ambayo iwe haswa kw ajili ya allah hiki ni kitu ambacho kinazalisha ubora na uzuri kwenye matendo alisema ikumbukwe ya kwamba kalima tunayoisoma kila siku ina maana gani kalema maana yake ni kwamba mtu anakiri kwa ulimi na anaswadikisha kwa moyo kwamba mpendwa wangu na kipenzi changu ni mwenyezi mungu tu na hakuna mwingine kama ilivyoelezwa hapo kabla alisema ya kwamba neno la ilah linatumika kwa ajili ya mpindwa na kipenzi halisi na maabud na mtu awe na shabaha ya kupata ukaribu wake na si kupata vitu vya dunia na afanye ibada yake ibada ambayo isiwe na ushirikina uliyofichika alisema neno la ilah linatumika kwa ajili ya mpenzi na kipenzi na kalema hiyo ni muhtasari wa mafundisho yote ya kurani tukufu ambayo waislamu wamefundishwa kwa kuwa si rahisi kukumbuka kitabu kizito na kikubwa yani kukumbuka kurani tukufu yote si rahisi hivyo wamefundishwa kalema hiyo ili muda wote binadamu azingatie kiini cha mafundisho ya islam na kiini ni nini ni la ilaha ilallah hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa allah na huyu ndiye mpinda wangu kipinzi changu mola wangu na shabaha yangu na uhakika usipozalika katika mtu ukweli ndio huu kwamba hawezi kupata vukuvu ndiyo maana mtume salaal wasalama alisema man qala la ilaha ilallah dakhala ljanna heyote aliyekubaali kwa moyo wote kwamba la ilah ilala akaingia peponi watu wanapata udanganifu akieleza ufafanuzi wake anasema kama wao wanaelewa kwamba wakisema maneno kama kasuku anavyosema mtu anaingia peponi kama huni uhakika au uhakika ungekwepo ndani yake basi matendo yoote yangepotia hani kwakusema lahilala muingie peponi basi matendo yamekuisha kulikuwa na haja gani ya kuingiza amri nyingi ndani yakeetukufu na sheria mungu apishe bali upuuzi hapana bali uhakika wake ndiyo huu kwamba mafhumu iliyowekwa ndani yake iingie moyoni mwa binadamu katika hali ya kimatindo jambo hili linapozalika basi mtu kwa hakika anaingia peponi mtu anapoelewa uhakika wake anapoelewa mafhumu ya la lailaha ilallah kisha anaingia peponi na si baada ya kufa kwake bali katika dunia hihi anakuwa peponi katika sehemu nyingine kwenye majlisi nyingine alieleza na gazeti jingine limeeleza habari hiyo kwa ufafanuzi zaidi alisema kwamba mwenyezi mungu hahusiki na maneno yeye anahusika na moyo maana yake ni kwamba watu ambao kwa hakika wanaingiza mafuhumi ya kalema moyoni mwao na azma ya allah utukufu wa allah unaingia moyoni mwao kwa, kwa njia zote wao wanaingia peponi mtu anapokiri kalema ya la ilaha lailailla hakuna anayebaki kama mpendoa wa wake isipokuwa allah tu kama amesoma kwa moyo wake wote kalema lailah ilala hakuna anaebaki kama mpindo wake isipokuwa allah na min ghairi ya allah anakuwa hana haja ya kupata kitu chochote ye anatafuta rizaa ya allah subhanahu wa taala tu daraja ambayo ni daraja ya abdal na kotob na ghaos na mawali ndiyo hii kwamba mtu aamini kalima la lailaila kwa moyo wake wote na aitende juu yake kisha alisema kwamba jambo hili ni la kweli na linaeleweka haraka ya kwamba min ghairi ya allah mtu asiwe na mpindo wa wake na shabaha yake basi hakuna shida wala matatizo ambayo yanaweza kumsumbua mtu akielewa kwamba mateso yangu ni kwa ajili ya mwenyezimungu tu basi mateso haya hayawezi kumsumbua yeye ha ogopi hapati wasiwasi juu ya mateso yake anajua kwamba mwenyezi mungu kwa ajili ya kumsaidia walii wake anakuja mara moja na katika hali zingine anamjalia utulivu wa moyo bali mara nyingi anampatia alisema hii ni daraja ambayo abdal na mawalii wanaipata kama shabaha yake ni kupata allah subhanahu wataala na si ya kupata vitu vya kidunia kisha wasiwasi zake ki zote zinakuisha mwasohaba wakaelewa nukta hiyo sio maana kwamba daraja hiyo inapatikana kwa mawalii au kutaba au rabdal bali wengiwasahaba wengi wa, wa masahaba wakafikia daraja hiyo wakaelewa wa nukta hiyo na ndiyo maana mwenyezi mungu aliwafanya masohaba kuwa mfano kwetu kisha alisemaya kwamba umsi fikiri yakwamasisi kivipi tuna abutu maswanamo ni baada yakusema kwamba daraja hii ni daraja kubwa alieleza kuhusu watu wa kawaida vilevile kwamba msisemee kwamba kwa kuwa sisi hatuabudu masanamu hivyo hiyo inatosha kwetu sisi pia tunamwabudu allah hivyo hiyo inatosha kwa ajili yetu alisema kumbukeni ya kwamba jambo hili lina daraja ya chini kwamba mtu asiabudu masanamu watu wahindu ambao hawana habari kuhusu haki sasa wanaacha ibada ya masanamu mafhum ya mabudu ni yani, wao hawana ilimu na uhakika wa tauhidi hata hivyo wanaacha ibada ya maswanamu anasema kwamba ab sio maana kwamba mtu asiwaabudu wanadamu au asiabudu masanamu vipo vitu vingine ambavyo mtu anaviabudu na mwenyezi mungu amesema ndani ya kwandukufu ya kwamba ubinafsi na tamaa ya nafsi pia ni mabud yani vitu hivi pia vinaweza kuwa yani mtu anaanza kuwiabudu vi pale vinapokuja zidi allah ziiyaasubhwtal na vinampeleka mtu mbali na la ilaha lailla alisema Ali mtu ambaye anafanya ibada ya nafsi yake au anatii tamaa yake ya nafsi na anakufa kwa ajili yake yeye pia ni mshirikina na wa ailyak alisema kwamba la inamaliza mabud ya aina zote katika lailhila mtu anaposema lailahilalah la. hapo si muradi wake si mabud au vitu ambavyo vinaonekana wazi bali kitu chochote ambacho kinaweza kuja zuidi ya allah subhanahu wa taala mtu anaposema lailah ilalah la. anatangaza kwamba yeye hakiamini isipokuwa allah tu hivyo alisema kwamba la ilaha ilallah inamaliza mabudhi ya aina zote hata kama vitu hivi vive vya ndani au vive vya njeyani vitu vya ndani au vitu vya nje ambavyo ni vya zwahiri hata kama kuna masunamu yaliyofichika moyoni au ni masunamu yanayoonekana kwa mfano mtu ambaye anategemea njia zote za kidunia tu hiyo pia ni aina fulani ya sanamu na mfano wake ni kama mgonjwa aliye na maradhi ya kifua kikuu kinachommaliza ndani kwa ndani masanamu ya kizwahiri yanatambulika mara moja na kuepukana nayo ni jambo rahisi na mimi naona kwamba wapo watu malaki na maelfu waliojitenga nao na wanaendelea kuacha nchi hii iliyojaa na wahindu waislamu hawa waliosilimu wametoka kutoka kwao na kisha je waliacha ibada ya masanamu au la na hata katika wahindu pia madhehebu yamepatikana kama nilivyosema kwamba ambao hawafanyi ibada ya masonamu lakini mafum yake haiishi hapa huni ukweli kwamba wameacha ibada ya maswanamu lakini baado yapo masanamu maelfu ambayo mtu anatembea nayo na watu ambao wanaitwa wenye falsafa na wenye mantiki hawawezi kuyaondoa kutoka kwao wanaitwa falsafi au wenye mantiki wanaleza falsafa wanatoa hoja kubwa kubwa lakini katika mioyo yao kuna maswanamu am yani wana zana kwamba wana ilimu ambayo ni masunamu yao alisema jambo la msingi ni kwamba min ghairi ya fadzili ya allah vidudu hivi haviwezi kutoka kutok nje vidudu hivi ni vidudu ambavyo vinaleta madhara makubwa watu ambao wakishikwa na ubinafsi wanatoka nje ya mipaka ya allah na pia hawatoi haki za wanadamu sio maana kwamba wao si wasomi bali mtawakuta wengi ambao ni maulamaa na masheikh na wanaitwa fakihi na masufi lakini hata hivyo mtaona kwamba wana marazi haya hawatimizi kama hawatimizi haki za watu hata hivyo wanasahau mafhumu ya lailahillalla mnafahamu kwamba ni watu watukufu na ni wema lakini hapana kuna masonamu ndani yao kuepukana na masonamu ni ushujaa yani kutimiza haki za allah na haki za binadamu ndipo mtu anajua mafhumu sahihi ya la ilaha ilalla na huu ndio ushujaa na ujasiri alisema kwamba haya ni masonamu ambayo kwa sababu yake unafiki una unapatikana na damu zinamwagwa ndugu moja anakula haki ya ndugu yake mwingine na wanatenda maasi na mazwambi na wanatenda kila siku na wametegemea vitu vya kidunia tu kiasi kwamba wamemfanya mungu kama si kitu alisema ni watu wachache ambao wameelewa mafhumu sahihi ya tauhidi kama waambiwe basi au waulizwe wanasema mara moja kwamba jesi si waislamu na hatusomi kalema lakini ni jambo la kusikitika ya kwamba wao wameelewa kwamba kama wametamka kalema kutoka mdomoni basi hiyo inatosha kwa ajili yao mimi nasema kwa yakini kwamba mtu akijua uhakika wa kalema tayeba na akiifuata kwa ukweli wote anaweza kupata maendeleo makubwa na anaweza kushuhudia kudra za ajabu za mwenyezimungu jambo hili muelewe vizuri kwamba daraja ambayo nimesimama juu yake mimi sikusimama nikiwa mhadhiri wa kawaida au kwa ajili ya kuwaambieni kisa fulani bali nimesimama ili kutoa ushahidi na ujumbe ambao allah amenipatia kazi yangu ni kufikisha mimi si kwamba mtu anasikiliza aula au, au anakubali au la nini mtaulizwa juu yake mimi kazi yangu ni kutimiza wajibu wangu mimi najua kwamba wapo watu wengi ambao ni katika jamaati yangu na wanakiri tauhidi lakini mimi nasema kwa masikitiko ya kwamba wao hawakubali mtu ambaye ananyanganya haki ya ndugu yake au anafanya hiana au hajizuii na mawaswi mengine mimi sina yakini kwamba yeye ni mwenye kuamini tauhidi kwani hiyo ni neema ambayo mtu akiipata tu anaanza kupata mabadiliko ya ajabu yani wanaokubadi touhid wanatakiwa kuwa na mabadiliko ndani yake ubaguzi kiniongo husda na riaa masanamu hayo hayabaki kwake na anajenga ukaribu na allah subhanahu wataala na mabadiliko hayo yanatokea na, na yeye anakuwa mwahid mkweli pale ambapo masanamu hayo ya ndani kama kibri kujionyesha ria kiniongo wadui husda na ubahili na unafiki viondoke vi na madamu masanamu hayo yamo ndani yake kivipi anaweza kuwa mkweli katika kusema l ila ila hivyo katika mwezi huu wa ramaan kila moja wetu kufanya juhudi kwamba tujitakasike tuji na masanamu hayo ili tuweze kuelewa mafhumu sahihi ya lilntue wenye kuamini kwa alisema kwamba humo tawakul imekataliwa na jambo hili ni la y- yakini kwamba kusema kwa mdomo mdomo mimi na Allah kwa mdomo na basi, na la sharik kama anatamka kutoka wake jambo likitokea cha tabia yake basi anashikwa hasira mimi nasema mara kwa mara kwamba mukumbuke jambo hili madhamu vitu hivi vinapaikana ndani mwenu musiwe na matarjio kwamba mtaweza kupata daraja ile ambayo mtu mkweli anaipata madamu panya wapo ardzini msifikiri kwamba mesalimbike na tauni na madamu panya wa maasi wanapatikana ndani mwenu imani yenu ina hatari hivyo hivo kiliachosemausikilize kwa umakini na umakii nauifatehivo wa wahutuba yangu ndio mwenyezi mungu awe kipenzi chenu mpinda wenu na yenu. na yenuaara i mtaweza kuipata pale mbapo mtajitakasa na maasi yote na mtaondoa masalamu yote yalyo moyoni mo mwenu mwenyezimungu atuwezeshe kwamba katika siku hizi za mwezi wa ramazan tuweze kufanya juhudi maksus na kwa dua tuweze kuondoa maasi yote na tuweze kuepukana na ushirikina wa aina zote mwenyezi mungu ndiye awe mabud wetu na kipinzi chetu na mpindo wetu tuwe wenye kuelewa uhakika wa kalima la ilah ilallah na tunapokiri kusema muhammadu rasulullah basi mbele yetu tuwe na mfano mwema wa mtume mtumi salllahualwaalei wasallam ambawo ali tuwachiya na hayoyote hatuwezi kuyapata bila fazili ya allah na ili tuweze kupata fazila ya allah tutalazimika kufanya jihadi ya kimatendo na jihadi ya kiroho katika ashra ya mwisho ya mwezi wa ramazan tunazungumzia lailatlqadr basi kwa hakika ina patikana na itapatikana pale ambapo tuwe tayari kuifanya kila kauli yetu na amali yetu iwe sawa na amri za allah subhanahu wataala na tuwe wenye kuifuata na kisha amri hizi ziwe sehemu za kudumu za maisha yetu na hii ndio alama ya kweli ya kupata lalatulkadr alama hizi kwamba tumeona mwanga au tumeona kitu fulani au tumehisi mbua imenyesha au tumenusa harufu fulani vitu hivi ni vitu vya kawaida tu na alama ya kweli ni kwamba tumepata mabadiliko gani katika mioyo yetu baadhi ya jumuiya zikizingatia jambo hili jambo langu hili zimeunda na zimepanga mipango kwamba sisi tukifanya mipango ya, mi ya siku tatu na tukifanya dua ya ya tumepanga mipango hii siku natukifanya uuaeakupataas tupanampango ha skhutum maombi yoyote hivyo kama mnataka kupitisha siku hizi ili kumrizisha allah basi mtalazimika kupitisha kwa ahadi hii kwamba siku hizi zitakuwa sehemu za kudumu za maisha yetu na kisha mateso ambayo maadui wanatupatia kwa ajili ya kuyaondoa mwenyezimungu ataonyesha msaada na nusura yake maksus inshalla na sawana ahadi yake atakuwa walii wetu sisi tutakapokuwa wa alla na nilia nimesema kwamba kila mwanajumuia awena hali hiyo kisha mabadiliko hayo yatatokea kumbukeni kwamba kama hali hii haitokei na baada ya siku tatu msielewe mipango tuliyoifanya mungu apishe mbali maombi au mageuzi hayakutokea hii ni ahadi ya, ya atamjalia na ataijalia a menyezinu na ushindi haraka au baadha ya muda na kama tulete mabadiliko katika tabia zetu na tukielewa uhakika wa la ilaha ilallah tumfanye mungu kuwa mabud na maksud na mpindo wetu na mahbubu wetu na tukiacha dunia tuwe na mapenzi ya allah na shabaha yetu iwe ya kumpata allah na ukaribu wake mabadiliko hayo yanaweza kutokea ya haraka mwenyezi mungu ni mkwasi katika mambo yake kunakuwa na masharti hivyo tutalazimika kufanya ahadi ya kuleta mabadiliko katika tabia zetu kuna kauli ya mtume salaa salam ya kwamba ashira ya mwshu ya ramazan ni ashira ya kupata vokovu kutoka jahannam na kama ilivyoelezwa pia alisema ya kwamba alisoma kalema la ilaha ilallah muhammadu rasulullah kwa moyo basi moto wa jahanam umekuwa haramu juu yake hivyo hayoyote yanatuelekeza ya kwamba matendo ya binadamu ni jambo la msingi na matendo ya kudumu ni jambo la msingi kama alivsema hatmasihmasala nanimeleza kwa maelezo ya kutosha kwamba pamoja na kusema pamoa akusemalilla muhamad rasulla ni muhimu kwamba mtu afanye kwa mando aoneshe kwa matendo basi katika ili tuweze kunufaika na ashirahi ya mwisho na kwa ajili ya kupata lailatuladr ya kweli tutalazimika kuifanya la muhammad muhamadurasulla kuwa sauti ya moyo na sauti ya ubongo na tutalazimika kuionyesha katika matendo yetu yote kama asemaavyohtmasihiasaam mwenyezimungu atujalie kupitisha maisha yetu sawa na hiyo katika siku sikuhizi الحمد لله أن يغفر يوم القيام الحمد لله الحمد لله نحمده <لله> ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله, إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر