أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين أم سيدي سانا أنا سيما ليوري إجماع يا, يا رمضان ramadzan imepita na watakuwa wingi ambao katika ramadzan kwa ajili ya ibada na kwa ajili ya kujipatia mabadiliko makhusus watakuwa wamepanga mipango mbalimbali mbali, lakini hawakuweza kuitekeleza kama walivyofikiri wapo ambao wananiindikia katika barua na leo siku ya mwisho ya ramadzan pia baada ya saa chache inakaribia kuisha siku ya ijumaa ni siku yenye baraka ambamo saa ile inakuja inapokuwa muda makhsus wa kukubaliwa kwa maombi basi kama siku za ramadhan yetu pia kama siku za ramadzan hazikupita hivi kama tulivyokuwa tumetamani au siku za mumini kama zilivyotakiwa kupita hata hivyo sisi leo katika muda huu uliobaki tunatakiwa kufanya ahadi na kufanya maombi ya kwamba mwenyezimungu akisithiri mapungufu yetu akitu rehemu na atuwezeshe ya kwamba sisi tuwe wenye kupitisha maisha yetu juu ya njia hii ambayo allah anatutaka mwenyezimungu ni mwingi wa rehema yeye kwa ajili ya kukubali maombi yetu hakusema ya kwamba katika mwezi wa ramadhan siku ya ijumaa saa inakuja ambamo maombi yanakubaliwa bali ameeleza sifa hiyo makhusus ya siku ya ijumaa basi kama leo sisi katika maombi yetu tutafanya ahadi hii ya kwamba sisi hata baada ya ramadan hii pia tutaendelea kuongeza kiwango cha uchamungu wetu na kwa ajili yake tutafanya juhudi tutaendelea kufanya juhudi ya kupata ukaribu wa allah hadi ijumaa ijayo tutaendelea kuhalisisha ibada zetu kwa ajili ya allah kisha muda wa katikati wa kila ijumaa tutajaribu kupamba na kuboresha ibada zetu na matendo yetu tutatanguliza dini juu ya dunia na hadi ramadhan ijayo sisi tutafanya juhudi ya kutekeleza mpango huo ambao kwa ajili ya kujiletea mabadiliko matakatifu tulikuwa tumepanga kwa ajili ya mwezi wa ramadzan na kwa sababu fulani hatukuweza kutekeleza basi hiyo ni amali ambayo inazalisha uchamungu wa kweli na sisi kwa kujihalisisha tutakapofanya ibada zetu na amali zetu kwa ajili ya ridhaa ya allah pekee kisha mwenyezimungu ambaye ni mwingi wa rehma kuliko vute na ni rahman ni rahim yeye ataendelea kutujalia baraka hizi ambazo katika mwezi wa ramadzan pia tulipata na tulifuata basi kitu cha msingi ni ucha mungu kitu halisi ni kudumisha tabia ya kutekeleza amri na maamrisho ya allah kitu halisi na chamsingi ni kushika hofu ya allah na kupata ridzaa yake kama hiyo ipo nasi hatujarejea katika maisha yale yale ya kuitaka dunia ambapo tunasahau kutanguliza dini juu ya dunia basi juhudi tulizozifanya za ibada na kujirekebisha katika ramadzan hii menyezimungu akiyapokea yote ataendelea kutujalia basi hiyo ni nukta ya msingi ambayo daima tunatakiwa kuiweka mbele yetu na kupata shabaha hiyo kila mwanajumuya anatakiwa kuiweka mbele yake na sisi tutakapopitisha maisha yetu kwa kushika uchamungu na kwa ajili ya kupata ridhaa ya mwenyezi mungu hapo sisi mbele ya watoto wetu na mbele ya kizazi chetu tutakuwa tumeweka mifano ile ambayo inawawezesha vizazi vijavyo kufanya mema sisi kwa fazili na msaadha wa allah tumefanya bayati ya imamu wazama na mtumishi mkweli wa mtume mtumi wa alihi wasalam na masharti tuliyofanya bayati juu yake muhtasari wake ndio huu ya kwamba dhaima uchamungu utazingatiwa na hamasihi maud lahsslam ametusihi mara kwa mara kuhusu ucha mungu ili yapatikane mageuzi katika maisha yetu ambayo yasiwe mageuzi ya mwezi mmoja tu au katika mwaka mzima isifanywe juhudi ya kuleta mageuzi haya bila shaka katika mwezi wa ramaan kwa ajili ya kupata vivango vya uchamungu mwenyezi mungu, mungu ametuandalia mazingira ya malizi na mpango lakini huo umefanywa ili baada ya kila ramaan sisituendelee kujipatia vivango vijavyo na vya juu naio kwamba ya kuwa na sio kwamba baadho ya ramazan sisiturejee kwenye daraja zetu za chini basi kama mimi ni si maviu, maud isimavyo hahmaw hat masihi maud alaslam ametumwa ili kupandisha vivango vya uchamungu na kwa ajili ya marekebeshi yetu naye mara kwa mara ametusihi kuhusu uchamungu hivyo safari moja alisema kwamba hivyo mimi nimetumwa ili zama za ukweli na imani iwadie tena na takwa ipatikane mioyoni basi matendo hayo hayo ni shabaha hasa ya dhati yangu na ndio shabaha ya ujio wangu alisema kwamba mimi nimeambiwa ya kwamba mbingu itakuwa karibu na ardhi baada ya hayo kwamba ilikuwa imekwenda mbali sana basi haya ni maum, mambo ambayo daima tunatakiwa kuyaweka mbele yetu zama zake ambayo ikiwa na ukhalifa juu ya njia ya unabii sawa na bishara ya mtume salalahualwalaihi wasallam ni zama ya kudumu hadi siku ya kiama ndio waumini wake tu ambao wakisimama juu ya ukweli wana wajibu wa kuhifadhi imani zao na kufikia viwango vyake vya juu na hiyo haitatokea kwa kufanya mema ya mwezi mmoja tu au kwa kujikita katika ibadha kwa mwezi mmoja pekee au kustawisha misikiti kwa mwezi mmoja tu mbali pale mlipokubali ukweli na kwa kumkubali yeye kuwa masihi maud alahauwassalam na mahdi ye maud mmefanya bayati au tumefanya bayati hapo tunatakiwa kufanya juhudi makhsus ya kurefusha na kuongeza vivango vya imani na tutakapofanya hivyo hapo tutaingia katika watu walio na uhusiano makhsus na hatmasihi maudsslam ambao wameelewa shabaha ya bayati na wamejitahidi kutimiza haki yake na ndio hawa ambao mwenyezi mungu alimwambia hatmasihi maud wassalam ya kwamba mimi ni pamoja nawe na pamoja na wapendwa wakoi awe mpendwa wa mtu fulani hili ni sharti la msingi na linatakiwa ya kwamba mtu afuate maagezo yake na sawa na matakwa yake mtu apitishe maisha yake basi hapo mwenyezi mungu ametangaza mwenyewe ya kwamba yuu pamoja na wapindwa wa hatumasihe maud alsau wassalam basi mwenyezi mungu akiwa pamoja na mtu fulani basi yeye hawezi kuwa na haja ya kitu kingine basi ni wenye bahathi njema kati yetu ambao wamefanikiwa kufikia daraja hiyo ya imani ambapo mwenyezimungu akawa pamoja nao dhaima dhawamu na mtu akipata mwenyezi mungu basi dunia na akhira yake mujue kwamba imeboreka basi sisi kwa kushika ucha mungu tuna wajibu wa kutimiza shabaha hiyo ya yaati masihi mau lwassalam na hiyo itaweza kutokea ambapo sisi tutafanya juhudi ya kupata ridhaa ya allah na tutadumisha tabia hiyo yeye katika maandiko hayo amesema ya kwamba kisha mbingu itakuja karibu na ardzi na mbingu itakapokuja karibu na ardhi ndipo fadhili yake itatufikia na mwenyezi mungu atakuja karibu yetu wakati ambapo sisi kwa mujibu wa qurani tukufu na suna tutakuwa wenye kutembea juu ya njia hii ambayo salam ameweka mbele yetu kwa uwazi tutakuwa miongoni mwa wale wenye bahati njema ambao mvua ya fadzili za allah inanyesha juu yao ambao mwenyezimungu anasikia maombi yao manzari haya tutakapoona katika maisha yetu basi tutawaita wengine pia kwa imani kwamba njoni kama mnataka kujenga uhusiano ulio hai na allah na mnataka kuimarisha imani zetu basi njoni mumkubali mtumishi mkweli wa mtume muhammad salllahu alihwalihi wasallam na hiyo itatokea kwa kufikia kiwango cha uchamungu pekee na hiyo itatokea kwa kufikia kiwango cha uchamungu tu na itatokea ambapo baada ya kufikia daraja hizi sisi tutadumu katika hali hiyo kisha tutashuhudia manzari ya fadzili za allah basi miongoni mwetu walioelewa usuli hio na wamefanikiwa kupata mema na uchamungu katika maisha au wanafanyia juhudi kwa ajili yake wao wataendelea kuona mandhari ya fazili za allah kila mmoja wetu anaweza kuona mandhari haya kama kwa kufuata amri za allah yeye apitishe maisha yake ucha mungu wa kweli ni nini na mwenye kuushika anatakiwa kuwa mtu wa namna gani na mwenyezi mungu anamtendeaje kuhusu hiyo sajdna ahmad alau wassalaam anasema ujinga hauwezi kujumuika na uchamungu wa kweli basi hili ni jambo la msingi ya kwamba mchamungu hawezi kuwa mjinga mchamungu wa kweli atakuwa mfanya ibadha na pamoja nayo atakuwa mwenye kutimiza haki za watu basi hili ni jambo la msingi Ambaalloo Yaadduu Paasaa kuuliiwee kam beellayeetu kishaan Aliisimaa ujaa munguu waa kuweelii uumaa kubba naa nuru kamaa aseemaavyo Allaah jal'ashaanuuhu yaa ayyuhu ladina aamano in taqul looha yaa lakum furqaanan wayyaa qabfiir ankum siyaatikum wayyaa lakum nuran taamsuunaa bihi. yani eni mliyoamini mkimcha allah basi eni mliyoamini kama mkisimama kidete juu ya ucha mungu na kwa ajili ya allah mushike mungu kwa nguvu zote basi mwenyezi mungu ataonesha tofauti baina yenu na baina ya wingine sajidina ahmad alahi anaeleza tafsiri yenye maelezo kwa ajili ya allah nini mushike ucha mungu na hapo mwenyezi mungu ataweka tofauti kati yenu na wingine ambayo ndiyo hii ya kwamba nini mtapewa nuru ambayo kwayo nini mtatembea juu ya njia zenu zote yani nuru ile itakuja katika matendo na kauli na viungo na hisia zenu katika akili yenu pia itakuwa nuru na hata katika jambo lenu ndogo pia kutakuwa na nuru na katika macho yetu yenu pia nuru itakwepo na katika masikio yenu na ndimi zenu na kauli zenu na katika kila hatua yenu na kukaa kwenu kutakuwa na nuru na njia mtakazo zikanyaga zitakuwa na nuru ilimuradhi njia zenu zote na njia za viungo vyenu na hisia zenu zitajaa na nuru na nyini mtakuwa nuru yenyewe basi hiyo ni daraja ambayo muumini anatakiwa kuipata na kuifikia ramadan imepita hata hivyo ramadzan imepita hata hivyo tunaweza kufanya juhudi ya kufikia daraja hiyo watakuwa na bahati njema kati yetu ambao watafikia daraja hiyo ya kwamba mwenyezi mungu atawale juu ya kila kauli yetu na amali yetu na kila kitendo chetu kiwe kwa ajili ya kupata ridhaa ya mwenyezi mungu na kutembea kwetu na kukaa kwetu ili ilimuradhi kila amali iwe kwa ajili ya kupata ridhaa ya allah na hiyo itakapotokea ndipo tutakuwa wenye kupata sehemu kutoka nuru ya mwenyezi mungu na badala ya kuiangukia dunia shabaha yetu itakuwa ni kupata ridhaa ya mwenyezi mungu ndipo tutakuwa wenye kutimiza shabaha ya ujio wa admasihi maud alehauwassalam juhudi makhsus tutakuwa wenye kutimiza ahadi yetu na tusipotamani kushika mabadiliko hayo matakatifu katika maisha yetu na hatufanyi juhudi kwa ajili yake basi madhai yetu ni madhai matupu na mema tuliyofanya katika mwezi wa ramadzan hayatatusaidia chochote basi sisi daima kwa fikira hiyo yatupasa kujichunguza ya, ya kwamba je tunaendelea kufanya juhudi ya kudumu ya kushika uchamungu ambao hatumasihe mauat wasalaam ameeleza sawa na aya ya kurani tukufu na kama tunafanya juhudi ya kupitisha maisha yetu kwa njia hiyo basi kwa yakini tuko tayari kupambana na shetani na katika ushindani huo mwenyezi mungu atatusaidia na atayafanya mashambulizi ya kishetani kushindwa vibaya shetani katika zama hizi ametuzingira toka pande nne na bila msaada wa mwenyezimungu ni vigumu kutoka nje ya hali hiyo na msaada wa mungu unakuwa pamoja na wale wanaoshika uchamungu hivyo yatupasa kukumbuka ya kwamba zama hizi haswa ni zama za mashambulizi ya shetani na shetani anaendelea kutushambulia kwa kutumia njia zake zote na silaha zake zote ni, misham, ni mashambulizi ambayo mfano wake haupatikani katika zama za nyuma hivyo katika hali hiyo kuna haja makhsus ya kuinama mbele ya mwenyezi mungu ive televisheni au mtandao wa kijamii au vipindi vingine vya watoto huko shuleni au vipindi vingine kotekote shetani kwa kupitia dajali ameleta mazingira ya kutisha ambayo kutoka nje au kuepukana nayo bila msaada wa allah ni kazi ngumu hivyo wakati huu kinachohitajika ni ku wasalimisha watoto na vizazi vijavyo kutoka mashambulizi ya shetani na dajali na hivyo wazazi wanapaswa kufanya juhudi makhsus kwa jili yake na nizamu ya jumuiya pia inatakiwa kufanya juhudi hivyo kila mwanajumuiya akiinama mbele ya allah na kuomba msaada kutoka kwake anatakiwa kufikia vivango vya hali vya, ya juu vya uchamungu ili aweze kupambana na dajali na baadha ya ramadzan hatutakiwi kulegea tusije tukakaa kwa utulivu bali yatupasa kuongeza elimu ya kurani tukufu na yatupasa kuongeza elimu yetu ya kidini ili mazingira ya baki na yapatikane katika nyumba zetu yatupasa kuhifadhi ibada zetu ili tuweze kusalimika na mashambulizi ya shetan na dajal tunatakiwa kujikita kwenye maombi makhusus hatmasihi maslaam akieleza kuhusu njama za shetani na mashambulizi yake anasema kwamba ikumbukwe ya kwamba dajal kimsingi ni dhihirisho la shetani ambayo maana yake ni kwamba yule anayepotosha kutoka njia iliyonyoka lakini katika kuhusu zama za mwisho katika vitabu vya zamani imeendikwa ya kwamba wakati ule kutatokea vitakali pamoja na shetani lakini mwisho we shetani atashindwa ametupa matumaini ya kwamba mkifuata ucha mungu na kupambana na shetani shetani atashindwa alisema kwamba japokuwa katika zama za kila nabii shetan ameendelea kushindwa lakini hiyo ilikuwa ni ya kufikirika tu na kushindwa kwake kwa hakika kulikuwa kumekadiriwa na mikono ya masihi na mwenyezi mungu ametoa ahadi ya ushindi aliposema kwamba Tawaka, ila uaaaiaa yani, wafuasi wa wakweli nitawapatia ushindi juu ya hadi kiyama. basi kwa ajili anaa kaaii akuawafuasi wake kufuata mafundisho yake tutalazimika kushika chanu alisema kwamba shetani katika zama hizi zamwisho anapigana vita kwa nguvu zote lakini ushindi wa mwisho, ushindi wa utakuwa ni n t ahadi ya kutusalimisha na mashambulizi ya shetan na dajal mungu ametoa ahadi hii kwa hatmasihe maud alahssalam na yeye akapata ufunu huo mara mbili mara tatu lakini wenye kunufaika na ufunu huo kweli kweli ni wale tu ambao watakuwa wenye kumtii kweli kweli na watafuata mafundisho yake kuhusu hiyo safari moja sayidna ahamad alahssalam anasema kwamba huu ni ukweli ya kuwa yeye atawajaalia wafuasi wangu ushindi juu ya wapinzani wangu hadi kiama lakini jambo la kufikiri ni hili ya kwamba katika mutabain kwenye wafuasi kila mmoja hawezi kuingia kwa kufanya baiati tu juu ya mkono wangu katika wafuasi wangu kila mmoja hawezi kuingia kwa kufanya baiati juu ya mkono wangu tu mpaka alete hali kweli kweli ya utii ndani mwake hawezi kuingia katika wafuasi ini asipotii kweli, kweli utii kana kwamba amalize kwenye utii na afuate na zangu mpaka wakati huo neno la itiba yani utii haliwezi kutumika juu yake alisema hiyo inaniambia ya kwamba mwenyezi mungu ameweka jumuiya kwa ajili yangu ambayo iwe inanitii na mwenyezi mungu atanipatia jumuiya atampatia jumuia tuwe sisi au wingine waleo au wa kesho waliopita au wingine jumuia hii lazima atapewa hii ni ahadi ya allah hivyo maneno hayo yanatutikisa kuna haja ya kufanya hisabu na kujichunguza kwamba kuna vivango gani vya utii wetu nje sisi tunaendelea kuwa warisi wa maombi ambayo hatimasihi mola salaam amefanya kwa ajili ya jamaati yake na kwa ajili ya wafuasi wake wa kweli je tunaendelea kuwa wenye kupokea fazila za allah ambazo ahadi yake allah alikuwa amefanya naye je tunaendelea kufanya juhudi ya kufikia vivango vya uchamungu ambavyo hatumasihm anataka kuviona katika wanajumuia wa jamaati yake na kama sio basi maombi ya siku chache au maumbi ya ramadan au ibada ya siku chache au kulia mbele ya mwenyezi mungu vitu hivi haviwezi kutuwezesha kupata neema na zawadi ambazo mwenyezi mungu ametoa ahadi na hatmasihe maud ala satu wassalam kisha kuhusu hilo anasema zaidi kwenye safina ya nuhu ya kwamba iwe wazi ya kwamba kukiri kwa ulimi kwamba tumefanya baiyati si kitu mpaka nia na dua iwe ndani yake yani mtu awe na azma na pia afanye maombi na kisha afuate kwelikweli basi alisema kwamba mtu anayefuata mafundisho yangu kwelikweli kweli. yeye anaingia katika nyumba yangu hii ambayo kuhusu niumba hiyo mungu ametoa ahadi ya kwamba ni uhafidzu kula manfidar yaani kila moja ambaye yumo ndani ya ukuta wako mimi nitamsalimisha basi hii ndiyo tiba ya kuepukana na kila shida na balaa ambayo hatmasihi mo ala salaam ametuambia sawa na mafundisho yangu kwa kujihalisisha mufanye juhudi ya kuja katika uhifadhi wa allah kisha muone jinsi allah atakavyo wasalimisheni kutoka mashambulizi ya shetani na dajali bali mwenyezi mungu atatupatia silaha ambazo kwa kutumia kwazo tutakuwa wenye kupata ushindi juu ya shetani yani tutakuwa tumejisalimisha na pia tutakuwa tumemua shetani na tutakuwa wenye kumwondoa shetani kwenda mbali na tutakuwa wenye kusalimika na mashambulizi ya dajali hatimasihe maud alah salaam alisema ya kwamba lakini ikumbukwe ya kuwa kufa kwa shetani haiwezi kutokea kwamba mtu aseme kwa ulimi tu kwamba shetani amekufa na naye afe mbali nini mnapaswa kuonesha kwa matendo kwamba kwa kweli shetani amekufa mauti ya shetani hamtakiwi kuthibitisha kwa kauli bali mnapaswa wa kuthibitisha kwa matendo yani msiji mkatangaza kwa mdomo tu kwamba shetani amekufa bali kila kitendo chetu kila amali yetu kila hali yetu iwe inaonyesha ya kwamba sisi tumemmaliza shetani anasema kwamba hii ni ahadi ya allah kwamba katika zama za masihi wa mwisho shetani atakufa kabisa anasema kwamba japokuwa shetani anakuwa na kila mtu lakini shetani ya nabii karim saau salam aliikuwa amesilimu ni mfano ambao ameweka mbele yetu na hivyo ni wajibu wetu kufuata suna hiyo ikiwa tunataka kupata ushindi juu ya shetani na pia anasema kwamba hii ni ahadi ya allah kwamba katika zwama hizi shetani atashindwa kabisa na mnajua kwamba shetan anakimbia la hol musome la na shetani anakimbia lakini yeye si mjinga kwamba mkisoma lahol na yeye akimbie yani mkisema la hola wala quwata ila bila basi shetani atakimbia hata kama mtu asome la maramia yeye yyye hatakimbia bali jambo la msingi ni ya kwamba mtu ambaye la haol inaingia na inapenya kwenye kila chembe cha muwili wake nao daima wanaomba msaada na nusura kutoka kwa allah na wanapata fazila kutoka kwake ndio wanaosalimishwa na shetani hivyo sauti inapaswa kutoka moyoni na ndio wenye kufuata na wenye kupata ufaulu kisha alisema katika majilisi nyingine ya kwamba kumbukeni ya kuwa mwenyezi mungu ameanzisha kurani tukufu na dua mwenyezimungu ameanzisha kurani tukufu na dua kumbukeni ya kwamba mwenyezi mungu ameanzisha kurani tukufu na dua na kisha ameimaliza na dua maana yake ndiyo hii ya kwamba binadamu ni dzaifu kiasi kwamba bila fadzila ya allah hawezi kutakasika alikuwa ameeleza habari hiyo kwenye majlisi moja na katika ripoti yake katika sehemu nyingine maneno yanapatikana ya kwamba nyini msidai kwamba mmetakasika kwani hakuna mwenye kutakasika mpaka mungu amtakase kisha mbele alisema kwamba asipopata msaada na nusura ya allah hawezi kupata maendeleo katika wema ili aweze kupata maendeleo katika wema anahitaji msaada wa allah hadithi moja inasema wote ni wafu isipokuwa yule ambaye allah amhuishe na wote wamepotea isipokuwa wale ambao allah awaongoze na wote ni vipofu isipokuwa yule ambaye allah ampatie macho ilmuradi jambo hili ni la kuelea kwamba mtu asipopata fazila ya allah basi ajue kwamba dunia inaendelea kuishika na wanaopata uhuru kutoka hali hiyo ni wale tu ambao allah anawapatia fadzila yao lakini kumbukeni kwamba ili muweze kupata fadzila ya allah mtalazimika kufanya dua na msifahamu kwamba dua ni kusema kwa maneno tu bali dua ni mauti ambayo baada yake uhai unapatikana kama kuna ubeti katika penjabi kwamba jo mangeso marehe mare somanga njaa yani menye kuomba analazimika kukubali mauti kama mna azma ya kukubali mauti basi muwe wenye kuomba kama mnaweza kufanya hivyo kisha mtakuwa wenye kufanya dua alisema kwamba katika dua kuna kuwa na athari fulani ya kisumaku ambayo inavutia fazila hii ni dua hi si dua kwamba mtu aseme kwa mdomo edina sirat almustaqim na moyoni mwake awe na wazo kwamba biashara fulani atafanya hivyo na atafanya vile kitu fulani kimebaki nje na kazi hii ningetakiwa kufanya hivyo kama nikifanya hivi basi itakuwa hivi yani mtu awe na maongezi na mambo ya kidunia tu kichwani mwake na juu ya ulimi wake anatamka maneno ya dua alisema kwamba hiyo ni kupoteza umri mtu asipotanguliza kitabula na asipofuata sawa na mafundisho yake mpaka wakati ule swala zwake pia ni kama kupoteza muda tu mwenyezi mungu ametoa amri mbalimbali tumeendelea kusoma ndani ya urani tukufu na tumeendelea kusikiria darsa mufuate na muangalie na kisha maisha mtakayopitisha ndiyo maisha ya kweli na ni maisha ya wale ambao alla anawaja fazila zake kisha anasema ya kwamba ndani ya kurani tukufu imeandikwa wazi ya kwamba قد أفلح المؤمنون قد أفلح المؤمنون الذين هم في صلاتهم خاشئون يعني وكفاية دوا موية وبنادامو اوكي يجوكا، نا مبلي ya kizingiti cha mwenyezi mungu na ajimalize na akifuta mawazo yake yoyote aombe msaada kutoka kwake na apate hali fulani kwamba unyenyekevu upatikane ndani mwake ndipo mlango wa ufaulu unafunguka juu yake yani hawa ndio waumini wenye kupata ufaulu kwamba swala zao zimejaa na unyenyekevu ndipo milango ya ufaulu inafunguka msaada wa allah unakuja lini pale ambapo mtu akiwa wa mungu awe anafanya maombi alisema kwamba ndipo mlango wa ufaulu unafunguka na hapo mapenzi ya dunia yanapoa kwani mapenzi mawili hayawezi kujumuika katika sehemu moja kama alivyoindika kwamba ham juda hahi waham dunayedu inhial astu muhalastu junu yini wewe unaomba mungu unamwomba mungu na pia unataka dunia haya ni mawazo tu na ni mambo yasiyowezikana vitu hivi havezi kujumuika kwa pamoja mambo hayo ni mambo ya kijinga tu ni ujinga mtupu alisema kwamba kisha mwenyezi mungu anasema wallazina hum ani laghwe murezun humo maana ya laha ni dunia yaani mtu anapoanza kupata unyenyekevu katika swala natija yake inayopatikana ni ya kwamba mapenzi ya dunia yanapoa kutoka moyo wake na sio maana kwamba yeye anaacha kilimo au biashara au ajira bali shughuli za kidunia ambazo zinakuwa zenye kumdanganya na zinaweza kumghafilisha kuhusu mungu yeye anaanza kuepukana nazo na anajiipusha na, na shughuli ambazo ni kiniume cha amri za allah na akieleza ufafanuzi wake zaidi ameendika anasema kwamba mwenyezi mungu anasema rijalun la tulhihim tijaratun wala baiyun an dzikirillah rijalun la tulhihim tijaratun wala bayun an dhikrillah yani wapo waja wangu ambao katika biashara kubwa kubwa pia hata hawani sahau kwa dakika yani wanafanya kazi lakini hawamsahau mwenyezi mungu alisema kwamba wenye kujenga uhusiano na allah hawaitwi watu wa dunia bali watu wa dunia ni wale ambao wasimkumbuke mwenyezi mungu kisha akieleza sifa za waja wa allah alisema kwamba watu wa namna hiyo kulia kwao na unyenyekevu wao na jinsi wanavyofanya dua na maombi kwa unyenyekevu mbele ya allah natija yake inayotokea ni kwamba mtu wa namna hiyo anatanguliza mapenzi ya dini juu ya mapenzi ya dunia na tamaa na starehe na hayo ni maelezo ya kutanguliza dini juu ya dunia kwani ni kanuni ya kwamba kitendo kizuri kinavutia kitendo kizuri na kitendo kibaya kinamshawishi kufanya kitendo kibaya sasa watu hawa wanaposhika unyenyekevu kwenye swala zao natija yake inayotokea ni kwamba wanaepukana na mambo ya upuuzi na wanapata vokovu kutoka dunia hii iliyochafu na mapenzi ya dunia yanapoa na mapenzi ya allah yanapatikana moyoni mwao sala zinawelekeza upande wa mema na pamoja na kufanya biashara za kidunia wanakuwa hawana shabaha ya kuipata dunia kama nilivyokuwa nimetoa ufafanuzi wa la ilaha ilalah katika hutuba za niuma kwamba wanakuwa na shabaha ya kupata mwenyezi mungu basi hiki ni kiwango ambacho ili tuweze kumfisha shetani yetu tutalazimika kufuata na kushika na kama tunasoma la haol ili tuweze kumkimbiza shetani basi dhaima tuwe na jambo hili kichwani mwetu ya kwamba mwenyezi mungu ndiye mmiliki wa nguvu zote na uvusuvuti hata jani moja haliwezi kuanguka bila izni ya mwenyezi mungu kusema wengi wetu wanasema kwamba hii ndio imani yetu na sisi tunakubali lakini unapofika muda wa kuonesha kwa matindo basi zipo hofu zingine hofu za kidunia na mapenzi yake na tamaa za dunia ambazo zinatawala mapenzi ya allah yani zinakuja juu ya mapenzi ya allah basi tuwe na imani ya kweli juu ya mwenyezi mungu na tufanye ibada ya mwenyezi mungu kwa namna yake ambayo adhari yake ipatikane juu ya mwili wetu na juu ya ruhu yetu na mtu akiwa na kiwango hiki cha ibada basi hulka zake pia zinaboreka na zinafikia daraja za juu na moyo wake na kichwa chake na roho yake inatakasika na mtu anakuja katika uhifadhi wa mwenyezi mungu na anasalimika na kila shambulizi la shetani na mtu anapata vivango vya ibada ambapo anapofanya ibada hiyo anakuwa hana fikra kuhusu mwingine min ghairi ya allah pamoja na kutimiza haki ya sala na ibada sisi tunapaswa kukumbuka jambo hili ya kwamba katika hadithi inapatikana ya kuwa swala ni kiini cha ja ibada na sisi tutakapofanya juhudi ya kupata kiini hiki basi tutakuwa wenye kutimiza haki ya swala na tutakuwa wenye kutimiza haki ya ibada na tutakuwa wenye kupata ukaribu wa mwenyezimungu na tutakuwa wenye kuleta mabadiliko na mageuzi katika roho yetu na kwenye mwili wetu waila swala za kizwahiri haziwezi kutoa msaada wote wapo wanaoswali ambao wanaenda miskitini na wanaswali lakini wameruka mipaka yote ya zuluma mashirika haya ya kigaidi na mamula masheikh wa kijina wanafanya zulma juu ya jina la allah na mtume wake ni watu ambao wameharibu amani ya dunia nani wazalimu zaidi kuliko watu wa dunia ambao wanafanya zuluma kwa ajili ya kupata masilahi zaki dunia wao wanafanya zulma kwa ajili ya kupata maslahi za kidunia lakini watu hawa wanafanya zulma juu ya jina la rehman na rahim na juu ya mtume ambaye ni ambayeni rahmatulilalamin basi Mwanaju moya mocha anapoona mifano yao mibaya basi anapaswa kushika mifano mizuri ya mafundisho ya islam na swala zetu na ibada zetu na maombi yetu yawe kwa ajili ya kupata ridzaa ya allah subhanahuwa taala na tukifanikiwa kupata shabaha hiyo basi tutakuwa tumetimiza baiati haki ya baiati yake na tutakuwa tumepata fazila na baraka za ramazan swala zetu zinatakiwa kuwa za aina gani na kivipi tunaweza kutimiza haki zake kuhusu hiyo hatmasih m slam anasema ya kwamba kumbukeni ya kuwa swala ni kitu ambacho kinaondoa matatizo yote swala ni kitu ambacho matatizo yote yanakuwa rahisi na mabala yote yanaondoka lakini maana ya swala sio swala ambayo watu wa kawaida wanaswali kama desturi tu bali maana yakeni kwamba swala ambayo moyo wa binadamu unayeyuka na mtu anaanguka kwenye kizingiti cha allah na anamaliza kwenye njia yake na pia mufahamu kwamba mtu hatunzi swala zwake kwamba mwenyezi mungu ana haja zake tuna swali na hatuswali kwamba mungu ana haja ya swala mungu alisema mungu hana haja ya swala zetu yeye ni ghani anil alamin yeye hana haja ya swala yoyote bali maana yake ni kwamba mtu anahitaji na ana haja nahii ni jambo la siri kwamba mtu anataka wema kwa ajili yake anataka kheri kwamba anataka kheri kwa ajili yake nahuu ndi uhakikana ndiyo maana anaomba msaada kutoka kwa allah anaomba msaada ili apate kheri kwani jambo hili ni la kweli ya kwamba mtu anapojenga uhusianola allah hapo anapata kheri ya kweli na mtu wa namna hii ikiwa dunia nzima iwe adui yake na iwe ifanye mpango wa kumwangamiza haiwezi kufanya chochote na kwa ajili ya mtu wa namna hii kama mungu akilazimika kuwaangamiza mamilioni ya watu anafanya na kwa ajili yake anawamaliza maraki alisema kwamba kumbukeni ya kuwa swala ni kitu ambacho kinanawarisha dunia na pia kina nawarisha dini kama mtu aswali kwa ajili ya allah na awe mwenye kutimiza haki yake lakini wingi wanaoswali alisema kwamba wingi wanaoswali swala ina inawalaani mwenyezi mungu atujalie tuweze kutimiza haki zwa swala swala zetu zisiwe swala zenye kumchukiza mwenyezi mungu sisi si, tuweze kuwa warisi wa fazila za allah na tukijenga uhusiano na allah tuwe wenye kupokea sehemu kutoka ahadi zile ambazo mwenyezi mungu amefanya na sayidina ahmad alhssatu wassalam na tuweze kuwawezesha vizazi vyetu vijavyo kufanya ibada ambayo iwe na dhamana ya usalama wao na usalama wa vizazi vijavyo na hiyo itakapotokea basi kama asemavyo hatmasihimalslam kwamba shambulizi lolote la shetani na udanganifu wa dunia hauwezi kutupatia hasara yoyote hata dunia ifanye mpango wa kutuangamiza haiwezi kutuletea mazara yoyote mbali kama asema asemavyo hatmasihmsaa kwamba mwenyezi mungu kwa ajili ya waja wake anawaangamiza malaki ya watu hivyo kwa ajili ya kupata mapenzi ya allah na rizaa yake tutalazimika kuongeza vivango vya ibada zetu dajali katika zama hizi ataangamia tu na hii ni ahadi ya mwenyezi mungu na hatumasihema alasaauwasala na hakuna yake hiyo itakuwa bahathi yetu njema ya kwamba sisi tukiongeza vivango vya ibada zetu na tukiboresha hali zetu tuingie katika watu wale ambao wanatimiza haki ya kuingia katika jumuia ya hatimasihe maudslam na kwa ajili ya kutimiza haki hiyo kama asema havyo hatimasihi asla ameeleza tiba moja kwamba kufanya dua kwa, kwa unyenyekevu na kulia mbele ya mwenyezi mungu na kuonesha unyenyekevu wa hali ya juu na hiyo inatokea kwa kuinama mbele ya allah hivyo mujitahidi kufikia daraja hiyo na kivipi naweza kupata alisema kwamba siku zenu na mausiku yenu ilmuradi isiwepo hali yyote ambamo msifanye dua na hali hiyo itakapotokea tutakuwa waritsi wa fazile ya allah na kila shambulizi la kishetani litashindwa mungu atuwezeshe kwamba tuweze ku pitisha maisha yetu tukifuata mafundisho ya mtume sallahualalh wasalam na sawa na matakwa yamasihi aslaam na tuwe wenye kutimiza haki ya bayati yake na shabaha yetu iwe ni ya kupata ridhaa ya allah tufanye ahadi kwamba hatutapumzika mpaka tujiletee mabadiliko matakatifu ambayo yatuwezeshe kupata ridhaa ya allah subhanahu wa taala na hatutamruhusu shetani kuingia katika zati zetu au kwenye vizazi vyetu na tutafanya juhudi makusus kwa ajili yake na tutafanya juhudi juhudi ambayo mwenyezi mungu ametupatia na mtume wake bali tutafanya juhudi ya kuisalimisha dunia kutoka shetani na mwenyezi mungu atujalie mufanye dua kwaajili ya wahamadia wapakistan mwenyezimungu awasalimishe na shari ya wapinzani na shari za watuwenye shari ziwarudie kwao na nchini pakistan dua dua kwa kwa unyenyekevu hizi zisiwe za za siku tatu wiki moja tu bali ziwe kudumu ahadi ya kupitisha maisha yao nawahamiaaaihciakista aanye uanenyaasaauaaa ne dunia mwnyezimungu awasalimishe whamadi awotekutokashari za maadui na awajalie uimara imara kwnye imani mwnyezimungu atu saidie tuweze kupata mabadiliko matakatifu na kufanya maombi na manyezimungu ayakubali الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وايتاء ذي القربان وينهون الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر