اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فاعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين <coughs> haratamirlmuminin mwenyezimungu wa msaidia sana anasema baadhi ya watu wananiendikia na wanajaribu kutoa hoja zao kwa nguvu ya kwamba kuhusu hali za jumuia kama zilivyo nchini pakistan au katika sehemu zingine sisi badala ya kuonyesha subira tu yatupasa kuchukua hatua fulani tumevumilia sana na watu hawa wanajaribu kutoa mifano ya hatmusleh maud razillah taala anhu jinsi jumuiya ilivyochukua hatua katika zama zake na katika sehemu zingine yeye aliipa jumuiya rukhsa ya kuchukua hatua mambo hayo si kweli kabisa yanayonasibishwa na hatmusleh maud razillahu anhu ndio hawakuelewa ipasavyo kama wamesoma kuhusu matukio fulani lakini hawakuelewa vizuri isipokuwa yeye akiwa ndani ya kanuni alichukua hatua kadhaa hatua stahiki lakini siyo maana kwamba bila kutafakari na kufikiri kama wafanyavyo waandamanaji wa halifu alitoa rughsa ya kuleta maandamano na kama kuna maandamano yaliyotokea katika sehemu fulani basi yalikuwa chini ya rukhsa ya khalifa wa zama na sio kwamba kila afisa akiwakusanya watu wake aanze kuandamana katika mahala pake kwa vyovyote vile kabla ya kutokea uhuru wa nchi ya india nchi ya india ilipokuwa ikitawaliwa na wazungu na baadhi ya maafisa wazungu na maafisa waliowapinzani wapinzani wetu walijaribu mara nyingi ya kwamba hutuba za hatmslehmaud razilahu taalanhu kwa kuzifanya kuwa njia ya uchochezi au kwa msingi huo wajaribu kumkamata lakini kila mara walikuwa wakishindwa kwani atmusulehmaud kwa kuwaonyesha wapinzani na maafisa wa serikali uhakika wao na uso wao daima alikuwa anaiambia jumuiya mwishoni kabisa ya kwamba jumuiya za manabii kazi yao ni kufanya subira na kufuata sheria na kanuni na maafisa wapinzani wa wakati ule pia walikiri jambo hili ya kwamba wakati wa hutuba tulipokuwa tukielewa ya kuwa leo tutapata nafasi ya kumkamata yeye na tukitumia kipengele cha kuvunja sheria na kuharibu amani tutajaribu kumtia ndani kumkamata lakini hutuba ilipokuwa ikiisha muslehmaud alikuwa anaisihi jumuiya kwa njia nyingine kabisa na alikuwa akiwakataza kufanya kazi ambazo ni kinyume cha kanuni na sheria ya nchi na kisha mipango ya maafisa hawa wapinzani ilikuwa ikishindikana na kivipi ingeweza kutokea hivi ya kwamba yeye aseme jambo fulani atamke neno fulani ambalo ni dzidi ya mafundisho ya islam ambalo ni kiniume cha mafundisho ya hatmasihe maudhsauwassalam hatmasihe mauslam katika sehemu nyingi ameisihi jumuia kuhusu subira na dua na amesema wazi ya kwamba wale wenye miguu dzaifu na hawawezi kutembea nami juu ya njia hizi zenye miiba na changarawe na hawana nguvu ya kufanya subira wao waniache tu hii ndio subira ambayo imeipa jumuia sifa makhsus na ya kipekee katika dunia nzima wanasiasa wengi na waandishi wa habari wananiuliza vile na mimi mara nyingi ninawapa majibu ya kwamba watu wanaotusumbua wanaotuuzi na wanafanya zulma juu yetu sisi wahamadhia pia tumetoka kutoka kwao na japokuwa zulma inafanywa kwa fadhila na msaada wa allah kutoka watu hawa wapo wanaojiunga na jamati sisi pia tulikuwa na tabia hiyo hiyo kama wanayo watu hawa sisi pia tunaweza kuchukua hatua kama wanavyochukua wao lakini sisi tumemkubali imamu wa ambaye kwa ajili ya kustawisha amani na ili tuwe warisi wa fadzila ya allah ametupatia mafundisho ya kufanya subira isipokuwa kukiwa katika kanuni juhudi mnayoweza kuifanya na kupata haki zenu mufanye tu sasa sa nyingine ametoa nasaha ya kumwachia allah mambo mengine bila kuchukua hatua yoyote ya kikanuni kwamba mwache kwa, kwa allah na alisema kwamba mungu mwenyewe atakuja kutusaidia na mwenyezi mungu akaja basi iwe wasi ya kwamba hii ni historia ya manabii na ndio maagizo aliyotupatia masihe maud alahsu wasalam ya kwamba kazi yetu ni kufanya subira kwa vyovyote vile wapo wanaoshangaa wanaposikia jibu hili na pia wanaisifu ya kwamba hiyo ni hatua stahiki ya watu wanaoishi kwa amani wanaozungumza kuhusamuslem maud raziallahu anhu nataka kuwaambia zaidi nikieleza hutuba yake moja na katika hutuba hiyo yeye ameeleza maana ya subira kwa mapana na marefu na ameeleza ufafanuzi wake bali baada yake akaanzwisha silsila nzima ya kutoa hutuba juu ya hulugha njema ambayo akaiunganisha na mada ya subira kwa vyote vile mimi nikinufaika na hutuba hiyo nitaeleza mambo machache vivyo hivyo kauli na maneno ya hatmasihi maudala salam aliyosema katika nyakati mbalimbali ambayo ni kuhusu subira na kuvumilia yani maandishi yake ambayo ni kuhusu subira na uvumilivu nitaweka mbele yenu hat musleh maud raillahu taala anhu alisema ya kwamba subira ni jambo kubwa mno na alisema kwamba hii ni katika wajibu na mambo makubwa ya jumuia za manabii ambayo bila hiyo jumuia yoyote haiwezi kupata maendeleo na haiwezi kuilazimisha dunia kufuata nayo zake na, na haikupita jumuia yoyote ambayo bila kutekeleza wajibu huo iwe imefanikiwa katika shabaha yake subira ina aina mbili yeye ameeleza maelezo yake na pia ametoa ufafanuzi katika baadhi ya maandishi yake kuhusu maelezo ya kunantukufu moja ni kwamba mtu akiwa na uwezo wa kuchukua kisasi kisha aoneshe subira na pili ni subira katika muda ambamo mtu asiwe na uwezo wa kufanya chochote ndio subira yake ama akiwa na uwezo subur, subira yake ndio hii ya kwamba yeye asitoe majibu kwa wale wanaofanya ufisadhi na watu wenye fitna kama wapinzani wanavyofanya mtu asichukue kisasi kutoka kwao na asiwatendee kwa zulma na kwa ajili ya allah aonyeshe subira ya hali ya juu na kuna subira nyingine kwamba mtu asipona nguvu ambayo mtu anafanya juu ya mabalaa yanapotokea kutoka mbinguni na mtu kwa ajili ya ridha ya allah anafanya subira katika kiurdhu subira maana yake ni kwamba kunyamaza tu na hapo tayari amesubiri lakini katika kiarabu maana zake ni pana sana tunapoangalia maana zake kwa kiarabu ndipo tunaelewa vizuri kwamba subira maana yake ni nini na maana ya kweli ni nini na jinsi mumini mmoja anavyotakiwa kuonyesha subira jinsi mwenyezi mungu alivyotoa agizo la kufanya subira na maana ya kweli ya subira iliyoelezwa katika kamusi kwa mujibu wa amri za allah sawa na kamusi subira ina maana tatu namba moja maana yake ni kuepukana na zambi na kuzuia nafsi kutenda zambi pili ni kuhudumisha juu ya matendo mema kwa nguvu na kwa uimara na maana ya tatu ni kwamba kuepukana na tabia ya kulalamika ndiyo maana inayochukuliwa katika lugha ya kiurdu basi kwa mujibu wa maana ya kwanza kupambana na maovu kwa nguvu na kwa uimara na kuendelea kufanya hivyo ni kazi ya binadamu ambayo yanamvutia kwake na kisha kuwa tayari kupambana na maovu ambayo katika siku za usoni yanaweza kumvutia kwake basi subira sio maana ya kwamba kwa kusema ya kuwa sisi ni wenye kufanya subira tukae bila kuchukua hatua yoyote bali kuendelea kusafisha uundani wetu ni subira halisi na watu wa namna hiyo mungu kisha anakuja kuwasaidia kwa namna mbalimbali mbali. njia ambazo wanakuwa hawana fikra zake wapinzani wanatamani ya kwamba sisi tuchoke na tuache subira na tufanye kama wanavyofanya wao ili wao wafanikiwe katika shabaha yao lakini mwenyezi mungu anatuambia ya kwamba kazi yenu ni kutumia akili kazi yenu ni kujichunguza ya kwamba mambo mnayoongelea je yanaendana na amri ya allah au la kisha mnatakiwa kufanya sawa na matakwa yake na kwa mujibu wa maana ya pili imekuwa wazi ya kwamba binadamu aendelee kufanya mema ambayo amezoea kuyafanya na afanye juhudi ya kutenda mema ambayo bado hajayatenda hiyo pia ni aina moja ya subira hiyo pia kwa hakika ni kitu kinachomwezesha mtu kupata ukaribu wa allah na ni zahiri shahiri ya kwamba pamoja na kutenda matendo mema mtu anaweza kupata ukaribu huo kwa maombi ambayo kuhusu maombi mwenyezi mungu anasema ndani ya kwana tukufu ya kwamba wastainu, wastainu bisabri wssalat wa inaha la kabiratun illa alalkhashiin mumombe allah msaada kwa subira na kwa dua na bila shaka jambo hilo ni ngumu na zito isipokuwa kwa wale wanaonyenyekea waliona hofu ya allah na wenye kuonesha unyenyekevu ndio wanaoweza unye kuonesha subira ya namna hiyo ambayo inavutia radhi ya allah na kisha mbele akasema akasem, akasem, katika sehemu nyingine ya kwamba sabwaladina sabubti وجه ربهم وأقاموا الصلاة وأنفقوا مما رزقناهم سرا وعلانية سرا وعلانية ويدرعون بالحسنة السيئة أولئك لهم عقبى الدار ويدرعون بالحسنة السيئة ulika lahum ukbaddar na ambao husubiri kwa kutaka radzi ya mola wao na wakasimamisha swala na wakatoa katika vile tulivyo wapa kwa siri na zwahiri na kuyaondoa maovu kwa wema yani wanaondoa maovu kwa wema hao ndio watapata malipo mema ya nyumba ya akhira dunia hii ni ya muda tu hivyo watu hawa wanapewa nyumba ya akhira ambao wanataka na wanatafuta radhi ya allah basi subira ni kutaka radhi ya allah kwa unyenyekevu na kwa maombi na hiyo itatokea ambapo tutabadilisha hali zetu sawa na matakwa ya allah na sawa na mafundisho yake na tutapitisha maisha yetu ambapo kupata radhi ya allah kutakuwa kusudioletu kuu na kisha kama ilivyoelezwa ya kwamba maana moja ya subira ni kuepukana na malalamiko na majaribio maradzi au hasara katika mali kwenye uchumi au ikitokea shida yoyote mtu asiogope wala asilalamike au apige kelele kwamba allah amenifanya nini vitu hivi ni alama ya kuto kufanya subira na kumlalamikia allah ni jambo lisilofaa kabisa daima mtu anatakiwa kuwa na fikra hii ya kwamba kila kitu nilicho nacho ni zawadi fulani na neema fulani kutoka kwa allah leo kama allah amechukua kesho atanipatia nyingine basi walio na ya namna hiyo ndio waumini wa kweli na wenye kufanya subira ya namna hiyo ndio wafanya subira wa kweli mbele ya allah basi hizi ni maana tatu za subira lakini daima ikumbukwe ya kwamba subira isitokane na udhaifu fulani hofu ya dunia isiwe sababu yake bali iwe kwa ajili ya kutaka radhi ya allah subhanahu wataala tu hapo ni subira ya kweli inayovutia fadzila za allah mtu mbele ya maafisa wakubwa au mbele ya mfalme fulani kwa sababu ya zulma yake akae kimia akifikiri kwamba anafanya subira kwa ajili ya kutii amri ya allah basi hiyo ni subira ya kweli na kama anafanya kwa sababu ya hofu ya maisha yake basi hiyo si sahihi sisi tunatoa nasaha ya kufanya subira kwani hii ni amri ya allah kama ni kuchukua kisasi basi wapo wahmadia wa ambao watakuwa wamejaa jaziba ya kwamba sisi hata hatujali uhai wetu sisi kwa kuchukua kisasi tunaweza kuwamaliza wazalimu hawa na tutawamaliza tu na lakini hatutafanya hivyo hiyo ni kinyume cha mafundisho tuliyopewa sisi wa ahmadia na nasi tunachukia na hatua hiyo kwani hii si tabia ya jumuiya zamanabi nasi tumefanya ahadi ya kusalimisha wanadamu kutoka kila shari katika ahadi ya baiyati hat masihe maud hat masihe maud aah salam ametokataza vikali kufanya hivyo kuhusu subira hamusleh maud raziallahu taala anhu alitoa ufafanuzi mwingine aliposema ya kwamba kubukeni kuwa kutokana na matendo yenu ionekane wazi tofauti kati ya subira na kutokoa na ghera kwa mfano kama mtu fulani kwa ajili ya mahitajio yake aende kumwomba mtu mwingine fedha au pesa na mtu huyo amkaribie na amfoke na amzalilishe na avunje heshima yake na mwenye kuomba akicheka aoneshe kana kwamba hakusikia lolote na awaze kwamba saizi mimi nina dharura nina hitaji hivyo haina shida hata kama ananitukana basi hiyo ni kinyume cha haya na kutokuwa na naghera lakini saa nyingine kwa ajili ya shabaha ya kikaumu na kidini mtu analazimika kufanya subira na analazimika kukaa kimya na subira hiyo haiwi kwa jili ya tamaa ya nafsi hivyo ndio subira ya kweli na si kinyume cha ja ghera kwa mfano sehemu fulani ambapo kwa sababu ya kuchukua kwake kisasi kaumu yake inapata shida fulani huku yeye kama anashambulia na hafanyi subira basi tutamuita kwa jina la mjinga kwani kwa kufanya hivyo yee analeta hasara kwa kaumu yake basi asipuchukua kisasi kwa ajili ya faida ya kaumu yake au kwa ajili ya kusalimisha dunia kutoka hasara anafanya subira basi subira yake hiyo itakuwa subira basi yatupasa kukumbuka jambo hilo baadhi ya watu wanapata hasira na wanapata jaziba ya kwamba polisi wamemkamata mtu fulani hivyo tuandamane zidhi yao hayo yote si sahihi adui anataka hivi kwamba sisi tuchukue hatua ili wao wafanye dzuluma zaidi wakiwa pamoja na maafisa ambao tayari ni wapinzani wetu ili wao wawakamate waahmadia na walete vikwazo vingine juu ya nizamu yetu au waombe kutoka serikali ili serikali ichukue hatua dhidi ya jamaati na hali wingi wa maafisa wa serikali ni wapinzani wetu wakati huu ambapo baadhi ya maafisa wa serikali wanawasaidia na wapo nyuma yao na kisha katika nyakati za namna hiyo wanafikipia wanachangia na wanapata faida na hali ya namna hiyo kila ilipotokea hali ikaharibika zaidi sisi tumeona na itaharibika na huu ni uzoefu wetu ya kwamba hali hatua ilipochukuliwa basi hali ikaharibika zaidi yapo baadhi ya, ya matukio katika historia ya jamaat ambayo badala ya kutupatia ya faida yakaleta hasara na kwa kutumia subira tulipofanya juhudi ya kikanuni ya kuboresha hali si katika sehemu zote lakini katika sehemu nyingi tukapata faida ujumbe huu sisi kwa vyote vile tunafikisha ya kwamba sisi pia ni watu wa wakaomo hiyo hiyo na tunaweza kuchukua kisasi au kati yetu mtu fulani anaweza kufanya hivyo lakini hatufanyi hivi hiyo ni kinyuma cha mafundisho ya islam na tunapofanya hivyo basi polepole baadhi ya maafisa wanapata athari njema na sisi tumeangalia tumeshuhudia kama mbele ya matusi yao tuanze kuwatukana na tuanze kuchukua hatua hiyo basi waliopo chini ya mahubiri yetu sisi badala ya kuwaletea athari njema tutawaletea athari mbaya kisha nao watakuwa na haki ya kusema kwamba masihi maud ameleta mabadhiliko gani katika waahamadia mpaka sisi petuwingie katika jamaati yao kama wapinzani wao wanavyowatendea watu hawa wanawatendea wa, wa wao suna ya manabii na suna ya jumuiya zao ndio hii ya kwamba wao wanafanya subira na wanafanya dua kama ilivyo amri ya mwenyezi mungu na mtume wake amasihimaa salam ametupatia mafundisho hayo hayo basi jambo hili dhaima tulikumbuke ya kwamba sisi kwa ajili ya faida pana ya jamaati kazi yetu ni kuvumilia mateso madogo madogo na ya muda kwa subira mbali hamusuleh maud safari moja aliwahi kusema kwamba hata saa nyingine hatuna haja ya kugonga mlango wa kanuni na yatupasa kuvumilia mateso yote kwa subira hadmusuleh maud raziallahu taalaanhu akieleza jambo hili ya kwamba watu wanaweza kusema ya kuwa hatumasihe maud asatu wassalam pia katika vitabu vyake ametumia baadhi ya maneno makali watu wa namna hiyo wanapaswa kukumbuka ya kwamba mungu na manabii wake wanakuwa na shani tofauti kama tunavyoangalia katika mfano wa kidunia kwamba kuna jaji ambaye anamwita mtu fulani kuwa mwizi na hiyo ni kazi yake na ana haki na kwa msingi huo ye anampatia adzabu au anafanya juhudi ya kumrekebisha lakini hii si kazi ya kila mtu kwamba awaite wengine kwa jina la mwizi au wakosefu na akifanya hivyo basi ufisadi utatokea hivyo masihimalsalam akizihirisha mapungufu ya watu na آکی اونیشا ماں کوسما ما پنگو پھویا ہو آنا سی مجھلانی بس آنا سہ ماں کو جیلی یا کنور کے بیشا نہ آنا فائیاں ایلی کو پوشا کٹو کا نظریہ ذاؤ جس زو صحیح ہی آما کوسو ذاتیہ کے یہ یہ آنا سہ ماں کو امبا گالیاں سن کر دعا دیتا ہوں ان لوگوں کو رہ مح جوش میں اور غیض گٹھایا ہم نے یعنی امی نہ سکی اما ٹو سی لکی نہ وا امبیا وا ٹوہا ہوا na kuna rehma kwenye dhati yangu nimepunguza hasira yangu namasisalam ametupatia mafundisho hayo hayo kwamba muvumilie mateso ya wingine kwa subira ha musulehemaude akitoa mfano anaeleza tukio moja la hatmasihimualahsaatu wasalam litokalo kwenye maisha yake ya kwamba ya safari moja atmasihial salam katika mji wa lahor alikuwa anaenda sehemu fulani akikaa kwenye gari ambapo watu wabaya wa mji walikuwa wanamrushia mawe mawe ambayo yanakuja kugonga juu ya nakuja, ku gonga, juya, gari yake lakini masihslam alikuwa hakupata hasira yoyote na saa nyingine mawe yakaingia ndani na hiyo ilikuwa athari yake kwamba kutoka watu hawa hawa mamea wakaja na wakajiunga na jamaati basi leo pia tutalazimika kuonyesha hulka za namna hiyo kama kuna mtu ambaye amezidi katika upinzani kwa sababu ya uadhui wake na kinyongo chake na ubaguza wake mwenyezimungu mwenyewe atachukua kisasi kutoka kwake sharti ni kwamba sisi tufanye subira na tufanye maombi katika zama za mtume mtukufu salwasala wa wa watu wengi kwa kuona subira ya maswaaba zake walikuwa wamesilimu na katika zama hizi pia mifano ya namna hiyo tunaiona kama alivyoeleza hatmuslahmaud na katika zama yamasihislam kwa kuona subira watu waliingia katika jumuiya na leo pia tunaangalia watu wengi wananiendikia barua na nazipokea kutoka nchi mbalimbali ambapo watu kwa kuona historia ya jamaati wanaingia katika jumuiya akitoa nasaha ya subira safari moja masihsm alisema kwamba subira ni jambo kubwa sana mtu anayefanya subira na haongei kwa hasira hutuba yake inakuwa si hutuba yake bali mwenyezimungu anamvezesha kutoa hutuba jumuiya inatakiwa kufanya subira na isitumie ukali juu ya ukali wa wapinzani na isiwatukane hata kama wao wanatukanwa mtu ambaye ni mkazibishaji wetu sio lazima kwamba yeye aseme kwa hishima Yani, sio lazima kwamba atamke jinaas kwa hishima anasema mifano yake mingi inapatikana katika maisha ya mtume maishaya akuna kitu kwamba kwa ya jamaati yetu kuna shida na matatizo kama wakati wa mtume mtumel waislamu walikuwa wamepata hivyo shida kubwa inayopatikana ndio hii ya kwamba mtu anapoingia katika jumuia marafiki zake na jamaa zake wanajitinga kwake hata saa nyingine wazazi wake na ndugu zake wanakuwa maadui zake na hawatamki As-salamu alaikum na hawataki kuswali jineza yake matatizo ya namna hiyo mingi yanatokea alisema kwamba mimi najua kwamba wanakuwepo baadhi ya watu wenye tabia dzaifu na wakati wa matatizo ya namna hiyo wanaogopa lakini kumbukeni ya kwamba ni muhimu kuja kwa matatizo hayo nini si zaidi ya manabii na mitume wao walipata matatizo na maswaib na maswaib yanakuja ili imani iimarike juu ya mwenyezi mungu na mtu apate nafasi ya kujibadilisha mwendelee kufanya dua basi ni muhimu sana kwamba nyini mufuate manabii na mitume na mushike njia ya subira nini hamtapata hasara yoyote rafiki ambaye kwa sababu ya kujiunga kwenu na jamaati anawaacheni huyu si rafiki yenu wa kweli waila angetakiwa kuwa pamoja nani watu ambao wanawaacheni na wanajitinga kwenu kwa sababu hii tu kwamba nini mmeshiriki na mmeingia katika silsila iliyoanzishwa na mwenyezi mwenyezimungu msibishane nao bali mufanye duha kw ajili yao amesema kwamba mufanye maombi kwa ajili yao kwamba mungu awajalie baswira na maarifa ambayo kwa fuzila yake yeye amewapatieni yani pamoja na kutukataza kubishana nao amesema kwamba mufanye dua na muwe na huruma kwa ajili yao moyoni mwenu ili wao pia waweze kuitambua haki alisema kwamba nini kwa matendo yenu matakatifu na kwa tabia njema muthibitishe kwamba nyini mmeshika njia iliyo nzuri angalieni kwamba mimi nimeamrishwa kwamba niwaambieni na niwapatieni maagizo mara kwa mara kwamba muendelee kuepukana na ufisadi wa aina zote na mkisikia matusi mufanye subira na muondoe ubaya kwa wema na mtu akiwa tari kufanya ufisadi ni vyema muondoke kutoka mahala pale hata hii ni amri ya koratukufu vilvil na alisema mutoe majibu kwa upole mara nyingi kinachotokea ni kwamba mtu anapinga kwa jazibakali na anatumia njia fulani ambayo inaweza kuleta ufisadi ambayo inaweza kuwachochea wasikilizaji kuleta ufisadi lakini anapopata maajibu kwa upole na hatukanywi mwenyewe anahisi majuto ni sawa katika zama hizi wapo wengi ambao hawana haya na wanafanya dzuluma zaidi lakini wapo baadhi ambao wanahisi majuto na kisha wanaonyesha hisia zao katika hutuba za nyuma nilikuwa nimeeleza matukio ya bangladesh na nikatoa mfano mmoja kwamba katika wahalifu kijana wetu moja alimwambia kijana mwingine kwamba je unajua unafanya nini na unafanya kwa jina la nani hapo akaelewa na akatupa jiwe alikuwa ameli beba alisima nawambini kweli kweli kwamba msiache subira subira ni silaha na kazi ambayo subira inaweza kuifanya hata mizinga haiwezi kufanya kazi ile subira ndiyo inayoshinda mioyo kwa yakini kumbukeni ya kwamba mimi napata huzuni la ghamu ninaposikia kwamba mtu fulani akiwa katika jamaat yangu amebishana na mtu fulani na mimi sipendi njia hiyo na hata mungu pia hataki kwamba jumuia ambayo itakuwa mfano katika dunia ishike njia ambayo si njia ya uchamungu Namimi, na mimi nawaambie ni ya kwamba mtu fulani akiwa katika jamaat yangu hafanyi subira na havumilii akumbuke kwamba yeye hayumo katika jamaat hiyo ni onyo kubwa na ni tahadhari alisema kwamba sababu ya kupata jaziba na hasira inayoweza kuwa ni kwamba mimi natukanwa alisema kwamba vanaponitukana nini mnapata jaziba alisema kwamba swala hilo muuliache kwa allah nini hamwezi kutoa hukumu yake hivyo swala hili swala langu muliache kwa allah na nini kwa kusikia matusi mufanye subira na muvumilie nini hamjui jinsi ninavyosikiliza matusi kutoka kwao mara nyingi kinachotokea ni kwamba napokea barua kutoka kwao zilizojaa matusi na ninapokea barua bila tiketi nalazimika kulipa malipo ya tiketi kwenye posta na kisha ninaposoma barua zile zinakuwa zimejaa na matusi na mimi najua kwamba hata nabii fulani atakuwa hakutukanwa jinsi ninavyotukanwa na siwezi kuamini kwamba hata abu jahel atakuwa ametukana kama watu hao wanavyonitukana lakini yote nalazimika kusikiliza na ninafanya subira hivyo wajibu wenu pia ni kufanya subira tawi haliwezi kuzidi mti ni kwa ajili ya dhati yake alikuwa ameonesha subira ya hali ya juu kama alivyosema musleh mahud kwamba kwa ajili kwa ya zati yake alikuwa na subira ya hali ya juu na kama ametumia ukali fulani kama watu walis ametumia maneno makali basi alifanya kwaajili kurekebisha na haki hii alikuwa amepewa na alla subhanawataala kila oa na hak yakufanya hiauekebisha tutaongea maneno ya namna hiyo basi kuna uwezekano uwa kuzidi, wa kuzidi kwa ufisadi kisha anasema kwamba nini mtaona watu hawa watachoka na matusi yao na mipango yao na njama zao haziwezi kunichosha kama mimi nisingetokea kutoka kwa allah basi bila shaka ningeogopa kutoka matusi yao lakini kwa yakini najua kwamba mungu amenituma sasa kwa nini nijali mambo yao hiyo haiwezi kutokea nini wenyewe mutafakari kwamba je matusi yao yamenipatia yame hasara au yamewapatia wao jumuya yao imepungua na jumua yangu imezidi kama jamaati yangu inazwidhi basi watu wanaotoka ni kutoka kwao kama matusi haya yanaweza kuleta kizuizi fulani sasa kivipi jamaati yangu imezidi kuliko hata zaidi ya laki mbili alikuwa ameeleza katika zama zake idadi hiyo na leo kwa fadzili ya allah katika kila nchi ya dunia ujumbe wake umekushafika tayari na jumuiya imekusha patikana je hayoyote yametokana na nguvu fulani au kuchukua hatua fulani hapana bali hayo ni matokio ya kujitolea na subira na maombi hivyo kwa ajili ya kupata kusudio hilo kubwa tutalazimika kufanya subira kisha anasema anasemaya kwamba watu hawa wametoka kutoka kwao au, au wametoka kutoka wapi watu hawa walileta fa, fatua za ukafiri juu yangu lakini imekwache jumuya ilizidi kama sinsila hiyo ingeendeshwa na mpango fulani basi lazima fatua hizi zingeleta athari na fatua hizi zingeleta kizuizi katika njia yangu lakini jambo lilopangwa na mwenyezi mungu binadamu hana uwezo wa kulimaliza mipango inayofanywa na wapinzani wangu mwishowe yote inashindikana mwisho yeyote inashindikana mimi nasema kweli kweli ya kwamba watu hawa wanaonipinga wanajaribu kuweka mkono wao mbele ya mto wenyeshani unaotirika kwa nguvu wanataka kuzuia maji wakiweka mkono wao wanafikiri kwamba maji yatasimama lakini haiwezi kusimama wanataka kuzuia maji kwa matusi lakini wakumbuke kwamba hayyatasimama je hii ni kazi ya watu wema kwamba watukane mimi nasikitika juu ya waislamu hawa kwamba hawa ni waislamu wa, wa namnagani ambao wanatamka maneno machafu katika pakistan kwenye maandamano wanatukana matusi ya aina aina alisema mimi nasema kwa kuapa kwa allah kwamba matusi ya namna hiyo sijawahi kumsikiliza kutoka mtu fulani jinsi waislamu hawa wanavyotamka anasema kwamba katika matusi haya wanaonesha hali yao tu kwa kupitia matusi yao hali yao inaonekana kwamba ubongo wao ni wa aina gani na matendo yao yakoje mungu afumbue macho yao na auarehemu kisha alisema kwamba hata kama wawepo mamilioni wenye kutukana hawezi kufanya lolote mbele ya mpango wa allah wanajua kwamba kadi yenye thamani ya pesa moja tu itapotea lakini hawajui kwamba pamoja na hasara hiyo matendo yao pia yatakuwa yameharibika wanaponitukana kwenye kadi kwenye barua wanaharibu matendo yao kisha sielewi kwamba kwa nini wananitukana wananitukana kwani nasema kwamba msiache qurani tukufu na msimkazibishe mtume saaalhwasalam ni jambo la ajabu kwamba imeendikwa ndani ya kunitukufu kwamba isa alaa amekufa na hata kuja tena katika dunia hii lakini watu hawa hawakubali na wanaendelea kusisitiza juu ya itikadi hiyo ambayo ni kinyume cha qurani tukufu kama nisingekuja na mwenyezi mungu asingeanzisha silsila hiyo basi wangesema kile walichotaka kusema kwani hakuwepo mwenye kuwaamsha kati yao lakini sasa kwa kuwa allah amenituma na mimi ndiye ambaye mtume salaualh wasalam amemuita kwa jina la hakimu hivyo kusema na kufanya malalamiko juu ya uamuzi wangu hawakuwa na haki yake ucha mungu ndio huu kwamba wangesikiliza jambo langu na wangetafakari na wasingefanya haraka ya kunekataa mimi nasema kweli kweli kwamba baada ya kuja kwangu hawana haki ya kutamka maneno fulani kwani nimekuja kwa allah na nimekuja nikiwa hakimu kisha mtume m jinsi alivyosimamisha kiwango cha subira kwa amri ya allah hakuna awezaye kusimama mbele yake akieleza habari hizi anasema ya kwamba kaumu yaat musa bani israil ili mkubali mara moja hivyo yeye hakupata shida au یاکے. پاتا شیدہ یاکے. بالی آکا پاٹا صلی اللہ علیہ وسلم آئنڈا درجہ صلی اللہ عزنی یعنی اللہ علیہ وسلم. alipoanzisha mahubiri hatua ya kwanza aliyoupata ni kwamba kaumu yake ikamkataa imeandikwa ya ikam ime kwamba kwa mtume salauwasalam alipowaita qoraish kwenye mwaliko na baada ya kuwaita akasema kwamba mimi nawaulizi ni jambo moja mutoe jibu lake yaani kama mimi nikiwaambia ya kuwa niuma ya mlima huu kuna jeshi kubwa limepiga kambi na limepiga kambi na linatafuta nafasi ili kuwa angamizeni je mtakubali wote wakasema kwamba bila shaka tutakubali jambo lako kwani wewe daima umeendelea kusema ukweli na wewe ni mwaminifu na walipokiri mntume salalauaiu salam akasema kwamba angalieni mimi nasema kweli ya kuwa mimi ni nabii wa mwenyezimungu na mimi na nawaonyeni kutoka adhabu inayokuja alipotamka tu neno hilo wote wakachemka kwa hasira na mtu mmoja akasema kwamba tabanlaka saira youm yaani akamwita apishe mbali kwa maneno ya ole alisema kwamba ni jambo la kusikitika ya kwamba jambo ambalo lilikuwa kwa ajili ya vukuvu wao na heri yao kaumu hiyo haikulielewa na likawa tayari kumpinga sasa kinyume chake angalieni kaumu ya musa bani israil ijapukuwa ilikuwa namioyo migumu lakini wao hatu musa alipu wa hubiri ikawau kub, ikamkubali mara moja lakini upande huu kaumu ambayo kaumu haikumkubali yule aliyekuwa kuwa mbora wa musa anatoa mfano wake mfano wa musa lah satu wassalam kwamba kaumu yake ikamkubali musa lakini nabi ambaye alikua mbora kuliko musa kaumu yake haikumkubali na wakawa tayari kumpinga na silsila ya mateso ikaanza kwa ajili ya mtume saaasalam wakaanza kupanga mipango ya mawaji yake na zama ikawa ndefu mpaka ikaenda hadi miaka kumi na mitatu muda wa miaka kumi namitatu si mfupi katika muda huo jinsimtume saasam alivyovumilia maeso hatakuaelezasi kazirahisi alipata shida na maswaibu kutoka kaumu yake na upande wa pili mwenyezi mungu alikuwa anamwambia kwamba afanye subira na uendelee kufanya mahubiri kwa uimara ndio maana ya subira na alikuwa anapewa amri mara kwa mara kwamba jinsi manabii walifanya subira wepia ufanye subira na mtume salu a salam kwa subira kubwa alikuwa anavumilia mateso yote na hakuonesha uvivu katika mahubiri bali alikuwa anasonga mbele na jambo la asili ni kwamba subira ya mtume saa salam haikuwa kama subira ya manabii waliotangulia kwani walikuja kwa ajili ya kaumu yao tu hivyo mateso yao pia yalikuwa na mipaka yake lakini kinyume chake mtume sallahu salam subira yake ilikuwa imezidi sana kwani kwanza kabisa kaumu yake ilikuwa imekuwa adui wake na ikaanza kumpinga na kisha wakristo pia wakawa maadui zake walipoambiwa kwamba hata isa lah slaam ni mja wa mungu na alikuwa mtume wake hapo wakachemka kwa hasira kwani wao walikuwa wamemfanya kuwa mungu mtume salaam na akafungua uhakika wake ni jambo la kanuni kwamba mtu anapomfanya mwingine kuwa mungu anapomkubali kuwa mabud yani anafanya ibada yake kuwacha hiyo inakuwa si rahisi bali kazi hii inakuwa ni ngumu sana itikadi hii ya wakristo ilikuwa imekomaa sana hivyo pale waliposikiliza kwamba mtume sausalam wa wamemfanya mungu wao bandia kuwa mtu tu hapo wakawa maadui zake upande mmoja kaumu wake ikawa adui yani makafiri wakawa adui zake na kisha wakristo pia wakawa adui zake na pia kwa mayahudi pia zilikuwa zimepatikana bidaa nyingi za kishirikina kisha habari za mayahudi zimetajwa na bidaa za kishirikina zilikuwa zimepatikana walikuwa wakimkataa masihi islam walikuwa hawako ku tyarikumkubali sa asla napal walio ambiwa napia wakawatyari kumpinga yi yani wa wa wa wakrsairzingi z kwaniayah wakiwi wa hat mas kwajinalamongo namtume a alipo waambia kwamba waongo katika matamshiyenu bali huyu alikuwa uyo alkuwa wa allah na sababu nyingine ya uadui wake ikawa hiwi kwamba wao walikuwa wameelewa kwamba hatma ata kuja kutoka bani israil kwani katika turati kama ilivio sunatullah kwamba bishara kuhusu nabii ya mwisho inapatikana katika manino fulani ambayo kwakupitia manino hayo walikwa mpata mashaka kwamba maana yake ni bani israil ilhاl muradi wake lیkni bani ismail yote ikashindikana na wao kile skli maaa n bishara ya wali po si kwa hasira na wakawa ya moja fulani twa sihi س ن علیہسو او پنزانی وا شیخ فلانی نا آکا سیما کوسو دُعا نہ علی سما کٹو نا آلی سیما کٹی جی کنا شیخ امبائی نی ام ٹمبیشی و مدرسہ نی ادوئیم کالی آنا نی ٹیسانہ آنا نی سومبو امن حضور افائیں دعا کوبا مونگ زی مونگو آم ہمیش ہوٹوکا کجی جکیل جی ات مسیح مؤ آکا تَبا سامو نقی شا kisha akamfahamisha akisema ya kwamba kwa kuwa umeingia katika jumuiya hii hivyo ufuate mafundisho yake usippata mateso kivipi utapata sawabu nabii wa mungu wa katika maka alivumilia mateso kwa miaka kumi na mitatu nini hamjui kuhusu mateso ya zama zile wala hamkuyapata lakini yeye akawasihi masahaba wafanye subira mwisho we wa zote wakakwisha zama ii karibu mtaona kwamba watu wenye shari hawataonekana mungu ameamua kusambaza hii katika dunia nzima na wakati watu hawa wanaona kwamba nini ni wachache hivyo wana lakini hii itakapokuwa kubwa watu watu hawa hawa watanyamaza wenyewe kama mungu ange wa wa uzini na lakini mungu angetaka na kwa kupitia hawa anataka wenewewasngwauzwasngezalenetnataauapatian mafundisho ya yasubi ya muda kwamba kwamba kwamba hakuna jambo lilobaki mtu anayeuzi anafanya toba toba au anakwisha napokea barua nyingi watu wanasema na na na ni ni thawabu katika lakini sasa tunafanya toba, na tunafanya mungu mungu anasema mba, subira, ni ibada, na mungu anasema mba, kufanya subira ibada uauaaabaa uaamaa subiani badaaukuana subia wataaliwa malio na hisabu na malipo haya ni ajili ya wale vana ufanya subira tu na kusu ibada zingine hiisi ahadi ya allah umtu ana popitisha maisha katika kumsaidia mwingine sasa yeye anapopata mauzi sasae anapata yule anayemsumbua anayemuuzi vivyo hivyo wa wa allah imani na na hakuna kitu kinachofanana subira kisha safari waliokuja akiwasihi akasema watu watu dunia mauzi ana saiia mungu ni mkuasi akitaka anaweza kuwasaidia wapendo wake bila sababu yoyote na saa nyingine anawasaidia kwa kupitia sababu fulani na saa nyingine kinachotokea ni kwamba ana haribu sababu zote ili muradhi musafishe matendo yenu na daima mumkumbuke allah na msighafilike kama vile mnyama akionesha aki uvuivu ana kamaatwa na mwenye kuvinda vivyo hivyo anaegafilika na allah anawindwa na shetani mufanye toba na dhaima muendele kuhuisha toba muendelee kuhuisha toba, toba na msi yache ife yani msiishi maisha bila toba dhaima mwendelee kufanya toba kwani kiungo kinachotumika ndicho kinachoweza kutoa msaada na kiungo kikiachwa basi kinakosa nguvu hivyo mwendelee kufanya toba ili toba isifwe msipofanya toba ya kweli basi hali yenu ni kama mbegu inayopandwa kwenye jiwe na kama ni toba ya kweli basi hali yake ni hali ya mbegu inayopandwa kwenye ina matunda megu iayopandwaee aaaaauaawaaka amahi kuna shida kufanya toba kaikaufanyaaaika kusikliza mengi kutoka kwa watu kwamba nyini mmemfanya bayati ya kafiri na dajal na fulani na fulani hivyo msionyesha jaziba mbele yao yaani msionyeshe hasira mbele yao sisi tumekuja kotokwa allah ili kuonesha subira basi hayo ni mambo ambayo daima tukumbuke anasema kwamba hivyo nini mufanye maombi kwa ajili yao kwamba mwenyezi mungu awaongoze vile vile kazi ambayo hatmasihmo alikuwa ametumwa nayo ni subira basi mafanikio yetu ni katika kufuata nayo zake alisema kwamba silaha ya kupata ushindi ni istifar na toba alisema silaha yetu ya kupata ushindi ni istighfar na toba na kujua elimu za kidini na kuzingatia utukufu wa allah na kuswali swala tano swala ni ufunguo wa kukubaliwa kwa dua napo swali basi mufanye dua na msighafilike na mwendelee kuepukana na kila aina ya uovu hata kama uwe kuhusu haki za allah au uve kuhusu haki za waja wake basi hizi insaha ambazo ni msingi wa maendeleo yetu na mafanikio yetu sawa na kauli ya tmasihmal salam kama tutafanya istigfar na toba tuta na tutajifunza elimu za kidini na tutaendelea kuswali sala tano basi tutapata mafanikio kama maadui wanaendelea kuzidi katika upinzani basi tutalazimika kuinama zaidi mbele ya allah na hii ndio siri ya ushindi wetu na mafanikio yetu ndio maana masihisalam amesema mara kwa mara kwamba tufanye hivyo ushindi wetu umepangwa kama alivyosema yeye insha allah lakini mukumbuke jambo hili ya kwamba kazi yetu ni kuendeleza shughuli zetu kwa hikma shughuli nyingi zinaweza kufanywa kwa hikma kutumia hikma ni muhimu sana kila mwanajamaat akielewa wajibu wake basi tunaweza kupata utatuzi wa masuala mengi kwa kupitia matendo yetu na dua zetu mwenyezi mungu atujalie kufanywa subira na maombi na ili tuweze kupata radzi yake atujalie kufuata maagizo hayo yote الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر