أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين إن الله يأمر بالعدل واللسان ويتاع ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون. زرت أمير المؤمنين من يزي آم سيدي سنا آنا kwa hakika allah anaamuru amuru uadilifu na hisani na kuwapa watu kama uwapavyo ndugu na anakataza upujufu na uovu na uasi anawanasihini ili mpate kufahamu aya hiyo inasomwa katika hutuba ya pili ya kila ijumaa na pia kwenye hutuba ya pili ya idi humo yametaajwa baadhi ya mema ambayo mwenyezi mungu anatoa amri ya kuyafanya na maovu yametaajwa ambayo mwenyezi mungu ametoa amri ya kuepokana nayo na hii ndiyo alama ya muumini mkweli ya kwamba kwa ajili ya kuimarisha imani yake yeye afuate nasaha na amri za allah wa ila hapati daraja ile ambayo inamfanya muislamu mmoja kuwa muumini mkweli katika aya hii mema yaliyotajwa yaani uadilifu hisani na kuwapa watu kama uwapavyo ndugu kuhusiana na hayo nitaeleza maandiko ya hatmasihe maudah sslam aliyoendika katika vitabu vyake mbalimbali na yale aliyoyaeleza katika majlisi mbali mbalimbali kila kauli kila neno japokuwa inazunguka madha moja lakini ni nasaha za aina aina ambazo zinatuelekeza kupitisha maisha yetu sawa na amri za allah hatmasihi islam hakueleza mema hizi katika kueleza uhusiano na binadamu tu bali pia ameeleza ya kwamba kivipi tunaweza kujenga uhusiano na allah subhanahu wa taala katika masuala ya uadilifu hisani na kuwapa kama uwapaavyo ndugu yeye ameeleza maelezo yake kwa kutumia maarifa ambayo yanatuwezesha kwelikweli kupata maarifa ya allah ambayo yanampeleka muumini mmoja kwenye hatua mpya za imani na yakini kwa vyovyote vile saa hizi nitaweka mbele yeno baadhi ya nukuu na maandiko mtu akitafakari juu yake na kufanya juhudi ya kuzifanya kuwa sehemu ya maisha yake hapo tunapata mfumo mzima wa maisha ambao kwa hakika unatuunganisha na allah na pia unatuelekeza kutimiza haki za wengine na hivyo unasimamisha jamii nzuri ambayo ni jamii yenye kutimiza haki za allah na haki za binadamu na hiki ni kitu kilicho zamana ya amani ya jamii na pia ni zamana ya amani ya dunia lakini ni jambo la kusikitika ya kwamba uwingi wa dunia umezoea kunyanganya haki za wengine iwe dunia ya kiislam au isiyo ya kiislam waislamu kutaja wanataja jina la allah lakini kwa kutumia jina la mungu wamezidi katika zulma na ufisadi katika hali hiyo ni wajibu wa wale wanaomkubalihat masihe maud alhsalau wassalam na ni jukumu lao ya kwamba wakizingatia amri za allah wajirike na pia wafanye juhudi ya ku dunia, dunia sayidina ahmad alah salatu wasalam anasehma kwamba hini amri ya allah kwenu ya kwamba nyini mumfaiye yeye na viumbe wake wadilifu yaani mutimize haki za allah na haki za waja wake na mkiweza kufanya zaidi yake basi pamoja na kufanya uadilifu pia mufanye hisani yaani zaidi ya wajibu na mufanye ibada ya allah kwa ikhilasi kana kwamba nyini mnamwona kwanza ametuambia kuhusu haki za watu na kisha akasema kwamba mufanye ibada ya allah kwa njia fulani kana kwamba nyini mnamwona allah na muwatende watu kwa huruma zaidi ya haki zao na mkiweza kufanya zaidi basi mufanye ibada ya allah na kuwatumikia viumbe wake bila kuwa na maslahi zenu binafsi yani ibada ya mwenyezi mungu pia muifanye bila kuwa na tamaa yoyote sio kwamba mwende mbele ya allah mukiwa na tamaa fulani au faida fulani na ama suala la kuwatumikia viumbe wake basi mufanye bila tamaa yoyote kama anavyofanya fulani kwa jaziba ya ujamaa kisha kwa mujibu wa aya hiyo akituelekeza kutimiza haki za allah ameeleza zaidi kivipi tunaweza kutimiza haki za watu wake alisema kwamba maana ya kwanza ya aya hiyo ni kwamba nyini katika utii wa muumba wenu mufanye uadilifu na musiwe wazalimu na dhaima muzingatie uadilifu dhaima mufanye uadilifu katika utii wa allah basi kama kwa hakika hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa yeye tu hakuna anaestahiki kupendwa hakuna anaestahili kutegemewa kwani kwa sababu ya uumbaji na usimamizi na ulezi makhsus mpaka kila aina ya haki ni zake uadilifu kwa allah ni nini ni kuweka uhusiano wa utii na allah na sababu yake nini sababu yake ni kwamba yeye ni mumba wetu yeye ni msimamizi na mwenye kusimamisha ulezi u mwake yeye ni mola mwenye kutulea na ni mwenye kutimiza kila aina ya haja yetu hivyo haki hiyo ni ya kwake ya kwamba tumtegemee yeye na tumpende yeye vivyo hivyo nyini pia msimshirikishe na yeyote katika ibada yake na mapenzi yake na katika ulezi wake na mkifanikiwa kufanya hivyo hiyo ni uadilifu ambao kuzingatia ni wajibu wenu huu ni uadilifu katika suala la allah na kuufanya ni muhimu kisha mkitaka kupiga hatua juu yake basi ni daraja ya ihsani ambayo ni ya kwamba nini mukiri utukufu wake na katika ibada zenu mushike hishima mbele yake na mujitume katika mapenzi yake kana kwamba mmeona utukufu na jalali na uzuri wake hatua ijayo ni ya ihsani mtu hawezi kufanya ihsani juu ya allah lakini maana yake ni ya kwamba katika ibada yake katika heshima na taazima yake katika mapenzi yake nini mujitume mujimalize kana kwamba mmeona utukufu wake mmeshuhudia jalali yake na mmesoma kuhusu sifa zake mmeona uzuri wake usiokwisha kisha alisema kwamba kinachofuata ni daraja ya itaeil ghurba ambayo ni ya kwamba ibada yenu na mapenzi yenu na utii wenu uondokane na sifa ya kujionyesha mwanzoni yawezekana katika ihsani kile mnachofanya au juhudi mnayofanya ina chembe cha kujionesha lakini kisha mufikie daraja ambapo mwondokane na sifa hiyo ya kujionesha na muwe wenye kufanya ibada ya allah kwa jaziba ya moyo na muwe wenye kutambua utukufu na jelali yake na nini mumkumbuke kwa moyo wote kama mnavyokumbuka mababu zenu na mumpende allah kama mtoto anavyompenda mama yake mpendwa kisha alisema na huruma ambayo inaihusu haki za binadamu ni kuhusu wanadamu maana ya aya hii ni ya kwamba muwatendee ndugu zenu na wanadamu kuwa uadilifu na musimamishe uadilifu mufanye uadilifu ama kuhusu haki yenu muombe kutoka kwao lakini mkisimama juu ya uadilifu msiwaombe vitu visivyofaa na mkitaka kupiga hatua na kupata maendeleo basi hatua ijayo ni ya ihisani nayo ni ya kwamba wewe ufanyie wema dhidi ya ubaya wa nduguyo kama mtu fulani ana kutendea vibaya wewe umfanyie wema hiyo ni hisani na zidi ya yake unpatie raha kama anaku uzi wewe umpe raha na ujitahidi kunpatia furaha na umjali kwa hisani kisha baada yake kuna daraja ya itaye dilgurba na yoniya kwamba unapo nduguyo kwa wema au unapowahurumia wanadamu humo usiwe na fikra ya kufanya hisani yaani usiwe na nia kwamba umefanya hisani juu yao bali umtendee wema kwa jaziba ya asili bila kuwa na ubinafsi vovote mufanye kazi zinazotokana na asili kama jamaa mmoja anavyofanya wema kwa jamaa mwingine mtu wa karibu anavyomtendea mtu wa karibu mwingine kwa wema anakuwa hana tamaa yoyote ndani yake bali anafanya kwa moyo na kwa shauku ya moyo na hiyo ni hatua ya mwisho ya maendeleo ya kihulka ya kuwa katika kuwahurumia wanadamu mtu asiwe na tamaa yoyote au asiwe na shabaha ya kupata faida fulani bali jaziba ya udugu na upendo ipate kukua mpaka mtu awatendee kwa wema bila kuwa na fikra yoyote ya kupokea shukurani kutoka kwao na wema huo utokane na jaziba ya asili mtu asiwe na ni kwamba mtu fulani amshukuru au amwombee au muwe na tumaini kutoka wengine kwamba wawatendeni kwa wema mtu asiwe na tamaa ya aina yoyote bali amfanye wema kwa jaziva ya moyo wake basi hiyo ni njia tunayotakiwa kuitumia katika uhusiano wetu na tukipanua zaidi kisha kazi yetu ni kufikisha kwa wengine kisha kuhusu haki za allah amasihimslam ameeleza zaidi anasema kuhusiana na haki za allah maana ya aya hii ni kwamba kwa, kwa uadilifu umtii allah kwani dhati ambaye amekuumba ame na amekulea na muda wote anakulea yeye ana haki ya kwamba wewe pia ufanye utii wake allah amekuumba ame na amekulea na anakulea na anakupatia vitu vya dunia hivyo ni haki yake kwamba nini mumtii um, yeye na ukiwa na busara zaidi basi si kama haki yake mbali umtii kwa ihsani kwanza ni uadilifu kwamba muzingatie kuwa yeye ametuumba na anatutimizia haja zetu hivyo kazi yetu ni kumtii yeye mbali zaidi ya hayo mumtii allah kwa kuzingatia ihsani yake kwani yeye ni mhisani na hisani zake ni nyingi zisizo na hisabu muanze kuzihisabu hisani za allah kisha mutii hisani zake hiyo ni daraja ya hisani na ni zahiri ya kwamba hii ni daraja iliyo zaidi ya uadilifu ambamo wakati wa utii mtu azingatie hisani pia na kwa kuwa muda wote mtu anapofikiri sura ya mhisani wake inakuja mbele ya macho yake hivyo katika maelezo ya ihsani jambo hili limo ya kwamba mtu afanya ibada ya allah kana kwamba anamwona allah basi hii ndio hali ambayo inakuwa na hali ya ihsani mhisani ambaye amefanya hisani mtu hawezi kufanya ihsani juu ya allah lakini hisani za allah sasa kuzikumbuka hisani zake kunamwezesha na kunamfanya mtu kufanya ihsani na kwa ajili ya kuzikumbuka ihsani za allah alisema ya kwamba njia yake ndio hii yakuwa mtu akifanya ihsani juu yako basura yake na sifa zake zinakuja mbele yako na zinapokuja mbele kisha uhusiano wako wa dhati unazalika tena na kisha katika swala la allah uhusiano huo utakapozalika kisha mtafanya ibada ya allah kwa kujihalisisha na hiyo ni ibada ambayo wakati wa kufanya ibada hiyo wazolizalike moyoni mwenu au kichwani mwenu kwamba nyini mnamwona allah kisha alisema ya kwamba wenye kumtii allah kwa hakika wana aina tatu awal, watu ambao kwa sababu ya mapazia au kwa sababu zingine hawaoni hisani za allah kuna pazi juu yao au wanategemea vitu vya dunia hivyo hawawezi kufahamu au kutambua hisani za allah wala haizaliki jaziba kwao kwani hawawezi kujua hivyo jaziba pia haizaliki ambayo inazalika mtu anapoona ukubwa wa hisani wala hawapati mapenzi yale ambayo yanazalika kwa mtu yeye anapowaza kuhusu neema azim za mhisani wake wazo sahihi lisipozalika la allah sura yake pia haitakuja mbele ya mtu na kuhusu hisani zake halitazalika wazo lolote mtu hata tafakari kuhusu yeye na kuhusu ulezi wake apo haiwezi kuzalika jaziba kwake alisema hali inayopatikana moyoni mtu anapowaza kuhusu neema za mhisani hali hiyo haitazalika moyoni yani kwa kufikiri kuhusu neema za mhisani hisia zinazoweza kuzalika moyoni bali kwa jicho la juujuu wanakubali haki za uumbaji wa mwenyezi mungu watu wa namna hiyo kwa ujumla wanakubali uumbaji wa allah wakisema kwamba ndio mungu ni muumbaji yeye ametuumba lakini wanakuwa hawana elimu ya ndani na hawashuhudii mambo ambayo kuyashuhudia kunaweza kuleta sura ya mihsani mbele ya macho ya mtu hawaoni kwa undani kwamba haki ya uumbaji wa allah unatutaka nini hawaoni kwa undani kwani vumbi ya kuvitegemea vitu vya dunia inawazuia kuona uso kamili wa yule aliye msababishaji wa kweli vitu vya dunia vumbi yake inakuwa juu yao ambayo kwa sababu yake hawaoni uso wa kweli wa mungu hivyo wanakosa jicho safi ambalo kwa kutumia kwalo wanaweza kushuhudia kikamilifu uzuri wa kweli wa allah anayewapa kila kitu waweze kutupa jicho juu ya uzuri wake na waweze kumoona jicho hilo wanalikosa maarifa yao yenye mapungufu inakuwa imechanganywa na vitu vya kidunia maarifa walionayo kuhusualila na ilimu ndogo walio ambaye ambayo kwa soo yake mara wamesali na saa nyingine hawakuswali mara wametimiza haki na mara hawakutimiza humu kunakuwa na mchanganuo wa vitu vya dunia yani vitu vya dunia na njia za kuishi matumaini ya kidunia yanaingia humu hivyo vitu hivi hawawezi kuonesha vizuri uso wa mwenyezi mungu na kwa kuwa hawawezi kushuhudia hisani za allah hivyo wenyewe pia hawaelekei kwake kitu kinachofanywa wakati wa hisani yani hawaelekei kwake ili sura ya mhisani ije mbele yao bali maarifa yao inakuwa imefunikwa na ukungu ukungu unakuwa umetanda kotekote kote, na uso wa allah hauonekani kwa uwazi na hawaoni vizuri uso wa allah na sababu yake ni kwamba wanavitegemea juhudi zao na vifaa vyao na sambamba na hilo wanakubali pia ya kwamba haki ya uumbaji na utoaji wa allah ni wajibu kwetu wanashindwa kujua kuhusu uhakika wakiasi fulani wanategemea kazi ya na elimu zao na wanadzani kwamba kwa sababu ya elimu yetu mambo yote yamefanikiwa na npamoja na hayo wanakuwa na athari fulani ya kidini kwa sababu ya kuishi katika mazingira ya kidini hivyo wanajua kwamba haki ya uumbaji wa allah kwamba allah ametuumba na allah ametujaalia riziki na ametuandalia vitu mbalimbali mbali vya malezi fikira hiyo inakuwa kichwani mwao na hali hii inakuwa na mchanganuo na katika hali hiyo wao kwa kweli awezi kuona uso wa allah na kwa kuwa mwenyezi mungu hamkalifishi mtu zaidi ya upana wa ufahamu wake hivyo madamu wamo katika hali hiyo anawataka wamshukuru kwa haki zake na aya inllaha yaamuru biladle maana ya adili ni utii huo huo na hapo sifa ya allah yani rehmaniyat inafanya kazi yake watu wasiweza kuona vizuri huso wa, wa si usawa allah hata wao pia allah anawafanyia rehma na anakubali hali yao hiyo alisema kwamba lakini zaidi yake kuna daraja nyingine hii ni adili ambayo ni jambo la msingi ni kiwango cha chini cha muislamu wa kawaida lakini zaidi yake maarifa ya binadamu ndio hii ya kwamba kama tulivyoeleza tayari jicho la binadamu likiachana na sababu za kidunia na likiwa safi linaona mkono wa fadhila na hisani ya allah mtu hategemei sababu za kidunia tu bali anamtegemea allah na anapiga hatua kwenda mbele na hapo anamtegemea allah kikamilifu na anapata maarifa yake na juu ya daraja hiyo binadamu anatoka nje ya mapazi ya sababu za dunia yani havitegemei vitu vya dunia bali anamtegemea allah na msemo huo kwa mfano kwa sababu ya umwagiliaji wangu kilimo kimekuwa kizuri na nimefanikiwa kwa nguvu ya mkono wangu au kwa sababu ya zayad nilipata kitu fulani au kwa sababu ya msaada wa bakar nilisalimika na angamio fulani hayoyote anayaona kuwa batili anakuwa hategemei ubora wake au juhudi yake yoyote wala juu ya msaada wa mwingine na ubora wake vitu vyote vinakosa umuhimu na anaona hati mmoja na kudra mmoja na mhisani mmoja na mkono mmoja tu ndipo mtu kwa jicho la wazi jicho safi ambalo halina hata chembe cha uvumbi ya ushirikina anashuhudia hisani za allah na mungu akianza kuonekana hivi kisha mtu anaona hisani za allah na kuona kwake kunakuwa safi na wazi kiasi kwamba yeye wakati wa kufanya ibada ya mhisani huyo haoni kuwa yeye ni ghaibu bali kwa yakini akifikiri kuwa ni haziri anafanya ibada yake kisha mtu anapofanya ibada na anaposwali anafahamu kuwa mungu ni mbele yake na ibada hiyo imetaajwa ndani ya imetajwa kwa jina la ihsani ana sujudu mbele ya allah kana kwamba mungu juu mbele yake anasema kwamba kurani tukufu ina itaja kama ihsani katika swala la mungu na katika sahih bukhari na muslim hata mtume saai salam mwenyemwe ameeleza maana hiyo hiyo ya ihsani kisha jambo halija kuisha hapa bali mbele anasema ya kwamba baada yake kuna daraja nyingine ambayo ni itaidilgurba na maelezo yake ni ya kwamba mtu akiendelea kuona hisani za allah kwa muda mrefu hisani za allah akiendelea kuzishuhudia bila sababu yoyote ya dunia na awe anamtegemea allah tu na akielewa kuwa ni hadhiri na mhisani aendelee kufanya ibada yake matokeo yake ya mwisho yatakuwa ya hivi ya kwamba mapenzi ya dhati yatazalika kuhusu mungu moyoni mwake kisha mtu atapata mapenzi ya dzati ya allah na atakuwa hana shabaha nyingine kuomba kwake kitu fulani hakutakuwa na shabaha hii kwamba yeye anahitaji bali atapata mapenzi ya dzati ya allah kwani kushughudia kwake kwa hisani za kudumu unaleta athari katika moyo wa yule anayefanyiwa hisani mpaka moyo wake unajaa na mapenzi ya mhisani ambaye amefanya hisani juu yake sasa kuona hisani za allah na kuhisi jinsi allah anavyofanya hisani na kuelewa na kupata maarifa haya yote yanazalisha mapenzi ya allah moyoni mwake kwani hii ni usuli mtu akiwa na uhusiano wa namna hiyo moyo wake unajaa na mapenzi ya dhati ya yule ambaye hisani zake zimemzunguka basi katika hali hiyo yeye hafanyi ibada yake kwa kuwaza kuhusu hisani zake bali mapenzi yake yanapenya moyoni mwake kwanza kwa ajili ya kuomba anafanya ibada kisha akifahamu kuwa allah ndiye kila kitu anafanya ibada yake na hiyo ni ihsani kisha anapiga hatua mbele ambapo hafanyi ibada ili amombe kitu fulani bali anamkumbuka allah kwa sababu ya mapenzi mapenzi ya allah aliyo naayo, ya allah kum allah yanamfanya kumwabudu na na kumkumbuka kama mtoto anavyokuwa ya aauaamapeni kwa mama yake basi juu daraja hiyo ee wakati wa kufanya ibada wakufanya pa ibaa paoa akuoaaanaaaaa vilevile natamaa zote nafsi zinakuisha na anapata zina ana mapenzi ya ati ya allah نہ درجہ امبا اللہ اشارہ با کم او اشد ذکر. باسی موم کمبو اللہ کاما ام نا کمبو کا ماں بابو زینو بال ممکنبو کے کے باسی ہیو نی درجہ امبا قربا مائل یا کومبا میرے سے درجہ ٹاٹو یا معارف یا بنا دامو نہ درجہ یا ٹاٹو آجا کا ما یا یا درجہ, یا درجہ یا, درجہ یا, ما یا ذاتی امبایو درجہ امباپو تمازوٹے زوٹے نفسی زینا اونگوا نہ مویو اون جا نہ پینزی کا ماں چوپا فلانی کی نہ ویو کو میں جا نہ اتوری نہ اکیلے زا درجہ ہیو, ہیو آنا سے ماں یا کو من سے مشری نفسہ میں یشری نفسا غا مرزوۃ اللہ و اللہ راؤف بال اباد یعنی واپ بازی میونگونی ما امباؤ و نوز نفسا کو کوٹا کراز یا اللہ نہ اللہ نِ امپول کو وا ٹو مشی نہ کش علی ص مَ بلا من اسلام وجہ و محسن فلاح و اجرو اندر رب ہی فلاح و اجروحُ ربِ ولاء خوفن علّم ولام یا زنون یعنی وا ٹو حا و نِ او کوکا امباؤ و جٹوپ کو اللہ na kwa fikra za neema zake wafanye ibada yake kana kwamba wanamwona hivyo watu wa namna hiyo wanapata malipo yao kwa allah na hawana hofu yoyote wala hawahuzuniki yaani shabaha yao inakuwa ni mungu pekee na mapenzi yake na neema za allah zinakuwa malipo yao نی مزا اللہ ذنا کو مالی پویاؤ کی شکٹ سی مگن علی سی ما یت امورت امہ اللہ بہ مسکین و یتیم و اسیرہ انما نت امکم لو جہل لا نورید منکم جزام ولا ولا yani waumini ni wale ambao huwalisha chakula maskini na yatima na mfungwa kwa mapenzi ya allah na husema tunawalisheni kwa ajili ya radhi ya allah tu na hatutaki kwenu malipo wala shukurani kwa kufanya huduma hizi zote shabaha yetu ni kupata radhi ya allah tu na tunatamani kwamba allah turizie na natumone allah zaidi sasa tutafakari ya kwamba aya hizi jinsi zinavyotuambia wazi ya kwamba darja ambayo kurani tukufu imeitaja kama darja ya juu ya ibada na matendo mema ndio hi ya kwamba mapenzi ya allah yapatikane na kwa jili ya kupata mapenzi ya allah kama ilivyotajwa katika aya hizi kuna haja ya kujenga uhusiano na huruma ya dhati kwa viumbe wake na mumini mmoja ambaye anampenda allah ndiye awezae kutimiza haki zao kwa njia sahihi kisha anasema mungu anataka nini kutoka kwenu katika safina ya nuhu alisema akifanya nasaha kwamba nini muwatendee wanadamu wote kwa uadilifu na zaidi ya hayo mufanye ihsani kwa wale wasiokufanye ni ihsani na zaidi ya hayo mufanye huruma kwa viumbe wa allah kana kwamba nyini ni jamaa zao wa kweli kama mama wanawewafanyia huruma watoto wao kwani katika ihsani kimo chembe kilichofichwa cha kujipendeza na baadhi ya yanyakati mtenda ihsani anazuhirisha hisani yake kwa kujipendeza lakini mwenye kufanya ihsani na huruma kama mama kwa mapenzi ya moyo yeye hawezi kujifaharisha au kujisifu basi daraja ya mwisho ya wemani ile inayotendwa kwa shauku na mapenzi ya rohoni na aya hii haihusu viumbe tu bali inamhusu mungu vile, vile ama adili kwa mungu ni kumkumbuka neema zake na kumtii na ihsani kwa mungu ni kumwaminikana kwamba unamwona ama kufanya huruma kama mtu anavyofanya kwa jamaa zake kwa mwenyezi mungu ni kumwabudu kwa ajili ya kumpenda si kwa sababu ya kutamani pepo au kuogopa moto hata kama ukif, ukifahamu kwamba hapana pepo wala jahannam usipunguze kumpenda mungu wala usiache kumtii hayo ni mapenzi ya dhati kwa allah na maelzo yaliyoelezwa hapo juu ni muhtasari aliyoeleza katika safina ya nuhu kisha akielekeza kuhusu haki za binadamu anasema zaidi kwamba mungu anaamuru amuru ya kwamba nini mufanye uadilifu na zaidi ya hayo mufanye ihsani zaidi ya ihsani ni kwamba nini muwatendee watu kwa huruma kana kwamba wao ni wapendwa na jamaa zenu sasa tutafakari kwamba daraja ziko tatu tu awal mtu anafanya adili yani mbele ya haki anatenda haki. Yani, haki kisha akizidi kuliko hiyo basi ni daraja ya ihsani na akizidi zaidi hapo anasonga mbele na anawapenda watu kama mama anavyompenda mtoto wake yani kwa jaziba ya asili yake na si kwa njia ya ihsani huo ni muhtasari wa haki za binadamu kisha kwanza katika baadhi ya sehemu yeye aliwaambia watu wa dini zingine kwamba sifa za islam ni nini kisha nasaha aliyofanya kwa jamaati aliisihi jamaat katika nyakati mbalimbali na safari moja alisema mwatendee viumbe kana kwamba nyini ni jamaa zao kweli daraja hiyo ni juu kuliko zote kwani katika ihsani kuna kunakuwa na chembe fulani cha kujionyesha na mwingine akiwa na tabia ya kusahau ihsani mtenda ihsani anatamka mara moja kwamba mimi nili ihsani fulani lakini mapenzi ya dhati ambayo mama anakuwa na mtoto wake humo hakuna sifa hiyo ya kujionyesha kama amefanya hisani juu ya mtu sasa saa nyingine anatamka maneno ya aina hiyo lakini mama hafanyi hivyo kwa mtoto wake mfalme mmoja akimwamuru kuwa hata kama ukimua mtoto huyo huta azibiwa ye hata kuwa tayari kusikia maneno yake bali atamtukana mfalme huyo ila hali anajua kwamba mtoto atakapokuwa mkubwa nitakuwa nimeshakufa lakini hata hivyo kwa sababu ya mapenzi ya dhati yeye hataacha kumlea mtoto mara nyingi wazazi wanakuwa wazee na wanapata watoto katika uzee hivyo kizwahiri wanakuwa hawana matumaini yoyote ya kupata faida kutoka kwao lakini hata hivyo wao wanawapenda na kuwalea hiyo inatokana na asili yao ambapo mapenzi yanafikia daraja hiyo na katika tl kurba kuna ishara yake kwamba mtu anatakiwa kuwa na mapenzi ya aina hiyo kwa allah wala asiwe natamaa ya kupata daraja au hofu yoyote kisha alisema kwamba daraja ya chini ya adili ni kwamba kile mnachopokea mukitoe kwa usawa wake na hicho ni kiwango cha chini cha uadilifu na mtu akipiga hatua mbele basi daraja ya ihsani yani alichopokea akitoe bali atoe zaidi yake hiyo ni ihsani yani kile alichopata amrudishie bali ampatie zaidi yake kisha kinachofuata ni darja ya itaizilkurba yani awatendee wingine kwa wema kama mama anavyo wapinda watoto wake bila nia ya kupata faida yoyote kutoka kwao kurani tukufu inatuambia kwamba watu wa mungu wakipata maendeleo wanaweza kupata mapenzi haya mkitaka mnaweza kupata mapenzi haya kutoka kwa allah binadamu anao uwezo wake kwa fadzili ya allah mambo hayo yanaweza kupatikana bali hiyo ni sehemu katika hulqa alisema mimi na kubali ya kwamba watu wa mungu wanapata maendeleo kiasi kwamba wanawapenda wanadamu zaidi ya mama kisha hazur anasema ya kwamba hali ya uadilifu ndiyo hii ambayo mcha mungu anakuwa nayo katika hali ya nafsi amara nakwa ajili ya kurekebisha hali hiyo kuna amri ya uadilifu yani kutoka nje ya maovu na mawazo hiyo pia ni hali ya uadilifu humu mtu analazimika kuipinga nafsi yake kuipinga nafsi pia ni aina moja ya uadilifu kwaajili ya kuepukana na mazwambi. kwa mfano mtu analazimika kurudisha mkopo wa mtu fulani lakini nafsi yake inatamani kwamba kwa njia fulani asitoe, na kwa bahati wake pia upite juu yake katika hali hiyo nafsi inapata ushujaa zaidi kwamba sasa kikanuni pia hataweza kuulizwa lakini hilo si sahihi uadirifu unamtaka kwamba yeye arudishe mkopo wake yani mkopo ambao ameupokea arudishe na kwa kutumia njia fulani au uzuru fulani asitumie njia ya kutokurudisha baadhi ya watu ku chelewesha na saa nyingine baadhi ya watu wanakataa kabisa kutoa na kulipa mkopo kama ushahidi usiwepo kwa uwazi wanatakiwa kujua kwamba mwenyezi mungu anaona kila kitendo chao na khalifa mtukufu anasema kwamba hapo mimi nataka kusema kwamba ubishi wa mambo hayo unaanza pale ambapo baadhi ya watu wanaanza kuwaamini wengine zaidi il hali hii ni amri ya allah kwamba pale mnapofanya mambo ya namna hiyo mwendike sio maana kwamba huyu ni jamaa yangu ni rafiki yangu hivyo mimi sikuindika huo ni msingi wa ubishi na kwa msingi huo nafsi amara inamchochia binadamu kufanya matendo mabaya hii ni kazi ya muumini kwamba aepukane nayo na afanye uadilifu alisema kwamba nalazimika kusema kwa masikitiko kwamba baadhi ya watu hawajali mambo hayo na wanapatikana katika jamaati yetu ambao hawafanyi juhudi ya kurudisha mikopo hiyo ni kinyume cha uadilifu mtumem alikuwa haswali swala ya jineza ya watu wa namna hiyo hivyi kila mmoja wenu akumbuke kwamba msionyeshe mus, uvivu katika kurudisha mikopo na muendelee kukimbia hiana na mambo mengine yasiyo na imani kwani hiyo ni kinyume cha amri ya allah ambayo ameitoa katika aya hiyo kisha daraja inayofuata inayofuatania ihisani mtu ambaye anajali uadilifu mungu anamwezesha na yeye anapata maendeleo katika wema na yeye pamoja na na na kufanya wadilifu, anafanya wema mkubwa, ya wema wema mkubwa ya mdogo lakini katika ihsani anakuwa na mapungufu fulani ambaye ni ni kwamba kwamba kwamba saa nyingine anamwambia anamwambia mtu wema, mtu anamlisha mtu kwa mmoja anamlisha miaka miaka huyu kama hakukubali jambo lake wewe mtumo yee hivyo wema wake unakosa athari anaefanya hisani anakuwa na chembe fulani cha kujionyesha kujipendeza lakini daraja ya tatu imetakasika na kila aina ya uchafu ambayo ni itaizil kurba alisema kwamba daraja ya itaidzilkurba ni darja ya kiasili darja ambapo mtu anatenda matendo sawa na asili yake na mfano wake ndio kama na kamawile mamaanaiwazo kwamba mtoto huyo atakuwa mkubwa na atachu mahela, na atachuma hela atamtumikia mpaka mfalme atauwu kwamba usipomnyonyesha mtoto wako na yeye akifa eeutaulizwa utapewa azabu yote yee hawezi kuacha kumnyonyesha mtoto wake bali atamtukana mfalme wa aina hiyo kwani kufanya ulezi kunatokana na asili yake vivyo hivyo mtu anapopata maendeleo katika mema na anafikia daraja hiyo basi mema yanatokea kutoka kwake kana kwamba ni sehemu ya asili yake na hindiyo hali ambayo inaitwa mutumaina kisha alisema kwamba mama anavumilia mateso yote lakini anafanya juhudi ya kumpatia mtoto raha analala juu ya sehemu iliyoloha na anampatia mtoto sehemu iliyokavu ya kitanda mtoto akiugua anaamka usiku na anavumilia mateso ya aina aina sasa niambieni hayiyote anayofanya mama kwa mtoto wake je ndani yake kuna chiembe cha kujionesha kucjionyesha hayyote anatokana na mapenzi halisi na hayo ndiyo mumini anatakiwa kuwa nayo katika kutimiza hakula na hakule ebad alisema mungu anasema kwamba musonge mbele kuliko daraja ya ihsan na mupate maendeleo hadi daraja ya itaihilqurba na muwatendee viumbi wa allah bila kuwa na nia ya kupata faida yoyote na muwatendee mu watu wa mungu wema na musiwe na chembe cha kujionesha na kujipendeza katika sehemu nyingine mwenyezi mungu alisema kwamba la nuridu minkum jazaam wala shukura yaani watu wa mungu na wenye kufikia daraja za juu wana kanuni hii kwamba wema wake unakuwa kwa ajili ya allah tu na moyoni mwake wazo halizaliki kwamba yeye aombewe au, au mtu fulani amshukuru yeye anafanya mema kwa shauku ya moyo ambayo imewekwa moyoni mwake kwa ajili ya huruma ya wanadamu mapenzi hayo matakatifu hatujawahi kuona katika taurati wala katika injili tumesoma kila kurasa lakini hatukuona hata nishani na alama ya mapenzi hayo matakatifu kisha anasema kwamba hii ni amri ya allah ya kwamba mutende wema mkifanyiwa wema na kama kuna mahali pafapo pakutenda hisani basi fanyi ni hisani na kama ipo nafasi ya kufanya zaidi ya hisani na kutenda wanavyotendewa jamaa wa karibu basi fanyi ni hivyo na mungu hukataza kupita mipaka au kufanya pasipo faa au kuto kuifanya mahali panapofaa kuifanya au kuipunguza hulka ya kutendea kama kuwatendea ndugu au kuizidisha kuliko kiasi cha kufaa kuonyesha huruma nyingi mno isiyo stahili yani ihsani isifanywe bila haja yake na pale ambapo kuna haja ya kufanya ihsani sasa kukataa kufanya ihsani hiyo pia si sahihi kwa vitu vile lazima mtu aangali jambo hili kwamba akili inataka nini na faida inapatikana kwenye jambo gani na katika hulka ya etaulkuruba mufanye mapungufu au murehemu zaidi katika aya hiyo kuna daraja tatu za kutenda wema pale ambapo kuna amri ya kufanya mema pia kuna nasaha ya kuzingatia shabaha yake haswa na amri yenyewe ni ya kwamba mema yenu yote yawe kwa ajili ya kuleta faida katika jamii na yasije yakawa sababu ya kuleta uharibifu kwenye jamii mama japokuwa anampenda mtoto wake lakini mtoto akiomba moto mama hampatii moto hivyo shabaha haswa ni kuwatakia wema na mtu anatakiwa kutenda mema hayo hazur anasema kwamba daraja ya kwanza ni kwamba mtu atende wema dhidhi ya wema hiyo ni daraja ya chini daraja dogo hata mtu mwema wa kawaida anaweza kujipatia hulka hiyo kwa kuwafanyia wema wale wanamfanyia wema jambo hili ni la msingi na si wema wa hali ya juu bali ni alama ya wema wake daraja ya pili ni ngumu kidogo kuliko hilo la kwanza nalo ni kufanya wema bila wewe kufanyiwa wema kwanza na kuwanufaisha wingine kwa njia ya hisani bila yawao kwanza kukufanya wema hiyo ni hulka ya daraja la wastani mara nyingi watu wanafanya ihsani juu ya watu maskini na humo kuna aibu iliyofichwa kwamba mtenda ihsani anafikiri kwamba ye amefanya ihisani na anapenda kushukuriwa au kuombewa dua na kama mtu akimpinga yeye wakati mwingine katika jambo fulani hapo humwita mtu asie na shukurani na pengine humuitisha mzigo mzito zaidi ya uwezo wake kwa kumkumbusha hisani yake kwamba nimeufanya hisani juu yako na umepata faida kutoka kwangu hivyo huweka mzigo juu yake zaidi ya uwezo wake na anamkumbusha hisani zake kama mwnyezimungu akiwa unya wafanyao hisani amesema kwamba la tubdeluu sadakatikum bilmanne walaza yani eeni mfanyao hisani sadaka zenu ambazo shina usadiki yani ukweli wa moyo msiziharibu kwa masimbulizi na uzia mwnyezimungu ametoa unyo kwa watu hawa kwamba sadaka zenu hazita leta faida kwenu kama mnatro wa sadaka basi msingi wake ni sidq yani ukweli na kama niya yenu ni, ni kuwakumbusha insani basi mema yenu yo tre yatrapotria la sadaka limetrokana na neno la swidk hivyo kama hamna ukweli na iklasi katika moyo sadaqa hai vitena sadaqa bali ni kitendo cha kutaka ku onwa na watu ilmuradi ipo kasoro katika mwnya kufanya ihisani kwamba wakati mwingine akikasirika ana kumbusha hisani yake ndiyo sababu allah ame va onya wafanyao hisani daraja la tatu la kuwatendea wema wengine alivyosema mungu mwenye enzi ni kwamba mtu asiwe na wazo la hisani wala kutazamia shukrani bali kwa jazba ya huruma wema utendeke kama watendewavyo jamaa wa karibu kama mama anavyomtendea wema mwanaye kwa jazba na huruma hili daraja la mwisho katika kufanya wema ambalo zaidi yake haiwezikani lakini allah ameambatanisha namna hizi zote za kufanya wema na wakati au mahali panapo na aya iliyotajwa imekuisha eleza bayana kwamba wema huo usipofanyika katika mahali pafapo utageuka kuwa ubaya yani aniema unaleta ufisadi katika dunia bali hu si ema ali utakuwa ubaya na adili itakuwa yani ya na tauah kwamba adili inageuka kuwa fasha yaani kupita kiasi hata ikachafuka na hisani kuwa munkar yani hiyohaitakuwa ihsani bali itakuwa munkar yani kuwa na hali ikanwayo na akili na zamiri na kadhalika hiyo khulka ya kuwatendea watu kama kuwa kuwatendea ndugu itakuwa bagi na kimsingi bagi ni mvua nyingi kuliko kiasi inayoangamiza mashamba na neno hilo pia la maanisha kuzidi kuliko kiasi cha haki kipasacho yani kama mapungufu yatokee katika haki piani bari au kama mtu amezidi hiyo pia ni neno la baria ambalo limetumika ilmuradhi katika huruka hizi tatu yoyote ambayo haitatendeka katika mahali panapofaa itageuka kuwa ubaya ndio maana hizo tatu zimewekewa sharti kuwa zitendeke sawa na hali ikumbukwe pia kwamba adili peke yake au hisani au huruma afanyiwapo ndugu haitwi hulka bali hizo ni hali za umbile ambazo hupatikana hata katika watoto kabla hawajapebuka kiakili kwa hulka kupatikana ni sharti kwanza akili ipatikane na kila nguvu ya akili iliyo umbile itumike sawa na mahali panapofaa kisha kuna maagizo mengine pia ya muhimu ndani ya Quran ambayo yote hayo yameelezwa kwa kutumia aliflam inayotumika kwa kukifanya kitu kuwa maalum na kwa njia hii mwenyezi mungu ameashiria kutia manani wakati wa mahali pafapo kwamba hizi ni hulka kwa ajili ya vitu hivi basi kwa njia mbalimbali kwa kutumia mifano mbalimbali ametoa na za kutenda mema kuhusiana na hilo zur anaeleza tukio lake moja kuhusu kuwatendea wengine kwa wema na ihsani anasema kwamba ihsan ni kitu kizuri sana na kwa kutumia ihsani mtu anapata ushindi juu ya wapinzani wake wakubwa wakubwa hivyo mjini kulikuwa na bwanamoja ambaye alikuwa mbishi sana alikuwa akibishana na watu wote mpaka ndugu zake wote walikuwa wamemchoka mimi nikamtendea kwa ihsani kidogo na yeye alikuwa ananitendea kwa wema sana na kila alipokutana nami alikuwa anaongea kwa hishima sana vivi hivyo mwharabu moja akaja kwetu ambaye alikuwa adui wawahabi wawahabi wakitajwa mbele yake huyu alikuwa akiwatukana ye akaaja hapana akaanza kuwatukana wahabi na akaanza kuwakaripia wahabi sisi hatukujali matusi yake na tutamtumikia vizuri na tukamtendea tuka kwa wema na siku moja akiwa na hasira alipokuwa akitukana na wahabi mtu fulani akamwambia kwamba mtu ambaye um, unaishi kwake kama mgeni huyo pia ni wahabi yaani aliashiria ya upande wa almasihi mwaaa salamu hapo bana huyo akanyamaza almasih mesema kwamba mtu ambaye alikuwa amesema kwamba huyo ni wahabi kusima kwapo kwake wahabi haikuwa vibaya kwani mimi baada ya kuatukufu naona kwamba kufuata hadii sahihi ni jambo muhimu sana mtu huyo baada kuchache, na siku moja akakutana nami tena akaondabaaaya sikuchachnaskua akauaaakatia mja ao yee wahabi lakini kwa kuwa mimi nilikuwa nimemtumikia kwa kawema hivyo hasira yake yote ikapoa na y akakutana nami kwa mapenzi na kwa ka o akanambia aka ni niende pamoja naye na katika mskiti mdogo ambao am alikuwa yeye alikuwa imamu wake akanikalisha na akanitumikia vizuri na akasema kwamba unywechai halafu wondoke angalie ni jinsi ihsan inavyoshinda mioyo kisha anasema khurka zinakuwa na aina mbili moja ni khulka ambayo watu wasomi waleo wanaieleza wakati wa kukutana na watu wakubwa wanatumia njia mbalimbali za kupata maslahi zao ilhali mioyoni mwao kinyongo na unafiki unakwa umeja hiyo ni kinyuma cha tukufu aina ya pili ya hulka ni kwamba mtu awatendee wengine kwa huruma ya kweli na asiwe na unafiki kama mungu anavyosema kwamba inallaha yamuru biladli walihsani wa, wa itaihilkurba hii ni njia kamili na kila aina ya njia kamili na mwongozo unapatikana katika kalamu ya alla na wanaoacha muongozo hu hawezi kupata muongozo katika sehemu nyingine ili mtu awezi kupata athari kinachohitajika ni utakaso wa moyo na watu walio mbali nao mkiwaona kwa jicho la ndani mtaona uchafu ndani wao maisha haya haya aminiki hivyo mupate maendeleo katika swala na kwenye ukweli ametoa nasaha kwamba mupate maendeleo katika ibada na kwenye ukweli na utakaso kisha anasema kwamba mimi ni mara kwa mara ya kwamba msipunguze mdwara wa huruma yenu na kwa ajili ya kuwahurumia wingine mufuate mafundisho ambayo allah ametoa yani inlah yamuru biladli walhisani waital qurba yani moja katika kutenda wema muzingatie uadilifu mtu ambaye anakutendea kutendea wema pia umtendee wema na kisha daraja ya pili ni kwamba umtendee zaidi yake hii ni daraja ya ihsani daraja ya ihsan imezidi kuliko uadilifu na huu ni wema mzito hivyo yawezikana kuwa mwenye kufanya ihsani aseme kwamba nimefanya ihsani lakini daraja iliyo kubwa ni kwamba mtu awatendee watu wema ambayo ina rangi ya mapenzi ya dhati kama mama anavyomlea mtoto wake na katika malezi hayo anakuwa hana nia ya kupata faida yoyote bali anafanya kwa sababu ya jaziba yake na shauku ya moyo wake alisema kwamba mfalme akimwambia mama huyo kwamba usimnyonyeshe mtoto wako yee atakaribia atamkaribia na atakasirika juu yake alisema kwa njia hiyo mufanye wema na mufikishe wema huu juu ya daraja yake kwani kitu kinapopata maendeleo na kinapofikia ukamilifu wake kinakuwa kamili anasema kwamba mungu anatoa amri kwamba nini mufanya uadilifu kwa dunia nzima yani muwatendee kwa uadilifu na kwa adili na zaidi yake ni kuna amri kwamba nini muwatendee wanadamu kwa hisani yani muwatendee kwa njia ambayo si wajibu kwenu bali ni mapenzi yenu lakini kwakuwa katika ihsani kuna aibu iliyofichwa kwamba mtenda ihsani akikasirika anamkumbusha mwingine kuhusu hisani yake hivyo mwishowe amesema kwamba wema kamili ni kwamba nini muwatendee wanadamu kwa wema kama mama anavyomtendea mtoto wake kwani wema huo unatokana na asili yake na si kwa ajili ya faida yake au maslahi zake anakuwa hana nia moyoni kwamba mtoto huyo kwa sababu ya wema huo atanipatika chochote hivyo wema ambao unaofanywa kwa wanadhamu daraja ya tatu ni daraja kamili ambayo imetajwa kwa jina la itaihil hivyo wema si kwa watu aujamaa bali kuna amri ya kuwatendea wema wote na hiyo ndio daraja ambayo mtu anapofikia mungu anapatikana kama ilivyoelezwa kuhusu mwenyezi mungu atmasihe mauatwassalam kwenye vitabu vyake na katika vikao mbalimbali ameeleza sana na ametoa msisitizo mkubwa na amesema kwamba hii ni sifa moja katika sifa za islam ambayo haipatikani katika mafundisho ya dini zingine basi ni kazi yetu ya kwamba kwa ajili ya kufikia kiwango cha kujenga uhusiano na allah na kwa ajili ya kutimiza haki za watu wake tujitahidi kufuata maagizo hayo mungu atujalie kupitisha maisha yetu sawa na mwongozo huo na tuweze kufikia viwango vya juu vya ibada zetu tuweze kutimiza haki za watu haswa tuweze kusimamisha uhusiano wa mapenzi na upendo mpaka tuwe mfano kwa ajili ya dunia mwenyezi mungu atujalie kufuata maagizo hayo na atusaidie ili tuweze kutimiza haki ya bayati katika haki ya bayati hili ni sharti moja kwamba tuwahurumie wanadamu kila ijumaa itusaidie kuzidi katika mema na kujirekebisha waila hakutakuwa na tofauti kati yetu na kati ya wingine Mwenyezi mungu aoneshe tofauti iliyo wazi baina yetu na wingine kama sam alivyosema katika sehemu moja kwa uchungu mkubwa mwendelee kufanya dua kwa ajili ya hali za pakistan kazi yetu ni kusambaza mema na tutaendelea kufanya kazi yetu na watu wenye asili ya kishetani kazi yao ni kufanya zuluma na wataendelea kufanya hivyo sisi hatuna ushindani na mashetani hawa katika hali yao ya kishetani sisi tunachotamani ni kwamba tuwe wenye kufuata amri za allah hivyo daima mufanye dua kwamba mwenyezimungu asalimishe imani zetu na imani zetu zisipate kutikisa tujenge uhusiano na allah taala ambao ni uhusiano wa itaiil qurba kisha sisi tutashuhudia manzari za fadzila za allah zaidi ya leo inshallah taala na wale walio maadui katika jicho la allah na hawawezi kujirekebisha mungu mwenyewe awaangamizi na inshallah hali hiyo itakapotokea na tutakapojenga uhusiano la allah basi tutashuhudia manzari ya maangamio ya maadui vilevile الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر