أشهد أن لا إله إلا الله وأهداه لا شريك له وأشهد أن محمداً ربّه ورسولُه أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم <سؤال> صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين فبما رحمة من الله لنت لهم ولو كنت فظا غليظ القلب لانفضوا من حولك فاعف عنهم واستغفر لهم وشاورهم في الامر واذا عظمت فتوكل على الله ان الله يحب المتوكلين aka tajuma ke allah ki has rehmat ki wajasemungu amsaidi sana anasema tafsiri ya aya hiyo ni kama ifuatayo basi kwa sababu ya rehma itokayo kwa allah umekuwa laini kwao na kama ungekuwa mkali na mwenye moyo mgumu bila shaka wangali kukimbia basi uwasamehe na uwaombee msamaha na ushauriane nao katika mambo yaliyo muhimu na ufungapo niya basi umtegemee allah hakika allah ana wapenda wamtegemeao katika siku hizi kwenye nchi mbalimbali vikao vya shura vya jamaat vinaendelea kufanywa kati ka inchi katika baadhi ya nchi vimeshafanyika tayari ila hali katika nchi zingine vitafanywa wiki hii na vingine vitatokea katika wiki ijayo nchi ni ujerumani majalisi shura inaanza leo na zipo nchi zingine nyingi na majalisi shura ya uingereza itafanywa wiki ijayo na zipo nchi zingine zitakazofanya shura zake hsura amesema kwamba kuhusu umuhimu wa shura na wajibu wa wajumbe nimeshatoa mwongozo katika hutuba zangu za niuma lakini kwa kuwa miaka michache imepita juu yake hivyo nimeona ni vyema kwamba leo pia kuhusu hiyo sawa na amri ya allah na mfano wa mtume sallau alhi wasalam na sawa na nizamu ya jumuiya niseme machache hata pale ambapo vikao vya shura vimekuishafanywa tayari hata wajumbe wa shura wa huko pia wanaweza kunufaika na mambo haya ambayo kuhusu wajibu wa wajumbe wa shura wajumbe wa shura wanapaswa kuyakumbuka kwani baadhi ya majukumu ya wajumbe wa shura yanaanza pale ambapo khalifa wazama anatoa uamuzi juu ya mapendekezo yao na kuyatekeleza haya na kuchangia mchango ni wajibu wa kila mjumbe wa shura kwa vyovyote vile kabla ya kuelekeza kuhusu wajibu hizi aya hii niliyosoma mimi kuhusu hiyo nitasema machache na nitaeleza mfano wa mtume salallahu alih wa wasallam na mienendo yake katika aya hiyo upande mmoja jambo hili limesadikishwa ya kwamba mtume sallau alhwalhi wasallam wa kwa ajili ya watu wa umati wake alikuwa na moyo laini sana kwa rehema ya allah wakati huo huo mwenyezimungu subhanahu wataala ametuelekeza na kutoa mwongozo ya kwamba watu ambao wamekabiziwa jukumu la kusogeza mbele kazi ya mtume saaawasalam na kisha sawa na bishara za mtume sawalam masihi aliyeahidiwa na mahdi aliyetabiriwa ambaye alikuja chini ya utumishi wake wamekabidhiwa jukumu la kutimiza shabaha ya ujio wake ni kazi yao vile vile ya kwamba wao wafanye kazi kwa upendo na upole mwenyezi mungu anasema ya kwamba usipoonesha upole na ukaonesha ugumu wa moyo na ukawa mwenye kupata hasira watu hawa watakukimbia basi mwenyezi mungu anatoa amri ya kuvumilia na kuomba dua ya msamaha kisha pamoja na hayo alitoa amri ya kushauriana basi chini ya usuli na fundisho hili majlese shura zinafanywa lakini kama ilivyo ilivyozwahiri kutoka jina lake hii ni majlis inayotoa ushauri na si majlis yenye kutoa uamuzi hivyo alisema ya kwamba baada ya mashauriano uamuzi ulioamua wewe kwa kumtegemea allah uutekeleze na utakapomtawakali allah kisha mwenyezimungu ataleta natija zake zenye baraka zisizohesabiwa mfano wa hali ya juu wa kumtegemea allah tunauona katika dhati ya mtume sallahualiwaalhi wasalam wa mtume salallahualihi wasalam katika maswala mengi alikuwa akiongozwa na mwenyezimungu moja kwa moja lakini bilkhusus katika maswala yasiyo na amri wazi ya allah mtume sallahualihi wasalam alikuwa akifanya mashauri yano na kitendo chake hicho na amri hiyo ya allah ni kwa ajili ya kutuambia ya kwamba viongozi wa jamaat jinsi wanavyotakiwa kuwatendea wanajamaati na sisi tunatakiwa kufanya kazi kwa kushauriana kwa pamoja hii ni ihsani يا مونيزي يزمونك يا كوامبا مونيزي يزمونك امي جعلها جمويا يا احمديه نيمه يا خليفه هيفيو خليفه وزاما بها ساونا امري يا الله نا سنا يا من صلى الله عليه وعلى اله وسلم انا شوريانا نا جمويا زلزو انيه دنيا كوتي ساونا hali za nahakuna shaka lolote katika jambo hili ya kwamba kama mwenyezi mungu angetaka basi angemwongoza mtume salallahu alihi wasallam katika kila swala lakini akimpatia amri ya kushauriana katika baadhi ya maswala kisha kushauriana kwa mtume salalahualih wasallam katika baadhi ya maswala kwa hakika kuna tuongoza katika kukanyaga njia iliyo sahihi na kufanya kazi kwa kushirikiana kwa pamoja na ni kwa ajili ya kuleta umoja katika ummati kuhusu hiyo kuna hadisi inayotoa ufafanuzi wake hatibne abbas anasimulia ya kwamba aya shaawirhum fi lamri iliposhuka mtume salaauawa wasalam alisema wa ya kwamba japo kuwa allah na mtume wake hawana haja yake lakini mwenyezimungu ameifanya kuwa sababu ya rehma kwa ummati wangu basi miongoni mwao yeyote atakayefanya mashauriano yeye hatakosa mwongozo na ambaye hatashauriana yeye hataweza kusalimika na mazila basi mtume salllahu alaih walaihi wasallam wa alikuwa hana haja ya kufanya mashauri lakini hata hivyo alichukua ushauri alifanya mashauriano ili aweze kusimamisha mbele ya ummati mfano ambao kwao ummati daima uendelee kupata sehemu kutoka rehma ya allah na daima dawamu uendelee kukanyaga njia za mwongozo na uendelee kusalimika na mazilla hii ni ihsani makhsus ya allah juu yetu ya kwamba sisi tuna nizamu ya shura katika jumuiya basi kila ahmadia kwa ujumla na bilkhusus kila mjumbe wa shura akiienzi anatakiwa kumshukuru allah ya kwamba yeye ametuandalia mipango ya kupata mwongozo na maelekezo mtume saaawwasalam katika nyakatigani alichukua ushauri na kulikuwa na njia gani ya kushauriana kwake kuhusu hiyo tunachojua kutoka historia mimi naiweka mbele yenu na ndiyo njia iliyoendelezwa na makhalifa waliyoongoka na kisha katika zama hizi amasihe molasla pia akafanya hivyo kikawaida kwa ajili ya kuchukua ushauri tunaona kuna njia tatu njia moja ilikuwa ndio hii ya kwamba likipatikana suala fulani la kushauriwa mtu mmoja alikuwa akitangaza kwamba watu wajumuike na kisha watu walikuwa wakijumuika na kisha rai au ushauri uliokuwa ukitolewa mtume salwasalam au makhalifa walikuwa wakitoa uamuzi juu yake kwamba baada ya shauri hizi hukumu yetu ndio hii na kazi hii itafanywa hivi katika zama zile kwa kuwa kulikuwa na nizamu ya kichifu hivyo kwa kawaida watu wa kabila walikuwa wakijumuika watu wengi walikuwa wakijumuika lakini kiongozi au chifu tu ndiye aliyekuwa akitoa rai ambaye alikuwa mjumbe wao na watu walikuwa wakirizia juu ya jambo hili ya kwamba kiongozi wetu au chifu wetu ametoa rai kwa niaba yetu bali sawa na desturi ya wakati ule kama mtu fulani akijaribu kutoa rai kwa jaziba mtume sala salam alikuwa akisema na kumwambia kwamba mwambie amiri wako aje mbele na atoe rai yake jambo lako halina thamani yoyote basi hiyo ilikuwa ni njia moja na njia ya pili ilikuwa ni kwamba watu ambao mtume salalahualahi wasalam alikuwa akiwaona kwamba wanafaa kutoa ushauri alikuwa akiwaita na wote walikuwa hawaitwi na kisha alikuwa akichukua ushauri kutoka kwao na njia ya tatu ilikuwa ni kwamba mtume salalahualahi wasalam alikuwa akiona kwamba watu wawili wasijumuike kwa pamoja basi alikuwa akiwaita mmoja mmoja na kisha alikuwa akishauriana nao kwanza alikuwa akimwita mmoja na kuchukua ushauri kutoka kwake na kisha wapili alikuwa akiitwa kwa vitu vile hizi zilikuwa ni njia tatu za mtume sall salam za kupokea akuchukua ushauri na makhalifa pia wakafuata njia hiyo hiyo kama ilivyoelezwa ya kwamba mtume saaw wasalam alisema ya kuwa allah na mtume wake hawana haja ya shauri hizi lakini hata hivyo historia inatuambia ya kwamba mtume saawwsalam katika nyakati mbalimbali alichukua ushauri bali alikuwa akishauriana sana liya, Mimii, si yamrume, alayhi wa alayhi wa na maswahaba zake hivyo hata abu huraira taala anhu anasimulia ya kwamba mimi sijamkuta yeyote mwenye kushauriana na masahaba zake zaidi ya mtume sallaualiwalaii wasallam na hiyo ilitokana na jambo hili kama nisemavyo ya kwamba kama nabii wa allah ambaye mwenyezimungu mwenyewe anamwongoza moja kwa moja anachukua ushauri basi nyinyi kwa kiasi gani mnatakiwa kuelewa umuhimu wa ushauri mimi naeleza tukio moja la mtume sala salam alipochukua ushauri riwaya moja inasema at muaz bin jabal taala taalaanhu anasema ya kwamba mtume saaliwala wasallam alipo amua kuni peleka yemen mtume sala allahu saalawasalam akashauriana na masohaba wingi ketika masuhaba hawa walikuwa Abu Bakar radhiyallahu anhu Umar radhiyallahu anhu Uthman radhiyallahu anhu Talha radhiyallahu anhu Zubair radhiyallahu anhu na walikuwa masuhaba wingi Abu Bakar radhiyallahu ta'ala anhu akasemaye kwamba kama mtume sallallahu alayhi wasallam asingeomba kutoka kwetu ushauri sisi tusingesema jambo lolote hapo mtume saahualhi wasallam akasema kwamba mambo ambamo mimi sipati wahyi katika mambo ya namna hiyo mimi ninakuwa kama kamanyini mambo ambamo sipati wahyi ninakuwa kama kamanyini katika maswala hayo moaz anhu anasema ya kwamba mtume saaualhwalhwasallam sawana kauli hii kwamba nipatie ni ushauri mtume sallahuahuah wasalam wa alipokuwa akichukua ushauri na rai kila mtu akatoa rai yake akaeleza rai yake na baadaye mtume saaasalam wa akasema kwamba moaz niambie wewe una rai gani mimi nikasema kwamba rai yangu ni ile ile ambayo ni hataubakar taala taalanhu basi kauli hiyo ya mtume sallau al wasallam ikiwa upande mmoja inazihirisha unyenyekevu wake na umuhimu wa ushauri wakati huo huo ni mfano mwema kwetu ya kwamba sisi kwa namna gani tunavyotakiwa kuenzi mashauriano na mifano ya masahaba inatuambia ya kwamba wao kwa mujibu wa amri ya mtume sala aa salam walipokuwa wakitoa ushauri kisha sawa na vipaji na uzoefu wao kwa kufuata uchamungu walikuwa wakitoa ushauri kisha baada ya kuhamia madina makafiri wa makka walipojaribu kuharibu amani na utulivu wa waislamu mtume salllahualwalhi wa wasallam ili kupambana nao akashauriana na, aka na masahaba zake na akawajumuisha humo viongozi wa ansar na pia akawajumuisha viongozi wa wahajiri na kisha kwa mashauriano ya viongozi wa answar na wahajiri na kwa mariziano yao akaelekea upande wa badr na viongozi wa ansar katika muda huo wa mashauriano jinsi walivyoonyesha ikhlasi na uniofu na wakaahidi mtume saaaa wasalam akaonesha furaha juu yake na utulivu wake kwani ushauri haukuwa ushauri tu bali waliotoa ushauri wakawa wa kwanza kutekeleza na kufanya sawa na mashauriano na wakaahidi na kutenda sawa na ahadi na kama ushauri hautekelezwi basi huo hauna faida yoyote nasi tukaona jinsi katika uwanja wa badri masahaba hawa walivyoonyesha ikhlasi na unyofu walipotoa ushauri basi hawakujali hata uhai wao basi popote pale ambapo wajumbe wetu wa shura waliopo daima wakumbuke ya kwamba pale wanapotoa wa ushauri kwanza kabisa wajiandae kwa ajili yake ya kwamba sisi baada ya kupata kibali cha maazimio tutatekeleza na tutafuata amri hizi au uamuzi ambao khalifa wazama atautoa sisi tutakuwa wa kwanza kujitolea kwa ajili ya kutekeleza na tutakaposimamisha mifano ya mitendo tutakaposimamisha mifano ya matendo ndipo watu wa jamaat pia watakuwa tayari ili kujitolea kila kitu kwa furaha na wajumbe wa shura dhaima wakumbuke ya kwamba kila jumuiya amefanya ahadi ya utii na unyofu kwa ukhalifa basi kwa ajili yake viongozi na wajumbe wa shura wanatakiwa kuonesha mifano yake kwani nyinyi mmefanywa kuwa wajumbe wa idara hii ambayo ni idara msaidizi wa nizamu ya ukhalifa na jumuiya daima mukumbuke ya kwamba amri hii upande mmoja ni kwa ajili ya khalifa wazama ya kwamba yeye ye kwa kufuata suna ya mtume salllau alah wasallam katika mambo muhimu ya kidini achukue ushauri kutoka kwa watu wa umati na pia kuna amri ya kuwa mpole wa moyo na kufanya dua wakati huo huo watu hawa pia wamepewa amri ambao ushauri unachukuliwa kutoka kwao ya kwamba wao wakiwa na nia njema na wakishika hucha mungu watoe ushauri basi wanaotoa ushauri daima wakumbuke ya kwamba shauri zao ziendane na nia njema na ziendane na viwango vya juu vya takwa yani uchamungu basi kwa mujibu hiyo wanaotoa ushauri wana wajibu mkubwa hivyo wajichunguze ya kwamba uchamungu wao una kiwango gani kuna riwaya hatali radhillahu anhu inayofafanua kiasi hiki ya kwamba yey alisema ya kuwa shawirilfuqaha walabidin yani ushauriane na watu wenye busara na wanaofanya ibada basi hiki ni kiwango cha wajumbe na humo kuna nasaha kwa wale wanaochagua wajumbe wa shura ya kwamba kati yao wawachague watu ambao kizwahiri wana uwezo wa kutoa rai nzuri na ni bora katika elimu ya dini na pia vivango vya ibada yao ni vikubwa na vizuri na mahala ambapo kwa kuzingatia kiwango hicho wajumbe wanachaguliwa katika rai ya wajumbe hawa hata mimi nimeona kwamba inaonekana tofauti kubwa iliyo wazi na huu ni wajibu wa wajumbe hawa pia ya kwamba kama watu wa jamaath wakiwa na dhana nzuri wamemchagua mtu fulani kuwa mjumbe wa shura basi yeye asivunje dhana yao katika siku moja au kwenye viki chache mtu fulani hawezi kufikia daraja kubwa za elimu na hawezi kujua undani wa elimu lakini kwa kupitia uchamungu kwa kufuata uchamungu yeye anaweza kutoa rai yake vivyo hivyo kwa kuinama mbele ya allah na kuomba msaada kutoka kwake kwa dua na maombi popote pale ambapo shura zinafanywa wajumbe wa huko wanatakiwa kutoa rai yao na sio kwa kupata athari ya mhatibu fulani wala si kwa kuzingatia uhusiano au urafiki fulani aunganishe rai yake na rai za wengine na wala kwa sababu ya hofu fulani abadilishe rai yake bali kwa kuzingatia uchamungu na akitanguliza faida ya jamaati juu ya mambo yote atakapotoa rai yake ndipo kwa hakika atakuwa mwenye kutimiza haki ya uwakilishi wake daima ikumbukwe ya kwamba mwenyezi mungu anajua hali ya mioyo yetu na pia anaona kila amali yetu kama mimi sifanyi kazi kwa kuzingatia radhi yake basi nisije nikawa mwenye kukasirisha mwenyezi mungu vivyo hivyo pale ambapo shura imeshafanyika tayari huko wajumbe wa shura sasa watimize haki yao hivi ya kwamba wakichunguza mifano yao ya kimatendo na wakiangalia hali ya kimatendo na kiroho daima wafanya ahadi ya kupitisha maisha yao na uamuzi uliotolewa basi wajitahidi kuufuata kwa kushika uchamungu na wajitahidi kwamba wengine pia wazifuate na sisi tutakapokuwa na hali hiyo ndipo tutakuwa wenye kuvutia rehma ya mwenyezimungu na maamuzi yetu yatatiwa baraka wa ila kujumuika kwetu na kwa ajili ya rai yetu kutoa hutuba kwa nguvu kutafanana na mabunge ya kidunia ambapo uchamungu unakosekana na hukumu zinatolewa ambazo mara nyingi zinakuwa zenye kuharibu khulka na pia zinakuwa dhidi ya amri za allah kinachozingatiwa ni maslahi za chama tu na baadhi ya wakati natija zinatokea za maamuzi hayo yasiyo sahihi ambazo zinakuwa sababu za kuharibu utulivu na amani na saa nyingine natija zinatokea kwa kuchelewa lakini zinakuwa hazina baraka ndani yake lakini kwa vitu vile hukumu za namna hiyo zilizo kinyume cha kanuni na amri za allah kisha mwishowe zinakuwa sababu za maangamio ya kaumu basi kwa kuona hali ya watu wa dunia yatupasa kujikita katika kurekebisha hali zetu kama ni semavyo ya kwamba shauri za wajumbe wa shura zinaletwa mbele ya khalifa wazama na kwa amri ya khalifa wazama shura inaitwa basi daima tukumbuke ya kwamba le shura ni idara msaidizi wa uhalifa na kwa mujibu hiyo katika jumuiya baada ya ukhalifa idara hiyo ina umuhimu mkubwa sana na kila mjumbe ambaye anachaguliwa kwa ajili ya shura yeye anakuwa mjumbe kwa mwaka mmoja yeye anatakiwa kufahamu na kuzingatia umuhimu wake huo kwa kupitia ajenda na mashauriano ya shura tu khalifa wazama anapata kujua kuhusu matatizo yaliyopo katika nchi mbalimbali na kisha rai zinazoletwa mbele yake kwa sababu ya rai hizi utatuzi wa mambo hayo pia unapatikana baadhi ya nyakati mambo mengine kuhusu swala fulani hayaelezwi vizuri au hayaletwi mbele ya wajumbe wa shura hapo mwahalifa wazama wanaingiza mambo hayo katika dondoo zake na katika sehemu zingine pia nachagua njia hiyo hiyo kwa vyote vile kila mjumbe wa shura anapaswa kujua na kuelewa jambo hili ya kwamba yeye ana umuhimu makhusus na umuhimu huo si kwa ajili ya siku tatu tu mbali umuhimu huo ni kwa ajili ya mwaka mzima na mpango wowote unaopangwa ili uweze kutekeleza na ili aweze kutoa ushirikiano wake yeye anapaswa kufanya juhudi kamili na huo ni wajibu wake na hiyo itakapofanywa ndipo miradhi mbalimbali ya maendeleo ya jamati itashika njia iliyo sahihi na itaweza kufuatwa na kutekelezwa kwa njia nzuri na shabaha ya kutoa mwongozo aliyokabidziwa hatmasihe maud wassalam katika shabaha hiyo tutaweza kuwa wasaidizi wake na kama hiyo haipo basi kuwa mjumbe wa shura ni jambo lisilo na faida yoyote hapo nieleze vilevile ya kwamba katika kila nchi ya dunia kwa kawaida shura inafanywa chini ya wenyekiti wa amiri na saa nyingine wenye kutoa rai katika jaziba wanatumia maneno ambayo ni kinyume cha utakaso wa shura hivyo jambo la kwanza ni ya kwamba wajumbe kila wanapotoa rai yao badala ya kuonesha na kudhihirisha jaziba ya hutuba badala ya kutoa hutuba yenye jaziba watumie maneno mazuri katika rai na kisha watoe rai yao saa yingine wenye kutoa rai wanasema maneno ambayo wajumbe wa majlisi amila au amir wa jumuiya ambaye chini ya wenye shura inafanywa wanafahamu kwamba mwenye kutoa rai kwa njia moja ama nyingine anasema jambo fulani ambalo ni zidi yetu na kisha akiwa mwenyekiti wa kikao anamzuia mwenye kutoa rai kwa maneno makali hivyo maomaraa pia wanapaswa kuonesha uvumilivu na wawe na zana nzuri kwamba mwenye kusema yale anayosema anasema kwa ajili ya faida ya jamaati na kwa sababu ya uchungu wa jamaati anasema kama ametumia maneno makali au ametumia maneno ambayo ni kinyume cha utakaso wa shura basi wamzuie kwa upole na wasishike njia ambayo ilete mashaka kwamba mwenyekiti wa kikao amelichukulia kama swala lake binafsi haswa katika suala la bajeti majadiliano yanapofanywa watu wanaonyesha jaziba zao na saa nyingine wanasema mambo fulani katika hali ya namna hiyo pia katibu wa fedha na mwenyekiti wa kikao wanatakiwa kusikiliza kwa uvumilivu na watoe majibu yake na wawaambie wawafahamishe kwamba kivipi bajeti imetengenezwa na kivipi kipato kinaletwa na matumizi yake jinsi yanavyofanywa mwenye kusema anasema jambo fulani kwa kuzingatia faida ya jamaati hivyo wasiwe na nazana mbaya juu yake vivyo hivyo kuna kuwa na mapendekezo mengine ya ajenda na saa nyingine kwa sababu ya majadiliano yasiyofaa viongozi na wajumbe wanakwama au wananyamaza kana kwamba wawe na hofu ya viongozi watu wa namna hiyo pia hawatimizi haki ya amana yao hivyo kumbukeni ya kwamba watu wamewachagua wajumbe ili watimize haki ya uwakilishi huo na amana hiyo na hivyo hawatakiwi kuwa na swala la ubinafsi na wasiwe na hofu yoyote na daima muelewe kwamba watu wametuchagua sawa na amri hii ya mwenyezimungu ya kwamba tuaddulamanati ila ahliha yani muzirudishe amana kwa wanaozistahili na khalifa wazama pia anaelewa hili ya kwamba pale ambapo watu kwa nia njema sawa na amri hii ya allah wamewachagua wajumbe wao basi wao sawa na jambo hilo hilo watakuwa wenye kutimiza haki ya amana zao na kama wajumbe hawatimizi haki hiyo ya shura basi wanaharibu imani ya wanajumuia na pia kwa kutokutimiza haki ya amana yao wanafanya hiana kwa khalifa wazama lakini humo kunaweza kutokea hali nyingine baadhi ya watu waliochagua wajumbe wawe wamewachagua wajumbe wao bila kuzingatia uchamungu kwa sababu ya uhusiano fulani au ujemaa fulani au kwa sababu ya urafiki fulani wawe wamewachagua kwa vyovite vile waliochagua katika amali hiyo ni wenye kutenda zambi wao hawakufanya kazi sahihi kama wao hawakutimiza haki yao basi wanapaswa kufanya istihfar lakini wajumbe hata mimi na waingiza viongozi vilevile ndani yake pale walipochaguliwa na kama hawana vivango vya hali ya kiroho na vivango vya kimatendo vivango ambavyo wanapaswa kuwa navyo basi wakifanya istikfar na wakiahidi kujiletea mabadiliko mazuri na matakatifu na wakifanya juhudi ya kushika uchamungu wajitahidi ili wawe na uwezo wa kutimiza amana hiyo na watakapofanya juhudi hiyo basi pale ambapo watapata radhi ya mwenyezi mungu wakati huo huo watakuwa wasaidizi wa hatma sihemauslam katika kutimiza shabaha ya ujio wake na wataboresha hali zao za kiroho na kimatendo kama nisemavyo kwamba uwakilishi huo ni kwa ajili ya mwaka mmoja na katika muda huo wana wajibu wa kutoa ushirikiano kwa uongozi na pia wana wajibu wa kutekeleza maamuzi yote na pia wawasaidie wengine ili wao pia watekeleze na kwa ajili yake mwendelee kusimamia jambo hili kwamba katika jamaati yetu maamuzi yanatekelezwa aulaa au yanatekelezwa kwa kiasi gani na je yanatekelezwa kama khalifa wazama alivyotoa uamuzi basi kwa njia hiyo kazi yenu ni kuwa wasaidizi wa khalifa wazama saa nyingine tunaangalia ya kwamba maamuzi yanapopelekwa matawini au kwenye jamaati mbalimbali maamuzi yanakumbwa na uvivu wa viongozi yani maamuzi hayatekelezwi katika hali ya namna hio ni wajibu wa wajumbe kwamba wawaambie wanajumuya na pia wawaambie viongozi wa jamaati kuhusu wajibu wao na kama wao hawaelekei upande wa wajibu wao na maamuzi hayatekelezwi jinsi yanavyotakiwa kutekelezwa basi waendike katika markas hivyo baadhi ya viongozi pia wanakuwa wajumbe wa shura na kazi yao sio hii tu kwamba waangalie kazi ya idara yao tu mbali kama maamuzi yaliyotoka kutoka kwa khalifa hayatekelezwi basi suala hili walichukulie kwa umakini hata kama hii ni idara yao au ni idara ya mwingine na wamwambie kiongozi husika au amiri na pia swala hili waliweke katika majalisi ya amila waila kama hawafanyi hivyo basi viongozi hawa na wajumbe hawa hawatimizi haki ya amana yao katika dunia hii watasalimika kwa kutengeneza uzuri mbali mbalimbali lakini wakumbuke ya kwamba hakuna jambo lilofichikana mbele ya allah na yeye kuhusu kutimiza haki za amana atatuuliza hivyo ni jambo la kuwa na wasiwasi tusijivunie juu ya jambo hili kwamba sisi ni viongozi wa shura au wajumbe wa shura bali kila mmoja anapaswa kuwa na wasiwasi kuhusu wajibu wake kama ni semavyo ya kwamba kama katika jumuiya viongozi wanakumbushwa lakini maamuzi ya shura hayatekelezwi wajumbe wanafanya juhudi na pale wanapowakumbusha lakini viongozi hawatekelezi basi waindike markas wapo baadhi ambao wanafanya hivyo sio maana kwamba hawafanyi hivyo baadhi ya watu wanafanya hivyo kama viongozi hawatekelezi maamuzi basi wanatoa taarifa katika markas lakini kwa kawaida wanafanya jambo hili pale ambapo hitilafu inatokea pamoja na kiongozi fulani kwa sababu ya ubishi fulani wa binafsi njia hiyo si njia ya uchamungu kama kwa kushika uchamungu kila mjumbe na kila kiongozi afanye juhudi ili maamuzi ya shura yatekelezwe hali hiyo haitatokea kwamba pendekezo hilo li, liwekwe katika shura mwaka ujao au baada ya miaka miwili au mitatu pendekezo linapoletwa mara ya pili maana yake ni kwamba maamuzi hayakutekelezwa kama ipasavyo hivyo matawi ya namna hiyo na viongozi wanapaswa kutafakari ya kwamba je hiyo ni amali ya kushika uchamungu na kutimiza haki ya amana je hiyo ni amali ya kutimiza ahadi ya utii kwa ukhalifa na unyofu kwa ukhalifa jumuhiya matawi yanayopatikana nchini matawi haya yanapeleka mapendekezo katika marcas pale ambapo yanaona ya kwamba mambo fulani au maamuzi haya kama yatekelezwe na kwa kila ngazi kila tawi lisimamiwe kwamba kwa, kwa kiasi gani maamuzi yanatekelezwa basi mapendekezo yasiletwe tena na pia maka makuu ya nchi yasilazimike kupeleka mapendekezo hayo kwa khalifa wa zama pamoja na maneno hayo kwamba kwa kuwa pendekezo hilo limeletwa au lililetwa mwaka moja kabla au miaka miwili iliyopita hivyo sisi hatungi mkono na suala hili kwamba pendekezo hilo liletwe katika shura kwa kuindika jibu hilo nizamu ya nchi inatakiwa kuonyesha hisia ya majuto kwamba sisi tunajuta kwamba hatukuweza kutekeleza na mwaka huu tutafanya juhudi na tusipofanya hivyo basi tutakuwa wakosefu na tutakuwa miongoni mwa watu ambao hawatimizi haki ya amana zao hivyo waindike maandishi haya na kisha waindike kwamba sisi kwa unyenyekevu mkubwa tukiomba msamaha tunasema kwamba pendekezo hili lisiwekwe katika ajenda ya mwaka huu na watakapofanya hivyo basi watapata hisia ya kuhisi wajibu wao na kwa uchache uongozi na viongozi au wajumbe watahisi na watajua kwamba wao wanaleta mbele ya khalifa wazama mipango mikubwa mikubwa kwamba tutafanya hivi na vile na kisha hawatekelezi hivyo wao ni wakosefu na ni wenye kuharibu imani ya khalifa wazama aliyonayo juu yao hivyo kwa njia hiyo pale ambapo watajichunguza kwa ujumla viongozi pia na wajumbe wa shura pia wajichunguze na wafanye istighfar na kisha wafanye juhudi ya kujua sababu za kuto kufuata maamuzi hivyo hayo ni mambo ambayo yanaweza kuendesha nizamu ya jamaati juu ya njia iliyo sahihi waila mambo ya midomo hayawezi kuleta faida katika nchi mbalimbali kuna haja ya kufanya uchunguzi kwamba baadhi ya jamaati na matawi ikiwa si kwa asilimia mea lakini yanatekeleza maamuzi ya shura kwa asilimia sabini au themanini na yanafanya kwa jaziba na kwa shauku kwamba kwa kuwa tumepewa mpango huu kutoka khalifa wazama hivyo tufanye juhudi ili tusiharibu imani ya khalifa wazama aliyonayo juu yetu hivyo wajue kwamba kuna jaziba gani katika jamaati hizi kwamba wampata mageuzi hayo viongozi wa matawi haya yaliyoimarika wafanye vikao na viongozi wa matawi yaliyodzaifu bali wafanye vikao na viongozi wa markas na faida ichukuliwe kutoka uzoefu wao kati ya sehemu moja ikiwa kuna tawi ambalo linafanya kazi kwa juhudi na linatekeleza mipango yote linaweza kunufaisha matawi kumi kwa kuwashirikisha katika uzoefu wao lakini jambo ni lile lile kwamba ikiwa katika nizamu ya markaz kila katibu na kila kiongozi na kila mjumbe wa shura atakapotoa mchango wake kwa imani kwa uaminifu ndipo hiyo itatokea baadhi ya jamaat au nchi zimefanya uchunguzi na faida kubwa imepatikana ya kwamba katika miaka mitatu iliyopita maamuzi yaliyotolewa katika shura wametekeleza maamuzi haya kwa kiasi gani na yanaendelea kutekelezwa na wanatuma ripoti kila baada ya miezi mitatu katika markas kwa njia hiyo wamepata hisia na wamejua kwamba kazi yetu si kuketi tu baada ya kusema kwamba pendekezo hili lililetwa miaka miwili iliyopita hivyo halitaletwa tena bali kazi yetu ni kupeleka mara poti kwamba sisi tumefanya hivi na vile na tumefanikiwa katika shabaha hii na tunaendelea kufanya juhudi zaidi kwa njia hiyo jamaa za namna hizo zimeongezeka katika kuelewa wajibu wao hatuwezi kuishinda dunia kwa maneno kwa ajili yake tuna hitaji matendo tunahitaji mipango na tunahitaji matendo kuna haja ya kupata vipango vya ibada ikiwa viongozi na wajumbe wa shura waelekee upande wa kuboresha vipango vya ibada zao na kwa ajili ya kustawisha miskiti waoneshe mifano yao basi idadi ya waumini katika miskiti inaweza kuongezeka maradufu kwa ajili yake pia wafanye juhudi na wajichunguze hivyo mifano yao binafsi na kujenga uhusiano wa upendo na mapenzi na watu na kuwa na uchungu wao na kufanya maombi kwa ajili yao na kuongeza kiwango cha utii wa khalifa wazama wa hiyo itakapotokea basi tutaona mabadliko ya ajabu kwa ujumla katika jumuiya tumekabiziwa kazikubua mno shabaha ya ujio wat masihe maud lahsaatu wasalam si shebaha ndogo kufikisha ujumbe mzuri wa islam kwa kufikisha ujumbe mzuri wa islam katika dunia na kuwafanya watu kumwabudu mwenyezimungu aliye mmoja kuna hitaji juhudi endelevu katika dunia shura inafanywa katika nchi mbalimbali ili upande mmoja kwa ajili ya kuboresha hali zetu za kiamali tufanye mipango mbalimbali mbali wakati huo huo kwa ajili ya kufikisha ujumbe wa mungu aliye mmoja na kuifanya dunia kuwa ummati wahida na kwa ajili ya kuwalita chini ya bendera ya mtume saa salam tupange mikakati ambayo iwe yenye kuleta mageuzi daima mkumbuke ya kwamba kwa ajili ya kufanikisha kazi hiyo yote tunahitaji matumizi na mali hivyo mutengeneze bajeti yenu ya kifedha kwamba katika matumizi madogo tuwe wenye kupata faida zaidi wingi wa wanajumuia ni watu ambao ni maskini na wanakipato cha wastani hivyo michango yetu iwe na mipango fulani ambayo kwa kutumia kwayo tuweze kufanya kazi kubwa ya mahubiri na kusambaza dini katika matumizi madogo na kazi hii tutaweza kuifanya pale ambapo tutakuwa wenye kuelewa uhakika huu kwamba sisi kwa kushika uchamungu kazi yetu ni kutimiza wajibu wetu na amana zetu na kuitumikia dini ni fadhili ya mwenyezi mungu mwenyezimungu sayidina mstuwassalam أكتوانا ساها ياكوشيكا أوشامونكو سي موجة أنا سيما ياكوان با يا أيها الذين آمنوا ان تتقوا الله يجلكم فرقانا ويقفر أنكم سيئاتكم كيشا آل سيما ويجلكم نورا تمشون به يعني إني إملي إكي وانيني muonyeshe uimara wenu juu ya uchamungu wenu na kwajili ya allah musimame kidete juu ya uchamungu basi mungu ataweka tofauti baina yenu na baina ya watu wengine na tofauti ndio hii kwamba mtajaaliwa nuru ambazo kwazo mtatembea katika njia zenu zote nuru ile itakuwa katika matendo yenu kwenye kauli zenu kwenye viungo vyenu na hisia zenu katika akili yenu kutakua nuru na katika jambo lenu ndogo takuwa na nuru na nuru itakwepwa katika macho yenu na kwenye masikio yenu na kwenye ndimi zenu na kwenye kauli zenu na kwenye matendo yenu yote na njia ambazo mtazitembea zitangaa na nuru ili muradhi njia zenu zote njia za viungo vyenu na hisia zenu zote zitajaa na nuru na nini mtatembea kwenye nuru tu mungu atuwezeshe kushika uchamungu na atujalie kutimiza na kutekeleza wajibu wote mwenyezi mungu akisitiri mapungufu yetu na makosa yetu aendelee kutujalia fazila yakeh الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله <سؤال> يأمر بالعدل <سؤال> واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وَدُوْهُ يَسْتَجِبْ لَكُمْ وَلَذِكْرُ اللَّهِ أَكْبَرُ