أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين <سؤال> حضرت امير المؤمنين منيزي مونغو ام سيدي يسانا اناسيما hamasihi maud alhssatu wassalam akieleza fadzila za mwenyezimungu juu ya jumuiya na jinsi inavyoendelea kuzidi sehemu moja anasema ya kwamba hii pia ni mujiza mkubwa wa allah jala shanuhu ya kwamba licha ya kupingwa na kukataliwa vikali na juhudi za wapinzani wetu za mchana na usiku jumuiya hii inaendelea kuzidi alisema wapinzani wetu wanaendelea kufanya juhudi usiku na mchana na kwa nguvu zote wanaendelea kupanga mipango ya aina aina na kwa ajili ya kufunga silsila hii wanaendelea kutumia nguvu zao zote lakini mwenyezi mungu anaongeza jumuiya yetu kisha alisema mnajua ya kwamba humo kuna hikma gani hikma ndiyo hii ya kwamba mwenyezi mungu mwnyeshani mtu ambaye anamtuma na ambaye kwa kweli anatoka kwa allah yeye siku hadhi siku anapata maendeleo na anazidi na silsila yake siku hadi siku inaendelea kuongezeka na mwenye kuizuia siku hadhi siku anaendelea kuangamia na kuzalilika na wapinzani na maadui zake mwishowe wanakufa kwa masikitiko makubwa alisema matakwa ya allah ambayo kwa hakika yanatokana naye hakuna awezaye kuyazuia hata kama afanye juhudi kiasi gani na apange maelfu ya mipango lakini silsila ambayo mwenyezi mungu anaanzisha na ambayo yeye ye anataka kuzidisha hakuna awezaye kuizuia kwani ikiwa kwa juhudi zao silsila ile ikwame hapo tutalazimika kukubali ya kwamba mwenye kuizuia amemshinda mungu ila hali hakuna awezaye kumshinda mungu basi manzari za kutimia kwa mambo yake hayo sisi kila siku tunayaona maadui walijaribu kivyao na wakiwa pamoja kizwahiri wakiwa pamoja walijaribu kupanga mpango zidi ya jamaati lakini mungu ahadi aliyokuwa ameifanya na hatmasihemasla ya kwamba mimi nitafikisha mahubiri yako hadi pembe za dunia na kisha alisema ya kwamba mimi nitaongeza kundi la wapendwa wako halisi kwa mujibu wake sisi tunaiona jumuiya ikienea duniani maulama hawa wa kijina na wapinzani wanafahamu na kuelewa ya kwamba sisi tutaimaliza jumuiya ya hadmasihe msslam kwa kuipuliza kwa vinywa vyao lakini hawajui ya kwamba wao wanapambana na mwenyezi mungu na wanaosimama dhidhi ya mwenyezimungu ndio wanaoangamia wenyewe na mwenyezi mungu humsaidia mja hum wake na humnusuru manzari za msaada na nusura ya mwenyezi mungu sisi hata katika nchi za mbali za dunia pia tunayashuhudia katika maeneo ambapo saa nyingine kikawaida mtu anakuwa hana wasaa wa kufika kunakuwa na njia ngumu sana za kufika huko lakini mwenyezi mungu hata hivyo anaonyesha manzari za msada wake na nusura yake wapinzani wanajaribu umno lakini wanashindwa vibaya kwa kuleta hasara ya mali na nafsi wanataka kuwaogopesha wanajamaati katika sehemu zingine lakini mambo hayo pia yanawaongeza wanajumuia katika imani katika dunia matukio ya tokayo ya msaadha wa mwenyezimungu ahadi ambazo mwenyezimungu alizifanya na hatimasihimal salam jinsi zinavyotimia kueleza zote ni kazi isiyowezekana lakini wakati huu mimi nitaeleza matukio machache ya maendeleo ya jumuia kwa namna ambavyo mwenyezi mungu anatia mioyoni mwa watu ya kwamba wao waje katika baiati ya bayati yamasihemualasslam na wamkubali baadhi ya watu wanapinga jumuiya lakini kupinga kwao kunatokana na kutokuwa na elimu sahihi na pale wanapojua uhakika basi wanaacha kupinga bali wanakubali jamaati hivyo akieleza tukio la namna hiyo amir jamaat kongo kinshasa aliendika ya kwamba katika kijiji cha wa kongo ya kati kuna mualimu wetu isa sahib yeye pamu na ujumbe wa jamaati alienda kufanya mahubiri imamu wa mskiti wa huko bwana jibrailai alikuwa mashuhuri katika swala la kuipinga jumuia mwalimu aliongea naye juu ya mada za kifo cha nabi isa na kuja ima kwa imam mahdi yeye alipojua ya kwamba katika itikadi ya uhai wa had isa alah ssalam mungu apishe mbali kuna uvunjifu wa hishima ya mntume salllahu alaihi wasalam yeye akaelewa hilo huyu hakuwa na ubinafsi kama wanavyo masheih wa pakistan na pia akaelewa itikadi ya kuja kwa imam ahdi yeye wakati ule ule pamwe na watu sita wa familia yake wa wa na wafuasi wake ishirini na mmoja akafanya bayati na hivyo hapo jumuiya ikapatikana kisha katika sehemu zingine mwenyezimungu mwenyewe anatayarisha arzi ili ikubali jamaat hivyo mbashiri wagini knokri anaandika ya kwamba kuna kididi cha kutaya walifika huko ili kufanya mahubiri na wakafikisha ujumbe wa mola msslam kwa mapana na marefu hapo mzee mmoja aliyemkubwa katika umri kuliko wote akasema ya kwamba yeye mara nyingi alikuwa anasikia neno moja la mahdi kutoka kwa babu yake lakini yeye hakuweza kuelewa jambo hilo wala babu yake hakumwambia maelezo yake lakini akamwambia ya kwamba hilo linahusika na islam hivyo leo mlipoeleza kwa mapanda na marefu kuhusu imam mahdi mimi kwa moyo wangu wote ninaingia katika jumuiya naye akaelekea kwa wanakijiji na akasema kwamba muikubali jumuiya hii kwani mimi nimesafiri sana katika nchi za afrika na kila sehemu nimeona jumuiya ya waislamu wa ahmadia pekee ikiitumikia islam il hali madhehebu mingine yanaendelea kuchuma dunia au kwa ajili ya kuthibitisha ukafiri wa wengine wanaendelea kuonyesha juhudi zao za kielimu na hii ndiyo jumuiya pekee ambayo inaitumikia kuna tukufu na islam kwa fazila ya allah katika kijiji pamoja na imamu watu wengi wakafanya bayati na likapatikana tavikubwa kisha mbashiri mkuu wa gambia anaendika kuna wilaya ya niamina na kuna kijiji chake anasema timu yetu ya mahubiri ilifika huko wao wakafikisha ujumbe wa islam na ahmadiyat na wakawaambia kuhusu mafundisho mazuri na halisi ya imam mahdi na wakawasomea na kisha wakawasomea masharti kumi ya bayati hawa ni watu wa kijijini lakini wana akili na uelewa mzuri kwa kusikia masharti kumi ya bayati wakashangaa sana na wakaelewa ya kwamba hayo ni mambo ya islam ya kweli ambayo bishara yake mtumie sa lm alikuwa ameitoa watu wa kijiji wakasema ya kwamba ni mara yetu ya kwanza ya kwamba sisi tumesikia kuhusu mafundisho mazuri ya islam na kutoka masheikh wetu wa kijina hakuna awezaye kusikiliza ujumbe wa namna hiyo na kisha wakasema kwamba ahmadia ndiyo islam halisi na sisi tunaingia katika jumuiya nao wakafikia natija hii ya kwamba ni uahmadia ndio utakao usalimisha ubinadamu kutoka ghazabu ya allah kwa fazila ya allah baada ya kufanya kipindi kipindi kirefu cha maswali na majibu watu wote ambao idadi yao ili kuwa ni takriban mia mbili wakifanya bayati wakaingia katika ahmadiakisha kuna mbashiri wetu wa nchi moja ya afrika yeye anaendika ya kwamba katika uwanja wa mahubiri saa nyingine yanatokea matukio ya kawaida tu katika jicho la kizwahiri lakini kimsingi huku nyuma ni msaada na nusura ya allah ndiyo inayofanya kazi inayochangia anasema timu yetu ya mahubiri ilikuwa inaandaa mpango wa mahubiri katika mji muhimu barma ambao ni makao makuu ya wilaya na bado tulikuwa tumeketi miskitini ambapo kutoka mji huo huo ujumbe wa watu wanne ukaaja kukutana nasi kati yao alikwepo mama mmoja pia ambaye alikuwa mwenyekiti wa chama cha kina mama cha mji huo mjumbe mmoja akatuambia ya kwamba sisi tumekuja kuwaalika nyini ili muje katika maeneo yetu na mufikishe ujumbe wa ahmadiyat kwani tumepata kujua na kuelewa ya kwamba jumuia yeno inafanya mahubiri na haswa inafanya mipango ya kuwasomesha watoto kurani tukufu hivyo sisi siku ijayo tukapanga mpango wa kwenda huko na baada ya kufika kule tukawaambia kuhusu jamaat na tukaeleza shabaha ya ujio wa waatmasihimslam na kisha baada yake kikafanywa kipindi kirefu cha maswali na majibu ambacho kilipokwisha watu wote wa kijiji wakaamua ya kuingia katika jamaat na hivyo huko pia tawi kubwa likapatikana na kisha wao kwa kuwakusanya watu watoto wote wa maeneo yao wakaleta mbele yetu na wakasema kwamba kuanzia leo hawa ni watoto wa jamaat nini mutuambie kwamba kivipi tuwafundishe kurani tukufu hivyo mbashiri anasema kwamba katika watoto hawa tukawachagua vijana wawili ili wafundishwe kurani tukufu na kisha wao wakirejea katika msikiti wao na kwenye eneo lao wataandaa darasa za kurani tukufu na watawafundisha watoto wengine anasema sisi tulikuwa tumefanya nia tu ndipo mwenyezimungu wakati uleule akatusaidia kwa msada wake hasura anasema kwamba nchini pakistan sisi kusoma kurani tukufu ni jambo la mbali hata kusikiliza pia kumepigwa marufuku mwanajumuya mmoja alifanyiwa kesi kwani alikuwa akisikiliza usomaji wa qurani tukufu hii ndiyo islam ya waislamu hawa wa kijina na upande wa pili watu wanaleta watoto wao katika jamaati ili jumuiya iwasomeshe na iwafundishe kurani tukufu kwani ni jumuiya pekee ambayo ina elimu sahihi ya kurani tukufu baadhi ya watu baada ya kujiunga na jumuiya kisha wanashikwa na tamaa fulani au kwa sababu ya hofu wanaacha ahmadiyat kisha wanaelewa ya kwamba sasa hapa wataimaliza jamaati lakini mwenyezi mungu fikra zao hizi anazirurisha kwao na jamaati inaendelea kuzidi kama ilivyu ahadi yake mbashiri wa averycost anaendika ya kwamba kuna mahala fulani katika jimbo la ume kerezoki uwingi wa huko mwaka elfumbilianane ulikuwa ume jiunga na ahmadia kulikuwa na msikiti mdogo ambao wakati ule ulikuwa unajengwa watu walikuwa wanaujenga kivyao mskiti ule watu hawa wakautoa katika jamaati na jumuiya ikakamilisha ujenzi wake lakini baada ya muda mchache imamu wa mahala pale ambaye kwanza akifanya bayat alikuwa ameingia katika jamaat akapata hitilafu kichwani mwake na akajitenga na jumuiya na pia akauteka mskiti ule kisha akaanza kuwachochea watu wengine ili wao pia waache jamaat lakini watu kwa fadzila ya allah wakaendelea kusimama kidete juu ya imani na juu ya ahmadiyat kwa vyovyote vile imamu alipouteka msikiti watu hawa a watu wale wakaujenga msikiti wa makuti kwa muda na wakaanza kuswali mli na wakaanza kuswali ijumaa kisha wao hawakujali jambo hili kwamba sisi tumeacha mskiti wa matofali mwenyezi mungu akawajalia kwa fazila yake na anasema kwamba katika mwaka huu jumuhiya imepata uwezo wa kujenga msikiti mzuri wenye maghorofa mawili ambao una mimbari na una minara vile vile na msikiti ambao imamu huyo alikuwa ameuteka msikiti uliojengwa katika eneo hilo ni mkubwa na mzuri zaidi kuliko ule nchini pakistan suta anasema kwamba upande mmoja minara yetu inaendelea kubomolewa na mimbari ya misikiti lakini upande wa pili mwenyezi mungu anatupatia misikiti mizuri katika sehemu zingine na anatupatia kwa wingi mwenyezi mungu jinsi anavyotoa msaadha wake dzidhi ya majaribio ya wapinzani kuhusu hiyo kuna nchi ya afrika iitwayo chad mbashiriwa huko anaendika ya kwamba machi elfu mbili na ishirini na mbili nawaambie ni mambo ya mwaka jana ya mwaka huu yatakuja baadaye inshallah anasema ulifunguliwa rasmi msikiti wa kwanza wa jumuiya katika makao makuu ya chad anasema kwamba msikiti wetu ulifunguliwa rasmi wahasidi wanaendelea kupanga njama zao tofauti wakisema kwamba jumuiya ya ahmadia imekuja katika nchi yetu na dini mpya baada ya ufunguzi jumuiya ilipopata umaruf zaidi hapo idadi ya wahasidi pia ikaanza kuongezeka na njama zao pia zikaanza kuzidi mbashiri anasema kwamba maimamu wachache wa, wa eneo letu wa kijina wanaendelea kutoa hutuba zidi ya jamaati katika miskiti yao na wanafanya njama ili msikiti wa ahmadia ufungwe hivyo ili kufanya hivyo wao wakawakusanya watu na wakaenda katika chama cha kiislam cha chad na wakasema kwamba kwa nini nini mlitoa rukhsa kwa jamaati kujenga misikiti na kwa nini msikiti umefunguliwa kwa ajili ya swala ya ijumaa msikiti huu ufungwe mara moja katika eneo letu msikiti huu umeleta fitna watu wa islamic Council wakasema ya kwamba kufanya ibadhani haki ya wahmadia wa sisi kivipi tunaweza kuvuka msikiti ambao ni nyumba ya allah kama nyini mnahofia fitna fulani basi mwende mka ripoti kwa polisi halifa mtukufu wanasema kwamba iai ya huko ina akili kiasi hicho na pia inapenda uadilifu wao hawakuogopa kutoka yoyote nchini pakistan hata majaji pia kwa sababu ya hofu ya watu wanatoa hukumu zidi yetu nasi huko kutaja jina la misikiti ni jambo la mbali hata hatuna ruhsa ya kusali na kufanya ibada katika misikiti yoyote kwa wewete vile baadha ya baadaye watu hawa wakaenda kwa polis na wakalalamika kwamba katika eneo letu fitna inaendelea kutokea hivyo wahamadia wapigwe marufuku kwani wamekuja na dini mpya na mungu wapishe mbali hawa hawamwamini mtumia sasalam afisa wa polisi akamwita mbashiri na akamwambia aje nacho kibali cha kujenga misikiti na nakala ya usajili wa jamaat vitu vyote vikaletwa mbele yake yeye akasema kwamba wewe uende mimi baada ya kufanya upelelezi nitakuambia kisha afisa huyo wa polisi akamwita chifu wa mtaa na akamuuliza kwamba katika mtaa wako wahamadia wamejenga misikiti na wamekuja na dini mpya na hawamkubali mtume salllau alaihi wasalam chifu akamjibu kwamba hakuna swala la aina hiyo mi mwenyewe nimeswali ijumaa katika msikiti wao wao wanaswali kama wanavyoswali waislamu na tangu miaka mitatu mnaijua ahmadia na watu hawa wanatoa huduma nyingi za kutumikia ubinadamu kwa vyovyote vile afisa wa polisi siku moja akaaja katika msikiti wetu na kwa kuona kalima ya la ilaha ilah ilala muhammada rasulullah ikiendikwa nje ya miskiti akashangaa sana na akasema kwamba nini mna mkubali mtume muhammad sa salam katika ukumbi wa miskiti sehemu iliyokuwa ya ndani alipoona ayaza kurani akashangaa zaidi kisha akasema nini mna kibla moja na katika miskiti wenu katika msikiti wenu safu zenu pia ni kama safu za misikiti ya waislamu mimi nilikuwa nimeambiwa kwamba wameleta dini mpya hivyo polisi pia halikuchukua hatua yoyote hata akawauliza watu wa jirani wasiowaahmadia nao pia wakasema kwamba sisi hatuna shida na watu hawa adui waliposhindwa na hatua wa hiyo kisha wakaanza kuwatembelea nyumba za jirani na wakasema ili kuwafukuza hawa kutoka hapa walisema kwamba nini mwandamane na mupige kelele nao pia wakasema kwamba msikiti ni nyumba ya allah na sisi hatuoni kitu fulani ambacho ni kinyume cha islam hivyo hapo pia wakashindwa vibaya mwenyezimungu si kwa namna ambavyo anatia mioyoni mwa wale wanaoingia katika jamaati kuna tukio moja mbashiri wetu wa belis anaeleza beliz ni nchi moja ya marekani ya kati anasema kwamba mama mmoja mwanamke mo mmoja anayetokana na kanisa la methodist alipona msikiti wa nor ukijengwa hapo mwenyezi mungu akatia moyoni mwake ya, ya kwamba yeye aikubali dini hii ujinzi wa msikiti ulipokamilika na ukafunguliwa rasmi mama huyo akawaambia marafiki zake kwamba mwenyezi mungu ametia moyoni mwangu ili niende huko na niwe sehemu ya jamaat hii marafiki zake wakasema kwamba karibu na nyumba yako kuna msikiti mwingine wa waislamu kama unataka kuusilimu basi unaweza kwenda huko hapo mama huyo akasema kwamba hapana mwenyezi mungu ametia moyoni mwangu kuhusu jumuiya ya ahmadia kwamba watu hawa ni wa kweli hivyo mimi niungane nao basi yeye alipokuja miskitini kwenye msikiti wa nur na akaambiwa kuhusu jumuiya hapo akashikwa na hisia jinsi mwenyezi mwenyezimungu alivyofanya mpango wa kumleta katika jamaati mbashiri akamwambia ya kwamba mwenyezi mungu alikuwa amemfunulia masihimslam ya kwamba mimi nitafikisha mahubiri yako katika kila kona ya dunia hivyo kwa ajili ya jamaati yamasihi ma mwenyezimungu anafanya yake basi baada yakuja kwasi kukadza na kujua kusumafundishya islam na ahmadiyat mamahoyo akafaya bayatina aka igia katikajumoyaisa baadhi ya watu ambao kwa sababu ya kuto kuelewa vizuri au kwa sababu ya kuchochewa na watu wanaipinga jamaat lakini wanakuwa na asili njema tabia njema kivipi mwenyezi mwenyezimungu anavyowaongoza kuna tukio lake moja mbashiri mkuu wa gambia anaandika ya kwamba kuna eneo katika wilaya ya jamara katika eneo hili msikiti mpya unaojengwa huko au uliojengwa anasema tulipoenda kununua vyoo vya milango na madhirisha yake kwa ajili ya kukata kio kuna mtu mmoja aitwaye abubakar ambaye ni mahiri wa kazi hii tulimwambia kwamba tumenunua vyoo kwa ajili ya msikiti hapo ye akapunguza ujira wake akisema kwamba kazi hii ni ya misikiti hivyo mimi sitapokea ujira mkubwa anasema tulipoleta vio na kufika misikitini pamoja na mtu huyo ambaye kazi yake ilikuwa ni kuweka vio anasema kwamba kwa kuona msikiti mzuri katika eneo hilo la mbali mtu huyo akafurahi sana lakini alipojua ya kwamba msikiti huu ni wa ahmadia msikiti huu ni wa waislamu wa, wa ahmadia akapata hasira kali na katika hasira akavunja vio na katika zoezi hilo mwenyewe pia akapata majeraha lakini jinsi allah alivyomwongoza yeye anasema ya kwamba usiku katika ndoto nilijikuta nalia, na lia na, napiga kelele na nikaona nazama baharini na nilipokata tamaa anasema nikaona safina moja ambayo ilikuwa inakuja kuniokoa na nakatika safina ile anasema kwamba nikamwona amir wa jamaat na mbashiri huyo asubuhi ijayo ambayo ilikuwa ni siku ijuma ya ijumaa akaaja katika na akafanya bayati na kuingia katika jumuia vivyo <tosan> hivyo kutoka tanzania kuna tukio moja la kukubali ahmadiyat ni mkoa wa simio na katika mkoa huo kuna tawi la mwabema wanasema kwamba walimu walianza kufanya mahubiri kwenye kijiji hicho na kwa ajili ya kujenga misikiti na nyumba ya mwalimu walipotaka kununua kiwanja kila mmoja alitaja bei kubwa walipouliza wakaambiwa kwamba mapadhre wa wenyeji wameendesha kampeni dhidi yetu ili mtu yote asituuzie kiwanja cha kujengea misikiti kwani wanasema kwamba watu hawa wanafanya uchawi na wana majini na kwa kutumia kurani wanaweza kuumua yeyote wanayemtaka kuumua na kwa sababu ya hofu hiyo watu walikuwa hawauzi eneo lao ili kuwa maeneo ya wakristo hapo walimu wakazitembelea nyumba hadi nyumba na wakamaliza wasiwasi zao na wakajaribu kubadilisha rai za watu usu jumuiya baadha ya miezi michache kijana mmoja akakubali kutupatia kiwanja chake cha hekari moja na jumuiya ikanunua kutoka kwake kijana huyo akasema kwamba baada ya kuuza kiwanja hicho yeye ala, akapata baraka nyingi anasema mtu mmoja ambaye alikuwa hamrudishii mkopo wake tangu miaka mingi na kwa sababu yake shughuli zake nyingi zilikuwa zimekwama baada ya kuuza kiwanja siku chache zilikuwa zimepita ambapo bwana huyo akanirudishia hela yangu yote na kwa hela hiyo mimi nikalipa mikopo yangu yote na kwa sababu ya jambo hilo kijana huyo pamwe na familia yake akajiunga na jamaati kisha anasema kwamba mambo yamebadilika kabisa na mamia ya watu katika eneo hilo wamekubali jamaati na wameingia katika jumuiya na mwenyezi mungu ametujahali ya kujenga msikiti mkubwa na nyumba ya mwalimu katika tawi hilo mwenyezi mungu mtu ambaye akiamua kumwongoza basi kwa ajili ya mwongozo wake anafanya mipango ya ajabu ajabu sauthme ni nchi ya bara la afrika mbashiri mkuu wa huko anaendika ya kwamba kutoka moroko mtalii mmoja alikuja kuitembelea sauthome yani kutoka morokosh mtalii alienda kuitembelea sauthome ye akawauliza watu kwamba je kuna msikiti wa waislamu hapa watu wakamwambia kuhusu misheni yetu ye akaaja kuswali ijumaa pamoja nasi ndipo aka jua ya kwamba ini mission house ya juma ya ahmdia akatuliza baazi ya maswali kisha na masali aiaaaakaaayaaa aai ya ipini ya m e aa io aa uan aaa anasema kwamba katika mwezi wa machi akaja tena mwaka jana katika mwezi wa machi na akasema kwamba nataka kuiona fomu ya baiati anasema tukampatia fomu ya baiati katika lugha ya kiarabu yeye akajaza fomu mimi nikasema kwamba usifanye haraka bali ufanye maombi kwa muda kisha unaweza kuamua yeye akasema kwamba nimeendelea kufanya maombi usiku kucha na moyo wangu umetulia siwezi kusubiri zaidi kama nikifa bila kufanya bayati ya imamu nitajibu nini mbele ya allah akasema kwamba nimeona jumuya ya ahmadia ni juu ya haki mimi nikamwambia kwamba waislamu wengine wa nchi wa yako watakupinga na wazazi wako watakupinga kivipi utakabiliana nao akasema kwamba nimewaambia wazazi wangu wao hawana shida yoyote bali wamefurahi sana na kisha alisema kwamba hata kama nikipingwa sipati tofauti yoyote kwani kama nikifa juu ya uislam sahihi basi hakuna jambo kubwa zaidi kwa ajili yangu kuliko hilo mbashiri anasema kwamba hata baba yake pia aliongea nami kwa kutumia vidio na akaonyesha furaha kubwa na pia akamsihi mwana wake akisema kwamba nimesikiliza mambo yote na kwa kuwa umefanya baiati basi uoneshe uimara juu ya imani yako na uendelee kushikamana na jamaati amesema kwamba japokuwa katika mrakash jamaati ipo lakini hakuweza kujua kuhusu jumuia hivyo mungu akamtuma katika nchi ya mbali ya afrika na kisha alipofika huko mwenyezi mungu akamwandalia mipango ya mwongozo wake kutoka uzbekistan kuna mtu moja aitwaye alim babayu sahib anasema kwamba nilizaliwa katika nyumba ya waislamu umri wangu ni miaka thelathini na moja mimi natokana na, na mji wa taskand wa uzbekistan kwa ajili ya kujifunza kurani tukufu nilikuwa namtafuta mwalimu ndipo nikakutana na babur jan nikasikiliza kutoka kwake kuhusu uislamu sahihi na nikajifunza quran kutoka kwake ye akanisaidia kati ya kukubali uhakika huo hivyo mimi nikafanya bayati na nikaingia katika jumuia mwenyezi mungu kwa ajili ya kumfundisha qurani tukufu akamwandalia mwalimu ambaye alikuwa ahmadia na yapo matukio mengi na jambo hili si jambo la kiitifaqi yapo matukio mengi yaliyotokia katika inchi mbalimbal a dunia kama nilivyosema hapo kabla na hii ni alama maksus ya msaada wa allah kisha kutoka uzbekistan kuna mtu mwingine azim au sahib anasema kwamba nilizaliwa katika familia ya kiislam miaka michache mine iliyopita nilianza kuswali swala kisha nikaanza kusoma tafsiri ya kurantukufu siku moja maandishi fulani yakanifikia ambamo mtume alikuwa amesema kwamba katika umati wangu watu watazaliwa ambao daima watakuwa juu ya haki na hakuna awezaye kuwaletea hasara maneno hayo anasema yakaingia moyoni mwangu nikaanza kufanya maombi mbele ya allah kwamba aniingize katika watu hawa kisha nikalazimika kukabiliana na matatizo mengi nikafukuzwa kazini lakini nikaendelea kufanya maombi kisha nikapata hamu ya kujifunza tukufu mwenyezi mungu akafanya mpango wa kunikutanisha na mwalimu huyo babur saheb mwalimu alitokana na jumuia ya ahmadi mimi sikujua habari hiyo kwanza nikajifunza kurana tukufu siku moja katika ndoto nikaona kaaba tukufu na nikiwa karibu yake nikaigusa kwa mkono kisha nikapata wazo kwamba sikufanya vuzu. kufanya vuzuu nikaenda kufanya vuzuu hapo nikaamka anasema kwamba nikaendelea kujifunza kutoka mwalimu wa ahmadia siku moja nikamuuliza kuhusu ujio wa isa bin mariam kutoka mbinguni akaniambia kwamba isa bni mariam amekwisha kufa na mtu aliyetakiwa kuja katika rangi ya isa bni mariam huyu ni imam ahdi nikafanya tahkik na nikajua na nikamwambia mwalimu wangu kwamba mtu huyo ni mirza ghulam ahmad mwalimu hakumhubiri bali akamwambia kwamba utafute mwenyewe yeye ni imam bwana huyo akafanya tahkik na kwa kutumia mtandao wa kijamii akapata kujua aka kwamba mirza ghulam ahmad kadiani ndiye imam mahdi anasema nilipu mwambie muwalimu wangu ye pia akasadikisha kwamba mirza ghulam ahmad ndiye imam mahdi ambaye tuna msubiri anasema kwamba mimi japokuwa alama zote zilikuwa zimetimia lakini nikaonesha mashaka kuhusu imam ahdi kisha mwalimu wangu akaniambia kuhusu jumuiya ya ahmadia na akasema kwamba mimi pia ni mwana jumuiya na pia akaniambia ya kwamba jumuiya ya ahmadia katika idadi baado ni ndogo na mimi nina wanafunzi wengine kama wewe na akanikutanisha na wanafunzi wake wengine anasema kwamba nikafanya tahakiki na kisha nikahisi baadaa ya maombi na tahkik kwamba menyezi mungu ame pokea na kukubali maombi yangu kisha nikafanya bayati vivyo hivyo kuna mtu mwingine wa uzbekistan ye pia anatukio lake moja alipata uwezo wa kufanya bayati yeye mwaka jana alikuwa amefanya bayati kisha kuna taarifa ya nchi moja ya bara la afrika mbashiri wa huko anasema kwamba yeye na mwalimu wake walikuwa wakirejea kutoka kikao cha jamaati ili kwa muda wa bado tulikuwa na safari ndefu njiani tulipita karibu na kijiji kimoja tukawakuta watu wengi wakisimama njiani ambao wakatuzuria na wakatuombea kwamba asubuhi tulikwa tumewaona nyini mkipita kutoka hapa tulikuwa na yakini kwamba nini mtarejea tunawasubirini tangu muda mrefu tunataka kuwaulizeni kwamba je mna hasira fulani kuhusu kijiji chetu kwani katika vijiji vilivyo jirani kuna wanajamaati wenu na miskiti ipo lakini nini hamkufikisha ujumbe huo katika kijiji chetu anasema hapo tukafika huko na tukafanya mahubiri na kwa fudzila ya allah tukapata bayati mwenyezimungu mwenyewe anaendelea kutia mioyoni mwa watu kwamba mutafute haki mbashiri mkuu wa afrika ya kati anaendika imamu moja asiye ahmadiya ambaye ana tokana na kijiji cha nagala kwajiliya tablig alikuja kutembelea kijiji cha wahmadia akauna miskitina akasema nani ameujenga akambiwa kwamba waahmdia wamejenga akasema mashallani miskiti mzuri sana siku ijayo molisahib huyo akaaja katikamision hause ya bangi na akaendelea kumuliza mbashiri maswali husujamaat kisha akamuriza mbashiri kwamba kivipi pinaweza kuingia kaika jamaati yinu mbashiri akamwambia kwamba imani inahusika na moyo kama unaafiki kuhusu itikadi za jamaat basi moyo wako umekubali ahmadiyat lakini tunayo fomu ya bayati amba moat masihimualah salaam masharti kumi uisome alipopewa bafom akaanza kusoma alipokuwa anasoma ndipo machozi yakaanza kudondoka kutoka macho yake alipoulizwa sababu akasema kwamba mwenyewe pia nilikuwa nafahamu kwamba mimi ni mwenye elimu na nimesikiliza mengi kutoka maishayau wengine kuhusu jamaat mambo yasiyo sahihi kwa kusoma hii mimi nahisi majuto juu ya maisha yangu yaliyopita kwamba nikaendelea kuelewa nini kuhusu jamaati hivyo sikuweza ku jizuia na kwa kusoma fom hii nimejua kwamba jumua ya ahmadia ni jumuya kweli na misikiti yake inaelekea kibla ni swala ile ambayo tunaisali na kurantkufuni ile ambayo tunayosoma na mimi leo kwa moyo wangu wote na ahmadiyat kisha akapewa vitabu vingine na yeye alisema kwamba kwa, kwa kusoma vitabu hivi nitafunga midomo ya masheho wengine munyezimungu jinsi anavyo ongeza jumuiya ya hati masihi amualah isalam jinsi anavyo zidisha waumini wake mbashiri wa jamaat ya giana anaendika kwamba katika jumuiya ya london wanafanya mipango ya ku andaa maunesho ya vitabu nakugava vipepirushi siku moja mtu moja aliwapigia simu kwamba nimeona kipepurushi chenu mimi sikujua kwamba karibu na nyumba yangu nini mna kituo chenu cha swala yeye akaja kuswali hijuma akasema kwamba mimi ni muislamu tangu miaka miwili lakini sijui kusoma qurani tukufu wala sikupata nafasi ya kujifunza swala hivyo munifundishe ye akasema kwamba uje na akaendelea kuchukua tahadhari kwani saa nyingine wanakwepwa watu ambao wanakuja kuomba tu nikasema kwamba uje kama kwa kweli anataka kujifunza dini basi tutajua tu hiye akaendelea kuja bila kukosa na akaendelea kujifunza kurani tukufu na japokuwa akanela kujifunza na hakuomba kitu chochoti nikajua kwamba mtu huyo ni makini katika swala la dini kisha nikamwambia kuhusu jumuiya nikamwonyesha picha yamasihi salam ye akafanya bayati hapo akapewa jina lakiislam kisha ye baada ya muda aka onesha hisia yake yakuwa mwalimu wa jamaati jamaati yahuko wakaniuliza mimi nikasema kwamba sawa kama kwa kweli anaweza basi mumfanye kuwa mwalimu na mumpatie malezi kwa fuzile ya allah amekwisha pewa malezi sasa anaswalisha ijumaa na swala zingine na pia anatoa darsa na anatoa hutuba vile vile anasema kwamba baadha ya muda mchache tukaanda maonyesho katika kituo cha sala na wazazi wake pia wakaca baba yake alikuwa mpinzani wa islam lakini mama yake akasema kwamba katika zama fulani alikuwa na shauku ya kujua kuhusu islam na alikuwa anapinda jinsi kina mama wanavyovaa hicabu na maana alikuwa na shauku ya kujua kuhusu islam mwalimu huyo akaambiwa kwamba wewe ufanye mahubiri uwahubiri wazazi wako ili wao pia waingizwe katika ahmadiat wapewe mafundisho ya islam akasema kwamba wao ni wakali sana katika swala la dini na mama yangu anaenda kanisani na pia amebabatizwa anasema ya kwamba tulisema tunafanya maombi na wewo pia ufanye maombi kwa ajili ya mama yako mwenyezi mungu abadilishi moyo wake kwa ajili ya islam anasema siku moja mama huyo akamuuliza kijana wake maswali na akaanza kuja kuswali ijumaa kisha siku moja akasema mwenyewe kaa nataka kufanya bayati na kisha akaingia katika jumuiya na kwa fadzila ya allah watu wanaingia katika jumuiya na wanakuja kuswali ijumaa na wanaswali sala zingine na huyu alikiri kwamba baada ya kuingia katika jumuia siha yake pia imetiwa baraka na mali yake pia imepata baraka ambayo hakuwa nayo katika ukristo na anaangalia mta bila kukosa hayo ni matukio machache kuhusu kutimia kwa ahadi aliyofanya allah na masihi wasalam yapo matukio mengi wapinzani wanajaribu mno kama asema avyohatmasihasalam lakini upande wa pili mwenyezimungu katika kila nchi ya dunia anaendelea kufungua njia mpya za maendeleo ya jamaati basi kutoka jambo hili upande mmoja tunapaswa kumshukuru mwenyezi mungu upande wa pili yatupasa kuendelea kuchunguza kuhusu hali zetu na tufanye juhudi ili kuimarisha imani zetu na tuboreshe hali zetu za kiamali na tuwaambie vizazi vyetu ya kwamba majaribio yanakuja lakini ushindi wa mwisho unakuwa ni wa jumuiya inayoanzishwa na mwenyezimungu hivyo msiziache imani zenu zitelezeke mwenyezimungu نہ وا جلی و, و ناجمویہ و پیا نہ واضح مانی اوی مارا و دینی نہ آئند اینڈ لیک وا اونگزا کٹی کا ایمانی نہ یقینی ساسا نیٹا ذکم زیا بازی یا مر نا پیا نیٹا سلیشا سالہ یا جنیزا یا غائبو مار و کوانزا نی بی پروین اختر صاحبہ امبا علی کو امک و غلام قادر صاحب مرحوم و سیال کٹ آکی و نا عمر میک ٹی سی نی علی فارق کی دنیا سی ما ان اللہ و نََۂ راج علی کو جانا و ٹاٹو نامہ بنتی ون یا نواق موجانی عارف محمود صاحب امبا شری و جمویہ یا بینین امبا یعقو وزاکو شری کی کٹیکا سالہ یا جنیزہ یا ماما کے امبا شری و جماعت عارف محمود عناصما یا کومبا مامایا کے علی کو امجکو و حر چودھری امام دین صاحب چوہان علی یقوا صحابا وت مسیحم علیہ السلام na alikuwa binti wa ghulam ahmad sahib alikuwa mualimu wa jumuia alizaliwa katika kadian alipata masomo ya awali kutoka kadian anasema mama yetu alikuwa anatuambia ya kwamba muda wake mwingi wa utoto wake ulipita katika kumtumikia amajan razillahtaalanha na hivyo hatamaa razitlanha ndiye aliemlea yeye alijifunza mafundisho ya dini na kurani tukufu kutoka kwake na akapitisha muda wake mwingi akimtumikia hatamajan taala taalaanha anasema alikuwa akitusimulia matukio mbalimbali kabla ya kulala anasema kwamba alikuwa akisema kwamba kwambamuslim maud alikuwa anakuja kumona hatamajan wakati wa usiku na akiniona nikimtumikia alikuwa anasema kwamba ufanye maombi ili upate mume mwema anasema kwamba mama yangu alipoolewa ak95 hali ikaharibika baadhi ya watu wa kijiji wakaonesha udhaifu lakini mama huyo kwa fadzila ya allah akaendelea kusimama kirete juu ya dini yake na pia akamsaidia mume wake kusimama imara juu ya dini yake kisha akaanza ku soma kuna tukufu kutoka shekh mojana akaanza kuhifadhi sura ndogo ndogo na kisha akajenga msikiti mdogo kwenye kituo chake na akaanza kuifanya kuwa kituo cha jamaati kijana wake mkubwa khalid mahmud ambaye alikuwa jeshini anasema ya kwamba mama yetu alikuwa anaitanguliza dini juu ya dunia na alikuwa anatusihi kwamba mkisimama imara juu ya dini basi mambo yote ya kidunia yatarekibika yenyewe anasema kwamba tangu utotoni alituwezesha kuswali swala na msikiti japokuwa ulikuwa mbali kidogo lakini alikuwa anatupeleka miskitini mwenyewe kina mama wasiiwa ahmadia yeye akawafundisha kurani tukufu hur amesema ha, sisi hatuwezi kuwafundisha watu kuna tukufu kule lakini katika siku za nyuma kwenye zama iliyopita kulikuwa na wema fulani kwamba watu wengi ambao si waahmadia walikuwa wanajifunza kurani kutoka waahmadia kisha kijana wake anaendika au labda binti yake ameendika ya kwamba katika vijiji hakuna utamaduni wa kuwasomesha mabinti hivyo mama yake alipotaka kumpeleka binti yake shuleni babu akapinga yeye kwa hishima na kwa juhudi endelevu akamfahamisha aka babu kwamba binti asomeshwe na daima alikuwa anasema kwamba mabinti lazima wasomeshwe ili waweze kusoma vitabu vya jamaat na waweze kuwalea watoto wao rashidmasahib ambaye ni mwenyekiti wa kijiji cha manga anasema kwamba kituo chetu kilikuwa karibu na kituo chao sisi pia kwa kuwaona tukajiungana ahmadia lakini hatukuwa na shauku ya kuswali kila alipokuja kwenye kituo chetu alikuwa kuhusu swala sisi tulikuwa tunaonesha uzuru, uzuru kwamba miskiti ni mbali na ye alikuwa akinyamaza kisha tukaona kwamba akaanza kuleta udongo kutoka shamba lake na kuleta kwenye kituo akaendelea kuleta udongo kwa wiki moja kisha akatengeneza sehemu fulani na kisha akajenga ukuta na kisha akaleta mkeka na akatandika huko na kisha akasema kwamba mlikuwa mnasema kwamba hatuna miskiti hivyo tuna lazima kuenda mbali hapo nimejenga miskiti kwa ajili yenu hivyo njoo nimuswali swala kwa pamoja hivyo msionyeshe uwivu sasa katika swala anasema jambo la kweli i kwamba mama huyo akatusaidia kushika tabia hii ya kuswali hiyo ilikuwa mifano ya watukufu hawa kwamba kama kuna mtu ambaye ametengeza uzuru basi walikuwa wanaonyesha mfano wa kimatendo ili wengine walazimike kukubali binti yake anaandika kwamba mama yetu alikuwa na tabia ya kufanya subira sana alikuwa akitusihi na alikuwa anasema kwamba hatamaana anha mushike na saha yake hiyo kwamba daima muendelee na subira na mkipata chochote kutoka wak... nyumba ya wakwe wenu murizike juu yake na muwe radhi juu ya ridha ya allah na muendelee kuswali na muwaambie watoto wenu pia waswali na hivyo mkifanya hivyo mungu pia anatia baraka kwenye riziki kijana wake ambaye ni mbashiri anasema nilipoingia jamea akaniambia kwamba mwanangu hata kama usipopata daraja kubwa katika masomo hakuna shida lakini katika utii wa imamu wazama uendelee کو پاٹا نہ با یا کوانزا منگزی منگو عام غفریہ نہ عام رحمہ عام پنڈش کٹھے کا دراجہ نہ آکو بالماؤ بیا کہ کٹھے کا ہاکی یا وا ٹو جنیزا یا پیلی نی یا ممتاز وسیم صاحبہ امبا یہ عال و امک و چودھری وسیم مناثر صاحب و گٹھیالیاں عالی فری کی دنیا سکا نیوما ان اللہ و ان الہ راج اُن کے جانوا کے پیا نی ام با و جمویہ آلائ ٹمی کیا جماعت انچینی چینی زامبیا marehemu alikuwa anatokana na familia ya hadmia cherahdin saa razillah anhu rais lahor ambaye alikuwa sahaba wamasihialahatu wasalam alikuwa mju kuu wa hadmia abdurashid s razillah taalanhu na alikuwa kitukuu wa hadhakim anhu almaaruf marhame isa marehemu alikuwa na tabia njema sana na mwenye kuwapenda wote kila moja alikuwa anakiri kuhusu sifa zake na hulka zake alikuwa akiheshimu sana ukhalifa ukhalifazaaaaaima alikuwa ananendikia barua za maombi na alikuwa akiwasihi wengine kamba muendeke barua alikua mwisho akaendelea kutoa michango bila kukosa kwa fadhili ya allah alikuwa amepata shahada ya kwamba baba yangu baada ya kustafu alipohamia kijijini kutoka karachi marehemu akawafundisha watoto na mabinti wengi ka ya kaidaaana kuraanakuranitukufu na, na akaendelea kuwafundisha mafundisho ya kidunia vilevile akaendelea kuugua kwa muda mrefu lakini hakulalamika bali akasubiri sana ya kwamba kama alikuwa alikikosea basi alikuwa anaomba msamaha tu vijana wake wawili ni wakfu yeye aliku amewatoa katika wakfu kwa furaha sana na alikuwa na furaha sana kwamba vijana wake ni wakfu baba yake alikuwa na wake wawili baadha ya kifo cha mama wa kwanza anasema kwamba yeye akawalea ndugu zetu kama wingine kama wawe watoto wake alipoenda gambia akamsindikiza kwa maombi mengi na anasema kwamba muda mchache kabla nilienda kumwona wakati wa kurejea akasema kwamba mwenyezi mungu akulinde labda sitaweza kukutana nawe tena ameacha vijana watano na binti mmoja kwa fazila ya allah wawili ni wakfe zindii nasir saheb ni mwalimu wakfe jadid mwingine ni, ni mbashiri wa jamaat nchi ni zambia na yeye hakuweza kushiriki katika jiza yake kwa sababu ya kuwepwo kwake katika nchi nyingine mwenyezi mungu amghufirie na amrehemu na akubali maombi yake kwa ajili ya watoto wake marehemu anayefuata ni bredier منور احمد رانا صاحب ہو علی کو کتیبوم کو جماعت راول پنٹی یہ عالی فریقی دنیا سکو نما ان اللہ و ان الََََََََََ راج اون کٹیک فامل جمویہ علی پٹیکناکمپٹیہ بابو بابویا کے چودھری غلام احمد صاحب ایڈوکیٹ علیقوا صحابت مسیحم علیہ السلۃ وسلم مکلفہ مٹی سے سبین نموجہ علی جیشینی wakati wa kufanya kazi jeshini aliendelea kuitumikia jamaati na alikuwa anatoa nyumba yake kwa jili ya kituo cha sala alikuwa anaipinda jamaat alikuwa na ushujaa mkubwa baada ya kustafu akajitolea sana kwa ajili ya huduma za jamaati akaweza kupata nafasi ya kutoa huduma mbalimbali mbali katika amarat amaraent na wilaya wilayarawalpini alikuwa akitekeleza wajibu wake wote wa kijamaati kwa juhudi na kwa moyo sana alikuwa na unyenyekevu mkubwa sana na alikuwa akiwatendea wenzake kwa huruma sana na alikuwa akiwatii viongozi wake alikuwa na uhusiano mkubwa na ukhalifa alikuwa anasema labda yake juu ya kila mpango alikuwa akiwasaidia watu maskini na daima alikuwa tayari kuwasaidia alikuwa musi ameacha nyuma mama yake salima khurshid saheba na wake wawili na watoto watano katika watoto kuna mabinti wanne na kijana mmoja mwenyezi mungu amghofirie na amrehemu marehemu wa mwisho نی گروپ کیپٹن ریٹائرڈ عبد الشکور ملک صاحب امبا یہ علی کوکیشی ڈیلس مارکانی علی کی دنیا سکھن ان اللہ و راج ہُن بابو یا کے، غلام نبی شیخ صاحب علی کو صحابہ مسیح مولا اسلام السلام کواکیٹیا یہ جمہیہ علی پاٹیکانہ کٹے کی دی کاک نشہرا محبری علی فاج ما جمویہ اکا پاٹیکانہ marhem katika airhorse pakistan akiwa mohandisi na baadaye akiwa group akapata nafasi ya inchi kwa miaka mitano, aka kama naib amir akaweza kusimamia za, nigi, za wa wa andani, na uhusiano katika captan akaaa naaiak nci kwamikakumiama aanm anyaaonaf kuhusu ahmadia baada ya kustafu akajitolea ya maisha yake wakfu kwa ajili ya jamaat alikuwa mwenye kuonyesha mifano ya hali ya juu ya utii wa nizamu na ukhalifa iwe usiku au mchana kila akiitwa na amir jamaat au jamaati alikuwa anakuja mara moja hakutoa uzuru wote alikuwa mwenye kuswali na kufunga saumu alikuwa mwenye kuwapenda wote na alikuwa na athari njema juu ya watu wengine binti yake shazia suhal anasema kwamba baba yangu alikuwa akipitisha muda wake mwingi katika shughuli za jamaati hata awe wapi kazi yake alikuwa anaipinda ilikuwa ni kuswali swala na kufanya kazi ya jamaati alikuwa anatusimulia matukio mbalimbali ya dua na fadhila ya allah na alikuwa anatuambia kwamba jinsi allah anavyowasaidia waahmadia na alikuwa anatusihi kwamba tumuandikie khaliftmsii kwa ajili ya, ya mambo yetu yote anasema kwamba baba yetu alikuwa anamtegemea allah subhanahuwataala na alikuwa razi ya raa ya allah alitufundisha ali tangu utotoni kwamba tukipata pesa basi tutwae mchango tukifanya hivyo kipato chetu kitapata baraka na hela yetu itapata utakaso marehemu alikuwa musi ameacha nyuma mabinti watatu na kijana moja kijana wake ni daktari katika nchi ya marekani dr amir sahib ye pia anaitumikia jamaati menyezimungu amghufirie na amrehemu na akubali maombi yake kw ajili ya watoto wake وکے وہ بھی کام کر رہے ہیں اللہ تعالی مرحوم کے مفقود رحم کو سلوک فرمائے ان کی دعائیں ان کے یاد کے لیے پوری فرمائے الحمدللہ الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مذل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وايتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر