أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله ثم بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين نيمين دليا كويليزا في بينجلي سيرا يا ما بدر na utambulisho wao na kujitolea kwao katika ufululizo wa hutuba zangu watu wengi walionyesha hamu hii na wakaniendikia ya, ya kwamba kama haitaelezwa sira ya mtume saaa wasalam wa basi yatabaki mapungufu fulani kwani chimbuko haswa alikuwa ni dhati ya mtume mtukufu salaawalh wasalam ambaye masohaba watukufu walikuwa wakimzunguka dhati ambaye kwa kujiunganisha naye masohaba wakafikia vivango vya kujitolea visivyo na kifani na wakajifunza njia mpya mpya na wakasambaza tauhidi ya mwenyezi mungu na wakasimamisha vivango vya kuwa mifano yake ya ambayo ambavyo ni udhibitisho wa nguvu tukufu ya mtume sala wasalam na ni uthibitisho ya kwamba yeye sallwasaam alikuwa mpendwa maksus wa mwenyezi mungu basi kueleza sira ya mtume ssl pia ni muhimu sana katika miaka ya nyuma kwenye nyakati mbalimbali hutuba zimeendelea kutolewa juu ya vipengele mbalimbali mbali, vya sera ya mtume sallahu alaihi wasallam lakini kwa vyote vile sera ya mtume sallahu alhi wasalam ni sera ambayo maelezo yake hayana kikomo chake kila sifa yake ni adhim ambayo haiwezi kuelezwa katika hutuba kadhaa na sira hii inshallah itaendelea kueleswa katika nyakati mbalimbali mbali. mbali kwenye kila hutuba kipengele chake fulani kinaendelea kuzungumzwa kwa njia mbalimbali kwani huo ndio mzunguko wa maisha yetu na bila huo dini yetu na imani yetu haiwezi kukamilika na sheria aliyotuma mwenyezimungu pia haiwezi kufuatwa kwa vyovyote vile wakati huu mimi kuhusiana na vita vya badar nitaeleza vipengele vya sera tukufu ya mtume salllauali wasallam na matukio ya historia na silsila hii itaendelea katika hutuba zijazo ni mfano mtakatifu wa mtume sallaual wasallam pekee uliowajaalia masahaba jaziba ya kujitolea kwa moyo wote na kwa kuwapatia jaziba hiyo ukawaingiza katika mashahidi na wapindwa wa mwenyezimungu na kwenye kundi la wale ambao allah alikuwa amewarizia na mifano yake sisi tuliona katika maisha yetu basi kuhusiana na vita hii pia kueleza mfano mwema wa mtume sallau alhi wasalam ni muhimu sana kabla ya kueleza matukio ya vita hii ni muhimu kueleza sababu zilizochangia na zilizosababisha vita kutokea hivyo kwanza mimi nitaeleza mazingira yake yaliyochangia katika vita hii na katika maelezo haya pia vinaonekana vipengele mbalimbali vya sera ya mtume au wslm na vipengele vya mafundisho mazuri aliyoyaleta akieleza sababu za vita vya badr katika sera ya khatamanabiin hatmiza bashir ya masahib ameandika ya kwamba katika maisha ya mtume wslm alipokuwa katika mji wa maka zulma ambazo koraishi walizifanya juu ya waislamu na mipango walioipanga ya kuifuta islamu ni uthibitisho wa kutosha wa kutokea vita kati ya kaumu mbili katika kila zama na kila hali inathibitika kutoka historia ya kwamba pamoja na kufanya istihzai yenye mazwila na kuwalaani na kuwatukana waislamu makafiri wa makka waliwazuia waislamu kufanya ibada ya mwenyezi mungu aliye mmoja na kutangaza tauhidi kwa nguvu wakawapiga na kuwatesa sana na wakanianganya mali zao kwa njia ya haramu na kwa kuwasusia wakajaribu kuwaua na kuwaangamiza na baadhi yao wakawaua kwa zuluma na wakawazalilisha mama zao mpaka kwa kuchoka na zulma hizi waislamu wengi wakaacha maka na wakahamia uhabishi lakini korahishi hawakuishia hapo na kwa kutuma ujumbe wao mmoja katika kasri ya najashi wakajaribu na wakafanya mpango kwamba wahajiri hawa warejee katika maka na korahishi wafanikiwe kuwarudisha tena katika ukafiri la sivyo waangamizwe kisha kiongozi na mpendwa wa waislamu ambaye wao walikuwa wakimpenda zaidi kuliko hai wao akateswa mno na akapewa mateso ya aina zote na wenzao wa qoraish kwa sababu ya kutamka kwake jina la allah wakamrushia mawe katika thaif mpaka mwwili wake ukaloa na damu na mwishowe katika bunge la kitaifa la makka kwa itifaki ya wajumbe wote wa makabila ya qoraish ikaamuliwa ya kwamba muhammad wwsa awawe ili jina na alama ya islam ifutwe na tauhidi ikwishe kabisa kwa milele na kisha kwa ajili ya kutekeleza mpango huo wa kutisha vijana wa makka ambao walikuwa wakitukana na makabila mbalimbali ya quraish wakati wa usiku katika sura ya kundi moja wakaja kuishambulia nyumba ya mtume salllahu alah wa alaihi wasallam lakini mwenyezi mwenyezimungu akamlinda na kumhifadhi mtume sallau al wasalam na mtume sallaual wasalam akitia vumbi katika macho yao akatoka nje ya nyumba yake na akajihifadhi katika pango la thor je zuluma hizi na mipango hiyo ya kuumua sio kama tangazo lao la kupigana vita je katika mazingira ya namna hiyo mtu mwenye akili anaweza kufikiri ya kwamba makuraish wa maka hawakuwa na uadui na islam na waislamu kisha kwa ajili ya waislam je zuluma hizi za kuraish haziwezi kuwa msingi wa kupigana vita vya kujilinda je katika dunia kaumu fulani yenye ghera ambayo isiwe na nia ya kujiua katika mazingira ya namna hiyo inaweza kuwa niuma katika kukubali wito huo ambao quraishi ukawapatia waislamu kwa yakini kama ingekwepo kaumu nyingine juu ya mahala pa waislamu basi kaumu ile ingeshuka katika uwanja wa vita dzidi ya quraishi muda mwingi kabla lakini waislamu walikuwa na amri ya kiongozi wao kwamba wafanye subira hivyo yo imendikwa ya kwamba katika makka zulma za quraish zilipozidi zidi umno abdurahman bin auf na maasuhaba wingine wa kamjia mtume mtukufuw wa wa na wakaumba rokhsa ya kupigana vita na quraish lakini mtume w akasema inni umirto bil affe fala tokatilu yani mimi nimeamrishwa kufanya subira na af hivyo mimi siwezi kuwapati yeni rukhsa ya kupigana vita basi masahaba wakavumilia kila aina ya shida na mateso katika njia ya dini lakini hawakuacha subira mpaka bakuli ya zulma za quraish ikajaa na zulma zikazidi mno nao wakavuka mipaka yote na kwa allah muda wake ukamalizika ndipo mwenyezi mungu akamwamuru mja wake ya kwamba sasa wewe utoke kutoka hapa sasa suala limepita mipaka ya af na mudha umewadhia kwamba wazalimu wapate mwisho wao basi hijra hii ya mtume sallahualwaleh wasalam wa ilikuwa alama ya kukubali wa wito huo wa kuraishi na humo ilikuwepo ishara moja ya kutangaza vita kutoka kwa allah ambayo waislamu na makafiri wote walikuwa wakielewa hivyo katika daru nadwa ambayo ilikuwa ni sehemu ya kushauriana kwa kuraishi karibu na maka karibu na kaba wakati wa mashauriano mtu fulani alipotoa rai yake ya kwamba mtume sawwsaa afukuzwe kutoka maka hapo viongozi wa quraish wakakataa kukubali rai hiyo kwa msingi huu ya kwamba kama muhammad w akitoka kutoka makka kisha bila shaka waislamu wakikubali wito wetu watashuka katika meidani ya vita zidi yetu na mbele ya answar wa madina pia wakati wa kufanya bayati ubathania swali la hijra la mtume sasam ilipoibuka wao wakasema mara moja ya kwamba maana yake ni ya kuwa sisi tuwe tayari kupigana vita na nchi nzima ya uarabuni na hata mtume salawwsalam alipotoka kutoka maka na akaangalia upande wa makka na akasema ya kwamba imakka ulikuwa mpendwa kwangu kuliko makazi yote lakini wenyeji wako hawaniruhusu kuishi humo hapo stabubakr sidi raziaanhu pia akasema ya kwamba watu hawa wamemfukuza mtume wa allah kutoka watani wake sasa watu hawa lazima wataangamia kwa kifupi mtume mtukufu salalaualwalh wasallam wa madamu alipoendele kuishi katika makka mtume salual wasalam akavumilia zulma na mateso ya aina zote lakini hakuinua upanga zidi ya kuraish kwani moja kabla ya kuchukua hatua fulani dzidi ya quraish sawa na suna ya mwenyezimungu ilikuwa muhimu kutimiza hoja juu yao na kwa ajili yake muda ulikwa ukihitajika pili ilikuwa matakwa ya allah ya kwamba waislamu waoneshe mfano wa subira na uvumilivu mpaka muda ule ambapo baada yake kuka kimia kuwe kama ni kujiua kitu ambacho si sahihi kwa mtu yote mwenye akili timamo tatu katika maka kulikuwa na utawala fulani wa quraish na mtume alaihi wasallam alikuwa mwananchi mmoja katika wananchi wake basi kwa mujibu wa hali hiyo ilikuwa lazima ya kwamba madamu aishi katika maka aoneshe utii kwa serikali yao na ahakikishe kwamba lisitokee jambo fulani lenye kuvunja amani na mambo ya kizidi hapo ahame na ahamie sehemu nyingine ne ilikuwa muhimu ya kwamba madamu kaomu yake kwa sababu ya mipango yake isi stahiki kupata azwabu ya mungu katika jicho la allah na muda wa kuangamiza usiwadhie mtume salaiha sallamu aendele kuishi kati yao na muda ule ukifika basi yeye ahame kwani sawa na sona ya mwenyezi mungu nabii madamu anapokuwepo katika kaomo yake azwabu ya kuwangamiza haishuki juu yao na muda wa, wa, na muda wa kushuka kwa adhabu unapofika hapo nabii anapewa amri ya kuondoka basi kwa sababu hizi hijra ya mtume sallahu alihi wasallam ilikuwa na ishara makhsus lakini ni jambo la kusikitika mno ya kwamba kaomo ya wazalimu haikutambua ishara hizi na ikaendelea kuzidi katika zuluma na mateso waila kama hata saizi pia qoraish wangejizuia na katika swala la dini wangeacha kutumia karaha na wangewaacha waislamu kuishi kwa amani basi mwenyezimungu na mwenyezi mungu ni mwingi wa rehema na mtume wake pia alikuwa rehema kwa walimwingu wote kwa yakini hata saaizi pia wao wangesamehewa na nchi ya uharabuni isingelazimika kushuhudia manzari ya mawaji iliyoyashuhudia lakini kilichokuwa kimekadiriwa kikatokea na hijra ya mtume sawwsalam ikawaongeza makuraishi kwenye wadui wao nao wakainuka kwa nguvu zote ili kufuta na kuangamiza islam pamoja na kufanya zuluma juu ya waislamu hawa wadzaifu na kuwatesa waliokuwa bado katika makka mpaka sasa kazi ya kwanza walioifanya yu kuraish ilikuwa ndiyo hii ya kwamba walipo jua ya kuwa mtume salaaw wasalam amesalimika na ametoka nje ya makka wao wakatoka ili kumsaka na kumtafuta na kwa kufanya hivyo wakamtafuta kwenye kila kona ya maka mpaka wakafika hadi pango la thor lakini mwenyezi mungu akamnusuru akamhifadhi na akatia paazia juu ya macho ya kuraish kiasi kwamba kufika wakafika huko aliko mtume salaal wasalam lakini wakashindwa kumpata na wakarejia bila mafanikio walipokata tamaa katika kumtafuta yeye wakatangaza tangazo kwa watu wote ya kwamba mtu ambaye atamkamata mtume saasalam na kumleta akiwa hai au hata kama awe amekufa ye atazawadiwa ngami mia moja ambayo sawa na bei ya siku hizi ni takriban 2 rupya katika zama zili alipoindika mirza bashir masahib hili ni, hi, ni jambo la 91 na siku hizi hili ni jambo la mamilioni ye atapewa zawadi ya ngama i1 ili kwa swala la kupata mamilioni na katika kupata zawadi hiyo vijana wengi wa makabila mbalimbali wakatoka ili kumtafuta mtume sa wasalam hivyo suraqa bin malik pia akiwa na tamaa hiyo hiyo ya kupata zawadi akatoka kumtafuta lakini katika mpango huo pia maquraish wakashindwa vibaya ikifikiriwa basi jambo hilo linatosha kuwa sababu ya kutokea kwa vita katika kaumu mbili kwamba kaumu fulani ipange zawadi kuhusu kiongozi wa kaumu nyingine vivyo hivyo mtume sallahu alwaali wasalam wa alipohama maka na akahamia madina qoraish wakamwindikia mkuu wa madina abdullah bin ubaidi bin salul na wenzake barua ya maonyo wao wakamwindikia ya kwamba wewe umempa mwenzetu ihifadhi nasi tunasema kwa kuapa kwa allah ya kwamba nini mupigane naye vita au mumfukuze nje ya nchi yenu lasi hvyo sisi sote kwa pamoja tutawashambulieni na tutawaua wanajeshi wenu na tutawateka kina mama zenu barua hiyo ilipofika kwa abdullah bin obai na wenzake wenye kuabudu masanamu wao wakajumuika ili kupigana vita na mtume salalahu alihi wasalam mtume sala wa salam alipopata taarifa yake mtume sasalm akakutana nao na akasema kwamba unyo ambayo uraish wamewapatieni labda katika wazo lenu litakuwa unyo kubwa ila hali wao hawezi kuwapatieni mazara makubwa jinsi nini wenyewe mtakavyojipatia mazara nini mnataka kupigana vita na watoto wenu na ndugu zenu kwani wengi wao walikuwa wamesha silimu mayahudi waliposikia mambo hayo kutoka kwa mtume ssala wao wakatawarika hapanapale na wakamwacha vivyo hivyo kuraish wa makka wakitembelea makabila ya arab wakaanza kuwachochea watu wao dzidi ya waislamu hivyo kuhusu jambo hilo hadmirza bashir masaheb kwenye sira ya hatamanabiyin ya kwamba makuraishi hawakuishia hapo hapo bali pale walipoona ya kwamba aos na khazraj hawataki kuondoa uhifadhi kutoka kwa waislamu na inawezekana kuwa islam itashika nguvu katika madina wao kwa kuyatembelea makabila mengine ya arab wakaanza kuwachochea dzidi ya waislamu na kwa kuwa kwa sababu ya kuwa viongozi wa kaaba tukufu kuraishi ilikuwa na athari kubwa juu ya wengine katika arab kwa sababu ya uchochezi wa qoraish makabila mengi yakawa adui wa kutisha wa waislam na madina ikawa na hali hii kana kwamba moto uwe umewaka pande zote ine ya madina hivyo riwaya moja inasema ya kwamba t-ubai bin binqab anasimbulia ya kuwa mtume saaaw wasalam na masahaba zake walipofika katika madina na ansar wakawapatia uhifadhi hapo nchi nzima ya uharabuni ikawa adui wao kwa pamoja basi katika siku hizi waislamu walikuwa na hali ya namna hii kwamba hata wakati wa usiku pia walikuwa wakilala na silaha na wakati wa mchana pia walikuwa wakitembea nazo na walikuwa wakisemana ya kwamba tuangalie kama tutabaki kuwa hai aula wakati embapo tutaishi kwa amani na hatutakuwa na hofu yoyote isipokuwa hofu ya allah hata mtume sawa mwenyemwe alikuwa na hali fulani aisha razina anasimulia ya kwamba mwanzoni mtume saaa alipokuja madina kwa sababu ya hofu ya mashambulizi ya adui mtume s alikuwa halali wakati wa usiku نعكوس زماهية هي أكرم كقوف إناس ما يا كومبا واذكروا إذ أنتم قليل مستزعفون في الأنس تخافون أن يتخطفكم الناس تخافون أن يتخطفكم الناس فآواكم وأيدكم بنصره ورزقكم من الطيبات لعلكم تشكرون إني واسلام kumbukeni mlipokuwa wachache mkionekana wadhaifu katika ardhi mkawaogopa watu kuwanyanganyini lakini yeye akawapeni makao na kuwasaidieni kwa msaada wake na kuwapeni vitu vizuri ili mpate kushukuru hizi zilikuwa ni hatari za nje zilizotaachwa ndani ya kurani tukufu lakini ndani ya madina pia hali haikuwa shwari kama kuhusu hiyo amia bashir amsahib anavyoandika ya kwamba hali ya madina ilikuwa ndio hii ya kwamba hadi sasa sehemu moja kubwa ya aos na khazraj ilikuwa juu ya ushirikina na japo kuwa kizwahiri wao walikuwa pamoja na ndugu zao lakini katika hali za namna hiyo mshirikina mmoja angewezaje kuaminiwa kisha namba mbili walikwepo wanafiki ambao kizwahiri walikuwa wamesilimu lakini huko nyuma walikuwa maadui wa islam na ndani ya madina uwepo wao ulikuwa sababu ya kuleta hatari kubwa tatu walikuwepo mayahudi ambao japokuwa mkataba mmoja ulikuwa umefanywa lakini kwa mayahudi hawa mkataba huu haukuwa na thamani yoyote ilmuradhi hata katika madina vilikuwepo vitu ambavyo havikuwa chini ya barudhi iliyofichika dzidi ya waislamu na cheche dogo ya makabila ya arab ilikuwa ikitosha kuwasha moto kwa kutumia barudhi hiyo na kuwaangamiza waislamu wote wa madina katika muda huo mgumu ambao haukupita muda mgumu zaidi kuliko huo juu ya islam wahi wa mungu ukashuka juu ya mtume sallaualwasalam ya kwamba sasa wewe pia unatakiwa kutumia upanga zidi ya makafiri hawa ambao wametoka na upanga zidi yako katika medani ya zuluma na mateso na jihadi kwa upanga ikatangazwa kuhusu jihadi kwa upanga aya ya kwanza ilishuka juu ya mtume sallahualhi wa wasalam tarehe 2 safa mwaka wa pili wa hijra yani agosti 15 ma 62 ambapo mwaka moja ulikuwa umepita tangu afike madina hadmida bashir masaheb amefanya tahkiki hiyo na kwa mujibu wa tahkiki yake hii ndiyo tarehe ya kushuka kwa aya hii kwani kuhusu sura hii kuna riwaya isemayo isemayokuwa sehemu yake fulani ilikuwa imeshuka katika makka na nyingine katika madina lakini kwa vyote vile ni riwaya mbalimbali zinazozughomzia mbali aya hii kuna riwaya inayosema ya kwamba wakati wa hijra aya hii ilikuwa imeshuka kwani baada ya muda mfupi wa kuja katika madina mtume salaaw wasalam wa kwa ajili ya kuizuia misafara ya qoraish mi na kwa ajili ya kuchukua hatua zingine za kiulinzi alikuwa ameanza kutuma vikosi vyenye silaha mwanzoni mwa hijira aya hii ilikuwa imeshuka au baada ya kupita mwaka mmoja lakini hii ilikuwa ni rukhsa ya kwanza ya kupigana vita zidi ya wapinzani wa dini waliyoanza vita zidi ya dini na kwa kuwa mtume sallahu alhi wasalam alikuwa ametoka nje ya serikali yao ambayo alikuwa anaishi chini yake kama ilivyoelezwa ya kuwa chini ya serikali yao vita isingeweza kufanywa na sasa serikali yake ilikuwa imeshastawi aya hii ambamo mwenyezi mungu alitoa rukhsa ni aya ya sura haji bali ni aya mbili mwenyezimungu anasema وزنا للذين يقاتلون بأنهم ظلموا وإن الله على نصرهم لقدير الذين أخرجوا الذين أخرجوا من ديارهم بغير حق إلا أن يقولوا ربنا الله ولولا دفء الله الناس باسهم ببعض. ولولا دف الله الناس بازهم بباز لهدمت صوامع وبيع وصلوات ومساجد يذكر فيها اسم الله كثيرا ولا ينصرن الله من ينصر ان الله لقوي عزيز imeruhusiwa kupigana kwa wale wanaopigwa kwa sababu wamezulumiwa na kwa yakini allah anao uwezo wa kuwasaidia yani wale waliotolewa majumbani mwao pasipo haki ila kwa sababu tu wanasema mola wetu ni allah na kama allah asingali asingaliwazuia watu baadhi yao kwa wengine bila shaka yangalivunjwa mahekalu na makanisa na nyumba za ibada na miskiti ambamo jina la allah hutajwa kwa wingi na bila shaka allah humsaidia yule anayemsaidia yeye hakika allah ni mwenye nguvu na mshindi yani humo dini zote zimelindwa kwa kutaja jina la mahala pa kufanya ibada pa kila dini jihadi ilipowajibika mtume sallaualhiwasalam kwa ajili ya kuwasalimisha waislamu kutoka shari ya makafiri mwanzoni alifanya mipango minne hivyo kuhusu mipango hii hatumezabishiramasaaba ameendika ya kwamba moja mtume sasala mwenyewe kwa kusafiri alianza kufanya mikataba na makabila mbalimbali mbali, ili maeneo yanayoizunguka madina yaweze kusalimika na hatari na katika suala hilo mtume saa salam akazingatia makabila ambayo yalikuwa yakiishi kwenye njia iliyoelekea siria kama kila mmoja anavyoweza kuelewa ya kwamba haya ndiyo makabila ambayo wakuraishi wa maka wangeweza kupata msaada kutoka kwao zidi ya waislamu ambayo wadui wao ungeweza kuleta hatari kwa ajili ya waislamu pili mtume akaanza kutuma vikosi vidogo vidogo katika maeneo mbalimbali ya madina ili aweze kujua kuhusu mipango ya kuraish na kuhusu makabila yaliyokuwa marafiki zao na pia makuraishi waweze kufahamu kwamba waislamu hawakughafilika na hivyo madina iweze kusalimika kuhusu mashambulizi ya ghafula tatu kulikuwa na hikima katika kuwatuma vikosi hivi ili kwa kupitia vikosi hivi waislamu walio dzaifu waweze kupata nafasi ya kukutana na waislamu wa madina katika maeneo ya maka walikuwepo watu ambao walikuwa waislamu kutoka moyoni lakini kwa sababu ya zulma za quraish walikuwa hawawezi kudhihirisha islam na pia kwa sababu ya umaskini na udhaifu wao hawakuwa na nguvu ya kufanya hijra kwani qoraish walikuwa wakiwazuia kufanya hijra kwa nguvu na mpango waine aliofanya ni kwamba akaanza kufanya mipango ya kuizuia misafara ya kibiashara ya quraish ambayo ilikuwa ikitoka kutoka siria na ilikuwa inapita karibu na madina misafara hii popote pale ambapo ilikuwa ikipita ilikuwa ikiwachochea watu dzidi wa ya waislamu na ni zwahiri ya kwamba katika maeneo yaliyozunguka madina kupanda mbegu wa uadui wa islam ilikuwa ni hatari kwa ajili ya waislamu kisha jingine ni ya kwamba misafara hii daima ilikuwa na silaha na kila mmoja anaweza kuelewa ya kwamba kupita kwa misafara ya namna hiyo karibu na madina kulikuwa na hatari mno kisha jingine ni ya kwamba korahish kwa asilimia kubwa walikuwa wakitegemea biashara na kuchukua hatua za namna hiyo ilikuwa ni njia yenye athari ya kuwateka na kuwazuia kutoka mipango yao ya kizulma kwamba njia ya biashara yao ifungwe hivyo historia ni shahidi juu yake ya kwamba mambo ambayo yaliwa sababisha quraish kufanya suluhu na yakawalazimisha kufanya suluhu hatua moja ilikuwa ni ya kuzuia misafara yao ya kibiashara hivyo mpango huu ulikuwa wenye hikima ambao ukaleta matunda kwa wakati wake kisha faidha iliyokuwa ikipatikana katika misafara hiyo ya kibiashara ilikuwa inatumika kwa ajili ya kufuta islam bali saa nyingine misafara ya kibiashara ilikuwa ikitumwa ili faida yote itakayopatikana itatumika zidi ya waislamu na biashara iliykuwa inafanywa faida yake ilikuwa inatumika kwa ajili ya kupigana vita zidi ya islamu na katika sura hii kila mmoja anaweza kuelewa kwamba kuchukua hatua hiyo ya kuizuia misafara ilikuwa ni njia halali htutamesema kwamba silsila hii itaendelea na inshallah nitaeleza katika siku za usoni wakati huu napenda kuwazungumzia baadhi marehemu kisha nitasolisha sala ya jeneza yao jeneza moja ni hazir ambayo niyamheshimiwa khwaja, si, khwaja munir ahmad sahib na jineza zingine izaghaibu si hwaja munir ahmad bali anaitwa hwaja mnirudin kamar sahib کمر صاحب علی کوام قاضی وا انگریزہ می اشنا صابہ اکیونا عمر و یہ آلی کو مونگو علی فاریکی دنیا و یہ جہ علی کومجکو و حتمیا خیر سیخوانی صاحب رضی اللہ تعالی عنہ علی اکوا صحابہ وت مسیح مولا سۃ والم بابا یاق مولانا قمر الدین صاحب پیا hat masihi mad aliku ame mona katika umri mdogo na ye alikua ame mona katika utoto wake alikuwa mtoto munye umri mdogo molve gamarudin sahib alikuwa sadr wa kwanza wa majlis kudaml ahmadia markazia yani baba yake uhuru ulipotokea baina ya india na pakistan yeye ye watu hawa wakahamia pakistan kisha waja mddin saheb akaenda kuishi tanzania afrika mashariki kwa muda katika mji wa rabua akapata nafasi ya kuitumikia jamaa juu ni azifa mbalimbali kisha mwak96 pamoja na familia yake akaaja uingereza na alikuwa na nyumba yake karibu na msikiti wa fazl watu wa zamani wote wanamjua katika zama za ukhalifa wa nne kwa muda mrefu akapata bahati ya kutoa azan ya ijumaa katika msikiti wa fazl marehemu akaweza kuitumikia jamaat kama mwenyekiti wa tawi la masifa h london na patni mwaka elm9tt5no baada ya kustafu akajitolea wakfu na tangu miaka ishirini na tisa alikuwa anafanya kazi katika wakata tabshir na kisha katika daftar private sectory hapa uingereza siku moja kabla ya kifo chake pia aliendelea kufanya kazi kabla ya adzuhuri na kisha baada ya kuswali adzuhuri alikuwa amerejia nyumbani alikuwa na tabia ya kuswali salatano kwa wakati alikuwa mkimia mwenye kuwasaidia wote na alikuwa mtifu na ikhlasi kubwa alikuwa musi ameacha nyuma vijana wawili na mabinti wawili na wajukuu wengi ام آل کوم جو امیر صاحب او انگریزا منگزمگو عام غفیری نہ ام رحیم ام نام پنڈت کا درجہ ہی یو جنازہ ایلیو حاضر انشاءاللہ اللہ ٹوٹا سالی جن جن زا ذیلزو غائب موجا یا ڈاکٹر مزام بشر احمد صاحب امبا یہ علی کو امجکو واۃ مسلح رضی اللہ تعالی عنہ نہ علی کو پانڈ و ماں کے علی کو ممجھکو وا mirza munawara masahib na mahmuda mahmud sahiba alikuwa mwana wake na alikuwa mjukuwa nawa mubaraka begumsahiba amefariki dunia akiwa na umri a miaka sabini na tisa inlah wa inlah rajiun alikuwa musi masomo ya mwanzo alikuwa amepata kutoka rabua kisha آکافائیاں ایم بی بی ایس کوٹوکا کنگ ایڈورڈ میڈیکل کالج لاہور کش آکا فائیاں کازی زی کٹکا ہاسپٹل یا ربوا کشا آکا جا او انگریزا کواجیلی یا مسومو وزائی نا کوٹوکا رویل کالج آف سرجنز ایڈمبرا آکافائیاں پوسٹ گریجویشن موکل مکلم میٹسن سبینی نا آکا فائیاں ایف ایس سی ایس kwa kuwa alikuwa amefanya wakfu hivyo akarejea pakistan na akaendelea kutoa huduma ya tiba katika hospitali ya fazli umar akapata huduma akapata nafasi ya kutoa huduma hii kwa takriban miaka hamsini katika hospitali ya fazili umar na waliyofanya kazi katika hospitali hii marhemu ndiye aliyeweza kutoa huduma kwa muda mrefu zaidi yani kwa miaka hamsini ameweza kuwatumikia wanadamu katika hospitali mwakaelu9 khalifa mtukufu waine rahmllah taala alikuwa amemteua kama mjumbe wa bodi ya wakufe jadid na akaendelea kufanya kazi juu ya wazifa huo hadi kifo chake mke wake anaendika ya kwamba marehemu alikuwa mtu wa watu mwenye kuwajali wote anasema kwamba ndugu zake wazazi wake ndugu zangu wazazi wangu sikumbuki kama ameacha nafasi ya kushiriki katika furaha au ghamu yao alikuwa si mbivu katika kutekeleza wajibu wake kama jamaa na watukufu wote waliokuwa wanyumbani alipata bahati ya kuwatibu alikuwa akiwatembelea katika nyumba zao ilikuwa juli ya hali alikuwa akiwasaidia watu wenye haja hakuwahi kukataa kumpatia yeyote aliyeomba akawasomesha mabinti wengi na akavumilia matumizi yao yote mpaka ndoa zao baadhi ya mabinti wameniindikia vile, vile wakaishi katika nyumba yake ye akawalea kama baba na kisha akasimamia ndoa zao alikuwa akisamehe ada ya wagonjwa wengi watu wengi wameniindikia bali alikua anawapatika dawa kutoka kwake alikuwa na, kwa na uhusiano imara na makhalifa upande mmoja alikuwa na uhusiano wa kifamilia na makhalifa yani pamoja na makhalifa wote lakini pia alikuwa na uhusiano wa kiheshima na alikuwa anawafahamisha watoto wake na mwenyewe pia akaonyesha kwa mfano alikuwa mkubwa kuliko mimi kama miaka sita au saba lakini daima nimeona hishima kutoka kwake bali kabla ya ukhalifa nilipokuwa nadhiri ala alikuwa ananitumikia kwa hishima na kwa adhabu alikuwa ananitendea kwa heshima na kwa adhabu katika maradhi ya mwisho ya khalifatulmasihi rabe rahmahu llahu taala mke wake ya kwamba kalifa mtukufu wa inne akawapigia simu akisema kwamba dr mbashir adi mara moja anasema kwamba u- usiku ule ule kwa kusikia ujumbe huo akatoka na kufika hapa na akaishi hapa hapa hadi kifo cha kgalife mtukufu wa ine kalifa mtukufu waine rahimaulahu taala juu ya kifo cha mkewe Hat asfa begam saaba alika amesema kwamba mbashir alipokuja kunipokea karibu na lift kwa mke wangu amefariki dunia kwa kwa kama yeye angekuwa na hali mbaya akiwa peke yake l kwka m knane k maai alikuwa ametaja huduma zake mke wake anaendika kwamba safari moja alishtakiwa na kwa ajili ya kufanya tahkiki kamati moja ikaundwa wakati ule pia yeye akaonesha heshima kwa nizamu ya jamaa na hakuonesha uh, hisia yoyote na kamati ikafanya tahkiki na ikatoa amri kwamba yeye hakuwa na hatia mwana wake ameendika kwamba kutoka chini yao na maeneo yanayozunguka rabwa baadhi ya wapinzani walikuwa wakija nyumbani kwake na kupata tiba watu wengi ambao si waahamadia walikuwa wagonjwa wake mimi pia na wajua aliwatibu watu wengi na kwa sababu yake alikuwa maarufu sana katika rabwa hatmasihimasatu wasalam katika maradhi yake ya mwisho alikuwa anatumia kijiko fulani kwa ajili ya kunywa dawa hatamaa railatalana kijiko kile kii kijiko chachai alikua amempatia kwamba kijana wako kwa ambaye atakuwa daktari kiko hicho umpatie kio icho aa akapewa nakisha nyingine kwa ajili ya baraka alikuwa akiwanywesha wagonjwa dawa kwa kutumia kijiko hicho watu waliokuja kufanya maombelezo walitokana na matabaka yote lakini wengi walikuwa watu walio maskini na walikuwa wakisema mara kwa mara kwamba mengasab alikuwa mosen wetu alikuwa amewatibu wengine na wengine alikuwa amewajali kwa njia nyingine wapo wakulima wengi wa maeneo haya na wake zao au madada zao walikuwa wakija kwa ajili ya kupata tiba wakulima hao wamekuja na wameonyesha hisia zao mbalimbali mbali jinsi dr alivyo alivyowajali wote na wote hawa ambao si wahamadia walikuwa wakilia na kusema kwamba leo baba yetu amefariki dunia kisha watu wa hospitali wengi wamenindikia kwamba hospitali yetu imekuwa yatima yani wote wameonyesha uchungu wao na ghamu yao na huzuni zao alikuwa mtu wa watu alikuwa akiwasaidia watu maskini mtume amesema kwamba mtu akimsifu yule aliyekufa basi mujue kwamba janna imewajibika juu yake basi mwenyezi mungu amjaalie janna sultan dmutas anasema kwamba sawa na elimu yangu katika jumuia mtu aliyepata bahati ya kuitumikia wanadamu kama daktari ni huyu nimekusha eleza tayari na anasema kwamba katika zama ambapo alikuwa amefanya kazi hakuwa na msaidizi katika zahanati mwenyewe alikuwa akifungua mlango na kumwita mgonjwa ndani na mwenyewe alikuwa anasimamia mambo yote hakuwa na msaidizi mwenye kutoa dawa na polepole pole akaanza kuwafundisha watu na kisha hospitali ikapata umaarufu na anasema kwamba yani watu wengi walikuwa wakija katika hospitali yetu asilimia kubwa walikuwa wakipata tiba na walikuwa wakipona na jinsi huyu alivyokuwa akiwatendea wagonjwa mi mwenyewe pia anajua watu walikuwa wakimheshimu sana dr manil mubashir sahib ambaye ni daktari katika hospitali ya serikali anasema kwamba mimi anasema kwamba ni silsila ya huduma za tiba ya ambayo ilikuwa imesambaa na kuenea katika maeneo yote karibu, ana sema ni karibu na rabua anasema nimeendelea kufanya kazi karibu na rabua na anasema kwamba takriban watu wengi wa kila kijiji na kila mji walikuwa miongoni mwa watu wake kama nisema havyo kwamba watu wengi wasio ahmadia walikuja kuomboleza juu ya kifo chake doktor nuri sahib ameendika kwamba katika rabua kuna mtu moja ambaye alikuwa ameweka picha ya doto sahib katika nyumba yake doto saheb alipoenda kumjulia hali mtu huyo akamwambia kwa hishima kwamba doktor alikuwa anakuja kwangu na alikuwa ananiuliza kuhusu siha na afya yangu mungu amsalimishe habari hii ni kuhusu uhai wake amesema kwamba zipo barua nyingi zinazoeleza sifa zake na hisia za wagonjwa alikuwa na uhusiano imara na ukhalifa kama ni nisemavyo mungu amghofirie na amrehemu na ampatie nafasi na sehemu karibu na wapendwa wake geneza ya tatu ya ghaib ni ya مہشمی و سگدہ امت الباس صاحبہ امبایہ علی کو ام کے و سگد محمود احمد صاحب و اسلام آباد نائپیہ علی فریق کی دنیا سکھ زنیما ان اللہ و ان الحراج اون علی کو ام جکو و ڈاکٹر سید عبد شاہ صاحب نا علی کو بنتی یا سید عبد شاہ صاحب علی کو ام پوا وحت طاہر رضی اللہ تعالی عنہ بابا یا کے علی کو آما مولم کے موجا عالیہ کوا مولائچی جی ہوا آئرلینڈ حنیفہ شاہ صاحبہ امبائی جی اللہ کے لیے کُوا کیتھلین اوبرائن نہ ہروسی ہی علی کو فایواں کٹک امجی ہوا نائروبیسا اروبائی نہ ٹھانو کی شاہ ماں مایا کے آکا جا پاکستان نہ کٹکا سندھ وا کا ایشی شاہ صاحب نہم کے ہوئے آم باپو جا پو کوا علی کوٹو کا آئرلینڈ lakini wakaishi kwa kujitolea sana na watoto wake pia walikuwa wenyeji kujitolea moja wake alikuwa ni amdulbasa saheba mume wake segememu shah saheba anasema kwamba marehemu alikuwa na tabia ya kuswali na haswa sala ya tahajudi alikuwa na swali kwa uangalizi mkubwa alindile kuswalisala ya tahajud pamoja na baba yake tangu utotoni alikuwa mwenye kuzingatia dini na sheria daima alikuwa kiwa saidia watu wenye haja alikuwa anazingatia zingatia hijabu marhemu alikuwa musi ameacha neuma mume na binti moja na watoto wa kiume wawili moja ni sai bashir ahmad ambayanashihapa shahid ahmad binti yake anaishi marekani majida malk binti yake majina malik ambaye ni mke wa dr amir malik saheb wa marekani anasema kwamba mama alikuwa mtu wa watu na alikuwa na ucheshi kila aliyekutana naye alikuwa anaanza kumpenda alikuwa na, ali ali na mapenzi na ukhalifa alikuwa na hulka njema sana alikuwa haelezi kuhusu uchungu na matatizo yake alikuwa kwenye mstari wa mbele kati kutoa swadaka na kuwasaidia watu wenye haja alikuwa anawasaidia mabinti mayatima na kuwapatia watu chakula na kuwatumia vyakula katika nyumba zao alikuwa anawasaidia watu wake kwa kuwaombea na kwa ajili ya kutoa swadaka alikuwa na marafiki zake ambao walikuwa wenye kumpenda allah mungu pia alikuwa akimtendea kwa njia makhsus mungu alikuwa na kubahali maombi yake alikuwa anampatia taarifa katika mambo mengi kwamba dua zake zimekubaliwa hata katika marazi akuacha swala daima alikuwa asije swala mungu na na na daraja awajalie watoto wake mema yake ya ya tatu ghaibu ni aalianaaai aa seneiuaahaaeeaaibuni yamheshihasha ambaye alikuwa sadr wa jumuia ya pakistan chak nmbr meambili siti ndina moja rb ado wali fیsl آbاd napia alifriقی dnia siku zا nma inل w in lہ raجun kjanawake rhmatu bandesha sab ni mbsiri wajumua y anasema yakwamba babu yetu ali na miezi mibiri mitatutu abapo wazaziwake na jmaزake ktika zma msih o kika siku zا tauni wali friقی dnیa wakati ule kulikuwa na familia moja ya mbali ya babu yetu familia ambayo ikamlea baadaye sawa na hukumu ya kazi wa tahasil batala babu yetu akalelewa katika familia ya kiahmadia na hivyo akaendelea kulelewa katika mazingira ya kiahmadia marehemu akaendelea kuitumikia kijiji chake kama mwenyekiti kwa miaka ishirini na mitano alikuwa mtu wa watu alikuwa mwenye kuswali alikuwa na upendo na nizamu ya jamaat na ukhalifa ameacha nyuma vijana watano na mabinti watatu kijana wake mmoja kama nisemavyo ni sehmaavyo ni rahmadulla ambaye ni mbashiri ambaye anatoa huduma kama mwalimu katika jamea amdi ya jermani na kwa sababu ya hali fulani ya upinzani ya kijiji chake hakuweza kushiriki kwa wakati katika mazishi ya baba yake mwenyezi mungu amghofirie na amrehemu na ampandishe katika daraja na awajalie watoto wake kuendeleza الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا رسوله، ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودعوه يستجب لكم one of the cruel oh,