أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين Alihim, alihim, mungu amsaidie sana anasema nilikuwa nimeeleza machache jinsi makafiri wa maka walivyojiendaa kwa ajili ya vita kuhusu hiyo yapo maelezo mengine kama hivi kulikuwa na bwana mmoja umaiya bin khalf na mwingine alikuwa abu lahab mandalizi yalipokuwa yakifanywa wao walikwepa kwenda vitani katika maelezo yake imeendikwa ya kwamba kwa ajili ya vita ile wakuu wa quraish walikuwa wakimshawishi kila mmoja ili waende vitani lakini umaya bin khalf alikuwa anakwepa kwenda vitani kiongozi mmoja wa makka ukba bin abu muet akamjia umaiya na akiweka kwake chombo cha manukato na chombo cha kujifukiza akasema ya kwamba e abu lala wewe ujifukize wewe ujifukize na manukatu haya ya kina mama kwani wewe pia ni mmoja wao una kazi gani na vita sawaneriwaya nyingine abu jahal akaaja kwa umaia na akamwambia ya kwamba wewe ni mkuu wa maka na miongoni mwa watu wenye heshima kama watu wakikuona ukikuwepa vitani wao pia watasimama hivyo lazima utoke pamoja nasi hata kama uende kwa masafa ya siku moja mbili tu na kisha baada yake unaweza kurejea nyuma kimsingi umaiya alikuwa na hofu ya kuenda vitani kwani kuhusu mawaji yake mtume sallaualwasalam alikuwa ametoa bishara jambo ambalo yeye alikuwa analijua ktikا بخاری imsmوli وht عبدالله بن مسعوd رض لل yاkوmبhtsad bن maz aلikwendakufya عمرا nae akاisikwa امیa بن, بن خلf yaani watu hawa walikuwa wakijuana kwa muda mrefu na umaiya kila alipokuwa akisafiri kuelekea siria na alikuwa akipita madina basi alikuwa akiishi kwa tsaad umaiya akamwambia tsaad kwamba asubiri kidogo yii alikuwa na nia ya kufanya umra umaia akamwambia kwamba asubiri mpaka mchana na watu wakikafilika uende ukafanye tawafu kwa sababu ya uadui na waislam tahadhari hiyo ilikuwa imechukuliwa katika muda hu hati saad alipokua akifanya tawafu alipukuwa nafanya tawafu akamona abujahl <tikwa> abu, abu jahl akasema kwamba huyu ni nani anaefanya tawafu yakaba hati sad akasema kwamba mimini sad. abu jahl akasema kwamba je utaweza kufanya tawafu yakaba kwa amani ilhali wewe umewapa muhamad i salam nawenzake uhifadhi hai saad akasema kwamba ndio ndipo wao wakakaribiana abu jahl akampa cangamoto ya kwamba kivipi unaweza kufanya tawafu wewe ni mmoja wa wale waliompatia muhammad saa wa saam uhifadhi saad akasema ndio mimi nimempa uhifadhi na tawafu pia nitaifanya hapo wao wakaanza kubishana umaiya akamwambia saad ya kwamba ewe saad abulhakam hiyo ilikuwa ni kunia ya abu jahl akasema usimfokee kwani yeye ni kiongozi wa makka hasadha akasema kwamba wallahi ukinizuia kufanya dhawafu ya kaba mimi nitachukua hatua a kale zaidi kuliko hiyo ambayo ni kwamba njia yenu ya kibiashara inayopita kutoka madina yani njia iendayo siria nitaifunga abdullah bin masud alekuwa akisema ya kwamba umaya akaendelea kumwambia saad ya kwamba usi inue sauti yako na akaendelea kumzuia saad akapata hasira na akamwambia umaiya kwamba ni ache mimi na usi mtretre abu jahl mimi ni memsikia muhammad salhu alyhwalihi wasallam akisema ya kwamba yeye anania yakukuua yani ametoa bishara ya mawaji yako katika riwaya nyingine imeendikwa kwamba wao yani watu wa muhamada wa a wanania yakukuua umaia akasema kwamba je mimi asaada kasema ndio wewe kisha umaia akasema je katika makaa saada akasema kwamba hiyo mimi si ijui kwa kusikia hayo umaia akasema kwamba wallahi muhammad anaposema jambo fulani basi haasemi uongo kisha akaaja kwa mkewe na akasema kwamba je unajua ya kwamba ndugu yangu ya yasrab yambia nini ye akasema amesema nini umaiya akasema anasema ya kwamba yeye amemsikia muhammad muhamad a akisema yakuwa yeye anania yakuni uwa mkewe akasema wallahi muhammad a haasemi jambo la uongo hiyo ilikuwa ni bishara ile ambayo umaiya alikuwa na hofu yake na hakuwa na nia ya kwenda vitani zidi ya waislamu hata abdullah bin masud alikuwa akisema ya kwamba yeye alipotoka kuelekea badar na umbaomba akaaja kuomba msaada mke wa umaiya akamwambia kwamba je hukumbuki jambo lile alilokuambia ndugu yako wa wayasrab apo umaiya akataka kuwepa vita lakini abu jahal akamwambia kwamba wewe ni miongoni mwa wakuu wa bonde hili hivyo uende pamoja nasi kwa siku moja mbili tu hivyo ye akatoka nao kwa siku mbili na mwenyezi mungu akafanya mpango wa kumwangamiza baadhi ya waandishi wa sera wamezungomzie nukta hii kwamba mtume salam alikuwa amesema kwamba yeye atamua ila hali mtume sala sasaam alikuwa hakumua hapo wenye kufafanua wanasema kwamba maana yake ilikuwa ni kwamba yeye atakuwa sababu ya mawaji yake wa ila mtume salah salam hakumua yeyote isipokuwa ubay bin khalf aliye ndugu wa umaya bin khalf na mtume sa saam alikuwa amemua yeye katika vita vya uhud kisha wachambuzi wanasemaya kwamba huenda saad atakuwa amemwambia umwaia ya kwamba watu wa muhammad sa salam watakuua kwani kama imekuisha elezwa hapo kabla riwaya inasema vilevile vile kuwa mtume sasaam au watu wake watamua kwa viote vile mawaji haya yakatokea na hakuna nafasi ya kujadiliana ya kwamba nnani aliyemua hii ilikuwa ni bishara iliyopata kutimia vivyo hivyo abulaha pia alikuwa na hofu ya kuenda vitani yeye kwa niaba yake alikuwa amemtuma mtu mwingine na mwenyewe alikuwa hakuenda vitani sababu ya kuto kuenda kwake vitani ilikuwa ni ndoto ya artika binti abdulmutlib yeye alikuwa akisema ya kwamba ndoto ya artika ni kama vile kitu fulani kichukuliwe kwa mkono yaani jambo hili lina uhakika atmia bashir masaheb ameandika maelezo yake kama hivi kulikuwa na watu wawili tu waliosita kushiriki katika vita hii nao walikuwa abulahab na, wali Abu na umaya bin khalf lakini sababu ya kukwepa kuwa kwao haikuwa huruma kwa waislamu bali abulahab alikuwa anayeogopa ndoto ya dada yake atika binti abdulmutlib ambayo yeye siku tatu kabla ya kuja kwa zamzam alikuwa ameiona kuhusu maangamio ya quraish na umaya bin khalf alikuwa na hofu ya bishara ile ambayo mtume sa salm alikuwa ameitoa kuhusu kuuwawa kwake habari ambayo ilimu yake alikuwa amekwisha pata kutoka kwa saad bin muaz akiwa katika makka lakini kwa kuwa kwa sababu ya kukaa kwao nyuma makafiri wengine wangeweza kuvunjika moyo hivyo viongozi wengine wa quraish kwa kuwapatia ghera na hamasa wakawalazimisha kukubali yaani umaya mwenyewe akawa thayarina abu lahab akamtewa mtu mwingine kwa niaba yake ili aende vitani hivyo baada ya matayarisho ya siku tatu jeshi la wanajeshi zaidi ya elfu moja likaawa tayari kuondoka kutoka makka jeshi hili baado lilikuwa katika ndipo baadhi ya viongozi wa kuraishi wakapata wazo ya kwamba kwa watu wa makka hawana uhusiano mzuri na tawila bano kanana yaani bano bakar isije ikatokea hivi kwamba wao wakipata faida ya kuondoka kwao waishambulie maka na kwa sababu ya wazo hilo baadhi ya makhurahisho wakaanza kuvunjika moyo lakini kiongozi mmoja wa banukanana suraka bn malik bn josham ambaye alikwa katika maka akawapa imanina akasemamimina cukuwa zamana hi ya kwamba maka haita shambuli wa bali suraka alikuwana jazibakali ya kuwa pinga wa islam kasi kwamba katika kuwa sayidia qurish munyewe aka enda hadi badar lakini huko kwakuana wa islamu akashikwana haiba kali mpaka kabla ya kutokea vita akawacha watu wake na akakimbia vita kabla ya kutoka maka koras wakaenda katika kaba na wakafanya maombi kwamba e mungu katika makundi yetu mawili kundi ambalo ni juu ya haki na katika macho yako ni jema na bora zaidi wewe ulisaidie na jingine ulizwalilishe kisha jeshi la makafiri kwa hishima na shani likaondoka kutoka maka mwanzoni wao wenyewe wa wakafanya wa dua ya maangamio yao mwanzoni idadi ya jeshi la makka ilikuwa ni elfu moja na mia tatu inapatikana kumbukumbu hiyo lakini watu wa banu zohra na banu adi wakajitenga na jeshi wakiwa njiani hivyo idadi ya jeshi la kuraish ikabaki mea tisa na hamsini au sawa na riwaya moja ikawa elfu moja baada yake wao walikuwa na farasi mia moja au mia mbili ngamia mia saba na diraya mia sita au silaha na silaha zingine za kivita masalan mikuki na panga na mishale na upinde na kadhalika katika idadi za kutosha kuhusu maangamio ya viongozi wa quraish kuna ndoto ya jua slt inayopatikana kwenye historia watu wa quraish walitoka makka na wakapiga kambi katika johfa joffa inapatikana ikiwa na umbali wa maili 8eni bl kutoka makka kuelekea madina hapo juham bin salt akawaambia watu ya kwamba mimi nimeota ndoto ya kwamba mtu mmoja amekuja akipanda farasi na ngamia moja pia ni pamoja naye na mtu huyo anasema ya kwamba utba bin rabiya ameuawa na shaba bin rabiya ameuawa نا ابوالحکم بن ہشام یعنی ابو جہل پیا اکا وا وا نا امیہ بن خلف پیا آکا وا وا نا فلانے نا فلانے نا کٹیکا ویونگوزی وا قریش واٹو انبا و, و بادائیے واکا وا وا کٹیکا بدر یی اکا تاجہ ماجینہ یاو kisha mtu huyo akipiga mkuki kwenye shingo la ngamia yake akamwacha katika jeshi letu na katika jeshi letu mahima mahi yote yakashika dhamu ya ngamia yule abu jahal aliposikia ndoto hiyo akasema kwa masihara na hasira kwamba katika banu mutlib amezaliwa nabi huyo mwingine kesho tukipigana vita itajulikana wazi ya kwamba nani anauwawa kwa vyovyote vile kama imekwisha elezwa ya kwamba abu sofian akabadilisha njia na akarudi nyuma ye akamtumia abu jahal ujumbe ya kwamba sasa hakuna haja ya kupigana vita hivyo urudi nyuma nkama ilivyokuwa imeelezwa safari ya nyuma ya kwamba hata abu sufian mwenyewe kama tahadhari akaenda mbele ya msafara wake akasimama karibu na chemchem ambako akaamuliza mtu fulani kwama yeye amemona yeyote akija huko mtu huyo akasema sikuona kitu isipokuwa nimewaona wapanda farasi wawili ambao wakakalisha ngamia ya yao karibu na mlima huo na wakichota maji wakaondoka abu sufian akaja kwenye mahala paku kalisha ngamia na akiinua kinyesi cha ngamia wao akakivunja humo zili kuwepo kokweza tende kwa kuona hiyo akasema wallahi hiki ni chakula cha yasrab yeye akawakimbilia wenzake kwa kasi na akipiga juu ya niuso za ngamia zake akawageuza kutoka njia na akaelekea ufukwe wa bahari na akiacha badar upande wa kulia kwake akaelekea mbele kwa kasi maelezo hayo ni eliza tiari katika hutuba iliyopita kwa vite vile abu sufian alipopata yakini ya kwamba yeye ameusalimisha msafara wake akawatumia korahishi ujumbe huu ya kwamba nyini mlikuwa mmetoka ili kuokoa msafara watu na mali zenu basi mwenyezi mungu amevisalimisha hivyo nini murudi nyuma ni lakini kwa kusikia ujumbe huo wa abu sufyan abu jahal akasema wallahi sisi katu hatutarudi nyuma mpaka tufike eneo la badar badar ilikuwa sehemu ya kufanya tamasha na sherehe katika sherehe za arabu ambapo kila mwaka walikuwa wakifanya mnadha fulani ye akasema kwamba sisi tutaishi huko kwa siku tatu tutachinja ngamia tutawalisha watu chakula na pombe wajakazi wetu wataimba mbele yetu arabuni mzima utasikia habari zetu na habari za safari na jeshi letu kisha wao waodhaima wataendelea kutuogopa hivyo endeleeni kusonga mbele kwa ajili ya kusimamisha haiba fulani akatamka yote kwamba sisi lazima tutafika huko tukiwa na jeshi la kivita pamoja nao ilikuwepo kabila la banu zohra na kuhusu hilo imeandikwa ya kwamba kabila hilo likaamua kurejea nyuma abu sufian alipopata ujumbe kwa kusikia hayo akhnas bin sherik ambayi alikuwa mwenza wa vanuzohra akasema ini vanuzoghra mwenyezi mungu amesalimisha mali zenu na pia amemokoa mwenzenu maghzama bin nofel huyu alikuwepo katika msafara wa abu sufian nini mlikuwa mmetroka majumbani ili muokoe maghzama namulinde mali zenu nini museme kwamba mimi ni mwoga watu watasema kwamba hawa ni waoga na wanaacha vita anasema kwamba semeni mimi ni mwoga lakini turudi nyuma lakini katika hali ya kutokutokea hasara nyinyi hamna haja ya kuondoka msichochewe na abu jahal hivyo wao wakarejia nyuma na hakuna yote wa banu zohra aliyeshiriki katika vita vivyo hivyo kutoka banu pia mtu yote hakwenda kwa ajili ya vita na wote wakarejia nyuma jeshila jeshi la kuraishi likaendelea kukwenda mbele mwana wa hata abu talib tale pia alikwepo katika jeshi hili yeye akaongea na baadzi ya watu wa quraish kuraishi wakasema kwa zihaki wallahi eni bani hashim sisi twa ya kwamba japokuwa mmetoka pamoja nasi lakini huruma zenu za moyo zi pamoja na muhammad salllaualhi wasalam kwa kusikia hayo twale pamwe wa pa wa na watu wake kadhaa akarejia maka rivaya moja inasema ya kwamba talibin abu twale pamwe na washirikina ali kuamekwenda badar kwa karaha tu lakini hakupatikana katika wafungua wala hakupatikana katika wale, wale uwawa na pia hakurejea nyumbani hiyo ni kumbukumbu ya tabri kwa vyovyete vile jeshi lilo baki ambalo sasa kwakupungua kutoka elfu moja na miatatu kariban lili kwalime baki kama elfu moja likaindalea na safariyaki mpaka wakainda kupiga kambi karibu na badr niuma ya moja kundokakwa mtumi sali اllahu alaih wasallm kutoka madina na idadi ya jeshi lawa islam kuhusu hiyo imeendikwa ya kwamba mtume mtukufu salallahu alahi waalaihi wasallam ramadzan kumi na mbili mwaka wa pili wa hijra siku ya jumamosi alitoka kutoka madina paamwe na mtume a alm kulikuwa na watu zaidi kidogo na mia tatu امباء ولی کوپوا حاجیری صبینی نا ونِ نا ونگین ولی کو انصوار ہی ویٹا کو یا کون زا امبا منصوار پیا ولی کو ام شری کی حت عثمان بن عفان ٹمع اکا مقوبہ کی کٹیکا مدینہ کوان کے وحت رقیہ بن تم ٹُم صلی اللہ علیہسم علیہ وسلم آلی کو ام گونجوا کٹیک روایا موجا انعٹیکہ نمحت عثمان منگ و انا علی کو ناعمو لکھن روایا ایلیو معروف زائدی انا سیما کوامبا امکے ہوئے علی کوم گونجوا کٹیکا روای زنگ نی ادادی و اسلام ایلیو ایلیزوا نی میا ٹاٹو کمی نا وا ٹاٹو کٹیکا صاحب اخاری انا پٹیکا نیکبا ای میں سی مولون برآبن عاظب یا کوامبا ماسوحبا ضام ٹو میم ٹوکم صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم والی و شریکی کٹیکا ویٹا ویا بدھر waliniambia ya kwamba wao katika idadi walikuwa kama walivyokuwa watu wa taalut ambao pamoja nahyi walikuwa wamevuka mtu yaani zaidi kidogo ya mia tatu na kumi hatbara alikuwa akisema kwamba wallahi pamoja na thaalut waumini ndio walivyokuwa wamevuka mtu روایا موجا این سیما کومبا مٹم سر سلم آکا وا ما سحبا کو پی گاسا ابو واؤ و پی گا ہی و کم پا شا سلم تاریف کومبا کوملانی می اٹ مین وا ٹا ٹو مٹو مے آکا فراہسا نا کا سیما کومبا ادا دی نا ادادی یا وا ٹو اطالوت ات مسلم ماؤود کٹا ویٹا و بدر کو ادا دی وا اسلامو انا سیما کومبا ٹو انگالی بدر ما کو میٹ ٹو کا ما میٹ na watatu wangetoka katika idadi ya mia sita au mia saba na masohaba waliwaki niume nao pia wangeshiriki basi wita ingekuwa rahisi kwao lakini mwenyezi mungu alikuwa amemwambia mtume sasa kuhusu vita hii lakini pamoja nayo alikuwa amemkataza kwamba asimwambie yote kuhusu vita sababu yake ilikuwa ni kwamba mwenyezi mungu alitaka kutimiza baadhi ya bishara ادادی یا معا صحابہ ایلی کو میٹا ٹوکومی واٹو نٹیکا بیبلی پو کوپیشارا ہی کو ٹوکیو لیٹوکا لو کو جدون ٹوکیو ہی ہلو ہی تو کیا کو محمد صلی اللہ علیہ وسلم نا سوحاب صحابہ زاکے نا جدون نبی آلی پیگانا نا ادوی واکے idadhi ya kundi lake ilikuwa ni miatatu kumi na watatu kama maswahaba wangejua kwamba sisi tunatoka madinya ku ajili ya vita basi waowote wangetoka na idadhi yao ingezidhi kuliko miatatu kumi na watatu chini ya hikma hiyo menyezimungu akafi cha amri hii ili idadi ya maswahaba isizidhi kuliko miatatu kumi na watatu kwani kuondoka kwa maswhaba hawa katika idadi ya miatatu kumi wa ku na watatu kungeweza kutimiza bishara hivyo ilikuwa muhimu kwamba habari ya vita wa ingefichwa na, na baada ya kufikatika meani masoba wambiwa kwamba sasa mtapigana na jeshi la koraishi kulikuwa na mwanamke mmoja aitwae meara bn kuhusu jaziba yake aliyokuwa nayo kuhusu jihadi inapatikana kwamba mtumsa alipotaka kuondoka kuelekea badar hataumewa akamomba mtume akisema ya rasulallah. ni ruhusu niende kwenye jihadi mimi nitawa uguza wagonjwa pamoja nawe huenda allah anijaalie kifo cha ushahidi mtume akasema kwamba usalie katika nyumba yako mungu atakujaalia kifo cha kishahidi mama huyo alikuwa amesoma qurani tukufu na mtume sawa alikuwa akienda kumtembelea نام ٹم سَسم عالِ کو آمین آم کا جینا لا شہیدہ ہی وی و اسلام ونگین بیا والیان زا کو مویٹا کو جینا لا شہیدہ کیشا کا زامہ ضاء خلیف حت عمر حت عمرقہ ورقہ ٹوم و نم جازی جا موجا و کم فنگیا کوئ شو کا پکا يہ آکافا كوسو امٹوم ويو نمجا كازازازازازازازى يہ على كو ام فن وصيہ و باد يہ كيف چنگو واٹا پاٹا اُہرو وا جى جی ہاوا كو امر حت عمر وك کا hatumara akasema kwamba mtume saaa salam alikuwa amesema kweli mtume saa salam alikuwa anasema kwamba twende pamoja nami twende tumone na tukutane na shahida mtume alipekuwa akenda kumtembelia hatumara pia alikuwa anaenda pamoja naye kuhusu jeshi la kiislam maelezo yake yameendikua hivi kwamba sawana rivaya moja katika vita hii waislamu walikuwa na farasi tano na kwa wingine kulikuwa na farasi wawili tu farasi moja alikuwa ni ahat migdad na mwingine alikuwa ni hat zuber na hatali amefanya ameeleza ame riwaya moja kwamba siku ya badr hat alikuwa na farasi yake tu waislamu walikuwa na deraya sitini نا ادادی ہنگامیہ علی کو نی ہنگامیہ سبینی اوسمینی امبا جویا کے ووٹ والوہ واکی پانڈا کی زامو امٹم صلی اللہ علیہ وسلم حت علی نعت مرسد بن ابو مرسد ولی کو واکی پانڈا ہنگامیہ موجا کو زامو زامو جامو می صلی اللہ علیہ وسلم ایلی پوفی کا wenzake wawili wa mtume mtumi sal wakamomba kwamba ya rasullla sisi tunatembea kwa miguu badala yako na wewe uendelee kupanda juu ya ngamia hapo mtume mtumi salu akasema kwamba nini hamna nguvu zaidi kuliko mimi na sio maana kwamba mimi si hitaji sawabu au malipo mimi pia nataka kupata thawabu ya vita hii na safari hiyo kwaajili ya maswahaba watukufukulikwa dua moja ya mtume saluala wasalam kuhusu dua hiyo imeendikwa kwamba njiani wakielekea ke maeneo fulani mtume sam akawaombea maswahaba zake akisema kwamba ewela hawa hawana viatu uwapatie vipando watu hawa hawana mavazi uwajalie mavazi watu hawa, uwa uwa hawa wana uwalishe mpaka washibe watu hawa na hali mbaya waja aliefazuila na mali nyingi hivyo dua hiyo ikapokelewa na waliorejia kutoka vita vya badar hakuwepo mtu yote isipokuwa kama alitaka kwenda kwenye safari basi alipata ngamia moja wawili kwa ajili ya matumizi yake na watu wasiokuwa na mawazi wakapewa mawazi na wakapewa mali nyingi na matumizi ya kutosha na pia wakapewa malipo ya kuwaachisha wafungwa wa, wa kivita mpaka kila familia ikawa tajiri baadhi ya watu wakasalia madina wengine walikuwa wanajeshi wenye wa umri mdogo ambao mtume akatoa amri ya kuwarudisha nyuma kuhusu hiyo imeendikwa kwamba amri hii ya kuelekea badar ijapokuwa ilikuwa kw ajili ya watu wote lakini nafasi haikutolewa kwa ajili ya maandalizi makubwa hivyo riwaya inasema kwamba baadhi ya watu wakasema kwamba tuna vipando vilivyo mbali kidogo na madina sisi tuvilete hapo wakaambiwa kwamba hapana hivyo watu hao wakaachwa au wakaelekea bila vipando vyao hazur anasema kwamba jambo hili liloendikwa kwamba tangazo hili lilikuwa ni kwailiao Lili kwa kwa ma wa kwa mastiapaawaufkwakakubaaw کٹی کا بیٹا لکنی آکا معمور کو یہ کی کو مامایا کے علیم گونجوا ممٹم السلم علی کو ریجی اکٹو کا بدر مامایا کے علی کو امکو شفاری کی دوریاں ممٹمس آکائن ڈا کو یہ قبوریہ نہ آکافائیاں دعا نہ ماؤ بھی کو کواجلیا جی کے ہا صابن ابادھا امبا کو جزیبا علی کو آکی واری شاہ واٹو کواجیلیا سفاری آکا ناٹو نانیو کا ہیو ویو آکا باقی کٹھیکا مدینہ وی ویو ہی ویو امٹکوفو صلی اللہ علیہ وسلم اکی, اکی مجا مجا مجا اکا و جیاں آکی سیما ما کٹیکا سیم مجاہدین موجاہدین ولی وا امرم ڈوگو آکا وا امور کو رجیا نیوما موجا وا علیہ کو عمیر بن ابی وقاس یہ آلی پو سکیا امری ہیو آکا آنزا کو لیا ہاپ صلی اللہ علیہ وسلم آکا مرحوسو کونڈا کٹیکا ویٹا ہیویو اے آکا شری کی کٹیکا ویٹا نہ آکا اوا و شہیدی مجاہدین ومرم لوگو والی و, و نیوما میونگونیمواؤ والی کوپو اسامہ بن زید رافع بن خدیج برا بن اعظم حس بن زہر زید بن ارکم نا زید بن ثابت حتم السلحماود اناسما یا کوامبا لیو زاما ام وادیا امباپو واتو کوجیلی یا کو epukana na nafasi ya kujitolea kwa ajili ya islam na iman wanatafuta uzuru na muda ukiwadhia wanasema kwamba sisi tuna shida hii na vile lakini chini ya nguvu tukufu ya mtume sallaualh wasalam jaziba ya kujitolea ilikuwa imepatikana kwa waislamu mpaka hata tuache wanaume na wanawake walio balehe hata watoto pia walionekana wakiwa na jaziba hiyo mpaka katika vita vya badr mtume badar mtumi salwaaa akawaita maswahaba ili aweze kuwachagua watu ambao wanawezakun amba. amba. ia akasimama pamoja nao ili aweze kupata nafasi ya Kwa kujitola kwaiya isla yeye alikwanakio kadogo hivyo alikuwa na wasiwasi kwamba huenda asiweze kuchaguliwa hivyo akasimama juu ya vidole vyake na akainua visigino vyake ili aweze kuonekana kuwa na kimo kirefu na asifahamike kuwa mnyonge au mzaifu mtume akasema kwamba kijana asipokelewe chini ya umri wa miaka kumi na mitano na wakati wa kuchagua aliposema kwamba huyu ni mtoto e ni nani msimamisha mondo eni kama leo ingetoka huwenda mtoto angeanza kuruka ku, ku, ku, ku ku kwa furaha kwamba mimi nimesalimika lakini mtoto huyo alipotolewa nje mtoto huyo akaanza kulia aka sana mpaka mtume akaaa huruma kuhusu na akasema kwamba haya kijana huyo pia apokelewe katika jeshi katika safari hii amiri wa madina ambaye mtume alikwa amemteua kuhusu amiri huyo imeendikiwa kwamba wakati wa kuondoka kutoka madina alikuwa amemteuwa abdulah bin me maktum kama amir wa madina na mtume alipofika karibu na roha kwa sababu ya vazu kwamba abdullah ni mtu aliyekipofu na jeshi la kurash lina kuja hivyo ni muhimu kwamba ni mtume sasam uongozi wa madina uwe imara hivyo akamtewa abu lubaba bin munzer kama amir wa madinana akamrudisha na akatwa amri kuhusu abdullah bin ume maktum kwamba yeye abaki kama imamu usalat lakini uongozi au shughuli zaki uongozi zifanywe na abu lubaba kwa jili ya koba akamtewa asim bin adi kama amir kuhusu bindira ya jeshi la kiislam imeendikwa kwamba mtume salua wasalam alikuwa amempatia hat musa bin omer bindira ya jeshi la kiislam bindira hii ilikuwa na rangi nyeupe na kulikuwa na bindira mbili zenye rangi nyeusi hata ali alikuwa ameshika mmoja ambayo ilikuwa inaitwa iqab hiyo ilikuwa imetengenezwa na shungi یاحت عائشہ نا بنڈیرا ننگین عیلیک وا کوحت کو انصواری موجہ ساوان روایا موجہ جے شیلا کی اسلام لیکوا نہ بنڈیرا ٹھاٹھو بنڈیرا یا و حاجیری علیک وا کوحت مصبل عمیر نا بنڈیرا یا قبیل حضرت علی کوحت خباب بن منظر نا بنڈیرا یا قبیلہ اوس علی کو آمیشی کا اطسار بن مواز حت خوات بن جبیر بائے علی کو pamoja na waislamu katika vita lakini walipofika katika eneo fulani akapata majeraha juu ya mguu wake kwa sababu ya jiwe nadamu ikaanza kumwagika na, na hakuweza kutembea hivyo akarejea madina mtume akamwekea mali ya ghanima kwa baadhi ya maulamaa ye alikwa ameshiriki katika vita vya badari lakini riwaya sahihi ni kwamba alikwa amerejea kuhusu kukataa kupokea msaada wa mshirikina imeendikiwa kwamba katika madina kulikuwa na bwanamoja mwenye nguvu aitwaye habibini yesafu huyu alikuwa akitokana na kabila la khazraj na wakati wa vita vya badr alikuwa hakusilimu lakini yeye pamoja na kaumu yake ya, ya khazraji akaelekea kwa ajili ya vita na pia alikuwa na matumaini ya kupata mali ya ghanima waislamu wakapata furaha kwamba huyu pia ametoka pamoja nao ili kushiriki katika vita lakini mtume akamwambia kwamba mtu ataenda pamoja nasi katika vita ambaye ni juu ya dini yetu riwaya mojainasema kwamba akamwambia ambawee urudi nyuma sii hauaki kupokea msaada wa mshirikina habibniyasaaf akaaja kwa mtume s mara yapili akiium akamrudisha isa akaaja kwa mara yaau nahapo mtume akasema aba e unamwamini alanamtume wake ye akasema ndio kisha akasilimu na akapigana vita kwa nguvu نہ کو اشوجھا کٹی کا سفاری ہی کو نہ باری کو بھا سعد علی کو وینڈا سوالہ واقفی کا ان فلانی ٹم صلم آکا معن اب وقاص کومبا اے سعد انگالی یا سوالہ ہو یو. نا امپی گمشاء الہ سوالہ آکا اُنہیں کا نا جیان ہاپو ام ٹم آکا سمام na akaweka kidevu kitakatifu chake kati kati ya mabega ya na masikio ya hasaad na akasema kwamba rusha mshale e lla usawalishe mshale wake kisha ye akapiga mshale na mshale ukaenda kumpiga swala hapo mtumeaaa salam akataba saabu aka na saad akaenda akikimbia na akamkamata swala swala baado alikuwa akipumua yeye akamchinja na akamleta kisha kwa amri ya mtume salaa salam akawagawia maswahaba wote mtume saaa salam akaendelea na safari yake alipofika eneo la safra ambayo ina miti mingi ya mitende na bonde inayopatikana ikiwa na umbali kidogo na medhani ya badar hapo mtume saaau salam ili kupata taarifa kuhusu abu sufian akawatuma watu wawili wa kuelekea bader mwenye pia akaendelea kuenda mbele mpaka akapiga kambi katika bonde la zafran bonde ambalo ni karibu na bonde la safra watu hawa waliotumwa ili ku kusanya taarifa kuhusu abu sufian wakaenda mpaka wakafika katika badar wakakirisha ngamia zao karibu na sehemu moja kisha wakaanza kuchota maji wao wakasikia sauti ya mabinti wawili ambao walikuwa wakija upande wa maji mmoja alikuwa anamwambia mwingine kwamba msafara utapita kesho au kesho au keshoaueshouwa mimi nikifanya kazi yakibarua nitarudisha mkopo wako na pamwe na mabinti hawa kulikwepo mtu mwingine ambaye akasema kwamba mnasema kweli watu hao wakasikia maongezi yao na kisha wakapanda juu ya ngamia zao na wakarejea na wakaaja kumwambia yote waliokuwa wamesikia na wakamwambia kwamba jeshi moja linakuja mtume saasalm alipopata taarifa hiyo basi akachukua tahadhari zaidi hzura amesema maelezo mingine inshalah nitaeleza katika siku za usoni muda huu نا ٹا ظغمزیہ بازیہ مار ہیمو جدموجا اک ایکو حاضر ام بایون مہشم و شیخ غلام رحمانی صاحب و او انگریزا سکیوم عقیب نہ عمر میکسی نا میلی عال فریقی دنیا ان اللہ و انَ الراج اون ہو یو علیقوہ معنیٰ وحد شیخ غلام جیہ صاحب و امرتسر علیقو صحابہ و مسیح علیہ اسلام نا مہشم و شیخ رحمت اللہ صاحب ambaye kwa muda mrefu aliweza kuitumikia jumuia ya, ya karachi pia akawa amir wa, wa jamaat karachi marehmu alikuwa mwana mkwe wake baba wa sheikh gulam rahmani sahib mwaka elfu moja metsana mbili alikuwa ame safiri kwenda kadian ali na alikwa ame mona masihi muala salam na akisema aka akamwamini ya kwamba uso hu hauwezi kuwa uso wa mwongo gulamrehmani sahibu mwaka 958 akaja uingereza na akaja kupata shahada ya muhandisi kisha kwa muda mrefu katika hospitali akafanya kazi kwenye medical research council kwa muda mrefu kwa miaka mingi akaitumikia jamaat kama national esecty na kwa miaka zaidi ya kumi akaitumikia jamaat kama mwenyekiti wa jamaat south hall kwa ajili ya kupata usajili kutoka local council ya south hall akafanya juhudi kubwa na mungu akamjalia ya malipo yake katika nyumba moja ilipoanzishwa jirani moja akapeleka mashtaka kwa uongozi uongozi kufanya uchunguzi na ukaamua kufunga lakini rehmani uono akafanya juhudi kubwa na akaweza kuweka mbele ya uongozi mtazamo wake na mungu akamjalia ufaulu na jamaat ikashinda kesi rehmani sahip kwa miaka mingi akaendelea kuandaa darasa kila jumapili na akaweza kuwambia watu wengi kuhusu mafundisho ya islam na ahmadiat mwa9t6 kama katibu wa wasia na mwaka eb5 ni kwamba katika wasia lazima asilimia khamsini wanaotoa mchango wa kawaida waingie katika wasia marhemu akafanya juhudi kubwa na akaendelea kuwahamasisha watu na akkakasimamia vizuri idara ya wasia marhemu alikuwa na tabia ya kuswali na kusoma kuna ntukufu bila y kukosa alikuwa mkimia mwenye kukutana na watu kwa mapenzi na upendo alikuwa na uhusiano wa imara na ukhalifa آکا پاٹا بہات یا کفیاں ہیجا ماں رہمو علی کُوا موسی آمیا چنا امکھے جمیلا رحمانی صاحبہ نہ کجانہ موجا خالد رحمانی نہ بنتی آنا اٹ و عائشہ علی کو شمیجی یا ڈاکٹر نسیم رحمت اللہ صاحب امبھا یہ نموین کیٹی و علیہ آل السلام ٹوٹی یا آل السلام ktambashiri wa jamaat anasema kwamba kila mwezi alikuwa akia kaia mskiafakiachangwal iiaafahamu ay akini nilika aema usub a kumua nieuliwaa mbashiri kaiao akilinda mission house na alikuwa akitunza mission house kama mtu anavyotunza nyumba yake mission hou ilifanyiwa ukarabati katika zama zake alikuwa na adhabu kwa wote alikuwa akilinda hela ya jamaat alikuwa mtu mnyonge sana sifa hii nimeiona kwake alikuwa mnyenyekevu sana na alikuwa na uhusiano wa imara na unyofu na ukhalifa alikwamezidi sana anasema ni wachache wanaokuwa na sifa hizi mungu amghufirie na amrihimu na awajali watoto wake kuendeleza mema yake jineza inayofuata ni ya ghaibu jineza hii ni hazir ya rahmani sahib ambayo nitaswalisha baadhia sala ijumaa na kuna jineza zingine zilizo ghaibu jineza ya kwanza ni ya tahir ag muhammad sahib امبا علی کو مکازی و مہدی آباد ڈوری برقینہ فاسو سیک آلی کی دنیا آکی وانا و میاکا با نا عمر و میا کا ارو ان اللہ ون راج بشرم کو آنا انڈی کا یا کومبا بابا کے موقع میں ٹیسا آلی کو ام پاٹا بھاتی یا لیکن ہوئی علی کو حاقوفیاں با یاتی کی شا کا عمر و میاکا کو کومینا تیسا آکا پاٹا او چونگو maumivu katika mguu akaenda waghadugu kwa ajili ya matibabu katika hali ya maradzi akafanya dua kwamba ewe allah unisaidie unionyeshe njia iliyonioka kama ahmadiat ni kweli basi uniongoze alikuwa na shauku ya kujua kuhusu dini yeye akafanya dua na mungu akamtuliza na aliporejea kutoka matibabu akafanya bayati kisha akajifunza kazi ya kuendesha cherehani ambayo ikawa njia ya kujikimu kwake katika idi hiyo iliyopita yani idl fitr familia za mashahidi wa burkina faso kulikwa na kazi ya kushona nguo zao na mshonaji hakuwa tayari kupokea kazi hiyo mbashirinafaruk saib alipomuuliza mtu huyo ye akawa tayari na yeye na mkewe wakafanya kazi usiku na mchana na wakashona nguo za watu sabini kabla ya idi na wakatuma saheb alikuwa na shauku ya kufanya mahubiri na alikuwa anaongea maongezi yenye heshima japokuwa hakuwa msomi mkubwa sana lakini alikuwa akiongea kifaransa vizuri ngu wake sababu ya kansa uliko umekatwa siku chache kabla akapata shida tena yani akashambuliwa na marazi na kwa kuwa hali ya nchi tete njia zote zimefungua hakuweza kwenda hospitali i yani hosptali kubwa katika wagadugu hivyo akabaki katika hospitali ya kijiji chake kwa siku kadhaa kisha akafariki aakn tangu alipojiunga na ahmadia alikuwa na shauku ya kufanya mahubiri na nadaima alikuwa akitafuta njia ya kufanya mahubiri akanunua simu za mkononi na akamwambia imamu wake alhaji ibrahim kwamba hufanye rekoding ya ujumbe halafu uwatumie watu na hivyo alikuwa anafanya mahubiri amiacha niuma wake wawili na vijana na mabinti watano mwenyezimungu awajalie subira na awajalie kuendeleza mema yake na ampandishe katika daraja جنیز انائیو فاتنی خواجہ داود احمد صاحب مرحموں مزی و مئی ترحشانو اکیبر عمر و, و میکس منی علی فارق کی دنیا اللہ و ان اللہ وجن الہ راجعون کی جانواں کے موجہ خواجہ فہد احمدین بشیر جماعت کٹی کیری باس انا سہ ما کمبا کٹیکہ فامٹو جمویہ الی پاٹیکا ناک وکم پیٹیا بابو یانگو خواجہ عبداللطیف صاحب موانا و خواجہ احمدین صاحب babu yangu alikuwa amelelewa katika nyumba ya babu yake jwaja ghulamwahammad sahib ambayo alikuwa ahmadia anasema kwamba babu yangu alipokuwa akilelewa na jwaja ghulamhammad sahib mwakaeft kumi a saba akafanya bayati wakati ule alikuwa na umri wa miaka kumi na moja hivyo alikuwa ahmadia pekee katika dugu zake wote مرحم آکا پاٹا بہاتیا کوئٹمکیا جماعت ان چین کانڈا کو مودام ریف کٹیکا ان چی پاکستان ولے ولے آکا انڈیا کو پاٹا بہاتی یا کوئٹمکی جماعت اسلام آباد موقع سے سب نے ان نے یہ یہ علی ٹمکیا جماعت کا ماں کائے مدعام الحمدیہ <سؤال> نلیف ہم ٹکو ٹاٹو آلی پکا کٹکا بونگلا پاکستان یہ آکا کا پاٹا بہت یا کم ٹمکیا خلیف ہم ٹکو علی کو آمے ایلیزا مانینو نو یا فراہ کو سما رحیم علی کو سول انجینئر علی کو نا ماپنزی نا اپینڈو کو او خلیفہ کو تیاری کو ٹیکلیزا و جبوا کے ووٹ کٹیکا جماعت وکاتیوہ کیف چاک علی کو کٹیکا center na alikuwa katika kikao cha jamaati kabla ya ka, kuondoka kwenda nyumbani akapata maumivu kwenye kifua chake na katika dakika chache akaelekea mbele ya musi na na vijana waane, na, binti kama moja ni mbashiri katika aliuam machanuma huko kwa sababu ya shughuli za jalsa na shughuli za kijamaati hakuweza kuja کانڈا نہ حاقوز عکو شیری کی کٹکا کی کی مازیشی یا بابا یا کے منظموں کو عام جا علی سبیرا نہ عام پنڈش مرحم و کٹکا درجہ آنا فواتہ نی مہیشمیو سید تنویر شاہ صاحب ہووپیا نیم کازی و سسکاٹون آلی عالیہ فریقی دنیا کٹیکا پیراگوئے آلی کو آمینڈا کفائ وقف آرزی انل ون الہراج مرحمو پیا آنا کی جانا موجہ ٹو سید رضا شاہ امبائین امبشری و جماعت ماما و تنویر شاہ صاحب علی کو آمیٹو کا ترکستان پامواننڈوگو یا کے حاجی جنود اللہ نا ماما علی کو قادیان قادین کفان یا بیاتی کی جانوا کے انڈی کا بابو ینگو سید بشیر شاہ صاحب علی کو منجوکو و سید عبدالص شاہ صاحب علی کو صحابہ و وت علیہ السلام ہی ویو ye alikuwa na uhusiano hatume taher marehemu alikuwa mjumbe mwaminifu wa jamaat daima alikuwa tayari kwa ajili ya kuitumikia kijana wake anaendika kwamba alikuwa akitupeleka katika mipango ya jamaat na kila ijumaa alikuwa anatupeleka kwa ajili ya ijumaa alikuwa anatoa umuhimu mkubwa katika suala la kujitolea na alikuwa anatoa sehemu maksus kwa ajili ya michango na alikua akiwahimiza watu wa familia yake alikuwa na shauku ya kufanya mahubiri aaing alikisemakwambkuaweakufanya mhubir mazurikatiaaia ka nchi yaarauay ka amepata alichokuwa ya ali nacho hakutaka mali حقو ن تما یوٹ بالی یا پٹ اللہ علی کو انا عالم شکرو اللہ alikuwa na imani juu ya allah kwamba akihitaji kitu mungu atampatia tu na akipata shida alik kwa anasema kwamba tufanye dua mungu atatujali na mungu alikuwa anamsaidia kijanawake kwa anasema kwamba alika nanambia mara kwa mara kwamba ukiwa mbashiri ufahamu wajibu wako na ufanye kazi kwa iklas mke wake anasema kwamba tuliishi kwa pamoja miaka helahini na tisa na mimi nimeona kwamba yeye hakuwa na mapungufu yoyote alikuwa na uhusiano wa upendo na unyofu na ukhalifa khali, na alikuwa akiwahimiza watoto wake mwenyewe pia alikuwa akitembe ju ya njia iliyonioka na alikuwa akiwaambia watoto kushika njia hiyo anasema kwamba katika maisha yote tulioishi kwa pamoja hakueleza mabaya kuhusu mtu yoyote kisha alikuwa akiwajali ndugu zake na ndugu zangu anasema kila niliposikia haja akanituma kwa mama yangu kwa furaha بشیر موجہ و پیراگوئے عبدال نور باطن صاحب انا سما کوامبا کٹکا کانڈا مرحم و آکا پٹا نفاسی یا کوئٹمکی جماعت لاکنی ہاکو نہ اوفاہاری او طبی یا کوجنیا علی کو نہ شوقو یا کوئی ٹمکی جماعت علی پکو انائڈ سم سیمو فلانی علی کو آنا دا واجب بوا کے کو پنڈ کو مکب و اسانا آنا سما کومبا ہٹا ویجانا و جماعت پیراگوئے والم عصری کا اسانہ ye akawafundisha subira na jinsi ya kuwa karimu wageni sadr jamaat rajaina habib rahman saab anasema kwamba marhemu alikuwa mtu mwenye imani daima alikuwa akitabasamu siku mona katika hasira alikuwa akiwatendea wote kwa mapenzi na kwa huruma na alikuwa hachoki katika shughuli za jamaat ilikuwa inaonekana kwamba mtu huyo ana shauku ya kupata razi ya allah tu alikuwa na upendo mkubwa na ukhalifa kuna mwanajimuya mpya wa paragoe elias ilovir saheb anasema kwamba sikumjua sana yanilikuwa namjua kutoka muda mchache tu lakini katika muda huo mfupi yeye ameniachia somo kubwa na kwa ajili ya marafiki zangu ameacha urisi ulio azim ambao ni vapya katika njia ya islam sisi tumejifunza subira kutoka kwake na sisi tumejifunza jinsi tunaweza kuwa wazuri na wema kwa wengine yeye alituambiaa alitufundisha kwamba kwa ajili ya kuwafundisha wengine sio lazima kwamba tuongee bali tunaweza kuthibitisha kwa matendo na kwa njia hiyo watu wanajifunza na pia mahubiri yanafanywa mwenyezimungu amghufirie na amrehemu am marehemu نا آوا جلی وا کے سبیرا نہ آوا جلی کو انڈلتا مایا کے فوٹا نی رانا محمد ضف اللہ خان صاحب امبائی علی کو امبا و جماعت نایپ علی فری کی دنیا سکھا نیوما علی کو اموانا و رانا اطاء اللہ خان صاحب اپریلی علی کو ام فری کی دنیا ان اللہ <سؤال> و ان راجیون کا ٹیکا فامل ہے کہ جمہیہ علی کو پٹیکن کومپٹیا بابویا کرانہ الدین صاحب امبائی موقع مجھے میٹھی سے سلسلہ موجا علی کو امفیا کون مسلح معود بعد فیا بیگت آکا پنگ واسانہ نا کوس بابو او پینزانی ہو واٹو وکارتا دی لکنی یہ آکا آکاب کی امارا جویا احمدیہ یعنی ڈگزا کے ونگنے والے تعداد لکھن یہ آکا سما ماں کی ڈیٹ جو یہ آقا انڈلے کو آکائڈل کفائنیہ ماہبیری رانا صاحب ظف اللہ صاحب مل جہ میٹس منہ صاحب علی میں فاول امر جامعہ احمدیہ کیشا کومیا کا سلسلہ سیٹ آکانڈلیہ کوٹمیکی اجماعت عالوضا کوٹمی کی اجماعت کٹیکہ مانیہ بالمبال کا معنی ممبا شیری سگن نعمۃ اللہ صاحب امبا یعنی افغانی نانی امبا شیری کٹی کا انچی یا گانا انا سما کو امبا ام کٹی کا جماعت یا چینی پایا پشاور ٹولی ہاما افغانستان نا ٹکا جا ہو جو علی کو, کو امبا شیری وکاتی اول جام بحیلی نیلا موک الحم جسن الفمبیلی مربی صاحب علی کو موئ طبی جے ماسانا نا آلی کو موین فن جہودی نا مین امانی ni hisani kubwa ya mrabi saheb juu ya jamaati ya afghanistan anasema kwamba sisi ni watatu ambao kwa sababu yake mungu akatujalia ya, kuwa wabashiri alikuwa akiwahurumia watu maskini alikuwa akiwa saidia kwa siri mke wake anasema kwamba kwa kusikia habari ya kifo watu wengi walikuja kuomboleza ambao tulikuwa hatua wa jui wao walikuwa huzuni kwamba mrabi sahib alikuwa amebeba ame matumizi yetu akichukua kutoka ndugu zake na watu wenye wa wasaha aliko akiwasaidia watu haa maskini itakwaaje sasa baada ya kifo chake kuna mwanamkwe wake ambaye wa amba, ni mbashiri wa jamaat anasema kwamba ni wachache ambao nimewaona wanafanana naaaful han sahib ambao wanawasaidia wa watu anasema sikuwahi kuona kibri katika tabia yake alikwa mwenye kuwasamehe wote alika akitangulia kuwa samehe alikwa mwenye kuwapinda wote na kuwasaidia wote ameacha nyuma mama na mke na mabinti watatu mwenyezi mungu ampandishe marehemu katika daraja na amghofirie na amrehemu na awajaalie watoto wake kuendeleza mema yake الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد أن لا إله إلا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله إبعاد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروه اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر