أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين امير المؤمنين من يزمغو ام سيدي سانا انا سيما كما الي بيوكوا اكيلزوا كتيكا حتبا اليوبيتا wajasusi waliotumwa na mtume sallahualh wasalam baada ya kurejia walimpatia mtume saawasalam taarifa ya kuja kwa msafara mmoja au jeshi mtume saawasaam alipopata taarifa hiyo ya kwamba jeshi la kuraishi lina kuja mbele ili kusalimisha msafara wake wa kibiashara mtume saaa wasalam أكاونا أوشعوري كوماسة واتو كوفوها ليه ليسية قريش أبو بقر رضي الله تعالى عنه أكاينو أكا أكا رضي الله تعالى kwamba ewe mtumewa allah tafazali fanya kama alivyoku amuru allah sisi ni pamoja nawe wallahi sisi hatutakupa jibulile ambalo wana waisraeli walikuwa wamempatihat musa ya kwamba fazhab anta wa rabuka fakatila ina hahuna qaidun nenda wewe na mwola wako mkapigane sisi tutaendelea kukaa hapa, hapa bali sisi tutasema hivi ya kwamba wewe na mwola wako mwende na mkapigane vita sisi pia tukiwa pamoja nyanyi tutapigana vita na hapa kwa dhati ambaye amekutuma kwa haki kama wewe utupeleke hadi barkulghemad sisi tutakwenda pamoja nawe kuhusu barkulghemad imeendikwa ya kwamba sehemu hiyo inapatikana katika yemen na kutoka maka tukufu ina umbali wa safari ya mausiku matano kwa waarabu hiyo pia ilikuwa njia moja ya kueleza umbali uliyo mbali sana wa safari na kisha akamwambia ya, ya kwamba katika uwepo wako tutaendeleya kupigana vita na adui hadi wewe ufike huko mtume sallaual wasalam akamtakia kheri na akamwambia mwandishi moja ameandika ya kwamba kwambabaem ilikuwa eneo la mbali ikiwa na umbali wa kilomita mea na helaini kusini mwa maka ambayo ilikuwa ikitajwa kwa lengo la kueleza umbali wa safari na ugumu wake kama ambavyo katika kiurdhu wanatumia neno la koka wakaf. Koka wakaf. ambayo inaeleza umbali wa safari maana yake ni kwamba hata kama uende mbali kiasi gani kiasiganisisi tutakuwa pamoja nawe kuhusu hiyo kuna ufafanuzi pia ya kwamba baadhi ya waandishi wa sira katika wakati huu wameibua swali ya kwamba aya ambayo hamiqdad alikuwa ameisoma ni aya ya sura maida na sura hiyo ni sura iliyoshuka katika zama za mwisho yani zama za baadaye hivyo katika muda huo kusoma kwake kwa aya hiyo kunaleta mashaka lakini kisha mufasirina hawahawa wanaeleza utatuzi wake tofauti masalan moja jambo hili yeye atakuwa amelisikia kutoka kwa wana wa israeli yani mayahudi au msimuliaji ajaye baadaye atakuwa ameingiza aya hiyo kwa vyote vile shutuma hiyo haina umuhimu mkubwa kwani katika vitabu ya sera riwaya hiyo imeelezwa kwa wingi sana pia maelezo ya buhari fathulbari ambayo ni shara ya ibn rajab humu imeendikwa ya kwamba sura maida kusema kwamba ilikuwa imeshuka wakati wa hijotoloweda jambo hilo si sahihi bali aya chache za sura maida zilikuwa zimeshashuka muda mrefu kabla na kutoka aya hizo aya moja alisomahat wakati wa badr lakin ika vite vile alikwa misike kuokaa yahudi hiopa inawezakuwa kweli kisha imaelezwa yakwamba wotihawa wa tatu yaani ahat wa hat omrnahat midad walitukananawahajiri hivyo ili kuwa tamaniolamtume sallhwaalam yakwamba ajuwe rai ya ansar hivyo mtume sa salam akasema kwamba ini watu nipatieni ushauri mtume sallahu alah wasalam alitaka kujua kutoka kwa ansar na huwinda sababu yake moja iwe hivi ya kwamba wakati wa kufanya bayati akba wao walikuwa wamesema ya kwamba ya rasulllah bila shaka sisi hatu wajibiki kuhusu wewe madamu hufiki katika mji wetu lakini utakapo kuja huko katika madina ulinzi wako ku utakuwa juu yetu sisi tutakulinda na kila kitu kama tunavyo walinda watoto na wake zetu hivyo mtume sal wasalam alikuwa akionyesha wasiwasi wake ya kwamba je ansar watamlinda na adui ambaye ataishambuli ya madina tu na wasije wakaelewa hivi ya kwamba wao hawawajibiki kutoka nje ya madina na kupigana na adui lakini mtume sala salam aliposema jambo hilo hassaad bin muaz akasema ya kwamba ewe mtume wa allah inaonekana ya kwamba huzur anatuuliza kuhusu rai yetu mtumew ssm akasema kwamba bila shaka hapo hasaad akasema kwamba bila shaka sisi tumekuamini sisi tumekusadikisha nasi tumetoa ushahidi ya kwamba dini uliyokuja nayo ni haki na sisi tumekuahidi na tumeahidi kusikia amri yako na kuitekeleza ya rasulllah salllahu alaihi wasallam wewe jitokeze unapotaka kuelekea sisi ni pamoja nawe na hapa kwa dhati ambaye amekutuma kwa haki kama utupeleke karibu na bahari na mwenyewe uingie humo sisi pia pamoja nawe tutajitupa baharini na hakuna hata mmoja kati yetu ambaye ataka nyuma jambo hili haturichukii kwamba kesho ukituchukua pamoja nawe upigane na, na adui sisi katika vita ni wenye kufanya subira na wakati wa kupambana na adui ni wenye kuonesha unyofu na wafaa sisi tuna matumaini ya kwamba mwenyezi mungu atakuonyesha mambo kutoka kwetu ambayo kwayo macho yako yatapata kuburudika yani macho yako yatapata kiburudisho basi kwa baraka ya allah wewe ukituchukua pamoja nawe uondoke katika riwaya moja ya sahih muslim maneno hayo yamenasibishiwa na saad bin ubada lakini sawa na riwaya nyingine nyingi, nyingi. asaad bin ubada alikuwa hakushiriki katika vita vya badar hivyo wandishi wa sera wametoa utatuzi wake wakisema kwamba yawezekana kuwa mtume sm atakuwa ameshauriana na masohaba mara mbili kwa mara ya kwanza katika madina aliopata tarifa ya msafarana katika madina haat obada atakuwa ametoa hutuba hiyo na mara ya pili mtume s sal salam alipokuwa safarini ndipo akashauriana nao na wakatira saad ben moaz atakuwa amesema hayo kwa vite vile katika maelzo yake watu waliotoa ufafanuzi wake wameendika lakini jambo ambalo ni sahihi ni hilihili ya kwamba saadben moa alikuwa amesema hayo kwa kusikia jambo hilo la lahadsaad bin ma mtumia akafurahi sana na akasema undokeni namuwe na habari njema allah mwenyezi mungu katika makundi mawili ameni ahidi kunipatia ushindi juu ya kundi moja wallahi mimi kana kwamba wakati huu naona mahala pale ambapo watu wa adui wakiuwawa wataanguka wakusikia maneno yake hayo masohaba wakafurahi sana lakini pamoja nayo na wakasema huku wakishangaa kwamba ewe mtumi wa allah kama ulikuwa na taarifa ya jeshi la ko sasa kwa nini huku twambia kuhusu kutokea kwa vita ukiwa katika madina ili sisi tungejiandaa kidogo na tungetoka lakini pamoja na kuwepo kwa habari hiyo na mashauriano haya na pamoja na kutolewa kwa bishara hii na mtumeu sa kwamba katika makundi hayo mawili waislamu watapata ushindi juu wa kundi moja hadi sasa waislamu wali hawakujua kwamba watapambana na kundi gani nao walikuwa wakiona kwamba watapambana na kundi moja katika mawili na kiaswili walikuwa wakitamani kupigana na msafara kuliko jeshi hamuslim maud radzilahu taalanhu kuhusu hiyo anasema ya kwamba wakati wa badr vita ilipotokea nje ya madina ya mtume salllau alwal wasalam akawakusanya maswahaba wote na akasema kwamba eni watu ni ushauri kwani nimepata kujua ya kwamba sisi hatutakabiliana na msafara bali tutapigana na jeshi la makka hapo wahajiri wakasimama moja baada ya mwingine nao wakasema ewe mtume wa allah wewe bila shaka upigane vita sisini pamoja nawe lakini kila mara baada ya kueleza mawazo yake muhajiri akikaa mtume sm sal alikuwa akisema kwamba hii ni watu ni shaurini mtume saslam alikuwa na fikira hii ya kwamba wahajiri kutoa wanatoa ushauri lakini swala haswa ni la ansar na answar walikuwa wamenyamaza kwani adui walikuwa watu wa maka wao walikuwa wakielewa kwamba susi tukisema kuwa tuko teari kupigana na watu wa maka huenda jambo hilo litawachukiza wahajiri nao wataelewa kwamba watu hawa wanaongelea mambo ya kuwa uwa ndugu zetu lakini mtume lakinimtume swaliposema mara kwa mara ya kwamba ini watu nipeni ni ushauri hapo ansari mmoja akasimamana akasema yarasulla ushauri umepewa mhajiri moja baada ya mwingine anainukana anasema yau upigane lakini wewe unasema mara kwa mara ya kwamba ni nishaurini nisaurini hivyo mimi nachoelewa ni kwamba labda unataka kwa kusikia kutoka kwetu یعنی انصار مٹھو میں آکا سیما کو منڈیو hii ndio maana yangu yee akasema kwamba ya rasulllah sisi tulikakimia kwani tulikuwa tukiogopa kwamba moyo wa ndugu zetu wa hajiri usipate kuuzika kama tukisema kwamba tuko tayari kupigana vita labda wao watafikiria kwamba hawa wanashauriana au wanatoa ushauri ilikuwa uwa ndugu na jamaa zetu kisha akasema yarasullla huenda wewe unafikiri kuhusu bayate ukba ambapo tulikuwatume kiri ya kwamba adui akishambulia madina sisi tutaunga mkono na wewe lakini vita ikitokea ikitokia ya madina basi hapo hatutawajibika lolote mtumia akasema kwamba ndio ni hilo hilohilo ye akasema yarsulala wakati ambapo tulikuatume tumefanya mkataba na wewe wakati ule hatukujua kama ipasavyo kuhusu shani yako yarsull sasa ukweli wako umeishafunguka juu yetu umeshabainika na chio chako kimebainika wazi juu yetu sasa hakuna suala la mkataba wote mbele kuna bahari wewe toa amri tuko tayari kutumbukiza mle farasi zetu na kama vita ikitokea basi wallahi sisi tutapigana kulia kwako na kushoto kwako na mbele yako na nyuma yako na adui hawezi kukufikia mpaka apite kukanyaga maiti zetu baada ya mashauriano hayo mtume sasalam akaondoka kutoka huko na akipita njia mbalimbali akafika na kupiga kambi karibu na badhar maelezo kuhusu badr yamekusha elezoa tayari lakini naeleza tena ya kwamba badar inapatikana kusini magharibi mwa madina ikiwa na umbali wa kilomita mia moja na hamsini ni medani yenye mchanga ikiwa na sura ya yai ambayo urefu wake ni maili tano na nusu na upana wake ni maili nne ambayo imezingirwa na milima mirefu mirefu na ndani yake kuna visima vingi na pia kuna bustani ambapo misafara ilikuwa ikipiga kambi baada ya kufika karibu na medani ya badr mtume sasalam na hataubakar wakatoka mpaka wakaenda kwa mzee mmoja mwarabu na wakamuuliza kuhusu kuraish na kuhusu muhammad salam na wenzake bila kumwambia kwamba wao ni kina nani mzi akasema kwamba mimi nitawaambie ni kwanza muniambie kwamba nyini mmetokana na kabila gani mtume akasema kwamba ukituambia ndipo tutakuambia kuhusu kabila letu ye akasema kwamba nje ni hivi mtume akasema kwamba ndio mzeakasema mimini mepatta habari ya kwama muhammad sal halihi wasalam namasohabazake siku fulani na fulani wa mekusha ondoka teyari kisha kama mwenye kuniambia amesema kweli basi leo watakuwa juu ya eneo fulani na ye akataja sehemu ambayo mtume mtumi alikuwa amefika kisha akasema kwamba pia nimejua kwamba urais wametoka siku fulani kama mwenye kuniambia amesema kweli basi leo wao watakuwa katika eneo fulani na naye akatamka jina la mahala ambapo uraish walikuwa wamefika ye aliposema tayari hapo akasema kwamba nini mmetoka wapi au mnatokana na kabila lipi mtume akasema kwamba tunatokana na maji kisha mtume sau salam akarejea kutoka kwake ye akasema kwamba mnatokana na maji maana yake ninini je mnatokana na maji ya iraq jibu lake hilo lina maana mbili na kuhusu jibu hilo wana historia wamezugomzia mambo mbalimbali wenye kutoa kumbukumbu wameandika maelezo yaliyotolewa na wanahistoria mbalimbali naweka mbeleu muhtasari wake wanahistoria wameibua swali kwamba kizwahiri inaonekana kuwa mtume kua apishe mbali hakumjibu vizuri kama aliokua amemwahidi wandishi wanatoa jibu ake wakisema kwamba mtume hakumpa jibu lisilo sahh yani akampa jibu sahihi na mtume akampa jibu lenye maana mbili yani hakusema uongona katika hali hiyo tete hakumpa taarifa kuhusu mahala pake kwani mtume alikuwa amesema kwamba sisi tunatokana na maji maana yake ilikuwa ni kauli ile ya qurani kwamba kila kitu kilicho hai tumekitengeneza kwa maji mwandishi mmoja ameandika maelezo hayo ambaye ni abubakar jaber al jazairi mmoja anasema kwamba hii ilikuwa ni desturi ya arabiya kwamba kwa kutaja jina la chimchim fulani walikuwa wakiwaambia wengine kuhusu makazi yao yaani sisi tunatokana na maji fulani au maji ya maeneo fulani na fulani alama burhan halbi ameendika hayo na hiyo pia inaweza kusemua kwamba mtume atakwa ametaja hemhem ileile yabadr maji ya badr ambayo karibu yake aliamepiga kambi kama alivsma ule mzelakini akasheria hiv makme akaelakwamb mtume anaongea kuhusu ra na hemhem ya badr na ra vive upande ululaanaaiza kishame akajakwa asaa akaukfuionimtume alwaaa akawatuma kinhat aliha zubar bin awam na saad bin abi waqas pamoya na masohaba wengine wachache kuelekea chemchem ya badar ili wakusanyia taarifa za huku na wamletee wao wakakutana na watumwa wawili wa qoraish waliokuja kuchota maji kwa ajili yao ambao masoaba wakawakamata na kuwaleta kwa mtume sm na wakawauliza maswali ili hali mtume alikuwa akiswali alikuwa na swali wao wakawambia wa kwamba sisini wenye kuchota maji kwa ajili ya orh na walikuwa wametutuma ili kuwachotea maji asoaba ma awakukubahali hilo na wakawaza kwamba labda wao ni watumishi wa abusufian hivyo masoba wakaakariia wa na ale waliowauliza mara kwa mara kwamba ndio ssi watumishi wa mtume si, si, wa wa abusufia po asbwakawaha kweli nyini mkawapiga na pale walipotamka uongo mkawaacha wallahi wao wamesema kweli bila shaka wao ni watumwa wa koraish kisha mtume akaelekea kwao na akawauliza kuhusu kuraishi wao wakasema kwamba wallahi wao yani koraish wamepiga kambi nyuma ya mlima huo kwenye kuona nyingine ya bonde kisha mtume akawauliza kwamba wao ni wangapi wao wakasema kwamba ni wengi sana wakaulizwa kwamba idadi yao ni wangapi wakasema hatujui kuhusu idadi mtume akawauliza kwamba wanachinya ngamia ngapi kwa siku kama chakula wao wakasema kwamba siku fulani tisa na siku nyingi ni kumi mtume sallaualahwasalam akasema kwamba wao ni kati ya mia tisa hadi elfu moja mtume saaam akapiga hisabu hiyo na chakula قرائش بن خلف نہ صلی اللہ علیہ وسلم یعنی مکہ ا میٹوہ وی وپاندے بیا انی یا کی نا کویکا ملیجینو ادمیزابشیرما سہی بیا امین دی کا کو سوہ باری ہیو یا کوما متو صلی اللہ علیہ وسلم ا کی لے کے کو مسوا با زاکینا کا سما مکہ تو قد القت الیکم افلا ظا کا یعنی makka imetoa na kutupa mbele yino vipande vya ini yake maneno hayo yalikuwa yamejaa hikimana busara mno yaliyotoka kutoka ulimi wa mtume sallaual wasalam kwani waislamu wenye wa tabia dzaifu pale majina ya viongozi wa kubwa wenye nguvu wa kuresh yalipotajwa mbele yao sasa wao badala ya kuvunjika moyo maneno hayo yakabadilisha mawazo yao kabisa na wakafikiri ya kwamba mwenyezi mungu amewaleta viongozi hawa wa wakoraishi ili wawe windo wa waislamu wa kisha baada yake mtume saaualwasalam akaondoka na jeshi lake ili afike kwenye chemchem chem ya badr kabla ya koraishi kufika huko na hivyo wakati wa isha mtumea akafika karibu na chem, chem ya badr نا آکا پیگا گانبھی کریبو نا چیم چم یا کے وقاتی ہوباب بن منظر علی کو آشاری موجا ٹو مے سلطنم علی پو پی گھا گامبھی کریب نا چیم چیم یا ماجی جھی کٹی کا بدر حباب بن منظر آکا سی یا رسول اللہ جھا امری اللہ اُمے چاگوا مہالاپا nasi hatuwezi kuenda mbele wala kurudi nyuma au hiyo ni rai yako tu na ni njia fulani ya kivita mtume akasema kwamba hiyo ni rai moja na ni mpango wa kivita tu ndipo hhbb akasema mahala hapa hapa fai hivyo uwaondoe watu kutoka hapa na upige kambi mahala ambapo pawe karibu zaidi na maji na visima vingine vyote vya maji vifungwe na iandaliwe bwawa fulani kwa ajili yetu ambao ujazwe na maji kisha tukipigana na adui hapo tutakuwa na nayo maji yakunywa na adui watakosa maji mtume akasema rahaoi kabisa na kisha mtume akaja na jeshi lake karibu na maji ambayo yalikuwa karibu na korash na akapiga kambi huko na kwa amri yake visima vingine vikafungua na kisima ambacho karibu yake walikuwa wamepiga kambi wakachimba sehemu fulani na wakaijaza na maji hiyo ni kumbukumbu kumbu ya sirath ibne hisham baada ya kuchagua mahala hatua iliyofuata ilikuwa ni kumwandalia mtume sala sala mahala pa kuishi hivyo kutokana na wazo la saad ben muaz mkuu wa ous masahaba wakamwandalia mtume saa salam hema moja katika sehemu moja ya uwanja wa badr hasabe moa akasema ya rasulllah je andalie hema moja ili uweze kupumzika humo kuhusu hiyo hasbeza bashira masahib ameeleza maelezo ame Am, ambayo yamekusha elezwa katika hutuba zilizopita lakini hapapia ni muhimu kueleza کو مجھبو وا پینڈے وا کا منڈا صلی اللہ علیہ وسلم ہی ما موجا کٹا سیم موجا یا میدانی نا ساد آکیم فنگا گام موجھا کو جیلیم ٹُم صلی اللہ علیہ وسلم کریبو نا ہی ملا کے آکا سی ما یا رسول اللہ وے, وے وِ ام ذکے کو ما ہیلی نا سی کو جین اللہ ٹو نا پیگانا نہ ادھوئی ikiwa allah akitujalia ushindi na ndio hamu yetu lakini endapo mungu apishe mbali jambo litakuwa kiniume chake yani tukishindwa basi wewe upande ngamia yako na ufike madina huko wapo ndugu zetu ambao katika mapenzi na ikhlasi si chini yetu lakini kwa kuwa walikuwa hawakujua ya kwamba katika safari hiyo vita itatokea ndiyo maana hawakuja pamoja nasi waila wasingekaa niuma lakini wale watakapojua kuhusu hali halisi basi katika kukulinda wao hawatajali hata nafsi zao na uhai wao hiyo ilikuwa jaziba ya ikhilasi ya saad ambayo katika kila hali inastahili kusifiwa waila awe mtume wa illa, allah na akimbie medani kivipi hiyo inaweza kutokea hivyo katika maidani ya hunen tuliona kwamba wanajeshi elfu kumi na mbili wakageuka nyuma lakini kitovu cha tauhidi yaani mtume muhammad a salama hakwacha mahala pake kwa voto vile hema ikaandaliwa na saad na answar wengine wakasimama ili kulinda hema mtume salauwbakar wakapitisha usiku katika hema hilo hilo reva moja inasema kwamba taubakar akishika upanga ulio akaendelea kumlinda mtume sallahualehwasalam na mtume salualh wasalam kwa usiku kucha akaendelea kufanya maombi kwa allah na imeendikwaya kwamba katika jeshi zima alekwa mtume saluwaalm peke ambaye akaendelea kuamka usiku mzima na watu wengine wakalala kwa zamu hatmusleh maud akieleza habari hiyo anasema kwamba walipofika katika uwanja wa badar maswahaba wakitengenea mahala pajuu wakamkalisha huku mtumiwasl na kisha wakishauriana wenyewe kwa wenyewe wakaulizana kwamba ni nani ambaye anangamia mwenye mwendo kasi hivyo wakichukua ngamia mwenye mwendo kasi uliko vote wakamfunga karibu na hema la mtume s au saa mtume alipoona ngamia akasema kwamba hiyo ni nini wawawkasema yarasulla sisi ni wachache na aduini wingi sana sisi tuna hofu ya kwamba sisote tusituka uwawa hapa sisi hatuna hofu ya mauti yetu ya rasulla sisi tunafikiri fikiri kuhusu dhati yako wewe usipate uzia wote sisi kama tukifa islam haitapata mazara yote lakini uhai wa islam umeunganishwa na uhai wako basi ni muhimu kufanya mpango wa ulinzi wako yarasullah sal llahu alihi sisi tumemteua tobakar kwa ajili ya ulinzi wako na ngamia huyo mwenye mwendo kasi sana tumemfunga karibu na hema lako kama mungu apishe mbali muda ukiwadhia ambapo sote sisi tu uwawe hapo basi iwe mtumia wa allah ngamia huyo yupo upande juu yake na ufike madina wapo ndugu zetu wengine katika madina ambao hawakujua kwamba vita itatokea kama wangejua nao pia wangeshiriki pamoja nasi wewe ufike kwao wao watakulinda na utasalimika na sharia adui lakini mtume sau salam hakukubali wazo lao wala singeweza kukubali lakini hiyo ilikuwa ni jaziba ambayo maswaba walikuwa nayo moyoni امسلہ ماعود رضی اللہ عنہ آکیلزا زادی اناسے مایا کوانبا سفاری مجہست علی رضی اللہ تعالی نہ الی سے مایا کوا کٹیکا ماسوہبا انٹو الی ئے شجاء کلیکو ووٹے نا جسیری الی کنے توبکر ری اللہ نہ کیشا آکاسے ما کانبا کٹیکا ویٹوا بدر کواجیلی مٹمے صلى الل علیہ وسلم ایلیپٹین گنیزوا کہبانڈا wakati ule swali likaibuka kwamba leo nani akabidhiwe kazi ya kumlinda mtume saa sala hapo ba razilaau mara moja akishika upanga ulio akasimama na yeye ye katika muda huo wenye hatari mno kwa ushujaa sana akatimiza wajibu huo wa kumlinda mtume salllahu alehi wasalam a vyoete vile wakati wa asubuhi koraish wakasonga mbele na mtume saa salam alipo waona, akasema e llah koraish hawa kwa kibri na majivuno wamekuja kupigana nawe na kukazibisha mtume wako ahadi ya nusura na msaada uliofanya nami utimize na leo leo leoleo uwamalize wote kwa washirikina mtume saalau salam akamoona utba binrabiya akipanda ju ya ngamia moja moekundu mtume akasema kama katiao kuna mtu monye kheri basi ni huyu menye ngamia mwekundu kama wata kubali amri yake basi wataungoka kuna tukio la makafiri walipokunywa maji kutoka chiemchem ya mtume saasalalm japokuwa waislamu walikuwa wameteka maji lakini watu hawa yani quraish walipofika katika maidani ya badar kundi moja kati yao likaaja na kunywa maji kutoka chiemchem ya mtume saaslam moja wao alikuwa hakim bin hizam mtume akasema kwamba wacheni wanywe maji siku ile wote waliokunywa maji kutoka chemchem ile wakauawa isipokuwa hakim bin hezam ambaye baadaye akasilimu yeye pia alikuwa akila kiapona alikuwa akisema kwamba na apa kwa dhati ambaye alini okoa siku ya vita vya badar kwa ajili ya vita kuhusu kupanga na kusawalisha safu imeendikwa ya kwamba wakati wa asubuhi kabla ya kufika kwa koraish mtume sasa akapanga safu za maswahaba watukufu mtume sasam kwa kutumia mshale alikuwa anasawazisha safu yeye ye kwa kutumia mshale alikuwa akiwaambia maswahaba kwamba wasogee mbele au warudi nyuma mpaka wao wakanyoka mtume akampatia musa bin homer bendera ambayo yeye akaiweka katika sehemu ambapo mtume alikuwa amemwamuru kuiweka mtume salaualihi wasalam akaanza kuangalia safu alikuwa anaelekea upande wa magharibi katika muda huo wote mtume m alipokuwa akisawalisha safu inapatikana habari ya kutokea kwa ku, kisa kimoja cha ajabu ambacho ni chahadsaad bin ghazia سوال بن غزیہ امبا چوکی نا ماپن ضی کو سلم امیکو یا کو امبا کٹی بدر وقات وزیشافیٹا کا ربو نا سوال بن غزیہ یا میٹھو کا انجے یا صاف آکی گوسا کے نام شال وا کے آکا مواد سما ما مَ سواد آکا سم یا رسول اللہ صلی اللہ علیہ وسلم ابے امین اوزی mwenyezi mwenyezimungu amekutuma na adili na haki hivyo nataka kuchukua kisasi we umenipiga mshale ju tumbo langu mtume s akainua kitambaa kutoka tumbo lake na akasema hayachukua kisasi sawad akakumbatia na akaanza kubusu muwili wake mtume s akaamuriza sawad kwa nini umefanya hivyo ye akasema kwamba ewe mtume wa allah ll unaona mudatu ulio nao ni wakati wa vita sijui kama nitawaki hai au la nikataka kupitisha muda wangu huo wa mwisho nikiwa pamoja nawe hivi kwamba mwili wangu uguse mwili wako huzuru akamwambia dua ya kheri hizi zilikuwa ni mandhari za mapenzi na upendo baki inshal nitaeleza katika siku za usoni wakati huu napenda kuwazungumzia baadhi ya, ya marehemu موجوا نے مشم و قاری محمد عاشق صاحب امبائی علی کو معلیم و, و جامعہ احمدیہ ن علی کو مسما میزی نا معلیم کو مدس حفظ امبائی سیکوم اکیو و نا امر مکا سمنم مٹھانو آم فری کی دنیا انہ وَن الحراج کو یا اللہ علی و موسی قاری اشق صاحب یا کو حفاظ غلط نق و جفون جی ذا علیم و یا تجویدی قبلہ احمدیت كو بال نفاسی یا پٹا و يقو وا فنڈيشہ نق و سمیشہ و کا كٹيكا بالی بال بال زا اہل حدیث alikuwa amefanya bayati mwenyewe karia kabla hajafanya bayyati alikuwa akitokana na, na zehebu la ahli hadits kar ameeleza mwenyewe kwenye kitabu chake anasema kwamba ni kisa cha maka97 nilipokuwa kekrachi nilikuwa na mazoea ya, ya kukaa na baadhi ya marafiki zangu wenye elimu yani wasomi nilikuwa naenda kwao na kwa, nilikuwa nasoma magazeti na nilikuwa naongea na, na maula maa mbalimbali siku moja nilikuwa nasoma gazeti mtu mmoja ambaye alikuwa amesoma kitabu chasemsalam akasema kwamba ni nzuri sana nikasema kwamba imekwaje akasema kwamba maulamaa wetu wana itikadi ya nasikh na mansuh kuhusu aya za kurani tukufu auufuhaakt yake haijasitishwa as anasema kwamba hapo nikapata shauku ya kujua zaidi nikajisemea kwamba nifanye tahkiki juu yake kwamba je huyu ni mwongo au ni mkweli kisha aliendika kwenye kitabu chake au akaendikisha kwamba siku moja mimi ilikujua kuhusu ahmadiyat nilienda kwenye ahmadiya hall karachi nikakutana na mwanajamaati moja nikasema kwamba nataka kujua kuhusu mambo mbalimbali yani kuhusu itikadi zenu tafadhali ni saidiwe mntu moja akanipeleka nyumbani kwake yani akaenda nami katika nyumba yake na akanipatia vitabu kwa ajili ya kusoma mimi nikavisoma na nikamwonyesha shekh mmoja mwenzangu vitabu vile na nikasema kwamba hayo ni mafundisho ya islam kabisa shekh huyo akasema kwamba wewe una tabia njema sana hujui uhakika wake mimi nakuambia kwamba katika vitabu vidogo vya mirza saheb itikadilzoendikwa zinaendana na islam na hivi ni vitabu ambavyo aliviindika mwanzoni kabisa lakini vitabu vikubwa alivyovindika vi baadaye humu miza sahib ameendika maelezo ya wongo na itikadi zingine usuri amesema ila hali brahini ahmdia ilikuwa imeindikwa mwanzoni ambayo ilikuwa sawa na mafundisho ya islam na vitabu vya baadaye pia vinaeliza mafundisho ya, ya islam lakini karisa akaenda kari tena kwa mwanajamati huyu akamsema kwamba yeye ampatie kitabu kikubwa lakini mwanajamati huyu hakumpatia akaeleza uzuru fulani hali kwenye vitabu masisaam hakuna tofauti wala tizadi vive vitabu vya mwanzoni au vya mwishoni sasa kulikuwa na hekima gani kwanini mwanajamati huyu hakumpatia vitabu mungu anajua vizuri zaidi lakini sawa na historia kari sau inaonekana kwamba mungu alikuwa ametia moyoni mwake shauku ya kujua kuhusu jamaat kari sabi akaendelea kuitembele raboana akaendlea kuwasiliana na wanajamaati akaendlea kufanya dua vilevile na pia akaona ndoto ndoto moja ilikuwa hivi kwamba ismahu sautasama ja almasih ja al kwamba sikilizeni sauti ya mbingu masihi amekuja kari saib anasema kwamba wakati ule maneno hayo haya kunielekeza upande wa ahmadia lakini baada ya kujinga na ahmadia nikapata wazo kwamba ndoto nilzuzio ndoto moja ilikuwa ndio hi kari saib anasema ni nina, ninapo maisha yangu mimi na fikiri kwamba hii ilikuwa fadila ya allah kwamba mueleke wangu ukaendelea kuelekea upande wa ahmadia nikapata mwongozo kisha ana endika ya kwamba wakati wa ijtimaa ya ansarullah nili kutrana na sheikh abdulkadr saheb sudagarmal mbashiri wa jumui ya lahour anasehema kwamba siku ya kwanza ya ijtima ya ansarullah ni li kwa si bayati ni vipindi viote nafikiri siku ya pili au ya tatu ya ijtimaaa nikaonyesha hamu yangu kwamba nifanye bayati hivyo tukaenda katika ofise ya islaursha markaz na nikajaza fomu ya bayati na nikajaali wana nuru ya ahmadia baada ya kukubali ahmadiya kari saab akalazimika kukabiliana na majaribia mbalimbali upande wa pili akapingwa na wapinzani mbalimbali na viongozi wa zehebu lake la nyuma wakamtesa na wakampatia tamaa mbalimbali ili yaaje ahmadia karisa banasema kwamba baada ya kukubali ahmadia nikalazimika kukabiliana na mateso mengi lakini mungu akanijalia uimara nikaendelea kutembea juu ya njia iliyonioka mungu alikuwa ananiongoza hivyo hakuna tamaa ya dunia iliyoweza kunirudisha nyuma walijaribu sana kunipeleka na kunirudisha katika zehebu la ahali hadits lakini rangi ya imani niliyoipata japokuwa walifanya majaribio mengi lakini wakashindwa kunirudisha karse alikuwa amemoa mjane mmoja ambaye alikuwa na watoto watatu na kisha binti moja akazaliwa kwake usu huduma zaki jamaati imeendikwa ya kwamba sikumoja sufi kudabakzirivi sahib alikutana nami miskitinina akasema kwamba hamthirma sahib amba alikua simamiziwa wakfe jadid wa ule ame kutumia ujumbe kwamba mimi nikupeleke kwake raba alakoa ame bayati tyari anasima kwamba nilipo hzuria kwake hatimea sa kwanza akasikiliza usomaji wake wa kurani tukufu na kisha akampatia kazi ya kuwafundisha mwalimini wa wakfe jadid kurani tukufu kwa tajwidi na kisha akamwandalia makazi katika wakfe jadid jambo hili ni la mwaka 6nanne anasema kwamba katika wakfe jadid kari sahib akateuliwa kama mwalimu wakfe jadid januari mosi mwaka elfumamia na a نہ پیہ وانا فنزی شاہد جامع احمدیہ ولی کو وکیجا کٹیکا دفتر بخف جدید کسو مکرن ٹوکوف نا بادہ میر محمود میر دود مصاحب امبا علی کو پرنسپل و جامعہ کو سا وانا امریا کار صاحب آکائنڈہ کو وا فنڈیشہ کٹیکا جامع احمدیہ ن پیا قاری صاحب آکائنڈلیہ کو وا فنڈیشہ وانا فنزی کٹیکا جامع نسر گرلز کالج جانواری سیٹی نی نا سم امیزی و حافظ کلاس ربوا حافظ شفیق صاحب علی کی دنیا پرنسپل جامعہ احمدیہ میر دودم صاحب آکام معامبیہ کار صاحب کونبا یہ یہ آئینڈ کو سم درسا دراصہ ہیلی وقاتی ولی درسای و لی کو نافائیوں کٹھی کم مسکٹی و مبارک ہٹا مبینہ کنبو کا کومبا وانا فونز کو واقعی حفاظ کو کٹھی کم مسکٹی و مبارک خلیفت الثالث آکام ٹیوا کاری صاحب کٹک ہافس گلاس نہ آٹو کیبالی چاکے آمبا آٹا وک پی آٹا ہاف گلاس موج موکا موج کال موک آٹو لکنک مدس نہ akaendelea na kazi -ka hiyo ya kuwafundisha kurani tukufu jalsaslaa mwaka elu9n akapata bahati ya kusoma kurani tukufu kadisa anaendika kisa chake kimoja kwamba f februari elum96 tan alipata bahati ya kumwona khalmsisani alikuwa akieleza ya kukutana na husur kwamba nilipo piana mkono na muslh maut sekunde zile zi kawa sababu yakubadlisha maisha yangu private primate aka sema kwa husur kwamba hoyuni kari mhamad as ambaini mwama mpia na alipo sema hay husur akainlya kuniona kwa mapenzi na namepia ni kaindlyakumona husur katikamwezi wa ramaanalmubarak قاری صاحب علی انڈلیا کٹوا حڈوما یعقو سلیشا نماز تراوی یعنی صالیہ تراوی مولانا عبد الملک خان صاحب نالثلا شاہ مرکزی سفر مجھے علی کوام معبیا کومبا اَنا پَ جوکوم لاکو صعلیٰ صالیہ تحاج ن سالیہ تراو کٹکا مسکٹی و مبارک کوانی صالیہ سلام اللہ تعالیٰ عنا پینڈا ثانا اوس ماجی واکو و قرآن ٹکوف قاری صاحب آنا وانا فنزی وینگی ambao wamesambaa katika dunia nzima pia wameniandikia barua kuhusu saheb ambao walipata faida kutoka sifa zake na wakapata faida kutoka elimu yake wameeleza katika barua zao mwenyezimungu ampandishe marehemu kwenye daraja na katika watoto na kizazi chake sawa na tumaini lake awapatie hali ya dua na ikhilasi marehemu anayefuata ni mheshimiwa nuruddin alhusni saheb ambaye alikuwa mwanajumuiya wa zamani wa nchini siria siku hizi alikuwa akiishi saudi arabia tangu miaka mingi kwa sababu ya kuwa ahmadia alikuwa ametiwa jela japokuwa akapata ماٹے سو مینگی نا ماراضی مینگی لاکین آکا انڈل ماما کی ڈیٹے جویا ایمانی نہ مو شو کٹی کا حال ہی, ہی ہوئیں جیلا میری اشنا مٹانو تقریباً اکیو نہ عمری و میکا سے منا بیلی عالفری کی دنیا بابایا کے الحاج عبدالرحوف الحسنی علی کو آمفیاں بعت موقع مجمسا سلسلہ نانے نا mheshimiwa munir alhusni saheb ambaye alikuwa amir wa zamani wa nchi ya siria alikuwa baba mkub wawa nuruddin alhusni marehemu akalelewa katika mazingira ya kidini alikuwa na umri wa miaka kumi na mitatu au kumi na inne alipo fariki baba yake marehemu alikuwa akiishi kwa munir alhusni saheb na akajifunza mengi kutoka kwake ha musleh maud taala raziataalanhu alipoenda kuitembelea ya dimashk mwak955 alikuwa ameishi nyumbani kwa baba yake mdogo badrdin alhusni saheb na katika siku hizi marehemu akapata bahati ya kusoma kantukufu mbele ya musuleh maud alikuwa akifunga saumu alikuwa anafunga saumu siku ya jumatatu na alkhamis alikuwa na shauku ya yakusoma antukufu hakuacha sala ya tahajudi katika siku ya mwisho ya maisha akaendelea kusimama ya ua mani yak kendelaa uaaaaaa nsuaaal kaibu ali waliokuwa wanakutana naye katika jela kaikaea nyuma mjane mmoja ambaye si ahmadia lakini mama huyo aka akaendelea kuishi naye kwa uniofu katika muda huo alipotiwa ndani mama huyo akajitolea sana kwa ajili yake ameacha nyuma vijana watatu abdurauf al husni muhammad muad al husni na fawaz al husni na binti moja anaitwa zeinab al husni na pia ameacha wajukuu wingi wote kwa fazile ya allah ni wa ahamadia wenye ikhilasi mwana wa marehemu muaza alhusni anasema kwamba baba yangu alikuwa akitamani kwamba sisi sote yani ndugu wotre turizike halafu tuingie katika jamaat na alhamdulila tukafanya bayati kwa imani kamili alipokuwa katika saudi arab alipo anza kufanya tahqiq kuhusu jamaat hashim sai marhum alikwa anafanya kazi huko akakutana naye na kisha anasema kwamba baba yetu akaendelea kutoa huduma za kijamaati hadi pumzi yake ya mwisho alikuwa na moyo mkunjufu na moyo mpana Ali sana alikuwa akipenda sana kuwasaidia watu wengine kisha huyo ameandika kwamba mwaka elubila kumina tisa akatiwa ndani baada ya kufanya juhudi kubwa tukapata kujua kwamba baba yetu kwa sababu ya kuwa ahmadi ya wake ametuhumiwa kwamba anafanya mahubiri katika mtandao wa kijamii kwa miaka miwili tukafanya juhudi ya kumwachisha tukapata huduma ya mawakili wengi amri ikatolewa kwamba aachwe na akaachwa lakini baadha ya masaa machache polisi wakampigia simu na wakamwita kwenye kitu cha polisi na waka, wakamkamata tena na kisha wakamtesa zaidi kuliko hakuna ruksa ya kuongea naye alikuwa na anaumwa na kwa sababu ya marazi alikuwa na plekwa hospitalini lakini wao hawakumruhusu kukutana na ndugu na watu wa familia yake kijana wake mkubwa abdurauf husni anasema kwamba baba yetu alikuwa na ikhlas na mapinzi kwa ajili ya jamaat alikuwa amesimama kidete juu ya itikadi yake na namezughumzia kuhusu ibada yake na ikhlasi yake yeye ameendika maelezo mengine kwamba mwaka elfubikumias alipotiwa ndani alikuwa amefunga saumu na hakupenda kufuturu japokuwa aliko anajua kwamba ku akalazimika kukabilia na, na mateso kuvumilia mateso afisa akampatia maji marhmu akasema mimi ni na saumu kisha akaomba ruksa ya kuswali sala ya alasiri یہ آکم پاٹے رخسا مرے مو آکا سوالی نیو بے لیا کے کیشا ہو سیما کومبا سوالی کا ما ٹو نم سالی سیسی سی. یعنی یہ اکا پاٹا آ ساری نہ آکا موچا کیشا دسمبر ولیسی وکم کا ماٹا ٹینا نہ وا کم ٹی انڈانی نہ کٹی کا حال ہی یہ اکا فاری کی دنیا منگزم آم کو فریگ نہ آم ریم نہ آم شے کوئی درجہ awajalie watoto wake kuendeleza mema yake na kushika sifa zake baada ya swala mimi nitasalisha swala ya jeneza inshallah الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهدي الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يَعْمُرُ بالعدل واللسان وإيتاء ذي وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم wa <laughs> I