وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله حضرت امیر المومنین مونزی منگو آم سیدی سانا انا سیما کی چا سواد بن غزیہ چا کو نشا ما پینزی کوم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم کو نمنا یا اجابو کیلے کو میں کٹی کا حٹبا پیٹا کو حسو یہ کو نا ماز و منگین کا ماہ یا کوامبا سواد بن غزیہ کٹی کا ویٹا ایل علی رجیا کو شان یا کی وشینڈی نہ کٹوکا کو واشرکی نہ اکم فائیاں امٹوموجا خال بن ہیشام کوام فونگوا نہ بادہ امٹ صلی اللّہ علیہ وسلم کواجیلیا کو, جی کو کسائیاں مالزا ویٹا و خیبر عالی کو آم ٹیوا کوام ٹینڈاجی کو بازی کی سای چو جاجو بادلا یاحت سواد بن غزیہ کی میں نہ صبیشوا نہ سواد بن امر lakini kina choonekana ni kwamba kisa kile ni kingine na katika vitabu vya historia na sira mara nyingi kisa hiki kimeelezwa kuhusu sawad bin ghazia hatmiza bashire masahib katika sera ya khatama nabiyin ameeleza maelezo yake kuhusu kisa hiki ambayo ni kama yafuatayo ameendika ya, ya kwamba sasa ili kuwa ramaan mwaka wa pili wa hijra tah ki7 na siku ya ijumaa na kwa mujibu wa kalenda ya kiingereza ilikuwa machi 1i4n n baada ya kuamka asubuhi kwanza kabisa sala ilisaliwa na wapenda tauhidi wakasujudu mbele ya mungu katika medani wazi kisha mtume swsalam akatoa hutuba juu ya jihadi na kisha ilipopambauka kidogo mtume salaual wasalam kwa mshale mmoja akaanza kusawazisha safu za waislamu sahaba mmoja aitwayesawad alikuwa amesimama akitoka nje kidogo ya safu mtume salaali wasalam kwa ishara ya mshale akamwambia kusogea nyuma lakini kwa bahati tu ubao wa mshale wake ukaenda kupiga mwili wake ye akasema kwa ujasiri ya rasulllah mwenyezimungu amekutuma kwa haki na uadilifu lakini wewe umenipiga mshale bila hatia wallahi mimi nitachukua kisasi chake maswahaba walikuwa wameshikwa na butwa ya kwamba imekwaje kwa sawad lakini mtume sallahu alaihi wasalam akasema kwa huruma sana ya kwamba haya sawad wewe pia unipige mshale na mtume sallahu alihi wasalam akaondoa kitambaa kutoka kifua chake sawad kwa hisia za mapenzi mno akasogea mbele na akabusu kifua chake mtume salllahu alaihi wasallam kwa tabasamo akamuuliza sawad hiyo umefanya nini ye akasema kwa sauti iliyojaa huzuni na uchungu ya rasulllah adui wapo mbele na sijuikamanitasalimika kutoka hapa aula mimi nikatamani kwamba kabla ya kifo cha kishahidi nifanye hivi kwamba mwili wangu uguse na mwili wako hatmuslih maud razillahu taal anho ameelezea kisa cha ja namna hiyo kitokacho karibu na kifo cha mtume sallahu alii wasallam si katika vita vya baderbali wakati wa katiwa, kifo chake ameeleza kisa kinacho fanana nacho alisemaya kwamba wakati wa kifo cha mtume salallahu alaihi wasallam ulipo wadia mtume salallahu alaihi wasallam akawa kusanya maswahaba zake na akasema angalieni mimi pia ni mwanadamu kama ambavyo nini ni wanadamu ni ni yavizikana kuwa niwe nimekosea kuhusu haki zenu na niwe nimekupatie ni hasara hivyo sasa mimi badala ya kwenda mungu katika hali hii ya kwamba nyini muwe mnadai mimi na nawaambieni ya kwamba kama moja wenu amepata hasara kutoka kwangu yeye katika dunia hiyo hiyo aje kuchukua kisasi chake masuhaba jinsi walivyokuwa wakipenda mtume sallaualawalah wa wasallam wakuona mapenzi haya tunaweza kupiga hisabu ya kwamba kwa maneno hayo ya mtume saaaa salam wao watakuwa wamehuzunika kiasi gani na mioyo yao itakuwa imeshikwa na uchungu wa namna gani na hivyo ndivyo itokavyo maswahaba wakashikwa na hisia kali na machozi yakadunduka machoni mwao na kwao kuongea kukawa kugumu lakini swahaba mmoja akainuka na akasema ya rasulllah kama umesema ya kwamba kama nimemzuru mtu fulani basi yeye aaje kuchukua kisasi kutoka kwangu basi mimi nataka kuchukua kisasi kutoka kwako mtume salllahu alaihi wasalam akasema ndio ni ambie haraka umepata hasaragani kutoka kwangu sahaba huyo akasema ya rasul llah wakati wa vita fulani wewe ulikuwa unasawalisha safu ambapo ukalazimika kutoka nje ya safu moja na kwenda katika safu nyingine na ulipotoka nje ya safu ile na kwenda mbele wakati ule kiwiko chako kikapiga mgongo wangu leo mimi nataka kuchukua kisasi chake masahaba wanasimulia kwamba wakati ule panga zetu zilikuwa zikitoka nje ya vifuniko vyake kwa hasira na tukapatwa na hasira kali wakati yule kama mtume salllahu alihi wasallam asinge kwepo mbele yetu kwa yakini sisi tungemkata vipande vipande lakini mtume salalahu alaihi wasallam akakeuza mgongo wake kwake na akasema kwamba hayachukua kisasi chako na nipige kiwiko chako mtu huyo akasema ya rasulllah hapana si sahizi kiwiko chako kiliponipiga wakati ule mgongo wangu ulikuwa hauna kitambaa yani ulikuwa wazi na kuna kitambaa juu ya mgongo wako mtume saaaa salam akawaambia masahaba kwamba mwondoe kitambaa kutoka mgongo wangu ili mtu huyo achukue kisasi kutoka kwangu masahaba walipoondoa kitambaa kutoka mgongo wa mtume sallahu alaihi wasalam swahaba huyo akasogea mbele huku midomo yake ikitetemeka na machozi kudondoka naye akabusu mgongo wa mtume sallaualw salam uliyokuwa wazi na akasema kamba ya rasulllah kisasi na mimi mtumishi mnyonge nilipojua kutoka kwa huzur ya kwamba huenda muda ule umekaribia kuja ambao hata kwa kuwaza tu kuhusu wakati ule malaika zetu zinainuka nami nikatamani ya kwamba midomo yangu mara moja ibusu mwili ule wenye baraka ambao mungu ameufanya kuwa chimbuko la baraka zote basi mimi jambo hilo la kupigwa kwa kiwiko nikalifanya kuwa njia ya kutimiza shabaha yangu tu na nikatamani ya kwamba kwa mara ya mwisho ni kubusu ya rasulllah kupiga kwa kiwiko ni nini kila kitu chetu kimejitolea kwako nafsi yangu ilikuwa imetengeneza uzuru huu ili nipate nafasi ya kukubusu maswahaba ambao walikuwa tayari kuumua mtu huyo walikuwa na hasira kali wakati ule kwa kusikia jambo lake walipoona manzari hayo kwamba hapo kuna jambo jingine kabisa moyoni mwake wao wanasema kwamba kisha kila moja wetu akaanza kupata hasira juu ya nafsi yake kwamba kwa nini sisi hatukupata nafasi hiyo ya kubusu mpendwa wetu na kipenzi chetu hatmsulehmaud anasema kwamba huyo alikuwa mtu ambaye alikuwa kiongozi wetu yani mtume mtukufu salallahu alaihi wasallam ambaye katika kila hatua ya maisha yake akatuonyeshea mfano ambao mfano wake hauwezi kupatikana kwa mtume yoyote mwingine katika vita vya bader maswhaba walikuwa na kauli mbiu gani kuhusu hiyo inapatikana katika vitabu mbalimbali ya kwamba imesimuliwenat urwa bin zuber ya kuwa siku ya vita nishani au kauli mbiu ya wahajiri ilikuwa ni ya bani abdurahman na kauli mbiu ya kabila la khazraj ilikuwa ya bani abdullah نہ کامبیو یا کبیلا اللہ اوس علی یا بنی عبید اللہ نم ٹو می صلی اللہ علیہ وسلم اکا وا پا پنڈا فراسی وا کے جین خیل اللہ کنار وایا نیگی نے اس مایو یا کومبا سکو لو ٹھے وکھا نا کامبیو موجا ٹھو امبا الی کَََ نی یا منصور امیت یعنی اے منصور پی گینی کنار وایا اسی مایو کوامبا کٹیگا ویٹا یا بدر کو لمبیو یا انصار و مدینا au kama ni semavyo nishani au alama ilikuwa ni ahad ahad ambayo ilikuwa imewekwa ili katika giza la usiku au katika vitakali waweze kutambuana ka kauli hiyo kwamba fulani ni ansari vivyo hivyo kauli ya wahajiri wa islamu au nishani ilikuwa ya bani abdurahman mtume mtukufu salallahu alahwaalahi wasalam wa miongozo aliyoitoa kuhusu vita maelezo yake mengine yameelezwa kama hivi ya kwamba mtume salallaahwalhi wasalam wa alipomaliza kusawazisha safu za waislamu akawaambia maswahaba zake kwamba maadamu ni sipo waamuruni nini msishambulie na adui wakifika karibu yenu basi muwasogezi niuma kwa kuwarushia mishale kwani kurusha mishale kukiwa mbali mara nyingi kuna poteza mishale vivyo hivyo msinioshe panga zino mpaka adui wafike karibu kabisa kuna kumbukumbu za hutuba moja ya mtume saluawasalam mtume sallaualai wasalam wa akatoa hutuba mbele ya masahaba ambamo akawahimiza kuhusu jihadi na subira kisha akasema kwamba wakati wa kutokea kwa shida mtu akisubiri mwenyezi mungu humwondolea matatizo na wasiwasi wasi zake na humwokoa kutoka ghamu sehemu moja hutuba hii ya mtume salallahualaihiwasallam maelezo yake yameelezwa hivi ya kwamba mtume salallaualihi wasallam alimhimidia mwenyezi mungu na akasema mimi na nawahimizeni juu ya jambo ambalo allah amewahimiza nalo na nawakatazeni kuhusu kitu kile ambacho allah amewakatazeni nacho mwenyezi mungu aliyetukuka yeye anawaamuruni kutenda haki yeye anapenda ukweli yeye huwajalia wema daraja za juu zilizopo kwake wao wanakumbukwa kwake nao wanajaribu kushindana katika mema na leo nyini ni, ni, ni juu ya hatua moja katika hatua za haki na hapo allah hukubali kile kinachofanywa ili kutafuta radhi yake katika nyakati za shida y subira ni kitu ambacho allah huondoa ghamo kwacho na humokoa mtu kutoka ghamo katika akhira mtaokoka kwayo yani kwa kuonesha subira نبی بے و اللہ یو پو صلی اللّہ سلم جی کو یہ آنا وا گوپشری نا آنا و مورونی یا کومبا لےو موسیقی ہایا کوٹوکا کو اللہ عسیج آکا و نبار کو حسو کی ٹوچے نُفلانے امبا چوکی وے صباب یا قم کا سریش ہے یہ اللہ انا سم لمقت اللہ اکبر و انفسکم bila shaka kukasirika kwa ku allah ni kukubua kuliko ku mnavyo kasirikiana wenyiwe mwangalie kitu ambacho yeye amemapatiyeni amri yake katika kitabu naye akavaonesheni nishani zake na, na baada ya mazwilla akawajaliye ni heshima shikeni kaamba ya allah kwa nguvu ili yeye awarizieni hapo nyini musimame imara katika hali ya majaribio yatokayo kwa allah mtastahiki kupata rehma na maghufira yake ambayo amewa ahidini na ahadi yake ni haki na kauli yake ni kweli na adzabu yake ni kali sana mimi na nyini tuko pamoja na allah ambaye ni hai na mwenye kusimamisha sisi tunafanya dua ya ushindi wetu na tunashika kamba yake na ndiye tunayemtegemea na marudio yetu ni kwake mungu atusamehe na waislamu hayo yalikuwa ni maelezo yake wakati wa vita mtume salawa sallam alikuwa amewazuia waislamu kuwa uwa baadhi ya watu kuhusu hiyo inapatikana ya kwamba hata ibni abbas anasimulia ya kuwa nabii mtukufu salallahu alaihi wasallam siku ya badar alikuwa ame amewaambia maswahaba zake ya kwamba mimi nimejua ya kuwa banu hashim na kuna watu wengine wamekuja na koraish kwa kulazimishwa yani hawakuja na furaha wahawataki kupigana nasi basi yeyote mmoja wenu akikutana na mtu wa banu hashim yeye asimue na mtu akikutana na abulbakhtri yeye asimue na mtu akimoona abas bin abdulmutlib ambaye ni baba mdogo wa mtume saaa salam basi yeye asimue vilevile kwani Ha watu hawa wamelazimishwa kuja na quraish hata ibni abbas anasimulia ya kwamba hata abu huzafa bin utba akasema ya kwamba sisi tuwa uwe baba watoto ndugu na jamaa zetu na tu mwachi abbas na apa kwa allah nikikutana na abbas mimi lazima nitamua kwa upanga wangu msimuliaji anasema ya kwamba habari hiyo ikamfikia mtume mtumi wa sallaualihi wasalam na mtumi wa salasalam akamwambi hat umar binkhatab اے ابو حفس حتو مر سما ہی سکو کو یا کون ذہ امبا پم ٹم صلی اللہ آک نیٹا نی کو یاگو یا, یا ابو ابو ہفسم صلیم جے بابا مرڈوگو ام ٹم صلی اللہ اٹا پیگو نو پانگا تما قسم یا رسول اللہ نپ رخس ایلی نکاٹ شنگو یا پانگا یعنی شینگو یا abuhuzafa ambaye ameonesha unafiki omar akasema wallahi yeye yaani abu huzafa ameonyesha unafiki hata abu huzafa baadaye alikuwa na sema ya kwamba mimi kwa sababu ya kauli yangu ile niliyotamka wakati ule si kuwa na amani na daima nikaendelea kuwa na jofu yake isipokuwa shahadat iwe kafara ya jambo langu hilo hivi hata abu huzafa akawa washahidi katika siku ya vita vya ya mama alimiza bashira masahib ameendika ya kwamba mtume salalahualawalhi wasallam wa alielekea kwa masoaba zake na akasema ya kwamba katika jeshi la makafiri wapo watu ambao hawakushiriki katika vita hii kwa furaha ya moyo wao bali kwa sababu ya ushawishi wa viongozi wa kuraish wamekuja kushiriki waila wao si wapinzani wetu wa moyoni mwao vivyo hivyo wapo baadhi ya watu walioshiriki katika jeshi hili ambao katika makka wakati wa shida na matatizo walikuwa wametutendea kwa wema hivyo ni wajibu wetu wa kuwatendea kwa hisani kwa sababu ya wema wao jinsi wao walivyowatendea waislamu katika makka basi mtu wa namna hiyo muislamu fulani akimteka basi asimuuzi kwa namna yoyote na mtu msasalam akata jinala abbas bin abd al muttalib na katek aina ya pili akata jinala abul bakhri na akawa kata wa islam kuwa uwa kwani wa tu hawa waliko wakijaribu kuwa ondolee wa islam shida lakini jinzi hali ilivyo badilika ya kwamba abul bakhri hakuweza kusalimika na akawa wajapokuwa kabla ya kufa kwake alikuwa amejua kwamba mtu msasalam ambaka kata wa islam ku soma waji yake historia inasema ya kwamba kisha baada yake mtume salllaualawalhi wasallam wa akienda katika hema na akaanza kufanya maombi sehemu iliyokuwa imeaiandaliwa kwa ajili yake na nataabubakara pia alikuwa pamoja naye na kundi moja la ansar chini ya usimamizi wa sahabi moaz likaendelea kutimiza wajibu wa kumlinda mtume وسلام baada yaleyo hata baki yote mwenye kufanya ibada yako katika muda razi hu ata abubakara raziallahu anhu akashika mkono wake na akasema ya rasul ina tosha wewe umemwomba mong sana mwala wako na mtumie sau salam ame amevaaderaya mtumie akatoka inje hema na mtumie salau salam alikuwa anasoma kwamba sa yuhozamo jam'o wa yuwalluna dobur bali saatu mawiduhum wa saato adha wa amar hivi karibuni ha wote watashindwa na watageuza mgongo na ndiyo saa ile ambayo walikuwa wami onywa kwayo na hi ni kali na chungu sana hat abdullah bin abbas anasema ya kwamba hat umar بن خطاب آکا نی امبیا سکویہ بدر جمہ صلی اللّہ علیہ وسلم آکا واؤن وا شریقینہ واہ وال و الف موجہ نہ ماسو بذا کے والا ٹک مینا ٹیسا نہ بی و اللہ صلی اللہ علیہ وسلم آکا پانڈ واقل آکا سمبازا نہ اللہ مَ انجیزنی ما وطنی اللّہ مَ ما ن اللہ ان تہلک حاضل اسابطہ من اہل لا لاتوبد فل الارض اے اللہ احادی الیون فائیہ اویٹی اے اللہ کاما اولی یون اہدی باسی اُن جلی اے اللہ کاما اُکیلی انگامیز کنڈی ہلی السلام بسی جو عرضی ہائٹ فائو ابادیا کو akielekea kibla na kusambaza mikono yake miwili mtume saala salam akaendelea fululizo kumwita mola wake hadi shuka yake ikadondoka kutoka mabega yake hata ubakar akaja kwake na akainua shuka yake na kuiweka juu ya mabega yake kisha akamkumbatia mtumie saaa salam kutoka niumana akasema ee nabii wa allah dua yako iliyojaa uchungu kwa mola wako inakutosha أهدي الزفايا ناوي لازم أعطا زيت ميزة حبو آيا هي إيكاشوكا إذ تستغيثون إذ تستغيثون ربكم فاستجاب لكم أني ممدكم بالف من الملائكة مردفين كمبو كيني ملي بكوى مكيومبا مسادة كوى مولاوينو ناوي أكا mimi nitawasaidieni kwa malaika elfu moja wafuwatanaho mfululizo basi allah kwa malaika akamsaidia hiyo ni riwaya ya sahihi muslim kisa hiki atmiza bashir masahib amekieleza kama hivi kwenye kitabu chake ya kwamba mtume salam akifika kwenye hema lake akaanza kufanya maombi tena hatau alikuwa pamoja na naynapembezoni mwa hema kundi moja la ansar chini ya uongozi wa saad bin muaz lilikuwa lina walinda baada ya muda mfupi kilele ikatokea katika uwanja na ikaonekana kwamba jeshi la uraish limewashambulia waislamu وقاتی المتمِسلم کٹیکہ حالیہ و چونگو محکوب و اکسم بازا مکون بلیہ اللہ علی کو انفیہ ما کٹکا حالیہ و چونگو مکوب و علی کو عکیس میا کوبا اللہ انشدو کا اہداکہ و وعدہ اللّہ مَََ ان تہلک من اسابط الاسلام لا اسلام لاتو بدفلعرس اے مولا وانگو اے اللہ utimize ahadizako e wangu kama kundi hilila wai salam layo katika medani hi liki angamia basi hatabaki moyekukuwabudu katika dunia na wakati ule mtume saa wasalam alaiku wana hali ya namna yake mara alikuwa akianguka katika sijda na mara akisimama alikuwa akimwita allah na shuka yake ilikuwa ikidondoka mara kwa mara kutoka mabega yake na baa kila mara akiinua alikuwa anaiweka juu ali, ya mabega yake anasema kwamba mimi wakati wa kupigana vita salam, hapo hema lake lakini kila mara nilipofika huko nikamkuta akisujudu na kulia mbele ya allah nanikasikia alikuwa anasema kwamba yahahiyo ya kayum yahahiyo ya kayum ya ya e mungu wangu uliye hai e mola wangu mwnye kutoa uzima hata ubakar akiona hali yake hiyo alikuwa anakosa utulivu na saa nyingine alikuwa anasema kwamba ya rasul llah wazazi wangu wajitole kwako usiwe na wasiwasi wasi. allah lazima atatimiza ahadi zake lakini saawana usemihu mkuele wakia jemi ya kwamba har harke aref tar ast tar saa tar yani kila mtu jinsi anavyokuwa na mogo pa allah mtume sala llai i sallam pia akaendelea kufanya dua na mahumbi tawakale ni nini ni akieleza ufafanuzi wakeat muslihmaod ameeleame eleza ame kisahiki anasema ya kwamba mtume salahualahwaalaihi wasallam wa ali panga utaratibu wa maswhaba katika eni wala badar na akawasi mamisha juu ya mahala pao na akawasihi ya kwamba Pi wapigane vita na kisha akiketi juu juu ya ya sehemu moja akaanza akaanza kufanya ha, kufanya kufanya maombi maombi hakufanya kwamba angewacha katika katika katika na na na na huko peke yake yake angeanza akichukua akafika eneo la vita kisha akawapanga katika safu na akawasihi, na kisha akawapanga safu akawasihi baada aua auunauaauaa ia aa anazoweza kuzitumia kwa kutumia juhudi yake na kisha aanze kufanya maombi hiyo ndio tawakali hatumasihemaoslam anasema ya kwamba ndani ya korani tukufu mara kwa mara mtume salallahu alaihi wasalam علی کو آپ اشینڈیو یا ما کا فیری پوانزا ویٹا ویا بدر امبا ویٹا یا کون ذا یا اسلام ٹم صلی اللہ علیہ وسلم آن کو صلی اللہ علسم یا کومبا اللہ حا ذہل اسابطا فلن تو بدھا فل ارز ابدھا yaani ee mungu wangu kama leo ukiangamiza jumuiya hii ambayo ilikuwa ni watu meatatu kumi na watatu tu wa kisha hata kuabudu yote hadi kiyama hata aubakar razilah anhu aliposikia maneno hayo yakitoka kinywani mwa mtume saaa akasema ya kwamba ya rasul llah salallahu alaihi wasalam kwa nini unahuzunika kiasi hicho mungizi mungu amekupa ahadi imara ya kwamba yeye atakupa ushindi mtume saaai salam akasema kwamba huu ni ukweli lakini naona sifa yake kuwa mkwasi yaani kutimiza ahadi fulani si wajibu kwa allah mwenyezi mungu ni mkwasi sana hivyo sisi kila mara na kila wakati tunatakiwa kuwa na hofu na tumoogope allah mtume sala h sallam ali pokuwa anafanya dua katika hema mtume sala salam akashikwa na usingizi kisha ghafla akaamka na akasema kwamba ee abubakar furahi msada wa mola wako umekuja angalia jibrahil akishika lijamu ya farasi yake anakuja na juu ya miguu yake kuna alama ya vumbi hiyo ni riwaya ya sirat ibne hisham kisha kuna riwaya nyingine ya kwamba mtume sa asalm akasema ya kuwa abubakar ufurahi huyu ni jibrahili ambaye amevaa kilemba rangi njano yeye katikati ya mbingu na ardi ameshika lijamu ya farasi zake yey aliposhuka juu ya ardi kwa muda akanipotea kisha akazwihiri miguu ya farasi yake ilikuwa na vumbi ye alikuwa akisema kwamba ulipoomba dua basi nusura ya allah imekujia کٹکا ویٹا و بدر کو حسو کو شری کی کوم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم کو یا کوام با کٹیکا میدان یا بدر نبی صلی اللہ علیہ وسلم عالم ٹیوا زبیر بن عوام جویا سہ میہ کولیا نا اکم ٹیوا مقداد بن امر جو سہ مو یا کشٹو نا قیاس بن ابی ساسا آکم وکا جو وَ نا جیشی و ٹمبیا وام گو نا کو جملہ اوگوزی وا جیشی اولیم کو مکنونی نون ٹم صلی اللہ وسلم mtume salallahu alaihi wasalam alikuwa katika safu za mbele mtume sallahualahi wasalam akawapa masoahaba zake miongozo na akawaambia ya kwamba mmoja weno asisoge mbele mpaka mimi niwe mbele yake vivyo hivyo mtume salalahu alaihi wasalam akiwahimiza juu ya kutumia kwa silaha kwa umakini akasema kwamba adui wakifika mbele yenu hapo murushe mishale na kwa kadhiri muwezavyo kubakisha mishale ni bora mubakishe mishale kisa hiki kinachoeleza hali yake ya kukaa na kufanya maombi ni kisa kilichotokea kabla ya vita kwani jinsi ili vyoendiikuwa inafahamika kuwa labda mtume haku shiriki katika vita mtume sasma alikw ame shiriki katika vita lakini dua hiyo aliyofaia kabla ambayo kwa sabu yake mwenyezi mungu akatuma msaada wa malaika kwa vita vile imeendike kwa ya kwamba katika meedani ya badar kuhusu kushiriki kwa, kwa mtume saausalamtalii anasehmuli ya kwamba sisi siku ya badar tulikwa tukipigana vita tukiwa nyuma ya mtume sasalam na mtume sa alikuwa karibu kabisa na adui sikuile mtume alikuwa mwenye kupigana vita zaidi kuliko mujahidini wote کٹیکا میدانی یا ویٹا اوجیو وا جیشیلا قریش نہ جنسی وا ولیویو زوزانا جنسی ولیویو ہٹرا فیانہ کوم اینڈیکورائش والی پو اینگی یا کٹیکا میدانی یا بدر و کم ٹو ما امیر بن وحب و ہپ وا کسی ما کومبا نینڈا اوکان گلی محمد انا وشی ونگاپی پا مجا نائی امیر آکم کمبیزا فراسیا کے کوئیں کو کو کی کونا جیش لو اسلام نہ کیشہ اقاضو قوریش نقس مکو باوانگ و ٹو ہاوا و ٹکوا تقریباً میا ٹا او زائید کی ڈوگو کیش آقائن ڈینا ایلی کو مارا پیلی کا مکونا جیشی جیش جھینگی نے کوئیں مافیچو کو جیلی اکو سعیدیہ و اسلام عمیر بن وہاب akikimbiza farasi yake akaenda mbali na akirejea kutoka pale akasema kwamba sijaona msaada mwingine lakini eli koraish mimi nimeona ya kwamba mabalaa yakiwa na mauti yanaterimka juu yenu mimi nimeona ngamia ambao wamebeba mauti ngamia wayasrab wamebeba mauti waoni kaumu ambao hawana silaha ya kujirinda nao hawana maficho yoyote isipokuwa panga tu hata wawa moja wao mpaka yeye aatu uwe sisi kama wao sawana idadi yao wange uwa watu wetu kisha baada yake tutabaki na furaha gani katika maisha sasa mufanye kama mnavyoona kuwa inafa ye akatwa raiyake baada ya kuchunguza halihalisi hakim bin hezam kwakusikia hayo akaaja kwa utba bini akamwambia ya kwamba weve unahishimakatika koraish na nikiongozi hivyo weve urudi na watu wako na ulipe fidia fidiaya amr bin hazrmi utba akasema kwamba miminakubali basi wewe uendekwa ibn hanzla yaani abujahil baba wa abujahel jina lake lilikwa hanzla hivyo hakim ben hezam akamwendea abujahel na akamwambia ya kwamba utuba amenituma kwako anasema yeye atalipa dia hivyo wewe urudi na kuraish abujahil akasema kwamba utba tangu alipo mona muhammad saa salam ame moogopa na anaonesha voga hapana wallahi sisi hatutarejia mpaka allah alete hukumu baina yetu na baina ya muhammad sallaualwaali wasalam wa pia abujehela akasema ya kwamba utuba anatuzuia kupigana kwa vita kwani ye anajua kwamba waislamu kwetu ni tonge moja langamia yaani kwa urahisi sana sisi tutawa ua wote na katika waislamu kuna kijana wa utuba vilevile kijana wake alikuwa amesilimu labda kwa sababu ya mwana wake hatake kupigana vita mwana huyo wa utba alikuwa abu huzafa ambaye alikwepo katika medani ya badr kwa niaba ya waislamu utba alipopata taarifa hiyo kutoka kwa abujahil kwamba amesema kwamba yeye ni mwoga ye akasema kwamba abujahil atajua harakasana kwamba ni nani moga na nani ameogopa hameza bashir masaheb ameeleza maelezo yake akieleza maelezo yake anasema ya kwamba sasa majeshi yalikuwa yakisimama ana kwa ana kwanza katika hali ya kivita majeshi yalikuwa yakikusanyika na wakati ule mtumees alikuwa anafanya maombi majeshi yalipokuja ana kwa ana na vita ikaanza kutokea wakati ule mtumee alikuwa kwenye midhani ya vita akasema kwamba sasa majeshi alikuwa ana kwa ana lakini ni kudra ya mungu kwamba wakati ule utaratibu wa kusimama kwa majeshi jinsi ulivyokuwa ya kwamba jeshi la kiislamu lilikwa likionekana maradufu jambo ambalo lilikuwa limetia haiba kwa makafiri na upande wa pili idati ya qoraish ilikwa ikionekana ndogo na kwa sabake mioyo ya waislamu ilikuwa imepata nguvu kuraish walikuwa wanafanya juhudi ili wa juve kuhusu idadi halisi ya jeshi la waislamu ili waweze kujipa moyo kwa kwajiliake viongozi wa kuraish wakamtuma omar bin wahb kwamba akimbize farasi pembizone mwa jeshi la keislam na aone idadi yao ni keasigani naje niuma yao kuna musada mwingine uliyojificha hivyo omer akipanda juu ya farasi akazunguka na jinsi ona jalali na azma na haiba kutoka sura za waislamu ye akarejia akishikwa na haiba na akawambia kuraish kwamba sijaona msaadha uliofichika lakini ey ni kundi la quraish mimi nimeona ya kwamba katika jeshi la waislamu juu ya ngamia zao Waliyo panda si watu bali ni mauti na juu ya vipando vya yasrap mangamio yamepanda kuraish walipo sikia habarihiyo na nakiherehere saraka aliye kuja kuwa mzamini wao akashikwa na haiba mpaka akarejia kwa visigino vyake nawatu walipotaka kumzuiya ya, ya akasema kwamba kile nacona miminini hamjui hamoni hakim bin hizam alipo sikia raiya umer akaaja kwa utba bin rabiya na akasema kwamba ewe utba wewe unataka kuchukua kisasi kutoka kwa muhamad saa salam kisasi cha amr amra hazami huyo alikwamwenzako je haiwezi kuoka kwamba wewe ulipe di kwa nyaba yake na ukichukua kuraish ureje ukifanya hivyo basi utakumbukwa kwa wema wako utba alieka ameogopa akasema kwamba ndio hiyo ni sahihi mimi niko tayari kisha aka mwambia hakim bin hizam kwamba angalia waislamu hawana sisi ni ndugu ji hiyo ni jambo zuri kwamba ndugu ainue upanga juu ya ndugu yake na baba ainue upanga juu ya mwana wake we ufanye hivi kwamba uende kwa abul hakam yaani abu jehl na uweke mbele yake pendekezo hilo na utba akipanda juu ya ngamia akaanza kuwafahamisha watu kwamba kupigana vita kwa jamaa si jambo sahihi hivyo yatupasa kurejea nyuma natumwache muhamad ju ya, ya Muhammad, hali yake yey ye. aendel kupambana na makabila mingine ya warabuni netij- netij- itakayotokea tutaangalia tu kisha m kwamba kupigana na waislamu waslam si kwani hata kama kama mimi mimi ni hali si watu hawa wafanya wa biashara wa mauti mtu akamona utba kwa mbali na akasema kama katika jeshi la makafiri kuna mtu wema kamba kehafiri una u uyo aliepanda ngamia mwekundu watu wakimkubali basi itakuwa bora kwao lakini hakimam alipokuja kwa abu a firauni huyo wa ummati kivipi angekubali jambo lake kwamba haya sasa utba ameanza kuwaona ndugu na jamaa mbele yake kisha akamwita ndugu wa amr hasrmi aitwa amir hasrmina akasema kwamba je umesikia utba utuba anasemanini na anasema wakati huu ambapo kisasi cha ndugu yako kimekuja mkononi mwetu amir akashikwa na hasira kali na yeye sawa na desturi ya zamani ya uharabuni akichana nguo zake akaanza kupiga kelele kwamba wa amrahu wa amrahu ni masikitiko kwamba ndugu yangu amebaki bila kuchukuliwa kisasi ni masikitiko kwamba ndugu yangu amebaki bila kuchukuliwa kisasi sauti hiyo ikachemsha chieche za uadui vifuani mwa jeshi la kurash na vita ikaanza kupamba moto kisha baadaye vita ilianza maelizo yake nitaeleza katika siku za usoni الحمد لله الحمد لله نعمده ونستعينه ونستعين نعمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات أعمالنا. ما من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان ويتاه ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوها يستجب لكم ولذكر الله أكبر