أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت أمير المؤمنين مونيزي مونغو أم سيدي سانا أنا سيما خطبة هوتوبا إليوبيتا kwa kuelezea haiba ya waislamu juu ya makafiri wa makka nilikuwa nimeeleza kuhusu abu jehel na utba jinsi walivyohitilafiana katika suala la kupigana vita na kisha kwa sababu ya lawama ya abu jehel utba akatangaza kupigana vita na hivyo vita ikaanza rasmi katika maelezo yake imeindikwa ya kwamba utba bin rabiya akitembea katikati ya nduguye sheba bin rabiya na mwanaye walid bin utba akatoka na akitoka nje ya safu akaomba ushindani imesimuliwa na hat ali razillahu anhu ya kwamba utba bin rabiya akasogea mbele na nyuma yake akaaja mwanaye na nduguye na wakaita ya kwamba nani atapambana pambana naye vijana wachache wa ansar wakamjibu utba akawauliza kwamba nini ni nani wao wakamwambia ya kwamba wao ni nani kisha yeye akawaambia ya kwamba sisi hatuna shida na nyini niya yetu ni kupigana vita na vijana wa baba yetu mdogo tu tunataka kupigana na Quraysh wa makka na si kwa ansar na pia akasema kwa sauti ya juu kwamba e muhammad saaa wasalam katika jamaa zetu watume watu waliona usawa kama sisi ili kupigana nasi nabii saaa wasalam akasema inuka e hamza simama ewe ali na simama ewe ubada bin haris hata hamza alikuwa baba yake mtogo na ali na ubada wote walikuwa binamu ya mtume saa wasalam hamza akaelekea kwa utba na hata ali anasema mimi nikaelekea kwa shaba na ubada na walid wakapigana vita kila moja wao akamjeruhi mwenzie na akamzofisha kisha tukaelekea kwa waliidi na tukamua na tukimwinua ubaada tukamleta kwa mtume sallahualhi wasallam hata hamzanat ali wote wakawa ua adui zao hata hamzanat ali walipomleta mwenzao katika jeshi lao mguu wake ulikuwa umesha katika yeye alipoletwa kwa mtume salallahu alaihi wasallam ye akasema ya rasulllah wasallam je mimi si shahidi mtume akasema kwamba bila shaka shahidi hat ubeda aliyekuwa binamu ya mtume hakuweza kunusurika na majeraha yake na wakati wa kurejia kutoka badar akafariki dunia akiwa njiani kuhusu a ubaida bin haris riwaya moja inasema ya kwamba mguu wake ulipokatika na upanga na wenzake wakamwinwa na kumleta walipomleta karibu na mtume salllahu alaihi wasalam yeye akalazwa karibu na mtume sasalam mtume alaihi wasalam akaweka mguu wake mtakatifu chini ya mguu wake na ubeda kwa mapinzi makubwa akimwona mtume akasema kwamba ya rasulllah salualhi wasalam kama leo abu talib angekuwa hai basi angejua ya kwamba mimi ninastahiki zaidi auhibitisho wa kauli yake kisha akasoma shairi ya abutalib ambayo tafsiri yake ni nikwamba naapa kwa nyumba na ya mungu nini mmesema uongo ya kwamba muhamad ataachwa sisi bado hatujarusha mikuki katika kumlinda yeye wala hatujarusha mishale nanini mmesema uongo ya kwamba sisi tutamkabizi kwenu mpaka maiti zetu zipatikane pembezoni mwake na mpaka tughafilike na vijana na mabinti zetu hapo mtume akasema kwamba mimi natoa ushahidi ya kwamba wewe ni shahid wakati huo abu jahel alikuwa amefanya dua moja ambayo habari yake inapatikana kama hivi ya kwamba majeshi yote mawili yalipokutana kwa pamoja na vita kali ikaanza kutokea abu jahel akafanya dua ya kwamba ala mmoja wetu mtu vunja ujamaa wa karibu na anasema mambo tusio yasikia hapo kabla basi leo umwangamize sayidna ahmad alhsatuwasalam kuhusu hiyo anaendika ya kwamba wakati wawita vya badar mtu moja aitwaye amr bin hisham ambaye jina lake lilikuwa u li umaarufu kama abu jahil aliekuwa mkuu wa makafiri wa kurash alifanya duua kwa maneno haya ya kwamba اllahuma man kaana minna afsada fi lقaume wa akta lirahme fa ahinhu lyaum yaani e mtu ambaye kati yetu alikuwa amemaanisha zati yakena zati ya mtume صلى لل عليه وسلم katika lijicho lako ni mtu mwenye ufisadi na analeta mtafaruk katika kaumu na akinyanganya haki za kaumu ameleta utengano kwenye jamii wewe umwangamize leo na kutoka maneno hayo abu jehel alikuwa amemaanisha ya kwamba mungu apishe mbali mtume salllahu alihi wasallam ni mtu mfisadi na akileta mtafaruk katika kaumu ameleta fitina kwenye dini ya kuraishi bila haki na pia yeye amenyanganya haki zote na ameleta utengano kwenye jamii na inaonekana ya kwamba abu jahl alikuwa na imani na yakini hiyo hiyo ya kwamba mungu apishe mbali maisha ya mtume sau wasalam si mema na matakatifu ndiyo maana yeye akafanya dua kwa uchungu wa moyo wake lakini baada ya dua hiyo hakuweza kuishi hata kwa saa moja na adhabu ya mungu katika sehemu ile ile ikakata kichwa chake na kukitupa na mtu ambaye juu ya maisha yake matakatifu alikuwa ameleta hutma ye akarejea kutoka medhani hiyo akiwa na ushindi na nusura hali ya vita imeeleswa katika sehemu moja kama hivi ya kwamba katika uwanja wa vita vita ilikuwa imepamba moto mbele ya wa waislamu ilikuepa kundi mara tatu zaidi kwenye idhadhi ambalo likijiandaa na kila aina ya silaha lilikuwa limejitokeza kwenye medhani na azma hii ya kwamba islam itafutwa kabisa na waislamu wanyonge wachache katika idadi wakiwa na silaha ndogo wakichoshwa na umaskini na huzuni za kufukuzwa kutoka nchi na kwa mujibu wa mambo ya kizwahiri walikuwa windo wa dakika chache tu mbele ya watu wa maka lakini mapenzi ya tauhidi na utume yalikuwa yameingia mioyoni mwao na kitu hiki ambacho hakuna kitu chenye nguvu zaidi katika dunia yaani imani iliyo hai ilikuwa imejaza ndani mwao nguvu ya ajabu wakati ule wao katika medani ya vita walikuwa wakionyesha mfano wa kuitumikia dini usio na mfano wake kila mmoja alikuwa akishindana na mwenzie na alikuwa tayari kutoa uhai katika njia ya mungu hamza na ali na zuber walikuwa wamekata safu za maadui kuhusu mtu wa kwanza aliye uwawa shahidi ketika waislamu imendikuya kwamba mtumwa aliye ajwa huruna hat umar bin hitaab at mehja ali shambuliwanamshale moja na yee aka uwawa shahidi nahuyo alikwa mtu wa kwanza wa wa islamu aliye uwawa shahidi kisha badayake mtumoja wa kabila la bani adi bin najar at haris bin suraka aka uwawa shahidi alikuwa akinywa maji kutoka chemchem ndipo akarushiwa mshale uliokuja kupiga shingo yake na hivyo yeye akawawa shahidi <tipedicata> had anas raziah taala anhu anasimulia ya kwamba harisa rai nu bin suraka bin haris ali uwawa shahidi katika vita vya badar na yeye bado alikuwa kijana tu mama yake rabia binti nazar shangaziyat anas akaaja kua mtume salllahu alah wasallam na akasema ya rasulllah wewe una jua tu darja ya haresa aliyokuwa nayo mbele yangu hivyo kama yuu peponi basi ni fagnge subira na nitumai kupata thawabu na kama kuna jambo jingine basi utaona kwamba mimi nitafanya nini na nini mtume mtumi salaulwasalam akasema kwamba je wewe ni mwenda wazimu je pepo ni moja tu mtume s salm akasema ya kwamba pepo ziko nyingi na mwanao yupo katika janatulfirdaus katika vita hii jaziba ya jihadi ya masahaba iliyoonekana kuhusu jaziba hiyo imeendikwa ya kwamba mtume salau wa wasalam alisema mtu ambaye siku ya leo atapigana vita kwa subira akiifahamu kuwa thawabu na hatakimbia kwa kugeuza mgongo wake mungu atamwingiza peponi kwa kusikia hayo zubair bin hamam aliyetokana na bani salama akasema wakati ule mkononi mwake mlikuwa tende chache pia alikuwa anazila ye aliposikia hayo akasema kwamba vizuri sana kati yangu na kati ya pepo hu ndio umbali tu kwamba watu hawa wani uwe na kisha akishika upanga wake akapigana sana mpaka akawa shahidi na auf bin haris ambaye alikuwa mwana wa afra akamwomba huzur salaa wasalam akisema ya kwamba salaaawasalam mwenyezi mungu anafurahia jambo gani la mja wake akasema kwamba kukwa kumua, kwa kumua adui bila kuwa na deraya na kadhalika hapo yeye akavua dheraya yake na kuitupa na baada ya kuwa makafiri wengi mwenyewe pia akawa washahidi kuhusu mawaji ya bu jehel katika buhari riwaya inayopatikana sawa na riwaya ile hdabdurahman bin auf anasimulia ya kwamba mimi siku ya badhar nilikuwa nimesimama katika safu nikaangalia hapa na pale nikaona ya kwamba kulia na kushoto kwangu kuna vijana wawili mimi kutokana na uwepo wao huo nikaona kwamba sitakuwa na amani yeye yeah, akasema kwamba vijana hawa au watoto watawezaje kunilinda anasema kwamba sikuwa na amani katika muda huo mmoja wao akaniuliza kwa sauti ya chini ili mwenzake asijue lolote kwamba baba mdogo nionyeshe abu jahal nikasema kwamba mpoa wangu una nini naye iy akasema kwamba mimi nimeahidi kwa allah ya kwamba kama nikimwona nitamua la si nitauawa mbele yake kisha kijana mwingine akaniuliza kwa sauti ya chini ili mwenzake asijue lolote hata abdurahman alikuwa akisema ya kwamba mimi nisinge furahi kiasi hicho kama mimi badala yao ningekuwa katikati ya wanaume wawili licha ya kuwepo kwa jaziba yao hiyo yeye hakurizika hata hivyo alikuwa akitamani kwamba wanaume wawili shujaa wangekuwa kulia na kushoto kwake anasema kwamba mimi nikawaambia kwa uashiria upande wa abu jehel ya kwamba ndiye huyu na kwa kusikia tu wote wakamshambulia kama tai na wakamua na hau walikuwa watoto wa afra moaz na moavis amoaz anasema kwamba niliwasikia watu wakisema ya kwamba hakuna atakayeweza kumfikia abul hakam hivyi nikanuia ya kwamba lazima nitamshambulia na mimi nikamvamia kwa pigo ya upanga nikakata mguu wake hadi kisigino chake mwanaye ikrma akapiga juu ya bega langu na akakata mkono wangu kwa sababu ya ngozi tu huo ukaendelea kuninginia siku nzima nikaendelea kupigana katika hali hiyo hiyo na maumivu yalipozidi mimi nikiweka mguu juu yake nikautinganisha na mwili wangu vita ilipokwisha mtume salaualwali wasallam wa akasimama katikati ya walio uwawa na akaanza kumtafuta abu jahel ye hakumkuta hapo akaomba dua hii ya kwamba allahuma la tujizni ni firauna hadhih l umma ela usinifanye ni shindwe dzidi ya firauni wa ummati hu asiji akasalimika kisha watu wakaanza kumtafuta na abdulah bin masud akampata riwaya moja inasema ya kwamba mtume salauawasaam aliomba dua hii vilevile ya kwamba e allah isije ikatokea hivi ya kwamba yeye akimbie mshiko wako na mtume sa sam alipotoa amri ya kumtafuta abu jehel abdulah bin masud akimtafuta katika wale wali uwawa akaja kwake na mtume alikuwa amesema ya kwamba usipata habari yake basi umtambue hivi ya kwamba ju yا gوٹی لاke kunا علaمa یa jرahا mوja kwاn sفرi مja kwa عbداللہ بن jدaن کٹikا zifa مoجa aنaسa یa وm سفر مoa abdulah bin judan katika zifa moja mimi nikamsukuma kwa nguvu naye akaanguka chini juu ya magoti yake na goti lake likapata jeraha ambao alama yake bado ipo juu ya goti lake ago amasd anasema kwamba mimi kwa alama ile ile nikamtambua alikuwa bado hai na mimi nikaweka mguu ya shingo yake kwani katika ileile yeye alika bao hakeau nikasema kwamba adui wa mungu umeona jinsi mungu alivyokuzalisha akasema kwamba jambu gani limenifezehesha mtu mmoja nyini mmemua haina shida ndani yake je mmewahi kumua mtu ambaye awe na heshima zaidi kuliko mimi haya hayaniambie kwamba nani ameshinda vita hati abdulah bin masud alikuwa akisema ya kwamba abujehel katika muda wake wa mwisho wakati nilipokuwa nimeweka mguu juu ya shingo yake alikuwa ameniambia ya kwamba iwe mchungaji zalili mwenye kuchunga mbuzi wewe umepanda juu ya sehemu ambapo usingetakiwa kupanda abdullah bin masud anasema ya kwamba kisha mimi nikakata kichwa chake na nika leta kwa ya mtue awaauigwau hikini kichwa cha abujahl aduiaungu mtume akamukuruakasma kwaba aiua niaimaatifuaaasakubuia isiuaeo iwyb hiaiinabdb yeye akaja kwa mtume sala llahu alihi wasalam na akamwambia mtume mtumi salalahualhi wasalam kuhusu mawaji ya abujahel hapo mtume salalahualihwasalam akaenda pamoja naye kwa kutembea na akasema kwamba na apa kwa allah ambaye hakuna apa sae ku isipokuwa yeye pia nikasema kwamba na apa kwa allah ambaye hakuna apa sae ku isipokuwa allah كيشا متومس اسم مكاربونا قريبنا ابو جهل ناقسم ايوي ادوي والله ما زين الله ام بايه زليشه انا سيموليه يَكُونَ لله ولو سال لسيما كي كلا اماتي انقوا كنا وامته هو ابو جهل علي موا في بايا وجنا وويلي وافرا أن عبد الله بن مسعود أكمل مليزة هل أكثر من سيه مؤود رسالة والسلام أنا سيما يكوان با أبو جهل أمي تاجوا كما فراوني لكن يكتر كرأي يهانغو يهي يه أمي مزيد فراوني فراوني آلقوا أكي آمنت أنه آمن أنه لا إله إلا الذي آمنت به بنو إسرائيل ميمي نينا آميني hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa yule ambaye wana waisraeli waliomwamini lakini huyo hakukubali mpaka mwisho wake na katika maka huyo ndiye aliyekuwa chanzo cha ufisadi wote na alikuwa na kibri na majivuno mwenye kujipendelea heshima na daraja darja hat masihi anasema ya kwamba ilmuradi mtume salsa kama alivyokuwa hat musa aliwaokoa watu wema wa kaumu yake kutoka wanyama pori na kama aliyefanya musa akawaleta kutoka maka kuja madina na abu jehel aliyekuwa firauni wa ummati ule akaamua katika vita kwenye uwanja wa badr muslehmaud taala anu anasema ya kwamba wakati wa badri makafiri wa makaa walipofika wakaelewa ya kwamba sasa sisi tumewaua waislamu na abujahel akasema kwamba sisi tutasherekea idi na tutakunywa sana pombe na wakazani ya kwamba sasa baada ya kuwaua waislamu wote tutarejea nyuma lakini vijana wawili wa madina wakaamua abu jahel huyo huyo makafiri wa makaa walikuwa wakiwachukulia watu wa madina kama kiumbe kilichozwalili na walikuwa wakiwaita arai yani wenye kulima mboga mboga tu na wakulima na hawajui lolote kuhusu vita kwa vite vile vijana wawili wakamua na yeye akafa kifo kibaya mpaka hata tamanio lake la mwisho pia halikuweza kutimia katika uarabuni kulikuwa na desturi ya kwamba mtu aliyekuwa kiongozi kama yee angeuawa katika wita basi walikuwa wakikata shingo yake kwa kurefusha ili aweze kutambulika ya kwamba huyu ni kiongozi abdullah bin masud akamwona abujehel alipokuwa ameanguka akiwa amejeruhiwa vibaya na akiwa hoi akamuuliza kwamba unaendeleaje akasema kwamba mimi sina huzuni yote isipokuwa moja tu kwamba watoto wawili wa madina wameniua abdullah akamuuliza kama kuna tamanio lako ye akasema kwamba mimi na tamani ya kwamba kata shingo yangu kwa kuirifusha iye akasema mimi sitatimiza tamanio lake hilo na akakata shingo yake karibu na kidevu chake na ili aliotamani kuisherekea ikawa msiba kwake na pombe aliyokunywa yeye hakupata nafasi ya kuitafuna mtumi saaalwasala alipo alipowarushia washirikina changarawe kuhusu kisa hicho imeendikwa katika sahih bukhari inapatikana ya kwamba mtume mntume salalwasalam alipokuwa akifanya dua katika hema hatabubakar akashika mkono wake na akasema yarasulllah hiyo inatosha wewe katika kumomba mola wako umezidi mno na mtume sallam alikwa amevaa deraya akatoka inji ya hema na alikuwa nasoma ya kwamba sayoza muljamu'u wayuwalundubr balsaatmaidh ad aajamihiyo karibu itashindwa na watageuza migungu walakini saa ile ni wakati wao waliahidiwa na saa hiyo ni nzito sana na chungu sana katika malzo yaesa ameendika kwenye sira ya hatamnabiin ya kwamba murai wahajirina wa waislau wa wote walipigana vita kwa nguvu na kwa ikilasi kamili lakini wingi wa adui na silaha zao ukawatatiza mno na Mtume kufanya duha na maombi na uchungu wake ukaendelea kuzidi lakini mushowe baada ya muda mrefu sana ye akainuka kutoka sijda na akisoma maneno ya bishara kwamba sayoza wa wayualuna dubur akatoka nje ya hema lake imam razi akieleza maelezo ya aya ya sura anfal wa marameta irameta walakinnala harama anaendika ya kwamba raish walipovamia waislamu mtume saa aalam akafanya dua ya kwamba e allah kabila hili la qoraish limekuja na farasi na silaha zake hali wanakazibisha mtume wako na wanamkana e allah mimi ninakuomba kitu ambacho umeniahidi kunipa hapo akaaja jibrahili na akasema ya rasulllah chukua gao la mchanga na uwatupie makafiri kisha majeshi yote mawili yalipokutana mtume akamwambia hatali ya kwamba nipatie gao la udongo uliyo na changarawe ambayo mtume akawatupia makafiri na akasema kwamba shaha tilivujuu yani ni uso ziharibike hapo washirikina wakaanza kusugua macho yao na wakashindwa vibaya kisha mwenyezi mungu anasema kwamba wamarameta walakin walakinala harama yani hukutupa wewe ulipotupa walakini allah ndiye aliyetupa yani ngao la changarawe uliotupa kwa hakika wewe hukutupa kwani kutupa kwake kunaweza kuleta athari kama inavyoletwa na binadamu tu bali allah ndiye aliyetupa na kwa sababu yake chembe cha wumbi hiyo zikafikia macho yao kutupa alitupa mtume lakini athari yake ikatokana na mwenyezi mungu hatmiza bishir amasaheb akieleza hali ya medani ya vita anaendika ya kwamba kutoka nji ya hema mtume saalwasalam aliona pande zote a akaikuta vita ikipamba moto wakati ule akachukua gao la mchanga na changarawe, na changarawe angaa aaa aawata kwamba shambulieni kwa pamoja sauti ya kipenzi chao ikafikia masikioni aawaislamu wa wa na wakipiga akbia aaashambu upande wa pili alipotupa tu gao la mchanga ndipo likaja tufani ya vumbi mpaka macho ya makafiri na midomo na pua zikaanza kujaa na mchanga na changa mtume akasema kwamba hili ni jeshi la malaika wa mungu ambalo limekuja kutusaidia na riwaya inasema kwamba wakati ule baadhi ya watu wakawaona malaika hawa kwa vitu vile utba shebana abu jahal viongozi hawa wa qoraish walikuwa wameshawawa tayari kwa sababu ya uwamizi huo wa ghafla wa waislamu na vumbi kali qoraish wakaanza kutawanika na katika muda mfupi tu jeshi la qoraish likavurugika na katika muda mfupi hali ilikuwa imekwisha badilika kabisa hatmasihemulsalam anasema katika daraja hii ya liqaa saa nyingine mambo hutokea kwa binadamu ambayo inaonekana yamezwidi nguvu ya, ya kibinadamu na yanakuwa na rangi ya, ya nguvu ya mungu kama vile kiongozi wetu mtukufu kiongozi wa manabii hat had hatama lambia wa saluali wasalam alivyo watupia makafiri gao moja la changarawe katika vita vya badr na ngao lile si kwa njia ya dua fulani bali akatupa kwa nguvu yake ya kiroho lakini ngao hilo likaonesha nguvu ya allah na ikatokea athari ya ajabu juu ya jeshi la adui mpaka hakubaki yeyote ya kati yao isipokuwa akapata athari kwenye macho yake na wote wakava kama vipofu na ikatokea hali ya usisimko kati yao mpaka wakaanza kukimbia kana kwamba wao wamelewa kuhusu muujiza huo mwenyezi mungu anasema katika aya hii kwamba yani ulipotupa gao hilo wewe hukutupa bali allah aliyekuwa amelitupa yani nyuma ya paazia nguvu ya mungu ikafanya kazi na hiyo haikuwa kazi ya nguvu ya kibinadamu kwa vite vile baada ya muda mfupi zikaanza kutokea alama za wasiwasi na hisia za kushindwa kwa washirikina na safu zao kwa sababu ya kushambuliwa na waislamu zikavurugika na wakatawanika waislamu wakawasaka na wakapata ushindi juu yao hasad jinsi alivyokuwa na jaziba kali dhidi ya makafiri kuhusu hiyo inapatikana ya kwamba adui wakishindwa walipotupa silaha zake na masohaba wakaanza kuwakamata mtume saa salam akaona kwamba kuna hisia za kutokupenda juu ya uso wahadhad yani yeye aliona kitendo hicho cha waislamu kwa jicho la kutokurizia mtume akamwambia saad kwamba ewe saad inaonekana hivi kwamba wewe hukupenda kitendo hicho cha kuwakamata washirikina ye akasema kwamba bila shaka ya rasulla saa wasaa hii ni vita na ushindi wetu wa kwanza zidi ya washirikina hivyo katika rai yangu badala ya kuwaweka kuwa hai ni bora kuwa uwa wote anasema kwamba mimi sikupenda kwamba wafungwe nataka kwamba wote wauwawe katika vita vya badal jinsi malaika walivyoshuka kuhusu hiyo mwenyezi mungu anasema ndani ya qurani tukufu ya kwamba is tstaghithuna rabakum fastjaba lakum anni mumiddukum balfi min almalaikati murdifin kumbukeni mlipokuwa mkiomba msaada kwa mola wenu naye akawajibuni kwa yakini mimi nitawasaidieni kwa malaika wafuata nao mfululizo katika vita vya badhar malaika walikuwa wameshuka mtume saslam pia amethibitisha jambo hilo nabi salsalm siku ya badr alisema kwamba huyu ni jibrahil yeye ameshika lijamu ya farasi yake na amejipamba na silaha za kivita katika sera ibn hisham kuna riwaya za masaba mbalimbali zilizokuwa zikithibitisha si jambo hilo kuhusu ujio wa malaika hajibrahil akaaja kwa mtume saaau salamna akasema kwamba wewe una wapa watu wa bader darjagani katika waislamu mtume akasema waislamu walio bora au akatamka neno kama hilo jibrahil akasema kwamba vivyo hivyo wale malaika pia ni bora waliyoshiriki katika vita vya badr mwandishi mmoja wa sera amendika riwaya hii ya kwamba tibne abbas ana ya yakuwa mtu mmoja wa bani ghafar aliniambia ya kwamba mimi na binamu yangu tukaaja kwa pamoja na tukapanda juu ya mlima ambapo mandhari ya badar ilikuwa inaonekana wazi sisi tulikuwa washirikina tuliko tukisubiri kwamba tuone nani anashindwa vitani ili sisi pia tushiriki pamoja na wingine ili kupora mali katika muda huo tulipokuwa juu ya mlima kipande cha mawingu kikaja karibu yetu sisi tukasikia sauti farasi kutoka kipande kila nikasikia mwenye kusema kwamba hezum songeni mbele moyo wa binamo yangu ukapasuka naye akafa kule kule kwa kusikia sauti hiyo ama mimi nilikuwa karibu kufa lakini kisha nikajidzibiti suhel bin amar ambaye wakati ule alikuwa kafiri anasema kwamba mimi siku ya badar nikawaona watu weupe wakipanda juu ya farasi wao walikuwa katikati ya mbingu na ardzuina walikuwa wanawaua watu wa quraish na kuwafanya kuwa wafungua ilmuradhi katika badar waislamu waliwaona malaika na pia makafiri wakawaona malaika abu usaid malik bin rabiya aliyekwepwa katika vita vya badar amesimulia ya, ya kwamba tukio hili lilitokea baada ya yeye kukosa uwezo wa kuona wakati ambapo alieleza kisa hiki anasema kwamba kama leo ningekuwa katika badar na ningekuwa na uwezo wa kuona wakati ule alikuwa amekosa uwezo wa kuona na anawasimbulia tukio la badr anasema kwamba wakati ule nikaona ko macho yangu na kama leo ningekuwa na uwezo wa kuona basi ningewaonesheni pango lile ambapo malaika wakatoka humo na mimi sina mashaka ndani yake kuna riwaya ya abudaud maazn alie kw kaika vita vya badr akasema kwamba bila shaka mimi siku ya badr nikamfuata nika mshirikina ili ni nikaona kwamba kabla ya upanga wangu kumfikia ki ka na kuanguka chini nikajua kwamba kuna mtu mwingine ambaye amemua yeye mesimulwa abdulh bin abbas akwamba siku ya si badar alama za malaika zilikuwa ni vilemba vyeupe na siku ya hunaan vilemba vyekundu vilikuwa alama yao imesimulia natatalii kwamba vilemba ni taji la waarabu na siku ya badar alama ya malaika ilikuwa ni vilemba vyeupe walikuwa wameinginiza u a migongo kutia moyo kwa waumini unmsiiwsas wa malaika hawakushiriki katika vita kimatendo wazo hilo pia ni kiniume cha baadhi ya hadihi zilizo sahihi riwaya sahihi inathibitisha kwamba malaika walishiriki katika vita kimatendo isipokuwa shida inayotokea ni kwamba kwa ajili ya msaada malaika mmoja alikua akitosha sasa kwa nini maelfu ya malaika walishuka kathir baada ya kuindika hadisi moja kuhusu ujio wa malaika anaindika ya kwamba kutoka kwa allah ujio wa malaika na kuwapatia waislamu habari yake ilikuwa ni kama bishara waila mungu alikuwa na uwezo wa kuwasaidia waislamu kwa njia nyingine ndio maana alisema kwamba msaada hutokana na allah na katika sura muhammad alisema kwamba mungu akitaka basi achukue kisasi kutoka makafiri lakini menyezi mungu ana fanya majaribio muslimod anasema kwamba katika vita vya badr mwenyezi mungu alionyesha uso wake kutoka mawingu vita ilikuwa bado haijatoka ndipo mbwa ikanyesha na makafiri wakapata hasara kubwa na waumini wakapata faida kubwa kisha kwa ajili ya kuwasaidia waumini na kutia haiba juu ya makafiri malaika pia wakashuka juu ya mioyo bali katika vita vya beher baadhi ya makafiri wakawaona malaika ko wakawa. macho yao na chini ya kozi al amr viongozi wa arab wakauwawa vivyo hivyo katika tafsiri sagir chini ya aya ya sura al imran aya namba miamoa ihiriina7ba ya kwamba habari za malaika zimetajwa kwani mtu anapopata bishara katika njozi au ruya anazidi katika hima waila shabaha ilikuwa ni kwamba mwenyezi mungu atawasaidia waislamu hiyo ilikuwa hali fulani ya kashf yaani hali ya ruya ambayo watu waliiona hatmasihslam anasema na maandishi haya ni kwenye kitabu chake kitwacho atablig aina kamalati islam لكن لدينا كيرابو نعم لدينا كيرابو نعم لدينا كيرابو نعم لدينا كيرابو نعم لدينا كيرابو نعم لدينا كيرابو نعم لدينا كيرابو نعم لدينا كيرابو نعم فتحشر الأراء إلى جهات أخرى، وإذا أراد إخفاء صورة نفس واقية، ربما يرى في تلك الموازيل واقية الكبيرة صغيرة مهونة، والواقية الصغيرة المسنونة كبيرة نادرة. والواقعة المبشرة مخففة والواقية المخففة مبشرة فهذه أربعة أقسام من الواقعات من سنن الله كما مضى أما واقعات الكبيرة العظيمة التي أراد الله أن يريها صغيرة حقيرة فنزيرها في القرآن واقية بدر لمن يتدبر ويرى فإن الله قلل أعداء الإسلام ببدر في منام رسوله ليذهب الروع عن قلوب المسلمين ويقضي ما أراد من القضاء وأما الواقية التي أراد الله أن يريها كبيرة نادرة فنزيروها في القرآن بشارة مَدَدَ الْمَلَائِكَةِ كَيْ تَقَرَّ قُلُوبُ الْمُؤْمِنِينَ وَلَا تَأْخُذَهُمْ خِيفَةٌ خِيفَةٌ فِي ذَلِكَ الْمَأْوَى فَإِنَّهُ تَعَالَى وَعَدَ فِي الْقُرْآنِ لِلْمُؤْمِنِينَ وَبَشَّرَهُمْ بِأَنَّهُ يُمِدُّهُمْ بِخَمْسَةِ آلَافٍ مِنَ الْمَلَائِكَةِ وَمَا جَعَلَ هَذَا الْعَدَدَ الْكَثِيرَ إِلَّا لَهُمْ بُشْرَى لأن فردا من الملائكة يقدر بإذن ربه على أن يجعل أعلى الأرض سافلها فما كان حاجة إلى خمس آلاف بل إلى خمسة ولكن الله شاء أن يريهم نصرة عظيمة فاختار لفظا يفهم من ظاهره كثرة الممدين وأراد ما أراد من المعاني ثم نباه المؤمنين بعد فتح بدر أن عدة الملائكة ما كانت محمولة على ظاهر الفازها بل كانت مؤولة بتعويل يعلمه الله بإلمه الرفع والعلا بإلمه الرفع والعلى وفعل كذلك لتطمئن قلوبهم بهذه البشرى ويزيدهم حسن الظن والرجاء. تفسير كني كما افواتا يا كومبا سنة سنا ناكا وايدا يا كي يا انا ambayo hikma yake yani hii ni kawaida na suna ya mungu inayoendelea tangu awali kwamba ye anaficha matukio ambayo hikma yake inataka kuyaficha na matamanio ya watu na rai zao zinakuwa kinyume cha uhakika uliyo halisi saa nyingine tukio kubwa analionyesha kama tukio dogo na tukio dogo analionyesha kama tukio kubwa na saa nyingine anaonesha tukio lenye kutoa bishara njema kama tukio lenye kuonya na hizi ni aina inne za matukio ambayo zinaendelea sawa na sunna ya allah tukio azim ambalo allah alitaka kuonesha akilifanya kuwa dogo ni tukio la vita vya badr na hii ni kwa ajili ya yule ambaye afanye tafakur na afungwe macho he wumungiz mungo wakati wa badar katika ruya ya mtume wake sallallahu alaihi wa alihi wasallam ali wa unisha madui wa islam akifanya kwa ndogo eni wakati wa vitavia badar mwenyezimungu alimwonyesha mtume wake katika njozi maadui waislam katika idadi ndogo ili hofu yao iondoke kutoka mioyo ya waislamu na ili kile ambacho allah anataka kiweze kutimia na tukio ambalo allah alitaka kuonesha akilifanya kuwa kubwa mfano wake ni ndani ya korantukufu ambapo malaika walikuja kuwasaidia ili mioyo ya waislamu ipate kutulia na wasiwe na hofu katika vita basi ndani ya kunatukufu mungu aliwaahidi waumini na akawapa habari njema kwamba atakuja kuwasaidia pamoja na malaika el a na akaonyesha idadi hiyo kubwa ili habari hii iwe habari njema na furaha kwao il hali katika malaika malaika mmoja ana uwezo wa kuangamiza ardzi kwa amri ya mola wake na kwa ajili yake malaika si lta baldi hata hawahitajiki malaika wa tano. lakini allah akataka kuonesha nusura azim hivyo akatumia neno ambalo linaonesha msaada wake na hiyo ndio iliyokuwa shabaha yake kisha yeye baada ya ushindi wa badar akawapa waumini habari kwamba idadi ya waumini haikuwa idadi ya malaika haikuwa kama kizwahiri bali ilikuwa na maelezo yake na allah anajua vizuri zaidi na allah akafanya hivyo ili kwa kupitia habari hiyo njema aweze kuleta utulivu kwa waumini na awaongeze katika dhana nzuri na kwenye matumaini kuhusu kushindwa kwa washirikina imeandikwa kwamba baada ya muda mfupi washirikina wakaanza kutawanika na wakaanza kukimbia na safu zao zikaanza kuvurugika na vita ikakaribia kufikia tamati yake kisha makundi ya washirikina yakaanza kukimbia na ufisadi ukatokea kati yao waislamu wakawasaka na wakaenda nyuma yao mpaka wao wakashindwa vibaya kisha katika moja imeandikwa kwamba vita hii ilifikia tamati juu ya kushindwa kwa washirikina na juu ya ushindi wa waislamu katika vita hii waislamu kumi na wanne wakauawa shahid wahajiri sita na wanane ansar lakini washirikina wakapata hasara kubwa watu sabini wakauawa na sabini wakafungwa ambao walikuwa viongozi wao wakubwa wa, wa, wa katika vita vya badar masahaba waliyo wawashahid walikuwa ni hawa kama nilivyo walikuwa wahajiri sita na wanane walikuwa ansar waliyo kuwa wahajiri moja wa obeda wa bin haris bin mutlib omer bin waqas زوس شمالين يعني أمير بن أمر أقل بن بكهر بهجة مولى أمر بن خطاب صفوان بن بيزا ناكتك أنصار ولي وشهيدي شهيدي ولي قواصاد بن خسما مبشر بن عبد المنذر، يزيد بن حارس أمير بن همام رافع بن معلّة نهارسا بن سراقة katika washirikina waliowawa idadi yao ilikuwa ni sabini kwa asilima kubwa walikuwa viongozi wa qureish baadhi ya majina yao ni kama yafuatayo hanzla bin abu sufian haris bin hazrmi ahmar bin hazrmi obed bin said bin as as bin said bin as عقبه بن ابي معاد، عتبة بن ربيع، شابة بن ربيعه، وليد بن عتبة بن ربيع، حارث بن عامر ابو البختري، اس بن هشام، نظر بن حارث، اس بن هشام، ابو الاس بن قيس، اميه بن اس جنال آس بنتا ابو القیس ابوالآس بن قیس امیہ بن خلف نہ ابو جہل امبائی جینا امر بن ہیشام نہ ادا دیکھو نی والے والا واک وی و, و اسلام و کٹی کا مکہ نہ ningependa kuwaelekeza wanajamaati kuhusu maombi mfanye dua kwa ajili ya waislamu wa palestina mwenyezi mungu awarahisishie na awasaidie wanaozulumiwa s- awajalie uongozi au kiongozi au viongozi ambao wenye kutimiza haki zao na waweze kuwaongoza kama ipasavyo na waweze kujaribu kuwatoa kutoka zuluma yani hali yao imekuwa duni mno na inaonekana kwamba hakuna mwenye kuwasaidia na kuwaongoza waislamu wakiwa kitu kimoja wanaweza kutoka kutoka shida hizi vivyo hivyo katika nchi ya sweden na katika nchi zingine vilevile vile, kwa kutumia jina la uhuru wa kidini au uhuru wa kueleza wenye kufanya mambo mabaya wamepewa rukhsa iliyo wazi na kwa kutumia uzuru huo wanaendelea kufanya matrendo mbalimbali ambayo yana wauzi waislamu yani matendo hayo ni mabaya mno yani wanavunja heshima ya hishima tukufu au wanatumia maneno mabaya kuhusu mtume sallahualh wasalam mwenyezimungu ndiye anayeweza kuwakamata yani afanye mpango wa kuwakamata humo pia kuna kosa la serikali za kiislam na kwa sababu ya utengano wao nguvu zidizo zilizo zidi ya islam zinafanya hivyo kama waislamu watachukua hatua fulani basi hiyo itakuwa kwa muda tu na watachukua hatua ambayo isiwela athari yake basi mufanya dua kwa ajili ya viongozi wa waislamu na ummati huu kuna haja kubwa sana kwa jili yake kisha nchini ufaransa hali ni tete humo pia waislamu wanaendelea kushambuliwa na hatua inaechukuliwa na waislamu pia si sahihi au wengine pia wanaungana nao yani wakivunja nchi yao hiyo haitaleta matokeo yoyote waislamu watalazimika kufanya matendo sawa na mafundisho ya islamu na kauli na amali zao zitakapoendana na mafundisho ya islam ndipo watafanikiwa na watapewa mafanikio tunaweza kufanya dua tu na haswa kwa ajili ya wa waislam na kwa ujumla mufanye dua kwa ajili ya dunia nzima kwamba mwenyezi mungu amsalimishe kila moja kutoka zuluma na katika dunia hali ya amani ipatikane wote waweze kuelewa umuhimu wa kutimizana haki wa ila dunia inaendelea kwenda nimekusha sema mara kadhaa kwamba inaendelea kuelekea kwenye mangamio makubwa mwenyezi mungu airehemu airihemu vivyhivi nchini pakistan wahmadi waliopo uwaombe sana mwenyezi mungu awasalimishe kutoka kila shari katika ya ufaransa kusema kwamba kwamba watu kuandamana kwa na amba... kijana ambaye kaika nchiyaanaeaa katika watu wanaendelea kufanya mengi lakini kimatendo jinsi watu wanawendelea kufanya na tumesikia kwamba wamekusanya hela kwa jili ya yule mtu wa polisi aliyekamatwa na kwa ya kijana ambaye ameuawa hila iliyokusanywa kwa ya kijana ni laki lbl yu tu na mtu ambaye ni katika polisi wanasema tutachukua hatua zi yake serika iasma hasa kwajiliya haki yake na ya kumsaidia ya watu amekusanya wa zaidi ya milioni moja yur mwenyezimungu mungu awarehemu na awajali watu hawa kufanya kazi kwa uadilifu na awajali waislamu kuwa kitu kimo الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مذل له ومن يضل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والاصالة وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وَدوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر