أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين سيما نيليكو نايليزا سيرا يمتو صلى الله عليه وسلم نا ماتو كيو يا توكايو كتيكا فيتا فيا بدر vita ya badar ilikuisha na mwenyezimungu akawa angamiza makafiri kama imekuishaelezwa makafiri sabini wakauawa ambao wengi wao walikuwa ni viongozi na wakuu wa makka kuhusu mazishi ya viongozi hawa wa kurahishi inapatikana katika historia sawa na sahi bukhari hatabdullah bin masud anasimulia ya, ya kwamba nabii mtukufu salllahu alihi wasalam alikuwa na swali karibu na kaba hali kama ilivyokuwa zamani inaelezwa hapa hali ilikuwaje mtume sallahu alw wasalam wa alikuwa kiswali karibu na kaba ambapo kwa uchochezi wa baadhi ya watu wa quraish mtu aliyekuwa na bahati mbaya zaidi kuliko wote akaweka katikati ya mabega ya mtume salalwasalam mfuko wa uzazi wa mnyama ila hali yeye alikuwa katika sijda nabii s saam akaendelea kubaki katika hali ya sijda na wao wakaendelea kucheka mtu fulani akamwambia tofatuma yeye alikuwa binti mdogo akaaja kwa kukimbia na nabii saa salam akabake katika hali ya sijda mpaka yeye akauondoa kutoka kwake yaani mfuko ule wa uzazi uliekuwa mzito hatu fatuma akauondoa hatu fatuma akawakaripia watu hawa mtume sallau alaihi wasallam alipohitimisha swala yake akafanya dua ya kwamba e allah uwa kamate koraishi e allah uwa kamate qoraishi e allah اوكماتي قريشي كيشا تمسلصنم اكتا جماجينه إيه امر بن هشام نا بن ربيعه نا بن ربيعه نا وليد بن عتبا نا اميه بن خلف عقبه بن ابي موات نا بن وليد اوكماتي هوووتي hata abdullah anasema ya kwamba wallahi mimi mwenyewe nikawaona siku ya badri wakianguka chini yaani wale ambao mtume alikuwa ametaja majina yao kisha wakabururwa na kutupwa katika shimo la badr kisha mtume akasema ya kwamba wenye shimo ni chini ya laana vivyo hivyo imeendikwa katika vitabu vya sera ya kwamba mtume salh wasaam alisema ya kwamba ziinuliwe maiti za washirikina kutoka mahala pa kuwawa kwao mtume alm kabla ya kuanza kwa wita alikuwa ametoa habari ya mahala paopakuuawa atumaranasemulia ya kwamba mtume salualh wasalam alikuwa ametuonyesha mahala pakuuwawa kwa washirikina katika badr akionesha mahala hapa alikuwa akisema kwamba kesho nsha hapa patakuwa mahala pakuuawa kwa uktuba bin rabiya hii itakuwa sehemu ya kuuawa kwa sheba bin rabiya ii itakuwa sehemu ya yakuuwawa kwa umaya bin khalf na hii itakuwa sehemu ya kuuawa kwa abujah bin hisha na hiyo hio itakua yafulai akiweka mkono wake mtakatifu juu ya ardi alikuwa akieleza hayo na kisha siku ijayo watu waliokufa katika vita vya badr maiti zao zilikuwa pale pale ambapo mtume mtumia alikuwa amegusa kwa mkono wake imesimuliwa nab aisha ra ya kwamba baada ya vita mtume mtumiwa akatoa amri ya kwamba tupeni makafiri wote walio uwawa katika shimo hivyo wote wakatupwa mle isipokuwa umaya bin khalf ambaye maiti yake ilikwa imie kwenye derea yake walipotaka kumuinua neama yake ikaanza kudondoka chini na kwa sababu yake maiti yake ikazikwa pale pale kwa kufukia na udongo na mawi mtume alipotoa amri ya kwamba maiti za washirikina zitupwe kwenye shimo maiti ya utoba binirabia ikainuliwa na kutupua shimoni mtume sallau alihi wasalam akaona hisia za kutokupenda juu ya uso wa abu huzafa ambaye alikuwa mtoto wa utba huyo alikuwa amesilimu na baba yake alikuwa kafiri mtume akasema kwamba e abu huzafa huenda moyoni mwako imepita zana fulani kuhusu baba yako yeye akasema hapana ya rasulllah mimi sina shaka kuhusu baba yangu wala sina shaka kuhusu mawaji yake lakini mimi nilikuwa na jua ya kwamba baba yangu ni mwenye rai na mpole na alikuwa na heshima nilikuwa na tumai ya kwamba mambo hayo yani mema hayo aliyokuwa nayo yatamwongoza kuingia katika islam na nilipoona mwisho wake basi nikakumbuka ukafiri wake ha nilikuwa na tumai ya kwamba ye atasilimu Hii hivyo jambo hilo limenihuzunisha mtume asalam akamwambea abu hosefa dua ya kheri na akatamka maneno ya heri kwa ajili yake imesimuliwa na tabutalha ansari razilu anhu ya kwamba nabiya karim salaua wasalam siku ya vita vya bader akatoa amri kuhusu viongozi ishirini na wanne wa quraish nao wakatupwa katika kisima kimoja katika visima vya badr namtume mtume akipata ushindi juu kaumu fulani alikuwa akikaa nye meani ya vita kwa mausiku matatu mtume akabaki katika akabakikatika baaa siku ya ya tatu ndipo akatoa amri yatatu iliovaia no ataaautaasananwma sisi tunafahau atunajua yakwamba mtume ameondoka kwa shabaha fulani mtume akifika karibu na kisima akasimama juu yake ambapo makafiri walikuwa wametupwa ili kuzikwa mtume salahualah wasalam akaanza kutaja majina yao na majina ya baba zao ya kwamba e mwana wa fulani na fulani e mwana wa fulani na fulani je sasa nyini mtafurahia jambo hili ya kwamba nyini kama mungekuwa mmemtii allah na mtume wake kwani sisi tumemkuta kweli yale aliyoahidi mungu wetu je nyini pia mmekuta yale aliyoahidini mungu wenu abutalha aliku akisema ha umar akasema ya rasulllah unaongea nini na maiti hizi ambao hawana uhai wowote na ni watu waliyokufa mtumi sallualhi wasallam akasema kwamba naapa kwa dhati ambaye uhai wa muhammad salualhi wasallam umkonone mkonone mwake nyiini hamsiki zaidi mambo hayo ni nayo yasema kuliko wao katika sera ibne hisham imetajwa hivi ya kwamba eni wenye kisima nyini mlikuwa jamaa wabaya sana wa wanabii wenu nini mkanikazibisha na watu wakanisadikisha nini mkanifukuza kutoka nyumba yenu na watu wakanipa uhifadhi nini mkapigana nami vita na watu wakanisaidia kisha akasema rabukum haka ahadi ambayo mungu wenu alikuwa amewafayeni nje meikuta kuwa kweli katika sirath hatama nabikin hatmiza bashira masahib ameendika tukio hili kama hivi ya kwamba kabla ya kurejea mtume sala salam alienda karibu na shimo lile ambamo viongozi wa quraish walikuwa wamezikwa na kisha akitaja jina la mtu moja moja akawaita na akasema hal wajadtum ma wa waadakum llahu haqa fainni wajadtu ma waadani llahu haqa yaani je nini mmekuta ahadi ile kwa kuwa kweli ambayo kwa kupitia kwangu allah alike amewa wa ahidini bila shaka mimi nimeikuta kuwa kweli ahadi aliyonifanya muungu wangu kisha akasema kwamba أَهْلَ الْكَلِيْبِ بِإِسَى أَشِيرَةِ النَّبِيِّ كُنْتُمْ لِنَبِيِّكُمْ كَذَّبْتُمُونِي وَصَدَقِيَ النَّاسُ وَأَخْرَجْتُمُونِي وَأَوَانِيَ النَّاسُ وَقَاتَلْتُمُونِي وَنَصَرْنِيَ النَّاسُ يعني أَنِي شيموني nini mkawa jama wabaya sana wanabii wenu nyini mkanikadzibisha na watu wengine wakanisadikisha nini mkanifukuza kutoka watani wangu na nawengine wakanipa uhifadzi nyini mkapigana vita zidi yangu na wengine wakanisaidia aakasmaaaul wao sasani wafu watawezae kukusikia mtum akasma kwama amo anu wow, ao aalisikia izi zai kulikoiasa ulimwengu ule ambapo uhakika wote unafunguka na haibaki pazia yoyote maneno haya ya mtume wa saa salam yaliyoandikwa yaliyoelezwa hapa yamebeba uchungu wa ajabu na huzuni na kwa maneno hayo mtu anaweza kupiga hisabu ya hali ya moyo wa mtume waa salam aliyekuwa nayo inaonekana ya kwamba wakati ule historia ya zamani ya kupingwa kwa qoraish ilikuwa mbele ya macho yake na mtume mtumea sa salam katika ulimwengu wa fikra yake alikuwa akigeuza kurasa yake moja moja na moyo wake kwa kusoma kurasa hizi ulikuwa umekosa utulivu maneno ya mtume saalam ni uthibitisho wa yakini wa jambo hili ya kwamba makafiri wa maka ndiyo waliokuwa wakiwajibika kuhusu vita hii kama ambavyo maneno yake katautumuni wa naso, ya yani nasu yanavyo unisha yaani e watu wa kaomu yangu nyinyi mkapigana nami vita na watu wengine wakanisaidia na kwa uchache kutoka maneno hayo hii inathibitika ya kwamba mtume salaualhi wasalam katika dhana yake alikuwa na yakini hii ya kwamba katika vita hizi makafiri ndiyo walioanzisha vita na mtume asalam kwa karaha tu ameinua upanga ili kujilinda katika vita hii kuna miujiza ya mtume sallahualah wasalam iliyotokea na katika miujiza hiyo kuna kisa kimoja kinachopatikana kwenye kitabu cha sira ibn Ishaq, anasema ya kwamba ukasha bmesan siku ya badr akaendelea kupigana vita na upanga wake wake mkononi mwake akaja kwa mtume sallam, na mtume sallam, aka na aka kwa akampatia fimbo fimbo moja akasema wewe hiyo upigane vita wakekaaa konoakeakaawamue swakamata fmboaaashaamaaaahaka na fimbo ile upanga upanga upanga upanga kwenye mkono wake hiyo ndefu sana ambayo chuma chake kilikuwa kigumu rangi yake yeye akaendelea akaendelea kupigana kupigana vita vita vita kwa kwa ule mwenyezi mwenyezi mungu mungu mpaka waislamu wa ushindi anasema kwamba jina la upanga huo aun. katika vita vya pia ye ye kwa upanga ule ule kupigana vita hadi aimbo le aa anga e ooa ia aaanaan kisha kuna habari ya mate na athari ya mkono wake mtakatifu kama muujiza imesimuliwa aatada ya kwamba siku ya vita vya badr yeye alipigwa juya ya jicho lake na jicho lake likajeruhiwa vibaya mpaka mboni yake ikatoka nje ye akaamua kuidondosha chini masahaba wakamuuliza mtume mtumea kuhusu habari hiyo mtume akasema kwamba hapana asifanye hivyo na mntume salalahu alaihi wasalam akamwita hata katada kwake na akaweka mboni yake juu ya kiganja chake kisha akaiweka juu ya mahala pake yaani akaweka mboni kwenye jicho lake anasema ya kwamba mimi nilisahau kama nilikwa nimepata shida fulani yaani jinsi jicho lake lilivyopona mpaka ye akasahau kwamba jicho lake lilikwa limepata shida fulani bali jicho hilo lilikwa likionekana li zuri zaidi kuliko jingine katika vitabu vingine kisa hiki cha kupona kwa jicho kimeelezwa kama kisa cha vita vya ohod na wingine wanasema kwamba hiki ni kisa cha vita vya handhaki lakini kwa vote vile hu ulikuwa ni muujiza kat, ambao katika kumbukumbu kumbu za badar umeelezwa habari ya kushindwa kwa makafiri jinsi ilivyofika maka habari yake zinapatikana kama hivi ya kwamba washirikina wakitawanika na kukimbia medani ya badar katika hali ya hofu wakaelekea maka kwa sababu ya majuto walikuwa hawaelewi kwamba wafanye nini na kivipi waingie katika maka kwanza kabisa mtu ambaye akaingia maka na habari ya kushindwa kwa korash alikuwa ni hisman bin ayas bin binabdullah huyu baadaye alikuwa amesilimu watu wakamuliza kwamba kuna nini nyuma ni yako yani kuna habari gani ye akasema kwamba utba rabia shaba bin rabiya abulhakam bin hisham yani abu jehl na umaya bin khalf na akataja majina mengine ya viongozi akasema wote hawa wameuawa ye alipoanza kutaja majina ya viongozi wa quraish watu hawakumwamini safan bin umaiya ambaye alikwamekete katika hatim ye kwakusikia maneno yake akasema kwamba sielewi labda mtu huyu amechanganikiwa kama kumpima ebu muulize kwamba safan bin umaia yuko wapi watu wakamuuliza kwamba imekwaje kwa bwana ime safan bin umaiya ye akasema kwamba angali ini huyo amekaa katika hitimu mimi sichechanganikiwa mimi naona yote wallahi nimeona kwa macho yangu binafsi ndugu na baba yake wakiwawa hapo wakapata yakini na imani kwamba mtu huyo anatoa habari kweli iimuradhi hivyo watu wamaka wakapata habari ya kushindwa kwao katika kiameani ya badr athari mbaya sana ikatokea kwao mpaka wakapiga marufuku mafuku yakuaomboleza wafuwao ili waislamu wasipate nafasi ya ya ya ya ya kufurahi juu juu gamu yao katika wa baadhi ya watu umboliza, wazuia, na na msifanye hivyo kwani habari hiyo wao watafurahi hali yenu msimtume kuwaachisha uaaazaaha fungwa wenu mpaka mutafakari vizuri kuhusu wao yani hamna ya kuomboleza wala kufanya juhudi yoyote ya kuwaachisha wafungwa ili muhammad sasalam na masoaba zake katika swala ya fidia wasiwatendee kwa ukali na wa madina jinsi habari ya ushindi ili viowafikia nawakaonesha haligani kusuhiyo imeni kwamba kwa mtumi sal llahualaih wasallam alimtumat abdullah bini rawaha kwenda kunye maineo ya juu ya madina na akamtumat saal bin harisa upande wa chini wa madina ili kuwa patia watuwa madina habari ya ushindi أمبعو الله عليك وآمين باتي أمتومي صلى الله عليه وآله وسلم حد أسامة بن زيد آن سيما يا قوام با. باريه إلي توفيكيا وقاتي أمبعو توليكو وآمين باتي أمتومي شاء ماليزا مازيشي يأمكي وحد أثمان بن أفان يعني حد رقيا بنتي أمتومي صلى الله عليه وسلم ye alikw amefariki dunya hkunyuma natme sasalmalk amnyacanua pamoja othman ili kumwangalihat rukaya miminikajakwa baba yangua zayal bin harisa ambapo watu walikuwa wamemzunguka ye alikwa akisema ya kwamba utba bin rabiya shaba bin rabiya abu jehl bin hisham zama bin aswad abulbaktri as bin hisham umaya bin khalf na wana wawili wa hijaj wote wameuawa ili hali katika madina hali ilikuwa ndio hii kwamba wapinzani na mayahudi walikuwa wamesambaza vumi kwamba waislamu wamekwisha shindi watayari na pia mungu apishe mbali muhammad al llai aw salam pia amekwisha uawa na katika magiza ya vumi hizi hazaa juu ya ngamia Ma ya mtume samu alipoingia madina mayahudi na wanafiki wakaanza kusema ya kwamba mmeona muhammad smu amekusha wa watyari na zaa anakuja akipanda ngamia na zaa alipowaambia kwamba hutuba amewawa shahba pia amewawa abujahili pia ameuwawa umaia pia amewawa hapo wanafiki wakaanza kusema kwamba kivipi hiyo inaweza kutokea inaonekana kwamba kwa sababu ya kushindwa kwa waislamu na kwa sababu ya kifo cha muhammad a sala zaad amechanganikiwa hivyo anazungumzia ya hayo yaani jinsi makafiri walivyoonyesha hali ndio walioonyesha wanafiki na mayahudi katika madina hatusamambenzeyata anasema kwamba kwakua mimi nilikuwa nasikia yote nikiwa madina hivyo nikamchukua baba yangu na kwenda naye upande moja nikasema kwamba baba unachosema kwa kuje kweli anasema kwamba mwanangu wallahi hiyo ndiyo iliyotokea na nanachosema ni kweli watu wa madina wakipata taarifa hiyo kwa ajili ya kupongeza msafara wa nabi saa salam wakakusanyika waislamu walikuwa na furaha kubwa sana juu ya ushindi hu na walikuwa wakingojia hatua ya kurejea kwa mtume sam kwa shauku sana na katika vita hii waislamu wote walikuwa hawa kushiriki kwani wakati wa kutoka kutoka madina walikuwa hawana wazo la vita kwa kusikia habari ya ujio wa mtume baadhi ya waislamu wakatoka nji ya madina ili kumpokea na juu ya eneo la roha wakakutana na mtume al na furaha yao ilikuwa kubwa sana wakaanza kumpongeza mtume aawsalam kuhusu ushindi aliyopata juu ya makafiri kisha mtume akaja madina na waislamu wote wa madina wakampokea katika wita hii mali ya ghanima iliyopatikana habari zake zinasema ya kwamba kutoka ushindi huu waislamu walipata ngamia mia moja na hamsini na farasi kumi kama mali ya ghanima na pamoja na vitu hivi wakapata silaha za kila aina na nguo na ngozi nyingi na vitu vingine ambavyo washirikina walikuwa wamekuja navyo kama mali ya kibiashara mtume saahu salam alikuwa ameweka sehemu kwa ajili yake sawa na sehemu ya maswahaba na katika vita hii maswahaba wakamvekea mtume saa salam upanga mmoja na katika ngamia ngamia moja aliyekuwa katika umiliki wa abu jahel ambaye mtume alikuwa amepata ngamia ambaye kwenye pua yake kulikuwa na kitu fulani cha kifedha na upanga huu na ngamia huyo vimepewa umuhimu masus katika vitabu vya sera maloasemakwama upana ultaa u jina lake ilikua ni ulfua na iliki a upanga alikua nimshirika mamb a am aaa kaika ta yabdr nasan upanukuaa huo kulikuwa na minu fulani yenye aina maksus kuhusu upanga huu imeendiko kwamba upanga huu ulibaki kwa mtume wa sallulasalam katika maisha yake yote na mtume sa salama akaweka katika vita mbalimbali na baadhi ya kifo cha mtume sa salama upanga huu ukabaki kwa makhalifa wakia basi vivyo hivyo غامیا و ابو جہل امبائی ممٹوم علی کو آم پاٹا کٹیکا ویٹا ویا بدر کامہ مالی غنیمہ آکا باقی کو امتمِ السلسل پاک وقات و صلیحدیا امٹومِسلم آکم پہلے کاما زبی na kuhusu ngamiya huyo kuna kisa kinaopatikani ya kwamba ngamiya hyo alikua kila chakula katika hudabia kisha aka kimbia na kufkanumnikwa abujahl katika maka ata amr bin anuma ansari akamfata lakini baaiyaauwa a akata kumrisha suhal bin amar amy wakti w wa t wa dabi mm warai wa yy aka waamuru kururisha ngamia na hapo ngamia akarudishwa yeye akawambia ya kwamba nyini badala yake mutoe ofa ya kutoa oh, ngamia mia moja kama waislama wakikubali basi mumzuie ngamia huyo waila mtalazimika kurudisha ngamia mtume akasema kwamba kama sisi tusingemwingiza katika wanyama wa zabihu basi tungemrudisha lakini kwa kuwa tumekushamchagua kwa ajili ya zabihu hivyo sasa hatuwezi kumrudisha na hapo mtume salam akamchinja kwa nyaba ya waislamu kuhusu ugawaji wa mali ya ghanima mtume salalahualawasalam akawapatia watu wa familia ya wale walio wawashahidi katika badar na pia watu ambao alika amewateua katika madina ame na walikuwa amepewa majukuu mbalimbali na kwa sababu yake hawakuweza kushiriki katika vita vya badr wao pia wakapewa sehemu yao kupokea fidia kutoka wafungua wa, wa vita vya badar na rahi za inapatikana kwamba wafungua wa hawa wa vita vya badar waliachishwa kwa kupokea fidia hela ya fidia ilikuwa ni elf, dirham hadi moja na mtu asieweza kutoa fidia sharti likawekwa kwa jili yake kwamba wao wakifundisha watoto wa madina namna ya kuendika na kusoma basi wataachiliwa huru na wafunga wengine wakaachwa bila kupokea fidia au kwa kupokea fidia ndogo zipo riwaya mbali bali kuhusu fidia na zingine zina leta mashaka ya aina aina lakini hat muslehe maud ame toa utatuzi wake uliyo sahihi na mimi naileza hayoyote historia na sera mpaka katika vitabu vi ahadis riwaya zina zopatikana kuhusu kupokea kwa fidia kutoka wafungua wa, wa badr riwaya hizi zimechanganywa uhakika ndio huu kwamba uamuzi huu wa mtume saa salm wa kupokea fidia ulitokana na matakwa ya allah na sawa na riwaya za kawaida hapokuwa ja nimekusheleza katika kumbukumbu hat kumbu umar lakini hapapia ni muhimu kuweleza hata ibn abbas anasemuria ya kwamba waislamu wakati wa badr walipu wakamata, wa kamata wafungwa mtume sawasalam akawauliza hata abubakar na umar kwamba nini gani kuhusu wafunguwa hawahata abubakar ya kwamba ewe nabii wa allah wao ni binamu zetu na jamaa zetu nina rai kwamba wewe upoke fedhi ya kutoka kwao na hiyo ita tusaidia dzidi ya makafiri nani karibu kwamba mwenyezimungu awaongoze kwenye islam mtume saa salam akasema e ibni khatab una rai gani hat umar akasema ya kwamba hapana ya rasulllah wallahi mimi sina rai hi ambayo ni rai ya abubakar mbali raianguni ya kwamba wewe utukabizi hawa ili s si, sisi tuwa uwe na umpatie ali akil ili yeye amue na unipatie mtu fulani ambaye alikuwa jamaa wat umar mimi ni muwe kwani ha wote ni viongozi wa makafiri mtume sala salam akapenda jambo lasataabubakar hatumara nasema kwamba mtum am upendeleo juu ya jambo langu kisha na siku ijayo kulia ya gani kulia na kulia kama nikipata kulia, nitalia auaakwaasia iaikaakuta mume saaubaka akkulauaaaau uniya kwamba winzako walikuwa wameweka mbele yangu pendekezo la kupokea fidia kutoka kwao mbele yangu azabu yao imewekwa hata karibu na umti hu ambao ulekuwa karibu na nabii wa allah na mungu ameshusha aya hii isemayo makana linabiin anyakuna lahu asra hata yuskhina fi larz yani haimpasi mpasi nabii ua na wafungua wa, wa vita mpaka apigane vita ya umu damu arzini na kisha mbele mungu anasema kwamba fakulu mimaga ni mtu mhalalan yani kuleni katika vile mlivyoteka vitani vili halali na vizuri basi menyezimungu amehalalisha hizi kwa jili yao hiyo ni riwaya ya sahih muslim sasa maneno ya hadisi hi ya kwamba mtumee aubakar walikuwa wakilia na mbele maneno ya aya ya korani tukufu kama madha ilivyotajwa humo inachanganya rivaya hiyo na haionekani kwamba jambu kani linasemwa na watu wasera na watu wa historia na mofasirin wakuelewa rivaya hiyo wamesema kwamba mwenyezi mungu hakupenda hatua hiyo ya kupokea fidia kutoka wafungu wa wa badhar na akapenda raia hatomar wenye kuendika sera yahat umar wanapoendika kuhusu sera yake na wanaendika kwamba kuna amrigan za qurani zilizoshuka kuhusu juu ya ya hat umar hiyo pia ni moja ambayo wanaendika kwamba mwenyezi mungu akapenda rahi ya hat umar lakini jambo hili si wazi inaonekana kwamba waandishi wa sera na mufasirin wamekosea kuielewa hatumm raiauanhu ametoa ufafanuzi wake ambao tumeupata katika maandiko yake ya yasiopigwa chapa Namimi na mimi naweka mbele yenu ufafanuzi huo ambao unabatilisha riwaya hizi na ufafanuzi wa atumusulehmaud inaonekana ndio sahihi 关八 bila sababu yote kwailia kupandisha daamr awimsrai akeleza mao ya suraanfa ya sura nambr sitini na nane anasemaya kwamba ya kbla kwa yaislam si, dunia stia ismakwambata vita isipotokea wafungua wanakamatwa na wanafanywa kuwa wafungwa hili jambo la zama ambapo musulimu alikuamendika maandiko hayo aya hii inabatilisha desturi hiyo na inatoa amri kwa maneno wazi kwamba katika hali ya kivita tu na baada ya vita tu watu wa adui wanaweza kufungwa na vita isipotokea kumteka mtu fulani si halali lakini wameeliza malizo yasiyo sahihi sahihia ayahi wanasema kwamba waislamu walipowakamata wakamata watu wamaka wakati wa vita vya badr mtume akasariaa na maswahaba kwamba tufanye nini kuhusu watu hawa tufanyenii kusuwatuhawa ilikwartmar kwamba wote wa wawe lakini rahiataubakr ilikai kwamba tuke fdiauwac mtume akapenda raia abubakran ahini aya ya 6 ni na nane ya sura anfal ina inayosema kwamba si halali kwa nabi yyyeyote kwamba apigane vita katika arzi yenyi kumwaga damu kwavete vila muslemun akitwa ufafanuzi wake anasema rai iliyopokelewa rahi ya hat aubakar ilikuwa hatu umar na mtume salaualihi wasallam akapenda rai ya hatuaubakar azanh na akipokea fidia akawaacha wafungwa lakini mufasirin wanasema kwamba aya hii iliposhuka basi kana kwamba mwenyezi mungu hakupenda kitendo hicho cha mtume salalhwasalam cha kupokea fidia wao kwa ajili ya kutoa kipaumbele kwa jambo la aa wanatengeneza riwaya hiyo hata kama kutoka riwaya hiyo daraja ya mtume ipungue gani wa wanasema kwamba mwenyezi mungu hakupenda kitendo hicho cha mtume sasala wangetakiwa kuwa uwa wafungwa na wasinge pokea fidia hii ni tafsiri ya tabrih musulim wanasema tafsiri hii ni batili moja wakati ule mungu alikuwa hakutoa amri yoyote kwamba wafungua wasiachwe kwakuokea fidia hivyo kwakupokea fidia haina shutma inaekuja juu ya mtume sallalwasalam pili hapo kabla mtume ssa katika alikuwa alikuwa amepokea watu eneoaala alaokfaauailimwachana mnezimungu hakuonesha hasira yoyote juu ya kitindo hicho tatu baada ya aya mbili mwenyezimungu anatwaruksa kwa waislamu kwamba mkipata mali ya ghanima basi mule hivyo mtu hawezi kufikiri hata kidogo kwamba mwenyezi mungu hatapenda kitendo hicho cha kwa fidia na hela iliyopatikana aseme kwamba ni halali na tyip hivyo tafsiri hii ni batili na tafsiri sahihi ni ya kwamba katika aya hii kanuni moja imeteuliwa kwamba watu wanaweza kutekwa katika hali ya kivita tu na maadui wakishindwa hivyo habari hii haihusiki na rai yahad umar kwamba fidia isipokelewe katika mufasirin wa quran alama imam razi na mwandishi wa sira alama shiviri pia wana mtazamu huo huo ambao ni wahad muslim raillahu taala anhu habh bishir masayi pia ameendika ya kwamba baada ya kufika madina mtume wa sallaalh wasalam akashauriana na, na maswahaba kuhusu wafungwa kwamba tufanye nini kwa uarabuni kulikuwa na desturi ya kuwa uwa wafungwa au kuwafanya kuwa wafungwa kuwa wa, wa kudumu lakini jambo hili mtume a alikuwa halipindi hata kidogo na hadi sasa amri ya mungu ilikuwa haikushuka atubakar akatoa rahi kwamba katika rahi yangu tupokee fidia na tuvachi kwani watu zetu tu na huenda kesho kutoka hawa hawa watapatikana watu ambao wataisaidia islam hatumora akaipinga rahi hiyo na akasema kwamba katika swala dini tusiangalie ujamaa na watu hawa wamekwisha stahiki ku uwawa kwa sababu ya matendo yao katika rahi yangu wote wa wawe bali amri itolewe kwamba waislamu wawauwe jamaa zao kwa, kwa mikono yao mtume salwaaa akiasirika na rehma yake ya kiasili akapenda rahiya taubakar na akatua amri kiniume cha mawaji na akatua amri kwamba washirikina wakitoa fidia waachwe na, wa wa na baadaye sawana amri hiyo hiyo amri ya allah pia ikashuka sasa amri ya allah pia iliposhuka kuhusu kutoa fidia kama khalifa wa pili pia alivyoendika sasa kukwa msingi wa hadisi hiyo kutengeneza sababu ya kulia kwa mtume mtumi sasana taubakar raziallau anhu ni jambo la ajabu hadmiza bshire msahb ana ya kwamba hivyو sawana ki pato cha kila umtu fidi ikapangwa ika pangwa elf moja hadi elf dirhamu na hivyو wafungwa waka indlیa kupata uhoru kinachobaki inشاالl katikasi kuzا usoni baadaya swlaya i jumا nita swlisha jineza ya haibu marhmua kwanza nirاna abdulhamید خاn saheb katgari علی کو بشیری و جمویہ علی کو نائب ناظم مال وقف جدید انجین پاکستان سکھنی ما آم فریقی دنیا عقی و عمری و میا کا سبین ان اللّہ وََ راج اللہ علیہ کو موسیٰ جین بابا یاق لوا چودھری عبدالطیف خان صاحب کاٹ گرینہ ما میاں کے علی کو آمۃ الطیف صاحبہ ہٹا بابا یا پیا علی کو آم جٹول وقفو میش نَ علیہ کو امتو و جمعیہ کٹیکا فاملیہ یا عبدالحمید خان صاحب کاٹگری جمہیہ علی پٹی کا ناک وا کمبیا بابو یاکت چودھری عبدالمنان خان صاحب کاٹگری نا کاکا یا کے چودھری عبدالسلام خان صاحب کاٹگری امبا دسمبارف مجھا میٹھی سے نا ٹاٹو والا وا ویفائ وا بت یو ایم کون وت مسیح مئلۃ وسلام عبدالحمید خان صاحب کاٹگری مئی ما کلف مجھا میٹھی سے سبینی نا ٹیسا آریا زی شاہ ہڈو ما ذاک کا ما امبا شری واجو مویہ نکا پاٹا جماعت انچنی پاکستان نہ ہٹا یا انچی چینی یا وقالت تبشیر میاکا یا سمنا ٹانو ہادی ڈسمبا سیمنا سٹا آکا ٹومیکیا جماعت انچینی جوگنڈا کی شاہ چینی یا نظامت ارشا وقف جدید آ کاٹو ہڈو ما کاما امبا کی شاہ موقع نہ ٹاٹو آکا ٹیولیوا ناظم مال <سؤال> وقف جدید امباپو آکا انڈلیا کوٹو ہڈوما ہادی کی فوچاکے کومبیا کا اروبین نہ ان نے فاسی نہ بہات یا کیا سلسلہ منگزمگو آکام جلیا معانا موجہ نہ بنتی موجا کی جانا واقع ڈاکٹر خان صاحب نے صدر یہ dr rauf han anasema ya kwamba baba yetu dhaima aliitimiza wakfu wake kwa uniofu alipokuwa nchini uganda na ikatokea sababu ya kurejea kwake haraka ni kwamba waasi wa huko walikuwa wameipindua serikali na walikuwa wamewafukuza watu wengine nji a nchi alipokuwa nchi uganda mbashiri mkuu wa wakati ule mahmud bitisaib akampatia kunantukufu na kumpeleka kampala kwa ajili ya mahubiri katika muda huo vita vya ndani kwandani ikaanza na watu wakalazimika kuacha makazi yao katika muda huo anasema baba yetu akaugua na hospitali haikuwa karibu na hakupata msaada wote hivyo watu wakamwacha peke yake kwenye chumba na wakaondoka katika muda huo waasi wakateka maeneo yote na wakachunguza kote kote kama kuna mtu ndani yake katika muda huo mwasi moja akaja karibu na chumba chake ambapo hamid saib alikuwa amelala na wao wakielewa kwamba huyu ni mfu wakamwacha anasema baba yetu alikuwa anatuambia kwamba katika muda huo nilikuwa nimelala karibu na dirisha na risasi zilikuwa zikitokea na kupita kutoka dirisha na zilikuwa zinagonga ukuta wa mbele kisha akawasiliana na baadhi ya watu alikuwa akiwajua hali ilipobadilika kidogo wao wakamchukua baba yetu na kumpeleka katika sehemu iliyokuwa na ulinzi na hivyo allah akamhifadhi marehemu alikuwa na uhusiano imara na ukhalifa uhusiano wa upendo na mapenzi alikuwa mtu mnyenyekevu sana katika hutuba miongozo ilikuwa ikitolewa alikuwa akisema juu yake na mtu akitoa ufafanuzi kwamba kwamba kwamba maana yake yake ni fulani na fulani na na na alikuwa alikuwa alikuwa anakasirika juu kisha akiwaheshimu viongozi na wabashiri na anasema kwamba alikuwa akini anasema akinisihi safari moja nilipokuwa katika tanzim ya akasema kwamba kama hutaki kukubali amri ya kiongozi wako au haau atfal basi f sifa wako alikuwa anasema kwamba nizamu ya jumuia na ukhalifa ni kitu kimoja sio maana kwamba ukubali kimoja na kingine ukiache ya wingine na kuwarekebisha kwa wakati ilikuwa ni sifa yake makhsus na alikuwa alipokuwa akiwarekebisha mtu fulani akikasirika alikuwa hamjali na kama angejirekebisha alikuwa akimtia moyon, alikuwa kwa yangu anasema kwamba ilikuwa tu katika katika maisha yake zikatokea nafasi nyingi ambapo angeweza kupata starehe lakini aka, aka katika umri wa mwisho nikamwambia baba uje Denmark, yani aka sana yangu yosmshnuanula ai wamishossha sikujitolea miaka hivyo wakfu wangu ndio kila kitu binti yake hafidha hasan ra anasema baba yangu alikuwa mkarimu na mpole sana alikuwa hazina za dua sifa yake kubwa ilikuwa ni kumtegemea mwenyezi mungu na kisha sifa yake nyingine ilikuwa ni kumpenda ukhalifa alikuwa na njia makhusus ya kuonesha mapenzi kwa ukhalifa daima fikra zake zote zilikuwa ni ukhalifa na kuwasihi wengine kuhusu kumpenda khalifa anasema kwamba akija hapa uingereza na saa nyingine mimi nikishikwa na hisia nilikuwa nasema jambo fulani basi alikuwa anasema kwamba uhusiano wote wa kidunia unakwisha hivyo uwe na uhusiano imara na mungu tu watu wengine wote wanaacha lakini hati atakayebaki ni hati ya mwenyezi mungu ambaye hatuachi kisha akasema kwamba uwe na uhusiano imara na ukhalifa alikuwa mtu mnyenyekevu sana daima alikuwa akisema kwamba mimi nimejitolea wakfu maisha yangu maisha yangu yote ni wakfu hivyo akaonyesha shauku hii, hii kwamba niitimize wakfu wangu hadi pumzi yangu ya mwisho hafid halid har sahibnazim mal wakfe jadid anaindika ya kwamba nilipata bahati ya kufanya kazi pamoja na abdulhamid khan saip kwa miaka ishirini anasema kwamba marehemu dhawima ameendelea kutoa mchango wa mtu aliyemkweli katika wakfu alikuwa mkubwa kuliko mimi katika omri na katika uzoefu lakini daima akaendelea kuwa mtifu kwangu huyu alikuwa naibu wake yani marehemu anasema kwamba akaitumikia jamaat kwa, aka kwa kujituma alikuwa na njia nzuri ya kuwahimiza watu kuhusu michango na watumishi wapya na wabashiri na waalimu alikuwa akiwafundisha njia nzuri ya kufanya kazi kwa hikima alikuwa akitimiza wajibu wake wote kwa moyo wake wote alikuwa na kipaji kizuri cha kutoa rai japokuwa alikuwa akitumikia jamaat kwa ukimya lakini wakf jadid imepata faida kubwa kutoka kwake katika muda huo wa miaka helaini na zaidi katika miaka ya mwisho seha yake ikiharibika watoto wake walikuwa wakiishi nji ya nchi safari moja mtu fulani akasema kwamba uhamie kwa mtoto wako fulani akasema kwamba mimi nimejitolea maisha yangu wakfu hivyo nitaitumikia jamaat hadi pumzi yangu ya mwisho na mwenyezimungu akamjaalia kutimiza ahadi hiyo نیمباشیری وا جموئیا کٹیکا نظامت مال مبشرہ احمد صاحب انا سے ما کوانبا میمی نیلی ٹیلی وا کٹیکا ادارہ یا مال یا وقف جدید ماکا یلفمل ناکم نٹاٹ عبدالحمید خان صاحب آکانے سیحی نساہمبیلزامسینگی کوانبا ونڈیکے کیین ڈفٹاری لاکو moja kwamba chimbuko la baraka zote ni ukhalifa hivyo uwe mtifu kwa ukhalifa katika mambo yote pili kwamba ukizembea katika kazi hiyo inaweza kusahulika lakini kusema uongo hakuna msamaha wake hivyo usiseme uongo na kanuni hizi uendike zuraamesema kwamba jambo hili pia ni makhsus kwamba kila moja wetu ana imani na yakini kwamba tuendelee kumwomba mungu msaada wake na tufanye maombi kwake anasema ya kwamba kwenye ziara vilevile vile nikaendelea kubaki pamoja naye na, na alikuwa akinisihi mara kwa mara kwamba wakati wa kuwahimiza watu tuwaambie kuhusu umuhimu wa wakfe wakfejdid ili katika suala la kujitolea wasihisi shida yoyote kazi yetu si kuomba hela tu bali kazi yetu ni kuwaambia kuhusu umuhimu wa michango na kisha tuwaambie kwamba wajitolee au watoe michango kwani kazi yetu ni kuitumikia silsilana kwa ajili yake kukusanya misaada alikuwa akijali mali za jamaat na alikuwa akisema kwamba kwa kuwa michango inakusanywa kwa kupitia suala la kujitolea hivyo katika suala la kutumia tusifanye israf yani sawana haja tutumie lakini tusitumie zaidi ya haja aliku anasema hata nimemwambia mwanangu kwamba madamu wewe ni mnyofu kwa jamaat wewe ni mwanangu waila mimi siombi kutoka kwako kwa kwa kitu chochote mwenyezi mungu amgofirie na amrehemu na ampandishe katika daraja na awajali watoto wake kuendeleza mema yake marehemu anayefuata ni nusrat jaha ahmad sahiba mke wa mheshimiwa bhabmbashiri wa, wa jumuiya marekani ambaiesiku zanyuma ali fariki dunia inalh w in lah rajeun mare hemu pamoja na mume wake nawatotowake moakaamoja metisa sabinabili alikw ame hamia marecani na akaishi mjini washington miaka sehma na nane mume wake alipotoa maisha yake wakfu basi marehemu hemu akaindilia kuishi kwa unyenyekevu na kwa kumshukuru mwenyezi mungu mume wake alipotoa vakfu, wakati afu wanz ka n a mahmu akaishi aoa anne uwa akawa naar na reinal na sadr kwa ajili ya kusambaza islamu na ahmadiat alipanga mipango mbalimbali mbali ya kimahubiri akapanga mipango mbalimbali kuhusu malezi ya lajina nasirat pia akawalea watoto wake kwa njia ya, ya kidini kwa njia nzuri sana na pia akawahimiza kuhusu masomo ya kidunia ameacha ni uma mume na vijana wawili na mabinti wawili na watoto wake wote kuwafuzila ya allah ni wanajumuia wazuri wanaendelea kuitumikia jamaati mwenyezi mungu mrehemu am am gufiri, am na amgofiri amghufirie na awajalie watoto wake الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل وَالْإِحْسَانِ وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروه اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر