أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبده الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير عليهم أمير المؤمنين من أم سيدي أنا kuhusiana na vita ya badar naendelea kueleza sera tukufu ya mtume mtukufu a wslm na kuhusu madha hiyo ningependa kuweka mbele yenu mambo mengine machache baada ya kumalizika kwa vita vya badr jinsi mtume w alivyu watendea wafungwa kwa wema katika abuka ibn saad imeendikwa ya kwamba wafungu wa wabadar wa walipokuja alikuwepo miongoni mwao baba mdogo wa mtume salaualaihwasalam hata abbas pia usiku ule mtume salualihi wasalam hakuweza kulala mtu fulani kutoka kwa maswahaba zake akamuuliza ya kwamba ewe mtume wa allah sallaualaihi wasalam ni jambo gani ambalo limekukesheza mtume sallahu alahiwaalahi wasalam wa akasema kwamba sauti ya maumivu ya abbas mtu mmoja akaenda na akalegeza kamba ya abbas aliko amefungwa kwenye kamba hivyo mtu huyo akalegeza kamba zake mtume saa salam akasema kwamba kuna nini mimi sisiki sauti ya kuhema kwa abbas mtu mmoja akasema kwamba mimi nimelegeza kamba zake mtume sa wasalam akasema kwamba kisha ufanye hivyo kwa wafungua wote sio kwamba umelegeza kamba ya mtu mmoja tu kwani huyo ni jamaa yangu kuhusu wafungua wa, wa badr katika sera ya hatama nabiyin maelezo ambayo hatumiza bashira masaab ameyaeleza ameandika hivi ya kwamba kwa siku tatu mtume sallawasalam alibaki katika bonde la badar na muda huo akaupitisha katika mazishi ya mashahidi na kuuguza wajeruhi zake na katika siku hizi hizi mali za ghanima zikakusanywa na kupangwa na wafungwa wa makafiri ambao idadi yao ilikuwa ni sabini wakatunzwa na wakakabiziwa kwa waislamu mbalimbali mbali, na mtume sallaawasalam akawasihi waislamu ya kwamba wao wawatendee wafungwa kwa upole na kwa huruma na wazingatie raha yao swahaba ambao walikuwa na shauku sana ya kutimiza kila tamanio la kiongozi wao wakaifuata na saha hiyo ya mtume salllahualhwasalam kwa uzuri wote kiasi kwamba katika historia ya dunia haupatikani mfano wake hivyu katika wafungu hawa mtu mmoja abu aziz bin omer ana ya kwamba kwa sababu ya amri ya mtume saasalam ansar walikuwa wakinipa chapati iliyopikwa lakini wenyewe walikuwa wakijikimu kwa kula tende tu na mara nyingi ilikuwa ikitokea hivi ya kwamba kama wangekuwa na kipande kadogo cha chapati basi wangenipa mimi na wenyewe walikuwa hawali na mimi saa nyingine kwa sababu ya majutu kama ningerudisha wao walikuwa wakinipa mimi tu wafungwa wasio na nguo za kutosha walikuwa wamepewa nguo hivyo abdullah bin ubai alikuwa amempatia abbas kanzu yake Sir william mr <coughs> amekiri kuhusu kutendewa kuhu kwa wafungwa kwa wema katika maneno ya fuatayo anaendika ya kwamba chini ya mwongozo wa muhammad salaual wasalam ansar na wahajiri waliwatendea wafungwa wa makafiri kwa upendo mkubwa na kwa huruma hivyo ushahidi wa baadhi ya wafungwa umetunzwa katika historia kwa maneno haya ya kwamba mungu awatakie heri watu wa madina wao walikuwa wakitupandisha na wenyewe walikuwa wakitembea kwa miguu walikuwa wakitupa chapati ya ngano iliyopikwa na wenyewe walikuwa wakila tinde tu hivyo mr ah anaendika ya kwamba sisi kwa kujua hili hatutakiwi kushangaa ya kwamba baadhi ya wafungwa kwa sababu ya wema huo wakasilimu wafungwa walipotendewa hivi hapo baadhi yao wakaingia katika islamu na watu hawa wakaachishwa huru na wafungwa wasiusilimu hata wao pia wakapata athari njema ya wema huo kuhusu umuhimu wa vita ya badar na athari zake imeandikwa ya kwamba akiwa na habari njema ya ushindi wa badar abdulah bin rawaha na zar bin harisa walipofika madina kwa kusikia tangazo la habari njema ya ushindi kinywani mwao adui wa allah kab bin ashraf myahudi akaanza kuwakataa ye akasema ya kwamba kama muhammad waaam amewaua viongozi hao wote wakubwa wakubwa basi badala ya kukaa juu ya ardi ni bora kukaa chini ya ardhi yani mauti ni bora kuliko uhai alamashibli nomani kwenye kitabu chake akieleza ya ya vita atoiyy ai ykwenye kitabu chake akieleza matukio ya vita ya badr anaendika ya, ya, ya, ana ya kwamba vita ya badar ilileta athari chungu nzima juu ya hali ya nchi na dini na kwa hakika hiyo ilikuwa ni hatua ya kwanza ya maendeleo ya islam viongozi wote wakubwa wakubwa wa, wa, wa qoreish ambao kila mmoja wao alikuwa kizuizi kikubwa katika njia ya maendeleo ya islam wakaangamia kifo cha utba na abu jahel kikaweka taji ya utawala wa qoraish juu ya kichwa cha abu sufian ambaye serikali ya amwi ikaanza kutoka kwake lakini kiwango cha nguvu halisi ya kuraish kikapata kupungua katika madina hadi sasa abdullah bin ubay bin sulul alikuwa kafiri lakini sasa kizwahiri akaingia katika islam baada ya ushindi wa bader yeye pia kizwahiri akasilimo japokuwa katika maisha yake yote akawa mnafiki na katika hali hiyo hiyo ya unafiki akafa makabila ya uharabuni yaliyokuwa yakiona silsila ya matukio japokuwa hayakujisalimisha lakini wakapata woga makabila mengi hayakukubali islam lakini kwa kuona ushindi huo wakapata woga na wakajizuia kupanga mipango zidi ya waislamu au wakapata hofu pamoja na hali hizi yakaanza kutokea mabadiliko katika kundi jingine mkataba ulikwa umeshafanywa na mayahudi ya kwamba wao kwenye kila swala watakuwa pamoja lakini ushindi huo wa wazi ukachemsha kwao moto wa husda nao hawakuweza kujidhibiti koresh mwanzoni walikuwa na shida ya hazrmetu lakini baada ya badar kila nyumba ikawa na maombelezo na kwa ajili ya kulipiza kisasi cha waliouawa katika badar kila mtu wa makka alikuwa tayari kupigana vita hivyo tukio la sawak na vita vya hod ilikuwa ni matukio ya jaziba yao akiliza matokio ya ushindi wa badr miza bashira masahib amendika hivia kwamba hadisasa katika madina watu wengi wa makabila ya aosna hazraji walikuwa washirikina ushindi wabadr ukawaletea asari fulani na wengi wao kwakuona ushindi huwo wa mtume sallaih wasalam wenyeshanina usio wakawaida wakakubaliislam na, wa wa na badaye ushirikina ukaanza kupungua kwa kasi katika madina lakini walikwepo baahi ambao mioyoni mwao ushindi huo wa islam ukawasha moto wa husta nao wakiona kuipinga islam ni kinyume cha busara kizwahiri wakakubali islam lakini ndani kwa ndani wakaingia katika kundi la wanafiki na wakanza kupanga njama zidi ya waislamu katika watu hawa waliotajwaapo jumu ali afaua abd bbabanarfakabila aaa na kwa sababu ya uji wa mtea katika madina alikuwa amesha pata pigo la kunyanganywa kwa kiti chake mtu huyo baada ya bad kizwahii akasiliuaiioya wake na, na uadui ya islam na akiwa kiongozi wa ki wanafiki wa yeye ndani kwa ndani akaanza kupanga mipango na njama zidi ya islam na mtume sallahu al waalh wasalam <coughs> anasema zaidi ya kwamba athari ya vita ya badar iliyotokea ikaleta mabadiliko makubwa kwa makafiri na kwa waislamu na ndiyo maana katika historia ya islam vita hii ina umuhimu makhsus hata ndani ya kurani tukufu vita hii imepewa jina la yaumlfurqan yani siku ile ambapo ikatokea hukumu wazi kati ya islam na ukafiri bila shaka baadha ya vita ya badr pia zikatokea vita baina ya quraish na waislamu na zikatokea vita kali sana na zikatokea kwa waislamu nafasi zenye hatari mno lakini katika vita ya badr uti wa mgongo wa makafiri wa makka ilikuwa imeshavunjika tayari ambayo tiba yoyote ya baadaye haikuweza kuiponya kwa mujibu wa idadi ya wali uwawa bila shaka hii haikuwa fezeha kubwa katika kaumu kama koraeshku uwawa kwa wanajeshi sabini sabini na wawili kamwe haiwezi kuchukuliwa kama hai ku maangamio ya kikaumu katika vita vya idadi hiyo hiyo ilikuwa ni ya waislamu wali wa wa shahidi lakini hasara hiyo haikuleta kizuizi chochote katika njia ya ushindi wa waislamu waislamu wakati ule walikuwa na uzaifu mkubwa kisha kulikuwa kulika na najambo ya kwamba vita ya badr ikaitwa yamfuran katika jibu a swaliili maeno oa ni kwamba aalay ikwamb kafirin kwa kweli siku ile mzizi wa makafiri ukakatika pigo la vita ya badar ikapiga mzizi wa makafiri na ukakatika katika vipande viwili kama pigo hiyo badala ya kupiga mzizi ungepiga matawi yake hata kama ungeleta hasara kiasi gani hasara ile isingekuwa kubwa kuliko hasara hiyo lakini pigo la mzizi ikaufanya mti kijani kuwa lundo la kuni na yakasalimika matawi ambayo kabla ya kukauka yakaenda kujiunga na mti mwingine basi katika medani ya bader kipimo cha hasara ya qoreish hakikuwa hiki ya kwamba watu wangapi wamekufa bali kipimo kilikuwa ni kwamba nani na nani wamekufa na sisi kwa msingi huo tunapoangalia wale waliouwawa wa quraish basi jambo hili linakuwa wazi ya kwamba katika badr kwa kweli mzizi wa quraish ukakatika utba na shebana umaya bin khalf na abu jahl na uqba bin abi muet na nazr bin haris na kadhalik walikuwa ni uhai wa maisha ya quraish na roho hiyo katika bonde la bader ikawaondoka nao wakawa kama moyo usio na uzima wowote hili lilikuwa ni angamio lile ambalo kwa sababu yake vita ya badhr ikapewa jina la yauml furqan muslehmaud razitanhu pia ameendika kuhusu vita ya badr anasema ya kwamba hii ndio vita ile ambayo menyezi mungu ameipa jina la furqan ndani ya qurani tukufu na ndio vita ambamo viongozi wa arab ambao walitoka na dhaihili ya kwamba watafuta jina la islam kwa milele wenyewe wakafutwa na jinsi walivyofutika ya kwamba leo hakuna mwenye kuwataja na kama yupo basi kujinasibisha kwao yeye anaona ni aibu kwake ili muradi katika vita hii mwenyezi mungu akawajaalia waislamu ushindi azim kisha musulemaud anasema ya kwamba hakuna shaka ndani yake ya kuwa hata baada yake pia waislamu wakaendelea kuzulumiwa na wakalazimika kupigana vita na makafiri lakini hakuna shaka ndani yake ya kwamba ya vita ya badar ilikuwa imevunja kabisa nguvu ya makafiri na shani ya waislamu ilikuwa imebaini kwao vita ya badar ambayo kurani tukufu imeitaja kama furan kuhusu vita hiyo inapatikana bishara moja katika biblia hivyo yesaya mlango wa moja aya hadi had imeandikwa ya kwamba kuhusu uharabuni maongezi yaliyofunuliwa katika jangwa la uarabuni mtapitisha usiku eni misafara ya dhawani njoni na maji ili kumpokea mwenye kiu eni wakazi wa ardhi ya tema jitokezeni na chapati ili kukutana na mwenye kukimbia kwani wao wamekimbia panga na upinde ulionyoshwa na ukali wa vita kwani mungu aliniambia hivi katika mwaka mmoja tu, tu heshima yote ya kedar itamwondoka na watu wajasiri warusha mishale wa kedar watapungua ya kwamba mungu mungu wa wana wa israeli amesema hivi ye anasema ya kwamba katika maneno hayo ya nabii yesaya bishara ilikuwa imetolewa ya kwamba baada ya kupita mwaka moja tangu kutokea hijra itatokea vita moja katika arab ambamo hishima yote ya qedhar itakwisha na wale ambao walikuwa wakimshutumu mtume muhamad wa saawasalam kwa shutma ya kukimbia pamoja na maadishi yao watageuza migongo yao na katika hali hii ambapo maidi za majenerali na viongozi wao zitabaki katika medhani na mwishowe bonde la makka likiwapoteza majenerali zake litakosa shani yake lililokuwa nalo vivyo hivyo, hivyo kuna tukufu ikitoa habari ya usiku wa kumi na moja ilikuwa imebashiria ya kwamba baada ya mwaka mmoja tangu kutokea hijra nguvu yote ya makafiri itavunjika na kwa waislamu itatokea asubuhi ya ushindi na mafanikio hivyo baada ya mwaka mmoja kupita vita ya badar ikatokea ambamo viongozi wakubwa wakubwa wa makafiri wakauawa na waislamu wakapata ushindi uliowazi anasema kwamba angalieni baada ya kufika katika madina hadi ramadzan ya kwanza miaka kumi ilikuwa imepita juu ya bishara hiyo na kuanzia ramadzan ilikuwa imeanza mwaka wa kumi na moja na baada ya kupita kwa mwaka huo mmoja mwakani ramadan kuminasaba hijra vita ya badr ikatokea ambamo makafiri wakubwa wakubwa wakauawa na zikamalizika mashambulio yao ya kuzuluma Zulma. na usiku ule wa kumi na moja uliowadhia kwa waislamu mara baada ya kupita kwa mwaka mmoja ukaondoka na waislamu kwa msaada na fazili ya allah wakaona asubuhi ya ushindi na mafanikio ubora wa masahaba wa badar kuhusu ubora wa masahaba imeendikiwa ya kwamba jibrahil alaisalam akaaja kwa mtume salllahualaihi wasalam na akasema kwamba wewe katika waislamu unawapa darjagani watu wa badar mtume akasema kwamba waislamu bora kabisa au akatamka nenu kama hilo jibrahil akasema kwamba na navivyu hivyo wale malaika pia ni bora waliyoshiriki katika vita ya badr tukio hili ambalo nataka kulieleza sasa japo limeshaelezwa katika kueleza kumbukumbu za ali raillahu anhu lakini kwa sababu ya umuhimu wake nalieleza tena ubaidullah bin abi rafi alieleza yeye akasema ya kwamba mimi nikamsikia ali ni kamsikia a ali razitalahu aliku ya kwamba mtume salh wasalam akanituma mimi na zubair na mikdal bin aswad mtume mtumi salm akasema nini muondoke na mkifika kwenye eneo la rosae hak mtamkuta mwona mke mmoja ambaye ana barua barua ile muichukue kutoka kwake sisi tukaelekea huko na farasi zetu wakikimbia kwa kasi wakatupeleka huko tulipofika ineola rotheha tukakuta mwanamke mmoja sisi tukasema kwamba toa barua ye akasema sina barua yoyote tukasema kwamba utatoa tu la sivyo tutavua nguo zako na tutakutendea tuta kwa ukali hapo ye akatoa barua ile kutoka kwa nywwele zake na sisi tukaaja na barua ile kwa mtume sallahualehi wasalam tukaona katika barua ile ilikwa imeendikwa ya kwamba kutoka kwa hatib bin abi balta kwenda kwa washirikina wa makka yeye alitaka kuwapa taarifa kuhusu mipango ya mtume saaa salam mtume akamwita na akamuuliza kwamba hatib hiyo ni nini yee akasema kwamba ya rasul usifanya haraka kuhusu mimi mimi nilikuwa mtu niliekuja kujichanganya na koraish na sikutokana nao na wahajiri wengine walikuwa pamoja nawe walikuwa na ujamaa katika maka ambao kwa kupitia kwao wao wakaendelea kusalimisha nyumba na mali zao mimi nikataka kuwafanyia watu wa maka hisani fulani kwani mimi sikuwa na ujamaa wowote ao wow. huenda wao kwa sababu ya hisani yangu hiyo wangenijali nami sikufanya hivyo kwa sababu ya ukafiri au uritadi fulani na baada ya kukubali islamu ukafiri hauwezi kupendwa kamwe ye akasema kwamba kivipi inaweza kutokea kwamba mtu akikubali islam kwa moyo wa kweli kisha apende kuingia kwenye ukafiri kwa kusikia maneno yake mtume akasema kwamba ye ni kweli hatumara hatumaraakasema ya rasull nipe ruksa ili ni muwe mnafiki huyo mtume sallahu alahi wasalam akasema kwamba yeye alikwepo katika vita ya badr na utajuaje ya kwamba mwenyezi mungu aliwaona watu wa badar na akasema kwamba fanyeni mpendacho mimi nimesitiri mazambi yenu no? yani sasa madhambi makubwa hayatatendeka na mwisho wao utakuwa mwema watu hawa hawatakufa katika hali ya ukafiri hii ndiyo maana yake hivyo inazihiri kutoka maneno ya hatebkama nilivyo eleza ya kwamba baada ya kukubali islam ukafiri hawezi kupendwa kamwe kisha hata buhurara ana simbulia ya kwamba mtume salau alh wasalam alisema huenda mwenyezi mungu amewaona watu wa badar na akasema ya kwamba fanyeni mnachotaka kufanya mimi nimewasameheni sameheni yani ukiacha ukafiri makosa ya kawaida na madhambi mwenyezi mungu atayasamehe kwa maneno mengine hapo ametoa zamana hii ya kwamba hali ya ukafiri haitakuja juu yao na mwisho wao utakuwa mwema hiyo ndio maana yake kama baazi ya makosa au mazambi yatatendeka kwao basi yatakuwa chini ya udhaifu wa kibinadamu na na mwenyezi mungu ya muminin, hafsa ya kwamba kwamba nabii imani kwa miongoni katika vita vya badr kibinaamu naenyezinu aasamfwaiiaimaiakwam moniaahiriki kaika itaya bada a uabi je allah aula wa in minkum ila wariduha kana ala rabeka hatma magzia wala hakuna yeyote katikanyini ila ni monyeku kuifikia ndio wajibu juu ya mola wako uliyokuisha hukumiwa hapo mtumei akasema je hukusikia kawli hiya allah suma nonadji lazina taqao suma nunaji lazina taqao wanadara zolimina fiha jisia kisha tutawaukoa wale wamchao mungu na tutawaacha wazalimu humo wakiangukia magoti katika zama yahad umar ilipopangwa posho za maswahaba posho ya maswaaba wa badr ikawekwa ikiwa na kiwango makhsus hata swahaba wa badar wanyewe walikuwe wakijivunia juu ya kushiriki kwao katika vita vya badar Yu, sahib, ya hianaendikaakwamba masaba wabadr walikuwa wakifahamika wajumbe bora ya wa jamii ya kufa, katika ambayo amba, kwa, kwa jili ya leo huyu alikuwa aa ambaye aana ba aayo naaa y aaa aaaiaa aa aayaba amay ushindi wa iran ukatukia, na yeye akawa mwanzilishi wa aaaaaanlhiwaua gawana wa iraq lakini kwenye jicho lake heshima hizi zote zilikuwa hazina thamani mbele ya kushiriki kwake katika vita ya badar na alikuwa akiipa aki umuhimu mkubwa mawazi ya vita vya bader kuliko mawazi yake yote na hii ilikuwa tamanio lake la mwisho kwamba akivishwa kanzu hiyo hiyo azikwe kwenye kaburi tunaweza kupiga hisabu kuhusu umuhimu na fazili ya masaaba wa badhar kutoka jambo hili ya kwamba mtume sallahu ai salam ameeleza alama moja ya mahdi ajaye katika ummati hu kwamba iye atakuwa na kitabu kimoja ambamo kutakuwa na majina ya masahaba mia moja kumi na watatu sawa na idadi ya masaaba wabadr hivo s anasema kwamba kwa kuwa kwa katika hadii sahihi imekusha patikanakamba madiamad atakua na kitabu ambamo kutakuwa na majina ya mashaba zake miatau kmina watatu ivo ni muhimu kueleza kwa ya kwamba bishara hiyo imepata kutimia leo hii ni ya kwamba katika mati huu hakuwahi kupatikana mtu ambaye angedai kuwa angedaikua katika muda wake kiwanda cha uchapishaji pia kingekuwepo ki na kwake kingepatikana kitabu ambamo majina miatatu matatu yangekuwa yameendikwa na ni zwahiri kwamba kama kazi hii ingekuwa kwenye mamlaka ya binadamu basi waongo wengi wangeweza kujifanya kuwa wasadikishaji wa bishara hiyo jambo la kweli ni kwamba bishara za mungu zinakuwa na masharti ambayo mtu mungu hawezi kufaidika nayo nao hawapewi mambo ambayo watu wa kweli wanapewa anasema kwamba sheikh ali hamza bin ali malk atusi katika kitabu chake kiitwacho jawahirul asrar kilicho endikwa mwaka mea nane na arobaini hijra kuhusu ku mahdi ya maud anaendika tafsir yakeni ya kwamba mahdi atajitokeza kutoka kijiji ambacho jina lake ni kada jina hili kimsingi ni jina ambalo limetoka kutoka kadian kisha alisema kwamba menyezi mungu atasadikisha madi huyo na atamkusaia marafiki zake kutoka umbali ambao watahesabiwa sawa na idadi ya watu wa badar yani watakuwa mia tatu kumi na watatu na majina yo yataindikwa kwenye kitabu kile ni zwahiri kwamba haijawahi kutokea kwa mtu yote kwamba adhai kuwa madie maud na kisha awe na kitabu kilichopigwa chapa ambamo yapatikane majina ya marafiki zake lakini mimi nimekushaindika majina ya miatatu kumi na matatu kwenye kitabu cha ja aina kamarata islam na sasa kwa mara yingine tena kwa ajili ya kutimiza hoja naendika majina ya tatu kumi na matatu chini katika zamima risala jamiatham anaeleza hivi kila mwenye kupenda uadilifu aelewe kwamba bishara hii imepata kutimia katika haki yangu na sawa na matakwa ya hadis ni muhimu kueleza ya kwamba masahaba wote wana sifa ya ukweli ndani mwao na sawa na darja ambazo allah anazijua vizuri zaidi wengine wameshindana kwa wingine katika kumtegemea allah na kujitolea kwenye dini sasa angalieni kwamba maswaba hawa ku kum kumi na watatu ambao majina yao yameendikwa ni wasadikishaji wa bishara ambayo inapatikana katika hadisi ya mtume salaualu wasalam wa katika bishara kuna eneno la kada ambalo linaangazia kuhusu kadian basi mada yote ya haditsi ni kwamba mahadie maud atazaliwa katika kadian na atakuwa na kitabu kilichopigwa chapa ambamo kutakuwa na majina ya marafiki zake mea tatu kumi na watatu hivyi kila mmoja anaweza kuelewa kwamba jambo hili mimi sikuwa na mamlaka juu yake kwamba mimi katika vitabu hivi ambavyo vimekuisha pigwa chapa miaka elu moja iliyopita ningeandika jina la kijiji changu kadhian na pia mimi sikutengereza kiwanda cha uchapishaji ili e ifikiriwe kwa labda mimi nimetengereza kiwanda kwa shabaha hiyo mimi sikutengeneza kiwanda cha uchapishaji na pia kuzalisha masahaba wenye ikhilasi mia tatu kumi na watatu ilikuwa e katika mamlaka yangu mungu ndiye aliyepanga mipango yake yote ili e aweze kutimiza bishara ya mtume wake sallahu alihwaalaihi wasalam kuhusiana na vita ya badar akieleza mfanano baina ya mtumessa nmusa lsau wasalam sayidna ahalslam anasema kwamba kama walivyokuwa wana wa israel waja watukufu wa mwenyezi mungu wakaendelea kupata mateso kutoka kwa makafiri katika makka na maumivu haya na shida hizi zilikuwa kubwa zaidi ambazo wana wa israel walizipata kutoka firauni kisha watu hawa watakatifu wakahama makka na wakahama jinsi wana wa israel walivyokuwa wamehama misri kisha watu wa makka wakawafuata ili wakuwa ua na wakawafuata kama firauni alivyokuwa amewafuata wana wa israili na kisha katika badhar wakawawa kama vile firaun ma ya na majeshi yake yaliyokuwa yamewawa katika mto wa nael kwa ajili ya kufungua ishara hiyo mtume swa kwa kuona maiti ya abujahl katika wafu ya badr alikuwa amesema kwamba mtu huyo ni alikuwa firaun wa ummatihu ilmradi kama vile firaun na jeshi lake likaangamea katika mtu wa nil na tukio hili likatokea na kila moja akalishuhudia na kalishuuianauona yani mtu yeyote hawezi kuwa na mashaka kwamba tukio hilo lilikuwa halikutokea vivyo hivyo abu jahel na jeshi lake kuuawa kwao katika vita vya badar ni tukio ambalo likashuhudiwa na kulikataa kunaingia katika wenda wazimu wana wa israeli yani watu wa mungu ambao mtukufu kngozivetu mukufu wa sa waaam aliwacia kuukazulma ya maka wabaaaya tukiola badr aka imba nimbo kamail ana waisrail aliy mba kye kando ya mu wa misr na nimbo ii knzm aka aia asw asi maataakaa kitabuha istisna ya twrat ni nabii aliesaidiwa na mwenyezi mungu ambaye pamoja na jamaat yake akivumilia mateso ya aina aina mwisho akakimbia na kundi lake naye akafuatwa kisha katika vita ya badr katika masaa machache hukumu ikatolewa na abujahel na jeshi lake waka wawa na upanga kama vile firaun najeshi lake walikuwa wame wawa, wawa na mto wa nail angalieni kwamba jinsi ambavyo matuki hayo mawili yana fanana yaliyotokea katika makka na kwenye mtu wa n ڈانی ا کرانٹکوفو ای مینڈیکوا یا کوانبا ولکنصرکم اللہ ببدر و انتم ازلہ نا کٹیکا ویٹایا بدر ملیپوکووا ضائیفو کوا یقینی اللہ امیکوشا وا سہیدینی ہت مسیح مود علیہ الات واسلام کوی کتابو چاکہ کیٹواچو خطبا ئے الہامیہ اقیلے دا مفنانو لطیف وا بدر نا کرنے یا کومے نا ینے ہنا سیما ہمبایو تفصیر یا کن یا کوامبا na hisabu ile ya mia ine ni bada ya hijra ya khatama nabiyin sala للhu aليh wsلam ili ahadi ya ushindi wadini ili yu tolewa katika kitaabu kili chowazi ipatekutimia yani kaulihi ya allh kwamba lkad nasarakum alلh bebdri wa antum azila basi mu angaliye aya hiyu kama waonaavyu watu wenye macho kwani aya hi ina angaziya badr mbili badhr moja iliyopita kwa ajili ya kuwasaidia waliotangulia na badhr ya pili ambayo ni nishani kwa wajao basi hakuna shaka ndani yake ya kwamba aya hii inaashiria upande wa zama ijayo ambayo sawa na hisabu ifanane na usiku wa badr na miaka hii mia inne ni baada ya miaka elfu moja na huo ndio usiku wa badr mbele ya allah na pia kiri ya kwamba aya hii ina maana nyingine ambazo zinahusika na zama iliyotangulia kama wile watu wa somi wanavyojua kwani aya hii ina mielekio miwili na misaada ni misaada miwili na bader ni mbili bader moja inahusika na zama iliyotangulia na bader nyingine inahusika na zama ijayo wakati ambapo mazila yawafikie waislamu kama vile mnavyoona katika zama hizi islam ilianza misili ya hilali na ilikuwe imekadiriwa kwamba mwishowe ipatikane zama ya baduri wa amri ya allah hivy o hikma ya allah ikataka kwamba islam katika karni hi ipate sura ya baduri ambayo ifanane na baduri na kuna ishara kwenye maana hizi katika kauli ya allah kwamba walakad nasarakum llahu bebadrin basi mutafakari katika jambo hilo na msi na bila shaka neno lakad nasarakum apo limetumika kwa maana ya yansurukum kama wile watu wasomi wanavyojua ilmuradhi mwenyezi mungu aliweka kwa ajili ya islam heshima mbili baada ya mazila mawili kinyume cha mayahudi ambao kwa ajili yao kama azabu mazila mawili yalika yamewekwa baada ya heshima mbili kama wile katika sura bani baniisrael mnasoma kisa cha mafasiki na wazilimu hawa hivyo وإسلام وعلي بوفيك و يا كوانزا موزمو عليك و عمي و يقاتلون بأنهم ظُلِمُوا وَإِنَّ الله على نَصِرَهُمْ لَقَدِيرٍ على نسرهم لا على الشرية kwa mikono ya waumini azabu itashuka juu ya makafiri hivyo ahadi hii ya allah ikapata kutimia siku ya badr na makafiri wakauwawa na upanga wa waislamu kisha anasema kwamba kare karne hii ya kumi na inne hali inaendelea kutokea iliotokea wakati wa badr ambapo allah anasema kwamba walakanasirakumllahu bebadrin wa antum azilla katika aya hiyo kimsingi ilikuwa ime wekwa bishara moja yani katika karne ya kumi na nne islam itakapo zoofika wakati yule mwenyezimungu sawa na ahadi hiyo ya kuilinda ataisaidia anasema kwamba sasa angalieni kwamba masahaba walisaidiwa katika badrna wakaambiwa kwamba msada huo ukatolewa katika muda ambapo mlikuwa wachache katika badri ile ukafiri ukamalizika na katika bar ilikuwa imewekwa bishara ya nishani ya nishani itokayo katika siku zijazo na bather pia ni mwezi wa usiku wa kumi na nne na katika karne hii ya kumi na ine kuna ishara upande wa msaada wa mwenyezi mungu na hii ni karne ya kumi na nne ambayo hatakina mama pia walikuwa wakisema kwamba karne ya kumi na ine itakuja na kheri na baraka mambo ya allah yakapata kutimia na katika karne hii ya kumi na ine sawa na matakwa ya allah zihirisho la ismi ahmad likapata kutimia ambaye ndiye mimi na kulikuwa na bishara katika tukio hili la badar na mtume sasom kwa ajili yake akasema salam lakini ini masikitiki kwamba kwa siku ile ilipowadia na mwezi wa wabaduri ulipotoka basi nikasemwa mfanyabiashara biashara na mwenye kupenda ubinafsi ni masikitika kwamba waliona na hawakuona wakakuta wakati na hawakumtambua imamu azama wao wakaafa ambao wakipanda juu ya mimbari walikuwa wakilia kwamba katikeni ya kumi naine itakuwa hivi na vile lakini sasa wanapanda juu ya mimbari na wanasema kwamba huyu ni mwongo imekwaje kwao kwanini hawatafakari kwanini hawafikiri wakati ule pia allah alali wasaida na msada huu ulikuwa ni wa azila wakati ulkuianbaubauozaapikulikua na, wa na, na, na, na, na, na, wa na kundi kubwa na wote walikuwa na, win... na silaha na walikuwa vijana na shujaa mtume salaalwasala hakuwa na silaha ya kizwahiri wakati ule mtume sawasala akaomba dua kwamba allahuma in ahlaka lan lantubuda fi abadan yani abada allah kama leo ukiangamiza kundi hilo basi hakuna atakayebaki mwenye kufanya ibada yako sikilizeni kwa inkini mipia nasema kwamba leo pia ni swala lililila badr mwenyezimungu anataarisha jumuiya moja na lipo neno lili, lili la badr na azila anasema ya kwamba idadi ya ine ina munasiba fulani mwezi wa karni ya kumi na ine unakuwa kamili na mwngezimungu ameashiria upande huohuo katika walakanasirakumllahu bebadrin wa antum azila yaani badr moja ilikuwa ni ile ambapo mtume a walm akapata ushindi juu ya maadui wakati ule jamaat yake ili ndogo na badr mojandio hi ambayo yo yake kuhusu ufunu usemao msisahau imsi cha vita vya bdr haضrat kاzi abdالrahim <سؤال> صahib anaindika koye dاiri yake ya febرuary kumi nاسaبa mwaka lf maja meatis kwamba usiku waku amkialeo haضrat sahib alireza ndoto yake kwamba mtu fulani akasema ya kuwa imsi sahau kisہchا vita ya bdr mwnge mungu atuja aliye kuutambua umuhimu wa badr na pia sisi tuweze kuelewa ujio wa mtumishi mkweli wa mtume salulwasalam na mwenyezimungu afanye kwamba ummati wa kiislam uweze kuelewa uhakika wa tukio la badr na masihe maud alslam aliyekuja katika utumishi wa mtume asala watu hawa waweze kumtambua wa ili waislamu waweze kupata heshima iliyowapotea sasa mimi ningependa kusema machache kuhusu jalsa salana inshallah kwanzia ijuma ijayo itaanza jalsa salana ya jumuia ya waislamu waahmadia uingeriza mwaka huu inshallah taala takriban baada ya miaka mitatu minne wageni wingi watakuja kutoka nje ili kushiriki katika jalsa bali ujio wao umekushaanza tayari mwenyezimungu awarahisishie watu hao wote wanaosafiri na wafike hapa kwa usalama na wote waweze kunufaika na jalsa salana pia wahamadia waishie uingereza pia waweze kushiriki katika jalsa kwa jaziba na kwa roho nzuri na wazingatie jambo moja tu kwamba sisi katika siku hizo jalsa tunafanya juhudi ya kupata chakula cha kiroho pia wajumbe mbalimbali na wafanya kazi mbalimbali waliopangiwa juu ya kazi mbalimbali katika jelsa wafanye juhudi kwamba waweze kuwatumikia wageni wote wakielewa kuwa wageni wamasihe maud alesatu wassalam na safari hii tunategemea kwamba kutakuwa na idadi kubwa watakao ushiriki katika jalsa na yawizikana kwamba yatokee baadhi ya mapungufu katika maandalizi japokuwa mimi nina imani kwamba mashallah uongozi wa jamaat ya uingereza umeshapata uzoefu mkubwa kwamba watakuwa wameshatatua maswala mengi na yatakayobaki ni mambo madogo madogo tu na kama ikitokea shida fulani basi wataweza kutatua shida hiyo mungu mungu kwa njia nzuri mwenyezi mungu afanye kwamba mambo hayo yasipatikane ambayo yawe sababu ya kuwaletea wageni shida au uchungu fulani islam inatusihi sana kuwatumikia na kuwahudumia na kuwaheshimu wageni na kisha wageni ambao wanakuja kwa kuitikia mwito wa hatmasihe mosaslam na wanakuja kwa ajili ya shabaha ya kidini tu sasa watu hawa tunapaswa kuwaheshimu na kuwahudumia na pia tuwahudumie na tuwatumikie tukitafuta radzi ya allah kuhusu ukarimu wa wageni islam inatoa mafundisho gani mtume sallaualwl wasalam wa anatarajia nini kutoka kwetu kuhusu wageni kuhusu maada hii safari moja alisema kwamba mtu ambaye anamwamini mwenyezi mungu na siku ya akhira yeye amheshimu mgeni wake katika siku za jalsa yana wanakuja watu wa kaumu mbalimbali na wenye tabia tofauti na saa nyingine inakuwa vigumu kwamba kivipi sawa na tabia zao waweze kuhudumiwa saa nyingine wageni kwa sababu ya tabia zao wanasema mambo fulani au mgeni anaonyesha jambo fulani ambalo linakuwa sababu ya kumletea shida anaetoa huduma lakini hii ndio amri ya mtume wa allah kwetu kwamba nyini kazi yenu ni kumheshimu mgeni kwani hiyo pia ni njia moja ya kupima imani yenu basi muzingatie jambo hili na wenye kutoa huduma dhaima wanatakiwa kuonesha hulka njema na wanatakiwa kutabasamu wanaotoa huduma wenyemwe wa wa wamejitolea ili kuwatumikia wageni basi mufikie kiwango hiki ambacho allah taala na mtume wake anataka kukiona kwa ajili ya kuonyesha hulka njema gani ambavyo islam inatusihi kuvifikia kuhusu hiyo mtume saaw wasam wa anasema kwamba mbele ya ndugu yako kutabasamu kwako ni sadaka kwako kumsihi kusema jambo zuri na kumzuia pia ni sadaka kwako kumwonyesha mtu njia na kumwonyesha kipofu njia ni sadaka kwako na kuondoa njiwe au mwiba au mfupa ni sadaka kwako yaani kuondoa kila aina ya uchafu na kumpatia ndugu yako kutoka chombo chako kwenye chombo chake ni nisaka kwako basi hivi ni vivango ambavyo kila anapaswa kuwa navyo na naendelea kuwasii watumishi wa jalsa waala kwamba daima kuendelea kuta, kutabasamu ni sifa kubwa wakati wa huduma saa nyingine kwa kuwa wanapata muda mdogo wa kulala na pia wanachoka lakini amri ni kwamba hata katika hali hizi pia muendelee kutabasamu na muwatumikie wageni kwa furaha ya moyo kisha kwa ajili ya idara ya malezi haswa na kwa ajili ya watumishi wengine kwa kawaida waangalie ya kwamba wakiona jambo fulani ambalo si sahihi ambalo ni kinyume cha mazingira yetu au kinyume cha mafundisho basi muwafahamishe kwa upole na kwa upendo japokuwa katika nizamu yetu sasa mbele jambo lingine ni usafi wa njia kuwaonyesha njia kwa ajili ya kuwaonyesha watu njia timu zinapangwa hivyo mabango pia yanawekwa katika maeneo mbalimbali na miongozo inakuwa imeendikwa juu yake na alama pia zinakuwa zimewekwa juu yake lakini hata hivyo mtu fulani akimuuliza mhudumu fulani njia basi aongozwe aambiwe sio maana kwamba yule aliyepangiwa aseme au awambie kama anajua njia basi awambi na hiyo ndio njema nakma hajui basi amfikishe kwa aa maalualmau uasaalmaunavipofu pia uhusanaio aajuaiauazingaa hilo hivyo hakuna haja ya kusema mengi kuhusu hiyo kisha kwenye njia au kwenye maeneo mbalimbali mgeni yeyote au mtu yeyote anatupa kitu fulani gilasi au vitu vingine japokuwa idara ya usafi inaangalia na inaendelea kufanya usafi lakini mtumishi yyote akiona uchafu wa namna hiyo basi achukue na atupe kwenye pipa la takataka na pia uongozi unapaswa kuweka mapipa la takataka katika maeneo mbalimbali na pia uongozi uangalie na usimamie jinsi hali ilivyo kwamba mtu fulani asitupe kitu kisichofaa ndani ya pipa la takataka na pia watu ambao kazi yao ni kuwalisha chakula wanapaswa ku, kuwahudumia na kuwajali wageni ikitokea mapungufu kwenye chakula basi wafahamishe wageni kwa upole na kwa upendo kwa sababu, kwa, mba, kwa sababu ya mapungufu wale kwa pamoja ili kila moja apate chochote kikawaida jambo hili halitokei lakini kama sura hiyo au hali hiyo ikitokea basi wanaotoa huduma hiyo ya chakula waangalie swala hilo kwa upendo na kwa hikima na pia kuna idara ya maegesho hapo pia baadhi ya wakati shida zinatokea haswa msimu unapokuwa si rafiki hivyo mimi pia nitawaambia watu ni wanaokuja wageni wanaokuja kwamba watoe ushirikiano kwa watu wa trafiki na pia watumishi wa idara hiyo waonishe hulka njema na pia kuna idara zingine za jalsa salana kila moja anatakiwa kufuata muongozo huu wa mtume sala llah wa sallam kwamba daima mwendelee kutabasamu mwenyezi mungu afanye kwamba watumishi wote waweze kutekeleza wajibu wao kwa njia nzuri na jalsa ilete baraka kwa wote haswa kila mwanajumuya aendelee kufanya dua ili kufanikisha jalsa hii mwenyezi mungu atujalie sote الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أشهد أن لا إله إلا الله