السلام عليكم ورحمة الله غير المغضوب عليهم ولا الضالين. أم سيدي سانا أناسيما سيما قوام با ليو قوى يا الله جلسة سلانا يا جمويا يا وإسلام محمد يا إنا كاريبيا كو آنزا قوى يا الله ساسا تقريبا مئونغو مني إمي بيتا jalsa salana inaendelea kufanywa hapa chini ya uongozi wa ukhalifa mwanzoni kwa sababu ya mandalizi makubwa na mapana jumuiya ya hapa ilihitaji msadha wa mafunzo ambao kwa ajili yake aalimsi rabi rahimullahu taala mwenyewe akawaongoza wana jumuia na pia kutoka rabwa watu wenye wa uzwefu wakaja hapa na wakawafundisha kazi miongoni mwao alikuwepo car hamidlasahib afsr jalsa salana vilevile ambaye akawasaidia sana mwaka985 jalsa salana ya kwanza iliyofanyika hapa katika uwepo wa khalifa khalifatulmasih rabi rahimlah taala jalsa moja ilikuwa imefanywa mwaka moja kabla mwaka elu94 lakini jalsa ile ilikuwa ndogo sana na jalsa salana ya kwanza iliyofanywa mwaka elu985 ilikuwa imehudhuriwa na watu takriban el ta na uongozi wakati ule ulikuwa na wasiwasi na kila mmoja alikuwa na wasiwasi kwamba kivipi wataweza kuwahudumia wageni wote lakini sasa kwa fadhila msaada wa katika ijtimaa ya khudamualahmadi ya uingereza au kwenye ijtimaa ya lajana imaila mahudhurio yanakuwa makubwa zaidi na kwa uzuri sana tanzim hizi zote zinafanya maandalizi ya jalsa na zinatekeleza wajibu wao basi kwa namna hiyo jumuiya ya uingereza imekwisha pata uzoefu mkubwa wa kusimamia maandalizi yote safari hii kwa kuwa baada ya muda wa miaka mitatu minne jalsa inayoendelea kufanywa kwa ukubwa huo hivyo uongozi una wasiwasi kwamba kivipi wataweza kuwahudumia au wataweza kusimamia maandalizi ya wageni takriban zaidi ya elu lakini kwa fadhili la msaada wa allah mimi nina imani kwamba watumishi wetu wataweza kusimamia maandalizi yote kwa uzuri wote mashalah sasa wanajumuia waishio hapa na wale waliozaliwa hapa na wakakuwa hapa hapa ambao sasa wamekuwa vijana au wamekushafikia umri ambao unakuwa na hali ya kuelewa mambo yote wamepata uzoefu kiasi kwamba wanaweza kutekeleza wajibu wao kwa uzuri wote jumapili pili iliyopita nilikuwa nimeangalia maandalizi yaliyokuwa yamefanywa hadi wakati ule na kwa wfadzili na msaada wa allah kwenye kila sehemu na katika kila idara nikawakuta watumishi wakiwa imara na wakiwa na ujuzi wa shughuli zao na kwa fadhili ya mwenyezi mwenyezimungu fikra nilizokuwa nazo pia zikaniondoka na wasiwasi wasi huu kwamba kwa kuwa baada ya muda jalsa salana inaendelea kufanywa kwa ngazi ya juu hivyo yasitokee mapungufu fulani katika mandalizi menyezi mungu pia mungu akijalia atawaondolea wasiwasi zao sharti ni kwamba sisi tuendelee kuelekea kwa allah ili kuvutia fadzila zake shughuli zetu hazitokani na werevu wowote au uzoefu wowote bali zinatokana na fadhili kuu ya mwenyezi mungu katika hutuba ya ijumaa iliyopita nilikuwa nimewaambia watoa wa huduma ya kwamba wao wakifuata mafundisho ya mwenyezi mungu na mafundisho ya mtume salallahu alhwalhi wasallam na wakimwomba mungu kwa juhudi na kwa hulka kubwa na kwa maombi wafanye kazi yao na hiyo itakapotokea basi mwenyezi mungu atatia baraka kwenye shughuli zao sisi tumejitolea ili kuwatumikia na kuwahudumia wageni wa wahatmasihe maud alhsau wassalam ambao wamekuja hapa kwa ajili ya shabaha ya kidini tu basi mimi kwa mara nyingine tena nawaambia wato wahuduma wote kwamba jinsi walivyojitolea ili kuwatumikia wageni wakisimamisha jaziba ile na wakiendeleza jaziba ile watekeleze wajibu wao katika siku hizi na watimize haki ya kuwatumikia wageni na pia wasisahau jambo hili ya kwamba kazi yetu ni kutimiza haki ya ibada ya mwenyezi mungu vile vile na pia kazi yetu ni kutunza na kuhifadhi swala zetu na tukinufaika na mazingira haya matakatifu pia tunatakiwa kufanya juhudi ya kutakasa nafsi zetu kwa kutimiza haki ya utumishi hatutakiwi kuelewa ya kwamba shabaha yetu tuliyokuwa nayo tumeipata bila ibadha shabaha yetu haiwezi kutimia basi watoto vijana wanaume na wanawake na wote wanaotoa wa huduma wazingatie kwamba wanatimiza haki hiyo kisha leo ningependa kusema machache kuhusu wageni waliokuja kwenye jalsa kila mshiriki wa jalsa anapaswa kuweka mbele yake jambo hili ya kwamba msifahamu fahamu ya kuwa mambo haya ninayotaka kuyasema nasema kama mambo tu na mimi nimesema na nini mmesikiliza na hiyo inatosha hapana bali kuna haja ya kuyafuata yote jambo la kwanza na muhimu ni hili ya kwamba watu wote waliokuja kushiriki katika jalsa salana daima wakumbuke jambo hili la hadmasihe maud alaauwasalam ya kwamba jalsa hii si kama tamasha fulani ya kidunia na una shabaha na kusudio moja la kushiriki katika jalsa hii na shabaha yenyewe ni kuboresha hali ya kiroho na hali ya kiilimu na kihulka na kuzalisha mapenzi ya mwenyezi mungu na mapenzi ya mtume sallahu alawalahi wasallam wa moyoni basi tutakapokuwa na shabaha hiyo basi hatutaweza kuelekea upande wa mambo ya dunia na sisi wakati ambapo hatutaelekea upande wa mambo ya kidunia basi katika maandalizi ya jalsa hata kama yakitokea mapungufu fulani wageni hawatayahisi na watakuwa na wazo hili hili ya kwamba kama kuna mapungufu yametokea upande wa watoa huduma au upande wa wenyeji au wanaosimamia mandalizi ya jalsa basi sisi hatupati shida yoyote kwani shabaha yetu ni kuboresha hali ya kiroho na hali zetu za kielimu ambayo tunaweza kuiboresha wakunufaika na matangazo ya jalsa na kwa kusikiliza hutuba zake basi jambo la kwanza ni kwamba kila mwenye kufika katika jalsa ahakikishie ya kwamba sisi katika nyakati za jalsa badala ya kutembea hapa na pale tunatakiwa kusikiliza vipindi vyote vya jalsa na mapumziko yaliyopo katikati ya vipindi vya jalsa ambayo yanakuwa kwa ajili ya chakula na swala na kwa ajili ya kukutana na marafiki na jamaa pia tuyatumie kama ipasavyo hata kama tunapata muda katika muda huo basi msitembee katika masoko ili kununua bidhaa mbalimbali bali kuna maonesho ya vitabu vya jamaati muyatembelee ambayo yameandaliwa na idara ya ishat na pia kuna idara mbalimbali mbali za markaz kwa ni makhzine tasawir review of religion na pia ni hema la tablig na maonesho ya archive muyatembele maonesho haya na pia muongeze ilimu yenu ya kidini na kihistoria ilmuradhi kwa kila njia mufanye juhudi na kwa kila njia mkijitenga na mambo ya kidunia mfanye juhudi ya kuboresha hali yenu ya kidini na kielimu na hiyo itakapofanywa basi mapenzi na uhusiano baina yenu pia utaongezeka na kama kuna mapungufu au dosari katika maandalizi basi nini hamtaweza kuziona na kutakuwa na mazingira yenye kuvutia ambayo yanaonyesha na yanadzihirisha mazingira ya wa kweli na kama hali hiyo haipo basi hatuwezi kuzalisha na kuleta mazingira katika jalsa ambayo ni shabaha yake tukianza kutafuta mapungufu na dosari na tukianza kulalamika basi katika maandalizi haya yanayofanywa kwa muda na ni makubwa mamea ya malalamiko yanaweza kupatikana mapungufu yanaweza kuonekana ambayo yanaweza kuleta kiherehere katika tabia kwa mfano ni maandalizi ya kulisha chakula katika idara hiyo kikawaida juhudi inafanywa kwamba wageni wapatiwe starehe za aina zote ili kula chakula na mchuzi usipungue na pia wanaotoa huduma ya kuwalisha wageni wawatumikie wageni wakionyesha hulka tukufu lakini saa nyingine his, katika hisabu mapungufu yanatokea na chakula hakiwezi kuandaliwa kama ipasavyo hivyo badala ya kuonesha hasira juu yake mnapaswa kukubali msamaha kwakutoka kwa, kwa watu wa huduma kwa furaha ya moyo hata masihi maud alah ssalam katika hali ya namna hiyo aliweka mbele yetu mfano wa aina gani kuhusu hiyo katika sera ningependa kueleza tukio moja hata masihi maud safari moja alikuwa safarini alikuwa na shughuli zake hivyo hakula chakula u, cha usiku wakati ule ambapo chakula kilikuwa kikigawanywa na wageni walikuwa wakilishwa watumishi wataka wameweka na baada ya muda watako wamechukua tu bila kuona kwamba amekula au la uongozi haukuangalia kwamba hamasihi maud hakula chakula hamasihi maud alikuwa na shughuli zake kwa vite vile wakati wa usiku atmasihe mau alahsatu wassalam alipohisi njaa akauliza kuhusu chakula hapo uongozi mzima yaani watoa huduma wakapata wasiwasi na wote walikuwa na wasiwasi kwamba chakula kimeisha na sasa hakuna kitu kilichobaki na ilikuwa usiku na soko pia ilikuwa imefungwa ili wangeweza kuagiza kuteka hoteli fulani lakini hawakuwa na njia kwa vitu vile hzuri alahsalam akapata kujua kwamba chakula kimekwisha na pia huduma wana wasiwasi wana huzuni na wanafikiri kwamba kivipi wanaweza kupika chakula haraka haraka harakaharaka hatimasihemau lasalam akasema kwamba hakuna haja ya kuwa na wasiwasi angalieni juu ya meza ya chakula kutakuwa na makombo cha chapati makombo ya chapati basi leteni makombo yale hivyo akaala kutoka makombo na pia akawapa moyo watoa huduma mwenyekutoa mwenye kueleza riwaya anasema kwamba kama zurasalam wa wakati ule angetoa amri ya kupika chakula ingekuwa sababu ya hishima kwetu na sisi tungejivunyia juu yake kwamba tumepata nafasi ya kumhudumia kulikuwa na baraka lakini hatmasihemaslam akihisi shida yetu akatuzuia na akasema hakuna haja ya kupika chakula basi huo ni mfano tunaotaki kuweka mbele yetu kama hatukufika kwa wakati ili kula chakula basi hatutakivi kulalamika tukipata chochote tunatakiwa kula tu saa nyingine mchuzi inakuisha na mara moja adasi inapikwa kwani adasi inapikwa haraka haraka ili mgeni asibaki na njaa hivyo mgeni pia anapaswa kula kwa furaha ya moyo na pia akatupatia somo hili ya kwamba hatutakiwi kupoteza chapati alikuwa akijua kwamba watu wanaacha makombo ya chapati hivyo akasema kwamba leteni mimi nitakula hivyo hapa pia nitawaambia wageni kwamba wanaopika chapati wanafanya juhudi kamili kwamba chapati ipikwe vizuri lakini saa nyingine ikiungua au ikiwa na ikiwa bichi basi katika hali fulani ya makhusus inaweza kuaachwa lakini si katika hali ya kawaida hata kama ikitokea shida kwenye kupika chapati hamtakiwi hawatakiwi kupoteza au kuacha tu bila kula hapa kiwanda cha kupika chapati kinaendelea kufanya kazi na wato wa huduma wanafanya juhudi ili kuendesha na kila mwaka wanaleta maboresho katika kiwanda hicho wakini wanapaswa kukumbuka kwamba wanaopika chakula au wanaopika chapati hawatokani na taaluma hii ya chakula bali ni watu waliojitolea tu na nawanatokana na taluma zao tofauti hivyo jaziba na ikhlasi wanayoitumia ili kutoa huduma basi daima zienz uonesha ula za juu na kuonesha hulka tukufu kukutana na wingine kwa tabasamu na kujitolea kwa wingine si kazi ya watumishi tu aatoa huduma tu bali wageni pia wanapaswa kuzingatia hilo kama hawana hulka basi hakuna kitu chochote kwa njia ya hulka tukufu za watoa wa huduma tu mazingira hayawezi kuwa na amani bali wote waliopo hapa wanatakiwa kuonyesha hulka tukufu kinamaa pia wazingatie hilo na kinaba pia wazingatie hilo nilikua nimetoa kumbukumbu ya hadisi safari ya nyuma kwamba hii ni sehemu ya imani yani kutabasamu na ni sadaka hivyo mnapaswa kuzingatia jambo hili kuhusiana na jalsa adbasihmaud ametoa nasaha ili kuonesha hulka tukufu na hulka njema na pia ametoa nasaha mbalimbali mbali kuhusu wageni sasa jambo hili lina kiwango gani alisema ya kwamba bimi nasema kweli, kweli ya kuwa imani ya binadamu haiwezi kurekebika mpaka atangulize starehe za ndugu yake juu ya starehe yake kama ndugu yangu mmoja mbele ya macho yangu akiwa na udhaifu na maradhi analala juu ya ardhi na mimi nikiwa nasiha nzuri na afya nzuri nalala juu ya kitanda ili yeye asikae juu yake basi ni masikitiko juu ya hali yangu nisipoinuka kwa ajili yake na nisipumpatia kitanda changu kwa mapenzi na kwa huruma na mwenyewe nisilale chini kama ndugu yangu ni mgonjwa na ana maumivu na uchungu fulani basi ni masikitiko juu ya hali yangu kama niendelee kulala kwa amani na kwa ajili yake kwa kadhiri niwezavyo nisimwandalie mambo ya starehe na kama ndugu yangu wa kidini kwa ubinafsi wake akiniambia kwa ukali basi ni masikitiko juu ya hali yangu jambo hili ni muhimu sana kwa ajili ya mazingira ya jalsa yani akiniambia kwa ukali basi ni masikitiko juu ya hali yangu kama mimi pia nimtumikie kwa ukali mbali mimi natakiwa kufanya subira juu ya mambo yake na nifanye maombi katika swala nikilia kwani huyu ni ndugu yangu na ni mgonjwa wa kiroho na kama ndugu yangu ni mtu wa kawaida yani hana ilimu au ana ilimu ndogo au akitenda kosa fulani sitakiwi kucheka juu yake au nive mkali kwake au kwa nia mbaya nianze kuwaambia watu kuhusu aibu zake kwani njia hizi zote ni njia za maangamio mtu hawezi kuwa mumi mkweli mpaka moyo wake usiwe laini na asijifanye kuwa kitu zalil kuliko watu wote kuwa mtumishi wa kaumu ni alama ya kuwa makhdum na kuongea na watu maskini kwa upole na huruma ni alama ya kukubaliwa kwa allah na kutoa jibu la ubaya kwa wema ni alama ya bahati njema na wakati wa hasira kuvumilia ni alama ya ushujaa mkubwa huu ndio mwongozo aliowapatia waumini wake basi hizi ni hulka za msingi ambazo mnatakiwa kuzionyesha na kuzihirisha katika muda wote na haswa katika siku hizi za jelsa kama sisi tutayafuata hayo katika siku hizi tatu basi tutazoea nayo na katika maisha ya kila siku pia tutaweza kuyafuata sharti ni kwamba mtu awe kwenye fikra yake ya kwamba nilikuwa nimekwenda kushiriki katika jalsa ili kuboresha hali yangu ya kiroho na kihulqa na fikra hiyo ndio itakayozalisha na kutengeneza jamii nzuri ambayo itatusaidia kutimiza haki za wengine kwamba nilikuwa nimeenda kufanya nini katika jalsa kumtanguliza ndugu juu ya nafsi si kazi ndogo bali ni kazi ya juhudi kubwa hivyo alisema kwamba jambo hili linahusika na imani mtu huyo imani yake haivi sawa ambaye hana nafasi ya kujitolea na kutimiza haki ya mwingine mwenyezi mungu hawapatii waja wake mambo makubwa au neema kubwa juu ya mambo madogo madogo bali anamjalia bila hisabu ambaye awe amezidi katika juhudi kutimiza haki za waja wa mungu ni kazi ngumu sana hivyo atmasihe maud alah sslam katika sehemu moja anasema ya kwamba haki za allah saa nyingine zinatekelezwa tu lakini kutekeleza haki za watumishi au watu wa allah ni kazi ngumu sana hivyo kila mmoja anapaswa kuweka mbele yake jambo hili na fikra hii kwamba sisi kazi yetu ni kutanguliza ndugu yetu juu ya nafsi zetu tukiwa na fikira hii na fikira hii ikipatikana ya kwamba kazi yangu ni kutimiza haki ya wingine ili kutafuta ridhaa ya allah basi jamii ya namna hiyo inakuwa jamii ya mapenzi na upendo na siku hizi tatu tu za jalsa haziwi kwa ajili ya kudhihirisha upendo na mapenzi haya tu bali maisha yoyote yanakuwa mfano wa mapenzi na upendo ni nasaha nzuri nzuri alizozitoa kwa ajili ya kusimamisha jamii tukufu alisema kwamba mtu akinena katika maneno makali na mimi pia nimtendehe kwa njia hiyo hiyo basi ni masikitiko juu yangu kinachotakiwa ni kwamba mimi badala ya kumtendea kwa ukali natakiwa kufanya dua na maombi kwa ajili yake hii ndio jamii ambayo islam inataka kuitengeneza na ndio jamii ambayo hatmasihi maud anataka kuiona kwa wafuasi wake ameeleza jambo hili ambalo ni zuri sana kwamba mtu ambaye ana maradhi basi yeye ni mgonjwa wa kiroho ni wajibu wangu wa kumtibu na jambo hili si kwa ajili ya kumrekebisha mwingine tu bali ni kwa ajili ya kujirekebisha mbali zaidi ya hayo ni kwa ajili ya islah yetu kwani tiba ya maradhi ya kiroho ya mwingine inaweza kufanywa ambapo mtu asiwe na maradhi yale hivyo kwa ajili ya kuepukana na maradhi haya tutalazimika kuepukana na tabia ya kutoa aibu za wingine na tutalazimika kulainisha mioyo yetu kwa ajili ya wingine tutalazimika kuondoa kibri ya ainaa zote hivyo wenyeji pia watafakari juu yake na washiriki wa jalsa pia watafakari sana juu ya jambo hili kama tutafanya juhudi ya kusameheana na kuhurumiana na kuleta mazingira ya usalama na amani basi tutakuwa wenye kufikia shabaha katika siku hizi tatu ambayo kwa ajili yake tumejumuika hapa saa nyingine juu ya mambo madogo madogo mizozo inatokea na yanapatikana mazingira ambapo watu wanaanza kuzozana au kubishana na saa nyingine wanaanza kupigana vile vile kama wanataka kutengeneza mazingira ya namna hiyo na hawawezi kudhibiti nafsi zao basi ni vyema kwamba wasije katika jalsa na pia wanaotoa huduma kama hauwezi kujidzibiti basi wasitoe huduma katika swala la maagesho malalamiko yanapatikana kuna sehemu makhusus kwa ajili ya maagesho na sawa na idadi ya magari sehemu zinapangwa kwa ajili ya maagesho safarihi labda kutakua na magari mengi hivyo wageni wakiplekwa katika sehemu nyingine wakitoa ushirikiano wanapaswa kwenda huko kikawaida wanajumuya wamelelewa vizuri kwamba wanatoa ushirikiano lakini wanakwepo baadhi ya watu ambao wanakuwa na tabia fulani au wanaelewa kwamba tukienda katika sehemu nyingine kipindi chetu kitapotea na tutachelewa kufika katika jalsa jalsaga watu wanamna hiyo wanapaswa kufikiri na wanapaswa kuangalia kwamba uongozi pia umebanwa au una shida zao hivyo waji kabla ya wakati na pia wanaotoa huduma badala ya kuzuzana nao wafahamishe kwa upendo na kwa mapenzi mwenyezimungu afanye kwamba usipatikane mbele yetu mfano hata mmoja wa namna hiyo mwenyezi mungu awajalie wageni kwamba wasiwatie watumishi wa idara yoyote katika majaribio ya aina yoyote na pia mwenyezi mungu awape watumishi moyo mwenyezi mungu afanye kwamba siku hizi tatu zisipite katika kuimba nyimbo au shairi tu bali kwa malezi ya siku hizi tatu tupate nafasi ambayo iwe yenye kutengeneza mazingira ya upendo na amani ambayo ndiyo alama halisi ya mazingira ya kiislamu hatumasihe mau aatu wasalam ametuelekeza kuwa na fikra tukufu za namna hiyo ambamo mtu awe na wema na utakaso tu safari moja akiwaelekeza wageni kuhusu wajibu wao na akiwaelekeza kuhusu kuwa na fikra ya tukufu alisema kwamba tunapaswa kufanya wema kwa nia hii kwamba mwenyezi mungu afurahi na tupate ridhaa yake na tuweze kutimiza amri yake bila kutafakari kwamba tutapata thawabu juuyake aula imaani ina kamilika palembapo shida au wasiwasi hiyo inapo ondoka yani mtu asiwe na wazo hili kwamba kazi ninayotaka kuifanya nafanya kwa ajili ya kupata thawabu tu hapana bali natakiwa kufanya ili kutafuta radhi ya allah alisema kwamba huu ni ukweli ya kwamba mwenyezi mungu hapotezi wema wa mtu yeyote inallaha la yuziu yuzio ajira mwenyezi mungu hapotezi malipo ya wale wanaofanya hisani lakini mwenye kutenda wema hatakivi kuangalia upande wa thababu angalieni ikiwa kuna mgeni anayekuja hapa kwamba atapata nafasi ya kupumzika au atapata vinyuwaji baridi au atapata vyakula vinono basi yeye amekuja kwa ajili ya vitu hivi tu japokuwa ni wajibu wa mwenyeji kwamba yeye kwa kadri awezavyo awatumikie wageni na awapatie starehe na anafanya hivyo lakini mgeni hatakivi kuwaza wazo la namna hiyo na akiwaza hiyo itakuwa sababu ya kumletea hasara hii ni fikira ambayo kila mgeni anapaswa kuweka mbele yake wapo baadhi ya wageni wasio na jamaa zao hapa na wanaishi chini ya uongozi wa jamaati lakini saa nyingine kwa ajili ya maalazi wanaomba vitu ambavyo inakuwa vigumu kuvitimiza na pia saa nyingine hauwezi kupatiwa vitu vingine kwani katika jalsa a salana kwenye maandlizi makubwa kuwawezesha vitu vyote inakuwa si rahisi na kikawaida watu wanaelewa tu ni siku mbili tatu kabla nilikutana na familia moja ambao japokuwa muda mrefu kabla walikuwa wametoa taarifa kwa uongozi lakini kwa sababu ya hali fulani yasintofahamu hawakuweza kupatiwa malazi hivyo wakapanga malazi kwa jamaa yao fulani japokuwa nyumba yake pia ni ndogo sana na watalala tu wakitandika magodoro na pia wenyeji na wageni watalazimika kukabiliana na shida lakini wana furaha kwamba watasikiliza jelsa tu na mambo hayo wakaniambia kwa tabasamu tu hawakulalamika wingi wanakuwa wnamna hiyo lakini baadhi wanapokutana nami bali baadhi ambao wanapokutana nami nikijua tabia yao nahisi kwamba wao hawataweza kuishi sawa na maandalizi yaliyofanywa na jamaat lakini wanakaa kwa furaha na fikra yangu inakuwa tofauti ninawaza kwamba hawataweza kuishi lakini wanaishi na wanakaa kwa furaha na ni wingi wa watu upo wa namna hiyo lakini wanakwepa baadhi ambao wanalalamika sana wakipitisha siku hizi kwa ajili ya ridhaa ya mungu basi mungu anawajalia kwa njia nyingine hapa pia maandalizi yaliyofanywa kwa ajili ya malazi mahema nafkiri yatakuwa yamekuisha kwa sababu ya wingi wa watu hivyo inawezekana kwamba mandrizi yafanywe ambayo yana shida lakini wageni wanapaswa kuvumilia hizi zote tu kwa furaha kwa vitu vile ni wajibu wa wenyeji kama asemavyo masihmaslam kwamba wageni wahudumiwe kwa kadri ya uwezo wao na wageni pia wakivumilia shida ndogo ndogo basi mwenyezi mungu atawajalia malipo mema jambo hili pia tunapas wakuliweka mbele yetu Kati ka katika jamii kuishi katika jamii kwa amani na usalama na kuzalisha na kutengeneza mazingira ya amani na usalama mtume salaa sallam, sallam. ametoa na sahagani safari moja mtu mmoja alimjia mtume salallahualaihwalaihi wasalam na akasema kwamba ya rasulllah salalahualaihwaalihi wasalam ni islamu gani iliyo bora mtume salaa salam akamjibu kwamba uwalishe watu wenye haja na kila mtu ambaye unamjua au usiyemjua umsalimie kwa ajili ya kutengeneza jamii ya mapenzi na amani nakwa ajili ya kustawisha amani na usalama katika mazingira hiyo ni kanuni nzuri ambayo tukiifuata basi jamii inapatikana ambayo inakuwa yenye kusambaza amani na usalama fisadi zinapatikana katika dunia kwani maskini wanaendelea kuwa maskini zaidi leo pia wapo mamilioni ambao hawapati milo ya wakati wawili na wakila chapati basi wanakosa malazi hata nchi hizi ambazo zinatajwa kama nchi tajiri vitu hivi vinapatikana uingereza nchi ambayo inatajwa kama nchi tajiri japokuwa hali ya utajiri imefifia lakini wapo maelfu ambao wapo barabarani kwa sababu ya hali mbaya hawapati chakula na pia hawapati malazi hivyo haya ni mafundisho ya msingi ya islam kwamba tuwalishe watu wenye njaa lau kama waislamu waelewe kanuni hiyo na viongozi pia waweze kutimiza haki za raia zao wasiendelee kujaza hazina zao tu bali wakiwatafuta watu wenye haja watimize haja zao na wawaondolee hali yao isiyo na amani kisha alisema kwamba toe ni salam katika jamii kwa ajili ya kusambaza amani ametoa na ya kusema salam na kusema salam si kutamka maneno tu kutoka mdomoni bali mtu anaposema salam kutoka moyo wake basi anakuwa na fikra ya kusambaza amani na usalama na pia anakuwa na hisia tukufu kwa wengine na anafanya juhudi ya kuwaondolea matatizo yao na pia anafanya dua na maombi hivyo katika siku hizi kila mwana jumuiya pamoja na kusambaza asalamualaikum pamoja na kusambaza utamaduni wa kusema asalamualaikum na pia anatakiwa kuwa na hisia tukufu kwa wengine watu wanakutana na watu kwa furaha ya moyo na pia wanawasalimia kwa Uh, jaziba watu ambao wanapata faida kutoka kwao au pia wanakutana na watu ambao wanakuwa na uhusiano nao lakini amani ya kweli na usalama inapatikana pale ambapo watu ambao mioni mwao kuna mizozo au kuna ugomwi ugomwi huu ukiondoka na pia kila mmoja aseme asalamu As alaikum kwa moyo wake hivyo katika jalsa hii watu wanapaswa kusambaza ujumbe wa amani na usalama kwa kuondoa hisia za namna hiyo mwenyezimungu atujalie kutekeleza nasaha hiyo na mazingira haya ya jalsa yawe mazingira yenye amani na usalama mbali hulka tukufu na utekelezaji wa haki za binadamu uwe sehemu ya kudumu ya maisha yetu kuhusiana na, na maandalizi ya jalsa salana ningependa kuweka mbele yenu baadhi ya mambo ya kawaida ambayo kila moja anapaswa kuyazingatia jambo la kwanza ni kwamba kila moja asikilize jalsa salana kwa ukimya na pia mufanye juhudi sio maana kwamba baadhi ya hutuba muzisikilize na zingine msizisikilize kama nimekuisha sema tayari bali mubaki katika jalsa ha, mashimslam hakupenda jambo hili alisema kwamba watu wanasikiliza baadhi ya hutuba za wahaziri na wanapenda jinsi wanayotoa hutuba na wengine hawasikilizwi watu wa hutuba wanataarisha hutuba kwa juhudi kubwa sana hivyo washiriki wote wa jalsa kwa kushiriki katika jalsa salana katika vipindi vyote wanatakiwa kunufaika kiroho na kielimu ki ki katika siku hizi za jalsa kum na kumkumbuka mwenyezi mungu na kumsalia mtume salallahualah wasallam siku hizi ni siku za muharam hivyo katika siku hizi न हासुवा ले तरेकुमिया मुहर्रम ही मुमसलीम टुमसम को फक्रहीजम गुआइंड पंडिशा दर्जा एम टुम सल्हसम ना आउ जा ना आई ज आली ए श्री एम टुम स फासि को डोमु ना हिशि टू वेज ए को फाइक ना माओ बिया के na mungu asalimishe ummati huu kutoka kila aina ya uharibifu leo kwa jina la allah na mtume wake waislamu wanaendelea kufanya mengi wameaibisha islam mwinezi mungu awajalie akili wawe wenye kumtambua imamu wazama siku ya ijumaa maombi yanapokelewa hivyo mukumbuke jambo hilo kwa kutumia jina la mwenyezi mungu na mtume wake waislamu hawa wa kijina जूया पाकिस्तान हाली nawaahamadiya mungu wapishe mbali wanavunja hishima ya mtume sallaualaalwasalam ila hali msingi wa imani yetu ni itikadi hii kwamba mtume saawa salam ni khatamanabiyin na kuamini juu ya sheria aliyoleta yeye sisi ndio watu ambao tukiitikia juu ya wito wa mtume saaualah wasalam mtume mkubali masihi maud na mahdiya maud mapenzi ya hatimasihi malslam kwa mtume saaai salam, salam yalikua na kiwangugani na jinsi allah aliviu mjalia kuhusuhia yeya anasema kwamba sefari moja kili chutokyaniya kwamba katika kumsalia mtume salllahu alihwalhi wasalam na kusoma durus sharif niliendelea kusoma kwa muda mrefu nilikuwa na imani kwamba njia za mwenyezi mungu ni nyembamba sana ambazo siwezi kuzipata bila mtume sallahu ai salam kama anavyosema mwenyezi mungu kwamba wabdaghu ilaihi lwasila ndipo baadha ya muda nikaona katika hali ya ruya kwamba watu wawili wenye kuchota maji wamekuja moja akaingia kwa njia ya ndani na mwingine akaingia kwa njia ya nje katika nyumba yangu na walikwamebeba mitungi ya nuru si mitungu ya maji bali mitungi ya nuru na walisema kwamba haazabe ma salaita ala muhammad salaia salam kwamba neema hii ya nuru ni kwa jili yako kwani wewe umeendelea kumsalia mtume sawasaa hii ndio ilikuwa hali ya mapenzi yake kwa mtume ssa na allah alivyo hivyo yeye ameeleza katika sehemu nyingi jambo hili kwamba kila kitu nilichokipata nimepata kwa kumpitia mtume sana kwa kumsalia wa salam. na kwa kuzama katika mapenzi yake hivyo hivyokvp mnafahamu kwamba mimi ni mtu mwingine na mtume salallahu alih waalihi wasallam wa hivyo katika siku hizi pamoja na kumkumbuka mwenyezi mungu pia musome dhuru sharif mungu asambaze baraka hizi katika dunia nzima baraka ambazo alikuwa amemwahidi mtume salallahu alahi waalaihi wasallam katika jalsa g kina mama wazingatie jambo hili kwamba wawaambie watoto wanaoelewa kwa kiasi kwamba wasikilize jalsa salana kwa ukimia sana malezi yanayofanywa utotoni yanashika mizizi na kina mama wanaokaa katika hema la watoto wafanye juhudi ya kukaa kimia tunapokea malalamiko kwamba watoto wanapiga kelele kadogo lakini kina mama wanapiga kelele zaidi na pia kuhusiana na, na ulinzi katika jalsaga kila mwenye kushiriki aangalie mazingira yake hii ndio njia kubwa sana ya kujilinda na pia miongozo ambayo imeandikwa kwenye ratiba muisome kwa umakini na muifuate mwenyezi mu mungu awajalie ja washiriki wote kunufaika na jalsa salana awasalimishe na kila shari na aendelee kuniesha juu yetu mvua za rehema na fadhili zake الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم عدوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر