أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين ugu a msaidi sana anasema mungu ni mpokeaji wa msamaha na toba ya mja wake sharti ni kwamba iwe toba ya kweli na yasiwe maneno ya tokayo mdomoni tu ndani ya korani tukufu mwenyezi mungu ameeleza jambo hili katika sehemu mbalimbali mbali ya kwamba wanaofanya toba ya kweli yeye huwa huwajalia mali na watoto na ni njia moja ya kuepukana na azwabu ya mwenyezi mungu au mbaye ghofira anakuwa mwenye kuvutia rehma ya mwenyezi mungu sehemu moja mwenyezi mungu akiwapa wafanyao istihfar habari njema akasema ya kwamba lwatwbrahim la wajadullaha arrahima bila shaka wao wanamkuta allah mwenye kupokea toba na mwenye rehma lakini sharti ni hili ya kwamba uwe msamaha wa kweli na iwe toba ya kweli katika hadisi moja inapatikana hata anas taala raztaanhu anasimulia ya kwamba anasema mimi nilimsikia mtume sawasalam akisema ya kuwa mwenye kufanya toba ya kweli kutoka zambi yake ni kama mtu asiyifanya zambi yoyote mwenyezi mungu anapompenda mtu fulani hapo zambi haiwezi kumpatia madzara yoyote yaani mambo ya dhambi hayawezi kumvutia upande wa ubaya na mwenyezi mungu anamsalimisha kutoka matukio ya ubaya كشمه صلى الله عليه وسلم أعكاس معي يا كوامبا إن الله يحب التوابين ويحب المتطهرين أحكيك الله هو بنجا واناو توب نا ونا وجيتاكاسا أكاوليز يا رسول الله صلى الله عليه وسلم ألام يا kivipi tutajua kuhusu toba ya kweli mtume salllahu alaihi wasallam akasema kujuta juu ya makosa ni alama ya toba basi mwnye kutubu kweli kweli upande mmoja anatakasika na mazwambi wakati huo huo anapoonyesha majuto ya kweli anapata mapenzi ya allah pia na mara kwa mara anapata sehemu kutoka kwa rehma ya mwenyezimungu hatimasihe maud alahatu wassalam sehemu moja ameeleza masharti ya kufanya toba ya kweli sharti la kwanza aliloeleza ni kwamba mtu aachane na mawazo mabaya na fikra potufu basi mawazo mawazo yanayofahamika kuwa sababu ya lazza mbaya mtu ayaachi kabisa hiyo ni jihadi kubwa mno ambayo mtu anapaswa kuifanya ndipo atapiga hatua ya kufanya toba sharti la pili ni hili ya kwamba adzihirishe majuto ya kweli kweli atafakari ya kwamba laza na starehe za kidunia ni vitu vya muda tu na kila siku vinaendelea kupungua sambamba na umri wa binadamu sasa kwa nini mtu aendelee kushikamana navyo basi ni mwenye bahati njema ambaye aelewe uhakika huo na afanye toba aonyeshe majuto ya kweli kweli na ndiyo kujuta juu ya mazwambi ambayo mtume saa salam ameieleza na sharti la tatu ni kwamba afunge ni ya imara ya kwamba hataenda karibu na maovu haya na asiishie hapo tu kwamba ameahidi ya kuwa hataenda karibu na maovu hiyo inatosha bali hulka njema na vitendo vitukufu vichukue nafasi zake hii ndiyo thobaa ya kweli na ndio majuto kweli kweli na hali hii ikipatikana basi mwenyezi mungu kisha anawapenda waja wake hatamasihe mauduwasalam anatuelekeza mara kwa mara kuhusu toba na kuomba ghofira mtu anakosea katika maisha yake na makosa haya anapoyarudia mara kwa mara basi makosa haya yanamuingiza katika zambi moja baada ya nyingine hivyo muda wote tukiomba ghofira ya allah na tukiinama mbele ya mwenyezi mungu tunatakiwa kufanya juhudi ya kutakasa mioyo yetu na daima tuwe na wasiwasi wasi na fikira hii ya kwamba haki za allah na haki za wanadamu zisipotee kamwe kama nisema avyohamaihimaula ameelekeza jamaat mara kwa mara kufanya istifar yeye alikuwa na wasiwasi sana kiasi kwamba haikutokea nafasi yoyote ambapo hakuielekeza jumui ya upande wa toba kwenye vikao vyake katika maandiko yake alieleza mara kwa mara basi ni muhimu kwetu ya kwamba kwa kuweka mbele yetu maagizo ya hatmasihe asla aliyoyaeleza chini ya mwanga wa miongozo na amri za mwenyezimungu na mtume wake salllaual wasalam tufanye juhudi ya kuyatekeleza ili tuwe wenye kutimiza haki ya baiati pia na tusipojiletea mabadhaliko matakatifu na tusipoelekea kufanya toba ya kweli na kuomba gofira hapo ahadi yetu ya kujirekebisha haiwezi kutupatia faida yoyote hatima sehemuaud ala sehemu nyingi ameeleza kuhusu toba baadhi ya maandishi na yaweka mbele yenu kuna faida gani ya kuomba ghofira akieleza hiyo anasema ya kwamba wa inistagfiru rabbakum sumatubuila kumbukeni ya kwamba vitu hivi wiwili vimetolewa kwa umati huu moja ni kwa ajili ya kupata nguvu na nyingine ni kwa ajili ya kuonyesha kimatendo nguvu iliyopatikana kwa ajili ya kupata nguvu kuna istighfar ambayo kwa maneno mengine wanaita kuomba msaada na nusura yani kumomba allah msaada masufu wameendika ya kwamba kama wile kwa kufanya mazoezi kwa mfano kuinua uzito na uzani kunamuimarisha mtu kimwili wanaonyanywa uzito wanaofanya mazoezi ya aina mbalimbali kama vile wakifanya mazoezi nguvu ya kimwili inazidi vivyo hivyo mazoezi ya kiroho ni istighfar na kwayo roho inapata nguvu na moyo inapata kuimarika mtu akitaka kujipatia nguvu basi afanye istighfar mnataka kupata nguvu basi ombeni ghofira fanye ni gofira, istighfar ghafar maana yake ni kufunika na kudhibiti na kwa kuomba ghofira mtu anajaribu kufunika na kudhibiti hisia na mawazo na yanayo kutoka kwa allah basi maana ya istighfar ndiyo hii ya kwamba mambo hatari ambayo kwa kumshambulia mtu yanataka kumwangamiza yeye ayashinde na akiepukana na vizuizi vilivyo katika njia ya kutekeleza amri za allah azionyeshe kwa matendo jambo hili pia likumbukwe ya kwamba mungu ameweka katika asili ya binadamu vitu vya aina mbili moja ni kitu cha sumu ambacho mwakilishi wake ni shetani na pili ni tiba yake mtu anapofanya kibri na naanajifahamu kuwa kitu kikubwa na nahapati msaada kutoka kwa chemchem chem ya kitiba hapo nguvu ya kisumu inamshinda lakini anapojifanya kuwa kitu zalili na mnyonge na anahisi kwamba anahitaji msaada wa mungu wakati ule inatokea chemchem moja kutoka kwa allah ambayo kwayo roho yake inayeyuka na ndiyo istighfar na maana yake yani akipata nguvu hiyo ashinde tabia yake yenye sumu na hiyo ndiyo istighfar ya kweli ilmuradhi maana yake ni kwamba mufanye ibaada hivi ya kuwa moja momtii mtume pili mudhawote mwombe allah msaada wake ndio kwanza mwombe allah msaada wake na mkipata nguvu basi tubu elah yani muelekee kwa allah ili kupata msaada wa allah mtalazimika kumwomba na kufanya dua kisha anasema ya kwamba ni dzahiri shahiri ya kuwa mtu katika asili yake ni dzaifu sana na amebebwa mzigo wa mamia ya amri za allah mtu ni mzaifu lakini mwenyezi mungu amempatia maamrisho mengi basi imo katika asili yake ya kwamba ya yeye kwa sababu ya udzaifu wake anaweza kukosa baadhi ya utekelezaji wa amri zake ni jambo la kawaida zipo amri nyingi yawezekana kwamba asiweze kuyatekeleza yote na saa nyingine baadhi ya tamaa za nafsi zinamshinda basi yeye kwa mujibu wa udzaifu wa asili yake ana haki ya kwamba wakati wa kutokea kosa fulani akifanya toba na akiomba gofira hapu rehema ya allah itakuwa imemuokoa kutoka kwa angamia iwe toba ya kweli udhaifu uliowekwa katika asili ya binadamu kwa sababu yake yeye ana haki ya kwamba mwenyezi mungu apokee toba yake ya kweli na amsalimishe hivyi jambo hili ni la yakini kwamba kama mungu asingekuwa mpokeaji wa toba mtu asingebebwa mzigo huo wa mamea ya amri jambo hilo linathibitisha wazi ya kwamba mwenyezi mungu ni mpokeaji wa toba na ni mwenye kusamehe na maana ya toba ni kwamba mtu aache ubaya akikiria kwamba hata baada yake akitiwa motoni hata hivyo yeye hatafanya ubaya ule basi hili ni sharti mtu afanye toba ya namna hiyo basi mtu anapoelekea kwa allah kwa azma imarana kwa ukweli huu basi allah katika zati yake ni mwingi wa rehma na mwingi wa ukarimu yeyi anasameheza dhambi na hiyo ni kutoka sifa za juu za allah ya kwamba akipokea toba anamsalimisha kutoka angamio na mtu asipona tumaini kupokelewa kwa toba kisha yeye hatajizuia kufanya atazuaufanyazamb kama hana tumaini kwamba toba yake itakubaliwa kisha ataendelea kutenda zambi. watu wengi huuliza kuna faida gani kama mwisho hapana kabla ya kutokea muda ule wa mwisho kama mkifanya toba basi allah anasalimisha alisima ya kwamba dini ya kikristo pia inakiri kuhusu kupokelewa kwa toba lakini kwa sharti hili ya kwamba mfanya toba awe mkristo lakini katika islam kwa ajili ya toba hakuna sharti la dini yoyote katika kila dini toba inaweza kukubaliwa na inabaki zwambi ile tu ambayo mtu anafanya kwa kukataa kitabu cha mungu na mtume wake na haliwezikani kabisa ya kwamba mtu kwa matendo yake tu aweze kujiokoa bali hini hisani ya allah kwamba yeye anapokea toba ya mtu fulani na mwingine anamjalia nguvu kwa fazili yake naye anasalimika na nazab mtu mmoja alimjia katika majilisi yake na akamuuliza kwamba ni some nini sayidna ahmala slam akasema kwamba soma sana istikhfar mtu ana hali mbili tu moja asifanye zambi au mwenyezimungu amsalimishe kutoka matokyo mabaya ya zambi ile hivyo wakati wa kuomba ghofira mtu anatakiwa kuzingatia maana zote mbili ya kwamba ye asitende zambi wala yatoke matukyo mabaya ya, ma ma ya zwambi menyezimungu amsamehe naye asitende zwambi tena katika maisha yake akizingatia ya hilo asome istifar moja aombe allah stara ya mazwambi ya pitayo na pili amwombe allah uwezo wa kuepukana na mazwambi yajayo lakini afanye dua kwa moyo wake tu na si kwa ulimi peke yake na katika swala aombe dua katika lugha yake hili pia ni muhimu sana sasa kuomba gofira kwa tu na kwendeka astagfirula rabi sasa sitarudia maasi katika siku za usoni hiyo haina faida mpaka asibitishe ya kwamba mtu hatarudia makosa yake ambayo yameshatendeka akitufahamisha ya istifa safari moja sagidaahslamlaema mana ya istikhfar ndio ya kwamba lisitendeke zambi lolote la kizwahiri na nguvu inayomshawishi mtu kutenda zambi isitokee huu ndio uhakika wa istikfar ya manabii ya kwamba wao wanakuwa hawana hatia wanakuwa watukufu lakini wanafanya istikfar ili katika siku za usoni nguvu ile nguvu ile isitokee na kwa ajili ya watu wa kawaida itachukuliwa maana nyingine ya istikfar ya kwamba makosa na maovu ambayo yametendeka sasa mungu awasalimishe na matokeo yao mabaya na ayasamehe mazambi yao na pia awasalimishe namazambi katika siku za usoni alisema kwa vite vile jambo hili ni lazima kwa binadamu kwamba daima aendelee kuomba ghofira na istikfar alisema mabala haya yanayoshuka katika sura ya ukame au katika sura nyingine maana yake ni kwamba watu wajishughulishe kuomba ghofira na kufanya istikfar siku hizi kuna hali ya kivita katika dunia katika hali hizi pia sisi wahamadia tunataki wa kufanya istikfar kwa ya kuisalimisha dunia na kwa ya usalama wetu alisema lakini maana ya istikfar sio kwamba mtu aendelee kutamka astagfirulah astagfirulah kimsingi kwa sababu ya lugha geni uhakika umeendelea kufichika kwa watu watu wa arabuni walikuwa wakielewa sana mambo hayo lakini katika nchi yetu kwa sababu ya lugha geni hakika nyingi zimesalia nyuma ya pazia wapo wengi wasema wasemao kwamba sisi tumeomba sana ghofira tukasoma tasbihi mara mea au mara elfu lakini wakiulizwa maana ya istifar na maana zake wanakuwa hawajui lolote wataka kimia tu mtu anatakiwa kuendelea kuomba msamaha moyoni mwake akisema kwamba maasi na makosa ambayo nimeshatenda basi nisilazimike kuona azabu zake na katika siku za usoni moyoni mwake muda mudawote aendelee kumwomba allamsaada ya kwamba mungu amjalie uwezo wakutenda matendo mema na amsalimishe kutoka kutenda maasi alisema kumbukeni vizuri ya kwamba maneno hayatawasadii chochote mtu anaweza kuomba ofia kwa lugha yake kwamba mungu amsamehe mazambi aliyopita na amsalimishe kutoka mazambi yajayo na amjalie uwezo wa kufanya mema na hiyo ndio ya kweli Hana haja kwamba aendelee kutamka aeaaaa kwaba aendel kutama astafsaaoae u a aa kwamba jambo linamfikia mungu ambalo li abe moyoni mtu aombe dua kwa lugha yake na hivyo moyo pia pia unapata athari ulimi ulimi ulimi unatoa wa moyo moyo tu mtu akipata jaziba moyoni na na ukiunga mkono basi hilo ni ni jambo zuri lakini bila kutamka maneno kwa kitu kisicho faida lakini maombi yanayofanywa na moyo ni maombi halisi kabla ya kutokea kwa balaa mtu anapoendelea kumwomba mungu dua moyoni mwake anaomba ghofira hapo mwenyezi mungu ni mwingi wa rehma na mwingi wa ukarimu hivyo balaa lile linakwama lakini balaa likishuka basi hali epukiki kabla ya kutokea kwa balaa mtu aendelee kufanya maombi na amwombe allah ghofira sana kwa njia hiyo mungu wakati wa kushuka kwa balaa anamsalimisha jamaati yetu inatakiwa kuonyesha jambo lisilo la kawaida mtu anayefanya bayati na haoneshi jambo lisilo la kawaida anamtendea mkewe kama alivyokuwa akimtendea kabla na habadiliki na anawatendea hali zake kama alivyokuwa akiwatendea kabla jambo hilo si zuri kama baada ya kufanya bayat pia hak, hakubadilisha na hali yake ni ile ile aliyokuwa nayo sasa kuna faida gani ya kufanya baiati kinachotakiwa ni kwamba baada ya kufanya baiati awaonyeshe jamaa na majirani na wengine mfano wake mpaka watamke ya kwamba sasa mtu huyo si yule aliyekuwa kabla ya kufanya baiati na hiyo ndiyo natija inayotakiwa kuwepo ya istighfar ya kweli kumbukeni vizuri ya kwamba mkitenda amali kwa kujitakasa wengine watapata haiba yenu mtume saa salam alikuwa na haiba kiasi kwamba safari moja makafiri wakapata mashaka ya kuwa mtume sallauali wasalam atafanya dua mbaya zidi yao wawote wakaaja kwake na wakaomba kwamba huzur ausi tuombedu a mbaya mtu mkweli anakuwa na haiba hivyo mnatakiwa kutenda amali kwa moyo safi na mufanye kwa ajili ya allah ndipo athari yenu itatokea kwa wingine kisha safari moja alisema kumwogopa allah na kuwa mcha mungu ni kitu kikubwa mungu kwa njia hiyo anasalimisha kutoka maelfu ya mabalaa mtu isipokuwa awe na ulinzi wa mwenyezi mungu hawezi kusema kwamba balaa halitamkamata na mtu hatakivi kukhafilika mabalaa yanakuja ghafla mtu atajuaaje kwamba usiku itatokea nini imeendikwa ya kwamba safari moja mtume sallaualualhi wasallam wa aliyunuka kwanza akalia sana kisha akaelekea kwa watu na akasema ini e waja wa allah muogope allah iini watu wa mungu muogope allah mabalaa na majanga yameungana na binadamu kama sisimizi na hakuna njia ya kuepukana nayo isipokuwa mufanye toba na mwombe ghofira kwa moyo safi kisha alisema maana ya istihfar ndio hii ya kwamba kuomba kwa allah msamaha wa maasi yaliyopita na nkumwomba ulinzi ili mazambi yasitendeke katika siku za usoni hata manabii pia walikuwa wakiomba ghofira na kufanya istikfar na watu wa kawaida pia baadhi ya mapadre wasiojua wameleta shutma juu ya mtume w anawapa majibu wanasema kwamba kwa kuwa kwa kwa mtume alikuwa akifanya istikfar hivyo maana yake ni kwamba alikuwa na zambi mungu apishe mbali alisemana imeendikiwa ya kwamba kwa sababu ya kuomba kwake ghofira kuna tsibitisha ya kuwa mtume alikwa na zambi wapumbavu hawa hawaelewi ya kwamba istikfar ni sifa moja tukufu mwanadamu ameumbwa dzaifu na manabii wanajua sana kuhusu udzaifu huo wakiaswili hivyo wanafanya dua ya kwamba ellah wewe utulinde ili dzaifu hizi za kibinadamu zisitokee ghafara maana yake ni kufunika jambo la msingi ni hili ya kwamba nguvu aliyonayo allah haipo kwa nabii yeyote wala walii wala mtume hakuna awezaye kudai kwamba mimi kwa nguvu yangu naweza kusalimika na zwambi basi manabii pia wanamhitaji mungu ili wapate ulinzi na kwa ajili ya kuonesha hali hiyo ya kibinadamu mtume salala asalam kama manabii wengine alikuwa akimomba allah uhifadhi wake wazo hili la watu hawa ni batili watu wa kristo wasemao kuwa isa alaasalam alikuwa haafanyi istihfar alisema kwamba wazo hilo ni batili hat isa alikuwa hafanyi istigfar huu ni ujinga wao na hali ya kuto kuelewa na wanaeta shutumajuu ya had isa tukisoma injili kwa makini tunapata kujua ya kwamba yeye katika sehemu nyingi alikiri kuhusu makosa yake na pia akafanya istigfar alisema kwamba haya ni ya kwamba elieli lema sabaktani maana yake ni nini kwa nini hakumwita kwa kusema baba yangu baba yangu kwa ibrani maana yake ni mungu na maana yake kwa ni kwamba ni rehemu nijalie fazili na usiniache katika hali hiyo yani unilindhe. kwa shida io hoho aaba asau ya kwamba india kwa inji, inji, sababu ya kutokuelewa lugha amezchukulia halisi ya, hizi wa ya yani ni na watu wamezichukulia kama maneno ya mdomoni saaninii nastifa niibai tukimsihi mtu kwamba soma istigfar yeye anasema kwamba mimi nasoma sana istifar mara mea au mara mea mbili nasoma tasbi lakini akiulizwa maana yake anakuwa hajui chochote istigfar ni neno la kiarabu ambalo maana yake ni kwamba mtu aombe gofira yakuwa e lla mazambi ambayo yamesha tendeka hutusalimishe na matokeo yake mabaya kwani zambi ni sumu na asiri yake pia ni lazima itoke okay. na katika siku za usoni utulinde ili mazambi asitendeke kwetu mtu hawezi kufanikiwa kwa kutamka maneno tu alisema kwamba maana ya toba ni kuacha kazi fulani kwa kuhisi majuto toba si kazi mbaya bali imeendikiwa kwamba mwenye kufanya toba anakuwa mpende wa, wa mungu mungezi mungu jina lake pia ni tawab ambalo maana yake ni kwamba mtu anapohisi hisi majuto kuhusu mazwambi yake na matendo yake mabaya na katika siku za usoni anafanya ahadi ya kuwa mbali na kazi ile mbaya hapo mwenyezi mungu pia anaelekea kwake kwa, kwa rehema na mwenyezi mungu anapokea toba yake hivyo hadithi inasema ya kwamba mtu anapwenda kwa allah hatua moja basi mwenyezi mungu anakuja kwake hatua mbili namtu anapoenda kwa allah kwa kutembea mungu anakuja kwake kwa kukimbia yaani mtu akielekea kwa allah basi mungu pia anamjali kwa rehma na fazili na maghufira yake na mtu akigeuza usoo kutoka kwa allah basi mungu hata mjali akieleza uhakika wa istighfar alisema ya kwamba mujue ya kuwa kurani tukufu imeeleza majina mawili ya mwenyezi mungu alhai na alqayum maana ya alhai ni kwamba mungu aliye hai na mwenye kuwa jahalia wingine uhai na alqayum maana yake ni aliyesimama na ndiye sababu ya kuwasimamisha wingine kila kitu kimesimama kutokana na sifa hizi mbili tu basi neno la hai linataka kwamba tufanye ibada ya mwenyezi mungu kama wile dzihirisho lake katika sura fatiha ni iyaka nabudu na neno la kayum linataka kwamba tumombe allah msaada jambo ambalo limeelezwa katika iyaka nastain neno la hai linahitaji ibada kwa kuwa yeye ametuumba na baada kutumba hakutu acha kama wile kwa mfano fundi anaejenga jengo kama akifa jingu halipati shida yoyote lakini mtu dhaima anaendelea kuwa na haja ya mwenyezi mungu hivyo ni muhimu kwamba tuendelee kumomba allah nguvu na hiyo ndiyo istighfar huu ndio uhakika wa kweli wa istighfar kisha jambo hilo limepanuliwa kwa wale ambao wanafanya mazwambi kwamba wasalimishwe kutoka matokeo yao mabaya mtu hata kama hakutenda zambi anahitaji istigfar ili abaki hai ili abaki katika uhifadhi wa allah lakini jambo la kweli ni kwamba binadamu asalimishwe kutoka mapungufu yake ya kibinadamu hivyo mtu asieelewa asieelewa kwamba ana haja ya istikfar yeye ni mpagani na hana adabu kisha alieleza uhakika wa istifar akisema kwamba zambi ni mdudu ambaye anapatikana katika damu ya binadamu Lakin lakini tiba yake inaweza kufanywa kwa istigfar istifar maana yake ni nini kwamba mazambi ambayo yamekusha tendeka mwenyezi mungu atusalimishe kutoka matokeo yake mabaya na mazambi yasiyotendeka lakini nguvu zake zinapatikana ndani ya binadamu muda usitokee wa kuyatokea na ndani kwa ndani ya ungue muda huu ni muda wa hofu hivyo mwendelee kufanya toba na istifar muendele kufanya toba na istighfar katika zama hizi na muendelee kuchunguza kuhusu nafsi yenu watu wakila dini na kaumu wanakubali kwamba adhabu inaondolewa kwa kutumia sadaka na kwa kutoa katika njia ya allah lakini azabu inaposhuka basi haiwezi kuondoka hivyo mufanye istihfar na mufanye toba ili zamu yenu isitokee na mungu awali awalindeni hivyo katika zwama hizi tukiweka mbele yetu hali ya dunia tufanya istikfar sana kama nilivyosema kwamba mwenyezi mungu atusalimishe na kila shari na mabalaa na majanga akieleza uhakika wa toba ameeleza ya kwamba alisema kumbukeni ya kwamba kukataa toba na magufira kimsingi ni kufunga mlango wa maendeleo ya kibinadamu yani anayekataa uhakika wa toba kimsingi anafunga mlango wa maendeleo juu yake kwani jambo hili ni wazi kwa kila mtu ya kwamba binadamu si kamili kwenye dhati yake yani binadamu katika dhati yake si kamili bali anahitaji ukamilifu wake na kama wile yeye akizwaliwa katika hali ya kizwahiri polepole anaongeza habari zake hazaliwi akiwa msomi tu viovi hivyo baada ya kuzaliwa anapopata ufahamu hali yake ya kihulka inakuwa imeharibika mno hivyo mtu akitafakari kuhusu hali za watoto wadogo atapata kujua ya kwamba watoto wengi wanakuwa na tamaa ya kuwa katika mambo madogo madogo wanaanza kuwapiga watoto wenzao na wanabishana na wanaanza kusema uongo na wanashika tabia ya kuwatukana watoto wenzao na baadhi wanashika tabia ya kuiba au kuteta na husda na ubahili na wanapoingia katika ujana basi nafsi am inawashinda na mambo mabaya yanatokea kutoka kwao ambayo yanaingia katika ufasiki na ufajiri ilmuradhi kwa watu wengi hatua ya kwanza inakuwa ni ya maisha mabaya yani mazingira yanawachafua na mtu mwenye tabia njema anapotoka nje ya mafuriko haya anaelekea kwa mungu wake mtu mwenye tabia njema anapoona kwamba dunia imejaa na uchafu hapo anaelekea kwa allah na anapoelekea kwa allah kuna nini kinachotokea kwamba akifanya toba ya kweli anaepukana na mambo mabaya anafanya toba na anaanza kutakasa asili yake na hizi ni hatua za maisha ya kibinadamu ambazo mtu analazimika kuzipitia hivyo ni zwahiri kwamba kama jambo hili ni kweli ya kuwa toba haikubaliwi basi inathibitika wazi kwamba mungu hana nia ya, ya kumwokoa mtu fulani safari moja alisema ya kwamba watu walikuwa wamekuja kwa kwakena wakafanya baiyati hatimasihi mslam akawasihi alisema kwamba haya ni matakwa ya mwenyezi mungu kwamba mtu afanye toba nusu na afanye dua kwamba mazambi asitendeke kutoka kwake na asizalilike katika akhira wala katika dunia afanye toba ili asipate uzalili katika dunia wala asizalilike baada ya kifo chake alisema mtu asiposema jambo fulani kwa kuelewa na asipokuwa na unyenyekevu jambo lake halimfikii kwa allah masufuameendika kwamba siku aroban zikipita na mtu asilie katika njia ya allah moyo wake unakuwa mgumu hivyo kafara yake ni kwamba mtu alie na kwa ajili yake kuna mambo yanayochangia mtu atafakari wamba yeye ametengereza nini na umri wake una hali gani. Hali zake zilizopita ni yani hali ambazo zimepita azione zingine zipo zenye uchungu na maumivu azione kisha moyo wa mtu unatetemeka na unenyenyekea mtu anayesema anais na anaedhai kwamba mimi naepukana na zambi ni mwongo pale ambapo ipo sukari sisimizi lazima wanakuja vivyo hivyo mambo ya nafsi yameendelea kuungana naye kivipi anaweza kupata wokovu kutoka kwa hayo mtu asipona fazili na, na rehema ya allah hawezi kusalimika na mazwambi hata kama awe nabii au walii wala si nafasi yao ya kujivunia ya kwamba sisi hatutendi mazwambi bali daima wau walikuwa wakimomba allah fazili yake na maana ya istighfari ya manabii ndio hii kwamba mkono wa allah uwe juu yao waila mtu akiachwa jue nafsi yake basi hawezi kusalimika baid baini wa baina khataya na maombi mengine yanaeleza maana hizi hizi za istigfar siri ya ibada ni kwamba mtu aje chini ya uhifadhi wa allah na mtu asiyetaka uhifadhi wa allah yeye ni mwenye kibri mtu fulani alimuuliza kwamba kivipi tunaweza kuzalisha shauku katika ibada hata sahizi pia watu wanauliza maswali ya namna hiyo alisema kwamba katika vitendo viemana kwenye ibada zauk na shauk haiwezi kutokea yenyewe hiyo inatokana na fazili na uwezo wa allah na kwa ajili yake ni muhimu kwamba mtu asikate asikatetambaa na aendelee kufanya dua ili mungu amjalie fazili yake na uwezo wake amombe allah shauku ya kufanya ibada na asichoki katika maombi yake mtu anapoendelea kufanya dua kwa moyo wake wote basi mungu anazalisha jambo hili ambalo kwa ajili yake anakuwa na uchungu moyoni mwake kama ana shauku moyoni anataka kupata shauku na katika ibada basi kufanya dua. hali hiyo inatokea lakini mtu asipofanya mujahada na asipofanya juhudi na kisha akisha kwamba kwa kupulizia tu mtu fulani afanye hio sio mwenyezi mungu kwa njia hiyo mtu anayemjaribu allah yeye anafanya kichikesho na allah na anapata hasara kumbukeni ya kwamba moyo umo mkononimwa allah na fazili yake isipokuwepo basi siku ijayo aende kuwa mkristo au aingie kwenye upagani hivyo dhaima mwendelee kumwomba fazila na muendelee kuomba msaada wake ili allah awajaalie ni njia iliyonyoka mtu anayekuwa mbali na allah anakuwa shetani hivyo ni muhimu kwamba mtu aendelee kufanya istihfar ili sumu ile isitokee ambayo inamwangamiza binadamu hivyo kwa ajili ya kufikia kiwango cha ibada istifa ni muhimu sana kisha akieleza ufafanuzi wa jambo hili kwamba kuna njia gani ya kuepukana na azabu ya mungu alisema kwamba mufanye toba na istifar bila toba na istikfar mtu hawezi kufanya lolote manabi wote wamesema kwamba mkifanya toba na mkiomba hofira mungu atawasameheni hivyo muswali swala na mumombe alla msaada kuepukana na madhambi yajayo na muombe allah msamaha wa madhambi yaliyopita na mufanye istifar mara kwa mara ili nguvu ya kutenda mazwambi inayopatikana katika asili ya binadhamu isitokee okay? katika asili ya binadhamu kuna vitu vivili moja ni kufa nguvu ya kutenda mema na nyingine ni nguvu ya kutenda mabaya na kuizuia nguvu hiyo ni kazi ya mwenyezi mungu na nguvu hiyo inapatikana ndani ya mtu kama wile katika jive kunakuwa na kuna nguvu ya moto kisha alisema kwamba waini staghfiru rabakum tubu ilai kumbukeni ya kwamba vitu hivi vivili umahuu umepewa moja ni kwa ajili ya kujipatia nguvu mufanye istighfar pili kwa ajili ya kuonyesha nguvu huyo kimatendo mufanye toba na namueleke kwa allah yaani kwa ajili ya kujipatia nguvu kuna istighfar ambayo inaitwa istimdad na stan yni kuomba msaada masufu wameendika kama wile kwa kufanya mazoezi kama nilivyoeleza kwamba wanaofanya mazoezi wanazidi katika nguvu ya kimwili vivyo hivyo mazoezi ya kiroho ni istihfar na kwayo roho inapata kuimarika na moyo unaimarika mtu anayetaka kupata nguvu basi afanye istifar alisema ya kwamba mlango wa fadhili na rehma ya allah hauwezi kufungwa mtu akielekea kwa allah kwa moyo safi na kwa ikhlasi basi mwenyezi mungu ni mwingi wa rehma na mpokeaji wa toba hivyo kuelewa kwamba yeye atasamehe mazambi gani na gani hiyo ni kinume cha hishima ya mwenyezi mungu hazina za rehma zake hazina hisabu na mlango wake haufungwi kwa yeyote si kama ajira ya wazungu kwamba wasomi ni wengi kivipi tuwapatie ajira watu wote kwa kadri watakayofika kwa allah wote watapata darja kubwa hini ahadi ya yakini mtu huyo ni mwenye bahati mbaya ambaye akate tamaa kuto kwa allah na muda wa kifo ufike kwake bila shaka wakati ule mlango unafungwa kisha alisema kwamba iwe wazi ya kuwa toba katika lugha ya kiarabu maana yake ni kuelekea kurejea ndio maana dae kuna mwenyezi mungu amepewa jina la tawab yaani mwenye kuelekea sana maana yake ni kwamba mtu akiacha mazwambi anapoelekea kwa allah kwa moyo safi mwenyezi mungu anaelekea zaidi kwake na jambo hili linaendana li, na kanuni ya kudra kwa, kwa mwenyezi mungu ameweka katika asili ya binadamu jambo hili kwamba mtu mmoja anapoelekea kwa mwingine kwa moyo safi basi moyo wake kwa ajili yake kisha kivipi akili inaweza kukubali jambo hili kwamba mtu aelekee kwa aeleke kwa allah iliamb aleke kwawamoyo safininu asielk a bali mungu, mungu ambaye yake ni mwingi wa rehma na mwingi wa ukarimu anaelekea zaidi kwa mja wake ndiyo maana kuna natukufu jina la mwenyezi mungu kama nilivyondika hapa kwamba ilivyondkaapaawauhi yani kuelekea, kuelekea kwa mja wake kunakuwa kwa majuto na unyenyekevu na kuelekea kwa mungu kunakua na rehma na maufira na sifa ya rehma isipowepo katika sifa za allah hakuna anayeweza kuokoka alla watu anaweakukoka hawakutafakari juu ya sifa za allah na wanategemea mambo yao na amali zao tu lakini mungu ambaye ameumba maelfu ya neema bila matendo ya mtu yyote je hii inaweza kuwa hulka yake kwamba mtu ambaye ni mzaifu aelekee kwake na aelekeekasiike kwamba aafe katika njia yake na aungue katika mapenzi yake hata hivyo mwenyezi mungu, mungu asielekee kwake nje hiyo inaweza kuwa kanuni ya kudra yake hapana anasema haya basi ni laana ya allah juu yake yeah. akitusihi kuhusu kujiletea mabadiliko matakatifu katika maisha anasema kwamba kumbukeni vizuri ya kwamba kwa, kwa kumwacha allah kutegemea dawa na mipango ni ujinga mulete mabadiliko katika maisha mpaka mujue kwamba maisha mapya ni maisha ya istifar mufanye istigfar sana watu ambao kwa sababu ya shughuli za kidunia wanapata muda mfupi wanatakiwa kuwa na hofu zaidi kwasababu shughuli za kidunia wanasema kwamba tunapata muda mfupi hofu zaidi zadi kazi serikalini mara yingi wabu zawaoa hivyo katika hali ya uzuru kuswali swala kwa pamoja ni halali kuswali kama ma uzuru lakini asili ni kwamba swala kwa wakati alisema najua na vilevile ya kwamba viongozi wakiombwa ruksa ya wakiombwaksa yakuswaliswala wanatoa ruksa yake yini viongozi ambao hata si waislamu mkiwaomba ruksa wa ya kuswali wanatoa tu hivyo kwa ajili ya kuacha swala uzuru wa namna hiyo ni udzaifu wa nafsi tu na si jingine msikosee msighafilike kuhusu haki za allah na haki za waja wake na mutekeleze wajibu wenu wote kwa uaminifu hivyo tutapata faida ya istikfar na toba ambapo tutatekeleza amri zote na tutaswali swala kwa wakati na tutatimiza haki za allah na haki za waja wake kisha li sema ya kwamba basi inukeni na mufanye toba na mumfurahishe mola wenu kwa matendo yenu mazuri na kumbukeni ya kwamba adzabu ya makosa ya kiitikadi ni baada ya kifo na hukumu kuhusu mhindu au mkristo au muislamu itatokea siku ya kyama lakini mtu anayezidi katika zula na kwenye ufasiki anapewa azabukatika dunia hiyo, hiyo na hawezi kukimbia azabu ya mungu hivyo mumfurahishe mungu wenu yeni mwingi wa rehma kwa kupitia toba anaweza kusamehe mazambi ya miaka sabini na msiseme kwamba toba haipokelewi kumbukeni ya kwamba nini kwa matendo yenu hamwezi kuokoka daima fazili ya allah ina tuokoa na si matendo hivyo muiname mbele ya allah na mwombe fazili yake mkifanywa istikfar kisha lisema kwamba ewe allah mwingi wa rehema na mwingi wa ukarimu hutujaali ye fazili kwani sisi ni waja wako natume inama kwenye kizingiti chako mwenyezi mungu atujalie kuwa warisi wa maumbi ya tumasihi slam na tukielewa mafhum ya toba tukielewa uhakika wa istigfar tuweze kufanya istigfar na kufanya toba sasa nitawazungumzia baadhi ya marehemu na pia nitasilisha sala yao ya jeneza مرحم وانزا نی بی آنسا بیگم صاحبہ امبا یہ علی و بنتی وا میر محمد اساق صاحب رضی اللہ عنہ عقیوہ نا عمر و مکاس ٹسین مٹاٹو آم فریقی دنیا سکزا نیوما ان اللہ وِن کو فضیلی اللہ علیہ موسی علی زلی وََقٹی قادیان حتمی ناصر نواب صاحب علی کو بابو یاکے جن نال ماں میا کے لیلی کو حد صالحہ بیگم صاحبہ بنت پیر منظور محمد صاحب علی سوما ما سومو یا آ والی کو ٹکا کا دیان منگ آکم جالیا بجانا وا ویلی نا بنتی موجہ علی کو آمے ولے وا نا مرحیمو قاضی شوکت صاحب میر محمود احمد ناصر صاحب anaendika kutoka rabwa kuhusu dada yake ya kwamba dada yetu alikuwa na tabia njema sana asie na shari na kabla haja ulewa alikuwa mwenye kuitumikia familia nzima anasema kwamba katika siku za mwanzo zarabua pale ambapo umeme ulikuwa haupo na kulikuwa na joto kali tulikuwa tukiishi katika nyumba za udongo anasema kwamba tulikuwa tukijumuika katika chumba kikubwa ili kuepukana na joto kulikuwa na feani yenye kamba na dada yetu huyo alikuwa akipepea kamba ile na nafini ile ili sisi tuweze kupumzika alikuwa na jaziba ya kuwatumikia wote watoto wake wanaendika ya kwamba mama yetu alikuwa mwana jumua muislamu mwenye ikhilasi alikuwa mke mwenye kutimiza haki zake na wajibu wake alikuwa na tabia njema sana mwenye kuwapenda wote alikuwa akitusimulia matukio mbalimbali ya mtume sa mtumiess na maghalifa zake na maswaba zake kwa njia nzuri sana na pia alikuwa akitusimulia matukio ya jamaat na asam na maghalifa zake na maswaba zake kwa njia nzuri sana alikuwa akiwasihi watoto wake na watu kwamba musimame kidete juu ya imani na muishi maisha yenye hekima alikuwa mtumishi mkubwa na mwema katika mambo ya kijamati alikuwa na sifa kubwa ya kutumikia ubinadamu alikuwa na shauku ya kufanya mahubiri mpaka alikuwa akiwahubiri rubani wa ndege na watu wengine wa airport alikuwa na hulka njema sana alikuwa na kipadi cha kutoa hutuba nzuri kuna mpwa wake amdul kafi anasema kwamba alikuwa amelelewa vizuri na hivyo akaendelea kuishi maisha yake sawa na malezi yale alikuwa na shauku ya kutuimikia dini mpaka katika mji wa new york alikuwa akienda misikitini na kufanya usafi watu wanasema kwamba wakati wa kunonwa vifaa mbalimbali alikuwa akiwahubiri watu sawa na uelewa wake na lugha yake alikuwa na huruma kwa maskini منگزمگو آ جٹوا کے نہم کو فری نہ بی بشرا اکرم صاحبہ و سیال کوٹ ام باٮٔ پیا فری کی دنیا سکھا نیوما ان راج ہُن مکلف مجیسا ہم سن اٹانو علی زلی کٹی کا بٹال ولایا سیالکوٹ marehemu alikuwa mcha mungu mwenye kuswali alikuwa na sifa ya kuwatumikia wageni na alikuwa anaupenda sana ukhalifa alikuwa akiwa heshimu sana wabashiri ameacha nyuma mume na mabinti watatu na kijana mmoja kijana wake babar shehza saheb ni mubashiri wa jamaat nchini siraliun anaitumikia jamaati ina huko kwa sababu ya kuwepo katika wanja wa mahubiri hakuweza kushiriki katika jenza yake babar shehzad saheb mrabi sahib, sahib anaindika ya kwamba nilipo ingia katika jamea mama yangu ali alifurahi ye ali uliza kwamba walikuwa wamekuuliza nini alisema kwamba niliulizwa kwamba wewe ni mtoto mmojawatu wa wazazi sasa umetoa wakfu sasa kivipi wao wataishi anasema kwamba kwakusika swali hilo mama akasema kwamba kama ningekuwa na vijana saba ningewatoa wote katika wakfu anasema kwamba siku za mwisho alipokuwa katika hospitali nikampigia simu nikam julia, ke, yeye, ja na nikamjulia hali yake yeye japokuwa alikuwa na maumivu akasema kwamba si jambo nasawa na maagizo ya daktari naendelea kula na kutumia dawa na pia akasema kwamba ikitokea shida yote usihuzunike na ubaki katika afrika tu wewe umetoa akf maisha yako hivyo ufanye subira na anasema kwamba hayo yalikuwa maneno ya mwisho ya, ya mama yangu alikuwa akiwa jali watu maskini wenye wa haja wa na wajane na alikuwa akiwasaidia آلی پوکو آکی پوکیا معوونو یا انگانو نام چیلے آلیکو آکی گاوا کٹیکا سیمو بالم بالی منگز منگو آم گفری نہ آمر ہیمو نہ آوا جہٹو کے سببر مر ہیمو آنائف واٹ مسرت جہاں صاحبہ کے وا چودھری محمد اختر صاحب وسٹریلیا امبائپیا سکوزا نیوما علی فری کی دنیا آکیو نا عمر میکا سیمنا صابا بابو یاق ہاتھ بابو محمد افضل اوجلی صاحب علی کو صحابہ مسیح مول صحت یہ علی لے وا چینیا کی بولی چاکے علی کو آمپاٹا برن ہیمبرج ٹانگو یاکا کو مینا سیٹا پیٹا آلی انڈلیا کو واٹوٹو وا موانا وا کے نا بنتیم کو واکہ ممٹمکیہ وا کے زاہد binti mkwe anasema kwamba jinsi yeye alivyonitendea katika maisha yake huyu hakuwa mama mkwe bali akanitendea kama niwe binti yake alikwe anaswale swala na kufunga saumu bila kukosa na alikuwa anazingatia sana ibada yake katika nyumba yake alikuwa ameweka sehemu tofauti kwa ajili ya ibada na wakati darsa ilipokuwa ikitol katika miskiti va alikuwa akitoka daro lom na kwenda huko kwakutembea na katika ashra ya musho ramazan alikuwa anaenda kuswali torave alikuwa na uhusiano na ukhalifa wenye heshima mume wake alikuwa station master wa reilway na alipokuwa anaenda kuitumikia inci mama huyo alikuwa anaendesha darsa kwa ajili ya kuwafundisha tukufu alipoanza kuishi mjini rab akaendesha ya hio tukufu ameacha nyuma na vijana watatu na watatu kijana wake mmoja ni naabinwatau kijanawake saheb ambaye b ambaye ni yani, a amjitolea maishayakea mwenyezimungu amfina amrehemu na memayake awajali watoto wake kuyaendeleza مارے ہیم عنائف نی مشمو و سر قرحص و صاحب کان یا پیا علی فریق کی دنیا سکوزا نیوما کی عمر امر مَ کا سمنا نان لاہ واج اون علی کو موم و آمت و بر دس صاحبہ امبا يے آ مينڈليا كوئى ٹم كيا لجنا امائل کراچی کا ماں و اشاعت آ چا نیوما نيوما نا وجانا و ویلی بنتى وا ٹا ٹھو جو کوا کے موجا وقاس خورشید نیم باشیری لا موجا آنا سوما کٹکا جامعہ کانیلا جو کوا کے جینا لا بابا یا کے لیے کنواں محمد شمس الدین باگر پوری صاحب کوئیں یہ فاملیا کے جمہوریہ علی پا موقع موقفہ میٹھی سکوم ٹاٹو اب باپ کو مولوی عبد الماجد صاحب ambaya alikuwa baba wa sajida sara begamu sahiba mkewa khamsi sani alifanya jalsa katika enero hilo na akaeleza hoja kusu ukweli wa masihi masaa baba yake akaasirika saana akaenda kukutana naye juuyejukuwa akapewa literature akasoma akafanya dua na munyezimungu akamonisha katika ndoto سورحتم صلی السّلام نانڈو ٹو زنگی نے ہی ویو آکا مونڈی کے خلیفہ اول بروا یا کفیاں دوہ بروہ یا کفیاں بیت ہی ویو آکا آکاوا کا ٹیکہ واہ مدیا و معانز و باغل پور وزا نمکالی آکا حاما نہ کوجا کا دیان کو زندی کا ٹیکہ اخلاص نا ما پینزی پیا آکا ٹمکی جماعت کا کار ڈرائیور و خلیفہ مٹوکوفو و پیلی ناصر رحی صاحب علی دلی وم جین کا دیا یا پارٹیشن آ جی کو ایشی کمجی و کراچی آکا سوما حکو حو آکا کا انڈلیا کو سوما جا حالی ہالی ہائیکوا رفیقی آکا فیاں الیکٹریکل انجینئرنگ کیشا آ کانزہ کو کازی کٹی کا ادارہ یا سیمو آکا پاٹا مائنڈل ہادی وظیفہ و جنرل مینیجر بعد یا کو سٹافو alikuwa mwenye kufanya juhudi akapata stafu akiwa afisa mwenye imani na mwaminifu akaendelea kuitumikia jamaat kama sadr halka nazma na katika sehemu zingine pia akaendelea kuitumikia jamaat kama rais mwenyezi mungu amgofirie na amrehemu mke wake bari saiba anaendika kwamba nilimkuta mume wangu akiwa na swali na kufunga saumu bila kukosa daima amoyo wake ulikuwa ndani ya miskiti alikuwa mwenye kuhisi wajibu wake akawalea watoto wake vizuri akapata bahati ya kuwatumikia watu wenye haja alikuwa mwenye kupinda sana ukhalifa na alikuwa tabia ya kusema jambo lilonioka alikuwa musi menyezimungu si mungu awa... الحمد <سؤال> لله الحمد <سؤال> لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد الله اله الا الله ونشهد أن محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء الْقُرْبَانِ القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا أذكر الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر