أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين أمير المؤمنين مونيزي مونغو أم سيدي سانا أنا سيما مدى قبله nilikuwa nimeeleza matukio ya mtume mtukufu salallahu alahiwaalahi wasalam yahusuyo vita vya badar leo pia kuhusiana na vita vya bahar nitaeleza baadhi ya mambo na matukio ambayo yanapatikana katika historia na pia ni muhimu kuyajua kama nimekwisha zieleza katika hutuba zilizopita ya kwamba mtume mtukufu salllahualwaalihi wasallam wa alibaki katika uwanja wa badr kwa siku tatu na siku ya tatu akawaamuru maswahaba kuandaa vipando kutoka medani ya badr mtume sallaualhi wasalam akiwapatia hata abdullah bin rawaha na azaar bin harisa ujumbe wa ushindi wa badr akawapeleka kwenda madina kisha mtume salllahu alaihi wasalam akaanza safari ya kurejia madina pamojana msafara huo wenye ushindi walikwepo wafungu wa sabini wa kuraish wa makka katika vitabu vya historia imeendikwa ya kwamba njiani katika mafungu hawa wafunguwa wawili kwa sababu ya desturi ya kawaida ya wakati ule na kwa sababu ya makosa yao makali ya kivita walikuwa wamewawa na mmoja wao alikuwa nazar bin haris na mwingine alikuwa ukba bin abi mued lakini wanahistoria wote hawaafiki na jambo hilo alama ibn ishaq anasema kwamba wakati wa kurejia kutoka badr mtume salauaihi wasalam alipofika kwenye eneo safra hapo nazr bin haris aka akauwawa nahata ali alikuwa amemua katika sirete halbia imeendikuwa ya kwamba nazr alikuwa katika hali ya kufungua ambapo akamwambia mwenzake kwamba wallahi muhammad ananiya yakuni ua kwa kuwa ameniona kwa jicho fulani ambapo mimi nimeona mauti ndani yake yeye akamwambia nazar kwamba wallahi hiyo ni kwa sababu ya haiba ya mtume saa salam haiba ya mtume sa salam ulioipata kwa sababu ya haiba ile unahisi hayo hapo nazar akamwambia musa bin omer kwamba iwe musa wewe ni karibu zaidi kuhusiana na, na ujamaa wangu hivyo ongea na mwenzako kwamba yeye anifanye mmoja katika wafunguwa wallahi yeye anania yakuni uwa hapo musa wakasema kwamba wewe kuhusu kitabu cha allah ulikuwa ukisema maneno fulani na fulani na kuhusu mtume sasa ulikuwa unatamka maneno fulani na fulani na ulikuwa ukiwauzi maswahaba wa mtume sawwasaa mambo hayo umekusha yatenda katika zama iliyopita hivyo kama una uwawa basi yawezekana kwamba una uwawa kwa sababu ya makosa yako hayo riwaya moja inasema kwamba dada ya nazar ben hares kotala ben hares alitamka na alitunga shairi juu ya kifo cha ndugu yake na wengine wanasema kwamba binti yake alikuwa ametunga beti hizi na baadaye yey alikwa mikuba ali islam mtume saahiwasalam alipojua kuhusu beti hizi akalia sana mpaka ndevu yake ikaloa na machozi kisha mtume saawaaam akasema kama beti hizi zinge kabla ya mawaji ya nazar bin haris mimi kwa kufanya hisani juu yake ningi msamehe lakini baadhi ya wandishi wa sera wanakataa kuhusu beti hizi na juu ya jambo hili kwamba mtume sa salam alikuwa amelia mungu anajua vizuri zaidi kwamba ni jambo gani ambalo ni sahihi kama tukio hili limetokea basi kutokana na tabia ya mtume sa salam hiyo iliwezekana kwamba itokee kwani mtume saa salam alikuwa na moyo wenye upole sana alikuwa na rehma katika moyo wake hivyo nivyo kuhusu nazar bin haris riwaya moja inapatikana kwamba yeye hakuuwawa bali alikuwa amebaki kuwa hai na katika vita vya hunaan alikuwa ameshiriki pamoja na mtume sallaualh wasalam na mtume sa salm alikuwa amempatia ngamia mia moja kama kumpa moyo kisha historia inaeleza kwamba wakati wa kurejea kutoka medhani ya badar mawaji ya pili yalikuwa niya ukba bin abi muet yeye katikanjia ya madina alikuwa ame uwawa ju ya ineo la arkaz zabiha na asim bin sabit ansari ali mua ukba na sawan revaya mojaha ali ali moa mwandishi moja anaendika kwamba nazr bin haris na ukba bin abi muat wute walikuwa wenye kuchochea uchochezi na moto zidi ya islam na walikuwa viongozi wa wale waliowauzi na kuwatesa sana wa islamu nandio maana wakapewa azabu hiyo kwa vite vile kuhusu watu hawa wawili waliouwawa muhtasari ndio hu kwamba kuhusu wote wawili haiwezi kusemua kwa yakini kwamba kwa kweli wafungwa hawa walikuwa wame uwawa njiani au la kwani zipo riwaya zingine ambazo zinaile kinaga ubaga ya kwamba uqba bin abi mayat alikuwa ame uwawa katika wanja wa badr ilhali kuhusu nazr bin haris kikuna riwaya za aina mbili zinazozungumzia mawaji yake na zinazozungumzia kinyume chake kwamba baadaye pia aliishi kuwa hai na wakati wa vita vya hu alik amekuba ali islam japo kuwa riwaya hizi zinafahamika kuwa dhaifu kuliko zingine amibhi katika sera ya hatamanabijn amewazugumzia watu hawa wawili ameeleza ya kwamba baadhi ya wanahistoria wametaja jina la uqba bin abi muad katika wale waliofungwa na wameendika kwamba yeye baadaye chini ya uongozi wa mtume s saam alikuwa amewawa katika hali ileile ya kufungwa lakini jambo hilo si sahihi katika haditsi na kwenye historia riwaya hii inapatikana ikiwa na ufafanuzi wa kutosha kwamba uqba bin abi mua alikuwa amewawa katika medani ya vita na alikuwa miongoni mwa viongozi wa makka ambao maiti zao zilikuwa zimezikwa katika shimo moja isipokuwa kuhusu kuwawa kwa haris katika hali ya kufungwa kuna zihiri kutoka riwaya nyingi na sababu yake ndio hii kwamba ye alikuwa miongoni mwa watu ambao walikuwa wamesababisha mawaji ya waislamu wengi wasio na hatia waliowawa katika makka kwa mikono ya makafiri na jambo hili ni wazi kwamba hata rabib haris bin abi hala ambaye mwanzoni mwa waislam alikuwa ameuawa kwa, ame kwa zuluma mbele ya macho ya mtume sa salam naar bin haris pia alikuwa miongoni mwa wale waliomua rabib lakini jambo hili ni la yakini kwamba tukiacha nazar hakuna mfungua aliyeuwawa katika hali ya kufungua wala katika islam ilikuwa haipo desturi ya namna hiyo hivyo baadaye kuhusu hiyo amri moja yaukufu pia ilikua imeshuka na pia ikumbukwe kwamba japokuwa zipo riwaya zinazozughumzia mawaji ya na bharis lakini zinapatikaae riwaya zinazohibitisha kwamba hakuuwawa bali baada ya badar akaishi kwa muda mrefu na wakati wa vita vya akiwa muislamu akaingie katika wafuasi wa muewiiiwaya hizi ni dzaifu ukilinganisha na riwaya zilizotangulia wallahu aalam kwa vitu vile kama katika wafungwa mtu fulani aliuwawa basi alikwa nathar bin haris aliyeuwawa kama kisasi na kuhusu huyo riwaya moja inapatikana kwamba baada ya mawaji yake mtume sa m aliposikiliza beti za dada yake ambamo alikwa ameomba msamaha kuhusu ndugu yake mtume akasema kwamba kama beti hizi zingenifikia mapema basi mimi ningemsamehe nazar kwavite vile hakuna mfungu wa aliyewawa isipokua nazar amihabshiri ametoa natija hii alietoa kutoka vitabu vya sira na historia katika vita vya bahar viongozi wakubwa wakubwa wa washirikina makafiri sabini waliuwawa kwa mikono ya waislamu na sabini wakafungwa na waislamu kuhusiana na idadi ya wale waliotekwa kuna idadi ya robain au sabini na nne zipo riwaya zinazozongumzia lakini riwaya ilio mashuhuri a maarufu zaidini kuhusu makafiri sabini katika sahihi bukhari raya moja inapatikana kwamba mtume swwaalam na mwaswahaba zake siku ya badr walikuwa wamewapatia washirikina mia moja arobaini hasara yani sabini waliofungwa na sabini waliouawa washirikina wafungwa wa washirikina wa wa ambao baada ya vita vya badar waliingia katika islam na wakakubali islam kuhusu hawa imeendikwa kwamba masoaba wakitii amri ya mtumi swa walikuwa wakiwatendea wafungua wabadar kwa wema wa wa wa wa wa sana na katika wafungua hawa walikwepo wenye wa bahati njema ambao wakipata ahari ya mafundisho ya islam na khulka za masohaba wakasilimu na baadhi yao majina yao ni kama yafuatayo wamindika majina yao abbas binabdumtlib vakil bnabuli nof bin haris abul bnrabi abuaz پیا علیکنائی ٹوا ذرارہ بن عمیر عبدری صاحب بن ابو حویش خال بن ہیشام مخظومی عبداللہ بن ابو صاحب مطلب بن ہنتب ابو ادا صاہمی عبداللہ بن ابی بن خلف جمہی وہا بن جمہی جماہی سہیل بن امر عبداللہ بن زوما امبائے عل ndugu wa umulmuminin ha saoda bint zama kaias bin saheb na mistas jo alie kuwa mtumuwa wa umayya bin kgalf na swaib bin obed watu hawa wakili pa fidga yao sikua badr walikuwa wamekubaaliislam pamoja na vita vya badder kuna jambo jingine ambalo linahusika na ushindi wa utawala wa kiroma kuhusu ushindi wa utawala wa kiroma mtume sallau wa salam alikuwa ametoa bishara na kuna uhusiano wake kama ni semavyo una uhusiano na vita vya badr hivyo ni vizuri kueleza habari hii hapa katika mwaka watano wa utume sura rum ilishuka ambamo ilikuwa imetolewa bishara kuhusu ushindi wa utawala wa kiroma nitailiza maezo yake baadaye muenyezi mungu aliposhusha aya za mwanzo za sura arum hapo taubakr sdik anhu akisoma aya hizi katika maeneo ya makka akaanza kutangaza ya kwamba aliflamim gholebatrom fi adnalars wahum min baadi ghalabihim sayaghlib fi bizi sinin yani warumi wameshindwa katika nchi karibu nao baada ya kushindwa kwao watashinda katika muda wa miaka mitatu hadi tisa walikuwa washirikina wa maka tukio hili ni la maka aya hii iliposhuka walikuwa wakipenda ya kuwa waajemi wa washinde wa rumi kwani hawa na wao walikuwa wakiabudhu masanamu watu wa fars wa irani walikuwa wakiabudhu masanamu na moto na watu wa maka pia walikuwa wakiabudhu masanamu wao walikuwa wakitamani ya kuwa watu wa fars washinde na waislamu walikuwa wakipenda kwamba watu wa roma wa washinde watu wa fars kwani wao walikuwa watu wenye kitabu habari hiyo walimweleza hata ubakar na hata ubakar akamwambia mtume salalwasalam habari hiyo hapo mtume sasalam akasema wao lazima wata shinda yani watu waroma hata ubaka akawambia washirikina habari hiyo wao wakasema kwamba panga modakati yetu na yenu yaani weka sharti kama tukishinda sisi basi kwa ajili yetu itakuwa hivi na vivi na mkishinda nyini basi mtapata hivi na vile wao wakaweka muda wa miaka mitano na saa wanarewaya moja wakapanga muda wa miaka sita imeandikwa katika maelezo ya sunan sunani atirmuzi tofatul awazi ya kwamba siku wa roma waliposhinda wa wafars waumini walifurahi na siku ya badr wakapata kujua habari hiyo alipokuja kuja Jibraili, akiwa na habari njema ya kuwasaidia na kuwa nusuru waislamu zidi ya washirikina katika uwanja wa badr jibrahili aliposhuka akiwa na habari njema ya kuwasaidia waislamu zidi ya washirikina huo ni uhusiano na badr bader yakwamba siku ilipotokea ushindi wa badr siku ile ile waislamu walipata habari njema ya kushinda kwa warumi kuna riwaya ya sahii bukhari katika maelezo yake alama badruddin ani akizungumzia bishara ya ushindi wa roma anaendika ya kwamba ilipotokea vita kati ya waajemi na warumi waislamu walikuwa wakipenda ushindi wa warumi juu ya waajemi kwani warumi walikuwa wenye kitabu hiyo ilikuwa sababu ya huruma ya waislamu kwa waruma ilhali makafiri wa quraish walikuwa wakipenda ushindi wa waajemi kwani wao walikuwa majusi na makafiri wa kuraish pia walikuwa wakiabudu masanamu basi juu ya jambo hilo hata ubakar na abujahal wakaweka sharti mtume s salam akasema kwamba neno lilotumika huko ni biz na biz huonyesha kitambo cha miaka tisa au saba basi ongeza muda kisha hataubakar akafanya hivyo basi warumi wakashinda mwenyezi mungu alisema وهم من بعد غلبهم سيغلبون في بزء السنين لله الأمر من قبل ومن بعد ويومئذ يفرح المؤمنون بنصر الله تفسير كوانبا ألف أن الله أعلم Yani, mimi ni allah ni juaye sana warumi wameshindwa katika nchi iliyo karibu nao baada ya kushindwa kwao watashinda tena katika miaka michache amri ni ya allah kabla na baadaye na siku hiyo waumini watafurahi kwa msada wa allah na shabi anasema kwamba wakati ule kuweka sharti ilikuwa halali matukio aliyoeleza mtume swslam katika bishara zake katika bishara hizi moja ilikuwa ni bishara ya ushindi wa roma pande zote mbili za uharabuni zilikwepo serikali za roma na fars wakati ule mfalme wa tehran alikuwa khusro na mfalme wa roma alikuwa hiral katika serikali hizi mbili vita ilikuwa ikiendelea kwa muda mrefu mnamo mwaka wa tano wa unabii mwaka mia sita na kumi na nane iswi ikaanza vita kali kati ya tawala hizi mbili njapo katika kaumu hizi mbili hakuna kaumu iliyokubali dini ya kiislamu lakini waroma walikuwa wafuasi wa atiisa na walikuwa wenye kitabu na itikadi za wairani zilikuwa zikifanana na itikadi za washirikina wa maka hivyo bila shaka waislamu walikuwa na huruma kwa wakristo na washirikina wa maka walikuwa na huruma kwa wairani hivyo waislamu na makafiri wa maka wote walikuwa wakisubiri natija ya vita kwa hamu sana mipaka ya tawala hizi ilikuwa ikipakana juu ya kando za mito ya dajla na farad serikali ya roma ilikuwa imeenea katika maeneo ya mashariki hadi asia kuchak na mpaka mipaka ya iraq siria palestina na hadi misri wa irani waliwawamia wa, wa roma kwa kutumia njia mbili upande mmoja kwa kutumia njia ya na farat walielekea upande wa siria na upande wa pili wakipitia asia ya kucha azerbaijan na armenia wakaingia katika anatolia na wakiwasukuma waroma wakarudisha kwenye bahari katika siria walinyanganya miji yote mitakatifu kutoka kwa waroma ma618 na iswi mji mtakatifu wa yerushalem ukaaja ya utawala wa wa irani makanisa yakabomolewa wakavunja hishima ya mahala pao patakatifu kasri ya mfalme wa iran ilipambwa na vichwa vya watu elfu selaini walio uwawa yani watu wali uwawa na vichwa vyao viliwekiwa katika kasri ushindi huu wa kiirani uliendelea kwenda mbele na katika mwaka mia 6it kumina sit iswi ukasambaa juu ya nchi nzima ya misri na ukaenda kukwama juu ya ufukwe wa iskandria na upande wa pili ushindi huo ukiendelea kupatikana na ukafika mpaka bafo na ukaenda kugonga kuta za kustuntunia mbele ya makao makuu ya mfalme wa roma jeshi la irani lenye ushindi likaenda kuweka mahema yake sasa badala ya waromi katika maeneo mapana ya asia y kuchak iraq siria palestina na misri utawala wa kiirani ukapatikana kotekote yakajengwa maeneo ya, ya kufanya ibada ya moto na baadala ya masihi wakawalazimisha watu kufanya ibada ya moto na jua kwa kuona maangamio ya utawala wa kiromi watu walianza kuonesha uasi dhidi ya serikali katika afrika pia mapinduzi yakatokea na katika ulaya pia kaomu zikaanza kuuana ili mradhi wakati ule utawala wa wakiroma ulikuwa umeangamia kabisa natija hii ilipotokea waislamu wakahuzunika juu yake na makafiri wakafurahi nao wakasema kwa waislamu kwamba kama vile ndugu zetu wameshinda kama nini mgepigana nasi basi sisi pia tungeshinda makafiri wakasema kwamba sisi tutawashinda waislamu wakati ule hali ya waromi ilikuwa mbaya sana kama tu tulivyoona kwamba ilikuwa hali ya kutisha walikuwa wamekuisha poteza maeneo yao yote upande wa mashiriki walikuwa hawana hela na jeshi lilikuwa limesambaratika na katika nchi nzima uwaasi ulikuwa umesambaa mfalme wa roma herikal alikuwa hana lolote la kufanya yani hakuwa na nguvu yoyote na mshindi wa iran akifika kwenye mlango wa kustuntunia anaweka mbele ya waromi masharti ya fuatayo kwamba waromi walipefidia watoe elfu talent zahabu elfu talent fedza talent ni mizani ya zamani ya kiyunani ambayo ni sawa na kilogram ishiriina tatu walipe hariri elf moj na el farasi na wasichana wasio olewa hali ya waromi ilikuwa dhaifu sana mpaka wakakubali masharti yote lakini hata hivyo mjumbe wa roma alipoenda mbele ya mfalme wa iran akiwa na ujumbe wa suluhu khusru aliyejaa kibri akampatia jibu alisema kwamba vitu hivi ulivileta si vihitaji bali mimi na mhitaji hirial aaje mbele yangu akifungwa kwenye miniororo na sitafanya suluhu mpaka mfalme wa roma akiacha mungu wake asiinamishe kichwa mbele ya jua na mpaka aache ukristo sasa mwandishi amendika kwamba hiyo ilikuwa hali ambapo kutoka mlima mmoja wa ardzi mfalme mmoja wa amani akazihiri na akatoa bishara iliyokuwa kinyume kabisa cha matukio ya dunia ambayo nitasoma mbele yenu hr amesema nimeeleza maelezo haya kwani bishara hii ina shani yake ili muweze kujua shani yake kwamba bishara hii ilikuwa nini kama nilivyosoma hapo kabla nasoma tena aliflamim غلبت الروم في أن الأرض وهم من بعد غلبهم سيغلبون في بزي سنين لله الأمر من قبل ومن بعد ويومئذ يفرح يفره المؤمنون بنصر الله ينصر من يشاء وهو العزيز الرحيم وعد الله لا يخلف الله وعده ممني الله نجوا يسانه warumi wameshindwa katika nchi iliyo karibu nao baada ya kushindwa kwao watashinda tena katika miaka michache amri ni ya allah kabla na baadaye na siku hiyo waaminio watafurahi kwa msaada wa allah humsaidia amtakaye naye ni mshindi kamili mwenye rehma hii ni ahadi ya allah allah havunji ahadi yake mwandishi ameendika ya kwamba bishara hii kutokana na matukio ya wakati ule ilikuwa mbali ya kuaminika kiasi kwamba bishara hii ikitimia makafiri walikuwa wamepanga mepanga sharti na waislamu kaba wata ngamia zaa sasa wa na makafiri walikuwa waki subiri matukio haya kisha baa aiakamechace duniya ika badlika na mandishi mashuri edward gibon aki elezahali ya hirl anaenika kwamba lme ambae katika maia akya mwanzo na mwiho alikuwa mtumwa wa starehe tamaa zake na wasiwasi wile, na kama wile kutokana na mwanga wa juha giza ya asubuhi na jioni ina pasuka ghafla mwaka mia sita ishirini na moja iswi arkadius wa kasri akawa szar wa wanja wa vita yani mfalme huyo wa roma na hishma yake wakupitia vita mbalimbali mbali sita ikaokolewa mfano aliutoa wa arcadius huyu alikuwa mfalme wa utawala wa kiroma ambaye zama yake ni mia inne na nane kabla ya masihi hadi mia tatu sabini na nane na vile vile ciar pia alikuwa generali wa kijeshi wa zamani kwa vito vile wakati ambapo hirkl alitoka na jeshi lililobaki kutoka kustuntunia watu walikuwa wakihisi kwamba haya ni manzari ya mwisho ya roma lakini bishara ya nabii wa uarabuni ilitimia kama ilivyotolewa na wakati ule ambapo waislamu walipata ushindi juu ya makuresh waromi wakapata ushindi juu ya wairani na wakachukua miji yao yote iliyokuwa imetekwa na wairani na wakawasukuma wairani kutoka kando za basfore na ni na kuwapeleka hadhi ufukwe wa jaja la nafarat kutimia kwa bishara hii kuliwafanya watu wa dunia kushikwa na butwa na watu wengi wa koresh kwa kuona ukweli wa bishara hii wa kasilimu na baada ya kupita muda wa miaka elfu moja mea mbili na hamsini edward gibbon akipata kushikwa na butwa kwa kuona ukweli wa bishara hii anasema amesema kwamba hata wasi waislamu wanakiri ukweli wa bishara hii anasema kwamba muhammad sallaualwalhi wasalam wa akiwa pembeni alikuwa anaona hali za tawala hizi mbili zenye shani na jinsi tawala hizi zilivyokuwa zikipigana vita na wakati ule ambapo wairani walikuwa wakipata ushindi na mafanikio yeye alihubutu kutoa bishara hii kwamba katika miaka michache bendera ya kiroma itashika ushindi wakati ambapo bishara ilikuwa imetolewa bishara hii ilikuwa haiwezi kuaminika hakuna aliweza kuwa na yakini juu yake kwani miaka kumi na miwili ya utawala wa herkal ilikuwa imetangaza wazi kwamba utawala wa kiroma utaangamia katika muda mfupi na kuhusu herkl na jinsi ilivyotokea mabadiliko katika historia wandishi wa historia wamezungumzia mambo ya ajabu ajabu lakini giben anaandika kwamba wao watajuaje kwamba kuna mkono uliyokuwa mbali ina sehemuhi yani mkono wa nabi ambao ndio ulikuwa sababu ya mabadiliko hayo ya kiroho ameendika maelezo ya musadrik na jami trimzi anasema kwamba vita hii ilipotokea kati ya roma na faras washirikina walikuwa wakiunga mkono na wairani kwani walikuwa wakiabudu masanamu na waislamu walikuwa wakiunga mkono na warumi kwani wao walikuwa wenye kitabu wakati ule wairani walikuwa wakipata ushindi juu ya waroma na hapo surarom ilishuka hata ubkr akawatangazia washirikina wote bishara hi washirikaakasma kwambapanga muda kwaajili ya kutimia a shaa haaana mawaaaanaaa aaaabshaa hauasiaaiaa wanaingia kwenye ujana hata watoto pia wananiuliza hata vikijana nimepokea barua wanasema kwamba kivipi tutajua kwamba islam ni dini ya kweli na mtume a salam ni nabii mkweli zora wamesema kwamba mazingira ya hapa yameanza kuleta athari juu yao kwamba wameanza kupata mashaka kuhusu ukweli wa islam hivyo wao wanatakiwa kuwa na yakini kwa kuona historia hii na jinsi watu wasiokuwa waislamu wanavyoeleza na kisha bishara zilizomo ndani ya korani tukufu kuhusu zama hizi wanatakiwa kuziona wazazi wenyewe pia wasome korani tukufu na pia wawaonyeshe watoto wao bishara hizi ambazo ni dalili juu ya ukweli wa islam zipo maelfu ya thibitisho za ukweli wa islam hivyo kuna haja ya kuongeza elimu wazazi pia waongeze na vijana pia sio maana kwamba waulize inatosha kama wanataka kuuliza basi wajitahidi kujifunza na pia tanzim zetu pia zinatakiwa kuwapatia elimu swali hili nimeulizwa mara kadhaa hivyo ufafanuzi huu ulikuwa muhimu kuweka mbele yenu hivyi nimeweka sasa narejia katika mada yangu halisi vita ya badar ilitokea mwaka wa kwanza wa hijira na mwaka wa kumi na nne wa utume miaka tisa kabla kutakuwa na mwaka wa tano wa utume kwa msingi huo zama ya biashara ni mwaka wa tano wa utume na iliputimia ilikuwa zama au mwaka wa kumi na nne wa utume baadhi wa ya watu wamesema kwamba bishara hii ilitimia katika mwaka wa suluhu wa hudabia jambo hili si sahihi labda watu wamefikiri kwamba kwa kuwa katika saii bukhari inapatikana kwamba mjumbe wa mtume alipoenda kwa kasr akiwa na mwito wa islam wakati yule ye alikuwa amekuja siria kurudisha shukrani ya ushindi na wanasema kwamba mjumbe aliwa amekwenda kwake katika zama za suluhu ya hudhaabia hivyo watu walilewa kwamba labda katika mwaka wa suluhu wa hudhaabia bishara ilitimia lakini jambo hilo si sahihi katika mwaka ule kasr alikuwa amekuja kusherekea sherehe ya ushindi wake na sawa na historia jambo hili linasibitika kwamba mia sita na tisa iswi mtume alidhai kuwa mtume mia sita na kumi rom na faris walianza kuzozana mia sita kumi na walitangaza vita kuanzia mia sita kumi na nne waromi walianza kushindwa na mia kuiasit walishindwa kabisa na mia sit ibil waromi walianza kuwamia tena wa iran na mia n walianza kupata mafanikio na mia wao ulifikia ukamilifu wake tukiona kwa utaratibu huo tunaweza kujua kwamba tukifanya malinganisho kati ya zama walipoanza kupata ushindiaaanuatsa ushindi uu ushindi r akawa mbivu na mzembe tena iliko ikionekana kwamba mkono wa mungu kwa ajili ya kutimiza bishara hii tu alikuwa ameamsha kichwa chake kwa miaka kadzaa na bishara ilipotimia yeye kisha akaanza kuzembea na akawa mbivu alama shiblinomani ameendika katika historia yake kuhusu ushindi wa waromi hitilafu inayopatikana katika historia hatumi za bashira masaeb ametatua hitilafu hiyo anasema kwamba katika baadhi ya riwaya imeendikwa kwamba ushindi wa rom ulipatikana katika zama za suluhu ya hudabia lakini riwaya hizi hazigungani kwani kimsingi zama ya ushindi wa roma ilika meenea kuanzia vita vya badr hadi zama ya ya bia, maud, suhiyo, ya suluhu yahudabia maud kwamba kwamba alikuwa wairani kwa wa wamepata ushindi juu juu watu wakafurahi wa sana yake wakizani pia si, si, pia ni wa na. Na, wa irani, ni washirikina washirikina kwa waromi, mbele ya wa wairani ni jambo aaashin نمانک نکوامبا وٹ وا مکا پیا وٹا پٹا اشین ڈیا محمد صاحب سلم ولیک و نژانہ ہی الکنگ اکا ممبیہ محمد صلم یاقوامبا الف الامم غول بتروم فی عدن العرض وحم ببا دِ غلّل بون فی بی سین 빌레샤카시르칼리 로마 이메신드와 카티카 에닐라시리아 라키니 할히 하이타 도무 발리바다 쿠신드와 카티카 무다와 미아카티사 와로미 와타 신다테나 비샤라히요 일리포탕가즈와 와투마카와카체카사나주야케 하디바지 마카피리 와카웨카 다우 라항아미아 미아미아 나하타 우바카르 wakisema kwamba kama baada ya kushindwa vibaaya roma ipate maendeleo tena sisi tutavapatieni ngami ya mia mo na isipotokea hivi basi nini mtatupa ngami ya mia moj kizwahiri ilikuwa vigumu kutimia kwa bishara hiyo baada ya kushindwa katika siria jeshi la kirumi lilikuwa li limeshindwa mara kwa mara na kurudi nyuma mpaka majeshi ki ya kiirani yakafikia ukingoni mwa bahari ya marmora kustuntunia ikakatwa na tawala za kiashia na utawala wa roma ukabaki kama utawala mdogo sana lakini kauri ya mungu ilikuwa ni yenye kutimia na ikatimia katika hali ya kuata tamaa mfalme wa roma akiwa na majeshi yake akatoka kutoka kustuntunia kwa ajili ya shambulio la mwisho na akifika kwenye ukingoni mwa asia akaanza kupigana na wairani vita ya mwisho majeshi ya kirumi licha ya kuwa na idadi ndogo na silaha ndogo sawa na bishara ya kurani wakapata ushindi juu ya wairani na jeshi la kiirani likakimbia hadi kuingia katika mipaka ya iran na nchi za afrika na ashia zilizokuwa zimetekwa na wairani zikaaja chini ya serikali ya rum سی ہے مولا اسلام سے ماں کوامبا ہتو بکر صدیق رضی اللہ تعالیٰ عنہ پوے پو کا ڈاؤ نہ ابو جہل نہ بشارہ ال یا قرآن ٹکوف آکا کا کاما سنگی و شرطی کوامبا الف الام غلب روم فی عدنعز و حم من بعد سیاح سیغلبون فی بزین نہ آکا پنگا مدا و میا کا مٹاٹو ہاپو ٹم وسلم کوکو نہ حالی بشارہ آکا ٹمیا بسار یاکے نہ آکا مومب اب بکر کو کوفائیاں مابدلی کو کٹیکا شرط علاقے نہ آکا سیما کو سما کومبا نین سینین نی مجمل نہ مارا نیگی لینا کا کوسم آکا ٹیسا ہت مسیح <تصفح> مؤذ وسلم آنا سما زائیدی کوامبا کٹیکا جامع زام ٹم صلی اللہ علیہ وسلم wairani walikuwa wa washirikina na mfalme wa roma aliyekuwa mkristo kimsingi alikuwa, kim alikuwa akiabudu mungu mmoja na hii ndiyo pia sababu ya waislamu kuwa na huruma kwake anasema kwamba mfalme wa roma aliyekuwa mkristo kimsingi alikuwa, kim alikuwa akimwabudu mungu mmoja na alikuwa hamkubali masihi kama mwana wa mungu na yeye mbele yake kumbukumbu za masihi zilipowekwa alisema kwamba mbele yangu درجة يا مسيحي سي زي دياكي كما إيليو إليزو اي نا كرانتو كوفو نا حديثي بيا اي إيناتو أشاهدي واكي أليسما كومبا هيوني كلامو إيليومو كوني توراتي نحابو أياهيزي زي لشوكا كومبا أليف لاميم غلبة الروم في أدنى الأرز وهم من بعد غلبهم سيغلبون في بيزي سنين لله الأمر من قبله ومن بعده ويوم أيزين يفرح المؤمنون يعني ورومي sasa wameshindwa lakini katika muda mfupi katika muda wa miaka tisa watashinda tena wakristo wanasema kwa ujanja kwamba mtume saasalam alikuwa amepiga hisabu za nguvu zote mbili na kisha alikuwa ametoa bishara hii kwa busara yake sisi tunasema kwamba hivyo ndivyo masihi pia kwa kuona wagonjwa alikuwa akipiga hisabu kwamba waliweza kupona alikuwa akiwaondolea maradhi yao huuranafanya malenganisho hapa na anatoa jibu la shutma yao na hivyo mza yote inatoeka kuoka mono wake a ya wa furaha furaha wa wa wa zote mbili kwa pamoja anasema kwamba kon tukufu imejaa na bishara nyingi kama vile bishara moja kuhusu utawala wa roma na iran na bishara hiili ya wakati ule ambapo utawala wa kiirani ulikuwa umepata ushindi juu ya utawala wa kiroma wakati ule washirikina walikuwa wameona kwamba hiyo ni alama nzuri kwao au, au ishara nzuri kwao na walikuwa wameelewa kwamba ku, kwa kuwa itikadi zetu zinafanana na itikadi za utawala wa kiirani vivyi hivyo sisi pia tutamuuzi nabii wetu ambaye sheria yake inafanana na kitabu ndipo mwenyezi mungu alitoa bishara hii kwamba mwisho wa romi watapata ushindi na habari hii inapatikana kaika sura rom na kwa kuwa washirikina wa orabuni walikuwa wameichukulia kama ishara ya ushindi wao hivyo mungu alisemakwamba siku ile roa watapata wa ushindi siku ileilewala pia watapata ushindi uuya washiikiana iiliuaaida wayumai yafrahulmuminun mimi ni mungu ni juae sana warumi walishindwa katika nchi iliyo karibu na watu hawa katika muda wa miaka mitatu hadi tisa watashinda utawala wa kimajusi siku ile itakuwa siku yenye furaha kwa waumini na hivyo ndivyo itokavyo na baada ya miaka mitatu katika muda wa miaka tisa utawala wa kirom ulishinda utawala wa kiirani na siku ile ile waislamu wakapata ushindi juu ya washirikina kwani siku ile ilikuwa siku ya vita ya badr ambapo wa ushindi kisha kwamba hii waislawalipata hii hiitolew katika muda ambapo hali ya waislamu ilikuwa tete sana hawakuwa na silaha wala nguvu katika hali hiyo wapinzani walikuwa wakisemaunnusemaaa yaframuminun alitoa bishara mara mbili kamba siku ile ambapo waromi watapata ushindi juu ya wairani siku ile waislam pia watafurahi na bishara hii ilitimia kama ilivyokuwa imetolewa na upande mojawarom wakapata ushindi na upande wapili waislam wakapata ushindi فراز عبد الواحد صاحب و او انگریزا سیکوزا نیوم فری کی دنیا آکی و نا صحابہ huyu alikuwa na asili ya kiiraq na mwaka elfu mbili na kumi na mbili akifanya baiat alikuwa ameingia katika jumuia ameacha ni yuma binti mmoja na mke mmoja alikuwa amehifadhi kurani tukufu katika utoto wake alipokuwa akishika msimamo mkali akawa muislamu mwenye msimamo mkali hadi akauza televisheni ya nyumba yake kwamba kuona televisheni ni haramu na akachana picha zote katika nyumba yake kwamba picha hizi pia ni haramu alipojifunza elimu ya dini akiwa chini ya shekh fulani basi akashika msimamo mkali kisha lakini alikuwa na mashaka moyoni mwake kwamba sijui kamba mimi ni sahihi aulah na islam ni dini ya kweli aulah alikuwa na mwenzake mkristo yeye akapata athari kutoka kwake na alikuwa na mashaka kuhusu islam na alikuwa na maswali kuhusu islam asipopata majibu yake basi akaingia katika ukristo baada ya muda kisha mapenzi ya mtuma a saw salam yaka amka moyoni mwake na akakubali islam tena kwa vitu vile alikuwa msomi mzuri mwenye kufanya juhudi alipata digri kutoka university wa basra akapata masomo ya economics na alikuwa na shauku ya kujifunza lugha mbalimbali akajifunza kiingereza kifaransa kihispania kijerumani na pia alikuwa akijua lugha ya kirusi mwaka elfu b9 pamoja na mkewe akahamia uingereza na hapo mwenyezi mungu akamjalia binti moja baada ya kufika uingereza wabahati tu akaona mt alarabia na hapo akaanza kupokea na kupata majibu ya maswali yake kisha ukweli wa wa ukaingia moyoni mwake kwamba kwamba mara nyingi alikuwa shairi ya katika katika katika muda huo huo khalifa mtukufu taala misikiti kisa kania mweupe anatoa hutuba na kutoka uso wake nuru inatoka kisha baadaye akamwona kijana mmoja mzuri ambaye katika kipaza sauti akitaja majina ya tmaslaam anawasihi watu kumfuata yeye kisha mwaka elfu mbili na kumi na mbili akafanya bayati akawasiliana na dr bilal thaher sahib wa sheffield na kwa kupitia yeye akapeleka ombi la bayati yake kisha akifuatana naye akasoma vitabu vya jamaati na katika muda mfupi tu akaanza kufanya mahubiri na kutoa majibu ya shutma zinazoletwa juu ya jamaati kutoka urdun rababa sahib anaendika kwamba ndugu fraz abdulwahid alikuwa ahmadiya mzuri sana alikuwa akisoma vitabu vya jamaati alikuwa akitoa majibu ya maadui na kwa kweli alikuwa anatetea islam na ahmadiya juu ya ukurasa wa facebook alikuwa anafanya mahubiri mimi nikimtaja yeye hisi kama na lia mwenyezimungu amghufirie tamim abu daka sahib anaendika kwamba saheb alikuwa na kipaji kizuri cha kutafsiri katika lugha mbalimbali alikuwa mjumbe wa timu inayotoa majibu kuhusu shutma zinazoletwa dhidi ya jamati na majibu yao yalikuwa kamili yaliyojaa hoja na dalili alikuwa anaeleza majibu yao kwa kutumia hoja mbalimbali baadhi ya wanafiki walipoleta fitna alikuwa katika mstari wa kwanza kupambana nao kwa sababu ya imani yake kamili na mapenzi yake alikuwa anaitetea jamaat na ukhalifa dr aasaib anaandika kwamba ndugu marehemu fabdulwahid alikuwa na elimu kubwa sana na kipaji kizuri na alikuwa anajulikana kwa sababu ya mada zake na maandishi yake alikuwa ameingia katika jamaat muda si mrefu lakini katika muda huu mfupi alikuwa amepata elimu nzito kuhusu itikadi za kijamaati na alikuwa amefunga midomo ya wapinzani na majibu yake marehemu miaka michache kabla alikuwa amepewa wajibu wa kutoa majibu juu ya tovuti yetu ya kiarabu wajibu ambao akautekeleza katika muda wake wa mwisho na akafanya kazi kwa ikhilasi na kwa juhudi katika tovuti ya kiarabu ya, ya maswali na majibu kuna articlesakہ تقریba mia نaن au majibu yake ya شutma mbalinbاli ya taendelیa kutoa uشahiدi ju ya عlmu yake na jinsi alifanya juhudi ya kuwapa wapinzani majibu یao myezi mangu amgofiri ena amrehemu na ampnڈishe ktika darja awe mlinzi wa mکe وake na binti yake awaja lیe subira na amani na akubali matumaini yake kwa ajili ya ahali zake na akubali maombi yake na mwenyezi mungu aijaalie jumuiya watu wengi wali mfano wake baadha ya swala inshallah kama ni sima avyo ni tasilisha sala yaki ya jeneza الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده رَسُولُهُ عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجيب لكم ولذكر الله اكبر