أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدنا الصراط <سؤال> المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين منين مونيزي مونگو امسيدي سانا اناسيما نيلكو نايلزا ماتوكيو يا توكايو بادا يا فيتا في ابدر matukio haya upande mmoja yanatufahamisha kuhusu matukio ya sera na maisha ya mtume salallahu alh waalhi wasalam wa wakati huo huo tunapata kujua kuhusu baadhi ya mambo ya kihistoria na pia tunapata kuelewa kuhusu baadhi ya riwaya zisizo sahihi kama tusome historia ambazo zimeweka mbele ya watu wasiokuwa waislamu uso usio sahihi wa kiislamu na wapinzani wa, wa islamu wanatumia riwaya hizi ili kuizalilisha islam na waislamu wenye misimamo mikali wanazitumia ili kufikia maslahi zao kwa vyote vile matukio ambayo leo nitayaeleza tukio la kwanza ni la omer bin wahab ambaye baada ya kutokea kwa vita vya badr pale washirikina walipokuwa wameshindwa mtu huyo ilikulipiza kisasi cha wenzake alikuwa ametoka makana kuja madina kwa nia ya kuumua mtume salallahu alaihi wasallam lakini huko kudra ya mwenyezi mungu ikafanya kazi nyingine na ikamwezesha kukubali islam katika maelezo yake imeendikwa ya kwamba ime katika wafungua wa badr alikuwepo wah bin omer ambaye baadaye alisilimu rifa bin rafe alikuwa amemkamata baba yake aitwaye omer alikuwa miongoni mwa viongozi wa qureish yani yaaniomer bin wahab ambaye katika makka Zeref, alikuwa amewauzi mtume sallahalayhi wasalem na masohaba zake lakini kisha baada ya vita vya badr huyo akasilimu mailzo yake ni kaama hivi ya kwamba kabla haja silimu omer na safwan bin omaiya sikku moja wali wameketi wa kwa hatim katika makka safwan wakatiule ha kuwa mo islamu watu hawa walikuwa wanazugumzia mambo ya kushindwa kwao katika vita vya bader na walikuwa wanazugumzia viongozi wao wakubwa wakubwa waliouawa katika vita vya bader safana kasema wallahi baada ya kuuawa kwa viongozi hawa laza ya maisha imekwisha kabisa humera kasema wallahi unasema kweli kisha omer akasema kwamba kama nisingedhaiwa na mtu fulani mkopo ambao sina njia ya kulipa na nisingekuwa na fikra na wasiwasi kuhusu mke na watoto wangu ambao baadha yangu wanaweza kupata shida mimi ningefika kwa muhammad a salam na ningemua kwani ipo sababu ya kufika kwangu huko kwani mwanangu amekamatwa na waislamu kwa kusikia hayo safwan akabeba jukumu la kulipa mkopo wa homer na akasema kwamba kulipa mkopo ni wajibu wangu mimi nitalipa na mke na watoto wako wataishi pamoja na mke na watoto wangu na maadamu wako hai mimi na beba jukumu la kuwalea wewe nenda ukaamue neenda ukamue muhamad salualahwasalam mungu apishe mbali omer kusikia hayo akawa tayari kuondoka na akamwambia sufwan kwamba swala hilo litokalo kati yangu na wewe uliweke katika siri safuan akamwahidi sasa homer akanda nyumbani na akatoa upanga wake na akaunoa na akaweka sumu juu ya incha yake kisha akatoka maka na kufika madina omer alipofika katika miskiti wa unabii hapo hat uma raialautalanhu alikuwa ameketi na waislamu islamu wengine na walikuwa wanazughumzia vita ya badr omer alipo kalisha ngamia yake karibu na mlango wa mskiti wa unabii hata homor akamona kwamba homer ameshuka chini akiwa na upanga mkononi hata kwa kwakumona homar akasema kwamba adui huyu wa muungu homar benwahab bila shaka amekuja na mbaya kisha atomor akainuka mara moja na kwenda kwa mtume saawaala kwenye chumba na akasema ewe mtume wa allah adui huyo wa mungu omer bin wahb amekuja na upanga uliowazi mtume akasema kwamba umlete kwangu ndani haina shida umlete tu hatomor akafika kwa omer na kifuniko cha upanga kilichokuwa kwenye shingo lake akishika kifuniko hicho akamchukua homer na kwenda naye kwa mtume saaaau sallam na hatomar akawaambia masahaba answari walayokuwa pamoja naye akasema kwamba twende kwa mtume sal llahuali sallam ndani na nini mukaye karibuna mtume saaa salam kwani si na imani na homer kisha taala razillahutaalanhu akamchukua homer na kufika kwa mtume sala llahualihi wasallam ٹم صلی اللہ علیہ وسلم علی پو مو نہ عمر آکی جا کٹی کا حالی ہی کوم بھا آمیشی کا کی فونیکو جا اپانگا وا امیر کوم کو نو واک کلی چوکو کو نشینگولا کے آکا سے مَ عمر اویا چہیو کشم ٹوم اکا سے مَ امیر جو کریبو بسی امیر آکا جا کریبو نہ سا و نا دستوری یا زاما ذا اوجا ہی لیا آکی سما ان آمو و سواہن عم سلیمیا mtumie sala salm akasema omer islam imetupatia salamu ili yubora zaidi kuliko salamu yako ambaye ni salamu ya watu wa peponi kumekuja na ni agani homer akasema kwamba nimekuja kuzogomza kuhusu mwanangu ambaye ni mfungu wa wenu mimi ninaomba kwamba nini mumtendee kwa wemana kwa hulka njema mtume saa kwa kuona upanga wake akasema kisha upanga huu una maana gani umeera kasema mungu auangamize upanga huu je mmetuacha katika hali hii je upanga huu umetusaidia hapo kabla mtume akasema kwamba niambie kweli kweli kwelikweli umekujanani gani umeara kasema kwamba kwa kweli nimekuja nimekujanania hiitu kwamba niongee nawe kuhusu mfungua wa wangu ndipo mtumia saa alam akasema hapana bali siku moja wewe na safwan bin umaiya mlikuwa meketi kwa hatim na mlikuwa mnazughumza kuhusu waliuwawa wa quresh ambao waliuwawa katika vita vya badar na wakatupua kwenye shimo wakati ule uli ulikuwa umemwambia safwan kwamba kama nisingedhaiwa na nisingekuwa na wasiwasi wasi kuhusu familia yangu basi ningeenda kumua muhammad na safwan juya sharti la mawaji yangu alikuwa amebeba jukumu la kulipa mkopo wako na kuwalea watoto wako homer akane mara moja mwngezi mungu alikuwa amemwambia mtumi sala a salam yoe omer aliposikia hayo imeendikiwa katika riwaya kwamba akatamka mara moja kwamba mimi natoa ushahidi kwamba wewe ni mtume wa alla ewe mtume wa allah habari zinazofika kwako toka mbinguni na wahi inaishuka juu yako sisi tulikuwa tunazikazibisha ama kuhusosala hilo wakati ule hakuwa mtu yeyote mwingine watatu kwa hatim isipokuwa mimi nasafu vantu na habari hii ilikuwa kwenye siri hivyo wallahi hakuna awezaye kukuambia habari hiyo isipokuwa mwenyezi mungu basi sifa zote njema zina mwenyezi mungu ambaye ametuongoza kwenye islam na ametujali ya kushika njia hiyo iliyonioka kisha homer akatamka kalemaye shahadat kisha mtume akawaambia maswahaba kwamba mumpatie ndugu yenu mafundisho ya dini na mumsomeshe kurani tukufu na mwache mfungua wake masohaba wakati amri ya mtume mtumi sallaualhiwasalam kisha hat homer akamomba mtume saasal akisema ewe mtume wa allah mimi muda wote nilikuwa najaribu kuzima nuru ya allah na watu ambao walikuwa wamesha kubali dini ya mungu nilikuwa na wauzi sana sasa mimi napendelea kwamba uniruhusu kwenda maka ili niweze kuwaita watu wa maka upande wa allah na niwapatie mwito wa islam yawezekana mungu awaongoze wa ila mimi kwa sababu ya ushirikina wao nitawauzi kama wile kwa sababu ya islam nilikuwa nawauzi wauzi maswahaba zako mtumewe saaa salam akamruhusu kwenda maka si kuajilia kuwa uzi bali kwa ajili ya kufanya mahubiri hivyo ye akafika maka na mwanaye wahabin homer pia akasilimu baada ya kuondoka kwa homer kutoka makka safwan alikuwa nawaambia watu kwamba mimi nawapatie ni habari njema ya tukio ambalo inatokea hivi karibuni na kwa sababu yake nini mtasahau tukiola vita ya badr na shida ile na safwan alikuwa akiwauliza wasafiri kuhusu homer kisha siku moja mtu moja alifika maka na akamwambia safwan kwamba homer amesha kubaali islam safwan akapakiapo kwamba sitaongea naye na, na sitampatia faida yoyote kisha homer alipofika maka na sasa kwa kuwa alikuwa amesha kubali islam hivyo hakuenda kwa, kwa safan bali akaenda nyumbani kwake moja kwa moja na akatangaza mbele ya watu wa yake kuhusu islam na akawapatia mwaliko na mwito wakuwa waislamu safan alipopata habari hiyo akasema nilika nimeelewa kwamba kwanini hakuja kwangu bali ameenda katika nyumba yake huyu amekuwa mpagani sitaongea naye na pia yeye ye, na watu wafamili yake hawatapata faida yyote kutoka zati yangu hata washirikini pia washirikina pia walikuwa wanaelewa kwamba dini yao ndiyo dini na kumwabudu mungu aliye moja walikuwa wana kama upotevu katika zama hizi hii ndio hali iliyopo kisha omear akafika kwa saf bma akamwita na kusema kwamba wewe ni kiongozi mmoja katika viongozi wetu wewe unajua kwamba sisi tulikuwa tukiabudu masanamu je hii ni dini mimi natoa ushahidi kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa allah na muhamad aa ni mtume wa sallam, allah lakini safwan hakumpatia jibu lolote wala hakuelekea kwake kuhusu tukio hilo hatumiza bashira masahib ameandika katika sirath khatama nabiyin ya kwamba makafiri wa maka ambao hadi sasa waliokuwa wakipigana na waislamu kwa kutumia nguvu yao ya kidzahiri na kibri yao sasa baada ya kushindwa na waislamu katika uwanja wa badar wakaanza kufanya njama na mipango ya ndani kwa ndani hivyo tukio hili la kihistoria litokalo baada ya siku chache ya vita vya badr ni mfano wake ulio wazi wa hatari hiyo imeendikwa kwamba baada ya siku chache ya vita ya badr omer bin wahab na safwan bin omaya waliokuwa miongoni mwa watu wenye wa athari ya qurash wakikaa katika ua wa kaba walikuwa wanazungumzia wenzao waliouwawa katika badr na walikwa wana wakumbuka wakisema kwamba laza ya kuishi maisha imekwisha na omer akasema kwamba mimi niko tayari kuingiza uhai wangu katika hatari kama mkopo wangu usinizuie na nisiwe na wasiwasi kuhusu familia yangu na pia nina uzuru wa kwenda kwao kwani mwanangu amekamatwa na waislamu nnikifika huko mungu apishe mbali ni tamua muhammad saai sallam kisha safwan akamwahidi kulipa mkopo wake na kuwalea watoto wake kama imekusha elezwa hapo kabla kisha yeye ameendika hapa kwamba omer kisha akaaja nyumbani kwake akashika upanga wake na nakatia sumu juye ncha yake na akatoka maka kufika madina hatu mar ambaye alikwanailewa sana mambo yanamna hiyo kwakumona omayar akapata hofu na akaenda kwa mtumee salalaualam akasema omayar amekuja sina imani naye mtume akasema kwamba umlete kwangu akaenda kumchukua na wakati wa akawaambia maswahaba kwamba نائنڈا کم چکو او میر ال کم کٹنیشہ نم ٹم لیکن یہ حالیہ کے سی انزوری نینا مشک کا جو یا کے نی نی موئنڈے کام ٹم سسلم نا موب نہ تَ ہزار کیشاۃ عمر آ کی و نا امیر آکا دہم ٹم صلی اللہ علیہ السلم آ کم کالیشا کو او پولے ناک مکمبہ ام کوجا کو نیا گانی امیرا کَس مک کو با مو ناگ نی. سیما کنبا کماٹ و نا و اسلام نی میں کو mtume akasema kwamba sasa kwa nini umeninganiza upanga hu kwenye shingo yako ye akasema kwamba upanga upanga unazomze upangaupangauyaatyaanzkungemumekwa ujanja mtume akasema kwamba niambi kwelikweli umekuja na mpango gani akasma yalyalkushalima ni ni nimekuja kumwachisha mwanangu mtume akasema sawa ina maana hukufanya mpango na njama ukikutana na safa katika ua wakab omr akashikwa na kwa kusikia habari hiyo lakini akasema hapana sikufanya njama yote mtume akasema kwamba kwamba je hukupanga mpango ua. na kumbuka mwenyezi mungu kunifikia muiasemaam akashikwa na na kisha akasema kwamba unasema kweli kwa kwakweli tulikwa tumepanga njama hii lakini inaonekana kwamba mungu yu nawe ambaye amekupasha us mipango yetu wala wakatimbapo mimi na safan tulikwa tumepanga njama hii mtu huko labda mungu mpango huu ili mimi nikuamini hivyo mimi nakuamini kwamoyowakweli akafurahi sana juu ya islam yake na akawambia ya masahaba kwamba sasa huyu ni ndugu yenu hivyo mumpatie mafundisho ya islam na muache mfungwa wake ilmuradi omer bin wahab akasilimu na katika muda mfupi akapata maendeleo katika imani na ikhilasi na kisha akazidi sana katika iilasi yake mpaka akamomba mtume ssalam sal kwamba uniruhusu kwenda maka ili niende kufanya mahubiri mtume akamruhusu na homer baada ya kufika maka kwa mahubiri yake akawafanya watu wengi kuwa waislamu safan ambaye mchana na usiku aliku akisubiri kusikia habari ya mawaji ya mtume na alikuwa anawambia krash kwamba muwe teyari kusikia habari njema alipona manzari haya akashikiwa na butua baada ya badhar baadzi ya watu walikuwa wamisilimu lakini walikuwa na rangi ya unafiki mmoja wao alikuwa abdullah bin ubai bin sulul alama ibn kathir katika maelezo ya sura albaara aya namba tisa na kumi anaendika kwamba tukio la badr lilipotokea na mwenyezi mungu akashindisha kalema yake na akaipatia islam na watu walio wa islam hishima abdullah bin ubay bin sulul ambaye alikuwa kiongozi wa madina na alitukana na banu khazraj na katika zama za ujahilia alikuwa kiongozi wa makabila ya os na khazraj watu hawa walikuwa wameamo kwamba abdullah atawatawala riwaya moja inasema kwamba kaumuyake ikitengeneza taji ilikuwa imefanya mandalizi ya kumfanya kuwa mfalme wakati huo huo ujumbe wa islam ukafika na watu wakakubali islam na wakamsahau kwa sababu yake yeye akapata ziki kuhusu islam na waislamu tukio labatara lilipotokea akasema kwamba dini hii inashinda mwanzoni alikuwa na fikira hii kwamba hawa ni watu wachache lakini waislamu waliposhinda vita ya badar akapata wasiwasi zaidi hivyo yeyekizwahiri akakubali islam na wafuasi wake wengi pia wakakubali islam na baadhi ya watu wenye kitabu pia walikuwa pamoja nao kuhusu huyu miza bishira saba ameendika hivi kwamba katika madina hadi sasa watu wengi wa bila la aos na khazraji walikuwa washirikina ushindi wa badar ukawapatia mwamko na watu wengi kwa kuona ushindi wenyeshani wa wakakubali ukweli wa islam na wakasilimu na kisha kutoka madina ushirikina ukaanza kupungua kwa kasi lakini walikwepo baadhi ambao mioni mwao ushindi wa islam ulikuwa ume washa cheche ya ubaguzi na husda na wao wakiona kwamba sawa na kwa amba, hali kizwahiri islam lakini ndani kwa ndani wakaanza kuingia katika makundi ya wanafiki katika watu hawa ali maruf alikuwa abdulah bin ubay bin sulul ambaye alikuwa kiongozi wa kabilala khazraj na kwa sababu ya ujio wa mtumekatika madina alikuwa ameshapata huzuni yau ngolewa kwa uongozi wake mtu huyo baada ya badar kizwahiri akasilimu lakini moyo wake ulike umejaa na ubaguzi na uadui na yeye akiwa kiongozi wa wanafiki akaanza kupanga njama na mipango dhidi ya islam na mtume sasalam hivyo matukio yatokayo baadaye yanatuambia kwamba jinsi mtu huyo akawa sababu ya kuiletea islam hali iliyo mbaya sana ہسٹوریا ایلیون ڈیف غزو بنو سلیم او قرکرات القدر تو صلی اللہ علیہ وسلم علی پوری جی وٹا یا بدر باد ایسی کچا تو اکا تا تاریفا واٹو بنو سلیم نہ بنو غت فان وا کٹیکا کرکرات القدر نہ وانا پانگا پانگو وا کو شاملیا مدینہ قرقرات القدر ilikuwa chiemche moja katika medani na hiyo inapatikana katika njia ya najath njia inayotoka maka kuelekea siria na ina umbali wa maili tisiina sita kutoka madina kwa kusikia habari hiyo mtume akaamua kwamba ataondoka mwenyewe ili kupambana na banu sulaam na banu ghathfan رائی بالبال <سؤال> ابن اسحاق صلی اللہ وسلم باد و یا بدر مشو مار مذان او معنزو نے mwaka wa pili wa hijira alieleka hk kaika taaat bn saadeakwa wa sua ia alsi aa ad ieia uha mwaa waau wa a iwaya a wadi iaa a aeha eea ilikuwa nyeupe mtume sallai ia salam katika madina munavra akamteua abdullah ibni e ume maktum kama naibu wake na inaseemua kwamba mtume saaa salam alikuwa amemfanyaha sivaa bin urfata ghofari kuwa naibu wake katika madina na tunaweza kufafanua swala hilo kwa maana hii kwamba kwajilie uongozi wa mambo mbalimbali mbali alimfanyahatsivaaku wa naibu wake na hata abdulah ibna maktum akamtewa ili kusalisha swala kwa vite vile adui walipopata habari hii kwamba jeshi la kiislam linakuja yani watu mea tatu wanakuja kwao watu wa banu sulaim na banughathfan walipopata habari hiyo hapo wakapata hofu na kisha wakakimbia na wakaenda kujificha juu ya milima mbalimbali mbali. mtume sosamu pamoja na jeshi la kiislaam akafika bonde la kudr na akakuta alama za miguu ya ngamia na pia akakuta chimchim lakini mtume hakukutana na hata mtu mmoja wa maadhui mtume sasalam akawapeleka kundi moja la masahaba kuelekea upande wa bonde la juu na mwenyewe akaenda kupiga kambi katika sehemu iliyo katikati ya bonde hapo akakutana na baadhi ya wachungaji na mmoja wao alikuwa yassar mtume akamuuliza kuhusu watu wa banusulam na ghathfan yeye akasema kwamba sina habari nao mimi nawanywesha ngamia tu na ninapata zamu ya yangu siku ya ine au siku ya tano na wenyeji wa hapa wamepanda juu upande wa chimchim ila hali sisi hatuhusiki nao kwa vote vile kwa kuwa watu hawa walikuwa wamekuja na nia ya kupigana vita na waislamu na hiyo ilikuwa silaha zao na vitu vyao hivyo yiye akawakamata ngamia na wachungaji akaishi mausiku matatu sawana riwaya moja akaishi mausiku kumi na mtume alipokaa kule hakuna aliyethubutu kuja kupigana naye na hivyo mtume saa salam bila kupigana vita akarejea akiiwe na ushindi riwaya moja inaeleza hivi kwamba mtume sallahui salam alipata ngamia kama anima idadi yake ilikuwa mia tano kuwa watu hawa walikuja na nia ya kupigana vita na walikuwa wameacha mali yao huko hivyo sawanadesturi ya wakati ule ilikuwa halali kwamba mali yao ichukuliwe kama mali ya ghanima mtume akatoa khums yake na ngamia ya mia ine akagawa baina ya waislamu kila mwanajeshi akapata ngamia wawili wawili jeshi hili lilikuwa na wanajeshi mia mbili na mtume akapata yasar katika ghanima hiv akamwachisha unai mum akampatia uru na mtume akabaki njiya madina kwa siku kumi na hijra baaayahia ma wa makka wakitembelea makabila mbalimbali ya arab walikuwa wachochea wa zidi ya waislamu katika makabila haya kutokana na nguvu na uwezo yalikwepo makabila mawili ya ishio maeneo ya najat ambayo yalikuwa banusulamu na banughathfan na makuraashi wa maka walikuwa wamewachochea na kuwafanya kuwa maadui wa islam na wa islamu hivyo sarvilimor pia anaendika kwamba maquraashi wa maka wakaelekea maeneo ya najat na wakajenga uhusiano mzito na makabila ya maeneo hayo na kisha makabila ya sulam na ghathfan yakawa adui mkaali wa muhammad a salam na uadui wao ukashika sura ya kimatendo dhidi ya waislamu hivyo kwa sababu ya uchochezi wa quresh na kwa sababu ya matendo ya abu sufian wao wakapanga mpango wa kuishambulia madina ani william williamor ni mustashrik lakini amekubali kwamba watu hawa walijumuika na walikuwa na nia ya kuishambulia madina hivyo jinsi wao walivyotendewa yni waislamu wakakamata mali yao ya ghanima hiyo ilikuwa halali abshi anaandika zaidi kwamba mume aliporejea badr siku chache zilikuwa zimepita baada ya yeye kufika madina hapo akapata taarifa kwamba jeshi kubua la kabila la sulam na gadfan ina limejumuika katika karkaratu lqudr ili kuishambulia madina sasa kuja kwa habari hi karibuna vita ya badr kuna zihirisha kwamba jeshi la qurash lilipokuwa limedoka kutoka maka ili kuwa shambulia wa islamu wakati ule ule viongozi wa kurash watakuwa wamewatumia makabila ya Sulayam na naghatfan ujumbe kwamba nini muishambulia madina upande wa pili au jawezikana kwamba abu sufian alipojiokoa na kukimbia wakati ule akapanga mpango wa ku waislamu kwa kupitia makabila haya mtume alipofika madina سیکوچا جس باد آئی آکا پاٹا تاریفہ کومبا کبیل علیہ السلام نغد فان و اسلام کو شام السلام کو سیکیہ ہارحی و ممتوم آکا علیکیہ اُپانڈے و, و نجد لیکن یہ مٹوم سلسلم بادفیری سفاری ذسیکو کا ذا عالی پوفی کا کٹی کا انی القدر آکا پاٹا watu wa banusulam nabanuhathfan wakipata taarifa ya ujio wa jeshi la kiislam wameenda kujificha katika milima iliyo karibu mtume akawapeleka waislamu ili kuwatafuta mwenyewe akaelekea upande wa bonde lakini hakupata alama yote isipokuwa akakuta ngamia zao wa kila chakula katika bonde moja ambao sawa na kanuni ya kivita masoaba wakawakamata نہ کشم ٹو ہوا آکا جی جی کو یسار امبا آکا کماٹو نگامیا ام ٹو آکا پٹا آ سر جی ما یا خل کا ٹک وسلم کما مدا سی مدا ام ٹوہ آکا سیلیم نہ جاپو باد سلسم آکا پٹی اہ رو کا مہیسانی لکن ہوا جیٹے گا نا ہاد کی فو ishkuhusu edlfitr ya kwanza ya waislamu iliyofanywa mwaka wa pili wa hijra mwezi wa shawal imeendikwa kwamba mwaka wa pili wa hijra mwezi wa ramazan ilipokuisha mtume alisalisha swala ya idi yanilfitr ya kwanza mtume akawauliza watu kamba katika zama za ujahilia siku mbili ambazo mlikuwa mnazisherekea zina uhakika gani akaambiwa yani, watu watuwhukuwakasema kwamba uli kuwa tunasherekea kama tunaosherekea siku hizi mtume akasema kwamba mwenyezi mungu amepanga siku mbili kwa ajili yenu zilizo bora masahaba wakamuliza kwamba ni siku zipi mtume sa salam akasema kwamba idl fitr na idol azha katika siku hizi mtu yeyote asifunge saumu bali aale na anywe na aonyeshe furaha katika siku hizi izimbiliene diizimbili mtumi alikua anaenda kwenye da na da ilikuwa upande wa mashiriki ya madina kwa anatumia njia moja kufika huko alikuwa nyingine ya kurejea yake wasi sikuya i alaaumia niana safaimoa alisalisha fit kai sanabsku kwamba saumu za ramadan zilipo faradzishwa mwisho wa ramadan ukaja mtume akipata amri kutoka kwa allah akatwa amri ya sadkatulfitir kwamba kila muislamu mwenye uwezo kwa nyaba yake na kwa nyaba ya familia yake atoe sadkatulfitr sawa na saa moja Yani, anaweza kutoa tende au zabibu au ngano na sadaka hiyo igawanywe <tune> ee baina ya watu walio maskini mayatima na wajane ili e hiyo iwe kafara kutoka kwao na kwa ajili ya watu maskini iwe njia moja ya kuwa saidia hivyo sa wana amri ya mtume sala salam kabla ya idi ya ramazan sadkal fitr ilikuwa ina tolewa na ilikuwa inagawanywa baina ya mayatima wa watu maskini na lfitr ilianza mwaka huo huo mtume akatoa amri kwamba mwezi wa ramadan ukikwisha waislamu washerekee l fitr katika tarehe mosi ya shawa na idi hii ni kwa sababu ya kuonyesha furaha kwamba mungu ametujalia kufanya ibada katika mwezi wa ramadan lakini angalieni nshani yake kwamba mtume kwajilia kuesa furaha hi akapanga ibada nyingine ivi akatwa amrikua siku ya idi waislamuwote wajumuhike katika anja ulio wazi na kisha waswali rakambili kisa baada yaswaa hi anes furayaefura yao, yao kwani mwilipia una haki ju ya furaha ya roho kwamba ushiriki ushiri katika furaha ilmuradi islam imeweka idi قلع باد یا موش و عبادہ حذی قوبو ہی ویو جو ما نِ عید یا صعالٰ کوجہ باد وِکی موجہ نہ کیشا ایدی یا سامو نِ عید الفطر امبائی اِن کوجا باد یا رماضان ن عید یا ہجا نِ عید الاضحیٰ امبائی ام و اسلام و ناشرح کیا نا شرحقیہ نید ہز ذوٹ نِِ عباد زی و المرادی عید اسلام ذنا شان یا اجاب اُن کے nazinaeleza kuhusu islam na uhakika wake tunapata kujua kwamba jinsi islam inavyounganisha kazi zote wa za waislamu pamoja na kumbukumbu za alla hiv hundi umuhimu wa i kumbukendaa kamba sio furaha yake bali mungu pia akumbukwe kwamba kwa kwa jinsi islam ilivyuunganisha matendo yote ya muislamu pamoja na kumbukumbu za allah hata katika shughuli zake za kila siku kuinuka na kukaa kuamka na kulala kuoga na kuvaa nguo kuvaa viatu kuenda nji ya nyumba kuja kwenye nyumba kwenda ja kwe kwe kwenye safari kuree kwe kutoka safari kuuza au kununua kitu fulani kupanda juu au kushuka chini kutoka nji ya mskiti au ndani ya miskiti kukutana na marafiki kuona mwezi mpya au kwa mke hata kupiga mpa pia islam imeunganisha vitu vio, pamoja na kumbukumbu kumbu za allah hivyo haya ni mafundisho ya islam ambayo dhawima kila muislamu mkweli anapaswa kuyazingatia kwamba ku muda wote vote mungu awe mbele yetu na sisi tumtangulize katika hali hii kama washirikina wa arab kuhusu mtume salala salam ambaye ndiye mwenye kuleta mafundisho haya lakini katika wazo la makafiri alikwamwenye kutengereza waseme kwamba muhamada saw salama amepata ujanuni wa mungu si jambo la ajabu kweli mtu wa dunia ataona mambo hayo kama ni ujanuni tu lakini mtu aliyeelewa uhakika wa zati yake anajua kwamba hayandiyo maisha haswa yani hayandiyo maisha halisi kwamba mtu aendelee kumkumbuka mwenyezimungu mungu daimadawamo katika muda huo yapo matukio mawili yenye ya mashaka yatokayo baada ya vita ya badr na kabla ya ohd na tukichunguza kuhusu matukio haya tunapata kujua wazi kwamba ni visa vilivyotengenezwa tu tukio la kwanza ni la mawaji ya asma bin timarwan inasemwa kwamba mama huyo aliuawa katika baezwake imeendikwa kwamba hat omer bin adi khitmi alikuwa swahaba kipofuhao علی کو امٹواء کوانزا علی سلیم کٹی کا قبیلہ بنو ختمہ علی کو موقع پیلی و نا نہ کولیکوا نہ ماوسیق و یا رمضان یا لیو باکی امٹو میں صلم آکم بل کا عمیر بن ادي خطمی کو اسماء بن مروان امبائی عل کو منم کے یہودین علی کو امک و بن زید بن حسن انصاری امبائے علی کوام سلیم و نصباب یا کو موا اسما بن مروان علی کو انڈیو ہی کو مہیو و مہیو علی اسلام na naalikuwa anawachochea watu zidi ya mtume alikuwa anatunga tu ana shairi riwaya moja inasema kwamba mama huyo akipeleka nguo chafuai ms lik akiwauzi mtumena waa iaa usiku yake sawa na kauli ka ya aliyetengeneza ٹمے آلیپو معامور بس یہ آکائنڈہ کٹکے نیو بیا کے وٹوٹوا کے والی کو میں لالا کریبو نہ یہ نہ نا ماما ہوا آنا یو شم ٹوٹو موجا امیر آکا, آکا آکم شکم ٹوٹو نہ آکم ٹینگا نیشا نہ ماما نہ آکی وکا او پانگا جو چاکے آکا ٹومے انگو وزا کے زوٹے پا کا اوپانگا وا کے اوکئنڈا کوچا نہ کیف ہوا چاکے کی شا امیر بن ادی آ کا جم ادینہ نہ آکا سوالی سالہ یا آل فجیری نیوما تمہیں آلی پ ملیزا سوالا آکام عمیر آکام جے اما بنتی یا مروان یا نیم پٹ ازام بھی آکم پٹی یا جی جب لاکے آکی سما کومبا لا یتھو فیح انزان asababu yake hata mbuzi wawilipia hawatapigana yani mawaji ya mama huyo hayana shida shidaoyote kwamba mwenye kuipinga hata hataipinga tukio hilo anaendika kwamba maneno hayo ni maneno ambayo hakutamka yote isipukua mtume tu kwa vitu vile baada ya tukio hilo mtume akampatia omer jina la basir yani mwenye kuona ہات امر بن خطاب کو پوفو ہوم بھائ آ اسی کو شاسی کا یا کاسے ما سیسے میں کی پوفو بالی ہو سی ما بسیر کٹی موجا جی اسما لیبم آسما ماما ہوا امیر بن ادیا kisha akafika kwa asma mama huyo alik anauza tende omer akaashiria upande wa tende alizoweka mbele yake akasema je unatende ilizoa za uokmaisha akanyak n akainama ilikubeba tende aka seman, na, kisha aka inda, katika, ke. na nikamua maswahaba kwamba کاما ام ن ٹاكا کو مون امٹو امبا يے آميم سعيدي يہ مونگ نمٹو ميں واقع باسي مون امیر بن ادھى روايا مج اي نا سيما كوامبا امٹو ميسل عالى پحل علی شاہ مواجي يہ اسما بن تمروان ہت امیر آكا اوم با نظي كوامبا كام منظي مونگ آٹم فكي شاہ امٹو ميں واقع كواخيرى كٹيكا مدينا مي ميٹا موا اسما يعنى یعنی علی کوٹو امری کونڈو کا ٹیکا ویٹا یا بدر ہی ویو مٹوم صلی اللہ وسلم علی پوریجوکا بدر نا آکافی کا مدینہ ہاپو ہس و میر کو جیلیا کوٹمی دظیر یا کے آکائنڈہ کٹکا نیمب یا اسما نہ آکام روا موجا ان سما کو باد یا کو مو اسما بنتی مروان او ہست و میر علی پوریج کٹیکا مٹھا اول وٹوٹو و مما ہو ولی کو وانام kwakumona omaar wakasema kamba omaarjee wewe umemuwa yakasema ndiyo kishaakasema fakiduni jamia sumalaatunzerun nini n ote mupange njama zidi yangu na msinipe muhula mimi naapakwa mungu ambae uhaiwangu mkononi mwake kama niniote museme yale ambae mama huyo alikakisema mimi nita wa ni nyote. mpaka nita uwa washahidi او نیٹا و انگیزین کٹیکا جہنم ٹانگو سیکو ال کٹکا قبیل اللہ بن و ختم اسلام اکانزا قو اینیا قو کو اینیا کو کا قاسی و الہ قبلا کے نیوا چاچ کو و اسلام الحٹا و پیا ولیک وَ چ اسلام یاؤ علامہ سہیلی آ مڈی کا کول علی اموا اسما علی کو موم وک نٹیکا کتاب استیاب چینیا حالیہ میر امین ڈی کو کمبہ ہو یو علی کو آموا ڈا ڈیا کے kwani yeye alikua akimtukaa mtume aa na katika sta jina la dada yake halijaendikwa hiki kisa kchtuiuk il halipatikani katika, katika shs hali au katika kitabu cha hadisi jambo la kweli ni kwamba watu waliokuja baadaye wakatengeneza visa hivi na wakaendika kwenye vitabu vyao na wameanza kueleza visa hivi kama azabu ya kuvunja heshima ya mtumeaa na mashehu wazamahizi wanatoa hoja hiyo hiyo kwamba mtu akivunja heshima ya mtume basi nini muuwe ilhali hakuna azabu ya namna hiyo katika sheria ya kiislam na maukio hayo hayana uhakika uhakkavovute na tunaposoma tukio hili kwa umakini tunapata kujua kwamba kutokana na sanad riwaya ni zaifu نہ البانی الامڈی کا کٹی کتابوں کا موجا نی محمد بن عمر واقدی امبا نی مینٹا کو جن ضائف kimantiki basi kuna maswali yana ibuka kuhusuriwaya hii kwa mfano swahaba alikuwa kipofu kivipi aliweza kufika katika nyumba ya mama huyo huyo kisha kisha kisha kisha kama waseme kwamba alikuwa anajua kwaani, alikuwa tumara, kwa mara mara kwa akafika akafika huko lakini wakati wa usiku akafika ke, kisha, kisha, ki vipi, usiku katika katika nyumba yake akaingia ndani kivipi giza la akamtafuta mama kivipi akajua watoto wake walikwa amelala karibu naye akaendelea kumtafuta mama huyu nakatika mambo hayoyote hakuna na aliiamka nakisha akaaywas mama huyo alina mauti mbele yake hakupiga kelele wala hakuchukua hatua yote na riwaya muaji alikuwa ametenganisha mtoto mchanga na mama yake huyu alikuwa kipofu mama alikuwa na macho lakini hakupiga kelele wala hakuchukua hatua yoyote mume wake pia alikuwa amelala huko huyu pia hakupata taarifa ya tukio zima na zaidi ya hayo sahaba huyo kivipi aliweza kujua kikawaida vipofu wanawatambua watu kwa sauti kwamba huyu alikuwa asma marwan riwaya nyingine inasema kwamba mama huyu alipoenda ndani kuchukua tende yaani kuna visa mbalimbali mbali. kisa kingine kinasema kwamba mama huyu alipoenda nyumbani kuchukua tende swahaba akaona hapana pale na hakumuona yoyote jambo hili nila kufikiriwa kwamba swahaba alikuwa kipofu angewezaje kuona hapanapale na angeweza kusema kamba nilipoona ppa siuwonayoyoia akaona kwamba tende hizi hazifai Yani, mtu aseme kwamba kwamba alikuwa amegusa kwa ali kwa, ame kwa mkono ni sawa lakini hapana pale haliwezi moja kwa huyo ali kwa kwa huyo alipofika mtume baada ya ya kumua wa mama na amue, na akampatia tena upande kamba aliegua wa kakono iaa akiao kumzika na pia kuna tahakiki nyingine iweka mbele yenu iliyofanywa na watu wetu hi tilafu mbalimbali zinazopatikana katika kisa hiki zinasibitisha kwamba kisa hiki kimetengenezwa نہ کٹی کے روایا نینگی جینلا مامہ ہوم علیز و اسما بنت تِ مروان الحالی مونڈیشی وال استیاب آمس مکم بہ حکوہ اسما بال علی کُوا ڈاڈا یا عمر بنت ادی کی شہ مواجی جینلا کے لیم الیز و کمہ عمر بن ادی نہ امر بن ادی ول نہ ساوانہ ابن دريد مواجى عليا غشمير ساوان روايا زينگين ہوا ہوا کو wawaji wake bali mtu mmoja wa kaumu yake wa alikuwa amemua alipokuwa anauza tende sawana ibn saad wakati wa mawaji yalikuwa ni muda wa usiku ila hali sawana zarkani ilikuwa muda wa asubuhi au jioni alipokuwa anauza tende kisha jinsi tukio hili livitokea lina hitilafu huyu mama akakabwa au akapigwa hanjari kwenye tumbo lake na akawawa akawawa aka wakati wa usiku au akauwawa wakati wa asubuhi kisha kuna jingine kwamba sawana sawana ibne hisham abu afak alipo uwawa maama huyu akakawa mnafiki maneno heanasibirishe kwamba ye alikwa muislamu na kwakusikia mawaji ya abu afa akava mnafiki kama alikwa muislamu sasa kivipi angeweza kuendika shairi yeni kuvunja hisma ya mtume nakuuna hismayamisk sriawad mlisma kwambamiimembanaiwambio kwa rea maina amoau sawaa da amuara sirt muhamadaawsalam huyu alikwa kipofu hivyo hakuweza kushiriki katika vita ya badr na mwandishi huyu huyo ameeleza kwamba alikuwa kipofu lakini alikuwa nashiriki katika jihadi yaani ni riwaya ambazo zimechenganywa kama kisa hikisi kisa cha kufikirika sasa kwanini hakija elezwa katika vitabu vya tarikh historia na sira yaani tarikh tabri au tarikh ibne kathir isipokuwa ni vitabu vichache bib vimeeleza tu kidogo na vitabu vingine havikugusa kisa hicho lakini wadi ameeleza kisa hiki kwa melezo zaidi kaika vitabu vya ad kisa iki akipaikani lhali waandishi wa vitabu vya mtume sasa kwa nini hawakueleza kisa hiki kisha kingine ni kwamba sawanariwaya hii mtume alipotuma sahaba huyo ilikumua mama sasa kuna maana ngani kwamba sahaba amulize mtume kwamba je nitapata au la kama kama hapo kabla hilo lingekuwa limetokea basi mayahudi wangesema kwamba waislamu wamevunja mkataba kwa kuumua kwakumua asmaba na wamejaribu kuharibu amani ya madina hali wanahistoria wana kwa mfano arus al anf na tarikh tabri wanasema kwamba wadui wa kwanza baina ya waislam na mayahudi wa ulianza pamoja na ghazwa banuayan <tipulikana> yani hata mayahudi hawakuchukua hatua yote dzidi ya waislamu hivyo vitu hivi na mambo hayo yanathibitisha kwamba kisa hiki ni cha kufikirika tu masheikh wenye msimamo mkali wakitoa umuhimu kwa visa hivi wamezalilisha mafundisho mazuri ya islam na katika zama hizi wakitengeneza visa hivi vya kufikirika wanaonyesha msimamo wao mkali zidi ya waahmadia na wanaendelea wa wa kuwachochea watu zidi ya waahmadia kisa cha pili pia kinafanana nacho ambacho inshala nitaeleza katika siku za usoni nacho kinathibitisha si kwa uwazi kwamba ni kisa cha uongo الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يذلله فلا هادي له ولا ان لا اله الا الله ولا ان محمدا عبده ورسوله إِقْوَادُ اللَّهِ رَحِمَكُمُ اللَّهُ إِنَّ اللَّهَ يَأْمُرُ بِالْعَدْلِ وَالْإِحْسَانِ وَإِيتَاءِ ذِي الْقُرْبَى وَيَنْهَى عَنِ الْفَحْشَاءِ وَالْمُنكَرِ وَالْبَغْيِ يَعِظُكُمْ لَعَلَّكُمْ تَذَكَّرُونَ اذكروا الله يذكركم وادوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر