أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدًا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله سراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت أمير المؤمنين مونيزي عام أم سيدي سانا أنا kisa cha mauaji ya asma ambacho nilikuwa nimekieleza katika hutuba iliyopita na nilikuwa nimesema kwamba kuna kisa kingine kinachofanana nacho na kisa cha pili pia inaonekana kwamba ni kisa kilichotengenezwa na kisa cha pili ni cha mawaji ya myahudi abuaf imeandikwa ya kwamba katika vitabu vya sira kuna kisa kingine cha ja kufikirika kinachoelezwa ni cha mawaji ya myahudi abu afu maelezo yake kama yanavyoelezwa ni ya kwamba siku mmoja mtume sawasaam aliwaambia maswahaba zake kwamba ni nani ambaye kwa ajili yangu anaweza kupambana na adui huyo yani abu afa ni nani ambaye anaweza kumua mtu huyo yani abuaf alikuwa mtu mzee sana hadi inaseemwa ya kwamba umri wake ulikuwa umeshafikia miaka mia moja ishirini lakini mtu huyo alikuwa akiwachochea watu zidi ya mtume saaw wasalam na katika shairi yake alikuwa anatumia maneno machafu zidi ya mtume saaawwasalam juya kauli qauli hi ya mtume saah wasallam a salim bin omer akainuka huyo alikuwa miongoni mwa wale ambao kwa sababu ya hofu ya allah walikuwa kuwa wakilia sana yeye alikuwa ame shiriki katika vita ya badar ilmuradi yeye ale sema kwamba ni naziri ju yangu kwamba mimi nitamua abu afok lasivio katika juhudi hiyo nitatowa uhayiwangu kisha hasalm bin omer akaanza kutafuta nafasi kwa ajili yake siku moja ulipokuwa muda wa usiku na ilikuwa joto kali abu afa alikuwa amelala katika ua wa nyumba yake hasalm akapata taarifa yake n a akaondoka na kwenda huko baada ya kufika huko ha salem akaweka upanga juu ya ini ya abu afak na akatumia nguvu zake zote mpaka upanga ukachana kifua chake na tumbo lake na ukaingia kwenye kitanda chake na adui wa mungu abu afa akapiga kelele ha salem akamwacha katika hali hiyo hiyo na akaondoka kutoka huko kwa kusikia kelele ya abu afa watu wakamkimbilia wa, wa na baadhi wenza wa wa ya wenzake wakamwinwa na wakampeleka ndani ya nyumba lakini adui huyo wa mungu hakunusurika na akafa kisa hiki kimeendikwa hivi katika kitabu cha sira na kisa hiki vilevile hakisimulivi na riwaya yoyote ن ولا ہاکی پاٹیکانی کٹ کا سہا سہ کٹ کا بازی یا وتابو یا سیرا کسی کی گنا کی پاٹیکا نا کامابل سیرت الحبیہ ش شرا زرقانی نبقۃ القبرہ ابن سع سیرت النبیہ ابنِشام البدایہ ونِ ہایا کتاب المغازی الواقدی نا صبل الحداء و رشاد نزالک لکینی کٹیکا وتابو وینگی یا ہسٹوریہ کس کی ہاکی پاٹیکانی کم فانو و الکام الفی تاریخ تاریخ تبری تاریخ ابن خلدون نقزالق الحالی کٹیکا باز یا وتابو یا ہسٹوریا کاما مجینہ یاو یا, یا لیبیو الیزوا کی صحیح کی کہ میں الیزوا نہ کہ نہ کی صحیح نا کی, کی, کی ویلے ویلے کاما الیبیو ٹوکیو لا اسما اونا الیزوا او شہیدی ہو کوامبا ییہ آلیکوا اقیوہ چوچی ا واٹو زیدی ہم ٹومے صلى اللعلی وسلم نا بادا ویٹایا بدر آکا زیدی کون اوبا غوزی نا ہسدا نا آکاوا ماسی آلیی وازی نا ہیٹلافو زینا زپٹیکانا کٹیکا روایہ ہی یا مواجی یا ابو افق زینا لیٹا ماشکہ کوامفانو ہیٹ لافو کٹیکا سوالالا مواجی ساونا ابن سعد نا واق دی مواجی و ابو افق علی کو سالم بن عمر عمیر الحالی کٹیکا زنگی نے علی تاج و ن سالم بن عمر نا ساونا ابن اقبا علی کو سالم بن عبد اللہ بن ثابت انصاری علی موا ابو افق پیلی سب کا صبابو یا مواجی کو نا ہجلافو ساوان ابن ہشام نا واقدی سالم علی پاٹا جذبہ نا آکام موا ابو افق الحالی ساونا روایا زنگی نے mtumbe sallah waalam alituwa amrina hivyo juya amriya ke abu afaq aka uwava ibn hisham a mendika hivi kuhusu hitilafu ya kidini kuna jambola tatu sawana ibne saad abuafaq alikwa myahudi ilhali sawana wakadi hakuwa myahudi kisha katika zama zama wajiya kuna hitilafu sawana wakadina ibne saad tukیo hili lilito kیa bada ya mawadi ya asma binti marwan اlhاli saوa nا ibn اshaق na ibn hisham na kazalik tukیo hili lilitokیa kabla ya mawadi ya asma ہitilاfu hizizina une shaوazi na ki ubaga kwamba kisahikini kisa kilicutengenezwa na cakibandia na kama tukubali kwamba alikuwa ameuawa basi makosa yake mengine kwamba kuwachochea watu dzidi ya mkuu wa serikali na kutunga shairi yenye matusi na kuleta fitina na ufisadi vitu hivi vinatosha kwa ajili ya kumpatia adhabu ya, ya kifo makosa ambayo mtu akiyetenda anapewa adhabu ya kifo matusi yake peke yake hayawezi kuwa sababu ya mauaji haya na vivyo hivyo kama ilivyokuwa tukio la asma baada ya mawaji ya abu afu haisibitiki kwamba mayahudi walichukua hatua yoyote hivyo kukaa kwao kimia ni dalili ya kutosha kwamba kisa hiki ni kisa kilichotengenezwa jambo hili pia mnatakiwa kulikumbuka ya kwamba zama za matukio haya inayoelezwa ni kabla ya vita au baada ya vita yni yalitokea kabla ya vita au mara baada ya vita na wanahistoria wote wana afiki kwa pamoja kwamba uadui wa kwanza wa waislam na mayahudi ni vita vya banu kana kama tukio lingetokea kabla ya badr basi lazima wangelitaja kwamba tukio hili lilikuwa limetokea na kwa msingi wa mawaji ya abu afa na asma wangeweza kuleta shutma juu ya waislamu kwamba waislamu wameanzisha vita pamoja nao lakini habari hizi hazipatikani katika sehemu yyote kwamba wayahudi ma wa madina kwa msingi wa, wa matukio haya wawe wameleta shutma fulani juu ya waislamu hata sbsh akieleza matukio ya mawaji ya asmana abu abuafa ameeleza katika khatam hatmnabiin anasema kwamba baadha ya hali za vita ya badr baadhi ya wana historia na wakdi wameendika matukio mawili au visa vivili ambavyo katika vitabu vya hadithi na katika vitabu vya historia ishara zao pia haipatikani na hata kama tutafakari kimantiki basi havisibitiki kuwa sahihi na kwa kwakuwa kwa sababu ya matukio hayo hali fulani ya kishutma inapatikana zidi ya mtume salausalam hivyo baadhi ya wana historia wa kristo wame yataja na matukio haya yameelezwa hivi kwamba katika madina alikuwepo mamoja asmaa ambaye alikuwa adui wa islam na alikuwa akimtukana mtume salaual wasalam na katika shairi yake yye matusi alikuwa akiwachochea watu juu ya mawaji yake siku moja swahaba moja kipofu omar bin adi akishikwa na hasira kali wakati wa usiku alipokuwa amelala kwenye nyumba yake akamua na mtume salalahu alehi wasalam alipopata taarifa ya tukio hili mtumealm hakulalamika bali akasifu kitendo chake kisa cha pili kinachoelezwa ni ya kwamba yani alisifu kitendo chake sio maana ya kwamba kwa, kwa kweli alikisifu bali jinsi kisa kinavyoelezwa na mimi nimekusha si kwamba kisa hiki kilikuwa batili kisa cha pili kinachoelezwa ni kwamba myahudi mmoja abu afaq alikuwa akiishi madina na alikuwa anatunga shairi zidi ya mtumesl na alikuwa anawachochea makafiri zidi ya mtume sawasa siku moja swhaba moja salm bin omer akishikuwana hasira wakati wa useku akamua kaye uwa lake hiyo ina elezwa hatmitabishira masab ana endika kwamba wakadina ibn hisham wame endika shairi ambazo asmana abu afak walikuwa wametunga zidiya mtume sal اlah alaii na sarvelia miorpia ame endika kwaye vitabu viake visahivi yai watu hawa walio wa mustashrikin wametumia uzuru huu wakijaribu wa kutsibitisha kwamba angalia ni zuluma kubwa zilivyofanywa lakini uhakika dio huu kwamba visa hivi havisibitiki kuwa sahihi hoja ya kwanza ambayo inaleta mashaka ni kwamba katika vitabu vya hadis visaa hivi havipatikani katika hadisi yoyote tukio la namna hiyo halijaelezwa pamoja na jina la muaji au aliye uawa na hata tuache hadisi baadhi ya wanahistoria pia hawakutaja visa hivi kama visa hivi vingetokea kweli kweli basi kulikuwa hakuna sababu kwamba vitabu vya hadisi na vitabu vya historia vingekaa kimia na hatuwezi kuwa na mashaka kwamba kwa kuwa kwa sababu ya matukio hayo صلیمکین موررخین وا ٹک وا مے جنسی ہایا نہ شوٹ می کا ٹو گالیے kwamba kama mtu anafanya uchochezi au anawachochea watu zidi ya serikali kama vilikuwa vimetokea basi havileti shutuma yoyote na pili mtu anayesoma hadithi na historia anaweza kujua vizuri ya kwamba waislamu muhaddithin na muwarekhin hawakuacha riwaya yoyote kwa msingi huu kwamba kutoka riwaya ile shutuma inapatikana dzidi ya islam na zidi ya mwanzilishi wa islam na sababu yake ndio hii kwamba hii ilikuwa njia yao kwamba jambo ambalo walikuwa wakilikuta kuwa sahihi kwa namna ya riwaya walikuwa wanaliendika tu na baadhi ya muhadithin na wanahistoria walikuwa na njia hii ya kwamba jambo ambalo lilikuwa likiwafikia kuhusu mtumie saasana kuhusu maswahaba zake hata kama riwaya ile iwe dhaifu kimantiki au kiriwaya walikuwa wakiliingiza tu kwenye vitabu vyao na hukumu au uamuzi wake walikuwa wakiwaachia muhakikin wajao kwamba wao sawa na kanuni ya riwaya na mantiki wata wenyewe wa kwamba riwaya ile ni sahihi aula nakatika kufanya hivyo nia yao ilikuwa ndio kwamba jambo lolote ambalo linanasibishwa na mtuma sa sal na maswahaba zake hata kama lionekane kuwa sahihi au lisionekane kuwa sahihi lisiachiwe nje na ndiyo sababu kwamba katika vitabu vya mwanzo vya historia mambo yote yamekusanywa lakini sio maana kwamba vyote vinakubaliwa bali sasa ni kazi yetu kwamba sisi tutenganishe yale yaliyo dzaifu na yale yaliyo imara hivyo hakuna shaka ndani yake ya kwamba muislamu muhaddis au mwana historia hakuacha riwaya yoyote kwa msingi huu kwamba riwaya ile ni zidi ya shani ya mtumina masoaba zake au kwa sababu yake mtumiaa anashutumiwa au islam inashutumiwa hivyo matukio ya mawaji ya kabin ashraf na abu rafe myahudi ambayo yanafanana na, na matukio ya mawaji ya asma na abu afak yanapatikana katika vitabu vya hadisi na historia na msimuliaji muislamu na muhaddits au mwanahistoria yyote hakuyaacha lakini kwa kuwa visa hivi vya asmana abu afa havipatikani katika haditsi yoyote na pia wanahistoria wamekaa kimia juu yake habari hii ni usibitisho wa kutosha na ni ushahidi wa kutosha kwamba visa hivi ni visa vilivyotengenezwa vi na baadae vikaingia katikaiwayaa ikawaeyaa isa ukisoauuaasa iiaibtka wabasai isaiiwawiacaaia iaai ba ii iecha kaiaiwayaya ia سی عمیر بن ادی بالین غشمیر سہیلی عناصرما کومبا مجن حیا ہیا فائی نسی صحیح نہ سنگی موم کے علی کو آمی موا آم موا امبا جلا کے لیم تاج و یزیر بن زید کا کروایا ابال بالی با نہ کٹھی روایا زنگی نے ان پٹیکانہ کو امبا حکون علی موا اسما بالی مواج واقو آسی جولی کانہ امبا علی جی ٹکانہ نوم کے نا پیا ابن سعدہ میں سے مکم با علی اوا و علی کو اسما بنت مروان لیکنی قولی یا علامہ ابن عبد البر سے سے با ہاکوا اسما بنت مروان بالی امیر علی کو آمو ڈاڈایا کے بنت ادی pia wakati wa mawaji ibne saad amesema kwamba ni sehemu ya usiku wa manane lakini katika riwaya ya zarkani inasibitika kwamba muda wake ulikuwa ni mchana au asubuhi au sehemu ya mwanzo ya usiku kwani wakati ule huyu aliye wawa alikuwa anauza tente kisa cha pili ni cha mawaji ya abu afaq ابن سعد نواقدی وامی سیما کنبا مواجی آلی کو سالم بن عمر الہالی روایت زنگین زینہ سیما کنبا آلی کو سالم بن عمر نا ابن اقبا آمی سیما آلی کو سالم بن عبداللہ نا پیا کوہو سو ابو افق ابن سعد آمینڈی کا کنبا ہویو آلی کو آم یہودی لیکن اواقدی آنا سیما کنبا حقوا آم یہودی کیشا ابن سعد واقعی و نا سمہ سالم اکشیک و نا جذیبہ نا حسیرا کاموا ابو افق لکنی روایت کونبا علی کو صلی اللہ علیہ وسلم کو مؤجیا کے ابن سعدنا نا وانافیانہ وانا سمہ کونبا ابو افق علی واو بعد مؤ اسما لیکن ابن اسحاق نہ ابو ربیع و ناسمہ کنبا علی اواوا kabla ya mawaji ya ahma mahitrafu hizi zinathibitisha kwamba visa hivi ni visa vilivyotengenezwa na kama kuna uhakika basi umefichika na hatuwezi kusema kwamba uhakika huu ni wanamna gani hoja nyingine ndio hii kwamba zama ya visa hivi iliyoelezwa nikwab iliyoelezwa ni zama ambapo wanaistoria wote wanafiki kwa pamoja kwamba hadi wakati ule uadui uliko haukutokea baina ya waislamu na mayahudi hivyo katika historia jambo hili linathibitika wazi kwamba uadui wa kwanza au vita ya kwanza ilitokea baina ya waislamu na mayahudi ni ghazwa ya banun na banun walikuwa wayahudi wa kwanza ambao walianzisha vita na uadui na islam hivyo kivipi inaweza kukubaliwa kwamba kabla ya vita hii kulitokea vita baina ya waislamu na mayahudi na kama kabla ya ghazaya banun ka, vitu vi hivi au matukio hayo yalikuwa yametokea basi ilikuwa haiwezikani kwamba visa hivi visingetajwa katika sababu za ghazaa banun ka. lazima wangeendika sababu hizi na matukio hayo na pia kwa uchache mwayahudi ambao wangeweza kuleta shutuma zidi ya waislamu kwa msingi wa matukio hayo kwamba waislamu ndio walioanzisha vita kuhusu matukio haya wangepiga kelele na wangetumia kama msingi lakini katika vitabu vya historia na katika vitabu vya mwarakhin haikutajwa kwamba mayahudi wa madina wawe wameleta shutuma zidi ya waislamu na kama mtu atafakari kwamba labda watakuwa wameleta shutma lakini wanahistoria wa islamu havakutaja basi wazo hilo halina msingi wote kama ilivyo ileziwateari kwamba muhadis au mwanahistoria muislamu hakuficha shutma ya wapinzani hivyo katika kisa cha saria nakhla washirikina wa makka walipoleta shutma dzidi wa ya waislamu juu ya kuunja heshima ya ashere hurum wana historia waislamu waliindika shutma hiyo kwenye vitabu vyao hivyo katika muda huu pia kama mayahudi wangekuwa na shutma zidi ya waislamu basi historia ingetaja muradi tuangalie kwa namna yoyote visahivi havisibitiki kuwa sahihi na inaonekana kwamba adui fulani akinasibisha visa hivi na, si vi na muislamu fulani ameeleza na kisha visa hivi vikaingia kwenye riwaya za waislamu au muislamu fulani zaifu kwa ajili ya kunasibisha uongo huu na kabila lake kwamba watu fulani wa kabila lake walikuwa wamewaua makafiri hawa ameingiza riwaya hizi katika historia mungu anajua vizuri zaidi hundi uhakikatuunaopata kujua kuhusu visa hivi lakini kama ilivyofanywa ishara ya kwamba kama visa hivi ni sahihi hata kama tukubali kwamba visa hivi ni sahihi basi kwa kuangalia hali ya wakati ule kama vilivyotokea havezi kuwa na shutma katika zama zile jinsi ilivyokuwa hali tete ya waislamu hali ambayo imekusha tajw tayari hali yao ilikuwa ni kama mtu fulani ambaye aanguke kwenye sehemu ambapo pembezoni mwake uwe moto unaowaka na asiwe na njia ya kutoka nje na kisha wawepo watu ambao wawe maadui zake wakali katika hali hiyo ya waislamu kama mtu fulani mwenye fitna na mwenye shari akitunga shairi dhidi ya kiongozi wao angewachochea au anawachochea watu juu ya mawaji yake basi sawa na hali ya zama ili tiba yake isingekuwa nyingine isipokuwa kumua na kisha mawaji haya yalitokea kutoka kwa waislamu katika hali ya namna hiyo hivyo bwana margulis ambaye ni orientlist yani ni mahiri wa mambo ya kimashiriki ambaye katika mambo yote anachukua kipengele ambacho kinaenda kinyume cha waislamu yeye anaendika kwamba kwa kuwa kwa asma katika shairi yake kama shairi hiyo imenasibishwa na asmaa alikuwa amewachochea maadui zake juu ya mawaji ya muhammad sa salam hivyo mawaji yake hata kama yapimwe kwa mizani yoyote ya dunia kitendo hiki hakiwezi kufahamika kuwa kitendo cha kizulma na pia jambo hili likumbukwe kwamba njia iliyotumika katika kuwachochea watu zidi ya waislamu katika nchi kama uarabuni ingeweza kuleta hatari na natija zidi ya waislamu na pia sawa na desturi ya wakati ule alie uawa alikuwa mkosefu tu na si wengine kwani katika waarabu kwa sababu ya uchochezi huo natija ilikuwa haiishii kwa mtu mmoja tu watu wachache bali moto huo ulikuwa ukiwaka na kusambaa katika makabila yote bwana marglos kama anashutma kuhusu wawaji hawa basi ana upingamizi kuhusu njia iliyotumika kwamba kwa nini kosa lao lingetangazwa wazi na kisha wangepewa azabu sawa na kanuni jibu lake la kwanza ni kwamba kama visa hivi vichukuliwe kuwa sahihi basi yalikuwa matendo ya baazi wa ya waislamu ambayo waliyatenda katika hali ya hasira na mtume alikuwa hakutoa amri yake kama inayosibitika sawa na kauli ya ibn saad pili hata kama ifahamike kuwa amri ya mtume salallahu alehi wasalam hata hivyo jinsi ilivyokuwa hali ya zama zile kama ingetumika njia hii kuwa ua asma na abu afak na watu wa familia yao wangepata taarifa kabla ya tukio kwamba watu wetu watauawa basi yangeweza kutokea matukio yenye hatari na ilikuwa na hatari kwamba matukio hayo yangewasha moto mkali dzidi ya waislamu na mayahudi na waislamu na washirikina wa madina biha bashirimse anaendika kwamba ni jambo la ajabu kwamba mara, a upande mmoja amesema kwamba mauaji yao yalikuwa yakihalali sawa na desturi ya uharabuni wakati huo huo kwani jicho lake halikufikia kwenye njia iliyotumika kama angekuwa na yakini kwamba njia hii iliyotumika kama ni sahihi kwamba walikuwa wameuwawa basi njia hiyo ilikuwa ikiendana na hali ya wakati ule na kwa ajili ya kustawisha amani lakini kwa kweli ukweli ndiyo huu kwamba matukio hayo hayakutokea muhtasari ndiyo huu kwamba matukio ya mawaji ya asmana abu afaq hayahibitiki kuwa sahihi kimantiki na kiriwaya lakini kama yachukuliwe kuwa sahihi basi sawa na hali yazama zile hayawezi kuwa na shutma yoyote na hata kama iwe sura yote iwayo matukio haya ya mawaji yalikuwa matendo ya baadhi ma ya, ya waislamu tu waliyo katika hali ya, ya hasira kali na mtume hakutoa amri yoyote kuhusu hao na shutuma hii ni batili kwamba mtume alikuwa ametoa amri kwamba nenderi mkawa uwe mambo hayo yamenasibishwa na mtume sallahualualahi wasalam na wanahistoria wameendika wangetakiwa kufanya uchambuzi lakini havakufanyana hii ni shuk, shukrani na hisani ya mwenyezi mungu kwamba alitujalia kumkubali imamu wazama na sisi kwa kuona kila jambo na kwa kulichambua na kuelewa uhakika wake kisha tunajaribu kulieleza na shutma yoyote ya aina hiyo ambayo inaletwa dhidi ya mtume au ya ati yake tunafanya juhudi ya kuikatalia mwenyezi mungu awajalie maulama hawa akili ambao wakiingiza mambo ya namna hiyo wanapata maslahi zao na wanajaribu kuzalisha islam kusema wanasema kwamba sisi tunaitumikia islam lakini uhakika ndio huu kwamba matendo yao ndio yaliyoleta سما کٹی کا او اسلام منگ منگو آوا جعلی یا اکیلی مداح نگ پنڈا کو ظغمزی یا بازی مار ہیمون مار ہیم وز نی پروفیسر ڈاکٹر ناصر احمد خان صاحب امبا یہ علی کو معروف کوا جن پرویز پروازی صاحب سیک ما انچینی کانڈا اکیونا و نََ عمری و میکا سمنا صابا علی فری دنیا انََِ لاہ و الہ الہراجی alikuwa amezali wa mjini um, kadian baba yake malana ahmad khan sahib nasim alikuwa mbashiri wa jumuiya ambaye aliwahi kuwa nazir islau shat mukami kwa muda mrefu na alikuwa mtu um, mkubwa sana ki, katika jamaati alifanya kazi kubwa kwa ajili ya kuongoza na kupanga nizamu katika jamaati مام میا علی رحمت بی بی صاحبہ پروازی صاحب علی سوما ماسومویہ آوالی کٹو کا قادیان کیشہ بادہ یا کفائیاں فوم فور ہاکو پاٹا ایڈمیشن کٹیکا کالج کوانی تعلیم مسلم کالج و قاتیول علی کو کٹیکا مجوا لاہور نا کالج ایلی پوہامی یا ربوہ آکا پاٹا کیلی کالج کو مکالف جامع اٹیسہ ہمسین نہ نان آکا پاٹا ڈگری یا بی اونرز آنرس مکالف جامع اٹیسہ نہ سٹینی علی پاٹا شہادہ یا اورینٹل کالج نہ موقع سٹی نی نان آکا پاٹا شاہادہ یا پی ایچ ڈی کٹوکا چوچا پنجاب پروفیسر نا سرپروازی صاحب نہ موقع الفلا میٹسن سٹی نی بہادہ یاقو فنیا ایم اے کٹیکا اردو عالی ٹیولی وا کاما مہاذیری نہ آکازی شاہ ہڈو ماہیو کٹوکا کالجی یا کسیر کالی یا مظفر گڑھ kisha akaanza kushiriki katika mipango mbalimbali mbali. na makala zake zilikuwa zikipigwa chapa katika alfazl na misbah na khalid alikuwa na shauku ya kutunga shairi alikuwa mshairi mzuri na talimua slamollg ilipojengwa mjini rabwa yeyi akajitolea wakfu mwaka 6n moja na hadi mwaka elfu moja mia tisa na tisa akafanya kazi kama mhaziri na kuanzia sitini na tisa hadi sabini na tano akafanya kazi kama mkuu wa idara ya urdu katika talimu alh slam collej rabua kuanzia sabini na tano hadi sabini na tisa akaendelea kutoa huduma kama mhaziri wa kuitembelea japan ambapo katika miaka hiyo akafanya juhudi kubwa ya kujenga uhusiano baina ya pakistan na japan na pia akatoa huduma katika kuanzishwa jamaat tokyo mwaka 7b9 akarejea pakistan kisha akaendelea kutoa huduma kama kamaapofeo kwanzia seman sita hadi tisini alikuwa ana wafundisha wanafunzi kama assistant professor katika gorment collegi fasl abad kwa sababu ya kuwa ahmadia akalazimika ku ona mate na hali ilipofikia kwamba atiwendani kwa ati kwasababu ya jamati akacha mambo yotina akaja uingriza akaaja kwa khalifa mtukufu wa ine rahm llah talana kwa amriyake aka hamiya sweden katika nchi ya sweden kuanzi tisinina moja hadi elfu mbili na moja akaendele kutoa huduma kama profesa katika chuo cha upusala alipo ka sweden akawa mjumbe wa kamati ya nobel prize for literature na kwa miaka kumi na sita akaendele kutoa huduma hiyo mwaka elfu mbili na tatu akahamia canada katika dunia ya elimu jina lake ni marufu sana mke wakemke wake ni majid sahba ambaye ni binti wa mali muhammad msaib ma jalil na mwenyezi mungu alimjaalia wana wawili na mabinti watatu mke wake anasema kwamba nilikaa naye kwa miaka sitini na mitatu siti alinisaidia sana katika hali zote za ziki na faraja kwenye huzuni na furaha kwa kuwa mimi nilikuwa binti mkubwa wa wazazi wangu niliishi rabwa hivyo profe yani mume wangu hakunizuia kuwatumikia bali alikuwa akiwa jali sana zaidi kuliko mimi anasema kwamba hata alikuwa akiwatendea jamaa zake na jamaa zangu alikuwa mfano wa hali ya juu wa itaihil qurba alikuwa akiwatendea jamaa wote kwa mapenzi na kwa ikhilasi kushiriki katika huzuni na ghamu ndio ilikuwa shebaha yake mwana wake tahr mad khan anasema kwamba daima alikuwa akitabasamu akaendelea kuupenda ukhalifa wakiahmadia upendo mkubwa na hadi kifo chake ameendika kwamba aliendelea kuwasiliana na khalifa wa wazama na akaendelea kumuindikia barua ya maombi katika maradhi yake wakati ambapo madaktari walikuwa wamesema kwamba sasa hakuna tiba yake na ilikuwa vigumu kwake kumuindikia barua hata hivyo akiwa juu ya kitanda chake alikuwa anaindika barua na kunitumia barua ya maombi alikuwa na uhusiano wa ikhilasi na unyofu alipoka inchini japan mwana wake ana endika kwamba baba yangu alipewa zawadi ya encyclopedia zawadi hi ilikwa kubo wasana katika zama zile. na yeye aka itolea akatoa kwajilia maktaba ya ukhalifa pia akapewa tuzo ya ilama ikbal gold medal itratumwaka iai lakini kakua alikua ahmadia hivo akuta kaikaebaaaema aaia sura fulani unaweza kupata aa fulani anasema baba yetu alitufundisha mapenzi kwa ukhalifa na akatupatia imani ili niweze kumweleza khalifa kile kilichemo moyoni mwangu na binti yake mwingine sadi anasema baba yangu alikuwa anaopenda ukhalifa na tuliona hishma na taadhima na upendo kwa ajili ya ukhalifa wakiahmadia katika maongezi yake dhaima tulikuwa tunaona baba yetu kwamba kabla hajafanya kazi yoyote alikuwa na tabia ya kumwindikia khalifa wazama barua ya maombi na katika siku za maradhi yake madaktari walipoeleza hali ya kukata tamaa katika chumba cha daktari akaniambia kwamba nimpatie kalamu na karatasi na akamwindikia khalifa wazama barua ya maombi alikuwa anatoa sadaka sana hela yote alikuwa anaipata alikuwa anatoa katika sadaka mjukuu wake naela mahmud anasema kwamba mimi kwa kupitia babu yangu anasema kwamba kwa kupitia babu yangu niliona nikajifunza kwamba imani ni nini na mapenzi ya allah yanakuwa ya, ya namna gani huyu binti huyu ni binti ya binti yake yaani zafar mahmud ni baba yake anasema kwamba mimi nilijifunza kutoka kwa babu yangu kwamba mapenzi ya allah yanakuwa ni ya namna gani anasema kwamba nilikuwa nashangaa shangaa nilipokuwa namwona akisoma alhamdulillah alhamdulillah kwa kuinua kidole cha shahada hadi pumzi yake ya mwisho anasema kwamba kwa kuona mapenzi yake moyoni mwangu pia nilihisi na nikatamani kwamba kama babu yangu alivyokuwa anapenda kenatukufu na ukhalifa pia nipate mapenzi yake mungu amghufiri na amrehemu na awajali watoto wake na vizazi vyake kuendeleza mema yake marehemu wapili ni sherif masabati ابن امیر خان صاحب بٹی و ربوا یہ پیا علی فری کی دنیا اکیو عمر میں کسمنا نانے عل کو موسی آ میاما کے نا وجانا و ویلی نہ مابنتی ویلی کی جانوا کے موجا ان نافیا کٹی کا کی کوسی چا کو حفاظ کولیندا مرکز نا نہ جانوا کی واپیل تاہر بٹی بشیر و جمویہ نا کیا جماعت سرالی معانوا کے طاہر بٹی صاحب امبائی نمبا شری آنا انڈیکا کو باباگو علی کو آنا الیزا یا کومبا بشارہ یا مواجی یا پنڈت لیکھرام رام ایلی پوٹی میا و کاتیول بابا کے بوانا امیر خان صاحب بٹی علی کی جانا kwa sababu ya kutimia kwa biashara hiyo ukweli wa ahmadia ukaingia moyoni mwake lakini kwa sababu ya ujana wake hakubahati ka kwenda kaadiana kufanya bayat lakini baadae akafanya bayat juu ya mkono wa khalifa wa kwanza akaingia katika jamii ya kwa sababu ya kutokea ufisadi na fitna namwa kalmuja mitisa sabini na inne wa katiele alikuwa kishi lalia aka cha lalia na aka hamia rabwa alikuwa anafanya kazi katika kiwanda cha nguo hakuficha uahmadia wake alikuwa anawaambia watu siku ya kwanza kwamba mimi ni ahmadia kama mnataka kujenga urafiki nami basi sawa lakini mimi sitaficha imani yangu ndugu yake latifamasaib anaishi ujerumani anasema kwamba ndugu yetu alipokuwa anafanya kazi katika kiwanda cha nguo adui moja wa jamaati akaaja katika idara yake na akasema mimi ni mejua kwamba wewe ni ahmadiya ye akasema kwamba ndio mimi ni ahmadia adui huyo akamtukana hat masihe maud alahaatu wasalam na akasema kwamba sasa wewe utaishi katika kiwanda hicho au mimi na akajaribu kuwa chochia miliki wa kiwanda zidi yake ndugu yetu akaanza kufanya dua kwamba ewe allah unisaidie kwa ajili ya masihi wako na uunje njama yake anasema baada ya muda mtumishi mmoja wa kiwanda akaaja na akamwambia kwamba mtu ambaye alikuwa ametukana masihi maut saizi ameketi nje ya kiwanda na wamiliki wa kiwanda wamemkamata akiiba na wamemfukuza kazi marehemu alikuwa na tabia ya kuswali sala ya tahajudi na swala zote kwa wakati na alikuwa na tabia ya kufanya maombi mengi alikuwa anasoma sana vitabu vya jamaati na baada ya kustafu alikuwa amesoma zaidi daima alikuwa na tabia ya kusoma kitabu fulani cha ja, jamaati na makhalifa wa jamati kila walipokuwa wakieleza mpango fulani wa dua alikuwa anaitikia wito wao na alikuwa anafanya dua alikuwa anasoma sana ru sherif mwana wake aliye mbashiri anasema kwamba nilipokuwa mwanafunzi wa darasa la sita shuleni alikuwa anaiambia kamba wakati wa wakwenda na kurejea kutoka shule usome ru na akamwambia mwana wake kwamba kwa fadhili ya mwenyezi mungu mimi نا سوما دروشریف زائدی یا مارا الف موجہ کٹی کسی کو موجہ منگزمگو ام غفریے نہ آمر ہیمو نہ آوا جالیے کو انڈل زم ما کے مار ہیمو عنائف واٹا نے پروفیسر عبدالقادر ڈاہری صاحب امبائے علی کو امیر و و ولایا نواب شاہ عقی ونا نا عمر میاک ٹیسن بیلی علی فری کی دنیا ان اللہ و وہ ان لہراج اون نا کجانا مجنا مابنتی واٹانو کیجاناواکe سمرحمد آنانڈیkا کوان با کaٹیkا فامiلیakہ جمویا الیpٹیکnا kاکupیtیا بابایاکe رئیس مhمد مقیم خان ڈاری صحب عبدالقادر صاحب الی kا mtu شجانا mکwیلi سانا مw اnaواکe آناnڈیkا کوان با الی kuا hhیsی شhیدنا aیbu katika kukaa na watu walio maskini ila hali jambo hili linachukuliwa kuwa na aibu kwamba mtu mkubwa akae na mtu maskini alipata digri ya mast kutoka chuo katika lugha ya kisindi wakati ule katika jimbo la sid hakukuwa na idara nyingi za elimu hivyo alianza kufanya kazi kama mhaziri katika koleji moja ya hehrabad kwakuona shauku yake prinsipal wake akasema kwamba ufungue idara ya elimu katika nowabsha na uanzishe madrasa wakati wa jioni akaanzisha madrasa na idara ile ikapata maendeleo na ikawa ol na ikaanza kufahamika olji mashhuri katika jimbola sind kwasabauyjuhudi yake alikuana uhusiano imara na wanasiasa wa sind na alikuwa anawaambia kwamba mimi natokana na, na jumuia ya ahamadia na pia aliwaambia watoto wake kwamba musiwe na hofu kwamba mufiche ahmadiat yenu na katika lugha ya kisindi alikuwa anasema kwamba sisi tumevaa dhahabu ya ahmadiat ambayo ni alama yetu سوانا کاولی یا خلیفۃ المصیص ثالث رحم الله تعالی علی پټہ بہاتی یا کو تفسیر نکوف قرآن دکوفه کټهغه یا کسندی نا سوانا کاولی نا اګریزولا خلیفہم دکوفه وتاتو پی علی پټہ بہاتی یا کو تفسیری تفسیر صغیر کټه کټه جلا دام بیلی kwa sababu ya kupigwa chapa kwa tafsiri ya kirantukufu na tafsiri ya aya zilizuchaguliwa na kipeperushi fulani wapo watu wanne ambao kesi moja ilikuwa imefanywa zidi yao akiwemo halifa mtukufu wa ine rahmlataal na marhemu pia alikuwa ndani yake alikuwa mahiri wa lugha ya kisindi na lugha ya kiurdu vilevile kuwa mjumbe wa wanafunzi wa phd walikuwa wakija kumtembelea ili kupata mwongozo alikuwa na marafiki zake wingi katika lugha ya kisindi aliindika kitabu kimoja ambacho katika swala la kuwaongoza wasomi wana na wanafunzi kina umuhimu mkubwa pia kuhusu kabila la dahar la sind kuna maneno yalikuwa yametumika katika kamusi yasio yeye sawa na amriza kuantukufu aliwashawishi viongozi na maneno hayo yakatolewa kutoka kamusi ile menyezi mungu amghufirie na amrehemu na awajalie watoto wake kuendeleza mema yake marehemu anayefuata ni profesa dotor muhammad sharif khan sahib امبائی کوہیزی کوزی علی کو نائشی مارِ کہانی عقی و نا عمر میکس من ان علی فریق کی دنیا ان لاہ و ان لہراج علی کو موسی مکفیسا سیلاسین ٹیسا علی زلیو ان چینی تنزانیہ کٹکا فامل جمویہ الی پاٹیکانہ کو کم پیٹیا بابیا کے ڈاکٹر حبیب اللہ خان صاحب امبا اکیو انجنی تنزانیہ علی کو مقبال احمدیت شریف خان صاحب علی سُما ماسومیہ الیٹو قادیان حتم السلح ماؤد رضی اللہ تعالی عنہ ٹوا ٹوبا ہمسن ہمسنا ٹانو کو ہُو ٹوبا ذاک آکا دٹول وقفو و کاتول الکا ما فنزی و دراصلان کی شاہ مؤف میٹی میٹیسا سیٹی نینا ٹاٹو آکا فائیاں ایم ایس سی زولوجی نا موکرمیٹی سر ٹی سینا سیٹا آکافانیاں پی ایچ ڈی کٹوکا پنجاب یونیورسٹی ساوانا عگیز اللہ خلیفۃ المسیح صالص رحم اللہ تعالی موقع سیٹی نینا ٹاٹو اکانزا آنزا کوٹوا یا ماسومو کٹی کا تعلیم الاسلام کالج na kisha mwaka tisina nane akapata kustafu na akapata bahati ya kuitumikia jamaat kwa miaka helaiina mitano katika majeza mbalimbali ya dunia kuna makala zake zipatazo mia mbili na hamsini zilizopigwa chapa makala yake ya kwanza ilipigwa chapa mwaka9sb sa mbili na makala hii ilikuwa kuhusu reptiles alikuwa anafanya tahkiki sana kuhusu nioka na wadudu alikuwa anafanya takik na takik yake ilikuwa kubwa sana mimi pia nimewahi kuwa mwanafunzi wake tuli kuwa, alikuwa anatupeleka nje na kisha alikuwa anatuonyesha vitu mbalimbali kwamba katika dunia wadudu wanavyopatikana na wana aina ngani mwaka elfu mbili na mbili alipewa tuzo ya zoologist wa mwaka mujibu la chodri saheb wa marekani anaendika kwamba mwaka elfubili 8ane nilienda kuongea naye kuhusu mchango wa miskiti akasema kwamba sina chochote cha kutoa lakini akasema kwamba uje nyumbani nikaenda nyumbani mke wake pia akaaja kule na wakaweka mbele yangu volut moja na zahabu aliekuwa amepewa kutoka wazazi wake au kutoka wakwe zake akatoa na akasema kwamba hii ndiyo tunayo unaweza kuchukua kama mchango wa miskiti alikuwa mtu mnyenyekevu sana alikuwa rafiki wanafun wa wanafunzi wake mungu amghofirie na amrehemu mwana wake zafurulah sahibu anaendika mambo hayo mengine yamekuja baadaye آنا سما کوم بابازی یا وانا سیاں سی والا ربوا کوٹوکا مارکان کانڈا کو کٹانا کا نا, نا شریف خان صاحب نہ ساونہ کالی یا وانا سیاح سی ہاوا کٹیکا انچیا پاکستان, پاکستان ریپٹولوجی یعنی ریپٹائل وانا و پاٹیکا نا انچینی پاکستان والوں نہ ماہری زائدی کٹیکا انچیا پاکستان کلی کو شریف خان kijana wake ki rashid zubair anasema kwamba baba yetu alikuwa na tabia ya kuswali sala ya tahajudi na swala na saumu kwa wakati na alikuwa akiswalisha sala katika miskiti wa kamar pamoja na kuswali swala kwa pamoja alikuwa na shauku ya kusoma tafsiri na usomaji wa kanantukufu kuna mcjukuu wake mashhud mashuhuda madkhan anasema kwamba babu yetu ambaye alikuwa mtu mkubwa wa kiroho na alikuwa na elimu kubwa ya kisayansi alitufundisha kwamba ushahidi juu ya dhati ya allah unapatikana katika asili alikuwa anatusihi sana kwamba tuswali swala kwa wakati na tusome kurani tukufu kwa wingi alikuwa na upendo mkubwa na ukhalifa wa kiahmadia na daima alikuwa anamwendikia khalifa wazama barua na alikuwa anasikiliza hutuba zake na pia alikuwa anawasihi watu wa nyumbani pia kwamba wasikilize hutuba zake mwenyezi mungu awajalie watoto wake kuendeleza الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد محمد ان محمدا عبده ورسوله الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر