أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين جهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت <متحدث> عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين ام سيدي سانا اناسما بعض يا ماطوكيو يا معيشه الله عليه وسلم. یا ٹکایو وکاتی وا بدر او مارا بادا یا ویٹا یا بدر کٹیکا کیو ہایا کو نا ہباری یا کو صلی اللہ علیہ وسلم نا ہتائش رضی اللہ عنہا ہو ہی نالاپ بادا یا کیفو چا ام المومنین خدیجہ رضی اللہ عنہا موجا. عثمان بن مزون بنت اللہ, وسلم قوام با. اللہ جے ہم ٹو آکا سے ما کومبا نی نانی. کو مو نانی آکا سے ما کومباسلم آکی پینڈا آنا وکو موکیرا na akipenda anaweza kumoa mjane mtume akasema kwamba bikira ni nani akaambiwa kwamba aisha binte abubakar kisha nabii salalahu alihi wasallam akamuuliza kwamba mjane ni nani ye akasema kwamba huyu ni soda binte zama ye amekwisha amini juu yako na pia amekuisha onesha utii wako صلی اللہ علیہ وسلم آکا نینڈا کا بکر صدیق الی کنگیا ناسو نکاح یات عائشہ ہت و بکر ہکوپو نیوم بانی لاکنی پو کے رومان hat khola akaongea naye na, na akimpatia pongezi akasema kwamba umi rahman menyezi mungu menyeshani amekujalia kheri na baraka nyingi ye akasema kwamba kheri na baraka ile ni ipi hatkhola akamwambia kwamba mtume salllahu alaihi wasallam akinipatia ujumbe wa, akini wa kufanyanyika na aisha na amenituma kwako اُم رومان آکا سما كو بہ كی ام سبیری ابو بکر آجھ بادھا یا مدا اتو بکر صدیق آكا جا نیو بان ات خولا آكا موامبیہ امبایو الی كو آم معامب ہت اُم رومان اتو بکر صدیق آكا مولیزا ذہ آك سمہ كمبہ كالا نی امبی یا كوا خیری ن براكا ایل ای پی ات خولا آكا معامبیا كمبا ام ٹُم سلسلم آم نی ٹُُما كواكو n nimekuletea ujumbe wa nikah ya aisha kwa kusikia hayo tobakr sidik akasema kwamba je kufanya nikaha na aisha ni sawa huyu ni binti ya ndugu yake hathola akarejea kwa mtumi sa salam akamwambia yale aliyosema tobakr sidik hapo mtume saa sallam akamwambia kwamba nenda ukamwambii kwamba mimi ni ndugu yako katika islam na wewe ni ndugu yangu lakini kufunga ndoa na binti yako kunawezikanya na kisheria hakuna uzuru au kizuizi chochote hat hala akarejiana akaongea na toubakr sidik y akasema kwamba usubiri akatoka nji hat mroman akasema kwamba mutam bin adi alikuwa ame mzohomzia mwana kwa jili ya aisha wallahi abubakr hakufunga ahadi ambayo akavunja hivyo hato abubakar akaenda kwa mutem bin adi na karibu yake alikwepo mkewe ummulfatah mama huyo akasema kwamba e ibni kahafa tuki moza mwana wetu kwako yawizikana kwamba wewe umuingize katika dini ile uliyo nayo hata ubakar akaongea na motaiadin akasema kwambaje we pia unasema hayohayo kama alivyosema mke wako yaakasema kwamba ndiyo mimi pia nasema yale yale ubakar akarejea kutoka kwa motam na mungu akamwondolea shida yote kuhusu ahadi ile aliyokuwa amefanya yaani mutam aliposema kwamba mwana wangu hawezi kuwa muislamu hapo posa ile ikakwisha na shida ile aliyekuwa naye kwamba nimiahidi naye hilo pia likakwisha kisha akamombi hathola kwamba ufikishe ujumbe kwa niaba yangu kwa, kwa mtume saai salam hatihola akafikisha ujumbe wake na mtume saaama akamoa hata aisha raziallahu taala anhana ٹوکیو ہیلو لینا پٹیک نٹک موسن احمد بنبل عائشہ نا سیما یا اللہ علیہ وسلم بادی علی نبی کولی اُنشو رویا رویہ بیلی کبلا کو ک nikamwona malaika ambaye alikuwa amekubeba katika kitambaa cha hariri riwaya nyingine inasema kwamba malaika akasema kwamba huyu ni mke wako mtakatifu nikamwambia kwamba ondoa kitambaa ye akaondoa kitambaa na nikaona kwamba huyu ni wewe nikawaza kwamba kama ndoto hii ni kutoka kwa allah basi allah ataitimiza kisha wewe ukaoneshwa kwangu katika ruya نکا نبا ملائی کلی کم کو ہریری نکاسی ممبا اونڈو کیٹانبا کابا نکا کھم کش نکمبا می نوٹو اللہ, اللہ میزا ریوائٹ بخاری عائشا رضی اللہ عنہ کٹیبو چا کتاب رویہ ambayo imesimuliwa aa aisha razi allahu taala anha kwamba sefarimaa abubakar akamwambia mtume aa salam kwamba ewe mtume wa allah kwanini hufanyi shirehe ya harusi yako na aisha yaani posa ilikwa imekubaliwa lakini hata abubakar alikuwa baado za aisha hataaubakar akamwambiya mtume saa salam kuhusu harusi yake mtume akasema kwamba kwa sababu ya fedza ya mahari hathaubakar akampatia okia ya kumi na mbili na hamsini na oki moja ni sawa na dirhamu arobaini na mtume akatuma mali hii kwetu kama mahari wakati wa harusi ya biisha radzillahu taala anha kuna hitilafu zilizofanywa na wanahistoria na wandishi wa sera na wasimuliaji wa baadaye na watu wasiokuwa waislam pia wanaendelea kuleta shutma juu ya jambo hilo lakini jambo la msingi ni kwamba aisha alipoolewa kama kungekwepo jambo fulani kuhusu umri wake basi watu wa wakati ule na wanafiki na wapinzani wangeleta shutma nyingi lakini katika kitabu chochote shutma ya aina hiyo haipo na vitabu ambavyo vinazugumzia habari hiyo kuhusu vitabu hivi hakimu mwadilifu wa zama hizi yaani hatamasihi yamala slam amevitaja kama kauli zisizo na msingi tu anasema kwamba habari hii inapatikana katika vitabu visivyo na msingi na katika hadithi na qurani habari hii haisibitiki tumida bishia masahabu akieleza kuhusu nika yaat aisha ameendika ya kwamba baaada ya kifo cha khadija razillahtaalaanha mtume sallh alahiwasalam alikuwa amemoa aisha sadika razillahu taalanha huo ulikuwa ni mwaka wa kumi wa utume na ulikuwa mwezi wa shawal na wakati ule yani alipokuwa amemposa umri wake ulikuwa ni saba lakini inaonekana kwamba alikuwa amepata ukuaji wa haraka waila kulikuwa hakuna sababu kwamba khola bint hakim ambaye ndiye aliyekuwa ameleta ujumbe kwa mtume saaa salam angeweza kupata wazo kuhusu aisha lakini kwa kuwa alikuwa bado hakupata ubalehe hivyo akaendelea kuishi kwa wazazi wake na mwaka wa pili wa hijra miaka mitano ilipokuwa imepita juu ya nikaa yake na umri wake ulikuwa umekushafikia miaka kumi na miwili hatobakar sadik akawaja kwa mtume s am na akamwambia kwamba yeye afanye harusi na aisha hapo akapanga mpango wa mahari na mwezi wa shawal mwezi wa shawal na mwaka wa pili wa hijira aisha akatoka nyumbani kwa wazazi wake na akaingia katika nyumba ya ٹم صلی اللہ علیہ وسلم یونی تحقیق بشیر احمد صاحب لکین بازی منہ ہسٹوریا وا میلزا عمروہ کے زائد کلی کو ہو وقاتی و حروسیت عائشہ علی کوپو کو ماما یا کے کٹی کا مائنی یا السنہ قریبونا مدینہ ہیویو کی نا ماما انصار و کاجموئی کا حکم نہ واقع شاہت عائشہ کی شمٹ آکافی کا حکم نہ کی baada ya harusihat aisha akatoka nyumbani kwa wazazi wakena akaingia katika nyumba ya kati ka, mtume salalai salam hasbihabishiri masahabu akieleza sifa za aisha anaendika kwamba japokuwa alikuwa na umri mdogo lakini ubongo wake ulikuwa ni wa ajabu na chini ya malazi ya mtume saaah salam ye akapata maind leo juu ya leo na kimsingi katika umri huo mdogo shabaha ya mtume sala salam yakumleta nyumbani ilikwa ndio hii kwamba ili, hi, ili tangu mwanzo aweze kumlea sawa na matakwa yake na ili aisha aweze kupata bahati ya kuishi kwake kwa muda mrefu na aweze kupewa kipaji cha kufanya kazi yenye shani kazi ambayo mke wa nabii mwenye sheria anawajibika kufanya hivyo mtume akafanikiwa kwenye shabaha yake naaisha akafanya kazi kubwa ya islah na kuwaongoza kina mama waislamu na malazi yao mfano wake haupatikani katika historia hadithi nyingi zinasimuliwa nabiasha taala anha na idadi yake inafikia ya elfu mbili mia mbili na kumi na hali ya elimu yake na tafakoo yake katika dini iliko ndio hii kwamba masahaba wakubwa wakubwa walikuwa wakiamini na walikuwa wakinufaika naye haditsi zinasema kwamba baada ya mtume saa salam masohaba kila walimopata shida ya kiilimu wakapata utatuzi wake kwa aisha radziallahu taala anha na ni kauli ya urwa bin zuber kwamba sikumwona mtu yote mahiri wa ilimu ya qurani mirasi ilimu ya kihalali na haram na ilimu ya fiqa na ilimu ya shairi na ilimu ya tiba au ilimu ya haditsi au ilimu ya nasaba isipokuwa aish raia taaanha na hali yake ya kujitolea ilikuwa ndio hii na kumtegemea allah kwamba safari moja akapata dirhamu la kimoja na mpaka jioni yote akatoa kama kamasdaa ila hali nyumbani kwake hakuwepo kitu chochote cha kutumia na sifa hizi zilikuwa zimeonekana katika zama za mtumes nandio maana mtume alikuwa ana mjali sana safarimoja mtume akasema kwamba katika kina baba watu wengi wamepita ambao walikuwa kamili lakini kwa kina mama ni wachache waliopita kisha akataajajina ala asia mke wa firaun na mariam bint imran nakisha akase maakwamba aisha ana daraja juu ya kina mama daraja ambayo chakula cha warabuni yani sarid kinayo juya ya vyakula vingine sufari moja wakezake wengine watukufu wakasema jambo fulani kwa mtume saa salam kuusu aisha mtume akanyamaza lakini alipoambiwa kwa usisicizo mtume akasema kwamba nini ni, na malalamiko yenu mimi nachujua ni kwamba wahi ya mungu haishuki juu yangu kwa mke wangu yeyote isipokuwa kwa aisha daima wahi inashuka allah, allah mke huyu alikuwa mtakatifu ambaye alipata mtaka sifa hiyo na mume huyu alikuwa mtakatifu ambaye kiwango cha mapenzi yake kwa mkewe hakukuwepo isipokuwa utakaso uh, uh, na utukufu uh, uh, tu hadithi si zinasema kwamba katika siku za mwisho za mtume hasawada binti zamaa akampatia zamu yake hataisha na hivyo hataisha akapata bahati na nafasi mara mbili ya kukukaa kwa, kwa, kwa mtume saaa salam na kwa kuwa mtume alikuwa anajali sana elimu na malazia hataisha na yeye alikuwa na kipaji kwa umri wake na hali yake kwamba yeye apewe muda zaidi hivyo mtume akakubali za jambo hili la sauda lakini mtume alikuwa anamwendea sauda na alikuwa anamjali kama alivyokuwa anawajali wajali wake zake wengine kuhusu aisha kwamba alikuwa amesoma aulaku na hitilafu lakini riwaya moja ye buhari inasema kwamba alikuwa nayo masaafu moja ambayo juu yake alikuwa amemwendikisha muislamu mraqi baadhi ya aya za kurani tukufu na hiyo inathibitisha kwamba alikuwa am anajua kuendika lakini yawezikana kwamba alikuwa amejifunza yakuindika baada ya, ya harusi yake lakini wana historia wamesema kwamba alikuwa hajui kuindika hata aisha akabaki kuwa hai baada ya kifucja mtume saw salam kwa miaka takriban arobaini na nane na mwaka wa hamsini na nane hijira katika mwezi wa ramazan akatangulia mbele ya haki na wakati ule umri wake ulikuwane miaka sitini na nane کیشا کنا ٹوکیو جنگین لی ٹوکالو کٹیکا معیشہ یا ام ٹو مصلی اللّہ علیہ وسلم مارا بادہ یا بدر نی ٹوکیو لا بنتی یا کے حق زینب امبا يہ على كو كٹيكا مكہ نہيشا اكا جا مدينہ مانا امكويے و ام ٹو مِ صى وسلم ابو العصمن ربى پيہ عليك ماٹوان و اسلام و كٹيكا بيٹا يا بدر ان کے واقعہ زينب على كو كٹيكا مكہ يہ اكا پل كا امكوف kama fidhia ya kupata uhuru wa mume wake mkufu ambao mama yake hadahadija alikuwa amempatia binti yake wakati wa harusi yake mtu alileta fidhia hiyo alikuwa ndugu wa abul as yani amr bin rabi mtume alipona mkufu akashikwa na hisia na akawaambia maswahaba kwamba mkiona inafaa basi mwache huru mfungua wa zeneb na pia mumrudishie mkufu wake masoba wakasema kwamba bila shaka hivy abul as akaachwa huru na mkufu wa zeneb pia ukarudishwa lakini mtume sasama akampatia abul as uhuru kwa sharti hili kwamba akifika makka atamruhusu zeneb ili aweze kuhamia madina ni kauli ya ibne ishaq kwamba baada ya uhuru abul as alipofika makka mtume saaa salam akamtuma zanabin harisa na answari moja kwamba nini mwende mkapige kambi katika batni yajiji na batni yajiji ni eneo moja ambalo lina umbali wa maili nane utokamaka mpaka zanab akipita karibu nani nini muwe pamoja naye na mumlete kwangu hivyo wao wakaondoka mara moja tukio hilo likatokea baadha ya muezi moja wa wita ya badr abul as akifika maka akamruhusu hazenab kwenda madina ye akaanza kuandaa masrufu yake hzanab anasema kwamba nilikuwa najiandaa kwa ajili naji ya safari ambapo hind binti utba akanaambia kwamba e binti muhammad saa salam nimepata kujua kwamba unata kwenda kwa baba yako mimi nikajaribu kuepukana na, na swale lake kwa kusikia hayo yakasema kwamba ewe binti ya amu yangu usifanye hivyo kama unahitaji kitu chochote cha safari au unahitaji mali ambayo kwa kutumia kwayo uweze kufika kwa baba yako basi ni nayo kila kitu kwa ajili yako hivyo usiepukane nami katika mioyo ya kina mama haikuwepo huzuni na ghamu kama inavyokuwepo katika mioyo ya kina baba zanab akasema kwamba ninafikiri kwamba mama huyo alikuwa amesema jambo hili kwa ikhlasi lakini kwakuwa nilikwa namwogopa hivyo na nikataka kuepukana naye ibni ishaq ameeleza kwamba zanab akajiendaa kwa ajili akaji ya safari yakena alipomaliza maandalizi ya safari ndugu ya abul as kinana binirabi akampatia kipando ye akapanda juu yake kinana akashika upinde wake na mfuko wa kutunza mishale na akaondoka naye wakati wa mwanga wa mchana ila haria zainab alikuwa kwenye kiti chake kurash walipojua habari hiyo wakaanza kumtafuta na wakaenda kumpata kwenye zitawa zitawa pia ni bonde mashhuri la maka lina umbali wa nusu maili kutoka mskiti wa haram kwa vyote vile kwanza kabisa hebar bin aswad fahri akaja kwake na yeye akaogopesha kipando kwa mkuki wake na zaanab aliyekwa mja mzito uja uzito wake ukaharibika na ndugu ya mumi wake akatoa wa mishale na akatangaza kwamba atakayekuja karibu yangu atakuwa windo wa mishale hii rivaya moja inasema kwamba hebar akampiga kipando mkuki wake na hivyo zna akaanguka juu yejive moja na kwakuwa alikuwa mja mzito hivyo mimba yake ikaharibika kwakuona kwa matukio haya watu wakarejea kutoka pale isha abu sufiana viongozi wa wakurashi wakaaja wakasema kwamba kijana usirushe mishale juu yetu mpaka tuongee nawe hivyo y akajizuia kurusha mishale na abu sufian akasema kwamba hukufanya sawa wewe umeondoka na mwanamke katika mwanga wa mchana ili hali unajua kile alichofanya muhamad salalai salam sasa utakapoondoka na binti ya muhammad sasaam katika mwanga wa mchana watu wa, wataelewa kwamba hio nisabab hiyo ni sababu ya madzila yetu na ni alama ya udzaifu wetu alisema kwamba mimi nawapa kwa uhai wangu kwamba sisi hatuna haja ya kumzuia wala hatuna jaziba au hasira dzidi yake lakini njia iliyobora ni kwamba uondoke naye hali itakaporejia katika amani na, na watu waelewe kwamba sisi tumemrudisha mrudisha hivyo uende naye kwa baba yake kisha kenana akafanya hivyo sabara ibne ishaq zanab akaishi maka kwa siku mbili ine na fununu zilipokuisha basi wakati wa usiku ha zanab akaplekwa kwa, kwa mtume sallahualalahiwasalam wa imam baki آم ایل اللہ تعالی انہیں گا جی پیٹے چونگا جی آ پلے کا پیٹے زینب. زینب کو پیٹے آمبو نانی نا نا نا آم کو مکھ آ می پٹیا انجے <مج�> یا مکا وسی کو نہ آکا پانڈا نہ صلی اللہ علیہ وسلم آم panga sharti na abul as kwamba yeye akifika makka amtume zenb kuja madina na hivyo roho moja mumini akapata vokovu kutoka nyumba ya ukafiri na baada ya muda abul as pia akasilimuna akaja madina na hivyo mumen mke wakakutana tena kuusu zenb rivaya moja inapatikana kwamba alipotoka kuhamia madina baadhi ya makoraasho wamaka wakajaribu kumrudisha kwa nguvu hapo ye akakataa kurudi hapo habarbin aswad akamshambulia kwa mkuki wake na kwa sababu yake mimba yake ikaharibika lakini kwa kuwa alikuo amepata huzuni na ghamu kwamabaadaye hakuweza kupata siha nzuri na kisha katika hali hiyo ya udhaifu akatangulia yani akafariki dunia wakati huu nitaishia hapo hapo na katika muda huu ningependa kusema kuhusu dua na maombi jinsi hali ya kidunia ilivyo na kuhusu hali hizi tangu siku chache zilizopita vita inaendelea baina ya hamas na israeli na kwa sababu yake sasa wananchi wa, wa pande zote mbili kinamama watoto wazee wanaendelea kuuwawa au wameuawa islam katika hali ya kivita pia haitoi ruksa ya kuwaua wanawake watoto na wale wasioshiriki katika vita na mtume swwasaa alikuwa ameeleza jambo hilo kwa nguvu sana na alikuwa ametoa mwongozo dunia inasema na pia kuna mambo yanayothibitisha ya kwamba katika vita hii hamas ndiyo iliyotangulia na wakawaua wananchi wa israeli bila kuangalia jambo hili aba jeshi la kiisraeli limeendelea kuwaua wapalestina wasio na hatia kwa kutumia njia hiyo hiyo lakini waislamu wangetakiwa kufuata mafundisho ya kiislamu kama jeshi la kiisraeli lilifanya basi ni kitendo chao na zilikwepo njia zingine za kutatua hilo kama kuna vita iliyo halali inaweza kupiganwa na wanajeshi haiwezi kupiganwa na kina mama watoto na watu wasio na hatia kwa vitu vile hatua iliyochukuliwa na hamas haikuwa sawa hatua ambayo ikaleta faida ndogo na ikaleta imeleta hasara zaidi na hatua hiyo iliyochukuliwa na hamas basi adhabu yake au vita inge takiwa kubaki hadhi hamas na huu ndio ujasiri wa kweli au ushujaa kwamba hatua hiyo ingechukuliwa dhidi ya hamas lakini serikali ya kiisrael inayoendelea kufanywa ni hatari sana na sasa inaonekana kwamba swala hilo halitasimama na maisha ya watu kina mama watoto na watu wasio na hatia yatapotea hatuwezi kufikiri kuhusu hilo serikali ya kiisraeli ilikuwa imetangaza kwamba sisi tutafuta kabisa ghaza na kwa ajili yake wakafyatua mabomu yasiyohesabika na wakaufanya mji mzima kuwa majivu sasa hali mpya iliyotokea ni kwamba wao wanasema ya kuwa watu zaidi ya milioni moja waondoke kutoka ghaza mwingine wameanza kuondoka kutoka ghaza na sisi tunamshukuru mungu kwamba juu ya hatua hiyo japokuwa ni sauti hafifu lakini sauti hiyo imetoka kutoka kwa umoja wa mataifa kwamba hatua hiyo ni kinyume cha haki za binadamu na hiyo haitakuwa sawa hatua ambayo italeta matatizo mingi hivyo israeli inatakiwa kutafakari upya juu ya amri hiyo badala ya kusema kwa nguvu kwamba hatua hiyo haifai baadho wanaendelea kuomba tu kwa vote vile watu hawa walio maasum hawana hatia ambao hawapigani vita ikiwa dunia inawachukulia wanawake watoto na wakazi wengine wa kiisraeli kwamba hawana hatia basi wapelestina pia hawana hatia na pia ni maasumu hata mafundisho ya watu hawa wenye kitabu yanasema kwamba mauaji ya namna hiyo si halali kama ni shutuma juu ya waislam kwamba wamefanya kinyume cha haki basi watu hawa waangalie kuhusu matendo yao kwa vitu vile kuna haja ya kufanya dua na maombi mengi mbalozi wa palestina ameshiriki kwenye mahujiano kwenye televisheni katika idhaa ya bbc sasa akitoa jibu la swali la mwanahabari akasema kwamba hamas ni kundi la kigaidi na si serikali na serikali ya kipalestina haihusiki na hatua hiyo lakini pia akamuuliza swali na jambo lake liko sawa kabisa alisema kwamba kama uadilifu wa kweli ungesimamishwa ungefanywa basi mambo hayo yasingetokea ikiwa nguvu hizi kubwa zisingekuwa na vivango tofauti na zingefanya uadilifu au zifanye uadilifu basi ufisadhi na vita haziwezi kutokea duniani hivyo kwanza musitishe na mumalize vivango hivi visivyo na usawa na hapo vita zitakwisha na hayo ndio ambayo naendelea kuyasema sawa na mafundisho ya islam tangu muda mrefu lakini mbele yangu wanasema kwamba sawa sawa, sawa lakini hawako tayari kuyafuata sasa nguvu zote kubwa za kidunia au nguvu za kimagharibi zikiacha uadilifu zinaendelea kujumuika ili kuleta mateso au kuwatesa wapalestina na pia zinaendelea kuzungumzia habari ya kuwatuma majeshi na pia picha za watu zinaonyeshwa kwamba zulma inaendelea kufanywa hivi na pa vile na katika vyombo vya habari ripoti zinachapishwa au zinatangazwa siku moja habari inakuja kwamba hii ndio hali ya kina kinamama waisraeli na watoto nahali yao imekuwa tete siku ijayo tunapata kujua kwamba wao hawakuwa waisraeli bali walikuwa wapalestina lakini katika vyombo vya habari hakuna anayeomba msamaha na hakuna ambaye anatamka neno la huruma kwa ajili yao watu hawa wanaendelea kufuata kanuni moja tu kwamba mwenye nguvu ndiye kila kitu watu ambao mkononimwao mna uchumi wa kidunia hivyo mbele yao wao watainama kama tufanye hesabu au tuchunguze inaonekana kwamba nguvu kubwa zimeamua kuwasha moto wa vita badala ya kupoza hawataki kusitisha wita baada ya vita kuu ya kwanza kwa ajili ya kusitisha wita nguvu kubwa zilitengeneza chama cha mataifa lakini kwa sababu ya kutokuzingatia uadilifu na kwa sababu ya kuendeleza ubora na utawala wao chama hicho kikashindwa na ikatokea vita kuu ya pili na watu zaidi ya milioni sabini wanasema kwamba wakapoteza uhai wao hii ndiyo hali inayoendelea kutokea kwa umoja wa mataifa ilikuwa imeundwa ili ime uadilifu ufanywe duniani na watu wenye kudzulumiwa watasaidiwa na juhudi itafanywa ili kusitisha vita lakini mambo hayo hayapo hayaonekani kila mmoja anaangalia maslahi zake na sasa kwa sababu ya kuto kuzingatia uadilifu vita itakayotokea mtu wa kawaida hawezi kupiga hisabu kuhusu madhara yake na nguvu hizi zote zinajua habari hizi jinsi itakavyotokea hasara lakini hata hivyo hawako tayari kusimamisha uadilifu yni hawana nia ya kufanya hivyo katika hali za namna hiyo kwa uchachi nchi za kiislam zinatakiwa kushika busara na kwa kufuta hitilafu zao wanatakiwa kusimamisha umoja wao kama menyezi mungu, mungu amewapatia waislamu mwongozo huu kwa ajili ya kuboresha uhusiano na watu wenye wa kitabu kwamba taala ila kalimati sawahin bainana wa bainakum yaani njooni kwenye neno lillosawa baina yetu na baina yenu yaani dhati ya mungu basi waislamu ambao kalima yao ni mmoja tu kwa nini hawezi kujumuika kwa kumaliza hitilafu zao hivyo watafakari na wasimamishe umoja wao na hii ndio njia ambayo inaweza kutusaidia ili kuondoa ufisadi kutoka dunia na kisha kwa ajili ya kusimamisha uadilifu kwa ajili ya kusimamisha haki za watu wenye kudhulumiwa wainoe sauti zao wakiwa pamoja watakapokuwa na umoja basi katika sauti yao kutakuwa na nguvu waila watu hawa watawajibika juu ya kupotea kwa uhai wa watu wasio na hatia yani serikali hizi za kiislam zitawajibika yatupasa kuzingatia dhaima y kauli hii ya mtumi salalahualawalahi wasalam wa na hii ni njia hii ni wajibu wa nguvu hizi kwamba muwasaidie waliozulumu na wanaodhulumiwa hivyo muelewe jambo hilo lillo muhimu mungu azijaalie serikali za kiislam akili na uelewa ili watu hawa waweze kuwa pamoja na waweze kusimamisha uadilifu na pia azijaalie nguvu za dunia akili na uelewa kwamba badala ya kuingiza dunia hii katika maangamio wafanye juhudi ya kuiokoa na wasifanye kazi ilikupatia maslahi zao ili kujipatia maslahi zao daima kumbukeni kwamba maangamio hayo yatakapotokea basi nguvu hizi pia hazitasalimika sisi tuna silaha ya dua tu ambayo kila ahmadia anapaswa kuitumia zaidi kuliko awali katika ghaza zipo nyumba za baadhi ya wa wahmadia ambazo zimezingirwa mwenyezi mungu awasalimishe awatunze na pia mwenyezi mungu awahifadhi wote wasio na hatia popote pale walipo mungu aijalie hamas akili na watu hawa wasiwe njia ya kuwadzulumu watu wao na pia wasiwadzulumu wengine sawa na mafundisho ya kiislamu amri iliyopo kama kuna haja ya kupigana vita basi wapigane sawa na amri ya yakuentukufu wadhui wa kaumu fulani usitupeleke mbali na uadilifu hii ndio amri ya allah mwenyezimungu azijaalie nguvu kubwa kwamba wao wakitimiza vivango vya uadilifu wafanye juhudi ya kustawisha amani sio maana kwamba wawe na upendeleo mmoja na upande wa pili haki za watu zienyanganywe nguvu hizi zisiwe zenye kuzidi katika zulma mungu afanyie kwamba tuweze kuona amani na usalama katika dunia baada ya swala ya hijumaa nitaswalisha jeneza mbili moja ni hazir je jeneza imefika jeneza iliyopo leo ni ya dor bashir ahmad khan saheb alikuwa akiishi uingereza katika jamaati ya masefazl siku ya nyuma akiwa na umri y miaka tisini na mbili alifariki dunia ان اللہ وراج راجعون یہ علیقوہ ممجکو واحد میر احمد رز صاحب رضی اللہ تعالیٰ عنہ صحابہ و مسیح احمد السلام نہ علیقواں مولانا امکو و قاضی محمد یوسف صاحب رضی اللہ تعالیٰ عنہ علیقوہ امیر و ضمانِ و امکو و سرحد نہ علیق و مولانا و محمود خواص خان صاحب و پشاور marhemu alikuwa na tabia ya kuswali na kufunga saamu kwa wakati wa na alikuwa na uhusiano mzito na ukhalifa alikuwa mtu wa watu mwenye ikhilasi akijitolea maisha yake wakf chini ya mpango wa nasuru jahaa alienda techiman ghana kwenye hospitali ambapu, akato, Badha, ya ahmadia ambapo akatoa huduma baada ya kurejea kutoka ghana katika maeneo yaliyo jirani na islambad akaendelea kuandaa medical acam medical ili kuwatumikia wanadamu kalifa mtukufu wain rahmalataala alipohamia uingereza marhmu akaendelea kutoa huduma ya kutafsiri hutuba zake za ijumaa na kuandaa muhtasari wake ali and na, wa wa na umri mdogo akapata bahati ya kwenda kadian na akaishi kule kwa muda mrefu alikuwa anakumbuka hutuba nyingi za maud na pia alikuwa anakumbuka kumbukumbu za vitabu ya tmasihial salam alikuwa anakumbuka shairi zake nyingi alikuwa musi ameacha nyuma mke na kijana mmoja na mabinti sita kuna mwanamkwe wake mmoja drmsalm madrubi saib anasema kwamba marhemu alikuwa natabia yakuslahad bilauko alikwa mtu mwenye hulka njema alikuwa na sifa ya kishujaa na ujasiri alikuwa anaupenda sana ukhalifa na jamaati mimi nimejifunza kutoka kwake jinsi ya kwa ma marhemu, kwa na shauku ya kuwapenda shauku kufanya mahubiri hivyo alikuwa anatumia nafasi na zake zote kwa ajili ya mahubiri musim saba anasema kwamba nilipokuwa katika siria na urdun kila marhemu alipokuja kwangu nilikuwa namuona kwamba yeye alikuwa anajenga uhusiano wa kirafiki na majirani zangu na pia alikuwa anajenga uhusiano mzuri na watumishi wangu na alikuwa anawambia kuhusu ahmadiyat mke wake zubeda anasema kwamba katika zama za ukhalifa wa kithalitha chini ya mpango wa nusurajaha alipata amri ya kwenda afrika magharibi hivyo akawa tayari kuondoka na jinsi alivyojia ndaa mimpia nikashikwa na mshangao binti yetu alikuwa na umri wa miezi miwili lakini akasema kwamba hii ni amri ya khalifa wangu hivyo lazima tujia ndae haraka haraka hivyo sisi pamoja to, na watoto wetu vanne tukafika rabwa tukakutana na huzur rahimalahu taala tukapata miongozo yake na kisha tukarejea banu na natukapeleka ombi la ruksa tukaanza kufanya maombi kwani wakati ule kulikuwa na vikwazo kutoka serikali kwamba madaktari wasiweze kwenda nje ili kwa zama ya bwana buto lakini wao wakapata ruksa na wakaenda wakaondoka kwa ajili ya kuswali swala kwa wakati na kwa pamoja alipata matatizo mengi lakini dhaima alikuwa anafanya dua kwamba matatizo hayo yatatulike ya na mungu alikuwa anamsaidia hivyo akaendelea kupata bahati ya kuswali swala kwa wakati na kwa pamoja anasema kwamba mungu alitujali kununua gari wakati wa kuja na kwenda miskitini alikuwa anawabeba marafiki zake alipata nyumba karibu na mskiti wafahl alikuwa amepata furaha kwamba atapata bahati ya kuswali salatano katika miskiti alikuwa anatumia kila njia ili kuitumikia dini alikuwa anafanya mahubiri alikuwa anatoa michango yake wa wakati Ali na alikuwa anatusihi kufanya hivyo mwenyezi mungu amkofirie na amri himu na awajalie watoto wake kuendeleza mema yake جنزا نیگی نے نی, نی یا غائبو امبایو نی وسیمہ بیگم صاحبہ ان کے و ڈاکٹر شفیق سہگل صاحب شفیق سہگل صاحب آم واحکہ امیر و جمعیہ ولایہ ملتان ناپیہ آم واحقہ نائب گلو تصنیف مامہ ہوم فریقی دنیا عقی و نمر کا سمن نٹیسا مامہ ہوا موسی آمیا چن موم نہ وجانا واٹو ڈاکٹر محمد شفیق سیگل صاحب موموا کے آنا انڈیکا یا کومبا ان کے وانگو علی کو وحل شیخ مشتاق احمد صاحب صحابہ مسیحم علیہ السلام نا علی کو بنتی و شیخ بشیر احمد صاحب مرحوم نا ن علی کومپوا و سگدہ اوم وسیم صاحبہ aliendelea kuwa na uhusiano imara na ukhalifa na akaendele kushikamana na ukhalifa mjuku wake mydin anasema kwamba biby yangu alikuwa na sifa ya kujitolea ali sana alikua asoa ruan kaa anasema kwamba babu yangu kwakuwa ni wakfe zindigi safari moja iliwahi kuumuliza bib kwamba wake wa kasaas pia ni f binti mkwe ambaye ni mpoa wake aisha anasema kwamba shangazi yangu alikuwa na hulka njema sana katika tanzimu ya lajina ahadi inayosomwa kwamba mimi nitakuwa tayari kutoa uhai wangu mali yangu wakati wangu na watoto wangu, wangu, wangu. huyu alikuwa mfano wake wa kimatendo anasema kwamba baadha ya ndoa yangu akaniongoza sana katika mambo mingi akanifundisha tafsiri ya kurani tukufu kisha mpoa wake mwingine na pia ni binti mkwe zakia anasema kwamba mama yangu mdogo alikuwa mtu wa watu alikuwa akiwapenda watu wote hakukataa jambo lolote la mume wake alikuwa akiwasaidia watu wote na alikuwa tayari kwaajili yake dada yake naima jamiil sahiba anasema kwamba huyu alikuwa mpole kwangu kama awe mama yangu mimi nikawa mjane katika umri wa miaka hamsini na mwenyezi mungu akamfanya kuwa malaika kwa, malai kwa jili yangu daima akaendelea kunisaidia na kuniongoza kisha anasema kwamba alikuwa anafanya ibada lakini pia katika haki za binadamu alikuwa amebeba jukumu la kuwaoza mabinti wingi na alikuwa anawapenda watu wote a alikuwa anawasaidia watubishi wake wenye wa haja mwenyezimungu amghofirie na amri hemu na awajalie watoto wake kuendeleza mema الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل والإحسان ويتاه ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروه اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجيب لكم Well at the