أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المخطوب عليهم ولا الضالين حضرت امير المؤمنين من يزي مونغو ام سيدي يسانا انا ليوبيا ndi tale za bazi ya matukio ya sira ya mtume mtukufu sallallahu alaihi wasallam ya tokayo mara baada ya badar katika historia tukio la kusilimu kwa mwanamkwe wa mtume sallallahu alaihi wasallam abul aas linapatikana hivi ya kwamba muezi wa jamadi ya ula mwaka 6 hijra mtume sallallahu alaihi wasallam chini ya uongozi wa za bin harisa alituma kikosi kimoja kwenda inapatikana ikiwa na umbali wa safari ya siku nne kutoka madina safari ya siku inapotajwa wanahistoria wanasema hivi kwamba safari ya siku moja ni maili kumi na mbili hivyo eneo hili lilikuwa na umbali wa maili 4 na 8 maelezo ya vita hii ni kama ya fuatayo ya kwamba mtume mtukufu salallahu alihi wasallam mwezi wa ula mwaka wa 6it hijra alimtuma harisa pamoja na masahaba sabini kutoka madina na sababu ya safari hii iliyoendikwa ni ya kwamba mtume salaiwasalam alikuwa amepata taarifa ya kwamba msafara mmoja wa kuraheshwa makka unatoka siria hapo mtume akatuma kikosi hicho na msafara ule wa kibiashara shabaha yao ilikuwa ndio hii ya kwamba kipato chake kitumike ili kuwashambulia waislamu na kupigana nao vita kwa viote vile maswahaba wakauzuia na wakakamata mali zao na pia wakawakamata baadhi ya watu کٹی کا ہوا ابو الآ بیا آکا کا ماٹھوا سیرت خاتم نبی حتمز مزہ بشیر مصحب آ مینڈی کا یا کوامبا کٹی کا ہوا ولیو کا نا و اسلام سفاری ہی یا عیس علی کو ابوالآس بن ربی پیا امبائی علی کو مولا مکو ومٹ صلی اللہ علیہ وسلم نہ علی کو میونگونی جما و قریب واحت خدیجہ رضی اللہ عنہا kabala yake yeye alikwa ame kamatuwa kanyevita ya badr lakini wakati ule mtume ala alikuwa ame mwacha kwa sharti hili ya kwamba akifika makka ata mtuma bintiya mtume aalam bizainab kuja madina abul as ahadihiyo alikuwa ameitimiza lakini alikuwa bad mshirikina zad bin harisa alipo mkamatana kumleta madina ilikuwa muda wausiku lakini kwa njia fulani abul as akamtumia zanab razillah anha taarifa ya ujio wake akisema kwamba nimekamatwa na nimeletwa hapa kama unaweza kunisaidia chochote basi nisaidie hivyo wakati ule ambapo mtume na masohaba zake walikuwa wanaswali sala ya alfajiri hazenab kutoka nyumba nyumbani akatangaza na akasema kwa sauti ya juu kwamba eni waislamu mimi nimempa abul aas uhifazi mtume sa waslm akahitimisha swala na akaelekea kwa maswahaba na akasema yale asemayo asemayob nini mmeyasikia wallahi mimi sikuwa na habari hiyo lakini jumuiya ya waumini ni kama kitu kimoja mmoja wao akimpa kafiri yeyote uhifadhi basi wajibu wetu ni kuheshimu amali yake kisha mtume salahualahi wasalam kwakuelekea kwa zenab akasema kwamba mtu uliyempa uhifadhi sisi pia tunampa uhifadhi na mali ambayo ilikuwa imepatikana katika safari hi mtume saau salam akamrudishia kisha mtume akaaja nyumbani na akamwambia ya binti yake zenab kwamba umhudumie abul aas vizuri lakini usikutane naye kwenye faragha kwani katika hali hizi kukutana naye si halali kwako baada ya kuishi madina kwa siku chache abul aas akarejea makka lakini sasa kwenda kwake makka hakukuwa na shabaha ya kuishi huko kwani yeye katika muda mfupi tu akamaliza mambo yake na akisoma kalema ya shahada akaelekea madina na akifika kwa mtume saa alam akasilimu hapo mtume salaualaihi wasalam akamrudishia hatzenab bila ndoa mpya katika baadhi ya riwaya inapatikana hivi kwamba wakati yule ndoa ya hatzenab na abul as ilikuwa imetangazwa tena lakini riwaya ya kwanza ni imara zaidi na ndio sahihi kwamba hakukuwa na haja ya kufunga tena ndoa kutoka riwaya hii imepata, tumepata fatua ya kwamba mwanamke kwa sababu ya ukafiri wa mumewe kama anajitenga naye kisha mumewe akiamini atakuwa hana haja ya kutangazwa kwa ndoa yake Az-Zahra baada ya mumwe wake kukubali Islam hakubaki kuwa hai kwa muda mrefu na namo mwaka wa 8 Hijra alifariki dunia sawa na maagizo ya Mtume S.A.W. hat Umme Ayman hat Sawda hat Umme Salama na hat Umme Atiya wali Usha Maitiya ke inasimuliwa na humeatia ya kwamba mtume wa alipo wa amuru ya kwamba waoshe wao maiti ya binti yake mtume alikua amesema kwamba mwanze na upande wake wa kulia na viungo vya vuzu katika riwaya nyingine maelezo yake yanapatikana hivi ya kwamba tume atia anasimulia ya kuwa binti ya mtume zna alipo fariki duni kwamba muoshe maiti yake mara tatu au mara no, tano na mara ya tano mutumie kafur au alisema kwamba mutumie kafur kasi fulani na mkimaliza kuosha maiti yake menipatie taarifa anasema kwamba sisi tukampatia taarifa mtume akatupatia mkanda wake na akasema kwamba muufanye kuva shaari yake yani akatupatia ya, kitambaa kinachofungwa mgongoni شاہ ڈوم صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم آ کا سالشاہ جنزا یاق نا آکا شکا کو قبر للاق نا آکا ممزی کا بنتی یاقت زینب آقا وا نیوما وا ٹو ٹو ویلی علی نا اماما ساوان روایاں موجا علی علی فری کی دنیا کٹیکا اٹو ٹو واقع الحالی ساون روایا نیگین آکا فکیہ عمر مکوبوہ ابن اساکا امینڈیکا کوامبا کٹیکا ویٹا یا یرموک یہ علی اوا وا کی شہیدی کٹیکا اوشینڈی و مکہ علی کو امے پانڈا نیما یم تو صلی اللہ علیہ وسلم حت فاتمہ حت علی کو حضرت ام اماما انا سی مو یا کوامبا بعد کی یا فاطمہ ہت علی علی کو امے مو ہت ابو الاس علی کو اکی فنیا بیا شارہ کٹیکا مکہ ایو علی کو ہا وزی کو ایشی کٹیکا مدینہ basi baada ya kukubali islam akipata ruksa kutoka kwa mtume sallauali wasalam akarejea makka na kwa sababu ya kuishi katika makka hakuweza kupata nafasi ya kushiriki katika vita isipokuwa kikosi kimoja kilichotumwa chini ya uongozi hatalii na mwaka wa kumi wa hijra alikuwa ameshiriki hata alii alikuwa amemteua mtendaji mkuu yemen na baada ya kifo cha zeinab abul as pia hakuweza kuishi kwa muda mrefu na akafariki dunia mwaka wa kumi na mbili hijira hasabzambi zabshiramasaib ameendika hivi akieleza hisia za mtume saai salam kuhusu abul as anasema kwamba mwanamkwe wa mtume saa salam abul as bin rabi alikuwa miongoni mwa jamaa wa karibu wakhadija raitaanha wa na japo kuwa alikuwa mshirikina lakini alikuwa akimtendea mkewe kwa wema sana na hata baada ya kusilimu pia uhusiano wa muumena mke ukaendelea kuwa mzuri hivyo mtume sa kwa sifa yake hiyo alikuwa anamsifu sana kwamba huyu amemtendea binti yangu kwa wema sana abul as katika خلیفہ و تو بکر علی فری کی دنیا موقع وکمینا بلی ہجرا لاکین ووا کے علی کو آم فری کی کٹیکمائشم سلم روایا ہی این ٹو امبیا کو امبا روایا ال یوسیم کمبا احت علی علی کو آم ٹی جی ٹینڈاجی ایناما شکا بنتیا کے امام امبا ٹوم سلم علی کو انم پینڈا ثانہ یا کی فجف فاطمہ اکاؤل و نہت علی lakini hakupata kizazi vita vya sawik ilitokea mwaka wa pili hijra katika mwezi wa zul hijra. na sababu yake ndiyo hii ya kwamba hi, washirikina baada ya kushindwa waliporejea makka abu sufian akajiharamishia kupaka mafuta na akaomba naziri kwamba hata oga mpaka achukue kisasi cha badr kutoka kwa mtume saa salam na masohaba zake sawa na riwaya moja abu sufian paamwe na wanajeshi mea mbili ilhali sawa na riwaya nyingini akiwa na wapanda farasi arobaini alitoka ili kutimiza naziri yake na akiacha njia ya kawaida iendayo madina akaelekea kwa kutumia njia ya najit عال پو فیکا کو یہ کونا یا بونڈے لا کناد یہ آکا پیگا کامبی کریبو نا املیما و یتیب ملیما امبا اولی کونا اومبالی و ماہی کو مینا بیلی کو ٹوکا مدینہ قناد بیا نی بونڈے موجا کٹیکا ماں بونڈے ماشہوری یا مدینہ کٹی کٹی یا مدینہ نہ اہد یہ آکا ٹوکا وکاتی وا اسی کو نہ کٹیکا گیزا آکا لیکنڈہ کو قبیلہ بنو نذیر na akifika hu, kwa huyai bin akhdab akapiga hodi ye alikataa kufungua mlango kwa jili yake kisha abu sufian akatoka huko na kwenda kwa salam bin mishkam ambaye alikuwa kiongozi wa banu nozer na alikuwa mkuu wa hazina abu sufian akamba ruksa ya kuingia ndani ye akampatia ruksa na akamhumudia na akamtumikia na naakamwambia mambo ya siri ya watu na pia akamwambia kuhusu siri za mtume sa salamm yani anafanya nini na shughuli zake zikoje kisha abu sufian akatoka kutoka huko katika muda wa usiku na akaenda kukutana na wen zake kisha akawatuma baadzi ya watu wa qoresh kwenda katika eneo la ores orez ni bustani ilio na umbali wa maili itatu kutoka madina wao wakateketeza mitende mingi na wakamua mtu moja answar na mwenzake karikire moja jina la answari limetajua ni hatmabad bin amr abu sufian alipo fahamu kwamba naziri yake imetimia na moto wa kuchukua kisasi ukapoa kiasi یہ آکا چکو جیشیلا کے نہ مکہ اکا ای ہی سیما کو اولے امباپو علی کو آمی سلام بن مشکم ویپو جو صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم آکم ٹیوا حت ابو البابا بشیر بن عبد المنصر کو نائب بوا کے کٹی کا مدینہ نہ کٹی کا mwezi wa dzul tarehe tano siku ya jumapili akiwa na wahajiri na answar mea mbili akatoka kufuata wao mpaka akafika karkaratulqudr karqaratul qudr ni eneo ambalo linapatikana karibu na alhizia na kuna umbali wa maili tisini na sita kutoka madina na inaseemwa kwamba hii ni chemchem ya banusulam abu sufiana jeshi lake walikuwa wakiondoka kwa kujificha na walikuwa wanatupa viroba vya unga wa shairi na hiyo ndio ilikuwa masurufu yao waislamu walikuwa wakibeba viroba vyao na nandio maana vita hii ilipewa jina la ghazwa tusawik yani vita yenye unga wa washairi abu sufian na jeshi lake wakakimbia waislamu hawakuweza kuwakamata kisha mtume saa salam akarejea nyuma mtume sala salam akarejea katika madina masoaba walipokuwa wakija pamoja na mtume ssa wakasema ya rasulullah je unapenda kwamba hii iwe vita kwa ajili yetu mtume akasema kwamba ndio hii ndio ghazwa yani vita hata kama tumepigana au la maelezo yake yameelezwa hivi katika sir hatamanabiin ya kwamba baadha ya vita ya badr abu sufian alikuwa amekula kiapo kwamba yei hataenda kwa mkewe mpaka achukue kisasi cha wale walio katika badr na pia hatapaka mafuta kwenye nwele zake hivyo baada ya miezi miwili mitatu to, toka badr katika mwezi wa zulhija abu sufian pamwe na maskari mia mbili akatoka kutoka makka na akitumia njia ya najid akafika karibu na madina baada ya kufika hapa yeye akaca jeshilake likiwa umbali kidogo kutoka madina na monyewe kwakujificha katika giza la usiku akafika kwenye nyumba ya rais huyai bin akhdab aliyekuwa rais wa banunuzer na akaomba msaada kutoka kwake lakini moyoni mwake kulikuwa na kumbukumbu kumbu ya ahadi walioifanya akasema kwamba hii ni ahadi yetu hivyo mimi siwezi kukupa uhifadhi au msaada wowote kisha abu sufian kwa kujificha akaenda kwa rais mwingine yani kiongozi mwingine wa banunuzer slam bin mishkam na akaomba msaada dhidi ya waislamu mtu huyo akamtumikia sana na akamhumidia kama mgeni wake na pia akampatia taarifa na habari kuhusu waislamu kabla ya asubuhi abu sufian akatoka kutoka kwake na akalituma jeshi lake ili kuwashambulia waislamu katika bonde la aris hili ni bonde ambalo katika siku zile wanyama wa waislamu walikuwa wakilishwa na bonde hili lilikuwa na umbali wa maili tatu tu kutoka madina habari hii abu sufian atakuwa amejua kutoka kwa salam bin mishkam yani kuhusu bonde hili jeshi lake lilipofika katika bonde hili la aris kwa bahati nzuri wakati ule wanyama wa waislamu hawakwwepu kule lakini wao wakamkuta answari moja muislamu na mwenzake makuraishi wakawakamata na wakawaua kikatili kisha wakateketeza na wakaunguza mitende na nyumba walizozikuta huko na kisha wakarejea upande wa abu sufian abu sufian kwa kufahamu kwamba hapo amefanikiwa akatoa amri kwa jeshi lake kurejea nyuma upande wa pili mtume alipojua kuhusu shambulio hilo la abu sufian akichukua jamaati ya maswaba zake akatoka ili kuwafuata lakini abu sufian akakimbia na waislamu hawakuweza kukamata jeshi lake na kisha baada ya siku chache mtume saso akarejea madina ye pia ameendika hivi kwamba vita hii inaitwa ghazwaesawik sababu yake ni kwamba abu sufian akarejea makka na akiwa na wazo kwamba asifuatwe na kwa sababu ya huzuni au wasiwasi na pia kwa ajili ya kupunguza mzigo wake akaendelea kutupa viroba vya unga wa shairi kuhusu ghazwaesawik inapatikana ya kwamba vita ya aina hiyo ilikuwa imetokea mwaka wa ine hijra baada ya ohod hivyo tabri ametaja vita mbili ambazo zina ziinajina la sawik moja kabla ya vita ya badr ambayo maelizo yake yameelezwa hivipunde labda itakuwa ohod ambayo nimeeleza maelizo yake na vita ya pili ilitokea baada ya vita ya ohd lakini katrika vitabu vingine vya sera kama vile sirt ibn hisham na suboll huda vitra hii inakumbukwa kwa jina la ghazwa badrl moid na pia naeliza maelizo yake kiasi muhotosari wakendiohuu kwamba abu sufian siku ya ohd alipu amua kurejia hapu akatoa sauti na akeeleka kwa mtume akasema kwamba kuna ahadi kati yetu na kati yenu no. baada ya mwaka moja ahadi ya badru sufuraha sisi tutapigana huko hiyo ilikuwa eneo la kujumuika kwa waarabu ilikuwa soko lao badrusufraa mtume saaaa salam akamwambia omar kwamba mwambie kwamba ni sawa inshallah hapo watu wakatawanika juu ya ahadi hiyo باسی وکاتی ویٹا اہد احادی الیکو ام فاٮٔواں بینا یا ممتم صلی اللہ علیہ وسلم ابو سفیان وََ کا اجا صلی اللہ علیہ وسلم آقا علقیہ بدر بادی حکو کٹیکا کو سبیری ابو سفیان متمِسلم آکا عیشی ماؤسی کو مانانے ابو سفیان پم و جنا وٹو مکہ آکا جا کپی گا کامبی کٹیکا انی والا مجنا کریبونا maruzohran majannapia ni mji moja uliyo karibu na jablusafra katika maeneo ya maru zohran na kisha akitengeneza uzuru wa ukame akarejea pamoja wa wa na watu wake hakusubutu kuja mbelea waislamu na watu wamaka wakaanza kulitaja jeshi hili jashusawik kwani watu hawa walikuwa wame kwenda vitani huku wakinywa unga wa washairi kuhusu idul azha ya kwanza imeendikwa ya kwamba mwaka wa pili wa hijra baada ya kurejia kutoka ghazwat sawik mtume salai ali aliswali idul azha hiyo ilikwa edl azha ya kwanza ya waislamu tarehe kumi ya zul haja mtume saa salam pamoja na maswaba zake akatoka ncjhe ya madina na aka swalisha swala kwa pamoja نہ پیا آ چینجا زبی ہُوکون واقع روایا موجا این سیما یا کومبا صلی اللّہ علیہ وسلم علی پور جٹوکا غزو بنو قینق آپو اکا جا عید الاضحیٰ یہ نہ ماسوحاب بذاک یوٹ علی یقو نہ اویزو آکا چینجا نہ کٹوا ضبی ہُو ترح کمی ضو الحجہ بمتم صلی اللہ وسلم پموجا نا ماسوحاب بذاک آقا کو عید گاہ na akaswalisha sala ya kwanza ya idulazha hii ni sala ya kwanza ya idl azha ambayo mtume saa salm aliswalisha katika madina na pia katika uwanja ule wa idga akachinja mbuzi wawili au mbuzi moja kwa mkono wake imesimuliwa na jabar bin abdullah ya kwamba baada ya kurejea kutoka ghazba banuana sisi tuli toa zabihu tarehe kumi zulhija na hii ilikwa zebihu ya kwanza iliyotolewa mbele ya wa waislamu sisi tulikwa tumetoa zabihu katika banusalma mimi nikapiga hisabu ya zabihu siku ile zabihu kumi na saba zimetolewa zi hiyo ni kumbukumbu ya tarikh tabri katika sirb ameendika hivi yakwamba mwaka ule katika mwezi wa zulhia idi ya pili ya kiislam yaani idul azhar ilianza ambayo inasherehekiwa katika mwezi wa zul hija tarehe kumi katika ulimwengu wote wa kiislam katika idi hii pamoja na kuswali sala ya idi ambayo ni idi ya kweli ya kila muislamu inakuwa wajibu kuwa kila mu kwa kila muislamu mwenye uwezo kwamba achinje mnyama yeyote na pia agawe nyama yake kati ya jamaa na marafiki na majirani na mwinye pia ale sasbu anaendika marizo yake ili tuweze kujua mambo ya msingi hundi ugawaji wa nyama ya zabihu hivyo siku ya idul azha na kisha siku mbili zinazoifuata katika ulimwengu mzima wa kiislam mamilioni ya wanyama wanachinjwa katika njia ya allah na hivyo kumbukumbu hizi za kujitolea kwa a ibrahim na ismail na hajira zinahuishwa kujitolea ambacho mfano wake uliyo mzuri na bora ulikuwa ni maisha ya mtume sala na kila muislamu anakumbushwa ya kwamba yeye awetari kujitolea kila kitu chake uhai wake na mali yake katika njia ya mungu wake نا عيد ہیپیہ كما اليفو عيد الفطر ان اشرح كيف بعدا يكمل عباده مودا يك الاسلام لا عباده الهي يهد مناي جاتا دعا فاطمه رضي الله تعالى عنها اليكو امي فايوا موكوا بيلي وهجره هد علي اكيا قوم تونس الله عليه وعلى وسلم akamwomba ombi la kumoafatma umbi, umbi ambalo mtume saa alam akalikubaalikwa furaha hatanas anasimulia kwamba Hat na kisha hatubanakisha wote wawili wakaja kwa mtume sa na kila moja wao akaomba kumoabifatma lakini mtume akakakimia na hakuwapa jibu lolote habari ndio hii kwamba kwanza b walikwa amesema nakishaaalalika amesema jinsi riwaya zinavyo eleza hat alii anasema kwamba mimi nilimjia mtume sallahualaihi wasalla nikamwomba ya kwamba je utamoza fatma na mimi mtume akasema je unachochochote kama mahari nikasema nina farasi na deraya yangu mtume akasema kwamba farasi bado una mhitaji isipokuwa uuze deraya yako hivyo mimi nikaiuza kwa dirhamu mia ine na themanini na nikaandaa fedza ya mahari rihaya moja inasema kwambaal aliuza ali deraya yake kwa hatosman hat osman hat akalipa thamani ya deraya na pia akamrudishia ya deraya yake hatali anasema ya kwamba nikaaja na fedza hiyo na kuiweka mbele ya mtume mtume akachukua kiasi na kumpatia bilaal na akasema kwamba nenda ukanunue manukato na akawaambia watu wengine kwamba wataarishe vitu kwa ajili ya fatuma hivyo kwa ajili ya fatuma kitanda na mto wa ngozi uliojazwa na majani ya mitende vikaandaliwa mahari inaweza kuutumika hivi wapo wasemao kwamba kwa kuwa, kuwa sherehe ya harusi imefanywa hivyo sasa hatuatoa mahari lakini huko mfano huu unaonekana kwamba matumizi yakafanywa kwa kutumia fedha ya mahari kwamba wakati wa wakumoza binti yake na l mtume akasema kwamba mungu wangu am kufanya hivyo baada ya harusi mtume kwamba ausi akija kwako basi usiongee akiakwako bs nifike hivyo hatufatma akaja pamojahata ume ama na akaketi katika sehemu moja ya nyumba hataianasema kwamba mpia nikakaa upande wapili kisha akaja mume a aaa akasema kwamba je ndugu yangu yuphpa uma akasema kwamba ndugu yako nawewe ume moza binti yako na yeye mtume akasema wamba ndio kwani katika uhusiano huo ndoa inaweza kufanywa yani uhusiano wa kibinamu yeye si ndugu yangu kutoka wa mamoja na baboja mtume akaja ndani na akamwambia fatuma kwamba amletee maji akainuka na akamletea maji katika bakuli mtume akachukua na kisha akasukutua na kisha akatia humo kisha akamwambia fatuma kwamba sogea mbele yeye akaja mbele mtume akamiminia maji kichwani mwake na naakimwombea akasema aahua ni uzo ha bika wazuriatuha mnshaitan raim we alla huyu na kiza chake nawakabizi kwako ili uwalinde kutoka li ualin kukasheaiarumiwaisha akasmauka upande wapilialigka upane wapilimu akamia mai kaiai ya mabega yake nakisha na akafaya hivy nahaal akamwmbahaal kwamba nnda kwa ahli yako کو جی نلا اللہ نہ براکا ذاکح ایم سمب الرحت علی یا کوامبا ببتمِ صلی اللہ وسلم علیٹ واز کٹیکا چمبو کی موجہ کی شا آکام منی ماجی جو حت علی نہت فاطمہ نہ آکا سما اللہ بارق فی و بارک اللہ فی شمل ہما اللہ بلّہ و جالی براکہ نہ اٹھی باراک کٹیکا انڈو یاؤ حت عائشہ نحت امِ سلمہ و نسمہ یا کومبا اب ٹم صلی اللہ علیہ وسلم آلی چومبو کی آکا ممنی علی ٹو امبیا tumtiarishe fatuma na tumpelekee kwa atali hivyo sisi tukaanza kufanya maandalizi na tukapiga lipu juu ya nyumba na udongo laini wa bataha kisha tukajaza mito miwili na majani ya mitende na tukaitiarisha kwa mikono yetu kisha tukaandaa tende zabibu kavu na maji matamo na tukachukua ubao na kuninginiza chumbani kwenye kona yake ili vitu viweze kuninginizwa juu yake sisi hatukuona harusi nzuri zaidi kuliko harusi ya tfatma sherehe ya walima ilikuwa imefanywa na tende ngano na chizi na has, has ni chakula kinachotaarishwa na tende a na chizi نبی نائل کو یا, یا پونے imeendikwa ya kwamba hatufatma alikuwa binti mdogo kuliko watoto wote wa mtume sa aa waliuzaliakutoka wa adia namum w aliu ahftm na kutokaa na, na sifa zake njema alikuwa na haki kwamba apendwe zaidi kuliko wote ni yani alikuwa na sifa nyingi sasa umri wake ulikuwa umefikia miaka kumi na mitano na mtume alikuwa ameanza kupokea ujumbe kuhusu harusi yake yake kwanza kabisa akapeleka aka ombi lake lakini mtume akatoa uzuru kisha aka lakini ombi lake pia halikupokelewa kisha watu hawa wawili wakielewa kwamba nia ya mtume salualaala ni kumoza bfatma na hatali wakamwambia hatali kwamba yeye apeleke ombi lake kuhusu hfatma Hat ali ambaye labda alikuwa na tamani kufanya hivyo lakini kwa sababu ya haya alikuwa hakusema akamjia mtume na akaweka mbele yake ombi lake upande wa pili mtume sa salam kwa kupitia wahi wa mungu ali amepata ishara kwamba haufatma anatakiwa kuolewa na hatali hio hat ali, ali mtume alipomoma mtume akasema kwamba nimeshapata ishara kutoka kwa mwenyezi mungu kisha akamuliza hatu fatma ye pia kwa sababu ya haya akakaa kimia yaani hakunena na hiyo anasema kwamba hiyo ilikuwa ishara ya kusema ndio hivyo mtume sallaualawalh wasalam wa akawakusanya kundi la wahajiri na ansar na akatangaza ndoa ya hatu fatma na hati ali tukio hilo ni la mwanzo au wastani wa mwaka wapili wa hijra kisha baada yake vita ya badr ilipokua imetokea katika muezi wa zulhhijra mbili sherehe ya harusi ikapangwa na mtume akamwita akamuliza kuhusu mahari yake kwamba ikiwa anacho chochote au la kitu aula hl kwm ksm kwamb we wa pa skwaa hivyo daraya ile ikauzwa kwa dhirhamu mia inne na themanini na mtume w sam kwa kutumia fedha hiyo hiyo akafanya maandalizi ya harusi vitu ambavyo mtume akampatia fatuma vilikuwa na shuka moja godoro lenye ujazo wa majani ya mitende na mtungi wa maji na katika riwaya nyingine inapatikana kwamba mtume sausalam alikwa amempatia kino pia vitu hivi vilipotaarishwa hapo wakaanza kufikiri kuhusu nyumba hadi muda hu hatali alikuwa akiishi kwa mtume katika sehemu moja ya miskiti lakini baadha ya harusi ilikuwa muhimu kwamba wawe na nyumba yake ambapo waweze kukaa hivyo mtume akamwambia akamwambiahaali kwamba utafute nyumba kwa ajili yako ili uweze kuishi humo haali akapanga nyumba نحت فاطمہ اکاولہ و کٹی گنیو با الیلے سیکو ویلم ٹومی اکائن نیمبانی کو حت فاطمہ علی نا آکا گیزہ ماجی کیش آکافا ماوم بی جویا کی کیش آکامی منی یا یلے ماجی جویا حت فاطمہ علی آکی سما منینو ہایا کم کوما با اللہم بارک فیہما و بارک علیہما و بارک لہما نسلھا ہی نی دعا ان wale ambao wana oa au olewa wazazi wa pia wanapaswa kuifanya ku ifanya katika zamahizi baada ya kufanya ndoa matatizo yanayoibuka kati ya mume na ka. mu mke na idadi yake inaendelea kuongezeka sababu yake ni kwamba tamaa ya dunia imezidi sana na watu hawaelekei upande wa dini na kufuata amri za mungu dini ikitangazwa na dua ikifanywa na wazazi pia kama watoe mchango wao uhusiano unaweza kuendelezwa kwenda mbele na dua hii maana yake ni kwamba ewe mungu wangu uijaalie ndoa ya hawa na utie baraka katika uhusiano wao na watu wengine na uwajaalie kizazi chao baraka kisha mtume salaalwlwasala akiwaacha katika faraga akarejia nyumbani kwake kisha siku moja mtume saa salam alipoenda katika nyumba ya hatufatma hatufatma akamwomba mtume s salam akisema kwamba harsa bin noman ansari ana nyumba zake kadhaa umwambie kwamba ikiwa anaweza kutupatia nyumba moja sisi tuende huko یعنی ٹو جے کریبو یا کومبا سا ناجی سیکا ہار سا جا ہباری ہی آکا کو صلی اللہ نہ آکا سے ماں کو نیچا ام ٹو سلسل نہ ولہ اونا پو پوکیا کیٹو فلاں کو kitu hicho kinanifurahisha zaidi kuliko kile kinachobaki kwangu kisha sahaba huyo huyo mwenye ikhlasi akatoa nyumba yake moja kwa ajili ya hfnahf wakahamia mle hatlnafatma licha ya kuwa na hali yao duni walikuwa wakionesha mfano wa, wa kumtegemea allah na kurizika kwa kile walicho nacho kwamba hata ali anasimulia yakuwa kwa sababu ya kutumia ku, kinu alipata shida kwenye mkono wake na baadhi ya wafungua wa wakaa kwa mtume mtume lakini hakumkuta nyumbani akakutana aisha na, na, na akamwambia shabaha ya ujio wake mtume aliporejea nyumbani aisha kuhusu ombi la kwetu hat fatuma, anasema kwamba mtume akaaja katika nyumba yetu ila hali tulikua tumelala juu ya vitanda vyetu tukataka kuinuka mtume akasema kwamba mubaki katika vitanda vyenu kisha mtume akaketi kati yetu hadi nikajihisi baridi ya miguu yake juu ya kifua changu mtume akasemaje nisiwambi ni jambo ambalo ni bora zaidi kuliko ombi lenu nalo ni kwamba wakati wa kulala kwenye vitanda vyenu semeni allahu akbar mara helathini na na semeni subhanallah mara helehini na tatu na alhamdulilah mara helahini tatu hayo ni bora zaidi kuliko kumpata mtumishi hataua anasimulia waa a mume aaa ili kumomba mtumishi kutoka kwake na akalaamka kuhusu shida akasema kwamba mtumishi yeyote kutoka shda zakeu aasaas nisikuambie jambo ambalo ni bora zaidi kuliko mtumishi unapoenda kulala useme ya sba a aiss alimuendea mtume sasalam na akalalamika kuhusu shida zake kwamba kwa, kwa sabau a kutumia i ono wa wa aisha kuhusu ombi lake na shabaha ya kwenda kwake na akarejea nyumbani mtume aliporejea nyumbani umaloeea aisha akamela mtume ujio wa wahatufatma hapo mtume sallahualalwasalam akatujia na sisi tulikwa tumesha jilaza kwenye vitanda vyetu oumuu kum akasema kwamba ku mubaki katika sehemu zenu bak a sea akaa kuka mak ikaihisi ubaridi kwa, migu ke, wa miguu yake juu ya kifua changu na naao akasema kwamba nisiwambi ni jambo ambalo ni bora zaidi kuliko umbi lenu نہ لو نہیں کو صلی وسلم na kwa sababu ya kutumia kino alikuwa amepata shida kwenye mikono yake lakini hata hivyo hakumpatia mtumishi na akamwambia kufanya dua na maombi kama mtume angetaka angeweza kumpatia tufaatuma mtumishi kwani mali zilizokuwa zikiletwa kwake zilikuwa zinaletwa ili agawe kwa maswaba zake nahtali pi unafama pia alikuwa na haki yake lakini mtume akatumia uangalizi na hakutaka kwamba awapatie jamaa zake kutoka mali hizi kwani yangevizikana kwamba watu wa baadaye wangeweza kutoa natija tofauti na wafalme wangejihalalishia mali hizi lakini kwa wafalme hizi shia kila kitu hivyo kama akii bahabsh iu ume hakumpatia tma kutoka wajakazi na watumishi wale waliletwa kwake kwa ajili kwa uga ya ugawaji hapo ikumbukwe ya kwamba katika mali hizi mwenyezi mungu alikuwa ameweka sehemu yake ni sehemu ya, ya jamaa wake na mtume alikuwa anatumia kutoka sehemu ile na pia alikuwa anawapatia jamaa zake lakini alikuwa hatumii mpaka apate sehemu yake na alikuwa ampati jamaa yake hata kama awe karibu zaidi kiasi gani je dunia inaweza kutoa mfano wa mfalme yeyote ambaye awe mlinzi wa btulmal kama alivyokuwa yeye kama mfano unaweza kupatikana basi unaweza kupatikana kutoka watumishi wa mtume huyu huyu na dini zingine haziwezi kuleta mfano wake sasa muda huu ningependa kusema kuhusu maombi na dua kwa ajili ya dunia sasa dunia ya kimagharibi na baadhi ya waandishi wa marekani wameendika katika magazeti kwamba hata kuchukua kisasi kunatakiwa kuwa na mipaka yake na marekani na nchi za kimagharibi zinatakiwa kutoa mchango wao katika vita ya hamas na israeli na zinatakiwa kufanya juhudi ili kusitisha wita na kufanya suluhu lakini waandishi wanaendika kwamba inaonekana ya kwamba watu hawa badala ya kusitisha wita wameamua kuichochea zaidi na pia ni habari ya jana ya marekani kwamba afisa mkubwa wa wizara ya mambo ya nje amejiuzulu kwa jambo hili kwamba sasa mambo yamepita mipaka yake na watu wa palestina wasio na hatia wanaendelea kuzulumiwa sana hivyo nguvu kubwa zinatakiwa kuangalia hizi wapo watu waliowema na pia katika vyombo vya habari inasemwa kwamba baadhi ya mayahudi yani mapadre wao pia wanaendelea kusema katika haki ya wapalestina na zidi ya zulma na waziri wa mambo ya njia waurus pia amesema kwamba nchi hizi zikiendelea na muelekeo wao vita hii itaenea katika maeneo yote na mimi naelewa kwamba vita hii itaenea katika dunia nzima hivyo watu hawa wanatakiwa kutumia akili na kama nisemavyo hapo kabla kwamba nchi za kiislam zikiwa pamoja zinatakiwa kusema kwa pamoja ikiwa nchi za kiislamu za dunia ambazo ni kama hamsini na tatu kwa sauti moja sauti yao itakuwa na nguvu na pia italeta athari waila sauti moja mbili haiwezi kuleta athari yyote na hii ndio njia moja tu ya kustawisha amani katika dunia na ya kusitisha wita hii hivyo nchi za kiislamu zinatakiwa kutoa mchango wao ili kuisalimisha dunia kutoka maangamio mwnyezimungu awajalie kufanya hivyo lakini wote vile sisi tunatakiwa kufanya maombi mengi awete il asitishe vita aaasiaai na pia awalinde wa wasio na na hatia na zulma zisifanywe juu yao mungu zulma kutoka dunia popote pale zilipo zi mungu kufanya maombi الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعين ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا أذكر الله يذكركم ودوه يستجب لكم one of the cruel