Eşhedü en la ilaha illallah katika hutuba ya ijumaa iliyopita nilikuwa naeleza historia na sera ya mtume mtukufu sllwws kuhusiana na hilo nilikuwa nimeeleza habari ya kusilimu kwa faraat bin hayan maelezo mengine ya kukubali kwake islam ni kama yafuatayo ya kwamba mtu huyo alikuwa amekamatwa na alikuwa miongoni mwa wafungwa kama ilivyokuwa imeelezwa katika hutuba ya ijumaa iliyopita siku ya badhr pia alikuwa amejeruhiwa lakini kwa njia fulani alikuwa amefanikiwa kuwakimbia waislamu lakini sasa alikuwa amekamatwa tena na waislamu hataubakar kwakumwona akamwambia kwamba hata saizi pia hutabadilisha mwenendo wako furat akasema kwamba safari hii nikijisalimisha na mtume muhamad sawasalam kisha tena habak akamwambia kwamba kisha ukubali islam kama unataka kujisalimisha basi ni njia moja tu kwamba wewe ukubali islam kwa avotuvile fb kwa kusikiliza habari hiyo ya hata ubakar akaelekea kwa mtume saaw wasalam na akipita karibu na rafiki yake mmoja mwansari akamwambia kwamba mimi ni muislamu sahaba ansari akaja kwa mtume sawwasaam na akasema kwamba furat amekubali islam mtume salalahualwlh wasalam wa akimwachia allah swala lake akasema kwamba inna minkum rijalan nakiluhum ila imanihim bila shaka wapo miongoni mwenu ambao sisi tuna wakabizi kwa imani yao kama anasema kwamba nimekubali islam basi ni sawa sasa swala lake ni baina yake na baina ya allah na hivyo nabii sa alikuwa amemwachisha huru کٹ کا مائلیزو مین گن کو ہباری یا ہت ذیل بن ہارث کیسی کی, کی موج چینی یا اوگوز حت زیل بن ہارثہ کیلی کی کو می ٹو مو کٹیکا مائنیو یا کردا موکا و ٹاٹو وا ہجرا کٹیکا موزی و جماعت الآخر نہ کٹکا سیرت ختمنبی حت مزہ بشیر احمد صاحب آ مے ایلیزا ٹوکیو ہلی کا مہ ہی وی kwamba waislamu walipopata nafuu kutoka mashambulio ya banu sulem na banu ghadhfan hapo waislamu wakalazimika kuiacha watani wao kwa ajili ya kupambana na hatari nyingine hadi sasa maquraish walikuwa wanakwenda siria kwa kutumia njia ya hijaz lakini sasa wao wakaacha njia hiyo kwani katika njia hiyo makabila yalikuwa yameshafunga mkataba wa suluhu na waislamu hivyo kwa ajili ya maquraish ilikuwa nafasi ndogo ya kupanga njama dzidi ya waislamu yani kulikuwa na sababu moja kwamba walikuwa na hatari kutoka kwa waislamu na pia njama zao na mipango yao walikuwa na wazo kwamba sasa wataweza kuifanya dzidi ya waislamu kwa sababu ya mkataba wa makabila yale hivyo wao wakaacha njia ili na wakatumia njia ya najd iliyokuwa ina kwenda iraq na karibu na njia hiyo kulikwepo makabila yaliyokuwa na uhusiano na qoraish na wao walikuwa maadui wakali wa waislam kwenye njia ya kwanza kulikwepo makabila ambayo yalikuwa yamefunga mkataba na waislamu na katika njia hiyo ambayo quraish walikuwa wameitumia wa kulikwepo makabila ambayo yalikuwa na mkataba na qurash na wao walikuwa maadui wakali wa waislam ambao walikuwa makabila wa sulaim na ghadhfan hivyo katika mwezi wa jamadulahar mtume s salam akapata taarifa kwamba msafara mmoja wa kibiashara wa quraish wa makka unataka kupita karibu na njia ya najid ni zwahiri shahiri kwamba kupita kwa misafara ya quraish kutoka njia ya pwani ilikuwa hatari kwa ajili ya waislamu lakini kupita kwao kutoka njia hiyo ya kinajith ilikuwa na hatari zaidi kwani katika njia hiyo kulikwepo makabila ambayo yalikuwa na mkataba na quraish na walikuwa maadui wakali wa waislamu hivyo wao wangeweza kupanga njama dzidi ya waislamu hivyo ilikuwa muhimu kwamba misafara hiyo izuiliwe na ndiyo maana mtume saa law sallam mara baada ya kupata habari hiyo akapeleka na akatuma kikosi kimoja cha maswaba zake chini ya uongozi wa zeed bin harisa katika msafara huo wa kibiashara wa quraish walikuwepo abu sufian bin harab na sufwan bin umaya na viongozi wengine zead akatekeleza wajibu wake kwa njia nzuri sana na kwa moyo wake wote na katika eneo la qaradha la najad akaenda wakamata maadui hawa wa islam na kwa sababu ya shambulio hilo la ghafla maquraish wakaacha mali yao na wakakimbia ze bin harisa na wenzake wakarejea na ngawira nyingi katika madina baadhi ya wanahistoria wameandika ya kwamba kiongozi wa msafara huo wa quraish alikuwa furat ambayi alikuwa amekamatwa na waislamu na alipokubali islamu alikuwa ameachwa huru lakini riwaya zingine zinatoambia kwamba mtu huyu alikuwa jasusi wa washirikina zidi ya waislamu lakini baadaye akakubali islam na akahamia madina tukio jingine litokalo katika sama hizi hizi ni la mawaji ya qabin ashraf kabin ashraf alikuwa miongoni mwa viongozi wa madina na alikuwa ameshiriki katika mkataba wa mtume saa la salam lakini baada ya kufunga mkataba akajaribu kusambaza fitina na mtume saa saam akatoa amri ya kuumua yeye katika buhari kuna maelezo ya tukio hili ya kwamba الجابر بن عبد الله رضي الله عنهما أنا سيمولية يا قوام با متمم تكفو صلى الله عليه وآله وسلم لسيما قوام با ناني أتا بمبانا ناقابد أشرف يهي يه سنا سانا الله نام تمواكي محمد بن مسلما أكاينوكا ناقاسيما قوام با يا رسول الله صلى الله عليه وسلم جي أونتاكا قوام با ميمي نيموي متمم أقاسيما نديو hivyo muhamad bin masalama akaaja kwa kaab na akamwambia kwamba mtu huyo ameomba sadaka kutoka kwetu na ametutia kwenye shida yani akinasibisha jambo lake na mtume sallahuali wasalam akasema kwamba yeye ameomba sadaka kutoka kwao na amewatia kwenye shida akasema nimekujia ili nikope kutoka kwako kaba kasema wallahi nini mtachoka naye yani mtachoka na mtume saalai salam na mtamwacha muhamad bin maslama akasema kwamba kwa kuwa sisi tumemfuata tumemtii hivyo hatupendi kumwacha mpaka tuone kwamba anapata mwisho gani nasi tunataka kwamba wewe utupatie kama wasiku moja au mbili kama mkopo kaba akasema kwamba haya muweke kitu fulani kwangu kama rehani yani zamana muhamadbi asalma akasema unataka kitu gani kaba akasema kwamba muweke kwangu wanawake wenu kama zamana akasema kwamba kivipi tunaweza kuweka wanawake wetu kwako ilhali wewe ni mzuri zaidi kuliko wote katika waarabu iy akasema basi muweke kwangu vijana wenu kama zamana akasema kivipi tunaweza kufanya hivyo kwani wao watalaumiwa na wataambiwa kwamba nini mliwekwa rehani kwa ajili ya waskmoja au mbili tu hivyo hiyo ni aibu kwetu lakini tunaweza kuweka kwako deraya zetu kama zamana basi yeye akamwahidhi kaabu kuja kwake tena hivyo akaja wakati wa usiku na pamoja naye alikwepo abunaila ambaye alikuwa ndugu na jamaa wa cab yeye akamwita kwenye ngome wao walipoenda kwenye ngome yeye akashuka chini mkewe akasema kwamba unakwenda wapi saa izi kab akasema kwamba watu hawa ni muhamad bin masalmana ndugu yangu abu naila hivyi naenda kwao mkewe akasema kwamba mimi nasikia sauti ambayo kana kwamba damu inadondoka kutoka kwake akasema kwamba mtu mwenye heshima hata kama akiitwa wakati wa usiku kwa ajili ya shambulio lazima atakwenda muhammad bin masalma alikuwa amekwenda kwake na watu wawili hivyo akawaambia kwamba kaab akija mimi nitashika nywele zake na nitanusa na mkiona kwamba nimeshika kichwa chake kwa nguvu basi nyini mumue hivyo kaab akaja kwao na alikuwa amejifunika na shuka na alikuwa ametumia manukato mazuri muhammad bin masalma akasema kwamba manyukatu kama hayo sija wahi kuya nusa kabla ya leo kaba kasema kwamba mimi nina kinamama wa arabu waliyo wazuri sana kuliko wote muhammad bin masalma akasema je unani ruhusu ni nuse kichwa chako akasema ndio hivyo akanusa kichwa chake na kisha akawambia wa wenzake wanuse kisha akasema je unanipa ruksa akasema ndio muhamadi salama alipo mkamata kwa nguvu akawaambia wenzake kwamba nini mumue hivyo wao wakamua kisha akaja kwa nabii s saam na akamwambia habari yote maelezo mengine ya kujeruhiwa kwa kaap یا میں الیز وا کٹا شرح بخاری امباون شرح امدۃ القاری یا نا یوسیمہ کومبا ون ذاک و محمد بن مسلمہ والم شمبولیہ کا بن اشرف نا وام ہوا معا موجہت حارث بن اوس اکا امیا نہ انچا یا اوپانگا نہ آکا جروحی wenzake wakamwinua haraka na wakafika madina na wakaja kwa mtume sa salam hivyo nabii sla salam akapaka mate yake juu ya majeraha ya haras bin aus na kisha shida yake ikamwondoka tukio la mawaji ya, ya qabin ashraf limeendikwa katika sil khatama nabiyin kama hivi mimi nitaeleza tukio hili kwa kifupi vita ya badr jinsi ilivyokuwa imedhihirisha uadui wa mayahudi wa madina na pia kufukuzwa kwa banu banuqanq kulikuwa hakuweza kuwarekebisha mayahudi wengine nao wakaendelea kuzidi katika njama na fitna yao hivyo tukyo la mawaji ya qabil ashraia ni sehemu yake moja kab japokuwa alikuwa myahudi lakini hakuwa na asili ya kiyahudi bali alikuwa mwarabu baba yake ashraf banu nabhan baba yake ashraf alikuwa mtu mkubwa wa banu nabhan ambaye akaja madina na akanyega uhusiano na banu nazir na akawa rafiki yao kisha akapata mamlaka makubwa mpaka kiongozi mkuu wa banu nazir abu rafe bin abilhaqiq akampatia binti yake kwenye ndoa yake na kab akazaliwa kutoka kwa mama huyu ambaye alipokuwa mkubwa akapata daraja kubwa zaidi kuliko baba yake mpaka akapata mamlaka kwamba wayahudi wa uharabuni wote wakaanza kumchukulia kama kiongozi wao kab alikuwa na sura nzuri na pia alikuwa mshairi na mwenye hela nyingi yani alikuwa tajiri sana na daima alikuwa anawapatia maula wa kaumu yake hela ili wawe chini yao lakini upande wa hulka alikuwa na hulka mbaya sana na alikuwa amezidi katika kupanga njama na fitina mtume sallaaw wasalam wa alipohamia na kufika madina ka bin ashraf pamwe na mayahudi wengine akashiriki katika mkataba ule ambao ulikuwa umefungwa baina ya mtume saa sala na mayahudi juu ya uhusiano mwema na utengamano na ushirikiano kwa pamoja kizwahiri akafunga mkataba lakini ndani kwa ndani ubaguzi na uadui ukaanza kupamba moto moyoni mwake na yeye kwa kutumia njamba mbalimbali mbali na mipango yake akaanza kumpinga mwanzilishi wa islam na islam hivyo imeendikwa ya kwamba kila mwaka kaab alikuwa anawapa mashh wa kaumu yake msaada mwingi na siku moja mashh walipomjia ili kuomba msaada yeye akaanza kuongea nao kuhusu habari ya mtume saa salam na kwa msingi wa vitabu ya kidini akaomba rai kutoka kwao wao wakasema kwamba kizwahiri huyu ni nabii yule yule ambaye tumeahidiwa katika taurati kakwa kusikia jibu hilo akakasirika sana na akakasirika na akawakaribia sana na akawatorosha yani hakuwapa mali ambayo aliko anawapa maulama wa kiyahudi walipona kwamba hela yetu imefungwa baada ya muda wakaja tena kwake na wakasema kwamba tulikosia kuelewa ishara na tumetafakari upya kimsingi muhammad aam si nabii yule ambaye tumeahidiwa kwa jibu hilo kaab akafanikiwa kwenye maslahi zake na akafurahi na akawapatia hela kwa mwaka kwa vitevile huo ulikwa uwadui wa kidini ambao japokuwa ulifanywa katika sura mbaya lakini usingekuwa na hali fulani kwamba yeye angeazibiwa kisha uadui wa kahabu ukashika hatari zaidi na sura mbaya zaidi na baada ya vita ya badr akatumia njia ambayo ilikuwa na ufisadi na fitina na kwa sababu yake hali ikawa mbaya zaidi kwa ajili ya waislamu kabla ya badr kaab alikuwa akielewa kwamba jaziba hiyo ya waislamu ya imani ni kitu cha muda tu na polepole watu hawa watatawanika na watarejea kwa dini ya mababu zao lakini wakati wa badr waislamu walipojaaliwa ushindi usio na kifani na viongozi wakubwa wakubwa wakoresh wakauawa hapo kaab akaelewa kwamba dini hiyo mpya si rahisi kwamba ifutwe hivyo baada ya badar akaanza kutumia nguvu zake zote katika kuiangamiza dini ya islam na akaonesha na kudzihirisha ubaguzi wa moyo wake pale habari ya ushindi wa badar ilipofika madina kwa kusikia habari hiyo kaab akatangaza kinaga ubaga kwamba habari hiyo ni ya uongo kwani haiwezikani kwamba muhammad salam apate ushindi juu ya jeshi hili kubwa la maquraish na viongozi wa kubwa wa maka wa uwawe na kama habari hii ni ya kweli basi hakuna faida ya kuishi bali ni bora kufa na ilipothibitika kwamba habari hii ni ya kweli kab akawa na yakini kwamba kwa kweli islam imeimarishwa na ushindi wa badr jambo ambalo hakulitarajia hapo akajawa na ghazabu na ubaguzi na akaanza kujiandaa na kwenda maka akafika maka na kwa kutumia njia mbalimbali mbali na shairi akaanza kupamba moto akaanza kuwachochia makuraishi dzidi ya waislamu na akaanza kujaza vifua vyao na ubaguzi na uadui zidi ya waislamu kwa sababu ya uchochezi wa kab walipochemka katika hasira na kwenye ubaguzi akawapeleka kwenye ua wa kaba na akawashikisha mapazia ya kaba na akachukua viapo kutoka kwao kwamba wao hawatapumzika mpaka waangamize dini ya kiislamu baada ya kutengeneza mazingira haya katika maka mtu huyu mwenye bahati mbaya akaeleka kwa makabila mengine na akaanza kuwachochea watu dzidi ya waislamu kisha akarejea madina na akaanza kutumia na kutengeneza shairi na katika shairi yake akataja mama waislamu na hata hakuwaacha wanawake wa, wa, wa familia ya mtume sallahualwalh wasalam na kisha akasambaza habari hizi katika nchi nzima na kisha akapanga mpango wa kumua mtume sawna akamwita katika nyumba yake na kwa kutumia vijana wa kiyahudi akapanga mpango wa kumua mtume lakini kwa fuzili ya allah mtume akapata taarifa yake kwa wakati na yeye hakuweza kufanikiwa katika njama yake hali ilipofikia mbaya kiasi hicho na kab alipovunja ahadi na akafanya uasi dhidi ya serikali na kutokana na njama zake na fitna na uchochezi na matusi na kushiriki kwake katika mpango wa mawaji ya mtume saw sala mtume ambaye kutokana na mkataba huo wa kimataifa uliokuwa umefanyika baina yake na baina ya wakazi wa madina yeye alikuwa rais na hakimu mkuu wa serikali tume akatoa uamuzi huo kwamba qabin ashraf kwa sababu ya uchochezi wake anastahili kuuawa na akawaambia maswaba zake wachache kwamba waende wakamue lakini kwa kuwa wakati ule kwa sababu ya uchochezi wa kaab mazingira ya madina yalikuwa yameshika hali fulani kwamba kama angeuawa wazi basi ilikuwa hatari ya kutokea vita ya ndani kwa ndani katika madina ambayo labda ingekuwa sababu ya mauaji ya watu wengi lakini mtume alikuwa na nia ya kuzuia mawaji hayo kwamba waislamu na mayahudi wasianze kupigana vita baina yao hivyo mtume akatoa amri kwamba kab asiuawe wazi bali baadhi ya watu kwa kimia watafute nafasi na wamue na kazi hiyo akamkabidhi muhammad bin maslama wa kabila la oos na akamwambia kwamba njia ambayo ataitumia aitumie kwa ushauriano wa saad bin muaz muhammad bin maslama akasema kwamba ya rasulllah kwa ajili ya kuumua kwa kimya tutalazimika kumwambia jambo fulani na pia ili tuweze kumtoa inji ya nyumba yake na tuweze kumua mtume salaw salam akasema kwamba sawa hivi muhamad bin maslma kwa ushauri wa saad bin muaz akamchukua abu naila na mwasaba wengine na wakafika katika nyumba ya kab na wakamwita kutoka ndani na wakasema kwamba muhamad muhamadwaaa ameomba sadaka kutoka kwetu na sisi si hatuna chochote nje unaweza kutupatia mkopo kwa kusikia hayo kab akaruka kwa furaha na akasema wallahi siku ile si mbali ambapo nini mtachoka naye na mtamwacha hapo muhamad bin masalma akamjibu kwamba sisi tumeshamfuata muhamad saai salam na sisi sasa tunaona kwamba anapata mwisho gani niambie kwamba utatupatia mkopo aulaa kaba akasema ndio kama mnaweka zamaana kwangu kisha akawaambia waweke kwake kina mama au watoto kama rehani kama nilivyoeleza na mwisho we kab akarizika juu ya jambo hili kwamba wao wataweka kwake silaha zao na muhamad bin maselma na wenzake wakaahidi kuja tena wakati wa usiku na wakarejea wakati wa usiku kundi hilo likaja na silaha kwenye nyumba ya kaab na wakamtoa nji ya nyumba yake na wakamleta upande wa wakam upande mmoja kisha baada ya muda mwasahaba ambao walikwa na silaha wakatumia upanga wao na wakamua b akaanguka chini na muhaadal na wenzake wakamwondoka na kwa mtumnawakampatia habari ya mawaji yake habari ya mawaji ya kaab iliposhamiri katika mji mzima hali ya sinto fahamu ikasamba mayahudi wakashikwa na jaziba kali siku ya pili wakati wa asubuhi msafara mmoja wa kiyahudi ukaaja kwa mtume saa salam na wakalalamika kwamba kiongozi wetu kab bin ashraf amewawa hivi mtume kwa kusikiliza mambo yao akasema je mnajua kwamba kab alikuwa ametenda makosa gani kisha mtume sallahu alhwa salam akawakumbusha kuhusu uvunjifu wake wa ahadi na uchochezi wake na usambazazi wake wa fitina na jinsi alivyoshiriki katika kupanga njama ya kumua mtume s au salam kwa kusikiliza hayoyote watu ha wakanyamaza kisha mtume akasema kwamba mnatakiwa kuishi kwa amani na kwa maelewano na msipande mbegu ya uadui na fitina na ufisadi hivyo kwa mariziano ya mayahudi mkataba mpya ukaendikwa na mayahudi wakaahidi tena kwamba wataishi pamoja na waislamu kwa amani na suluhu na mkataba huo hatalii akakabiziwa katika historia haiya wahi kuendikwa kwamba mayahudi baadaye wakieleza habari ya mauaji ya kaabu l ashraf wawe wamewashutumu waislamu kwani mioyo yao ilikuwa inakubali kwamba kaabu amepata azabu aliyokuwa na haki hivyo kutukana na kanuni ya wakati ule jinsi kaabu alivyotendewa kukaa kimya kwa wayahudi kunatuambia kwamba wao walikubali azabu yake na jinsi alivyotendewa baasi ya wanahistoria wanaleta shutma wakisema kwamba mtume sala salam alikuwa ametwa amri ya kumua yeye jambo ambalo halikuwa sahihi iwe wazi kwamba mawaaji yake hayakuwa haramu kwani kabin ashraf alikuwa ameshafanya mkataba wa amani na mtume saha salam hivyo alikuwa ame juu ya jambo hili kwamba yeye atawasaidia waislamu wa zidi ya maadui wa nji na atajenga uhusiano wa kirafiki na waislamu na kutukana na mkataba huo aliko amekubali kwamba serikali ambayo imetengenezwa katika madina mtumeaa sa atakuwa mwenyekiti wake na katika mizozo yote hukumu yake itakuwa kwa ajili ya ya wote wote watakubali hukumu yake kwamba chini mkataba huo huouo ayahudi walikuwa wakileta kesi zao kwa mtume awaa na mtume alikuwa anatoa uamuzi wake sasa katika hali ya namna hiyo akavunja mikataba yake yote yani akajitenga na mikataba yotena haku ifuata bali haki ndio hii yni ukweli ndio huu kwamba akaisaliti serikali ya wakati ule hapo si swala la kuwasaliti waislamu bali yeye akaisaliti serikali ya wakati ule kwani mtume saa salama alikuwa kiongozi mkuu wa serikali na yeye akapanda mbegu ya fitna na ufisadi katika madina na akajaribu kuwasha moto katika nchi nzima in na akawachochea makabila ya uarabuni dzidi wa ya waislamu kisha akapanga mipango ya kumua mtume sa salam na akafanya hayoyote katika hali ambapo waislamu walikuwa wamekumbwa na maswaib na matatizo na yeye akawatengenezea hali mbaya sana katika hali ya namna hiyo kosa lakab au makosa yake yalikuwa na hali fulani kwamba hatua ingechukuliwa zidi yake hivyo hatua ikachukuliwa na katika nchi za dunia hii katika makosa ya usaliti na uvunjifu wa ahadi na uchochezi wa vita wanaotenda hayo wanapewa azabu ya kuuawa kisha kuna nafasi gani ya kuleta shutma bali kinachoendelea kufanywa katika palestina na israel kinaendelea kufanywa zaidi na kwa njia nyingi si halali swali la pili ni kuhusu njia ya kuumua kwa nini aliuawa wakati wa usiku kwa ukimya kuhusu hilo ikumbukwe kwamba katika wakati ule war, katika uharabuni hakukuwa na serikali makhsus walikuwa wamemchagua kiongozi mmoja lakini kila hukumu ilikuwa haitolewi naye bali kila kabila lilikuwa na uhuru pale walipokuwa wanaamua kwa pamoja walikuwa wanaeta kwa mtume a lakini kama makabila yangependa yalikuwa yanatoa hukumu yenyewe katika hali ya namna hiyo ilikuwa mahakama gani ambapo waislamu wangepeleka kesi kuhusu na wangechukua amri yakuuava kwake je wangeenda kulalamika kwa vayahudi ambao yeye alikuwa kiongozi wao na wao walikuwa mesha wasaliti waislamu na walikuwa wana tengeneza fitna zidi yao je wangeomba msaada kutoka makabila ya sulam na hadfan ambao walikuwa amesha jia nda kwa aili ya kuishambulia maina aaamakabila ya, Hi Hi ya isipokuwa hiyo ya kwamba, kwa sababu ya uchochezi wa mtu mmoja na kwa sababu ya fitina na ufisadi wake kama wangeona kwamba maisha yake ni hatari kwaajili yao na kwaajili ya amani ya nchi yao basi wangetafuta nafasi na, na wangemua kwani hiyo ni bora zaidi kwamba mtu mwenye shari auawe badala ya kuwatia watu katika hatari na amani ya nchi pia iharibike kwani mungu pia anasema kwamba fitina ni kubwa zaidi kuliko mawaji kwa vote vile kuotokana na mkataba huo uliofanywa baina ya mayahudi na waislamu baada ya hijra mtume sa salam alikuwa ametajwa kama mwenyekiti wa serikali hiyo iliyokuwa imetengenezwa katika madina na mtume alikuwa amepewa mamlaka haya kwamba katika mizozo na kwenye mambo ya kisiasa atoe hukumu ambayo anaona kwamba inafaa hivyo kama yeye kwa ajili ya amani ya nchi ametoa amri kwamba ka kwa sababu ya uchochezi wake auwawe basi jambo hilo haliwezi kupingwa kwamba wanao ipinga islam walete shutma kuhusu jambo hilo kama wanavyofanya watu wa zama hizi kwani wakati yule mayahudi kwa kusikia habari hiyo na amri hiyo hawakuleta shutma yoyote katika zama hizi hizi hafsa binte umer pia alikuwa ameolewa hathafsa alikuwa binti wahad umar na alikuwa ameolewa na mtume wsm habari zake zinapatikana hivi ya kwamba mume wa kwanza wahad hafsa alishiriki katika vita vya badr na wakati wa, wa gherejia kutoka vita akaugua na akafariki dunia یعنی آکا شریقی نہ فری کی دنیا نہ یہ آکا وام جانے انیس علی کو میونگونی معامہ صحابہ بمٹم صلی اللہ علیہ وسلم امبا یہ علی کو آمیشری کی کٹی کا بدر نا آکا فری کی دنیا کٹیکا مدینہ ہاپ ہتم اور آکا سے ماں کو ممی نیلی کوٹا نہ عثمان بن عفان na nikazugumza naye kuhusu hafsa na nikamwambia kwamba ukitaka basi nimoze hafsa na wewe osman akasema kwamba nitatafakari juu ya swala hilo hatumar anasema kwamba nikaendelea kusubiri kwa siku nyingi kisha osman akasema kwamba mimi naona kwamba mimi katika siku hizi nisi we hatumar aliku anasema kwamba kisha nikakutana nataubakar nanikamwambia kwamba ukitaka basi nimuoze hafsa na wewe hata ubakar kimia na hakunipa jibu lolote hatamara anasema kwamba mimi hapo nikahisi zaidi kwamba yeye pia amekata anasema kwamba kisha nikaendla kusubiri kwa siku kadhaa kisha mtume saa salam akanitumia ujumbe wa kumoa hafsa na mimi nikamwoza naye katika si sihatama nabin uko iliienikwa hivi kwamba aamr bin hatab alikuwa na binti bintimoja amba jinalake lilikua hafsa ye alikua ameolewa na kunas bnhazafa ambay alikuwa swhaba mwenye ilaaiuu bada ya badr ya madina na kunusurika muda mdogo mamdg a hat h akaaa wasiwasi kuhusu a ya hafsa hat aka hfa i a hfa a i a a u habuhat umar akapata huzuni na katika hali hio ya huzuni akaaja kwa mtume mtumi salallahu a salam na akamsimulia mambo yote mtumi akasema kwamba omar usiwe na wasiwasi mungu akikubali basi hafsa atapata mume aliye mbora zaidi kuliku osman abu, na abubakar na osman atampata mke aliye mbora kuliko hafsa ام ٹم آکام و عمر کوانی علی کو آمیشہ آموا کوموا حفصہ نہ علی کو آمیشہ آموا کو موزہ بنتیا کے ام کو الثوم رہات عثمان حباری امبا اوبا کر نہ عثمان والا جوا ننڈیو مانا ہواکم پٹی کا جی بول لوٹے کی شم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم آکا موزہ بنتیا کے امہ كلسوم رحت عثمان نا كی شم ٹم آكام ٹوم حت عمر اجومب وكمو حفسا حت عمر akakubali kwa furaha na mwezi wa shaban mawaka watatu wahijrahafsa akaolewa na mtume saa akaingia kwenye wake wake ndwa hiyo ilipotangazwa hataubak akamwambihaa kwamba labda shida moyoni mwako kuhusu mimi jambo lenyei kwamba nilikuwa najua kuhusu ndia ya mtume sa aam lakini sikuweza kuzihirisha siri hiyo bila ruksa yake kama mtume asinge kuwa na nia hiyo basi mimi ninge moa hafsa kwa furaha katika ndoa ya hafsa kulikuwa na hikma fulani maksus kwamba ye alikuwa binti wa hasad umar ambaye alikuwa swahaba alie mbora kulikuwa maaswahaba wote baada yahata ubakar na alikuwa miongoni mwa jamaa wa karibu wa mtume saaa salam hivyo mtume s kwa ajili ya ku imarisha uhusiano wake naha omor na kwaajili ya kumondoleya haf sana omar huzuni ambaye walikuwa wamepata kwa sababu ya kifo cha hunaas bin hazafa mtume akaona kwamba amoye hafsa na hikma ya pili ilikuwa ndiyo hii kwamba kama mtume saslm atakuwa na wake zaidi basi kwa kina mama ambao ni nusu ya wanadamu wake zake wataweza kufanya kazi ya mahubiri na maalezi na kuwafundisha kwa rahisi na kwa njia nzuri المدہ بشیر احمد صاحب عناصمہ زائیدی یا کوامبا وکاتی و حروثی حت حفصہ عمروا کے اولی کو نمیا کا عشریندی نا موجہ نہ کوسبابو ہی کوامبا یہ یہ بعد عائشہ علی کو بنتی و صحابہ علی افضل alikuwa anafahamika kuwa na daraja maksus katika wake za mtume saaw salam na alikuwa na uhusiano mwemanahata aisha walikwa wanaishi kwa mapenzi na kwa maelewano hatahafsa alikwa anajua jinsi ya kuendika na kusoma riwaya hivriwaya moa iapaiana kamba akajifunza kutoka mama moja shefa bint abdullah na akafariki dunia mwaka wat hijra ambapo umri wake ulikuwa ni miaka na 6 natatu katika zama hizi hizi hat imam hasan pia alizaliwa hat imam hasan bin ali bin abutalib alizaliwa mwaka watatu wa hijra katika mwezi wa ramazan baadhi ya watu wanasema kwamba aliko amezaliwa mwezi wa shaban na wengine wanasema kwamba baada ya mwaka mmoja kutokea vita vya ohd wengine wanasema baada ya kuo miaka miwili lakini alama ibni hajar askalani anasema kwamba rahi ya kwanza ni sahihi zaidi na ni imara zaidi hatali alikuwa amempatika jina la harab lakini mtume sa salam akabadilisha na akampatika jina la hasan siku ya saba ya kuzaliwa kwake akafanya akika na akanyoa nywele zake na akatoa amri kwamba sawa na uzani wa nywele zake fedha itolewe kama sadaa ume fazal akamwambia mtume kwamba nimeona katika ndoto kwamba kiungu fulani kipo kwenye nyumba yangu au kwenye chumba changu mtume akasema kwamba umeona ndoto nzuri mtoto mmoja atazaliwa kutoka fatma wewe utamwangalia na wewe utamnyonyesha pamoja na kusm ume fazl alikuwa mke wa baba mdogo wa mtume sasalam, hata, abbas na kusm lilikuwa jina la mwana wake hivyo hatu imam hasan akazaliwa na ume fazul akamnyonyesha pamoja na kusum hasnbin ali akaambiwa kwamba je unakumbuka mambo kuhusu mtume sa salam basi ueleze ye akasema kwamba nakumbuka jambo moja la mtume salalaualwal wasalam safari moja nilikwa nimetia tende kinywani mwangu kutoka sadaka mtume akatoa nje ya mdomo wangu کٹ ہی کوسی نہ آکائی چنگیاں صدہ یا ری ٹوٹو ٹو یعنی محمد صدقہ سیلا علی انس بالک انسیم ال کوامبا حت حسن علی کو صلی اللہ علیہ وسلم حت بر عباس اناسیم الیا یا کوامبا سفاری موجا وسلم عالم بے بحت حسن juu ya mabega yake mtu fulani akasema kwamba ewe mwanangu wewe umepanda juu ki ya kipando kipanda m kwabaayu i afiki yangu we pia ufanye kua rafiki yako katika baadhi ya riwaya habari hii inapatikana ya kwamba kifo cha imam hasan kilitokana na sumu yani alikuwa amepewa sumu hamzabshiai akizungumzia habari ya kuzaliwa kwa imam hasan amesema kwamba katika matukio ya mwaka wa pili wa hijra kuna habari za ndoa ya adiftma kwao katika mwezi wa ramazan mwaka wa tatu wa hijra baada ya miezi kumi ٹمو آکا ذلیو امبا جن السن ہو یا امام حسن علیہ الرحمہ صلی اللہ وسلم نم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم جنسی علی ونام پینڈا ہت فاطمہ علی کوآ پینڈا سانا و ٹوٹوا کے ویلے مارننگ علی کوانا سیما کو mimi nawapenda watoto hawa we pia uwapende na uwapende wale wanaowapenda mara nyingi ilikuwa inatokea kwamba mtume angekuwa kwenye swala basi hasan angekuja kumkumbatia na angekuwa kwenye rukuu basi angetoka katikati ya miguu yake saa ningine masoaba wangemzuia na mtume angewazuia ange kwamba wasifanye hivyo kwani kukumbatia kwake kulikuwa hakuleti shida kwenye swala yake na hivyo mtume alikuwa hapendi kwamba maswahaba waingilie kati katika mapenzi yake na mapenzi ya watoto wake safari moja alisema kwamba mtoto wangu huyu ni kiongozi na muda autawadia ambapo mwenyezi mungu kwa kupitia yeye atafanya suluhu baina ya makundi mawili ya waislamu hivyo habari hiyo pia ikapata kutimia kwa wakati wake hamasihsm anasema kwamba hathasan katika rai yangu akafanya kazi nzuri sana kwamba akajitenga na ukhalifa mawaji mengi yaliko yameshatokea sana hakupenda kwamba mawaji mengi hivyo hivyo akafunga mkataba na na na kwa kwa kuwa sababu ya ya kitendo hicho mashia wana pata shida hawakurizia juu imam hasan. sisi wote yani huaaaha kwamba kila mmoja anakuwa na vipaji vi, vi, vyake hati imam hasn hakupenda kwamba mawaji yazidi kwa waislamu hivyo akapendelea amani na hatiimam husen hakupenda kwamba afanye bayati juu ya mkono wa fasiki kwani kwa sababu yake dini inaharibika nia yao ilikuwa njema innamalamalo binniyat hiki ni kisa cha watoto hawa kama nimekuisha katika hutuba nyingi kwa ajili ya kuwaombea wapalestina leo pia napenda kusema tena kwamba muendelee kufanya maombi kwa ajili yao sasa zulma inaendelea kuzidi kwenye mipaka yake kwa jina la kupigana vita na hamas watoto kina mama wazee na wagonjwa wanaendelea kuuawa wasio na hatia na dunia hii ime acha kanuni zote za kivita menyezi mungu azipatie nchi za kiislamu uelewa amusulemu razillahutaalaanhu miaka sabini na miwili mitatu iliyopita alikuwa ame akisema kwamba waislamu wawe kitu kimoja waamue kwamba je wanataka kufa mmoja moja kama hawataji hawata, ji, hawata ungana kwa pamoja au wanataka kuwa kitu kimoja na wanataka kubaki katika dunia hii lau kama watu hawa waelewe jambo hilo na wawe kitu kimoja hali yao ndiyo hii mtu fulani aliniambia kwamba wenye kuenda kwenye umra wanaendelea kuambiwa kwa kwamba wakifika huko wasieleze habari yote kuhusu vita vya palestina na israel yani serikali ya huko inapotoa viza inatoa mwongozo huo kama hiyo ni sahihi basi ni dhihirisho la kuonesha udzaifu mkubwa kutoka serikali ya kiislam kwa vite vile wanatakiwa kutekeleza ibada ya umra na katika kufanya umra hawatakiwi kuzungumzia mambo ya namna hiyo lakini wanatakiwa kufanya dua kwa ajili ya wapalestina wanaoendelea kudzulumiwa na wanaokwenda huko wakumbuke maumbi haya kwenye dua zao na serikali za kislam pia zinainua sauti sauti ambayo ni dhaifu sana wapo ambao wameinua sauti zao lakini hata baadhi ya watu wasiko waislam na wanasiasa ambao si waislamu wameinwa sauti iliyo na nguvu zaidi kuliko sauti ya wa waislam mwenyezimungu awapatie waislamu ujasiri uja na hikima katibu mkuu wa umoja wa mataifa anazungumza vizuri na anaendelea kueleza mazuri lakini inaonekana kwamba sauti yake haina umuhimu wowote inaonekana kwamba baadha ya vita hii kama vita hii itasambaa zaidi na ikashika sura ya vita vya kimataifa umoja wa mataifa pia utakwisha mungu aijalie dunia akili inaonekana kwamba sasa dunia inaendelea kuwa karibu zaidi na maangamio yake na baada ya kutokea maangamio haya watu wataka osalimika mungu awapatie akili kwamba wao waelekee kwa mungu na warejee kwake hivyo sisi tunatakiwa kufanya maombi mengi kuhusiana na hilo mwenyezi mungu airehemu dunia <سؤال> الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله ارحمكم الله ان الله يَعْمُرُ بالعدل واللسان ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجيب لكم one of the