اشهد ان لا اله الا الله صراط الذين وانتم عليهم وعير المختوب عليهم ولطاءهم لهم امير المؤمنين مونيزي مونغو ام سيدي يسانا انا nitaeleza machache kuhusu vita za mtume salllahualawaalaii wasalam vipengele mbalimbali vya tabia yake na mfano wake katika hali hizi jinsi vinavyo kuja mbele yetu kuhusiana na vita vya bahar sisi tumekwisha angalia jinsi mtume sallauali wasalam alivyo wapatia mahabusu starehe hata wafungwa wanasema wenyewe ya kwamba kwa mujibu wa miongozo ya mtume sallauawwasalam kwamba muwatendee wafungwa kwa wema masahaba walikuwa wakitupatia chakula kilicho bora zaidi kuliko chakula chao kisha tukaangalia vilevile ya kwamba ulipofika muda wa kuwaacha wafungwa au kuwapatia uhuru wakapewa uhuru juu ya masharti rahisi baadhi yao fidhia yao ilikuwa ndiyo hii kwamba wanaojua ya kuendika na kusoma basi wawafundishe waislamu na hay yote sababu yake ilikuwa ni ya kwamba mtume salaual wa wasalam hakuwa na uadui na mtu yeyote uadui wa binafsi na moyoni mwake hazikuwa na hisia zidi ya mtu yeyote hisia za uadui bali waliotaka kufuta dini ya mwenyezi mungu vita hii ilikuwa zidi yao baadhi ya watu kwa niaba ya maadui au kwa sababu ya uzuru wao walikuwa wakishiriki kwenye vita ipo mifano ya namna hii walikuwa hawataki kupigana na waislamu lakini walikuwa wamebanwa mtume saa wa salam akawapatia mambo mengi na starehe nyingi na wingi wao baadaye wakawa waislamu kisha mtume sallauaw wasalam wa akapanga kanuni na usuli za vita na pia akajali na akathamini mikataba na pia akafuata juu ya mikataba hiyo sio kama inavyofanywa katika dunia ya leo kwamba kuunda wameunda kanuni na usuli nyingi lakini hakuna utekelezaji wowote bali vivango vyao vya uadilifu vinapingana maisha yake matakatifu yalikuwa maelezo ya kimatendo ya amri za kurani tukufu ambapo زي ما إلز وكانوني زمسينجي زاكو سيممشا وللفو نكوستا وشا اماني كما أسيمavio سهم سيممودكم بيا أيها الذين آمنوا كونوا قوامين لله شهداء بالقسط ولا يجرمنكم شنان قوم على ألا تعدلوا إدلوا هو أقرب للتقوى واتقوا الله إن الله خبير بما تعملون ini mliwamini kuweni wasimamizi kwa ajili ya allah mtoao shahada kwa uadilifu na uadui wa watu usiwashawishini ya kwamba msifanye uadilifu fanyeni uadilifu huo ni karibu sana na utawa na mcheni allah hakika allah anazo habari za yale mnayoyatenda basi mfano mtukufu wa mtume salalahu alahiwaalaihi wasallam wa chini ya mwanga wa mafundisho hayo ulikuwa juu sana na ulikuwa wenye kusimamisha vivango vyake vya, vya juu kama ni semaavyo ya kwamba katika vita zake mtume saaa salam alikuwa na mfano gani na alikuwa na mwenendo gani kuhusiana na hilo nitaweka mbele yenu maelezo kuhusu vita za badar na vita zingine na humo sariat pia zinaingia yani vita zile ambazo mtume s salam alituma kwenye maisha yake vikosi mbalimbali akiwafanya wengine kuwa viongozi wa vita historia hii ni ndefu hivyo huenda hutuba chache zita fanywa au zitatolewa juu yake leo nitaweka mbele yenu maelezo kuhusu vita vya ohd kama ambavyo matukio yanathibitisha ya kwamba vita hii vilevile vile ilikuwa imeanzishwa na maadui kwa sababu ya moto wa uadui wao na waislamu wakalazimika kujitokeza kwa karaha kwa ajili ya vita hii kuhusu vita hii imeandikwa ya kwamba vita hii ilitokea baada ya mwaka mmoja wa kutokea vita vya badr katika mwaka watatu wa hijra mwezi wa shawal baadhi ya wanahistoria na wandishi wa sera wameafiki juu yake ya kwamba vita hii ilitokea mwezi wa shawal mwaka watatu wa hijra ilhali wengine wanasema kwamba vita hii ilitokea katika mwaka wa nne wa hijra kuhusu tarehe ya shawal kuna hitilafu katika kauli mbalimbali kikawaida inaelezwa tarehe kumi na tano au tarehe saba ya shawal ilhali ibn ishaq ibn hisham ibn hazm na tabri na kazalik wamezugumzia shawal kumi na tano mtume mtukufu sl h alaيh wlaيhi wasalam siku ya ijuma aliundoka kutoka madina munawara baada ya sala ya alasiri na siku ya juma mosi akafika katika uwanja wa ohud kabla ya jua kuchumoza mlima wa ohud ni katika milima ya uwanja wa ohd na huo una umbali wa takriban maili tatu kutoka madina mlima wa uhud unapatikana ukiwa na kilometa n kutoka msikiti wa unabii na huo ni upande wa kaskazini na wanasema kwamba siku hizi makazi ya madina yameenea na yamefika karibu na mlima huo bali yameenea upande wa kulia na kushotokwake na mlima wa ohud unapatikana katika haram yaani unaingia katika vitu vitakatifu na umeenea upande wa mashiriki na magharibi ambao umbali wake ni kilomita sita na rangi yake ni rangi ya nyekundu katika si hatamanabijin amabashiri masaheb ameeleza kuhusu vita vya ohd kwamba vita hii ilitokea mwezi wa shawal tarehe kumi na tano mwaka watatu wa hijra kwa mujibu wa machi heleina moja mwaka mia sita ishirinina nne iswi siku ya jumamosi ni kama yafuatayo sababu iliyopatikana ya vita hii niya kwamba maadui yani makurashu waliposhindwa katika vita vya badar apovingozi wakra wakivem abdullh bn abi rabia kim n abujhl sfan bn mya aswa bn mti ub mtm haris bin hiam wet bin abdula nvinoi waa aw busa na hau kufikishwa kwao abu sufiana alipoleta mali hii watu wa makka walikuwa wamekwenda kushiriki katika vita vya badr baada ya muda watu hawa waliporejea kutoka vita vya badr wakaaja wa kwa abu sufiana wakamwambia kwamba muhammad salaualwalh wasalam wa ameua watu wengi watu wetu wengi hivyo kwa kutumia mali hii ya kibiashara tufanye maandalizi ili kupigana vita na muhammad salllahu al wa salamm yawezikana sisi tuchukue kisasi cha watu wetu waliouwawa kisha watu hawa wakasema kwamba sisi tuko tayari kwa furaha kwamba kwa kutumia faida na manufaa ya mali hii ya kibiashara tuandaye ndaye jeshi moja ili kupambana na muhammad aai salam kwa kusikia hayo abu sufian akasema mimi nakubali pendekezo hilo na banu abd manaaf wapo pamoja nami kisha maquraish wakitenganisha faida kutoka mali yao kutoka mtaji wao ambayo thamani yake ilikuwa elfu mtaji wakawapatia wamiliki wake na kauli moja inasema kwamba faida iliyotengwa au iliwekwa pembeni ilikuwa elfu ishirini na tano dinar na hiyo ilikuwa kwa ajili ya vita kuhusu hii mwenyezi mungu alishusha aya isemayo inna aladina kafaru yunfikuna amwalahum liyasudu an sabilillahi fasayunfikunaha suma takunu alaihim hasratan umma yuglabuna waaladhina kafaruu ila jahannama yuhsharun hakika wale waliokufuru hutoa mali zao ili kuzuilia watu njia ya allah na bila shaka watazitoa kisha zitakuwa majuto juu yao kisha watashindwa na wale waliokufuru watakusanywa kwenye jahanamu pamoja na sababu hiyo moja muhimu yalikuwepo mambo mengine vile vile ambayo pia yanaweza kutajwa kama sababu za kutokea kwa vita hii kama imekwisha elezwa katika hutuba iliyopita kwamba baada ya vita vya badar ilikuwa mushkil kwa watu wa makka kwenda siria kwani njia ya kwenda siria kutoka makka ilikuwa inapita karibu na madina njia ambayo ilikuwa imefungwa na waislamu na kwa sababu ya zulma na mateso ya makafiri ilikuwa vigumu kwao kupita kutoka njia hiyo na kwa sababu yake makuraish walikuwa wakiona kifo chao cha kiuchumi na kufungwa kwa njia hizi za kibiashara na kisha kushindwa kwa makafiri katika vita mbalimbali mbali, na kuuawa kwa viongozi wao na kisha kukamatwa kwa washiriki na sabini na mambo kama hayo yote yalikuwa madoa mabaya ambayo kwa ajili ya kuyafuta walitaka kuchukua kisasi kutoka kwa waislamu ili waweze kusimamisha upya nguvu yao ya kisiasa na kidini upande wa pili baada ya vita vya badar makurahish wa makka walilazimika kukabiliana na mateso na mazwila mengi na kwa sababu yake abu sufian na viongozi mwingine wa makka ghazabu yao ikazidi zaidi na kwa sababu yake wakaamua kuchukua kisasi kutoka kwa waislamu na kupigana nao vita hivyo mwandishi moja ameeleza sababu moja ya kutokea kwa vita vya ohodhini ya kwamba korahish wa maka waliposhindwa katika mambo na vita mbalimbali mbali, na kwa sababu yake jaziba yao ya kuchukua kisasi ikaongezeka mno hivyo yeye anaindika ya kwamba abu sufian ambaye bila kuingia katika uwanja wa badhar alikuwa ameleta misafara yake ya kibiashara katika makka yeye akalazimika kusikiliza mengi kutoka kwa watu wa makka hivyo aka, akaala kiapo ili kuchukua kisasi kutoka kwa waislamu na alikuwa amewahakikishia koraish kwamba yeye akifika madina lazima atapigana na waislamu na kwa ajili ya kutimiza kiapo chake alikuwa ameendaa jeshi la watu mia mbili na alifika madina lakini hakuhubutu kupigana na waislamu vita iliyo hivyo karibu na madina baada ya kuangusha na kukata miti michache na kuteketeza baadhi ya mashamba na kuwaua watu wawili akawakimbia vita hii inaitwa vita vya sawik habari ambayo nimekushaeleza katika hutuba zilizopita abu sufian hii ilikuwa juhudi yake na nia yake kwamba watu wa maka wasikasirike wasi juu yake na wasiseme kwamba wewe katika uwanja wa badhar ulikuwa umetuacha pekee yetu na ulikuwa umekimbia hivyo abu sufian kwa ajili ya kutuliza ubinafsi wake alianza kujiandaa ili kupigana na waislamu vita kubwa kama imekwisha elezwa katika hutuba zilizopita kuhusu kushindwa kwa makafiri katika karda abu sufian aliposhindwa katika vita hii ya sawik maquraish wakapeleka msafara moja wakibiashara kwenda siria kwa kutumia njia ya iraq na katika msafara huo kulikuwa na zwahabu vyombo vya fedha na vitu vingine ambavyo thamani yake ilikuwa ni takriban laki moja dirham msafara huo ulipokuwa ukishuka karibuna chemchemia karada halben harisa alikuwa ameuzuia msafara huo katika mipaka ya madina na baada ya kunyangaya mali kutoka kwao alikuwa ameleta madina katika vita vya badhar maqurash waliposhindwa kwa jili yao tukio hilo la karda lilikuwa fezeha kubwa yani karda ilikuwa karibu na madina wakati ule hivyo kwa sababu ya kushindwa katika vita vya badar na kushindwa katika vita vya gardha moto wao wa kuchukua kisasi ulikuwa umeongezeka na kulikuwa na sababu nyingi ambazo kwa sababu yake makafiri wakaenda kujiandaa kwa ajili ya vita na pia kwa ajili ya vita hii makabila yaliyojirani yakapewa mwaliko ili kushiriki katika vita maelezo yanapatikana hivi ya kwamba kwa ajili ya kupigana na mtume salalaualh wasalam vita mtaji ulipokusanywa kisha wakaanza kujiandaa kwa ajili ya hatua ijayo maquraish walikuwa na nia ya kupigana na waislamu lakini pia kwa ajili ya kuwashirikisha makabila yaliyo jirani wakatumia njia mbalimbali wakafika kwao katika sura mbalimbali mbali, mtu moja moja na pia katika sura ya ujumbe wakawapatia tamaa wakawa na wengine wakapatia ghera ya kidini na kikabila na wakawashirikisha kwa jili ya kazi hii amar bin as khubara bin abi wahab abdullah bin zawara musafe bin abd munaf na abu uzza jumai wakapelekwa wakatumwa mtu huyo abu uza jumai alikuwa ni mtu ambaye mtume saw alikuwa amempatia uhuru katika wafunguwa na naye wakati ule alikuwa amemambia mume kwamba ee muhamaa nina mabinti watano ambao hawana tegemezi isipukua mimi hivyo ni samehe mtumesaalam akamsamehe na pia akampatia uhuru bila kuchukua fidia huo ulikuwa mfano wake wakati yule yeye akafanya ahadi kwamba katika siku za usoni mimi sita pigana zidi ya mtume sa salam na pia sita msaidia mtu yayote zidi ya mtumee aa salamm lakini wakati wa vita vya ohod alipopewa tamaa kutoka kwa safwan bin umaiya mtu huyo akavunja ahadi yake na kwa kutumia shairi yake akaanza kuwa chochia wa arabu mashairi hawa walikuwa wanakwenda na kuwachochia makabila na walikuwa wanawapatia mwaliko ili kushiriki pamoja nao katika vita makabila yakenana na watu wataama na makabila mengine wakaungana nao na wakawahakikishia ili kuishambulia madina pamoja na kuwahakikishia wakashiriki katika vita مانڈریزی حیا یا مکافیری امبا ولی کو یا فائیاں کواجیلی یا ویٹا حت عباس رضی اللہ تعالیٰ عنہ اکم پٹیا تعریفہ ام ٹم صلی اللہ وسلم مائرضیا کے نکامہ یافوا ٹھاٮٔو ٹم صلی اللہ علیہ وسلم علی پٹا تعریفہ یا مانڈلیزی یا قریش کوٹوکا کوابا بیا کے ممڈوگوحت عباس امبا علی کو کٹی کا مکہ حت عباس آکم پٹی ام ٹم صلی اللہ وسلم تعریفہ ہی کو پٹیا برو موجا ambayo yeye alikuwa amemtumia kwa kutumia mtu mmoja wa banughafar hata baas alikuwa amemwandaa mtu huyo kwa sharti lakumpatia ya ajira yani malipo na alikuwa amepanga sharti kwamba asafiri siku tatu usiku na mchana na afike madina na ampat mmaaakalemtume alikuakaikakoba mtu huyu alipe mpatie barua hii mtume akavunja muhuri wake na akamwambia ubai bin qaab ili kumsomea barua ubai bin qaab akasoma barua ile na mtume sas akamwambia ubayi kwamba habari hii aifiche kutoka watu wengine sehemu nyingine imetajiwa kwamba mtume sal salm mwenyewe alifika katika nyumba ya saad bini rabiina akamwambia kuhusu baruha yahat abbas na akasema kwamba mimi nina imani kwamba kheri itatokea hivyo wewe ufiche habari hiyo mtume alipokuja katika nyumba ya saad mke wake akaja kwake na akasema kwamba mtume amesema nini mke wake alikwanasikiliza mambo ambayo wali yazugumza saada akasema kwamba we una nini mke wake akasema nimesikiliza mesikiliza mingi ye alipomwambia yote saad saad akasema inalila kisha akasema kwamba sikuwa na wazo kwamba utakuwa unasikiliza maongezi yetu ye akampeleka mkewe kwa mtume saasalam na akamwambia habari zake na akasema kwamba ya rasulllah mimi nikapata hofu kwamba habari hii isije ikasambaa katika watu watunaee el ufaham kwamba mimi nimficha siri hiial swwab ni upande mmoamum akatumia njia hiyo na upande wapili mayahudi wa madina na wanafiki wakasambaza habari hii kwamba muhammad salam hakupata habari iliyonjema hivyo wakapata nafasi ya kuonyesha na kufanya njama zao wao wakasambaza habari hiyo na wakajaribu kuwaogopesha waislamu hivyo habari hiyo ikashamili katika mchi mzima wa madina na kila moja akawa makini kote kote ilikuwa kelele kwamba washirikina wa makka wanakuja kupigana nasi vita alama ibne abdulbar anasema kwamba hat abbas alikuwa anamtumia mtumia sala lahiw salam habari za washirikina na waislamu wa makka walikuwa wakimchukulia abbas kama tegemeo lao au tegemezi lao ila hali abas alikuwa nania kwamba aende madina ila hali mtume saslam akamwendikia hata bas kwamba kuishi kwako katika maka ni bora zaidi hata bas alikuwa namtumia mtume saslam habari mbalimbali katika baro moja anaendika kwamba jeshi la quraish limetoka ili kufika kwenyu hivyo muji endaye kwa ajili ya kupigana nao jeshi hili lina watu elfu tatu nambele na yake kuna wapanda farasi mia mbili na watu mia saba walio vaa wa deraya na mngamia elfu tatu na wanakuja na silaha zao hamea bishiramasau akieleza kuhusu hata bas amesema kwamba hali ya msafara wa kibiashara ambayo imetajwa katika vita vya badr manufaa yake ambayo somaniaki ilikuwa elfu hamsini dinar sawa na hukumu ya viongozi wa makka hela hiyo ilikuwa imetunzwa ili kutumia zidi ya waislamu sasa hela hiyo ikatolewa na wakanza kujienda kwa ajili ya vita waislamu wasingepata habari ya mandrizi haya na makafiri wa wamaka wangefika kwa milango yao lakini busara ya mtume salsalam ilikuwa imetumia mambo yote ni yani, alikuwa makini sana ام ٹم صلی اللہ وسلم علیک و امباب کم ڈوگو عباس بن عبد المطلب عائشی مکہ نہ یہ علی کو انم پٹ تاریفہ کوسو مارٹینڈو ن جامہ ضاء قریشی ہی ویو عباس بن عبد المطلب کٹیکا وکاتی ہو پیا آکم ٹما ام ٹم موجا و قبیلہ بَ نغفار کو کم پٹی زوادی کوجا مدینہ نہ کوٹم بر و موجا آ کم پٹی ٹم صلی اللہ علیہ وسلم تعریفہ کوس نیا یا قریش naakamwambia mtu huyo kwamba amfikishe mtume barua hii katika siku tatu mtu huyo ya maia hivyo mtu huyo akafika huko huko katika katiab na akaweka mbele mbel mueaa ile mtume akampatia mwandishi wake uba bin ab ansari barua ile na akamwambia kwamba amsomee kwamba imeendikwa nini ubai akasoma barua ile humo ilikuwa habari hii ya kutisha kwamba jeshi moja la quraish linatoka kutoka makka mtume sal salam kwa kusikia habari hiyo akamwambia ubai bin qab kwamba asiwambie wa watu wengine kuhusu habari hiyo kwavite vile jeshi la quraish likatoka kutoka, kutoka makka na katika maerezo yake imeandikwa zaidi ya kwamba jeshi la quraish lilitoka kutoka makka tarehe tano shawal na katika vita hii abu sufian alikuwa kiongozi wao na kiongozi wa wapanda farasi alikuwa khalid bin walid na watu wenye wa bendera walikuwa banu abduldar kisha watu walikuwa wamevaa na walikuwa wameshika mikuki na mishale watu wapatao ea walikuwa wametoka makka ili kupigana na mtume sawas katika jeshi hili walikwepo mia elmbili na mia tisa maquraish na wengine walikuwa kutoka makabila mingine watu mia moja kutoka makabila ya kenana walikuwa na deraya mia saba farasi mia mbili na ngaamia ela na walikuwa na ngamia wengine kwa ajili ya chakula kwaajili ya kupiga kwa dufu walikuwa nazo na pia walikuwa na pombe ili kunywa njiani kisha katika kitabu kimoja cha sera imeendikwa kwamba makuraish walijaribu sana kumchukua abbas katika vita hii lakini abbas akaeleza uzuru na akaeleza mbele yao kwamba katika vita vya badar wao walika hawakumjali alipokuwa amekamatwa aliyekuwa amemsaidia kina mama wengi pia katika jaziba ya kuchukua kisasi wakaonyesha nia ya kwenda pamoja na wanaume hapo mtu mmoja akasema kwamba sisi tunakwenda vitani tukivaa sanda juu ya vichwa vyetu tukishindwa kuchukua kisasi cha watu wetu waliouawa hatutaweza kurejea tukiwa hai hivyo kwenda kwa kina mama kutatusaidia katika vita kina mama hawa wataongeza jaziba yetu na wakitukumbusha matukio ya badhar watatusaidia ili kupata jaziba Nofal bin mwavia dili akasema kina mama hawa ni heshima yetu na sisi tukishindwa basi kwa sababu ya kuzalishwa kwao heshima yetu itapotea wakatoa rai mbalimbali mke wa abu sufian hind pia alikuwepo katika majilisi hii ye akasema eni watu musiwe na hofu kwamba hamtaweza kurejea mukiwa hai mlikwa mmerejea kutoka badar mkiwa na uhifahi na mlikwa mmewaona kinamama wenu vilvil hamwezi kutuzuia kwenda vitani kosa hilihili mlikuwa mmelitenda katika baar mliporudisha kinamama wenu kinamama hawa kama wangekwepo pamojanani katika bar basi wange wapatieni era na wange wasukumeni kwenda mbele ni masikitiko kwamba wapendwa wetu waliuwawa na madui zetu katika badr viungozi wa qrash waka afiki pamoja na jambola hind na wakawa tyarikuwa chukuwa kinamama katika jeshilao idadiyao ilio tajwani kinamama kumina watano na abusfian akam chukuwa umkewe hind bin utba اکرمہ بن ابی جہل اکم چکوہ امکے ام حکیم بنت تہارث بن ہشام نہ ہارس بن ہیشام اکم چکو امکے فاطمہ بنتی ولید صفوان بن امیہ اکم چکو امکے برزا بنتی مسعود امبائے الیکوا و عبداللہ بن صفوان ابن اسحاق امسمہ کوامبا امر بن آس آکا ٹوکا نا ریتا بنت منب ن ط بن اب طلحہ اَکم چکوا امکیو صلافہ بنتی سات ہولی کو ماما وا وا ٹوٹوا طلحہ مسافِ جلاس نقلاب واٹوحا ووٹ وال کوہ وام وا وٹکا ویٹا وہد نا خناس بن مال بنتی مالک امبائے علی ٹکانہ نبیلا بن مالک آکاوہ پموجنہ مانا واقع ازیر بن عمیر ہوی کو ماما وحت مس بن عمیر na amra binti alkama aliyetokana na kabila la banu haris pia akawa pamoja na jeshi washi kila alipokuja kwa hhind alikuwa anamwambia washi kwa kusema kwamba ewe abu dasma hiyo ni kunia ya washi ufanye kazi ambayo iitulize mioyo yetu washi alikuwa na mkuki uliokuwa na inchakali washi alikuwa mtumwa wa jubar bin mutam yeye akamwita washi na akasema kwamba uende pamoja na jeshi na kama ukifanikiwa kumua hamza basi mimi nitakupatia uhuru kwani hamza amemua baba yangu mdogo twama bin adi jeshi hili lilikuwa limepiga kambi katika maineo ya jalnn iliyo kuwa karibu na bonde la qanaa sabqa ni sehemu iliyo karibu na juruf na juruf ina umbali wa mali tatu kutoka madina na nn ni mlima moja katika milima ya ohd na qanaa ni bonde moja mashuhuri katika mabonde ya madina کٹی کا یا ویتا ہی یا اہد ایم این ڈی کو زائدی یا کوام بحت عباس علیم پٹی ام ٹم صلی اللّہ علیہ وسلم تعریفہ نہ ہباری کو حسو جیشی لا قریش نا امر بن سالم اکم فکیشی ام ٹم صلی اللہ علیہ وسلم تعریفہ یا اوجیو وشرقینہ و مکہ ابو ابو سفیان آکا چنگا نکیوا kilichotokea ni kwamba amar bin salim pamoja wa na watu wake wachache akijitenga na jeshi la quraish akafika madina na akampatia mtume sallahu wa salam taarifa yao amar bin salim akarejea kutoka madina na akatangulia kwenda mbele kutoka jeshi la abu sufian asubuhi abu sufian akaenda makka njiani abu sufian akaambiwa kwamba amr bin salim pamoja na watu wake wachache amekwenda maka wakati wa makka, usiku abu sufian akasema kwamba mimi nasema kwa kula kiapo cha mungu kwamba mtu huyo amekusha enda kwa mtume na amekusha taarifa kuhusu jeshi letu ini amempatia habari zote na amemwambia kwamba awe makini hivyo kabla ya kufika kwetu waislamu watakuwa wamejitunza katika ngome hivyo sisi hatutaweza kuwapatia mazara na hasara na hatutaweza kufanikiwa katika shabaha yetu safwan bin umaiya akasema mara moja kwamba kama waislamu hawatatoka nje kutoka ngome ili kupigana nasi hakuna haja ya kuwa na wasiwasi sisi tutakata bustani za makabila ya os na khazraj na tutawapatia hasara nyingi na wao watakosa mali yao na kama watatoka nje ili kupigana nasi katika jangwani hakuna haja ya kuwa na wasiwasi idadi yetu ni kubwa kuliko idadi yao na s sisi, sisi, sisi tuna silaha nyingi wao hawana mafarasi sisi tuna mafarasi wengi sisi tuna nguvu ya kuwapatia madzara ya kivita katika vita hivyo wao hawawezi kupigana nasi ye akaonyesha rai yake wakati wa kuelekea kwenda madina quraish walipopiga kambi katika eneo la abua hind binte utba akamwambia abu sufian kwamba nini mufukue kaburi la mama ya mtuma saa salam kwani kaburi lake linapatikana katika abua kama wao wakimkamata mtu wenu mmoja basi nini mumpatri mtu huyo kiungo kimoja cha mama yake kamafidhia huu ulikwa ushauri wa kishetani abu sufian akawambia koraishi habari hiyo na akasema hii ni rai moja moakorah wakasema kwamba nini msifungue mlango huo wail banbaa watafukua makaburi ya wafu wetu rai hii ni hatari sana msikubali rai hiyo hivyo watu hawa popote pale ambapo walikuwa wakipiga kambi ngamia walia wakichinjwa na kinamama walika wakiwachochia na walikuwa wanawapatia pombe na kuwasomea shairi mbalimbali ili kuwachochia na walikuwa wanawapatia jaziba ya kuchukua kisasi <totipi> jeshi hili la makafiri likaendelea kusonga mbele na waislamu wakaendelea kujiandaa ili kupigana nao kuhusu hiyo imeandikwa ya kwamba mtume saawlwasalam ali watuma wana wa fazala anas na monis siku ya alkhamisi katika ashra ya kwanza ya shawal ili kufanya ujasusi na wakati huo huo mtume saal salam ku ajili a kujua idadi ya waislamu na nguvu yao alikuamesema kwa kwamba ifanywe sensa ya waislamu wote wa madina hivyo sensa ikafanywa hapo wakapata kujua kwamba wakati ule kwa ujumla waislamu ni elfu moja na miatano sawa na hali ya wakati ule wakaona kwamba idadi hiyo ni kubwa sana hivyo baadhi ya masohaba kwa sababu ya jaziba ya furaha wakasema kwamba je hadi sahizi pia ila hali idadi yetu imefikia elfu tunaweza kuwa na hofu ya mtu yoyote lakini sohaba mmoja wao akasema kwamba baadaye tukashikwa na hali hatari sa yingine tulazimika kuswali kwa kujificha katika muda mwingine pia mtume salm alikuwa amefanya sensa ya waislamu na wakati ule idadi yao ilikuwa mia sita na mia saba masoaba ambao mtume alikuwa amewatuma ili kukusanya taarifa katika eneo la aqiq wakaenda kukutana na quresh kisha wakarejea kwa mtume salalaiw salam na wakampatia taarifa wakampati ya mtume sal llahu alaih wasallam habari ya jeshi la makafiri akik kuna mabonde mengi katika jaziratu ul arb na bonde lilo muhimu ni bonde la madina yani bonde la akik ambalo limeenea katika maineo ya kusini hadi kaskazini na mabonde yote ya madina yana yanaingia humu watu hawo wakaaja wa na wakamwambia mtume salam kwamba jeshi la maquresh wamewacha ngamia na mafarasi katika mashamba karibu na eneo la ores ores inapatikana ikiwa na maili tatu tuk, kutoka madina washirikina walipiga kambi katika bonde la kanaa siku ya jumatano alkhamis na ijumaa ngamia zao wakaendele kula niasi zao نہ ہوا کو چ نیاسی یوٹ کشم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم اکم ٹما حبا بل منظر کوئنڈا کو آکارجیا نہ اکاپی کا حساب کو سو ادادیاؤ نہ صلاح جذا کیشم ٹم آکا سما کوٹ کو حالیہؤ حسب اللّہ و نیم الوکیل اللہ مبکا اجول و ابیکا اسول mwenyezi mungu anatosha kwa ajili yetu ndiye msaidizi mbora ewella pamoja nawe nazunguka na kwa msaada wako nawashambulia na viongozi wa, wa osnakhazraj asad bin moad usaid bin huser nasad bin obada wakaendelea kulinda nyumba na msikiti wa unabii kwa sababu ya hatari ya mashambulio ya washirikina na pia wakaendelea kulinda madina hadia subuhi washirikina wa makka na jeshi lao kabla ya waislamu kutoka kutoka madina walikuwa wamepiga kambi katika bonde la kanaa na kulikuwa na bustani za mitende katika maeneo ya mashiriki maghribi na maeneo ya kusini ya madina hivyo kwa kutumia njia hiyo ilikuwa si rahisi kuwashambulia waislamu na katika hali hiyo wao wangeweza wawa kiurahisi wangeweza kuwashambulia waislamu kwa kutumia njia ya kaskazini tu hivyo walikuwa wamepiga kambi katika maeneo ya kaskazini na upande wa magharibi na pia makazi ya waislamu hayakuwa katika sehemu moja bali ya ya mbali mbali. Ya yalikuwa yametawanika katika maeneo mbalimbali baadhi ya makabila yalikuwa yame tengeneza makazi yao katika maeneo yao na kwenye mashamba yao na bustani zao na walikuwa wametengeneza maeneo kwa ajili ya kina mama na watoto wakati wa hatari wangewapeleka juu na wenyewe walikuwa wanawashambulia mwandishi mmoja anaandika kwamba jeshi la maadui kati ya majeshi ya wa waislamu na kati ya madina ambapo hawakuwepo watu isipokuwa wanafiki wa mayahudi na kina kinamama waislamu watoto na watu wengine wasiweza kupigana vita wakafanya asubuhi msa bashiri masaiu anaandika kwamba katika mwezi wa ramazan mwaka watatu wa hijra au mwanzoni mwa shawal jeshi la kuraashi likatoka kutoka makka katika jeshi lao kulikuwa na makabila ya uarabuni abu sufian alikuwa kiongozi wao idadi ya jeshi ilikuwa eltat kulikuwa na watu miasba walio vaa deraya. walikuwa na silaha za kutosha walikuwa na mafarasi mia 2l na ngamia eltatu نا سلح ذا کوٹوشہ کنامہ ما والیکوپ موجناؤ ہند مک و بوصفیان نا صفوان بن امیہ خالد بن ولید نا کناما ماونgنے وا واٹونgنے kila mama hawa walikuwa wameleta vitu mbalimbali mbali vya kupiga dhufu na kuimba nyimbo ili waweze kutumia vitu hivi ili kuwachochea wanaume wao jeshi la quraish baada ya kusafiri siku kumi a kumi na moja likafika karibu na madina na likaaja kupiga kambi karibu na mlima wa ohd karibu yake kulikuwa na uwanja ambapo wanyama wa madina walikuwa wanakula chakula na pia watu walikuwa wanafanya kilimo quraish wakashambulia malisho hayo ni yani maeneo hayo na wakaleta ufisadi mwingi mtume mtumeasaam alipopata taarifa kuhusu ujio wa jeshi akamtuma swahaba moja hubabel munzerna akamwambia aende akapiga hisabu kuhusu idadi ya maadui na pia akamwambia kwamba kama adui ni katika nguvu na iwe hatari kwa ajili ya waislamu basi kama ilivyoelezwa hapo kabla mtume akamwambia kwamba usiwaambie watu bali uje uniambie katika faragha ili waislamu wasivunjike moyo kwa vitu vile hobab akaenda kwa kujificha na kwa ujanja sana akaja baada ya muda mfupi na akaja kumwambia mtume salauwasalam hali halisi ya jeshi sasa habari ya ujio wa jeshi ilikuwa imekwisha shamiri katika mji mzima wa madina na jinsi walivyokuwa wameshambulia uraes habari hii ilikuwa imekwisha sambaa kote kote japo watu wa kawaida hawakuambiwa hali halisi ya jeshi la makafiri lakini hata hivyo usiku huu mwasahaba walipitisha katika hali ya hatari na mwasahaba maksus wakaendelea kulinda nyumba ya mtume saa salam waislamu waliposhauriana kwa ajili ya mandalizi ya vita vya ohod mtume akasema kwamba usiku nimeona ndoto moja ya kwamba ngombe mmoja anachinjwa na pia nikaona upanga wangu umevunjika rivaya moja inasema kwamba mkono wa upanga umekatika rewa ya moja inasema kwamba mimi nimeona kwamba katika upanga wangu sehemu yake fulani imekatika au imechanika mambo hayo yalikuwa yanaashiria upande wa msiba fulani kisha nikaona kwamba mimi natia mkono wangu kwenye diraya iliyo madhubuti rivaya moja inasema kwamba nimevaaeraya iliyo maubuti nanimepanda juu ya mtume mtume umetoa utabiri gani akasema ama kuhusu ngombe kondo maswba wakamuli mtum kamb uatabau ngom shabaaaanu aaaakishahd riva moja inasema kwamba utabiri wa ngombe kuchinjwa ni kwamba baadhi yetu wata ki ama kuhusu kutokea kwa shida kwenye upanga wangu kuna ishara kwamba mtu kutoka familia yangu ata uwawa yani hasara hiyo haitatokea katika nyinyi yani haitatokea nji ya familia yangu humo neno la fulul limetumika ambalo maana yake ni kwamba kukatika kwa upanga au kutokea shida kwenye mkono wake au kukatika kwake na hiyo ni alama kwamba matukio mawili yatatukia na maana ya dharaya iliyo mahubuti ni madina na maana ya kondo ni kwamba mimi ni tawa wale wanaowasaidia maadui mtume sallahuasalam akaomba ushauri juu ya jambo hilo ibne utba ibne ishaq na ibne saad wana eliza ya kwamba ndoto hiyo mtume saasam akaiona wakati wa usiku wa ijumaa asubuhi akaja kwa maswaba zake akamhimidia na kisha akawasimulia ndoto yakena akasema kina mama na watoto katika ngome kama wao watabaki, watabaki na zaidi awaamahalaaioaatutawashambulia kutoka juu vileviletutawarushia mawe waislamu walikuwa wametunza madina kutoka pande zote madina ilikuwa ni kama ngome rai ambayo mtume akaitoa hiyo ndio ilikuwa rai ya wahajiri na ansar na abdullah abdulabuobai pia akatoa rai hiyo hiyo isipokuwa kundi moja la waislamu ambao wengi wao walikuwa vijana na walikuwa hawa kuweza kushiriki katika badr na walitamaani kuwawa wa kishahidi wakasema ya rasulllah utupeleke nje ya madina kupigana na maadui wau wasifikiri kwamba sisi tumekuwa waoga abdullah bin ubay akasema rasulullah ubaki katika madina usitoke inji ya madina wallahi kila tulipopigana na maadui inji ya madina tumeshindwa na maadui walipokuja kupigana nasi katika madina sisi tulishinda hamza bin abdulmutlib saad bin obada na noman bin malik pia wakasema ya rasulllah sisi tuna hofu kwamba tusipotoka nje ya madina maadui wataelewa kwamba sisi tumekuwa woga ndio maana hatukutoka nje na kwa sababu yake wao watazidi katika nguvu zidi yetu yani watapata ushujaa zaidi katika badar we ulikuwa na masohaba meatatu tu na mungu akakujalia ushindi na leo tupo zaidi katika idadi ayas bin aus bin atika kasema banu abdul ashal wanatamani kwamba ngombe anaye au algi cinjwa katika ndoto tutaku wa na wengine wa kasema kwamba huoni uzuri moja katika mazuri mawili mafanikio au shahada wallahi arabu wasiwenatamaa kwamba wawo wataingie katika nyumba zetu hatamza kasema naapa kwa mungu ambaye ameterimsha kitabu juyako mimi sitakula chakula mpaka nikitoka inji ya madina nisipigane nao kwa upanga wangu hivyo siku ijumana jomosi akawa na saumu na alipo uwashahidi alikuwa na saumu malik akasema ya arasulla usitufanyi tukose pepo wallahi naapa kwa mungu ambaye uhai wangu u mkononi mwake mimi lazima nitaingia peponi mtume akasema kivipi yakasema ya kwamba kwai mimi nampenda mungu na mtume wake na na na riwaya moja kwamba kwamba hakuna isipokuwa allah bila shaka Muhammadin. mtume mtume wake mimi siku ya wita. sita wita. Mtume akasema umesema nariaa moa iasma katika vita ile malik mab sa na as bin atik wakawahimiza maswahaba ili kutoka nje kupigana na maadui hipia ameendika maelezo yake katiaua maina au uoke nikupiana ao kb sh kuhusu njama zao na napia akawasimulia ya ndoto yake aliota usiku ule masahaba walipumuliza utabiri wake mtume akasema kwamba kuchinjwa kwa ngombe mimi naelewa kwamba baadhi ya masohaba zangu wata wawa shahidi na kuvunjika kwa ncha ya upanga wangu utabiri wake ni kwamba katika jamaa yangu mtu fulani ata wawa shahidi au labda mimi nitapata shida fulani na kutia mkono kwanyederaya mimi naelewa kwamba kwa ya mashambulia hayo kuishi kwetu katika madina ni bora zaidi na kupanda juu ya kondo utabiri wake ni kwamba kiongozi wa jeshi hili la makafiri hata uwawa na mkono wa waislamu wa kisha akaomba ushauri kutoka maswahaba kwamba tufanye nini katika hali hiyo na kama ilikusha elezwa hapo kabla masahaba wakatoa ushauri wakipata ahari kutoka kwa ndoto ya mtume na kwa kuona hali kwamba tupigane nao tukiwa katika madina mtume pia akapinda rai hiyo hiyo lakini baadhi ya a ambao haswa wali vijana ambao katika vita vya badr na kuwawa kishahidi ili asalaama uwawa kishahdi iuuii uoke nia mji tupigane nao katika ulio wazi uliowazi au aawakaendelea kusema na wakatoa rai mpaka mtume Sal-salam. Sal-salam. kwa wakuona jaziba yao akakubali jambo lao si si tutatoka tuta nje katika uwanja ana uliaziutapigana na makafiri sala kwamba kwamba ya kupigani ya kupigania katika ya wa katika njia allah vita na wapate mingine aai isha baa awa waamwali akupigania iha aiaaaaestabaadaya kwisha muda wa kusitisha wita watashambuliwa tena na kisha watauawa wale wasio na hatia kiasi gani zuluma zitafanywa mungu anajua vizuri zaidi kuhusu mustakbali wao nia za nguvu kubwa ni hatari sana hivyo kuna haja ya kufanya maombi mengi mwenyezi mungu, mungu awarehemu الحمد لله <أخف> الحمد لله نحمده ونستعينه، ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ولا اشهد ان لا اله الا الله ولا ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله يا ان الله يأمر بالعدل والاحسان وإيتاء ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر