أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك المستقيم اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين انعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين امير المؤمنين منيزي مونغو ام سيدي سانا أناسيما، سيما كاتيكا هوتوبا اليوبيتا nilikua naeleza kuhusu vita ya ohod kuhusu hiyo yale aliyo eleza hati muslah maud razih anho ambayo yeye ame eleza kwakifupi mimi nayaeleza hapa anase maia kwamba jeshila makafiri wakikimbiya maidani ya badr baada ya vita ya badr walitangaza tangazo hili ya kwamba mwaka ujao sisi tutaishambulia tena madina na tutalipiza kisasi cha kushindwa kwetu kutoka kwa waislamu hivyo baada ya mwaka mmoja pamoja na kufanya maandalizi kamili wakaivamia madina hali ya hasira ya watu wa maka ilikuwa ndio hii ya kwamba baada ya vita ya badr walikuwa wametangaza ya kwamba hakuna rughsa kwa mtu yeyote kuomboleza juu ya wafu wake na misafara ya kibiashara itakayokuja mapato yake yatatunzwa kwa ajili ya vita ijayo hivyo baada ya kufanya maandalizi makubwa jeshi moja la wanajeshi wapatao zaidi ya eltatu wakashambulia madina chini ya uongozi wa abu sufian mtume mtukufu salalaualahwaalahi wasalam akashauriana na maswahaba zake ya kwamba je tupigane vita na makafiri tukiwa katika unji au tutoke nje mtume salaualahi wasalam alikuwa na rai yake ya kwamba wa achwe wa ishambulie ili wao wawajibike juu ya kuanzishwa kwa vita na waislamu wakiwa katika nyumba zao waweze kupigana nao lakini vijana waislamu ambao walikuwa hawakupata nafasi ya kushiriki katika vita ya badhar ambao walikuwa na tamanio mioyoni ya kwamba laukama kama wao pia wangepata nafasi ya kuuawa kishahidi katika njia ya allah wao wakasisitiza ya kwamba wakisema ya kwamba kwa nini tunakoseshwa kupata kifo cha kishahidi hivyo mtume sa akakubali ombi lao wakati wa kuchukua ushauri mtume akawasimulia ndoto moja akisema kwamba katika ndoto niliona ngombe wachache wakichinjwa na pia nikaona ya kwamba ncha ya upanga wangu imekatika nami nimeona vilevile ya kwamba mgombe wale wanachinjwa na kisha nimetia mkono wangu katika deraya ya nami nimeona pia ya kwamba nimepanda juu ya mgongo wa kondoo mmoja dume masobo wakasema hevi mtume wa allah umetoa gani wa ndoto hizo mtume akasema kwamba utabiri wa kuchinjwa kwa ngombe ndio huu ya kwamba baadhi ya masahaba zangu watauawa kishahidi na muradi wa kuvunjika kwa ncha ya upanga inaonekana kwamba katika jamaa zangu mtu fulani muhimu atauawa shahidi au huenda mi mwenyewe nitapata shida katika vita na utabiri wakutia mkono katika deraya mimi naona ni kwamba kubaki kwetu katika maj- mji huu wa madina kuna faa zaidi kuliko kutoka nje na utabiri wa kupanda juu ya kondoo dume nachoelewa ni kwamba sisi tutamshinda kiongozi wa jeshi la makafiri yani yeye atawawa na mkono waislamu wa na sisi tutawashinda makafiri japokuwa katika ndoto hiyo ilikuwa imewekwa wazi kwa waislamu ya kwamba kubaki kwao katika madina ni bora zaidi Afme lakini kwa kuwa utabiri wa ndoto ulikuwa ni wa mtume saa salam mwenyewe na haukuwa wakiilhamu mtume sala salam akakubali rai ya watu wengi na akatoa hukumu ya kutoka nje ili kupigana na makafiri kuhusiana na ndoto za namna hiyo kwamba ndoto zina kuwa na ishara hata ka tas masihe maud ahsau wasalam akileza ishara zana mna hiyo za mtume sawhwasallam anasemaya kwamba ishara ambazo zina patikana katika njozi naruya za mtume salhwhwasallam ziko wazi na ziko bayana kwa wasomi wa hadisi mara mtume sahwwasallam alionyeshwa akivaa bangili mbili za dhahabu katika mikono yake na utabiri wake uliochukuliwa ni watu wawili wa, wili, wa ambao walikuwa wamedai kuwa mitume waungo na mara katika ruja mtume sawasalam akaona ngombe wakichinjwa na muradi wake walikuwa ni masahaba ambao wakawawa katika vita vya uhud mifano mingi ya namna hiyo inapatikana katika ruya za mitume wingine ambapo kizwahiri wanaonyishwa kitu kingine lakini muradi wake unakuwa ni kitu kingine hivyo katika maneno ya mitume kupatikana kwa istiara na istiaraat si kitu kilichonadira sana kwa vyovite vile uamuzi wa, wa kutoka nje na kupigana na makafiri ulipofanywa mtume mtukufu salualwl wasalam wa akawa amuru masahaba ili wajiandae kwa ajili ya vita na mtume sa sala mwenyewe pia akaanza kujiandaa kwa ajili yake maelezo yake ni kama yafuatayo kama ilivyoelezwa ya kwamba mtume mtukufu sala lahu alaih waalihi wasalam wa alikwe hapendi kutoka nje ya mji na kupigana vita na makafiri kwa msingi wa ndoto yake lakini watu walipoendelea kusisitiza kwamba watoke nje hapo mtume akakubali rai yao mtume akaswalisha sala ya ijumaa na akatoa mawaiza mbele ya watu na akawaamuru kwamba wao wapigane vita kwa nguvu zao zote mtume saaawwasaam akawapa habari njema ya kwamba kama wao watafanya subira mwenyezi mungu atawajalia ushindi kisha mtume akawaamuru watu kwamba waende wajiandae kwajili ya vita watu kwa kusikia amri hiyo wakafurahi kisha mtume saa sala akaswali swala ya asr pamoja na wingine na wakati ule wakakusanyika wale waliokuwa wametoka maeneo ya jirani kisha mtume salwasalam pamoja n akaenda katika numba yake wao wakafunga kilemba juu ya kichwa cha mtume sallaalawal wasalam na wakamvisha mawazi ya kivita kisha watu walikuwa wamesimama na kumgojea mtume sam huku wakipanga safu wakati ule had bin muaz na had usaid bin huser wakawaambia watu wakisema ya kwamba nini mmemlazimisha mtume salalahwasalam kinyume cha matakwa yake kutoka mji ili kupigana vita na mahadui. hivyo hata hatasizi pia swala hilo mumwachie mtume w na amri yoyote atakayotoa yeye na rai yake katika rai yake kutaka na heri kwajili yetu hivyo nini mumtii yeye mtume alipotoka nje nyumba yake alikua ame vaa mawazi ya kivita na alikuwa ame vaa deraya marambili na hizi zilikuwa zatulfuzul na fiza na deraya ya zatu lfuzul ilikuwa ni deraya ambayo wakati uliha sabin ubada alikuwa amemtumia ambapo mtume alikuwa anakwenda kupigana vita vya badar na ndio deraya ambayo mtume saaa salam alipo fariki dunia deraya hiyo ilikuwa imewekwa kwa myahudi kama rehani na kisha tobokor alikuwa amempatia myahudi huyo pesa yake na alikuwa amechukua kutoka kwake mtume alikuwa ameuninginiza upanga kwenye mkono wake na alikuwa amebeba boxi ya mishale juu ya mgongo wake riwaya moja inasema ya kwamba mtume akapanda farasi aitwaye sakab na akachukua upinde na mkuki kwenye mkono wake yawizikana kwamba yote yatakuwa yametokea watu mbalimbali wakamwona mtume akitoka nje ya, ya akito nyumba yake katika hali hiyo na mtume sa sama alipokuja nje ya nyumba yake alikuwa amevilalikuwa amebeba silaha ame hapo akaambiwa ya kwamba malik bin amr najari amefariki dunia na maiti yake imewekwa katika sehemu ya kuswalia jineza mtume saaa akasalisha jeneza yake watu wakamwambia wakati ule ya rasulllah sallau alh wasalam sisi hatukuwa na nia ya kupinga rahi yako au tukulazimishe hivyo fanya kama unavyoona inafaa katika riwaya moja inapatikana ya kwamba kama hupendi kutoka nji ya mji ili kupigana na maadui basi tunabaki ndani ya mji mtume akasema kwamba si halali kwa nabii ya kwamba baada ya kuvaa na kubeba silaha azishushe hadi mwenyezi mungu asipambanue kati yake na kati ya maadui zake na kati ka riwaya nyingine kuna maneno mingine kwamba hadi yeye asipigane vita mtume mtukufu swwasaa jinsi alivyofanya mandalizi na maswahaba jinsi walivyokosea hazmiza bishiri masahb ameendika hivi ya kwamba mtume saa alm aliingia ndani ya nyumba yake ambapo kwa msaada wa wataubakma akafunga kilemba chake na akavaa mawazi ya kivita kisha kwa kutaja jina la allah akatoka nji ya nyumba yake na katika muda huo huo vijana hawa walipoambiwa na baadhi ya maswahaba wakajua kuhusu kosalao kwamba wao hawa kutakiwa kutanguliza rai juu ya rai ya mtume saalwlhwasalam na sasa vijana hawa walipotafakari na wakajua kuhusu kuhusukosalao wengi wao walikuwa wakihisi majuto wao walipomona mtumi sa wa m akija huku akivaadiraya na kubeba silaha hapo wakajuta zaidi na wakasema kwa sauti moja ya kwamba iwe mtume wa allah sisi tumekosea ya kwamba sisi tumetanguliza rai yetu juu ya rai yako wewe fanya kama unavyo unavyoona inafaa inshallah mungu atatia baraka mle mtume salaala wasalam akasema Hiniki ni kiniume cha shani ya nabii wa mungu ya kwamba yeye baadha ya ku vaa silaha aishushe kabla ya mungu kutoa hukumu yoyote basi sasa mwende kwa jina la allana mkifanya subira صلی اللہ علیہ وسلم آلی کا انجے یا نیو بایا کے ویجانا وا کا katika mioyo yao na wao wakasema yarasullla ushauri wakondiyo sahihi zaidi sisi tunatakiwa kupigana na maadui tukiwa ndani ya madina mtume akasema kwamba nabii wa mungu anapovaadiraya havui tena sasa hata kama itoke nini sisi tutasonga mbele tu na kama mkifanya subira basi msaada wa mungu mtaupata kwa mtaupatawaoti jeshi la kiislam lilianza kujia ili kutoka kwa ajili ya vita mtume sallaual wasalam akiwa na jeshi la watu el mo akatoka kutoka madina wakati huo mtume salaual wasalam akaagiza mikuki mitatu na akafunga bendera tatu juu zake na bendera ya kabila aos akampatia bin usadbhu دا بنډیرا یا قبیله خزرج اقمطیا حباب بن منذر نو ونګینې و ناسمه کومبا اقمطیا سعد بن عباده دا بنډیرا یا مهاجرین اقمطیهت علی نو کوجلیه کوسلشه والي والي وبکی کټیکه مدینه اقمټه وابن ام مختوم کو نائب واکه کی شامټو می صلی الله علیه و الی و سلم اکا پانډا جو یا فراسیه کې ثقب na akaninginiza upinde wake kwenye shingo yake na akashika mkuki mkononi riwaya inasema ya kwamba siku ya vita ya ohod waislamu walikuwa na farasi wawili farasi moja alikuwa kwa mtume saai salam ambaye jina lake lilikuwa sakab na farasi ya pili alikuwa kwa hat abu burda ambaye jina lake lilikuwa mulaba na waislamu walikwame va sila wisilaha wakivemo mia moja walio vaadiraya na saad wawili yaani sad bin moaz saad bin obada wakaanza kukimbia mbele ya mtume wote wawili walikuwa vame vaadiraya na watu walikuwa kuliana kusoto wake mtume alipofika katika eneo la sania akaona jeshi kubwa lenye silaha silaha zao zilikuwa na sauti mtume akauliza kwamba hiyo ni nini masaba wakasema kwamba hawa ni wenzake wa abdullah bin ubai kutoka mayahudi mtume akauliza mayahudi wamekubali islam akaambiwa hapana hapo mtume akasema sisi hatutapokea msaada wa makafiri zidi ya washirikina kuhusu hiyo hatumiza bashira ymasaya pia ameendika ya kwamba مٹم ٹوکوف صلی اللہ علیہ وسلم کو جیلی یا جیشیلا اسلام آکا ٹریشہ بن ڈیرا ٹاٹو بینڈیرا یا کبیلا اوس آکا کابیوا اوسیر بن حزیر نہ بنڈیرا یا قبیلہ خزرج آکا کا حباب بن منظر نہ علی آ کا پیوہ بینڈیرا مہاجرین نہ بادہ یا بنڈرہیو آ کا پیوا حت مصب بن عمیر نہ کی مدینہ آکیم ٹیو عبد بن مختوم کو امام کوبو maasohaba baada ya sala ya asr akatoka kutoka madina viungozi wa kabila la oos na khazraj sabin ma na sabin m obada walikuwa wakikimbia mbele ya kipando chake na masaaba wingine walikuwa wakitembea kuuliana kushoto kwake na nyuma yake mtume salah wasalam akaondoka na akafika katika eneo la shekhen na akapiga kambi hiyo ilikuwa milima miwili ya madina baada ya kufika hapo mtume akakagua jeshi lake na akawarudisha vijana ambao sawa na hisabu yake walikuwa bado hawajafikia umri wa miaka kumi na mitano au waliokuwa na miaka kumi na nne imam shafii ameendika ya kwamba mtume salawasalam aliwarudisha vijana kumi na saba wenye umri wa miaka kumi na nne waliletwa mbele yake na walipoletwa mbele yake vijana wenye umri wa miaka kumi na mitano mtumi akawa kwa sababu ya umri mdogo watoto walirudishwa walikuwa na jaziba sana na majina yao pia yanapatikana katika riwaya nayo ni kwamba abdullah bin omar zaad bin thabit usama bin zaid za bin arkam براب بن عزب أسعد بن زهير عرابة بن أوس أبو سيد خدري عوس بن ثابت سعد بن بهير ابن معاوية بجلي سيد بن حبتة حبتة للي قوان جنة مياكي سعد بن أقاب زيد بن جارية جابر بن عبد الله هو سيء یور جابر بن عبد اللہ امبائے حدیثی نسی ملیوں کو ٹوکا کھوا کے ہوگین نے رافی بن خدیج ناصمرہ بن جندب kuhusu rafe bin khadij mtume akaambiwa kwamba huyu ni mahiri wakurusha mishale hapo mtume akamrughusu kwanza akamwambia arudi niuma kisha alipojua kwamba yeye ni mahiri wakurusha mishale hapo akampati rukhusa hapo samura bin jundab akasema kwamba mtume amempatia rafe bin khadij rukhusa na amenirudisha ilhali mimi naweza kumshinda katika mieleka mtume akajua jambo hilo naakasema kwamba nini mupige mieleka katika mieleka samura akamshinda rafe mtume aka mruhusu vilevile kisha katika riwaya ina patikana zaidi ya kwamba mtume sal h wasalam ala pomariza zoezi la kukagu wa jeshi najuwalikazama hat bilaal akatowa azoana ya maghribi na mtume namtume salwasala akaswalisha sala kisha akatoa azana ya isha na mtume akaswalisha sala ya isha na usiku huu akaupitisha katika eneo la shekhen na usiku ule kwa ajili ya ulinzi akamteiwa muhamad bn maslama kama kiongozi huyu pamoja na watu hamsini akaendelea kutembea na pale na kuzunguka jeshi mtume akasema usiku hu nani atabake kwetu ili kulinda jeshi نہ پیا آٹا صلی اللہ وسلم ہاپو زکوان بن ابدیس اکسم یعنی نانی آٹا با کی کویبوزی ام امتو میں صلی اللہ علی الی صحیح ہی اوفائ میں زکوان بن عبد قیس آقا انوقا نہ آکا وا درایا یا کہ نہ آکا شیكا انگاؤ یا کہ انگوزی نہ آنڈلیا كم رنڈ ام ٹو صلی اللہ وسلم كو na mtume sa wasalam akaendela kupumzika hadi wakati wa, wa kuladaku riwaya inasema ya kwamba asubuhi mtume akasema kwamba mimi nimeona katika njozi ya kwamba malaika wanamogesha hamza kuhusu hiyo haabshir masab ameendika katika sird hatamnabiin ya kwamba mlima wa uhud unapatikana kaskazini mwa madina ukiwa na umbali wa maili tatu kwa kufika katikati yake katika eneo ambalo linaitwa shekhen mtume saa salam akapiga kambi na akatoa amri ya kukagua jeshi la kiislamu watoto wenye wa umri mdogo ambao katika shauku ya kufanya jihadi walikuwa wamekuja pamoja na mtume wakarurishwa nyuma ہی ویو عبداللہ بن عمر اسامہ بن زید ابو سعید خدری ووٹ وا کا روڈیشو بن خدیج علی کو عمری کا ما لیکن علی کو ماہری کٹی کا غرو شاہ مشال صفیا کے ہی وابا یام بی کو صلی اللہ علیہ وسلم کو یہ آپ رخصا یا کو شیری کی کٹی کا, کا جہادی میں صلی اللہ علیہ وسلم آکام راف آکام راف yeye ye, akasimama wima kama askari ili aonekane kuwa mrefu namwenye bashasha hivyo akafanikiwa katika hilo na mtume mtumaye saai salam akaruhusu kwenda pamoja naye hapo mtoto mwingine samura bin jundab kama ilivyoelezwa ili, hapo kabla yiyi aliku amesha pewa amri ya kurudi nyumbani akaenda kwa baba yake akasema kama rafe amekubaliwa mimipia ni peve rukusa kwani mimi ni mahubuti kuliko rafe na naweza kumshinda katika mieleka baba akafurahi sana kwa kuona ikilasi ya mwanaye naye akamleta kwa mbele ya mtume saw akasema klzam yafany mela atiya raf na samua ili tujue kwamba nani aliye mazubuti zaidi hivyo shindano lilipotokea na kwakweli kwa, samura akamuangusha rafe chini hapo mtume salalall wasalam wa akampatika samura ruksa ya kwenda pamoja naye na, na moyo wa mtoto huyo ukaja na furaha tele sasa kwakuwa muda wa jioni uliamhafiaakisha kwaajili ya usiku waslamuwakapiga kambi katika medai hyo na kwa ajili ya ulinzi wa usiku mtume akamteua muhamad bin maslema ambaye pamoja na kundi la maswahaba hamsini akaendelea kuzunguka jeshi la kiislam na akaendelea kuwalinda abdullah bin ubai bin suluhul mwanzoni amekuja na waislamu lakini njiani akarudi nyuma katika maelezo yake imeendikwa hivi ya kwamba wakati wa kupamba zuka alfajiri mtume akaelekea kwenda mbele ya shekhen na akifika katika eneo la کٹی کٹی یا مدینہ نا احد آقا سوالی سوالا یا الفا جیری شوت شوت نی محالا کٹی یا بونڈی لکا نا نا مدینہ کٹی کا انیو ہیلو ہیلو عبداللہ بن عبای بن سلول پا مجنا ونزاکے ونفیکی آکی مواجمتو میں صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم اکرودی نیومہ idadi ya wenzake ilikuwa ni mea tatu ambao wote walikuwa wanafiki wakati wa kurudi nyuma abdulah bin ubai akasema kwamba mtume sallahualhi wasalam hakukubali jambo langu bali amekubali raiya vijana amekubali rai ya vijana ambao rai yao si sahihi sisi hatujui kwamba kwa msingi gani sisi tuji abdullah akasema kwamba hivyo eni watu turudi nyuma wanafiki kwa amri yake hiyo wakawacha waislamu na wakarejea nyuma kwa kuwaona wakirejea nyuma baba hat jaber hata abdullah bin amr akaenda nyuma yao huyu pia alikuwa kiongozi mkubwa wa kabila la khazraj yeye akawaambia waliorejea nyuma ya kwamba mimi nawaulizeni kwa kuwapa kiapo cha mungu ya kwamba je jambo hilo linafaa kwenu kwamba nini mumsaliti nabii wenu na kaumugenu ambapo maadui wamesimama mbele yake kwa nguvu zake zote wao wakasema kama sisi tungejua ya kwamba nini mtapigana vita sisi tusingekuja pamoja nani sisi tulikuwa tunaelewa kwamba vita haitatokea hivyo wao wakatangaza wazi kwamba wanarudi hali waligwa wamekuja kupigana vita kwa madalizi makubwa hapo abdulah bin amr akasema adui wa mungu allah awaangamizeni muda si mrefu allah atafanya mpango na nabii wenu hatahitaji msaada wenu rivaya moja inasema ya kwamba alama ibne jozi ameendika hivi ya kwamba kabila banu salma na banu harisa walipomoona abdullah bin obai akisaliti wao pia wakaamua kurejia nyuma makabila haya yalikuwa ni kama mikono ya jeshi kisha mwnyezi mungu akawa makabila haya kutoka zambi hili nao wakasitisha niya hiyo ya kurejia nyuma hapo mwenyezi mungu akashusha aya hii ya kwamba izhammataifa tane minkum antafshala wallah waliyuhuma wa ala llahe falyatawakalilmuuminuun kumbuka makundi mawili miongoni mwenu yalipo zamiria kuonyesha woga na hali allah alikuwa mlinzi wa yote mawili na waaminio wanapaswa kumtegemea allah <coughs> abdullah bin ubay <coughs> na wenzake wapatao mia tatu walipo saliti hapo pamoja na mtume sal salam wakabaki watu mia saba tu <coughs> abdullah bin ubay aliporejia aنصار وکا m اmبا mٹmے صیہ وسلم واkسما یا رسول اللہ کٹیkا mایہودی واٹu aمباؤ نi mارفقizیtu je tusیchkuے mسادا kٹوکak واؤ مرادi وا ulیkuwنi mیہودی وا mدینا nا لبdا مرادi واؤ وlikuwنi mیhودی وa بنو قریزa nا mیhودی وا بنو قریزا وlیkuوا وnزاؤ و hساد بn miز نہساد بن معاذ علی کوا کیوں گوزی و قبیلہ اوس کوس وحساط بعض یا مولانا وامنڈی کا کومبا کا انصار درجہ یا کے ایلی کو نکاما ویلے ویل ہتوبک اور عالیکوا درجہ کٹیکا وا حاجیری جوح سوالبا سیس ہٹو ہی تاج مساد واحو شرپیا کومبا سیکو یا پیری یعنی شوال کو میلا ٹانو موقع وا ٹوا ہجرا ساوا نا ماچنا موجا موقع میا سٹا ایشری نا ان سیکو جمعہ موسی وقاتی و آسبحی جیشلا کسلام لی کَاسونگا بیل نجیان بادہ یا کس والی سال آسبہی لی کا فکہ کٹیکا مدانی یا اہد وقاتی و mwenye bahati mbaya abdullah bin ubai bin sulul kiongozi mkuu wa wanafiki akasaliti na pamoja na watu wake wapatao mia tatu akarejea madina akisema kwamba muhammad a hakukubali jambo langu na amekubali rai ya vijana wasio na uzoefu na ametoka nje hivyo mimi siwezi kupigana vita pamoja nay i pamoja nay baadhi ya watu wakajaribu kumfahamisha kwamba usaliti huo haufai lakini ye hakuwasikia na akaendelea kusema kwamba hii si vita kama ingekuwa vita mimi ningeshiriki lakini hii si vita bali ni kujiingiza katika mangamio sasa idadhi jeshi la kiislam ilikuwa ni watu mia saba tu ambayo ilikuwa chini sana kuliko majeshi ya makafiri na kutokana na silaha pia jeshi la kiislam lilikuwa dhaifu sana kwani katika jeshi la waislam kulikuwa na maaskari wa, mia moja wenye dhiraya na farasi mawili na katika jeshi la makafiri kulikuwa na maaskari mia saba wenye dhiraya na farasi mia mbili na ngamia elfu tatu hali hii ya udzaifu waislamu walikuwa wakihisi sana ilmuradhi wa abdullah bin ubay bin sulul na watu wake mea tatu ukaleta kiherehere kwa waislamu na katika mioyo yao na baadhi yao wakaanza kuhisi hofu na woga kama ilivyoelezwa katika vile vile kwamba katika hali hiyo hiyo ya woga makabila mawili ya wa islamu banuharisana banusalema yaka amoa kurejia ya madina lakini katika kulikuwa na nuru ya imani hivyo wakasimama kidete na kutukana na mambo ya kizwahiri na kwa kuona mauti mbele yao hawakumwacha kiongozi wao anasema kwamba mtume sw pamoja na jeshi la akatoka kutoka madina na baada ya kusafiri kwa muda akapiga kambi ili kupitisha usiku hii ilikuwa kawaida yake kwamba akifika karibu na adui alika anawapa watu wake muda wa kupumzika ili wajiendae kwa ajili ya vita wakati wa sala ya asubuhi mtume alipotoka nje akajua kwamba wapo mayahudi ambao wamekuja ili kuyasaidia makabila yaliona mkataba pamoja nao kwa kuwa mshajua kuhusu njama za mayahudi hivyo mtume akasema watu ha warudishwe hapo abdulah bin ubai bin suluhl aliekuwa kiongozi wa wanafiki yepia pamoja na watuwake meatau akareja nyuma akisema kwamba vitahisivita hiyu si vita. Hi nikama kuji ua hiyo pia ilikuwa sababu ya kurejea kwake yakasema kwamba kwa nini mayahudi hawashirikishwi katika vita hilo ni kama kujiua kwani wasaidizi wanazuiliwa ili kupigana vita natija ikawa hivi kwamba waislamu wakabaki mia saba tu idadi hii ilikuwa ndogo sana kuliko idadi ya makafiri na kutokana na silaha walikua zaifu zaidi kwani kwa makafiri kulikua na maaskari mia saba na kwa waislam na watu mia moa na katika jeshi la makafiri kulikua na mafarasi mia mbili ila wa walikuwa na farasi wawili tu mtme pamoja na eshi lake alipofika hara banu harsa farasi wa sahaba moja akaninginiza mkia wake ambao ukaenda kugusa upanga wake swahaba huyo akihisi hatari akaniosha upanga wake msimuleji anasema kwamba mumeam aliknapenda kwa kuchukua jambo la khiri. na kheri nalikapendi ukwasi akamwambia kawambia mwenye upanga kwamba uweke upanga wako kwenye kifniko chake kwani mimi naona kwamba leo lazima panga zitanioshwa kisha mtume mtumewesaam akaeleka kwa maswabazakena akasema kwamba ni nani ambaye atupeleke upande wa njia ya maadui kwa kutumia njia ya karibu yani njia ambayo si njia ya kawaida hapo abu khasma akasema rasula mimi nitakupeleka ibn saadna kadhalik ametaja jina la huyu kama abu hasma hivyo yeye kwakupitia mtaa wa banu haresa na mashamba yao na jaidadi zao akaelekea kwenda mbele pamoja na waislamu hadi mtume akapiga kambi katika karibu na mlima wa ohd na jinsi alivipiga kambi mlima wa ohd ulikuwa nyuma yake na madina ilikuwa mbele yake hapo mtume akatoa hutuba mbele ya waislamu waislamu wakapanga safu کریم الملیما و عہد نسیق و جمعہ موسی مودا اوکا وادیا و صالیہ الفا جیری ہاپو و اسلام ولیکو وانا وا ون و شرقین حت بلال آکا ٹوا ازان آکا سوما اکامہ مٹوم آقا صلیشہ ماسو بذاک صالیہ الفاجیری محمد بن امر muhamad bin umar aslami anasimbulia kwamba mtume akatwa hutuba na akasema eini watu mimi nawapatieni wasia ya kitu ambacho allah amenipatia kwenye kitabu chake mimi nawapatieni nasaha ya kumtii yeye na kujiepusha na vitu alivyoviharamisha siku ya leo nini mmefikia mahala pa kupata sawabu yiute ambaye ataikumbuka basi atapata sawabu na mtalazimika kufanya subira kwa yale ambayo mmekuja kuyafanya kwani kupigana jihadi na maadu sanani wachache ambao wanawezakufaua fanye subira hiyo hio mtafuteaha ya alla na nini mnatakiwa kutii amri ambayo niwaamrisheni kwani mimi natamani na nataka kwamba nini mwongoke na bila shaka hitilafu na ubishi ni alama ya uzaifu mwenyezimungu havipindi hamtakivi kuwa na hitilafu ini watu kitu hiki kimetiwa kwenye kifua changu mtu ambaye anafanya mambo yaliyo haramu mwenyezi mungu anaweka tofauti kati yake na kati ya yeye mwenyezimungu hampindi mtu ambaye anafanya matendo yaliyo haramu na mtu ambaye kwaajili ya allah atajiipusha na haram mungu atamsamehe mazambi yake na mtu ambaye atanisalia mara moja mwenyezi mungu na malaika zake watamsalia rehma mara kumi yani wata mtumia ya rehma mara kumi na mtu ambaye atamtendea muislamu au kafiri kwa wema malipu yake ni kwa allah yeye atapata katika dunia hii na katika akhira vilevile na mtu ambaye ana mwamini allah na siku ya akhira ni wajibu wake kusali ijumaa isipukwa mtoto au mwanamke au mgonjwa au mtumua nayote ambaye hatafanya hayo mwenyezimungu hata mjali mtume akatoa nasaha zote labda kwa msingi wa ndoto yaabainsi waslawanaakiwa wa kuishi isha akasema mwenyezimungu ni ani na hamid na matendo nilijua kwamba yatawapelekeni karibu na alla mimi nimewapatieni amri zake na kitndo ambacho nilianajua kwamba kitawapelekeni karibuna jahanam mimi nimewazuienahulamin ni. ametia moyoni mwangu ufunuo kwamba nafsi haitakufa mpaka ipokee riziki yake kamili na katika riziki yake hakutafanywa mapungufu yoyote hata kama riziki ile aipate kwa kuchelewa yaani mwenyezi mungu anatoa malipo ya matendo yote na humo mradhi wa riski ni riziki za aina zote hivyo mumwogope mwenyezimungu na katika kutafuta riziki mushike njia iliyo katikati yani katika mungu hivyo, pamoja na na haram na halal kwa jilienu, lakini vipo utafutaiusi kawasi ambavyo ivo paoanauaemaano ema ua lakini yule ambaye allah amtunze ye anajua hivyo yote atakaye vacha vitu v atatunza yake na dini yake na mtu ambaye ataingie katika matondo mabaya mfano wake ni kama yule mchungaji ambaye awe karibu na malisho ni karibu kwamba aingie kwenye malisho yake kila mfalme anakuwa na malisho yaliyopigwa marufuku sikilizeni kwamba malisho yaliyopigwa marufuku ya mwenyezi mungu ni vitu ambavyo ameifanya kuwa haramu na katika waumini muumini ni kama wile kichwa kwenye mwili kichwa kinapohisi maumivu mwili mzima unahisi maumivu waislamu aleho wakikumbuka mambo hayo basi adui asiweze kuhubutu kuwangalia au kuwa zuru khalifumsii alawal anasema kwamba vita vya ohd maadui anasema kwamba maadui wakitoka kutoka maka wakafika madina siku ya vita ya ohod na vitu vya vita ambavyo abusufian alikua siria ambaavyo, kwa jiliya, kwa vitu ambavyo kwa aili a kuibii wenye kuitumia in اlaذina kafru ynfkuna amwalahm liysdu an sabil لlh fasayunfkunaha suma tkun alayhm hasra katika vita hiyo pamojana kraishi kabila banithama na bani kenana pia wakashiriki idadi ya jeshi lamakafiri ilifikia na jeshi lote lilikua na silaha watu mia saba walikuwa na dheraya na wote walikuwa wameshaamua walikuwa wameshapanga nia kwamba katika muda si mrefu watachukua kisasi kutoka kwa waislamu jeshi hili la makabila haya liilojaa hasira chini ya uongozi wa abu sufian likapiga kambi upande wa mashiriki kaskazini wa madina na kati yao na kati ya madina likabaki mlima wa uhud baada ya kupiga kambi hapa makafiri wakaanza kushambulia mashamba na bustani za watu wa madina hapo masahaba wakashikwa na hasira kali hivyo wakaamua kulipiza kisasi na hapo wakamwomba mtume sasana ombi la kujilinda mtume akiwa na watu e akatoka nji ya madina ili kupigana nao abdullah bin ubai ambaye alikuwa anaishi katika madina na kizwahiri alikuwa pamoja na waislamu katika vita hii na katika muda huu mgumu akiwa na watu mia tatu akajitenga na waislamu na hapo idadi ya waislamu ikawa mia saba katika idadi hiyo ndogo kulika na farasi wa wili wawili akii mahi wakaendelea kusonga mbele kwa moyo na wakipita bustani za mitende wakafika karibu na mlima wa kaina mlimawa eshi aksla kaendelea kupiga kambi karibu na mlima huo baada ya kuswali katika katika na ya siku za usoni naendelea kuwaambieni kwamba muwaombee wa palestina mwendelee kufanya maombi siku za nyuma baada ya kuisha muda wa kusitishwa kwa vita kama ilivyokuwa wazo inaendelea kufanywa na serikali ya kiisraeli inaendelea kurusha mabomu katika kila eneo la ghaza na kisha watoto maasum na watu wanaendelea kuwawa kishahidi sasa dzidi ya kitendo hicho mjumbe mmoja wa kongress wa marekani ambaye ni myahudi amesema kwamba hiyo inatosha marekani inatakiwa kutoa mchango wake na rais wa marekani pia ameanza kusema katika maneno kwamba sasa vita hii inatakiwa kusitisha au kurusha mabomu hatua hiyo inatakiwa kusitishwa ambayo inaendelea kufanywa katika maeneo ya kusini na kaskazini maneno haya ya rais wa marekani hayatokani na huruma fulani ya kibinadamu bali yanatokana na faida zao kwani katika marekani kutatokea uchaguzi na vijana wa huko wanasema kwamba vita isitishwe na pia waislamu pia wanaendelea kupiga kelele hivyo maneno hayo ni kwa ajili jili ya kupokea kura hivyo hakuna huruma kwa wapalestina a waislamu kisha nchi za kiislam katika sauti yao inaendelea kupatikana nguvu fulani lakini kama hawatafanya juhudi ya kusitisha wita wakiwa pamoja hakuna faida itakayotokea mwenyezi mungu alete umoja kwa waislamu dunia isiyo ya kiislam inajua kwamba katika waislamu hakuna umoja bali muislamu anaendelea kumua muislamu katika yemen mambo yanaendelea kufanywa na pia katika nchi zingine vile vile maelfu ya watoto na maasum wanaendelea kuwawa na waislamu wa wa mbali yapo ya malaki katika maeneo mengine na kito hicho kinawapa watu wengine ujasiri kwamba hata mufanya zuluma juu yao hakauna tofauti itakaitokea kwani watu hao wanawaua wenzao muislamu hana wasiwasi kuhusu uhai wa muislamu mwenzake mu sasa kwa nini adui atakuwa na hisia hizi munyezi mungu ametoa onyo kali ndankantukufu kwamba mtu atakayefanya hivyo atakua mtu wa jahanam mungu afanye kwamba waislamu wawe kitu kimoja na wawe njia ya kusitisha zulma katika dunia umoja wa mataifa umejaribu kuleta nguvu katika sauti yao lakini ni nani ambaye anasikia sauti yao kusema wanasema kwamba tutafanya hivi na vile lakini hawezi kufanya lolote hakuna anayeweza kukubali jambo lao nguvu kubwa zinatumia haki zao mwenyezi mungu awarehemu waislamu kwavete vile kwa ajili ya kusitisha zuluma hii pamoja na kufanya dua mimi nilikuwa nimepeleka ujumbe katika jamaati mbalimbali mbali, kwamba katika maeneo yao wawasiliane na wanasiasa na wawahimize na wawahamasishe ili kusitisha zuluma hiyo na pia katika marafiki zao wasambaze jambo hili kwamba kwa ajili ya kusitisha zuluma hii tufanye juhudi mwenyezi mungu awa okwe maasum kutoka zulma بہاد یا صوالہ نیٹا صولی شاہ جنیزہ بلی غائب جنیزہ یقوانزا نی بی مسعدہ بیگم اکمل صاحب و اولازی او ہو یو علی کو ام کے و مہشما عبدالحکیم اکمل صاحب مربع سلسلہ عام فریق کی نو دنیا سیکما انہ و راج بابو یاق ہاتم یا عبدالماد صاحب نا بابو یا مامکیا ما فتح دین صاحب اکمل صاحب آرڈا او ہونزی کو مارا قاتل واقع حکو پموجن huyu akaenda mwaka elfumojaetisi a tisa kisha akumalsa akarejia na kisha mwaka semasit akaenda tena katika miaka yote yenye ndoa ya ndoa kwa miaka takriban kumi na mitano yeye akaishi akiva peke yake yaani bila mume wake alipo ishi oholanzi ametoa huduma mbalimbali moja ni kuanzishwa kwa lajina imaila oholanzi pia alikuwa mwenyekiti wa lajina imaila oholanzi wa mwanzoni alikuwa na uhusino imara na ukhalifa alikuwa mchamungu sana alikuwa musi ameacha nyuma vijana watatu na binti moja na watoto wake wote kwa namna namnamoja amanyingine wanaendelea kuitumikia jamaati kijana wake mmoja alikuwa sadr ansarulla na پانوا کے منگین آم چاغلی و کما صدر اللہ موقع ہو منگزم عام غفرین عام رہیم نہ آو جلی و ٹوٹوا کے میا کے مَ ماسٹر عبد المجید صاحب واقف زندگی ہو یو علی کو مالیم و تلیم الاسلام ہائی اسکول رب و سکھا نیوم ما باد علی کو آم حامیہ کانڈا نہ ہُک ہک آم فری کی دنیا انہ و راج اون katika familia yake ameacha mke na vijana watatu na mabinti wawili kijana wake masar maid anasema kwamba baba yetu alikuwa na sifa chungu nzima alikuwa nyenyekevu mkubwa na alipitisha maisha kwa unyenyekevu mkubwa mama anatuambia kwamba kuanzia siku ile alipofunga ndoa hadi kifo nikamkuta kama malaika baada ya miaka michache tulipo wana siku moja alikuanalia katika swala nikamuriza sababu yake akasema mimi natamani kwamba nijitolee af maisha yangu na nitumikie talimu slam hsh aba kama mwalimu mimi nafanya dua kamba mungu atimize tamanio langu hilo na pia amfanye mke wangu pia arizike juu yake hapo mke wake akasema kwamba we umuindikie khalifmsii barua nakwa fazilina msada wa allah yeye akapeleka ombilake lakujitolea wakfu hili la zama za khalifatu almsihi asani lika kubaliwa na ye akahamia rabwa anasema kwamba baba yangu kila alipokuwa anapokea mshahara alikuwa anakwenda kwa katibu wa fedha na kutoa mchango wake kisha hela iliyobaki alikuwa anampatia mama yetu baada ya kufika rabua akaishi maisha katika hali ngumu lakini hakulalamika hakuonesha tamaa yoyote ya vitu vya dunia alikuwa anawasihi ndugu zake kuswali kwa, kwa wakati na kuwa na uhusiano wa imara na jamaat na ukhalifa wakati ule hali ya kiuchumi ya jamaat haikuwa nzuri lakini hata hivyo ye akapitisha maisha kwa subira huzur anasema kwamba mimi nilipokuwa shuleni wakati yule yeye amekuja kama mwalimu na mimi nimeona kwa kweli alikuwa na sifa hizi sio maana kwamba mwana amemsifu baba yake bali kwa kweli alikuwa na sifa hizi hata walikuwa na athari njema kutoka ashamadiuje ashule yaliotaishwa akati ule marehemu akaendela kuitumikia shule kwa muda aktoa huduma katika hi school na kisha mwaka elfumoja meetisasema naano akapandishwa daraja na akaplekwa islamia high school bera kama mwalimu mkuu na mualimu mkuu ambaye mku alikuwa imamu wa miskiti vilevile na kiwahii ilioneakwama atampinga kwa, atam kwa sabau ya dini yake ya, ya ahmadia lakini kwa ye ali kwa anam na wema sana siku moja aliye eleza riwaya anasema kwamba nilimwona mtu huyo akiwaambia walimu wenzake kwamba japokuwa mtu huyo ni nikaadiani lakini ni nzuri sana kama awe malaika hivyo aliko ana watu kwa kupitia matendo yake mara nyingi wanafunzi wake walikuwa wakija kukutana naye na walikuwa wanamwambia kwamba sisi tumewahi kuwa wanafunzi wako lakini ye alikuwa anajiv juu ya wanafunzi ambao wakajitolea maisha yao wakfu na alikuwa anaeleza kwa furaha kwamba fulani ni wanafunz wangu fulani ni wangu Aliji tolea wakfu alikuwa sana mwenyezi mungu amghufirie na amrehemu na ampandishe katika daraja na awajalie watoto wake kũendeleza mema yake الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم वस्तल लखूं मल