أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين يا ولكن وإياك وإياك نستعين الصراط الصراط المستقيم صراط الذين عليهم عليهم تتعلم عليهم عليهم ان تتعلم niilikuwa naeleza kumbukumbu za vita vya ohd na sira tukufu ya mtume mtukufu swws maelezo yake mengine ni kama yafuatayo ya kwamba mtume mtukufu mtukufuwws alipopiga kambi katika meidani ya ohd hapo kwa upande mmoja ilikuwa ni mlima wa ohd ulio nyuma ya jeshi la waislamu ambao kwa sababu yake jeshi la waislam lilikuwa limesalimika na uvamizi kutoka niuma njapo upande mmoja ilikuwa sehemu nyingine ya mlima na sehemu hiyo ilikuwa na namna yake ya kwamba maadui wangeweza kuwavamia waislamu kutoka hapo hivyo mtume sallaal wasalam akihisi hatari na tashuishi mtume saa sallam akihisi hatari na tahwishi hii aka mteuwa abdullah bin jubar kama kiongozi wa maswahaba hamsini waiye kurusha mishale na aka waweka juu ya mlima muongozo ambao mtume mtukufu saalwh waalam aliku amevapatiya kuhusiana na hilo katika bukhari maneno yanapatikana ya kwamba inratum takhtafu nattaro falaa tabrahu makanakum haha hatta ursila ilaikum wa in raaytumuna hazamna alqauma wa autanahum fala tabrahu hata ursila ilaikum alisema ya kwamba hata mkituona yakuwa ndege wanakula maiti zetu hata hivyo msiyache mahala peno mpaka ni ujumbe na mkiona ya kwamba sisi tumewashinda maadhui na sisi tumewaangamiza hata hivyo msipaache hadhi mimi ni watumie ni ujumbe kuna riwaya nyingine ya bukhari inayosema ya kwamba mtume sawaa alisema ya kuwa nini msiache mahala penu mkituona kwamba sisi tumewashinda na msipaache kama mkituona ya kuwa wao wametushinda nini msitusaidie katika hali yoyote iwayo nini msiache mlima huo mwandishi mmoja wa sera anaandika ya kwamba mtume sawaaa alisema nini muwazuie makundi ya maadui yenye farasi ili wasiweze kutushambulia kutoka nyuma na sisi tukipata ushindi mwendelee kubaki juu ya mahala penu ili wao wasije wakaaja kutoka nyuma ni yetu nini mubaki pale, pale na msipaache na mkiona ya kwamba sisi tumewashinda na tumeingia katika jeshi lao hata hivyo msipaache mahala penu na mkiona ya kwamba sisi tuna uawa msitusaidie wala msitulinde na muendelee kuwarushia mishale kwani farasi kwa sababu ya mishale hauwezi kusogea mbele bila shaka sisi tutaendelea kuwashinda maadamu nyini mtabaki juu ya mahala penu na kisha akasema e allah mimi na nakufanya kuwashahidi juu yao mwandishi moja ameendika ya kwamba katika mudha huo mtume sallahu alhiwaalh wasalam wa alisema wa wa ya kwamba mkiona ya kuwa sisi tunakusanya mali ya ghanima Um si shiriki pamoja nasi na katika kila hali muendelee kutulinda mwandishi mmoja wa sera akiwataja warusha mishale hamsini anaendika ya kamba mtu ambaye amepata nafasi ya kuona medani ya vita na kujua kuhusu mlima wa jable rama ambao upo pembeni mwa kana yeye atapata kujua kuhusu uzoefu azimu wa kivita wa mtume sallaalwlwasalam ambao katika kupanga mikakati ya vita na kutumia ujuzi wa hali ya juu katika kupanga safu za wanajeshi na mandalizi yake katika uzoefu huo mtume hakuwa na mfano wake mwandishi moja akieleza mbusara na hekima ya kivita ya mtume salawwasalam ameendika hivi ya kwamba mka huu wa kivita ulikuwa mzuri na madhubuti ambao unaangazia juu ya uongozi wa kivita wa mtume sala wasalam yani unaangazia kipadi chake kisicho kawaida نہ ان سیبتی یا کومبا کا مانڈا ہٹا کا ماں آوے نہ سگانے ہا وزی کو پانگا کا کاٹی و کی ویٹا مضوری زائیدی کلی کم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم کوانی مٹم صلی اللّہ علیہ وسلم جپ و علی کو میں شو کا کٹھکا میدان یا ما آدھوئی کٹیکا اہد لاکنی یہی ہے کواجیل یا جیشی علاقے kutokana na mkakati wa kivita alikuwa amechagua sehemu ambayo katika medhani ya vita ilikuwa sehemu nzuri kuliko sehemu zote mtume saw akiweka milima mirefu nyuma yake alikwa ametunza mgongo wake na mkono wake wa kulia na upande wa kushoto sehemu ile moja tu yaani sehemu ambapo maadui wangeweza kuitumia na kuwashambulia waislamu kutoka nyuma mtume sasalam alikuwa ameifunga kwa kutumia warusha mishale na kwa ajili ya kupiga kambi akachagua mahala palipoinuka kidogo ili mungu apishe mbali waislamu kama wanashindwa basi badala ya kukimbia au kukamatwa na maadui jeshi la kiislamu liweze kufika katika sehemu iliyosalama na kama adui wakipambana nao wasogee mbele au wanasogea mbele ili kuteka markaz ya kaislam hapo walazimike kupata hasara kubwa na kinumeake mumewaaiaaai kusalia kaika semu chini hili iliocini ilhali maura aliwanaliyakwamaeasikioka madina lita suka mbeleya katika meani lakin mualizunuhaeiaisa laki katika mdaa na akiwaca adui katika maribi akachagua sehemu madhubuti iliyo nyuma yao sehemu ambapo ilikwepo jeshi ya kislam sehemu hiyo ilikuwa na hali nzuri sana kwa sababu ya mlima wa ohd na milima ya aine. mgongo wao na mkono wao wa kulia ulikuwa umeimarika na upande wa kushoto juu yajabl rama warusha mishale walikuwa wamesimama imara ili kulinda mlima na sehemu ya kusini mashiriki ambayo ilikuwa mbele ya jabli rama huko ilikuwa kona yabonde la kana ambapo adui hawakuwa na uwezo wa kuwa shambulia wa islamu kuhusu hiyo katika sird khatmanabiin hambshirmasab ameendika hivi ya kwamba anasema mtume salaw wasalam kwa kutegemea msaada wa allah akasonga mbele na akapiga kambi katika medani ya od kwa kutumia njia fulani ambapo mlima wa ohud ukaaja niuma ya waislamu na madina ikawa mbele yao hivyo mtume akatunza sehemu ya nyuma ya jeshi katika mlima wa nyuma kulikuwa na sehemu ambapo maadui wangeweza kuwashambulia waislamu mtume akafanya mpango wa uhifadhi wake ya kwamba chini ya uongozi wa abdullah bin jubair akawapanga maswahaba hasini wenye ujuzi wa kurusha mishale na akawaambia ya kwamba hata kama itokee nini wao wasipaache mahala pale na waendelee kuwarushia maadui mishale mtume alikuwa makini sana kuhusu uhifadhi wa mlima huo mpaka akamwambia abdullah bin jubar kwamba angalia sehemu hii isiachwe katika hali yoyote hata kama mkiona kwamba sisi tumepata ushindi na adui wameshindwa na wamekimbia hata hivyo msipaache hapa na amba, wa wa shindua, na na mkiona ya ya kwamba waislamu wameshindwa maadui wameshinda katika katika hali hiyo pia nini msipaache moja maneno kwamba mkiona ya kuwa na ndege wanakula maiti zetu hata hivyo msipaache hapa hadi nini amri ya kuondoka kutoka hapa maud taala anhu kuhusiana na hilo anasema mtume s alifika oh baada ya kufika huko mtume kwa ajili ya kuhifadhi sehemu moja ya mlima akateua watu 5 na akawasisitiza na akamsisitiza afisa wake kwamba sehemu hiyo ina umuhimu mkubwa kasi kwamba hata kama sisi tu tuuawe au tushinde vita nini msiache sehemu hiyo kisha yeye akiwa na watu 65 waliobaki akatoka ili kupambana na adui idadi ambayo sasa ilikuwa ni kama sehemu ya tano ikilinganishwa na idadi ya maadui baada ya kuwa panga kikosi cha warusha mishale juu ya mlima mtume mtukufu slas akarizika na akaanza kutayarisha safu na akaanza kuwafahamisha maafisa kuhusu wajibu wao kizwahiri hali ya waislamu ilikuwa dhaifu sana zidi ya makafiri kwa mujibu wa idadi walikuwa wadzaifu kwa mujibu wa silaha walikuwa wadzaifu kutokana na ubora wa silaha walikuwa wadzaifu ilikuwa tofauti kubwa kati ya makundi mawili kwa mujibu wa idadi muislamu mmoja alikuwa sawa na washirikina wanne hivyo jeshi la washirikina lilikuwa na silaha za aina zote na jeshi la washirikina lilikuwa na wapanda farasi na zaidi yake ni kwamba vijana wengi wa jeshi la kiislamu hawakuwa na dheraya na kati yao walikuwepo watu mia moja tu wenye deraya ilhali katika jeshi la makafiri wa makka walikwepo watu mia saba wenye deraya na idadi hiyo ilikuwa sawa na jeshi zima la madina jeshi la washirikina walikuwa wamepanga safu kumi za jeshi lake ila hadi jeshi la kiislaamu lilikuwa na safu bli t na warusha mishale hani walikuwa wamewekwa juu ya mlima lakini sehemu hiyo iliyo madhubuti na imara yenye umuhimu ilikuwa kwa waislamu mtume mtukufu swwasaa akamteua atuzubr bin awam juu ya maimena ya jeshi نہ جویہ میسرا آکم ٹیوا منظر بن عمر غنوی نا آکا سیما کومبا ننانی علی بے با بن ڈیرا یا وا شیر کی نا آ کا جی بیوا کومبا طلحہ بن ابی طلحہ ٹو میں صلی اللہ علیہ وسلم آکا سیما سی سی تو نسٹہی کی زائدی کوٹی میزہ احادی ہاپو آکا چوکوا بن ڈیرا کوٹو کا کوہت علی نا آکم پٹیا مصبن عمر یہ یہ alitokana na kabila hilo hilo yani banu abduldar bin qosai kabila ambalo mtu wa qurash mwenye kubeba bendera alitokana nalo hivyo mtume saa salam pia akampatia bendera yake mtu ambaye alitokana na kabila hilo hilo na mwandishi anaindika ya kwamba kabla ya ujio wa islam wajibu wa kubeba bendera ulikuwa kwa familia hiyo hiyo yani bani abduldar walikuwa na wajibu wa kubeba bendera na maana ya kutimiza ahadi ni kutimiza ahadi ya unyofu kwa kaumu na siku ile kauli mbiu ya waislamu ilikuwa ni amit amit mtume mtukufu sala wasalam kwa unyenyekevu mkubwa alikuwa anafanya dua na maombi mbele ya allah katika safu za jeshi la kiislamu wa ansari walikwepo wa upande wa kulia na kushoto na katikati katika sehemu ya katikati ambapo maadui wanatumia nguvu zao ili kuwashambulia hapo mtume salala salam alikwepo pamoja wa na wahajiri na mtume salalahualualwasalam alikuwa amesimama katika safu ya pili katikati i nyuma ya safu ya kwanza na alikuwa amewaamuru masahaba zake kwamba wao wasianze kuwashambulia mpaka wapate amri kutoka kwake katika sahihi muslim rivaya moja inapatikana inasema kwamba hat anas anasimulia ya kuwa سیکو یاد مٹم صلی اللہ علیہ وسلم علی کوآ کو اللہ انا کا یا کومبا اے بے اللہ او کی پینڈا باس کٹی کا عرض ہی ابادیا کو یعنی اسی پوٹو سعیدیا بس ہینڈ یو حالی اٹا کا ٹوکیا کٹی کا روایا زنگی نے اینا پا ٹیکا نہ کومبا صلی اللہ علیہ وسلم سیکو یا بدر علی کو آ میں فائنہ دعا ہی katika shara ya muslim imendikwa kwamba yawezikana kuwa mtume s salam atakuwa amefanya dua katika sehemu zote mbili wlla alam hat saad bin abi wakas anasimulia ya kwamba abdulah bin djahsh akasema ewe uje pamoja nami sisi tukiwa pamoja tutafanya dua kwa allah wao watajitenga katika sehemu moja hapo saad akafanya dua akisema eve mala wangu esho mimi nikipigana na maadui basi nikabiliane na mtu mwenye nguvu sana na mimi nipigane naye kwa ajili ya kutafutariza yako na yeye apigane nami kisha unijaalie ushindi juu yake na mimi ni muwe na nichukue mali yake yote ya ngawira kisha abdullah bin jahash akasimama na akafanya dua kwamba ewe allah kesho nipigane na mtu ambaye awe shujaa sana awe mwenye nguvu sana na mimi nipigane naye kwa ajili ya riza yako kisha yeye apigane nami kisha yeye anikamate na akate puwa na masikio yangu na kesho yake nikikutana nawe uniulize kwamba ewe mja wangu kivipi pua yako na masikio yako yamekatwa hapo niseme kwamba ewe allah katika kutafuta ridhaa yako na ridzaa ya mtume wako hali hiyo imejitokeza kwangu kisha mungu huyo aseme kwamba ndio umesema kweli abi wakas akasema kwamba ewe mwanangu dua ya abdullah bin jahash ilikuwa nzuri zaidi kuliko dua yangu mimi siku ile ile wakati wa jioni nikamwona abdullah puwa na masikio yake yalikuwa yamekatwa na maadui watu hawa dua ambazo walikuwa wamezifanya zikakubaliwa mmoja akapata ushindi juu ya maadui na mwingine pia akapigana vita kwa nguvu na mwishowe akauwa shahidi hiki ni kisa cha maombi ya watu hawa kisha imeandikwa kwamba abdullah bin amr bin haram akasimulia kwamba mimi siku moja kabla ya ohud nikamwona mubashir bin abdul munzir katika ndoto huyo alikuwa ameuwawa sh- katika vita vya badr ye aliko anani ambiya komba katika siku chache zijazo unakuja kwangu mimi nikamuuliza uko wapi akasema nipo peponi na katika pepo, pepo. tunatembea hapana pale tunapotaka kwenda mimi nikamuuliza kwamba je ulikuwa huku uwawa katika siku ya badar akasema ndio lakini kisha nikahuishwa tena abdullah bin amr bin haram akamsimulia mtume saa sal ndoto hiyo hapo mtume akasema kwamba ewe abu jabir hii ni habari njema ya kifo cha kishahidi hivyo riwaya inasema kwamba jaber alieleza ya kuwa baba yake aliuwawa shahidi siku kwa. ya ohd katika maelezo yake mengine imeandikwa ya kwamba washirikina walipanga safu katika eneo la sabkha na wakajiandaa vizuri kwa ajili ya vita wao walikuwa na walikuwa na farasi meambili waliyokuwa mbele wao wakamte uwa khalminvali juu ya maimina na ikirima bin abujehl wakamte uwa upandewa maisira na wanajeshi watembeyao kwamigu wakamteuwa safman bin omaia na baazi wa mbesema komba akateuliwa amr bin as na juu ya varusha mishale akarteuliwa abduلlah bin abi rabia وا ٹوٹ وی ولیما چوچیا واٹو بنو ابدار آنو ابدار بدرڈ نہ pata nini mkaiona hivyo hukumu ya vita ya watu inatokana na watu wenye bendera yani wenye kushika bendera wakiwa madhubuthi basi watu pia wanapigana vizuri na wao wakikimbia watu pia wanakimbia kwa hofu hivyo nini muchagoe moja mushike bendera kwa nguvu la sivyo mutu ache na sisi tutatosha kwa ajili ya maaduii yani akajaribu kuwapa ghera na wao wakasema kwamba je tukukabizi bendera yetu hivi karibuni mtapata kujua tutakapopigana na maadui kwamba tunafanya nini na katika safu ya mwisho walikuwepo mama wa quraish ambao wakipiga dhufu walikuwa wanazungumzia wale waliowawa wa siku ya badr na walikuwa wanawahimiza watu wao na walikuwa wanawachochia ili wapigane vita kwa nguvu mezabshiri masahebu akieleza maelezo yake anaandika kwamba mtume sallahuali wasalam baada ya kuimarisha sehemu iliyo nyuma yake akapanga safu za jeshi na akawateua maamiri hapo akaambiwa kwamba bendera ya quraish ipo mkononi mwa talha talha alitokana na familia ya quraish ambayo ilikuwa na haki ya kushika bendera katika vita sawa na nizamu ya inkilab mtume alipojua habari hiyo mtume akasema kwamba sisi tunastahiki zaidi kuonesha unyofu wa kaumu ہی وکا چکو بن ڈیرا یا و حاجیری کو ٹوک علی نکم کا بیزی موس بن عمیر امبا علی ٹوکانہ نہ قبیلہ ہیلو ہیلو لا طلحہ او پانڈے و پیلی کٹیکا جیشی لا قریش صافو ذیلیکوا ذمکو شاہ پانگوا ابو سفیان علی کو ذم کو وا جیشی نہ جویا مئمنا علی کوئپ و خالد بن ولید کا ماں کمانڈا نہ جویا میسرہ علی کویپ و اکرما بن ابو جہل na warusha mishale walikuwa chini ya uongozi wa abdullah bin rabiya na kina mama wakipiga dufu na kuimba shairi walikuwa wanawahimiza kina, kina baba zao na majishi yute mawili yalipokuwa yanapanga safu zao abu sufian akawaita maansari na akasema kwamba eye makundi ya os na khazrij nini muji toe kati yetu na kati ya familia yetu sisi hatuna shida nani hapo ansar wakamkaribia abu sufian na wakamlaani vikali vita sasa sa, ilikuwa imeanza na kwa ajili ya vita kwanza kabisa abu amr fasik alianza huyu katika zama za ujahilia alikuwa anaitwa kwa jina la rahib mtume alikuwa amempa jina la fasik mtu um, huyo akikimbia kutoka madina alikuwa amekwenda makka na alikuwa anawambia qurash kwamba mimi nitakapoenda kukutana na kaumu yangu kaumu yangu nzima itakuwa pamoja nami mtu huyo alikuwa na vazo hilo kwamba nitakapoenda na nitataja jina langu mbele yao ansar watawacha waislamu na watakuja kuungana nami mtu um, huyo akajitokeza pamoja na watu hamsini na inasehemua kwamba watu kumi na watano walikuwa wamekwenda pamoja naye kutoka maka na watu wengine alikuwa amewakusanya kutoka makabila mbalimbali na walikuwa watuumwwa wa watu maka ya akatoa sauti kwamba ii ni kundi la aos mimi ni abu amir ansar wakasema ewe fasiki allah asipoze jicho lako yeye aliposikia jibula ansar akasema kwamba kaumu yangu imepata shari baada yangu kisha akapegana nao kwa nguvu kali na akaanza kuwarushia mishale mwana wa abu amir hathanzla alikwepo katika vita hii kwa nyaba ya waislamu huyu alikwa amesilimu naye akamwomba mtume ruksa ili aamue baba yake lakini mtume saa salam akamkataza kufanya hivyo hizi ni hali za kivita lakini hata hivyo mtume salala akamwambia kwamba hapana we usimue na mtu mwingine atamua hivyo baada ya abu amr kutoka washirikina mtu moja ambaye alika amepanda ngamia akajitokeza na kuja katika medani na akaomba mshindani wake watu wakaelekea kwake hadi ye akasema mara tatu kwa sauti ya juu hapo zuber akajitokeza na kuelekea kwake na akaruka kwa nguvu na akafika karibu yake na akakamata shingo yake na wakaanza kupambana juu ya ngamia mtume saasa akasema kwamba yeyote ambaye atagusa arzi kabla ya mwingine yeye atauwawa katika muda huo huo mshirikina akaanguka kutoka juu na hazubair akaaja juu yake na yeye akamua mshirikina huyo mtume saaa salam akamsifu atu zuber na akasema kwamba kila nabii anakuwa na hawari na hawari yangu ni zuber na akasema kwamba kama zuber asipojitokeza kwa ajili ya kupambana na mshirikina huyo basi ni mwenyewe ningejitokeza watu walipoanza kupigana vita na wakawa karibu hapo hind bin utba akasimama pamoja na kina mama na kina mama hawa wakaanza kupiga dhufu hapo hind akasema katika shairi kwamba angalieni eni banu abduldar angali yeni wenye kuhifadhi mababu zenu mujitokeze mbele na muoneshe vipaji vyenu vya kivita sisi ni mabinti wa watu wenye hishima sisi tunatembea juu ya mazulia safi na sisi tumevaa lulu kwenye mashingo yetu mkisogeza mbele sisi tutawakumbatieni na mkikimbia basi sisi tutakasirika juu yenu yani akajaribu kuwachochia mtume aliposikia shairi hii akasema allahuma beka ajulo wabeka asulo wafika ukatilo hasbi allah wa waneema alwakil ewe allah mimi nazunguka pamoja nawe na kwa jina lako nawashambulia na kwa ajili ya kutofuta risaa yako napigana nao allah anatosha kwangu na huyu ni msaidizi mbora kuliko wote wao walika na njia ya kidunia na mtume akasema njia yetu ya, ya kupata ushindi ni zati ya mwenyezi mungu tu hapo majishi mawili yakaanza kupigana vita siku ile watu wakapigana kwa nguvu na vita ikapamba moto abu daiana ansari talha bin ubaidullah hamza bin abdulmutlib ali bin abutalib anas bin nazar nasaad bini rabiina kadhalik wakaonesha ushujaa katika vita munyezi mungu akashusha msaada juuya waislamuna akatimiza ahadi yake na waislamu wa wakawauwa washirikina kwa upanga mpaka wakawakimbiza wakawakimbiza kutoka jeshi lao au wakakimbiza jeshi lao wapanda farasi washirikina wakawashambulia waislamu mara tatu na kila mara waislamu wakawasogeza nyuma kwa mishale siku ile hat omar akamwambia ya ndugu yake zad kwamba ewe ndugu yangu uvae vae yangu za akasema kwamba mimpia na tamani ku kishahidi kama wewe unavyo tamani ndugu hawa hawakuvaa ku vaderaya na wakapigana vita bila kuvaa ku vaaderaya shauku ya kupata shahada siku ile vita ilipopamba moto mtume salasalam akaketi chini ya bendera ya ansar na akamtumia ali ujumbe kwamba asoge mbele pamoja na bendera hapo ali akasogea mbele na akasema mimini abulkasam hapo mtu mmoja akajitokeza kutoka safu za washirikina huyu alikuwa talha bin abu talha na mkononi mwake ilikuwa bendera ya washirikina kwani hishma hii kubeba bendera katika vita ilikuwa imenasibishwa na familia ya banu abduldar talha bin abu talha akaomba mshindani wake nani atakuja kupigana nami ye akawaita waislamu mara kadhaa lakini hakuna mtu alie kwake kisha talha akasema kwa sauti ya juu eeni watu wa muhammad salllaualwalhi wasalam nini mna fikiri ya kwamba watu wenu wana wawa wanaingia peponi na watu wetu wanaingia katika jahannam refa ya moja inasema kwamba ye akasema eni watu wa muhammad salllahu alihi wasalam nini mnafikiri ya kwamba mwenyezi mungu harakaharaka haraka, kupitia upanga winu anatufikisha katika jahanam na kwa kupitia upanga wetu anawa katika janna hivyo ninani ambaye kwa kupitia upanga wake anifikishe katika jahana au kwa kupitia upanga wangu afike katika jan akajaribu kuwachochia na akasema kwamba na apakwalaau kwamba nini ni waongo kama nini mungekuwa na yakini juu ya itikadi yenu hii basi kwa yakini mmoja wenu angejitokeza ili kupambana nami kwa kusikia hayo hata alii akajitokeza ili kupambana naye wote wakaanza kupigana vita na hata alii akamua riwaya moja inasema kwamba watu hawa wakaanza kupigana vita katikati ya majeshi mawili ghafula hataali akamshambulia na akakata mguu wake na akamwangusha chini hivyo sehemu zake zasiri zikazwihiri wakati uletalaa akasema ewe ndugu yangu mimi nakuomba unihurumie kwa ajili ya allah kwa kusikia hayo hataali akarejea kutoka pale na hakumshambulia zaidi hapo baadhi ya yaasahaba wakasema kwa ali kwamba kwai uu akasema kwamba sitiri yake ilikwa imefunguka hivyo hapo nikahisi rehema juu yake na nanilikwa nimejua kwamba mungu amemwangamiza rivaya moja inaeleza hivi kwamba mtume salaua wasalam alimwambihatali kwamba kwanini ulimwacha huyo hatali akasema kwamba yeye alikuwa ameomba rehma kwa jina la allah mtume akasema umue hapo hatali akamua kuuwawa kwa mshika bendera wa washirikina kulikuwa ni tasdik ya ndoto hi ya mtume salaai salam kwamba mimi nimepanda juu ya kundo mtume akafurahi na aka sema allahu akbar kwa sautia juu na islam pia wakasema allahu akbar na waka washirikina washirikina hadi safu zao zikasambaratika maswahaba watukufu wa, wa mtume salalaia salama wakaanza kupigana vita wakiwa katika makundi tofauti mpaka wakawasogeza nyuma baada ya mawaji ya talha ndugu yake abu sheba usman binabu talha akabeba bendera yao hathamza hamza akamshambulia na akakata mkono wake hadi bega lake na upanga wake ukachana mwili wake hat hamza baada yakumua aka rejiya akisemako amimini mwanawa abdulmutleb kisha bendera ya washirikina dugu ya talha akabeba amba jiake abu said bin abuutaha hapo sa bi abi bakas akarusa mhale ambaa ukapigakiwachake vka i abua ambalilika mma mwawake musafe akabeba bendera آصم بن سابط آکاروش امشالہ بانا ویلی و تلحا مساف کے پی علی کو ام شریقینا نہ علی کو موجے نہ جیش لاکے جنلا کے, کے لیے کو سلافا امٹو امبائے آصم علی کو آنا پیگ امشالح kijana huyu alik anakwenda kwa mama yake salafa aliko anasema nani amekujeruhi mwana aliku kwa anasema kwamba mimi ni misikia sauti ya, ya mtu huyo ye aliko kwa amesema kwamba mimi ni mwana wa abu afla hivi mama huyo huyu akambanaziri kwamba kama nikipata kichwa cha asi ben sabeth basi nitakunywa pombe katika kichwa chake na iye akatangaza kwamba mtu ambaye ataleta kwangu kichwa cha asim ben sabit miminitampati ya zawadi ngami ya mia moja asim haku uwawa shahidi katika vita hii ya ohod ye aka uwawa katika sariya raji baada ya mawaji ya ndugu haw wawili ndugu yawo watatu kila bentalha akashika bendera ambaye zuber akamua sawana kauli moja kazman alika amemua کیشا شا ڈوگ جلاس بن طلحہ بابا نہ ابو سید پیا وا کا ٹیکا ویٹا ہی اوہت کی شا بنڈیرا یا قریش آبا اکشی کا ارتا بن شرجیل ہت علی آ قوری مجھے ان سے محت حمز آکا موا کی شاہ بن قارض آ کا بے بہ بن ڈیرا یاؤ نائپیا آکا اوا وا لاکینی امتو لا امٹو علی موا حالی کو جولی کانہ کی ابو زید بن امر آکاب بنڈیرا نا قزمان آکا موا معانا و شرابیل بن ہاشم آ کا بے بہ قزمان آکا موا کی شاہ امٹو واؤ ثواب آ کا بے بہ بن ڈیرا ہیو ہولی کو امٹو محبیشی mtu huyu akaendele kupigana hadi mkono wake moja ukakatika huyu akaketi kwa haraka na akaendele kubeba bendera kwa kutumia kifua chake na shingo yake mpaka kazman akamua kauli moja inasema kwamba hasabi hasabbbas akamua na sana kauli ingine hatari akamua watu wote wenye kushika bendera walipo uwawa hapo washirikina wakashindwa na wakakimbia na kinamama zao walikuwa wanafanya dua mbaya zidi yao kama mtume alivikuwa ameona katika ndoto kwamba mwenye kushika bendera ata uwawa wote wakauwawa na waislamu walikuwa wanawasaka mpaka wakawasogeza mbali kinamama waliokuja pamoja na ishi la kurash wakakimbia wao wakapata yakini kwamba kurash wameshindwa waislamu wakaingia katika jeshi la washirikina na wakaanza kukusanya mali ya ghanima amiza bishirmasahib anaendika ya kwamba kwanza kabisa katika jeshi la quraish abu amir na winzake wakasogia mbele huyo alitukana na qabila oos na alikwa mkazi wa madina na ali kwa mashhuri kwa jina la rahib mtume salm alipokuja madina baada ya muda mtu huyo akajawana ubauzi nausda na pamoja na watu wake wachache akahamia makka na akaendelea kuwachochia watu wa makka zidi ya mtume na waislamu hivyo sasa katika vita vya ohd mtu huyo akaaja kushiriki katika vita zidi ya waislamu na hili jambo la ajabu kwamba mwana wa abu amr hanzla alikwa muislamu mwenye ikhilasi na katika vita hii alikwepo katika jeshi la kiislamu na akipigana vita kwa ushujaa wa shahidi abu amir alitokana na kabila os wenye ahari hivyo alikuwa na matumaini imara kwamba kwa kwakuwa mimi baada ya muda mrefu nitakapoenda mbele ya watu wa madina katika mapenzi yangu wao watamwacha muhamad na watakuja kuungana nami katika matumaini haya, haya, haya abu amir akajitokeza pamoja na watu wake na akasema kwa sauti ya juu kwamba eeni watu wa kabila aus, mimi ni abu amir nswar wakasema kwa sauti moja ondoka ewe fasiki jichorako lisipoe na pia wakamrushia mawe mpaka aboamirena watu wake wakakimbia nyuma kwakuona manzari haya mwenye kushika bendera wa wakuraash talha akajitokeza kwa jaziba na akaomba mshindani wake kwa kibri hatalii akasogea mbele na akamua talha katika sekunde chache kisha ndugu yake talha othman akaja mbele nahamza akajitokeza ili kupambana naye na akaamua makafiri walipoona manzari haya basi wakashikwa na hasira kali na wakawashambulia waislamu waislamu pia wakapiga takbira na wakajitokeza mbele na majeshi yote mawili yakaanza kupigana vita ilmuradhi baada ya kuuawa kwa mshika bendera wa qurash majeshi yote mawili yakaanza kupigana vita na vita ikaendelea kutokea kwa muda kisha polepole pole. mbele ya jeshi la kiislamu miguu ya jeshi la qurash ikaanza kutawanika hivyo mwanahistoria mashuhuri mzungu sir srwiliam r anaendika kwamba mbele ya mashambulio hatari ya waislamu miguu ya jeshi la makka ikaanza kutawanika makundi ya kurash yakajaribu mara kadhaa kwamba yawashambulie majeshi ya, ya, majesh ya kiislamu kutoka nyuma upande wa kushoto lakini kila mara wakalazimika kurudi nyuma kwa sababu ya watu hamsini ambao mtume alikuwa amewaweka huko na katika vita hii ushujaa na ujasiri ukaoneshwa na waislamu ushujaa ambao waislamu walikuwa wameonyesha katika vita vya badar majeshi ya maka yalikuwa yanakimbia na kusambaratika pale ambapo abu dajana alipokuwa anawashambulia akiwa na leso lake nyekundu na kwa upanga ambao muhamad sa salm alikuwa amempatia alikuwa anawaua makafiri hamza alikuwa anaonesha ushujaa wake alii pia alikuwa anaonesha ushujaa wake na ujasiri wake na zubar pia pamoja na kilemba chake chenye rangi ya njano alikuwa anaunisha ushujaa na ujasiri na watu hawa walikuwa ujumbe wa mauti kwa ajili ya maadui amezungumziaiid huyu ni mtu maarufu katika visa vya kiyunani ambaye alikuwa mpiganaji mashuhuri ye anasema kwamba hizi ni manzari ambazo zikaleta ushindi wa kiislamu ilmuradhi vita ikatokea na vita ikawa kali sana na kwa muda mrefu haikujulikana kwamba nani ameshinda kisha kwa fadzili ya allah miguu ya kuraish ikaanza kutawanika na athari ya kukimbia kwao au, au alama zake zikaanza kuzihiri watu wenye kushika bendera wa kuraish moja baada ya mwingine wakauawa na takriban watutisa wakashika bendera ya kurash na kila moja wao aka wawa na mikono ya waislamu kisha mtu moja sawaab akashika bendera lakini muislamu moja akamvamia na akamua na hapo bendera ya kurash ika ikaanguka chini lakini sawaab pia akaonesha uushasiri wake ye pia akaanguka chini pamoja na bendera na akashika bendera kwa kifua chake na akajaribu kuinua tena lakini muislamu ambaye alikwa najua hamani ya kuinuka kwa bendera akamvamia kwa upanga na akamua kisha hakuna mtu alie hubutu katika koraish ili awezi kubeba bendera upande mmoja waislam wakipata amri ya mtume wakipiga takbira wakawashambulia maadui kwa nguvu kali na wakichana safu za maadui na wakiwasambaratisha wakafika upande wa, wa, wa pili hadi kina mama wa quraish na katika jeshi la makka vurugu kali ikatokea na katika muda mfupi tu medani ikawa wazi na hali ikajitokeza kwa ajili ya wa waislamu kwamba wao wakaanza kukusanya mali ya ghanima pia ameeleza hali hii anasema kwamba vita ikatokea na kwa msaada a nusura ya allah katika muda mfupi tu dzidi ya waislamu mia 6 5 wanajeshi e3 wa, wa, wa maka wakakimbia waislamu wakaanza kuwakamata na kuwasaka hapo watu ambao walikuwa wamesimama kwa ajili ya kulinda sehemu ile ya mlima wakamwambia afisa kwamba sasa maadui wameshindwa hivyo sisi pia tupatiwe nafasi ya kupata sababu ya jihadi afisa akawazuia na akawakumbusha jambo la mtume lakini wao wakasema kwamba mtume alikuwa amesema kama msisitizu waila hakuwa na maana kwamba maadui hata kama wakimbie sisi tuendelee kusimama hapa hapa na kwa kusema hayo wao wakaacha sehemu ile na wakaingia katika medani ya vita na kisha kwa sababu ya uwaasi matokeo yaliyotokea na itaeleza katika siku za usoni kuhusu upanga wa abu dhajana kama alivyoeleza william or katika maelezo yake imeandikiwa kwamba kwa kushika upanga wa mtume saasalam swahaba aliyitimiza haki yake alikwa nani hata anas anasimulia ya kwamba mtume sal aualwai wasalam siku ya ohd akashika upanga na akasema kwamba man yahuzu mini haza nani atachukua upanga huu kutoka kwangu wote wakaneosha mikono yao na kila moja akasema mimi mimi kisha mtume akasema kwamba wa man yahuzu کومبا نانی آٹا او بے با اوپانگا ہو پموجنا ہاکیا کے ہت انسانا سیما ہاپو واٹو وا کا سیماما ہاپو سے بن خرشا ابو دجانا آ میمی نا چوکو اوپانگا ہو پموجنا ہاکیا کے ہت انسان سیما کومبیا آکا شیخ کا اپانگا آ شیرینا ہی مسلم کومبیا آکازا ہاکیا کے ابن اتبا امینڈی کا کومبا صلی اللہ علیہ وسلم علی hat umar akaomba upanga ule mtume hakumjibu i yani ha mar akajaribu kuomba upanga ule kisha zubair akaomba mtume hakumpatia wote wawili wakahisi maskitiko katika mioyo yao riva ya moaasema kwamba zubair akaomba upanga mara tatu lakini mtume hakumpatia haali akasimama na akasmaue akasema kwamba ukae na hakumpatia moja inasema kwamba sikatika nafasi hii masahaba ambao walionyesha shauku yao kwamba upanga huu wao wapatiwe aubakarpika alikua moja wao revaya moja inasema kwamba abudijhana akamuriza mtume haki yake ninini mtume akasema kwamba nani atatumia upanga huu kwa haki yake abudaiana akasema haki yake ni nini mtume akasema kwamba kwa upanga huu usimuwe muislamu yoyote na pamoja na upanga huu usimkimbie kafiri yeyote yani usimame imara katika vita abudadiana akasema kwamba mimi na uchukua kwa, kwa haki yake mtume swala akampatia abudaiana upanga ule hapo yeye kwa upanga huo akapasua vichwa vea washirikina na katika nafasi i akaomba shaiiri kwamba analazi ahadani alili wa nanu besafin ladaii allah akuma dahra fi lkuyul azrib beseafi llahi warasul mimi ni yule ambaye rafiki yangu amechukua ahadi ilhali tulikuwa karibu na mitende katika eneo safa na ahadi ndiyo hi kwamba nisi nisisimame katika safu ya niuma ya jeshi na kwa upanga wa allah na mtumi wake ni pigane la maaadui wa yvilehatabuja پموجنا اپاگا ہو آٹمبیا کا ٹی کاٹی یا صاف جیشی کو افہاری ہاپ آکا سما کومبا انا حاض ہی مشیت یوبغز ازا و جل اللہ فی حاظ المقام یعنی ما ٹمبیزی ہایا ما ٹمبیزی امبا اللہ ہا یا پینڈی اسی پکوا کٹی کا سیم ہی یعنی کٹی کا حالیہ ویٹا کام آنا ومبیا آکی تاجہت ابو دانا ameendia kwamba katika ushindani makafiri wa kurash waliposhindwa makafiri wakaona manzari haya hapo wakashikwa na hasira kali na wakawashambulia waislamu waislam pia kwa kupiga takbira wakajisogeza mbele na makundi yote mawili yakanza kupigana vita katika muda huo huo mtume w akashika upanga wake mkononi nkasema amba nani ambaye atimize haki yake maswaba wakaonesha shauku yao hat mar ha zobar pia abubakarna ha ali pia walikwepo katika maswaba hawa lakini mtume saa ala hakuwapatia na akaendel kusema kwamba yupo ambaye atimize haki yake hapo abudajana ansari akaniosha mkono wake aakasma yaraullla nipatie upanga h mume akampatie upanga ule ul ksha upanga ule mkononi na akitembea kwa njia fulani ya ufahari akaelekea upande wa makafiri mtume saam akawaambia masohaba zake kwamba mwenyezi mungu hapendi matembezi haya lakini si katika wakati huu zuber ambaye alikuwa na shauku zaidi ya kuchukua upanga wa mtume sallaulwasalam na kwa sababu ya ujamaa wake alikuwa anaona kwamba ni haki yake akaanza kuhisi wasiwasi wasi moyoni mwake kwamba kuna sababu gani kwamba mtume hakunipatia upanga wake na akampatia abudajana hivyo kwa ajili ya kuondoa wasiwasi hizi akafanya ahadi moyoni kwamba mimi nitabaki pamoja na abudajana katika medani hii na nitaona kwamba anafanya nini na upanga huu hivyo hivoy anasema kwamba abudajana akafunga kitambaa chekundu juu ya kichwa chake na akiniosha upanga huu na kuimba nyimbo za kumsifu allah akaingia katika safu za washirikina na mimi nikamwona kwamba popote alipokuwa na kwenda alikua na sambaza mauti na sikumwona mtu ambaye akaja mbele yake na kisha akasalimika abu abudahana aka indleakupiganana maadui hadi akafika upande wa pili wa jeshi ambapokinamama wa krash walik wa mesi mama hind mke abu abusufian ambaye alikwa ana wa himiza watuwake kwa jaziba akaajambeleake abudaiana aka taka kumshambulia kwa upanga wake hapo hind akapiga kelele na akawaita watu wake ilikumsaidia lakini hakuna mtu alie kumsaidia hapo nikamwona kwamba abudajana na akarejea aka kutoka kule zubi anasema kwamba mimi nikamrizaabudana kwamba hiyo ni habari gani wanza ukaaakumua kisha hukuua akasema kwamba yowangu ukuataujambo hili kwamba upanga wa mume aaluujuyawanake na awae amby hakua na mwanamume mwenye kumhifadzi hiyo ni usuli ya vita vya kiislam zubar anasema kwamba hapo nikaelewa kwamba kwa kweli haki ambayo ilikuwa ni ya upanga wa mtume sa salaa abudhjana akaitimiza taala anhu akieleza habari hiyo anasema ya kwamba swahaba moja alipomuuliza abu dhjana kwamba kwa nini hukumua mwanamke huyo kama alivileza hat muslih maud hapo abudhjana akamwambia kwamba moyo wangu haukuvumilia kwamba mimi mtume sallau wa alihi wasallam moyo wangu haukutaka kwamba upanga ambao mtume amenipatia ni utumie juu ya mama moja mdzaifu yani nimshambulie mama huyo mdzaifu amusuleh maud anaandika kwamba mtume sm dhaima alikuwa akiwapatia maswaba zake mafundisho ya kuwaheshimu mama na kwa sababu yake kina mama makafiri walikuwa wanajaribu kuwaletea waislamu hasara kwa nini kisa hicho kikatokea sababu yake ni kwamba mtume alikuwa anawapa maswahaba zake mafundisho ya kuwaheshimu kila mama na kila mama walikuwa wamepata ujasiri zaidi kwa sababu yake na walikuwa wanawapatia waislamu hasara zaidi lakini waislamu walikuwa wanavumilia mambo yao hiyo ni usuli ya vita vya kiislamu inshallah mingine siku za usoni mwendelee kuwaombea wapalestina zuluma inaendelea kuruka mipaka yake na inaendelea kuzidi mwenyezi mungu afanye mpango wa kuwakamata wazalimu na awarahisishie wapalestina wanaoendelea kuzulumiwa azijalie nchi za kiislamu akili na uelewa kwamba sauti yao ive mmoja na wao kwa ajili ya ndugu zao waislamu wafanye juhudi ya kutimiza haki zao ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا I'm not going to