أشهد أن لا إله إلا الله amirulmuuminin mwenyezimungu amsaidiye sana anasema siku hizi katika hutuba naendelea kueleza kuhusu vita vya ohod kama ilivyokuwa imeelezwa ya kwamba waislamu waliwapatia makafiri hasara kubwa katika vita vya ohod nao wakalazimika kukimbia lakini japokuwa mtume sallau alihi wasalam alikuwa amewapatia amri masahaba lakini wale waliowekwa juu ya mlima ili kuwalinda waislamu wingi wao wakaacha mlima ule hapo maadui wakawashambulia waislamu kwa kutumia njia ile na wakawapatia waislamu hasara kubwa maelezo yake ni kama yafuatayo ya kwamba washika bendera wa washirikina walipouwawa mmoja baada ya mwingine na hakuna mtu aliyethubutu kuja karibu na bendera na kuiinua hapo washirikina wakaanza kutawanika na wakaanza kugeuza mgongo na kukimbia kina mama zao pia ambao mudhasi mrefu walikuwa wakiimba nyimbo kwa furaha na kwa jaziba wakatupa dhufu zao na wakakimbia upande wa milima waislamu walipowaona maadui wakikimbia wakaanza kuwafuata na wakaanza kukamata silaha zao na mali ya ngawira wakati ule ule kikosi cha waislamu chenye warusha mishale ambao mtume sawasalam akiwaweka juu ya mlima alikuwa amewapatia amri kwamba wasiache mahala pao katika hali yoyote wao wakakimbia kutoka huko ili kukusanya mali ya ghanima kiongozi wa kikosi hicho hata abdulah bin juber akawakataza kwa nguvu akiwaambia kwamba wao hawana rugksa ya kuacha mahala pao lakini wao hawakukubali jambo lake na wakasema kwamba sasa washirikina wameshindwa tutafanya nini tukiwa hapa na kwa kusema hayo wao wakashuka chini ya mlima na wakaanza kukusanya mali ya ghanima njapo kuwa wengi wao walikuwa wamesha acha mahala pao lakini amiri wao hata abdullah bin jubair na baadhi ya masahaba wakaendelea kusimama kilete juu ya mahala pao ambao idadi yao ilikuwa chini ya kumi yeye akawaambia wale walioshuka kwa chini kwamba mimi sitaasi amri ya mtume sallahu alaihwaalah wasalam wanahistoria wengi na waandishi wa sera wakitaja habari ya masahaba hawa walioacha mlima wanaeleza hivi kwamba wao walikuwa na tamaa ya kupata mali ya ghanima na ndiyo maana walikuwa wakimwambia kiongozi wao kwamba kwa kuwa wote wanakusanya mali ya ghanima hivyo sisi kwa nini tubaki nyuma ni ila hali amiri wao abdullah bin jubair alikuwa na wazuia akisema kwamba nabii karimu sawasalam alikuwa ametupatia amri hii kwamba hata kama itokee nini nini hamtaacha mahala penu hivyo sisi tubaki hapa hapa natunatakiwa kubaki hapa, hapa lakini wengi wao hawakuafiki na jambo la amiri na wakashuka chini ya mlima ili kukusanya mali ya ghanima wandishi wengi wa historia wameendika hivi na katika vitabu vya hadih na tafsir habari hii inapatikana kwamba maswaba hawa wakaacha mlima ule ili kukusanya mali ya ghanima na kwamba miongoni mwenu walikuwapo wale ambao waliitamani dunia na miongoni mwenu walikuwako wale walioitamani akhira mufasirini wengi wakieleza maelezo yake wanaindika hivi kwamba masahaba walikuwa na haraka ya kushuka chini ili kujipatia mali ya ghanima lakini kuhusu masahaba jambo hili la kukuwa na tamaa ya kupata mali ya ghanima hali ingi moyoni kuhusu hilo hatmusulehmaud taala anhu alikuwa ameendika maelezo ambayo hayakupigwa chapa mimi nitaeleza maelezo haya katika maelezo yake na aya nzima ningependa kuieleza kwanza aya nzima ni kama ifuatayo ya kwamba walakad walaadsadaakumllahu wahdahu istahusunahum بإذنه حتى إذا فشلتم وتنازعتم في الأمر وعصيتم من بعد ما أراكم ما تحبون منكم من يريد الدنيا ومنكم من يريد الآخرة ثم صرفكم عنهم ليبتليكم ولقد أفا عنكم والله ذو فضل على المؤمنين نَبِلَ شك الله وصديقي شيني ميادياك mlipo wa ua kwa izni yake mpaka mlipo onyesha woga na mkaanza kubishana nyini kwa nyinyi kuhusiana na amri yeyewe na mkaasi hata baada ya yeye kuwa onyesheni mlio yapenda miongoni mwenu walikuwapo wale ambao waliitamani dunia na miongoni mwenu walikuwako wale walioitamani akhera kisha akawageuzieni mbali nao ili kuwa jaribuni naye kwa hakika amewasameheni na allah ni mwenye kuwafazili waaminio hii ndiyo aya ambayo katika maelezo yake inapigwa hisabu kwamba vita hii ilipiganwa ili kukusanya mali ya ghanima kusema kuhusu maswahaba hata kutafakari ni kiniume cha shani yao kwamba walitamani kupata mali ya gkanima watu hawa walikuwa wameshajitolea kila kitu chao familia yao na watoto wao katika miguu ya mtume sallahu alahwaalh wasalam wa na kwa ajili ya muungu wao mpindwa na pia walikuwa wameshatoa mali zao katika njia yake katika shauku ya kupata shahada kama ina ilivyoelezwa katika matukio watu hawa walitaka kutoka nje ili kupigana na maadui na vita hizi hazikupiganwa ili kujipatia mali ya ghanima hiyo ni shutma juu ya waislamu isipokuwa katika hali ya kupata ushindi kupata mali ya ghanima kunaweza kuwa jambo la ziada tu lakini haliwezi kuwa shabaha na maksudio ya masahaba kwamba wapate mali ya ghanima kwa vyote vile katika historia ya islam na wakieleza sera tukufu ya mtume salallahu alaihi wasalam wana historia au waandishi wa sera au muhadisin au mufasirin inaonekana kwamba watu hawa wamekosea na kwa msingi wa riwaya fulani tu watu hawa katika tabia yao au wakiwa na yakini kwamba riwaya hiyo itakuwa sahihi wameeleza hivi kwamba masahaba walikuwa wameshuka chini ya mlima ili kujipatia mali ya ghanima na watu hawa hawakuweza kuhisi jambo hili kwamba kutokana na athari na matukio jambo hili kwa kiasi gani linaweza kuwa na madzara makubwa na jambo hili linaweza kuwa kinyume cha dhati tukufu ya mtume salalahu alahi wasalam au kwa kiasi gani linaweza kuwa kinyume cha shani ya masohaba rizwanullah alaihim ajmain kwa vyote vile kwa kuona jaziba ya masohaba ya kujitolea jambo hili hatuwezi kuuwa na yakini juu yake na ni vigumu kuwa na yakini juu yake kwamba maswahaba walikuwa na tamaa ya kupata mali ya ghanima na ndio maana walitaka kuacha mlima ule inaonekana ya kwamba masahaba walipoona yakuwa waislamu wamepata ushindi na wao wanawakimbiza maadui na wanawafuata hapo maswahaba hawa waliokuwa juu ya mlima ili kushiriki katika furaha yao wakashikwa na hisia na kwa ajili ya kushiriki katika vita ile wakachukua hatua hiyo huenda watakuwa wanafikiri ya kwamba ndugu zetu wengine wanapigana vita na sisi tumesimama hapa hivyo shauku ya kushiriki katika jihadi ika چنگم کا کومبا اشینڈی امیشہ پاٹیکا نہ ہی بیو سی سیا ٹو شری کی کٹیکا جہادی ہی قبلا سی یا سیکو کوش نہ ٹوشیری کے فراہا یا اشینڈی لکن امیری واؤ اتبداللہ بن جور امبا یہ علی کو نہ بسارا زائدی جی چلا کے لیمری ہیم ٹو صلی اللہ علیہ وسلم کو بہت مَ ایٹو کے نینی چہ مح... محلپا na huu ulikwa uamuzi wake uliokuwa sahihi kwamba hata kama itokee nini hatutakiwi kuwacha mlima huo kama nilivyokuwa nimesema kwamba katika maelezo ya hatmuslehmaud yasiyopigwa chapa yanapatikana maelezo ya, ya aya hiyo na yeye ameendika kwamba minkum manyuridu dunia hapo maana ya dunia si mali ya ghanima bali maana yake ni kitu chenye dunia na maana ya akhira ni matokeo ya mwisho kufikiri na kuwaza kwamba maswahaba walikuwa wamefikiri kwamba sisi hatutapata mali ya ghanima ni kinyume cha tukio lenyewe kwani katika vita vya badar watu walikuwa wamepatiwa ghanima ambao kwa sababu ya uzuru wao wa kihalali hawakuweza kushiriki katika vita vya badar hivyo wazo hili si sahihi njambo la msingi ni kwamba masahaba walitamani kwamba sisi pia tushiriki katika vita hii hata hilo pia lilikuwa wazo la kidunia kwamba sisi tushiriki katika vita na tuwa uwe makafiri anasema kwamba nini mlikuwa na wazo kwamba sisi tusibaki nyuma hata hilo pia ni wazo la kidunia na hili ni wazo la kidunia kwani kupigana na vita si jambo kubwa bali yani kutokutii amri ya mtume salau salam linakuwa wazo la kidunia kazi yinu ilikuwa ni kutii amri ya mtume salaualh wasalam tu kwani kutokufuata au kutokutii amri ya mtume salualwasalam hata kama vita inapiganwa kwa ajili di ya dini lakini mtume amewakataza na akawapa kazi nyingine sasa kuitii amri yake ni dini halisi kisha msulehmaut anasema kwamba waminkum mayuridu l akhira yeani kiongozi wenu na wenzake waliitamani akhira yani mbele ya macho yao kulikuwa na matokeo yake walikuwa wakielewa kwamba matokeo yake hayatakuwa mazuri ye alikuwa anaona matokeo ya uasi na wenzake pia walikuwa wanamuona kiongozi wao kwamba ni juu ya haki yaani kiongozi wao na watu walio afiki na jambo lake walikuwa wanaona matokio wa ya mwisho na walikuwa wanaona kwamba kutii amri ya mtume mtumaa saa salam ni muhimu zaidi kuliko kushirikiktika vita lakini kinyume chake jicho lenu lilikuwa juu ya mambo mengine amuslimu aa nasema kwamba maana hiyo inaendana na shani ya masahaba ambayo inazihiri kwa kupitia ya matendo yao na kujitulia kwao hadharimsirabi rahimahullahu taala akieleza maelezo haya hat muslehmaud amefafanua ya kwamba wao walitaka dunia na kiongozi wa kikosi hat abdullah bin jubar alitaka akhira sisے akoba htmsh m ma lی kika mlyake نkt ma nzrisna kwamba hapo manaya dنiیا ambao atuanaiukua ni kksya mali ya gnیma hilo si صhihi wao walikuwa wakiona ushindi wa wakati wa wa wa na maana ya dunia ndio hii kwamba jambo ambalo limikusha dhihiri jicho lao lilikuwa juu yake na abdullah bin jubar taala taalaanhu jicho lake lilikuwa juu ya akhira kwamba yeyi ye. alikuwa anaona ufaulu mkubwa katika ku pata riza ya mtume sallauawlwasalam na iye alikuwa anataka kwamba mtume sawsala wa namenyezimungu wamrizie na vitu ambavyo vinaonekana kwa wakati havina maana wala uhakika na wema wetu halisi ni kupata riza yao hivyo muslhmad razilautan anasema kalifarabe ameeleza mbele ya kwamba majadalino hayo hayana faida na haya husiki kwamba masahaba wali itamani dunia kwani uhakika ndiuhuu kwamba dunia hiyo haikuwa na umuhimu woote jambo hili linaonekana kuwa na ajabu wao watakuwa wamekimbia kutoka juu wakati wile vitu vyote vitakuwa vimekishwa gawanywa na wazo lao hili kwamba sisi pia tufike huko na tushiriki katika jihadi kwa nini hamtafakari hivi kama isemavyo kura ntukufu kwamba muwe nazana njema juu ya watu wenu kwamba walikuwa wameshuka chini na wazo hili kwamba watu wote wanasherekea ushindi na wanafurahia wamesimama karibu na mtume sallau alaihwasalam na watakuwa wamepongezana hivyo sasa kwa nini sisi tukaye nyuma nasaa nyingine inatokea hivi na hiyo inaendana na asili ya binadamu kwamba sherehe inapofanywa au furaha inaposherehekewa watu wanakimbilia furaha lifarabe anasema kwamba hata nimeona mara kadhaa kwamba habari njema inapotokea basi watu wanafika kwa haraka ili waweze kushiriki katika furaha hivyo katika jicho la masahaba wazo hili lilikwepo kwamba f- ushindi umeshapatikana na ahadi ya mungu imetimia na watu wanafurahia ushindi sisi tumesimama hapa hivyo sisi pia tuende huko ilitusherekee furaha lakini abdullah abdulabn jubair rau alikuwa anaona matokeo ya mwisho kwamba wakati huu jambo hili lina maana zaidi kwamba sisi tufuate amri ya mtume sw na tubaki hapa, hapa na laahii si laza ile ambayo inapatikana katika furaha ile upande mmoja jeshi la makafiri likishindwa lilikuwa lina wakimbia waislamu na upande wa pili katika watu hamsini yani maswaba hamsini watu arobaini wakaacha mlima na kushuka chini wakati ule uleule khaldmbalid akaona kwamba sehemu si ile haina watu yani wao wameshuka chini na hadeveli wakati ule alikuwa baado haja silimu yeye akiwa na ikrima bin abujehel na kikosi chake cha wanajeshi wenye wa farasi akageuka na akawashambulia watu waliokuwa juya mlima na wa, wakawashambulia kwa nguvu kwamba katika muda mfupi tu wakamua abdullah bin juber kiongozi wao na wenzake wachache wao wakakata maiti ya abdullah bin juber na wakakata miguu na mikono yake na viungu vya mwili wake kisha kikosi hicho cha korash wakashuka chini na wakawashambulia waislamu waislamu wakati ule walikuwa wakikusanya mali ya ghanima na kuwafanya washiriki wa na kuwa wafungwa washirikina wakashuka chini na wakaja kuwashambulia watu hawa walikuwa wakipiga takbira ya udza na hubul wao wakawaua waislamu kwa panga zao waislamu wakasambarathika wa wa na wakatawanika katika maeneo mbalimbali na mali ya ghanima ambayo walikuwa wamekusanya na wafungwa ambao walikuwa wamewafanya wakawaacha wote na waislamu wakatawanika kotekote safu zao hazikubaki utaratibu wao ukavurugika moja hakuwa na habari ya mwenzie na bendera ya washirikina ilikuwa imeanguka chini kwa kuona hali hiyo mama moja amra bint alkama akaiinua na akapeperusha juu na akaanza kuwaita washirikina kwa sauti ya juu washirikina walipoona bendera yao ikiinuka wakaelewa kwamba hali ya vita imebadilika hivyo wote wakageuka na wakaanza kukusanya karibu na bendera yao mwandishi moja ameendika kwamba amra binti alkama akainua bendera na akaanza kupeperusha akaanza kupeperusha kwa nguvu na akaanza kuwalaumu wale waliokimbia medani alikuwa anawaita makafiri wamaka ili wareje nyuma makafiri wakarejea nyuma na wakakosanyika katika medani ya ohote na wakawazingira waislamu mbele na nyuma yao waislamu wamesha hacha safu zao na hawakuwa na utaratibu wowote siku ile idadi kubwa ya waislamu wakauawa kishahidi na ushindi uliokuwa umepatikana ulikuwa, umepatika ulikuwa umeshabadilika katika hali ya kushindwa mwandishi mmoja akieleza manzari ya vita hii anaendika ya kwamba waislamu baada ya kutokea kosa la warusha mishale wakakosa utaratibu wao na safu zao zikavurugika nao wakatupa ghanima zao kwa mikono yao na wakaanza kuuana na wengine wakasambaratika na walikuwa hawajui kwamba waende wapi haswa baadha ya kutangazwa kwa mtangazaji wa washirikina kwamba muhammad saslm ameuwawa kulikuwa na majaribio makali kwa jili yao na katika hilo baadhi ya waislamu wakauawa na waislamu na ilikuwa karibu kwamba idadi ya idadi kubwa ya maadui ambao halid alikuwa amewakusanya wawaangamize idadi ndogo ya waislamu na wa, wa malizi, lakini mwenyezi mungu akawafadhili na haikutokea kile walichotamani maadui baba wahatu huzafa yaman alikuwa ame na mikono ya waislamu na kuhusu hilo imeendikua hivi ya kwamba masahaba wakawa watu wa wao na mfano wake mmoja ni yaman aliyekuwa baba wahatu huzafa ambaye waislamu walikuwa wame kwa makosa ibne ishaq anasema kwamba mtume saawwasalam alipoenda kwa ya vita vya ohd thabit wakhsh na husel bin jabir ambaye jina lake lilikwa yama na huyu alikuwa baba wa hosefa alikuwa mzee sana na alikwepo katika ngome ile ambamo kina mama waislamu na watoto walikuwa wamewekwa mmoja akamwambia mwingine kwamba wewe unasubiri gani wazee wote wawili walikuwa wameketi katika ngome na walikuwa wanazugumzia kwamba sisi tunasubiri kitu gani je tusiinue panga zetu na tuende kukutana na mtume sallahualawalahi wa salam huenda mungu atujalie kifo cha kishahidi kisha wote wawili wakashika panga zao na wakaenda kupigana na makafiri waislamu walikuwa na habari hii kwamba wazee hawa hawakushiriki katika vita na wapo katika madina il hali watu hawa walikuwa wameshafika katika medani na kushiriki katika vita na waislamu hawakuweza kuwatambua kwa haraka hawakuweza kujua kwamba hawa ni kina nani sabit bin Waxh, aka uwawa na makafiri na baba wa huzafa waislamu wakamua kwa makosa huzafa akasema wallahi huyu ni baba yangu ambaye alipo kishahidi huzafa akasema kwamba huyu ni baba yangu waislamu wakasema wallahi sisi hatukuweza kumtambua na ame kwa makosa na kwa kweli walikuwa wamesema kweli huzafa akasema mungu awasameheni huyu ni arhamurahimin kisha mtume salalaual wasalam akataka kumpatia huzafa fidia ya, ya baba yake mtume akasema kwamba huyu apatiwe fidia yake lakini huzafa hakupokea akakataa kupokea fidia na akawasamehe waislamu hapo heshima ya huzafa ikaongezeka kwa mwenyezi mungu na mtume na kwa waislamu katika vita hii hata hamza pia alikwa ame wawa kishahidi tukio lake linapatikana hivi imesimuliwa na omer si bin ishaq ya kwamba siku ya ohd hamza bin abdul mutlib akiwa mbele ya mtume saauahwasalam alikua anapigana vita kwa panga zake mbili na alikuwa anasema kwamba mimi ni asdullah yani simba wa mungu akisema hayo mara alikuwa anakwenda mbele na mara alikuwa anarejia nyuma alikuwa na hali hiyo hiyo ndipo akaanguka chini hapo washi aswad akamwona abu sama anasema amba a akampiga mkukina akamua kuhusu ilo hi ameendika hivi yakwamba hama ambaye alikuwa baba mdogo wa mtume waan pia alikuwa ndugu yake ya, ya kunyonya ziwa moja alikuwa anapigana vita kwa ushujaa mkubwa na kotekote kote alipokuwa anakwenda safu za makurayashi zilikuwa zinasambaratika lakini maadui pia walikuwa wamemlinga na Jubair bin mutam alikuwa amemleta mtumo wake mhabeshi aswo akimpatia ahadi ya kumpatia uhuru alikuwa amemleta pamoja naye kwamba hata kama itokee nini yeye amue hamza ambaye alikwa amemua baba yake mdogo toama bin adi siku ya badr na atimize kisasi chake washi akajificha sehemu moja na akaanza kusubiri muda muwafaka hamza alipopita karibu yake yeye akampiga kwa mkuki wake na akamshambulia na mkuki ule ukachana mwili wake hamza akaanguka chini lakini kisha kwa hima akainuka na akataka kuelekea upande wa washi lakini kisha akaanguka chini na akatoa uhai wake na hivyo mkono mmoja madhubuti wa jeshi la kislaamu ukavunjika mtume alipopata taarifa ya mawaji ya hamza akahuzunukia sana na riwaya inasema kwamba baada ya vita vya taif muwaji wa hamza alipokuja mbele ya mtume saa sal mtume akamsamehe lakini katika mapenzi ya hamza akasema kwamba washi asije mbele ya macho yangu wakati ule washi akafunga ahadi moyoni mwake kwamba kwa mkono amba, kwa ambao nimemua baba mdogo wa mtume saa salam sitapumzika mpaka nimue mue adui mkubwa wa islam alikuwa amesilimu hivyo fikira zake zilikuwa zimebadilika hivyo katika zama za zahatabubakar katika vita vya yamama akimua musalma kahab akatimiza ahadi yake maiti ya hamza ilikuwa imezalilishwa riwaya inasema kwamba mke wa abu sufian hind siku ya uhud alikuja pamoja na wanajeshi yeye kwa ajili ya kulipiza kisasi cha baba yake ambaye alikuwa ameuawa siku ya ame badar akipigana na hathamza alikuwa ameuba naziri kwamba nikipata nafasi basi nitatafuna ini ya hamza hali hiyo ilipotokea na hamza akapata msiba yani akauawa washirikina wakakata maiti zao na viungo vyao wao wakaleta kipande cha ini ya hamza hinda akaendelea kuitafunya ili ameze lakini hakuweza kuimeza na akaitupa tukiu hilo mtume alipojua mtume akasema kwamba mwenyezi mungu ameharamisha juu ya moto kwamba uvunje chochote kutoka nyama ya hamza صلی اللہ علیہ نہرجا کوسو ہی لوکو نہ روایا یا کو صلی اللہ علیہ وسلم یا این یا کے ٹولے وا نہ ibn hisham anasema kwamba mtume salyhwhwasalam katika hali hiyo na akasimama karibu na maiti ya hamza akasema kwamba ewe hamza sitapata msiba kama huo na mimi sijawahi kuona manzari yeye uchungu zaidi kuliko hayo kisha mtume akasema jibril amekuja na amenipa taarifa kwamba hamza bin abdulmutlib ameendikwa simba wa allah na mtume wake katika mbingu saba a anasma Ana kwamba kia ka aaduiwakaliwa umea alikuainda ambay alikuwa, amba alikuwa adui mkali sana kasi kwamba akatiwa taya d alikua namba shairi na kua chochia watu wambanmalishambulieshilakisla ka na katika nafasi moa yenye hatari ilipotokea kwa ajili ya waislamu hinda akasema kwamba mtu ambaye ataniletea ini ya hamza ambaye alikuwa baba mdogo wa mtume na pia ataniletea puwa na masikio yake mimi nitampatia ya zawadi hivyo hiyo itafanywa pamoja na maiti ya hamza baada ya vita mtume sw alipojua jambo hilo kwamba baba yake mdogo maiti yake imezalilishwa hapo akahisi uchungu mkali sana na akasema kwamba kwa kuwa maadui wameanzisha kufanya zulma hizi za kikatili mi pia nitafanya hivyo pamoja nao ndipo wai wa allah ukashuka juu yake kwamba hata kama wamefanya zulma hizi wewe hutakiwi kuchukua hatua ya aina hiyo na, na unatakiwa kutumia af na kuwa samehe hivyo katika islam hilo li, likakatazwa hapo kuna tukio jingine limeandikwa la dada yake hata hamza jinsi alivyoonyesha subira na utii na mfano wake inasimuliwa nazuber ya kwamba siku ya vita vya ohud vita hii ilipokuisha tukamwona mama moja akija kwa haraka ilikuwa karibu aone maiti za mashahidi mtume hakuona vizuri kwamba mamoja aaje huko na aone maiti ambazo hali yao ilikuwa mbaya sana yani maiti zilikuwa zimekatwa viungo hivyo hivyo akasema kwamba kwamba kwamba mama mama mama huyo mama huyo kwamba mimi nikaona kwa huyu ni mama yangu azlaamaami ikamkmbia na nikaenda kukutana naye kabla ye hajafika kwa maiti za mashahidi ye akanionana akanisukuma nyuma kwa mkono wake alikwa mama mazubuti akasema kwamba sogea nyuma mimi sitakubali kubaalijambo lako lolote mimi nikasema kwamba nabii saai salam ameni amrisha kwamba nikuzuie ili usione maiti hizi ye kwakusikia hayo akasimama naakatoa vitamba vivili alivikua navo na akasema kwamba hivi hivini vitamba vivili ambayo niuanu hamza nimishapata tarifa ya kifo chake ye, ye hakukubali jambo la wake lakini alipojua kuhusu amri ya mtume saasaa basi mara moja na akasimama aliposikia mtume basi japokuwa alikua na hamu na huzuni lakini akaonyesha utii wa hali ya yajuu kisha akamwambia kijana wake kwamba mwambie mtume salw wasalam wa kwamba mimi nimesimama tu sitaenda kule lakini umwambie mtume kwamba nimeshajua juvatari kwamba ndugu yogo hamza amesha uwa shahidi na makafiri wamekata viungu vya maiti yake mimi nataka kuona maiti yake tu nanafanya ahadi kwamba sitaombolea sitapiga kelele nitafanya subira nitafanyasubia Hi, hivuba alipowambia mume mume saa akasema kwamba haya mwachi aende aende akaone maiti ya ndugu yake ye akaenda kuketi karibu na maiti ya ndugu yake na kwa kwakumoona ndugu yake shujaa machozi yakaanza kutirika macho nimwake lakini hakuweza kunena jambo lolote au neno lolote sawanarawayamoja mntumpia akaja karibu na yena akaketi karibu yake na machozi yakaanza kudondoka kutoka macho yake dada huyo shujaa kwa muda akaendelea kutirisha machozi yake na kisha akainuka na akamwambia kijana wake kwamba nimeleta shuka hizi mbili kwa ajili ya ndugu yangu nili nimpata taarifa ya kifo chake hivyo nikaleta shuka hizi nini hiziakumzikahahamza katika shuka hizi ka kumzika katika vitamba hivi yani i katika sanda hiyo tukaona kwamba answari mmoja alikuwa amewawa na alikuwa karibu yake na maiti yake pia ilikuwa imekatwa sisi tukahisi majuto kwamba tumziki hamza katika shuka mbili na answari asipate sanda yoyote hivyo tukaamua kwamba kwenye kitamba kimoja tumzike hamza na kingine tumzike sahaba answari tuli hisabu tukajua kwamba mmoja ni mrefu kuliko mwingine hapo tukapiga kura na tukawazika katika vitamba sawa na kupiga kura khalifa msi alawal anasema kwamba hat hamza akiona jeshi lamakafiri likisambara tika aka ingia katikatiyao kana kwamba waislamu islamu waliku amesha pata ushindi hapo watu wa abdullah bin jubar wa kiasi amria mtume suahwasala wakaacha mlima ule na wakashuka cini madui walipoona hauna watu wakaja kuwa hambulia majeshia kutoka nyuma yao vita ikapamba moto hat amir hamza na عbdللh bin jubar waka owawa shahidi hat ali na hat عmar nahat sdiق raiلل anhm pia wakajeruhiwa hind binti utba mke wa abusufian akatafuna ini ya amir hamza na pia akakata maiti za waislamu yaani puwa na masikio na akatengeneza mikuki yake kwakuo na hali hiyo jinsi ilivyofanywa na maiti za mashahidi wa islamu wakashiikiwa wa na hasira kali hata mtume sa aam pia akashikwa na hisia na akashikwa na ghazabu mpaka akatoa amri kwamba mkipata ushindi nini pia mutendee maiti za makafiri kama walivyo hivyo kwa kumwona maiti ya baba yake mdogo amir hamza akasema la umaselanna besabina minhum makanaka yani kwenye kisasi chako nitaua maiti za watu wao sabini lakini rehema ya kiasili ikashinda ghadhabu ويقول أن الأمم المتحدة هي أن الأمم المتحدة هي أن أُقِبْتُمْ بِهِ وَلَا أن الأمم المتحدة هي أن الأمم المتحدة هي أن الأمم سُبْحَانَ اللَّهِ وَمَا khalifa hlifal anasema kwamba basi tangu siku ile kuzalisha maiti na kukata viungo vyake desturi hiyo mbaya iliyokuwa inapatikana katika umo zote iliharamishwa katika waislamu na islam ikapata ufahari huo katika vita hii waislamu wakapata huzuni kubwa na kwa sababu ya kosa la watu wa abdullah bin jubair bala hiyo ikatokea lakini faida moja azim pia ikapatikana kwamba unafiki na ubaguzi wa wanafiki na mayahudi pia ukazihiri na waislamu wakatambulika muslmau anasema kwamba katika maadui wakali wa mtume sa moja alikuwa hinda hinda ni neno hind, la kiurdu na kiaswili nijina la hind ambaye alikuwa adui mkali sana kiasi kwamba katika vita vya alikwa anaimba shairi na watu katika nafasi moja yenye hatari iliyotokea kwa ajili wa ya waislamu hind akasema kwamba mtu ambaye ataniletea ini ya hamza ambaye alikuwa baba mdogo wa mtumea na pia ataniletea pua na masikio yake mimi nitampatia zawadi hivyo maiti ya hamza ikafanywa hivi baada ya vita mtume saa alipojua jambo hilo kwamba baba yake mdogo amezalishwa hivi hapo akapata machungu makubwa na akasema kwamba kwa kuwa maadui wameanzisha zuluma hizi za kikatili mipia nitafanya hivyo ndipo wahi ukashuka kutoko allah kwamba hata kama wamefanya zuluma hutakivi kuchukua hatua ya aina hiyo na unatakiwa kutumia afu na kuwa samehe zura amesema maelezo ya vita niitaeleza katika siku za usoni kama mimi ninavyoendelea kuwaambieni kuhusu wafalestina kwamba muwaombe na mwenyezi mungu aijaalie dunia kuchukua hatua ya kimatendo zidi ya zulma japo kuwa sauti zimeanza kuinuka watu wanazungumzia kwamba zulma kubwa zinaendelea kufanywa lakini inaonekana kwamba wote wanaiogopa serikali ya kiisraeli ki ki au dunia hii ya kimaghribi ni kinyume cha waislamu au zidi ya waislamu na chuki iliyopo wasowi chuki hii watu hawa wanataka kwamba zuluma hizi zisikuishe juu ya waislamu au juhudi isifanywe kama inayotakiwa kufanywa lakini hawaoni kwamba ni watoto maasum na kina mama wanaodzulumiwa na ni wazee ambao wanaenda kudzulumiwa hivyo sisi hatuwezi kuwategemea lakini tunatakiwa kufanya juhudi na tuendele kuwafahamisha na pia tuendelee kufanya dua na maombi mwenyezi mungu azijalie nchi za kiislamu hima kwamba walete nguvu kwenye sauti yao na wakiwa pamoja wainume sauti yao zidi yo ya zuluma hii na wajaribu kuimaliza baada ya swala mimi nitasalisha jineza mbili ghaibu جن القوان نیا مہش میوا شیخ احمد حسین ابو سردانا صاحب امبائی علی کوانعیشی غزہ محمد شریف عدے صاحب آم کا کوسو مارہیمو ہیمو کومبا سیک نیوما کٹیکا ویٹا یا غزہ زی وٹو موجہ احمدیہ شیخ احمد حسین ابو سردانہ علی اوا وا شہید انلاہ ون الہراج مارے ہیمو کٹیکا ویٹا ہیو. اینا ni mwanajumuya wa kwanza alie uawa shahidi umri wake ulikuwa ni takriban miaka tisini na minn alikuwa miongoni mwa maulamaa waliyosoma university univesi auo na sabni marehemu alikuja hefa pamoja na baadhi ya marafiki zake kwa kuwa hiyo ilikuwa siku ya idi hivyo sawa na mpango wa mungu marehemu akafika kababir kwa ajili ya sala ya idi na maulana bashiruddin bashi oلdin abad uلlah sahib moballega silsila katika hutbayak ya idi aka eleza kuhusu ujio wa imam mahdi na hapo sheik abu sirdana aka pata shauk uzaidi yeje ye, akamwambiya mwana jamaati mwingine ala ode kwamba afanye mpango ili yeye aweze kukutana na, na oلdin abadullah kwenye kikao chake cake y akamambia mو s کwmba babayangu alik ameniptia sha kwmba ukipa ت ahbari jیa اmaadi bsi lza ye bati ivsiku ileile abو ahmد srdaa akaya bati a aia arhm alikua rf hakuwa na kizazi chake isipokuwa katika jamaa zake wapo baadhi ya wahamadia wenye wa ikhilasi baadhi ya kufanya baa mahmu ha ao aahmaa hiyo marhemu alikuwa nڈugu wa marhum ahmad abu sirdana sahib ambaye alikuwa kazi ulkzat falasطin mke wake wa pili yepiya amejeruhiwa katika tukio hilo moyazimungu ampatiye shifا ڈoکٹor aziz hafiظ ali aliendelea kwenda huko chini ya mpango wa humiit fist na akapata bahati ya kukutana naye yeye yani dr aziz hafi saib anasema kwamba nilipoenda kukutana naye yeye akajaribu kuinuka ili kuonesha heshima kwangu nikasema kwamba usisimame hapo akashikwa na hisia na akanigusa kwa fimbo yake na kisha akaniambia kwamba wewe ni mjumbe wa khaliftl masihi na umesimama mbele yangu kivipi naweza kukaa alikuwa anaonesha heshima kubwa kwa ukhalifa na kisha akashika mkono wangu na akasema kwamba ardhi ambayo unatokana nayo huko masihe maud alikuwa amekuja kwa ajili ya masihe mauda na kwa ajili ya ukhalifa mapenzi yake yalikuwa makubwa sana anasema kwa kuona hali hiyo mipia nikashikwa na hisia kisha yeye ye. kwa kupitia dor sahep akanitumia ujumbe kwenye simu akasema nataka kufanya rekoding ya ujumbe na pia naweka mbele yenu maneno machache au kiasi fulani kutoka ujumbe wake katika ujumbe ule alionitumia anasema kwamba mimi natoa ushahidi kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa allah na muhammad s ni mtume wake asalamualaikum khaliftlmasihi alkhamis mimi kila wiki nasoma kurani tukufu nzima na kila siku wakati wa alfajiri nafanya maombi kwa jili yako ewe khalifa wangu ni saidie ni okoye mimi nimeshikwa na shida ya kiruhania kisha anasema kwamba dunia inataka nini zaidi kuliko ukweli kisha anasema kwamba mimi natimiza kila amri yako na mbele alisema kwamba dunia inataka nini zaidi ya ukweli kufanya jihadi katika njia ya allah ni kazi ngumu sana lakini mimi nina azma imara nilikuwa nimeshiriki katika vita vya mwaka 948 na pia nikashiriki katika vita mbalimbali mbali. baba yangu alikuwa sufi mashuhuri na ndugu yangu muhammad alikuwa chief judge wa gaza katika familia yangu wapo watu ambao wananisumbua kwa ajili ya mwongozo na islah kwa ajili yao pia ufanye maombi na kwa ajili yangu pia ufanye maombi alisema kwamba katika wilaya hii nina watu wachache na kisha akataja baadhi ya majina yao kwamba wao ni wapindwa wangu mmoja ni tarik abude ni kijana anasema mimi sina kizazi kisha ana akisema mungu akubariki mimi kwamba siku ya hadi siku ya kiyama, mpaka nikutane na allah upokee kama a nikuanea oke baaanguiia baaangu kuakkisa kwamba mimi ni ahmadia kwa moyo wangu vote. na mimi sina itikadi itikadi nyingine isipokuwa ikai ningie sia ikai kima baaiyawapinzai si ahmadia lakini ucumbi wake huu uliorekoliwa ni ushahidi maadu, wa kutosha huenda sasa maaduina wapinzani watekwa menyamaza menyezi mungu amueniwa kaendarjana amjalie mke wake shifaa na menyezi mungu akubali maombi yake katika haki ya wafelestina na pia astawishe amani na awajalie waweze kumkubali masihe mau eh satu wassalaam jeneza ya pili ni یا مرحیم عثمان احمد گاکوریا صاحب واکینیا یہ یہ پیا سیکوزا نیوما علی فاریق کی دنیا ان اللہ و ان الہ راجعون سلسلہ یا ہڈو مزا کٹی کا جماعت نیند فسانا ایم سمبا کا میا کامیگی علی کو میں زلی و موکل مجا میٹی سا سلسلہ بیلی نہ کٹکا میا کا یا سیٹینی آکا پاٹا کو جوا کو حسو جمویا kwakupiti a mze moja mwarabu ahmadia marehmu salem afir saheb akapata kujua ku usu jamat kisha kwakupiti a malana rasan din saheb mwaka lfu mojametisittii si na ine akafanya bayati na akaingia katika jumuiya na hadi pumzi yake ya mwisho akaatimiza ahadi yake ya bayati kwa bashasha sana akaendelea kufanya aka kazi katika idara ya elimu baada ya kutokea uhuru wa kenya akateuliwa principal wa prnial washool na kisha akapata bahati ya kuwa prnl wa kwanza wa college habari ambayo alikuwa anaieleza marakaza akapata kustafu kutoka idara ya elimu akapata bahati ya kutafsiri vitabu mbalimbali katika lugha ya kiswahili akapata bahati ya kuwa mwenyekiti wa kwanza wa jamaat nairobi na pia alikuwa miongoni mwa wanajumuia wa awali waliofanya wasia marehemu alikuwa na sifa chungu nzima na alikuwa na tabia njema sana akaendelea kusalisalaya tahajudi bila kukosa hadi umri wake wa, wa mwisho hakuonesha uzembe katika kulipa michango alikuwa na heshima kubwa kwa ajili ya wabashiri wa markaz katika moyo wake ahamadi yeyote akieleza jambo fulani kuhusu mbashiri katika hali ya kulalamika mara mmoja alikuwa anamzuia na alikuwa anaonyesha hasira kali na daima alikuwa anamsihi kwamba angalia lio watu hawa wamewapatieni mwanga wa, wa, wa kiimani na nini mmepata bahati ya kumwaminia msehimaslamu mmepata bahati hii kwa kupitia watu hawa waila nini mlikuwa katika giza hivyo hii ni hisani ya watu hawa juu yenu na juu ya vizazi vyenu hivyo msiongee mambo ya namna hiyo hiyo ilikuwa hulka zake hizi zilikuwa hulka zake lakini wabashiri wetu wapia, pia wanatakiwa kufanya hivi kwamba wasimamishe vivango vyao vya hali ya juu kwamba wawe mfano kwa wenyeji na pia marehemu alikuwa na sifa ya ukarimu watoto wake takriban wote wameendelea kushikamana na jamaati na wanaendelea kutoa huduma mbalimbali katika jumuia mwanawake mmoja abdulaziz aziz saheb wakati huu ni sadr majas ansar la kenya mwenyezimungu amgofirie na amrehemu na ampandishe katika daraja na aw الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات من يعده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان وإيتاء القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر