اشهد ان لا اله الا الله صراط المستقيم صراط الذين hazrat harat amirlmumenin mungu amsaidie sana anasema leo pia nitaeleza maelezo mengine ya vita vya ohod kama ilivyokuwa imeelezwa ya kwamba kwa sababu ya kuacha mlima makafiri walishambulia toka niuma na hali ya vita ikabadilika kabisa shambulio la adui lilikuwa lenye kutisha sana wakati ule mtume wa alwl wasalam jinsi alivyoonyesha mfano wa ujasiri na hima na uimara wake kuhusu ime imeendikwa katika mailezo ya kwamba baada ya vita kubadilika hali yake masohaba waliposhindwa kukwamua katika hali ya tafrani na wakasambaratika hapa na pale hapo mtume sallahu alahwaalah wasalam katika hali hiyo ya vurugu na tafrani na licha ya kuzingirwa na maadui akaendelea kusimama kidete juu ya mahala pake kwa kuwaona masohaba wakikimbia hapana pale katika hofu na akiwaita mtume salauah wasalam alikuwa anasema ini fulani njoni kwangu ini fulani ن فلاگ میمی الہ علی وی شالبا کیجو انبیو لا کاب انتب انتک می می نی نبی نہائی نہ وہ گوڈا نیا می می نی مونا وا ابدل متلیب mimi ni mtoto wa awatik kikawaida katika riwaya na kenye vitabu vya sira imeendiikwa ya kwamba maneno hayo mtume sala salam alikuwa ametamka katika vita vya hunen lakini kwa vyote vile yawezikana kwamba maneno hayo hayo awe ametamka katika vita vya uhud pia na pia awe ametamka katika hunn neno awatik limetag wa hapo awatik ni uwingi wa ateka na walikwepo kinamama zaidi ya mmoja wenyejina la ateka ambao walikuwa mabibi wa mtume sw wasalam mmoja atika binti hilal amba ye alikuwa mama wa abdi manaf na pili ateka binti mura ambaye alikuwa mama wa hashim bin abdi manaf tatu ateka binti okas ambaye alikuwa mama wa wahab baba wahad amina sawana riwaya moja hawa walikuwa kina mama tisa watatu kutoka banu sulayam na sita walitokana na watu wengine na woti walikuwa mabibi wa mtumi sallahualualh wasallam akielیza maylezo ya tokیo hیli watmirda bahیrma صahب amenڈika کatika sera ya hatmaنabiiن ya kwamba watua عbdoاللہ بin joبیre وalipo وna یakoوa sasہ osindi omیشہ pٹikana tیaرi wao وakamoambia amiri wao عbdoللh ya kwamba sasa ushindi omیشa tokیa na waislamu wanakusanya mali ya ghanima wewe utupe rukhusa ya kuwa sisipia twende tukaungane na jeshi abdullah akawazuiya na akawakumbusha mwongozo wa msingi wa mtume sal lau alhi wasalam lakini wao katika furaha ya ushindi walikuwa wameghafilika hivyo hawakuelewa jambo lake na wakashuka chini huku wakisema ya kwamba mtume sa salam alikuwa amemaanisha haya tu ya kuwa msiache mlima huo mpaka murizike kabisa na sasa kwa kuwa ushindi umeshatokea hivyo hakuna mazara katika kuondoka na kushuka chini hivyo hawakubaki watu huko juu isipokuwa abdullah bin juber na wenzake wachache wapatao watano hadisaba jicho kali la khalid bin walid likaona mlima toka umbali na likaikuta medani ikawa wazi hapo yeye akiwakusanya wenzake haraka haraka akaelekea huko na nyuma yake akaaja ikrma bin abu jahl vilevile na kikosi chake kwa kasi na vikosi hivi viwili vikiwa uwashahidi abdullah bin jubar na wenzake wachache katika muda mfupi tu wakavamia waka jeshi la kiislamu waislamu ambao katika utulivu ushindi, wa kupata ushindi walikuwa wameghafilika na walikuwa wametawanika wakashtuka na balaa hili lisilotarajiwa lakini hata hivyo wakakwamua na wakajaribu kugeuka na kuzuia uhamizi wa makafiri wakati ule adui mmoja akanaadia kwamba eri waislamu upande wa pili pia makafiri waevamia aslamuwakageuka a aia i wao upande wa pili mwanamke oa mjasiri alipoona manzari haya akasogea mbele na akainua bendera ya iliyokuwa imenasa katika vumbi na baada ya kuona hali hiyo jeshi la kuraishi lililokuwa limesambarathika likajumuika tena karibu na bendera na hivyo waislamu kwa hakika wakazingirwa na maaduitoka pande ine na katika jeshi la kiislamu ikatokea hali ya vurugu na hofu hayo yameshaelezwa katika hutuba ya ijumaa iliyopita kwamba jinsi walivyokuwa wamejumuika na walipovamia tena waislamu na mtu aliyeinua bendera kwa vote vile kina chofwata ni kwamba wakati ule mtume salai salam ambayi akisimama juuya mahala palipo inuka alikuwa anaona manzari yote akawaita waislamu mara kwa mara lakini katika makelele hayo sauti yake haikusikika wanahistoria wanaandika kwamba haiyote yakatokea katika muda mfupi tu kiasi kwamba waislamu wengi wakapoteza ufahamu wao hadi katika hali hiyo ya yasintofahamu baadhi ya waislamu wakaanza kuwaua wenzao na haikubaki tofauti kati ya jamaa na adui hivyo hata kwa mkono wa waislamu baadhi ya waislamu wakajeruhiwa na kama ilivyokuwa imeelezwa katika hutuba ya vikijana kwamba baba wa huzefa yaman waislamu wakamua kwa makosa huzefa wakati yule alikuwa karibu na waislamu ye akaende kupiga kelele kwamba ieni waislamu huyu ni baba yangu lakini wakati ule nani angemsikia mtume saa salam baadaye akataka kumlipa fidia ya, ya damu yaman lakini huzafa akakataa kupokea fidia hiyo na akasema kwamba mimi na wasamehe wa islamu damu ya baba yangu khalifamsi sani anhu akieleza kisa hiki anasema ya kwamba saa ile ili kwa ngumu sana ambapo mtume ssam akajeruhiwa katika vita vya ohd na mambo yakabadilika hadhi ushindi wa jeshi la kiislamu ukabadilika katika hali ya kushindwa katika vita ile ilikuwa sehemu moja ya mlima ambapo mtume sala salam alikuwa amewachagua vaazi ya watu wake na alikuwa amewasimamisha huko na alikuwa amewaamrisha kwamba hata kama itokee nini nini msiache mlima huo jeshi la makafiri lilipotawanika na kusambarathika wao wakapiga hesabu kwa makosa kwamba sasa kuna faida gani ya kubaki hapa hivyo sisi tuende tukashiriki katika vita kiongozi wao akawaambia kwamba hii ni amri ya mtume sallau alhi wasalam ya kuwa sisi tusiache mlima huo lakini wao wakasema kwamba mtume s wow, kwa hakumaanisha hivi kwamba ushindi ukitokea nini mwendelee kubakia hapa hapa bali maana yake ilikuwa ndio hii ya kwamba madamu vita itaendelea nini msiache mlima huo na sasa kwa kuwa ushindi umeshapatikana na maadui wanakimbia hivyo sisi pia tunatakiwa kujipatia sababu ya jihadi hivyo mlima huo ukaachwa wazi hb ambaye wakati ule alikuwa baado haja silimu na alikwa kijana na jicho lake lilikuwa liikuwa kalisana yeye alipo kuwa akikimbia na jeshi lake akaona niuma yake na akaukuta mlima usio na watu kwa kuona hayo akarejea nyuma na akawavamia wa waislamu kutoka nyuma kwa waislamu wa mizi huo kwa kuwa ulikuwa haukutarajiwa hivyo wakashikwa na hali ya kutisha na kwa sababu ya kutawanika hawakuweza kupambana na maadui harat halim sisani katika maelezo ya sura nur aya nab akieleza tukio hili anasema ya kwamba watu ambao wanakaidi amri ya mtume huyu wajihadzari isije ukawapata msiba au ikawafikia adzabu iumi zayo hii ni tafsiri ya aya ile au wasije wakashikwa na adzabu iumi zayo anasema kwamba angaliyenin angalieni ya kwamba katika vita vya ohod kwa sababu ya kuasi kwa amri hiyo tu jeshi la kiislam likapata hasara kiasi gani mtume sasa kwa ajili ya kulinda mlima mmoja alikuwa amewateua wanajeshi hamsini na mlima huo ulikuwa na umuhimu mkubwa kiasi kwamba akamwita afisa wao abdullah bin jubair na akasema kwamba hata kama sisi tuuawe au tushinde nini msiache mahala hapa lakini makafiri waliposhindwa na waislamu wakaanza kuwasaka na kuwafuata maskari waliokuwa wamewekwa juu yake wakamwambia afisa wao kwamba sasa ushindi umeshapatikana hivyo kusalia kwetu hapa ni bure tu huturuhusu ilisisi pia tupate sababu ya kushiriki katika jihad afisa wao akawafahamisha kwamba angalieni msikaidi amri ya mtume mtume alikuwa amesema kwamba hata kama itoke ushindi au tushindwe nini hamtakivikuacha mlima huo hivyo mimi siwezi ya kuondoka kutoka hapa wao aoaama mtume hakuwa na maana hiyo kwamba hata kama ushindi upatikane nini msiache sehemu hiyo bali shabaha yake ilikuwa ni kusisitiza tu kuhusu amri yake sasa kwa kuwa ushindi umeshapatikana hivyo sisi hatuna kazi hapa hivyo wao wakitanguliza rahi yao juu ya amri ya mtume wa allah wakauacha mlima ule na wakabaki nyuma afisa wao tu na maaskari wachache jeshi la makafiri lilipokuwa linakimbilia kimbilia ghafla khalid bin walid akageuka na kuona nyuma na akaukuta mlima usio na watu yeyi akamwita amr bin as watu hawo wawili walikwa baado hawaja silimu na wakasemeana kwamba angali yini, nafasi hii ni nzuri sana hivyo twende tukawashamburie waislamu hapo majenerali wote wawili wakakusanya majeshi yao wenye kukimbiana wakikata mkono wa jeshi la kiislamu wakapanda juu ya mlima waislamu wachache juu na nguvuyakupamba wakaauaaa na wakalishamburia wa jeshi la kiislamu kutoka nyuma uwamizi huo wa makafiri ulikuwa waghafula sana kwamba waislamu ambao wa katika furaha ya ushindi walikuwa wameshatawanika hapana pale hawkuwusimama tena hawakuweza kusimama imara mwasoaba wachache tu wakamkimbilia mtume saa salam na wakajumuika pembezoni mwake ambao idadiyau haikuwa zaidi ya ishirini lakini watu watuha wachache wange wezaaje kupambana na adui muishowe kwa sababu ya msukumu huwo wa makafiri wa najeshi wa islamu wa kasukumu wa nyuma na mtume slaiwasalam akawa peke yake katika ya vita katika hali hiyo hiyo likaaja kugonga jive moja juu ya kofia ya chuma ya mtumesa salm na kwa sababu yake misumari yake ikajeruhi kichwa chake na mtume akazimia na akaanguka katika shimo ambalo baadhi ya watu wenye shari walikuwa wamechimba na kufunika ili walipatie hasara jeshi la kiislam baada yake masahaba wengine pia wwawa shahidi na maiti zao zikaenda kudondoka juu ya mwili mtakatifu wa mtume na ikawa mashuhuri kwamba wa mtume sala salam amea shahidi lakini maswahaba ambao kwa sababu ya msukumo huo wa makafiri walikwamesukumwa nyuma makafiri walipogeuka nyuma wao wakajumuika tena kwa mtume saa salam na wakamtoa nje ya shimo baadha ya muda mfupi mtume saa salam akazinduka na yeye akawakimbiza watu katika medani yote akisema kwamba waislamu wakusayike tena na mtume sal salam akiwa nao kuji kujihifadhi karibu na mlima jeshila kiislamu baada ya kupata ushindi juu ya makafiri likapata kushindwa kwa muda kwani kati yao baadhi ya watu wao walikuwa wamekaidi amri ya mtume sawa na badala ya kufuata amri yake walikuwa wamefuata rai yao kama watu hawa a watu wale wangemtii mtume saawwasaa kama mshipa wa moyo unavyofuata moyo kama wao wange ya kwamba kwa sababu ya kutii amri ya mtume salawasaa hata kama dunia nzima inalazimika kujitolea uhai wake basi hicho ni kitu kisicho na uhakika vovote wo kama wao kwa kutumia rahi yao wasingeacha mlima ule ambapo mtume saalaa alikuwa amewasimamisha na mwongozo huu ya kwamba hata kama sisi tushinde au tushindwe natu uwawe nini msiache mlima huo hapo maadui wasingepata nafasi ya kuwashambulia tena waislamu na wa islamu, na muhanamasahaba wa zake wasingepata hasara yoyote basi mwenyezi mungu alisema kwamba mlipo kaidi mkapata hasara hiyo ilikuwa yake kisha katika sehemu nyingine pia hatmuslah maud ame ameeleza maelezo mazuri sana ya sura kausr ni maelezo marefu na katika maelezo haya pia ameeleza tukio hili hili na akieleza tukio hilo anasema kwamba katika vita vya ohud munyezi mungu aliwajalia wa islamu ushindi na makafiri wakakimbia khalid bin walid na amr bin as ambao wamepita kama majenerali azimu wa islam walikuwa baado hawajasilimu na katika vita ile walishiriki kwa niaba ya makafiri mtume salawasalam alisimamisha kundi moja la masahaba juu ya mlima mmoja na akawaamrisha akisema kwamba nini msipaache mahala hapa hata kama sisi tupate ushindi au tushindwe sisi tu tuuwawe au tubakii kuwa hai nini msipaache waislamu walikuwa na shauku ya kufanya jihadi na hadi sasa wanayo islam ilipopata ushindi watu walikuwa wamesimama juu ya mlima wakamwambia afisa wao kwamba utupatie utupati ya kushiriki katika jihad islamu meshinda na sasa hakuna jambo la hatari yeye ye akasema kwamba mtume alikuwa ametoa amri ya kuwa hata itoke ushindi au tushindwe sisi tu tuuwawe au tubaki nini msiache mahala hapa hivyo tunatakiwa kubaki hapa hapa wao wakasema kwamba mtume sasaam hakuwa na maana hiyo kwamba hata kama ushindi utokee nini msipaache mahala hapa bali ye alikuwa ametusimamisha hapa kama tahadhari tu kama kuchukua tahadhari na sasa adui wamekimbia na islam imepata ushindi sasa haina mazara ikiwa tunaacha mahala hapa na tunaenda tu شیری کی کٹی کا, کا جہاد آفیسا آکا سے من آکا سے م جا بولیں گے ماں نا kiongozi anapotoa amri mtu aliye chini yake anakuwa hana haki ya kutumia akili yake mtume alikuwa ametuambia kwamba msipaache mahala hapa hata kama taa ushindi au tushindwe sisi tu au tubaki kuwa hai na alikuwa amesisitiza kwamba hapa pasiachwe hivyo kwa mujibu wa ushindw situuauaa ta ahalaaaiachwi hapa aaikuakia kii o akumkubali a wakaendelea kukariri jambo lao na wakamwambia kwamba wewe kama unataka ubaki hapa sisi tunaondoka hivyo wingi wao wakamwondoka isipokuwa afisa na wenzake wachache wakabaki huko jeshi la makafiri lilipokimbia lili db alikuwa mtu mwenye busara sana katika isla pia alifanya kazi kubwa kubwa nakwa makafir pia alikuwa jeneal mwenye kipaji sana ye alipokuwa na kimbia pamoja na jeshi lake afula jicho lake likaona mlima usio na watu علی کو پجمنائے امر بن آس يہ آکا موامبى امر كوامبا سسٹم پٹنفع سنزور رسانہ amr pia akaona huko na wote wawili wakiwa na vikundi vyao wakarejia nyuma khald bin walid akazunguka na akaaja kushambulia mlima na amr bin as akawashambulia waislamu kutoka upande mwingine na watu waliokwepo juu ya mlima wao wakawaua na wakawashambulia waislamu kutoka nyuma waislam walikuwa na fikira kwamba wao wapo katika amani sawa kwa sababu ya mlima huo na safu zao zilikuwa zimeshakatika na wao walikwa wakiwa saka maadui waliyo kimbia xalid na amr bin as waka washambulia waislam kutokaniuma hapo muislam moja aka zingirwa na kikosikizima baas a waislam waka wava wingini jeruhiwa na wingini hawakuweza kusimama mbele yao blخuصus adui walipofika karibu ona mutume ى hو wakati ule watu kumi na wawili tu walika pamoja naye majenerali hawa wawili khalid bin walina amr bin as wakawapatia habari maafisa wengine kwamba wao pia wawashambulia wa islamu hivyi jeshi hili la watu elftatu wakaja huku wakishambulia wakati ule mawe na mishale yalikuwa yakirushwa na maadui na vita iliko imepamba moto katika jeshi zima la islam ilikuwa imetokea vurugu na hali sintofahamu katika hali hiyo masahaba wakajitolea sana lakini mbele ya wanajeshi 3 hawakuweza kuthubutu katika uwamizi huo meno mawili ya mtume pia yakavunjika na jiwe moja likagonga kofia yake ya chuma na kwa sababu yake msumari wa kofia ukanasa kichwani mwake na mtume akazimia na akaanguka katika shimo masoaba waliokuwa wamesimama karibu yake maiti zao zikaja kudondoka juu yake na mwili wake mtakatifu akafichika chini yake na ikatokea kelele kwa waislam kwamba mtume amewawa shahidi waislamu ambao walikuwa wameshasambaratika habari hiyo ikawahuzunisha zaidi lakini ni hekma ya mwenyezi mungu ya kwamba habari hii iliposhamiri kwa makafiri kwamba mtume s aam amesha uwawa wao wakaonelea kwamba wasiendeleze mashambulio yao na wareje makaa kwa haraka na wawapatie watu habari njema kwamba mungu apishe mbali mtume sa sam amesha uwawa اُس اجا سیری اشوجا نہ اوئی مارا وم ٹُم صاح و سلم کھٹیکا ری وایا اینا پاٹیکا نہ ہی وی مقداد بن امر آکی زہباری باری ذاسی کو یا اہد علی سی ما کومبھا و اللہ و شریقی نا والف یا ماجی نہ و کم جیرویسان ٹم صلّہ وسلم سکل زین نہ آ پا کو مونگو امبا ی آم ٹو مم ٹو مِم کو ہاکی mtumewe sala sallam hakurudi nyuma na akaendelea kupambana na maadhui na kundi moja la masahaba wa mtumewe salaa salam safari moja walikuwa wakirejea kwake na kisha kwa sababu ya nguvu ya mashambulio walikuwa wakijitenga hivi mara alikuwa anasimamana kuwarushia mishale na mara alikuwa anawarushia mawe mpaka alikuwa anawasukuma mbali na pamoja na mtumia saaah salam kundi moja la masahaba wakaendelea kusimama kidete rivaya moja inaeleza hivi kwamba mtume mtumia saa salam aliendelea kusimama juu ya mahala pake na hakurudi nyuma hata kwa mguu mmoja bali akaendelea kupambana na maadui na kwa upinde wake akaendelea kuwarushia mishale mpaka kamba yake ikakatika na kipande chake kimoja kikabaki mkononi mwake yani sehemu ile ambayo inatumia mshale ikakatika ukashabin mesen akachukua upinde kutoka kwake ili aweze kutenganisha ku ye akasema kwamba kamba hai timi yani kamba ni fupi mtume akasema kwamba vuta kamba hiyo hiyo itakuwa ndefu ukashaanasema napa kwa dhati ambaye amemtuma kwa haki mimi nikavuta kamba ile na kamba ile ikawa ndefu na hapo nikaifunga vizuri juu ya upinde wake na huo muujiza ukatokea kisha mtume akashika upinde wake na akaendelea kuwarushia mishale maadui na abutalha akaendelea kumlinda na kumhifadhi mpaka upinde ukakatika vipande vipande na mishale yake pia ikakwisha hapo katadabinoman akachukua upinde wake na upinde huo ukabaki kwake dhaima dawamu na mtumee saso akaendelea akaanza kuwarushia maadui mawe nafi bin jubar anasimulia kwamba mimi nilimsikia mtu moja katika wahajiri akisema kwamba nilikuwa nimeshiriki ohd nikaona kwamba mishale inakuja kutoka kila upande na mtume saa kati kati ya mishale mishale yote ilikuwa inapita kulia na kushoto kwake na nikamwona abdullah bin shahab zuhri yeye alikuwa anasema kwamba nini muniambie kuhusu mtume saai salam kwamba yuko wapi ye kama akisalimika mimi sitasalimika na mtume sa salam alikuwa karibu yake wakati yule hakuwa mtu pamoja naye ye, ye alipwenda mbele safambe umaiya akamlaumu na ye akasema kwamba wallahi mimi sikumona yeye mngezi mungu pia alikuwa anamlenda mtume saa salam mimi naapa kwa allah kwamba yee amesalimishwa kutoka kwetu wallahi sisi watu wanne tulikuwa tumetoka kutoka makka na tulikuwa tumefunga ahadi juu ya mawaji yake lakini hatukuweza kumfikia ibn saad anasema ya kwamba abu namar kinani akasema mimi nilishiriki katika vita vya ohod pamoja wa na washirikina na siku ile nilikuwa nimelenga watu watano na nilikuwa nawarushia mishale nikaendelea kumwona mtume salla salam kwamba masaaba walikuwa wamemzunguka na mishale ilikuwa inaanguka kulia na kushota kwake baadhi ya mishale ilikuwa inaanguka mbele yake na nyuma yake kisha mwenyezi mungu akaniongoza katika islamu baadaye mtu huyo alisilimu kuhusu hiyo hatmasihe maud waala anaeleza ya kwamba maisha ya mtume saawasaam ya makka ni mfano wa ajabu akieleza ushujaa na ujasiri wake anasema kwamba kwa namna mmoja maisha yake yote yalipita katika shida na mateso katika vita vya ohod alikuwa peke yake katika vita hii kuzihiri kwake kwamba yeye ni mtume wa allah kunatuambia kuhusu shani yake na ushujaa wake na uimara wake alikwa amezingirwa na maadui lakini hata hivyo hakuficha uhakika wake bali akatangaza wazi kuhusu unabii wake na watu wakapata kujua kisha amasihimasalam anasema kwamba kwa ajili kwa ya manabii na mawalii wa mwenyezi mungu shida na mateso inakuwa sio kama vile mayahudi wanaendelea kupata lana na mazwila ambamo inatokea zihirisho la adhabu ya mwenyezi mungu na hasira yake bali manabii wanasimamisha mfano wa ushujaa mungu hakuwa na uadui na islam lakini angalieni katika vita vya ohod mtume sa alibaki akiwa peke yake humo ilikuwa ni siri hii ya kwamba ushujaa wa mtume saaam upate kudzihiri ilhali mtume salawwasaam alisimama akiwa peke yake zidi ya watu elfu kumi kwamba mimi ni mtume wa allah na hakuna nabii aliyepata nafasi ya namna hiyo katika uhod idadi ya makafiri ilikuwa ni watu elfutatu na kwa kuwa mwandishi wa gazeti ameendika hivi yawizikana kwamba awe ametaja kuhusu vita mbili کھٹیکا ویٹا ویا احزاب ماکافیری والیکا یلف کومینا کھٹیکا ویٹا زنگنے پی ادادے یو ایلیکا کوبوا kimsingi kitu anachothibitisha si ni ushujaa na ujasiri wa mtume saawasaa kwamba mbele ya makafiri akasimama akiwa peke yake na hakuna nabii aliyeweza kupata nafasi ya kuonesha mfano wa namna hiyo kisha anasema kwamba mungu ana uwezo anaweza kujaza nguvu yake katika kitu anachopenda hivyo amejaza nguvu hiyo kwenye maongezi yake manabii walijitolea uhai wao juu ya maongezi haya haya je mtu wa dunia anaweza kufanya kwa sababu ya, ya maongezi haya hakuna nabii aliyerudi nyuma baada ya yakuweka mguu katika meani na wala akuunja ahadi yaoale walioaiakasiaakiee uu a maai yao na amuish zihirisho lake la kijalali na hakuwa na mtu mwenye kuvumilia nguvu hiyo isipukuwa mtume saa salam hivyo akasimama palepale na masoba mengine miguu yao ikasambaratika katika maisha ya mtume salalaualahiwalhi wasalam mifano hii ya ukweli na unyofu na misaada aliyopata kutoka kwa allah mfano wake haupatikani inje mengine inshallah nitaeleza katika siku za usoni wakati huu ningependa kumzungumzia mtumishi wetu mmoja mtumishi wa silsila mbashiri na mbaleg wa silsila doktor shams ambaye jina yake nilikuwa nimeswalisha jana lakini nilitaka nieleze kuhusu yeye katika ijumaa vilevile alikuwa mtu mnyofu mwenyekipaji na aliyejitolea maisha wakfu siku za nyuma akiwa na umri wa miaka sabni a tisa alifariki dunia inna lilahi wa inalrajiun mwaka lfumoja ile tisa siti na tisa alipata shahada ya shahid kutoka jamia ahmadia kwa matokio mazuri na kisha akafanya kazi katika nchi ya pakistan kisha kwa amri ya khalmsi saleth akapelekwa islamabad abad ili kujifunza lugha ya kituruki na kisha kwa ajili ya kupata masomo ya juu katika lugha ya kituruki mwaka elfu moamer9isabnne akapelekwa uturuki ambapo akapata shahada ya uzamivu katika lugha ya kituruki katika matokeo mazuri kisha kwa amri ya khalifamsii rabi rahimaullahu taala akaaja uingereza na akaendelea kuitumikia jamaat nchini uingereza na ujerumani kama mubaligi wa silsila hivyo watu walimjua wanaendelea kuniendikia kutoka uturuki kutoka ujerumani na kutoka uingereza vilevile alikuwa na marafiki zake wingi na alikuwa maarufu sana kisha nchini uingereza akateuliwa mkuu wa dawati la kituruki ambapo akaendelea kutimiza wajibu wake juu ya wazifa huo alikuwa mtu mwenye kipaji sana na mwenye busara sana allah alikuwa amemjalia kipaji kizuri nchini uturuki alipopata digri katika lugha ya kituruki chuo cha snb kikampatia ofa ya kumpatia ajira kamaprofesa ajira hii ilikuwa nzuri sana mshara ulikuwa mkubwa y akaomba muongozo kutoka kwa kalmsirabrahmalataal hu akasema akusema kwamba ufaye usifanye bali akasema kwamba weve ufanye maombi na mwenyeme utoe uamuzi kwamba unataka dini kisha e akafanya dua na maombi na akatanguliza wakfu af kupokea ajira ile kazi ile mwaka elfu mbili na mbili wakati wa ziara katika nchi ya uturuki katika kosa la kufanya mahubiri ya islam ahmadiat akakamatwa na polisi na kwa miezi minne na nusu akaendelea kukaa kwenye jela shughuli zake muhimu alizozifanya moja ni tafsiri ya kuna tukufu katika lugha ya kituruki na ki, pia kuna vitabu vya masihisalam alivyivitafsiri na navipeperushi vya mahubiri aliwahi kuviendika katika lugha ya kituruki na pia aliweza kuendika vitabu katika lugha ya kituruki na kupiga chapa alikuwa na shauku ya kusoma vitabu mbalimbali alikuwa anasoma vitabu vya na na na makhalifa kwa mkubwa alikuwa juu yake pamoja kusoma vitabu ya jamaat alikuwa anasoma vitabu vingine na alikuwa na shauku yake sana alipokuwa anaongea na marafiki zake na jamaa zake mbalimbali mbali. alikuwa anaeleza nukta nzuri nzuri kwa uangalizi mzuri na akipata shida au kama hakuelewa jambo fulani hakuwa na kibri yyote bali alikuwa anawaambia baobashiri walio chini yake kwamba wamwongozi alikuwa na kipaji kizuri cha kujifunza lugha mbalimbali kiurdu na kipanjabi ilikuwa lugha yake ya nyumbani na pia akapata shahada ya uzamivu katika lugha ya akapata umahiri kisha alikuwa na uwezo wa kuongea kia lug ya kiinreakiarabukijerumani na kifasi bali katika lugha ya kiarabu ikao mbalibali vyaakuua mwanzoni aliendelea kutafsiri hutuba sio mubashara bali baadhaye alikuwa wana tafsiri hutuba hiyo na hata watu wa lugha katika nchi ya uturuki hata wao pia walikuwa wana msifu sana kuhusu lugha yake na kuhusu msamiati wake alikuwa na kipaji kizuri cha kutoa hutuba na kuendika marehemu alikuwa na sifa chungu nzima sana pamoja na kutimiza haki za allah alikuwa anatimiza haki za watu wake vilevile wawe watu wa jamaa au wasiwe watu wa jamaa alikuwa anawapenda wote watu wamenendikia sana alikuwa anawapenda wote akikutana na watu alikuwa anawaachia kumbukumbu nzuri alikuwa na tabia ya kumtegemea allah alikuwa anawasaidia watu maskini kwa ukimya alikuwa na upendo mkubwa na ukhalifa alikwa anaona ruyana ndoto kweli alikwa anamkumbuka sana mwenyezi mungu mwenyezi mungu ampandishe katika daraja na awajalie watoto wake na mke wake subira na uvumilivu na awajalie kuendeleza mema yake marehemu wanaofuata ambao nitasalisha sala za jeneza yao kwa ujumla ni jeneza tatu ghaibu ambazo nitasalisha baadhaye marehemu wa kwanza ni muhammad ibrahim bamri sahib marehemu siku za nyuma akiwa na umri wa miaka miamoja na sita alifariki dunia aliwaran katika makartasi mbalimbali umri wake si ni na sita. Na ka ni ni na na na katika katika zingine kwa kwa vitu vile umri wake ulikuwa miaka ya allah alikuwa musi familia baba yake unaibnaaia aili keu amefanya babaaeali بامبڑی صاحب ابراہیم بامبڑی صاحب عقیل زہباری یا بیت ہی یا بابایا کے آنا انڈیکا کو با کا یا فاملیہ کو فضیلی اللہ جمعہ علی پٹیکانہ کو کمپیٹی بابا بیٹی بابا بابائنگو علی کو آنا ٹکانا نا زہبو لا اہل حدیث مکرم یا میٹی نانے ماچو کے یا ظوفی کا نا آکا پٹا مراضی یا ماچو آکا جا دیان کو جلی یا ماتی بابو kwa kuwa baba yangu alikuwa mashuhuri watu walipojua jua kwamba chodri abdulkarim saheb amelaz wa hospitalini wa kaanza kumjuli a hali mastar abdurahman saheb meher sing na watukufu wengine wa, wa jamaat wakaindelea kumtembelea na wakaindlya kumurumia huur na pia wakamhubiri ani watu hawa wakafanya mahubiri bamry saheb anandika kwamba katika kichwa cha baba babayangu swalahilo lika tatulika kwamba isa alah ssalam amekufa na jambo hili likaingia moyoni mwake kwamba isa alah salam hayuko hai bali amekufa moyo wake ulipopata yakini kwamba masihe maud ni juu ya haki na ni mkweli kwani kwa kuwa isa salam amekufa hivyo masihe maud ni haja ya zama na hiyo ilikuwa zama ya wake kama hatakuja saizi kisha atakuja lini Basi muda huo, huo ya na hata kua saii kia aa kualii baas kaika mawa ka, ka adiyan, marzai hata kama ungepofuka sisi tusinge kuruhusu kwenda kaadhian baba yake alika ana wajibu kwamba pamoja na macho yangu ya kizwahiri uwezo wangu wa kuona wakiroho pia umepata U, um, umepona alika anasema kwamba mimi siwezi kumshukuru allah ambaye ameni ongoza juye njia iliyo na mimi naweza kusema kwa uk- wa busara yangu kwamba masihiaslam ni mkweli watu wa kijiji walikwa na ubagruzi sana nat masihi maaslaam masheikh walikwa wame wametia sumu kwenye vichwa vyao walikwa wanasema kwamba wewe ukidai kwamba mimi ni mahdi sisi tutakukubali lakini hatutakubali kubali, lakin kubali sema, ma gulam ahmad kama imam mahdi hapo baba yake alikuwa anasema kwamba angali yeni hiyo ni alama ya ukweli wake kwamba mimi nimemwamini nikimjua kwamba yeye ni juu ye ya haki hivyo nini pia mumkubali baba yao aliwapilka babdisaab na ndugu yake katika shule ya kadian na watoto hawa walikuwa wakija kusoma wakitembea kwa maili tano baba yao alipofariki dunia wakamwambia ya mama yao kwamba usiwapeleke ibrahim bamr na mdogo wake kadian kwani shule ni mbali sana hapo tunawaingiza shuleni mama akasema siwezi kufanya hivyo مدرسہ دیا علی مالیزا مدرسہ نا آکا جامعہ احمدیا آکا سومکا جامعہ احمدیا کی شا موکا میٹسا اروبین آکا فاؤل امتحانی و میٹرک mkl moa mی ts sسnts akafaulu اmthaنi wa malvi fzl alikua akikumbuka kasida nzima ya ti msih maود یہ الt وسلaم na pia alikua amے hfaظi saعri zake ningi zا dr smin alikua amے hfaظi nkو zake na mandiko yake mngi na alikua anaعlezا kumbukmbu zake haraka haraka مکالم الٹیسا سیلسان ٹیسا بادہ یا کفاء الام امتحانی و مولو فاضل کو چا پنجاب آکادی ٹولیا معیشہ کے وقف آکا حضوریہ حضور کو خلی خلاف المسی ثانی ہاپ و حضور آقاسمہ کونز قاضیہ آفیسی مکالف ملا میٹیسا عروبۂ نین نے آکا ٹیبلی و کاما معلیم و ماسوم و یا کی دینی نامعالم واقع hadi kka mds ahmd kwaanz aro m a h aa ara y ai ti و hir an s kay azi kika bita ai un aia f کاما مولیموں کٹی کا تلیم الاسلام ہائی اسکول کادیان نابال کٹوک اہورو آ کٹوا حڈوما ہی و کٹی کا تلیم السلام ہائی اسکول ربوا ہادی موقع صابینی نا انِ موقع سابینہ انِ آ کا اسٹاف کٹو کا شل کاما معالیم نقیشا کوانز سابینا ٹانو ہادی ٹسنا انِ آ کا فیاں کاضی کاما انسپیکٹر وقف جدید ناظم رشاد کٹی کا وقفے جدید آکا انٹل کُفیہ قاضی ہی پموجنا خرم سی راب رحم اللہ تعالیٰ صاحب na sawa na amri zake alikuwa anayatembelea maeneo mbalimbali na alikuwa tatua mambo mbalimbali pia alitekeleza wajibu wa kuwafundisha waalimu akatoa huduma kama mwenyekiti wa mtaa wa, mta wa daro nasr kwa miaka hamsini na zaidi alikuwa imamu wa swala alikuwa anaswalisha tarawe na pia alikuwa amehifadhi kura tukufu bintia kimoja anasema kwamba alikuwa anawatendea jamaa zake kwa wema sana jamaa zetu waliishi nji rabua watoto wao wakaja kuishi katika nyumba yetu na wakajifunza na wakapata masomo yao shughuli zake zote zilikuwa ni kuamka asubuhi mapema kuswali kuswalisala ya alfajiri kumkumbuka mwenyezi mungu kutembea kwa miguu au kuja ofisini kwa baiskeli alikwa mtu wa kawaida sana alikwa na tabia ya kurizika kwa kile alichukuwa nacho alikuwa alika nawapenda saana makhalifa anasematulikuwa nje kila tukimwambia kwamba uje nji alikuwa anasema kwamba mimi nataka kwenda kufanya dua juu ya kaburi la muslihe maud hivo siwezi kuja nji alikuwa na upendo maksus na maud muslih maudi klifamsi asani anhu mtu akija kwake ili amombe kwamba kwa afanye dua alikuwa namwambie kwamba kwanza umuendikie khalifa wazama na kisha alikuwa anainua mikono yake yake na na kufanya dua kwa ajili mionoya aufanya uwake kasdaa hatmasih maud alalatuwsalam ya aina failah wlirfan ksli a bl ula kisha anaendika kwamba baba yangu mara nyingi alikuwa nezantoto yake moja ambayo baba yake yaani babu ya binti huyo alikua ameona kwamba ibrahim anapanda juu ya mtende na iye anapata hofu kwamba asije akaanguka chini lakini katika muda mfupi tu huyu akapanda juu sana baba yangu alikuwa anatoa utabiri huo kama umri mrefu na ilimu shekh mubarak ahmad saheb nazir diwan pakistan anaendika kwamba mimi pia nimewahi kuwa mwanafunzi wake na kisha nikawafundisha watu katika shule kwa miaka mitano kama mwalimu babdi saib alifanya kazi katika bweni kama twitor na alikuwa anawapenda wanafunzi wote wawe ahmadia au wasiko wa ahmadia na alikuwa anawalea sawana tabia yao wanafunzi pia walikuwa wanampenda sana na walikuwa wana kama awe baba yao muda mwingi alikuwa anapitisha katika bweni na alikuwa anawasalisha alikuwa anawasimamia wote katika swala na alikuwa mwenye kuwa wo kuwalea wote kwa wema na kwa upendo zura mesema hata nimi, mimi nimi kuwa mwanafunzi wake na mimi nilipokuwa na nilikuwa namkumbusha kuhusu njia yake ya kufanya malezi hapo alikuwa anatabasamu tu yani shabaha yake ilikuwa ni kuwarekebisha wanafunzi <tipu> alipokuwa sadr akatimiza wajibu wake kwa wema sana na alikuwa anasema kwamba mimi najua nyumba zote hizi ambamo wanaume hawapo yani wanaoishi ndani ni kina mama tu hivyo ninapoenda sokoni na wasiliana na nyumba hizi ili kama kuna kazi mjini waniambie kisha alikuwa na mfuko mmoja na kalamu na karatasi na alikuwa anaindika kwamba wanahitaji vitu gani kisha alikuwa anawafikishia bidhaa mbalimbali alikuwa anapeleka barua posta na kama ang, amepokea barua alikuwa anawapatia watu mbalimbali mbali, kutoka posta na mtu akisema kwamba nisomee barua mimi siwezi kusoma alikuwa anamsomea alikuwa mwaminifu sana alikuwa haamwambii mwingine jambo la mwingine alipokuwa sadr muhalla baadhi ya kina mama walikuwa wakija kwake na kueleza makosa ya waume zao ye alikuwa anatafuta nafasi nzuri na kuwafahamisha na kuwapatia nasaha na alikuwa anatatua masuala yao ilimuradhi watu wa mtaa wake wote walikuwa wanamfahamu kama awe baba yao hii ndio njia nzuri ya kufanya marekebisho na islah na alikuwa ana wasihi wabashiri kwamba muhifadhi shairi na pia musome shairi hatmasiha mot humo pia kuna nasaha namwenye pia aliwaambia kwamba mimi kila siku nasoma kasida kisha nalala hii pia inasaha kwa wabashiri katika maisha yake binti yake moja ali wawa wa shahidi alipotoka kijii chake kujarabwa akavumilia huzuni hiyo kwa subira sana kisha bintu yake mwingine akafariki dunia katika london wakati ule huyu mpia alikwnaaaa akile ia akaumilia msiba uo kwa, umuwa, e wa rabuwa, ya, kwa hu, subira sana hi, mungu, shi, darja, na kawasii wengine kuana u sha sha ke kwaaa akubwa na akapiisha maisha marefu na maaingi aa جنیزہ انائیوف واٹا نی یا یوسف جار صاحب علی کو پی عام یم فریق دنیا سیکزا نیوم ان اللہ وََ الراج امیر مشتری انچارج گانا آنا انڈیکم علی کو اموسی علی کو امٹو موئمہ ثانا علی واحق فین کاز جوفہ بال بالین آکاجی ٹول آسانہ کو دلی جماعت وقاتی وکیف و چاکے alikuwa anatroa wajibu mbalimbali kama ambi... munyikiti wa bodi ya shule mbili high school alitokana na idara ya elimu kabla ya kustafu akaendelea kutoa huduma kama mwalimu mkuu wa portson na komasi akatroa huduma kama sadr khudamual ahmadi ya ghana wakati wa ziara ya khalifu msir abi rahmu llah taala mwaka a nane alikwa anatoa huduma kama sadr matiku slamuala hamadia hivyo akatroa huduma kubwa katika sekta ya ulinzi na marhemu alitokana na idara ya elimu hivyo kuhusu masomo ya vijana wa ahamadia alikwa nafanya juhudi sana mjukuwa wake moja wakati huu ni mbashiri wa jumuia na anatoa huduma mbalimbali ya kijamaati mwenyezimungu amghofirie na amrehemu marehemu anayefuata ni alhaj usman bin adim sahib wa ghana huyu pia amefariki dunia akiwa na umri miaka semanina moja kuhusu marehemu huyo amir na mishrin charge anaendika kwamba marehemu alikuwa musi alikuwa mwahmadia mwauminifu sana alikuwa tabia ya sala tano na kutoa michango kwa wakati mwenye kushiriki katika shughuli mbalimbali za kijamaati alikuwa mnyofu kwa, kwa na alijaribu kuleta jaziba hiyo hiyo kwa, kwa watoto wake alikuwa anaeekea ana sana kuhusu masomo ya watoto wake akatoa mchango mkubwa katika tafsiri ya lugha ya antukufu katika lugha ya fanti mke wake anasema kwamba marehemu alikuwa mvumilivu sana na mwenye kuwapenda watu wote mwaka elfumbili akapata bahati ya kufanya hija na akawafundisha watu wengi wa jamaati kura ntukufu mwenyezi mungu amghofirie amre na amrehemu na awajalie watoto wake kuendeleza ya mema yake الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ولا أن لا إله إلا الله ولا أن محمداً عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله إن الله يأمر بالعدل واللسان ويتائذ ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم وادعوه يستجب لكم ولذكر الله أكبر