اشهد ان لا اله الا الله حضرت امیر المومنین مویزی منگو آم سیدی سانا آنا سیما نیلے کُوا نا ذا سیرا ٹوکو یم ٹو ٹوکو صلاح علہ وسلم الیوری کٹیکا ویٹا ویا اہت کہوسیا نا ہیلو مائلزو منگی نے نکام یاخا یا کومامبا ٹو می صلاح علہ و علیہ وسلم کٹیکا وسلام علی کوب زائدی نا معئی کُلیک ووٹ نا پمو جا ناہے ونڈلیا کو سیما ما کی ڈے ٹھے وا ٹو کو مینا واٹھانو و نا نے کوٹوکہ وا حاجیری امبا والک حت, حت عمر حت طلحہ زبیر عبدالرحمان بن اوف سال بن ابی وقا ابو عبیدہ بن جرا نا سابہ کٹوکہ انسوار ہت خباب بن منظر ابو دجانہ عاصم بن ثابت حارث بن سما سہر بن حنیف نا سال بن مواز na baadhi ya wandishi wamesema kwamba yeye alikuwa saad bin ubada na muhammad binmaslama pia alikuwa pamoja na mtume sawasam wingine wamesema kwamba mbele ya mtume sau wasam watu wapatao selahini waliendelea kusimama kidete na wote walikuwa wakisema kwamba uso wangu ubaki mbele ya uso wa mtume sallual wasalam na uhai wangu ujitolee juu ya uhai wake na salamu na rehma iwe juu yake amani na rehma i wejuu yake na uhay wangu ujitole kwake riwaya moja ina pamoja na mtume sa alaih wasallam wali yobaki walikuwa watu kumi na moja na talha bin ubadullah rivaya moja inasema kwamba washirikina walipomzingira mtume sawa mtume saw alikuwa katikati ya maanswari saba na sahaba moja wa qoraish na rivaya moja inasema kwamba mtume sawa alibakipeke yake katika watu tis saba walikuwa kutoka ansar na wawili walitokana na qoraish na mtume sm alikuwa mtu wa kumi kati yao katikariwaya mbalimbali maswahaba waliyosimama kidete na imara pamoja na y mtume salllahualaihi wasallam idadi yao imeeleezua tofauti idara ya tahkiki imetuma maneno yake vanasema kwamba kuna habari ya maswahaba selasini vilevile na ufafanuzi wake mmoja unaweza kufanywa ni kwamba idadi ya masahaba kutukana na muda ule itakuwa imebadilika mtu alieona kumi na watano akaeleza kumi na watano na masahaba watakua wakimjia mtume sawasaa wa katika nyakati tofauti na ndio maana idadi ikaendelea kubadilika na kwa vitu vile inaonekana kwamba hii ndiyo sahihi ya kwamba masahaba walikuwa wakimjia mtume sal sala walikuwa wakimzunguka kisha kwa sababu ya uvamizi wa maadui mdwara wao ulikuwa ukikwatika na kuvunjika na walikuwa wakisambaratika lakini jambo lenyewe ni hili ya kwamba masahaba waliendelea kuonyesha mfano wa ushujaa na ujasiri kwa uimara wote na hawakuwa na hofu yoyote kwamba mauti itawakuta یا انا پاٹیکانہ کٹیکا روایا بالبالک و با سیکو یا عہد کٹو میں صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم علی پکیہ بیاتی کٹکا ماسوح با ذاکیا ماؤتی کی ظاہیری و اسلام ولی پشینڈو واؤ سماما کی ماجی نا, اللہ او او اللہ نا یا ٹاؤ حت و بکرضی اللہ تعالیٰ عنو حت عمر رضی اللہ تعالیٰ عنہ حت علی رضی اللہ تعالیٰ حت اللہ رضی اللہ تعالیٰ ہو حضب رضی اللہ تعالی حت سعد رضی اللہ تعالیٰ ان ہو حت بن حنیف رضی اللہ تعالیٰ عنہ, حت ابود الدانہ رضی اللہ تعالیٰ ان ہو حت حارث بن سیما رضی اللہ تعالیٰ ان ہو حت خبا بن منظر رضی اللہ تعالیٰ ان ہو حت عاصم بن ثابت رضی اللہ تعالیٰ عنہ. نا کٹیکا ما صحابہ ہوا حکون یوٹی عالیہ اوا و شہیدی کٹکا کتابو چا علامہ ز مکشری خصائ سے اشرا انا پٹیکا نیا کومبا سیکو یا اہد حت زبیر علی کو سیمام کی ڈیٹے پامو جم ٹوم صلی اللہ علیہ وسلم نہ یہ کٹیکا وکاتی ہو علی کو آم فائیاں بیاتی نام ٹوم صلی اللہ وسلم جویا مؤتی یعنی علی کو آم اہیدی کومبا کٹکا اوہ فاضی واقع آٹا ٹوا اوہائی واقع لاکن ہاٹا موچا پکیا کے کٹیکاسیر خاتم نبیژین ہت مزا بشیر م صاحب امے علیزا کہوصو و ایمارا نا اوشجانا اوجا سیری وا ماصحبا یا کوانبا ماصحبا والیو کو وا می زنگوکا مٹمے صلى اللهعليه وسلم اوشجانا اوجا سیری والیو انےشاواؤ historia imeshindwa kuleta mfano wake watu hawa walikuwa wakimzunguka mtume w wa na kwa ajili yake walikuwa hawajali uhai wao uwamizi wote masahaba walikuwa wanaupokea juu yao na walikuwa wanamsalimisha mtume swasa na pamoja na hayo walikuwa wakipigana na maadui anaendika zaidi ya kwamba masahaba hawa wachache wangeweza kusimama mbele ya jeshi hilo kubwa hadi mudagani ambalo misili ya mafuriku azim yalikuwa yakifurika zaidi na zaidi na vimbi la kila shambulio la maadui lilikuwa likiwasukuma waislamu nyuma lakini vita ikipoa kidogo waislamu walikuwa wakijumuika tena kwa mtume salaalwasalam na saa nyingine shambulio lilikuwa na hatari kiasi kwamba mtume am alikuwa na baki peke yake hivi muda ukawadia ambapo mtume alibakiwa na watu kumi na wawili tu na muda ukafika ambapo kulikuwa na watu wawili tu pamoja na mtume sallwaalam katika maswahaba hawa walikwepo hata abubakr ali talha zuber saad bin abi waas abudjana ansari saad bin muas na talha ansari majina ya masahaba hawa yamendikwa katika historia kuhusiana na hilo idadi ya maswahaba waliokuwa pamoja na mtume sallaualhi wasalam ufafanuzi wake unaeleweka kama ni semaavyo ya kwamba kwa sababu ya mashambulio saa nyingine walika wanapungua na saa yingine waliku wana zidi hata masihi mausuwasala anasema akitoa jibu la shutma moja la wakristo wanalolileta juu ya mtume saww wakristo wa wa wameleta shutma hii kwamba mungu apishe mbali mtume ametoa ruksa ya kusema uongo hatmasihi maud anasema kwamba mafundisho ya kiongozi wetu mtukufu sawaa wa mfano wake ya wa juu unasibitika katika sehemu hii ambao ni ya kwamba toria ambayo yesu masihi wenu aliendelea kuitumia katika umri wake wote mtumaye sala salamu akatoa amri ya kuepukana nayo maana ya kilugha ya toria ndio hii ya kwamba kutamka maneno fulani na kuwa na jambo jingine moyoni yaani kutamka jambo ambalo liwe na maana mbili hati masihi ya, ya Hat maud alehsatu wasalaam akitoa ufafanuzi wake ameeleza maana ya toria ni meeleza maana yake ya kilugha hati masihi ya maud ametoa ufafanuzi wake akisemaa kwamba wakati wa fitina kwa hofu kwa ajili ya kuficha jambo fulani na kwa ajili ya kuficha jambo fulani la kisiri mtu aseme jambo au aeleze jambo akitumia misemo na njia fulani ya kwamba mtu mwenye akili ayaelewe mambo hayo na mpumbavu asiweze kuyaelewa yaani kusema jambo fulani kwa hikma kwamba lisiwe uongo na liwe na maana tofauti mtu mwenye akili aelewe uhakika wake na mtu mpumbavu asiweze kuelewa na wazo lake liende upande mwingine lakini alisema ya kwamba hiyo ni zidi ya uchamungu wa hali ya juu hii inasibitika kutoka hadisi kwamba hiyo ni kiniume cha uchamungu wa hali ya juu hatamasihemualasalam ameeleza kinagaubaga hivyo hiyo haiwezi kuthibitishwa si katika maisha ya mtume salalh wasalam lakini kwa mujibu wa wakristo hatmasihe mau a anasema ya kwamba kwa mujibu wa wakristo mtu ambaye wanamwita mungu hali yake ndiyo hii ya kwamba yeye juu ya jambo dogo, dogo. ameeleza mambo yasiyo sahihi akieleza marizo yake anasema ya kwamba mtume sallawwasalam ametoa amri ya kujiepusha nayo ili mafuhum ya maongezi katika sura yake ya, ya kizwahiri pia isifanane na uongo lakini tuseme nini na tuendike nini ya kwamba yesu masii wenu hakuweza kutekeleza au hakuweza kuonesha mfano wa ukweli huo mtu aliyedai kuwa mungu ye angetakiwa kuja duniani misili ya simba dume na siyo maana kwamba kwa kutumia toria katika maisha yake yote na kusema mambo ambayo yanafanana na uongo asibitishe kwamba yeye haatokani na watu waliokamilika ambao bila kujali uhai wao wanapambana na maadui na wanamtegemea mungu mtu ambaye mnamuita mungu yeye ameendelea kutumia toria katika umri wake wote alisema kwamba vana mtawakal allah vana mtegemea allah havaoneshi voga katika sehemu yote mimi nikikumbuka mambo hayo nasikitika sana ya kwamba ام ٹو فلا شما جا ہالی ہی یو یا کی ضائف یا یسو نہ جو یا توریہ یا کے امبا این آئین فلا نیا اوون گو سسا ٹوم جیبو نینی میمی ن پوانگالیا یا یا کو امبا کی یون گو زیو ٹم ٹوکوف محمد مستفا صلی اللہ علیہ ولیہ وسلم کٹیکا ویٹا ویا اوہت اکی وا پیک یا کے علی کو نا سیما بے لیا پانگا زیل زو واضی کمب می محمد می منی نبی اللہ mimi ni mwana wa abdulmutlib na upande wa pili naona kwamba yesu masihi wenu anawapatia wanafunzi wake mafundisho haya huku akitetemeka kwamba msimwambie yote kwamba mimi ni yesu masihi hapo mimi nashikwa na, na butwa anasema kwamba mimi nashikwa na, na butwa ya kwamba iweala mtu huyo pia anaitwa nabii ambaye hali ya ushujaa wake ndiyo hii katika njia ya allah nahatumasihi maala salam ame eliza jibu hili kama kuaaia a a stumaa mu a ammakusma nueshaa n isha ya kwamba makafiri walipo mzingira mtume saalw wasalam mtume sallaual wasalam alisema man rajulun yashri lana nafsa ni nani ambaye atajiuza kwa jili yetu hapo ziar bin sakan pamwe na maswahaba watano answari akasimama na wingine wanasema kwamba huyo alikuwa amara bin yazid bin sakan watu hawa wakionyesha ushu ja mbele ya mtume saaa salam wakaendelea ku uwawa shahidi na mtu wa mwisho wao alikuwa ziad au amara watu hawa waliendele wa kupigana vita mpaka wakajeruhiwa sana kisha kundi moja la waislamu likarejea na wakawasukuma washirikina kutoka kwa mtume mume sasalam kisha mtume akasema kwamba mulite karibu yangu ziyad bin saan ye akaletwa ye alika anavuta pumzi zake za mwisho mtume akasema kwamba mu, mumlete karibu yangu zaidi mwasahaba wakamleta karibu mtume akaelekeza mguu wake kwake yeye akaweka uso wake juu ya mguu wa mtume sallahu ali w salam na mauti ya haziad ikatokea katika hali hii ya kwamba shau lake lilikuwa juu ya mguu mtukufu wa mtume salalahualih salam na muwili wake ulikumepata majiraha kumi na manne hatumiza bishiri masaabu ya kwamba katika hali ambapo makurash waliwashambulia waislamu kwa nguvu mtume akasema kwamba ni nani ambaye ajitolee uhai wake katika njia ya allah answari moja akapata kusikia sauti hiyo basi yeye ye, na masahaba sita wingine wa ansar wakaja mbele na kila mmoja wao akaendela kupigana vita mpaka akawa shahidi kiongozi wa kundi hilo alikuwa ziar bin saan mtume saw wasalam wa alitoa amriyani makafiri walipokuwa wame washambulia waislamu kwa nguvu na vita ilipupua kidogo na masoaba wingine wakaja hapo mtume akatoa amrkwamba muinwe zid na mmlete kwangu watu wakamuinua na kwa mtume wakamuinakawaazamakatule ziad alikuwa na uhai lakini na kata pumzi zake katika hali hiyo yeye kwa juhudi sana akainua kichwa chake na akaweka uso wake juu ya miguu ya mtumaa sallm na akatoa uhai wake kwenye hali hiyo hiyo pia tukio la kifo cha kishahidi cha hamusa bin omer limeendikua hivi ya kwamba hatmusa bin omer alikuwa anapigana vita mbele ya mtumaaa salamm na katika hali hiyo hiyo aka wawa shahidi ibne kamia akaamua shahidi historia inaeleza ya kwamba mshika bendera wa vita vya ohod hat musa bn omer alitimiza haki ya kulinda bendera siku ya ohd hatmusab musab akiinua bendera akibeba bendera alikua napigana vita ambapo ibni kamea aliikuamepanda farasi akamshambulia na akakata mkono wake wa kulia na musab alikuamebeba bendera kwa mkono huo wa kulia hapo at hatmsa akashika bendera kwa mkono wake wake hapo akapachika ya kiislam na na kisha maraya tatu kwa mkuki mkuki akampiga ukavunjika akanguka chini wakusto a bnea a ksa amuai aawli a an abdua in sad in amm im نہ روم بن امیرا نہ kiba lilikuwa lime wazingira waislamu toka pande ine na lilikuwa lina washambulia waislamu na kuwa kandamiza hapo labda waislamu simama imara baada ya muda mfupi lakini kilichotokea ni kwamba mwanajeshi mmoja wa quraish abdullah bin qamia akamshambulia mshika bendera wa waislamu musa bin omer na kwa upanga wake akakata mkono wake wa kulia musab akashika bendera kwa mkono wa pili na akaja mbele ili kupambana na ibni amia hapo yeye akakata mkono wake wa kushoto vilevile hapo musab akabebana akashika bendera kwa kifua chake na akaipachika na kifua chake hapo ibni amia akamshambulia kwa mara ya tatu na sasa musab akaanguka na akawa shahidi muislamu mwingine akaja mbele na kuinoa bendera lakini kwa kuwa maumbile ya musab yalikuwa yakifanana na mtume saa salam ibni amea akazani ya kwamba mimi nimemua muhammad saai salamm na pia yawezikana kwamba hilo liwe wazo lake la kuleta fitna na udanganifu tu hivyo yeye musab alipa ngu ka chini akapiga kelele kwamba nime mua muhammadwasalam na habari hiyo ikawahuzunisha zaidi wa islamu na kuwa sambaratisha kabisa kama ilivyo elezwa ya kwamba katika medani ya ohod ku onesha uzembe kwa dakika chache tu kulibadilisha ushindi wa jeshi la kiislam katika hali ya kushindwa lakini mtume s ndiye anayekubalika kuwa mpiganaji mbora katika historia ya kivita ya dunia na anafahamika kuwa na uwezo wa kutoa uamuzi mu, mara moja mtume sa aliendelea kuangalia hali ya kivita kwa uangalizi mkubwa hivyo akatunza jeshi lake dogo zidi ya jeshi kubwa na maadui hawakuweza kuwa angamiza waislamu baada ya kutokea kwa kifo cha kishahidi cha hat musa bin omer mtume salaam akamkabizi hat ali bendera ya jeshi la kiislam ye akashika bendera hilo na katika shauku ya kupata ushindi akapambana na maadui upanga wake ulikuwa unawakata maadui na ulikwa unawapa wanajeshi wa kiislam moyo hatl r pamoa na asbaaaca wakiwa mbele ya mtume sallaulh wasalam mpaka njia ikapatikana ya kutoka nje kutoka mdwara wa maadui hivyo chini ya uongozi wa mtume s salam kundi hilo dogo likatafuta njia na likaelekea upande wa jeshi la kiislamu ambao walikuwa wakisambaratika hapo washirikina wa, wa maka pia walianza kuwashambulia waislamu kwa nguvu zao zote lakini hikma ya mtume salawaaam ya kusogea nyuma ilifanikiwa kasi kwamba kundi hili dogo la waislamu wakiwa na bega kwa bega wakipigana na kupambana na maadui waliendelea kusogea nyuma upande wa mlima maadui wakatumia nguvu zao zote ili kuwazingira lakini mtume s akipigana nao akajitafutia njia wakati wa vita vya uhd kunapatikana habari ya kutokea kwa usingizi na hali ya kusinzia masohaba walikuwa wakipigana vita wakashikwa na usingizi mungu akaleta hali fulani kwamba wakapewa usingizi au wakaanza kusinzia hasbarbin awam anasimuria ya kwamba hali ya vita ya ohdi ilipobadilika nikajikuta karibu na mtume sallau sa sisi tulipokua tumeshikwa na hofu hapo tulikwa tumeterimshiwa usingizi na hali yetu ilikwa ndio hii kwamba sisi tumepata usingizi hivyo hakuwa mtu um, yote kati yetu ambaye ndevu yake isiwe ju ya, isi ya kifua chake enye katika hali ya kusinzia na usingizi vichwa vilikuwa vime chini anasema wallahi nilikuwa na hisi kana kwamba nasikia sauti ya mota bin kushar katika ndoto alikwa anasema kwamba kama tungekuwa na sauti yote katika uamuzi wa jambo hilisuinge hapo mungu akateremsha aya hii ثم أنزل عليكم من بعد الغم أمانة نعاسا يغشى طائفة منكم وطائفة قد, قد أهمتهم أنفسهم يظنون بالله غير الحق ظن الجاهلية يقولون يقولون هل لنا من الأمر من شيء قل ان الامر كله لله قل baada ya huzuni aliwatirimshieni usingizi kuwapeni utulivu usi ambao ulilifunika kundi moja kati yenu na kulikuwa na kundi moja waliozihofia nafsi zao wakamzania allah zana ya ujinga bila haqi wakasema je na sauti yoyote katika uamuzi wa mambo muhimu sema hakika uamuzi wote ni wa allah hatkab bin amar ansari ameeleza ya kwamba siku ya uhd wakati mmoja mimi pamoja na watu kumi na wanne wa kaumu yangu nilikuwa pamoja na mtume sa salm hapo tukashikwa na usingizi ambao ulikuwa wenye utulivu na amani ilikuwa hali ya kivita lakini usingizi ule ulikuwa ukitupatia amani anasema kwamba mimi niliona ya kwamba upanga umedondoka kutoka mkono wa bishir bin baraa bin maur na yeye hakupata kuhisi kwamba upanga umedondoka chini ila hali washirikina walikuwa wakitushambulia khalifa mtukufu wa inne rahmllah taala akieleza maelezo ya aya hiyo ameendika hivi ya kwamba inaweza kutokea ya kuwa yeye atakuwa amehisi kwamba upanga umedondoka kwani katika muda ule usingizi ulikwepo lakini walikuwa wanashika silaha kwa nguvu zote na silaha zikitaka kudondoka walikuwa wanapata mtikiso hapo neno la noas limetumika na malizo yake ni kama yafuatayo ya kwamba tafsiri mbalimbali zimefanywa za neno la amanathan noasan muhtasari wake ndio huu ya kwamba baada ya ramu mungu aliwatirimshieni utulivu ambao tunaweza kuita kwa jina la usingizi au akawapatieni usingizi uliokuwa na amani au akawapatieni amani iliyokuwa na athari ya usingizi maana ya amarta use ndio hii ya kwamba maana ya amaauasen ni hali ambayo ina oka katikati ya hali ya kuamka na kulala kabla ya kulala inatokea sehemu ambapo viungo vya mwili vinapata utulivu na huo ndio utulivu mzito utulivu huo ukiendelea basi unabadilika katika usingizi katika hali hiyo kama mtu anatembea basi hataanguka chini na kabla ya kuanguka chini anapata mtikiso na anajua kwamba alikuwa na hali gani lakini akishikwa na usingizi basi anakuwa hana mamlaka juu ya viungo vyake hivyo inawezekana kwamba bishr bin barah atakuwa ameshikwa na usingizi mzito lakini katika hali hiyo ya kivita usingizi huo ulikuwa na amani na mtu anaanguka chini kama jambo hili likubaliwe kuwa sahihi basi mikono yake ki ikalegea kidogo na upanga ukadondoka chini lakini hali hii inakuwa na hali fulani ambapo mtu anahisi mara moja kwamba anaingia kwenye usingizi mzito na kisha mtu kwa mtikiso anaamka hiv allah anasema kwamba mimi niliwapatieni hali yenye utulivu iliyofanana na usingizi lakini kukuwa na usingizi mzito kiasi kwamba nini musiwe na mamalaka juu ya viungo vyenu usingizi huu ulika ukiwapatieni utulivu na nabutalha anasema ya kwamba na hii ni hadisi ya bukhari ya kuwa siku ya ohd tulishikwa na usingizi na huu ni usingizi ambao habari zake zimetachwa htalha anasema kwamba upanga ulikuwa karibu wa kudondoka kutoka mkono wangu na mimi nilikuwa na ushika hadisi hii inatuambia kwamba hawakuwa na hali fulani ya usingizi kwamba vitu vidondoke kutoka mikono yao au waanguke chini kulikuwa na utulivu kulikuwa na amani lakini sisi tulikuwa na mamalakaju ya viungo vyetu upanga ukitaka kudondoka tulikuwa tunaushika tu na hali hiyo haikutokea yenyewe mbali hiyo ilikwa hali ambayo ili kaendelea kwao kwa muda katika tafsir taala anhu anasimulia siku ya vita vya kwamba kila moja alikuwa anasinzia chini ya ngao yake kwa sababu ya kuamka kwa muda mrefu au kwa sababu ya uchovu hali ya maswahaba ilikuwa imeharibika sana na katika hali hiyo walikua wanapata utulivu kutok kwa menyezimngu kwamba kwamb hali hiyo haikuwa kama mtu amanejeshi aliyechoka bali mujahidin wote ambao pamoja tumme, salam, na mtume saa sala walikuwa wakipigana na maadui wote wakatirimshiwa kitu fulani toka mbinguni na hali hiyo ikawafunika wakati ule walikuwa na haja ya kuamsha hisia zao na muda huu haukuwa muda wa kulala hali hiyo ikitokea na hali hii ikitokea ya uchovu katika hali hiyo hali hiyo inaweza kutokea katika watu yani kaumu iende katika hali ya usingizi ambapo vita inaendelea kutokea na iwe hatari kutoka maadui huu ni muujiza na huu sio jambo li lililotokea lenyewe bali ni muujiza na waliwamejaaliwa hali hiyo ya kiamani kutoka kwa mwenyezi mungu na utulivu huo alama abdurazak ameeleza riwaya kutoka zohri مؤد کو mtu alikuwa anafahamika kuwa shujaa zaidi ambaye alikwa karibu na mtume saaa kwani yeye alikwa anasimama katika sehemu yenye hatari subhanallah nishani yake azim katika ohd angalieni kwamba panga zinaenela kupiganwa navita inaendelea kupamba moto mpaka kuvumilia ku lakini mtu huyo anapigana ana na maadui kwa ushuja wote humo na kosa lote la masohaba mungu akawa samehe haw mumo to a sabiuaie kii a a alka afifu naiyo lialz kuna tukio la kuanguka kwa mtume salla saa salam kwenye shimo katika riwaya tukio hili linapatikana hivi ya kwamba abu amir fasiki alikwa amechimba mashimo katika maeneo mbalimbali ili waislamu waendelee kuanguka mle na waendelee kupata hasara mtume salalai salam pia alianguka kwenye shimo moja k poteza ufahamu wake na magoti yake mawili yakajeruhiwa hatali akaja mbelena akambeba kwa mkono wake na hatalabin ubaidullah akamuina nakutoa inje ya shimo sababu ya kuanguka kwa mtume saaaii salam ali alikuwa ibni kamea kwani yeye alikuwa amemshamburia mtume mtume saa salam kwa upanga wake upanga wake ukaja kupiga shingo yake japokuwa upanga haukuleta asal yote lakini ya pigo yake akapata mtikiso yake aaaze kusi mamivu kwene shingo yake am akanza kumrushia mawe jive moja kugonga mwili wake upande wa pili ive mojakara jive mojamtme saaw salam ambalo likaaja kugonga uso wake na meno yake mawili yakagunjika na pia shafatan upande wa chini ikapasuka imam ibn hajar asqalani anaeleza ya kwamba kipande cha jino kilika kimegunjika na jino lilikwa halikungoka kutoka mizizi yake saabin abi waas alikuwa ndugu yake ye alipojua kwamba mwenye kumshambulia mtume alikuwa ndugu yake katika jaziba ya, Kati ka jazi ya kulipiza kisasi akaingia kwenye jeshi la maadui anasema maa kwamba wakati ule nilikua natama yakumua nilikuwa na tamaa sana ya kumua huyu lakini utuba akakimbia aka ye akaenda kumtafuta tena lakini kila mara akaenda kumdanganya na kumkimbia نہ علی پٹا کوئنڈا مارا یاٹو مٹوم صلی اللہ علام آکا ممبی حساد کو حساد آنا سا کومبا آکا نی زوئ نہ صلی اللہ وسلم آکا فن یا دعا با یادی یا اتباب ابی وقا کمب اللہ اللہ یا مو تا فرن اے اللہ مقامو جا اس پٹ جو آف کٹا حال یا او کا فیری mwonyezi mungu akakuba ali duha yake hivi kwamba siku ileile hat, hata bi abibalt kwamba mimi nilipuona kitendo hicho cha utba binabibacas nikamuriza mtume sm kwamba ubamewendaa mimi ikaenda kuafkiauua su hapo nikamshambulia kwa upanga wangu na kwa sababu yake shingo lake likakatika na kwenda mbali mimi nikaenda kushika upanga wake na farasi yake na nikavilita kwa mtume kwa kusikia habari hiyo mtume akasema mara mbili kwamba razilau anka razilau anka a huma juya mume aaaa salam pia ilivunjika na pia uso wake pia ukapata majeraha na ngozi yake ikapasuka mwenye kumshambulia mtumesaama ju ya uso wake alikwa abdullah bin shahab zohri ambayo baadaye alikubali islam baado kuna marizo yake nitaliza katika siku za usoni wakati huu ningependa kuwazungumzia baazi ya marehemu marehemu wa kwanza ni mheshimiwa abu hilmi muhamad bin ukasha sahib mkazi wa palestina sherif ody sahip anaendika kuhusu marehemu kwamba siku chache kabla katika maeneo ya ghaza ndugu yetu ahmadia muhamad uasha sahb aliwawa shahidi kwa ukatili maiti yake imepatikana karibu na nyumba yake marehemu alikuwa mwanajumuya mwenye ikhlasi sana umri wake ulia miaa75 akiokaiji chake halisi alikuwa anaishi katika mahema ya ghaza alikuwa na vijana saba mabinti watano na wajukuu selasini na watatu wajukuu zake wanasema kwamba yalikuwa yalikuwayamekatika tangu wikika nilipoenda kumtafuta sikumkuta katika nyumba yake hivyo maiti yake ilipatikana katika, ilipatika katika maiti karibu na nyumba yake alikuwa amepigwa risasi kwenye kichwa ki chake na naa shahidi احمدیہ معین و غزہ یاسر شہین صاحب عناصمہ کنبا مرحم کا کم قبلہ علی پوے کا ڈش کٹیک آکانی امبیا کومبا اونی سعیدی کوٹا فوٹا ایم ٹی اے چینل نہ کوکو یہ نکا پٹا جو کسو احمدیہ کیشا آکانی کسو کوسو زائی دی نا آکانی ویتابو وتابو کا زا کیشا ٹوکا انڈلیا کو زمزا کوسو جامات نکاف استخارا نہ وانگو نکاف بیاتی ofali efua sana kihsommanishi kuktafskab ahm y ndka kitau asomea kitabu chake na kuboresha na alika anazungumza mambo mbalimbali alikua a nia ya kutengeneza maktaba katika nyumba yake na aweke vitabu vya jamaat ndani yake lakini fami eiiauu jamaat haza tulikwa tuna kutana katika chumba chake nakwaaakaabakinyumbaniu kuna ahmadia mwingine wa haza anasema kwamba marehemu alikuwa mtu mwenye ndevu nyeupe na athari ya wema wemana uchamungu wake mwingine alikuwa iniiyaaaakumkumbuka sana alikuwa anasoma vitabu vya jamaa na kumkumbuka ali allah alikuwa na nia ya kujenga miskiti karibu na numba yake baada ya vita vya elfu bili na kumi na ine alindika makala moja na akandika masiku, ina karibia, amba siku inakaribia kuvadia ambapo makaburi yatashambuliwa na vijiji na mawe yatasambaratika hapa na pale na hivi ndivyo itokavyo alikuwa mkarimu sana na alikuwa na uwezo wa kusoma fikra za wingine dr yusuf sahib anasema kwamba ndugu abu hilmi alikuwa mwanajamaati mkweli mwenye ikhilasi kaba anana hmadia fa za m aliai alikuwa analipa michango kwa wakati alikuwa akitamani kwamba jamaat na fikira zake zishinde katika dunia nzima kwani humo kuna utatuzi wa matatizo yote ya kibinadamu alikuwa nia ya kutoa uwanja kwa ajili ya jamaat ili msikiti ujengwe lakini jamaa zake wakawa vizuizi katika nia yake mwenyezi mungu, mungu amwinwe katika daraja na awajalie watoto wake kuwa warisi wa maombi yake watoto wake na jamaa zake waweze kuelewa uhakika wa, wa islam ahamadiya na kisha waweze kuona amani na usalama mwenyezi mungu katika maeneo yake astawishe amani azuie mikono ya wazalimu na awaangamizi wazalimu israel sasa imeanza kufungua vita zidi ya hizbullah karibu na mipaka ya lebnan hali itaharibika zaidi itakuwa mbaya zaidi na pia marekani na uingereza vimefungua vita zidi ya makabila ya yemen yni husi vitu hivi vinaendelea kutanua na kupanua ku vita na kusambaza zaidi na waandishi wengi sasa wameandika ya kwamba tunaona uwezekano wa kutokea kwa ku vita kuu ya tatu kuna haja ya kufanya dua na maombi mungu aujari ubinadamu akili na uelewa kuna marehemu mwingine amatondasir zafar saheba mke wa hehar ali zafar saheba mbashiri wa jumuya ya ujerumani alika amefariki dunia siku za niuma alikua musi ye ameacha niuma mume na vijana wawili na binti mmoja بابویا کے کہ چودھری امین اللہ صاحب رضی اللہ تعالیٰ عنہ و آلی کو الصحابہت مسیح مع علیہ صاحبۃ وسلم حیدر علی ظفر صاحب آنا انڈی کا کومبا میم نلی کو امبا شیری واہی کوئی کے جماعت کٹی کا معنی امبا لمبالی نہ کٹیکا نیاکاتی ٹفوٹی یہ حاکو کا موجہ نامی کو میا کا کومی نامی ویلی لیکن حاک العلامی کا کام ہوئے سفاری نیلی ہوں گے نائے na akaniambia ambia kumba alikoame shida mbalimbali nikasema kasema kwanini hukuni ambia kabla alisema kumba mimisi kukuambia iliwe usipate shida shidaoyotena uweze kuitumikia jamaat bila shida shidayoyotena bila waswasi ali wahi kuwa sadr wa bitusubuh na aliweza kupata bahati ya kuitumikia jamaat kama sadr lajana frankfort علی کو نہ طبیع یا کس والی صالیہ زوٹ نہ کسفا سعومو نہ کس والی صالیہ تحجودی نہ کسومہ قرآن ٹکوف و بلا کو کوسا نہ کٹوا صدقہ نہ کٹوا میچانگو کو اوکاتی منگ منگو ام گفری نہ امرحیم مرحموں آن فواٹا نی نسیم اختر صاحبہ امک و حبیب اللہ کالون صاحب و گٹیالیہ یہ پیا سکود نیومہ علی فاری کی دنیا انہ و ان الَََ را kwa ya allah alikua musi alikwa amelipa michango yake yote ya wasia kabla ya kifo chake na alikwa amelipa hisajaidad kwenye maisha yake ameacha nyuma mume na vijana sita na mabinti wawili binti, wa binti yake moja alikwa amekufa katika maisha yake yeye amewalea watoto wake na kuwafundisha na kuwasomesha kwa, kwa mapenzi makubwa katika vijana wake wanne ni waakfne zindigi کی جانو کے موجہ نی نوید عادل صاحب امبائیے نی مشری انچارج لائبیریا نا کو اسبابو یا کوا لائبریریا حقویزا کو, کو شریکٹی کا مزیشی یا مام مایا کے اناس ماں کومبا کا ٹیکا فمریا کے جمویہ علی پٹیکانہ کوا کمپٹیا بابایا کے مولباخ صاحب آلی فائیا بائیت کا ٹیکا او خلیف و پیلی ایلی مویا میاں کے کی یقینی علی کو انضوری سانا سانگین وین کوٹان نائ وال و کو مولزا کمبا امسوما کی سگانی lakini alikuwa hakusoma sana na kuhusu ilimu ya kidini alikuwa anasema kwamba hiyo inatokana na baba yake mtukufu kwani kila akija nyumbani baada ya kusikiliza darsa kutoka miskitini alikuwa anatwambia wazazi wanakuwa na asari katika nyumba kama wanazungumzia mambo ya dini alikuwa na upendo mkubwa na jamaati na ukhalifa alikuwa na ghera ya kidini alikuwa hawezi kuvumilia jambo lolote zidiati masihe maonazidi ya jamat alikwnaabia kuswali sala zoekwawakati salaytahj i a mwana wake mmoja yani yule alindika yule mbashiri ndugu yake yakemmoja alikwamekwenda huko na yeye siku ile alipokuwa anarejia yeye akangukanamgu wake ukavunjika mama akamwambia mwana wake mba wenenda ukafanya kazi yako na akamwita mwanamkwe kutoka kijiji cha jirani na akaenda naye hospitalini akamwambia kijana wake amba nenda ukaitumikie dini navid al saib anasema kwamba baada ya miaka saba nilipoenda kwenye likizo nikakutana na naye wakati ule akanisihi kwamba uhaina mauti u um, mkononi mwa allah hatujui kwamba lini tutakufa hivyo muda kama huo unafika wewe usiache wajibu wako na usije hapa hivyo ye alikuwa kwenye sentr yake hakuweza kushiriki katika mazishi ya mama yake عنف واٹا نی مبارکہ بیگم صاحبہ ان کے و رشید احمد زمیر صاحب و بشیر آباد سٹیٹ یہ پی آم فاری کی دنیا سیکو زنیما ان اللہ, اللہ راجعون کٹی کا فاملیہ کے جمہیہ علی پاٹیکانا کمپیٹی بابایا کے بہاول حق صاحب امبائے موکمیسا اور بینا نے آلی کو آم فائیاں بائیت چوکون و خلیفہ مٹکفوا و پیلی علی کو ناصفہ چونک انضیمہ alikwa n tabi kuswali sala zote saala ya tahajud mwe kuitumikia jamaat kwa moo wake vote na alikua mama mtakatifu sana aliwahikuwa kiongozi ju ya naazifa mbalimbali sadr lajna na katika jam, takriban mashakeyote yamepita katika kuitumikia ya jamaat aliwafundisha mamea ya watoto kurani tukufu alikunazingatia hijabu aliku anawasihi wasichana kuzingatia hijabu alik anashiriki katika huduma mbalimbali za kijamii alik ana wajali watumaskini na waan aaangikaikaa zao akaakablamasaamawilikaua alikmwaminifu sana kina mama walikuwa wanaleta dhahabu kwake na kutunza kwake kama amana hakubishana na mtu yeyote hakuonyesha hulka mbaya kwa mtu yeyote alikuwa na hulka njema sana alikuwa musi alipofanya wasia pia akawaambia mabinti zake wafanye wasia na hivyo akawaingiza kina mama wengi katika nizamu ya wasia ameacha niuma mume na kijana moja na mabinti watano alikuwa mama mkwe wa osman yamasahib mbashiri wa jamaati rekim pra sira na saadate ya mbashiri wa jumuhiya burkina faso mabinti zake wawili wameolewa na wabashiri hawa ambao katika muda huo wa mwisho wa mama yao hawakwepo kwake walikuwa kwenye centr zao binti yake asifa saba anasema kwamba mimi naendelea kuitumikia jamaat pamoja na pa mume wangu katika nchi ya seraliun kwa sababu ya kuwepo hapa sikuweza kuushiriki kwe katika mazishi ya mama ma yangu na kwenye jeza yake hivyo dada yangu mariamu bushra pia yupo katika burkina faso naye pia hakuweza kushiriki kwe mungu awajaalie subira na uvumilivu na am الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر النضل واللسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجيب لكم Well they crawl all hisberries