أشهد أن لا إله إلا الله amsaidi yesa na anasima na endelea kueleza kuhusu vita vya ohod na kuhusu vita hiyo hiyo nitaeleza zaidi kama ilivyokuwa imeelezwa ya kwamba ma walitangaza maadwi valittangaza yakuwa mttume shwaa ame uwawa shahidi habari hi ya kifo ca mtume sawhwaam ilipo shamiri na waislamu walipo isikia حالیہ او ا کو جے کٹیکمائلز یا اب الیز یا کوامبا ابن قام یا آل پو ذانی یا کو یہ آما متم صلی اللّہ علیہ و علیہ وسلم نا یہ آ کا ٹنگازا یا کوامبہ محمد صلی اللہ علیہ وسلم آم اوا و شہیدی نا پیا اینا سیموا یا کوامبا مکو ٹنگاز علی کو شیطانی عالیہ ی کو نا سورا یا جو آل او جول بن سرخا jual alikuwa miongoni mwa waislamu waliotangulia kusilimu na alikuwa miongoni mwa watu wa sufa ambaye mtumia saa salamu akibadilisha jina lake wakati wa vita vya handhaki alikuwa amempatika jina la omar kwa kusikia hayo watu wakaelekea kwa jual ili wamue lakini yeye akakata na akasema kwamba yeye hakutangaza tangazo lolote na khuba bin jubir na abu burda wakatoa ushahidi kwamba tangazo hili lilipotangazwa yeye alikuwa akipigana na maadui akiwa pamoja nao pia inaseemwa ya kwamba mwenye kutangaza habari hiyo alikuwa azabul amba ye akatangaza mara tatu ya kwamba muhamma wa amewawashahidi kuhusu hilo kuna kauli nyingi kwamba nani aliyekuwa ametangaza habari hiyo yawezikana ya, ya kwamba watu mbalimbali mbali wawe wameona kivyao na watu mbalimbali mbali wawe wametangaza yani ibn amia iblis na zabul aqaba kila mmoja wao atakuwa ametangaza mtu yeyote mwenye asili ya kishetani anaweza kusambaza na kutangaza habari hiyo kwa kushamiri habari hiyo baadhi ya waislamu wakasema kwamba kwakuwa kwa mtume s salam amewawashahidi hivyo nini murejee kwa kaumu yenu wao watawapatie ni uhifadhi lakini watu wengine wakasema kwamba kama mtume s alam wa amewa washahidi je nini hamtapigana kwa ajili ya dini ya nabii wenu sla sala na ujumbe wake mpaka muwawe na muhudhurie kwa mungu wenu hat sabit pindahda akawambia ansar kwamba eni kundi la ansar kama muhammad salllahu alaihi wasallam ame wawa wa shahidi basi munyezi mungu yuu na mauti haiwezi kumfikia hivyo mupigane vita kuajilia dini yenu munyezi mungu atawapatieni ufaulu na ushindi kwakusikia habari hiyo kundi moja la ansar wakainuka نو په موجن حد ثابت وکا وشمبوليه واشریکینا نکټه کو واشریکینا ولی کو په خالد بن ولید اکرمه بن ابو جهل عمر بن اسن زرار بن خطاب وا کو نا کونډی هلی دغه لا و اسلام وا کی وا شمبوليه خالد بن ولید اکوا شمبوليه اکوا او ثابت من ده ده منصور و نزاکی kuhusiana la hali hiyo iliyotokea katika vita vya ohd hasmza bashir amasaib ameendika katika sird hatamnabiyin anasema kwamba wakati ule wa islamu walikuwa wamegawanika katika makundi matatu kundi moja lilikuwa ni la watu ambao kwa kusikia habari hiyo ya kifo cha mtume mtuma sal walikuwa wamekimbia medani kundi hilo lilikuwa dogo kuliko makundi yote na bin uthmabinaff pia alikuwa miongoni mwao lakini kama inavyoelezwa ndani ya kurani tukufu ya kwamba kwa mujibu wa hali maksus ya wakati ule na kuangalia ya imani yao na ikhlasi yao mwenyezi mungu, ya mungu akawasamehe na baadhi ya watu katika kundi hilo wakafika hadi madina na habari hiyo ya kifo cha mtume na kushindwa kwa jeshi la kiislam ikafika e katika mji mzima na habari hiyo ikaleta taharuki katika mji mzima na waislamu wanaume na wanawake watoto na wazee wakatoka wa wa nje ya mji wakiwa na hofu na huzuni na wakaelekea upande wa uhud na baadhi yao wakafika katika medani ya vita na kwa kutaja jina la allah wakaanza kupigana na maadui katia kundi la pili walikwepo waislamu ambao hawakukimbia lakini kwa kusikia habari ya kifo cha mtume sallaualh wasalam walikuwa wamevunjika moyo au walikuwa wanaona kwamba sasa kupigana vita ni kitu bure tu hivyo wakiacha medani walikuwa wameketi upande wa pembeni kundi la tatu lilikuwa ni la watu ambao walikuwa wanapigana na maadui mfululizo na baadhi yao walikuwa wamejumuika kwa mtume salawasalam na walikuwa wanaonyesha mifano ya ushujaa na wingi walikuwa ni wale ambao walikuwa wanapigana katika medhani ya vita wakiwa mmoja moja, moja watu wakundi hili la pili kila walipojua kwamba mtume sa sam yuhai watu hawa walikuwa wakijumuika kwake huku wakipigana na maadui wakati ule hali ya vita ilikuwa ndio hii kwamba jeshi la quraish lilikuwa lina wazingira waislamu kama mawimbi mazito ya bahari na katika medani ilikuwa inaonekana kwamba mbua inaendelea kunyeshwa ya mishale na mawe mwasahabakwa kuona hali hiyo ya hatari wakamfunika mwili wa mtume sallau alh wasallam na miili yao lakini katika shambulio la lenye nguvu watu hawa wachache walikuwa wakisukumwa hapa na pale na katika hali hiyo سانگی نے باقی پے کیا کٹی کا مدا ہو سال بن ابی وقا اتبا بن ابی وقا آکا روشا جیو امبالگا اوسو وسلم نہ جینولا کے موجا لکا ونجی کا نہ پیا پیا اوکا جروھی وا mudasi muda jiwe jingine lililorushwa na abdullah bin shahab likaaja kujeruhi paji lake na kisha baada ya muda jiwe la tatu lililorushwa na ibne qamea likaaja kugonga shavu lake na kisha misumari miwili ya kofi yake ya chuma ikaingia kwenye mashavu yake sabin abi wakas alipata hasira kali kuhusu ndugu yake oju ya ke, ndugu yake utba ali kwamba kwa mimi sikupata jaziba ya kumuwa adui yeyote kama niliviyo jaziba ya kumuwa ndugu yangu utba siku ya ohod hatmuslihmo razialh talanho anayeleza mada ya falsafa ya kukubaliwa kwa dua na akieleza mada hiyo ameeleza tukio la ohod anasema ya kwamba mimi niliyosema ya kuwa kaomu ya wazungu wakisimama juu ya tauhidi kwa moyo wa kweli waniombee ili ni waombee basi watapata ushindi habari hii ni ya mwaka94 ilipotokea vita kuu ya pili maud anasema ya kwamba ikiwa watu hawa waniombe kwamba ni waombee basi watapata ushindi na nahiyo inaendana na bishara na kalamu na ruya zangu hati masihi maut alahslam amefanya maombi mengi kwa ajili ya kaumu hizi lakini kaumu hizi zimemkalisha mtu mmoja juu ya arshi ya mungu na ndio maana mungu anawatia kwenye majaribio yani wamemfanya hati isa kuwa mwana wa mungu na ndio maana wamezingirwa na majaribio lakini hatmasihi mud amefanya maombi mengi kwa ajili yao kisha ametaja pegami akisema kwamba pegami kama wananikataa wakatae lakini nazaria yao ni tofauti na hiyo nahat mslmau anasema kwamba hatmasihi a u salam amefanya maombi mengi kuhusu wazungu na kizuizi katika kukubaliwa kwa maombi haya ni ushirikina wao na kizuizi hicho kikiondoka basi maombi haya yatapokelewa na yatakubaliwa tu mimi nimeona njozi nyingi kwamba kwa maombi yangu mabalaa yao yanaweza kuwaondoka lakini sio maana yake kwamba kila dua inayofanya lazima inakubaliwa kama jambo hili lingekuwa kwenye mamlaka yangu basi mimi ningeondoa matatizo yote yanayotupata sisi urani tukufu inasema kwamba makafiri walikuwa wakimwambia mtume saasalam kwamba kama wewe ni mpindwa wa mungu kwa nini kazi yakufulani haifanikiwi lakini mwenyezi mungu anasema kwamba ewe muhammad ssalam uambie kwamba kama jambo hili lingekuwa kwenye hiari yangu basi ningejikusaia mema yote kwa jili yangu hivyo hiyo haikuwa kanuni ya mtume s salam kwamba kila dua yake ikubaliwe ya kwa nini hiyo inaweza kuwa kwa ajili yangu na kwa ajili ya mtume sa hii ilikuwa kanuni kwamba mungu akiwa tayari kupokea dua yake na akitaka kusimamisha heshima yake kwa nishani fulani basi lazima anakubaali dua yake na maombi yake mimi ni nakiri ya kwamba wazungu wana nguvu wakitaka watu nionge au watutie ndani il hali wakati huu dhidi ya maadui wanaonekana kuwa wadhaifu katika vita kuu ya pili hali yao ilikuwa mbaya sana lakini hata hivyo mimi ninadhai kwamba kwa, kwa maombi yangu matatizo yao yanaweza kuwaondoka kwani mamlaka ya wazungu juu yetu yanaendana na kanuni tofauti lakini ukubali wa dua au kukubaliwa kwa dua kuna kwa kanuni tofauti mfalme wa iran alikwa amenuya kumkamata mtume aalm lakini watu wake walika ku hawakufika isiua atuwaaauawambmb awambi mfa umisi munguangu amemua mungu wake ame mngezi mungu, wa mungu, mungu akatia moyone mwakijana wake naye akamua wa baba yake lakini katika vita vya ohod maadui wakamshambulia wakamrushia mawe meno yake yakavunjika kichwa kikajeruhika misuli ya kofia ya chuma ikaingia kichwani mwake naye akazimia na akaanguka chini na ma ya masaba wakaanguka juu yake mpaka wakazani kwamba ye ame wa shahidi sasa mtu aseme kwamba kama allah alikuwa ameenzi heshima yake kiasi kwamba akamua mfalme wa iran kwa ajili yake sasa kwanini akawaruhusu makafiri wamrushie mawe shutuma hizi si sahihi hizi zinakuwa hikma za mwenyezi mungu na ni siri zake katika nyakati tofauti mungu anamkamata mtu juu ya jambo dogo tu na saa nyingine anampatia muhula ili udhaifu wa binadamu upate kudhihiri kwa vyote vile tukio hili linaendelea kuelezwa baada ya uvumi huu wa mawaji ya mtume mtumasalm yaani uvumi huu ilipo shamiri masahaba wakapata kumwona mtume salhwasalam katika malizio kemeendikiwa kwamba hata abu ubeda ni mtu wa kwanza aliyemtambua mtume salwaa kwamba mtume yuhai hata abu ubeda anasema kwamba mimi kwa kupitia nuru ya macho ya mtume sawaa nikamtambua macho ambayo yalikuwa yanaonekana yakinawiri chini ya khod. Khod ni kifuniko ambacho askari wakati wa vita anavaa kwa ajili ya kuhifadhi kichwa chake na uso wake anasema kwamba mimi nilipoona macho yake nikajua kwamba mtume sasmuhai na nilipomtambua nikatangaza kwa nguvu zote kwamba ni waislamu muwe na habari njema kwamba mtume suhai mwakati ule mtume akanizuia kwamba ni ninyamaze rivaya ningini inasema kwamba alikwa swahaba mwingini ali mtambua mtume salaa salam hivi mwandi shimo janaendika kwamba baada ya kuanguka kwenye shimo muili mtukufu wa mtume saa salam ulikwa umelowa nadamu ye akatoka nje hadka bin malik akamtambua mtume salalahu kwa kupitia macho yake صدیق امر بن خطاب حت علی بن حتى لها حت بن أباد الله حتى زبير بن أوام حتى حارث بن سما نا اسلام وينكين مجمع صلى الله عليه وسلم وام وين ما صحابة زاكي هاوا آقائي لكي آقو جي حفاظي كوني لا ملما و احد نان جياني ما دوئي والي پو اندلية و اسلام و اسلام يعني ما صحابة زاكي و اندلية کو ناو كو انغو زوتي vitabu vingine vinasema kwamba kwa sababu ya kubadilika kwa hali ya vita hali ikawa mbaya ghafla mtume sallau salam akaonekana akiwa katikati ya salben ma n saben obada na sisi kwa kupitia matembezi yake tukamtambua wakati ule tukashikwa na furaha tele na ikaonekana kwamba sisi hatukushindwa wala hatukupata hasara yote waislamu walipomtambua na kumwona wakaaja kujumuika kwake nmtume akiwa pamoja nao akaelekea upande wa hat pange moa waktiul tbbattbsia alikwepo paoaat sma kwamba kwailia waislamu ushambulio hilo ulikuwa ni ushambulio usiotarajiwa hivo wakashikwa na hali ya nahali hali ya taharuki <totipanilu> na kwa sababu ya kutawanika kwao hawakuweza kupambana na maadui makafiri wakateka medani na masohaba wengine wakaanza kukimbilia madina mpaka wakabaki masoahaba kumi na wawili tu pamoja na mtume na muda ukafika ambapo wakabaki watu watatu tu pamoja na mtume sasalam na makafiri wakaanza kumrushia mtume sasalam mishale lakini hata hivyo mtume akaendelea kusimama kidete hidhi ya maadui na hakuacha mahala pake kisha maadui wakawashambulia kwa nguvu zote na watu wachache waliokuwa pamoja na mtume wakasukumwa nyuma hapo mtume akajeruhiwa na kuanguka kwenye shimu moja na baadhi ya maswahaba waliokuwa wana mhifadhi nao pia wakawawashahidi na hapo habari ikashamiri katika jeshi kwamba mtume saa salam amewa washahidi habari hiyo ikawahudzunisha maswahaba na wao wakakosa nguvu ya kupigana vita masahaba walikuwa pamoja na mtume sallau salam na walikuwa hai wao wakaondoa maiti za watu na wakamtoa mtume sal kutoka shimo na wakajumuika pembezoni mwake kwa ajili ya kumhifadhi na kumlinda مٹھمے صلی اللہ علیہ و وسلم آکیٹو کا انجیم دوارا و واشیری کینا آلی پکوا آنا ایلے کیا اپانڈے و پانگو عثمان بن عبداللہ بن مغیرہ آکی پانڈا جو یا فراسی مویو مو پینا مویو سی آکا ایلے کیا کوا مٹھمے آلی کوا آمے وہا دیرایا کٹو کا کیچوا حادی میگو نا آلی کو آنا ایلے کیا اپانڈے و پانگو آم باپو مٹھمے آلی کو آنا کوئنڈا aliku kwa anasima kwamba mtume muhammad ataishi hai au mimi nitaishi kuwa hai mtume sasalam kwa kusikia sauti yake akasimama wakati ule farasi wa othman akateleza kwa sababu ya mashimo yaliiko yamechimbwa naye akaanguka humo wakati ule hathars akaelekea kwake na kwa muda wakaenlea kupigana vita ghafla hathars mensima akapiga upanga juya mnguu wake osman aka anguka chini wakati ulehathares akamua na akavua deraya yake na kofi yake yachuma mtumekwakuona hali hiyo akasema kwamba namshukuru mungu ambaye amemwangamiza wakati ule ule uleule obidola ben jaber amiry akamshambulihathares na akampiga juya bega lake na akamjeruhi wenzake waharis wakamuinoa na kuondoka naye hata abu duiana akaaja kumshambulia abu abadulah na akamua kwa upanga wake na akaaja kwa mtume ai salam kiongozi moja wa makka ubay bin khalf habari yake pia inapatikana kwamba ye alimshambulia mtume salauaiw salam mtume saalam alipuku anaelekea upande wa pango ubai bin khalf pia akaaja huko ubay bin khalf katika vita vya badr alikuwa pa fidia yeye alisema kwamba mimi nina farasi ya ud ambaye kila siku mimi namlisha mahindi kilo saba na nusu ili farasi awe na afia nzuri na awe imara na mimi nikipanda juu yake nitamua mtume muhamad sai sallam habari hiyo ilipofika kwa mtume mtume akasema hapana bali mimi nitamua kauli moja inasema kwamba jambo hili alikuwa ameongea kabla ya hijra katika makaya mukarama vita ya uhud ilipotokea mtume sam akawaambia maswahaba zake kwamba mimi nina hofu ya kuwa ubai bin half atanishambulia kutoka nyuma yangu mkimwona basi muniambie ye yeye علی کو آنا کو آنا کو صلی اللہ وسلم بن خلف آکا موسب بن امیر ماں صحب وبئی آنا ک kama ukitaka basi mmoja wetu amue riwaya nyingine inasema kwamba masohaba wakaja mbele yake mtume akasema kwamba mwache huyo yani mwache njia yake ye alipokuja karibu ya mtume mtume akasema kwamba ewe muongo unakwenda wapi mtume saasalam akachukua mkuki kutoka harsa bin sima na kauli nyingine akachukua mkuki kutoka zubair bin awam masahaba wakaacha waka njia kama wile inzi wanaondoka kutoka mgongo wa ngamia mtume akaaja mbele ya ubaina akapiga mkuki juu ya shingo yake yakeakapiga mkuki juu ya sehemu ilionekana katikati ya ziraya na kofi yake ya chuma ye akaanguka chini na akaanza kupiga kelele mfano wa ngombe dume akapata majeraha hafifu au damu yake ikasimama au mfupa wake ukavunjika katika mifupa yake ye akaendakok akasema wala muhad auake aaa akasema kwamba haana mii na pigo ambalo nimlipaa mii akabila aaa wote wange kufa muhamad alikuwa amene ambia katika maka mkaamaaa mimi nitakuua na wallahi kama muhamadaa ange angetema mate juu yangu mimi ningekufa tu washirikina walipkua wakirejia yeye akafa katika mainio ya saf saf ni bonde ambalo pia linaitwa nawaria katika safari ya hijatulwi hiyo ilikuwa hatua ya saba ya mtume sal kutoka madina na ina umbali wamari tisa au kumi kutoka makka karibuna na tanim hazimiza bishira masaab ameendika ya kwamba makurash waliposogea ni umana wa islamu walikuwepo katika medani wao kwa, ka kwa kumtambua mtume salaulawasalam wakajumuika kwake hapo mtume sallaualahwlahwasalam pamwe na masahaba zake akaanza kupanda juu ya mlima na akafika kwenye pango moja ambalo lilikuwa limetunzwa au lilikuwa limehifadhiwa njiani kiongozi mmoja wa maka ubai bin khalf akamoona yeye akipofuka katika ubagruzi aki na uadui akaelekea kwake huku akisema kwamba laa najaoto inaja ikiwa muhammad am amesalimika basi mimi sitasalimika maswahaba wakataka kumzuia lakini mtume akasema kwamba mwacheni aje karibu yangu yeye alipofika karibu ya mtume ili kumvamia mtume akachukua mkuki na akampiga yeye akapata kizunguzungu na kuanguka chini na kisha akainuka huku akipiga kelele na kukimbia japokuwa majiraha yake yalikuwa hafifu lakini kabla ya kufika maka akafa alihi mme pamwe na maswahaba zake akafika kwenye pango kuhusu hilo ibn isha ameeleza ya kwamba tangazo la kifo cha mtume a na baadhi ya waislamu walipotawanika kwanza kabisa hadbimalk akamwona mtume sallam, ye anasema kwamba mimi kwa kuona macho ya mtume yakina wiri نکا مانبوا نہ نکا سیما کو سعودیہ جو نِ و اسلام نہ فراہا کوانی ٹم صاحب ٹم آکا نیاشر کوم کو نواق کو ماضا کیمیا و اسلام ولی پم ٹانبو ام ٹم صلّم ام ٹم آکا لیک اپانڈے و پانگو پموجا ناؤ نہ نا پموجہ نائے حت و بکر صدیق حت عمر حت علی حت علہ بن عبید اللہ حبیر بن اوام نہ حارث بن سما نہ کزالک ولی کوپ تو میں صلی اللہ علیہ وسلم علی پا کٹی کا پانگ و ہیل و پموجن مَ سواب بذاک غفلا کنڈی موج لا قریش علی کافی کا جو نکڑے کنڈی ہل ولی کو خدمِ ورید ول ول ڈوم آکیو ناما جو اللہم فن لا کنبا اللہ ان المغیلحا اللہم لا کو لنا اللہ بکا اے اللہ کواجیلیاؤ سی ہی کو ٹو شینڈ اے اللہ sisi hatuna nguvu wala uwezo isipokuwa kwa kupitia wewe tu wakati ule y umr faruq pamoja na wahajiri akapigana nao na akawasukuma nyuma na kuwalazimisha kushuka chini ya mlima katika sihatamanabiin imeelezwa hivi ya kwamba mtume sa sala alipofika juu ya mlima kundi mmoja la qoraishi chini ya uongozi wa halid bin walid likataka kupanda juu ya mlima na kuwashambulia waislamu لاکی نی امر یا و و کانڈا نا جو لاکی نے دے رایا نہ aliko amepata udhaifu hivyo hakuweza kupanda juu ya mlima hatalha akaketi chini na mtume akaweka mguu juu ya mgongo wake a akapanda juu ya mlima hazubair anasema mimi wakati ule nikamsikia mtume akisema kwamba talha amejiwajibisha pepo juu yake riwaya moja inasema ya kwamba mtume saalam akanuia kupanda juu ya mlima iliyekuwa juu ya juu kidogo alipotaka kupanda juu lakini kwa sababu ya kutokwa kwa kwa damu kutoka kichwa na ta, ha, ta, na sababu ya ya kupata hakupata nguvu kupanda pia alikuwa na uzito wa waeraa mbili a ili ake wakuona atalha bidla aka l ak juu yake kama ilivyoelezwa ya kwamba katika vita hiyo hiyo jino moja la mtume sa salam lilikua limevunjika hali ya wakati yule ambayo hata ubakr ameeleza kuhusu hiyo aisha anasema ya kwamba yakwamba hataubak alipokua anaeleza kuhusu siku ya d anasema kwamba siku ile nzima ilikuwa ni siku ya talha. kisha alikuwa aaelza maelezo yake kwamba mimi nilikuwa miongoni mwa watu ambao siku ya d walikwa wamereji kwa mtume saaa salam hapo nikaona kwamba mtu mmoja pamwe na mtume saaaalam anapigana na maadui huku akihifazi msimulaji anasema kwamba ninafikiri kwamba bakr alisma kwamba alikwa amsalshamtmeimeikosa mimi nikasema moyoni maukwamba kaika myangu awe mtu fulani ہیو ہیلو می من علی پنڈا زاہد ہت بکر وقاتیل اکافی کیری انا سما کومبا کٹیا گنا کٹیا مٹو میں علی کو پمٹو امبائے سکوے دا کوم ٹامبوا ال حالی می می نیلی کو قریب زاہد نام ٹو مسلم کولی کوم ٹو ہیو مٹو ہیو علی کو انا ٹیمبے کو موڈو کاسی می می نی کاونا کومبا ہیو علی کو ابو عبیدہ بن جرا کشا می می نی کافی کا کوم جینو لا کے چینی yaani watu hawa walikuwa wawili walikwepo kule hatalaha pia alikwepo na obaida bin jerah pia alikwepo jino lake lilikwa limevunjika na uso wake ulikuwa umejeruhika juu ya shavu lake misumari ya khod ilikwa imenasa mtume akasema kwamba nini mumsaidie mwenzenu na muradi wake ulikuwa ni talaha امبائے دامویا کے ایلی کو انامواگی کا طلحہ علی کو امپٹ ماجرہ محبو کٹی کا کم حفاظ ام ٹمسم کمبا جاڈہ صلی اللہ یا سی سی خود کو اسو مطمئن صلی اللہ علیہ وسلم hapo abuubaida akasema kwamba mimi nakupa kiapo ya haki yangu kwamba kazi hii uniachie mimi hapo mimi nikamwachia nijuya ombi lake kwamba mimi nitangoa misumari hiyo yeye akasogia niuma hato abu ubaida hakupinda kungoa kwa mkono wake ili mtumisasalama asija akapata maumivu hivyo akajaribu kungoa kwa mdomo wake kwa meno yake na alipongoa msumari moja jino lakemoja pia likavunjika na nakisha nikaaja mbele ili ningoe msumari wa pili hatbaksma mi mii itangoa kipande hicho vilevile vile hatobakar ubakar akasogea niuma na aka, ye akafanya hivi kama alivikuwa amefanya jino la pili la abubada pia likavunjika pamoja na kipande hicho cha hod na abubada alikuwa anapendeza zaidi katika watu pamoja na meno mawili ya kivunjika kisha tukimaliza matibabu ya mtume salai salam tukaaja kwatalaha ye alikwa kwenye shimo moja tukaona kwamba juu ya muwili wake yalikwa yametokea majeraha sabini ya mikuki upanga na mishale na kidolo chake pia kilika kimekatika hapo tukampatia matibabu pamojana haad abu bada pia riwaya inapatikana kuhusu uqba bin wahab na ahrad abubakr kwamba wao wakangoa na wakaondoa vipande hivi vya vi, chuma lakini riwaya ya kwanza ni sahihi zaidi abu said khudri anasimulia ya kwamba vipande hivi vya chuma vilipongolewa kutoka uso mtukufu wa mtume salaaliwasalam damu ikaanza kumwagika kwa kasi kama kamawile maji yanavyotoka kutoka mtungi ulioja als akaanza kunyonya damu ile mtume mtumi akasemaje unakunywa damu yakasema andriyo, mtume akasema kwamba mtu ambaye damu yangu imegusa damu yake moto hautamgusa khalifa mtukufu anasema kwamba hiyo ni riwaya ya subululhudha warishad na inaonekana kwamba katika riwaya hiyo kuna mambo yasiyofahamika mungu anajua zaidi kwamba riwaya hii ni sahihi au la kwani badala ya kuzuia damu kama mtu afanye hivyo damu inatoka zaidi na udhaifu unaweza kuzidi لاکی نی کٹیکا روایا زنگینا جی کے لینا کوجا ٹو ہی وینا فکیری کومبا روایا ہی یو سی اما راسانبا کٹیکا ویٹا ویا اوہ آلی پاٹا ماجھے کو لو کونا روایا یا بخاری ہا سہل بن سعد آلی پلیز وا کوسو ما جاہا یاقا سا کومبا کاما ام نانی الیزا باسی و اللہ نا جوا وزور زائدی کومبا نانی آلی کو آنا اوشا ما جاہا یا کے یعنی manzari hayani mbele ya macho yangu na nani alikwa anamiminia maji na dawagani ilikwa imepakwa juu yake hasahala akasema kwamba binti wa mtume hatu fatma alikwa anaosha maji raha yake na hatialii alikwa anamiminia maji kutuka mtungi Hat ali maji na hatu faatma alipoona kwamba maji yana toa damu zaidi ye akachukua kipande cha gunia na akaunguza na nmajivu yake akapachika juu yake na hapo damu ikasimama na siku ile jino lake moja lilika limeunjika na uso wake umejeruhika hapo kuna habari ya kuzima na kuzuia damu kwamba ulika umeeruaua abari yakuziauzuaaazna abari yakunoa naii ni riwaya ya buhari iliyo sahi zaidi alipofika karibu ya pango ali bin abitalib akaaja na maji kutoka eras meras katika mlima wa ohod mashimo ambamo maji ya mvua yanajumuika yanaitwa meras na sehemu hii ipo karibu na sehemu ambapo hata hamza alikwa ameuwawa shahidi ili mtumia saa salam aweze kunywa lakini kwa sababu ya harufu yake mbaya hakunywa na akaosha uso wake na akamiminia juu ya kichwa chake na akasema kwamba mwnyezi mungu anakasirika sana juu ya mtu ambaye ajeruhi uso wanabi wake muhamad bin masalma akaenda kuomba maji kutoka kinamama waohaakuwa na maji mtume saa salam alikuwa amehisikiu kali muhamadbniasalma akaenda kunye chemchem na akaleta maji matamo mtume sal alam akanywa na akaomba dua ya kheri صلیماج راہیلیا کے <سؤال> <سؤال> <سؤال> kina mama wakaja kwa masahaba na fatima pia alikuwa pamoja nao ye alipokutana na mtume akamkumbatia na akaanza kuosha majiraha yake na l akaendelea kumiminia maji lakii damu ilikainamwagika zaidi hapo fatima akaunguza kipande cha mkeka na majivu ka na kaka juu yake hapo damu ikasimama kutoka uso wa mtume ukausowamtume amu ilikinaoka میں علی آنا پنگوسا دامویا کے معیے ہوئے نہ عالی کو آنا سمہ کو امبا کیفہ یوفل ہو کومن شجو نبیہ ہوں و قصر و روایات ہم واہ و یادہم اللّہ قومل کی وی پہ انوزا کُفا نی کی واہ امباؤ وام جرو ہی نبی واؤ نہ وا جین ولاک الہ لنا وائی ٹک اللہ mingine niitaeleza katika siku za usoni inshaallah kwa ajili ya palestina na endelea kuwambiini kwamba mufanye dua hii imekuwa hali ya nchi za kiislamu kwamba badala ya kuungana kwa, kwa pamoja na kuwasalimisha wapalestina wameanza kuwana na kupigana na tumesikia kwamba iran na pakistan pia mzozo umeanza kati yao hali inaendelea kuwatete zaidi mwenyezi mungu awaja alie viongozi wa islamu akili na uelewa mufanye dua kwa ajili yao mwenyezi mungu awaja alie waweze kuelewa na kufahamu shebaha yao na waweze kuwa ummati mmoja baada ya sala ya ijumaa ni tasalisha jeneza mbili ghaibu جن ضا یقوان زا نی سید مولود احمد صاحب معانوا سید دعود مظفر شاہ صاحب امبا یہ عقیبہ عمر مکسب نسٹہ سیٹ عاری کی دنیا ان راج اون یہ علی کو و وحت مصلح مود رضی اللہ تعالی عنہ نا نہ ام تاہر طاہر صاحبہ نا علی کو معانوا صاحب زدی عمد الحکیم صاحبہ نہ سید مظفر شاہ صاحب کو فضیل اللہ علیک و موسی alikuwa binamuyangu na alikuwa kakawa mkewangu babuyake sayid mahmudullah hah sahib alikuwa mwanawa sayiabdtar sayid abdstar shah sahib alikuwa amezi disana katika utakaso na uchamungu alikuwa enyekebumkubowa sana nalikuwa na amezidi katika kutimiza haki za allah na haki za watu wake hamia bashiri masaib ameeleza riwaya moja kuhusu abdusashah sahib anasema kwamba yeye alinisimulia mwenyewe ya kwamba safari moja khalifa awal alipata marazi na akaugua na hili ni jambo la zama ambapo yeye alikuwa anaishi katika nyumba ya hadmasihi maut علیہ السلام حد مسیحم السلام آکٹو صدقہ یا امبوزی ڈاکٹر بنا سیما نیلیکلے کو می می وقاتی و اسی کو نکا نکبا کی کو خلیفہ اول نکا ان کو منویش یا دعوا مسیح مسیحمود علی پو کو جا حت خلیفہ اول آکا معامبیا با حضور ڈاکٹر صاحب آمین انڈلیا کونی ٹمیکیا اسی کو کوچا نہ ہاکو لالہ نہ آکا انڈلیا کونی پٹی آن داوا دعو مسیح مسیحمود آکا فراہی سانا نہ آکا سیما کوامبا جی ربا کی مکینکل انجینئر معیشہ معذوری خلیف رمسی نہ khalifathumi ale rahmahullahu taala aliko amesema kwamba uhusiano baina ya mume na mke unakuwa mfano wa mti na mwanzoni tunalazimika kutunza vizuri baadhi ya watu wananiuliza kwamba kivipi tunaweza kutimiza uhusiano huo wa kindoa hii ni miongozo ambayo muizingatie saa ningine mimi naeleza nanaweka mbele yenu miongozo ya makhalifa waliotangulia khalifa wasalis alisema kwamba uhusiano huo mnatakiwa kuwenzi na kuzingatia tangu mwanzo sawa na muongozi wa kuatukufu tunalazimika kufunga uhusiano huo na kamba ya ukweli kisha tunaweza kuhifadhi uhusiano huo na mume na mke na familia zao kila mmoja wao anawajibika na marafiki zao pia wanawajibika kwani kwa sababu ya dzana mbaya au kwa sababu ya kutokusubiri au kwa sababu ya hasira mambo mabaya yanatokea na kwa ajili ya kuyazuia kauli iliyo kweli ni kamba madhubuti kisha alisema kwamba mungu afanye ndoa ambayo naitangaza sasa iyo yenye baraka kwa ajili ya familia mbili iyenye baraka kwa ajili ya jamaati na kwa ajili ya ubinadamu نا وا ٹو ٹو وا ٹاكا او ظلی واٹو مشی وا دینی كی شالی سی ما كو منڈواہی اینا فایو بینا یا سگد مولود احمد امبا ي نيم ٹوٹو وا ڈا ڈاينگو احمۃ الحكيم نصد مظفر شاہ صاحب نا انڈواہ اينا فاوہ نا بنتی و سقيد غلام مشتبہ ana anaitwa lubna shehbas kisha alisema kuhusu dotr saib umba dotr saib ni miongoni mwa madaktari walioitumikia jamaaz katika afrika maghribi na mungu alikuwa amempatia uwezo wa kuwaponya watu aliindile kufanya kazi incini ghana kisha akaplekwa nigeria ambau akafanya kazi na akatimiza wakfu wake kisha akapata maradhi ya moyo na akalazimika kurejia pakistan kisha, khlifa, salis, aka, fanya, dua alifasales akafnya dkwajiliakungu amjali siha na amjaali eo akuendatena afrika na dua hiyo mungu akakubali na kisha akaenda huko na kwa ukkwam akaindla kutumikia jamaat katika afrika kisha ahalifasales akafanya dua kwamba amja moyzimngu amjalie sayid mauludahmad kuitumikiya dini nayeye sawana uwezwake aliweza kuitumikiya dini wake sayd saúd ahmad anasema kwamba babayangu tangu mwanzo alikuwana tabiyaya kuswali sala zote kwa wakati na swalaya tahajudi mimina jua usomaji wake ulikuwa mzuri sana alikuwa anasoma kurantukufu kwa sauti nzuri sana na anasema kwamba kila usiku kabla ya kulala alikuwa anatusimulia masimulizi ya, masimuli ya wazee wa zamani alikuwa anatoa michango yake kwa wakati na alikuwa anatusihi kufanya hivyo akitupatia matumizi alikuwa anasema kwamba kwanza mutoe michango na nahata tukipata zawadia idi alika anasema kwamba mtoe michango kwanza alika ametengeneza faili ya michango mbalimbali na pia alipo waambia watoto wake wafanye wasia akatengeneza faili zake na pamoja na kufunga mwezi wa ramadzan alikwa anafunga saumu za shaval vilevile na alikwa anasoma kuna ntukufu mara mbili mara tatu katika mwezi wa ramadzan ye amendika kwamba huyu alikuwa mtu mkweli sana alikuwa na tabia njema sana alikuwa na unyenyekevu mkubwa alikuwa mtu wa watu na alikuwa anatimiza uhusiano wa kirafiki mtu awe mkubwa a mdogo alikuwa anawatendea kwa wema sana hakuwa na kinyongo wala ubaguzi moyoni mwake hata kama mtu akimtendea kwa ubaya ye alikuwa anamtendea kwa wema na kwa hulka njema na hata mtu akikata uhusiano wa kirafiki alikuwa nakwenda kuunganisha na hata mii mwenyewe nimeona kwamba mtu huyo alikuwa na sifa hizi na watu wengi wameniendikia wa habari hizi na kuhusu sifa hizi kwamba kwa kweli alikuwa na sifa hizi kisha mwanawake ki ameendika kwamba safari moja hat muslem taala anhu alikuwa ameenda safarini na akamletea zawadi یا کو چیزیا یہ آکا فنگوا نہ آکا وونجا وی پانڈے وی پانڈے اور مسلم موت آکا سیما کومبا نیم کو پوادی نہ وم وونجا وی پانڈے وی پانڈے آکا سیما کومبا سا ساٮٔوی نہ وی اونگا نیشا نہ وی ٹینگریزا نہ آکا بھی ٹینگریزا ٹینا بے لیات مسلم ہوت اور مسلم ہوت آکا مومبیا ماما کے کومبا ام فن آو مہندی سی ہماری ہیوپیا اکپاٹا کوٹیمیاں نہ یہ آکا وا مہندی سی نا علی کو مہندی سی منظور سانہ بنگوا ثانہ کیشا کون سہا ہتمسلح ماود امبا اینا وا فا ووٹ نہمبیل یین سفاری موجہ ہتمسلح ماؤد علی این ڈا کوٹ امبل یا ما شام با یاق کٹی کام کو سندھ ہو پیا علی کولے کولے یہ پیا پموجا نہ با با یا کے نہ پموجا مسلح ماؤد علی کو آنا انگالیا ما شام با یا کے لی کو علی کو پموجا نہ یہ wakati ule ilikuwa msimu wa mavuno ya maembe sasa mhusika wa bustani alikuwa ameweka matunda chini yani bustani inapouzwa kwa maana hii kwamba mwenye kuchukua bustani matunda yanakuwa ni mmiliki wake mtoto huyo akachukua embe moja amuslimo akasema kwamba nenda ukarudishe hiyo sio miliki wako bali ni miliki ya yule ambaye amechukua bustani hizi zilikuwa njia za kuwalea watoto ni njia msleh maut kisha binti yake aziza maria anasema kwamba alikuwa anasoma korani tukufu na rohani khadzani na marfuzat na alikuwa anasoma bila kukosa na pia anajua kwamba tafsiri kabir pia alikuwa amesoma sana na alikuwa na elimu nzito alikuwa haazihiri kwa watu elimu yake lakini mtu akimuuliza jambo fulani au swala fulani alika anampatia kumbukumbu nzuri wengine pia wamenindikia habari hiyo anasema kwamba tukimuliza swala fulani alika anatupatia utatuzi mzuri alikwa natusihi tufanye dua na maombi na alika anasema kwamba nini mfanye dua kisha mwachie allah swala lenu mungu amgofirie na amrehemu awahifadhi mke wake na watoto wake na awajalie kuendeleza mema yake kuna nduguu yake mwingine segesaib ye pia ameendika kwamba marehemu alikuwa na sifa chungu nzima katika nafasi ya furaha au huzuni alikuwa na tangulia na mtu akiwa mgonjwa alikuwa anaenda kumjulia hali hanifa musa mbashiri wa jamaati anasema kwamba nikapata kumjua nilipokuwa islamabad marhemu alikuwa mnyenyekevu mwenye sifa kama awe malaika na alikuwa akiwa heshimu wakfin haswa wabashiri wa jamaati nilipokuja rabwa ye akatimiza uhusiani huohuo uliokuwa umetokea umepatikana katika islamabad akini tafuta alikuwa ananijulia hali مسکیٹیم کھمبا نیو دلی کولیز منگ منگوا جا پیلی مید آگ محمد صاحب ہو آلی کو صدر جماعت مادیاباد ڈوری ریجن برکین فاسو سیکھو دے نیوما آگی ونا عمری میں کا سیٹین دینا مٹانو آمی فری کی دونیا انہا دے اللہ ونجا دے راجے ہون آمی آج چاہ کٹی کا فاملیا واکی واویلی وی جانا کومی ناما بنتی واتانو بشریم کو آنا انڈی کا کوامبا مارہیم آلی کو مونا جماعاتی امارہ سانہ nilikuwa nimeenda dori kutembelea alikuwa anafanya kazi mbalimbali kuhusu familia za mashahidi jamaati imewajengea nyumba ye alikuwa anawasaidia kuhamia baada siku mbili akaenda nyumbani akazimia na kuanguka chini akapata mshtuko wa moyo na kisha akafariki dunia mwakalfumojaiat alipata bahati ya kujiunga na ahmadia na baada ya kujiunga na ahmadia آ کا ج عیشی کٹکا مہدی آباد کو الحاج ابراہیم بدگا صاحب نا پاموجنا الحاج ابراہیم بد، بدگا صاحب آلی کو آنا کوئنڈہ کو فیاں ماہوبیری کٹکا و جی ویدی جی وا جرانی نا ماہبیریا کے یا کلٹا ماتونڈا مینگی نا مٹاوی ماپ یا کپا ٹیکانا آلی کو آنا فنیاں کازی کٹیکا ادارہ یا میس، میسیٹو کو سبب یا اگائیڈی آکا آ کا کوسا جیرا یا معون آکی پاٹا علی کو anawaambia ndugu zake watoe zaka na alikuwa anampatia katibu wa fedha hisabu ya, ya zaka akafanya kazi kama sadra jamaad mahadi ya kwa miaka mitano alikuwa mtu muhema sana hakuwa na hasira yoyote januari kumi na moja mwaka elfu bili na ishirii na tatu vagaidi walipo shambulia mahadi siku ile ye alikuwa ameenda nyumbani baadhi ya sala ya magharibi baada ya tukio hilo wahamadia walikwa wameshikwa na hofu na kwa sababu ya shahada hizi watu walikwa wamekosa nguvu ya akawatia moyo na kisha nilipomwambia kwamba watu wamahadie baad wahamishwe mji wa dori ya akafanya kazi kwa nguvu zote akawatia moyo na akawasaidia kuhamia akamaliza maandilizi yote ya uhamisho na kishahadi kifo chake akaendelea kuwatimizia -ya. mahitajio yao rana faruk saheb mbashiri wadori anasemaa kwamba baade swala ya alfajiri kila siku alikwa -ku, anaenda kuzitembelea familia za mashahidi kuwajulia hali wakiwa na swala fulani alikwa ana jaribu kutatua anasema kwamba wakati huu katika dori kuna watu mea nane kutoka matawi mbalimbali ambao wanaishi alikuwa anawajali wajali wote muda wote alikuwa tayari kw ajili ya kuwatumikia alikuwa na tabia ya kuswali sala zote kwa wakati na kutoa ushirikiano katika nizamu ya jamaat na aliku ana wasihi vilevile mwenyezimungu amkofiri na amre hemu awajali utoto wake subira na uvumilivu na awajalie kuendeleza mema yake الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللصان ويتائذ القرآن وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكروه اذكروا الله يذكركم وادوه يستجيب لكم One of the two help