أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين وسلم علیمٹما جا کٹی کا ویٹا کٹیکا مائرزو یاکے ذیپو بازی یا روایا کا ماہیوی کو جیبو و روایہ یا حتی بن عباس وقاتی اولو ممٹو کف صلی اللہ علیہ وسلم علیہمہ اشتدا غضب اللہ علام قطلٰ النبی سبیل اللہ عشتدا غضب اللّہ قوم دم و نبی اللہ غضب یمو یزمگو این کو کال یو یا امٹو امباہ mtume wa allah awe amemua katika njia ya mwenyezimungu na ghazabu ya mungu inakuwa kali juu ya kaumu ambao wanajeruhi uso wa nabii wa mungu katika riwaya ya tabrani ina patikana ya kwamba mtume mtukufu saaih wasalam alipopata majiraha akasema ishtda ghazabullh ala qaumi kalamu wajha rasulillah ghazabu ya munyizimungu inakuwa kali ju ya kaumu ambao wanajeruhi uso mtukufu wa nabi wa munyzimungu kishabada ya muda akasema kwamba allahuma gfir le قaumi fa fainhm la yalamun e allah uwasamehe qawmu yangu kwani waohawa jui wanachukifanya katika riwaya ya ina inapatikana ya kwamba mtume mtukufu salaahi wasalam alikuwa akisema mara kwa mara ya kwamba allahuma fir li qaumi fainnahum la yalamun e allah uwasamehe qawmu yangu kwani waohawa jui wanachukifanya hivyo rehema yake ambayo ilikuwa imeshika rangi ya rehema ya mwenyezimungu kwa ukamilifu wote ilipatikana katika hali ambapo alikuwa amepata majeraha na damu ilikuwa inatoka kutoka uso wake lakini hata hivyo akafanya duahi ya kwamba ghazabu ya menyezi mungu inachimka pale ambapo watu wanafanya zuluma juu ya nabii wake na wanafanya zuluma juu ya mpindwa wake lakini iwe allah watu hawa wanafanya zuluma katika hali ya kutoko jua na kwa sababu ya upumbavu vao hivyo uwa samehe na kwa sababu ya makosa yao usiwateremshie azabu llauma sali al muhammadi wall uham Muhammad. نزهري شو له روما نرهما علي لو أني شمت مسل الله ولي وسلم بخاري رواية إنه باتكا نهيو ياكواما قال عبد الله كأني أنزلوا إلى النبي يحكي نبيا من الأنبياء زاربه قومه فأدماه وهو يمسه الدمع عن وجهه ويقول اللهم اغفر لقومي fainhum la yalamun hataabdullah bimasud anasimulia ya, anasimu ya kwamba kana kwamba namwona nabii sal wasalam kwa macho yangu ya kwamba anaeleza hali ya nabii moja katika mitume ambaye kaumu yake ilikuwa imemjurihi sana ye alikuwa anapangusa damu kutoka uso wake na alikuwa anasema kwamba ewe allah uwasamehe kaumu yangu kwani waohawajui اُسیاں نہیل <سؤال> بشیر احمد صاحب آم ڈیکہ کٹیکا سیرت خاتمہ یا کومبا باد یا کوفیقہ کوئل صلی اللہ علیہ وسلم کو مساد وحت علی علی او شاہ ماجی راہ یا کے نا می شماری می ویلی امبا علی کو اِم ناسا کوئ شاہ ولاق ابو بیدہ بن الجر راہ آکا اینٹو آ کو یاکے kwa nguvu sana mpaka katika jaribio hilo mene wake mawili yakavunjika wakati yule damu ilikuwa inatoka sana kutoka majiraha yake na yeye akiona damu yake alikuwa anasema kwamba kaifa yaflahu qaumun ghazabu wajha nabiyihim bedame wahuwa yaduhum ila rabbihim qaumu ile kivipi itaweza kuji okoa ambao wamemjeruhi nabii wake katika kosa hili tu kwamba yeye anawaita kwa allah kisha mtume akanyamaza kwa muda na kisha akasema kwamba allah makfir li kaumi fa innahum la yaalamun yani ewe mungu wangu uwasamehe kaumu yangu kwani kosa hili wamelitenda katika ujinga na bila kujua tu rivaya ina patikana ya kwamba wakati ule ule aya hiya kurani ilishuka kwamba laisa laka minalamre shaion yani swala la azabu na msamaha lipo mkononi mwa allah hivivehuhusiki nalo mungu ata msamehe amtakaye na ata mwazibu amta kaye kisha anaendika zaidi ya kwamba fatimao zohra ambaye kwa kusikia habari hiyo ya kutisha kuhusu mtume mtumeslam alikuwa ametoka kutoka madina ye pia baada ya muda akafika katika uhud na mara baada ya aka kufika akaanza kuosha majeraha yake lakini damu ilikuwa haikwami kisha fatma akaunguza kipande cha mkeka na majivu yake akafunga juu ya majeraha yake na kisha damu ikakwama na mama wengine pia wakati ule kwa kuwatumikia maswahaba waliopata majeraha wakapata sawabu khalimsisani anhu anaeleza tukio hili kama hivi ya kwamba wakati wa vita vya ohd jive moja likaaja kugonga juu ya kofia yake ya chuma na misumari yake ikanasa kwenye kichwa chake mtume akazimia na kuanguka kwenye shimo juu ya maiti za masahaba ambao walikuwa wamesha wa na kisha maiti za masahaba wengine pia zikaenda kufunika mwili wake na watu wakaelewa kwamba ye amesha kufa lakini alipotolewa kutoka shimo na akazinduka ye hakupata kujua kwamba maadui wameni jeruhi na wamevunja meno yangu na wameua marafiki zangu na jamaa zangu na ndugu zangu bali mara baada ya kuzinduka akafanya dua kwamba rabi ghfir li qaumi fainahum la yaalamun ewe allah watu hawa hawa kuweza kutambua daraja yangu hivyo uwasamehe na usamehe mazambi yao katika vita vya ohod ku huzuria kwa malaika na kupigana na, na maadui kuhusu hilo habari inapatikana hivi saad bin wakas anasimulia ya kwamba mimi siku ya uhud niliwaona watu wawili kuulia na kushoto kwa ku mtume salllah alaihi wasalam walikuwa wamevaa wa mawazi meupe na walikuwa wakipigana kwa nguvu sana mimi siku wahikuwaona hapo kabla wala siku waona baadaye yaani jibrail al sslam na mikail alah sslaam na bahki pia ameeleza riwaya hiyo na kisha mujahid pia ameeleza riwaya hii anasema kwamba malaika walikuwa wamepigana vita siku ya badr tu behki anasema kwamba muradi wake ndio huu ya kwamba waislamu walipomwasi mtume swaa na hawakutii amri iliyotolewa na mtume swa wakati yule malaika hawakupigana vita na ishara hii ni kuhusu watu wa mlima pale walipo onyesha mfanoa wa utii na wakafanya subira malaika walikua wakiwarinda na pale waalipo unesha uwasi malaika waka wakainua vivuli vyao mungu anajua vizuri zaidi kuhusiana na hilo muhamad bin umar eleza rewaya moja kutoka masheikh wake juu ya kauli ya allah balaa intasbiru wa tataku kwamba wao hawa subira na wakakimbia hapo wao hawakusaidiwa na pia amelezerwaya hii kwamba masheikh wake walisema kwamba musa bin omer alipo wa washahidi malaika moja katika sura ya musa bin omer akashika bendera na siku ile malaika walikuwa wamehudhuria lakini wao hawakupigana vita harahma sima akieleza hali ya vita ile anasema ya kwamba siku ya ohud mtume salaawasalm alikuwa kwenye pango mtume salaawasalam akaniuliza kuhusu abdurahman bin auf mimi nikasema kwamba mimi nimemwona upande wa mlima mtume sal akasema kwamba bila shaka malaika wanapigana vita na maadui pamoja nae harasanasema kwamba kisha nilipoenda kwa abdurahman nikaona makafiri saba wakifa mbele yake nikasema kwamba mkono wake kulia umefanikiwa je umewa wote wote akasema kwamba hawa na hawa nimewaua naatuaamua wake mbo sunaaaauakalesma kweli kwamba malaika walikuwa wakipigana na maadui pamoja naye ابن سعد عام سمولیا کٹکا عبداللہ بن فضل بن عباس انا سیما کو بسیکو یا احد تم صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم عالم کا بیزی مصب بن عمر بن دیرہ اپ مصب آقا وا وا شہیدی کیشا ملائکہ موجہ آقا شکا بن دیرہ ہیو علی کو نا سورہ یا مصب اپ تم آقا سیما اے مصب سوگیا مبیلے malaika malaika kwake na akasema mimi si musab hapom, tumi, akam, komba, huyu ni aia weama ma alama ibni asakr amesimulia kutoka kwa saad bin abi waqas ye anasema kwamba siku ya ohud mimenyewe niliona ya kwamba mimi narusha mishale na mtu mmoja mwenye mavazi meupe ana mishale hiyo mimi nilikuwa si mjui na kisha nilikuwa nazani kwamba huyu alikuwa malaika اُمیر بن اس ملیا یا کومبا سکو یا صلی اللہ علیہ وسلم صلی اللہ وسلم آکا سیما کومبا اسحاق روشا صلی اللہ وسلم اے ابو اسحاق روشا مشال na vita ilipokwisha kijana huyo hakuonekana katika sehemu yoyote na watu walikuwa hawamjui kwamba alikuwa nani alama alamabahki amesimulia kutoka urwa ya kwamba kauli ya mwenyezi mungu isemayo walakad sadakakum llahu waadan yani mwenyezi mungu alikuwa amewaahidi juu ya subira na ucha mungu kwamba atawasaidia kwa malaika el a na hivyi ndivyo mwenyezimungu alivyofanya lakini pale wao walipo aasi amri ya mtumew saaslama wakaacha safu na warusha mishale hawakufuata wasia na nasaha hii ya mtumee saaasalma kwamba msiache mahala penu hapo akawaondolea msaada wa malaika na akashusha aya hii ya kwamba walaqad sadakakum llahu waadahu istahusunahum biizni na bila shaka allah amewasadikishieni miadi yake mlipo wa uwa kwa izni yake yaani mwnyezimungu aka sadikisha ahadi yake nakuwaunesha ushindi na pale walipo fanya uaasi akawatia kwanye majaribio katika hutuba yake moja khalidu lmsi rab rahmlhtaal pia ameleza tukio hili ya kwamba masahaba razialh anhum vanasimulia yakuwa katika vita vya badr malaika walie onekana juu ya vichwa vyao valikuame vaa vilemba vieusi na walikiwa na sare moja maswhaba walipoona malaika katika hali mbalimbali walikuwa mevaa wa, vilemba vyeusi rivaya zilipokusanywa wao wakashikwa na butwa lakini kama mtume sa slam alivyokuwa ameeleza maelezo ya musavemin hivyo ndivyo ilivyokuwa imepangwa na ilivyokuwa imetokea vivi hivyo katika vita vya ohd malaika walionekana juu ya vyao kulikwa na vilemba vyekundu kama nishani katika rangi ya nyekundu kulikwa na ujumbe wa ghamu na huzuni hivyo huzuni ambayo maswahaba waliipata katika vita vya ohd kwa sababu ya majiraha ya mtume saa salam gamu na huzuni kama hiyo masahaba hawa kupata katika maisha yote ya mtume saa sala wakapata habari ya ghamu moja baada ya ghamu nyingine nanao wakachoshwa na ghamu hivyo katika vita hiyo kwa ajili ya nishani ya malaika rangi ikachaguliwa ambayo ilikuwa na kipengele cha ghamu na damu na huzuni yani rangi nyekundu kuna matukio mbalimbali ya kujitolea kwa maswahaba na jinsi walivyopigana vita kwa ushujaa na kwa ujasiri na jinsi walivyomlinda mtume s wakatoa uhai wao kuhusu hat anas bin nazr bnaansari inapatikana ya kwamba hat anas alieleza ya kuwa baba yangu mdogo ht anas bin nazr shi, hakushiriki katika vita vya badr ye akasema ya kwamba iwe mtume wa allah salaalh wasalam mimi sikushiriki katika wita ya kwanza uliyopigana na, na maadui lakini kama allah akinishirikisha katika vita nyingine zidi ya washirikina basi allah lazima ataona kile nitakachofanya hivyo siku ya ohod ilipofika na waislamu wakakimbia medani ya vita ye akasema kwamba ewe allah kile walichokifanya mimi naomba razi kwa niaba yao mradi wake ulikuwa ni wenzake yni waislamu ambao walikuwa walikwamesambaratika kisha akasema kwamba mimi sihusiki na matendo waliofanya washirikina kisha ye akasunga mbele na akakutana na saad bin mua نظر صلی اللہ علیہ وسلم کلے hasad alikuwa anamsimulia mtume sallaual wasalam tukio la hatanas bin nazar na akasema kwamba jinsi yeye alivyopigana vita kwa ushujaa mimi sikuweza kupigana hat anas anasema kwamba sisi si, tulikuta majeraha zaidi ya semanini majeraha ya upanga na mkuki na mishale juu ya mwili wake na yeye alikuwa ameshakufa na washirikina walikwa wamekata viungo vya muili wake hakuna mtu aliweza kumtambua isipokuwa dada yake tu ni yeye kwa kupitia kidole chake akamtambua Hat anas akasema kwamba sisi tulikuwa tuna fikiri ya kwamba aya hii ilishuka kuhusu yeye na ilishuka kuhusu watu waliofanana naye kwamba ma m sdudlla katika waumini hawa wapo ambao کزالک نہ واٹو چاچے نہ وہ حاجرین wawa kasemakwamba mtume saa salam ame wawa anas akasema kwamba sasa je nini nini mtafanya nini baada ya mtume sala lahu alahi wasalam kama ye alivi uwawa nini pia mu wawe kisha anas akaelekakwama kafirina akapigana nao mpaka aka wawa shahidi najujina lake anas bin malik akapewajina anas bin malik ana simbolia ya kwamba siku ile tukamkuta anas bin mali katika hali hii kwamba juu ya mwili wake kulikuwa na nishani ya majeraha sabini na hakuna mtu aliyeweza kutambua maiti yake isipokuwa dada yake tu ambaye akamtambua kwa kidole chake kuhusu hiyo hatumiza bashiri amasaab anaendika hivi ya kwamba wakati ule vita ilikuwa imepamba moto na kwa ajili ya waislamu ilikuwa muda wa majaribio makali na mtihani mgumu kwa kusikia taarifa ya kifo cha mtume salauawasalam masoahaba wengi walikuwa wameshakata tamaa na wakitupa silaha zao walikuwa wameketi upande mmoja wa medani hatuma pia alikuwa mmoja wao watu hao walika wameketi upande mmoja wa medani ambapo swahaba moja anas bin binnazar ansari akaja huko na kwa kuwaona wakiketi akawaambia kwamba nini mnafanya nini Muki wa hapa wao wakamjibu kwamba mtume amepata shahada sasa kuna faida gani ya kupigana vita kwamba hu ndio muda wa kupigana vita ili mauti ambayo mtume ameipata sisi pia tuipate kisha baada yake ki yeye kuna lazagani ya kuishi katika dunia hii kisha saadmma akaja mbele yake e akamwambia kwamba saad mimi na nusa harufu ya pepo kutoka mlima huu kwa kusima hayo akaingia kwenye safu za maaduina akapigana nao mpaka akawa washahidi na juu ya mwili wake kulikuwa na majeraha zaidi ya semanini watu hawakuweza kutambua maiti yake dada yake akatambua maiti yake kwa kuona kidole chake khalifatu khalifatlmasihi assani pia ameeleza ya kwamba baba mdogo hat anas vita ya odi lipotokea akashiriki ktika vita ile na akapigana vita kwa ushujaa na akamsalimisha mtume sa salam kutoka mashambulio ya makafiri ushindi ulipotokea waislamu wakaanza kukusanya mali ya ganima maadui wapumbavu wanasema kwamba huu ni uporaji sanasema kwamba vita inapokuisha waislamu walikwa wakikusanya mali ya ghanima huo sio uporaji bali inakuwa ni njia ya kuzofisha maadhui kwa vyovyote vile yeye alifikiri kwamba sasa wajibu wake umekwisha alikuwa na njaa na alikuwa na tende chache yeye akaanza kutembea katika furaha ya ushindi na akaanza kula tende akila tende na akitembea polepole akaja upande mmoja ambapo akaona kwamba kuna jive ambapo htmar ameketi na analia ye kwakumona omar akashikwa na mshangao kwamba leo ni siku ya kuonesha furaha siku ya kufurahi na kupongezana kwa nini ye analia akaeleke kwahat na akasema kwamba eve bwana leo ni siku ya furaha mungu amewajalia waislamu ushindi na wewe unalia hat mar akasema labda wewe hujui kwamba baada ya ushindi kuna nini kilichotokea iyi akasema kwamba ni, kuna nini kilichitokea hatuara akasema kwamba jeshi la maadui likaaja kutoka nyuma na wakatushambulia tena na jeshi ki la kislam likasambaratika na mtume akawa washahidi answari akasema kwamba hata hivyo hafa hi si kuend oja tu katika mkono wake akauanaeka yani kwa tende akasemakwamba kati yangu na kati ya mungu wangu au atakwa amemwambia hatu omar au atakwa amesema kwatende kwamba kati yangu na kati ya mungu wangu kuna tende moja tu kisha akaeleka hat omar na akasema kwamba ewe omar kama mtume ame uwa wa washahidi basi sisi si, tuna kazi gani katika dunia hii sisivitutakwenda huko huko alikwenda yeye na akashika upanga na akiwa peke yake akaingia kwenye jeshi la maadui na akaanza kupigana nao mtu mmoja ana umuhimu gani zidi ya maelfu ya watu akaanza kushambuliwa toka pande ine na shahidi baada ya vita kwisha mtume s alipowambia masahaba kutafuta maiti yake wakakuta vipande sabini vya mwili wake rivaya zinasema kwamba maiti yake ilikuwa haitambuliki کش ڈاڈیا کے او جمایا کے فلانی آکٹام کے کوا نیشانی یا کڈو لاک مسل مؤود ہیلو ہیلو کٹکا سہم و نگینا کومبا کٹیکا ویٹا ویا اہد حباری یا کیفو چمٹم صلیم ایلی پوشامری بابا ممگو ہاتھ انس آکام کوٹ ہاتھ عمر آکی لیا جو یا جیو موجا آکا مرزا عمر کو با کونی اونا لیا الحالی <سؤال> و اسلام وم پٹا او شینڈی حت عمر کم جیبو کم بجے ہو جو آم اوا وا شہید باب ام ڈوگو ہتھ انس علی پو سکیا ہبار ہی وکاتی الی کوآ کو ٹینڈے نہ علی کو نہ ٹینڈے موجا کم کو آکا ٹوپا نہ آکا سی ما کومبا کاٹیاں نہ کاٹیا مونگوانگو حکو نہ کو عمر نہ آکا لے کے کو عمر نا کم ام ٹو میں آم فری کی دنیا سسا کوانی نی وے اونا او کی کا ہپا sstunakwenda huko huko na, na akawashambulia maadui wa elu tatu akiwa peke yake na iye akapata shahada huku akipigana vita maiti yake ilipotafutwa wakakuta vipande sabini vya mwili wake maud ameeleza matukio ya kifo chake cha kishahidi katika maeneo mbalimbali katika sehemu zingine ameeleza kwa maelezo na sehemu zingine ameeleza kwa kifupi sehemu moja anasema kwamba katika hadithi moja inapatikana hivi ya kwamba sahaba moja ansari malik bin ans ambaye hakuweza kushiriki katika vita vya badar aliposikiliza mambo mbalimbali mbali kuhusu vita vya badr kutoka masahaba wenzake akaanza kutembea kwa na akasema kwamba hili ni jambo gani nikipata nafasi nitawaonesheni jinsi muumini anavyojitolea hivyo alishiriki katika vita vya uhud na waislamu waliposambaratika na kwa sababu ya ushambulizi wa ghafla wakaenda mbali na mtume salalahu alaihi wasalam na mtume akawa peke yake na kwa sababu ya mashambulio ya makafiri akapata majiraha ma na akaanguka juu ya masahaba wenzake na baadhi ya watu wakafikiri kwamba wakazani kwamba mtume amewawa shahidi hapo baadhi ya watu wakaenda madina na wakasambaza habari hii kwamba mtume shahidi habari hii ilikuwa pigo kubwa kwa watu waliokuwa karibu na medhani ya vita hazomoro pia alikuwa moja wao ye alikuwa analia huku akiketi juu ya jive moja malik bin ans ambaye alikuwa hakuna chakula kabla ya vita akapita karibu yake na kwa kwakuwa alika ame ametoka medani ya vita ambapo waislam walika ampata ushindi na makafiri walika ameshindwa nahatma ametoka kutoka medani ambapo maadui walikwa mewashambulia waislam kuoka niuma na mtume alik mepaa maeraha na furaha kwamba sisi tumepata ushindi hivyo y akaona kwamba ni jambo la ajabu kwanini mar analia akamwambia kwamba omar huni muda wakuoesha furaha na si muda wakulia mungu waislamu ushindi hivo eve uoneshe furaha akasema malik labda a kwamba hali ya vita iia imebadilika madu walushambulia kutoka mlima na kisha jeshi la kislam likasambaratika na mtume akaua wahahidi wakati ule mkononi ya akatupa chini na na na akasema akasema kwamba kati kati yangu ya mpindo mpindo wa wangu hakuna kizuizi isipokuwa tende moja tu kisha akamwona omar kile kama ni kweli basi hata hivi husi huko huko wetu kwa kusema hayo akachukua upanga wake na akaenda kuwashambulia maadui mtu mmoja angewezaje kupambana na mamea ya watu katika muda mfupi tu mwili wake ukakatika vipande vipande mwenyezi mungu wajaalia waislamu ushindi na mtume salah salam akasema kwamba tafuteni malik bin anas yuko wapi watu wakaja kumpatia habari kwamba sisi tumemtafuta lakini hatukuweza kumpata mtume akasema kwamba nendeni mkamtafute hapo dada yake kwa habari hii juu ya kifo cha mtume saaa salam akaaja kutoka madina na akafika katika medani ambapo katika sehemu moja akaona vipande vya maiti na kwa kidole chake akatambua kwamba hiyo ni maiti ya ndugu yake malik na akampatia habari mtume sallau alaihi wasalam hayo alikuwa mapenzi ya masuhaba kwa mtume salallahu alaihi wasallam kwa mtume muhammad saaw salam habari hizi inaendelea ni taeliza katika siku za usoni vile vile katika maombi siku hizi muwaombee wa hamadia wa yemen wamezingirwa na matatizo na shida nyingi na pia mufanye dua kwa ajili ya umati wa kiislam mwenyezi mungu azalishe umoja na mshikamano kati yao na awajaalia akili na uelewa mufanye dua kwa ajili ya dunia nzima dunia inaendelea kuelekea katika vita kuu mwenyezi mungu awarehemu baada ya swala ni tasalisha jeneza mbili ghaibu jeneza ya kwanza ni ya mheshimiwa حافظ ڈاکٹر عبدالحمید گمانگا صاحب نائب امیر وسیر علیون جنوری جانور کمینا ٹاٹو کو سیکو چاچے آکا فاری کی دنیا اکیو ونا عمر و میکا اروبین مٹانو انہ واجون مارے موسیٰ میوا صاحب امیر جماعت سیر علیون کا یا کوکٹاری گمانگا صاحب alikuwa moiye kutoa mchango wa wasiya zaidi kuliko watu watuwote inchiin siraleun anasema kamba nilipo wa ambiya wa ahmadia kutoa mchango kwajiliya kununua wanja mpia wa, wa jalsa gaa doktor sayib akatoa ahadi zaidi kuliko watuwote ne kabala ya kifochake akatoa elfu kumi dola aki marekani kama mchango dotr saib alikuwa amejitolea wakfu wa miaka mitano chinia mpangwa nusureth jaha na alikuwa amepangiwa kwenda nigeria na baado mandalizi yalikuwa yanaendelea kufanywa katika muda huo huo daktari moja wa kipakistani alipokwenda ye akapata bahati ya kutoa huduma katika hospitali ya friton na akafanya kazi kwa juhudi kubwa sana katika muda huo hela yote ambayo akaipata ye akatoa kwa ajili ya hospitali na hela hiyo ikatumika kwa ajili ya kufanya ukarabati wa hospitali hela hiyo ni kama laki lakimbili len katika sarafu ya nchi alikuwa upenda sana ukhalifa na alikuwa na huzuni moja kubwa katika maisha yake alikuwa anasema kwamba hakupata bahati ya kumona khalifa wazama akajaribu sana akapata Juhu, akafanya juhudi ya kupata viza mara mbili lakini hakuweza kufanikiwa alipokuwa anatoa huduma ya kitiba alikuwa anawatibu watu wenye haja na alikuwa anawapatia matibabu bure wanafunzi wa ahmadia ambao wazazi wao hawakuweza kulipa karo yao aliko anawasaidia marehemu alikuwa mwaminifu sana na mwenye kuwasaidia alioa dada wa tomikalon saheb ambayi yupo hapa dea, dea yada kamanga saheba ana watoto wawili na umri wao ni takriban miaka minne na miaka miwili yani kijana mmoja na binti mmoja mbashiriwahuku sadaa shah anasema kwamba marehemu alikuwana sifa chungu nzima sana mimi na mjuwa موسا میوہ صاحب آلی پوچاغلو کو آمیر امپیا ڈاکٹر گمانگا صاحب علی کوا امٹو معروف وٹی مویا کے آکا پاٹا اسپیشل ڈگری کٹی کا گینا کالوجسٹ ٹوکیانہ اقاجہ سرا لیون سفیا کے موجہ علی کوا نے کفیاں جوہودی علی کو نافیاں juhudi usiku na mchana mpaka kusahau kwamba mke na watoto wake watakuwa wanamsubiri msubiri alikua hafdi quran aliku anasoma kurani tukufu katika sauti nzuri sana katika mwezi wa ramazan mwaka uliopita akaswalisha sala ya tarawe katika makao makuu na watu wakapata ladha sana doktr sib alikuwa mtu mnyenyekevu sana daima alikuwa kitaba saamu na alikuwa anaficha maradzi na shida kutoka wingine safiri masab mbashiri anasema kwamba doktor saib alikuwa na sifa nchungu nzima sana alikuwa marufu katika maeneo yake mwenyezi mungu alikuwa amempatia alikuwa ameweka shifaa kwenye mkono wake watu walikuwa wakija ili kupata matibabu na iye alikuwa anawatibu na kuwapatia matibabu ya kiroho na kimwili vile, vile alikuwa anawafahamisha kuhusu mafundisho ya jamaati alikua atabia ya kuswali swala kwa wakati na swala ya tahajudi na kufunga saumu na kulipa mchango kwa wakati alikuwa akiacha shughuli zake zote na kuhudhuria kwa ajili ya swala ya ijumaa alikuakiwa hishimu sana wa bashiri na viongozi wa jamaati abdulhai kuroma saib naib amir sani anasema kwamba dr gamanga saheb alikuwa mjumbe wa kamati ya kutafsiri koranti tukufu katika lugha ya mende ya siraliuni alikua na tabia ya kuswali sala tano sala ya tahajudi anasema kwamba kwa kweli alikuwa mtu aliejitolea akf maisha yake baada ya kutimiza wajibu wake serikalini alikuwa anakwenda ahmad ya ospital kisha alikuwa anakuja mission house na kufanya kazi ya jamaati alikuwa anaona ruya za kweli na kisha ndoto zake zilikuwa zinapata kutimia anasema kwamba yeye sawa na miongozo ya khalifa wa zama alipanga mipango ya miaka kumi kwa ajili ya jamaat ili katika mustagbali wapatikane watu wenye kuitumikia jamaati anasema mimi nikiwa naib amir nilikuwa na uhusiano mzito na marehemu marehemu alikuwa na tabia nzuri sana naalikuwa na tabia nzuri za kuipenda jamaati na kutimiza haki za allah na haki za watu wake na alikuwa menyekevu sana alwami sisa sahib anasema kwamba marehemu alipata admision katika jamaat lmubashirin seraliyun mwaka elfu moja mia tisa sema na tisa na akamaliza masomo yake miaka tisini na moja akapata matokeo mazuri katika masomo yake kisha akaanza kuhifadhi kurani tukufu kisha vita ikatokea katika inci yeseraliun wabashiri wa pakistan waka lazimika ku acha inchi dotor sab akaja free town akal kufayakazi kama mbasiri akawa kaimu kai, kai, kai, amiri vilevile katika muda huo kutoka markaz kwjilia jamaati vifa vikaplekwa waasi walipojua wakaishamuria mission house watua wakaji ficha katika pa lakini huyu anaesimulia anasema yeye akakamato wana waasi wao wakaweka bunduku juye kichoyake wakasema kwamba tuta kuuwa lasivy utupatie funguo za sto yeye dr gamanga alipona hali hiyo chini chinin akawapatia funguo wao wakachukua vifana wakaondoka khalid mehmud sahib anaendika ya kwamba doktor sai alikuwa mtu mwenye kuupenda sana ukhalifa na alikuwa na ikhilasi sana alikuwa kiwa wote alikuwa na uchungu wa jamaat moyoni mwake alikuwa akiwatendea wote wakubwa na wadogo kwa hishimana mtu akimpatia ushauri kwajili ya maendeleo jamaat alikwa na kubali aliamawambaa jamaatwapaikae watu wene khilasi ambao mdawoewaendelkufajuhiuadeljamaat anasma kwambia wau wachace alkuwa na sifamayey saalikuashuja sana aikjari ainjea aana njia nri yakuongea alik akiongea na watu wa upole zote alikuwa alikuwa na swala zake kwa kwa kwa kwa wakati mtu akisema maneno magumu anamjibu upole anasema tabia ya ya ya aina hiyo inaendelea kujenga hospitali kubwa katika ni allah wa wa zamani dr akiashhi ake taiaa wa watu nilipoenda kuangalia hospitali nikakutana nad yeah. akanipatia ushauri mzuri kuhusu hospitali kisha akanitembeza katika hospitali ya serikali jaziba yake ya kuwatumikia wanadamu ikanivutia sana watu wengi walikuwa wakija kwake ili kupata matibabu na dor alikuwa akiwatibu na kuwahurumia sana alikuwa na, ali na jaziba sana ya kuwatumikia watu wa nchi yake na hiyo hilo lilikuwa ni wazo lake na zana yake kwamba hospitali itakapojengwa jengwa dor atawekwa katika hospitali ile lakini mungu wa ke. Ke wa ke. ana mpango wake mke wake anasema kadhiata saiba kwamba mume wangu alikuwa mtu mwema sana alikuwa mtu mwenye ikhilasi na ahamadia mwaminifu daima alikuwa akitanguliza faida za jamaat juu ya mambo yake benafsi kabla ya kwenda senegali kwamba sisi tunatawakalalla na tunamtegemea alla hivyo hata kama itokee nini usiwe na wasiwasi anasema kwamba alikuwa anawapatia watu matibabu bure alikuwa anasema Ana kwamba kuhusu mume wangu watu wameniambia kuhusu sifa zake baada ya kifo chake anasema kwamba mimi natoa ushahidi kwamba marehemu alikuwa mwenye kuswali swala kwa wakati sala ya tahajudi na kipato chake ki cha akipata alikuwa anatoa wasia kila mwezi wa ramadhan kila mwaka alikuwa anasoma kunatukufu mara moja na alikuwa akinisihi vilevile kufanya hivyo alikuwa mume mzuri na mwenyezi mungu amrehemu na amghofirie na ampandishe katika daraja نا والاٹوٹو واقع نہ فامل جنیزا انایو فاٹا نی یا طاہرہ نذیر بیگم صاحبہ امبا یہ آنا اِٹ وا طاہرہ رشید الدین علیک و امک و چودھری رشید الدین صاحب امبا شیر و جماعت یہ بیا علی کی دنیا سکھا نعما انہ و ان الراج اون کو فضیلی اللہ علیک و موسی پٹیکا فامیلیا کے علی الی کا نا کومپٹیا بابویا کے حد چودری غلام حسین صاحب نہ پیا ا پانڈیا مامایا کے بابویا کے حد چودری غلام حضرت صاحب داریوال پیا علی کو صحابہ و مسیح موت علیہ السلام انڈویا کے کامانی سے مابیا علی کو و چودری رشید الدین صاحب ڈیسیم با موکل فمجا میٹی سا ہم سینی نانانے مولانا جلدین شم صاحب آلی کو آمین تنگاز انڈویا کے کٹی کا اوے پوت مسلم موت نز مسلم آلی کو آمین انگوزا دوا مرحیم آنا احریزا کو سنڈو تویا کے موجا آنا سیما یا کوام با موکل فمجا میٹی سا نسیما نینی نیلی نی پاٹا ٹکیٹ یا کو شیری کی کٹی کا مجل سے مشاورت یعنی آکاوا مجومبے واکے واقع خلیف رمسی صلی اللہ تعالیٰ پیا علی کوپو کٹیکا مجلس شورا ایل کٹی کٹیکا مجلس ما جدرین و یا علی کو یقیفہ کومبانی نانی آٹا کوا کٹیکا صحابہ نانی ہاٹا شری کیمر و میں آنا پوزی کا سیما ما پانڈے آنا نیونا کون زی نی الی سباب یا کوجا کو نکا سیما کمبا میم نا ٹاکاڈومیا حضور حضور آکا نکا بیشا حضور آکئنڈا سوالی کو غریبی نکاؤ کا وام, وام, وام پانڈا جو یا مادریشا لی کو مونا نکا وازہ kuna jamaa yake mmoja anasema kwamba ye alikuwa ana, anapika chapati mimi nikamwita nikasema acha kupika chapati huzur amekua kaika nyumba yangu kisha kwa ba, sema, mojone, kwa, katika, shura no u shua kusiku mbili a usiku moa namshukuru mungu juu yake kijana wake dr alimudin anaishi hapa hapa amewahi kuwati wa il na siku hizi anaishi hapa hapa uingereza ye anasema ya kwamba mwenyezi mungu, mungu alikuwa amemjalia mama yetu sifa nyingi sana na sifa yake kubwa ilikuwa ni uhusiano kwa allah mapenzi kwa allah na mapenzi yake na pia sifa zake nyingi alikuwa nazo alikuwa anaona njozi na ruya za kweli alikuwa na upendo mkubwa na ughalifa wakiahmadia ambao tumeona katika maisha yake yyote na akajaribu kuwapatia watoto wake vilevile anasema kwamba tulipokuwa watoto katika nyumba, zetu, nyumba yetu mama yetu alikuwa anatusimulia mambo mbalimbali mbali kuhusu makhalifa na kina mama wakubwa yani watukufu wa jamaati na alikuwa anawaambia watukufu hawa ili wafanye dua kwa ajili yake alikuwa anaenda kuwaambia kwamba wafanye dua kwa ajili yake anasema kwamba mama yetu aliko na sifa nyingi sana na sifa yake moja ilikuwa ni ghera kwa ajili ya jamaat safari moja katika jamaa zetu jamaa wambali alisema maneno fulani yasiofaa kuhusu jamaati kikawaida watu wananyamaza tu lakini mama yetu akawajibu mara moja kwanza akawazuia na kisha akawasahihisha na katika familia hilo lilikuwa maarufu kwamba hata kama atapigana na jamaa fulani lakini hata iacha jamaati ishambuliwe mume wake saheb alikuwa mbashiri alienda afrika mara mbili huyu alibaki nchini pakistan na akaendelea kuwalea watoto wake anasema kwamba sisi tunakumbuka vizuri tulikuwa vijana mama yetu alikuwa anajua kuhusu marafiki zetu kwamba ni vijana gani ambao ni marafiki za watoto wangu alikuwa anasema kwamba mujenge urafiki na vijana ambao ni wema na wasomi kisha anasema kwamba jamboa ambalo niliona katika mama yangu ye alikuwa na marafiki nikina mama ambao walikuwa waja, wachamungu na watukufu namnyee sema kwamba mimi si pati laza katika majlis ya watu wa dunia bali ni napata laha katika watu ambao ni watu wa dini binti yake zabda saba mabinti zake abada ma na zabda vanasma kwamba sisi tuli mona mama yetu akifanya ibada na kufanya dua na maombi na akiana khulka njema alikoana swl swala nafal na swala ya kwa shauku shida fulani ikitokea alikuwa ana su, sujudu kwa muda mrefu na kufanya dua na maumbi mbele ya allah na saa nyingine akapata matarizo mbalimbali katika maisha lakini akavumilia kwa subira na kwa uvumilivu na akaendelea kumtawakul mwenyezi mungu akapata bahati ya kufanya hija mwenyezi mungu akatimiza jambo lake hilo akafanya etkaafu kumi na moja watu waliokuja mabinti zake wameeleza kwamba watu wamezungumzia sifa zake kama huruma kwa binadamu na kulka njema na tabia yake tukufu alikuwa anasoma vitabu vya dini kwa shauku sana na haswa vitabu vya sera siku ya ijumaa alikuwa anafanya madalizi maksus kwa ajili ya ijumaa na alikuwa anakwenda miskitini na kuswali sala la nafl kuna mwana wake slimudin saheb ambaye ni mbashirina katika raboa anaitumikia kama nazir umuri ama anasema kwamba mama yetu alikuwa mke wa mtu aliyejitolea maisha yake wakf na ndoa yake kama ni semaavyo ilitangazwa na jadinsabshams namuslhaud akaongoza katika dua baba yake alieleza tukio la nyikaa yake anasema kwamba ndoa ya baba yake ilikuwa imepangwa katika sehemu nyingine na madlizi yote yalikuwa yameshakamilika abaaad alikuwa atangaze ndoa yake katika mskiti wa nab watu wote walikuwa wameshafika ameshafika ma akatangaza ndoa za watu lakini hakutangaza ndoa yake a akasema wambaaua ewe uejitolea maishaafu hivyo ndoa yako au y itaangaza itaangazwaaia wake lakini kilichotokea ni ya kwamba baada ya muda watu wa familia ya binti yule wakakataa wakavunja posa ile wa na kisha ndoa yake ikatangazwa pamoja na tahera saheba na ndoa hiyo ikawa enye baraka marehemu alikuwa anatoa michango yake bila kukosa na kwa wakati katibu wa fedza wa canada alimwindikia ana sema kwamba niliona ndoto ya kwamba nimefungua daftari dftarila michango aapiga hesabu yake katika muda mda huouo tara rahidin saba a kuja akketi ku karibuyangu mimiasma kwamba kama wakati utoe dola katika twe elef tno ola kaika mcangua aikesiao liani aiaftaril u lfano yeye nesha nia yake ya kutoa katika ndoto wakati ule yeye aliko amdo kwenda pakistan alipo reje kutoka pakistan yeye akamsimulia na alipomwambia kuhusu ndoto ile mungu aliko amempatia wasaa hivyu akalipa mara moja elfu tano dola mwenyezi mungu amghofirie na amri hemuna awajaalie watoto wake kuendeleza mema yake i i don't know