أشهد أن لا إله إلا الله نین موئیں مونگو آم سیدی سانا آنا سیما کٹی کا کیو یا ویٹا ویا اہت نیلی کو می الے ذا میفانو یا ماسوہابا جینسی والی ویو ما نہ ماپین ضیام ٹو میم ٹو کف صلی اللہ علیہ وسلم کٹیکا معٹوکیو ہایا کو نا ہاباری ذا اوجا سیری نا اوشو جا وت علی ویلے ویلے روایا کوت علی این پاٹیکان یا کومبا وکاتی ویٹا وت ابن قام علی پ موحبن امیر یع آکا ذانی کوئی آم موم ٹُم صلی اللہ علیہ وسلم آکا ریجیا کوشش نقوامبا میم نِم مو محمد صلی اللہ علیہ وسلم حت مسب علی پُا و شاہد ٹم صلی اللہ علیہ وسلم اکم قبیز ہت علی بین ڈیرا hivyi hat ali na waislamu wengine wakapigana vita hat ali akawaua washika wa bendera wa makafiri mmoja baada ya mwingine mtume sallaual wasalam kwa kuona kundi moja la makafiri akamwamuru hat ali kuwa shambulia hat ali آکا اموا امر بن عبد اللہ جمہ نہ اکا وسما رتیشہ ماکا فیری کی شمٹ میں صلی اللہ علیہ وسلم آکا معامور کولی شامبولیہ کنڈی جنگین لا ماکا فیری حت علی آکا موا شیبہ بن مالک ہاپوس ابراہیل آکا سما کومبا یا رسول اللہ صلی اللہ علیہ وسلم کو یقینی ہو یو کی حروما یعنی یہ آقا tmewaa akasema kwamba ndio ali anatokana na nami na mimi natokana na alii na jibrahil akasema kwamba mimi natokana na nini niote wawili jambo hilo watu washia wakiitia chumwi ndani yake wanalichukulia kwa kuongeza sana صلی اللہ علیہ وسلم میمی نکا مئیتی نا سیکم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم کٹیکا مئیتی ذا نکاس مای mtume salalauala wasalam hakuwa mwenye kukimbia na pia sijamkuta katika mashahidi lakini allah akakasirika juu yetu na amemwinua nabii wake hivyo kwa yangu kuna wema kwamba mimi nipigane na makafiri vita mpaka ni uwawe hata ali anasema kwamba kisha nikavunja kifuniko cha upanga wangu na nikawashambulia makafiri wao wakasambaratika hapana pale ndipo nikaona kwamba mtume sallahualhi wasalam yupo katikati yao said bin musayib anasimulia ya kwamba katika vita vya uhod hata ali alikuwa amepata majeraha kumi na sita hat muslah maud raziaau anhu akieleza mada hiyo ya kwamba chini ya masaib kuna kuwa na hazina za baraka zilizofichika alisema ya kwamba hata ali baada ya kurejea kutoka ohod akamkabizi hat faatima upanga wake na akasema kwamba uoshe leo upanga huu umefanya kazi kubwa mtume wa salual wasalam alikuwa anasikiliza jambo hili lahat ali mtume sa alm akasema kwamba ali sio upanga wako tu uliofanya kazi kubwa bali wapo ndugu zako kowingine ambao panga zao zimefanya kazi kubwa na mtume salul wasalam akitaja majina ya maswaba sita saba akasema kwamba hata panga zao pia zimefanya kazi kubwa kuhusu hata abutalha answari inapatikana katika riwaya ya kwamba hat anas anasimulia ya, ya kuwa vita vya ohd ilipotrokea watu wakishindwa kwa muda wakaenda mbali na mtume salllahu alh wasallam na hata abutalha akaendelea kusimama kidete mbele ya mtume salalahualh wasalam akimhifadhi kwa ngao yake nataabutalha alikuwa mahiri katika kurusha mishale mpaka alikuwa anavuta upinde kwa nguvu sana na siku ile akavunja upinde mbili tatu alikuwa anavuta upinde kwa nguvu sana mpaka upinde ulikuwa ukivunjika mtu akipita mbele yake akiwa na podo la mishale yake mtume alikuwa anawaambia kwamba mmpatie abutalha mishale yenu کوانی ہوئیو نی ماہیری کٹی کا گروشہ مشاہ لے ہی ویو ممپاتی ہے مشاہ لیینو وقاتیو لے حت ابو تعالیٰ آکا انڈلیا کو سماما بے لیمتو میں صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم حت انس آلی کوانا سماما کوانبا امتو میں صلی اللہ علیہ وآلہ وسلم آکیوانا واتو کو اکو انو وکیچوا ابو تعالیٰ آلی کوانا سماما کوانبا بے ابی انتا و امی یا رسول اللہ یاج لا یوسیبو کا سامن نحری دون نحر wazazi wangu wajitole kwako usi waone watu kwa kuinwa kichwa isije ikatokea hiwi kwamba mshale katika mishale yao uje kupiga wewe kifua changu kipo mbele ya kifua chako habari hii imechukuliwa kutoka bukhari hat anas bin malik anasimbulia ya kwamba hata abutalha kwa ngao moja alikuwa akimhifazina kumlinde mtume shwsaam nata abutalha alikuwa mahiri katiurusha mishale kila ali aliporusha mishale mtume alikuwa naona sehemu ambapo mishaleyake ilikuwa ina pigwa katikawitavya ohd kuna habari ya shairi ali yosoma abutalha kwamba wajhi lewajhikalwaka wa nafsi benafsika alfida uso wangu ni kwa ajili ya kusalimisha uso wako na uhai wangu unajitolea uhai wako kuhusu hata abutalha answari hatumiza bashira ya masahib ameendika hivi ya kwamba abu talaha ansari akirusha mishale akavunja pinde tatu na zidi ya mishale ya maadui akaendelea kuficha mwili wa mtume salllau alihi wasalam akisimama kidete mbele yake kisha kuna habari ya talaha bin ubadullah huyo aliyetangulia alikwa ansari na swahaba huyo alikuwa kutoka kwa, kwa kuraishi siku ya vita vya uhud akimsalimisha mtume sallaualahi wasalam swahaba huyo alikuwa anapokea mishale juu ya mikono yake hatalaha siku ya uhud alishiriki katika vita pamoja na mtume saaasala alikuwa miongoni mwa watu ambao siku ile wakaendelea kusimama kidete pamoja na mtume salal wasalam na wakafanya baiyati juu ya mauti ardh bin zuher akampiga mtume sa mshale hatalha akausalimisha usowa mtume sakwamkono wake mshale ukaenda kugonga kidole chake na kidoechakeiaatia wakati yule alipopigwa mshale wa kwanza sauti ya maumivu ikatoka mdomoni mwake mtume sa akasema kwamba kama angesema bismillah basi angeingia peponi ilhali watu wangemona maelezo ya tukio hilo hilo yanapatikana katika riwaya moja ya sirtulhalbia ya kwamba kaias bin abu hazim anasema ya kuwa mimi siku ya uhud niliona hali ya mkono wa talha bin ubadullah ambao ukimsalimisha mtume ssm kutoka mishale ulikuwa umejeruhiwa vibaya kauli moja inasema kwamba alikuwa amepigwa mkuki enye mkono wake na damu ikamwagika na kwa sababu ya udzaifu akazimia hata ubakr raiatalanhu akamiminia maji juu ya uso wake mpaka akazinduka alipozinduka akawauliza mara moja kwamba mtume ana gani hata ubakr akamwambia kwamba mtume salaul hajambo na yeye amenituma kwako hata butalha akasema kwamba alhamdulilah كل مصيبة بعده جلل يعني سفا زوت انجي ما زين محسو من يزي منغو نا كلا مصيبة ناشيدة نين دوغو بعد يمتمي صلى الله وسلم عائشة أمي إسحاق وليكوا ما بنتي زهت الله wao wameeleza ya kwamba siku ya ohod baba yetu alikuwa amepata majeraha ishirini na manne na jeraha moja lilikuwa juu ya kichwa chake na mishipa ya miguu ilikuwa imekatika kidolo chake kilikuwa ki kimejurihiwa vibaya na majeraha mengine yalikua juu ya mwili wake alikuwa amezimia mtume yake mawili yamevunjika na wake umejeruhika mtume alikuwa amezimia hataha akimuina juu ya mgongo wake akarejea numa juu ya miguu yake katika hali hii kwamba kutoka washirikina angekutana naye naye alikuwa anapigana na mpaka ahai mtume katika pango na akamkalisha katika vita vya ohd zinapatikana habari za maswahaba jinsi walivijitolea natmusleh maud anaeleza habari zao kama hivi ya kwamba siku ya vita vya ohd khaz binwalid alipo washambulia waislamu ghafla na waislamu wakasambaratika na kutawanika maswahaba wachache wakaaja kujumuika kwa mtume haraka haraka ambao idadi yao haikuwa zaidi ya helasini makafiri wakalishambulia eneo hilo kwa nguvu zote ambapo mtume saa salam alikuwa amesimama maswahaba mmoja baada ya mwingine wakimhifadhi na kumlinda mtume saaa sal wakaanza kuuwawa wa shahidi pamoja na wenye kupigana kwa panga warusha mishale wakisimama juu ya sehemu za juu walikuwa wanamrushia mtume mishale isiyohisabika kwa kuona hali hiyo kwamba maadui wanamrushia mtume mishale mingi talha ambaye alikuwa miongoni mwa korash na alikuwa miongoni mwa wahajiri wa maka akiona kwamba maadui wanamrushia mtume saaaa mishale na wanalenga uso wake ye akaweka mkono mbele ya uso wake na kila mshale uliyokuwa unapigwa ulikuwa unapiga una mkono wa talha lakini talha alikuwa hatikisi mkono wake hivyo mishale ikaendelea kupigwa na kurushwa na mkono wa talha kwa sababu ya majiraha ukakatika na akabakiwa na mkono moja tu baada ya miaka mingi katika ukhalifa wa ine katika islam vita ilipotokea baina ya waislamu wenyekwawanyewe wa adui mmoja talha kwa jina la mlemavu yani moja akamwita talhakaamoal umekatika کٹیکا کم حفاظنا کم لنڈم ٹو صلی اللہ علیہ وسلم baada ya vita vya ohda mtumfulani akamuuliza talha kwamba ulipokuwa unapokea mishaleju ya mkono wako je ulikuwa huhisi uchungu na maumivu na sauti ilikuwa haitoki mndomoni mwako akasema kwamba nilikuwa nahisi uchungu na maumivu na nilikuwa si toi sauti ili isije ikawa hivi kwamba mkono wangu utikisike na mshale uje kupiga uso wa mtume sallahualwalh wasalam sadbiabi waas alikuwa miongoni mwa maswahaba walioonyesha ujasiri na ushujaa na unyofu mkubwa aisha binte saad anasimulia kutoka kwa baba yake yeye anasema ya kwamba maadui walipotushambulia mimi nikahawa upande mmoja nikasema kwamba mimi leo nitasalimika lasivyo nitaua washahidi hapo ghafula nikamwona mtu mmoja mwenye usu mwekundu ili kwa karibu kwamba washirikina wa mshinde yeye ye, akajaza kiganja chake kwa changarawe na akawapiga na hapo ghafla mikdad akaaja kati yangu na kati yake ye, yeye mimi nikaamua kumuuliza ny akasema kwamba iwe s huyu alikuwa mtume, ambaye alikuwa aliwanakuita mimi nikasimaaa nikahisi kwamba sikupata maumivu yoyote mimi nikaaja kwa mtume aa na mtume akanikalisha mbele, mbele yake mimi nikaanza kurusha mishale na nasema kwamba we alla huu ni mshale wako e uwe maadui kwa mshale huo na mtume alikuwa alikwanasema kwamba a ukubali dua ya saad e allah urekebishe mishale ya sad e sad wazazi wangu wajitolee leko- kwako sad anasema kwamba yeye anasimburia tukio hili kwamba nilikwa nafanya hivyo na wakati yule nilikwa nahisi kwamba kuna malaika amekuja kati yetu na anapigana na maadui akiwa pamoja nasi lakini wakati ule mtu fulani akaniambia kwamba huyu alikuwa mtume saaaw salam inaonekana kwamba kulikuwa na hali mbalimbali za kashf au mbalmbaliaau kuliwaaaa urekebishe lengo lake na shabaha yake na ukubali dua yake mpaka nilipomaliza mishale yote ya podo langu mtume sala salam akanipatia mishale ya podo lake na akanipatia mshale moja usio na mwamba na mshale ule uliko amkali zaidi kuliko mishale mingine alama alamazori ameendika kwamba siku ile saad akarusha mshale elfu moja wakati wa vita vya ohod mtume sallaulsala alipobakiwa na masahaba wachache wakati ule kuhusu saad bin abi waas amiza bashir masab amendika hivi katika sir khatamanabiyin ya kwamba saad binwaas mtume sam alikuwa anamkabizi mwenyewe mishale nahasad alikuwa anawarushia maadui mishale kwa nguvu sana safari moja mtume akamwambiha saad kwamba wazazi wangu wajitole kwako endelea kuwarushia mishale sad hadi umri wake wa mwisho alikuwa nakumbuka maneno hayo kwa kujivunia sana na alikuwa anaeleza habari hizi rivaya moja inasema kwamba kamba sababu yabibuawsanasimulia yakuwa siku ya ohod mtume salalwsala akatoa mishale kutoka podo lake na akanisambazia na mtume akasema kwamba rusha mishale wazazi wangu wajitolee kwako kwa. hataalii anasema ya kwamba mimi siku mwona mtu yeyote isipokuwa saadu bin abii wakas kwamba mtume amemwambea dua hiyo kwamba wazazi wangu wajitolee kwako mtume salah salam wakati wa vita vya ohd alai kw amemwambea saad kwamba wazazi wangu wajitolee kwako endele kurusha mishale ewekijanamwnye nguvu endelea kurusha mishale kini katika bukhari kuna riwaya nyingine ya kwamba katika historia pamoja na hasaad kuna jina la bin awam vilevile ambaye mtume alikuwa amesema kwamba fidaka abii wa ummi yaani wazazi wangu wajitolee kwako vivyo hivyo kuna habari ya kujitolea kwa hatabudha jana کٹ کر روایا مودا انا پاٹیکا نا یا کٹی کا ویٹا ویا اہت حتبو د جانا کٹیکا کم حفاظ ٹم صلی اللہ <سؤال> علیہ وسلم علی کو آم جی فائیاں کو گا یا akasimama mbele ya mtume mntume wa salahualai wasalam akielekeza uso wake kwake na kila mshale uliokuwa ukirushwa ulikuwa unakuja kugonga mgongo wake iye alikuwa amesimama akiinama kidogo na alikuwa anapokea mishale yote juu ya mgongo wake mpaka mishale mingi ikaaja kugonga kwenye mgongo wake kuhusu uimarawatabudajana meabishr ameendika hivi ya kwamba abudajana kwa muda mrefu akaendele kuficha mwili wa mtume saa salm kwa muili wake na kila mshale na jiwe alikuwa anapokea juu ya mwili wake mpaka mwili wake ukajeruhiwa vibaya lakini hakutoa sauti ili isije ikawa hivi kwamba kwa sababu ya kutikisika kwake mwili wa mtumesa salam upate mshale fulani isha hatsahal bin hunef huyu pia alikuwa miongoni mwa masahaba wa kubwa wenye daraja ambao siku ya ohd wakaonyesha uimara siku ile wao walikuwa wamefanya bayat ya mtume saa salm juu ya mauti yeye wakati ule akaendelea kusimama kidete akiwa ngao yake nakwa sababu ya ushambulio ya maadui wa islamu walipo walipusambaratika yeye sikuile kwanyaba ya mtume sazma akarusha mishale mtume akasema kwamba mkabizi sahal mihale kwanikurua miale nirahisi kwaiiyak kishakuna habarianamkea swhabia hatume ammara ambaye katika vita vya ohd aliuniha ushujana ujasiri wahaliyaju na mama huyo alikuwa swhabia moyekunesha uushuja na u jasiri wahalia ju jinalake kamili lilikuwa umme ammara mazinia jina laht ume ammara lilikuwa nuseba lilikua jinalake halisi huyu alikuwa mke wahatzalbn asim yeye alieleza ya kwamba siku ya vita vya ot mimi niliondoka ili kuona hatumea mara mwnyemwe anasimbulia kwamba nikaondoka ili nione kwamba watu wanafanya nini nilikuwa na mtungi uliojawa na maji ambao nikaubeba ili kuwanywesha watu wenye upata maaha mpaka nikafikamtume sallahulwasalam wakatil alikua katikati ya masahaba na wa yani ya ya mwanzo vita kisha waka pale wakatilaaaaaiinaza ishaafula mashaba wakasambaaiaa aili washirikia wakashambulia toka pande ne kwa kuona hali hiyo mimi nikaanza kupigana nao mimi kwa kupitia upanga nilikuwa nawazuia maadui ili wasije karibu ya mtume na pia nilikuwa nawarushia mishale kwa kutumia upinde wangu mpaka mwenyewe pia nikapata majeraha alikuwa pata majeraha Ali juu ya bega lake alipoulizwa kwamba nani akakujeruhi ye akasemaa kwaba bni amia atume amara anasimulia ya kwamba waislamu waliposambaratika ibni kamea akasogea mbele akisema kwamba niambieni ambieni muhammad yuko api leo kama akisalimika basi mujue kwamba mimi sitasalimika yani leo ye atabaki la sivyo mimi nitabaki ye alipokuja karibu anasema kwamba mimi na musa bin omer tukazuia njia ya yake wakati uli akani shambulia na akani jeruhi yaani unaniuliza kuhusu jeraha la bega ye alikwa ame ni jeruhi mimi nikamshambulia mara nyingi lakini adui huyo wa mungu alikuwa amevaa deraya mbili baadhi ya maulama wameendika ya kwamba katika wita vya ohd nusaba mume wake azal bin asim na vijana wake wawili khubab na abdullah wote walikuwa wamekwenda kupigana vita na mtume saa salam alikuwa amewaambia wote ya kwamba mwenyezi mungu awatirimshie rehma awatirimshie ni rehma na riwaya moja inasema kwamba mwenyezi mungu atie baraka kwenye nyumba yenu na dua hii mtume alipofanya hat ume amara yani nusaba akamwambia mtume salllahualhwalhi wasallam kwamba tuombe kwa allah kwamba sisi tuwe pamoja nawe katika peponi mtume akasema akifanya dua kwamba eve allah uwafanye kuwa marafiki zangu katika pepo wakati yule ume amara akasema kwamba sasa mimi sijali kitu chochote kwamba mimi napata gani katika dunia hii dua hii nimeipata hiyo inatosha kwangu mtume siku ya nilipokuwa naona kulia na kushoto nilikuwa namwona yeye alikuwa anapigana na maadui kwa ajili ya kulilinda mimi katika vita vya saume amara akapata majeraha kumina mawili na kulikwa na majeraha ya mikuki na panga vilevilesmeenika vyakwamba mwanamke muislamu ambaye jina umme amara akishika upanga mkononi akipigana na maadui akafika kwa mtume sawaa wakati ule abdulah bin amea akasogea mbele ili kumshambulia mtume mama huyu muislamu akaja mbele na akapokea ushambulio huyo juu yake na na kisha akamshambulia kwa upanga wake lakini alikuwa alikuwa alikuwa mwanamke hivyo hakuweza kumshambulia vizuri ibni kamia akitoa sauti ya hasira na akikata safu za waislamu akaa mbele na masaba wakamzuia wa lakini huyu akafika karibu ya mtume na akifika karibu tu akashambulia juu ya uso wa mtume salai salam kwa nguvu sana mpaka mioo ya masahaba ikatetemeka talha akaja mbele kupokea ushambulio huo juu ya mkono wake lakini upanga wa ibnikamia ukakata mkono wake na ukaaja kupiga juu ya bega la mtume saa salam mtume hakupata majiraha kwani mtume alikuwa amevaa ndera ya mbili na pia nguvu ya ushambulio ilikuwa imepungua kwa sababu ya talaha lakini kwa sababu ya ushambulio huwa wa ghafla mtume akaanguka chini na ibni kamea akapiga takbira kwa furaha kwamba mimi nimemua muhamad sallahalihi wasalam ibni amea akimshambulia mtume samna kupiga nara ya furaha akarudi nyuma na ye akaelewa katika zana yake kwamba mimi nimemua muhammad salalahualhualhi wasalam wa lakini mtume alipoanguka chini hataalihatalha wakamwinua mara moja na kwa kujua niuso za waislamu zikangaa kwa furaha kwamba mtume salalahualihi wasalam yuusalama sasa nguvu ya vita polepole ikaanza kupungua kwani makafiri kwa utulivu huo walikuwa wamelegea kidogo kwamba muhammad sm amekusha uwawa shahidi hivyo wao wakaacha kupigana vita na wakaanza kuwaangalia watu wao waliouwawa na pia wakaanza kuharibu maiti za waislamu na upande wa pili waislamu pia wengi wao walikuwa wamekusha sambaratika katika vita hii kuna habari za maongezi pamoja na abu sufian na jinsi makuraish walivyorejea nyuma siku ya ohod mtume sal salm pamwe na masahaba zake alipopanda juu ya mlima makafiri pia wakaja nyuma yake hivyo katika riwaya ya sahih buhari inapatikana kwamba abu sufian akasema mara tatu kwamba je katika watu hawa muhammadm yupo mtume sm akawazuia masahaba kumjibu kisha yeye akasema mara tatu kwamba je katika watu yupo mwana wa abukahafa yani abubakar kisha akawauliza mara tatu kwamba je katika watu hawa yupo ibnikhatab yani umar kisha akarejea kwa wenzake na akasema kwamba watu hawa wote wameuwawa kwa kusikia hayo hat mar hakuweza kujizuia na akasema kwamba ewe adui wa mungu wallahi umesema uongo watu ambao umetaja majina yao wote wako hai na jambo ambalo unalichukia bado kwa ajili yako yapo mingi hii ni riwaya ya buhari abu sufiana akasema kwamba vita hii ni kisasi cha vita vya badhar na vita ni kama ndo mara anashinda moja na mara anashinda mwingine nini mtawakuta watu katika vafu ambao pua yao na masikeo yamekatwa yani maiti zao zimeharibiwa ye akasema sikutoa amri ya kufanya hivyo lakini pia siku sikuona kwamba ni jambo la aibu kisha akaanza kusoma maneno kwamba uluhubl ulu, ulu yani hubl ishinde sanamu ya hubl ashinde mtumi akasema chi hamtamjibu mjipu masoba akasema kwamba iyo mtumi wa allah tusemenini mtumi akasema kwamba semeni allahu ala wa ajal mwenyezi mungu ndiye mwenye shani ya juu na wa, sema, ni mkubwa kisha abu sufian akasema kwamba uza ni sinamu letu nanini hamna uza mtume kwa kusikia hayo akasema kwamba je hamta mjibu bin azib anasema kwamba masahaba wakasema kwamba iwe mtume wa allah tusemenini mtume sallau salam akasema kwamba semeni allahu maulana wala maula lakum mwenyezimungu ni msaidizi wetu na nini hamna msaidizi yeyote kisha abu sufian akawaambia waislamu kwamba mwakani katika medhani ya badhar tutakutana nani tena hapo mtuma aa salam akamwambia mtu mmoja katika maswaba zake kwamba sema kwamba ndio hiyo ni ahadi kati yetu na kati yako hasmid abshir ama saheb ameandika katika sirkhatma nabiyini ya kwamba upande mmoja wa islamu walikuwa wanawaangalia watu waliojeruhiwa na upande wa pili katika meedani ya vita makuraish wa makka walikuwa wana haribu maiti za waislamu wali wa shahidi yani walifanya kazi hii kwa ukatili sana na walifanya kile walichofikiri moyoni mwao pamoja na maiti za waislamu kina mama wakuraishi wakakata puwa na masikio ya waislamu na wakatengereza mikuki yao na wakavaa na mke wa abu sufian akatafuna ini ya hadhamza na sawana kauli sarwilliam mor makuraishi wakaharibu sana maiti za waislamu na viongozi wa makka wakaendelea kutafuta maidhi ya mtume sasam katika medhani na katika kuona manzari haya macho yao yakasubiri sana lakini hawakukuta kitu ambacho wasingeweza kuikuta yani mtume hakuwepo kule na wakikata chamaa baada ya kutafuta maiti yake abu sufian pamwe wa na wenzake wachache akaelekea upande wa mlima ambapo waislam walikuwa wamejumuika na akisimamakaribu yake akaita kwamba ini waislamu ye muhammad yupo kati yenu mtume akasema msi lolote na mwaswapa walipoka kimia yeye akauliza kuhusu abubakar na omar hapo pia sawa na kauli ya mtume hakuna mtu aliye mjibu hapo akasema kwa sauti ya juu kwa kujivunia na kwa ufahari kwamba watu hao wote wamekufa kwani kama wangekuwa hai basi wangetoa majibu wakati lha umar hakuweza kujizuia na akasema kwamba ewe adui wa allah unasema uwungo sisi sote tu hai na mwenyezi mungu kwa mikono yetu atakuzalilisha abu Sufyan, kwa kutambua sauti hat mar akasema kwamba uauamasaa masahaba wakiona amri ya mtume wakanyamaza mtume alikuwa zua mwanzoni lakini mtume ambaye alikuwa ali amri ya kukakimia jina jina lake jina la ya mtume mtume akakosa utulivu na akasema kwa amba, kwa nini sohabba, akasema kwamba kwamba nini hamjibu tujibu semeni allahu wa ala waajal ndiye mwenye shani ya juu na namwenye utukufu abusufiana akasema kwamba lanal la uzza wala uzza lakum uzza ni pamoja nasi, na si nanini hamna uza mtume sah salam akawambia masahaba asemeni allahumaulana wala maula lakum uza ni kitu gane mungu yu pamoja nasi ni msaidizi wetu na nini hamna msaidizi yeyote kisha abu sufiana akasema kwamba vita ni kama ndoo mara inapanda mara inashuka hivyo siku ya leo muichukulie kama kisaasi cha siku ya badhar na katika midhani ya vita mtakuta maiti ambazo zimeharibiwa mimi sikutoa amri yake lakini nilipojua kwamba watu wangu wamefanya hivyo sikuchukia kitendo chao na kati yangu na kati yenu kuna ahadi ya kukutana tena katika mwaka ujao katika sehemu ya badr ya akatoa na Abu kwa hayo watu badar swaba mojachian ei a uraash likaelekea upand wa la ajabu maaaaandiawamba hii ijambo a aabu aa uaaaha aapata ushindi zidi ya waislamu na kwa mujibu wa mambo ya kizwahiri kama wangetaka basi wangeweza kunufaika na ushindi huo na njia ya kuishambulia madina ilikuwa wazi kwa ajili yao lakini ni mpango wa mungu ya kwamba mioyo ya kurash ilikuwa imeshikwa na haiba ndani kwa ndani nao wakiona ushindi huo ukitoshakwao amba waliko amepaakaika wa maidani ya ohd wakaonakwambanivema kureji a makka harakaharaka haraka. lakini pamojana hayo mtume sal kwawazo lakucukua tahazari zaidi akapeleka kundi moja la masoaba sabini waki vemo abubakar na hastu bar a akapeleka niuma yajeshi la kuraisi hini riwaya ya buai wana historia wa kawaida wanaeleza kwamba mtume salalahualah wasalam alimpelka hatali na kwa mujiburiwa zingine akapelka saabwaas numa ya ra awamwaeaa wama ehia orah iania yakuishambulia ainaumkawamwarakipaa u yanana aaembeaaasime kwamb wanarejea upande wa maka na hawana ya kuishambulia madina na kama wawe wamepanda farasi basi mujue kwambaniayao sio njema na akawasisitiza aka kwa hali ya jaziba ya kwamba kama wajuoah wakati huu wakishambulia madina basi ala ukipigaa nao ladha wa ya wao wow. hivyo watu wa mtume tutawaonesha wakaenda kuangalia na katika muda si mrefu wakaja na habari hii kwamba jeshi la quraish linaelekea maka msuleh maud raillahu taalaanhu akieleza tukio la mtume sa salam alipopata majeraha na akazimia na kuanguka chini anasema kwamba baada ya muda y mtume akazinduka na masahaba wakakimbiza waka watu katika medani ili waislamu wajumuike tena jeshi lililokuwa limekimbia likaanza kujumuika tena na mtume mtumisa salam akiwa pamoja nao akaenda upande wa mlima na jeshi hili lilipojumuika karibu na mlima abu sufian akasema kwa sauti ya juu kwamba sisi tumemua muhamad sall wasalam mtumi sall wasalam hakutoa jibu lolote la abu sufian ili isije ikawa hivi kwamba maadui wakijuwa kusu halihalisi wa washambuliye wa wa tena na waislamu washambuliwe wa tena na maadui na abusufia alipoa kwamba hakupata jibu lilote ktoka jeshi akaislam akaway kwambawaoa aka kaa sauti ya juna akasma kwaba tumemua aubaa aufiaaii a aliyekuwa na jaziba yeye akataka kusema katika jibu lake kwamba sisi kwa fazili yala tuko hai na tuko tayari kupigana nani lakini mtume akamzuia kufanya hivyo ili waislamu wasipate shida akasema unyamaze hapo makafiri wakapata yakini kwamba mwanzilishi wa islam na watu wake wote sisi tumewa ua hapo abu sufian na wenzake wakapiga takbira kwa furaha kwamba kwambao olo hubul sinamuletu hubul shani yake iwe cu ambaye leo amemaliza islam ameangamiza islam amuslehma anasema kwamba mtume mtu sallaul wasalam ambaye juu tangazo la mauti yake juu tangazo la mauti ya, ya abubakar juu yatangazo la mauti ya umar aliku anawasihi masohaba wakae kimya ili e isije ikawahivi kwamba waislamu washambuliwetena wa na makafiri na waislamu wachache wa uwawe kwa mikono yao ha sasa hapo swalilipo ibuka la hishma ya mwenyezi mungu mmoja na nara ya ushirikina ilipopigwa kwenye medani roho yake ikakosa utulivu na akawambia maswahaba kwa jaziba ya kwamba kwa nini hamjibu waka sema ya akasema semeni Allahu ala, ala wewe unasema uongo kwamba shani ya imekuwa juu huu ni uongo wako mwenyezimungu ndiye wahdahulasharik na ndiye mwenye heshima na shani yake iko juu na hivyo mtume akawapatia maadui habari kwamba yuko hai na ahari ya jibu hili iliyotokea kwa makafiri ni ya kwamba japokuwa matumaini yao yakaangamia ya kwa jibu hilo na japokuwa mbele yao walikwepo waislamu wachache tu waliopata majeraha ambao kuwashambulia na kuwa ua ilikuwa mumkin kwa kanuni ya kidunia wao hawakuweza kuwashambulia tena na ushundi waliokuwa wamepata wakifurahia ushindi huo huo wakarejia makaa hmusleh maud ameeleza tukio hilo kwa njia mbalimbali katika maineo mbalimbali ambayo nitaeleza katika siku za usoni wakati huu kama ninavyoendelea kusema kuhusu dua muendelee kuwaombea wapalestina na kuhusu hali zao tumesikia kwamba katika gaza juhudi inaendelea kufanywa ya kusitisha wita huenda serikali ya kiisraeli pia iku kwa kiasi fulani lakini kuna uwezekano wa kutokea vita karibu na mipaka ya lebnan na asari yake tena itapatikana au itatokea juu ya wapalestina wa west bank hakuna nishani wala alama ya uadilifu inayopatikana katika serikali za kimagharibi na sasa watu wao wandishi wao wenyewe wameanza kuandika wazi na kinaga ubaga kwamba zuluma inaendelea kuruka mipaka yake yote viongozi wa marekani kwa ajili ya kuboresha na kuinua uchumi wao wanaendelea kusambaza vita hizi na kwa sababu yake kipato chao kinaendelea kuongezeka kwani vivanda vya silaha vinaendelea kuzalisha zaidi silaha na sasa wachambuzi wao wenyewe wa wameanza kusema ya kwamba marekani kwa ajili ya kuboresha uchumi wake inaendelea kuendeleza vita hii na inaendelea kusambaza ufisadi katika dunia hawajui ya kwamba watu hawa hawawezi kusalimika na mkamato wa mwenyezi mungu na wahamadia kwa kutumia maombi na kwa kutumia mawasiliano yao watoe mchango wao ili kuisalimisha dunia kutoka mahangamio siku za nyuma kulikwa na habari hii ya kwamba ejensi ya un yenye kutoa msaada kwa kuwa marekani na uingereza imekataa kuwapatia msaada na wamesema kwamba watu wao kumi na moja kumi na wawili walikuwa wameungana na hamas hivyo wamekataa kuwapatia msaada na hatua hiyo wameichukua ili kuwalazimisha tu kukubali mambo yao na hakuna jingine lakini tumepata mshangao ju ya jambo hili ya kwamba kama nchi hizi za kimagharibi zimesitisha msaada hatujapata kusikia habari hii kwamba kwa nini nchi za kiislamu ambazo zina mali ya kifedha mali ya mafuta hazikutangaza kwa kwamba sisi tutatoa msaada huo kwani ejensi kwa kwa ya un imesema kwamba tusipata msaada hatutaweza kuwasaidia watu wa gaza baada ya februari mwenyezimungu azijali nchi hizi za kiislamu kutoa mchango wao katika dunia na ufisadi wa dunia pia upate kuisha sasa kuna hatari ya kutokea vita zidi ya iran vilevile vile. na pia muwaombe wa ahamadia wa yemen mwanajumu ya mmoja mwenye ikilasi ambaye aliko ametiwa ndani asipopata tiba na matibabu sahihi alifariki dunia tunapata maelezo kwa shida tu lakini muwaombee watu ambao wamezingirwa na shida na matatizo na tukipata maelezo zaidi inshallah nitasalisha jeneza ya marehemu pia muwaombee waahmadia wapakistan kwa ajili ya kujipatia maslahi za kisiasa dhaima waahmadia wanashambuliwa na wanalingwa na pia kuna hatari kutoka kwa baadhi ya vyama vyenye msimamo mkali wahamadia wanapata hatari mara mbili moja wakiwa wananchi na moja wakiwa wahamadia pia maaombee wakazi wa rabwa na miji mingine mwenyezi mungu awalinde na awaweke kwenye uhifadhi wake na shari za wenye shari awarudishie kwao mwenyezi mungu awalinde waahamadia wote kwenye kila nchi na dunia itambue uhakika huu kwamba bila kurejea kwa mwenyezi mungu hakuna njia kwajili yao hakuna njia kwa kwajili yao na kheri yao imo katika hilo tu kwamba wamtambue mungu na wamkubali alitumua na allah mungu awajalie الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات I