أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نصيب اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين أنا بيتا في أهود نيلك ونايريزا كاولي أليزو أبو سفيان alipokuwa akieleza ukubwa wa masanamu yake na jinsi mtume mtukufu salallahualihi wasalam alivyodhihirisha ghera kwa ajili ya allah kama nisemavyo namna ambavyo mtume sallauali wasalam alivyoonyesha ghera kwa ajili ya allah na hata katika hali hizi pia akawaambia maswahaba zake kuinua jina la allah kuhusu madha hiyo nitaeleza maelezo mengine maud ana anasema ya kwamba inapatikana katika hadisi ya kuwa katika vita vya ohod abu sufian aliposema kwa nguvu zake zote ya kwamba lana uza wala uzza lakum yani tunasaidiwa na sanamu letu la uza lakini nini hamna msada wa sanamu lolote wakati yule mtume wa swaalam akawaambia waislamu ya kwamba semeni ya kuwa lana maula wala maula lakum mlinzi wetu na msaidizi wetu ni mungu wetu aliye hai mwenye nguvu lakini nini hamna mlinzi wala msaidizi yeyote anasema ya kwamba huo ulikuwa ushahidi wa kimatendo wa ukweli wa anta maulana ya kwamba hata chini ya kivuli cha panga wao wakasema kwamba mungu anaweza kutusalimisha kisha yeye anasema katika sehemu nyingine ya kwamba sauti ilipoingia masikioni mwa waislamu ya kwamba mtume sallaualh wasalam ameuwa washahidi wao haraka haraka na wakaondoa maiti kutoka kwa mwili wake wakapata kujua ya kwamba bado mtume yuko hai na anapumua wakati ule kwanza kabisa ukaongolewa msumari wa kofia yake ya chuma msumari huo ulikuwa hautoki ndipo saba mmoja akaungoa kwa meno yake na kwa sababu yake meno yake mawili yakavunjika kisha maji yakamiminiwa juu ya uso wake na yeye akazinduka masoaba wingi walikuwa wameshasambaratika na kundi moja la masahaba wachache lilikuwa karibu yake mtume akawaambia kwamba sisi sasa tunatakiwa kuelekea upande wa mlima hio akiwa nao akaenda karibu na mlima na kisha jeshi lilobaki pia likaanza kujumuika polepole pole. jeshi la makafiri lilipokuwa likirudi abu sufian akataja jina la mtume salalwasalam kwa sauti ya juu na akasema kwamba sisi tumemua masahaba wakataka kumjibu lakini mtume akawazuia na akasema kwamba huo sio muda wake watu wetu wamesha baadhi yao wameuawa na wengine wamejeruhiwa sisi ni watu wachache tuliopo hapa na kisha tumechoka sana jeshi la makafiri ni ltatu na wote wakusalama katika hali ya namna hiyo si vizuri kumpatia jibu kama wanasema kwamba wameniua wache waseme u hivyo sawana muongozo wake masahaba wakaka kima abu sufian alipokosa ibu e akasema kwamba sisi tumemua abubakar mtume akawazuia masahaba kumpa jibu na akasemakai yeye kama anasema mwacheaseme hivyo masahaba wakakakimia abu sufian alipona kwamba hakupata jibu lolote akasema kwamba sisi tumemua umar had umar alikuwa na tabia kali akataka kunena lakini mtume sallaualhi wasallam akamkataza baadaye yeye akasema had akasema ya kwamba nilikuwa na nia ya kusema ya kwamba wewe unasema kuwa sisi tumemua umar ila hali umar bado yupo ili kukata kichwa chako ku. kwa vyote vile mtume sallaw wasalam wa akamkataza kumjibu abu sufian na abu sufian alipoona ya kwamba hakupata jibu lolote ye akapiga takbira kwamba ulo hubul, ulo hubul. yani hubol la sinamula hubul ambalo abu sufian alikuwa akiliona kuwa mkubwa shani yake iwe juu shani ya hubul iwe juu yani hubul wetu amemua muhammad saahi salam na wenzake wuti kwa kuwa mtume w alikuwa amewazuia masahaba kunena au kutoa jibu lolote hivyo hata sai pia wao wakakaa kima lakini mtume huyo wa mungu ambaye kwa kwa kwa, kwa kusikia kusikia kusikia habari habari habari ya ya ya kifo kifo chake alikuwa alikuwa amesema amesema kwamba kwamba msimpe jibu jibu na msimpatie kus ara k us aa na msimpatike um jibu lolote na aliyekuwa akisema mara kwa mara ya kwamba wakati huu jeshi letu li limesambarathika na kuna hatari maadui wasije wakatushambulia tena hivyi muendelee kusikiliza maneno yake kwa ukimya sauti ilipoingia masikioni mwa mtu huyo mtakatifu kwamba uluhubululuhubul shani ya hubul iwe juu shani a hubul iwe juu inyanulike hapo ikachimka jaziba yake ya, ya tauhidi kwani sasa halikuwa swala la muhammad mtume wa allah sasa halikuwa swala la abubakar wala umar sasa ilikuwa ni swala la hishima ya mwenyezi mungu mtume akasema kwa jaziba sana ya kwamba nini kwa nini hamto ijibu wakasema ya rasulllah sisi tujibuje mtume akasema semeni allahu ala wa ajal allahu alawa ajal hubu ni kitu gani shani ya mwenyezi mungu iko juu shani ya allah iko juu huu ulikuwa udhihirishaji mkubwa wenye shani wa jaziba yake ya tauhidi mtume akawazuia maswahaba kujibu mara tatu jambo ambalo linadhihirisha ya kwamba mtume alikuwa akijua uzito wa mudha ule alikuwa najua kwamba jeshi la kislam limesambarathika na wapo watu wachache tu walio pamoja naye masoba wengi wamejeruhiwa na wengine wamechoka mno maadui wakijua kwamba sehemu moja ya jeshi la kiislam imejumuika sehemu fulani wasije wakawashambulia tena lakini licha yakuwa na hali hizi ilipotokea swala heshima ya mungu yehakuvumilia kukakimiana akaona ya kwamba maadui wakijua au wasijue hata kama watushambulie na watuangamize sisi hivyo akawaambia maswahaba kwamba kwa nini mmeka mmekakimia na kwa nini hamjibu ya kwamba allahu aza wajal llahu azawajal maelezo hayo yote ameyaeleza katika maelezo ya sura alkosr kisha sehemu moja anasema ya kwamba viongozi wa kubwa wa makka mtu anayetaka kusoma maelezo haya basi asome katika tafsiri kabir na pia yapo mambo mengine pia mingi ili kuongeza elimu mtayapata huko kisha anasema viongozi wakubwa wa, wa maka walionuia kuumua mtume sallaualhi wasalam je leo katika dunia hii yupo mtu mwenye kutaja jina lao katika medani ya ohud abu sufian alikuwa amenena na akasema kwamba je muhamad sallhualhwasaam yupo kati yenu na alipokosa jibu lake ye akasema sisitumemua muhamad saualh wasala kisha akanena kwamba je abubakar yupo kati yinu na aliposhindwa kupata jibu lake akasema kwamba sisitumemua abubakar vilevile kisha akauliza kwamba je mar yupo kati yinu na alipokosa jibu lake vilevile akasema kwamba sisitumemua omar lakini leo nendeni na kwenye kona za dunia mwiteni abu jahl kiongozi wa makafiri na mwenzake wa mtangazaji huyo nasemeni kwamba je abu jahel yupo miongoni mwenu mtaona ya kwamba juu ya jina la muhammad sallam, zitaanza kuinuka mamilioni ya sauti na dunia nzima itatamka ya kwamba ndio muhaa yupo kati yetu kwani sisi tumejaaliwa heshima ya kumwakilisha yeye lakini mkimwita abu jahl hamta sauti yoyote ikiinuka kutoka sehemu yoyote ya dunia kizali cha abujahl kipo duniani hadi leo lakini hakuna mwye ujasiri wa kusema kwamba mimi ni kutoka kizali cha abujahl huenda watakwepo kizali cha utba na shaba vilevile katika dunia lakini ye yupo asemae kwamba mimi ni cha utba na shaba basi ni jina pekee la mtume salalahuali wasalam ambalo aliliinua mwenyezi mungu na akalifanya kuwa juu kisha hatmasihemau salatu wasalam anasema ya kwamba masaibu yanayoafikia manabii hata katika hizo pia kunakuwa na maelfu ya siri ya mwenyezi mungu mtume sallaulwasalam alikuwa akipata masaibu mengi kuna riwaya ya kwamba katika vita vya ohud yeye alikuwa amepata majeraha sabini ya panga na kwa kuona hali ya kizwahiri ya waislamu kuwatete makafiri wakafurahi sana hivyo kafiri moja ya kwamba mtume sasalam na masahaba zake wakubwa vote wa wa watakuwa wameuawa akasema kwa sauti ya juu kwamba ye muhammad yupo kati yenu a msime jibu ukimia huo ukamfurahisha zaidi ya kwamba atakuwa amekufa tu ndiyo maana hakupata jibu lolote kisha yeye akauliza kuhusu abubakar hata hivyo hakupata jibu lolote kisha yeye akatoa sauti kuhusu h hakuweza kujizuia ye akasema kwamba ewe menye bahati mbaya unasema nini wote wako hai inakuwa muhimu kuona shida za namna hiyo lakini natija yake inakuwa hivi ya kwamba mtume saawasalam akasema sasa baada ya leo makafiri hawata tushambulia hayo aghlabu alikuwa amesema wakati wa vita vya handhaki na kwa kuwa hiyo ni riwaya ya malfuzat yawezikana kwamba mwandishi atakuwa amekosea kuendika baada ya vita vya handhaki mtume alikuwa amesema kwamba sasa makafiri hawatatushambulia bali sisi tutawashambulia makafiri wakati wa kutoka kutoka makka mtume saa salam alikuwa na muda mgumu kiasi gani lakini sasa mwenyezi mungu alikuwa amebadilisha hali zote kisa cha kifo cha kishahidi cha hansla kinasimuliwa katika vita hiyo hiyo inapatikana kisa cha swahaba mwingine cha ujasiri wake na jinsi yeye alivyojitolea uhai wake katika mapenzi ya mtume huyo alikuwa swahaba ambaye mkewe anasema kwamba mume wangu alipojua kuwa mtume ameondoka kwenda vitani mume wangu alikuwa na wajibu wa kuoga baada ya janaba lakini kwa kusikia habari ya kuondoka kwa mtume salam akatoka haraka haraka kutoka nyumbani ya kwamba hata hakuna umuhimu wa kuoga na akachukua upanga na kuelekea kwenda vitani wakati wa vita kutokea safari moja akafika mbele ya kiongozi wa makafiri abu sufia alikuwa amepanda farasi hnl akambamia farasi yake na akamjeruhi na kwa sababu yake abu suf akaanguka chini a uf akianguka chini akaanza kupiga kelele huko ukun aka akaniosha upangawakena akataka kumcinja abusufian lakini wakatiuleule shadad bin us aaa saaai aa bin aswad vile alipo ye akamua wi sanaaasaasamuaa akasema kuhusumaaji hati hanzla ya kwamba mwenzenu yani hatu hanzla malaika wana katika riwaya moainapatikana hivi kwamba mimi ninawaona malaika ya yakuwa wao katikati wa katika wa wa ya mbingu na mbinguna wakiwa na maji safi katika viomba vya feza wanaosha maiti hatihanzla jinala mkehat hanzla, Jina hanzla. lilikuwa jamila na huyo alikuwa binti wa abdullah bin ubay bin sulul ongozi wawanafkina dada wa hati abdla i abdllah bin ubay bin slul hat jamila akasema yey a hat hanza aiwekua eaaita kia haliajnaa yai y aikuwa aaayaka mte awakusiia sauti hataia akasa wa adio a aa aamaiya uli usiuwa kwanza hat hanzla kwa hat jamila ambao siku ya kuamkia ikatokea vita vya ohd riwaya moja inasema kwamba jamila alisimulia ya kuwa hansla aliposikia kwamba mtume ameondoka ili kupigana na mahadui ye pia akaondoka bila kuoga usiku ule, ule ha jamila akaona ruiya ya kwamba ghafla mlango mmoja umefunguka mbinguni na muumee hat hanzla akaingia mle kisha mlango ule ukafungwa rivaya moja inasema ya kwamba hatjamila alikuwa amewafanya wanawake wanne wa, wa, wa kaumo yake kuwashahidi jambo hili kwamba hansla amesha jamiana nami na yeye akalazimika kufanya hivyo ili watu wasipate mashaka juu ya uja uzito wake watu huwa wanazalisha mashaka wanasema maneno siku hizi pia wapo watu wa aina hiyo wanaoleta tuhuma za namna hizi kwa vute vile hatjamila mwenyewe akawafanya mashahidi ili kuondoa mashaka hayo hajabila anasema mwenyewe kwamba nikafanya hivyo sababu yake ni kwamba nilikuwa nimeona katika ndoto ya kuwa mlango mmoja umefunguka mbinguni na mume wangu akaingia mle hivyo nikajua kwamba wakati wa wahansla umeshawadia na mimi usiku ule nilikuwa nimepata ujauzito kutoka ujauzito huo akazaliwa abdulabid hanzla qurash baada ya kumua hanzala hawakukata viungo vya mwili wake kama vile masikio pua na macho kwani baba yake abu amir aliyekuwa padre aliekuwa pamoja na qoraish كٹوكیو لاكی فوجا كی شاہی دین ربھی ہت سال ربھی آلی شیری كی كٹیكا وی ٹا ویا بدر نكا ااہی دی وی ٹا و اہت سی كو یا ویٹا وے سر سلم آ كا سی ما نانی یا تاریف یا سال بین ربھی ام ٹو موجا كا سی ما میمیكا والیو وا ہت ساد كو مو نمٹو آ y akasema mtume sam amenituma ili nimfikishie habari yako ili nipeleke kwake habari yako hasaadha akasema ya kwamba umsalimie mtume saawwasalam na ukamwambie ya kwamba mimi nimepata majeraha kumi na mawili ya mkuki na wenye kupigana nami wamefika motoni yani wote waliopigana nami nimewaua na uiambie kaumu yangu kwamba hawatakuwa na uzuru wowote kwa allah kama mtume saai salam akiuwawa shahidi na kati yao atabaki mtu yeyote kuwa hai inasimuliwa ya kwamba mtu aliyemwendea alikuwaat ubay bin kab razilau taalaanhu hasa akamwambi ubai bin kab kwamba uiambie kaumu yako ya kuwa saad bin rabii anasema ya kuwa mwogope mwenyezi mungu na riwaya moja inasema kwamba ahadi ambayo usiku wa akba mlikwa mmefanya kwa mtume saa salam muikumbuke ahadi ile wallahi kwa allah hamtakuwa na uzuru wowote kama makafiri wakimfikia nabii wenu salu salam na kati yenu atakwwepo mtu aliye hai yani mnatakiwa kujitolea uhai wenu kwa ajili ya mtume sawna kwa ajili ya dini yake hiyo ilikuwa jaziba ya masahaba kwamba wakati wa kufa walikuwa na wazo hilo tu kwamba sisi wajibu wetu ni kumlinda mtume bin atubabinqahab anasimulia kwamba mimi nilikuwa bado kwa saad ndipo kifo chake kikatokea wakati ule alikuwa amejeruhiwa vibaya mimi nikaaja kwa mtume sa na nikamweleza yote wamba niliongea naye na hi ndiyo hali yake na yeye amewawa shahidi mtume hapo akasema kwamba mwenyezimungu amre himu yeye katika maisha yake na hata baada ya mauti pia akaendelea kuwa mwenye kumtakia heri allah na mtume wake sad bin rabii na kharja bin za wakazikwa katika kaburi moja kisa hikihatmiza bashirasaib ameendika hivi ya kwamba akieleza kuhusu kifo cha chasad bin rabi yakuwa mtume saasalam pia alikuwa ameshafika katika medani na zoezi la kuangalia maiti za mashahidi lilikuwa linaendelea li, manzari yale wakati yule vita ilipokuisha manzari hiyo iliokuwa mbele ya waislamu ilikuwa yenye kuwatikisa sana mtume alikuwa amepata majeraha mengi lakini hata hivyo akaja katika medani na wakaanza kuangalia maiti za mashahidi kisha anasema kwamba waislamu sabini walikuwa wameloa na dhamu na maiti zao zilikuwepo katika medani na viungo vya miili yao zilikuwa zimeshakatwa na sura zao zilikuwa zimeshaharibiwa katika watu hawa wali wwa walikaairsitatunn aaansar iaia watuwaorah alairuaaru mai ab akmama n abdumutlkakaukausw ameharibu sana maiti yake kwa muda mtume akaendelea kusimama kwa ukimia na alama na athari za huzuni na hasira zilikuwa wazi juu ya uso wake kwa muda mfupi akapata wazo ya kwamba washenzi hawa wa maka wasipofanyiwa ukatili huo huo au ukatili wa namna hiyo hawatajirekebisha na hawatapata somo lakini yeye kisha akajizuia kuhusu wazo hilo na akasubiri bali baadaye mtume saa salam akapiga marufuku juu ya desturi hiyo na akasema kwamba akapiga marufuku katika islam na akasema kwamba hadui hata kama afanye nini nini mujizuiye kufanya hivyo na mushike njia ya wema na hisani kisha yeye anaindika ya kwamba maitiza maswaba wingine pia aiszilikuwa zime maiti za maswaba wengine wa quraish pia zilikuwa zimefanyiwa ukatili huo huo hivyo binamu ya mtume sa abdullah bin jash maiti yake ilikuwa imeharibiwa vibaya mtume alipokuwa akipita karibu na maiti alama, na huzuni, alama za huzuni na hasira zilikuwa zikiongezeka juu ya uso wake akieleza mashahidi hawana jinsi walivyoditolea na akieleza mapenzi ya saabinrabii ansari aliyokuwa kwa mtume salawl wasalam wa anasema hivi ya kwamba kuna kisa cha vita vya uhud baada ya vita kwisha mtume sallaualh wasalam alimwambia ubay bin kab ya kwamba neenda ukawaone wajiruhi I, aki ona, ye akiwaona akafika kwa saad benrabii ambaye alikuwa amejeruhiwa vibaya na alikuwa anavuta pumzi za mwisho ye akamwambia kwamba ikiwa unataka kuwapatia jamaa na ndugu zako ujumbe vovote basi nipatie mimi ha saad akasema huku tabasamu ya kwamba nilikuwa nasubiri muislamu akija hapa basi nimpatie ujumbe wangu wewe nipe mkono wako kwenye mkono wangu na ni ahidi ya kwamba ujumbe wangu lazima utawafikishia sasa katika hali hiyo pia alikuwa na uelewa huo akasema nipe mkono wako katika mkono wangu ni njia ya kuchukua ahadi imara na ni alama moja kwamba ujumbe wangu lazima utawafikishia na kisha ujumbe aliotoa ndio huu ya kwamba uwafikishie ndugu zangu waislamu salamu yangu na uwaambie kaomu na jamaa zangu kwamba mtume sallau alahi wasallam ni amana iliyo bora kabisa ya mwenyezi mungu tuliyo nayo na sisi tumeendelea kumhifadhi amana hiyo kwa uhai wetu sasa tunaondoka na uhifadhi wa amana hiyo tunawakabizini nini isije ikatokea hivi nini katika angalieni katika muda huo ambapo mtu aani kuwa mimi ninakufa maazo mbalimbali yanaingia moyoni mwake anafikiri kwamba mke wangu wangu atakuwa na haligani. na hali gani nani atawalea watoto wangu. lakini swahaba huyo ujumbe wa namna hiyo isipokuwa akasema kwamba sisi tukimhifadhi mtume sallaalwasalam tunaaga dunia hii nini pia kwa njia hiyo hiyo muje ni nyuma yetu kwa watu hawa hiyo ndiyo iliyokuwa nguvu ya imani ambayo kwayo wakaitikisa dunia nzima na wakapindwa tawala za kaisari na kisra mfalme wa roma alikuwa ameshikwa na butwa kwamba hawa ni kina nani kisra akamwandikia jenerali wake kwamba kama nyini hamwezi kupata ushindi juu ya waarabu hawa basi rudini nyuma na vaeni bangili na kaeni nyumbani yaani mukae nyumbani kama kina mama kwa nini mnaenda kupigana vita ye akamwambia jenerali wake kwamba hawa ni wala wajusi na nini hamwezi kuwazuia ni watu wenye kula vya kula vya chini tu ye akamjibu kwamba wawawatu hawa, hawa si wanadamu bali ni mabalaha na wanakuja huku wakiruka juu ya panga na mikuki tukio hilo hilo maud amelieleza kwa njia nyingine ya kwamba vita vya od ilipofikia tamathi yake mtume saawasalam akamtuma swahaba moja ili kuwajulia na kuwauguza masahaba waliojeruhiwa ye akamwona amswari moja kwamba ana hali tete ye akaenda karibu yake na akasema ndugu yangu kama una ujumbe nipatie nitawafikishia jamaa zako na ndugu zako ye akasema nilikuwa namtafuta mtu kwamba nikimpata mtu wa madina basi kwa kupitie ye niwafikishie jamaa zangu ujumbe ni bora kwamba wewe umekutana nami nipe mkono wako kwenye mkono wangu na niahidi kwamba ujumbe wangu utawafikishia ndugu zangu na jamaa zangu ye akakiri akiweka mkono kwenye mkono wako kamba lazima nitafikisha ujumbe wako hapo sahaba huyo akasema kwamba nenda ukawaambie ndugu zangu na jamaa zangu na watu wa familia yangu kwamba muhamawa ni hazina iliyo bora ya kaumu yetu na huyu ni amana ya kikaomu tulionaye mimi nina imani kwamba hata moyoni mwenu pia kutakuwa na umuhimu wa samani yake lakini hata hivyo mimi naona kwamba ni wajibu wangu kwamba niwafikishie ni ujumbe huu kwamba madamu tulikuwa hai sisi tukaendelea kulinda amana hiyo na katika kuhifadhi sisi tukatumia nguvu zetu zote sasa tunakufa na tunaacha nyuma yetu amana hiyo mimi nina imani kutoka kwa watoto wangu na ndugu zangu na kutoka kwa watoto wao kwamba wao wataendelea kulinda amana hiyo tukufu na wataendelea kulinda amana hiyo kwa kutumia nguvu zao zote katika sehemu nyingine ameeleza musleh maud ya kwamba kiongozi mmoja ansari alikuwa amepata majeraha na hali yake ilikuwa tete kwamba katika dakika chache tu alikuwa mwenye kufa swabamoja akafika kwake akaketi akamjulia hali na akasema kwamba kama unataka kuwapatia mke wako na watoto wako na jamaa zako ujumbe basi nipatie akasema kwamba ndio nilikuwa na muislamu nikimpata basi nimpatie ujumbe wangu anasema kwamba kila mtu anajua ya kwamba muda wa mauti unakuwa mgumu kiasi gani hata kama mtu awe nyumbani muda wa mauti unakuwa mgumu sana mwenye kufa anakuwa na tamani kwamba akipata dakika chache basi aongee na ndugu zake na watoto wake na mke wake au awaachie wasia fulani lakini swahaba huyo hakuwa kwa mke wake au watoto wake hakuwa nyumbani wala hakuwa katika hospitali juu ya kitanda bali alikuwa amelazwa juu ya ardhi ilio na changarawe lakini katika hali hiyo pia hakutoa ujumbe kwamba umsalimie mke wangu na umwambie kwamba awalee watoto vizuri au mali yangu igawanywe katika hali fulani au kwa njia fulani au sehemu fulani kuna mali yangu ichukuliwe bali aliyosema akasema kwamba wapatie watoto wangu na ndugu zangu ujumbe huu ya kwamba muhamad saaw wasalam wa ni amana ya mungu wenye samani kwenu na mimi maadamu nilikuwa hai mimi nikaendelea kuhifadhi amana hiyo sasa huu ni wasia wangu wa muda wangu wa mwisho kwa ndugu zangu na watoto wangu kwamba wao pia wahifadhi amana hiyo na akisema hayo akakata pumzi hizi ni dhihirisho la mapenzi ya mtume mtumeasm kwamba mtu anashikwa na butwa mungu atujalie kuwa na roho hiyo hiyo ya mapenzi ya, ya mtume sallahualh wasalam na fikira hiyo itakapopatikana sisi tutazidi katika uhusiano na mungu pia na pia tutafanya juhudi ya kuondoa mapungufu yetu katika uhakika ili sisi tuweze kuzalisha rangi sahihi ya kiislam kwenye ibada zetu na kwenye khulka zetu na kwenye tabia yetu mwenyezimungu hatujalihi nitasalisha jineza kuna habari za marehemu marehemu wa kwanza ni mheshimiwa dr mansur shubuti saheb wa yemen mansur shubuti saheb alikuwa ametiwa ndani katika yemen kwa sababu ya ahmadia alikuwa amekamatwa na katika hali hiyo yakutiwa ndani januari ii6 akiwa na umri ya miaka 6 na mitatu alifariki dunia inalila wainarajiun kwa, kwa ali kuwa alikuwa kwenye jela na kwa sababu ya ahmadia alikuwa ametiwa ndani huko hakupata matibabu sahihi na pia atakuwa ametendewa vibaya kwa vyete vile maelezo tulionayo machache au zaidi kifo cha kimetokea katika hali hiyo ya kuwa ndani hivyo ataitwa shahidi na huyu ni ahamadia wa kwanza aliye shahid wa yemen marehemu ameacha mama yake aliye mzee na mke na wijana wawili aman na bilal ndugu wa marhem naser shubuti anae ishi london anasema kwamba maiti yake mwna wake ali wa, wa februari mosi lakini waahamadia wote wametiwa ndani wame wakamata waahamadia wote hivio wanaume wasi waahamadia wakasali jiza yake na mazishake yakafaywa naser shubuti saib anasema kwamba بابو یا عبد محمد عثمان شبوتی علی کو احمدیہ و, و یمن نا بابا وا ڈاکٹر منصور شبوتی محمود عبد شبوتی علی کو و وانزا و یمن علی گواہ محفیہ شاہد نا ماما وا مارحیمو نی شارخ نسرین صاحبہ ambaye ni bntiwa segid bshirem شa sahب warabوa na فrh خaنm صاhba varabwa فar خaنm صاhba ana tokana na فamli ya ya kijuنود na huyu pamoja na mاmا yake halima banu sahb nandug ya ke sakd hاji juنود ura saحب alipata bahati ya kufوwata سیلوجی <سؤال> kuhusu tukio la kifo chake mwana wake bilashubuti ameendika ya kwamba forces waliingia katika nyumba yetu kwa nguvu wakamsukuma baba yetu wakaweka bunduki juu ya kifua kisha wakataka kuunyikamata baba akasema kwamba muni uwe lakini msimchukue mwana wangu watu wasi wahamadia waliposwali jinza yake kulikuwa na kijana mmoja tu kijana wake mmoja ambaye anaome miaka kumi na sita ye akashiriki anasema kwamba wao wakayananya hela kutoka baba yangu naalauoka n ni hela ya uchumi ma, apishe mbali sisi tuna chukua hela tunapokea hela kutoka nguvu za kimagharibi na sisi tuna ajenda zidi ya islamu il hali kila ahmadia anajitolea na kwa ajili ya kufikisha ujumbe wa islam anajitolea na anafikisha ujumbe wa islam katika dunia nzima na anautumikia ubinadhamu kwa vyote vile maelezo mengine ni marefu kisha mimi naweka mbele yenu maelezo ya mke wake yeye anasema kwamba ujumbe ambao yeye amenitumia anasema kwamba watu waliyomkamata mume wangu walinionyesha sehemu ambapo mume wangu alikuwa amewekwa wao wakasema kwamba mume wangu kaie chumba chake mara nyingi katika swala na nafal alikuwa analia na akala za zaidi kwamba dr dr kwa wa wali kwa kwani uingereza ambayo ka risha, malaysia forces ka yemen ni matu za uongo lakini kwa jambo hali kwa chahuru, lakini jambo hili huru sababu ya shida na huzuni si ka. hayo ni a yake maaiza kwa mke wake yawezikana kwamba viongozi wa juu wawe na mwenyendo tofauti na walio chini mara nyingi wanakuwa wenye kufanya kile wanachotaka na kwa kwasaabiia ukali wao siha yake itako imeharibika ndugu yake nase shubuti akieleza sifa zake anasema kwamba ndugu yetu dr mansur shubuti alikuwa na tabia njima sana alikuwa na kipaji kizuri katika masomo na alikuwa miongoni mwa wanafunzi kumi wa nchi waliopewa zawadi kutoka serikali alikuwa na tabia ya kuswali sala zote kwa wakati sala ya tahajudi na kusoma koantukufu na kutoa michango bila kukosa alikuwa akiwatibu watu maskini nkuwasaidia alikuwa anaongea na wagonjwa wagonjwakatabasamu alikk wagonjwa maskini alikuwa wa ali wa katika swala la, la upasuaji kwamba mtu maski alinawapatia dawai aliawasa i sa matibabu alipoenda katika mji mwingine wa sanaa majirani wakahuzunika sana alikuwa akiwatendea wazazi kwa wema sana pia akawapeleka kufanya hija mama wa doktor saheb sharukh nasrin sahiba anasema kwamba nilipopata ujauzito nikaona katika ndoto ya kwamba mama moja mwema wa rabua ambaye jina lake lilikuwa zeneb akimuinia mamayaku kwa anasema kwamba masisam anakuja mimi naona hapa na pale lakini simwoni mtu yote kisha nikaamka dotr saip alikuwa nashauku ya kufanya mahubiri tangu utotoni alikuwa anamhubiri mwalimu wa masomo ya kidini katika shule na mwalimu wake alikuwa anasikiliza mambo yake yote bila kumpinga mwanawake ahmad shabuti anaishi ujerumani anasema kwamba baba yetu hakunipiga wala kukaribia nakumbuka safari moja nilipokuwa na umri wa miaka kumi na mitatu wakati ule nikakataa kuswali swala kwa pamoja yeye wakati ule alikwa amenipiga kidogo anasema kwamba baba yangu daima alikwa ananisihi kwamba nifanye dua wakati wa shida na matatizo mwenye pia alikuwa anafanya hivyo mimi nimemwona akilia kwenye sijida anasema kwamba nilipokuwa mtoto nnlika na nasoma shuleni alikuwa akituamsha wakati wa alfajiri na kisha alikuwa naswali, swala kwa pamoja na alikuwa amenda Urdun, kufanya phd akaishi kule kwa miaka mitano anasema kwamba center ya kuswali ijumaa ilikuwa mbali na kila ijumaa alikuwa nakwenda huko kwa ajili ya kuswali ijumaa alikuwa na shauku ya kusoma vitabu vya jamaati na alikuwa nasoma sana anasema kwamba aliporejea kutoka urdun begi yake ilikua nzito saikaelewa kwamba labda ametuletea zawadi watoto wanakuwa na shauku kwamba wazazi wamewaletea zawadi ne begi lake uuaa zawadiuaa jamaa zake hata kama wasiwa wahamadia alikuwa anaenda kukutana nao nanikimulize kwamba kwanini unakutana nao na kwa nini una umuhimu huo alikuwa anasema kwamba mtume ametoa amri ya kuunganisha ujamaa na kama hatutajenga uhusiano nao basi mwenyezi mungu atakasirika mara washubuti saiba anasema kwamba marehemu alikuwa mwenye heshima akiwa na hulka njema mwenye kutabasamu kuwapenda watu kutoa ushirikiano na alikuwa mtu mwema sana mpole sana mwingi wa rehma na alikuwa na kipaji kizuri alikuwa daktari mashuhuri katika yemen alikuwa anatoa huduma mbalimbali na alikuwa mtu wa watu yani wote wamepata huzuni kubwa juu ya kifo chake kuna maoni ya watu ambao si wa ahmadia union wa wayemen wao wametoa tamko kwamba sisi tunatoa taarifa kwa huzuni na kwa kwambasikitiko kwamba general sergery consultant doctor mansur shibuti amefariki dunia alifariki siku fulani inllahi wanrajihun in kisha mbele wanasema kwamba kifo chake kisi cho eleweka kimeleta kiherehere na wasiwasi wasi katika maeneo ya kitiba siha yake ilikuwa nzuri sana hatukuambiwa sababu ya kutiwa ndani na pia hatukujua kwamba amewekwa wapi au amepelekwa wapi siku moja mbili kabla ya kifo chake alikuwa ameletwa hadzarani kwa sababu ya afya yake iliyokuwa imeharibika baadhi ya marafiki zake ambao si wa ahmadia wamendika juu ya mtandao wa kijamii kuna doctor moja khalid adib anasima kwamba nilipoenda kufanya kazi katika hospitali ya sana nikawaona kawaona madaktari vijana wakisima makaribu na daktari moja nilipaauliza wakaniambia kwamba huyu ni mansur shebuti ambaye ni general serjury consultant na anatoa ushirikeni zaidi kulikuma daktari vote na madaktari na wanafunzi wanapenda kufanya kazi pamoja naye kwani anafanya juhudi sana kwamba aweze kuwapatia wote maelezo mbalimbali na taarifa mbalimbali na awafahamishe ye haana tamaa ya mali wala hana tamaa ya kupata wazifa marehemu alikuwa mtu mpole sana na alikuwa mwenye kuangalia sana afya yake na siha yake na alikuwa na tabia ya kutabasamu na alikua na khurka njema sana alikuwa mbali na ubinafsi na mapenzi ya dunia rafiki yake mmoja ameendika kwamba kifo chake ni pigo kubwa kwa yemen yemen imekosa mtu mwema ambaye moyo wake ulikuwa safi sana na yeye alipitisha maisha yake yote katika yoteauaumkaagonjwa afiki yakemmoja alindika kwamba mkononi mwa dokr mansur kulikuwa na uponyo na shifaa na alikuwa na horka njema sana magazeti yote ya yemen yamechapisha habari za kifo chake na habari moja ilisema kwamba mawaji ya daktari aliye mashuhuri kifo cha daktari aliye mashuhuri na maarufu na kadhalika kwa vile kwa kupitia hayo yote mtu fulani alinendike kwamba labda kwa kupitia marehemu jina la ahmadia limeenea na kusambaa katika yemen na mungu afanyie kwamba hiyo iwe sababu ya mahubiri mwenyezi mungu, mungu amrehemu na amghofirie na amuinie kwenye darajana awajalie watua familia ya kesubira na uvumilivu na wengine waliotiwa ndani ni jamaatdogo tu katika yemen pia mufanye maombi mungu, mungu awajaalie wapate uhuru مارحموں عنا فواٹانی مہش میوا صلاح الدین محمد صالح عبدالقادر عہدے صاحب امبا علی کوہ بابا و شریف عہدے صاحب امیر جماعت و کبابیر جانوری سلسلہ موجا علی پاٹا شیدا یا مویو کا ہاسپٹا علی وقاتی وقفہ اوپا سواجی علی فریقی دنیا علی کونا عمر میکا سے منا مٹھانو مرحیم و الیک و موسی آمیا چا نیوم کے نا وجانا واٹھا محمد شریف عہدے صاحب منیر عہدے صاحب نا امیر عہدے صاحب نا بنتی موجا منال عہدے نا آم پیا کون وجکو ذاک کیکے نا نہوم وجکو ذاک و ویلی مسرور منیر عہدے نا بشیر بشیرالدین محمود عہدے و نسوما جامعہ موجا نسو ما جامعہ یو کے نا موجا نسوما جامعہ کانڈا شریف عدے صاحبہ نانڈی کا کوام با بابو و مارے الحاج صالح ابد القادر عہدے صاحب علی کو میونگونی موا و احمدیہ و اوالی و فیلس فیلسٹینا امبا یہ سا عشن علی فن بیاتی عشا بابو و بابا یا کے عبد القادر عہدے پیا آکفنیا بیاتی نہ باد امودا بابا کے پی آکفیاں بیاتی ہی ویو بابا و مارے ہی من نہ بابو یا کے نہ بابو یا يا بابا کے ووٹ والی کو واہ مدیا marehemu alizaliwa mwaka elmjat alikuwa wa kuzaliwa umri wake ulipokuwa miaka kumi na mine wakati ule kulikuwa na baridi kali ka sana kufanya kazi fulani alikuwa sahihi mawazi mazito hivyo akazimia baada ya kumtafuta walipojua wakamleta na wakapeleka hospitalini hali yake ilikuwa mbaya sana daktari dakakasema kwamba ni vigumu kwake kwamba abaki kuwa hai na kama akibaki hiyo itakuwa mujiza lakini kama hata kama akisalimika hataweze kupata watoto sharif saheb ambaye ambayeika mbashiri akamwindika musleh maud barua ya maombi na mungu akamjalia uponyo na pia akapata kuua na mwenyezi mungu akamjaalia watoto vijana watatu na binti mmoja marehemu akaendelea kuwatumikia wabashiri wa maisha waaa mshayote naia anikaba wageni walikua waaa aakuhudumiwa kuoka kwake wageni walikuwa walikua wakitamaiueuia na mpango wake akua akasema kwamba je baba yako yupo hapa akasmakammoana aaa ndipo taka iwekuaaa aem alikuawenyekuaauenalikua mwenye, mwenye kutumia juu yao wanajamaat wapia ambao famzao zilia zimekata uusiano wakaaaaanza kushi wao wakamkuta marehemu kama baba yao mzazi juu ya kifo chake mamamoja akasema kwamba mume wangu alikuwa anapitisha muda wake mwingi pamoja na marehemu nanasema kwamba sasa sielewi niende kwa nani kisha shilisama nasema kwamba baba yetu alikwa anatulea kwa matendo yake badala ya jamaati yajamaatina alika nasoma vitabu mbalimbali mbali ndio maana alikuwa na elimu nyingi na ilimu kubwa kisha shedi saba nasema kwamba sio maana kwamba katika uzee ye alikuwa na haja ya msaada wetu hapana bali ye alikuwa anatusaidia na alikuwa na furaha kwamba watoto wake wanaitumikia jamaati mjukuu wake mmoja wa kike dor yasmin anasema kwamba mimi kwa miaka nilikuwa naishi pamoja na babu yangu na bibi yangu niliona kwamba babu yangu marehemu wakati wa swala na sala tahajudhi na muda wake mwingi alikuwa akipitisha katika misikiti na kwenye markaz kupika chakula kwa ajili ya wageni na kuwatumikia na kuendelea kufanya kazi mbalimbali mbali ya jamaati ilikuwa kawaida zake alikuwa na shauku ya kusoma sana vitabu ya, ya kifo chake chake kulikuwa na kitabu juu ya kitanda anasema kwamba kulikuwa na kazi fulani ya ukarabati katika nyumba babu akamwambia bibi kwamba sisi hatuhitaji hiyo sasa sisi tutakufa tu hivyo ni bora kwamba hela hiyo ambayo itatumika juu ya ukarabati wa nyumba tu tuigawe kwa watu wenye wa haja wakati wa, wa upaswaji madaktari waliona kwamba moyo wake umezofika sana na mishipa yake takriban imefungwa hata hivyo walikuwa shangaa kwamba kivipi aliendelea kutembea kwa afya hiyo ilikwedi yake kwamba apate mauti katika hali hio hiyo na hivyo ndivyo itokavyo hakupata shida ya msaada wa mtu yeyote sherifu wote anasema kwamba baba yetu alikuwa mwenye kutumia sana juu ya watu wengine siku moja jamaa yetu akamwambia kwamba asaidiwe baba yetu akampatia chote alichokua nacho kwenye mfuko wake mwanafadhil bishir sahib ambaye alikuwa mbashiri wa kababir safari moja akamwambia marehemu kutoa mchango kwa ajili ya misikiti wakati ule marehemu alikuwa na hela nyingi akatoa yote kwa ajili ya misikiti mtumishi mmoja wa alindika kwamba upasuaji wa henia ulipofanywa ye akamuliza hali ye akasema kwamba nahisi maumivu mingi nikasema kwamba we unafanya kazi hapa ye akasema kwamba ndio nimefanya kazi ndogo tu nimeinua vitu kadhaa na kuweka sehemu fulani na mlango mmoja ulikuwa umevunjika nimeutengeneza ye akasema kwamba umefanyiwa upasuaji usifanya kazi zito zi, nzito akasema kwamba si, mimi siwezi kubakikatika ku, hi, hiyo kwani uitumikia jamaatni kazi yangu safudin abu asad wa palestina anaandika kwamba sisi hatukuona kitu chochote cho, kwa salahdin saabode isipokuwa wema tu nilipoishi kababir nikamkuta mtu mwenye ikilasi katika jamaati alikwa mwenye kutopenda sote na kuwasaidia wote japakuwa alikwa baba wa amir jamaat lakini alikwa anawatumikia wageni anasema kwamba nilipata kujuwa baadaye jinsi alua anuumka aukupaaaua baawa amir jamaat alikwa mkus baba yakeawaaaaya haaamaka usiku alikuwa upenda sana ukhalifa na kuiheshimu nizamu ya jumuia mwana wake alikuwa amiri lakini hata akimona amir alikuwa anasimama alikuwa naendelea kuitumikia jamaat na kufanya mahubiri na kutekeleza wajibu wake kwa jaziba sana na ni mifano michache inayonekana kwa watu aliona zama za makhalifa wanne na anaongea mambo mbalimbali kuhusu ukhalifa muhamad alauna sahib anaendika kwamba nilifanya baa miaka ishirini iliyopita na nilipwenda kababir y akakutana nami kwa mapenzi na kwa ikhilasi na mimi nikamwona akitumikia jamaati japokuwa alik na umri mkubwa lakini akii nafanya kazi kwa ambayo hata l ambao a aukwa na atb njema wote na hurumuao naa auaa anasma kwamba mimi natokana na, na, na mji wa nilikuja hapa pamoja na watoto wangu wawili sikuwa na nyumba ya kuishi marehemu akaniambia kwamba niachie mabinti zako kwangu na wewe uishi katika dharuaf hivyo mi, ye akaendelea kuwaangalia mabinti zangu kwa mwezi mmoja na nusu na akaendelea kuwarahisishia na kuwapatia mambo vitu mbalimbali anasema kwamba yeye kwa ajili yangu alikuwa baba mzazi na mimi naona kwamba roho imetoka kutoka mwili wangu shamsudin murabi wa kababir anasema kwamba alikuwa hapendi kutupa kitu chochote cha msikiti au mission house bali ba alikuwa anavitengeneza na hii ndiyo njia ya kuokoa hela ambayo inatakiwa tumika katika sehemu zingine saa nyingine tumeona kwamba watu wat waliokuja kuomba msaada msikitini alikuwa anawatumikia kama wao wageni na alikuwa anawalisha chakula rana ode jahangir saba anasema ni mjukuu wake anasema nilimwona babu yangu akiamka kwa ajili ya sala ya tahajudi na kuswali sala kwa wakati anasema babu yangu alikuwa mwenye kuwajali sana watu maskini watu walikuwa wakisema kwamba utumie hela juu ya zati yako lakini jibu lake dhaima lilikuwa hili kwamba mimi napenda zaidi kutumia hela yangu juu ya watu wenye haja alikwa ana mtegemea mungu na alikwa na mapenzi mazito kwa ukhalifa mwenyezi mungu amghofiri na amrehemu na amuiniwa kwenye daraja na awajalie watoto wake subira na uvumilivu na awajalie kuendeleza mema yake na marehemu anayefuata ni rehana farat saheba mke wa karamatulah khadim sahib mbashiri wa jumuiya rabua یہ پیا سکزا نیوما جانور اشٹی سا علی فارغ کی دنیا انہ و راج ہُن کوئیں فامل کے جمو یا الی کا نا کوکوم پیٹیا بابو یا بابا کے ہتھ منشی جلال الدین صاحب رضی اللہ تعالی عنہ و بلانی ولایا گجرات امبا جی نلاکت مسیح مولا اسلام عامل انڈی کا کوئیں زمیمہ انجام کٹی کا اروزا یا ماسوحاب میٹا ٹکمین وا ٹاٹو کوئیں نبا موجہ آمیا چانو ما مو مینا کجانمو جانا ما بنتی وا ٹاٹو کجانا وا کے احسان اللہ صاحب ممبشری وا جمات آنا ٹمکیا جماعت, جماعت انچینی ہسپایاں کوس بابو یا کوئی بک انچی ہی حاکو زکو شری کا مازیشی ما میا کے پیا کو سب بابو زنگین مو مے واک کے کرامت اللہ خالم صاحب نمبا شری وا جمات یوان کو آصف محمود بھٹ صاحب نمب شری وا جماعت آنا ٹُمکیا جمات انچی نی تنزانیاں mwana wake esanulah saheb mbashiri anaendika kwamba mama yetu alikuwa akifanya maombi kwa ajili yetu alikuwa anaswali naswalisala ya tahajudi akifanya kazi za nyumbani kutembe na kutembea hapa na pale alikuwa anaimba shairi ya yatamasiemaona makhalifa zake na hivyo watoto waishio pamoja naye walikuwa wakikumbuka shairi hizi alikuwa anatoa michango ya jamaati kwa wakati na alipkanasiha nzuri mipango kwa tabia mwenyezi mungu mungu na na kile nacho alikuwa ya binti yake kwamba kwamba sana mtu akisema ulikuwa mwana mmoja ambaye ukamtoa anasema akaendela kivipi mpango balibaaamaaa haa bntvpiishalakmba nilimaa allah mwana mmoja na rehema yake imenirudishia vijana wingii alikwa nazgmzia wajukuu zake alisema kwamba ha wote ni rabwa kuona na na lajna na en ee aipisha maisha yake kwa kurizika kwa kile alichokuwa nacho na mwenyezi lanamshku enyezinu kwamba amepata utulivu wa aina zote hakuwahi kulalamika kwamba mshahara wa mbashiri ni mdogo alikuwa anasema kwamba yale yote ninayopata hayapatikani katika sehemu zingine mwanawake kwa sababu ya kesi za ja kuhamia kwa kama kwasababu kulikuwa na sababu zingine kisha hakuweza kwenda pakistan na mama kwa sababu ya si yake hakuweza kwenda kukutana kwa kwasababu aae kuanauaaa aii aa akaendelaumsimanawake kutekeleza wajibu wake wa waau binti mkwe wake anasema kwamba alikuwa akiswali sala ya tahajudi kwa unyenyekevu sana na kwa uchungu mkubwa alikuwa anaona ndoto z- za kweli na zilikuwa zikitimia kwa uwazi tulikuwa tunashikwa na mshangao kisha ameendika kwamba mwanawake akalazimika kuhamia kwa, aka kwa sababu ya kesi na yeye kwa sababu ya marazi yake hakuweza kwenda kukutana naye lakini hakuonyesha huzuni yoyote daima akamsihi kutekeleza wakf wake kwa uimara alikoa nasema kwamba siku hizi mambo yamekuwa rahisi muda wote tunaweza kuwasiliana na hakufanya uzazi wake kuwa kizuizi katika shughuli za wakf mtu fulani alimwambia kwamba sasa muda mwingi umepita hivyo kwa ajili ya kukutana na mwanao umuindikie khalifa wa zama ye akase makwamba mimi nime mwana wangu wakf hivyu si wezikufanya hivyu mwnye zimungu amgofirie na amrehemu marehemu na ammwenimekatika daraja na الحمد لله الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا ولا الله اله الا الله ونشهد ان محمدا عبده ورسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يَعْمُرُ بالعدل واللسان ويتاه ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون اذكروا الله يذكركم ودوه يستجب لكم ولذكر الله اكبر