أشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فأعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين إياك نعبد وإياك نستعين اهدن الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غير المغضوب عليهم ولا الضالين حضرت أمير المؤمنين من مونغو أم سيدي آنَا انسما kuhusiana na vita vya ohd nilikuwanaeleza vipengele vya sera ya mtume mtukufu sallaual wasalam na uhusiano wa mapenzi na unyufu wa maswahaba waliyokuwa na mtume slaal wasalam kuhusu hiyo kunapatikana habari ya kifo cha kishahidi cha hadharja binz katika vita vya ohdhda akipigana kwa ujasiri na ushujaa sana akapata daraja ya ushahidi akashambuliwa na mikuki na akapata majeraha zaidi ya kumi na tatu alikuwa amechoshwa na majeraha ndipo safwan bin umaya akapita karibu yake yeye kwa kumtambua na kumshambulia akaamua shahidi kisha viungo vya mwili wake pia vikakatwa na yeye akasema ya kwamba huyu ni miongoni mwa watu waliumua abu ali katika badr ni yani walikua wamemua baba yangu bin umayb sasa mimi nimepata nafasi iliniwaue watu hawa wakubwa katika watu wa wakubw عليه وسلم نني पोजे مو يو ونګو يې جي علي وبا وهت قوقل هات خارجه بن زاد هات اوس بن ارقم خارجه نت سال بن ربي امباي علي کو بنا مويا کې وټي وويلي وکازي کو کټيک کبوري موچې کې قبر کې دفن کیږي روایت انسې ما یا کومب سيكو يا اوحد ات عباس بن عبدا anasema kwa sauti ya juu ya kwamba eni kundi la waislamu mwendelee kushikamana na allah na nabii wenu msiba uliyu afikieni umwewafikieni kwa sababu ya kuumwasi nabii wenu yeyi alikuwa akiwapatieni ahadi ya msaada lakini nini ham kufanya subira kishat abbas bin obada akavua kofia yake ya chuma na deraya yake na akamuuliza arja bin z kwamba je unahitaji vitu hivi harja akasema hapana kitu unachotamani wewe mimipia na tamani yani kifo cha kishahidi kisha wote wawili wakapigana na mahadui abbas bin obada alikuwa akisema ya kwamba tuw akipata aoomb yakumi ya mishale کیشا کونہ روایا ننگین اینا سیما یا کوامبا سیکو یا اہد ات مالک بن دوہشم علی پیٹا کاریبونات خارجہ بن زید ات خارجہ علی کوام چوشوانہ ماجر راہ ماں کالی یہ علی کوام پاٹا ماج راہ مَ کوبو آکا مَ کو مینا ٹھاٹو ات مالک آکا مامبیہ یا کوامبا جے اونا جو یا کوا ات محمد صلی اللہ علیہ وسلم آم اواوا شاہید hizi ni habari za muda ambapo makafiri waliwashambulia waislamu kwa mara nyingine tena atharja akasema kama yeye ameuawa basi kwa yakini mungu yu hai naye hata kufa hiyo ndio iliyokuwa imani ya watu hawa muhammad s lam amefikisha ujumbe wake nini pia kwa ajili ya dini yenu mupigane vita sasa maadui wanapigana nani ni ni pia mupigane nao na kazi yetu pia ni kujitolea uhai wetu nakazi yetupia nikujitolea uhaywetukwajiliannu kisha kuna habari za habai akiha kiahidi hahat simas bin sman ht ima bin sma li iriki katikavitavyadnah bin smwmi bima kamanao mtume akiona kuliana y kushoto kwake alikuwa akimkuta shimas ambaye kwa upanga wake alikuwa akipigana na, na maadui mpaka mtume sallaualii wasalam akazimia pale aliposhambuliwa na maadui na jiwe likaaja kumpiga yeye hat shimas alikuwa amejifanya kuwa ngao mbele ya mwili wa mtume salllahu alawaalhi wasalam hadi akapata majiraha makali na majiraha makubwa katika hali hiyo hiyo had shemas akaletwa madina alikuwa baado yuhai yeye akapelekwa ko hat aisha hatume salma akasema kwamba binamu yangu je atapelekwa katika nyumba ya mtu mwingine hapo ڈم صلی اللہ علیہ وسلم آقا سما یا کوام با موم پہ لے کے باسی کو حت ام سلم باس ہی آکا پلے کو حکو نہ یہ کٹکا نیو با یا کے آکا فارغ کی دونیا یہ یہ علی کو آم جرو جی ہی ہوا کٹیکا میدانی یا اہد. اہدت نہ علی کو آم لیٹو کی شا کو امر یم ٹم صلی اللّہ علیہ وسلم حت شماس آکا پلے کو ٹینا کوئیں میدانی یا اہدت نہ آکا زی کو قو mawazi yaleyale aliyokuwa amevaa baada ya siku mbili akafariki dunia katika madina lakini akaziikwa katika medani ya ohod baada ya vita kwisha yeye alipoletwa madina alikuwa amejeruhiwa vibaya na yeye akabaki hai kwa siku moja au muda tu na inasehemwa ya kwamba yeye ye, katika muda huo wa hakula wala kunywa chochote na alikuwa na hali tete na alikuwa amezimia kifu cha shemaas kilitokea katika ki umri ya miaka na mine na yeye ye wakati yule alikuwa kijana uhusuatshemas bin osman historia imetunza tukio moja ambalo limekuwa mfano wa upendo na mapenzi yake kwa mtume sw na kwajili ya ni mfano wa kujitolea kwa kiwango cha juu katika vita vya ohd kunapatikana habari za mapenzi na upendo wa kujitolea kwa hatalaha jinsi yeye alivyo endelea kuweka mkono wake mbele ya uso wa mtume swa ili e mshale wote usije kumpiga yeye huko hati shemas pia akafanya kazi kubua mno hatu shimas akaaja kusimama mbele ya mtume na akakabiliana na kila shamburio la maadui kuhusu hati shemas mtume saiaa alisema kwamba kama nimfananishe shemas na kitu fulani basi nitramfananisha na ngao kwani yeye katika medani ya ohod alikuwa amejifanya kuwa ngao yeye akiwa mbele yangu na nyuma yangu kulia kwangu na kushoto kwangu akaendelea kunihifadhi na akaendelea kupigana hadi pumzi yake ya, ya mwisho mtume saaalam akiona popote alikuwa anasema kwamba nilikwa namwona shimas akipigana kwa ushujaa sana adui walipofanikiwa kumshambulia mtume salalahusalam na mtume akazimia yeye akaanguka chini hata wakati uli pia shimaas akaendelea kusimama kidete akiwa ngao yake mpaka akajeruhiwa vibaya katika hali hiyo hiyo madina hatume salama akasema kwamba huyu ni mwana wa baba yangu mdogo mimi ni jamaa yake wa karibu hivyo yeye apative matibabu katika nyumba yangu لیکن ایک کو یا ماجرہ ما کالی بعد ایسی کو موجہ موجا نہ یا فری کی دونیا جمع صلی اللہ علیہ وسلم آکا سے ما شماس شماسپی یا آزیقہ کا موازیہ کے کما والی وزیق وا شاہدی ونگی نے کی شاک نہ باری یا شہادت حت نمان بن مالک حت نمان بن مالک علی شیر کی کا ویٹا ویا بادر نا اہد نہ کٹی کا ویٹا ویا اہد آکا اَوا و شاہدی بن امام شہیدی نے بن مالک mtume mtukufu saalipo wa wa ndoka kwa jilia vita vya oht na alipo shauriana na abdullah bin ubay bin sulul wakati wakatiulanuma bin mali akamwambia mtume wa allah wallahi mimi lazima nita ingia peponi kwa imani sana anamwambia bila shaka nitaingia peponi mtume akasema kwamba kwa, kivipi hatumaana akasema kwamba sababu yake ni kwamba mimi natoha ushahidi kuwa hakuna apasaye kuabudiwa isipoku wa allah wa na weve ni mtume wa allah salalahu alihi wasalam na mimi sitaki ikimbiya kamue vita hapo mtume akasema kwamba weve umesema kweli hivyo yesiku ile, ile akauwawa shahidi halid bin abu malik jadi ana simulia ya kwamba mimi riwaya hii nili ikuta kwenye kitabu cha baba yangu ya kwamba hatnoma bi aul ansari aliko amefanya dua ya kwamba e mungu wangu mimi na kwako jua baado halitazama ndipo mimi pamwe pa na ule mavu wangu nitakuwa natembea katika majani ya pepo hivyo siku ileile ye akawa shahidi mtume akasema kwamba mwenyezi mungu alikubali dua yake kwani mimi nikamwona katika ruya kwenye kashf ya kwamba mwenyezi mungu alimwambia mtume saah salam alisema kwamba mimi nikamwona yeye نا <تصفح> زا سابت بن دہدا پیا آلی شیری کیلی کوہت baada ya kushamiri kwa taarifa ya kifo cha mtume sallaual wasla baadzi ya wa waislamu walisema kwamba sasa kwakuwa mtume ame wawa shahidi hivyo nini murejeekwa kwa kaumu yenu wao watawapatie ni amane hapo watu wengine wakasema kwamba ikiwa mtume sallaualwasalam ame wa wa shahidi جے نی نی حامٹا پی گا نا کو جیلی نبی وینو ن اجومبے واک پکا مو حو ری کو مولا وینو کی اَا وا شاہی دت صاب بن داہدہ آ کَ سما کو ما انصار کو نی کنڈیلا انصار کا ما محمد صلی اللہ علیہ وسلم آ ما وا شاہی دی ما سم یس مغو حائ نہ ماؤ تی ہاؤ وی زمفکی kwa kwajilia dinienu mupigane vita monyezimungu ni monye kuwapatieni ushindi na ufaulu kwakusikia hayo kundi moja la ansar likainuka nao paamwenhat sabit shambulia kundi la washirikina lilokuana watukama vile khalid bin waliid ikirma bin abu jahl amr bin as na zirar bin khatab kwakuuliona kundi hilidogo la waislamu وشامبوليا خالد بن وليد اقوى شامبوليا كونغو زايدين اقوى صابر بن دهدا نوينزاكي انصاري katika riwaya nyingine imesimuliwa ya kwamba abdulah bin umar khatmi anasema siku ya ohod sabibindhahda akaja mbele na waislamu wakati yule walikuwa wamesha sambaratika na walikuwa na hali mbaya ye akaanza kuita watu kwa sauti ya juu kwamba iyeni kundi la ansar njoni kwangu mimi ni sabibindahda kama kweli muhammad aa salam ameuawa basi allah yuhai ye hatakufa kame hivyo nini mupigane ili kutetadini ya allatawaaalieni usindi aawa saiieni ivo kundi mala ansar wakamwakwa ansi na yey akiwana waislamu akaanza kuwasambulia makafiri jesikubuwala makafiri likajambelyak amb walikwepo kina halid bin walid na amr bin as ikirma bin abujahl nazirar bin khatab wote hawa wakaanza kuwa shambulia waislamu khalid bin walid akambamia sabit kwa mkukina aka upitishakwaye mwili wake sabit aka wawa na akangukachinina ansar waliyo wapamojanae waupiya waka wawa shahidi ndiyo mana inasemuwaya kwambasi ile hawa ndio watu walio wawa muishonimwa wa wote rivaya moja inasemaya kwamba khalid akaja mbelena akampiga mkuki har sabit akapata majirahana akangukachini watu wakamuinua kumleta pembeni na wakaanza kumpa matibabu wakatiile damu ikakwama na ye akapona lakini baada ya yavita vyahudabiajiraha lakelika pasukatena nakowasababu ya ke ye akafariki dunia hiyopiani riwaya moja اجابر بن سامورا عناصی ملی یا کوامبا نبی صلی اللہ علیہ وسلم علی کونڈا کو شیری کی کٹیکہ مازیش یا صابر بن دہدا کوٹیمبیا نکاج نیومبانی کوپانڈا فاراسی riwaya hiyo pia inaeleza wazi na riwaya ile isemayo kwamba baada ya vita vya ohd wakati wa vita vya hudabia jera ha lake lilikwa limepasuka na ya aka fariki dunia na rivaya hnafaka pkaaasai pi wa i niisabi a salma bin sabim i shahidi جينلا ابيليلا عمر بن ثابت لمه اليز و اسرم ويلي ويلي نوټي هوا واليكوا مټوقانه ل قبيله الانصار لا لبنو عبد العشل رفا بن وقش علي کو متمزي رفا نا ثابت دغه وټي وويلي ولي بيګانه په موده کټي کا ويټا ويا اوت خذم وليد اقامو و رفا کی چاہ شہادت یا ثابت بن وقش کی میں سی مولی و ہیوی ابن اسحاق کا کا یا قوام با وقتی امبا میں صلی اللہ علیہ وسلم علی انڈو کا کوئنڈا کوئنی بیٹا ویا اہد ثابت بن وقش نہ حسین بن جابر امبائی جی نلا کے لیلی کو یمان نہ یہ علی کو بابا واہ بن یمان ووٹے و ویلی والی کو واضح na walikwepo kwenye ngome ambapo kina mama waislamu na watoto walikuwa wamewekwa kwa ajili wame ya uhifadhi mmoja wao akamwambia mwenzake kwamba unasubiri kitu gani sisi hatujabakiwa na umri mwingi tusipokufa leo kesho lazima tutakufa je tusiinwe panga zetu na tuende kukutana na mtume salaalhwasala huenda monyezimungu hatujaalieshahadat kisha wote hawa wakaenda kuwa shambulia makafiri na waka anza kupigana nao na waka shirikikonye vita amr bin sabit au userm hilopialili kuwajinalake amr bin sabit bin waksh ansari kamanise mavyo alikuwa maaruf kuwajinala userm mamayake alikuwa dada wat huzafa bin yaman huyu sikuya ohod baada salaya alfajiri ali silimu ali silimu baade salaya alfajiri na hakuswali sala ya alfajiri kisha aka silimu na akipanda farasi akayenda kukutaa na mtume saw salam na akiwa pamoja na waislamu islamu kufanya jihadi mpaka aka wawa shahidi imesimbuliwenahata abuhurara raziahu talaanhu yakwamba mtume salallahu aiaalam alei wauliza masahaba akisema kwamba ni kuhusu mtu ambaye hakuswali lakini ye, yani yeye ni mtu wa peponi watu hawakuwa na habari yake wakaanza kumuuliza kwamba huyu ni nani mtume akasema kwamba huyu ni uselm bin uselm yani amr bin sabit inapatikana katika riwaya moja kwamba userem alikwa anakataa islam mbele ya kaumu yake ilipotokea vita ya ohud na mtumeaa sal salam akaondoka kwenda vitani uhakika wa islam ukawa wazi mbele ya userem yeye akakubali islam kisha akiwa na upanga wake akaaja kwa kaumu yake na akaenda kupigana na maadui mpaka majiraha yakamchosha katika muda huwohuo watu wa banu abdul ashal wakaja kutafuta maiti za mashahidi zao na wa wakamona afla wakashangana wakasema kwa useem a aaalam isa wakamulia kwamba useem uawasuaaa amu o a askasema imekuakwasababu ya islam nimekubalslamwa kweli ndimaana nimekuja hapa na mimi nimesilimu kwa kumuamini allah na mtume wake saaaa na kupiganana kupigana na maadwi, na upanga wangu pamoja na mtume mpk ikaata hali hiyo ambayo mnaiona kisha ye uhai katika mikono ya watu mtume alipoelezwa habari zake mtume akasema kwamba huyu ni mtu wa peponi niliwa nimesimama hapo nyuma kwamba yeye aliposema kwamba huyu ni mtu wa peponi ilikuwa na na kwamba kwamba kwamba labda sahaba lakini zinaeleza wazi mtu huyu huyu ni ni wa peponi peponi iliyotangulia pia bila kuswali akaingia ndiye mtu akaaja katika muda wa mdaasho نہ آ پٹا درجہ یا شہادا بن ثابت حسلم کٹی کا بیٹا ویا احد ابو سفیان آ سلم بن ثابت بابا وح سلم حر ثابت بن بخش نہ باباگو رفا بن وقش نہ ویت ویت بارو نذیر muhammad bin umar aslami alieleza kwamba huyu alikuwa amesilimu na wengine wamesema kwamba huyu alikwa miongoni mwa banu kanqa na wengine wanasema kwamba alitokana na banu salba bin fidun huyu alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, wa mayahudi yeye akamtambua mtumeasaaa salam kwa sifa zake na kwa elimu yake lakini mapenzi ya dini yake yakaendela ya kumtawala hakumwamini siku ya jumamosi yy akasema eye kundi la mayahudi wallahi nini mnajua kwamba ya muhammad sa salm kumewajibika juu yenu yani ali jeshi lilikwa limeondoka siku ya ijumaa na yi akawambia siku ya jumamosi y akasema leo ni siku ya sabato watu wakasema kwamba leo ni siku ya sabato leo hakuna kupigana vita ye akasema kwajili yenu hakuna sabato kisha akawa atuakauake aiaa basi mali yangu itakuwa mali ya muhammaam atumie popote anataa kutumia kisha akashika silaha na akaondoka akasema ni vote sil kna aliwashinda mayahudi na salman akawashinda watu a faris na bilal akawashinda watu a uhabeshi mwandishi moja wa sera ameendika kuhusu mukherek kwamba rahi moja ndio hii kwamba yeye kw ajili ya islam akipigana na maadui akajitolea uhai wake na juu ya ulimi mtukufu wa mtumeasa salam maneno yenye sifa yakatamkwa kwa msingi huo وanډisي وeنgi وa سیرا nا وanا hسtورiا واma مoiنgizا کtika وa اسلام و nا ابن هشhام سhعلi ابن حجر ابن کصیر بلادرi قاzی aیاs na امام نووي na وiنgiنe وa منډانیake aمbا واma مoiنgizاktikا وa اسلام و برزت عبدلله katika historia imeendikwa ya kwamba mapenzi ya mungu na mtume wake yalikuwa yamemsahaulisha dunia nzima ye alikuwa natamani kwamba aweze kujitolea uhai wake katika njia ya mwenyezimungu hivyo tumani lake hilo likapata kutimia na mojadaunfilah yani mtu ambaye sikio lake limekatwa پاٹیکانا کو یا کون سی کو بالیوا کو نہ ٹوکیولا کے امبالو نے معروف اسحاق بن سال بن ابی وقا ملیا کو بابا یا کوبداللہ بن جہش alimwambia ya baba yangu saad siku ya ohod kwamba njo tufanya dua kwa allah hivyo wotre wakawapembeni na kwanza saad akafanya dua kwamba ewe allah kesho ni kikutana na maadui ni pigane na mtu ambaye awe mkali katika kushambulia awe adui shujaa na haiba yake iwejuu mimi ni pigane naye na nimue katika njia yako nani chukuwe silaha zake hapo abdulah bin jahash akasema amin kiisha abdula bin jahash akafanya dua kwaanza ili kwwa dua ya saad na hi ili kwwa dua ya abdulah bin jash kwamba eve allah kesho mtu aje mbele yangu ambaye awe katika kushambulia na haibayake ive juu namimi kwajiliyakoni pigane naye na yeye apigane na ye. na ye ye naami yeye akinishinda ani uwe na akinikamata akate sikio na pua yangu masikio na pua yangu na mimi nikihuzuria ya mbele yako wewe uniulize kwamba ewe abdullah katika njia ya nani pua yako na masikio yako mawili yamekatwa mimi nisemee kwamba ewe allah katika njia yako na kwenye njia ya mtume wako salalaualihi wasalam na katika jibu wewe usemee kwamba umesema kweli yani yeye alikuwa na tumaini kutokwa allah kwamba allah aseme kwamba umesema kweli hasada anasema kwamba dua hii ya abdulah bin jahash ilikuwa bora kuliko dua yangu kwani siku ya mwisho ya vita mimi niliona pua na masiko yake yalikuwa yamefungwa kwenye kamba moja یا اجابو یا ما صحابہ یا کون شاہ ما پینزینڈو کو بن عبد اللہ بن ہنتب عناسیمیا کو صلی اللہ علیہ وسلم سیکو امباپو علی کوئنڈا اہت مٹم صلی اللہ علیہ وسلم جیان آپی گا کامبی کوئن این شیخین کریبو نام ددینا ambapo atumesalama akamletea mkono wa mbuzi ulie na mtume akaala kiasi kisha akaleta nabis namtume sosemu akanywa nabis hicho pika ni chakula aina fulani ya chakula kisha mtu mmoja akachukua bakuli ya nabiz na akanywa kiasi fulani kisha abdulah bin ja akachukua bakuli kutoka kwake na akanywa mpaka akamaliza mtu mmoja akamwambia abdulab ja kwamba nipatie chochote unajua kwamba keshwasubuh utakwenda wapi yani vita inakaribia kutokea hatujui nani shahidi akasema kwamba ndio mimi najua mimi na yakini ya shahada yangu mimi napenda kumwona na kukutana na mwenyezi mungu katika hali hii kwamba niwe nimeshiba yani mimi napenda zaidi kukutana na mungu katika hali ya kushiba kuliko kukutana naye katika hali ya kiu nitakutana na mwenyezi mungu hivyo nataka kukutana na allah nikiwa nimeshiba ndio maana mimi nakunywa masuhaba walikuwa na njia ya ajabu ya kuonesha mapenzi kwa mwenyezi mungu na kwajili yake walikuwa na njia za ajabu za mandalizi yake hata abdullah bin jahsh na hat hamza bin abdulmutlib walizikwa kwenye kaburi moja hata hamza alikuwa mjumba wahat abdullah bin jahash na wakati wa shahada yake umri wake ulikuwa ni miaka arobaini au zaidi mtume aa salam akawa waliiwa urisi wake محمد بن عمر یا کو ہاپوڑا اکا ٹوکا کو, کو, کو, کو جینا لا موانا واگو سال بن خیسمان کا پٹا شہادا کٹیکا بدر نہ اسکو uliopita nikamwona katika ndoto katika hali nzuri yi alika anatembea katika bustani ya mito ya pepo na aliko anasema kwamba uje kwangu tutakuwa pamoja peponi mimi nimekuta ahadi ya muungu wangu kuwa kweli na wallahi mimi natamani sana nive pamoja naye katika pepo hapo mtumi akasema kwamba صحابہ ہوئی آکا سیمہ کونبا ایوی مٹمیو اللہ او فانی دوا کو اللہ کونبا مونگو آنی پاٹی شہادان آنی پاٹی او رفیقی و موانانگو کٹی کا پیپو مٹمی آکا فانی دوا کو جی لیا کے نیسی کو یا احد آکا اوا و شہیدی کونہ باری زا کیفو چاکی شہیدی جا عبداللہ بن عمر روایہ مو جا اینائیل زا ہیوی کونبا عبداللہ بن عمر آلی پو نوی یا کوئنڈ akamuita mwana wake hajaber akamwambia kwamba ewe mwanangu mimi naona kwamba nitakuwa miongoni mwa mashahidi wa mwanzo na wallahi mimi nyuma yangu simwachi yote isipokuwa mtume samna wewe tu ambao nawapenda ni ndio wawili ambao nawapenda sana katika dunia hii kwanza ati ya mtume na kisha wewe mwanangu mimi nadhaiwa hivyo ulipe mkopo huo kwa niaba yangu na mimi nakusihi kwamba uwatendee dada zako kwawema usi si usinyangaye haki zao ha anasema kwamba asubuhi ijayo baba yangu ali wawashahidi na maadui wakakata pua na masikio yake hajaber jaber abdulah anasema kwamba mtume mtumealipokuja kwa ajili ya kuwazika mashahidi wa ohd mtume akasema kwamba mwavishe sanda zao pamoja na majeraha yao kwani mimi ni shahidi juu yao hakuna muislamu ambaye ajeruhiwe katika njia ya allah na siku ya kyama atakuja katika hali hii kambadamo yake itakuwa inamwagika na rangi yake ya rangiyaf na harufu yake itakuwa harufu ya misk aaau yani, ambao mungu anawapenda nawatahudhuria mbele ya allah hivy hakuna haja ya yakuwaogesha maiti zao na kuash sanaondiosanda yao ndio sanda asma baba yangu akapewa sanda ya shuka moja na mtume mtum aliasma kamba anajua zaiuantuk a aaasha hawa wakizikwa mtume alikuwa alinasma kwamba nani anajua zaidi zadiuantukufu na mtu alipokuwa ana upande wa mtu fulani mtume alikuwa anasema kwamba kwamba huyu muingize kaburini kabla ya wenzake kwani anajua kura ntukufu hivyo alika anamzika kabla ya wengine hat abdullah bin amr siku ya ohd aliko mtuwa ali uwa washahidi wakati wa mazishiya ke mtume saawsalam ali sema kwamba abdulah bin amr na amr bin jumuh muwazike kwenye kaburi moja kwani kulikwa na iklas na mapenzi baina yao kisha mtume akasema kwamba watu hawa ambao walikwa wakipendana katika dunia hi muwazike kwnye kaburi moja anasema kwamba abdullah bin amr alikua naranginye kundu na hakuwa na nywele juu ya sehemu ya mbele ya kichwa chake na hakuwa na kimo kirefu ilhali amr bin jamu alikua na kimokirefu amr bin jamu alikuwa mtu mrefu hivyo wote wakatambuliwa na wote wakazikuwa wo wa kwenye kaburi moha ha jabiribin abdullah anasimulia ya kwamba siku ya ohod baba yangu yeah. akaletwa kwa mtume salalauwasalam katika hali hii kwamba viungo vya muili wake vilikwa vimekatwa yani pua na masikio na viungo vingine maiti yake ikawekwa mbele ya mbile, mtume salalaualhiwasalam anasema kwamba mimi nikaanza nikaamua ku kuondoa ki kitambaa kutoka uso wake watu wakanekataza kisha watu wakasikia sauti ya mamoja akilia ابد اللہ بن امر ہاپ آمبا ملائی کا وے کا huyu ni mwenye bahati njema ameingia peponi hivyo hakuna haja ya kulia juu yake reha ya moja inasema kwamba abdulah bin jabr anaeleza yakuwa baba yangu siku ya ohda alipoletwa shingazi yangu pia akaanza kulia juu ya muwili wake mimbi nikaanza kulia watu wakanikataza mtume a salam hakunikataza hakunizuia kisha mtume akasema kwamba nini mulie juu yake aumsilie hakuna tofauti inayotokea wallahi malaika wanaendelea kumfunika na mabawa yao mpaka nini mtakuwa umemzika khalithmsisani radzilhu taala anhu akieleza ufafanuzi na maelezo ya aya ya sura abakra anasemakamba mungu anasema kwamba waislamu walio shahidi nini msi waite kuwa wafu wao maaskari wa mwenyezimungu walio hai na mwenyezi mungu lazima atachukua kisasi chao ye anasema kwamba angalieni ikiwa moja aliuwawa basi zidi yake watu washirikina ake auaaashirkawakauawa na kwenye kila vita makafiri walikufa zaidi kuliko waislamu isipokuwa vita vya ohod tu kwani humo waislamu wengi walikuwa wameuwawa lakini menyezimungu akalipiza kisasi chao katika vita zingine baada ya vita vya ohod kwisha mtume sallwwasalam kwa sababu ya udzaifu wake siku ile aliswali swala akiwa ameketi na swala aliyoswalisha ilikuwa swala ya adzuhuri na maswahaba pia waliswali nyuma yake katika hali ya kuketi mtume alikuwa ameswalisha akiwa ameketi na maswahaba pia wakaswali katika hali hiyo hiyo wandishi wanaendika ya kwamba aglabu sala hiyo ikasaliwa baada ya maadui kuondoka ama kuhusu swala la kukaa kwa maswahaba katika hali ya swala wao wakafanya hivyo ili usawa upatikane baina ya swala ya imam na maamuma kisha amri hiyo ikasitishwa yani maamuma wanaweza kusali wakiwa wamesimama au pia inaelezwa ya kwamba wandishi wameendika ya kwamba watu walioswali swala wakiwa wameketi watakwa wamepata majiraha vilevile vile na kwakuwa wingi wa masoaba waliwamepata majiraha hivyo wakaswali nandimaana maneno yakatumika kwamba waislamu wakaketi swala yani walikwepo watu waliosimama na kuswali lakini idadi yao ilikwa ndogo sana na wingi wa masoaba walikuwa na majiraha hivyo kwa mujibu huo uhusu mamuma wote wamesema kwamba mamuma waliswali wakiva meketi hiyo ni habariya sirtulhalbia uhusu idadi ya mashahidi wa ohod habari inapatikana ya kwamba katika vita vya ohod idadi ya waislamu wali ya wa washahid maulama wengi wanasema kwamba siku ile idadi yao ili kuwa sabini نا و حاجیری وال و ورنِ امبا ماجی نیاؤ نہت حمزہ حت مصب حت عبداللہ بن جہج نہت شماس بن عثمان قوری موجہ ان سما کو بہ ادا دی ما شاہد و عہد علی کو سمنی sabini na 1 wali kwa kutoka ansar na sita wali wa Ibn Hajr kwa wahijiri wa alama ibrahim askalani na sima kwamba 1 kwa wahijiri wali kwa sita basi mtu wa 5 atakuwa saad mtu muwa wa hatib bin balta na mtu wa 6 atakuwa saqib bin amr umbay ali kwa muin zake wa banu abdushams kuna kitabu kitwacho yunal asr idadi ma shahidi eliyutajwa humoni tisini na sita na idadi ya washirikina waliokufa ilikuwa ni ishirini na tatu kauli moja inasema kwamba idadi yao ilikuwa ni ishirini na mbili rivaya moja inasema kwamba katika vita hii hathamza alikuwa amewa ua washirikina helahii na mmoja lakini rivaya hiyo inaonekana kwamba sio sahihi kwani idadi yao kwa ujumla ilikuwa ishirini na watatu waliokufa mwandishi moja kuhusu mashahidi wa ohd anaendika kwamba katika vita vya ohd maswhaba waliuwa wa shahidi kuhusu idadi yao kuna kauli mbalimbali wandishi wa sera na wandishi wa historia na muhadisin wamendika kwamba idadi yao ilikuwa ni kwanzia arobain tisa hadi mia moa na nane kubwa wamesema kwamba masahaba sabini waliuwawa siku ya ohd kuna patikana habari za sala ya jeneza ma ya mashahidi wa ohod na mazishi yao kuna rai mbalimbali mbali kuhusu sala ya jeneza ya mashahidi wa vita vya uhud katika riwaya ya sahihi bukhari inapatikana kwamba jabir bin abdullah anasi muri yakuwa mtumi salaualawlasalam alikuwa akiwaweka watu wa wili wawili kwenye kitamba kimoja na kiisha alikuwa akiwauliza maswahaba kwamba kati yao nani alikuwa mwenye kujua zaidi kurani tukufu kisha pale walipokuwa wakimwashiria upande wa mtu mmoja mtume alikuwa anamweka kwanza kwenye mwana mwanandani kwakuwa watakwa kwenye kitamba kimoja hivyo atakuwa anawaweka kwenye upande wa kulia na kushoto kwanza mmoja alikuwa anawekwa na kisha mwingine kisha mtume alikuwa anasema kwamba siku ya kiama mimi nitakuwa shahidi wa watu hawa na ali ku aanatawa amri ya kuwa zika kwenye damu yao wao hawaku ogeshwa wala sala yao ya geneza iliyo saliwa katika rewaya ningine ya sahih bukhari patikana hata uqba bin amir aanasimulia ya kwamba siku moja mtume sa salm ali kuja na mtume sallahu a salam akaswali swala ya jeneza ya mashahidi wa uhud katika riwaya nyingine ya bukhari inapatikana kwamba mtume alika ame swali sala yao ya jeneza baada ya miaka minane hizi ni riwaya mbalimbali kama wasimuliyaji wali vyoeleza lakini inaonekana kwamba wakati yule haikusaliwa na baadaye ikasaliwa katika suna ibne maja inapatikana hata ibne abbas anaelezaya kwamba mashahidi wa vita vya ohd walikuwa wakiletuwa kwa mtume na mtume aliku akiswali ya mashahidi kumikumi na maiti hat hamza ikabaki kwa mtume ilhali mashahidi wingini walikuwa wakipelekwa pembeni ya wezikana kwamba humopia aweamekosea katika kuelewa katika sunan abu dad ht anas bin malc anasi mulia ya, ya kwamba mahidi ma wa vita vya o maiti zao haziku hwa na wao wa kazikuwa amaamuyao na amairahayao ya nasala yao na salayao, ya ka rwaaya, moja ya sunan enea haikusali wa katik aa my uaa abuaaskw m hakuswali sa ya hidiyyoe isipokut hmza کٹی کا روایہ سنن ترمزی حت انس بن مالک سی مولیہ یا کومبا متم صلی اللہ علیہ وسلم ہاکو سوالی جنیزا یا ما شاہ دی ویٹا وانا ونگی مکم با صالیہ یا جنیزا ہائی کو سالی ہوا کٹی کا سیرتی برہ شام نا سرت حلبیہ امین ڈیک وامبا مم ٹم صلی اللہ علیہ وسلم علی سوالی شاہ جنیزا یا ما شہیدی و اہد عہد کوانزیا ہی با کوانزا قبیثہ صالیہ یا جنیزا یاحت حمزہ ای کا سالی وا نم آکا ٹم کا تقبیرات صابا کونگ جنیزا nsawanashalia akatemka takbirat n kisa mashahdi wengine maaa mwngine akaana mayake aaaaa maadi wote jeneza yao ikasaliva aaa inaonekana kwamba baadzi ya riwaya ni zaifu katika kitabu cha sera dalatunubua imeendikwa kwamba karibu na maiti hamza mashahidi tisa walikwa wakiletwa na sala yao ya jeneza ilika ikisaliwa na kisha walikwa wakipelekwa kisha wakiletwa mashahidi tisa na hivyo jeneza yao ikasaliwa na mtume kila mara akatamka takbirat saba kwenye sirte halbiana dalatunubua kuhusu jeneza ya mashahidi wa vita vya ohod habari zao zimezugumzwa na kamia kita vitabu hivi rivaya jabir bin abduلlah kwamba amtume sى اللهlهwlhi wsalam alitwa amri ya kuwazika mashahidi wavita vea ohd pamojana damu yao maitizao haziku oshwa sala yao haikusaliwa ame itajakua mazbuti zaidi hivi natija hi, yao ndio hi kwamba sala yao yenaa haikusaliwa امام شافی عناصما کوامبا کو روایہ مبالی مبالی حباری ہی اینا لِکا واضی کوام با مم صلی اللہ عصلم حاق و سوالی جنیزہ یا ما شہیدی و احدت نہ روایہ جناز و ذغوم ضیاء کومبا ممٹم آلی کو آم سالی جنیزہ یاؤ نہ آلی کو آم ٹم کا تقبرات سبین جو حت حمزہ حباری ہی اسی و صحیح آمہ کو سو روایہ اقبا بن عامر کومبا ممٹمِ سَم باد امیا کا مینا نے علی کو آم سوالی جنزا یاؤ Yani, imam bukhari amefunga mlango atikaab ya bari k ituha nga m ی sa hdaahdi melta یnia hadisi mbii hadisya wanza ma mesmli jabr bin abdlah hari wazi kwamba mashahidi wa ahd مایتی زاو حاځې کوښه نه دې نه ز یو هاي کو سالي وا کټیک حدیث نیګینه عقب بن عامر عامسی مولیا یا کوंबा ان النبی خرج یوم فصلى علی اهل احد صلاته علی المیت سیکو موجمت مسلسلم علی توکا نا اکسولیشا سالہ کا ما جنیزہ جو یا ما شہیدی وہد نہ کٹی کا بخاری کٹی کا سہم رسول سمولیا کو قتل عہدین باد سمانیہ تسنینہ کلم ولامات صلی اللّہ علیہ وسلم baada ya miaka minan ali swali ya mashahidi wa ohud, kama watu hd kamavil aualihai wana snikizwa alama ibn hajar asalani kwamba muradi wa imam safi n kwama mamwngi ukipia uya kioca m ya hai, ku sali, hai saliwi, imam shafi kaburile asalii wa ukaribu hapo akaenda kwenye makaburi ya mashahidi hawana akiwasindikiza akawaombea dua na akawaombea dua aka ya magufira <tikin> jumuiya pia ina mtuzamo huo, huo aliyoendikau miza bashir ama sahib kwamba japokuwa wakati ule ijindeza yao haikusaliwa habari hiyo ni wazi zipo riwaya ambazo zina unga mkono na mtuzamo huwo kwamba mashahidi wa ohud jeneza yao wa wakati ule lakini katika zama za baadaye ulipo wadiya zama za kifocha mtume salallahu wsallam mtume sala llahu alaualihi wasallam wa aka sali sala ya jeneza ya mashahidi wa ohot na akawa ombeyakwa uchugumkubuwasana habari hizi baado zipo nita zi eleza katika sikuza usoni kuhusu hali ya dunia pia ni seme machache moto wa vita unaendelea kusambaa kwa ajili ya kuusalimisha ubinadamu kutoka maangamio kuna haja ya kufanya dua nyingi na maombi mengi na wahamadia ikiwa wafanye dua sahihi wanaweza kuusaidia ubinadamu serikali ya kiisraeli inaendelea na jambo lake kwenye kila jambo wao wanatafuta uzuru fulani wana eleza, kwamba, ke, ya, na wanaeleza kwamba hii ndiyo sababu yake tulioifanya na serikali hiyo haiko tayari kukubali jambo lolote la kiakili na serikali zingine za dunia ambazo zina nguvu zina matakwa yao au zinaogopa kutoka israeli na serikali ya kiisraeli au waziri mkuu wa israeli pale wanapotoa tamko fulani serikali si hizi zingine kwanza zinasema kwamba vita isitishwe zuluma isitishwe lakini wao wakitamka tamko basi wanaunga mkono pamoja nao mwenyezimungu awarehemu waislamu na awafanye wainame mbele ya mungu hii ndio njia pekee ambaye kwa kuishika watu hawa wanaweza kurekebisha dunia yao na akhera yao mwenyezi mungu awarehemu na atujaalie kufanya maombi mengi na aturehemu فنستغفره ونؤمن به ونتوكل عليه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهد الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له ونشهد ان لا اله الا الله ونشهد ان محمدا مبدا رسوله عباد الله رحمكم الله ان الله يامر بالعدل واللصان ويتاه ذي القربان وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون واذكروا الله يذكركم وعدوه يستجب لكم ولذكر الله يكبر